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UNAFUGA 
KONDOO? 
ZALISHA 
CHOTARA

Maono ya 
Rais Samia 
kutimizwa

Akizungumza mara baada ya ziara 
ya Rais Dkt. Samia mkoani humo, 
Balozi Dkt. Batilda amewashukuru 

wakazi wa Tanga kwa mapokezi 
mazuri waliyompatia kiongozi huyo 

wa nchi na kuahidi wataendelea 
kusimamia kikamilifu fedha za miradi 
ya maendeleo ili kuhakikisha zinaleta 

manufaa kwa wananchi.

 WAAHIDI KUENDELEA 
KUTEKELEZA MAONO 
YAKE ALIYOYATOA KWAO

 HII NI KATIKA KUFUFUA 
VIWANDA, KUBORESHA 
MIUNDOMBINU

 WANANCHI WATAKIWA 
KUUNGA MKONO JUHUDI 
HIZO

TANGA YAFUNGUKA…

Unataka kukopa Benki? njia hizi hapa
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Habari Habari
‘ D r . Fedha’ awanasihi Wazazi

Maono ya Rais Samia kutimizwaMajaliwa anena juu ya Sekta ya Fedha
NA MWANDISHI WETU

WAZIRI MKUU, Kassim Majaliwa 
amesema kuwa huduma jumuishi za 
kifedha ni kiungo muhimu cha ukuaji 
wa uchumi, kupunguza umasikini na 
kuchochea maendeleo ya jamii kwa 
ujumla.

Amesema Serikali kwa kutambua 
hilo imedhamiria kuendelea 
kushirikiana na wadau wote ili 
kuhakikisha sekta ya kifedha 
inazidi kuwa jumuishi, fanisi, na 
yenye tija kwa maendeleo ya Taifa.

Amesema hayo juzi alipozindua 
huduma mpya za kidijitali za Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) katika 
ukumbi wa Super Dome, Masaki 
jijini Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa katika vipindi 

tofauti, Serikali imekuwa ikiandaa 
na kutekeleza mikakati ya Taifa ya 
kuboresha huduma jumuishi za 
kifedha.

“Mpango Mkakati wa Taifa 
wa Huduma Jumuishi za Fedha 
wa 2023 - 2028 ni mwendelezo 
wa mafanikio yaliyopatikana 
kupitia Mpango Mkakati wa Taifa 
wa Huduma Jumuishi za Fedha 
uliokamilika Desemba 2022”

Majaliwa alisema kuwa, jitihada 
nyingine ni kuandaa Mkakati wa 
Uchumi wa Kidijitali wa miaka 10 
kuanzia mwaka 2024 hadi 2034.

“Mk ak ati  huu umeainisha 
malengo mahsusi ambayo kama 
nchi tunaazimia kuyatekeleza ili 
kufikia uchumi wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania, Sauda 

Msemo amesema sekta ya fedha 
imeendelea kuwa na ustahimilivu 
na hivyo kuwezesha shughuli 
mbalimbali za kiuchumi kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo 
ametoa wito kwa taasisi zote 
za k ifedha zifuate viwango 
bora vya usalama wa mitandao 
n a  k u g u n d u a  h a r a k a  p a l e 
panapotokea udanganyifu wa 
aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
NBC, Theobald Sabi alisema lengo 
la uzinduzi wa huduma hizo za NBC 
kidijitali ni kuboresha utoaji wa 
huduma za kifedha na kuzifanya 
zipatikane kwa urahisi. “Huduma 
hizo ni pamoja na ufunguaji wa 
akaunti, kuhamisha fedha, kupata 
mikopo bila ya kwenda katika 
tawi.”

NA MWANDISHI WETU, Dodoma

WAZIRI wa Maliasili na Utalii Mhe. 
Balozi Dkt. Pindi Chana ameeleza kuwa 
wizara imeweza kudhibiti shughuli za 
ujangili katika maeneo yaliyohifadhiwa 
na kupelekea ongezeko la idadi ya 
wanyamapori ikiwemo Tembo, Simba, 
Chui na Nyati.

Balozi Dkt. Chana ameyasema hayo 
katika kilele cha Maadhimisho ya Siku 
ya Wanyamapori Duniani, yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Ukumbi wa Mikutano 
wa Jakaya Kikwete, Dodoma juzi, 
ambapo alipongeza taasisi zote zilizopo 
chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii kwa 
kuendelea kusimamia maeneo yaliyo 
hifadhiwa na kupambana na ujangili.

“Nchi yetu inaongoza kwa idadi 
kubwa ya wanyamapori, tunayo idadi 
kubwa ya Simba, Chui, Nyati na niseme 
kwamba Tanzania ni ya tatu kwa kuwa 
na idadi kubwa ya Tembo Duniani,” 
aliongeza Balozi Dkt. Chana.

Naye, Mkurugenzi wa Wanyamapori 
Tanzania, Dkt. Allex Lobora alieleza 
umuhimu wa kuadhimisha siku hiyo 

ambapo inaikumbusha jamii kulinda 
na kuhifadhi maliasili zetu ikiwemo 
wanyamapori na mimea iliyopo hatarini 
kutoweka, kupunguza uharibifu wa 
mazingira na kuzuia ujangili.

