
Tovuti www.smjasiriamali.co.tz/ISSN 3456-1679 Na. 40, Alhamisi Machi 6, 2025 Bei Tsh. 1000/=Ksh 100

Rais Dk. Samia 
apambania Afya

 Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH) 
iliyopo Dodoma, imetoa 

huduma za matibabu 
kwa watu 970,000 katika 
kipindi cha miaka minne 

ya uongozi wa Serikali 
ya Awamu ya Sita chini 

ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Lima sana kabichi
uokoe afya zao

Acha tabia 
hizi ili ujiokoe

Muswada sheria bima ya afya mambo safi

 HOSPITALI YA BENJAMIN MKAPA 
WATOA KILE RAIS SAMIA ALICHOFANYA 
KWA MIAKA MINNE

 MAELFU YA WAGONJWA  WAPATA TIBA 
YA UHAKIKA HOSPITALINI HAPO

 MABILIONI YA FEDHA 
YATUMIKA KUOKOA 
MAISHA YA WATOTO 
WENYE SELIMUNDU 

UTENDAJI KAZI ULIOTUKUKA…
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Habari Habari
‘ D r . Fedha’ awanasihi Wazazi

RC Ruvuma akagua Mgodi 
wa Uranium Namtumbo 

Dk. Samia apambania Afya
NA MWANDISHI WETU

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa (BMH) 
iliyopo Dodoma, imetoa huduma za 
matibabu kwa watu 970,000 katika 
kipindi cha miaka minne ya uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Hayo yamebainishwa juzi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa, 
Profesa Abel Makubi, wakati akiwasilisha 
taarifa ya mafanikio ya hospitali hiyo 
mkoani Dodoma.

Profesa Makubi amesema hospitali 
imeendelea kuimarisha huduma za 
kibingwa na ubingwa bobezi ili kuboresha 
afya za Watanzania.

 “Tumefanikisha upandikizaji wa figo 
kwa wagonjwa 250, huku wagonjwa 
wengine 10 wakinufaika na huduma hii 

kupitia mfuko maalumu wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan,” alisema Prof. 
Makubi.

Aidha, amebainisha kuwa Serikali 
imetumia kiasi cha Shilingi Bilioni 1.4 
kutoka katika Mfuko Maalum wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya 
upandikizaji wa uloto kwa watoto wenye 
ugonjwa wa selimundu.

Katika kuboresha huduma za uchunguzi 
na matibabu ya mfumo wa chakula, 
hospitali imeongeza vifaa tiba vya kisasa na 
kusomesha wataalam, hali inayochochea 
kuhudumia zaidi ya wagonjwa 10,000 
katika eneo hilo.

 “BMH pia imeanzisha huduma za mkoba 
kwa kusambaza madaktari na wataalam 
wa afya katika mikoa mbalimbali ambayo 
haina huduma za kibingwa na kibingwa 
bobezi, hatua inayolenga kuhakikisha 

wananchi wote wanapata huduma bora 
za afya popote walipo,” alisema.

Prof.  Makubi amesema hospitali 
imepanua huduma zake hadi kimataifa 
kwa kutoa huduma za matibabu kwa 
wageni kutoka nchi mbalimbali.

Aidha, Prof. Makubi amesema hospitali 
hiyo inaendelea kushirikiana na taasisi 
mbalimbali za ndani na nje ya nchi 
ili kuboresha zaidi huduma zake kwa 
wananchi na kuifanya kuwa kituo cha 
rufaa cha mfano katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Kuhusu vifaa, Prof. Makubi amesema 
wameongeza upatikanaji wa dawa na 
vifaa tiba kutoka asilimia  68 mwaka 
2022 na kufikia asilimia 96 mwaka 2025, 
kutokana na kuongeza kwa bajeti ya dawa   
pamoja na Serikali na kufungua vituo vya 
dawa katika hospitali.

NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed, 
amewahimiza wanawake wa 
mkoa wa Ruvuma kujitokeza na 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu 2025.

Ametoa wito huo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini kwake 
mjini Songea kuelekea kilele cha siku 
ya wanawake duniani machi 8 mwaka 
huu ambayo kimkoa itafanyika uwanja 
wa Majimaji Manispaa ya Songea.

Kanali Ahmed amesema kuwa lengo 
la maadhimisho hayo mwaka huu ni 
kuimarisha jamii kukuza usawa, haki na 
uwezeshaji wa wanawake, wasichana 
na wanaume kuelekea uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu.

Ameongeza kuwa maadhimisho 

hayo hujenga hamasa  na ushiriki 
wa jamii katika kuchangia na kuleta 
usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa 
wanawake, kutathmini utekelezaji 
wa agenda ya usawa wa kijinsia, haki 
na uwezeshaji wa wanawake katika 
masuala ya maendeleo ya kijamii, 
kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni 
nchini.

Amebainisha kuwa hadi sasa katika 
Mkoa wa Ruvuma wanawake 434 
sawa na asilimia 22 wapo katika nafasi 
mbalimbali za maamuzi au uongozi 
hivyo wanawake wa mkoa wa Ruvuma 
wajitokeze kwa wingi kugombea 
nafasi mbalimbali katika uchaguzi 
mkuu.

Katika hatua nyingine, Kanali Ahmed, 
amewasisitiza viongozi wa dini 
kutumia nyumba za ibada kufikisha 
ujumbe kuhusu umuhimu wa malezi 
ya watoto ili kujenga familia na taifa 
imara.

NA MWANDISHI WETU

W I Z A R A  y a  A f y a 
imewasilisha maboresho 
ya muswada wa Sheria ya 
Mfuko wa Bima ya Afya 
wa mwaka 2025 mbele 
ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Afya na Masuala 
ya UKIMWI,  ik i lenga 
kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya kwa 
watanzania.

M a e l e z o  h a y o 
yametolewa na Naibu 
Wa z i r i  wa  Af ya ,  D k t . 
Godwin Mollel, kwa niaba 
ya Waziri wa Afya Jenista 
Mhagama na kuihakikishia 
kamati hiyo kuwa, wizara 
itapokea maelekezo yote 
na kuyafanyia kazi kwa 
lengo la kuona mswaada 
huo unakuwa sheria.

Nayo Kamati ya Bunge 
ya Afya na Masuala ya 
UKIMWI imepongeza na 
kuitaka Wizara kuongeza 
juhudi za uhamasishaji 
kwa jamii ili kuleta uelewa 
juu ya umuhimu wa Bima 
ya Afya kwa Wote.

Mwenyekiti wa kamati 
h iyo,  E l ibar ik i  K ingu, 
a m e u t a k a  M f u k o  w a 

Bima ya Afya kutembelea 
mikoani na kukutana na 
makundi tofauti ya jamii 
ya wakulima, wafugaji, 
wachimbaji madini na 
mengine.

"Kufanya hivyo kutatoa 
f u r s a  y a  k u o n g e z a 
wanachama wapya, hatua 
ambayo itaongeza idadi 
ya watu wenye uhakika 
wa kupata matibabu bora 
kupitia mpango wa Bima 
ya Afya," amefafanua Dkt. 
Mollel na kuongeza.

“Kuif ik ia  jamii  moja 
kwa moja ni njia bora ya 
kuhakikisha watu wengi 
zaidi wanaelewa faida za 
Bima ya Afya na hatimaye 
kujisajili. Hii itaongeza 
chachu ya kuboresha afya 
ya jamii na kupunguza 
mzigo wa gharama za 
matibabu kwa mtu mmoja 
mmoja,” amesema Kingu.

K w a  u p a n d e  w a k e , 
Dkt .  Mol le l  ameahidi 
kuwa Wizara itaendelea 
kushirikiana na wadau 
wote wa sekta ya afya ili 
kutekeleza mapendekezo 
ya kamati na kuimarisha 
huduma za afya kupitia 
mfuko huo, kwa maslahi 
mapana ya wananchi.

NA MWANDISHI WETU

MENEJA Masoko na 
Mauzo  wa  Kampuni 
ya Oryx Gas Tanzania 
Shaban Fundi amesema 
ili kufikia asilimia 80 ya 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia ifikapo mwaka 
2034 kuna hitaji kubwa 
la kutoa elimu kuhusu 
nishati hiyo ili wananchi 
wawe na uelewa wa 
kutosha na kuitumia.

Ameyasema hayo alipokuwa 
akishiriki mjadala wa jopo 
kuhusu mipango na mikakati 
ya nishati safi ya kupikia wakati 
wa Kongamano la 11 la Petroli la 
Afrika Mashariki na Maonyesho 
2025.

Akitoa maoni yake amefafanua  
pamoja na changamoto katika 
usambazaji wa nishati safi, 
hususan LPG, kuna hitaji kubwa 
la elimu juu ya mpito wa nishati 
ili kufikia lengo la asilimia 80 ya 
Watanzania kuhamia nishati safi 
ifikapo mwaka 2034.

“Kuna haja kwa wadau wa 
nishati safi kushirikiana na 
Serikali kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu nishati, 
wapo ambao wanaamini kupika 
kwa kuni au mkaa chakula ndio 
kinakuwa kitamu…

“Pia wapo wanaoamini  kupika 
kwa gesi kuna madhara .Hivyo 
tunalojukumu la kutoa elimu 
na hatimaye wananchi waone 
nishati safi ya kupikia ndio 
suluhisho sahihi katika kupika.”

Pia amesema kwa sasa hali 
ilivyo watumiaji wengi wa mkaa 
wako mijini, sio vijijini; kwa 
hivyo, juhudi za serikali lazima 
pia zizingatie eneo hilo katika 
mpito wa nishati.

