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MWANDISHI WETU

NDANI ya Ligi Kuu Bara 
ambayo ni namba nne 
kwa ubora Afrika kuna 
wakali wakucheka na 
nyavu ambao wameand-
ika rekodi zao za kusepa 
na mipira Bongo msimu 
wa 2024/25.

Nyota wa kwanza ku-
funga hat trick ndani ya 
ligi ni Prince Dube am-
baye yupo ndani ya kiko-
si cha Yanga huyu alifun-
ga kwenye mchezo dhidi 
ya Mashujaa, Uwanja wa 
KMC Complex waliposh-
uhudia ubao ukisoma 

Yanga 3-2 Mashujaa.
Yanga ni namba moja 

kwenye eneo la kucheka 
na nyavu Bongo amba-
po safu ya ushambuliaji 
imetupia mabao 58 na 
pointi zao kibindoni ni 58 
ikiwa inaongoza ligi.

Mkali wa pili kucheka 
na nyavu akiwa na hat 
trick ni Aziz Ki ambaye 
huyu alifunga kwenye 
mchezo dhidi ya KMC 
walipoibuka na ushindi 
wa mabao 6-1 Uwanja 
wa KMC Complex.

Yanga hat trick zote 
zimekusanywa Uwanja 
wa KMC Complex amba-

po mchezo mmoja dhidi 
ya Mashujaa walikuwa 
nyumbani na mchezo 
mwingine dhidi ya KMC 
walikuwa ugenini.

Nyota mwingine ni Ste-
ven Mukwala huyu wa 
Simba alifunga mbele 
ya Coastal Union, Machi 
Mosi 2025 Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid ubao 
uliposoma Coastal Union 
0-3 Simba.

Kituo kinachofuata ni 
Machi 8, Yanga v Simba, 
Uwanja wa Mkapa waka-
li hawa wanatarajiwa ku-
kutana msako wa pointi 
tatu.

HABARI HABARI

YANGA WEMBE, SIMBA 
UKUTA WA YERIKO

WAKIZIONA NYAVU 
LAZIMA ZICHEKENA 

NA MWANDISHI 
WETU

WAKATI zikiwa zime-
salia siku nne pekee 
kuelekea mchezo wa 
‘Dabi ya Kariakoo’ am-
bapo Yanga itakuwa 
mwenyeji wa Simba 
kwenye mchezo utaka-
opigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam Jumamosi 
wiki hii, kuna mambo 
kadhaa yamebainika 
kati ya timu hizo.

Yanga inaingia 
kwenye mchezo huu 
ikiwa timu iliyofunga 
mabao mengi zaidi 
kati ya timu zote zin-
azoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu 
huu ikifunga mabao 58 

kwenye michezo 22 il-
iyocheza huku ikifung-
wa mabao tisa pekee.

Kwa upande wa Sim-
ba silaha yao muhimu 
mpaka sasa ni kuzuia 
mabao ambapo kwa 
msimu huu ndio timu 
iliyoruhusu mabao 
machache zaidi ikifung-
wa mabao nane pekee 
kwenye michezo 21 il-
iyocheza mpaka sasa 
huku ikifunga mabao 
46.
Hii inamaanisha Yan-

ga ina safu kali ya ush-
ambuliaji ambayo hai-
cheki na kima, kwani 
ukikaa vibaya tu lazi-
ma uchezee kichapo 
cha mabao mengi na 
kwenda kwenu kujiuli-
za.

Simba wao ni ‘Ukuta 
wa Yeriko’ hivyo, ku-
tonekana kati ya safu 
mbili hatari zaidi, moja 
ikiwa wembe katika ku-
funga na nyingine ikiwa 
Madhubuti kwa kuzuia.

Yanga ipo kileleni 
mwa msimamo wa Ligi 
Kuu, ikiwa na alama 
58 kwenye michezo 
22 huku Simba ikiwa 
nafasi ya pili na alama 
54 kwenye michezo 
21 ikiwa na mchezo 
mmoja mkononi dhidi 
ya Dodoma Jiji utaka-
opangiwa tarehe mpya 
baada ya kuahirishwa 
kutokana na ajali iliy-
opata timu ya Dodoma 
mkoani Lindi.

NA ASHA SEKEFU

KOCHA wa Simba 
Fadlu Davids amese-
ma mechi dhidi ya Yan-
ga inaweza kutoa picha 
halisi ya ubingwa kwa 
timu yake msimu huu.
Fadlu amesema kama 

watapoteza mchezo 
huo, basi timu yake ita-
kuwa imejiweka kwenye 
hatari kubwa ya kutwaa 
ubingwa, kwani itakuwa 

imepoteza pointi nyingi 
na itakuwa ngumu kum-
fikia aliyeko kileleni.
“Mechi kubwa zilizo-

po mbele yetu ni dhi-
di ya Yanga na ile ya 
Coastal ambayo tumei-
maliza, hizi zingine tu-
meshamalizana nazo, 
lakini napata wakati 
mgumu kutokana na re-
kodi za mzunguko wa 
kwanza.
“Kwa sasa akili zipo 

katika mbio za ubingwa 
kwani bado ziko wazi 
na mwanga unaoneka-
na ila tukifanya makosa 
mechi mbili zijazo nuru 
itazima kabisa.
“Hizi kwetu ni mechi 

inayobeba ajenda ya 
ubingwa na hatutache-
ka nayo kabisa, kwani 
tunahitaji alama tatu za 
nguvu zitakazotuweka 
katika nafasi nzuri,” al-
isema Fadlu.

NA MWANDISHI WETU
HUKO Kombe la Shirikisho 

mnona wanapigika? Wenyeji, 
JKT Tanzania juzi walifaniki-
wa kutinga Hatua ya 16 Bora 
Kombe la Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), michuano in-
ayodhaminiwa na Benki ya 
CRDB baada ya ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Biashara Unit-
ed ya Mara Uwanja wa Meja 
Jenerali Isamuhyo, Mbweni Jiji-
ni Dar es Salaam.

Mabao ya JKT Tanzania yali-
fungwa na Shiza Kichuya daki-
ka ya 19 na Najim Magulu da-
kika ya 47, wakati bao pekee la 
Biashara United lilifungwa na 
Freddy Kiwale dakika ya 82.

Nayo Tabora United ikaitupa 
nje Transit Camp kwa penalti 
4-2 kufuatia sare ya kufunga-
na bao 1-1 Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro.

Mabingwa wa zamani wa 
michuano hiyo, Mtibwa Sugar 

wakaitupa nje Town Stars kwa 
kuichapa mabao 5-3 Uwanja w 
Manungu Complex, Morogoro.

Mechi nyingine za Hatua ya 
32 Bora, Mbeya Kwanza iliicha-
pa Mambali Ushirikiano mabao 
3-0 Uwanja wa Nangwanda 
Sijaona mjini Mtwara.

Nao Songea United wakapata 
ushindi wa 1-0 ugenini dhidi ya 
Polisi Tanzania Uwanja wa Ush-
irika mjini Moshi, mkoani Kili-
manjaro, wakati Giraffe Acade-
my waliilaz Green Warriors 1-0 
Uwanja waUwanja wa Azimio 
mjini Katavi.

Ikumbukwe Jumapili Azam FC 
ilitupwa nje ya michuano hiyo 
baada ya kufungwa na Mbeya 
City kwa penalti 4-2 kufuatia 
sare ya 1-1 ndani ya dakika 
90 - Mbeya wakianza kupa-
ta bao kupitia bao kupitia kwa 
Daniel William dakika ya 64, 
kabla ya kiungo Yahya Zaid kui-
sawazishia Azam FC dakika ya 

90’+5.
Kwenye mikwaju ya penalti 

waliofunga kwa upande Mbeya 
City ni Adili Buha, Baraka Phi-
lemon, David Mwasa na Riffat 
Msuya, wakati Kilaza Mazoea 
alikosa – wakati kwa Azam FC 
ni beki Lusajo Mwaikenda na 
kiungo Mghana, James Aka-
minko pekee waliofunga, huku 
winga Mgambia, Gibril Sillah na 
beki Nathaniel Chilambo waki-
kosa.