Dkt. Lobora aliongeza “ Siku hii 
inatoa fursa ya kuonyesha mchango 
wa wanyamapori katika maisha ya 
binadamu pamoja na kuhamasisha 
hatua za kulinda wanyamapori kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo”

Aidha, kaulimbiu ya maadhimisho 
hayo inasema “Wanyamapori na 
Uwekezaji Kifedha, Wekeza kwa Watu 
na Dunia” huku ikihimiza kuwa na 
mifumo na mikakati endelevu ya 
kupata na kusimamia matumizi ya 
rasilimali ili kufikia lengo la uhifadhi 
wa rasilimali za wanyamapori.

Maadhimisho hayo yalitanguliwa 
na maandamano ya amani kutoka 
Ofisi za Wizara ya Maliasili na Utalii 
Swagaswaga kuelekea Viwanja vya 
Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya 
Kikwete, Dodoma ambapo Balozi 
Dkt. Chana alitembelea mabanda 
yaliyokuwa yakitoa taarifa kuhusu 
elimu uhifadhi na utalii.

NA MWANDISHI WETU

M K U R U G E N Z I  w a 
Idara ya Afya, Lishe na 
Ustawi wa Jamii kutoka 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Dkt. Rashid Mfaume, 
amesema kuwa katika 
kuelekea utekelezaji wa 
Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote, TAMISEMI 
ime j ipanga  vyema 
kuhakikisha kunakuwa 
na usimamizi  bora 
huduma za afya katika 
ngazi ya msingi. 

Dkt. Mfaume ametoa 
kauli hiyo alipokuwa 
katika ziara yake ya 
kukagua utoaji wa 
huduma za afya, lishe, 
na ustawi wa jamii 
m k o a n i  D o d o m a , 
ambapo alitembelea 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kondoa.

Amesema TAMISEMI 
itahakikisha katika 
ngazi ya afya ya msingi 
bidhaa zote muhimu 
za afya zinapatikana.

"Tunawahakikishia 
Wat a n z a n i a  k u wa 
k a t i k a  n g a z i  y a 
huduma za afya ya 
msingi, Ofisi ya Rais 
TAMISEMI imejipanga 
kuhakikisha wananchi 
wote wanaojiunga 
n a  B i m a  y a  A f y a 
kwa Wote wanapata 
huduma zote stahiki 
kama inavyotakiwa," 
a m e s e m a  D k t . 
Mfaume.

Aidha, amebainisha 
k u w a  h a p o  aw a l i 
k u l i k u w a p o  n a 
c h a n g a m o t o  y a 
baadhi ya wanachama 
wa bima ya afya kukosa 
dawa katika vituo vya 
kutolea huduma na 
kulazimika kununua 
dawa hizo wenyewe.

Hata  hiv yo,  k wa 
s a s a  T A M I S E M I 
i m e c h u k u a  h at u a 
kuhak ik isha vituo 
vya afya vinakuwa na 
akiba ya kutosha ya 
dawa na vifaa tiba ili 
kuboresha huduma 
kwa wananchi.

NA MWANDISHI WETU

NAIBU Waziri wa Madini Dkt. 
Steven Kiruswa amekutana na 
Balozi wa Jamhuri ya Watu wa 
China nchini Chen Mingjian 
katika kikao kilicholenga 
kujadili fursa na maeneo 
mbalimbali ya ushirikiano 
katika Sekta ya Madini ikiwa ni 
mwendelezo wa mazungumzo 
kati ya Makamu wa Rais Dkt. 
Philip Mpango na kiongozi 
huyo .

K atik a mazungumzo yao, 
Dkt. Mpango aliiomba Serikali 
ya China kupitia balozi huyo 
kusaidia shughuli za utafiti wa 
madini Tanzania, ambapo baada 
ya mazungumzo yao, Serikali 
ya China imetuma wataalam 
wawili kutoka Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti ya nchini humo ili kufuatilia 
na kujua mahitaji ya utafiti na 
maeneo mengine ya mashirikiano 
kati ya Tanzania na China

‘ ’ K i k a o  n i l i c h o k i o n g o z a 
kimejadili maeneo ya ushirikiano 
na sisi kwa upande wetu tumeweza 
kubaini maeneo matatu muhimu 
ambayo Serikali ya china inaweza 
kutusaidia katika shughuli za 
utafiti na kujenga uwezo wa 
watumishi wa Wizara kulingana na 
mahitaji,’’ amesema Dkt. Kiruswa.

M a e n e o  m a t a t u  a m b a y o 
wataalam wa wizara wakiongozwa 
na Dkt. Kiruswa waliyoweza 
kuyabaini ni pamoja na kusaidia 
upatikanaji wa fedha kwa ajili 
ya kufanya utafiti wa kina wa 
jiofizikia (high resolution airborne 
geophysical survey) hususani 
kwa kuanzia eneo la Mkoa wa 
Dodoma;

Maeneo mengine ni pamoja 
na kusaidia upatikanaji wa fursa 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
wataalam wa ndani katika maeneo 
ya teknolojia za kisasa kama 
vile ukusanyaji na uchakataji wa 
taarifa za jiosayansi; na kusaidia 
kuleta teknolojia za kisasa za 
utafiti na uchakataji wa taarifa za 
utafiti wa madini ikiwa ni pamoja 
na matumizi ya ndege nyuki 
katika utafiti wa madini nchini.

