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Ni Mimi na Wewe

Dk. Mpango aitaka jamii kukemea unyanyasaji wa kijinsia nchini ..Uk.3

>> Juhudi zake kutangaza utalii kwa vitendo ndani na nje ya nchi kupitia Programu ya Tanzania the Royal Tour  imesaidia 
kuongeza hamasa kwa watalii wa ndani na nje ya nchi kutembelea hifadhi za utalii na Wanyamapori hapa nchini

Inaendelea Uk. 2

Ni marufuku 
kuswali

Tarawehe 
Goma, DRC

Msaada wa kisheria wa Dk. Samia wazidi kuwakomboa wanyongeMsaada wa kisheria wa Dk. Samia wazidi kuwakomboa wanyonge
HABARI UK.2

Royal Tour ya Dk. Samia yavunja rekodiRoyal Tour ya Dk. Samia yavunja rekodi
ongezeko la wanyama pori nchiniongezeko la wanyama pori nchini

NA MWANDISHI WETU

BBARAZA kuu la Waislamu 
katika Nchi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) Limetoa Taarifa ya 

kusitishwa kwa Swala ya Taraweh 
Misikitini katika Miji ya mashariki 
nchini humo Goma,Bukavu, 
Uvira, Baraka na miji mingineyo 

HABARI UK.2

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Mhe. 

Dkt. Philip Mpango 
akishuhudia 

mashine ya mkono 
ya kutengeneza 
mkaa mbadala 
iliyobuniwa na 

Shirika la REDESO 
wakati akikagua 
mabanda katika 

Kongamano la 
Maadhimisho ya 

Siku ya Wanawake 
Duniani kwa 

Kanda ya 
Magharibi ikiwa 

ni shamrashamra 
kuelekea Siku 

ya Wanawake 
Duniani 

linalofanyika 
katika Ukumbi 

wa NSSF mkoani 
Kigoma jana tarehe 

03 Machi 2025.
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Maliasili na 
Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana 

amesema ongezeko la idadi 
ya Wanyamapori katika 
hifadhi za Wanyama hapa 
nchini imetokana na juhudi 
za serikali kushirikisha 
wadau wa uhifadhi wa 
Wanyamapori na wananchi 
kwa ujumla hali iliyopelekea 
kukua kwa utalii na uchumi 
katika Taifa.

Ameyasema hayo jana jijini 
Dodoma katika maadhimisho 
ya 11 ya Siku ya Wanyamapori 
Duniani ambapo amesisitiza 
Tanzania inaongoza Duniani 
kwa kuwa na idadi kubwa 
ya wanyama aina ya Simba, 
Chui, Nyati na ni ya tatu 
kwa idadi wa Tembo Duniani 
huku akifafanua kuwa 
mafanikio hayo ni kutokana 
na kuitangaza vyema sera ya 
Utalii ndani na nje ya nchi na 
kuboresha jeshi la uhifadhi.

ìWanyamapori ni rasilimali 
muhimu katika uchumi wa 

nchi yetu kupitia utalii ambao 
unachangia zaidi ya asilimia 
25 ya fedha za kigeni, asilimia 
17.1 ya Pato la Taifa na ajira 
takribani milioni 1.6 zilizo 
rasmi na zisizo rasmi, hadi 
Mwaka 2024, Sekta ya Utalii 
imevunja rekodi kwa kufikia 
jumla ya watalii 5,360,247 na 
watalii wa Kimataifa imefikia 
2,141,895 huku watalii wa 
ndani wakiwa 3,218,352. 
Kutokana na mapato ya utalii 
imefikia Dola za Marekani 
Bilioni 3.9î amesema Waziri 
Chana

Aidha, ameweka bayana 
kuwa juhudi za Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan za kutangaza utalii 
kwa vitendo ndani na nje ya 
nchi kupitia Programu ya 
Tanzania the Royal Tour na 
Amazing Tanzania imesaidia 
kwa kiasi kikubwa kuongeza 
hamasa kwa watalii wa ndani 
na nje ya nchi kutembelea 
hifadhi za utalii na 
Wanyamapori hapa nchini.

Katika hatua nyingine, 
Waziri Dk. Chana amesema 

Serikali kupitia Wizara Hiyo 
imeendelea kushirikiana 
na wadau wa uhifadhi 
kuchukua jitihada za 
makusudi ikiwemo kulinda 
na kuendeleza uhifadhi wa 
rasilimali za wanyamapori, 
kudhibiti ujangili wa nyara 
na kitoweo na uhifadhi 
endelevu wa mapito ya 
wanyamapori ili kuimarisha 
mifumo ikolojia ya uhifadhi 
sambamba na ushirikishwaji 
wa jamii kupitia maeneo 
ya Jumiya za Hifadhi za 
Wanyamapori.

Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo 
anayeshughulikia Maliasili, 
CP. Benedict Wakulyamba 
amesema Wizara itaendelea 
na mikakati ya kutunza na 
kuhifadhi Wanyamapori kwa 
kuweka mazingira wezeshi 
na kutangaza sera ya Utalii 
nje ya nchi kwa kukaribisha 
wawekezaji, kuboresha 
maeneo ya hifadhi, kuboresha 
maisha kwa watumishi na 
wahifadhi na vitendea kazi 
wakati wa utekelezaji wa 
majukumu yao.

Naye, Mkurugenzi wa 
Idara ya Wanyamapori 
wa Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Dk. Alexander Lobora 
amesema lengo la siku hiyo 
ni kuhamasisha Jamii juu ya 
Uhifadhi wa Wanyamapori 
pamoja na mimea 
iliyohatarini kutoweka, 
kupunguza uharibifu wa 
mazingira na kupinga 
ujangili.

“Siku hii adhimu inatoa 
fursa ya kutoa na kuonesha 
mchango kwa wahifadhi wa 
Wanyamapori na Wantama 
katika maisha ya bai 
anoai na hatua za kulinda 
Wanyamapori kwa manufaa 
ya Taifa kwa kizazi cha sasa 
na kizazi kijacho” amesema 
Dk. Lobora.

Kauli mbiu ya maadhimisho 
hayo kwa mwaka huu ni 
“Wanyamapori na Uwekezaji 
Kifedha, Wekaza kwa watu 
na Dunia” inalenga kuhimiza 
mfumo na mikakati endelevu 
ya kusimamia na kutumia 
rasilimali fedha katika 
hifadhi wa rasilimali za 
Wanyamapori na nyara zake.

NA MWANDISHI WETU

BBARAZA kuu la 
Waislamu katika 
Nchi ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia 

ya Kongo (DRC) Limetoa 
Taarifa ya kusitishwa kwa 
Swala ya Taraweh Misikitini 

katika Miji ya mashariki 
nchini humo Goma,Bukavu, 
Uvira, Baraka na miji 
mingineyo kwa sababu ya 
hali ya usalama hairuhusu 
kutoka nje nyakati za 
usiku

Baraza hilo limewataka 
waislamu wote maeneo 

hayo kuchanganya swala 
ya magharib na Swala ya 
Isha na kurejea majumbani 
kabla ya Giza kuingia.

Hatua hiyo imekuja 
kufuatia mashambulizi 
ya M23 ma majeshi ya 
Serikali ya DRC yalikuja 
kwa nguvu na kutishia 

ukanda huo, huku mateso, 
mauaji pamoja na vitisho 
vya milio ya silaha nzito 
zilizosambaa kila kona na 
kuzua hofu kwa wananchi 
wa nchi ya Kongo pamoja 
na ndugu na jamaa wa nchi 
mbalimbali waliokuwa na 
ndugu zao huko.

ROYAL TOUR YA DK SAMIA YAVUNJA REKODI ONGEZEKO LA WANYAMA PORI NCHINI

NI MARUFUKU KUSWALI TARAWEHE GOMA, DRC

NA MWANDISHI WETU

MMKUU wa Mkoa 
wa Mara Kanali 
Evans Mtambi 
amesema serikali 

haitamvumilia mtu yoyote 
atakayetoa matamko 
yanayochochea uvunjifu wa 
amani na kuvuruga amani na 
utulivu kwa kisingizio cha 
siasa.

Badala yake amewataka 
wanasiasa kutoka vyama vyote 
wa Mkoa wa Mara, kufanya 
siasa zao kwa kuzingatia amani 
na utulivu kabla, wakati na 
baada ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025

Kiongozi huyo alitoa agizo 
hilo wakati anaongoza hafla ya 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mara 
Machi Mosi, 2025 akiwatunuku 
askari waliofanya vizuri kwa 
mwaka 2024 katika viwanja vya 
FFU, Manispaa ya Musoma.

Mtambi aliwahakikishia 
wananchi kwamba Kamati ya 
Usalama ya Mkoa, imejiandaa 
kusimamia utulivu na 
haitamvumilia mtu yoyote 
anayefanya siasa za kupotosha 
umma.

A m e w a t a h a d h a r i s h a 
watendaji wa vyombo vya 
ulinzi na usalama kuacha 
kujiingiza kwenye siasa 
isipokuwa kutumia haki yao ya 
msingi inayowaruhusu kupiga 
kura na kuchagua viongozi.

“Nalipongeza Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Mara kwa kazi 
nzuri wanayoifanya na askari 
wote waliopewa vyeti vya 
heshima na zawadi kwa kazi 
nzuri endeleeni kuiishi kauli 
mbiu yenu ya Nidhamu, Haki, 
Weledi na Uadilifu ili amani na 
usalama uliopo Mkoa wa Mara 
udumu”

Katika hatua nyingine 
amewataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi 
ili kuufanya Mkoa wa Mara 
kuwa sehemu salama kiuchumi 
na kuvutia wawekezaji na 
watalii.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mara SACP Pius Lutumo, 
amesema utaratibu wa 
kuwatambua askari na wadau 
waliofanya vizuri lipo kwa 
mujibu wa taratibu za Jeshi hilo 
katika Utumishi wa Umma.

Amesema askari na wadau 
wamefanyakazi nzuri katika 
mwaka 2024 na kwamba wote 
waliohusika wamepewa vyeti 
na pesa taslimu shilingi 500,000 
na kuwataka kuongeza bidii.

