
PB 1JUMATANO Machi 05, 2025JUMATANO Machi 05, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

ISNN: XXXX Toleo Na. 001 Jumatatu NOVEMBA 01, 2023

TanzaniaTanzania  BORABORA
tanzaniabora @tanzaniabora @tanzaniabora

Tovuti: www.tanzaniabora.co.tz  |   ISSN 4256-1873    Toleo Na.37  Tanzania Bora  JUMATANO Machi 05, 2025  Bei Tsh. 1,000 | Ksh. 100

Ni Mimi na Wewe

Aliyetoa jina la Tanzania afariki nchini Uingereza ..Uk.3

Inaendelea Uk. 2

Makala awataka 
Chadema

wasipotoshe 
watanzania

Dk. Biteko asisitiza matumizi ya nishati safi barani AfrikaDk. Biteko asisitiza matumizi ya nishati safi barani Afrika
HABARI UK.2

Waziri Mavunde atangaza Waziri Mavunde atangaza 
neema sekta ya madinineema sekta ya madini  
>> Atoa nafasi 
kwa sekta 
binafsi kufanya 
kazi pamoja 
na serikali

>> Awakumbuka 
wachimbaji 
wadogo na kuagiza 
Stamico kufanikisha 
upatikanaji vifaa

>> Eneo la kufanyia 
utafiti sasa 
kuongezwa zaidi ili 
kazi ifanyike 
kwa upana zaidi

>> Ni mpango wa 
serikali kunufaisha 
wachimbaji 
wadogo kufaidika 
na jasho lao 777

NA MWANDISHI WETU

KKATIBU wa Uenezi na 
Mafunzo wa CCM CPA 
Amos Gabriel Makala 
alisema kuwa viongozi wa 

Chamdema kuanzia Mwenyekiti 
wao Tundu Lisu na wenzake wote, 
hakuna hata mmoja mwenye 
ubavu wa kuzuia kufanyika kwa 
Uchaguzi Mkuu nchini hapo 
mwezi Oktoba mwaka huu.

Akizungumza  katika mkutano 
wa viongozi wa chama na 
jumuiya ngazi ya shina, tawi, 
kata na wilaya katika Wilaya ya 
Kinondoni mkoani Dar es salaam 
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Madini Mh. 
A n t h o n y 
M a v u n d e 

amezikaribisha nchini 
Tanzania Kampuni 
za Utafiti wa madini 
kushirikiana na serikali 
katika kutimiza malengo 
ya Mining VISION2030 
ambayo imejikita katika 
kufanya utafiti wa kina 
wa madini kufikia eneo 
la ukubwa wa asilimia 50 
kufikia mwaka 2030.

Mh. Mavunde 
ameyasema hayo jana 
Toronto, Canada wakati 

akihutubia kikao cha 
Mawaziri wa Madini 
kutoka nchi mbalimbali 
duniani,Kampuni za 
Utafiti na Uendelezaji 
Migodi na Asasi za kiraia.

ìSerikali ya Tanzania chini 
ya uongozi wa Rais Dkt. 
Samia S. Hassan imeweka 
mazingira wezeshi ya 
kiuwekezaji,hivyo ni fursa 
kubwa ya Kampuni za 
Utafiti kuja kushirikiana na 
Serikali ya Tanzania katika 
mkakati wake wa kuongeza 
eneo lililofanyiwa utafiti 
wa kina wa madin	 i.

Kwa sasa Serikali 
kupitia Wizara ya Madini, 
inatekeleza mpango wa 

utafiti wa madini wa kina 
kutoka eneo la utafiti wa 
kina la asilimia 16 kufikia 
eneo la asilimia 50 kufikia 
mwaka 2030.

Kwa kuwa Tanzania ni 
kisiwa cha amani, uongozi 
imara na mazingira mazuri 
ya kiuwekezaji nichukue 
fursa hii kuwakaribisha 
wadau kuungana na 
serikali katika mpango 
wake huu wa utafiti wa 
kina wa madini nchini kwa 
kuwa serikali peke yake 
haiwezi kufanya kwa eneo 
lote hivyo sekta binafsi 
ni muhimu katika kufikia 
azmaìAlisema Mavunde

Awali akiwa 

katika mabanda ya 
maonesho ya vifaa vya 
M a d i n i , a k i o n g o z a n a 
na Balozi wa Tanzania 
nchini Canada Mh. Joseph 
Sokoine na wataalamu wa 
Wizara ya Madini,Waziri 
Mavunde amemuelekeza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
STAMICO Dkt. Venance 
Mwasse kuangalia namna 
ya upatikanaji wa vifaa vya 
utafiti wa awali wa madini 
ili wakati wachimbaji 
wadogo wakipata huduma 
ya uchorongaji kuwepo 
pia vifaa vya awali 
vya kusaidia kuonesha 
maeneo yanayopaswa 
kuchorongwa.

NA MWANDISHI WETU

KKATIBU wa 
Uenezi na 
Mafunzo wa 
CCM CPA 

Amos Gabriel Makala 
alisema kuwa viongozi 
wa Chamdema kuanzia 
Mwenyekiti wao Tundu 
Lisu na wenzake wote, 
hakuna hata mmoja 
mwenye ubavu wa 

kuzuia kufanyika kwa 
Uchaguzi Mkuu nchini 
hapo mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Akizungumza  katika 
mkutano wa viongozi 
wa chama na jumuiya 
ngazi ya shina, tawi, kata 
na wilaya katika Wilaya 
ya Kinondoni mkoani 
Dar es salaam CPA, 
Makalla amesema kuwa 
CHADEMA inafanya 

Makosa makubwa 
kuwahadaa wananchi  
wasijiandikishe kwa 
madai kuwa hakutakuwa 
na uchaguzi.

Amesisitiza kuwa 
uchaguzi utafanyika 
kwa mujibu wa sheria 
na katiba, na kwamba 
madai ya CHADEMA 
kwamba ìNo Reform, No 
Electionî ni propaganda 
zisizo na msingi na 

hivyo zipuuzwe.
Vilevile amewataka 

Wenyeviti wa 
Serikali za Mitaa 
waliochaguliwa katika 
uchaguzi uliofanyika 
Novemba Mwaka jana, 
kutanguliza huduma 
na utumishi kwa 
wananchi wao, kwani 
waliomba utumishi na 
wakiwakilishe chama 
kama walivyoaminiwa.

WAZIRI MAVUNDE ATANGAZA NEEMA SEKTA YA MADINI

MAKALA AWATAKA CHADEMA WASIPOTOSHE WATANZANIA

NA MWANDISHI WETU

MMOHAMMED Iqbal, 
aliyekuwa msomi 
na mchambuzi 
wa masuala ya 

kisiasa, alikuwa miongoni mwa 
Watanzaia walioshiriki katika 
mijadala muhimu kuhusu 
muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar mefariki jana nchini 
Uingereza alikohamia tangu 
mwaka 1968.

Katika harakati hizo, 
alitoa pendekezo la jina 
ìTanzania,î ambalo lilitokana 
na mchanganyiko wa majina 
ya Tanganyika na Zanzibar, na 
hatimaye likakubaliwa rasmi na 
viongozi wa wakati huo, akiwemo 
Mwalimu Julius Nyerere.

Katika mahojiano na waandishi 
wa habari miaka kadhaa nyumba  
Mohammed aliwahi kutoa 
ufafanuzi kuhusiana na jinsi 
alivyobuni jina hilo loa Tanzania.

Alisema kwa muongozo wa 
Mungu alichukua herufi tatu za 
kwanza za Tanganyika (TAN) 
na herifi tatu za Zanzibar (ZAN) 
na kisha akaongeza (I) kutoka 
kwa jina lake Iqbal na Imani 
yake katika Uislamu. Hatimaye 
akakumbuka uhusiano wake 
na madhehebu ya Ahmadiyya 
na akaongeza (A) ili kuheshimu 
madhehebu hayo, na hivyo 
TANZANIA ikatokea.

Mohammed Iqbal alizaliwa 
katika kipindi cha ukoloni Agosti 
8, 1944 na alihusika kwa kiasi 
kikubwa katika mijadala ya utaifa 
na harakati za ukombozi wa 
Tanganyika.

Alikuwa mtu mwenye uelewa 
wa kina kuhusu historia, 
utambulisho wa kitaifa, na 
umuhimu wa mshikamano wa 
bara na visiwa.

Mnamo mwaka 1964, 
Tanganyika na Zanzibar 
ziliungana na kuunda taifa jipya. 
Kulikuwa na mjadala wa jina 
gani lingeweza kubeba dhana 
ya umoja wa nchi hizo mbili, na 
hapo ndipo Mohammed Iqbal 
alipoleta wazo la ìTanzaniaîójina 
lililopokelewa kwa furaha na 
hatimaye kuwa rasmi.

Katika maisha yake, Iqbal 
aliendelea kuwa mchangiaji 
mkubwa katika mijadala ya 
maendeleo ya kitaifa na umuhimu 
wa utambulisho wa Tanzania. 
Kupitia mchango wake, jina 
ìTanzaniaî limebaki kuwa alama 
ya mshikamano wa Watanzania 
na kiashiria cha historia ya taifa.

Kwa kifo cha Mohammed 
Iqbal, taifa limepoteza mtu 
muhimu aliyetoa mchango 
mkubwa katika historia yake. 
Serikali, viongozi wa kisiasa, 
wasomi, na wananchi kwa 
ujumla wanaendelea kuomboleza 
kifo chake huku wakikumbuka 
mchango wake usiosahaulika.