Mechi nyingine za 32 Bora 
Jumapili, Singida Black Stars 
waliitupa nje Leo Tena kwa 
kuichapa 4-0 Uwanja wa CCM 
LITI mjini Singida, KMC wakai-
chapa Cosmopolitan 2-0 Uwan-
ja wa KMC Complex, Mwenge, 
Dar es Salaam na Big Man FC 
wakaitoa Tanzania Prisons kwa 
penalti 3-2 baada ya sare ya 
1-1 Uwanja wa Mabatini, Mlan-
dizi mkoani Pwani.

MUKWALA: 
KIKUBWA 
POINTI

NYONI AMPA 
5 CHAMA

FADLU AITOLEA 
MACHO YANGA

KOMBE LA SHIRIKISHO 
WALA HAKUJAPOA

NA MWANDISHI 
WETU

NYOTA Steven Muk-
wala mshambuliaji wa 
Simba amesema kuwa 
kazi kubwa ni kupamba-
na kwenye mech zote 
kupata matokeo mazuri 
kutokana na ushirikia-
no ambao upo kwenye 
timu hiyo inayonolewa 
na Kocha Fadlu Davids.

Kwenye msimamo 
wa ligi Simba ni namba 
mbili baada ya mechi 
21 imekusanya jumla ya 
pointi 54 vinara wakiwa 
ni Yanga inayonolewa 
na Kocha Mkuu, Miloud 
Hamdi.

Simba mchezo wao 
uliopita wa ligi baada ya 
dakika 90 ubao ulisoma 
Coastal Union 0-3 Sim-
ba mtupiaji wa mabao 
yote akiwa ni Mukwa-
la akisepa na tuzo ya 
mchezaji bora na mpira 
wake baada ya kufunga 
hhat trick.

Ni mabao 8 anafiki-
sha Mukwala ndani ya 
ligi akiwa namba mbili 
wa wakali wakucheka 
na nyavu ndani ya ki-
kosi cha Simba ni Jean 
Ahoua mwenye mabao 
10 huyu ni namba moja, 
Mukwala na Leonal Ate-
ba wote wametupia ma-
bao 8.

Mukwala amesema 
kuwa kikubwa ambacho 
wanapambana ni kupa-
ta matokeo mazuri na 
wanaamini kazi itakuwa 
kubwa kwenye mechi 
zinazofuata.

“Shukrani kwa mash-
abiki ambao wapo nasi 
bega kwa bega kutoka-
na uwepo wao kwenye 
mechi zetu zote, am-
bacho tunapambana ni 
kupata matokeo mazuri 
tunaamini itakuwa hivyo 
kwenye mechi zetu 
zote.”

Kituo kinachofuata 
kwa Simba ni Kariakoo 
Dabi dhidi ya Yanga 
mchezo unaotarajiwa 
kuchezwa Uwanja wa 
Mkapa, Machi 8 2025.

NA MWANDISHI WETU
ERASTO Nyoni kiraka 

anayetimiza majukumu 
yake ndani ya kikosi cha 
Namungo kinachonole-
wa na Kocha Mkuu, Juma 
Mgunda ameweka wazi 
kuwa nyota Clatous Cha-
ma amebadilika hasa 
kwenye upande wa spidi 
ila watu wanamtazama 
kwa mazoea.

Ipo wazi kwamba Chama 
ni mchezaji wa kwanza 
kutambulishwa ndani ya 
kikosi cha Yanga kwenye 
dirisha kubwa la usajili il-
ikuwa ni Julai Mosi 2024 
ambapo aliibuka hapo aki-
wa ni mchezaji huru baa-
da ya kumaliza kandarasi 
yake ndani ya kikosi cha 
Simba.

Chama alipokuwa Simba 
alikuwa chaguo la kwan-
za lakini kwa sasa ndani 
ya kikosi cha Yanga am-
bacho kwenye anga la 
kimataifa kimegotea hat-
ua ya makundi sio cha-
guo la kwanza amekuwa 
akipokezana namba na 
Aziz Ki ambaye naye ni ki-
ungo mshambuliaji wakati 
mwingine Pacome.

Nyoni aliwahi kucheza 
na Chama katika kikosi 
cha Simba kabla ya ku-
kutana na Thank You na 
sasa anaendelea kutimi-
za majukumu ndani ya 
Namungo ambayo Feb-
ruari 27 2025 ilishuhudia 
ubao wa Uwanja wa Azam 
Complex ukisoma Azam 
FC 1-1 Namungo.

Kiungo huyo amese-
ma: “Chama amebadi-
lika kwenye suala zima 
la uchezaji ila kwa kuwa 
yupo kwenye timu mpya 
watu wanamuangalia 
kwa mazoea tu ninaweza 
kusema hivyo. Ukimuan-
galia kwenye uchezaji 
wake ameongezeka spidi 
lakini kuna watu hawawezi 
kujua.

“Ninaweza kusema ni 
kumzoea si unamuo-
na namna anavyocheza. 
Watu wamemzoea Chama 
lakini hawataki kumuona 
anachezaji kule kuna wa-
chezaji ambao ni wazuri 
hivyo ushindani utaku-
wa mkubwa, lakini hapa-
na amebadilika uchezaji 
mwangalie kwenye mechi 
zote amebadilika ameku-
wa kwenye spidi.”
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MSIKIE  BURNA BOY 
ANAVYOJIKATAA

ARJUN NDO’ HIVYO TENA

LAGOS, Nigeria

STAA wa Afrobeats, 
Seun Kuti, amejitoa 
katika bifu linaloen-
delea kati ya wasanii 
wawili, Burna Boy na 
Speed Darlington.
Speed aliwahi kushi-

kiliwa na polisi kwa 
kosa lake la kumdhal-
ilisha Burna Boy baa-
da ya mwenzake huyo 
kuhusishwa na P. Did-
dy.
Sasa, akizungumzia 

bifu linaloendelea, Kuti 
alisema: “Nisingepen-
da kuhusishwa na bifu 
lao. Sisemi kwamba 
niko upande wa Burna 
Boy kwa kuwa alinipa 
dhahabu.”

NEW DELHI, India

STAA wa filamu za Kihin-
di, Allu Arjun, anashikiliwa 
na polisi baada ya tukio la 
watu wawili kupoteza mai-
sha wakiwa ‘lokesheni’.

Kwa mujibu wa ripoti, Arjun 
alikuwa kwenye maandalizi 
ya filamu yake ya ‘Pushpa 
2: The Rule’ na aliyepoteza 
maisha ni mwanamke na 
mtoto wake wa kiume, huku 
watu kadhaa wakipata ma-

jeraha.
Ripoti zinaeleza kuwa 

tukio hilo lilisababishwa na 
maelfu ya mashabiki walio-
kuwa wamekusanyika nje 
ya ukumbi uliokuwa unatu-
mika kwa maandalizi.

TIWA 
SAVAGE 
HAJUI 
KUVAA

CHIOMA 
HANA 
KITU 

TUMBONI
LAGOS, Nigeria

MWIGIZAJI wa 
kike anayefanya 
vizuri katika soko 
la filamu la Nige-
ria, Chioma Akpo-
tha, amekanusha 
taarifa zilizodai 
kuwa amejifun-
gua.
Ripoti zilizodai 

amepata mtoto 
wa kiume zilivu-
ma mitandaoni na 
kusababisha rafiki 
yake, Omoni Obo-
li, amtumie ujum-
be wa pongezi.
Hata hivyo, aki-

jibu ripoti hizo, 
Chioma alisema 
mtoto pekee ali-
ye naye kwa sasa 
ni chaneli yake 
mpya ya You-
Tube.

NA HENRY PAUL

UNAPOZUNGUMZIA miongoni mwa 
watu walioiwezesha klabu ya Simba kupata 
mafanikio makubwa miaka ya nyuma, aki-
wa mchezaji na kocha wa timu hiyo, kam-
we huwezi kuacha kulitaja jina la Abdallah 
Kibadeni au ‘King’ kama wapenzi wa soka 
nchini walivyozoea kumwita.

Wakati wa enzi zake za kucheza soka ya 
ushindani, Kibadeni ambaye alikuwa ana-
cheza safu ya ushambuliaji wa kati namba 
10, alikuwa na kila kitu ambacho mshambu-
liaji mahiri anatakiwa kuwa navyo ambavyo 
ni kasi kubwa, chenga za maudhi na uwezo 
mkubwa wa kupachika mabao.

