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Ni Mimi na Wewe

Mama Mwinyi ahimiza kusaidia wazee na watoto ..Uk.3

Inaendelea Uk. 3

Trump aonya 
maandamano, 
asema ndiyo 

kwanza anaanza

Dk. Samia aleta matumaini makubwa upatikanaji majiDk. Samia aleta matumaini makubwa upatikanaji maji
HABARI UK.2

Dk. Mpango atoa Dk. Mpango atoa 
ushauri muhimuushauri muhimu  
>> Afungua Mkutano wa 
11 wa Petroli wa Afrika 
Mashariki Ukumbi wa 
Mikutano wa Kimataifa 
wa Mwalimu Julius Nyerere

>> Ataka Mataifa ya Afrika 
Mashariki yashirikiane 
ili kunufaike na sekta 
ya nishati ambayo 
inaendelea kukua kwa kasi

>> Dkt. Biteko amshukuru 
Rais Dkt. Samia kwa jitihada 
za kuendeleza mkondo wa 
juu kwa lengo la kugundua 
vyanzo vya gesi hapa nchini

NA MWANDISHI WETU

KKATIBU wa Uenezi na 
Mafunzo wa CCM CPA 
Amos Gabriel Makala 
alisema kuwa viongozi wa 

Chamdema kuanzia Mwenyekiti 
wao Tundu Lisu na wenzake wote, 
hakuna hata mmoja mwenye 
ubavu wa kuzuia kufanyika kwa 
Uchaguzi Mkuu nchini hapo 
mwezi Oktoba mwaka huu.

Akizungumza  katika mkutano 
wa viongozi wa chama na 
jumuiya ngazi ya shina, tawi, 
kata na wilaya katika Wilaya ya 
Kinondoni mkoani Dar es salaam 

HABARI UK.2

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango 
akisikiliza maelezo 

kutoka kwa Meneja 
wa Gesi Asilia wa 

Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT) 

Dkt. Esebi Nyari 
kuhusu namna ya 

matumizi ya gesi 
katika vyombo vya 

moto wakati wa 
kukagua mabanda 

ya maonesho katika 
Mkutano wa 11 

wa Petroli wa 
Afrika Mashariki 

unaofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano 

wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere 
(JNICC). jana 

Tarehe 05 Machi 2025.
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NA MWANDISHI WETU

MMAKAMU wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. 

Philip Mpango ametoa wito 
wa kuimarishwa ushirikiano 
zaidi kwa Mataifa ya Afrika 
Mashariki ili kuweza kunufaika 
na sekta ya nishati ambayo 
inaendelea kukua kwa kasi.

Makamu wa Rais ametoa 
wito huo wakati akifungua 
Mkutano wa 11 wa Petroli wa 
Afrika Mashariki unaofanyika 
katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNICC) Jijini Dar es Salaam.

Amesema ni muhimu 
kuungana pamoja kuweza 
kutumia rasilimali iliyopo 
katika sekta ya nishati Afrika 
Mashariki na kutengeneza njia 
ya maendeleo endelevu na 
ustawi wa kudumu wa ukanda 
huo. Pia amewakaribisha 
wawekezaji na wadau wa 
maendeleo kuungana na 
Mataifa ya Afrika Mashariki 
katika kuendeleza sekta hiyo.

Makamu wa Rais amehimiza 

majadiliano katika Mkutano 
huo yaweze kusaidia katika 
sera za mataifa husika kwa 
maendeleo endelevu ya sekta 
ya nishati. Amesema ni lazima 
kuendelea kuhamasisha 
uhamaji wa haki kuelekea 
katika matumizi ya nishati 
safi na kuhakikisha athari 
za kiuchumi na kijamii za 
mabadiliko hayo zinakuwa 
sawa kwa watu wote na 
kila mmoja ananufaika 
na mabadiliko kuelekea 
matumizi ya nishati safi bila 
kuachwa nyuma.

Makamu wa Rais amesema 
ni muhimu kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki kutumia 
kwa ufanisi rasilimali zote 
za nishati ikiwemo mafuta 
ili kuweza kukabiliana na 
upungufu wa nishati kutokana 
na kuongeza kwa mahitaji 
hayo katika kufikia maendeleo 
kwa haraka. Ameongeza 
kwamba rasilimali za nishati 
zitaweza kuwa chanzo 
kikuu cha mapato kwa 
serikali na hivyo kusaidia 
katika uwekezaji kwenye 

miundombinu na huduma 
za kijamii na kuunga mkono 
ajenda nzima ya maendeleo.

Amesema Afrika Mashariki 
imejaaliwa rasilimali kubwa 
ya nishati ikiwemo mafuta 
huku mataifa yakiwa na 
ugunduzi mbalimbali kama 
vile kugunduliwa kwa gesi 
asilia nchini Tanzania, mafuta 
nchini Uganda, Kenya na 
Sudan, Methane kwa nchi 
ya Rwanda na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
pamoja na nishati ya jotoardhi 
kwa nchi za Tanzania na 
Kenya.

Halikadhalika Makamu wa 
Rais amesema maendeleo ya 
teknolojia ni fursa kwa nchi 
zinazoendelea kuongeza 
uwezo wa uvunaji endelevu 
wa nishati ya mafuta. 
Ameongeza kwamba ili na 
maendeleo endelevu ya sekta 
ya nishati ni muhimu mapato 
yanayotokana na uwekezaji 
huo yaweze kufadhili miradi 
mbalimbali ya maendeleo, 
kutengeneza ajira na uwekezaji 
katika jitihada za kurejesha 
mazingira yaliyoharibiwa. 

Amesema ni vema sera na 
sheria kujumuisha utengaji 
wa asilimia kadhaa ya mapato 
yatokanayo na rasilimali ya 
mafuta kwaajili ya matumizi 
ya baadae.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Doto 
Biteko amemshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa jitihada 
za kuendeleza mkondo wa 
juu kwa lengo la kugundua na 
kuendeleza vyanzo vya gesi 
hapa nchini. Amesema katika 
uongozi wake kwa upande wa 
mkondo wa juu hatua muhimu 
imefikiwa ikiwemo kuimarisha 
uzalisha wa gesi asilia katika 
vitalu ya Songosongo na Mnazi 
bay ambavyo kimsingi ni 
maendeleo kwenye uchumi wa 
gesi.

Aidha Dkt. Biteko ameongeza 
kwamba maendeleo mengine 
ni pamoja na kuongezeka 
kwa ushiriki wa kampuni ya 
Serikali ya TPDC katika kitalu 
cha Mnazi bay kutoka ushiriki 
wa asilimia 20 hadi asilimia 40.

NA MWANDISHI WETU

MMKE wa Rais 
wa Zanzibar, 
Msarifu na 
M w e n y e k i t i 

wa Bodi ya wadhamini 
ya Taasisi ya Zanzibar 
Maisha Bora Foundation 
(ZMBF), Mhe.Mama 
Mariam Mwinyi 
ametoa rai kwa wadau 
mbalimbali kuwasaidia 
Watoto na Wazee wenye 
mahitaji Maalum katika 

kipindi cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Mariam Mwinyi 
aliyasema hayo 
alipovitembelea Vituo 
vya kuwalea Watoto SOS, 
Mazizini na cha Wazee 
Welezo kuwapa msaada 
wa vyakula, Mkoa wa 
Mjini Magharibi jana.

Aidha, Mariam 
Mwinyi ameeleza kuwa 
ataendelea kuwasaidia 
zaidi Watoto na Wazee 
wenye mahitaji Maalum 

ikiwemo vyakula katika 
kipindi cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani 
na Sikukuu ya Eid.

Mariam Mwinyi 
amewahimiza Watoto 
kuwa wenye tabia njema 
na kufanya ibada katika 
Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani .

Halikadhalika Mama 
Mariam Mwinyi 
amewasilisha salamu 
za upendo kutoka kwa 
Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi Dkt.Hussein 
Ali Mwinyi katika vituo 
hivyo.

Naye, Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Wazee na 
Watoto Zanzibar Mhe.
Dkt.Riziki Pembe Juma 
amemshukuru Mama 
Mariam Mwinyi kwa 
kuendelea kuwajali 
Watoto wenye mahitaji 
Maalum katika vituo 
mbalimbali Zanzibar.

DK.MPANGO ATOA USHAURI MUHIMU

MAMA MWINYI AHIMIZA KUSAIDIA WAZEE NA WATOTO

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU 
K a s s i m 
Majaliwa, jana 
Machi 05, 2025 

ameweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa mradi wa Bwawa 
la Kidunda litakalokuwa 
na uwezo wa kuhifadhi 
maji lita bilioni 190 ambalo 
linatarajiwa kugharimu 
shilingi bilioni 335.8 hadi 
kukamilika kwake.

Akizungumza na wakazi 
wa kijiji cha Kidunda, 
Wilayani Morogoro, 
Mheshimiwa Majaliwa 
amesema kuwa ujenzi wa 
bwawa hilo ambao umefikia 
asilimia 28. Ujenzi huo 
ni utekelezaji wa maono 
ya Hayati baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere 
ambaye alidhamiria 
kulijenga ili kutatua 
changamoto ya upatikanaji 
wa maji kwenye mikoa ya 
Dar es Salaam, Pwani na 
Morogoro.

“Bwawa hili lilikuwa 
katika historia tangu Serikali 
ya awamu ya kwanza na 
zilizofuatia, Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa dhamira yake 
ya kuhakikisha maji ya 
kutosha yanapatikana, 
alielekeza kuanza 
kutekelezwa kwa mradi 
huu, na leo tumeweka jiwe 
la msingi, na anamatarajio 
makubwa na mradi huu.”