“LPG ni nafuu kuliko mkaa kwa 
kiwango sawa cha matumizi.
Kwa kutambua juhudi na 
msaada wa serikali kupitia REA 
na wadau wengine, tufikirie 
kutoa ruzuku sio tu mitungi ya 
gesi bali pia kujaza gesi kwa 
watu wa kipato cha chini hasa 
vijijini,”amesema Fundi.

Sheria Bima ya Afya mambo safi

NA MWANDISHI WETU

MKURUGENZI wa Idara ya Afya, Lishe 
na Ustawi wa Jamii kutoka Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Dkt. Rashid Mfaume, 
amezitaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhakikisha zinapima ardhi za 
Zahanati, Vituo vya Afya, na Hospitali 
zote nchini ili kupata hati miliki za 
maeneo hayo.

Dkt. Mfaume ametoa ushauri huo 
alipokuwa katika ziara ya ukaguzi 
wa huduma za afya, lishe, na ustawi 
wa jamii katika Mkoa wa Dodoma, 
ambapo alitembelea Kituo cha Afya 
Kibakwe kilichopo katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mpwapwa.

“Ni lazima tupime maeneo yetu, 
tuweke mipaka rasmi na kuhakikisha 
yanakuwa na hati miliki ili kuzuia 
uvamizi na kuimarisha utoaji wa 
huduma za afya,” amesema Dkt. 
Mfaume.

Ameongeza kuwa kasi ya ukuaji 
wa miji inasababisha watu kuhamia 
karibu na vituo vya huduma, hivyo 
upimaji wa maeneo hayo utasaidia 
kulinda miundombinu ya afya dhidi 
ya uingiliaji usio rasmi.

… Wanawake watakiwa kugombea uongozi

NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed, 
ameipongeza  kampuni  ya 
Mantra Tanzania Rosatom kwa 
kuwekeza katika mradi wa 
kimkakati wa madini ya Uranium 
ambayo yanapatikana Wilaya ya 
Namtumbo mkoani hapa.

Pongezi hizo amezitoa baada ya 
kutembelea mradi huo na kujionea 
maendeleo yake ambapo amesema 
ni mkubwa kwa kuwa ukianza kazi 
Tanzania itakuwa ni moja kati ya nchi 
10 za wazalishaji wa madini ya Uranium 
Duniani.

"Tumepata maelezo ya kutosha 
ya mradi huu na changamoto zake, 
tumepata fursa ya kutembelea kiwanda 
cha uzalishaji pia kuona mgodi wenyewe 
ulivyo, nichukue nafasi hii kuipongeza 
MantraA Tanzania kwa uthubutu wa kuja 
kuwekeza kwenye mradi wa kimkakati 
wa madini ya Uranium hapa nchini," 
alisema Kanali Ahmed.

Naye Afisa Madini Mkazi Mkoa wa 
Ruvuma, Mhandisi Alphonse Bikulamchi, 
amesema mradi huo umeanza tangu 
mwaka 2007 katika hatua za utafiti 
ambapo ulipatiwa leseni ya utafutaji 

madini, mwaka 2012 ulipatiwa leseni 
kubwa ya uchimbaji madini, na hadi 
kufikia sasa mradi unaendelea na 
maandalizi na ujenzi wa mradi wa 
majaribio.

Amezitaja faida zitakazopatikana baada 
ya mradi huo kukamilika kuwa utaenda 
kuinyanyua Tanzania na kuwa kati ya 
nchi 10 bora za uzalishaji wa madini ya 
Uranium, utaleta tija kubwa kwa Taifa 
na Mkoa wa Ruvuma, utaongeza ajira 
kwa Watanzania, makusanyo ya Serikali 
kuongezeka na fedha za kigeni zitaweza 
kuingia.

Oryx yataka 
elimu nishati 

ya kupikia

Halmashauri 
zapewa agizo zito
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Ya Taasisi ya 

Magonjwa Ambukizi 
Kibong’oto ni sahihi

HIVI karibuni, Waziri wa Afya 
Jenista Mhagama alisema 
Hospitali Maalum ya Tiba ya 
Magonjwa Ambukizi Kibong’oto 
inatarajiwa kuwa Taasisi ya 
Magonjwa Ambukizi ambayo 
i takwenda sambamba na 
uimarishaji wa mifumo ya 
huduma za tiba ya magonjwa 
hayo.

Waziri Mhagama amesema hayo 
alipofanya ziara katika Hospitali ya 
Kibong’oto kwa lengo la kukagua 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ambayo Serikali imetoa fedha ikiwa 
ni pamoja na eneo la uzalishaji wa 
gesi tiba na ununuzi wa mashine 
za kisasa za kuchomea taka.

Alikaririwa akisema, magonjwa 
ambukizi yanaweza kuibuka 
mahala popote katika nchi, hivyo 
kwa uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
unaiwezesha Tanzania kupambana 
na magonjwa hayo kwa kuzingatia 
utaratibu na mifumo ya afya iliyopo.

A i d h a ,  Wa z i r i  M h a g a m a 
amesema Serikali imewekeza zaidi 
zaidi ya Shilingi milioni 550 kwa 
ajili ya kujenga sehemu maalum ya 
kuchomea taka pamoja na ununuzi 
wa mashine maalum ya kisasa 
ambao una uwezo wa kuteketeza 
taka zaidi ya Kg 400 kwa saa moja 
katika eneo hilo.

Pia, Waziri Mhagama amesema 
Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imewekeza zaidi ya Sh bilioni 1.6 
kwa ajili ya kutengeneza mradi wa 
kuzalisha gesi tiba ambao mradi 
huo umeshakamilika na kuanza 
kufanya kazi katika hosoitali hiyo, 
ambao umesaidia kuokoa fedha za 
kuagiza gesi hiyo kutoka nje.

Kwetu tunapenda kuipongeza 
Serikali kwa hatua hii, kwani 
katika dunia ya sasa ambayo ina 
muingiliano mwingi wa watu kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine 
ni rahisi pia kupatwa magonjwa 
ambukizi.

Hivyo kuwa na Taasisi imara 
ambayo i tashughul ik ia mno 
magonjwa hayo, ni jambo lililo 
jema zaidi na linaloleta furaha 
miongoni mwa Watanzania na 
kuona Serikali yao inawajali na 
kuwasikiliza.

Sisi tunaipongeza kwa hilo na 
tunaamini itakuwa ya mfano katika 
ukanda huu na kuendelea kutimiza 
ndoto za Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ya kutaka lengo la kutoa 
afya bora kwa wote litimie.

NA MWIGA MWIGASI

HAPA nataka kuzungumza 
na wafanyabiashara, haswa 
wale wanaopenda kuanzisha 
biashara ya maduka ya 
vyakula, ambayo  inaweza 
kumtoa mtu yeyote yule lakini 
inategemea na eneo na moyo 
wako wa kuifanya.

Kuna umuhimu mkubwa 
wa kufanya utafiti kwanza wa 
eneo unalopaswa kwenda 
kufanya biashara kabla ya kitu 
chochote kile, kwani maeneo 
yanatofautiana sana mahitaji, 
kwani duka la Mbezi Beach ni 
tofauti na la Mbagala. Zingatia 
hiyo unapotafuta mazingira usije 
ukaweka bidhaa zikaoezea 
dukani.

Usiifanye biashara yoyote kwa 
sababu unasikia ina hela au 
imemtoa fulani. Fanya biashara 
utakayoipenda na kuithamini 
na kuifanya kwa bidii na moyo 
wote,sio kwa sababu una shida.

Biashara hii huwa inabadana 
sana muda, yaani ukiamua 
kuifanya hakikisha muda wako 
90% upo dukani na 10% kulala 
tu bila hivyo utakuwa unacheza.

Ukitaka kufanya biashara 
unatakiwa ufanye utafiti wa eneo 
la kuweka duka lako, kwanini? 
Sababu unaweza kufungua 
sehemu ambayo tayari kuna 
watu wakubwa ambao ni matajiri 
waliokuzidi kwa hiyo ukaambulia 
kupiga mihayo tu na mwishowe 

ukafunga.
Tambua uhitaj i  wa eneo 

hilo, yaani unaweza kutumia 
hata wiki ukitafiti eneo hilo 
lina maduka mangapi? Yana 
ukubwa gani? Je yanatosheleza 
mahitaji kwa wakaazi au kuna 
uhitaji wa duka lingine! Kama 
kuna uhitaji linganisha nguvu 
yako na uliyoikuta.

Tafuta fremu yako eneo husika 
na weka mali dukani baada ya 
kujiridhisha.

Vumilia kupata faida hata 
mwezi mmoja ili uvute wateja 
kwa bei nafuu na ofa mbalimbali. 
Ongea vizuri na wateja kama 
kwamba unataka kuwasaidia 
lakini kuwa makini sana na 
mitego yao. Epuka kabisa 
kumtongoza mteja hutafika 
mbali.

Ukishazoeleweka kuwa wa 
bei chee hata ukija kupandisha 
hawata jua sababu tayar i 
wamekuzoea.

Mwisho cheza na majirani zako 
vizuri,kuwa na ujirani mwema,ila 
cheza na akili yao,angalia 
kasoro zao kwa mteja ww 
zirekebishe,angali bidhaa gani 
hawana na inatakiwa anza 
kuiweka wewe wao wakufuate.

Kopesha wateja kwa kila mmoja 
na kiwango chake (angalia 
matumizi ya mteja kila wakati, 
na kuwa makini hapa na sio 
wote watalipa, huwezi kukwepa 
mikopo sababu na wewe lazma 
ukope huko unakonunua pia, 
siku hazifanani.