Nyota huyo ambaye alijiunga na Simba 
mwaka 1970 akitokea klabu ya Kahe ya 
Dar es Salaam, mwaka 1973 alikuwa ni 
miongoni mwa wachezaji walioiwezesha 
Simba kutwaa Ubingwa wa Soka Tanzania 
Bara, ambao ulikuwa unashikiliwa na Yan-
ga miaka mitano kuanzia 1968 hadi 1972.

Mbali na mafanikio hayo, pia mwaka huo 
wa 1973, kibadeni alikuwa katika kikosi kili-
choifunga Yanga bao 1-0, lililofungwa na 
kiungo mshambuliaji Haidari Abeid ‘Mucha-
cho’ katika dakika ya 68. Mchezo huo wa 
Ligi Kuu, ulichezwa katika Uwanja wa Taifa 
jijini (sasa Uhuru), Juni 23, 1973.

Mwaka 1974, Kibadeni alikuwa ni mion-
goni mwa wachezaji walioiwezesha Simba 
kutinga hatua ya nusu fainali ya michuano 
ya Klabu Bingwa Afrika na kutolewa katika 
hatua ya mikwaju ya penalti ya mabao 3-0 
na Mehara El- Kubra ya Misri.

Katika hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo, Simba iliitoa timu ngumu ya Hearts of 
Oak ya Ghana jumla ya mabao 2-1, yali-
yofungwa na Adam Sabu (marehemu) na 
yeye Kibadeni.

Mchezo wa kwanza ulichezwa mjini Accra, 
Ghana, huku katika mchezo wa marudiano 
ulichezwa mjini Dar es Salaam matokeo 
yalikuwa ni suluhu ya bila kufungana.

Katika hatua ya nusu fainali, Simba ilian-
za kwa ushindi wa bao 1-0, mjini Dar es 
Salaam dhidi ya Mehara El Kubra, kabla 
ya kwenda kufungwa bao 1-0 na Waarabu 
hao mjini Cairo Misri, hivyo mchezo huo ku-
hamia katika hatua ya mikwaju ya penalti 
tano tano na Wekundu hao wa Msimbazi 
kufungwa mabao hayo 3-0.

Mwaka 1977, Kibadeni akiwa na timu yake 
hiyo ya Simba, alikuwa ni miongoni mwa 
wachezaji walioiwezesha kutwaa Ubing-

wa wa Soka Tanzania Bara na ikiwafunga 
watani wao wa jadi Yanga mabao 6-0, huku 
yeye katika mchezo huo akifunga ‘hat-trick’ 
mabao matatu, rekodi ambayo haijavunjwa 
hadi leo hii.

Nyota huyo alifunga mabao hayo matatu 
katika dakika ya 10, 42 na 89. Mechi hiyo 
ilichezwa katika Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam Julai 19, 1977. Mabao mengine 
katika mchezo huo yalifungwa na Jumanne 
Masmenti dakika ya 60 na 73, huku bao 
lingine likifungwa na beki wa Yanga Sele-
mani Sanga (marehemu) dakika ya 20 aki-
wa katika harakati za kuokoa.

Kwa ushindi huo Simba ililipa kisasi cha 
kufungwa mabao 5-0, iliyofungwa mwaka 
1968. Mchezo huo pia ulichezwa kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Juni 1.

Mwaka 1990, Kibadeni akiwa kocha, alii-

wezesha Simba kutwaa Ubingwa wa Soka 
Tanzania Bara, huku ikiifunga Yanga katika 
mchezo wa kwanza bao 1-0, lililofungwa na 
beki Mavumbi Omari (marehemu) dakika 
ya sita ya mchezo huo, uliochezwa katika 
Uwanja wa Taifa jijini Mei 26, 1990.

Mwaka 1991, Kibadeni akiwa kocha mkuu 
wa timu hiyo ya Simba katika jopo la ma-
kocha wanne wasaidizi Omari Mahadhi 
(marehemu), Salum Madadi na Hassan Af-
fif kama kocha mchezaji, aliiwezesha timu 
hiyo kutwaa taji la Ubingwa wa Soka Afrika 
Mashariki na Kati, baada ya kuifunga Club 
Sports Villa ya Uganda mabao 3-0.

Fainali hiyo ambayo ilikuwa ni kali na ya 
kusisimua kwa muda wote wa dakika 90, il-
ichezwa kwenye Uwanja wa Taifa jijini Feb-
ruari 16, 1991. Katika mchezo huo Zamoy-
oni Mogela alifunga mabao mawili na Affif 
bao moja.

Mwaka 1993, Kibadeni akiwa kocha wa 
Simba, aliiwezesha timu hiyo kucheza 
fainali ya michuano ya Shirikisho la Afrika 
(CAF), na kufungwa mabao 2-0 na Stella 
Abidjan ya Ivory Coast. Mchezo huo uli-
chezwa kwenye Uwanja wa Taifa jijini No-
vemba 27, 1993.

Simba ambayo wakati huo ilikuwa na ki-
kosi kizuri, ilitoka suluhu ya bila kufungana 
katika mchezo wa kwanza, uliochezwa No-
vemba 14, 1993 mjini Ivory Coast.

Mafanikio mengine ni kwamba mwaka 
huo wa 1993, akiwa kama kocha aliiweze-
sha Simba kutwaa Ubingwa wa Soka wa 
Jamhuri ya Muungano.

Mwaka 1994, Kibadeni akiwa kocha 
msaidizi chini ya kocha mkuu Mserbia 
Dragon Popadic, waliiwezesha Simba kut-
waa Ubingwa wa Soka Tanzania Bara, 
huku ikimfunga mtani wake wa jadi Yanga 
mabao 4-1.

Mwaka 1996, Kibadeni akiwa kocha wa 
Simba, aliiwezesha timu hiyo kutwaa taji 
la Klabu Bingwa Afrika Mashariki na Kati, 
baada ya kuifunga APR ya Rwanda bao 
1-0, mchezo uliochezwa kwenye Uwanja 
wa Taifa jijini (sasa Uhuru). Bao hilo lilifung-
wa na mshambuliaji Bita John.

Mei 5, 2012 wakati Simba inaifunga Yan-
ga mabao 5-0, katika mchezo wa marudia-
no wa Ligi Kuu, Kibadeni alikuwa katika 
benchi akimshauri kocha mkuu Milovan 
Cirkovic kutoka Serbia.

Huyo ndiye Abdallah ‘King’ Kibadeni mi-
ongoni mwa watu walioiwezesha Simba 
kupata mafanikio makubwa akiwa kama 
mchezaji na kocha.

ABDALLAH ‘KING’ 
KIBADENI Fundi wa muda 

wote Simba SC



6 7
JUMATANO MACHI 5, 2025 JUMATANO MACHI 5, 2025MAKALA MAKALA

MKUDE 

ULIMWENGU wa 
soka umezidi kutu-
onesha mambo mengi 
ambayo yanastaajabi-
sha binadamu. Soka 
limeeendelea kuwa na 
matukio ya kawaida 
na yasiyo ya kawaida 
kama ilivyokuwa zama-
ni.
Moja ya matukio am-

bayo ni ya kawaida ni 
kufeli kwa kila mako-
cha na wachezaji ka-
tika timu mpya. Lakini 
pia suala la kushuka au 
kupanda kwa viwango 
vya wachezaji ni jam-
bo limezoeleka. Haku-
na jambo jepesi kama 
mchezaji kufanikiwa 
kufanya vyema katika 
ligi tofauti au timu tofau-
ti kutokana na utama-
duni pamoja na falsa-
fa za maeneo mapya 
ambayo anakuwa kwa 
wakati huo.
Manchester United 

mwanzoni miaka ya 
2000 ili msajili kiungo 
mshambuliaji wa SS 
Lazio, Juan Sebas-
tian Veron. Ni kiungo 
mshambuliaji kutoka 
Argentina ambaye ali-
kuwa na nyakati bora 
alipokuwa SS Lazio.

NDANI ya Shule ya 
Msingi Hananasif pale 
Kinondoni, Dar es Sa-
laam wanamwona kama 
ni alama yao ya soka. 
Ni kama ilivyo Shule ya 
Msingi Barafu pale Mbu-
rahati wanavyomwo-
na Salumu Aboubakari 
‘Sureboy’ ni shujaa wao. 