ALIYETOA JINA LA 
TANZANIA  AFARIKI 
NCHINI UINGEREZA
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NA MWANDISHI WETU

WWANAWAKE 
n a 
wajawazito 
na watoto 

178 wamefanyiwa 
uchunguzi wa magonjwa 
ya moyo katika zoezi la 
upimaji wa magonjwa 
hayo linalofanyika jijini 
Arusha katika maonesho 
ya kuadhimisha siku ya 
Kimataifa ya Wanawake.

Upimaji huo wa siku 
nane unafanywa na 
wataalamu wanawake 
wa Taasisi ya Moyo 
Jakaya Kikwete (JKCI) 
kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha katika viwanja 
vya TBA Kaloleni 
karibu na Mnara wa 
Mwenge mkabala na 
Makumbusho ya Taifa 
Arusha.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jana jijini Arusha daktari 
bingwa wa magonjwa 
ya moyo kwa watoto na 
Mkuu wa Kitengo cha 
Utoaji wa Huduma Bora 
wa Taasisi hiyo Dkt. Naiz 
Majani alisema leo ni siku 
ya tatu tangu wameanza 
kufanya upimaji huo na 
wameona wanawake 88, 
wajawazito 42 na watoto 
48.

Dkt. Naiz alisema 
katika upimaji huo 
wamewapima wanawake 
wajawazito kipimo cha 

Echokadiografia ya 
moyo wa mtoto aliyepo 
tumboni, kipimo hicho 
kinamsaidia mama 
kutambua afya ya moyo 
wa mtoto wake kabla 
hajajifungua kwani ni 
muhimu kwa wajawazito 
kufanya uchunguzi 
wa afya ya moyo wa 
mtoto awapo tumboni 
ili wataalamu wajue 
namna ya kutatua tatizo 
la mtoto kama anashida 
katika hatua za awali.

ìWanawake na 
watoto tuliowapima na 
kuwakuta na matatizo 
mbalimbali ya moyo 
walikuwa 29 kati ya 
hao watu wazima 26 
na watoto watatu, sita 
kati yao watu wazima 
wakiwa wanne na watoto 
wawili tumewapa rufaa 
ya kuja kufanyiwa 
uchunguzi zaidi na 
kupata matibabu ya 
kibingwa katika taasisi 
yetu iliyopo Upanga jijini 
Dar es Salaamî, alisema 
Dkt. Naiz.

ìKati ya wajawazito 42 
tuliowafanyia kipimo 
cha Echokariografia ya 
moyo wa mtoto aliyepo 
tumboni watoto watatu 
tumewakuta na shida 
ya moyo na tumeandika 
barua maalumu ya rufaa 
kwenda katika hospitali 
watakazo jifungulia na 
tumechukuwa taarifa 
zao na tarehe watakazo 
jifungua, tutaendelea 

kuwafuatilia ili kujua 
maendeleo ya watoto 
hao ikiwa ni pamoja na 
kuanzishiwa matibabu 
mapemaî.

ìTupo hapa kwa lengo 
la kupima watoto ambao 
wanadalili za magonjwa 
ya moyo au wazazi 
wanaotaka kufahamu 
afya za watoto wao, 
kikubwa zaidi taasisi 
yetu imekuja kufanya 
uzinduzi wa kampeni 
maalumu ya kugundua 
magonjwa ya moyo 
kwa watoto wakiwa 
tumboni,kampeni hii 
ni muhimu sana kwani 
kugundua mtoto ana 
maradhi gani akiwa 
tumboni kutasaidia 
kaanzishiwa matibabu 
sahihi na kwa harakaî, 
alisema Dkt. Naiz.

Dkt. Naiz alisema 
katika matibabu ya 
maradhi ya moyo 
wanayotoa JKCI 
wamebaini magonjwa 
mengi ya moyo 
kwa watoto kama 
y a n g e g u n d u l i k a 
mapema watoto hao 
wangetibiwa mapema 
na kupona.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti mara 
baada ya kufanyiwa 
uchunguzi wa magonjwa 
ya moyo wakazi wa 
Arusha walifurahi kwa 
huduma waliyoipata na 
kusema kuwa imewapa 
nafasi ya kupima na 

kutambua afya za mioyo 
yao. Willian Mute mkazi 
wa Kaloleni alisema 
alikuwa na tatizo la moyo 
kwenda mbio baada 
ya kufanyiwa vipimo 
vya katika hospitali ya 
Mount Meru alikutwa na 
tatizo la shinikizo la juu 
la damu na kuanzishiwa 
dawa ila baada ya 
kusikia kuna wataalamu 
wa moyo wako jijini 
Arusha akaona atumie 
nafasi hiyo kupima tena 
afya ya moyo wake.

ìNimepima kipimo cha 
kuangalia jinsi moyo 
wangu unavyofanya kazi 
nimekutwa uko sawa 
na sasa hivi nasubiri 
kufanyiwa kipimo cha 
mfumo wa umeme wa 
moyo. Nashukuru sana 
kwa huduma hii kwani 
nimeipata bila malipo 
yoyote yaleî, alisema 
Mute.

ìNashukuru sana 
nimepima afya ya moyo 
wa mtoto wangu aliyepo 
tumboni namshukuru 
Mungu yuko salama, 
nawaomba kinamama 
wenzangu ambao ni 
wajawazito watumie 
nafasi hii kupima na 
kutambua afya za mioyo 
ya watoto wao ili kama 
watakutwa na shida ya 
moyo waanze matibabu 
mapema mara baada ya 
kuzaliwaî, alishukuru 
Mariam Juma mkazi wa 
Mianzini.

WAJAWAZITO NA WATOTO WAPATA HUDUMA ZA AFYA

NA MWANDISHI WETU

MMA M I A 
wameshiriki 
dua ya 
p a m o j a 

maalumu ya kumuombea 
Rais wa Jamhuri ya 
muungano Tanzania 
Dr Samia na taifa kwa 
ujumla wilayani Makete 
mkoani Njombe na 
kisha kutumia sadaka 
zilizotolewa na waombaji 
kwa kutoa msaada kwa 
waye mahitaji maalumu 
wakiwemo wazee, 
yatima na walemavu 
wanaoishi katika wilaya 
hiyo.

Awali mbunge wa 
Makete Festo Sanga na 
Mkuu wa wilaya ya 
Njombe Juma Sweda 
walisema kuwa Mungu 
ameweka maono kwa 
viongozi wa nchi 
katika kutumikia watu, 
hivyo kuna haja ya 
kuombea viongozi wa 
nchi watekeleza maono 
ili wapate hekima na 
maarifa ya kuongoza 
vyema hasa katika 
kuelekea uchaguzi mkuu 
ujao, hivo inatumazimu 
kufunga na kuomba ili 
upite kwa amani.

W a m e s e m a 
wameguswa kufanya 
maombi maalumu ya 
Rais na,  ili uchaguzi 
uwe na amani ya nchi 
kwasababu Mungu ndiyo 
mlinzi wa mwanadamu.

Kwa upande wa 
viongozi wa dini 
akiwemo Shekh wa 
wilaya ya Makete 
Anwari Sanga amesema 
katika dua hiyo, 
wamechangia sadaka ya 
kusaidia wenya uhitaji 
ambapo Mbunge Sanga 
amechangia shilingi 
laki 5 .

Nae Rodrick Sanga 
mwenyekiti wa Chadema 
Makete amesema 
tujitahidi kueonyesha 
upendo kwa makundi 
yote na kwamba itikadi 
za kisiasa zisiwe sababu 
ya kubaguana.

DUA MAALUM 
KWA DK 
SAMIA 

YAFANYIKA

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Waziri 
Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Doto Biteko 

amesema licha Bara la Afrika 
kuwa na mchango mdogo 
katika uchafuzi wa hali ya 
hewa, nchi za Afrika bado 
zimekuwa mstari wa mbele 
katika kuendesha ajenda ya 
mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuijumuisha katika mifumo 
yao ya kisheria na udhibiti 
ikiwemo ya kuhakikisha 
kuwa nchi zinahama kutoka 
kwenye matumizi ya nishati 
chafu na kutumia nishati safi 
ili kuiepusha dunia na athari 
zinazotokana na mabadiliko 
ya tabia nchi.

Dkt. Biteko amesema 
hayo jana wakati akifungua 
Mkutano wa awali kuelekea 
Kongamano na Maonesho ya 
Petroli ya Nchi Wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAPCEí25) 
litakaloanza rasmi kesho 
ambapo mkutano huo wa 
awali ulilenga kujadili 
mipango na mikakati 
itakayopelekea matumizi ya 
nishati safi katika maeneo 
mbalimbali ikiwemo kupikia 
na vyombo vya usafiri 
(CNG).

Amesema mkutano 
wa EAPCEí 25 ni jukwaa 
muhimu kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki na wadau 
wengine kujadili mipango 
na mikakati kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati 
safi hasa ikizingatiwa kwa 
sasa dunia inapambana 
na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi ambazo kwa kiasi 
kikubwa zinachangiwa na 
shughuli za binadamu huku 
tafiti za kisayansi zikionesha 
kuwa viwango vya utoaji wa 
hewa ya ukaa vimeongezeka 
kwa kiasi kikubwa tangu 
kufanyika kwa Mapinduzi 
ya Viwanda.