Kamanda amesema utoaji 
wa zawadi hizo ni tafsiri ya 
Inspekta Generali wa Polisi 
(IGP) kuhusiana na maelekezo 
yanayotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwapa askari 
mafunzo kazini, motisha na 
kuendelea kuwaondoa askari 
wanaotia doa jeshi hilo.

Mara watakiwa 
kudumisha amani
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NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
wa Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango ametoa 
wito kwa Watanzania 
kukemea vitendo vya 
ukatili ulioshamiri dhidi 
ya wanawake na watoto na 
kuhakikisha hatua stahiki 
zinachukuliwa dhidi ya 
wahusika.

Dkt. Philip Mpango 
alitoa wito huo wakati 
wa Kongamano la 
Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani Kanda 
ya Magharibi lililofanyika 
katika Ukumbi wa NSSF 
mkoani Kigoma.

 Ametaja baadhi ya 
vitendo hivyo kama 
mauaji, ubakaji, ulawiti, 
kupigwa, kunyanyaswa, 
kunyimwa haki za kumiliki 
ardhi na mali nyingine za 
familia, urithi, fursa za 
elimu, ukeketaji, adhabu 
kubwa zisizowiana na kosa 
alilotenda mtoto.

Makamu wa Rais 
amesema baadhi ya 
vitendo hivyo vinafanywa 
na wanafamilia au ndugu 
wa karibu na sehemu 
kubwa ya vitendo hivyo 
havitolewi taarifa kwenye 
vyombo vya sheria ili 
hatua stahiki ziweze 
kuchukuliwa. Ameongeza 
kwamba wakati mwingine, 
baadhi ya mila na desturi 

katika jamii hutumika  
k u w a k a n d a m i z a 
wanawake na watoto.

Aidha Makamu wa 
Rais ametoa rai kwa 
Kongamano hilo ambalo 
idadi kubwa ya washiriki 
wake ni wanawake na 
ambao ni walezi wa familia, 
kuelekeza nguvu pia katika 
kumlinda mtoto wa kiume 
ili kumhakikishia usalama 
wake. Amesema uwekezaji  
jitihada kidogo kwa mtoto 
wa kiume imepelekea 
mtoto wa kiume kujikuta 
katikati ya matatizo lukuki 
yakiwemo matumizi ya 
madawa ya kulevya, ushoga 
na aina nyingine za ukatili.

Makamu wa Rais ili 
kuendelea kuongeza 
mchango na ushiriki wa 
Wanawake katika utunzaji 
wa mazingira na kuongeza 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia, hakuna budi 
kongamano hilo kujadili 
na kuibua mikakati 
madhubuti na yenye 
kutekelezeka ili kufikia 
malengo hayo.

Amesisitiza umuhimu 
wa kuimarisha utoaji wa 
elimu na hamasa kwa 
umma kuhusu utunzaji 
wa mazingira na matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. 
Amesema elimu kwa 
umma na hamasa ni 
muhimu katika utunzaji 
endelevu wa mazingira 
kwa kuwa tabiawatu ndiyo 
kisababishi kikuu cha 
uharibifu wa mazingira.

Makamu wa Rais ametoa 
rai kwa taasisi kama 
Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO), 
TEMDO na nyingine 
kutafiti na kutengeneza 
teknolojia mbalimbali 
zinazotumia nishati safi na 
zenye gharama nafuu ili 
ziweze kusaidia uhamaji 
kwenda kwenye matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. 
Aidha ametoa wito kwa 
wafanyabiashara wakubwa 
na sekta binafsi kwa ujumla 
kujitolea kusaidia majiko 
na teknolojia rahisi kwa 
shule na vituo vinavyolea 
watoto na watu wenye 
mahitaji maalum.

Makamu wa Rais 
amesema Serikali ya 
Awamu ya Sita inatekeleza 
Mkakati wa Taifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi 
ya Kupikia wa Mwaka 2024 
ñ 2034 ambao unalenga 
kuhakikisha 80% ya 
Watanzania wanatumia 
nishati safi ya kupikia 
ifikapo mwaka 2034. 
Vilevile amesema Serikali 
imesaini  makubaliano  
ya awali na wawekezaji 
kuhusu Ruzuku ya Sh. 
Bilioni 8.64 kwa ajili ya 
nishati safi ya kupikia, 
ambapo jumla ya majiko 
452,455 yamepata ruzuku 
kwa lengo la kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati safi 
ya kupikia kwa wananchi 
kwa gharama nafuu.

Hali kadhalika Makamu 
wa Rais amewasihi 

wanawake kushiriki 
kikamilifu katika kutoa 
hamasa kuhusu jukumu 
muhimu la kujiandikisha 
kupiga kura, kugombea 
nafasi mbalimbali za 
uongozi na kushiriki 
kuchagua viongozi 
wanaowapenda. Amesema 
ni jukumu la kila mmoja 
kujenga na kudumisha 
umoja, amani, mshikamano 
na  kuepuka vurugu 
katika mchakato wote wa 
uchaguzi.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri wa Maendeleo ya 
jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum 
Mhe. Mwanaidi Ali 
Khamis amesema dhima 
ya kongamano hilo ni 
kuhimiza wanawake na 
jamii kwa ujumla kushiriki 
kikamilifu katika utunzaji 
wa mazingira na matumizi 
ya nishati safi. Amesema pia 
Kongamano limedhamiria 
kuhamasisha wanawake 
kukaa na familia pamoja 
na kupata muda mzuri 
zaidi ili kujenga malezi na 
makuzi kwa mustakbali wa 
familia bora.

Kongamano la 
wanawake kanda ya 
magharibi ni sehemu ya 
maadhimisho ya Siku 
Kimataifa ya Wanawake 
Duniani ambayo kilele 
chake kitakuwa tarehe 
8 Machi, 2025 Jijini 
Arusha. Kongamano hilo 
lina kaulimbiu isemayo 
ëMchango na ushi

DK. MPANGO AITAKA JAMII KUKEMEA UNYANYASAJI WA KIJINSIA NCHINI

NA MWANDISHI WETU

MMKURUGENZI Mkuu wa 
Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufunzi Stadi 
(VETA), Anthony Kasore 

amesema serikali kwa mwaka 2021/2024 
ilitenga kiasi cha Sh. 233.7 bilioni kwa 
ajili ya kufanya maboresho na ujenzi 
wa miundombinu ya VETA hapa nchini. 
Anaripoti Apaikunda Mosha. Dodoma Ö 
(endelea).

Hayo ameyasema jana, wakati anatoa 
taarifa kwa vyombo vya habari juu ya 
mwelekeo wa utekelezaji wa majukumu 
na mafanikio ya mamlaka ya elimu na 
mafunzo ya ufundi stadi kwa mwaka 
2021/24.

Kasore amesema, tangu uanzishwaji 
wake mwaka 1994 VETA ilipewa 
majukumu ya kuhakikisha kwamba 
inasimamia, kugharamia na kuratibu 
ufunzaji wa elimu ya ufundi stadi nchini, 
ili kuwe na mafundi mahiri wakutosha 
katika kutekeleza majukumu ya shughuli 
mbalimbali zinazohitaji rasilimali watu 
wenye ujuzi.

Akiainisha miradi mbalimbaliya 
maendeleo iliyofanywa na inayoendelea 
kufanywa amezungumzia kukamilika 
kwa ujenzi wa vyuo 33 katika wilaya 29 
na mikoa minne, uliogharimu takribani 
bilioni 94.5, sambamba na hilo serikali 
imeendelea kuhakikisha ujenzi wa vyuo 
64 unaendelea katika maeneo mbalimbali 
na tayari imetoa bilioni 103 kwa mradi 
huo.

Ameeleza pia, maboresho ambayo 
serikali imefanya katika vyuo vya VETA 
amesema kiasi takribani biloni 14.2 
imetolewa kwa ajili ya maboresho katika 
vyuo ndani ya wilaya mbalimbali, na 
kwenye manunuzi ya vifaa vyenye ubora 
na vinavyokidhi mahitaji kutokana na 
mabadiliko ya sayansi na teknolojia, 
takribani bilioni 22 zimetolewa ili 
waweze kukidhi mahitaji ya soko la ajira.

Aidha maboresho mengine ni 
kwenye uboreshaji wa mitaala 42, 
pamoja na kutengeneza mingine mipya 
20 ambayo inajumuisha TEHAMA, 
michezo, umeme, magari, mitambo, 
kilimo, ukarimu, usafirishaji, biashara, 
mavazi, madini na urembo ili wawe na 
uwezo wa kujitengenezea kipato na 
kuliingizia taifa kipato.

Ameeleza pia katika vyuo vya 
kurekebisha tabia (magereza) jumla 
ya watu 214 katika vituo vya Ukonga, 
Arusha na Morogoro wameweza 
kufanyiwa tathmini ya ujuzi wao, na 
wamepatiwa vyeti ili waweze kuaminika 
nakufanya kazi ya kuridhisha.

Aidha katika program ya urasimishaji 
ujuzi ya Rais Samia amesema mpaka 
sasa wameshafanya urasimishaji wa 
watu 1600 na mpaka ifikapo juni 
2026 wanatarajia kuwafikia zaidi ya 
wananchi 80,000 ili kuhakikisha uwa 
watu wanatambulika na wanapata 
zabuni mbalimbali.

SERIKALI YATUMIA 
BIL 233.7 

KUBORESHA VETA

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

MMUITIKIO wa 
hali ya juu 
umejitokeza 
m a e n e o 

mbalimbali nchini 
wakati wa muendelezo 
wa Kampeni ya 
Msaada wa Kisheria 
wa Mama Samia, 
ambapo Watanzania 
wengi wamefikiwa na 
kuupongeza mpango 
huo wanaoutaja kama 
ndiyo mkombozi wa 
wanyonge.

T ambapo wananchi 
wengi hasa wa kipato 
cha chini, wanafunzi, 
wajane na wahanga 
wengine wameonekana 
kurudishiwa matumaini 
ya kupata haki zao 
kutoka katika masuala 
mbalimbali.