Ni kama ilivyo Kwa 
Mbwana Samatta na 
Shule ya Msingi Sisim-
ba Jijini Mbeya mitaa ya 
Jakalanda wanavyom-
wona kijana wao licha 
ya kusoma madarasa 
machache. Hii ni kama 
ilivyo kwa staa yoyote 
aliye pata kupita katika 
taasisi au mitaa yenu na 
akafanikiwa.

Ni Jonas Gerrard 
Mkude na Hananasif na 
Kinondoni yake. Binafsi 
namwona Mkude kama 
ilivyo kwa mchezaji aina 
ya Benoit Assou-Ekotto 
yule mlinzi wa zamani 
wa  pembeni wa Taifa 
la Cameroon na Totten-
ham Hotspur. Lakini pia 
mchezaji kama Ashley 
Cole mlinzi wa zamani 
wa England, Arsenal na 
Chelsea. 

Hawa ni aina ya wa-
chezaji ambao wana-
cheza soka sababu wa-
nakipaji cha kucheza. 
Lakini kama utapata ku-
wafahamu zaidi pengine 
kama wangekuwa na 
uwezo wa kufanya 

mengine basi wange-
fanya na sio kucheza 
soka.

Mkude kwake soka 
ni kazi ambayo anai-
fanya sababu ya kuwa 
na kipaji nacho. Hul-
ka na mwenendo wake 
utakupa tafsiri ya kuwa 
anacheza soka sababu 
anakipaji cha soka.

Nimepata kukutana 
na Mkude mara nne 
akitembelea ndugu 
zake walioko Morogoro 
vijijini, Kijiji cha Kiroka. 
Hutumia mapumziko 
Kwa kuwasalimia baba 
zake wadogo na wakub-
wa pamoja na shangazi 
zake. 

Akiwa eneo hilo 
hutomwona hata kufan-
ya mazoezi na timu ya 
hapo kijijini wala kuu-
sogelea hata uwanja wa 
soka. Anakuwa na ma-
pumziko ambayo yana-
hitaji kupumzisha mwili 
baada ya kazi ngumu za 
msimu mzima. 

Wako wachezaji wengi 
ambao wamepata ku-
chezea Yanga na Sim-
ba katika nyakati tofauti 
kwa kizazi cha miaka 
ya hivi karibuni. Hapa 
nawataja wacheza-
ji kama Athumani Iddi 
Chuji, Juma Kaseja, 
George Owino, Mrisho 
Ngassa, Emmanuel 
Okwi, Bernard Morrison, 
Haruna Niyonzima na 
Hassan Dilunga. 

Hata kizazi cha Ivo Ma-
punda, Shabani Ramad-
hani, Monja Liseki, Akida 
Makunda hakuna aliyefikia 
namba za Mkude .Lakini 
hakuna mchezaji ambaye 
anafikia hata nusu ya idadi 
ya mechi za dabi alizoche-
za Jonas Mkude.

Jikumbushe kama ule 
mchezo wa Simba dhidi 
ya Yanga hapo Oktoba 19 
ilikuwa mkakati wa rekodi 
kwa Jonas Mkude kuche-
za ule mchezo na alifani-
kiwa kuingia na kucheza. 
Hadi Sasa takwimu zin-
aeleza yeye amecheza 
mechi 22 za dabi ya Karia-
koo. Pengine inawezeka-
na ikawa ni idadi kubwa 
zaidi kuliko mchezaji yoy-
ote Tanzania kucheza mi-
chezo hiyo. 

Yawezekana hata 
watangulizi wake wa ku-
hama timu moja kwenda 
nyingine hawakufikiria ku-
weka rekodi. Yapo majina 
kama ya Zamoyoni Mo-
gella na Method Mogella, 
Said Mwamba ‘Kizota’. 
Lakini kufikia rekodi ya Jo-
nas Gerrard Mkude ni jam-
bo lingine ambalo ni gumu 
kulifikia.

Akiwa Yanga, Mkude 
amejikuta akiwa nyumba-
ni kutokana na kuwa na 
wachezaji wenzake wa 
zamani wa klabu ya Simba 
yaani Jean Ottos Baleke 
na Clatous Chota Chama. 
Awali alikuwa na Agus-
tin Okrah kabla ya Yanga 
kuamua kuachana nae.

Ni ngumu kuingia kati-
ka moyo ya mashabiki wa 
timu zote mbili. Labda jam-
bo jepesi kwa mchezaji ni 
kama mchezaji atakuwa 
ameechwa na sio kush-
inikiza kutoka katika klabu 
hiyo.

Kongole kwa ‘Living Leg-
end’ Jonas Gerrard Mkude 
naamini maombi na bara-
ka toka kwa familia yake 
pale Kiroka, Morogoro Vi-
jijini na Kinondoni ni nyingi 
kwani ni fahari yao uwapo 
uwanjani

REKODI YA KIPEKEE 
KATIKA DABI

YA VERON 
YAIBUKA 
KWA ZIRKZEE

Usajili wa Veron ndani 
ya Manchester united 
ulifurahiwa na  mash-
abiki wengi. Tangu 
kuingia hadi kufikia hat-
ua ya kuuzwa Chelsea 
mchezaji huyo kutoka 
Argentina hakufikia ki-
wango alichokione-
sha pale SS Lazio Jijini 
Roma nchini Italia.
Hivyo wakati Capello 

anashangaa yale yan-
ayoendelea kwa Joshua 
Zirkzee anapaswa ku-
tambua mambo kadhaa 
kama kocha.
Mazingira yanawe-

za kumfanya mcheza-
ji akashindwa kufikia 
malengo.  Utamaduni 
wa Taifa husika unawe-
za kumfanya mcheza-
ji kushindwa kufikia 
malengo.
Mchezaji husajiliwa 

kwa kuzingatia kufikia 
malengo ya falsafa za 
klabu. Lakini mchezaji 
anaweza kufikia malen-
go ya klabu kama atawe-
za kuingia haraka katika 
mfumo wa klabu husika.
Mazingira ambayo 

yanamkuta Joshua Zirk-
zee ni kutokana na uge-
ni wake pamoja na kla-
bu yenyewe kushindwa 
kufikia matarajio kwa 
mchezaji.
Mazingira rafiki 

yanaweza kumfanya 
mchezaji kufikia malen-
go ya klabu na kufurahi 
kazi katika klabu yake.
Kuna kila sababu za 

benchi la Manchester 
United kupitia usajili 
wao na kutazama nam-
na ambavyo wanawe-
za kuinua kiwango Cha 
mchezaji.
Joshua ni mchezaji ki-

jana ambaye anaweza 
kuwa na Kesho nzuri 
ndani ya klabu na ku-
fikia malengo ya klabu.
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UTAKAA TU!
KALENDA ya michezo inapozidi 

kupamba moto mwaka wa 2025, 
ulimwengu unatazamiwa kuwa 
uwanja wa michezo kwa wapenda 
michezo, huku kukiwa na msuru-
ru wa matukio ya kusisimua na 
burudani za kila aina.

Kuanzia mashindano ya Riadha 
ya Dunia , michezo ya ndondi na  
Ligi Kuu za mataifa mbalimbali, 
kuna burudani kwa kila mtu.

Ifuatayo ni orodha ya wanari-
adha wa kuwatupia jicho mwaka 
2025.

Lamine Yamal-Hispania
Mchezaji wa Barcelona na His-

pania, Lamine Yamal ameshinda 
tuzo ya Golden Boy 2024.

Tuzo hiyo iliyoanzishwa na gaze-
ti la Italia la Tuttosport, hutolewa 
kwa mchezaji bora wa Ulaya kwa 
wanaume chini ya umri wa mia-
ka 21, huku waandishi wa habari 
wakipiga kura kwa kutumia mfu-
mo wa pointi.

Yamal, 17, alijiimarisha katika 
kikosi cha kwanza cha Barcelona 
msimu uliopita kabla ya kuisaidia 
Uhispania kushinda Euro 2024.

Winga huyo alifunga bao moja 
na kusaidia mengine manne huku 
akitajwa kuwa mchezaji chipukizi 
bora wa michuano hiyo.

Mnamo Oktoba, Yamal alishin-
da Kombe la Kopa, zawadi sawa 
na iliyotolewa wakati wa sherehe 
ya Ballon d’Or ya 2024.

Yamal amefunga mabao sita na 
kutoa asisti nane katika mechi 16 
za mashindano yote msimu huu.