Mheshimiwa Majaliwa 
ameongeza kuwa ujenzi wa 
bwawa hilo ni utekelezaji 
wa dhamira ya dhati ya 
Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
ya kuhakikisha anamtua 
mama ndoo kichwani kwa 
kufikisha huduma ya maji 
safi na salama karibu na 
makazi ya wananchi.

Kadhalika Mheshimiwa 
Waziri Mkuu ameziagiza 
Mamlaka za Maji ziendelee 
kutoa elimu ya utunzaji 
wa vyanzo vya maji 
ili kuhakikisha miradi 
inayotekelezwa na Serikali 
kwa gharama kubwa iweze 
kuwa endelevu.

Pia, Mheshimiwa 
Majaliwa alisisitiza kuwa 
Wizara ya Maji ihakikishe 
inamsimamia mkandarasi 
ili mradi huo ukamilike 
kwa wakati “Tunataka 
mradi huu ukamilike 
kwa wakati, hatuna shaka 
na mkandarasi huyu, 
amefanya miradi mingi na 
kwa ufanisi”.

MAJALIWA ALETA 
MATUMAINI 
MAKUBWA 

UPATIKANAJI MAJI
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NA MWANDISHI 
WETU

KKA M I S H I N A 
Mkuu wa 
M a m l a k a 
ya Mapato 

Tanzania (TRA) Bw. 
Yusuph Juma Mwenda 
amewataka watumishi 
wa Mamlaka hiyo 
kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii ili 
kuendeleza rekodi 
nzuri ya makusanyo 
iliyowekwa kwa 
kipindi cha miezi nane 
mfululizo ya mwaka 
wa fedha 2024/2025.

K a m i s h n a 
Mkuu Mwenda 
a m e w a p o n g e z a 
Watumishi wa TRA 
kwa kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii na 
kuimarisha uhusiano 
na Walipakodi ambao 
Imani yao kwa TRA 
imezidi kuongezeka na 
kuchochea ulipaji wa 
kodi kwa hiari.

Kamishna Mkuu 
Mwenda amesema 
wapo baadhi 
ya Watumishi 
ambao wamekuwa 
wakilalamikiwa na 
Walipakodi kwa 
tuhuma mbalimbali 
ambazo zimekuwa 
z i k i c h u n g u z w a 
kikamilifu na 
kuwahakikishia kuwa 
hakuna Mtumishi 
atayechukuliwa hatua 

kwa uonevu.
A m e w a t a k a 

kuzingatia maadili 
katika utekelezaji wa 
majukumu yao ili 
kuondoa malalamiko 
kutoka kwa baadhi ya 
Walipakodi.

Kamishna Mkuu 
Mwenda amewataka 
Watumishi hao 
kuendelea kuzingatia 
na kutekeleza 
maelekezo mbalimbali 
yanayotolewa na 
viongozi likiwemo 
agizo la Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dk. 
Samia Suluhu Hassan 
la kutaka kusimamia 
ulipaji wa Kodi kwa 
hiari.

Kamishna Mkuu 
Mwenda amesema 
mbali na hayo Rais 
Samia amekuwa 
mstari wa mbele 
kutoa maelekezo 
ya kuhakikisha kila 
anayestahili kulipa 
kodi analipa na 
kuwachukulia hatua 
wale wanaojihusisha 
na ukwepaji wa Kodi 
kwa namna mbalimbali 
jambo ambalo 
linapaswa kusimamiwa 
na kila mmoja ndani ya 
TRA.

Amesema kufuatia 
maelekezo hayo na 
miongozo inayotolewa 
wameweza kuongeza 
makusanyo ya kodi 

na kuvuka malengo 
waliyowekewa na 
Serikali kwa miezi Saba 
mfululizo na kuwataka 
watumishi wa TRA 
kuendelea kuzingatia 
maelekezo hayo ili 
waendelee kuvunja 
rekodi ya makusanyo.

Kamisha Mkuu 
Mwenda ametaja 
miongoni mwa 
mambo yaliyowezesha 
kuvuka malengo kwa 
miezi Saba mfululizo 
kuwa ni pamoja na 
ulipaji wa Kodi wa 
Hiari unaohusisha 
utolewaji wa Elimu 
kwa Mlipakodi na 
ziara za Viongozi 
kuwafuata Walipakodi 
na kuwasikiliza hali 
ambayo imewezesha 
kutatuliwa papo kwa 
hapo kwa changamoto 
za Walipakodi.

“Pamoja na wenzangu 
ndani ya TRA 
wakiwemo mameneja 
wa mikoa tumekuwa 
na utaratibu wa 
kuwafuata Walipakodi 
na kuzungumza 
nao katika maeneo 
yao hii imetusaidia 
sana kutengeneza 
uhusiano wa karibu na 
Walipakodi, na Mimi 
binafsi nimepita mikoa 
yote na nimekutana na 
Walipakodi” amesema 
Kamishna Mkuu 
Mwenda.

Amesema uhuru 

uliotolewa na Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
kwa TRA kufanya kazi 
zao bila kuingiliwa 
unapaswa kutumiwa 
ipasavyo kwa 
watumishi kujituma 
na kuhakikisha mianya 
yote ya ukwepaji kodi 
inazibwa hali ambayo 
itaendelea kuimarisha 
makusanyo ya kodi na 
kuleta usawa katika 
kukusanya Kodi.

Kamishna Mkuu 
Mwenda amesema 
mapambano dhidi 
ya wakwepa Kodi 
yanapaswa kuongezeka 
ili kutowaumiza 
walipakodi waaminifu 
ambao wamekuwa 
wakifanya kazi 
zao katika sehemu 
moja na wasiolipa 
kodi jambo ambalo 
linapunguza ushindani 
wa kibiashara hali 
inayoweza kuua 
Biashara za Walipakodi 
waaminifu.

Awali akizungumza 
katika kikao hicho, 
Naibu Kamishna Mkuu 
wa TRA Bw. Mcha 
Hassan Mcha amesema 
Baraza la Wafanyakazi 
ni chachu ya kuboresha 
utendaji kazi na kuwa 
kwa kipindi cha muda 
mfupi ambao Baraza 
hilo limekuwepo, 
manufaa yake 
yameonekana.

WAFANYAKAZI TRA WAPEWA ANGALIZO

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU Kassim 
Majaliwa, amesema 
kuwa huduma 
jumuishi za kifedha 

ni kiungo muhimu cha ukuaji wa 
uchumi, kupunguza umasikini na 
kuchochea maendeleo ya jamii kwa 
ujumla.

Alisema Serikali kwa kutambua 
hilo imedhamiria kuendelea 
kushirikiana na wadau wote ili 
kuhakikisha sekta ya kifedha 
inazidi kuwa jumuishi, fanisi, na 
yenye tija kwa maendeleo ya Taifa.

Alisema hayo alipozindua 
huduma mpya za kidijitali za Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) katika 
ukumbi wa Super Dome, Masaki 
jijini Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa katika vipindi 
tofauti, Serikali imekuwa ikiandaa 
na kutekeleza mikakati ya Taifa ya 
kuboresha huduma jumuishi za 
kifedha.

“Mpango Mkakati wa Taifa 
wa Huduma Jumuishi za Fedha 
wa 2023 - 2028 ni mwendelezo 
wa mafanikio yaliyopatikana 
kupitia Mpango Mkakati wa Taifa 
wa Huduma Jumuishi za Fedha 
uliokamilika Desemba 2022”

Kadhalika, Mheshimiwa 
Majaliwa alisema kuwa jitihada 
nyingine ni kuandaa Mkakati wa 
Uchumi wa Kidijitali wa miaka 10 
kuanzia mwaka 2024 hadi 2034. 
“Mkakati huu umeainisha malengo 
mahsusi ambayo kama nchi 
tunaazimia kuyatekeleza ili kufikia 
uchumi wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania, Sauda 
Msemo alisema sekta ya fedha 
imeendelea kuwa na ustahimilivu 
na hivyo kuwezesha shughuli 
mbalimbali za kiuchumi kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo 
ametoa wito kwa taasisi zote za 
kifedha zifuate viwango bora 
vya usalama wa mitandao na 
kugundua haraka pale panapotokea 
udanganyifu wa aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
NBC, Theobald Sabi alisema lengo 
la uzinduzi wa huduma hizo za 
NBC kidijitali ni kuboresha utoaji 
wa huduma za kifedha na kuzifanya 
zipatikane kwa urahisi. “Huduma 
hizo ni pamoja na ufunguaji wa 
akaunti, kuhamisha fedha, kupata 
mikopo bila ya kwenda katika 
tawi.”

Mradi huo utakapokamilika 
unatarajia Kuboresha huduma ya 
Majisafi kwa ajili ya matumizi ya 
Majumbani, Kilimo na Viwanda 
kwa kuhakikisha upatikanaji wa 
muda wote katika mto Ruvu kwa 
kutiririsha wastani wa lita 24,000 
kwa sekunde zitakazokidhi 
mahitaji ya maji hususani 
kwenye kipindi cha ukame.

WAZIRI MKUU AZUNGUMZIA  
NNYENZO YA 

KUPUNGUZA UMASIKINI

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

JJAMII imetakiwa 
k u t h a m i n i 
utalii wa ndani, 
malikale pamoja 

na kuenzi mchango 
wa makumbusho 
ya majimaji katika 
kujenga na kuhifadhi 
historia ya nchi.

Hayo yamebainishwa 
na Katibu Tawala 
Wilaya ya Namtumbo 
mkoani Ruvuma 
Francis Mgoloka 
wakati akisoma hotuba 
kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya ya Namtumbo, 
Ngollo Malenya 
kwenye tamasha 
kuhusu mila na desturi 
lililoandaliwa Wizara 
ya Maliasili na Utalii 
kwa kushirikiana 
na Makumbusho ya 
vita ya majimaji ili 
kuwaenzi waliouawa 
wakati wa vita ya 
majimaji.