ì Nataka nichukue 
nafasi hii kuwaomba wote 
muutumie mkutano huu 
kujadili masuala ambayo 
yatatufanya sisi wana Afrika 
Mashariki, tuweze kuhama 
kutoka kwenye matumizi 
ya nishati isiyokuwa safi 
kwenda kwenye matumizi 
ya nishati iliyosafi, lazima 
mtambue kwamba mkutano 
huu wa awali haujatokea 
kwa bahati mbaya, kama 
jamii tunayo kazi ya kufanya 
ya kutoka kwenye matumizi 
ya nishati isiyo safi kwenda 
matumizi ya nishati safi.î 
Amesisitiza Dkt.Biteko

Ameeleza kuwa, sheria 
nyingi zinazopitishwa 
kwa sasa barani Afrika 
zinahimiza uchumi wa 
kijani, kupunguza uzalishaji 
wa hewa ukaa na kuwa 
na maendeleo endelevu 
ambapo Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC) kwa 
upande wake imeandaa Sera 
ya Mabadiliko ya Tabianchi 
ikiwa ni uthibitisho wa 
dhamira ya kanda hiyo 
katika kushughulikia tatizo 
la mabadiliko ya tabia nchi 
na kuhimiza matumizi ya 
nishati safi.

Ametaja baadhi ya athari 
za mabadiliko ya tabia nchi 
kuwa ni pamoja na ukame 
mkali, mafuriko, kupotea 
kwa viumbe hai, kupungua 
kwa vyanzo vya maji safi, 
kuyeyuka kwa barafu, na 
ongezeko la magonjwa 
yanayohusiana na tabianchi 
kama vile saratani ya ngozi.

Dkt.Biteko ameeleza kuwa 
suala la mabadiliko ya tabia 
nchi linatiliwa mkazo pia 
katika ngazi ya dunia na 
hii imepelekea kuwepo 
kwa mikataba mbalimbali 
ya kimataifa ukiwemo wa 
Kyoto, Montreal na Paris 
ambapo nchi zilizoendelea 
na zinazoendelea zinaandaa 
na kutekeleza mikakati 
inayohusiana na tabianchi 
ikiwemo kujikita katika 
matumizi ya nishati safi 
zisizochafua mazingira 
ikiwemo Gesi Asilia.

Kuhusu upatikanaji 
umeme amesema Afrika 
ndiyo Bara linalokabiliwa 
na upungufu mkubwa wa 
nishati duniani, ambapo 
asilimia 75 ya watu 
wanaokosa nishati duniani 

wanapatikana barani humo 
lakini juhudi zinafanyika ili 
kuwezesha upatikanaji wa 
nishati na hili lilithibitishwa 
kupitia Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika 
kuhusu Nishati uliofanyika 
Tanzania Januari mwaka 
huu ambao uliweka 
mikakati ya kuongeza 
upatikanaji wa umeme kwa 
Waafrika milioni 300 ifikapo 
mwaka 2030 ambayo ni 
hatua muhimu kuelekea 
mabadiliko ya kinishati.

Kuhusu Nishati Safi 
ya Kupikia amesema 
mabadiliko yanahitajika ili 
kuelekea kwenye matumizi 
ya nishati safi kwani idadi 
kubwa ya watu barani Afrika 
bado wanategemea kuni na 
mkaa kwa ajili ya kupikia 
akitolea mfano nchini 
Tanzania, takriban asilimia 
81 ya kaya zinatumia kuni 
na mkaa kama vyanzo 
vyao vikuu vya nishati ya 
kupikia, hali inayosababisha 
upotevu wa misitu wa 
takriban hekta 469,420 kila 
mwaka akitanabaisha kuwa 
mwelekeo huo wa kutisha 
unahitaji hatua za haraka 
na za pamoja ili kuendeleza 
ajenda ya nishati safi ya 
kupikia barani kote.

Amesema katika 
kukabiliana na changamoto 
hiyo nchini Tanzania, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ni kinara wa 
ajenda nishati safi ya 
kupikia kitaifa na kimataifa 
kwa ujumla amechukua 
hatua madhubuti kwa 
kutekeleza Mkakati wa 
Kitaifa Nishati Safi ya 
Kupikia (2024ñ2034) ambao 
unalenga kuhakikisha kuwa 
asilimia 80 ya Watanzania 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia ifikapo mwaka 2034.

Aidha amesema kuwa, 
matumizi ya gesi asilia 
kama nishati ya kuendeshea 
vyombo vya usafiri pia ni 
muhimu katika kuelekea 
kwenye matumizi ya nishati 
safi akieleza kuwa Serikali 
ya Tanzania inaendelea 
kuboresha mazingira kwa 
wawekezaji binafsi kushiriki 
katika ujenzi wa Vituo vya 
Gesi Asilia Iliyoshindiliwa 
(CNG) na kuboresha sera na 
mifumo ya udhibiti.

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga kwa upande 
wake amesema mkutano 
huo wa awali unaweka 
msingi wa Kongamano la 
11 la Mafuta kwa Nchi za 
Jumuia ya Afrika Mashariki 
litakaloanza kesho Machi 05, 
2025.

ìSiku ya leo kutakuwa 
na mada mbalimbali 
z i t a k a z o z u n g u m z w a , 
ambazo zitakuwa na 
majadiliano yatakayoweka 
msingi kwa ajili ya mkutano 
mkuu utakaoanza kesho na 
kufanyika kwa siku tatu, 
mkutano huu ni muhimu 
katika kuwaweka wadau 
pamoja na kujadiliana 
masuala ya msingi ambayo 
yatazisaidia Nchi za jumuia 
ya Afrika Mashariki katika 
Sekta ya Mafuta na Gesi.î 
Amesema Kapinga

Naye, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba amesema 
kuwa mkutano huo wa 
Mafuta na Gesi unaenda 
sambamba na Maonesho ya 
bidhaa za mafuta na gesi 
pamoja na kazi mbalimbali 
zinazofanyika katika sekta 
miongoni mwa wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

Ameeleza kuwa, Mkutano 
umelenga kuangalia namna 
bora ya kuhama kutoka 
kwenye nishati zinazochafua 
mazingira kwenda kwenye 
nishati safi zisizochafua 
mazingira ikiwa ni kampeni 
ya dunia ambayo imetokana 
na malengo ya dunia ya 
kuhakikisha kuwa ifikapo 
mwaka 2050 hadi 2060 
dunia iwe imeweza kuhamia 
kwenye nishati safi kwa 
kiasi kikubwa.

DK. BITEKO ASISITIZA MATUMIZI YA NISHATI SAFI BARANI AFRIKA
HABARI
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NA MWANDISHI WETU

TTA N Z A N I A 
imeandika historia 
mpya katika Sekta 
ya Madini baada ya 

Machi 3, 2025, Serikali kutoa 
Leseni Kubwa ya Uchimbaji 
(Special Mining Lisence- 
SML) wa Madini ya Kinywe 
(Graphite) kwa Kampuni 
ya EcoGraf Limited kupitia 
Mgodi wa Epanko Graphite, 
uliopo Kijiji cha Epanko 
Wilaya ya Mahenge, Mkoani 
Morogoro.

Hatua hiyo ni sehemu ya 
mkakati wa muda mrefu wa 
Serikali wa kuboresha Sekta ya 
Madini hapa nchini sambamba 
na kuongeza thamani kwa ma-
liasili zake ikiwemo za madini 
ambako Mradi huo unatarajiwa 
kuleta mapinduzi makubwa ka-
tika uchumi, viwanda, ajira, na 
nafasi ya Tanzania katika soko 
la kimataifa la nishati safi.

Katika taarifa yake kwa 
umma, Mkurugenzi Mtendaji 
wa EcoGraf, Andrew Spinks 
amesema kuwa Serikali ya Tan-
zania ilifanya tathmini ya kina 
ya maendeleo ya Mradi wa 
Epanko na kwamba Kampuni 
hiyo inatoa shukraniza dhati 
kwa Rais wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, na 
Waziri wa Madini, Mhe. Antho-
ny Mavunde, kwa msaada wao 
na kwa kuidhinisha utolewaji 
wa leseni hiyo.

*Mapato Makubwa kwa Seri-
kali na Uwekezaji Endelevu

Serikali ya Tanzania itanu-
faika na kodi na tozo mbalim-
bali zitakazotokana na shughuli 

za mgodi wa Epanko. Mapato 
hayo yanaweza kuelekezwa ka-
tika miradi ya maendeleo kama 
vile ujenzi wa shule, hospitali, 
barabara, na miradi mingine ya 
kijamii.

Licha ya dola milioni 850 
sawa na shilingi trilioni 2.1 zina-
zotarajiwa kulipwa na kampuni 
hiyo kama kodi, gawio, ada, 
mrabaha na ununuzi wa hu-
duma na bidhaa tofauti katika 
kipindi cha kuendesha shughuli 
zake, inakadiriwa itachangia 
zaidi ya dola bilioni 2.5 sawa na 
shilingi trilioni 5.6 kwenye pato 
la Taifa (GDP).

*Mapinduzi ya Sekta ya Vi-
wanda na Ongezeko la Thamani 
kwa Madini Kinywe (Graphite)

ìHatua hii inafanya Mradi wa 
Epanko kuwa mradi mkubwa 
zaidi ya madini kinywe barani 
Afrika ambao upo tayari kuen-
delezwa. Akiba ya madini kiny-
we ya Epanko (Ore Reserve) 
inakadiriwa kuwa tani 290.8 Mt, 
ikitoa uhakika mkubwa katika 
uendelezaji wa madini, ubora 
wa madini yatakayosafishwa, 
mambo ambayo ni muhimu ka-
tika kuamua bei sokoniî imese-
ma taarifa hiyo.