Miungoni mwa 
mambo wanayotakiwa 
wahanga wanaokutana 
na wanasheria kwa ajili 
ya kupata msaada huo 
ni kutoa maelezo sahihi.

Hivi karibuni akiwa 
Jijini Arusha Naibu  
Waziri wa Katiba na 
Sheria, Jumanne Sagini, 
aliwasisitiza wananchi 

kutoa maelezo sahihi 
kwa watoa huduma 
za msaada wa kisheria 
ili kufanikisha 
kutatua changamoto 
zinazowakabili.

Aliyataja maeneo 
yanayokumbwa na 
migogoro zaidi ni 
pamoja na ardhi, 
mirathi, ndoa na 
masuala mengine 
ya kisheria  ambayo 
yanapata ufumbuzi.

Alitoa rai hiyo wakati  
alipotembelea banda 
la Wizara ya Katiba 
na Sheria pamoja na 
mabanda mengine 
kuelekea  wiki ya 
maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani, 
ambayo itafanyika 
Machi 8 mwaka huu 
mkoani Arusha.

Ukiacha maeneo 
mbalimbali ya nchi 
yaliyofikiwa na 
Kampeni hiyo, Wilayani 
Bagamoyo katika mkoa 
wa Pwani jumla ya 
wananchi elfu 14 kutoka 
kata nane zilizopo katika 
Halmashauri hiyo 
kutoka katika makundi 
mbali mbali waliokuwa 
wakikabiliwa na 

changamoto mbali 
mbali kama ndoa, 
mirathi, migogoro ya 
ardhi, pamoja na ukatili 
wa kijinsia  wamefikiwa 
na kampeni hiyo ya 
msaada wa kisheria.

Wakiri George Molel  
ambaye ni  mratibu  wa 
huduma ya  kampeni 
ya msaada wa kisheria 
ya Mama  Samia 
katika Halmashauri 
ya Bagamoyo alisema 
kwamba  lengo kubwa la 
msaada huo wa kisheria 
ni kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa wananchi 
ambayo itawasaidia 
kujua haki zao za msingi 
katika masuala mbali 
mbali.

Wakiri George 
amebainisha kwamba 
katika kampeni hiyo 
ya msaada wa kisheria 
Katika Halmashauri 
ya Bagamoyo 
imeweza kufanikiwa  
kupitika katika kata 
nane, zikiwemo 
Fukayose,Makurunge, 
Yombo, Kiromo,Kerege, 
Nianjema, Kisutu, 
pamoja na Kata ya 
Dunda ambapo 
wameweza kutoa 

elimu kwa wanafunzi, 
walimu, wananchi wa 
kawaida, makanishani 
pamoja  na makundi 
mbali mbali.

ìKampeni hii ya 
msaada wa kisheria 
ya Mama Samia 
imeanzishwa  maalumu 
kwa lengo  la kuweza 
kuwasaidia wananchi 
hasa wa hali ya chini 
kupata msaada wa 
kisheria kutoka kwa 
wataalamu mbali  mbali 
kutoka Halmashauri 
pamoja na baadhi 
ya mawakiri kutoka 
Wizara ya Katiba na 
sheria na kwamba  
msaada huo unatolewa 
bila malipo yoyote lengo 
ikiwa ni kuwasaidia 
wananchi , îamesema 
Wakiri George.

Kwa upande wake 
Afisa maendeleo ya 
Jamii Kata ya Kerege 
Lilian Mkosyange 
amesema kuwepo kwa 
chanagmoto mbali mbali  
kwa wananchi ikiwemo 
suala la  wakinababa  
kuwa na tabia ya 
kutelekeza familia zao 
na kupelekea mama na 
watoto kubaki peke yao 

bila msaada wowote.
Naye mmoja wakazi 

wa Wilaya ya Bagamoyo 
Samweli Ringo  
amempongeza kwa 
dhati Rais wa awamu ya 
sita Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuweza 
kuanzisha kampeni 
hiyo na kubainisha  
kwamba elimu ambayo 
wameipata  itakwenda 
kuwa mkombozi 
mkubwa kwani 
wameweza kujifunza  
mambo mbali mbali  juu 
ya  msaada wa  kisheria.

Kampeni ya msaada 
wa kisheria ya Mama 
Samia inaendelea  
kufanyika katika  Mkoa 
wa Pwani ambapo katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo tayari 
imeshapita katika kata 
zipatazo nane na kutoa 
msaada wa kisheria 
katika masuala ya Ndoa, 
mirathi,migogoro ya 
ardhi, wosia,matunzo 
ya watoto,kesi za 
madai, unyanyasaji wa 
kijinsia, pamoja na haki 
za binadamu na mambo 
mengine ya kimsingi 
yanayohitaji msaada 
huo.

MSAADA WA KISHERIA WA DK. SAMIA WAZIDI KUWAKOMBOA WANYONGE
HABARI
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WWAKALA wa Taifa 
wa Uhifadhi wa 
Chakula nchini 
(NFRA) umesema 

kuwa unajivunia mafanikio 
uliyoyapata katika kipindi cha 
miaka minne ya uongozi wa 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan 
kwa kuongeza uwezo wa 
uhifadhi wa chakula cha akiba 
na ziada kuuza nje ya nchi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
hivi karibuni, Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka hiyo Dkt 
Andrew Komba amesema kati-
ka kipindi cha miaka minne ili-
yopita, taasisi hiyo imefaniki-
wa katika maeneo mbalimbali 
ya utendaji, ikiwemo kuongeza 
uwezo wa uhifadhi wa chakula 
cha akiba na kuuza takribani 
tani 600,000 za mazao katika 
masoko ya kimataifa .

ì Katika miaka ya nyuma, 
NFRA ilikuwa na uwezo wa 
kuuza kati ya tani 50,000-60,000 
katika masoko ya kimataifa,î

ìLakini baada ya Serikali ya 
Rais Dkt Samia kutuwezesha, 
uhifadhi wa akiba ya chakula 
hapa nchini ili kukabiliana 

na upungufu utakapojitokeza 
umeongezeka,î

ìLakini pia tumeweza kuuza 
nje ya nchi chakula cha ziada 
na hii imesaidia kuinua maisha 
ya wakulima wetu na nchi ku-
pata faida kutokana na mauzo 
hayo ya nafaka ya nje ya nchi,î 
amesema Dkt Komba.

Dkt Komba amesema kuwa 
katika kipindi cha mwaka wa 
fedha 2023/2024 NFRA ilikuwa 
na uwezo wa kuhifadhi she-
hena ya takribani tani 351,000, 
lakini hadi kufikia sasa, uwezo 
wa taasisi hiyo umeongezeka 
hadi kufikia kuhifadhi tarkiban 
tani 776,000.

Pia amesema kuwa kupitia 
mauzo ya nafaka, NFRA im-
ekusanya takribani bilioni 540 
ya mauzo ambapo fedha hizo 
zimekuwa zikitumika katika 
kupanua maeneo mbalimbali 
ya utendaji, ikiwemo ukarabati 
wa miundombinu na maghala.

ìMafanikio haya yanatokana 
na mizunguko ambayo Rais 
Samia amekuwa akiifanya ka-
tika nchi tofauti tofauti , akitu-
mia nafasi hiyo kuinadi NFRA 
na kusaidia kupata masoko ya 
uhakika kwa nchi zenye uhi-
taji wa chakula,î amesema Dkt 
Komba.

Ameongeza kuwa kupitia 
Wizara ya Kilimo, Serikali im-
eiwezesha taasisi hiyo kuwa na 
maghala yenye uwezo wa ku-
tunza jumla ya tani 48,000.

ìRais Samia akiwa katika zi-
ara yake ya kikazi mkoani Ru-
vuma mwaka jana alitukabidhi 
jumla ya maghala 28 yenye 
uwezo wa kuhifadhi takribani 
tani 28,000,î

ì Hivyo serikali kupitia wiz-
ara, imetusaidia ujenzi wa ma-
ghala yenye uwezo wa kuhi-
fadhi tani takribani 76,000 za 
chakulaî Alisema Dkt Komba.

Katika kutanua wigo wa 
utendaji, NFRA Katika kipindi 
cha mwaka wa fedha uliopita 
ilifanikiwa kuzindua maghala 
mengine mawili ambayo yali-
jengwa katika mikoa ya Katavi 
na Sumbawanga ili kuongeza 
uwezo wa maeneo ya uhifadhi 
wa akiba ya chakula.

ìIli kuhakikisha nchi inaku-
wa na hifadhi ya chakula 
cha kutosha, Rais Dkt Samia 
aliiwekea NFRA malengo ya 
kuwa na uwezo wa kuhifadhi 
tani 3,000,000 ifikapo mwaka 
2030,î

ì Hivyo, Rais Samia , Wa-
ziri wa Wizara ya Kilimo Hus-
sein Bashe pamoja na viongozi 

wengine wamekuwa mstari 
wa mbele katika kuhakikisha 
NFRA inafikia malengo haya î 
Alisema Dkt Komba

Amesema katika kipindi 
cha mwezi Julai hadi Novemba 
mwaka 2024, NFRA imeweza 
kununua tani 479,000 kutoka 
kwa wakulima na manunuzi 
haya hayajawahi kufanyika ka-
tika taasisi hiyo katika miaka 
ya nyuma.

NFRA ina jumla ya tani 
776,000 katika maghala 
yake ambapo kati ya hizo 
tani 400,000 zitauzwa katika 
masoko ya ndani na nje na tani 
300,000 zitabakishwa katika 
maghala kwa ajili ya kulinda 
usalama wa chakula nchini.

Endapo uzalishaji wa 
chakula kutoka kwa wakulima 
utapungua, Dkt Komba amese-
ma NFRA itakuwa na uwezo 
wa kuilisha nchi kwa mwaka 
mzima.