TUFIKIRI PAMOJA
Ukitaka kuanzisha biashara ya chakula

MAONI
UUCHUMI wa Tanzania umekuwa 
ukizalisha ajira chache kila 
siku. Hii imekuwa ikifanya 
vijana wengi wanaohitimu 
vyuoni kubaki wakizunguka na 
bahasha kila kona kusaka ajira.

Takwimu kutoka ofisi ya takwimu 
ya taifa zinaonyesha kuwa mwaka 
2014 taifa lilizalisha nafasi za 
ajira 282,382 tu ukilinganisha 
na mahitaji ya zaidi ya wahitimu 
400,000 wanaomaliza vyuo kila 
mwaka.

Hii inaonyesha dhahiri kuwa 
Tanzania kama nchi inahitaji 
kuweka nguvu za ziada katika 
kuhakikisha kuwa nafasi zaidi za 
ajira zinatengenezwa.

Pengine njia pekee inayoweza 
kutumiwa kupunguza tatizo hili au 
hata kulimaliza kabisa ni kupitia 
ajira binafsi (Ujasiriamali).

Pamoja na kuwa ujasiriamali 
unaweza kuwa suluhisho la ajira 
nchini, vijana wengi wameshindwa 
kabisa kufanya ujasir iamali 
kutokana na kukosa el imu 
sahihi. Kwa bahati mbaya sana 
mfumo wetu wa elimu haumsaidii 
sana muhitimu kupata stadi za 
ujasiriamali.

Hii ni Tanzania ya viwanda, 
lakini hili litatokea tu kama vijana 
wa hapa nchini watapatiwa elimu 
ya ujasiriamali.

Sehemu hii itakuwa ikiwapatia 
m a k a l a  m b a l i m b a l i  z a 
ujasiriamali… tutajifunza jinsi 
ya kuanzisha biashara, jinsi ya 
kuendeleza biashara yako na 
namna ya kupata fedha.

Leo tutaanza kujifunza mambo 
ya msingi katika kuanzisha 
biashara, kwani biashara yoyote 
huanza na wazo, ila wazo pekee 
halitoshi, linahitaji kufanyiwa kazi. 
Hapo ndipo watu wengi huweza 
kuanza kujisikia kuzidiwa.

Si ajabu kuona mtu anakatishwa 
tamaa kwa kutizama msururu 
wa mambo yanayohitajika ili 
kuanzisha biashara, lakini pia 
kuanzisha biashara ni rahisi kuliko 
unavyodhani.

Kama ilivyo katika lengo lolote 
kubwa, ukianza kwa kutengeneza 
malengo madogo madogo ya 
kutekeleza utaweza kufanya 
mambo yote muhimu katika 
kuanzisha biashara.

Kuanzisha na kuendesha 
biashara inahitaji msukumo, nia 
na kipaji. Inahitaji pia utafiti na 
mipango. Kama ilivyo kwenye 
mchezo wa drafti, mafanikio 
kwenye biashara ndogo huanza 
na maamuzi sahihi katika hatua za 
mwanzoni. Ikumbukwe pia hapa 
kuwa pamoja na kwamba makosa 
madogomadogo ya mwanzoni 
yanaweza yasiue biashara yako, 
inahitaji ujuzi, nidhamu, na bidii 
kuyasahihisha.

I l i  kuboresha uwezekano 
wa ku fan ik iwa ,  unapaswa 
kutenga muda wa kujichunguza 
na kutathmini malengo yako 
kibiashara na malengo binafsi. 
Tumia taarifa hiyo kutengeneza 
kwa umakini mkubwa mpango wa 
biashara ambao utakuwezesha 
kufikia malengo yako.

M c h a k a t o  w a  k u a n d a a 
mchanganuo wa b iashara 
utakuchochea kufikiria hata 
baadhi  ya mambo ambayo 
usingekumbuka kuyafikiria katika 
hali ya kawaida. Mchanganuo 
wako utakuwa zana muhimu 
sana unapopambana kutafuta 
fedha kwa ajili ya biashara yako. 
Mchanganuo huo pia unaweza 
kutumika kama kigezo cha 
kila mara kufuatilia na kupima 
mafanikio ya biashara yako.

Ya k o  m a m b o  k a d h a a 
yanayohitajika katika biashara 
yoyote.

Jambo la kwanza kabla ya 
kuanzisha biashara ni kuwa 
unatakiwa ujiulize sababu za 
wewe kutaka kuingia kwenye 

biashara.
Sababu zilizozoeleka za kuanza 

biashara ni, unataka kujiongoza 
mwenyewe, unataka uhuru 
wa kifedha, unataka uhuru wa 
kutumia ubunifu wako.

Kingine kama unataka kutumia 
kikamilifu ujuzi na ufahamu wako

Jambo la pili ni kuamua biashara 
ipi inakufaa? Ili kufahamu ni 
biashara ipi inakufaa, jiulize 
maswali yafuatayo:

Ninapenda kutumiaje muda 
wangu? Nimejifunza au kusomea 
ujuzi  gani? Watu wengine 
wanazungumzia ubora wangu 
kwenye mambo gani? Nina 
muda kiasi gani kuendesha 
biashara kwa ufanisi? Katika 
mambo ninayopendelea yapo 
ambayo yanaweza yakawa fursa 
ya biashara? Biashara yangu 
itahudumia sehemu au kundi gani 
katika soko?

Maswali mengine ni, je? Wazo 
langu linatekelezeka na litakidhi 
hitaji katika soko? Ushindani 
nilionao ni upi? Nami nina uwezo 
gani katika ushindani? Biashara 
yangu ina manufaa gani kuzidi 
zingine zilizopo? Je? Naweza 
kutoa huduma zenye ubora zaidi?

Je? Naweza kutafuta soko kwa 
ajili ya bidhaa na huduma zangu?

Ukishapata majibu ya maswali 
hayo hapo juu ni wazi kuwa 
utakuwa ul ishaanza kujua 
ni  b iashara gani  unaweza 
kuianzisha. Lakini pia unatakiwa 
ujiulize maswali haya hapa ili 
kuwa na uhakika na biashara 
ambayo utaifanya.

Pale unapotaka kuanzisha biashara
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KABICHI ina lishe bora na 
yenye vitamini C, nyuzinyuzi, 
na  v i tamini  K.  Wataf i t i 
wanapendekeza kwamba 
inaweza kuwa na manufaa ya 
kiafya ambayo ni pamoja na 
kusaidia usagaji chakula na 
afya ya moyo, miongoni mwa 
mengine.

Licha ya kuwa na virutubisho 
vyenye lishe ya kuvutia, kabichi 
mara nyingi hupuuzwa.

Ingawa inaweza kuonekana 
kama mboga za lettusi, kwa 
hakika ni aina ya mboga za 
Brassica, ambayo ni pamoja na 
broccoli na figili.

Huwa katika maumbo na rangi 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
nyekundu, zambarau, nyeupe, 
na ki jani, na majani yake 
yanaweza kujikunja au kuwa 
laini.

Mboga hii hulimwa duniani 
kote kwa maelfu ya miaka na 
inaweza kupatikana katika 
mapishi mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na sauerkraut, kimchi na 
coleslaw. Zaidi ya hayo, kabichi 
imejaa vitamini na madini.

1. Kabichi imejaa virutubisho
Ingawa kabichi ina kalori 

chache sana, ina virutubishi 
v inavyovut ia.  Kwa kwel i , 

kikombe 1 tu, au gramu 89 (g), 
ya kabichi mbichi ya kijani ina 
lishe zifuatazo; Kalori, Protini, 
Nyuzinyuzi, Vitamini K, Vitamini 
C, Folate, Manganese, Vitamini 
B, Kalsiamu, Potasiamu na 
Magnesiamu.

Kabichi pia ina kiasi kidogo 
cha virutubisho vingine, ikiwa 
ni pamoja na vitamini A, chuma, 
na riboflauini.

Kama unavyoona katika orodha 
iliyo hapo juu, ina vitamini B6 na 
asidi nyingi, zote mbili ni muhimu 
kwa michakato mingi muhimu 
mwilini, ikijumuisha Mabadiliko 
ya kemikali yanayotokea katika 
seli na utendakazi wa kawaida 
wa mfumo wa neva kwa mujibu 
wa wataalamu.

Kwa kuongezea, kabichi 
ina nyuzinyuzi nyingi na ina 
vioksidishaji vikali, ikijumuisha 
polyphenols na madini ya salfa.

Kabich i  ina v i tamin i  C 
nyingi,yenye nguvu inayosaidia 
kulinda mwili dhidi ya magonjwa 
ya moyo, aina kadhaa za 
saratani, na kupoteza uwezo 
wa kuona.

2 .  I n a w e z a  k u s a i d i a 
kudhibiti kuvimba

Kuvimba sio jambo baya 
kila wakati. Kwa kweli, mwili 
wako hutegemea vichocheo ili 

kujilinda dhidi ya maambukizi 
au kuharakisha uponyaji.

Aina hii ya kuvimba kwa 
papo hapo ni hali ya kawaida 
panapotokea jeraha au 
maambukizi.

Kwa upande mwingine, 
uvimbe unaotokea kwa 
muda mrefu unahusishwa 
na magonjwa mengi, ikiwa ni 
pamoja na ugonjwa wa moyo, 
ugonjwa wa kukakamaa 
viungo na ugonjwa wa 
maambukizi katika utumbo.

Mboga kama kabichi zina 
madini ambayo husaidia 
kupunguza kuvimba kwa 
muda mrefu.

Kwa kweli, utafiti mmoja 
wa 2014 uliojumuisha vijana 
walio na umri wa miaka 20-
40 ulionyesha kuwa kula 

mboga za aina ya kabichi 
kunaweza kupunguza alama 
fulani za damu kuvimba.