Epanko Graphite itahakiki-
sha kwamba uchakataji wake 
unafanyika hapa nchini kabla ya 
kusafirishwa nje huku Tanzania 
ikijitengenezea nafasi ya kuwa 
kitovu cha uzalishaji wa madini 
hayo yenye thamani ya juu, am-
bayo ni malighafi muhimu kwa 
utengenezaji wa betri za magari 
ya umeme na mifumo ya kuhi-
fadhi nishati mbadala.

ìUtolewaji wa Leseni Kubwa 
ya Uchimbaji (SML) ni hatua 
muhimu katika maendeleo 

ya Epanko na sharti kuu kwa 
mchakato wa ufadhili, ambao 
utasaidia hatua ya kwanza ya 
maendeleo, ikiwemo ujenzi wa 
kiwanda cha kuchenjua grafiti 
chenye uwezo wa kuzalisha tani 
73,000 kwa mwaka.î Imeongeza 
taarifa hiyo.

*Tanzania kuwa Kiungo 
Muhimu Katika Sekta ya Nisha-
ti Safi Duniani

Dunia inashuhudia mageuzi 
makubwa ya kuachana na ni-
shati ya mafuta na kuelekea 
kwenye nishati safi. Magari ya 
umeme na mifumo ya kuhi-
fadhi nishati ya jua na upepo 
vinahitaji betri bora zenye uw-
ezo mkubwa wa kuhifadhi 
chaji kwa muda mrefu. Madini 
ya Kinywe (Graphite) ni moja 
ya malighafi muhimu zaidi ka-
tika utengenezaji wa betri hizo, 
na mradi wa Epanko utaiweka 
Tanzania katika nafasi ya kim-
kakati kama mtoa huduma wa 
malighafi hii kwa masoko ya 
makubwa ya Ulaya, Asia, na 
Amerika Kaskazini.

Kwa kuzingatia kuwa Ma-
dini ya Kinywe ya Tanzania 
ni ya kiwango cha juu, nchi 
inaweza kuwa moja ya wazal-
ishaji wakubwa duniani, hivyo 
kuongeza nguvu ya Tanzania 
katika soko la kimataifa la be-
tri za umeme. Ndani ya kipindi 
kifupi inaweza kuongeza nafasi 
ya Tanzania katika diplomasia 
ya kiuchumi, kwani nchi zi-
lizoendelea zinauhitaji mkubwa 
wa malighafi hiyo.

*Ajira na Uboreshaji wa Mai-
sha ya Watanzania

Moja ya manufaa makub-
wa ya mradi wa Epanko ni 
kuongeza fursa za ajira kwa 

maelfu ya Watanzania. Mradi 
huo hautahusisha tu uchimbaji 
wa madini, bali pia usindikaji 
wake, usafirishaji, na huduma 
za kusaidia shughuli za mgodi 
kama vile chakula, usafiri, na 
ulinzi. Hii inamaanisha kuwa 
wataalamu wa migodi, wa-
handisi, madereva, mafundi, 
wachimbaji, na wafanyabi-
ashara wa huduma watafaidika 
moja kwa moja na mradi huu.

Kwa kuzingatia kuwa mgodi 
huu unapanua eneo lake ku-
toka 9.6 km≤ hadi 18.9 km≤, 
inamaanisha kuwa kuna fursa 
kubwa zaidi za ajira kwa Wa-
tanzania wengi, hasa kutoka 
jamii zinazozunguka mgodi. 
Zaidi ya hayo, kampuni ya Eco-
Graf inatarajia kutoa mafunzo 
kwa vijana wa Kitanzania ili 
waweze kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za mgodi kwa 
kutumia teknolojia za kisasa.

Kwa upande mwingine, 
sekta ya biashara za ndani pia 
itanufaika, kwani kutakuwa na 
ongezeko la mahitaji ya bidhaa 
na huduma kama vile malazi, 
chakula, vifaa vya ujenzi, na 
vifaa vya uchimbaji. Hii itaima-
risha uchumi wa ndani na ku-
chochea maendeleo katika sekta 
mbalimbali.

Mradi wa Epanko Graphite 
siyo tu fursa ya kiuchumi kwa 
Tanzania, bali ni hatua muhimu 
kuelekea mapinduzi ya sekta 
ya madini na viwanda. Kupitia 
ajira, maendeleo ya viwanda, 
uuzaji wa bidhaa zenye thama-
ni ya juu, na nafasi ya kimataifa 
kwenye sekta ya nishati safi, 
Tanzania inajiimarisha kama 
mshindani mkubwa katika soko 
la kimataifa la graphite.

SERIKALI YATOA LESENI KUBWA YA UCHIMBAJI MADINI YA KINYWE KWA 

NA MWANDISHI WETU

MMBUNGE wa Jimbo 
la Lulindi, Issa 
Mchungahela, ametoa 
msaada wa mifuko 

ya saruji 600 katika Kata ya 
Mpindimbini, kwa ajili ujenzi wa 
miundombinu ikiwamo vyumba vya 
madarasa, nyumba za walimu na 
matundu ya

Akikabidhi msaada huo wa mifuko 
ya saruji mbele ya viongozi wa kata 
hiyo, pamoja na wananchi katika 
mkutano wa hadhara, uliofanyika 
katika kijiji cha Mpindimbini Kata ya 
Mpindimbini.

Alisema akiwa kama Mbunge 
wa Jimbo la Lulindi, ataendelea 
kushirikiana na wananchi wa jimbo 
hilo na hasa katika kuhakikisha 
maendeleo yanapatikana.

Mchungahela ameeleza kwamba 
mifuko hiyo 600 ya saruji amejitoa 
baada ya kuona katika baadhi ya 
maeneo ndani ya jimbo hilo kuna 
changamoto ya miundombinu hafifu 
katika maeneo muhimu ikiwamo 
kwenye shule.

“Nimetoa mifuko hii ya saruji 600 
kwa lengo la kutatua changamoto ya 
miundombinu mbalimbali ikiwemo 
ukosefu wa vyumba vya madarasa 
kwa shule za awali na maeneo 
mengine ya msingi,” alisema 
Mchungahela.

Alisema mifuko ya saruji 
inakwenda katika vijiji mbalimbali 
ndani ya Kata ya Mpindimbini, kwa 
mgawanyo ili kila sehemu yenye 
changamoto ya miundombinu 
ikasaidie kutatua.

Mchungahela alisema mifuko 200 
kati ya hiyo 600, itatumika kwenye 
ujenzi wa Ofisi ya Kata ya Mpindimbi, 
huku mifuko 100 itatumika kwenye 
ujenzi wa nyumba ya mwalimu 
shule ya msingi Mpindimbi.

Aliongeza kuwa mifuko 100 pia 
inakwenda kutumika kwenye ujenzi 
wa darasa la awali kitongoji cha 
Muungano.

Mchungahela alielezea kuwa 
mifuko 100 ni kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa shule tarajali Mapale, 
huku mifuko 100 mingine kwa ajili 
ya umaliziaji wa boma la Zahanati 
Kijiji cha Kachepa.

Aidha mbunge huyo aliwapongeza 
wananchi wa vijiji hivyo, kwa 
kushiriki kikamilifu shughuli za 
maendeleo kwa kuibua miradi 
mbalimbali, ikiwamo ujenzi wa 
shule tarajali na zahanati ambazo 
zitapunguza umbali wa wananchi 
kufuata huduma hizo.

Mchungahela akihutubia 
mkutano wa kijiji cha Mapale, 
alisema kuwa serikali ina 
mpango madhubuti wa 
uchimbaji wa bwawa ambalo 
litasaidia wananchi wa maeneo 
hayo, ambayo wamekuwa 
wakijishughulisha na kilimo cha 
umwagiliaji kufanya shughuli zao 

MBUNGE APIGA JEKI 
UJENZI WA SHULE

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

MMKOA wa 
Manyara 
w e n y e 

Halmashauri zake 
saba imeomba 
k u i d h i n i s h i w a 
Sh302.9 bilioni 
za mpango wa 
bajeti kwa ajili 
ya kutekeleza 
majukumu yake kwa 
mwaka wa fedha wa 
2025/2026.

Katibu Tawala 
msaidizi (Mipango 
na Uratibu) wa 
ofisi ya mkuu wa 
mkoa wa Manyara, 
Lusungu Mwilongo, 
akisoma rasimu ya 
mpango wa bajeti 
ya mkoa huo mjini 
Bahati kwenye 
kikao cha kamati 
ya ushauri (RCC) 
amesema makisio 
ya bajeti ni Sh302.9 
bilioni.

M w i l o n g o 
amesema fedha 
hizo zinajumuisha 
Sh224.1 bilioni kwa 
ajili ya matumizi 
ya kawaida na 
Sh78.7 bilioni kwa 
ajili ya shughuli za 
maendeleo.

Amesema ofisi 
ya mkoa huo 
imepangiwa Sh10.8 
bilioni, halmashauri 
ya mji wa Babati 
Sh32 bilioni, wilaya 
ya Babati Sh59.1 
bilioni na Hanangí 
Sh56.1 bilioni.

Amesema Kiteto 
imepangiwa kiasi 
cha Sh38.7 bilioni, 
wilaya ya Mbulu 
Sh38.7 bilioni, Mbulu 
mji Sh29.3 bilioni 
na Simanjiro sh37.5 
bilioni.

Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, Queen 
Sendiga amesema 
kupitia serikali 
ya awamu ya sita 

mkoa huo umepiga 
hatua kwenye sekta 
mbalimbali.

Sendiga amesema 
maeneo tofauti ya 
mkoa wa Manyara 
yamepiga hatua 
katika sekta ya 
elimu, maji, afya 
na miundombinu 
mbalimbali.

ì Tu n a i s h u k u r u 
mno serikali ya 
awamu ya sita 
inayoongozwa na 
Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa namna 
i l i v y o f a n i k i s h a 
miradi mbalimbali 
kwenye mkoa 
wetu wa Manyaraî, 
amesema Sendiga.

Mkazi wa mji wa 
Babati, John Ombay 
amesema pamoja 
na kupitishwa 
kwa mpango huo 
wa bajeti, jamii 
inaona maendeleo 
yanayofanyika.

Ombay amesema 

shule mpya 
z i n a j e n g w a 
Manyara, vituo vipya 
vya afya na zahanati 
kwenye vijiji hivyo 
kuonyesha kwa 
macho maendeleo 
yanavyopatikana.

ìPamoja na 
kuwa bado kuna 
c h a n g a m o t o 
mbalimbali kwa 
jamii ila maendeleo 
tunaona ikiwemo 
suala la usambazaji 
maji hasa vijijini 
hivyo hatuna budi 
kuipongeza serikali 
kwa kutimiza vyema 
wajibu wake,î 
amesema Ombay.

Mkoa wa Manyara 
u l i o a n z i s h w a 
mwaka 2002 una 
ukubwa wa kilomita 
za mraba 44,522 kwa 
mujibu wa sensa 
ya mwaka 2022 
una watu 1,893,000 
katika wilaya tano 
zenye vijiji 440.

BIL 300 KUIDHINISHWA KWA MAENDELEO MANYARA
MAKALA

Kwa ujumla, 
skimu hiyo 

itakuwa 
mkombozi kwa 

wengi kama 
alivyosema 

Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, 

Fatma Toufiq, 
ambaye pia 

alipongeza NSSF 
kwa kuboresha.



6 7JUMATANO Machi 05, 2025JUMATANO Machi 05, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Waziri wa Maliasili na Utalii,  Balozi Dk. Pindi Chana akizungumza katika hafla ya makabidhiano 
ya Faru 18 iliyofanyika katika Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro, Mkoani Arusha jana.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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NA MWANDISHI WETU

SSE R I K A L I 
k u p i t i a 
Wizara ya 
M a l i a s i l i 

na Utalii, kwa 
mara ya kwanza 
imepokea Faru 
Weupe 18 kutoka 
Afrika Kusini kwa 
lengo la kuimarisha 
uhifadhi nchini.

A k i z u n g u m z a 
katika hafla ya 
m a k a b i d h i a n o 
i l i y o f a n y i k a 
katika Hifadhi 
ya Ngorongoro, 
mkoani Arusha, 
Waziri wa 
Maliasili na Utalii, 
Balozi Dk. Pindi 
Chana, amesema 
kuwa mradi wa 
k u p a n d i k i z a 
faru hao ni hatua 
muhimu katika 
juhudi za uhifadhi 
nchini.

“Mradi huu wa 
kupandikiza Faru 
Weupe ndani 
ya hifadhi ya 
Ngorongoro ni 
jitihada za serikali 

katika kuimarisha 
uhifadhi wa 
w a n y a m a p o r i 
na unatekelezwa 
kwa mara ya 
kwanza kupitia 
makubaliano kati ya 
Wizara ya Maliasili 
na Utalii na kampuni 
ya AndBeyond,” 
amesema Chana.

Ameeleza kuwa 
katika makubaliano 
hayo, kampuni 
ya AndBeyond 
imechukua jukumu 
la kuwezesha 
upatikanaji na 
usafirishaji wa faru 
hao 18 kutoka Afrika 
Kusini kwa awamu 
ya kwanza. Awamu 
ya pili inatarajiwa 
kuleta faru wengine 
18 ili kufikisha 
jumla ya faru 36, 
ambapo wengine 
watawekwa katika 
maeneo mengine ya 
uhifadhi nchini.

C h a n a 
a m e m s h u k u r u 
Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa 
juhudi zake za 
dhati za kukuza na 

kuimarisha sekta 
ya uhifadhi, ikiwa 
ni pamoja na mradi 
huu wa kupandikiza 
faru weupe.

A i d h a , 
amebainisha kuwa 
Faru Weupe ni 
miongoni mwa 
w a n y a m a p o r i 
walioko hatarini 
kutoweka na hivyo 
wameorodheshwa 
katika makundi 
y a n a y o l i n d w a 
chini ya Mkataba 
wa Kimataifa 
wa Biashara ya 
W a n y a m a p o r i 
na Mimea iliyo 
Hatarini Kutoweka 
(CITES).

“ T a n z a n i a 
inaendelea kuunga 
mkono juhudi za 
kimataifa, hususan 
za Jumuiya ya 
Maendeleo ya 
Kusini mwa 
Afrika (SADC), 
kwa kulinda 
wanyamapori hawa 
katika mazingira 
ya asili badala ya 
kuwafuga kwenye 
mashamba maalum 

au bustani,” 
ameongeza Chana.

Kwa mujibu wa 
Waziri huyo, mbali 
na kuimarisha 
uhifadhi, Faru 
Weupe pia 
watatumika katika 
elimu ya jamii 
kuhusu usimamizi 
wa wanyamapori, 
kuendeleza tafiti 
za kisayansi na 
kuboresha mbinu za 
uhifadhi wa spishi 
hiyo.

Kwa upande 
wake, Kamishna 
wa Uhifadhi wa 
Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, 
Dk. Elirehema 
Doriye, amesema 
kuwa kupokelewa 
kwa faru hao 
ni uthibitisho 
wa dhamira ya 
Tanzania katika 
kulinda spishi 
zilizoko hatarini 
kutoweka.

“Faru hawa 
watachangia juhudi 
za kimataifa za 
uhifadhi, kuongeza 
fursa za tafiti na 

kitaalamu, kukuza 
utalii, na kuinua 
uchumi wa jamii. 
NCAA imejipanga 
k u h a k i k i s h a 
usalama wao,” 
amesema Dk. 
Doriye.

Naye, Mwakilishi 
wa Viongozi wa 
Kimila kutoka 
Afrika Kusini, 
iNkosi Zwelinzima 
Gumedeunywano, 
amesema kuwa 
lengo la kutoa faru 
hao kwa Tanzania 
ni kusaidia juhudi 
za uhifadhi na 
kuongeza uzalishaji 
wa faru katika 
Afrika Mashariki.

“Tafiti zinaonyesha 
kuwa Faru Weupe 
watastawi na 
kuzaliana vizuri 
katika eneo la 
N g o r o n g o r o , ” 
a m e s e m a 
Gumedeunywano, 
akisisitiza kuwa 
Afrika Kusini iko 
tayari kushirikiana 
na Tanzania katika 
juhudi za uhifadhi 
wa spishi hiyo.
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Picha 
mbalimbali za 

matukio wakati 
Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan 

alipofuturisha 
Watoto Yatima 

na Watoto 
wenye mahitaji 
Maalum, Ikulu 

Jijini Dar es 
Salaam, juzi.

Picha 
mbalimbali za 

matukio wakati 
Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan 

alipofuturisha 
Watoto Yatima 

na Watoto 
wenye mahitaji 
Maalum, Ikulu 

Jijini Dar es 
Salaam, juzi.

HABARI PICHA
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NLD YATAKA WASIMAMIZI UCHAGUZI WENYE WELEDI

NA MWANDISHI WETU

CCHAMA cha 
National League 
for Democrats 
( N L D ) , 

kimetangaza kuanza 
kwa mchakato wa ndani 
ya chama wa kuwapata 
wagombea wa nafasi za 
Udiwani, Ubunge na Rais 
kuelekea Uchaguzi Mkuu, 
utakaofanyika mwezi 
Oktoba mwaka huu.

Aidha chama hicho 
kimetangaza neema kwa 
wagombea wanawake, 
kuwa hawatotoa ada 
yoyote wakati wa 
kuchukua fomu, lengo 
ni kuwapa fursa ya 
kujitokeza kwa wingi 
kugombea nafasi za 
uongozi.

Akizungumza mapema 
leo na waandishi wa 
Habari, Katibu mkuu 
wa NLD Taifa ,Doyo 
Hassan Doyo, amesema, 
chama hicho kimelenga 
kusimamisha wagombea 
katika majimbo yote 
ya Uchaguzi kuanzia 
Udiwani, Ubunge 
pamoja na nafasi ya Rais,

“Chama chetu 
kitashiriki Uchaguzi 
Mkuu, hivyo 
kwakutambua hilo, 
leo tunatangaza 
rasmi kuwa ,chama 
kimefungua milango ya 
kuanza mchakato wa 
kuwapata wagombea 

wa nafasi za Udiwani, 
Ubunge na Rais, hivyo 
watu wote wenye 
sifa wanakaribishwa 
kushiriki, ili ukidhi sifa 
ya kushiriki mchakato 
huu ni lazima uwe 
Mwanachama hai wa 
Chama chetu,” aliongeza 
Doyo

Doyo alisema kuwa, 
kwaupande wa 
wagombea Wanawake 
hawatolipa ada yoyote 
wakati wa mchakato wa 
kuchukua fomu,

“Chama chetu, kwa 
mapenzi mema kabisa, na 
kwakuona umuhimu wa 
akinamama, tumeamua 
kuwa, wanawake 
wote watakaojitokeza 
kugombea nafasi 
za uongozi ndani 
ya chama chetu, 
hawatolipa ada yoyote 
ya fomu, hii itasaidia 
kuongeza hamasa na 
kujitokeza kwa wingi 
kuwania nafasi za 
Udiwani, Ubunge na 
Rais”Alisisitiza Doyo

Aliongeza kuwa katika 
kikao cha Kamati Kuu ya 
Chama hicho Februari 
23, mwaka huu, chama 
hicho kilianzimia kuwa 
kabla ya Uchaguzi Mkuu 
ni lazima kufanyike 
mikutano ya hadhara 
na ndani ili kupata 
wagombea wenye 
uwezo pamoja na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi 

‘INEC’ nilazima 
iweke wasimamizi wa 
Uchaguzi wenye weledi, 
ili uchaguzi uwe huru na 
haki.