ìkwa sasa NFRA inashehena 
yakutosha ambayo itaiwez-
esha nchi kufanya biashara ya 
kuuza mazao katika masoko 
ya ndani na nje pia itaende-
lea kuwa na shehena ambayo 
itasaidia kulisha nchi endapo 
majanga ya njaa au maafa yata-
tokeaî.Alisema Dkt Komba

DK SAMIA ALIVYOONGEZA UWEZO UHIFADHI WA CHAKULA

NA MWANDISHI WETU

IIMETHIBITISHWA kwamba 
Madini ya Niobium ni moja ya 
madini adimu na muhimu katika 
sekta ya teknolojia , ujenzi na 

matumizi ya viwandani hasa katika 
utengenezaji wa vifaa vya superalloys 
vinavyotumika katika anga za 
juu, magari ya kisasa pamoja vifaa 
vinavyostahimili joto kali. . Vilevile 
kutengeza sumaku kwenye mota za 
magari ya umeme , betri za magari 
ya mseto na umeme;na vitu vingine 
mbalimbali vya umeme.

Sambamba na matumizi katika 
nyanja za sayansi na teknolojia pia 
madini ya Niobium hutumika katika 
mitambo ya uchorongaji katika tafiti 
na uchakataji wa mafuta na gesi.

Naibu Waziri wa madini Dkt. Steven 
Kiruswa alieleza kuwa Tanzania 
inatarajia kuanza uzalishaji wa 
madini ya Niobium kupitia mradi wa 
Mamba Minerals Corporation Limited 
(MML), kampuni ya ubia katika ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yenye Hisa asilimia 16% na 
kampuni ya Peak Resources Ngualla 
Company (PRNG) ya nchini Australia 
yenye asiliamia 84%.

MML ni kampuni inayomilika 
leseni kubwa ya uchimbaji (Special 
Mining licence- SML) wa Madini 
Mkakati (Critical Minerals) yenye jina 
la Rare Earth Elements. Mradi upo 
kijiji cha Ngwala, Mkoani Songwe, 
takribani km 1000 kutokea Dar es 
Salaam na km 150 kutokea Mbeya 
Mjini; Uhai wa mgodi unakadiriwa 
kuwa miaka 24.

Pamoja na mambo mengine , katika 
mahojioano na kituo cha televisheni 
cha CNBC Africa wakati wa mkutano 
wa Indaba Mining 2024 nchini Afrika 
Kusini , Dkt. Kiruswa alielezea 
kuhusu uwepo wa madini muhimu 
yaliyopo Tanzania yakiwemo madini 
ya Niobium pamoja na mikakati 
ya uwekezaji katika maeneo yenye 
rasilimali hizo.

Madini ya Niobium 
yatakayochimbwa yataongezewa 
thamani nchini kwa kuchanganywa 
na madini ya chuma ili kuzalisha 
*ferroniobium*, bidhaa inayohitajika 
katika masoko ya nchi za Ulaya, Asia 
na Amerika ya Kaskazini.

Tanzania itafaidika kwa namna 
mbalimbali katika uchimbaji wa 
madini ya Niobium ikiwemo, 
Kuongeza Mapato ya Serikali, 
kuimarisha Sekta ya Viwanda na 
Teknolojia, Kuhamasisha Uwekezaji 
wa Ndani na Nje.

Nchi zinazoongoza kwa uchimbaji 
wa Niobium Afrika ni pamoja na 
Msumbiji ambayo ina mradi wa 
Mozambique Niobium Project, 
Rwanda kupitia uzalishaji wa 
madini ya tantalite na cobalt ambayo 
uambatana na Niobium, nchi 
nyingine ni Afrika Kusini.

TANZANIA KUNUFAIKA 
NA UCHIMBAJI WA 

MADINI AINA ADIMU

HABARI
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SSERIKALI ilianzisha 
mifuko mbalimbali 
ya hifadhi ya 
jamii kwa ajili 

ya kuwanufaisha 
wanachama wanaojiunga 
nayo kwa manufaa ya 
baadaye hasa baada 
ya kufikia umri wa 
kukoma kufanya kazi. 
Mifuko hiyo ilikuwa 
ikitoa mafao mbalimbali 
kwa wanachama , hivyo 
kuwawezesha kuishi 
kwa amani na furaha 
baada ya kustaafu.

Baada ya kuona kuna 
mifuko mingi ambayo 
ilikuwa ikiwahudumia 
wanachama na baadhi 
kutofanya kazi kwa 
ufanisi, serikali iliamua 
kuiunganisha na kubaki 
na mifuko mwili tu 
ambayo ni wa pensheni 
kwa watumishi wa 
umma (PSSSF) na ule wa 
wafanyakazi wa sekta 
binafsi (NSSF).

Hata kabla ya 
kuunganishwa na 
kubaki na hiyo miwili, 
mifuko hiyo ilikuwa 
ikivutia makundi 
mbalimbali wakiwamo 
wale waliojiajiri ili 
kujiunga kwa ajili ya 
kuwasaidia baadaye. 
Wanachama wa mifuko 
hiyo walikuwa wanapata 
mafao mbalimbali kama 
kiinua mgongo, mazishi, 
kujitoa, afya na elimu.

Kwa kufanya hivyo, 
watu mbalimbali kutoka 
kwenye makundi tofauti 
walikuwa wakijiunga 
kwa kulipa kidogo 
kidogo kila mwezi na 
hatimaye miongoni 
mwao walinufaika.

Kutokana na kuwapo 
kwa mifuko miwili 
baada ya kuunganishwa, 
NSSF imeibuka na skimu 
mpya iliyoboreshwa kwa 
sekta isiyo rasmi (NISS) 
kwa lengo la kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi 
waliojiajiri ili kunufaika 

na mafao yanayotolewa 
na mfuko huo.

Akifungua mafunzo 
kwa wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Ustawi na Maendeleo 
ya Jamii, mapema wiki 
hii jijini Dodoma, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu, 
Ridhiwani Kikwete, 
alisema skimu hiyo 
imetengenezwa vizuri 
na ina faida kubwa kwa 
jamii. Kwa mujibu wa 
Waziri Kikwete, skimu 
hiyo inatoa kinga dhidi 
ya majanga kama uzee, 
ulemavu na ugonjwa 
kwa walengwa.

Naye Mkurugenzi 
Mkuu wa NSSF, Masha 
Mshomba, alisema 
skimu hiyo imeanzishwa 
kwa ajili ya kuhudumia 
wananchi waliojiajiri 
katika shughuli 
za kiuchumi huku 
akiwataja wanufaika 
na walengwa kuwa 

ni wakulima, wavuvi, 
wafugaji, wachimbaji 
wadogo wa madini, 
mama na baba lishe, 
waendesha bodaboda na 
wajasiriamali wengine 
wote.

Kwa mujibu wa 
Mkurugenzi Mkuu 
huyo, ili kunufaika, 
mwanachama anapaswa 
kuchangia Sh. 30,000 
na atanufaika na fao la 
matibabu au Sh. 52,200 
ambazo atanufaika 
na matibabu yeye na 
familia yake. Pia ni rahisi 
kuchangia kwa kuwa 
mwanachama anaweza 
kuchangia kidogo kidogo 
kwa siku, wiki au mwezi 
kwa kutumia namba ya 
kumbukumbu ya malipo 
atayopewa.

Kwa ujumla, skimu 
hiyo itakuwa mkombozi 
kwa wengi kama 
alivyosema Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Fatma 
Toufiq, ambaye pia 
alipongeza NSSF kwa 
kuboresha skimu hiyo 
ambayo itawanufaisha 
wananchi waliojiajiri 
kwa kunufaika na 
mafao mbalimbali 
yanayotolewa na mfuko.

Ni vyema sasa makundi 
yaliyotajwa kuwa ndiyo 
walengwa yanapaswa 
kuchangamkia fursa 
hiyo ili kunufaika na 
mafao mbalimbali 
yakiwamo matibabu 
kwa siku zijazo. Kama 
ilivyoelezwa namna 
ya kujiunga, ni jambo 
rahisi kwa sababu katika 
maisha ya kawaida, na 
ya kila siku, hakuna mtu 
mwenye dhamira ya 
dhati ya mafanikio ya 
baadaye kuwekeza sasa.

Mfumo wa kujiunga 
na skimu hiyo ni wa 
udundulizaji na kwa 
kadri hali ilivyo kwa 
makundi hayo, kama 
kuna dhamira ya 
dhati kutoka moyoni, 
wengi wana uwezo wa 
kujiunga kwa manufaa 
yao ya baadaye. Jambo la 
kujiuliza ni nani ambaye 
anaweza kushindwa 
kundunduliza kila 
siku, wiki au mwezi ili 
kunufaika na mfuko huo?

Suala la matibabu, 
mathalani, limekuwa 
likiwasumbua wengi hasa 
wale wasiokuwa na bima 
ya afya, hivyo ni fursa kwa 
makundi hayo kujiunga 
na skimu ya NSSF kwa 
manufaa yao na familia 
zao kwa siku zijazo.

DHAMIRA YA SERIKALI KUANZISHA MIFUKO NI KUWANUFAISHA WANANCHI
MAKALA

Kwa ujumla, 
skimu hiyo 

itakuwa 
mkombozi kwa 

wengi kama 
alivyosema 

Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, 

Fatma Toufiq, 
ambaye pia 

alipongeza NSSF 
kwa kuboresha.
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini, Cyril Ramaphosa akizungumza jambo na Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel John Nchimbi, walipokutana Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Hosea Kutako, Windhoek, nchini Namibia, 
baada ya mazishi ya Rais wa Kwanza wa Namibia na Baba wa Taifa hilo, Dk. Sam Shafiishuna Nujoma, mwishoni mwa wiki.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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SERIKALI YATOA MSUKUMO KUBORESHA ZAO LA KAHAWA

NA MWANDISHI WETU

KKAHAWA ni kinywaji 
maarufu duniani na 
ni moja ya bidhaa 
muhimu katika soko 

la dunia ikishika nafasi ya nne 
baada ya mafuta, dhahabu na 
gesi asilia.

Uzalishaji wa kahawa nchini 
umechangia upatikanaji wa 
ajira za moja kwa moja na zisizo 
za moja kwa moja kuanzia kwa 
wakulima, viwandani na hata 
kwenye biashara za kimataifa.