Mgoloka alisema 
ili kutimiza azma ya 
kutumia makumbusho 
kama chachu ya utalii, 
ni muhimu jamii 
ikathamini utalii wa 
ndani na kutunza 
malikale zilizopo.

“Wakati ni sasa wa 
kubadili mitazamo 
yetu kuona utalii si 
tu wa kufanywa na 
watu kutoka nje bali 
pia tunaweza kufanya 
utalii wa ndani ambao 
utakuza utamaduni 
wetu kwa kujifunza na 
hivyo kusaidia kukuza 
urithi wa utamaduni 
wetu,” alisema 
Mgoloka na kuongeza

“Kama kauli mbiu 
inavyosema ni wakati 
muafaka wa kutumia 
makumbusho haya 
kama chachu ya 
maendeleo kupitia 
utalii wa utamaduni, 
makumbusho ni 
sehemu muhimu za 
historia ya Tanzania 
kwa vizazi vya sasa 
na vijavyo kujifunza,” 
alisisitiza.

A l i s e m a 
makumbusho ya 
Majimaji ni miongoni 
mwa makumbusho 
saba ya taifa yaliyopo 
nchini Tanzania 
yakitumika kuhifadhi 
historia ya nchi na 
kutoa elimu kwa 
jamii ili itambue 
inakotoka wapi, ilipo 
na inapokwenda.

Kwa upande wake, 
Kaimu Mhifadhi 
Mkuu wa Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini 
Makumbusho ya Taifa, 
Frola Vicent amesifu 
mwitikio wa wananchi 
katika tamasha hilo 
llitakalofikia kilele 
chake Februari 27, 2025 
akisema mwamko 
unaongezeka kila 
mwaka.

Alisema moja kati ya 
sababu za kukubalika 
kwa tamasha hilo ni 
ushirikishwaji wa moja 
kwa moja wa wazee 
wa kimila na machifu 
wa makabila ya kusini 
mwa Tanzania ambao 
ndio waliopigana vita 
enzi hizo wakitumia 
silaha za jadi.

Kama sehemu 
ya ushirikishwaji 
huo, Vicent alisema 
walifanya uamuzi wa 
makusudi wa kupeleka 
shughuli za tamasha hilo 
katika wilaya za mkoa 
huo ni kuwajengea 
uwelewa wananchi 
na kuwahamasisha 
k u t e m b e l e a 
Makumbusho ya 
Majimaji ili kujifunza 
na kufahamu historia 

ya nchi.
“Awali midahalo hii 

ilikua inafanyika katika 
eneo moja tu, tofauti na 
sasa ambapo umekuwa 
ukifanyika katika kila 
Wilaya za Mkoa wa 
Ruvuma, ambapo 
mwaka 2024 ulifanyika 
Wilayani Nyasa, na leo 
tupo hapa Wilayani 
Namtumbo.,” alisema  
Frola

Naye Mhifadhi 
Mambo ya Kale 
Mwandamizi wa Wizara 
ya Maliasili na Utalii, 
Rahel Kisusi alisema 
tamasha hilo ni fursa 
sio tu kwa watanzania 
bali dunia nzima 
kutafakari mchango 
mkubwa uliotolewa na 
mashujaa wazalendo 
katika kupigania utu na 
heshima ya watanzania 
na waafrika.

Kisusi pia alifafanua 
kuwa tamasha hilo ni 
sehemu ya mikakati 
ya Serikali ya awamu 
ya sita chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
kuhakikisha malikale 
na historia nchini 
zinatumika kwa 
maendeleo ya utalii na 
uchumi wa Taifa.

“Wizara inaendelea 
kuchukua hatua 
madhubuti zikiwemo 
kuimarisha uhifadhi 
na uendelezaji wa 
makumbusho na 
maeneo ya kihistoria; 
kushirikiana na 
sekta binafsi na 
wadau mbalimbali 
wa maendeleo; 
kuhamasisha tafiti na 
elimu kuhusu vita vya 
Majimaji na historia 
nyingine muhimu; na 
kuongeza juhudi za 
utangazaji wa maeneo 
ya kihistoria kama 
vivutio vya utalii.” 
Alisisitiza Kisusi.

Tamasha hilo 
lenye kauli mbiu ya 
“Makumbusho ya 
Majimaji na Malikale 
zetu, kwa Maendeleo 
ya Utalii na Uchumi” 
lina dhima ya kuenzi 
mashujaa walipigania 
uhuru wa Tanzania 
dhidi ya wakoloni wa 
Ujerumani katika vita 
ya Majimaji iliyopigwa 
kuanzia mwaka 1935 
– 1937 vikijumuisha 
jamii 21 katika mikoa 
saba ya Kusini mwa 
Tanzania, Ruvuma 
ikiwa mojawapo.

JAMII YAKUMBUSHWA UMUHIMU WA KUENZI HISTORIA
HABARI
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Viwanda na 
Biashara, Mhe. 
Dkt, Suleimani 

Jafo (Mb) ameiagiza Bodi 
ya Wakurugenzi ya Taasisi 
ya Uhandisi na Usanifu 
Mitambo Tanzania (TEMDO) 
kuhakikisha inatengeneza 
misingi sahihi ya upatikanaji 
fedha ili kutimiza malengo 
ya Taasisi hiyo katika kukuza 
wa uchumi wa viwanda.

Dkt. Jafo ameyasema hayo 
wakati wa uzinduzi Bodi ya 
Wakurugenzi wa TEMDO ul-
iofanyika katika Taasisi hiyo 
jijini, Arusha.

Aidha amesema Wizara 
yake itashirikiana na Wizara 
ya Afya na TAMISEMI ili ku-
hakikisha taasisi za umma 
zinanunua vifaa tiba vinvy-
otengenezwa na TEMDO ili 
kuokoa fedha nyingi inay-
otumika kuagiza vifaa hivyo 
nje ya nchi.

Vilevile ameishauri Bosi 
hiyo kushirikiana na taasisi 
nyingine kama vile Tume ya 
Sayansi na Teknolojia Tan-
zania (COSTECH) na ny-
inginezo ili kupata fedha za 
kuendeleza miradi mbalim-
bali itakayoanzishwa katika 
Taasisi hizo.

Katika Hatua nyingine 
amewasihi Wajumbe hao wa 
Bodi pamoja na Watumishi 
wa TEMDO kufanya kazi 
kwa bidii, weledi, uadilifu, 
ubunifu na upendo ili kuleta 
tija na ufanisi katika utendaji 
kazi na utoaji huduma kwa 

ummakutimiza malengo ya 
Taasisi hiyo katika kuleta 
taswira nzuri ya kuhakiki-
sha maendeleo ya TEMDO 
yanakuwa.

Naye, Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dkt Hashil Ab-
dallah ameisisitiza Bodi hiyo 
kuhakikisha maendeleo ya 
viwanda yanakua ikiwemo 
utekelezaji wa Sera sanjari na 
kubuni miradi mbalimbali.

Wakati huo huo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Temdo, Kanali 
Mstaafu Joseph Simbakalia 
ameahidi kuwa Bodi hiyo 
itafanya kazi kwa bidii katika 
kukuza maendeleo ikiwemo 
kubuni miradi yenye kuleta 
mapinduzi katika sekta ya 
viwanda.

Awali Mkurugenzi wa 
TEMDO, Prof Frederick Ka-
himba amesema , TEMDO 
imetengeneza na kusambaza 
vifaa tiba 2,262 vya aina mba-
li mbali ikiwemo vitanda, ka-
bati za wodini, standi ya drip, 
vitanda vya mama wajawa-
zito, vitanda vya uchunguzi, 
jokofu za kuhifadhia maiti na 
vichomea taka hatarishi.

Kwa upande mwingine 
katika kuhakikisha Wizara 
ya Viwanda na Biashara in-
afikia malengo yake safari hii 
imekuja na mikakati minne 
yenye lengo la kuimarisha 
mfumo wa stakabadhi ghala-
ni kwa msimu wa mwaka 
2025/26.

Hayo yalibainishwa wa 
Waziri Jafo, katika kuima-
risha mfumo huo, wizara 
kupitia Bodi ya Stakabadhi 
za Ghala (WRRB), ambapo il-

ipanga kuendelea kuboresha 
mfumo huo kwa kupanua 
utekelezaji wake katika mae-
neo mapya ili kuongeza tija 
kwa wakulima na wadau wa 
sekta ya kilimo.

Waziri Dk Jafo alisema 
kuwa kupitia bodi, juhudi 
za kuhamasisha matumizi 
ya mfumo huo zitaimarish-
wa sambamba na kutatua 
changamoto na kero zilizoji-
tokeza msimu uliopita.

Pamoja na hayo pia kuna 
mikakati mingine kwa muji-
bu wake ni bodi kukamilisha 
kwa haraka mchakato wa ku-
pata ithibati ya Benki Kuu

juu ya mwongozo utaka-
osimamia utendaji wao ili 
uanze kutumika kwa lengo 
la kuondoa changamoto ya 
hasara ambazo baadhi ya 
taasisi za fedha zimekuwa 
zikikutana nazo.

Alisema pia kupanua 
matumizi ya Meneja Dha-
mana hususani katika bi-
ashara ya nafaka ili kucho-
chea usindikaji wa mazao, 
kuongeza thamani na kui-
marisha ajira katika maeneo 
ya vijijini, na kuendeleza ur-
asimishaji wa bidhaa mpya 
na ambazo hazijatumia kika-
milifu mfumo ikiwamo zao 
la kahawa.