Utafiti mwingine wa zamani 
kwa zaid i  ya wanawake 
1,000 ulionyesha kuwa wale 
waliokula kiasi kikubwa cha 
mboga za jamii ya kabichi 
walikuwa na viwango vidogo 
vya kuvimba, ikilinganishwa 
na wale waliokula kabichi kwa 
kiasi cha chini zaidi.

Sulforaphane, kaempferol, 
na v ioks id isha j i  v ing ine 
vinavyopatikana katika kundi 
hili la mimea husaidia kuzuia 
makali ya kuvimba inapotokea 
jeraha au maambukizi.

Vitamini C, pia inajulikana 
kama asidi ascorbic, ni vitamini 
iliyokatika hali ya majimaji 
ambayo hufanya kazi nyingi 
muhimu katika mwili.

Kwa mfano,  inahi ta j ika 
kutengeneza collagen, protini 
nyingi zaidi mwilini. Collagen 
hutoa muundo na unyumbulifu 
kwa ngozi na ni muhimu kwa 
utendakazi mzuri wa mifupa, 
misuli na mishipa ya damu.

Zaidi ya hayo, vitamini C 
husaidia mwili kunyonya madini 
chuma, inayopatikana katika 
vyakula vya mimea.

Lima sana kabichi ili uokoe afya zao
MARA nyingi umekuwa ukijiuliza 
ufanyeje ubadili maisha yako? Je 
umekuwa ukitamani kuboresha 
maisha yako kutoka kiwango 
cha chini kwenda katika kiwango 
bora zaidi? Kama jibu ni ndiyo 
basi una mawazo mazuri sana.

Unatakiwa kuchukua hatua 
kadhaa ili basi uweze kuboresha 
maisha yako kutoka kiwango 
kimoja kwenda kingine. Katika 
makala hii nitakujuza tabia kumi 
ambazo kama utajitahidi kuwa nazo 
hakika utayabadili maisha yako na 
kuyafanya kuwa bora zaidi.

1. Epuka marafiki au watu 
wasiofaa

Wahenga walisema “ndege 
wanaofanana huruka pamoja”. Je 
kwanini ukae na watu wavivu au 
wazembe kama wewe huna tabia 
hizo au zingine zinazofanana na 
hizo?

Jijengee tabia ya kuwaepuka 
marafiki au watu wasiofaa katika 
maisha yako kwani hawatakusaidia 
ku f i k i a  ma lengo  yako  ba l i 
watakudidimiza.

Tafuta watu ambao watakutia 
moyo na kukupa hamasa ya 
kutimiza malengo yako. Hata kama 
ni watu mnaopendana kiasi gani, 
kama hawana tabia zinazofaa basi 
ni bora uwaepuke.

2. Jifunze kuridhika
Je umewawahi kufikiri labda 

ukiwa na trilioni mia moja kwenye 
akaunti yako ndipo utakaporidhika? 
Kama jibu ni ndiyo basi unakosea. 
Usipokuwa na uwezo wa kuridhika 
na ulicho nacho hutaweza kuwa na 
utulivu katika fikra zako hata kama 
utapata vitu vingi kiasi gani.

Nikukumbushe kuwa simaanishi 
uridhike na hali mbaya uliyonayo 
kwa kutojishughulisha kuiboresha 
bali jitahidi kuepuka tamaa zisizo 
na masingi. Jifunze kuwa maisha 
yana hatua mbalimbali ambazo 
nyingine ni duni na nyingine ni bora.

Uk i j i zoeza kuwa na tab ia 
ya kur idhika utayabadi l i  na 
kuyaboresha maisha yako hatua 
kwa hatua.

3. Pata muda wa kutosha wa 
kupumzika

Kufan ik iwa kat ika  maisha 
au kuf ik ia malengo yako s i 
kutopumzika. Umewahi kufikiri 

usipolala au kupumzika kwa namna 
moja au nyingine ndipo utakapo 
badili maisha yako?

Tafadhali usiwaze hivi tena, kwani 
ili uwe mtu mwenye ufanisi unahitaji 
muda wa kutosha wa kupumzika ili 
kuufanya mwili wako kuwa wenye 
afya njema.

Epuka tabia za kutumia simu 
na mitandao ya kijamii wakati 
wa kumpumzika hasa wakati wa 
kulala. Wengi hupenda kulala saa 
nane usiku kutokana na matumzi 
ya simu na mitandao. Jambo 
hili limewafanya wengi kuamka 
wachovu hivyo kushindwa kufanya 
kazi za siku sawasawa.

4. Tekeleza mambo hata kama 
utakwama

Watu waliofanikiwa duniani 
ni wale waliopata mawazo na 
kuyafanyia kazi bila kuogopa kuwa 
watakwama au la. Epuka tabia 
ya woga na kulalamika. Jifunze 
kufanyia kazi mawazo uliyonayo ili 
uweze kuona matokeo yake katika 
maisha.

Kama una wazo la biashara 
au ujasiriamali mwingine anza 
kulitekeleza leo. Kama una woga 
sana anza taratibu; unaweza 
ukaanza kwa kuuza hataa vitu 20 
– 50 kama unaogopa kuwa na vitu 
vingi mwanzoni. Usiogope kuhusu 
mtaji; anza na mtaji ulionao hata 
kama ni elfu kumi kwani utaendelea 
kukua taratibu.

5. Tunza muda
Mambo yo te  tuya fanyayo 

hufungwa katika muda; mambo 
tuliyonayo ni mengi sana hivyo 
unahitajika kutunza muda vyema. 
Jifunze kujiwekea ratiba na kuifuata 
kila siku. Epuka mambo yasiyokuwa 
ya lazima kwenye muda wako.

Badala ya kutumia saa 6 kuangalia 
filamu, kucheza gemu au kutumia 
mitandao ya kijamii tumia muda 
huo kufanya vitu vingine vyenye tija 
zaidi. Unaweza kufanya shughuli 
nyingine mbadala kama vi le 
ubunifu; kusoma vitabu, kujifunza 
maarifa mapya usiyokuwa nayo, 
kilimo cha bustani n.k.

6. Jikite kwenye malengo yako
Je una malengo binafsi? Je 

unafanya bidi i  kuyafikia? Je 
umeshayatimiza? Kama huna 
malengo na hujaanza kuyafanyia 
kazi, basi unatakiwa kuchukua hatua 
mapema. Malengo yatakuongoza 
kujua unaelekea wapi na kuwa nani 
katika maisha maisha yako.

Kama wewe unataka kuwa na 
kiwanda cha kutengeneza nguo ni 
lazima ujue ni hatua zipi stahiki za 
kuchukua ili kukamilisha lengo lako.

Mambo yatakayokuwezesha 
kutimiza malengo yako. Jipatie 
maarifa stahiki, jifunze kutunza 
fedha. ,  tunza muda. ,  jenga 
udhubutu.

Itaendelea kesho

Acha tabia hizi ili ujiokoe
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MOHAMMED IQBAL DAR: MOHAMMED IQBAL DAR: 
MBUNIFU WA JINA TANZANIA AAGA DUNIA
P A M O J A  n a 
kuelezwa kuna watu 
16 wanaotambulika 
k u b u n i  j i n a  l a 
Ta n z a n i a ,  l a k i n i 
mtu aliyedai ndiye 
m s h i n d i  h a l a l i 
kwani alikabidhiwa 
zawadi hiyo pekee 
kwa kubuni jina hilo, 
Mohammed Iqbal 
Dar mwenye asili ya 
India, amefariki dunia 
huko Birmigham, 
Uingereza akiwa na 
umri wa miaka 80.

Amefariki usiku wa 
kuamkia jana nchini 
Uingereza alikokua 
akiishi tangu mwaka 
1 9 6 5 ,  b a a d a  y a 
kuhamia huko.

Kwa zaidi ya miaka 
10 Iqbal Dar amekuwa 
a k i s u m b u l i w a  n a 
maradhi yaliyomfanya 
ashindwe kutembea.

Mohammed Iqbal ni nani?
Mohamed Iqbal Dar, alizaliwa 

August 8, 1944 mkoani Tanga, 
akisoma katika Shule za Agha 
Khan na Mzumbe, alikopata elimu 
yake ya msingi na sekondari. 
Alikuwa miongoni mwa wanafunzi 
wal ioonekana wadadisi  wa 
mambo shuleni, akishiriki mara 
kadhaa kwenye mashindano 
mbalimbali ya vipaji.

P e n g i n e  u d a d i s i  w a k e 
ulichochewa na mzazi wake, 
baba yake aliyekuwa daktari 
katika hospitali huko mikoa ya 
Tanga na Morogoro, alikokua 

anafanya kazi tangu mwaka 1930 
aipokuja nchini.

Kutunga jina la Tanzania
Katika miaka ya 1960 mwanzoni, 

mataifa mawili huru ya Jamhuri ya 
Tanganyika na Jamhuri ya Watu 
wa Zanzibar yalikuwa katika 
harakati za kuunganisha mataifa 
hayo na kuwa taifa moja. Katika 
harakati hizo, likatolewa tangazo 
kwenye gazeti la Serikali la The 
Standard.

Sasa  ak iwa  mwana funz i 
shuleni Mzumbe, Iqbal alikutana 
na tangazo linalomtafuta mtu 
ambaye atatoa wazo la jina la 

nchi baada ya 
kuunganishwa 
k w a 
Zanzibar na 
Tanganyika.

Kijana huyu 
waka t i  huo 
akiwa mdogo 
wa chini ya 
m i a k a  2 0 , 
alishiriki kwa 
kuwasi l isha 
jina la Tanzania na kuibuka mshindi 
na kuzawadiwa shilingi 200 
pamoja na medali, alizokabidhiwa 
na waziri wa habari wa wakati 

huo, Sheikh Idriss 
Abdul Wakil.