TAMISEMI yajiweka 
sawa Bima ya Afya NA ALBANO MIDELO, Songea

WA N A v i k u n d i  v y a  w a j a s i r i a m a l i  n a 
wafanyabiashara waliokidhi vigezo vya kupata 
mkopo wa asilimia kumi kutoka Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma wamepatiwa 
mafunzo ya mwisho kabla ya kupokea mikopo 
hiyo. 

Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa Klasta 
Mlingoti, mjini Tunduru yakiwa na lengo la kuwaandaa 
wanufaika kwa matumizi sahihi ya mikopo ili kukuza 
biashara zao.

Mada zilizofundishwa zilihusisha usimamizi wa 
fedha, uandishi wa mipango ya biashara, mbinu 
mbalimbali za kibiashara, na umuhimu wa kurejesha 
mikopo kwa wakati. 

Mkuu wa Kitengo cha Maendeleo ya Jamii katika 
halmashauri hiyo, Jeceline Mganga, aliwasisitiza 
wanufaika kutumia fedha hizo kwa malengo 
yaliyokusudiwa ili waweze kupata faida na kurejesha 
mikopo bila usumbufu.

“Unaporejesha kwa wakati, unajiongezea sifa 
ya kukopa zaidi,mikopo ii haina riba, hivyo ni 
fursa ya kipekee kwa wajasiriamali kuhakikisha 
inawanufaisha.”,alisema Jakline 

Baada ya mafunzo, wanufaika walitakiwa kusaini 
mikataba ili kukamilisha hatua muhimu ya upatikanaji 
wa mikopo hiyo. Zoezi hilo lilisimamiwa na 
Mwanasheria wa Halmashauri, Mwanaharusi Chiutila.

Mikopo hii inalenga kuwawezesha wananchi wa 
Tunduru kujikwamua kiuchumi, kukuza biashara, na 
kuchochea maendeleo ya kiuchumi wilayani humo.

Pindi Chana: Tumedhibiti ujangili

NA MWANDISHI WETU

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dkt. 
Batilda Burian, amesema wataendelea 
kutekeleza maono ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, kwa kuhakikisha 
maendeleo ya mkoa huo yanaimarika, 
hususani katika kufufua viwanda na 
kuboresha miundombinu ya barabara.

Akizungumza mara baada ya ziara ya 
Rais Dkt. Samia mkoani humo, Balozi Dkt. 
Batilda amewashukuru wakazi wa Tanga 
kwa mapokezi mazuri waliyompatia 
kiongozi huyo wa nchi na kuahidi 
wataendelea kusimamia kikamilifu fedha 
za miradi ya maendeleo ili kuhakikisha 
zinaleta manufaa kwa wananchi.

“Tutaendelea kuimarisha maendeleo 
ya Mkoa wa Tanga kwa kuhakikisha 
rasilimali zinazotolewa na serikali 
zinatumika ipasavyo. Tanga ina historia 
kubwa ya viwanda, na jitihada za serikali 
ni kuirejesha katika nafasi yake kama 
kitovu cha viwanda nchini,” alisema Dkt. 
Batilda.

Aliongeza kuwa serikali imejipanga 
kuboresha mitandao ya barabara ili 
kuwezesha urahisi wa usafirishaji wa 

bidhaa na kuinua uchumi wa mkoa huo. 
Wananchi wametakiwa kuunga mkono 
juhudi hizo kwa kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo zinazotekelezwa 
na serikali.

Katika ziara yake mkoani humo, Rais 
Dkt. Samia ameeleza dhamira yake ya 
kuhakikisha Mkoa wa Tanga unakuwa pia 
mkoa wa utalii na kuwa unanufaika zaidi 
na fursa zitokanazo na fukwe, historia 
na  tamaduni mbalimbali ndani ya mkoa 
huo.

Akizungumzia ziara yake ya wiki 
moja katika Mkoa wa Tanga, Rais Dkt. 
Samia alitoa rai kwa wananchi kutumia 
ipasavyo fursa za maendeleo zitokanazo 
na miradi mbalimbali na  uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na Serikali ndani ya 
Mkoa wa Tanga.

Aidha, ametoa rai kwa wananchi 
kuhakikisha vijana wanapata ujuzi na 
stadi stahiki ikiwemo kupitia shule, vyuo 
vya VETA viliyojengwa katika kila wilaya, 
Chuo cha Mafunzo  ya Amali cha Mkoa 
na kampasi ya Chuo Kikuu Mzumbe 
kinachotarajiwa kujengwa katika  Wilaya 
ya Mkinga, ili waweze kunufaika zaidi na 
miradi mbalimbali inayofanyika katika  
mkoa huo.

Utafiti wa 
madini 

washika 
kasi

Wajasiriamali wapewa elimu ya mikopo
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Heko Serikali 
kwa hili la 
Kibong’oto

HIVI karibuni, Waziri wa Afya 
Jenista Mhagama alisema 
Hospitali Maalum ya Tiba 
ya  Magonjwa  Ambuk iz i 
Kibong’oto QA A Taasisi ya 
Magonjwa A ambayo itakwenda 
sambamba na uimarishaji wa 
mifumo ya huduma za tiba ya 
magonjwa hayo.