Alisisitiza na kuwakari-
bisha wadau hususani sekta 
binafsi, halmashauri za miji, 
manispaa na majiji kuwekeza 
katika ujenzi wa ghala za 
kisasa katika maeneo yanay-
otekeleza mfumo wa stak-
abadhi za ghala.

Mikakati hii iliyotajwa na 
wizara ni muhimu na im-

ekuja katika wakati mwafaka 
kutokana na ukweli kwamba 
stakabadhi ya mazao ghala-
ni imefanya vizuri katika 
maeneo na mazao ambayo 
yalianza kutumia mfumo 
huu.

Miungoni mwa mafani-
kio ya mfumo ni mauzo ya 
mazao hayo kupitia Mfumo 
wa Stakabadhi za Ghala ya-
mesaidia upatikanaji wa bei 
nzuri ya soko kutokana na 
ushindani wa wanunuzi na 
hivyo kuwanufaisha wakuli-
ma wa maeneo husika.

Mfano ni bei ya kakao 
kabla ya mfumo ilikuwa Sh 
2,500 na baada ya mfumo 
bei ilikuwa Sh 32,000 kwa 
kilogramu; ufuta bei kabla ya 
mfumo ilikuwa Sh 500 hadi 
Sh 800 baada ya mfumo bei 
iliongezeka na kuwa Sh 2,800 
hadi Sh 4,500 kwa kilogramu.

Kama ilivyo kazi ya 
WRRB ya kusimamia na 
kuhamasisha matumizi ya 
mfumo wa stakabadhi ghala-
ni unaohakikisha usawa na 
uendelevu wa upatikanaji 
wa mikopo na mifumo ya 
masoko, tunafarijika kuona 
serikali inazidi kuweka mi-
kakati ya kuimarisha mfumo 
na kutanua wigo kwa kurasi-
misha bidhaa mpya.

Ni imani yetu kwamba 
Bodi ya Stakabadhi ya Gha-
la itasimamia kikamilifu 
utekelezaji wa mikakati hii ili 
kuja na matokeo chanya na 
kusaidia wakulima na taifa 
kwa ujumla katika masu-
ala ya masoko na uuzaji wa 
mazao, na hivyo kuchangia 
kukuza uchumi.

WAZIRI JAFO ATAKA MISINGI SAHIHI KUTIMIA MALENGO

NA MWANDISHI WETU

TTUME Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC) imetangaza 
mpango wa kuandikisha 
wapiga kura wapya 643,420 

jijini Dar es Salaam kati ya Machi 17 
na 23, 2025.

Hata hivyo, wadau wa uchaguzi 
wameanza kuhoji ufanisi wa 
zoezi hilo, wakitaka uhakika wa 
usimamizi mzuri na uwazi wa 
mchakato huo.

Akizungumza jana Mwenyekiti 
wa Tume, Jaji wa Rufani 
Jacobs Mwambegele, amesema 
uandikishaji huo ni sehemu ya 
awamu ya kwanza ya uboreshaji 
wa Daftari la Kudumu la Wapiga 
Kura, ambalo limekwisha kufanyika 
katika mikoa 28 nchini.

“Tume inatarajia baada ya 
uandikishaji, Mkoa wa Dar es 
Salaam utakuwa na wapiga 
kura 4,071,337, lakini idadi hii 
inaweza kuongezeka endapo 
wapo waliostahili kujiandikisha 
lakini hawakufanya hivyo mwaka 
2019/20,” alisema Mkurugenzi wa 
Uchaguzi, Kailima Ramadhan.

Licha ya mipango hiyo, baadhi 
ya wadau wameeleza mashaka 
juu ya muda mfupi wa zoezi hilo, 
wakisema siku saba pekee huenda 
zisitoshe kuhakikisha kila mwenye 
sifa anapata nafasi ya kujiandikisha. 
Aidha, swali limeibuka kuhusu 
ufanisi wa vituo 1,757 vilivyotengwa, 
ikizingatiwa kuwa ni ongezeko 
dogo la vituo 96 tu ikilinganishwa 
na mwaka 2019/20.

“Tuna wasiwasi na maandalizi 
haya, hasa kwa idadi kubwa ya watu 
Dar es Salaam. Je, vifaa vya kutosha 
vipo? Je, watumishi wa Tume wako 
tayari kuhakikisha kila mwenye haki 
anajiandikisha bila changamoto?” 
amehoji mdau mmoja wa uchaguzi 
ambaye hakutaka kutajwa jina lake.

Pamoja na hilo, Tume imetangaza 
kuwa itatoa nafasi kwa waliopoteza 
kadi zao, waliohama maeneo yao, na 
wale wanaotaka kurekebisha taarifa 
zao. Hata hivyo, bado haijaweka 
wazi mikakati madhubuti ya 
kuhakikisha kila hatua inatekelezwa 
kwa uwazi na bila upendeleo.

Je, Tume itaweza kusimamia zoezi 
hili kwa ufanisi na kuhakikisha kila 
mwenye haki anajiandikisha bila 
vikwazo? Wadau wa uchaguzi na 
wananchi wanaendelea kufuatilia 
kwa karibu maendeleo yake.

Akiwasilisha mada kwenye 
mkutano huo, Mkurugenzi 
wa Uchaguzi, Ndugu. Kailima 
Ramadhan amefafanua kuwa kwa 
mkoa wa Dar es Salaam Tume 
inatarajia kuandikisha wapiga kura 
wapya 643,420 ikiwa ni sawa na 
ongezeko la asilimia 18.7 ya wapiga 
kura 3,427,917 waliopo kwenye 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

TUME HURU YA UCHAGUZI 
YATAJA IDADI 

YA WAPIGA KURA DAR

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

WWA K A T I 
m a s o k o 
ya madini 
yakifikia 43, 

mchango wa masoko 
hayo umeongezeka 
kutoka Shilingi 
Bilioni 8 mwaka 
2018/ 2019 hadi 
Shilingi Bilioni 183 
mwaka wa fedha 
uliomalizika wa 
2023/2024.

A k i z u n g u m z a 
katika mafunzo 
ya matumizi ya 
mashine maalum ya 
kupima madini ya 
metali kwa njia ya 
MIONZI /X-RAY, 
kwa maafisa 
masoko wa madini 
Mkurugenzi wa 
Ukaguzi na Biashara 
ya Madini, Venance 
Kasiki amesema 
mbali na masoko 
hayo pia kuna vituo 
vya ununuzi wa 
madini 109.

Amesema, “Kwa 
kuzingatia asilimia 
kubwa ya mapato 
yetu katika masoko 
yanatokana na 
madini ya dhahabu, 
na ili tupate 

maduhuli lazima 
tutumie mashine za 
XRF kupima asilimia 
(purity) ya madini 
yanayouzwa. Majibu 
yanayotokana na 
XRF yanatumika 
kukokotoa mrabaha 

na ada ya ukaguzi,”.
Kwa upande 

wa Meneja wa 
Biashara ya Madini 
Sundi Malomo 
a k i z u n g u m z a 
amesema kuwa 
tangu Serikali kupitia 
Tume ya Madini 
kuanzisha masoko 
ya madini Mei, 
2019 kama mkakati 
wa kuimarisha 
biashara ya madini 
nchini, masoko 
hayo yamekuwa na 
mchango mkubwa 
wa kuongeza mapato 
ikiwemo kutoa ajira.

“Ili kuimarisha 
ukusanyaji wa 
maduhuli kama 
m n a v y o f a h a m u 
Sekta ya Madini 
inatakiwa ichangie 
asilimia 10 katika 
Pato la Taifa 
kwa mwaka wa 
Fedha 2024/2025, 
Tume ya Madini 
imepewa lengo la 
kukusanya Shilingi 
Trilioni 1, hivyo 
tumewapa mafunzo 
maafisa masoko na 
k u w a k u m b u s h a 
majukumu ya 
Idara- sehemu ya 
biashara,”amesema 

Sundi na kuongeza.
“ Katika mafunzo 

haya tumeweza 
k u a i n i s h a 
c h a n g a m o t o 
tulizonazo na 
kuweza kuonyesha 
mchango wa masoko 
kuanzia mwaka 
2018/2019 ambapo 
mchango wa masoko 
ulikuwa ni Shilingi 
Bilioni 8, mchango 
huo umeongezeka 
kwa kiasi kikubwa 
mwaka hadi mwaka, 
mwaka wa fedha 
2023/2024 masoko 
haya yameweza 
kuchangia takribani 
Shilingi Bilioni 
183,”amesema Sundi.

Katika hatua 
nyingine, Mkurugenzi 
wa Ukaguzi 
na Biashara ya 
Madini, Venance 
Kasiki amesema 
ili kuhakikisha 
mashine za XRF 
zinatumika vizuri 
na lengo kusudiwa 
l i n a p a t i k a n a , 
wameamua kufanya 
mafunzo kwa 
watumiaji wa vifaa 
hivyo waliopo 
kwenye masoko ya 
madini mikoa yote ya 

Tanzania Bara .
Aidha, amesema 

w a m e m u a l i k a 
mtaalam kutoka 
Kampuni ya Thermo 
Fisher Scientific ya 
Afrika Kusini ambao 
ndio watengenezaji 
wa mashine hizo, 
Mirko Steinhage 
kutoa elimu zaidi juu 
ya matumizi sahihi ya 
XRF.