Mauzo ya kahawa ya 
Tanzania nje ya nchi 
yameongezeka kufika zaidi 
ya Dola za Marekani milioni 
230 kutoka Dola za Marekani 
milioni 140, sambamba na 
kuongezeka uzalishaji wa 
kahawa kutoka tani milioni 
34 hadi kufikia tani milioni 85 
mwaka jana.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe anasema kuwa kahawa 
ni miongoni mwa mazao ya 
biashara ambayo kumekuwa 
na mikakati mingi katika 
kuhakikisha uzalishaji 
unaongezeka na kuwa na 
viwanda vya kuongeza 
thamani ili kupunguza

mauzo ya zao hilo nje ya 
nchi.

ìTumeweka malengo 
ya miaka 10 ijayo, ni 
kuhakikisha asilimia 50 ya 
kahawa inayozalishwa Afrika 
inaongezewa thamani ili 
kupunguza mauzo ya kahawa 

ghafi nje ya nchi,î anasema.
Bashe anasema kuwa suala 

la kuongeza thamani kahawa 
kwa kutumia miundombinu 
iliyopo ni ajenda ya kudumu.

ìLicha ya kuongezeka kwa 
uzalishaji wa kahawa kutoka 
tani milioni 34 hadi kufikia 
tani milioni 85 bado kuna 
changamoto ya uuzaji kahawa 
ghafi kutokana na ukosefu 
wa viwanda hali ambayo 
imekuwa ikichangia kupungua 
kwa mapato,îanasema Waziri 
Bashe.

Anabainisha kuwa thamani 
ya biashara ya kahawa duniani 
ni dola bilioni 500 na Afrika ina 
uzalishaji wa asilimia 50 lakini 
inapata dola bilioni 2.5 tu ya 
mapato yote.

Pia, anasema pamoja na 
kuzalisha kiasi kikubwa 
na kupokea kiasi kidogo 
bado uagizaji wa kahawa 
iliyosindikwa kutoka nje ni 
mkubwa.

ìLicha ya kuwa wazalishaji 
wakubwa wa kahawa, tunauza 
bilioni 2.5 lakini tunaagiza 
kahawa zaidi ya Sh bilioni 
sita,î anasema.

Anasema kuwa miongoni 
mwa mikakati ambayo 
nchi imeweka ili kuongeza 
uzalishaji wa kahawa ni 
pamoja na kusambaza miche 
milioni 20 ya kahawa bure kwa 
wakulima.

Anasema kuwa usambazaji 
wa miche ya kahawa 
utachangia kuongeza 

uzalishaji. Pia, anabainisha 
kuwa ajira za kahawa 
zinatengenezwa shambani 
ikiwemo kukaanga, kubangua, 
kusaga, kufungasha na kuuza 
lakini kwenye mnyororo wa 
thamani kuna hatua mbili tu 
nyingine zote zinapelekwa nje 
ya nchi.

Tanzania imekuwa ikizalisha 
kahawa aina ya Arabika na 
Robusta. Maeneo ya kilimo 
cha Arabika ni Kilimanjaro, 
Arusha, Tanga, Iringa, Mbeya, 
Kigoma, Manyara, Mwanza, 
Katavi, Mara, Njombe, Songwe, 
Rukwa, Geita na Ruvuma.

Pia, kahawa aina ya Robusta 
inalimwa katika mikoa ya 
Kagera na Morogoro. Ni katika 
jitihada hizo za kuongeza 
uzalishaji na thamani ya zao 
la kahawa, Tanzania inatarajia 
kuwa mwenyeji wa Mkutano 
wa Tatu wa Nchi Zinazozalisha 
Kahawa Afrika (G25 African 
Coffee Summit).

Akizungumzia mkutano 
huo Waziri Bashe anasema 
unatarajiwa kufanyika 
Februari 21 mwaka huu jijini 
Dar es Salaam na mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Anasema mkutano 
huo unaoandaliwa kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Kahawa la Afrika (IACO) 
utahudhuriwa na Wakuu 
wa Nchi zinazolima Kahawa 
Barani Afrika, Mawaziri 
wa Kilimo, Sekta Binafsi na 

Viongozi wa Taasisi za Kahawa 
katika nchi zinazolima zao hilo 
Afrika. Wengine ni wakulima 
na wadau katika mnyororo wa 
thamani wa Kahawa.

Anasema mkutano huo 
utaongozwa na kaulimbiu ya 
Mkutano huo ni ëKufungua 
fursa za ajira kwa vijana kupitia

uboreshaji wa Sekta ya 
Kahawa Afrika.î

Bashe anasema mkutano 
huo utatoa mwongozo wa 
jinsi ya kushirikiana na Umoja 
wa Afrika (AU) na Mashirika 
yake, Benki za Maendeleo za 
Afrika na taasisi nyingine za 
fedha ili kuunda programu 
zinazochochea ujasiriamali na 
ajira kwa vijana kupitia Sekta 
ya Kahawa.

Anasema kuwa kwa upande 
wa Tanzania, utekelezaji huo 
umeanza kupitia Wizara ya 
Kilimo ambayo imezindua 
programu ya ujasiriamali kwa 
vijana uitwao Jenga Kesho Iliyo 
Bora (BBT), moja ya mipango 
ikiwa ni kuanzisha

ëmaduka ya kahawa 
yanayotembeaí ili kuchochea 
na kuongeza idadi ya 
watumiaji nchini.

Anaongeza kuwa migahawa 
hiyo, itawawezesha vijana 
wajasiriamali kujiajiri 
kwa kuuza kahawa katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo 
barabarani kwa wapita njia, 
kwenye matukio ya umma 
na kijamii, vyuo vikuu na 
hospitali.

Pia, anasema serikali kupitia 
wizara ina mpango wa 
kuanzisha Vituo vya Umahiri 
vya Kahawa kwa kushirikiana 
na taasisi za elimu ya juu ili 
kuelimisha vijana kuhusu 
mnyororo mzima wa thamani 
wa kahawa kutoka uzalishaji 
hadi unywaji.

Anasema kuwa mpango wa 
kuanzisha mkutano wa nchi 
wazalishaji wa kahawa Afrika 
ni matokeo ya azimio

lililopitishwa wakati wa 
Mkutano wa 61 wa Mwaka 
wa IACO uliofanyika Kigali, 
Rwanda, Novemba 2021, la 
kuandaa mkutano wa ngazi ya 
juu wa nchi 25 zinazozalisha 
zao hilo Afrika ili kutathmini 
mapungufu na changamoto 
zinazosababisha kudumaa 
kwa wa Sekta ya Kahawa.

Baada ya kupitishwa kwa 
azimio hilo, mkutano wa 
kwanza ulifanyika Kenya Mei 
2022, na ulipitisha ëTamko la 
Nairobií, lililoazimia kuweka 
mkakati wa kuingiza kahawa 
kama bidhaa muhimu ya 
kimkakati katika Umoja wa

Aidha, Bashe anasema 
Mkutano wa pili wa nchi 
wazalishaji wa kahawa Afrika 
uliofanyika Kampala, Uganda, 
Agosti 2023, ulipitisha ëTamko 
la Kampalaí, lililokusudia 
kuwaomba Wakuu wa Nchi 
25 zinazozalisha kahawa 
barani Afrika kuunga mkono 
kuidhinishwa na kujumuishwa 
kwa zao hilo kama bidhaa 
muhimu ya mkakati katika 
Ajenda ya 2063 ya AU na 
kuifanya IACO kuwa shirika 
maalumu la Umoja wa Afrika.

Katika kikao cha 37 
cha kawaida cha Baraza 
Kuu la Umoja wa Afrika 
kilichofanyika Februari 2024, 
Addis Ababa, Ethiopia wakuu 
wa nchi na Serikali walipitisha 
kwa kauli moja kuingiza zao 
hilo kama bidhaa muhimu ya 
mkakati katika Agenda ya 2063 
ya AU na kuifanya IACO kuwa 
shirika maalumu la Umoja wa 
Afrika.

Moja ya hatua 
zilizochukuliwa katika kutatua 
changamoto za biashara ya 
kahawa baina ya nchi za Afrika 
ni kuanzishwa kwa Mkataba 
wa Biashara Huria Afrika 
(AfCFTA) wa 2018 kwa lengo la 
kuondoa vikwazo vya biashara 
katika ya nchi za Africa na 
hivyo utekelezaji kamili wa 
mkataba huo utaimarisha 
biashara ya kahawa bila vizuizi 
baina ya nchi za Africa.

Mkutano huo wa tatu 
utajadili maeneo muhimu 
katika mnyororo wa thamani 
wa kahawa kwa ajili ya 
kufungua fursa za biashara na 
ajira kwa vijana.
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Matukio 
mbalimbali ya 

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, Dk  
Philip Mpango 

akishiriki katika 
Kongamano la 
Maadhimisho 

ya Siku ya 
Wanawake 

Duniani kwa 
Kanda ya 

Magharibi ikiwa 
ni shamrashamra 

kuelekea Siku 
ya Wanawake 

Duniani 
linalofanyika 

katika Ukumbi 
wa NSSF mkoani 

Kigoma, jana.

Matukio 
mbalimbali ya 

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania, Dk  
Philip Mpango 

akishiriki katika 
Kongamano la 
Maadhimisho 

ya Siku ya 
Wanawake 

Duniani kwa 
Kanda ya 

Magharibi ikiwa 
ni shamrashamra 

kuelekea Siku 
ya Wanawake 

Duniani 
linalofanyika 

katika Ukumbi 
wa NSSF mkoani 

Kigoma, jana.

HABARI PICHA
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SERIKALI YATAKA WANAUME WAEWE WALINZI DHIDI YA WANAWAKE

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake, Wazee, 
na Watoto wa Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. 
Riziki Pembe Juma, amewataka 
wanaume kuwa mstari wa mbele 
katika kuwalinda wanawake na 
watoto badala ya kuwa chanzo 
cha vikwazo.