Waziri Mhagama amesema 
hayo alipofanya ziara katika 
Hospitali ya Kibong’oto kwa 
lengo la kukagua utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ambayo 
Serikali imetoa fedha ikiwa ni 
pamoja na eneo la uzalishaji wa 
gesi tiba na ununuzi wa mashine 
za kisasa za kuchomea taka.

Alikaririwa akisema, magonjwa 
ambukizi yanaweza kuibuka 
mahala popote katika nchi, 
hivyo kwa uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan unaiwezesha 
Tanzan ia  kupambana  na 
magonjwa hayo kwa kuzingatia 
utaratibu na mifumo ya afya 
iliyopo.

Aidha,  Wazi r i  Mhagama 
amesema Serikali imewekeza 
zaidi zaidi ya Shilingi milioni 550 
kwa ajili ya kujenga sehemu 
maalum ya kuchomea taka 
pamoja na ununuzi wa mashine 
maalum ya kisasa ambao una 
uwezo wa kuteketeza taka zaidi 
ya Kg 400 kwa saa moja katika 
eneo hilo.

Pia, Waziri Mhagama amesema 
Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imewekeza zaidi ya Sh bilioni 1.6 
kwa ajili ya kutengeneza mradi 
wa kuzalisha gesi tiba ambao 
mradi huo umeshakamilika na 
kuanza kufanya kazi katika 
hosoitali hiyo, ambao umesaidia 
kuokoa fedha za kuagiza gesi 
hiyo kutoka nje.

Kwetu tunapenda kuipongeza 
Serikali kwa hatua hii, kwani 
katika dunia ya sasa ambayo 
ina muingiliano mwingi wa watu 
kutoka sehemu moja kwenda 
nyingine ni rahisi pia kupatwa 
magonjwa ambukizi.

Hivyo kuwa na Taasisi imara 
ambayo itashughulikia mno 
magonjwa hayo, ni jambo lililo 
jema zaidi na linaloleta furaha 
miongoni mwa Watanzania na 
kuona Serikali yao inawajali na 
kuwasikiliza.

NA MWIGA MWIGASI

SERA ya soko huria iliyoanza kutekelezwa 
toka miaka ya 1990 imefungua fursa kwa 
wawekezaji kuwekeza kwa wingi kwenye 
maeneo mbali mbali ya kibiashara.

Kwa muda mrefu,  k i l imo k imewavuta 
wawekezaji ambao wamekuwa wakijishughulisha 
na mashamba makubwa ili kukudhi madhumuni 
ya biashara ya kuzalisha kwa wingi kupunguza 
gharama ya kuzalisha kwa kiasi kidogo.

Pamoja na kutekelezwa kwa makubaliano baina 
ya wawekezaji na kijiji wanakofanya shughuli za 
kilimo, kumekuwa na manunguniko mengi kuhusu 
wawekezaji kuchukua maeneo makubwa na ardhi 
ikianza kupungua kutokana na kuongezeka kwa 
watu na wahamiaji hasa wafugaji.

Ili kupungumza manunguniko ya wakulima 
inabidi wakulima watayarishwe, ili waweze 
kuzungumza lugha ya biashara ambayo inalingana 
na ya wawekezaji.

Ni muhimu wakulima wakaelimishwa na 
kufahamu kwa undani kuhusu kilimo biashara. 
Hii itawasaidia wakulima kutimiza nia ya kufanya 
kilimo biashara na kupata kipato kikubwa. Ili 
kufikia lengo hilo inabidi wakulima wafanye 
mambo yafuatayo;

Walime kwa kiasi cha kutosha. Wasindike 
wenyewe na watafute soko na kuuza bidhaa 
zilizoongezwa thamani badala ya kuuza mali ghafi.

Mkulima anayeuza bidhaa zilizoongezewa 
thamani anakuwa na fursa ya kushiriki kupanga 
bei badala ya kupangiwa bei kitendo ambacho 

kinampa fursa ya kupata faida kubwa.
Wawekezaji wanahamasishwa kuchukua mali 

ghafi kwa wakulima na kusindika kwa niaba ya 
wakulima na kuwaunganisha na masoko ya 
bidhaa wakitumia teknolojia za kisasa ambazo 
mkulima mdogo hawezi kuzipata kutokana na 
kuwa na mtaji midogo.

Kuna faida wakulima wadogo kujiunga na 
wawekezaji wanaofanya shughuli za kilimo kwa 
kiwango kikubwa.  Moja wapo ya faida hizo ni 
pamoja na mkulima mdogo kuunganishwa na soko 
ambalo humpatia mkulima midogo faida.

Halikadhalika humuwezesha mkulima mdogo 
kuongeza uwezo wa kupanua shamba, kupata 
kipato kikubwa na kupunguza manunguniko.  
Mkulima ambaye anauza mazao yaliyoongezewa 
thamani anaweza kupanua kilimo chake na 
kuongeza idadi ya mazao ambayo anaweza 
kulima, kusindika na kuongezea thamani.

Vipi kuhusu wafugaji? Wafugaji wanaweza 
kutumia eneo dogo la ardhi ikiwa wanafuga ndani 
badala ya kuchunga na kuwa na mkakati wa 
kutenga maeneo ambayo yataoteshwa malisho 
kwa ajili ya mifugo.