Kwa upande wake 
Kaimu Meneja 
Ukaguzi Madini na 
Huduma za Maabara, 
Mhandisi Mvunilwa 
Mwarabu amesema 
mafunzo hayo ni fursa 
njema kwa kuwa 
mashine za XRF na 
Mizani ndio vinasaidia 
katika ukusanyaji wa 
maduhuli ya Serikali 
hivyo ni muhimu 
zikatumika kwa ubora 
ili kubaini kiasi 
sahihi cha madini na 
Serikali ipate mapato 
yake sahihi.

Amesema, ni imani 
yake kuwa baada 
ya mafunzo hayo 
vifaa vitatumika 
kwa usahihi, tija na 
kasi ya ukusanyaji 
m a d u h u l i 
itaongezeka.

MASOKO YA MADINI YAZIDI KUINEEMESHA NCHI
MAKALA

Amesema, ni 
imani yake 
kuwa baada 
ya mafunzo 
hayo vifaa 
vitatumika 

kwa usahihi, 
tija na kasi ya 

ukusanyaji 
maduhuli 

itaongezeka.



6 7ALHAMISI Machi 06, 2025ALHAMISI Machi 06, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Mwenyekiti wa Tume  Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji wa Rufani Jacobs Mwambegele 
akizungumza jana wakati akifungua mkutano wa Tume na Wadau wa uchaguzi mkoa wa Dar es 
Salaam kuhusu Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. (Picha na INEC). 

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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HOSPITALI YA TEMEKE WAFIKIWA NA MISAADA KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE

NA MWANDISHI WETU

WWAKATI 
d u n i a 

i k i e l e k e a 
kuadhimisha Siku 
ya Wanawake 
Duniani Machi 8, 
2025, wafanyakazi 
wanawake wa 
Kampuni ya 
ALAF wametoa 
vifaa mbalimbali 
muhimu kwa wodi 
ya mama na mtoto 
katika Hospitali ya 
Rufaa ya Temeke, 
Dar es Salaam.

A k i z u n g u m z a 
baada ya zoezi 
la utoaji wa 
vifaa hospitalini 
hapo, Meneja 
Mawasiliano na 
Uhusiano wa 
Kampuni ya 
ALAF, Bi Hawa 
Bayumi alisema 
mpango huo ni 
wa wafanyakazi 
wanawake wote 
ambao walichangia 
kutoka mifukoni 
mwao kwa ajili 

ya mpango huo 
na kupata muda 
wa kujumuika 
na baadhi ya 
wagonjwa katika 
wodi ya wazazi.

“Mpango huu, 
ambao ni sehemu 
ya maandalizi ya 
Siku ya Wanawake 
Duniani Machi 
8, unaendana na 
juhudi za Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Mama 
Samia Suluhu 
Hassan za kuweka 
mazingira safi 
na salama kwa 
akina mama na 
watoto hospitalini, 
kuimarisha afya 
na ustawi wao,” 
alisisitiza.

Aidha, alisema 
kwamba mchango 
wao huo 
unaonyesha moja 
kwa moja kujitolea 
kwao kwa maadili 
ya msingi ya kutoa 
huduma na ubia 
wa kampuni.

Kulingana na 
Bi Hawa, ishara 

hii inalingana na 
dhamira ya Siku 
ya Kimataifa ya 
Wanawake ya 
mwaka 2025, 
“ H a r a k i s h a 
Kuchukua Hatua,” 
i n a y o o n y e s h a 
umuhimu wa 
hatua za haraka 
na zenye matokeo 
ya kusaidia 
afya, usalama na 
uwezeshaji wa 
wanawake.

Kwa upande 
wake, Meneja 
Rasilimali Watu wa 
Kampuni ya ALAF 
Jumbe Onjero 
a l i w a p o n g e z a 
w a f a n y a k a z i 
w a n a w a k e 
kwa kuwajali 
wanawake wenzao 
wanaohitaji msaada 
ili kuhakikisha 
w a n a j i f u n g u a 
salama.

“Kwa kutoa vifaa 
hivi muhimu vya 
usafi, wafanyakazi 
wanawake wa 
Kampuni ya ALAF 
wanalenga kuleta 
matokeo ya maana 

na yanayoonekana 
katika jamii, 
k u s h e r e h e k e a 
nguvu na ujasiri 
wa wanawake,” 
alisema Meneja wa 
Rasilimali Watu.

Alisema kupitia 
juhudi hizi na 
n y i n g i n e z o , 
w a f a n y a k a z i 
wanawake wa 
Kampuni ya 
ALAF wanashiriki 
kikamilifu katika 
kuchangia harakati 
za kimataifa za 
maendeleo ya 
wanawake.

Wakati huo huo, 
Ofisa Ustawi wa 
Jamii wa Hospitali 
ya Rufaa ya 
Temeke, Bi Grace 
Samson Wella, 
a l i w a s h u k u r u 
w a f a n y a k a z i 
wanawake wa 
Kampuni ya ALAF 
kwa ukarimu 
huo na kusema 
msaada huo 
utawasaidia sana 
wanawake wakati 
wa kujifungua, 
hasa wale wasio 

na uwezo kifedha 
wa kumudu vifaa 
hivyo.

“Tunatoa wito kwa 
wanawake wengine 
kuiga kile ambacho 
w a f a n y a k a z i 
wanawake wa 
Kampuni ya ALAF 
wamefanya na nina 
hakika tutaokoa 
maisha mengi huko 
nje,” alisema.

ALAF Limited 
ni kampuni 
i n a y o o n g o z a 
nchini Tanzania 
kutengeneza vifaa 
vya chuma vya 
kuezekea majengo.

Baada ya 
kuanzishwa mwaka 
1960, imekukuwa 
muda wote mdau 
muhimu katika 
maendeleo ya sekta 
ya ujenzi nchini.

Kampuni ya ALAF 
si tu huzalisha 
vifaa vya kuezekea 
vya chuma, lakini 
pia vifaa vingine 
mbalimbali vya 
ujenzi na mabomba 
kwa matumizi 
mbalimbali.
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Matukio 
mbalimbali ya 

picha katika 
ufunguzi rasmi 
wa Kongamano 

na Maonesho 
ya Petroli Afrika 

Mashariki 
(EAPCE’25) 

linalofanyika 
kwa siku tatu 

Ukumbi wa 
Mikutano wa 
Kimataifa wa 

Julius Nyerere 
(JNICC) jijini 

Dar es Salaam. 
Ambapo mgeni 

rasmi alikuwa 
Makamu wa Rais 

wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, 
Dk. Philip 

Mpango, jana.

Matukio 
mbalimbali ya 

picha katika 
ufunguzi rasmi 
wa Kongamano 

na Maonesho 
ya Petroli Afrika 

Mashariki 
(EAPCE’25) 

linalofanyika kwa 
siku tatu Ukumbi 
wa Mikutano wa 

Kimataifa wa 
Julius Nyerere 

(JNICC) jijini 
Dar es Salaam. 
Ambapo mgeni 

rasmi alikuwa 
Makamu wa Rais 

wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, 
Dk. Philip 

Mpango, jana.

HABARI PICHA
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HAKI ZA BINADAMU ZINAVYOKUWA TETE ULIMWENGUNI

NA MWANDISHI 
WETU

KKA T I K A 
Mkutano wa 
58 wa Baraza 
la Umoja wa 

Mataifa la Haki za 
Binadamu unaoendelea 
mjini Geneva Uswisi, 
Kamishna Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Binadamu.

Volker Türk, 
a m e z u n g u m z i a 
hali ya kuzorota 
na kutoeleweka 
inayohusu haki za 
binadamu duniani 
kote akielezea 
wasiwasi mkubwa 
kuhusu kudhoofika 
kwa makubaliano 
ya kimataifa kuhusu 
haki hizo, na kuonya 
kwamba ushawishi 
wa viongozi wa kiimla, 
matajiri wakubwa, 
na viongozi wa 
kimabavu unatishia 
kuvuruga maendeleo 
ya miongo kadhaa.

Katika taarifa yake 
Türk amesisitiza 
umuhimu wa 
kuhifadhi haki za 
binadamu na utawala 
wa sheria ili kuzuia 
kurudiwa kwa ukatili 
wa zamani.

Moja ya masuala 
ya dharura 
yaliyotiliwa mkazo 
na Türk ni mgogoro 

wa kibinadamu 
u n a o e n d e l e a 
huko Gaza. 
Amelaani uharibifu 
u l i o s a b a b i s h w a 
na hatua za kijeshi 
za Israeli dhidi 
ya mashambulizi 
ya Oktoba 7, 2023 
yaliyofanywa na 
Hamas na makundi 
mengine ya wapiganaji 
wa Kipalestina.

Ibrahim al-
Ghandour mkazi wa 
Gaza alisema kuwa, 
haoni kama kuna nia 
ya watu kuzingatia 
haki yao ya mfungo 
wa mwezi mtukufu 
wa Ramadhani Gaza

Türk amesisitiza 
haja ya kudumisha 
usitishaji mapigano 
na kutoa wito wa 
mchakato wa amani 
unaozingatia haki 
za binadamu, ikiwa 
ni pamoja na haki 
ya kujitawala na 
uwajibikaji. Ametaka 
kuachiliwa kwa 
mateka, kukomeshwa 
kwa vizuizi vya 
kiholela, na kuanza 
tena kwa msaada wa 
kibinadamu mara 
moja ndani ya Gaza.

Kuhujsu mgogoro 
unaoendelea nchini 
Ukraine amesema 
bado ni suala la 
kutia wasiwasi, 
huku raia wakiishi 

kwa hofu ya mara 
kwa mara kutokana 
na mashambulizi 
yasiyokoma.

Amekemea vikali 
vikwazo vya 
Shirikisho la Urusi 
juu ya haki za msingi 
katika maeneo 
yanayokaliwa kwa 
mabavu na kuelezea 
masikitiko yake 
kuhusu ripoti za 
mauaji ya kiholela na 
mateso ya kimfumo 
ya wafungwa wa vita 
wa Ukraine.