Hicho ni chama cha pili 
cha siasa kilichotangaza 
kushiriki uchaguzi 
Mkuu kabla ya hapo 
CCM ambacho ni 
chama tawala nacho 
kilithibitisha kushiriki 
tukio hilo la kikatiba.

Hivi karibuni Katibu 
Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) na 
Mgombea Mwenza wa 
Urais Tanzania Bara, 
Balozi Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, amewahimiza 
wanachama wa Jumuiya 
ya Umoja wa Wazazi 
kuendelea kujipanga 
vyema ili kuhakikisha 
chama kinashinda 
Uchaguzi nafasi za 
Ubunge na Udiwani 
kwa kuzingatia sera na 
maadili.

Ilikuwa ni katika 
kikao cha Kamati ya 
Utekelezaji ya Jumuiya 
hiyo jijini Dodoma, 
Dkt. Nchimbi alisisitiza 
kuwa CCM ni chama 
kinachojikita katika sera 
na maendeleo, si katika 
matusi au kejeli.

“Chama chetu 
kimefanya mambo 
makubwa kwa 
maendeleo ya taifa. 
Tunapaswa kuendelea 
kusimamia hoja zenye 

mashiko na si kutumia 
lugha zisizofaa. 
Tunapaswa kuwa mfano 
wa kuheshimu watu na 
kuzungumzia maendeleo 
y a n a y o o n e k a n a , ” 
alisema.

Aidha, alieleza kuwa 
serikali inayoongozwa 
na Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
imefanikisha mambo 
mengi ambayo yanaweza 
k u w a h a m a s i s h a 
wananchi kuendelea 
kukiamini chama.

“Tunayo mengi ya 
kuwaambia Watanzania 
kuhusu maendeleo 
yaliyofikiwa, hatuna 
sababu ya kutumia lugha 
za kejeli. Hayo tuwaachie 
wale wasiokuwa na hoja 
za msingi,” aliongeza.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Umoja wa Wazazi 
Taifa, Fadhili Maganya, 
alisema kuwa ujio wa 
Dkt. Nchimbi katika 
kikao hicho ni ishara ya 
heshima kwao.

“Uwepo wako hapa 
umetupa faraja kubwa. 
T u m e k u k a r i b i s h a 
ili usikilize mawazo 
yetu na kutushauri. 
Hii ni historia, kwani 
sisi ndiyo jumuiya ya 
kwanza kuketi na wewe 
tangu uteuliwe kuwa 
mgombea mwenza,” 
alisema Maganya.

Kikao hicho kilitoa 
fursa kwa viongozi 
wa Umoja wa Wazazi 
kujadili masuala 
muhimu yanayohusu 
ustawi wa jumuiya na 
mchango wake katika 
mustakabali wa chama 
kuelekea uchaguzi ujao.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dkt. Emmanuel 
John Nchimbi aliyasema 
haya kwenye Kikao cha 
Kamati ya Utekelezaji 
ya Baraza Kuu la Umoja 
wa Wazazi, Jumuiya ya 
CCM, ambacho alialikwa 
na kushiriki akiwa mgeni 
maalum, leo Jumamosi 
tarehe 8 Februari 2025, 
katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Jakaya 
Kikwete, jijini Dodoma.

“Katika kikao chetu 
cha hivi karibuni, chama 
chetu kiliazimia kuwa ni 
lazima tufanye mikutano 
ya hadhara kwakipindi 
hiki ili tupate wagombea 
wenye uwezo, lakini pia 
kwa upande wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi 
‘INEC’ ni lazima 
iweke wasimamizi wa 
Uchaguzi wenye weledi 
ili Uchaguzi uwe huru 
na haki, na usiwe na 
dosari,” alisisitiza Doyo

Amesema 
changamoto 

zingine 
zinazowakabili 

wanawake 
wenye ulemavu, 
kama vile ukatili 

wa kijinsia, 
unyanyapaa, na 

ubaguzi 
katika jamii.

MAKALA
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GAZA KUJENGWA UPYA KWA GHARAMA YA DOLA B.20

NA MWANDISHI MAALUM

VVIONGOZI wa 
nchi za Kiarabu 
w a n a o k u t a n a 
Cairo,Misri kujadili 

jinsi ya kujenga upya Gaza 
wameidhinisha mipango ya 
kujenga makaazi mapya laki 
mbili kwa gharama ya dola 
bilioni ishirini.

Mpango huo hautawaondoa 
Wapalestina katika makazi 
yao.

Mpango huo pia unataka 
uchaguzi ufanyike katika 
maeneo yote ya Palestina 
katika kipindi cha mwaka 
mmoja.

Viongozi hao wameiomba 
jumuiya ya kimataifa na asasi 
za kifedha kujitolea kufadhili 
mpango huo. Umoja wa 
Mataifa unakadiria kuwa 
gharama ya kuujenga upya 
ukanda wa Gaza ni zaidi ya 
dola bilioni hamsini.

Nchi za kiarabu zimekuwa 
zikikabiliwa na shinikizo la 
kuja na mapendekezo mbadala 
na yale yaliyotangazwa na 
Rais wa Marekani Donald 
Trump ya kutaka kudhibiti 
Gaza na kuhamisha 

Wapalestina wa Gaza hadi 
nchi jirani,pendekezo ambalo 
limepingwa vikali na nchi 
hizo za kiarabu na jumuiya 
ya kimataifa.

Kundi la wanamgambo la 
Hamas limetaka viongozi hao 
wanaohudhuria mkutano 
huo wa kilele kuepusha 
kuondolewa kwa wapalestina 
wa Gaza.

Hamas inasema inatumai 
kuwa viongozi wa kiarabu 
watakuwa na wajibu muhimu 
na utakaokomesha janga la 
kibinadamu lililosababishwa 
na kukaliwa kimabavu kwa 
ukanda wa Gaza.

Marekani ilikuwa 
imependekeza Wagaza 
wahamishiwe nchi jirani za 
Misri na Jordan.

Mkutano huo unajiri huku 
kukiwa na mkwamo kati ya 
Hamas na Israel kuhusu hatua 
inayofuata juu ya hatma ya 
makubaliano ya kusitisha 
mapigano yaliyofikiwa kati 
ya pande hizo mbili tarehe 19 
Januari.

Baada ya awamu ya kwanza 
ya makubaliano hayo kuisha 
mwishoni mwa juma lililopita 
bila ya muafaka ya namna 

gani yataendelezwa,Waziri 
mkuu wa Israel Benjamin 
Netanyahu alitangaza 
misaada ya kiutu izuiwe 
kuingia ukanda wa Gaza.

Hii ni habari njema kwa 
wahanga wa vita katika eneo 
hilo lililoshuhudia uharibifu 
mkubwa wa miundombinu 
na vifo vya mamia kwa maelfu 
ya wakazi wake, lakini hivi 
karibuni hali ilianza kuwa 
yenye matumaini baada ya 
Malori yaliyosheheni chakula, 
vifaa vya makazi na dawa 
yameingia Ukanda wa Gaza 
kwa kiwango cha takriban 
600 kwa siku tangu mapatano 
ya kusitisha vita kuanza 
tarehe 19 Januari ikiwa ni 
idadi kubwa zaidi kuliko 
ile iliyoruhusiwa wakati wa 
mapigano yaliyosababishwa 
na mashambulizi ya kigaidi 
ya Hamas dhidi ya Israel 
tarehe 7 Oktoba 2023.

Jumatano pekee, zaidi ya 
malori 800 yalikubaliana 
kutoa bidhaa za kuokoa 
maisha kwa Gaza, imesema 
OCHA huku shirika la Umoja 
wa Mataifa la msaada kwa 
wakimbizi wa Palestina, 
UNRWA, likisema kuwa 

limefikia watu milioni 1.5 kwa 
usambazaji wa chakula tangu 
kuanza kutekelezwa kwa 
makubaliano ya kusitisha 
vita na lina bidhaa za kutosha 
kufikia idadi iliyobaki ya 
watu wa Gaza.

Tangu vikosi vya Israel 
kujiondoa kutoka sehemu 
za mpaka wa Netzarim 
unaotenganisha kaskazini 
na kusini mwa Gaza, 
inakadiriwa kuwa watu zaidi 
ya 586,000 wamevuka kwenda 
kaskazini, huku zaidi ya 
56,000 wakiwa wamehamia 
kusini, zimeeleza ripoti za 
wahudumu wa kibinadamu 
wa Umoja wa Mataifa.

Licha ya ongezeko kubwa 
la msaada, bado haijatosha 
kutoa msaada wa haraka 
ambao zaidi ya watu milioni 
mbili wakazi wa Gaza 
wanahitaji.