Kwa kufanya hivyo pia itapunguza migogoro 
ambayo inatokea kati ya wakulima na wafugaji 
kwa baadhi ya maeneo kwa sababu ya wafugaji 
kupenda kuchunga badala ya kufuga ndani.

Kwa kufanya ufugaji wa ndani, itawawezesha 
pia wafugaji kuuza mifugo iliyoongezwa thamani, 
kwa mfano kunenepesha mifugo na kuongeza tija 
ya kupunguza kiasi cha mifugo badala ya kuwa na 
mifugo mingi isiyokuwa na tija. Mfugaji anaweza 
kuwa na mifugo michache yenye faida.

TUFIKIRI PAMOJA
Mnyororo ongezeko la thamani 

utapunguza manung’uniko

MAONI
T U N A P O Z U N G U M Z I A 
ujasiriamali ni lazima kwanza 
ujue nini maana ya neno hilo 
ambalo lilianza kutumika miaka 
ya 1700 likiwa na maana ya 
kawaida ya kuanzisha biashara.

Lakini maana ya ujasiriamali 
kutoka kwa wachumi, ujasiriamali 
ni kukabiliana na vikwazo za 
biashara endapo kuna uwezekano 
wa kupata faida. Kwa wengine 
ni kuwa na uwezo wa kukwepa 
vikwazo za biashara ili ufanikishe 
biashara yenye faida.

Pia wengine wamemuelezea 
mjasiriamali kama ni mtu mbunifu 
mwenye uwezo wa kuuza ubunifu 
wake.

Wachumi wengine wameendelea 
kumuelezea mjasiriamali kama 
mtu mwenye kuleta bidhaa au 
huduma za kibunifu kwenye soko 
ambazo hazijawahi kuwepo.

Katika karne ya 20, mchumi 
mmoja kwa jina Joseph Schumpeter 
(1883-1950) alifafanua kuwa 
mjasiriamali ni mtu mwenye kuleta 
ubunifu na maboresho yenye 
kuleta sio tu hamasa bali pia kuwa 
kichocheo cha mabadiliko.

Joseph Schumpeter aliendelea 
kumuelezea mjasiriamali kama 
“mbunifu mharibifu” maana yake 
ni kwa kuwepo wajasiriamali na 
bidhaa au huduma zake, viwanda 
huduma na au bidhaa dhaifu na 
za zamani zilikufa na kutoweka 
kabisa kwenye soko.

Wachumi wengi leo hii wanaamini 
kuwa mjasiriamali ni moyo na 
kichocheo katika kukua kwa 
chumi za nchi mbalimbali duniani.

Lakini maana ya ujasiriamali 
kutoka kwa wafanyabiashara 
ilifafanuliwa na Peter Drucker 
(1909-2005) alielezea wazo hili 
kwa mapana mengine kuwa, 
mjasiriamali ni mtu anayepeleleza 
mabadiliko, kuwa na mwitikio wa 
haraka na kuhatamia fursa zilizopo 
katika mabadiliko. Mfano wa hili 
ni mabadiliko yaliyotokea katika 
sekta ya mawasiliano kutoka 
typewriter kwenda kompyuta.

Mjasiriamali anaweza kutokea 
katika hali yeyote, msomi au sio 
msomi, mhandisi, mwanasheria 
au mwalimu mchungaji.

Lakinimjasiriamali huyu anaweza 
akawa anataka kukopa na akawa 

anashindwa ajue wapi pa kuanzia, 
hivyo ni vyema pia ukazijua mbinu 
tano ambazo unaweza kuzitumia 
katika kuhakikisha unapata mkopo 
benki.

Fahamu benki ni mkopeshaji 
mkubwa na mgumu kwa mazingira 
ya Tanzania. Pamoja na hayo benki 
wana masharti maalumu ambayo 
nayo hutofautiana kulingana na 
nani anakopa, anakopa kiasi gani 
na kwa ajili ya biashara ipi na soko 
lipi.

Kila benki inaweza kuwa na 
vigezo tofautotofauti. Mikopo 
mikubwa huambatana na masharti 
lukuki tofauti na mikopo midogo. 
Mikopo kwa watu wenye rekodi 
nzuri ya kulipa ni tofauti na mkopo 
kwa watu wenye rekodi mbaya au 
ambao ndio kwanza wanaomba 
mkopo kwa mara ya kwanza.

Mkopo kwa watu maarufu au 
makampuni yenye majina ni 
tofauti kwa watu wasio maarufu 
au taasisi zisizo na majina.

Ebu tuangalie dondoo hizi 
hapa chini zitakazokusaidia 
kujua masharti muhimu ya 
mabenki:

1.Je ni biashara mpya au 
inayoendelea?