Akizungumza katika 
Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake na Wanawake Wenye 
Ulemavu yaliyofanyika Mkoani 
Shinyanga leo, Machi 1, 2025, 
Mhe. Riziki ameweka wazi kuwa 
jamii inapaswa kushirikiana 
kwa pamoja ili kuimarisha haki, 
usawa, na uwekezaji, akisisitiza 
kuwa wanaume wanahitaji 
kuchukua jukumu kubwa la 
kuwalinda wanawake, watoto, na 
watu wenye ulemavu.

Maadhimisho hayo 
yameandaliwa na Shujaa Wa 
Maendeleo na Ustawi wa 
Jamii Tanzania (SMAUJATA) 
na kuhudhuriwa na wadau 
mbalimbali yakiongozwa na kauli 
mbiuìWanawake na Wasichana 
2025, Tuimarishe Haki, Usawa na 
Uwekezajiî.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake, Wazee, na 
Watoto wa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Mhe. Riziki Pembe 
Juma

ìTuendelee kupinga ukatili na 
udhalilishaji wa wanawake na 
watoto. Wenye silaha za kufanyia 
ukatili ni wanaume, wenye silaha 
za ubakaji na ulawiti ni wanaume, 

naomba akina baba silaha 
zihifadhini vizuri, zitumike vizuri, 
pahala sahihi kwa watu sahihi, 
zisitumike kwa watoto wetuÖ 
zisionekane hovyoî,amesema 
Mhe. Riziki.

Aidha, Mhe. Riziki ametoa 
wito kwa wanawake kujitokeza 
kwa wingi kugombea nafasi 
za uongozi katika uchaguzi 
ujao wa 2025, akisema kwamba 
wanawake wanapaswa kujiandaa 
kushiriki kwa wingi ili kuungana 
na viongozi wanaume katika 
kuboresha maendeleo ya taifa.

Amewashauri wanaume kuwa 
mstari wa mbele kumuunga 
mkono mgombea mwanamke 
ili kuongeza uwakilishi wa 
wanawake katika uongozi, 
akisemaìWanawake wanapokuwa 
katika uongozi, huongeza 
mchango wa uchumi wa familia 
na jamii nzima.î

Mhe. Riziki pia amewapongeza 
wanawake wenye ulemavu 
kwa bidii na juhudi zao katika 
kuchangia maendeleo ya 
jamii, akisisitiza umuhimu wa 
ushirikiano kutoka kwa wadau 
mbalimbali kuhakikisha kundi 
hilo linapata nafasi sawa katika 
sekta zote.

ìSiku ya Wanawake Duniani 
ni fursa ya kutambua mchango 
wa wanawake wote, wakiwemo 
wenye ulemavu, katika 
maendeleo ya taifa. Ni jukumu 
letu kuhakikisha wanapata 
haki zao na kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za kijamii na 
kiuchumi,îamesema Mhe. Riziki.

Amesema wanawake wenye 
ulemavu wanastahili pongezi kwa 

mchango wao katika jamii licha 
ya changamoto wanazokutana 
nazo, na kusema,ìSiku ya 
Wanawake Duniani ni alama 
muhimu ya kutambua mchango 
wa wanawake wote, bila kujali 
hali zao. Tunapaswa kuhakikisha 
kuwa wanawake wenye ulemavu 
wanapata nafasi sawa katika 
elimu, ajira, na uongozi, ili wawe 
sehemu ya maendeleo ya nchi.î

Aidha, ameongeza kuwa serikali 
inaendelea kuweka mikakati 
madhubuti ya kuboresha huduma 
za jamii kwa wanawake wote, 
ikiwa ni pamoja na upatikanaji 
wa elimu, huduma za afya, na 
maji safi, ili kuhakikisha wanapata 
mazingira bora ya maisha.

Akisoma risala, Katibu wa Idara 
ya Wenye Ulemavu SMAUJATA 
Taifa, Imani Axwesso, amebainisha 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wanawake wenye 
ulemavu, ikiwemo ukosefu wa 
ajira, mitaji ya biashara, mikopo, 
na nafasi za uongozi.

ìJamii inapaswa kuhakikisha 
kuwa wanawake wenye ulemavu 
wanashirikishwa kikamilifu katika 
nafasi za kimaendeleo ili waweze 
kujitegemea na kushiriki katika 
maamuzi ya uongozi,îamesema 
Axwesso.

Amesema changamoto zingine 
zinazowakabili wanawake wenye 
ulemavu, kama vile ukatili wa 
kijinsia, unyanyapaa, na ubaguzi 
katika jamii.

Aidha, amehimiza serikali 
na wadau wa maendeleo 
kuweka mikakati madhubuti 
ya kuwawezesha kiuchumi, na 
kuhakikisha wanapata huduma 

bora za elimu na afya.
Kwa upande mwingine, 

amehamasisha umuhimu wa 
malezi bora kwa watoto, hasa 
akijikita katika kutoa ushauri kwa 
wazazi na walezi kuwaepusha 
watoto na mazingira hatarishi, 
kama vile kuwalaza na wageni, ili 
kuepuka ukatili wa kijinsia.

ìKila kundi linapaswa kulindwa. 
Tuache ukatili wa kijinsia. 
Tunawapongeza SMAUJATA 
kwa jitihada zao za kupambana 
na ukatili wa kijinsia,îameongeza 
Mhe. Riziki.

Mbunge wa Jimbo la Shinyanga 
Mjini, Mhe. Patrobas Katambi, 
ambaye pia ni Naibu Waziri Ofisi 
ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira 
na watu wenye ulemavu  amekiri 
juhudi za serikali katika kuboresha 
hali ya maisha kwa watu wenye 
ulemavu, hasa wanawake na 
watoto, kupitia mikopo na ajira.

Vilevile, amesema kuwa haki 
za watu wenye ulemavu zitazidi 
kuimarishwa na serikali itaendelea 
kutekeleza sheria na taratibu 
zinazolinda haki zao.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Mhe. Anamringi Macha, 
amesema kuwa serikali na wadau 
wameendelea kushirikiana 
katika kukabiliana na ukatili wa 
kijinsia, na ameelezea matumaini 
kuwa vita dhidi ya ukatili wa 
kijinsia itashinda, akimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
juhudi zake za kupigania haki za 
wanawake na watoto.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Shinyanga, Dkt. Christina 
Mzava, ameelezea mfano bora 
wa Rais Samia Suluhu, ambaye 
anapigania haki za wanawake na 
wanawake wenye ulemavu.

ìMwaka huu ni mwaka wa 
uchaguzi, wanawake na watu 
wenye ulemavu, tusikubali 
kubaki nyuma. Tuchukue fomu na 
tushiriki katika nafasi za uongozi 
ili kuwa na sauti katika ngazi za 
maamuziî,amesema.

Mwenyekiti wa SMAUJATA 
Taifa, Sospeter Mosewe Bulugu, 
amewakumbusha wanaume 
kuacha kunyanyasa wanawake na 
kuhakikisha wanawake wanapata 
usalama, huku akisisitiza 
umuhimu wa kushirikisha 
wanawake wenye ulemavu katika 
masuala ya uongozi.

Amesema kuwa SMAUJATA 
ni jumuiya ya kijamii inayolenga 
kuchochea mabadiliko chanya na 
kuleta maendeleo endelevu kijamii 
na kiuchumi na ilianzishwa ili 
kuchochea shughuli za maendeleo 
na ustawi wa jamii, huku akieleza 
kuwa ilizinduliwa rasmi na Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Dkt. Dorothy Gwajima, mnamo 
Juni 16, 2022.

ìDira ya SMAUJATA ni 
kuwa na taifa lenye kizazi 
huru chenye haki na usawa, 
kitakachoweza kujitegemea na 
kuzitambua fursa, na kutumia 
ujuzi, maarifa, na vipaji katika 
kujenga jamii yenye maendeleo 
endelevu,îamesema Bulugu.

Amesema 
changamoto 

zingine 
zinazowakabili 

wanawake 
wenye ulemavu, 
kama vile ukatili 

wa kijinsia, 
unyanyapaa, na 

ubaguzi 
katika jamii.

MAKALA



10 11JUMANNE Machi 04, 2025JUMANNE Machi 04, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

MAPATO  BANDARI YA TANGA YANAVYOZIDI KUPAA

NA MWANDISHI 
MAALUM

MMKUU wa 
Mkoa wa 
T a n g a 
M h e . 

Batilda Buriani, 
amewaambia wakazi 
wa Tanga kuwa ndani 
ya Miezi mitano 
tangu kutanuliwa 
na kuboreshwa kwa 
Bandari ya Tanga 
kulikofanywa na 
serikali ya Rais Samia 
Suluhu Hassan, 
Jumla ya takribani 
Shilingi bilioni 100 
zimepatikana kama 
faida inayotokana na 
bandari hiyo na hivyo 
kusisimua na kukuza 
uchumi wa mkoa 
huo na kanda nzima 
ya Kaskazini mwa 
Tanzania.

Mkuu wa Mkoa 
huo Mhe.Batilda 
ameeleza hayo mbele 
ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, wakati 
wa Mkutano wa 
hadhara unaofanyika 

kwenye viwanja vya 
Mkwakwani Jijini 
Tanga, akimshukuru 
Rais Samia kwa 
kuikumbuka Tanga 
na kupeleka miradi 
mbalimbali ya 
maendeleo mkoani 
humo ya takribani 
Trilioni 3.1

Wakati wa siku yake 
ya sita ya ziara Mkoani 
humo, Mhe. Batilda 
amemshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan 
pia kwa kurejesha 
ajenda ya viwanda 
Mkoani Tanga, 
akisema Ujenzi wa 
viwanda kilikuwa ni 
kilio cha muda mrefu 
kwa wakazi wa Tanga 
kwani kutasaidia 
pia kuongeza na 
kuzalisha fursa mpya 
za ajira kwa Vijana wa 
Tanga.