Faith Kipyegon-Kenya
Bingwa wa dunia na Michezo ya 

Olimpiki, Faith Kipyegon alikuwa 
na msimu mzuri mwaka 2023 ali-
poshinda mbio zake zote isipoku-
wa moja ya mbio zake na kuweka 
rekodi tatu za ulimwengu.

Kipyegon alivunja rekodi za 

dunia katika mbio za mita 1,500, 
5,000 na maili hiyo kando na 
kushinda mara mbili dhahabu 
ya mita 1,500 na 5,000 kwenye 
Mashindano ya Dunia.

Pia alitwaa Tuzo la Ligi ya Dia-
mond katika mkondo wa mwisho 
wa msimu, Prefontaine Classic, 
mafanikio ambayo yalimpa Tuzo 
ya Mwanariadha Bora wa Kike wa 
2023.

Kuelekea 2025, Kipyegon an-
apendelea zaidi kushinda medali 
za dhahabu katika mbio za mita 
1,500 na kuna matumaini kwam-
ba rekodi zaidi zitaporomoka.

Noah Lyles-Marekani
Noah Lyles ni mwanariadha 

wa Marekani ambaye alijulika-
na kama ‘mtu mwenye kasi zaidi 
duniani’ baada ya kushinda med-
ali tatu za dhahabu-katika mita 
100, mita 200, na Relay ya mita 
4 × 100-kwenye mashindano ya 
dunia ya 2023.

Noah Lyles pia alishinda mbio za 
mita 100 kwa wanaume kwenye 
Michezo ya Olimpiki ya 2024 , 
akimshinda Kishane Thompson 
wa Jamaika kwa . 005 sekunde

Kylian Mbappe - Ufaransa
Mchezo wa mshambuliaji wa 

Real Madrid Kylian Mbappe “uko 
chini” lakini ana dhamira ya kuvu-
ka kipindi kigumu, kulingana na 
meneja Carlo Ancelotti.

Fowadi huyo wa Ufaran-
sa mwenye umri wa miaka 25, 
ambaye alijiunga na Real kwa 
uhamisho wa bila malipo kutoka 
Paris St-Germain mwezi Julai, 
amekuwa na wakati mgumu sana 
tangu alipowasili Bernabeu.

“Mbappe yuko chini kama kila 
mtu mwingine, lakini ana ari ya 
kumaliza kipindi hiki,” bosi wa 
Real Ancelotti aliambia mkutano 
wa wanahabari.

“Tatizo alilo nalo ni la kila mtu. 
Unaweza kumwelekeza Vinicius 
Jr, Rodrygo au Jude Bellingham. 
Ni wakati mgumu kwa kila mtu.”

Mchezaji huyo anatarajiwa kui-
marika 2025 wakati ambapo 
atakuwa amefahamikiana vizuri 
kimchezo na wachezaji wenzake 
Real Madrid.

Beatrice Chebet - Kenya
Beatrice Chebet ni mwanariad-

ha wa Kenya wa mbio ndefu am-
baye ndiye anayeshikilia rekodi ya 
dunia katika mbio za mita 10,000 
na medali ya dhahabu katika mi-
chezo ya Olimpiki ya 2024 kati-
ka mbio za mita 5000 na 10,000, 
mbali na kuwa mwanamke wa 
tatu katika historia kushinda mbio 
mbili tofauti kwenye michezo ya 
Olimpiki.

Mwaka 2022, Chebet alishinda 
medali za dhahabu katika mbio 
za mita 5000 kwenye Michezo ya 
Jumuiya ya Madola, Mashindano 
ya Afrika, na Ligi ya Almasi, na 
medali ya fedha katika mbio za 
mita 5000 kwenye Mashindano 
ya Dunia. Chebet pia alishinda 
medali za dhahabu katika Mash-
indano ya Dunia ya 2023 na 2024.

Katika mashindano ya vijana 
,Chebet alishinda medali za dha-
habu katika mbio za mita 5000 
kwenye Mashindano ya Dunia ya 
U20 ya IAAF 2018 na sehemu ya 
Wanawake ya Vijana ya Mashin-
dano ya Dunia ya Mbio za Nyika 
za 2019.

Gervonta Davis - Marekani
Gervonta Bryant Davis anayeju-

likana pia kwa jina lake la utani 
‘Tank’,  ni bondia mtaalamu wa 
Marekani. Ameshikilia taji la Cha-
ma cha Ngumi cha Dunia (WBA) 
uzani mwepesi tangu 2023, akiwa 
ameshikilia toleo la kawaida kuto-

ka 2019 hadi 2023. Pia alishikilia taji la 
Shirikisho la Ndondi la Kimataifa (IBF) 
uzani wa super feather mnamo 2017, 
taji la WBA super featherweight mara 
mbili kati ya 2018 na 2020, na taji la 
WBA super lightweight mwaka 2021.

Kufikia Mei 2024, Davis aliorodhesh-
wa kama mchezaji wa pili bora dun-
iani katika uzani mwepesi na ESPN, 
kwanza na Bodi ya Nafasi za Ndondi 
za Kimataifa, na pili na jarida la The 
Ring.

Amethibitisha kuwa taaluma yake 
inakaribia mwisho. Akiwa na rekodi 
nzuri ya mapigano 30 bila kushind-
wa na 28 ya mtoano, mpiganaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30 ametan-
gaza kuwa ana mpango wa kustaafu 
mwaka 2025, na kuacha historia am-
bayo imewashangaza mashabiki na 
wataalam wengi

Victor Wembanyama - Ufaransa
Nyota wa San Antonio Spurs, Vic-

tor Wembanyama ameshinda tuzo ya 
mchezaji bora anayechipuka wa NBA 
mwaka huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 20 ndiye Mfaransa wa kwanza 
kushinda tuzo hiyo baada ya kuwa na 
wastani wa pointi 21.4

Wembanyama, alipata kura zote 99 
za nafasi ya kwanza.

Yeye ndiye Rookie wa kwanza kwa 
kauli moja tangu Karl-Anthony Towns 
mnamo 2016.

“Malengo yangu siku zote yaliku-
wa ni kuisaidia timu yangu kadri ni-
wezavyo na kuwa bora kadri mwaka 
ulivyosonga,” Wembanyama aliiam-
bia TNT Sports.

Mchezaji wa timu Oklahoma City 
Thunder Chet Holmgren aliibuka wa 
pili na Brandon Miller wa Charlotte 
Hornets akashikilia nafasi ya tatu.

Letsile Tebogo - Botswana
Letsile Tebogo ni mwanariadha ku-

toka Botswana. Alishinda medali ya 
dhahabu katika Olimpiki ya 2024 ka-
tika mashindano ya mbio za mita 
200, na ushindi wake uliipata Botswa-
na dhahabu ya kwanza ya Olimpiki. 
Pia alishinda medali ya fedha katika 
Mashindano ya Dunia ya 2023 kati-
ka mbio za mita 100 na kufuatiwa na 
medali ya shaba katika mbio za mita 
200 siku tano baadaye.

Tebogo alishinda katika mbio za 
mita 100 na kushika nafasi ya pili ka-
tika mbio za mita 200 katika Mashin-
dano yote mawili ya Riadha ya Dunia 
ya 2021 na 2022. Mwaka 2021, alikua 
mwanariadha wa kwanza wa Botswa-
na kushinda taji la mita 100 katika 
kiwango chochote cha Ubingwa wa 
Dunia. 

Yeye ndiye bingwa wa Afrika wa mita 
200 2022 na kuwa mshindi mwenye 
umri mdogo zaidi wa taji hili katika his-
toria ya mashindano. Alishinda tuzo 
ya mwanamichezo bora wa dunia 
upande wa wanaume 2024.

Amos Serem - Kenya
Mwanariadha Mkenya Amos Serem 

alisitisha mfululizo wa ushindi wa mi-
aka 2 wa bingwa mara 2 wa Olimpiki 
Soufiane El Bakkali na kushinda taji 
lake la kwanza la Ligi ya Diamond 
la mbio za mita 3000 kuruka viun-
zi kwenye Fainali ya Allianz Memo-
rial van Damme – Wanda Diamond 
League mjini Brussels..

Serem alimzidi El Bakkali kwa urahi-
si katika awamu ya mwisho na kush-
inda kwa saa 8:06.90. El bakali wa 
Morocco alimaliza katika nafasi ya pili 
kwa muda wa 8:08.60 huku Mohamed 
Amin Jhinaoui wa Tunisia (8:09.68) 
akimaliza wa tatu.