Hii itatokea tu pale bidhaa 
za kibiashara zitakaporudi 
kuingia kwenye Ukanda wa 
Gaza, wamesema wahudumu 
wa kibinadamu mara kwa 
mara, ikiwemo Shirika 
la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto UNICEF

ìMsaada mwingi umeingia. 

Tumepanua wigo wa juhudi 
zetu haraka iwezekanavyo 
katika wiki tatu zilizopita za 
makubaliano ya kusitisha 
vita, lakini kwa hakika 
hatuwezi kufuta mateso 
ya miezi 15 kwa wiki 
tatu,î amesema Meneja wa 
Mawasiliano wa UNICEF, 
Tess Ingam, akizungumza na 
UN News.

Ameongeza kuwa 
“Kunahitajika kuwa na 
msaada zaidi unaoingia kwa 
muda mrefu pia tunahitaji 
bidhaa za kibiashara kuingia 
ili masoko yaweze kujazwa. 
Tunahitaji sekta ya fedha na 
benki kuanzisha tena huduma 
ili watu waweze kununua 
bidhaa hizo za kibiashara. 
Kuna mengi yanayohitaji 
kufanyika haraka ili kusaidia 
kurejesha hali ya kibiashara 
katika Ukanda wa Gaza.”

UNICEF pia imeonya 
kuwa timu zake haziwezi 
kurekebisha kwa haraka 
uharibifu uliofanywa na jeshi 
la Israeli kwa kutumia silaha 
nzito na mashambulizi ya 
anga kote Gaza.

Huduma za msingi za 
umma zimesambaratishwa 
na zinahitaji vifaa ambavyo 
bado haviruhusiwi kuingia 
katika eneo hilo.

“Tunahitaji kuhakikisha 
kwamba vitu fulani ambavyo 
kwa sasa vimewekewa 
vikwazo vya kuingia 
Gaza vinaweza kuingia, 
kwa mfano, mabomba ya 
kutengeneza mifumo ya maji, 
jenereta za kuendesha pampu 
za maji,” amesema Bi. Ingam, 
mara baada ya kumaliza 
jukumu la tathmini la wiki 
mbili katika eneo hilo.

“UNICEF inahitaji 
makubaliano haya ya 
kusitisha vita yashike kwa 
kiasi kikubwa kwetu kama 
ilivyo kwa watoto wa Gaza,” 
amesisitiza akiongeza kuwa 
“Kama washirika wote wa 
kibinadamu, tunaweza 
kufanya kazi yetu bora 
kuokoa maisha ya watoto na 
kuwapa ulinzi na msaada 
tunapokuwa hatufanyi kazi 
chini ya mashambulizi ya 
moto wa moja kwa moja.”

Akizungumza moja kwa 
moja na UN News, Bi. Ingam 
amesema vipaumbele vya 
shirika hilo vitatu ni kutoa 
maji, kuboresha huduma za 
afya na lishe, na kuwasaidia 
watu kustahimili majira ya 
baridi.

“Tumejikita kuhakikisha 
kwamba maji yanarudi tena, 
hasa katika maeneo ambapo 
mifumo ya maji imeharibiwa 
vibaya, mabomba 
yameharibiwa, visima 
vimeharibiwa kaskazini na 
katika Rafah, kwa hivyo 
tunajaribu kurejesha maji 
kwa kufanya marekebisho 
na pia kuanzisha usambazaji 
wa maji kwa malori ili 
familia ziweze kupata maji 
mara moja.”

MAKALA
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JUHUDI ZINAHITAJIKA ZAIDI KUOKOA MAISHA YA MAJERUHI GOMA
NA MWANDISHI WETU

GGHASIA za 
hivi karibuni 
h u k o 
Goma, Kivu 

Kaskazini, nchini 
Jamhuri ya 
K i d e m o k r a s i a 
ya Congo, DRC, 
kuanzia mwishoni 
mwa mwezi Januari 
zimeongeza mahitaji 
ya huduma za afya. 
Ili kukabiliana na 
hali hiyo, Shirika la 
Umoja wa Mataifa 
la Afya Duniani 
(WHO) limechangia 
vifaa muhimu vya 
matibabu, ikiwa ni 
pamoja na mahema 
na vitanda, kwa 
vituo vya afya ili 
kusaidia katika utoaji 
wa huduma kwa 
wagonjwa. Kupitia 
video iliyoandaliwa 
na WHO.

Video iliyorekodiwa 
kuanzia mwanzoni 
mwa mwezi huu wa 
Februari 2025 hadi 
majuzi, inaanzia juu 
angani kuonesha 
madhari ya mji 
wa Goma, kisha 
inashuka chini 
mtaani ambako pilika 
za siku zinaendelea.

Na sasa video hiyo 
inatupeleka katika 
Hospitali ya Rufaa 
ya Goma. Dkt Jean 
Bruno ambaye ni 

Mkuu wa Ofisi ya 
WHO Kivu Kaskazini 
anaingia katika moja 
ya mahema yaliyoko 
hapa yakitumika 
kama wodi za 
muda za WHO 
na anaonekana 
a k i z u n g u m z a 
na wagonjwa 
wanaopata huduma 
hapa. Yuko katika 
hema la wanawake.

Dkt. Jean 
Bruno baada ya 
kuzungumza na 
wagonjwa, sasa 
ametoka ndani, 
anazungumza kwa 
matumaini akisema,

“Katika jiji la Goma 
kwa sasa. Utulivu 
unarejea polepole. 
Tunaweza pia kuona 
kuwa shughuli za 
kijamii na kiuchumi 
zimeanza kurejea 
taratibu.”

Video hii inaonesha 
sasa mafundi chini 
ya usimamizi 
wa maafisa wa 
shirika la Msalaba 
Mwekundu na WHO 
wakisimika mahema 
mengine zaidi katika 
maegesho ya magari 
ya hospital hii ya rufaa 
ya Kivu Kaskazini. 
Vyuma na maturubai 
meupe vinatolewa 
katika makasha 
makubwa ya mbao, 
vinasimamishwa na 

kuunda mahema 
ambayo kila moja 
linatoa nafasi ya 
kuweka vitanda 20 
vya wagonjwa, kumi 
kila upande.

Wahudumu wa afya 
katika hospitali ya 
Goma watoa msaada 
kwa waathiriwa wa 
mapigano katika 
siku za hivi majuzi.

Dkt Jean Bruno na 
Dkt Gaston Lubin 
wanajadiliana jambo. 
Dkt Gaston Lubin, 
ni Mganga Mkuu 
katika Hospitalini 
hapa anaeleza kwa 
nini kinachoendelea 
hapa ni muhimu,

“Kwa sababu 
kulikuwa na majeruhi 
wengi, ilihitajika 
kuongeza nafasi kwa 
kusimika mahema. 
Lakini mahema 
yaliyowekwa pia 
yana magodoro. 
Hili limewezesha 
kupokea wagonjwa 
wengi na kutoa 
huduma zinazofaa 
kulingana na 
aina za majeraha 
yaliyokuwepo.”

Bada ya hapo Dkt 
Jean Bruno anaingia 
katika hema jingine, 
sasa ni la wanaume, 
anazungumza na 
mmoja wa wagonjwa 
anayeitwa Zulu 
Augustin.

Zulu Augustin 
analo la kusema, 
“Hapa hospitalini, 
tunaishi vizuri, 
t u n a s i m a m i w a 
vyema na kulindwa 
vizuri. Tunapewa 
kila kitu kwa ajili ya 
kula, dawa, na kila 
kitu kiko sawa.”

Zulu Augustin 
ni majeruhi, 
ana majeraha 
kuanzia usoni hadi 
miguuni, anaeleza 
k i l i c h o s a b a b i s h a 
majeraha kwenye 
mwili wake akisema, 
“Kulikuwa na 
vipande vya mabomu 
vilivyoingia na pia 
risasi. Tuliitoa risasi, 
lakini haikugonga 
mfupa. Ndio, kwa 
sasa hali ni nzuri.”

Dkt Jean Bruno, 
kama nilivyoeleza 
awali yeye ni Mkuu 
wa Ofisi ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa 
la Afya Duniani Kivu 
Kaskazini bado yuko 
hapa anazungumza 
na wagonjwa na 
baada ya kutoka 
ndani anaeleza 
c h a n g a m o t o 
akisema,

“Ukweli ni kwamba 
hatuna rasilimali 
za kutosha, hasa 
rasilimali za kifedha, 
kutoa msaada 
wote unaohitajika. 
Kuna changamoto 
t u n a z o w e z a 
kuzingatia, kama 
vile kusaidia 
wagonjwa kwa ajili 
ya mwendelezo wa 
matibabu, lakini pia 
utambuzi, utafiti 
na urejeshaji wa 
wagonjwa, hasa wale 
wenye magonjwa ya 
kuambukiza, kama 
vile waliokuwa na 
surua, kipindupindu 
au mpox, ambao 
walijikuta katika 
jamii. Hivyo basi, 
utafutaji wa haya pia 
ni changamoto kwa 
sasa.”

Umoja wa Mataifa 
kupitia mashirika 
yake na wadau 
wake wengine 
w a m e e n d e l e a 
k u j i t a h i d i 
kuhudumia jamii ya 
mashariki mwa DRC 
japo katika mazingira 
magumu kutokana 
na hali tete ya 
usalama inayotatiza 
pia usafiri kwa 
wafanyakazi na vifaa. 