U s h i n d i  w a k e 
ulileta furaha kwa 
familia na shuleni 
kwake, alipongezwa 
kila kona. Hatimaye 
J a m h u r i  y a 
M u u n g a n o  w a 
Tanzania iliundwa 
Apri l i  26, 1964 
ikiwa ni muungano 
wa Jamhur i  ya 
Tangany ika  na 
Jamhuri ya Watu wa 
Zanzibar ambayo 
yaliingia mkataba 
w a  M u u n g a n o 
mnamo mwaka 

1 9 6 4  n a 
kuanzishwa 
d o l a  y a 
Jamhuri ya 
M u u n g a n o 
wa Tanzania.
Mkataba wa 

M u u n g a n o 
ulitiwa saini 
na aliyekuwa 
R a i s  w a 
Tanganyika, 
H a y a t i 
M w a l i m u 
J u l i u s 
Nyerere na 
a l i y e k u w a 
R a i s  w a 
Z a n z i b a r , 
H a y a t i . 
Sheikh Abeid 

Amani Karume, Aprili 22, 1964 
huko Zanzibar.
J ina h i l i  la  ‘Jamhur i  ya 

Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar’ lilibadilishwa baadae 
mnamo tarehe 28 Oktoba, 1964 
na kuwa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kupitia Sheria 
ya Jamhuri ya Muungano, Sheria 
namba 61 ya mwaka 1964.
Alipataje jina la Tanzania?
Utunzi wa jina sio kitu rahisi 

sana. Hata majina ya watoto 
wetu wakati mwingine hutupa 
shida kutunga. Achilia mbali 
kutunga jina la nchi, nchi yenye 
watu karibu milioni 30 wakati 
huo. Kutunga jina linalosubiriwa 
kwa hamu mpaka na marais wa 
nchi zote mbili. Jina la Tanzania.
Kuna wakati alipohojiwa na 

vyombo vya habari, alisema 
kwake ilikuwa moja ya kazi rahisi 
kufanya. Anasema alichukua 
herufi tatu za kutoka jina la 
Tanganyika (TAN), herufi tatu 
za jina la Zanzibar (ZAN), herufi 
ya kwanza ya jina lake Iqbal 
(I) na imani herufi ya kwanza 
ya dheheu lake la Kiislamu la 
Ahmadiyya (A).
A k a u n g a n i s h a : 

TAN+NZAN+I+A akapata jina 
Tanzania, ambalo linatumika 
mpaka leo kama utambulisho wa 
taifa hilo la muungano wa nchi 
mbili Tanganyika na Zanzibar.
Hata hivyo, barua ya ushindi 

kutoka Wizarani ilionyesha 
kulikuwa na orodha ya wananchi 
16 akiwemo yeye kutambulika 
kama washindi wa utunzi wa 
jina la nchi.
I qba l  Da r  ana j i t ambua 

mshindi pekee kwa kuwa ndiye 
al iyekabidhiwa zawadi za 
ushindi na kutambuliwa siku ya 
tukio.
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VITAMINI na madini yanafanya 
kazi ya kujenga kinga ya mwili, 
na yanapatikana katika mboga 
na matunda. Ni muhimu kwa 
makundi ya watu kama watoto, 
mama wajamzito, mama 
anaenyonyesha na wazee, 
kwani huzuia na kusaidia 
kupambana na maambukizi 
ya magonjwa.

Watu wengi hawali chakula 
cha kutosha chenye mboga na 
matunda, pamoja na vyakula 
vingine ambavyo ni vyanzo vya 
vitamini na madini. Hata hivyo, 
huwezi kula matunda au mboga 
kwa siku moja na kutarajia 
kutosheleza mahitaji ya mwili 
wako.

Kuongeza juisi za mboga 
kwa mlo wako, supu zenye 
virutubisho kama supu ya 
mifupa, na ya mboga za 
majani zinaweza kusaidia sana 
kukuweka katika hali nzuri 
kiafya.

Yafuatayo ni makundi ya 
vitamini na madini yanayotumika 
kwa viwango vikubwa mwilini, 
na vyanzo vyake.

Vitamini C
Vitamini C inahitajika kwa 

ukuaji na ukarabati wa tishu 
katika sehemu zote za mwili 
pamoja na kuponya majeraha. 
Inasaidia mwili kuchukua na 
kutumia madini ya chuma, 
yaani Iron.

Vitamini C inapatikana kwa 
matunda jamii ya machungwa, 
ndimu, limau, pixie, paipai, 
mboga za majani ya kijani 
k ib ichi ;  spinach,  brokol i , 
cauliflower, mboga za kienyeji, 
pia pilipili na strawberry. Mwili 
hauwezi kutengeneza vitamini 
C peke yake. Kwa hivyo, ni 
muhimu kula vyakula vingi 
vyenye Vitamini C kila siku.

Vitamini A
Vitamini A ni muhimu sana 

kwa ukuaji wa watoto, wamama 
wajawazito na pia watu wazima. 
Inasaidia kuunda na kudumisha 
meno yenye afya, tishu za 

mifupa, utando wa kamasi, na 
ngozi. Pia, huchangia kuona 
vizuri, haswa sehemu yenye 
mwanga mdogo.

Upungufu wa Vitamini A 
unaweza kusababisha shida za 
kiafya; ikiwa ni pamoja na upofu 
ama kutoona vizuri, huongeza 
ukali na hatari ya maambukizo 
kama ugonjwa wa ukambi na 
kuhara, hatari ya upungufu wa 
damu na kifo kwa wanawake 
wajawazito na huathiri vibaya 
kijusi kwa kupunguza ukuaji.

Inapatikana katika mboga na 
matunda yaliyo na rangi ya njano 
na pia rangi ya machungwa 
kama vile karoti, viazi vitamu 
vyenye rangi ya machungwa, 
nyanya. Pia, maini, maziwa na 
mayai.

Vitamini D
Vitamini D husaidia mwili 

kuchukua kalsiamu na inaweka 
mifupa imara na katika mfumo 
wa neva, misuli, na kinga. 
Unaweza kupata vitamini D 
kupitia ngozi kutokana na miale 
ya jua, na chakula kama uyoga, 
samaki, maziwa, mayai, maini 
na pia juisi ya machungwa.

Madini ya Kalsiamu
Kalsiamu inatumika kwa ujenzi 

wa mifupa na meno yenye 
nguvu. Pia ni muhimu kufanya 
misuli kusonga, moyo kupiga 
na mishipa ya damu kupanuka 
ili kusafirisha damu, na kutuma 
ujumbe kupitia mfumo wa neva.

Pata kalsiamu kutoka kwa 
maziwa, jibini, na vyakula 
vingine vya maziwa, na kutoka 
kwa mboga za kijani kibichi 
kama broccoli na bamia.

Madini ya chuma
Madini ya chuma inahusika 

na uzalishaji wa damu. Karibu 
asilimia 70 ya kiasi ya chuma 
mwilini hupatikana kwenye 
chembechembe nyekundu za 
damu na kwenye seli za misuli.

Chembechembe nyekundu za 
damu ni muhimu kwa kusafirisha 
Oksijeni katika damu kutoka 
kwenye mapafu hadi kwenye 
tishu za mwili. Bila Iron, huwezi 
kupata oksijeni ya kutosha kwa 
tishu zako.

Iron inapatikana kwenye 
maharagwe, dengu, njugu 
karanga, pamoja na mboga za 
kijani kibichi sana sana mboga 
za kienyeji. Vyanzo kutokana 
na mifugo ni nyama, maini, 
matumbo, na nyama za viungo 
kama moyo na figo.

Madini ya Zinc
Inasaidia uwezo wa kuonja 

na kunusa, vidonda kupona, na 
macho kuendela kufanya kazi 
wakati wa uzeeni. Madini ya 
Zinc inapatikana kwa vyanzo 
vya mimea kama mbegu za 
ufuta, malenge, korosho na 
dengu, nyama ya ng’ombe, 
kuku, samaki na nguruwe. 
Vyanzo vingi vya madini ya 
chuma pia ina Zinc.

Vitu muhimu katika mwili wako
NYANYA ni zao la mboga 
ambalo hulimwa sehemu 
nyingi duniani kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani na 
pia kama zao la biashara. 
Inahisiwa kuwa asili ya 
nyanya ni nchi ya Peru na 
Equador huko Amerika ya 
Kusini.

Mmea huu ulianza kuzalishwa 
kama zao katika nchi ya Mexico 
na baadaye kusambaa katika nchi 
nyingine za ulimwengu.

Nchi zinazolima nyanya kwa wingi 
duniani ni pamoja na Marekani, 
Italia na Mexico. Kwa upande wa 
Afrika nchi zinazo lima ni kama; 
Malawi, Zambia na Botswana. Zao 
hili hulimwa pia katika nchi za Afrika 
Mashariki, ikiwemo Kenya, uganda 
na Tanzania.

Zao la nyanya linalimwa karibu 
maeneo yote ya Tanzania. Uzalishaji 
wa nyanya ni mkubwa kuliko mazao 
mengine ya mbogamboga yanayolimwa 
hapa Tanzania, uzalishaji wa nyanya 
kwa mwaka ni jumla ya tani 129,578 
ikiwakilisha asalimia 51 ya mazao yote 
ya mboga.

Kwa mujibu wa Wizara ya kilimo 
ya Tanzania maeneo yanalol ima 
sana nyanya ni pamoja na Mkoa wa 
Kilimanjaro (Hai, Moshi na Rombo), 
Arusha (Arumeru), Morogoro (Mgeta), 
Tanga (Lushoto), Mbeya (Mbeya vijijini) 
na Singida.