Amos Serem ana hamu ya kutwaa 
tena utawala wa Kenya katika mbio 
za kuruka viunzi mwaka wa 2025, len-
go kuu likiwa ni kung’ara katika Mash-
indano ya Dunia huko Tokyo, Japan.

Daniel Dubois - Uingereza
Daniel Dubois ni mwanamasumbwi 

mtaalamu wa Uingereza. Ameshikil-
ia taji la uzani mzito la Shirikisho la 
Ndondi za Kimataifa (IBF) tangu Juni 
2024. Hapo awali, aliwahi kushikilia 
taji la uzito wa juu la Chama cha Ngu-
mi cha Dunia (WBA) kutoka 2022 hadi 
2023.

Katika ngazi ya mkoa, amewahi 
kushikilia ubingwa wa uzani mzito, 
pamoja na mataji ya Uingereza na 
Jumuiya ya Madola kutoka 2019 hadi 
2020.

Akiwa mwanariadha, alikuwa bing-
wa mara tano wa kitaifa upande wa 
vijana na bingwa wa Uingereza. Du-
bois anajulikana kwa uwezo wake wa 
ngumi nzito akishinda mara 21 kati ya 
22 kwa njia ya knockout.

Ushindi wake mkubwa dhidi ya Bing-
wa wa zamani wa uzani mzito zaidi 
duniani Anthony Joshua uliinua nyota 
yake.

Faith Cherotich - Kenya
Faith Cherotich ni mwanariadha wa 

Kenya ambaye ni mtaalamu wa mbio 
za mita 3000 kuruka viunzi. Akiwa na 
umri wa miaka 17, alishinda nishani 
ya shaba katika Mashindano ya Ri-
adha ya Dunia ya walio chini ya umri 
wa miaka 20 ya 2021 yaliyoandaliwa 
Nairobi.

Cherotich aliboresha shaba yake 
hadi dhahabu mwaka mmoja baadaye, 
na kushinda taji katika Mashindano ya 
Dunia ya U20 huko Cali. Mshindi wa 
medali ya shaba katika Olimpiki, Faith 
Cherotich alimshangaza bingwa wa 
Olimpiki na Dunia wa mbio za mita 
3,000 kuruka viunzi, Winfred Yavi na 
kutwaa taji la Diamond League huko 
Allianz Memorial Van Damme - faina-
li ya mzunguko wa Diamond League 
2024.

WATAMALIZA MSIMU 
KWA UBABE ZAIDI
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RAMADHANI KILAMBO
ALIFELI UWANJANI, SASA 
MKWANJA WA KUTOSHA

UNAPOTAJA wachezaji walioku-
wa wanacheza nafasi zaidi ya moja 
uwanjani waliowahi kuichezea klabu 
ya Yanga miaka ya nyuma, kamwe 
huwezi kuacha kulitaja jina la Ra-
madhani Kilambo ambaye amei-
chezea klabu hiyo yenye maskani 
yake makuu Kariakoo misimu miwili 
1990/1991 hadi 1991/1992.

Umahiri wa mkongwe huyo ulitoka-
na na aina ya uchezaji wake, kwani 
wakati wa enzi zake za kucheza soka 
ya ushindani, alikuwa anacheza kwa 
umakini mkubwa, huku akijituma ka-
tika nafasi yeyote ile, iwe ya ulinzi, 
kiungo au ya ushambuliaji.

Nyota huyo pamoja na kuanzia 
kucheza katika timu nyingi ambazo 
hazikuwa na majina makubwa, laki-
ni alianza kujulikana zaidi msimu wa 
1990/1991 alipojiunga na klabu ya 
Yanga.

Nyota huyo baada ya kujiunga na 
Yanga miongoni mwa wachezaji alio-
wakuta na kucheza nao ni Stephen 
Nemes ‘Masajage’, Kenneth Mka-
pa, Godwin Aswile ‘Scania’, Said 
Zimbwe (marehemu), Issa Athumani 
(marehemu), Athumani China, Jo-
seph Machela, Thomas Kipese ‘Un-
cle Thom’, Justine Mtekere (mare-
hemu).

Wengine ni Sanifu Lazaro ‘Tingi-
sha’, Peter Tino, Mohamed Yahaya 

‘Tostao’, Said Sued ‘Scud’, John Mn-
gazija (marehemu), Willy Mtendam-
ema, Wastara Baribari na Abdallah 
Selemani ‘Kaburu’. Yanga wakati 
huo ilikuwa ikinolewa na Syllersaid 
Mziray mbaye hivi sasa ni mare-
hemu.

Mkongwe huyo akiwa na klabu ya 
Yanga, mechi iliyompandisha cha-
ti ilikuwa ni mchezo wa kirafiki wa 
Kimataifa dhidi ya timu ya Taifa ya 
Uganda ‘The Cranes’, uliochezwa 
katika Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam (sasa Uhuru) mwaka 1991.

Matokeo ya mchezo huo ambao uli-
kuwa ni mkali na wa kusisimua kwa 
muda wote wa dakika 90, yalikuwa ni 
sare ya bao 1-1. Katika mchezo huo 
Kilambo alicheza nafasi ya usham-
buliaji namba 10, huku akishirikiana 
vyema na Abdallah ‘Kaburu’, Sanifu 
Lazaro ‘Tingisha, Wastara Baribari 
na Abubakar Salum ‘Sure Boy’.

Katika mechi hiyo ya kirafiki dhidi 
ya ‘The Cranes’, Yanga ilimcheze-
sha beki aliyekuwa Simba wakati 
huo Deo Njohole ‘OCD’ akiwa kama 
mgeni mwalikwa. Njohole aliletwa 
kucheza katika mechi hiyo ya kirafiki 
na aliyekuwa mfadhili mkuu wa Yan-
ga wakati huo marehemu Abbas Gu-
lamali.  

Msimu wa 1990/1991 wa Ligi Da-
raja la Kwanza Tanzania Bara (sasa 
Ligi Kuu), Yanga dhidi ya Simba, 

KWA miaka mingi, 
makinda waliotokea 
katika ‘academy’ ya 
Barcelona wameku-
wa wakitabiriwa ku-
fikia levo za Lionel 
Messi. Giovani Dos 
Santos ni miongoni 
mwao. Aliwahi kui-
tabiriwa makubwa 
akiwa La Masia.

Dos Santos raia 
wa Mexico, aliwasi-
li Catalunya akiwa 
na umri wa miaka 
12 lakini kiwango 
chake kikubwa aki-
wa La Masia alianza 
kuitumikia Barca ya 
wakubwa miaka mi-
tano tu baadaye.

Beki wa zamani wa 
Tottenham, Ledley 
King, aliwahi kuse-
ma: “Nakumbuka 
niliwahi kumuona 
Giovanni Dos San-
tos akiwa na U-16 
ya Mexico. Alikuwa 
kama Ronaldinho 
mdogo.”

Hata hivyo, tofauti 
na matarajio makub-
wa waliyokuwa nayo 
mashabiki wa Barca, 
Dos Santos alidumu 
kwa msimu mmoja 
tu katika kikosi cha 
wakubwa, kabla ya 
kuuzwa Tottenham 
mwaka 2018.

Akiwa Tottenham, 
bado nyota huyo 
alishindwa kuwika 
Ligi Kuu ya England 

(EPL), ambapo ali-
ishia kupelekwa kwa 
mkopo katika kla-
bu za Ipswich, 
Galatasaray na Rac-
ing Santander.

Baada ya kushind-
wa kutamba kote 
huko, Dos Santos 
alirejea La Liga, sa-
fari hii akisajiliwa na 
Villarreal msimu wa 
2013-14, kabla ya 
kwenda LA Galaxy ya 
Marekani na kustaa-
fu mwaka 2021 aki-
wa na Club America.

Sasa, baada ya 
kufeli huko, Dos San-
tos mwenye umri wa 
miaka 35 ni mion-
goni mwa wanaso-
ka waliofaulu nje ya 
uwanja.

Ndiyo, anatajwa 
kuwa na mkwanja 
mrefu kutokana na 
biashara ya mafu-
ta ya petroli. Kupi-
tia hisa zake katika 
Kampuni ya Procura 
Mexico, winga huyo 
wa zamani anaingiza 
hadi Pauni 400,000 
kwa mwaka.