A m e i h i m i z a 
jumuiya ya kimataifa 
kufanya kazi kuelekea 
amani endelevu 
inayoheshimu haki na 
matarajio ya watu wa 
Ukraine.

Türk pia ameelekeza 
mawazo kwenye 
maeneo mengine 
yenye migogoro, ikiwa 
ni pamoja na Jamhuri 
ya Kidemokrasia 
ya Congo DRC, 
Myanmar, Haiti, na 
Sudan. Ameelezea 
jinsi watawala wa 
kiimla, wanasiasa 
wahubiri wa chuki, 
na walanguzi 
w a n a v y o t u m i a 
machafuko kwa faida 
zao binafsi.

Ametoa wito 
kwa watu binafsi 
kutambua jukumu lao 
la pamoja kwa kufanya 

maamuzi ya kimaadili 
ya ununuzi, kushiriki 
kisiasa, na kuunga 
mkono uwajibikaji 
kwa ukiukwaji wa 
haki za binadamu.

Hata hivyo alisema 
kuwa, demokrasia 
zilizoimarika haziko 
salama dhidi ya 
kudorora kwa haki 
za binadamu. Turk 
ameelezea wasiwasi 
mkubwa kuhusu 
mwelekeo nchini 
Marekani, ambako 
maendeleo kuhusu 
usawa wa kijinsia 
na sera za kupinga 
ubaguzi yanarudi 
nyuma.

Pia amekosoa 
Shirikisho la Urusi 
kwa ukandamizaji 
wake wa jamii za 
kiraia na vyombo 
vya habari huru, 
ambapo wapinzani 
w a n a k a b i l i w a 
na unyanyasaji, 
kukamatwa, au 
kufurushwa.

Kudhoofika kwa 
haki za binadamu 
katika mataifa yenye 
nguvu, Türk ameonya 
kwamba kunaweka 
mfano hatari kwa 
ulimwengu mzima, 
akisisitiza hitaji la 
dharura la mshikamano 
wa kimataifa na 
uwajibikaji kuhusu 
haki za binadamu.

Ameihimiza 
jumuiya ya 
kimataifa 

kufanya kazi 
kuelekea amani 

endelevu 
inayoheshimu 

haki na 
matarajio 

ya watu wa 
Ukraine.

MAKALA
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IDJWI: ENEO LILOPO KATIKATI YA VITA GOMA LIKIWA SHWARI

NA MWANDISHI MAALUM

KKISIWA cha Idjwi 
nchini Kongo ni eneo 
lililosahaulika ambalo 
limeishi kwa miongo 

kadhaa ya vita bila kuathirika.
Kisiwa cha pili kwa ukubwa 

kilichoko ziwani barani Afrika, 
Idjwi, kipo katika sehemu ya kusini 
ya Ziwa Kivu, kikizungukwa na 
nchi mbili ambazo zimekuwa 
katika vita kwa karibu miongo 
mitatu, DRC na Rwanda.

“Hatuna wanajeshi hapa, kutoka 
upande wowote. Hatujawahi 
kusikia milio ya bunduki au 
mabomu, lakini tunahisi athari 
za vita,” anasema Yves Minani, 
mjasiriamali na mkurugenzi wa 
kituo cha redio cha ndani.

Maisha kwenye Idjwi 
yanaelezwa kuwa ya amani, 
na mazuri. Ni tofauti kabisa na 
sehemu za bara ambako waasi 
wa M23 wanaoungwa mkono na 
Rwanda wameteka miji miwili 
mikuu ya mkoa, Goma na Bukavu.

“Tangu mwanzo hapa, 
hakujawahi kuwa na vita,” 
anasema Mustafa Mamboleo, 
msimamizi wa eneo la Idjwi na 
afisa wa Kivu Kusini.

“Lakini hofu inaenea miongoni 
mwa wakazi kwani kufungwa kwa 
benki na mizozo sehemu za bara 
kunamaanisha bidhaa muhimu 
pia hazitufikii.”

Kisiwa hicho ni makazi ya watu 
wapatao 300,000 Wengi wao, ni 
jamii ya  Wahavu ambao wameishi 
hapa kwa miongo kadhaa.

Hakuna umeme au maji ya 
bomba na huduma za afya ni 
ngumu kupatikana. Hata hivyo, 
watu wanaokimbia vita katika 

Mashariki ya DRC wanaona ni 
mahali salama.

Kuna huduma chache kwa 
wakazi 300,000 wa Idjwi

Kufuatia mapigano makali 
katika mji mkuu wa Kivu 
Kaskazini, Goma, na maendeleo 
yasiyo ya kawaida ya waasi 
wa M23 katika mkoa wa Kivu 
Kusini, makumi ya maelfu ya 
Wakongo waliokimbia makazi yao 
wamekimbilia Idjwi.

Sasa wanalala katika kambi za 
wakimbizi zisizo rasmi kaskazini 
mwa kisiwa hicho, wakitegemea 
tu ukarimu wa wenyeji kwa 
msaada.

Kwa mujibu wa Umoja wa 
Mataifa, kuna angalau watu 42,000 
wanaoishi katika kambi za muda, 
lakini hakuna rekodi rasmi kwa 
wale waliokolewa na familia za 
wenyeji. Wenyeji wanakadiria 
kuwa kunaweza kuwa na 
wakimbizi wengi kama 60,000 
wanaoishi Idjwi.

“Hukuna kaya hapa ambayo 
haijampokea mwanafamilia, rafiki, 
au jamaa wa mbali aliyekimbia 
vita,” anasema Yves Minani.

Vituo vya wakimbizi 
vimeanzishwa katika makanisa, 
shule na majengo yaliyotelekezwa. 
Mbali na jenereta chache, hakuna 
umeme au maji ya bomba.

Kuna hospitali kuu moja tu, na 
kuna magari machache tu, mara 
nyingi haiwezekani kwa wale 
walio katika maeneo ya mbali 
kupata matibabu.

“Wakati mwingine tunalazimika 
kutembea kilomita 10 na mgonjwa 
kwenye machela,” anasema Yves. 
“Wakati mwingine wanakufa 
njiani kwa sababu hatuwezi kufika 
kwa haraka vya kutosha.”

Licha ya kuwa na rasilimali 
chache, hii sio mara ya kwanza 
kwa wakaazi wa kisiwa hicho 
kufungua milango yao kwa wale 
watu wenye shida. Katika miaka 
ya 1990, wimbi la wakimbizi wa 
Rwanda lilifika Idjwi kukimbia 
maafa ya mauaji ya kimbari 
nyumbani kwao.

“Hiyo ndiyo Idjwi, hatuna 
makubwa watu, lakini 
tunakaribisha,” anasema Yves.

Wakati wa Vita vya Kwanza na 
vya Pili vya Kongo vilivyoharibu 
eneo hilo katika miaka ya 1990, pia 
vinajulikana kama Vita vya Dunia 
vya Afrika, Idjwi ilikuwa sehemu 
salama.

Wenyeji wanasema mfululizo 
wa mazungumzo na vikundi 
vya waasi na vikosi vya jeshi 
viliwazuia kuingia kwenye mzozo.

“Tulisikia tu kuhusu vita kwenye 
redio au mara kwa mara wakati 
sauti ilivuka ziwa,” anasema Yves.

Wakazi wengi wa Idjwi 
wanategemea kilimo cha kahawa, 
mihogo na nanasi

Wenyeji wanasema wanahisi 
wametelekezwa kabisa na serikali 
kuu iliyo umbali wa kilomita 1,545.

Mpango wa kitaifa wa kuleta 
umeme Idjwi ulianza mwaka 2006, 
lakini vifaa vilivyosafirishwa hadi 
kisiwani havikuwahi kufungwa.

“Vimeachwa tu vioze,” anasema 
Yves. “Utafiti wote muhimu 
ulifanywa, pamoja na tafiti za 
topografia.”

Lakini, licha ya kuonekana kama 
wamekwama katika wakati, Idjwi 
imevutia wengi wa wajasiriamali 
wanaojaribu kuboresha maisha ya 
wakaazi wa kisiwani.

Mnamo 2017, mradi kabambe 
ulileta mtandao wa kwanza 

wa WiFi (internet) kisiwani, 
unaoendeshwa na umeme wa 
jua (sola). Uliongozwa na Patrick 
Byamungu kutoka shirika 
linaloitwa ‘La Différence.

Mtandao ulijengwa kwa 
kutumia miundombinu na vifaa 
vya ndani na unafadhiliwa kwa 
sehemu na biashara za ndani 
zinazolipa kutumia mtandao 
kabla ya saa 12 jioni, baada 
ya hapo ni bure kwa wakaazi 
wengine kutumia.

“Jioni, unaona kweli vijana, 
walimu, madaktari, wote 
wakikusanyika karibu na sehemu 
ya muunganisho ili kupata 
intaneti, mitandao ya kijamii, au 
kupiga simu tu kwa familia zilizo 
mbali,” anasema Patrick.

Hii pia imesaidia kuunganisha 
wakaazi wa Idjwi wenyewe kwa 
wenyewe na pia kwa ulimwengu 
wa nje. Kama matokeo, ushirika 
unaokuza kahawa umeweza 
kusafirisha mazao yake kwa 
mashirika makubwa ya kimataifa 
kama Starbucks.

La Différence pia imefanya kazi 
na mamlaka za kisiwa kwenye 
miradi ya kijamii kama usajili wa 
kuzaliwa kidijitali na mpango wa 
uzazi wa mpango unaohusisha 
vikundi vya wanawake na watoa 
huduma za afya wa ndani. 
Hiyo ni njia nyingine ya kuleta 
msaada.