Morogoro ndiyo inayoongoza kwa 
kilimo hichi ikiwa na wazalishaji wenye 
zaidi ya hekta 6,159 (ekari 15,398). 
Pamoja na kwamba eneo la uzalishaji 
linaongezeka kwenye maeneo mengi 
lakini uzalishaji wa nyanya bado ni 
mdogo sana.

Uzalishaji mdogo unasababishwa na 
kupungua kwa rutuba ya ardhi, upepo, 
joto, ukame. Sababu nyingine ni pamoja 
na ukosefu wa aina za nyanya zenye 
mavuno mengi amabazo zinahimili 
mazingira ya kwetu, wadudu, magonjwa 
na magugu.

Mazingira
Hali ya Hewa
Nyanya hustawi vizuri zaidi kwenye 

mazingira ya joto la wastani kuanzia 
nyuzi joto 18-27 sentigreti. Mvua nyingi 
husababisha mlipuko wa magonjwa ya 
ukungu kama vile Baka jani chelewa na 
mengineyo.

Udongo
Nyanya hustawi kwenye aina zote za 

udongo kuanzia udongo wa kichanga, 
mweupe wa tifutifu hadi udongo wa 

mfinyanzi, ili mradi uwe na mboji ya 
kutosha na usiosimamisha/tuamisha 
maji. Pia uwe na uchachu wa wastani 
yaani pH 6.0 - 7.0.

Aina za Nyanya
Kutokana na tabia ya ukuaji, nyanya 

zinagawanyika katika makundi mawili:
Aina ndefu ( intermediate) kwa mfano 

ANNA F1, Tebgeru 97. Aina hizi hufanya 
vizuri zaidi zinapopandwa ndani ya 
greenhouse. Uvunaji wake ni wa muda 
mrefu, zipo ambazo zinavunwa hata 
zaidi ya miezi 6, yaani hiyo miezi 6 ni 
ya uvunaji.

Aina fupi (determinate) kwa mfano 
Tanya, Cal J, Mwanga, Onyx, Roma VF 
(nyanya mshumaa)

Kotokana na uchavushaji, nyanya 
zinagawanyika makundi mawaili:

1. OPV (Open Pollinated Variety) - 
Aina za kawaida

2. Hybrid – Chotara: Hizi ni aina zenye 
mavuno mengi, kati ya hizo zipo aina 
fupi na ndefu.

Katika karne hii ya 21, nyanya 
zinazopendelewa kulimwa zaidi na 
wakulima, ni zile zinazoweza kuvumilia 
magonjwa, zinazo zaa sana, na zenye 
ganda gumu ili kufanikisha usafirishaji, 
na kuhifadhika kwa siku nyingi bila 
kuharibika mapema.

Kuandaa Kitalu cha Nyanya
Mambo muhimu ya kuzingatia:
Kitalu kiwe karibu na maji ya kutosha 

na ya kudumu
Kiwe sehemu iliyowazi na yenye 

udongo ulio na rutuba ya kutosha
Eneo la kitalu kama ni kubwa liwe 

tambarare au na mwiinuko kidogo 

i l i  kuepuka  ma j i 
yasituame kwenye 
k i ta lu ,  mte lemko 
ukiwa mkal i  sana 
n a o  s i o  m z u r i 
kwani husababisha 
mmomonyoko wa 
udongo.

Kitalu kiwe sehemu 
ambayo haikuwa na 
zao la nyanya au 
viazi mviringo (au 
mazao ya jamii ya 
nyanya k.m. mnavu, 
biringanya n.k.)

K i w e  s e h e m u 
ambayo n i  rah is i 
k u p a t a  h u d u m a 
zote muhimu kwa 
u rah is i ,  i k iwa  n i 
pamoja na uhamishaji 
wa miche kwenda 
sehemu nyingine. 
P i a  k u r a h i s i s h a 
usambazaji wa miche 
k w e n d a  s e h e m u 

nyingine.
Kuandaa Matuta ya Kusia Mbegu za 

Nyanya
Aina ya matuta:
– matuta ya makingo (sunken seed 

bed)
– matuta ya kunyanyulia udongo 

(raised seed bed)
– matuta ya kawaida (flat seed beds)
Mambo Muhimu ya Kuzingatia wakati 

wa Kuandaa Matuta
Tuta liwe na upana kati ya sentimita 

90-120, na urefu wowote, [ili mradi 
muhudumu anaweza kutoa huduma 
nyingine zote kitaluni bila kukanyaga 
miche].

Kwatua/lima kina kirefu cha kutosha 
kiasi cha sentimita 15-20 ili mizizi iweze 
kusambaa vizuri ardhini.

Choma takataka juu ya kitalu, au 
funika tuta kwa nailoni, majuma 4-8 ili 
kuua vimelea vya magonjwa na wadudu.

Wakati wa kuandaa, kitalu, ongeza 
mbolea aina ya samadi/vunde au 
mboji kwenye udongo kisha kwatua ili 
ichanganyike vizuri na udongo.

Changanya kiasi cha debe 1 hadi 2 
kila baada ya mita moja (hatua moja) 
mraba.

Tuta lisiwe na mabonde mabonde 
au mawe mawe ambayo yanaweza 
kuzuia usambaaji mzuri wa mbegu 
kwenye tuta, lisawazishwe vizuri ili 
kuhakikisha usambazaji mzuri wa 
mbegu na kuepuka mbegu kufukiwa 
chini mno kiasi ambacho hazitaota.

Faida na Hasara za Matuta yaliyotajwa 
hapo juu

Acha nyanya ikutajirishe!
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Mfugaji anaweza kudhani 
kuwa mradi wa kuku unaweza 
kumpatia faida kubwa bila 
kujali uwepo wa banda zuri 
na imara.

Banda l i l i lojengwa imara 
hudhibiti maadui wa kuku na 
kufanya uzalishaji kuwa bora 
zaidi.

Mambo muhimu ya kuzingatia 
wakati wa  ujenzi wa banda.

1. Idadi ya kuku
Kabla ya kuanza kujenga 

banda, mfugaji anatakiwa kujua 
kuwa anataka kufuga kuku 
wa aina gani na wangapi. Hii 
itamwezesha mfugaji kujua 
ukubwa wa banda linalohitajika.

2. Uwezo wa mfugaji kifedha
Ujenzi wa banda unahitaji 

fedha nyingi, hivyo ni lazima 
mfugaj i  ajue kuwa banda 
analotaka kujenga atalimaliza.

3. Eneo la kujenga banda

Mfugaji lazima awe na eneo la 
kujenga banda na liwe na sifa 
zifuatazo:-

• Mwinuko - Iwe sehemu 
iliyoinuka isiyotuamisha maji 
kirahisi.

• Eneo lisiwe mbali na sehemu 
ya kuishi ili kuweza kulinda.

• Uwezekano wa upanuzi - 
Sehemu iwe pana na kubwa 
ilimradi          ukiwa mkubwa 
iwepo sehemu ya upanuzi.

Sifa za banda bora la kuku.
1. Liwe limejengwa mahali 

palipokingwa na upepo mkali 
kwa miti.

2. Liwe na mwanga wa 
kutosha.

3. Madirisha yaruhusu hewa 
safi kuingia na chafu kutoka 
(Cross Ventilation).

4. Sakafu isiruhusu maji 
k u t u a m a  w a l a  m a e n e o 
yanayozunguka banda.

5. Paa lisiruhusu mvua 

kuingia.
6. Banda liwe linasafishika kwa 

urahisi.
7. Kuta ziwe imara na zizuie 

wanyama waharibifu kuingia.
8. Banda liwe na nafasi ya 

kutosha kwa ajili ya kuku, 
vyombo vya maji na chakula, 
na mhudumu kupita.

Vitu vya kuzingatia
1. Maeneo ya kutagia (kama ni 

kuku wa mayai au wa kienyeji).
Katika banda bora la kuku 

wanaotarajiwa kutaga inapaswa 
kuwepo na sehemu za kutagia 
zijulikanazo kwa jina la viota. 
Viota vinaweza kutengenezwa 
kwa mtindo wa kuku mmoja 
mmoja au ushirika.

2. Maeneo ya kuzunguka 
kuku

Ni ukumbi mkubwa kulingana 
na idadi ya kuku, ambao ndani 
yake kunakuwa na vyombo vya 
maji na chakula, pamoja na kuku 
wenyewe.

3. Sakafu
Zipo aina mbalimbali za sakafu 

kama ifuatavyo:-
Sakafu ya saruji
Ni vema zaid i  ukajenga 

sakafu ya saruji kisha ukaweka 
maranda juu yake ili kuzuia 
ubaridi unaotoka sakafuni, na 
vilevile kupata wepesi wakati wa 
kufanya usafi.

Sakafu ya udongo au mawe
Jaza udongo wa mfinyanzi au 

mawe kisha siliba vizuri na kisha 
acha pakauke mwisho weka 
maranda kwa wingi.

Sakafu ya chaga
Banda  hu jengwa  k i sha 

huwekwa chaga umbali wa futi 
mbili kutoka chini, chaga inaweza 
ikawa ya banzi, "chicken wire" 
au fito ili kuruhusu kinyesi cha 
kuku kudondoka chini.

4. Ukuta
Unaweza kujenga ukuta kwa 

kutumia nguzo, pamoja na 
mabanzi au fito kisha kuzibwa 
vizur i  na kuacha sehemu 
kubwa kwa ajili ya madirisha. 
Pia unaweza kutumia tofali 
za kuchoma, saruji au tofali 
za udongo kwa kujengea na 
kuacha sehem kubwa kwa ajili 
ya madirisha.