MIALA 48 CCM
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JUHUDI ZINAHITAJIKA ZAIDI KUOKOA MAISHA YA MAJERUHI GOMA
Tangu mapigano ya 
hivi karibuni katika 
ya jeshi la DRC 
na waasi wa M23 
yalipopamba moto, 
yamechochea joto 
zaidi la changamoto 
za wananchi wa eneo 
hilo.

Hivi karibuni  
Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa 
AntÛnio Guterres, 
a k i z u n g u m z a 
katika ufunguzi wa 
mkutano wa 58 wa 
Baraza la Umoja wa 
Mataifa la Haki za 
Binadamu, huko 
jijini Geneva, Uswisi, 
ameshutumu vikali 
wachochezi wa vita 
wanaodharau sheria 
za kimataifa, sheria 
za kibinadamu za 
kimataifa na Katiba ya 
Umoja wa Mataifa na 
akasisitiza matumizi 
ya diplomasia katika 
kutatua migogoro 
ulimwenguni.

Hivi karibuni 
Muungano wa 
waasi wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia 
ya Kongo, Alliance 
Fleuve Congo (AFC), 
unaojumuisha waasi 
wa M23, umetangaza 
kuwa tayari kushiriki 
mazungumzo na 
serikali ili kusitisha 
mara moja mapigano 

mashariki mwa nchi, 
msemaji wa kundi 
hilo amesema.

Lawrence Kanyuka 
amechapisha ujumbe 
kwenye ukurasa 
wake wa mtandao 
waa X, akitangaza 
kuwa AFC imejitolea 
kwa suluhisho la 
mazungumzo ya 
mgogoro.

Amesema hatua 
hiyo inalenga 

k u w e z e s h a 
u t e k e l e z a j i 
wa maazimio 
yaliyofikiwa hivi 
karibuni katika 
mkutano wa pamoja 
wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC), 
pamoja na mkutano 
wa Baraza la Amani 
na Usalama la Umoja 

wa Afrika. Kanyuka 
amesema:îMaazimio 
haya yanatoa wito wa 
kusitisha mapigano 
kati ya pande husika 
na mazungumzo ya 
kisiasa kati ya Serikali 
ya Kongo na AFC/
M23. Tunatumaini 
kuwa serikali, wakati 
huu, itaheshimu 
na kutekeleza 
kikamilifu maazimio 
haya.î

Katika taarifa 
tofauti, muungano wa 
waasi uliishutumu 
serikali ya DRC 
na wanamgambo 
washirika wao kwa 
kuendelea kufanya 
mashambulizi ya 
ardhini na angani 
dhidi ya raia katika 
maeneo kadhaa, hasa 
Uvira na Minembwe 
katika jimbo la South 
Kivu.

Hayo yanajiri wakati 
ambao Tanzania 
jana Jumatatu, 
ilikuwa ni mwenyeji 
wa mkutano wa 
kikanda, kufuatilia 
matukio ya nyanjani 
katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 
Kongo ili kuchukua 
hatua zinazohitajika 
za kukabiliana na 
mgogoro huo.

Mkutano huo 
unahudhuriwa na 
nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 
(EAC) na Nchi 
za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC). 
Katika mapigano ya 
hivi karibuni, waasi 
wa M23 wameteka 
miji miwili mikubwa 
ya DRC ambayo ni 
Goma na Bukavu 
katika eneo lenye 
utajiri wa madini la 
mashariki mwa nchi 
hiyo.

MIALA 48 CCM
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. KARIA KARIA 
ARIDHIA ARIDHIA 

ULIPAJI KODIULIPAJI KODI

SIMBA NA SIMBA NA YANGAYANGA
ZAJICHIMBIA DARZAJICHIMBIA DAR

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania-
TFF, Bw. Wallace Karia, 
amekubali mapendekezo 

ya Serikali na kuahidi kuwa 
suala la ulipaji kodi ni muhimu 
kwa maendeleo ya Taifa. Aidha 
ameahidi kuwa watalichukulia 
kwa uzito suala la Kodi katika 
michezo yote ya mpira wa miguu 
inayosimamia na Taasisi hiyo.

Kauli hiyo imetolewa katika kikao 
cha majadiliano kati yake na Waziri 
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba Na (Mb) na Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Mhe. Profesa Palamagamba Kabudi. 
Kikao hicho pamoja na masuala 
ya kodi walijadili maendeleo na 
changamoto zinazoikabili sekta 
ya michezo hususan mpira wa 
miguu nchini. Katika mazungumzo 
hayo yaliyofanyika Ofisi

Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini 
Dar es Salaam, Serikali imeipongeza 
TFF na Bodi yake ya Ligi, kwa 
kusimamia kwa weledi masuala 
ya maendeleo ya soka na kuliletea 
Taifa heshima kubwa barani Afrika 
kiasi cha kupewa jukumu la kuandaa 
mashindano ya CHAN na AFCON.

Pia serikali ilikubaliana na namna 
tasnia ya utamaduni, sanaa na michezo 
inavyoweza kutumika kuhamasisha 
uzalendo wa kulipa kodi kwa hiari, 
kupitia kampeni ya kudai na kutoa 
risiti kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

Majadiliano hayo yaliwashirikisha 
viongozi wa juu wa Wizara ya 
Fedha, akiwemo Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-
Maamry Mwamba, Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Fedha, Bw. 
Elijah Mwandumbya, Kamishna 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania-
TRA, Bw.Yusuph Mwenda, Rais 
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania- TFF, Bw. Wallace 
Karia, Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi, Bw.. Almas Kasongo, 
viongozi waandamizi wa Wizara 
ya Fedha, pamoja na Taasisi 
zinazosimamia michezo nchini.

zimekuwa zikisalia katika Jiji 
la Dar es Salaam huku kila 
timu ikijifua kambini kwake.

Inadaiwa kuwa utaratibu 
wa kuzitoa timu nje ya Jiji 
umekuwa ukipotea polepole 
kutokana na mabadikiko 
ya benchi la ufundi na hata 
wachezaji wa kigeni ambao 
wamekuwa wakishinda 
kuelewa mantiki yake.

Inadaiwa kuwa safari ya 
kuzitoa nje ya Dar timu 

hizo mara nyingi zilikuwa 
zikihusishwa na masuala ya 
ushirikina ambayo kwa sasa 
yanazidi kupoteza mvuto 
ndani ya klabu hizo.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-5mgogoro!-5

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka



16 PBJUMATANO Machi 05, 2025JUMATANO Machi 05, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

JAMVI LA HABARI

SPOTI
ALHAMISI  JUNI  14, 2018JUMATANO Machi 05, 2025			                        Tovuti: www.tanzaniabora.co.tz UK. 15
MIMICHECHEZZ

Tanzania BORATanzania BORA
tanzaniabora @tanzaniabora @tanzaniabora

NA MWANDISHI WETU

ZZILE kejeli pamoja na 
tambo zilizozoeleka 
k u s i k i k a  k i l a 
inapokaribia mechi 

ya watani wa jadi Simba na 
Yanga katika hali isiyokuwa 
ya kawaida zimezimika 
huku mashabiki wakibaki 
nd iyo  wanaoende leza 
m a j i b i z a n o  v i j i w e n i .

Habari ambazo gazeti hili 
limezipata zimedai kuwa 
ukimya huo umetokana na 
Maafisa wa Habari wa Klabu 
hizi Ahmed Ali wa Simba na 
Ali Kamwe wa Yanga kuitwa 
na Kamati ya Nidhamu ya 
Shirikisho la soka Tanzania TFF.

Hata hivyo Waandishi wa 
habari waliofuatilia taarifa 
hizo hawakupata majibu 
baada ya Wasemaji hao 
kutoka katika kikao hicho 
na kukataa kuzungumza 
chochote kilichojiri.

Uchunguzi wa gazeti hilo 
umebaini kuwa pamoja na 
mambo mengine huenda 
wanahabari hao waliopewa 
majukumu ya kuzizungumzia 
klabu hizo kubwa, wamepigwa 
pini kutokana na mara 
nyingi kukiuka miiko pale 

karibu na Dar es Salaam, 
Morogoro au Bagamoyo 
mkoa wa Pwani.

Lakini kadri siku 
zinavyozidi kwenda 
utaratibu huo umekuwa 
ukiondoka polepole 
na hivi sasa timu hizo 

NA MWANDISHI WETU

KKWA kawaida 
m a m b o 
y a l i y o k u w a 
y a k i t a r a j i w a 

huko nyuma ki la 
inapokaribia mechi 
kubwa inayozikutanisha 
timu kongwe za Simba 
na Yanga, wachezaji, 
viongozi hulikimbia 
Jiji la Dar es Salaam na 
kwenda nje kwa ajili 
ya kufanya maandalizi.

Mara nyingi Simba 
ilishuhudiwa ikikimbilia 
Kisiwani Zanzibar na 
Yanga mara chache 
ilikuwa ikielekea Kisiwani 
Pemba au mikoa ya 

WASEMAJI 
SIMBA, 
YANGA 

WAFUNGWA 
MIDOMO

LONDON, UINGEREZA

HHAKUNA ubishi 
kuwa Kocha 
wa Manchester 
C i t y  P e p 

Guardiola ana mpango 
kabambe wa kuboresha 
kikosi chake, hivyo jambo 
la muhimu kwake ni 
kuhakikisha anasajili nyota 
watakaoweza kuvaa uhusika 
wakuichezea klabu hiyo 
yenye hadi kubwa duniani.

Kama ndiyo hivyo basi, 
kinachoonekana mbele yake 
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