Mbali ya biasha-
ra hiyo, Dos Santos 
pia anatajwa kuvuna 
fedha nyingi kutoka-
na na biashara yake 
ya uuzaji wa magari, 
ambayo inafanya 
vizuri huko kwao, 
Mexico.

katika michezo yote miwili ambayo 
Yanga ilishinda bao 1-0 michezo yote, 
kilambo alikuwa ni miongoni mwa wa-
chezaji wa Yanga waliocheza mechi 
hizo.

Ikumbukwe kwamba katika michezo 
yote miwili, bao hilo pekee lilifungwa 
na mshambuliaji chipukizi wakati huo 
aliyekuwa anacheza safu ya kati Said 
Sued ‘Scud’.

Katika mchezo wa kwanza ulio-
chezwa katika Uwanja wa Taifa (sasa 
Uhuru), Jumamosi Mei 18, 1991 na 
‘Scud’ alifunga bao hilo pekee katika 
dakika ya saba na katika mchezo wa 
marudiano ‘Scud’ alifunga bao katika 
dakika ya 59.

Mwaka 1992, Kilambo alihama Yan-
ga na kujiunga na Reli FC ya Moro-
goro maarufu ‘Kiboko cha Vigogo’. 
Baada ya kujiunga na Reli, nyota huyo 
akawa ni miongoni mwa wachezaji wa 
kutegemewa wa klabu hiyo.

Miongoni mwa wachezaji aliowa-
kuta na kucheza nao ni Mwanamtwa 
Kiwhelo, Boniface Njohole, Juma 
Salum, Mbui Yondani, David Mihambo 
na marehemu Duncun Butinini.

Ramadhani Kilambo, pamoja na 
kuzichezea Yanga na Reli kwa mafan-
ikio, pia amezichezea klabu kadhaa 
zikiwemo Chuo Sokoine, Canvas zote 
za Morogoro na timu ya Mkoa wa Mo-
rogoro.

‘KIRAKA’ WA 
YANGA BALAA 

UWANJANI
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BADO 
SIJAMKATIA 
TAMAA 
MANULA
KIKOSI cha Simba kina jum-

la ya walinda mlango watano. 
Pengine hii nayo ni rekodi am-
bayo imeandikwa kwa klabu 
Kuwa na makipa wengi kwa 
wakati mmoja.

Aishi Manula, Ally Salim, Hus-
sein Abel, Ayoub Lakred na 
Moussa Camara. Ni idadi kub-
wa ya wachezaji wa nafasi moja 
uwanjani. Wakati haya yakizidi 
kuifanya Simba kuwa klabu ya 
tofauti, unaona imani ya masha-
biki na Watanzania juu ya maki-
pa wao.

Katika orodha ya makipa hao. 
Manula anakuwa ndiye kipa 
mwenye uzoefu mkubwa sana 
katika soka la Tanzania na nje 
ya mipaka ya Tanzania katika 
mashindano ya kimataifa. Nya-
kati zote ambazo Simba aliwe-
za kuingia hatua ya robo fainali 
michuano ya Caf,  lango lililku-
wa chini ya Manula.

Hivyo, licha ya changamoto 
ambazo amekutana nazo kati-
ka soka, lakini imani yangu lwa 
Manula ni mtu sahihi sana awa-
po langoni. Kwa sasa unawe-
za kusema amepoteza mvuto 
mbele ya mashabiki ila kazi am-
bayo imefanywa na uongozi wa 
TFF ni ya kupongezwa sana.

Baada ya kuona uhitaji wa 
Manula ni mkubwa walianza 
kumjumuisha katika timu ya wa-
chezaji wa ndani. Yaani alikuwa 
mahodha wa CHAN Kwa timu 
ya taifa.

Kikosi chetu kikiwa na idadi 
kubwa ya wachezaji ambao wa-
nacheza klabu za kati ambavyo 
sio Simba na Yanga.  Kazi am-
bayo ameifanya Manula kati-
ka mechi mbili dhidi ya Sudan 
nyumbani na ugenini imetoa pi-
cha halisi uwezo wake na alivyo.

Changamoto ya kukatiwa 
tamaa na viongozi pamoja na 
baadhi ya mashabiki hali hiyo il-

ianza katika mechi ya Simba na 
Yanga baada ya kupoteza kwa 
idadi kubwa ya magoli yaani 
1-5. Lakini ni jambo ambalo kila-
chezaji anaweza kukutana nalo. 

Arsenal ilipata kupoteza kwa 
idadi kubwa bao 8-2 dhidi ya 
Manchester United. Wakati huo 
pia Manchester United ilipata 
kupoteza kwa idadi kuwa ya 
mabao 1-6 katika Uwanja wa 
Old Trafford dhidi ya Manches-
ter City.

Lakini pia kupoteza kwa ida-
di ya magoli 7-1, 6-0 kwa klabu 
kama vya Liverpool na Totten-
ham Hotspur. Vichapo vyote 
vilitokea wakati David De Gea 
akiwa langoni na bado aliende-
lea kuwa kipa namba moja wa 
klabu hiyo.

Kurejea kwa Manula katika 
timu ya taifa yaani Taifa Stars 
kumefanya aanze na ‘Clean 
sheet’ dhidi ya Ethiopia. Nawe-
za kusema Manula ndiye Guill-
ermo Ochoa wetu kwa Tanza-
nia. 

Makipa walio wengi katika kla-
bu tofauti nchini hasa Watan-
zania. Wamekuwa wakimwona 
Manula kama ndiye ‘role model’ 
wao. Maisha ya kisoka. Nam-
na anavyo cheza, namna ana-
vyoongea katika mahojiano lak-
ini pia uvaaji wake ndani na nje 
ya uwanja wengi humtazama 
Manula. 

Tulimhitaji Manula na bado 
tunamhitaji Manula katika soka 
la Tanzania. Binafsi imani yan-
gu inakuwa kubwa sana ninapo 
ona lango la Tanzania au Simba 
linalindwa na Manula. 

Kitu pekee anaweza kukifa-
nya ni kurejesha ubabe wake 
langoni machoni pa watu. Bado 
sijamkatia tamaa Manula na 
naamini ataendelea kuishi kati-
ka milingoti mitatu ya uwanjani.

MADRID 
YAMSAKA 

WHARTON

TAH KUTOKA LEVERKUSEN

JOHAN 
VASQUEZ 
NINI TENA
LONDON, 
England 

TIMU za Brent-
ford na Fulham 
zimeonyesha 
nia ya kutaka 
kumsajili beki wa 
Mexico Johan 
Vasquez, 26, ku-
toka Genoa.

Fulham na 
Sporting wana-
muwinda beki wa 
Ugiriki, Georgios 
Vagiannidis, huku 
Sporting waki-
wasilisha dau la 
euro 10m (£8.3m) 
kwa Panathi-
naikos. 

MADRID, Hispania

WASAKA vipaji wa 
Real Madrid wame-
kuwa wakimfuatilia 
kiungo wa England 
Adam Wharton tan-
gu mchezaji huyo 
mwenye umri wa 
miaka 21 arejee 
kwenye kikosi cha 
kwanza cha klabu 
ya Crystal Palace.

Nayo Liverpool 
wameanza mazu-
ngumzo na Conor 
Bradley kuhusu 
kandarasi mpya ya 
miaka mitano am-
bayo itamuwezesha 
beki huyo wa Ire-
land Kaskazini, 21, 
kupata nyongeza ya 
650%.

LEVERKUSE, Ujerumani

BEKI wa Ujerumani Jon
athan Tah, 29, ataondo-

ka Bayer Leverkusen kama 
mchezaji huru mwishoni mwa 
msimu huu.

Gwiji wa zamani wa a At-
letico Madrid Andrea Berta 
anaaminika kuwa miongoni 
mwa watu wanaotarajiwa ku-
chukua nafasi ya Edu kama 
mkurugenzi wa michezo wa 
Arsenal. 
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LAMAR 
ATAJA 
RAPA

 BORA

KANYE AJIBU SHUTUMA ZAKE

LOS ANGELES, 
Marekani 
STAA wa muziki wa 

Hip hop, Kendrick La-
mar, ametoa maoni 
yake juu ya rapa bora 
zaidi kwa mwaka wa 
2024.
Labda wengi wanged-

hani Lamar angewata-
ja Nicki Minaj na mara-
pa wengine wenye 
majina makubwa.
Na badala yake, La-

mar alisema bibiye 
Doechii ndiye rapa 
wake wa kiwango cha 
juu kwa mwaka huu.