Ukitaka kufuga kuku, zingatia banda
M I A K A y a  h i v i 
karibuni Serikali 
p a m o j a  n a 
wadau wengine 
w a m e k u w a  n a 
mikakati  thabit i 
ya kuwashawishi 
wakulima kuweka 
s h u g h u l i  z a o 
katika mtazamo wa 
kibiashara. 

W a l i o c h u k u a 
na kuufanyia kazi 
ushauri huo kisha 
kufanya shughuli 
za kilimo, kitaalamu 
kwa mtazamo wa 
k i b i a s h a r a  l e o 
w a n a p a t a  f a i d a 
kubwa.

Faida hiyo haij i 
kirahisi. Kuwa na 
wazo ni aina gani ya 
kilimo unayoweza 
kuifanya kibiashara 
pekee haitoshi. Huo 
ni mwanzo tu. Ni 
lazima kukusanya 
au uwe na pesa kwa 
ajili ya kugharamia 
shughuli hiyo, na 
mwisho utakapouza 
b idhaa  zako  au 
huduma utakayotoa 
uweze kupata pesa 
zaidi. Hapo ndipo wazo la biashara 
linatekelezeka.

Mpango wa biashara ni nini?
Unapoomba mkopo, ambapo 

kwa kawaida mkopeshaji ni benki 
na taasisi nyinginezo za fedha, 
utaulizwa mpango wa biashara 
yako unayokopea fedha hizo.

Mpango wa biashara unatoa tafsiri 
ya malengo yako katika mageuzi 
ya kibiashara. Kwa nini unafikiri 
malengo hayo yatafikiwa, na nini 
mikakati ya kuyafikia malengo 
hayo?

Kwa bahati mbaya wakulima 
wengi hawajael imika kat ika 
kufanya shughuli zao za kilimo 
kibiashara na kuwa na mpango wa 
biashara. Bila kuwa na mpango wa 
biashara ni vigumu sana kuweza 
kumshawishi mtu au taasisi ya 
fedha kuwekeza katika mradi 
wako.

Mpango wa biashara hubadilika 
k u l i n g a n a  n a  u k u b w a  w a 
biashara unayolenga, utaalam 
utakaotumika, na ni nani walengwa 
katika mradi huo. Kwa ujumla 
mpango wa biashara unakuwa na 

mambo yafuatayo:
Muhtasari
Lengo la sehemu hii ni kutoa 

mtazamo mzima wa biashara 
husika na ushirika huo, unaelezea 
kwa ufupi biashara husika, bidhaa 
au huduma zitakazojumuishwa, 
uchambuzi wa soko la bidhaa 
huduma hizo kwa ufupi, mikakati 
ya kupata soko, na pia uchambuzi 
kwa ufupi ni jinsi gani fedha 
hizo zitasimamiwa kuahakikisha 
zinafanya shughuli lengwa.

Sehemu hii ni lazima iwe wazi 
na ya kueleweka ili kutoa mtizamo 
mzuri wa biashara unayokusudia. 
Ni lazima uwe wazi kabisa kuelezea 
lengo la fedha unazokopa au 
kuomba. Muhtasari unaotoa ni 
lazima kuelezea kwa uhakika kuwa 
biashara yako itafanikiwa.

Muda mzur i  wa kuandika 
muhtasari ni baada ya kuandika 
mchanganuo wa biashara na 
kisha uunganishe mwanzoni mwa 
mpango wako wa biashara.

Wazo la biashara: Hutoa taarifa 
juu ya bidhaa utakazouza au 
huduma utakayotoa.

M p a n g o  w a  S o k o : 
Unajumuisha mambo yote 
unayofanya kutafuta wateja, 
n i  n in i  wanachohi ta j i , 
na namna ya kuwafikia. 
Sehemu hii itaelezea bidhaa 
na huduma zako kwa 
undani, pia bei za bidhaa 
au huduma zako, na ni 
wapi biashara ama ofisi 
yako itakapokuwa na mbinu 
utakazotumia kusambaza 
bidhaa zako.

Mfumo wa biashara: 
Hii inaelezea mfumo wa 
biashara yako kisheria, 
m f u m o  u l i o c h a g u a 
unategemeana na faida 
na hasara ambazo kila 
sheria inazo. Uchaguzi huu 
unaweza kuwa wa mtu 
binafsi, ushirika au kampuni 
isiyokuwa na kikomo, au 
ujamaa.

Katika sehemu hii pia 
unatakiwa uoneshe ni 
kwa jinsi gani ulivyofikiria 
mahitaji ya kisheria na ni kwa 
jinsi gani umeweza kufuata 
katika utaratibu mzima wa 
kuanzisha biashara yako.

Usimamizi: Sehemu hii 
inajibu maswali juu ya 
kiwango cha taaluma na 
uzoefu wa wafanyakazi 
wako, utahitaji wafanyakazi 

wangapi, na ni kwa namna gani 
elimu na uzoefu wao utakavyosaidia 
katika kufanikisha kufikia malengo 
uliyojiwekea katika biashara yako.

Mipango ya fedha: Unahitaji 
kuwa na bajeti .  Sehemu hii 
itasaidia kuweza kupangilia faida 
na mtiririko mzima wa fedha katika 
biashara yako mpya.

H i i  i na  maana  ya  fedha 
zinazoingia (mapato) na zinazotoka 
(matumizi). Ukishatengeza bajeti ni 
rahisi kutumia taarifa hiyo kufanya 
hesabu ya fedha unazohitaji kwa 
ajili ya kuanzisha biashara yako. 
Huu unaitwa mtaji, na unatakiwa 
kuonesha chanzo cha mtaji huo. 
Hii ina maana ya kuonesha ni 
chanzo kipi kitakachochangia 
asilimia flani katika fedha hizo.

Angalizo
Kuand i ka  mpango  mzu r i 

wa biashara hakukuhakikishii 
kufanikiwa lakini ni njia moja wapo 
ya kupunguza uwezekano wa 
kuanguka kibiashara.

Kujaribu huleta mafanikio. Anza 
kuandika leo na upate uzoefu 
utakaokuletea mafanikio.

Kilimo Biashara kitakuokoa kwa njia hizi
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ARSENAL YAMCHEKI RETEGUI

LAMPTEY AONWA BRIGHTONLAMPTEY AONWA BRIGHTON
AMSTERDAM, 
Uholanzi
AJAX wanatumai 
kuwasajili beki 
wa pembeni wa 
Brighton raia 
wa Ghana, Tariq 
Lamptey mwenye 
umri wa miaka 
24 na mlinzi wa 
Uholanzi Joel 
Veltman mwenye 
umri wa miaka 33 
kwa uhamisho wa 
bure mikataba yao 
itakapokamilika 
msimu huu wa joto.

Timu hiyo inasifika 
kwa uwezo wake 
mkubwa wa 
‘kuwatengeneza’ 
wachezaji vile 
inavyotaka, 

huku ikidaiwa 
iwapo itafanikiwa 
kuwatwaa wachezaji 
hao, mambo 
yanaweza kuwa safi 
zaidi kwao.

LIVERPOOL, England
TIMU ya Al-
Nassr na Al-Hilal 
wanamwinda 
mshambuliaji wa 
Liverpool mwenye 
umri wa miaka 28 
Luis Diaz, ambaye 
pia anafuatiliwa na 
Barcelona.
Nayo Idara ya 

kuwabaini na 
kuwasajili wachezaji 
ya Manchester 
United yenye watu 
80 inatazamiwa 
kupunguzwa kwa 
kiasi kikubwa kama 
sehemu ya kufuta 
wafanyakazi 200 
ili kupunguza 
gharama.

LUIZ DIAZ KWA WAARABU

LONDON, England
ARSENAL wamewasiliana 
na Atalanta kuhusu 
uwezekano wa 
kumnunua mshambuliaji 
Mateo Retegui, lakini 
The Gunners wanaweza 
kukabiliana na ushindani 
kutoka kwa Manchester 
United kumnunua 
mshambuliaji huyo wa 
Italia, 25.
Nayo Liverpool wanataka 
kumsajili beki wa 
Tottenham na Uholanzi 
Micky van de Ven, 23, 
msimu huu.

CHELSEA YAMFIKIRIA 
JULES KOUNDE

LONDON, England
TIMU ya Chelsea ipo tayari kutoa mkataba 
wa Pauni milioni 83 kwa beki wa Ufaransa wa 
Barcelona Jules Kounde, lakini klabu hiyo ya 
Hispania haitaki kumuuza mchezaji huyo wa 
miaka 26 na ina mpango wa kumpa mkataba 
mpya.
Chelsea, imefikia hatua hiyo kwani inataka 
kujiimarisha zaidi kwa msimu ujao, huku ikiwa na 
mikakati kibao ya kutwaa taji la Ligi Kuu katika miaka 
ijayo.

ALHAMISI MACHI 6, 2025USAJILIMAKALA

WANYWAJI wa kahawa huenda 
wakapata kahawa isiyo na ladha nzuri 
na bei yake iwe juu, kwani ongezeko 
la joto duniani linasababisha ardhi 
ambayo inaweza kutumiwa kukuza 
kahawa kupungua, wanasema watafiti 
kutoka Kew Gardens, London.

Uzalishaji wa kahawa Ethiopia, 
kitovu cha kahawa ya hali ya juu ya 
Arabica, na pia taifa linaloongoza 
kwa uuzaji nje wa kahawa Afrika, 
huenda ukawa hatarini sana katika 
karne ijayo, hatua zisipochukuliwa, 
kwa mujibu wa ripoti, iliyochapishwa 
leo.