Utendaji wa Bandari 
ya Tanga, umeimarika 
kwa kiasi kikubwa 
katika miaka ya hivi 
karibuni kutokana na 
uwekezaji mkubwa 
wa serikali ambapo 

Bandari hiyo ilijengwa 
kwa mara ya kwanza 
mwaka 1914, ili 
kukidhi mahitaji ya 
kibiashara na kilimo 
kaskazini mwa 
Tanzania.

Ni bandari iliyopata 
uwekezaji mkubwa 
wa umma katika 
kipindi cha miaka 
minne iliyopita na 
kuiweka katika 
ramani ya kimataifa, 
kama kituo muhimu 
kwa meli kubwa.

Maboresho katika 
Bandari ya Tanga 
yalifanyika kwa awamu 
mbili ikiwa ni pamoja 
na kuongeza kina cha 
maji kutoka mita tatu 
hadi mita 13 na kupanua 
njia ya meli kugeuza. 
Mradi pia ulijumuisha 
ununuzi wa vifaa vipya 
vya kushughulikia 
mizigo na upanuzi 
wa gati mbili katika 
bandari hadi upana wa 
mita 450.

Maboresho hayo 
pia yameimarisha 
utendaji kazi wa 

Bandari ya Tanga, 
yakiwezesha bandari 
kupakua mizigo 
kutoka kwa meli 
kubwa ndani ya 
siku mbili, tofauti 
na siku tano au 
zaidi zilizokuwa 
zinahitajika awali.

Kwa mwingine hivi 
karibuni Mbunge 
wa Jimbo la Arusha 
Mjini Mrisho Gambo 
amesema ndani ya 
miaka minne ya 
utawala wa Rais 
Samia Suluhu Hassan 
Mkoa wa Arusha kwa 
ujumla hisusani jimbo 
lake wamekuwa 
wanufaika wakubwa 
wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

Gambo ameyasema 
hayo leo Jumatano 
Februari 19, 2025 
wakati akizungumza 
na na Wazee wa 
Wilaya ya Arusha 
huku akiwahimiza 
kumchagua kwa 
kishindo Rais Samia 
kwenye uchaguzi 
mkuu ujao, akisema 

mkutano mkuu wa 
CCM haukukosea 
kumpitisha kuwa 
mgombea pekee 
kwenye uchaguzi 
huo.

Gambo amekutana 
na wazee hao kama 
sehemu ya utaratibu 
wake wa kukutana na 
makundi mbalimbali 
ya kijamii katika 
kuwapatia elimu 
kuhusu matumizi ya 
nishati safi ambako 
pia amegawa majiko 
ya gesi kwa wazee 
182 waliohudhuria 
mkutano huo.

Akiitaja baadhi ya 
miradi hiyo, Gambo 
amesema kata ya 
Sombetini, Osunyai 
na Ungalimited 
ni miongoni mwa 
wanufaika wa miradi 
mikubwa ya barabara 
ikiwemo ya Mbauda 
Simanjiro, ambayo 
itajengwa kwa 
kiwango cha Lami 
kwa njia nne, suala 
ambalo litaondoa 
changamoto ya usafiri 
na usafirishaji hasa 
nyakati za mvua.

A m e i z u n g u m z i a 
pia barabara ya 
Kilombero mpaka 
uwanja wa ndege 
wa Arusha Kisongo 
ambayo ujenzi wake 
ulikuwa ukisuasua 
tangu mwaka 2020, na 
Rais Samia alipoingia 
madarakani tayari 
usanifu umefanyika, 
fidia ya Sh. Bilioni 10 
imeshaanza kulipwa 
kwa wananchi na 
tayari.

“Mchakato wa ujenzi 
wake umeanza katika 
jitihada za kuondoa 
msongamano wa 
magari kwenye Jiji hilo 
la Arusha sambamba 
na kuondoa usumbufu 
kwa wanaofika jijini 
hapo kwa kutumia 
uwanja wa ndege wa 
Arusha wakiwemo 
watalii,” amesema 
Gambo.

Ameongeza kuwa 
Rais Samia ndani 
ya miaka minne 
ya uongozi wake 
a m e f a n i k i s h a 
kuupeleka mradi wa 
TACTICS jijini humo, 
mradi ambao utajenga 
kituo kikubwa cha 
kisasa cha mabasi 
Jijini Arusha.

Pia utasaidia 
kujengwa soko la 
Kilombero pamoja 
na soko la Morombo 
ambako kufikia 
mwezi Juni mwaka 
huu, mkandarasi 
atakuwa amepatikana 
na kuanza kazi mara 
moja.

MAKALA
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NA MWANDISHI WETU

GGHASIA za 
hivi karibuni 
h u k o 
Goma, Kivu 

Kaskazini, nchini 
Jamhuri ya 
K i d e m o k r a s i a 
ya Congo, DRC, 
kuanzia mwishoni 
mwa mwezi Januari 
zimeongeza mahitaji 
ya huduma za afya. 
Ili kukabiliana na 
hali hiyo, Shirika la 
Umoja wa Mataifa 
la Afya Duniani 
(WHO) limechangia 
vifaa muhimu vya 
matibabu, ikiwa ni 
pamoja na mahema 
na vitanda, kwa 
vituo vya afya ili 
kusaidia katika utoaji 
wa huduma kwa 
wagonjwa. Kupitia 
video iliyoandaliwa 
na WHO.

Video iliyorekodiwa 
kuanzia mwanzoni 
mwa mwezi huu wa 
Februari 2025 hadi 
majuzi, inaanzia juu 
angani kuonesha 
madhari ya mji 
wa Goma, kisha 
inashuka chini 
mtaani ambako pilika 
za siku zinaendelea.

Na sasa video hiyo 
inatupeleka katika 
Hospitali ya Rufaa 
ya Goma. Dkt Jean 
Bruno ambaye ni 

Mkuu wa Ofisi ya 
WHO Kivu Kaskazini 
anaingia katika moja 
ya mahema yaliyoko 
hapa yakitumika 
kama wodi za 
muda za WHO 
na anaonekana 
a k i z u n g u m z a 
na wagonjwa 
wanaopata huduma 
hapa. Yuko katika 
hema la wanawake.

Dkt. Jean 
Bruno baada ya 
kuzungumza na 
wagonjwa, sasa 
ametoka ndani, 
anazungumza kwa 
matumaini akisema,

“Katika jiji la Goma 
kwa sasa. Utulivu 
unarejea polepole. 
Tunaweza pia kuona 
kuwa shughuli za 
kijamii na kiuchumi 
zimeanza kurejea 
taratibu.”

Video hii inaonesha 
sasa mafundi chini 
ya usimamizi 
wa maafisa wa 
shirika la Msalaba 
Mwekundu na WHO 
wakisimika mahema 
mengine zaidi katika 
maegesho ya magari 
ya hospital hii ya rufaa 
ya Kivu Kaskazini. 
Vyuma na maturubai 
meupe vinatolewa 
katika makasha 
makubwa ya mbao, 
vinasimamishwa na 

kuunda mahema 
ambayo kila moja 
linatoa nafasi ya 
kuweka vitanda 20 
vya wagonjwa, kumi 
kila upande.

Wahudumu wa afya 
katika hospitali ya 
Goma watoa msaada 
kwa waathiriwa wa 
mapigano katika 
siku za hivi majuzi.

Dkt Jean Bruno na 
Dkt Gaston Lubin 
wanajadiliana jambo. 
Dkt Gaston Lubin, 
ni Mganga Mkuu 
katika Hospitalini 
hapa anaeleza kwa 
nini kinachoendelea 
hapa ni muhimu,

“Kwa sababu 
kulikuwa na majeruhi 
wengi, ilihitajika 
kuongeza nafasi kwa 
kusimika mahema. 
Lakini mahema 
yaliyowekwa pia 
yana magodoro. 
Hili limewezesha 
kupokea wagonjwa 
wengi na kutoa 
huduma zinazofaa 
kulingana na 
aina za majeraha 
yaliyokuwepo.”

Bada ya hapo Dkt 
Jean Bruno anaingia 
katika hema jingine, 
sasa ni la wanaume, 
anazungumza na 
mmoja wa wagonjwa 
anayeitwa Zulu 
Augustin.

Zulu Augustin 
analo la kusema, 
“Hapa hospitalini, 
tunaishi vizuri, 
t u n a s i m a m i w a 
vyema na kulindwa 
vizuri. Tunapewa 
kila kitu kwa ajili ya 
kula, dawa, na kila 
kitu kiko sawa.”

Zulu Augustin 
ni majeruhi, 
ana majeraha 
kuanzia usoni hadi 
miguuni, anaeleza 
k i l i c h o s a b a b i s h a 
majeraha kwenye 
mwili wake akisema, 
“Kulikuwa na 
vipande vya mabomu 
vilivyoingia na pia 
risasi. Tuliitoa risasi, 
lakini haikugonga 
mfupa. Ndio, kwa 
sasa hali ni nzuri.”

Dkt Jean Bruno, 
kama nilivyoeleza 
awali yeye ni Mkuu 
wa Ofisi ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa 
la Afya Duniani Kivu 
Kaskazini bado yuko 
hapa anazungumza 
na wagonjwa na 
baada ya kutoka 
ndani anaeleza 
c h a n g a m o t o 
akisema,

“Ukweli ni kwamba 
hatuna rasilimali 
za kutosha, hasa 
rasilimali za kifedha, 
kutoa msaada 
wote unaohitajika. 
Kuna changamoto 
t u n a z o w e z a 
kuzingatia, kama 
vile kusaidia 
wagonjwa kwa ajili 
ya mwendelezo wa 
matibabu, lakini pia 
utambuzi, utafiti 
na urejeshaji wa 
wagonjwa, hasa wale 
wenye magonjwa ya 
kuambukiza, kama 
vile waliokuwa na 
surua, kipindupindu 
au mpox, ambao 
walijikuta katika 
jamii. Hivyo basi, 
utafutaji wa haya pia 
ni changamoto kwa 
sasa.”

Umoja wa Mataifa 
kupitia mashirika 
yake na wadau 
wake wengine 
w a m e e n d e l e a 
k u j i t a h i d i 
kuhudumia jamii ya 
mashariki mwa DRC 
japo katika mazingira 
magumu kutokana 
na hali tete ya 
usalama inayotatiza 
pia usafiri kwa 
wafanyakazi na vifaa. 