LOS ANGELES, Marekani

RAPA asiyeishiwa na 
matukio, Kanye West, 
ameyaita kuwa ni uzushi 
madai ya mfanyakazi 
wake wa zamani, Lauren 

Pisciotta.
Pisciotta aliibuka hivi 

karibuni akidai kuwa 
Kanye aliwahi kumfanyia 
udhalilishaji wakati waki-
wa pamoja kwenye kazi.
Kwa mujibu wa bibi-

ye huyo, Kanye alikuwa 
akimlazimisha kufanya 
mapenzi wakati wakiwa 
kwenye maandalizi ya 
albamu yake ya ‘Donda’ 
mwaka 2021.

JAY Z 
ALIJIFICHA 
KISA TUPAC
LOS ANGELES, 
Marekani

KWA mujibu wa 
mlinzi binafsi 
wa zamani wa 
P. Diddy, Jay Z 
aliwahi kujificha 
chumbani akiho-
fia kudundwa na 
Tupac.
Mlinzi huyo, 

Gene Deal, alise-
ma kama si Suge 
Knight aliyekuwa 
bosi wa Tupac 
kuingilia kati, basi 
Jay Z asingetoka 
chumbani siku 
hiyo.
Gene Deal 

aliongeza kuwa 
siku hiyo Jay Z 
alikuwa na shoo 
mjini Las Vegas 
lakini alishindwa 
kutoka hotelini 
baada ya kusikia 
kuwa ‘adui’ yake, 
Tupac, alikuwa 
nje akisubiri wazi-
pige.

HUYU
GUARDIOLA 
MUACHE
 TU

LONDON, England

CHELSEA inamfuatilia 
kwa karibu kipa wa Uholan-
zi na klabu ya Brighton Bart 
Verbruggen, 22, kwa ajili ya 
uhamisho wa majira ya joto.

Nazo Man-
chester United, 
Tottenham na 
Arsenal zimeo-
nyesha nia ya 
kumsajili Benja-
min Sesko ku-
toka RB Leipzig 
na mshambuliaji 
huyo wa Slo-
venia mwenye 
umri wa miaka 
21 ana kipenge-
le cha kutolewa 

ambacho kinaweza kutumi-
ka msimu huu wa joto. 

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City 
Pep Guardiola anatarajiwa 
kufanya uamuzi kuhusu mus-
takabali wa mshambuliaji wa 
Uingereza Jack Grealish, 29, 
huku kukiwa na mipango ya 
kukimarisha kikosi cha City.

Inter Milan wanaibuka wa-
pinzani wakuu wa Liverpool 
katika mbio za kumsajili ki-
ungo wa Ujerumani Joshua 
Kimmich huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30 
akiingia akisalia na miezi mi-
chache katika mkataba wake 
na Bayern Munich.

PEDRO 
AJIPIGIA 
DEBE

BART MBIONI 
KUTWALIWA

NICK POPE KUUZWA TU

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa 
Brighton wa Brazil Joao Pe-
dro, 23, anataka kujiunga 
na Liverpool majira ya joto.

Naye straika wa wa Cana-
da Jonathan Davidyuko ta-
yari kuondoka katika klabu 
hiyo kama mchezaji huru 
msimu huu wa joto.

LONDON, England

NEWCASTLE ikotayari ku-
muuza mlinda lango wao wa 
Uingereza Nick Pope, 32, kwa 

kati ya pauni milioni 10-15 na 
wana nia ya kumbadilisha na 
kipa wa Burnley mwenye umri 
wa miaka 22 James Trafford.

Barcelona inatazamia 

kuongeza mkataba wa winga 
wa Brazil Raphinha, 28.

Nayo Chelsea bado iko mbi-
oni kumsaka kiungo wa Gremio 
na Brazil Gabriel Mec, 16.

SHOWBIZ
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WAMEPIGWA!
MKONGWE APONDA 
MADRID KUMSAJILI 
KYLIAN MBAPPE

MAN U 
YAJIPANGA 

KWA 
OSIMHEN

LILLE, Ufaransa

MKONGWE wa Li-
gue 1, Ludovic Obra-
niak, ameuponda us-
ajili wa Kylian Mbappe 
akisema Real Madrid 
walisajili ukubwa wa 
jina la mshambuliaji 
huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa.

Obraniak aliyewahi 
kutamba Ligue 1 aki-
wa na Lille, si mkon-
gwe pekee aliye-
kosoa usajili huo. Hivi 
karibuni, lejendari wa 

Ligi Kuu ya England 
(EPL), Troy Deeney, 
naye alitoa maoni ya 
aina hiyo.

Mbappe aliondoka 
PSG majira ya kian-
gazi na kutua Santi-
ago Bernabeu lakini 
makali yake ya kuzi-
pasia nyavu yamepo-
tea tangu alipohamia 
Ligi Kuu ya Hispania 
(La Liga).

Tangu aliposajiliwa, 
Mbappe amekosa 
mwendelezo wa ki-
wango bora, licha ya 

kufunga mabao nane 
na kutoa pasi za ma-
bao (asisti) mbili ka-
tika mechi zake 16 
alizoshuka dimbani 
akiwa na Madrid.

Akihojiwa na mtand-
ao wa So Foot, Obra-
niak alisema ingeku-
wa bora zaidi endapo 
nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 25 an-
geamua kubaki jijini 
Paris.

“Ilikuwa mapema. 
Nafikiri alipaswa ku-

baki kama alivyofanya 
mwaka 2022. Madrid nao 
ni kama waliharakisha,” 
alisema Obraniak.

Kwa upande wake, 
Deeney alisema hatua ya 
Madrid kumsajili Mbappe 
illenga zaidi kujinufaisha 
katika biashara ya mau-
zo ya jezi.

“Ni usajili ambao wengi 
wetu hatukuutarajia. Kwa 
upande wangu, ni tofauti 
na Manchester City wa-
lipomsajili (Erling) Haa-
land,” alisema msham-
buliaji huyo wa zamani 
wa Burnley.

Katika hatua nyingine, 
Deeney alisema usajili 
wa Mbappe haukuwa na 
tija kwa kuwa Mfaransa 
huyo siyo straika hali-
si. “Pia, hawezi kucheza 
winga ya kushoto kwa 
kuwa tayari kikosi kina 
Vinicius Jr.

“Ukiniuliza, nitakwam-
bia Madrid walifanya 
kosa kubwa. Walisajili 
mchezaji wa kuuzia jezi 
na kuifanya klabu iwe 
maarufu zaidi, si mcheza-
ji wa kuisaidia timu kupa-
ta matokeo,” alisisistiza 
Deeney.

MANCHESTER, 
England

TIMU ya Manchester 
United inataka kumsajili 
mshambuliaji wa Nigeria 
Victor Osimhen, 26, ku-
toka Napoli, ambayo in-
atathmini uwezekano wa 
kumpata mshambuliaji 
wa Denmark Rasmus 
Hojlund, 22, kama seh-
emu ya huo.

Wakati huo huo, Man-
chester United ina mpan-
go wa kumnunua kiungo 
wa Real Sociedad na 
Uhispania Martin Zubi-
mendi, 26.

Nazo Manchester City 
na Manchester United 
zinamfuatilia kwa karibu 
winga wa Ureno Francis-
co Trincao, ingawa Sport-
ing ina matumaini ya ku-
fikia kandarasi mpya na 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25.

Everton inataka kumsa-
jili winga wa Brazil Luis 
Henrique, 23, kutoka 
Marseille msimu huu wa 
joto lakini watakabiliana 
na ushindani kutoka kwa 
Newcastle na Notting-
ham Forest.

Liverpool inamfuatilia 
beki wa Denmark Anton 
Gaaei, 22, na msham-
buliaji wa Ubelgiji Mika 
Godts, 19.

Tottenham iko tayari 
kuongeza dau lao ka 
pauni milioni 8.5 kum-
sajili mshambuliaji wa 
Ujerumani Timo Wer-
ner msimu huu wa joto 
baada ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
28 kuondoka RB Leipzig 
kwa mkopo.