Wananchi wa Idjwi wanaishi 
kwa kutegemea ardhi. Kilimo cha 
ushirika cha mananasi, kahawa, 
na mihogo kimetengeneza ajira 
na fursa, na kuwapa wakazi 
wanaoongezeka njia ya kuishi.

Hata hivyo, takriban 80% 
ya wakaazi wa kisiwa hicho 
wanaishi chini ya dola moja kwa 

siku, maisha bado ni magumu. 
Biashara na sehemu za bara ni 
chanzo muhimu cha mapato.

“Biashara kati ya kisiwa hiki na 
Rwanda ni ya muda mrefu sana,” 
anasema Padri Adrien Cishugi, 
ambaye ana nyumba kisiwani 
na anatumia muda mwingi huko 
kusaidia jamii ya Wapigmi.

Anasema kwamba katika 
baadhi ya sehemu za kisiwa, 
hasa kusini, watu hutumia 
zaidi faranga ya Rwanda kuliko 
faranga ya Kongo kwa sababu 
biashara yote inafanywa na 
Rwanda.

Kuna safari za mara kwa mara 
zinazounganisha miji ya Goma 
na Bukavu na Idjwi, na safari 
inachukua saa mbili hadi tatu.

Mwishoni mwa Januari, 
mapigano kati ya M23 na jeshi la 
Kongo yalisimamisha safari hizi, 
na kukinyonga kisiwa.

“Bila boti, maisha hayapo 
hapa,” anasema PadreiAdrien 
Cishugi.

Bandari ya Goma ilipofungwa 
Januari baada ya wanajeshi wa 
M23 kuuteka mji, safari zote 
za boti zilisimamishwa. Lakini 
“walifanya msamaha maalumu 
kwa kisiwa kwa sababu kilikuwa 
matatizoni,” anasema Padri 
Adrien.

Urithi wa kiasili
Biashara pia ndiyo inayowapa 

jamii ya Wapigmi wa Idjwi njia 
ya kujikimu.

Waliishi kama wawindaji 
katika misitu ya kisiwa hicho 
kwa maelfu ya miaka lakini 
walifukuzwa kutoka ardhi yao 
ya asili ili kutoa nafasi kwa 
ongezeko la idadi ya watu wa 
kabila la Bantu. Wengi walipoteza 
riziki zao kutokana na hilo, 
wakisukumwa kuishi pembezoni 
mwa jamii.

Kundi la kiasili la Wapigmi 
wa Idjwi, Bambuti, ni miongoni 
mwa watu wa kiasili wa zamani 
zaidi wa Afrika ya kati, lakini 
mara nyingi wametengwa na 
kutengwa na elimu ya kawaida.

Maelezo ya picha,Padri Adrien 
Cishugi amekuwa akifanya 
kazi na jamii ya kisiwa hichi 
kuboresha maisha yao

Tangu miaka ya 1990, Padri 
Adrien Cishugi amefanya 
kazi kwa pamoja na jamii hiyo 
kutengeneza fursa na kuboresha 
viwango vya chini vya kusoma 
na kuandika.

Amesaidia kuanzisha shule kwa 
watoto wa Wapigmi nje ya mfumo 
wa elimu wa kawaida.

Watoto huhudhuria masomo 
siku za Jumapili badala ya 
Alhamisi, ambayo kiasili ni siku ya 
soko kwa jamii yao. Ili kuwahimiza 
wabaki shuleni, wanapewa mlo 
kila siku na nguo safi.

Watoto hujifunza masomo 
ambayo Padri Cishugi anasema, 
“yanaendana na falsafa yao”, kama 
vile dawa za kiasili, ufinyanzi, na 
usukaji wa vikapu.

“Katika programu za elimu 
za kitaifa, kuna masomo ya 
TEHAMA, lakini unawezaje 
kumfundisha TEHAMA mtu 
ambaye hajawahi hata kuona 
simu?” anasema.

MAKALA
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SERIKALI ILIVYOFAFANUA JUHUDI ZAKE  KUPAMBANA NA UPUNGUFU WA AJIRA NCHINI
NA MWANDISHI 
WETU

MMS E M A J I 
Mkuu wa 
Serikali, 
G e r s o n 

Msigwa amesema 
Serikali itaendelea 
kutoa nafasi ya ajira 
kwa wahitimu kila 
z inapopat ikana , 
kwani siyo 
walimu pekee 
wanaokabiliwa na 
changamoto hiyo, 
bali hata tasnia 
nyingine kama 
waandishi wa 
habari.

Msigwa amesema 
hayo leo Machi 
Mosi, 2025 
a l i p o z u n g u m z a 
na waandishi wa 
habari kuhusu 
ziara ya Rais Samia 
Suluhu Hassan 
mkoani Tanga, 
mkutano wa tatu wa 
nchi zinazozalisha 
kahawa na 
uwasilishaji taarifa 
juu ya miaka 
minne ya Samia 
madarakani.

Msigwa ametoa 
kauli hiyo siku 
chache tangu 
w a l i p o i b u k a 
viongozi wa 
umoja wa walimu 
wasiokuwa na 
ajira Tanzania 
kuanzia mwaka 

2015 hadi 2023 
(Neto), wakiwamo 
mwenyekiti, Joseph 
Kaheza na katibu, 
Daniel Edgar 
katika mkutano 
na waandishi wa 
habari jijini Dar es 
Salaam, wakitaka 
mambo kadha 
ikiwa ni pamoja na 
kusitishwa usaili 
wa kada ya ualimu, 
utaratibu ambao 
Serikali imeanzisha 
hivi karibuni.

A k i z u n g u m z a 
na wanahabari, 
Msigwa mbali na 
kueleza Serikali 
imekuwa ikitoa 
ajira za walimu kwa 
awamu kila mwaka 
pia amesema 
a n a s h a n g a z w a 
kusikia viongozi 
wa Neto 
walikamatwa na 
Jeshi la Polisi baada 
ya kuzungumza 
na wanahabari. 
“Lakini walimu 
ambao hawajapata 
ajira si kwamba 
Serikali haijui 
inatambua na 
itaendelea kuajiri 
kwa namna 
ambavyo nafasi 
inaruhusu, kwa 
sababu tukisema 
tukimbilie kuajiri 
watu wote itabidi 
tuchukue hela za 

dawa, za maji, 
barabara ukalipe 
mishahara ya 
walimu,” amesema.

A m e s e m a 
Tanzania hakuna 
tasnia ambayo 
watu wake wengi 
hawajapata ajira 
akitoa mfano 
wa waandishi 
wa habari 
wanaozalishwa kila 
mwaka ni zaidi ya 
500 jambo ambalo 
pia lipo katika 
tasnia nyingine. 
“Wapo maofisa 
maendeleo ya jamii 
hawajapata ajira, 
wako wahandisi, 
w a c h u m i , 
w a n a s h e r i a 
wengi, hivyo 
Serikali itaendelea 
kuajiri kila nafasi 
inapopatikana.

Haitawezekana 
kila anayehitimu 
chuo aajiriwe, 
itakuwa ni Serikali 
ya kulipa mshahara. 
“Maelezo yangu 
haya hayana 
maana ya kubeza 
madai ya walimu, 
yanafanyiwa kazi 
i takapokamil ika 
m t a j u l i s h w a , ” 
amesema.

Uhaba wa 
walimu Mwaka 
2023, madarasa ya 
awali na msingi 

pekee yalikuwa 
yanahitaji walimu 
zaidi ya 116,885 
ili kuweka sawa 
uwiano wa walimu 
i k i l i n g a n i s h w a 
na wanafunzi 
w a l i o k u w a 
wamedahiliwa.

Kwa mujibu wa 
Kitabu cha Hali ya 
Uchumi wa Taifa 
2023 kilichotolewa 
na Wizara ya 
Fedha, Juni 13, 2024 
madarasa ya awali 
yalihitaji walimu 
52,884 na shule za 
msingi zilihitaji 
walimu 64,001 ili 
kuwa na uwiano 
uliopangwa na 
Serikali.

T a k w i m u 
z i n a o n y e s h a , 
madarasa ya 
awali mwaka 
2023 yalikuwa na 
walimu 9,608 pekee 
i k i l i n g a n i s h w a 
na uhitaji wa 
walimu 62,491 
katika mwaka 2023 
ambao walipaswa 
k u f u n d i s h a 
w a n a f u n z i 
1,562,286.

Kwa mujibu 
wa uwiano wa 
Serikali, walimu 
w a l i o k u w a p o 
w a l i f u n d i s h a 
wanafunzi 163 
ndani ya darasa 
moja ikiwa ni mara 
sita zaidi ya kiwango 
k i l i c h o w e k w a 
na Serikali cha 
k u f u n d i s h a 
wanafunzi 25.

Hata hivyo, idadi 
ya walimu wa 
madarasa ya awali 
w a l i o k u w a p o 
mwaka 2023 ni 
pungufu kwa 
asilimia 4.8 kutoka 
wanafunzi 10,093 
w a l i o k u w a p o 
mwaka 2022. Idadi 
hiyo ya walimu 
ilishuka katikati 
ya ongezeko la 
wanafunzi kwa 
asilimia 8.8.

Hiyo ni baada 
ya wanafunzi 
katika shule za 
awali za Serikali 
w a l i o d a h i l i w a 
kufikia 1,562,286 
kutoka wanafunzi 
1,435,735 mwaka 
2022. Kitabu hicho 
cha hali ya uchumi 
kinaeleza idadi ya 
wanafunzi katika 
shule za Serikali 
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SERIKALI ILIVYOFAFANUA JUHUDI ZAKE  KUPAMBANA NA UPUNGUFU WA AJIRA NCHINI
ilikuwa milioni 
10.82 mwaka 2023 
ambayo ilikuwa 
ikihitaji zaidi ya 
walimu 240,541 ili 
kuweka uwiano wa 
mwalimu mmoja 
kwa wanafunzi 45.