"Nchini Ethiopia na kwa kweli 
kote duniani, hatua zisipochukuliwa 
kahawa i tapungua, na kuna 
uwezekano mkubwa ladha yake 
pia itakuwa mbaya na kugharimu 
zaidi," Dkt Aaron Davis, mtafiti wa 
kahawa katika Kew alisema.

Kwa sasa, ni shehena ya kahawa 
iliyohifadhiwa kutoka kwa miaka 
ya nyuma ya uzalishaji kwa wingi 
ambayo imezuia kutokea kwa 
uhaba wa kahawa au kupanda kwa 
bei.

Lakini wauzaji nje wa kahawa 
wanavyoendelea kulazimika kutoa 
kahawa kutoka kwenye shehena 
waliyohifadhi miaka ya nyuma, 
hazina yao inaendelea kupungua, 
ICO wanasema. Bila kujali wasiwasi 
kutokana na mabadiliko ya tabia 
nchi siku za baadaye, kulikuwepo 
wasiwasi awali  kutokana na 
hali mbaya ya anga mwaka huu 

nchini Brazil na Vietnam, nchi 
zinazoongoza kwa uzalishaji wa 
kahawa dunianimelazimika, lakini 
hofu hiyo imepungua. Hata hivyo, 
bado kuna wasiwasi kwamba 
kutokea kwa mabadiliko ya hali 
ya anga yasiyotarajiwa miezi 
kadha ijayo unaweza kusababisha 
kupungua kwa muda kwa buni za 
kahawa.

Hata hivyo, ni hali ya kipindi kirefu 
cha baadaye inayowatia wasiwasi 
zaidi wakulima na wanywaji wa 
kahawa kwa pamoja.

Kama  Dk t  Tim  Sch i l l i ng , 
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti 
wa Kahawa Duniani,  shir ika 
linalofadhiliwa na wadau katika sekta 
ya kahawa duniani, anavyosema:

“Uzalishaji wa kahawa bora 
duniani bila shaka unakabiliwa 
na changamoto tele; kutoka kwa 
mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa 
na wadudu, mahitaji mengine 
ya mashamba, upungufu wa 
wafanyikazi bila kusahau kuimarika 
kwa idadi ya wanywaji wa kahawa 
duniani kila mwaka.

“Katika baadhi ya maeneo ya 
uzalishaji wa kahawa, viwango 
vya joto vimeongezeka kiasi 
kwamba tayari viwango vya ubora 
wa kahawa vimeanza kuathirika,” 
anaongeza Dkt Schilling.

Ongezeko hilo la nyuzi joto 
4C linatokana na kuchukulia 
hal i  ambapo utoaj i  wa gesi 
zinazochangia ongezeko la joto 
duniani utasalia kuwa juu sasa hadi 

mwaka 2100. Utabiri huo ni moja ya 
utabiri kuhusiana na utoaji wa gesi 
zinazochangia ongezeko la joto 
duniani ambao umefanywa na Jopo 
la Kimataifa kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi (IPCC).

Hata hivyo, hata ukizingatia 
mabadiliko ya tabia nchi ambayo 
si makubwa mno, maeneo ya 
ukuzaj i  wa kahawa Ethiopia 
bado yatapungua kwa 55%, Kew 
wanasema.

"Mtazamo wa  ku to ja l i  na 
kutochukua hatua unaweza kuwa 
na madhara makubwa sana kwa 
sekta ya kahawa Ethiopia kwa 
muda mrefu," anasema Justin Moat 
kutoka Kew, mwandishi mwingine 
wa ripoti hiyo.

L a k i n i  w a t a f i t i  w a  K e w 
wanasisitiza kwamba endapo hatua 
zitachukuliwa, hali hii inaweza 
kuepukika. Kuhamishwa kwa 
maeneo ya ukuzaji wa kahawa, 
pamoja na kuhifadhiwa kwa misitu 
na kupandwa kwa miti, vinaweza 
kuchangia ongezeko tena la 
maeneo ambayo yanaweza kufaa 
kukuza kahawa nchini Ethiopia.

“Kuna uwezekano wa kukabiliana 
na vi tu vinavyoathir i  upanzi 
wa kahawa duniani, na hata 
tukaimarisha maradufu uzalishaji 
kahawa kwa zaidi ya mara nne 
u nusu badala ya kuendelea na 
hali ilivyo sasa,'' anasema Daktari 
Davis.

Maisha ya mkulima wa kahawa 
mashariki mwa Ethiopia.

Video na mahojiano yaliyofanywa 
mapema 2016 katika maeneo ya 
mashariki mwa Ethiopia. Maeneo 
ya taifa hilo yanaendelea kukabiliwa 
na ukame, na watu 7.7 milioni 
wanahitaji msaada wa dharura wa 
chakula.

Kahawa ni kitega uchumi kwa 
takriban watu milioni 15 nchini 
Ethiopia. Hii ni 16% ya raia wote.

Wakulima maeneo ya mashariki 
ya nchi hiyo, ambapo mabadiliko 
ya tabia nchi tayari yanaathiri 
uzalishaji, wametatizika miaka 
ya karibuni, na wengi kwa sasa 
wanasema mavuno yameshuka 
kutokana na ukame wa muda 
mrefu.

Jamal Kassim, Mkulima wa 
kahawa Ethiopia, ameshuhudia 
upungufu mkubwa wa mazao yake 
tangu aipande miaka kumi iliyopita.

“Miti yangu ilizaa matunda mengi 
sana katika miaka ya kwanza 
lakini sasa haizai tena. Nashindwa 
kukidhi mahitaji ya jamii yangu,” 
anasema.

MABADILIKO TABIA NCHI
Kahawa kupoteza ladha yake?
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NA MWANDISHI WETU
NDANI ya Ligi Kuu Bara ambayo 
ni namba nne kwa ubora Afrika 
kuna wakali wakucheka na 
nyavu ambao wameandika 
rekodi zao za kusepa na mipira 
msimu wa 2024/25.

Nyota wa kwanza kufunga hat 
trick ndani ya ligi ni Prince Dube 
ambaye yupo ndani ya kikosi cha 
Yanga huyu alifunga kwenye 
mchezo dhidi ya Mashujaa, 
Uwanja wa KMC Complex 
waliposhuhudia ubao ukisoma 
Yanga 3-2 Mashujaa.

Ya n g a  n i  n a m b a  m o j a 
kwenye eneo la kucheka na 
nyavu Bongo ambapo safu ya 
ushambuliaji imetupia mabao 
58 na pointi zao kibindoni ni 58 
ikiwa inaongoza ligi. Mkali wa 
pili kucheka na nyavu akiwa na 

hat trick ni Aziz Ki ambaye huyu 
alifunga kwenye mchezo dhidi 
ya KMC walipoibuka na ushindi 
wa mabao 6-1 Uwanja wa KMC 
Complex.

Ya n g a  h a t  t r i c k  z o t e 
zimekusanywa Uwanja wa KMC 
Complex ambapo mchezo mmoja 
dhidi ya Mashujaa walikuwa 
nyumbani na mchezo mwingine 
dhidi ya KMC walikuwa ugenini.

Nyota mwingine ni Steven 
Mukwala huyu wa Simba alifunga 
mbele ya Coastal Union, Machi 
Mosi 2025 Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid ubao uliposoma 
Coastal Union 0-3 Simba.

Kituo kinachofuata ni Machi 
8, Yanga v Simba, Uwanja wa 
Mkapa wakali hawa wanatarajiwa 
kukutana msako wa pointi tatu.

NA ASHA SEKEFU
NYOTA Steven Mukwala 
mshambuliaji wa Simba 
amesema kuwa kazi kubwa 
ni kupambana kwenye mech 
zote kupata matokeo mazuri 
kutokana na ushirikiano 
ambao upo kwenye timu 
hiyo inayonolewa na Kocha 
Fadlu Davids.

Kwenye msimamo wa ligi 
Simba ni namba mbili baada 
ya mechi 21 imekusanya jumla 
ya pointi 54 vinara wakiwa ni 
Yanga inayonolewa na Kocha 
Mkuu, Miloud Hamdi.

Simba mchezo wao uliopita 
wa ligi baada ya dakika 90 

WACHEKA NYAVU HAWA HAPA

MUKWALA MUKWALA 
APIGA MKWARAAPIGA MKWARA

ubao ulisoma Coastal Union 
0-3 Simba mtupiaji wa mabao 
yote akiwa ni Mukwala akisepa 
na tuzo ya mchezaji bora na 
mpira wake baada ya kufunga 
hhat trick.

Ni  mabao 8 anaf ik isha 
Mukwala ndani ya ligi akiwa 
namba  mb i l i  wa  waka l i 
wakucheka na nyavu ndani 
ya kikosi cha Simba ni Jean 
Ahoua mwenye mabao 10 huyu 
ni namba moja, Mukwala na 
Leonal Ateba wote wametupia 
mabao 8.

M u k w a l a  a m e s e m a 
kuwa k i kubwa ambacho 
wanapambana n i  kupata 
matokeo mazuri na wanaamini 
kazi itakuwa kubwa kwenye 
mechi zinazofuata.

“Shukrani kwa mashabiki 
ambao wapo nasi bega kwa 
bega kutokana uwepo wao 
kwenye mechi zetu zote, 
a m b a c h o  t u n a p a m b a n a 
ni kupata matokeo mazuri 
tunaamini itakuwa hivyo kwenye 
mechi zetu zote.”

Ki tuo kinachofuata kwa 
Simba ni Kariakoo Dabi dhidi 
ya Yanga mchezo unaotarajiwa 
kuchezwa Uwanja wa Mkapa, 
Machi 8 2025.