MIALA 48 CCM

Inaendelea Uk. 13



12 13JUMANNE Machi 04, 2025JUMANNE Machi 04, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora
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Tangu mapigano ya 
hivi karibuni katika 
ya jeshi la DRC 
na waasi wa M23 
yalipopamba moto, 
yamechochea joto 
zaidi la changamoto 
za wananchi wa eneo 
hilo.

Hivi karibuni  
Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa 
AntÛnio Guterres, 
a k i z u n g u m z a 
katika ufunguzi wa 
mkutano wa 58 wa 
Baraza la Umoja wa 
Mataifa la Haki za 
Binadamu, huko 
jijini Geneva, Uswisi, 
ameshutumu vikali 
wachochezi wa vita 
wanaodharau sheria 
za kimataifa, sheria 
za kibinadamu za 
kimataifa na Katiba ya 
Umoja wa Mataifa na 
akasisitiza matumizi 
ya diplomasia katika 
kutatua migogoro 
ulimwenguni.

Hivi karibuni 
Muungano wa 
waasi wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia 
ya Kongo, Alliance 
Fleuve Congo (AFC), 
unaojumuisha waasi 
wa M23, umetangaza 
kuwa tayari kushiriki 
mazungumzo na 
serikali ili kusitisha 
mara moja mapigano 

mashariki mwa nchi, 
msemaji wa kundi 
hilo amesema.

Lawrence Kanyuka 
amechapisha ujumbe 
kwenye ukurasa 
wake wa mtandao 
waa X, akitangaza 
kuwa AFC imejitolea 
kwa suluhisho la 
mazungumzo ya 
mgogoro.

Amesema hatua 
hiyo inalenga 

k u w e z e s h a 
u t e k e l e z a j i 
wa maazimio 
yaliyofikiwa hivi 
karibuni katika 
mkutano wa pamoja 
wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC), 
pamoja na mkutano 
wa Baraza la Amani 
na Usalama la Umoja 

wa Afrika. Kanyuka 
amesema:îMaazimio 
haya yanatoa wito wa 
kusitisha mapigano 
kati ya pande husika 
na mazungumzo ya 
kisiasa kati ya Serikali 
ya Kongo na AFC/
M23. Tunatumaini 
kuwa serikali, wakati 
huu, itaheshimu 
na kutekeleza 
kikamilifu maazimio 
haya.î

Katika taarifa 
tofauti, muungano wa 
waasi uliishutumu 
serikali ya DRC 
na wanamgambo 
washirika wao kwa 
kuendelea kufanya 
mashambulizi ya 
ardhini na angani 
dhidi ya raia katika 
maeneo kadhaa, hasa 
Uvira na Minembwe 
katika jimbo la South 
Kivu.

Hayo yanajiri wakati 
ambao Tanzania 
jana Jumatatu, 
ilikuwa ni mwenyeji 
wa mkutano wa 
kikanda, kufuatilia 
matukio ya nyanjani 
katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 
Kongo ili kuchukua 
hatua zinazohitajika 
za kukabiliana na 
mgogoro huo.

Mkutano huo 
unahudhuriwa na 
nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 
(EAC) na Nchi 
za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC). 
Katika mapigano ya 
hivi karibuni, waasi 
wa M23 wameteka 
miji miwili mikubwa 
ya DRC ambayo ni 
Goma na Bukavu 
katika eneo lenye 
utajiri wa madini la 
mashariki mwa nchi 
hiyo.

MIALA 48 CCM
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. KARIA KARIA 
ARIDHIA ARIDHIA 

ULIPAJI KODIULIPAJI KODI

YANGA YAMPA AZIZI KIYANGA YAMPA AZIZI KI
JUKUMU ZITO JUMAMOSIJUKUMU ZITO JUMAMOSI

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania-
TFF, Bw. Wallace Karia, 
amekubali mapendekezo 

ya Serikali na kuahidi kuwa 
suala la ulipaji kodi ni muhimu 
kwa maendeleo ya Taifa. Aidha 
ameahidi kuwa watalichukulia 
kwa uzito suala la Kodi katika 
michezo yote ya mpira wa miguu 
inayosimamia na Taasisi hiyo.

Kauli hiyo imetolewa katika kikao 
cha majadiliano kati yake na Waziri 
wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba Na (Mb) na Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Mhe. Profesa Palamagamba Kabudi. 
Kikao hicho pamoja na masuala 
ya kodi walijadili maendeleo na 
changamoto zinazoikabili sekta 
ya michezo hususan mpira wa 
miguu nchini. Katika mazungumzo 
hayo yaliyofanyika Ofisi

Ndogo za Wizara ya Fedha, Jijini 
Dar es Salaam, Serikali imeipongeza 
TFF na Bodi yake ya Ligi, kwa 
kusimamia kwa weledi masuala 
ya maendeleo ya soka na kuliletea 
Taifa heshima kubwa barani Afrika 
kiasi cha kupewa jukumu la kuandaa 
mashindano ya CHAN na AFCON.

Pia serikali ilikubaliana na namna 
tasnia ya utamaduni, sanaa na michezo 
inavyoweza kutumika kuhamasisha 
uzalendo wa kulipa kodi kwa hiari, 
kupitia kampeni ya kudai na kutoa 
risiti kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

Majadiliano hayo yaliwashirikisha 
viongozi wa juu wa Wizara ya 
Fedha, akiwemo Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-
Maamry Mwamba, Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Fedha, Bw. 
Elijah Mwandumbya, Kamishna 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania-
TRA, Bw.Yusuph Mwenda, Rais 
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania- TFF, Bw. Wallace 
Karia, Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi, Bw.. Almas Kasongo, 
viongozi waandamizi wa Wizara 
ya Fedha, pamoja na Taasisi 
zinazosimamia michezo nchini.

lililokusanya idadi kubwa ya 
mastaa Jijini Dar, mashabiki 
wa timu hiyo na hata 
wapinzani wao walianzisha 
minong’ono wakidai huenda 
kiwango cha mwamba huyo 
uwanjani kinaweza kupungua 
kutokana na matumizi ya 
ndoa yaliyomkabili kwa zaidi 
ya wiki nzima.

Lakin i  tofaut i  na 
matazamio hayo mwamba 
huyo akawa ndiyo kama 
amezidisha moto, kwani 
alikuwa akipachika mabao 
na kutoa asisti katika mechi 
mbalimbali zilizofuata na 
kuisaidia timu yeke kudumu 
kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu ikifikisha Pointi 58.

Uimara huo ndiyo 
uliomfanya awe tegemeo la 
kikosi hicho katika mechi 
hiyo muhimu ijayo Jumamosi 
hii itakayowakutanisha dhidi 
ya Simba, ambapo furaha ya 
mashabiki wa Wanajangwano 
hao ni kumuona Aziz Ki 
akianza kukitumikia kikosi 
cha kwanza.

Mechi hiyo imeanza kuteka 

simulizi kwa asilimia kubwa 
katika miji mbalimbali 
na hasa vijiwe vya mijini 
vinavyokutanisha mashabiki 
wa Simba na Yanga.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-5mgogoro!-5

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI WETU

SSI K U  z i n a z i d i 
kukimbia kuelelekea 
mchezo wa soka wa 
kihistoria nchini, 

utakaozikutanisha timu 
kongwe Yanga na Simba 
zitakazogombea Pointi tatu 
kila moja, ukiwa ni mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu ya NBC.

Klabu hizo kongwe 
Yanga ilianzishwa mwaka 
1935 kisha Simba ikafuata 
mwaka mmoja baadaye 
1936 huwa hazina mechi ya 
kirafiki, kila zinapokutana ni 
vita kuu kuanzia mashabiki 
mpaka wachezaji wenyewe 
ndani ya uwanja.

Safari hii timu hizo 
zinakutana zikiwa katika 
wakati muhimu kwa kila moja 
ikitaka kushinda ili ijiweke 
vizuri katika msimamo wa ligi.

Ifahamike kwamba Yanga 
wanautaka zaidi mchezo huo 
kwa vile ushindi wa Jumamosi 
hiyo ya Machi 8, utaihakikishia 
nafasi ya kutetea ubingwa 
wake iliyoutwaa kwa misimu 
mitatu sasa.

Endapo itapoteza mchezo 
huo huenda kauli ya watani 
wao wa jadi Simba itakuwa 
inaanza kutimia, kwani 
mwanzoni tu mwa michuano 
hii ilitangaza vita rasmi ya 

mashabiki na wapenda 
burudani kwa ujumla, 
pale alipofunga ndoa 
ya kifahari na msanii 
maarufu Tanzania Hamisa 
Mobeto.

Muda mfupi baada 
ya kufanyika tukio hilo 

NA MWANDISHI WETU

MMA S H A B I K I 
wa Yanga 
kama ilivyo 
kwa wenzao 

wa Simba wanachotamani 
ni kuona timu yao 
inashinda tu dhidi ya 
Simba na siyo vingine, 
lakini kazi hiyo licha ya 
kufanywa na wachezaji 
mbalimbali ndani ya 
kikosi cha Wananchi 
hao, lakini macho mengi 
zaidi yameelekezwa kwa 
‘Bwana harusi’ Aziz Ki.

Staa huyo ndani 
ya kikosi cha Yanga 
hivi karibuni alidumu 
m i d o m o n i  m w a 

ELIE MPANZU 
ABEBA 

MATUNAINI 
YA SIMBA

LONDON, UINGEREZA

WWABABE wa 
Soka la Jijini 
la London 
Manches te r 

Uni ted wamejikutya 
waki tamani  sehemu 
inayofikiriwa na watani 
zao wa jadi Manchester 
City wakimwania winga 
machachari Raia wa 
Ureno Francisco Trincao.

Klabu hizo mbili kila 
moja inahaha kupata saini 
yake lakini bado kuna 

MAN U, MAN CITY WAINGIA VITANIMAN U, MAN CITY WAINGIA VITANI
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