Biashara inayoendelea na 
yenye angalau miaka mitatu ina 
nafasi kubwa kuliko zile changa 
au mpya

2. Aina ya biashara unayofanya
B iasha ra  za  kuza l i sha 

zinanafasi kubwa kuliko zile za 
huduma au uchuuzi

3. Integrity (historia safi ) ya 
mkopaji

Historia safi  ya mkopaji 
ya kukopa na kurud isha 
bi la usumbufu inaongeza 
uwezekano mkubwa wa kupewa 
mkopo

4. Dhamana na mdhamini 
wa mkopaji kama akishindwa 
kurudisha

Kwa bahati mbaya mkopaji 
akishindwa kurudisha kwa 
namna yeyote ile mkopo, je 
kitu gani kitafidia huo mkopo ili 
benki wasipate hasara au nani 
atasimama kama mdhamini 
ili yeye ndie ashikwe endapo 
mkopaji atashindwa kurudisha 
mkopo. Aina ya dhamana na 
mdhamini atakayekubaliwa na 
benki itasaidia wewe kupata 
mkopo

5. Mchanganuo wa Biashara
Mchanganuo wa biashara 

wenye kuonyesha mchanganuo 
wa kisekta, ushindani, uzalishaji, 
uongozi/utawala, masoko 
na mambo ya fedha kwenye 
fedha hasa mtaji utakaohitajika, 
makisio ya mauzo, gharama, na 
faida. pia makisio ya balance 
sheet na cashflow itatakiwa.

Hii ni pamoja na uwiano wa 
sehemu muhimu za biashara 
kama uwiano wa mauzo na 
matumizi, mauzo na mishahara, 
mauzo na mtaji, mauzoi na 
gharama ghaf i ,  muda wa 
kurudisha gharama na kuanza 
kupata faida na mengineyo.

Ukitaka kukopa benki, hizi ndizo njia tano
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KILA mwaka mamilioni ya Waislamu 
dunian i  hufunga  tangu jua 
linapochomoza mpaka linapotuwa 
kwa siku 30 mfulilizo katika mwezi 
mtukufu wa Ramadhani.

Katika miaka ya hivi karibuni, 
Ramadhan hujiri katika miezi ya joto 
na katika maeneo ya kaskazini hilo 
mara nyingine humaanisha watu 
kufunga kwa saa nyingi na katika hali 
ya hewa yenye joto jingi.

Baadhi ya nchi kama Norway, 
waumini hufunga kwa hadi saa 20 kwa 
siku mwaka huu. Basi hili lina manufaa 
yoyote? Haya ndiyo yanayofanyika 
mwilini mwako unapofunga kwa siku 
30.

Siku za kwanza
Kimsingi mwili wako hauingii katika 

hali ya kufunga mpaka saa nane 
au zaidi baada ya kula chakula 
chako cha mwisho. Huu ndio wakati 
utumbo unamaliza kusaga chakula 
na kunfyonza madini kutoka chakula 
ulichokila.

Muda mfupi baada ya hili, mwili wetu 
huanza kutafuta glucose iliopo kwenye 
maini na misuli kutafuta nguvu mwilini.

Muda unavyosogea, baada ya 
glucose iliopo mwilini kumalizika, miwli 
hugeukia mafuta kutafuta nguvu.

Mwili unapoanza kuchoma mafuta, 
hili husaidia kupunguza uzito wa mwili, 
hupunguza viwango vya cholesterol na 
kupunguza hatari ya kuugua kisukari.

Hata hivyo kushuka kwa vinwango 

vya sukari mwilini inasababisha mwili 
kudhoofika na kukosa nguvu. Huenda 
ukaanza kuumwana kichwa, ukasikia 
kisunzi, kichefuchefu na harufu mbaya 
kutoka mdomoni.

Kiwango cha njaa
Jihadhari na mwili kupungua maji- 

Siku ya 3-7
Mwili unapoanza kuzoea kufunga, 

mafuta yanayayuka na kugeuka sukari 
mwilini.

Ni lazima ujirudishie maji mwilini 
kufidia masaa uliokuwa umefunga, la 
sivyo unapotokwa na jasho unaweza 
kupungua maji mwilini.

Ni muhimu chakula chako kijukuisha 
'lishe yenye kukupa nguvu', kama vile 
vyakula vyenye uwanga na vya mafuta 
kidogo. Ni muhimu kuwa na lishe bora, 
ikiwemo protini, chumvi na maji.

Siku ya 8-15
Katika awamu ya tatu, utaona hali 

inaimarika, kama vile hisia wakati 
mwili unaanza kuzoea kufunga.

Dkt. Razeen Mahroof, mshauri 
katika Hospitali ya Addenbrooke huko 
Cambridge, Uingereza anasema kuna 
manufaa mengine.

"Katika maisha yetu ya kawaida 
huwa tunakula vyakula vyenye kalori 
nyingi tu,na hili huweza kuuzuia 
mwili kutekeleza majukumu mengine 
kama kujirudisha katika hali yake ya 
kawaida.

"Hili husawazishwa wakatimtu 
anapo funga ,  hu ruhusu  mw i l i 
kuangazia kazi nyingine. Kwa hivyo 

kufunga huenda kukaunufaisha 
mwili kwa kuuponya na pia kuzuia 
na kupambana na maambukizi."

Siku ya 16 -30
Katika nusu ya mwisho ya 

Ramadhan, mwili wako utakuwa 
umeshazoea kabisa kufunga. 
Maini, figo na utumbo na ngozi 
yake zitakuwa zinajitakasa kufikia 
sasa.

"Kiafya, kufikia kiwango hichi 
viungo vyako ndani ya mwili 
vimerudi kufanya kazi kikamilifu , 
huenda kumbukumbu yako ikawa 
imeimarika na ukawa na nguvu 
zaidi," anasema Dkt Mahroof.