Badala yake shule 
hizo zilikuwa na 
walimu 176,540 
ambayo ni pungufu 
ya walimu 
64,001 kufikia 
uwiano halisi. 
Idadi ya walimu 
w a l i o k u w a p o 
mwaka 2023 
ilikuwa ni ongezeko 
la asilimia 1.8 
i k i l i n g a n i s h w a 
na walimu 
w a l i o k u w a p o 
mwaka 2022. 
Wahitimu waliopo 
Kuhusu wingi wa 
wahitimu,

Ripoti ya Tume 
ya Vyuo Vikuu 
Tanzania 2023 (TCU) 
iliyotolewa Mei, 
2024 inaonyesha 
kozi hiyo imekuwa 
ikiongoza kwa 
kutoa wahitimu 
wengi kuliko 
nyingine. Ripoti 
za miaka tofauti za 
TCU zinaonyesha 
mwaka 2023, 
w a l i m u 
w a l i o h i t i m u 
walikuwa 15,103, 

mwaka 2022 
walikuwa 15,335, 
huku mwaka 2021 
wakiwa 14,050.

Idadi ya wahitimu 
inaakisiwa na wingi 
wa wanaodahiliwa 
na mwaka 
2023/2024 kati ya 
wanafunzi 106,570 
w a l i o d a h i l i w a 
kuanza mwaka wa 
kwanza katika kozi 
17 zilizoainishwa, 

w a l i o c h a g u a 
ualimu walikuwa 
27,731.

Ripoti ya mwisho 
ya Mpango wa 
hiari wa nchi za 
Afrika kujitathmini 
(APRM) iliyotolewa 
mwaka 2013 ililitaja 
suala la ukosefu 
wa ajira miongoni 
mwa changamoto 
z i n a z o t a k i w a 
k u t a f u t i w a 

ufumbuzi, lakini 
hadi sasa utekelezaji 
wa pendekezo 
hilo haujafanyika 
kwa ufanisi, hali 
i n a y o s a b a b i s h a 
kuongezeka kwa 
kundi la vijana 
wasio na ajira.

Julai 11, 2024 
wakati wa mkutano 
wa awali kabla 
ya kufanyika 
kwa tathmini 

nyingine ya APRM, 
Mkurugenzi wa 
Kituo cha Taarifa 
kwa Wananchi 
(TCIB), Deus 
Kibamba alilieleza 
kuwa Tanzania ina 
cha kujifunza kwa 
kilichotokea katika 
nchi nyingine za 
Afrika, ikiwa ni 
matokeo ya vijana 
kukosa ajira.

Alisema nchi 
inapokuwa na 
vijana wengi wasio 
na ajira ni rahisi 
k u s h a w i s h i k a 
kufanya mambo 
y a s i y o f a a , 
akitoa mfano wa 
m a a n d a m a n o 
yaliyofanywa na 
vijana wa Gen Z 
nchini Kenya na 
yanayofanana na 
hayo katika nchi 
nyingine za Afrika.

“Ripoti ya APRM 
2013 ilieleza suala la 
ajira hasa kwa vijana 
ni bomu ambalo 
l i s i p o t a f u t i w a 
ufumbuzi linaweza 
kutuharibia utulivu 
na amani ambayo 
tumekuwa nayo 
kwa miaka mingi. 
Sasa tunapoelekea 
kwenye maandalizi 
ya kufanya tathmini 
ya pili ni muhimu 
suala hili likapewa 
k i p a u m b e l e , ” 
alisema.
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. KASEJA KASEJA 
APEWA APEWA 

KIBARUAKIBARUA
KIZITO KIZITO 

KAGERA KAGERA 
SUGASUGA

SIMBA YAMTOLEA SIMBA YAMTOLEA 
MACHO MWAMUZIMACHO MWAMUZI

NA MWANDISHI WETU

KKWA mara ya kwanza 
k i p a  m a a r u f u 
n c h i n i  J u m a 
Kaseja atasimama 

kama Kocha Mkuu akijaribu 
kukinusuru kikosi cha timu 
kongwe katika Ligi Kuu Kagera 
Suga,r isishuke daraja msimu huu.

Kaseja alikabidhiwa mikoba 
hiyo juzi na uongozi wa klabu 
hiyo yenye makao yake makuu 
mjini Bukoba, huku msimamo 
ukisoma kuwa ipo nafasi ya 
15 katika msimamo wa ligi 
ikiwa ni ya pili kutoka mwisho.

Mpaka sasa Kagera 
imeshacheza mechi 22 ikishinda 
3 na kutoka sare 7, kibindoni 
ikiwa na ponti zake 16 pekee.

Nafasi hiyo si salama sana 
kwa Wana ‘Nkurukumbi’ hao 
kwani Ken Gold iunayoburuza 
mkia ina jumla ya pointi 15 
pungufu ya moja tu kuwa sawa 
na Kagera Sugar, huku timu 
iliyo juu ambayo nayo ipo 
katika zile tatu zilizopo katika 
mstari mwekundu ni Tanzania 
Prisons ambayo imecheza 
mechi 22 na kujikusanyia 
Pointi 18, nyongeza ya pointi 
mbili kutoka kwa Kagera.

Kwa vyovyote Juma 
Kaseja aliyewahi kuwa kipa 
mahiri wa vikosi vya Simba 
na Yanga pamoja na timu ya 
taifa hatokipokea cheo hicho 
kwa furaha kwani itambidi 
kupambana ili ainasue timu hiyo 
kutoka mkiani, ili aweze kuwa na 
uhakika wa kurudi tena kucheza 
Ligi  Kuu ya NBC msimu ujao.

kutoridhishwa, huku wenzao 
wa Yanga wakilifagilia.

Hata hivyo hakuna sababu 
inayotolewa na mashabiki 
wa Simba dhidi yake, badala 
yake Wekundu hao wa 
Msimbazi wanadai kutokuwa 
na bahati naye, licha ya 
kusifu uwezo wake.

Ikumbukwe Arajiga ndiye 
aliyepuliza kipyenga wakati 
Yanga ilipovuna kalamu ya 
ushindi wa mabao 5-1 dhidi 
ya Simba na hata ushindi wa 
mabao 2-1.

Yote kwa yote mchongo 
ndiyo uko hivyo, ambapo 
kwa sasa mashabiki 
wanasubiri siku hiyo ifike 
ili wakutane katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, 
huku wachezaji pamoja na 

viongozi wa benchi la ufundi 
kwa timu zote wakiviandaa 
vikosi vyao ili viwe imara 
tayari kupata ushindi katika 
mchezo huo.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-5mgogoro!-5

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI WETU

WWA K A T I 
z i k i s a l i a 
siku mbili 
kabla ya 

kufanyika mpambano 
wa kihistoria kati ya timu 
pendwa za Tanzania, 
Simba na Yanga kasi 
ununuzi wa tiketi kwa ajili 
ya mchezo huo inakwenda 
mbio za nyikani .

Hadi kufikia jana 
asubuhi kupitia ukurasa 
wa Yanga ilitambusha 
kununuliwa kwa tiketi 
zote za VIP na hivyo 
mashabiki wakaanza 
kuhamasishana  i l i 
kuzifagia zilizobaki.

Tiketi zilizokuwa 
zikiendelea kununuliwa 
kwa kasi tangu jana ni 
pamoja na VIP B, C, 
Orange na Mzunguko, 
ambapo gazeti hili 
halijapata taarifa mpya 
k a m a  z i l i e n d e l e a 
kuwepo katika vituo au 
zilishamalizika

Mchezo huo unaovuta 
hisia kwa mashabiki wa 
soka nchini, unatarajiwa 
kupigwa katika dimba la 

baada ya Bodi ya Ligi 
kumtaja Arajige kama 
mwamuzi wa kati katika 
mechi hiyo, mashabiki wa 
timu hizo wamelipokea 
jina hilo kwa hisia 
tofauti, huku wale wa 
Simba wakionyeshwa 

NA MWANDISHI WETU

HHAKUNA ubishi 
kwamba Simba 
na Yanga ni 
r a s m i  s a s a 

zitaonyeshana ubabe 
katika mchezo wa 
Ligi Kuu ya NBC, 
utakaopigwa Jumamosi 
Machi 8, huku mwamuzi 
wa mchezo huo akitajwa 
kuwa ni Ahmed Arajiga.

Refa huyo kutoka 
Manyara  a t akuwa 
akiandika rekodi ya 
kuchezesha mechi ya 
watani hao mfululizo 
baada ya kufanya 
hivyo katika mechi tatu 
zilizopita. Muda mfupi 

TIKETI MECHI 
YA SIMBA, 

YANGA 
ZAADIMIKA 

MTAANI

NA MWANDISHI WETU

KKWA  m a r a 
y a  k w a n z a 
kipa maarufu 
nchin i  Juma 

Kaseja atasimama kama 
Kocha Mkuu akijaribu 
kukinusuru kikosi cha 
timu kongwe katika 
Ligi Kuu Kagera Suga,r 
isishuke daraja msimu huu.

Kaseja alikabidhiwa 
mikoba hiyo juzi na uongozi 
wa klabu hiyo yenye makao 
yake makuu mjini Bukoba, 

KASEJA APEWA KIBARUA KIZITO KAGERA SUGARKASEJA APEWA KIBARUA KIZITO KAGERA SUGAR
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