"Mwili wako hautafuti protini 
ya kuupa nguvu hili ni wakati 
uanapokuwa na 'njaa' na kutumia 
misuli kuupa nguvu. Hili hufanyika 

iwapo utafunga kwa muda mrefu 
mtawalia.

"Kwasbabau watu hufunga ramadhan 
tangu alfajiri mpaka jioni, kuna nafasi 
nzuri ya kurudisha nguvumwilini 
kutokana na vyakula na vinywaji. Hii 
huhifadhi misuli lakini pia husaidia 
katika kupunguza uzito mwilini."

Kufunga kuna manufaa?
Dkt. Mahroof anajibu ndio, lakini 

kwa sharti moja. "Kufunga kuna 
manufaa kwa afya yetu kwasababu 
inatusaidia kulenga tunachokula na 
wakati tunapokila. Hatahivyo japo 
kufunga kwa kipindi cha mwezi mmoja 
ikawa ni sawa, sio vizuri kufunga 
mfululizo baada ya Ramadhan.

‘Kufunga mfululizo sio vizuri katika 
kutafuta kupunguza uzito wa mwili 
kwasbabau hatimaye mwili utaacha 
kugeuza mafuta kuwa nguvu na 
badala yake utageukia misuli. Hili sio 
jambo zuri na ina maana mwili wako 
utaishia kudhoofika kwa njaa.’

Anapendekeza kwamba kufunga 
kando na katika mwezi wa Ramadhani 
au kufunga kwa siku tano na kupumzika 
siku mbili ni vizuri kuliko kuamua 
kufunga kwa miezi kadhaa mfululizo.

“Ukifunga mwezi wa Ramadhan 
vizuri, itakuruhusu kuirudisha nguvu 
mwilini, jambo linalomaanisha kwamba 
huenda ukapunguza kilo mwilini bila 
ya kupoteza misuli yako.”

Ramadhani: 
Mwili wako unapitia katika haya HIVI  kar ibuni  hapa  nch in i , 

kumekuwa na uanzishaji  na 
uendelezaji wa kilimo cha mazao 
mapya ambayo hayakuzoeleka 
hapo awali. Moja ya mazao hayo ni 
pamoja na maharagwe machanga, 
maarufu kama ‘Green beans’ au 
‘French beans’.

Mbegu inapendekezwa kutumia 
chotara aina ya F1. Aina hii ya mbegu 
imeonekana kuwa na mafanikio 
makubwa zaidi ikiwa ni pamoja 
na uwezo wa kumudu magonjwa. 
Inapendekezwa kupata mbegu kutoka 
kwa wazalishaji walioidhinishwa.

Aina za mbegu na uwezo wake
Boston: Aina hii ya mbegu ina uwezo 

mkubwa wa uzalishaji. Wakati wa 
mvua aina hii ya mbegu hushambuliwa 
zaidi na magonjwa hasa ya ukungu.

Serengeti: Aina hii ina uzalishaji wa 
wastani. Aina hii ina uwezo mkubwa 
wa kuvumilia magonjwa.

Tana: Aina hii uzalishaji wake 
ni mkubwa na wa muda mrefu. 
Inashambuliwa na magonjwa kwa 
wastani. Aina hii huhitaji kiwango 
kikubwa cha maji hasa wakati wa 
mavuno.

M a h a r a g w e  m a c h a n g a 
yamegawanyika katika makundi 
mawili;

Maharagwe mateke kwa wastani 
(fine beans)

Maharagwe mateke zaidi (extra fine 
beans)

Utayarishaji wa shamba
Lima shamba na kuondoa magugu 

yote. Hakikisha kuwa umelima kwa 
kiwango ambacho udongo umelainika 
vya kutosha. Kabla ya kupanda ni 
lazima uhakikishe udongo umelainika 
vizuri na una maji ya kutosha siku mbili 
kabla ya kupanda. Hii inategemeana 
na aina ya umwagiliaji, kwenye 
kilimo cha maharagwe machanga 
inapendekezwa zaid i  kutumia 
umwagiliaji wa matone.

Kupanda
Inashauriwa kuweka nafasi ya 

sentimita 30 kati ya mstari na mstari, 
na kati ya mmea na mmea sentimita 
7. Panda mbegu moja kwa kila shimo. 
Panda kwenye tuta na liwe na upana 
wa sentimita 70, kati ya tuta na tuta 
kuwepo nafasi ya sentimita 80.

Ni vizuri kuacha nafasi ya sentimita 
15 kutoka pembeni  mwa tuta 
unapopanda mbegu, ili kuepusha 

athari zinazoweza kutokea na kuathiri 
mbegu au mmea baada ya kuota, 
mfano, mafuriko.

Endapo unatumia umwagiliaji wa 
mifereji inashauriwa kutengeneza 
makingo yenye kimo cha sentimita 15 
na upana wa sentimita 70 kutoka kingo 
hadi kingo. Hii itasadia mimea kupata 
unyevu kwa urahisi pamoja na kinga 
ya magonjwa yanayosababishwa na 
unyevu uliopitiliza.

Mbolea
Inashauriwa kutumia mbolea 

hai iliyoiva vizuri kiasi cha … kwa 
ekari moja. Pia, unaweza kupandia 
zinazotokana na miamba kama vile 
DAP. Tumia gramu 5 kwa kila shimo. 
Hii itasaidia mizizi kuota kwa haraka. 
Usifukie mbegu kwa zaidi ya inchi 
1.5. Mbegu za maharagwe machanga 
huota baada ya siku saba. Endapo 
mbegu hazikuota vizuri unaweza 
kurudishia si zaidi ya siku mbili tangu 
maharagwe yote.

Umwagiliaji
Hii inategemeana na hali ya hewa/ 

msimu, kulingana na eneo ulipo. Kwa 
kawaida maharagwe haya hustawi 
kwenye udongo usiotuamisha maji, 
na iwe kwenye ukanda wenye baridi 
ya wastani.

Utunzaji
Inapendekezwa kuwasiliana na 

mtaalamu wa kilimo alie karibu 
nawe baada ya siku 14 ili kufanya 
ukaguzi shambani kuona kama kuna 
dalili zozote za wadudu pamoja na 
magonjwa kama vile mnyauko fuzari, 

endapo kuna dalili zozote shauriana 
na mtaalamu.

Mkulima anaweza kutumia mbolea 
kwa ajili ya kukuzia na kurutubisha 
majani kulingana na mahitaji. Ni 
lazima kupanda mahindi kuzunguka 
shamba la maharagwe ili kuzuia upepo 
unaoweza kuharibu maharagwe yako 
na yasiwe na ubora unaotakiwa.

Palizi
Ni muhimu kufanya palizi kuanzia 

baada ya siku kumi ili kuepusha 
m a k a z i / m a f i c h o  y a  w a d u d u 
waharibifu. Unaweza kunyunyiza 
dawa ya kuzuia kutu baada ya wiki 
tatu.

Maharagwe machanga huchukua 
wiki 9-10 tangu kupanda hadi kuvuna. 
Hii inategemeana na hali ya hewa 
pamoja na mbegu. Maharagwe haya 
huchanua baada ya wiki sita. Wakati 
huu mkulima anatakiwa kuwa makini 
sana kutokana na uwezekano wa 
kuwepo wadudu waharibifu kama 
vile thiripi. 

Inapendekezwa kuwasiliana kwa 
karibu na mtaalamu wa kilimo ili 
kufanya ukaguzi ili kubaini aina ya 
wadudu na hatua za kuchukua.

Uvunaji
Maharagwe machanga yanafaa 

kuvunwa viriba vinapokuwa na urefu 
wa sentimita 11.5 15, unene wa 
milimita 6-8. Hii hufanyika katika wiki 
ya 9-10. Ili kupata soko zuri, pata 
maelekezo ya namna ya kuvuna 
kutoka kwa wataalamu walio karibu 
nawe.

Maharagwe machanga; Fedha ardhini
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DONALD TRUMP AIGEUKA UKRAINE

RAIS wa Marekani Donald 
Trump amesitisha misaada 
yote ya kijeshi kwa Ukraine 
kufuatia mzozo wake na Rais 
wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy 
wiki iliyopita, amesema afisa wa 
Ikulu ya White House.

"Rais Trump amekuwa wazi 
kuwa anataka amani. Tunataka 
pia washirika wetu wajitolee kwa 
lengo hilo. Tunasitisha misaada 
yetu na kuikagua ili kuhakikisha 
inachangia katika suluhu," alisema 
afisa huyo, akizungumza kwa 
sharti la kutotajwa jina.

Kwa muj ibu wa shi r ika la 
habari la Reuters, Ikulu ya White 
House haijaeleza aina na kiasi 
cha misaada itakayositishwa au 
muda wa kusitisha utadumu kwa 
kipindi gani. Pentagon pia haijatoa 
maelezo zaidi.

Ofisi ya Zelenskiy haijatoa 

majibu kwa maswali ya Reuters 
kupitia Ubalozi wa Ukraine huko 
Washington.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
Trump kupindua sera za Marekani 
kuhusu Ukraine na Urusi alipoingia 
madarakani mwezi Januari, na 
kuchukua msimamo wa urafiki 
zaidi kwa Moscow.

Haya yanaku ja  baada ya 
mabishano makali kati ya Trump 
na Zelenskiy katika Ikulu ya White 
House siku ya Ijumaa ambapo 
Trump alimtuhumu kwa kutoshukuru 
vya kutosha kwa uungaji mkono wa 
Washington katika vita na Urusi.

Mara baada ya Rais wa Ukraine 
Volodymyr Zelensky kufukuzwa 
Ikulu ya Marekani  kufuat ia 
malumbano yake na Rais Donald 
Trump na Makamu wa Rais JD 
Vance, viongozi wa Ulaya walituma 
jumbe nyingi kumuhakikishia 
kwamba watasimama naye hadi 

d a k i k a  y a 
mwisho

S i k u 
iliyofuata tu 
ya Jumamosi 
i l i y o p i t a , 
Z e l e n s k y 
a l i t u a 
U inge reza , 
a k a o n a n a 
n a  W a z i r i 
M k u u  w a 
nchi hiyo Kier 
Starmer na 
hata kufanya 
mazungumzo 
na  M fa lme 
Charles. Siku 
ya Jumapil i 
a k a k u t a n a 
na viongozi 
w e n g i n e 
w a  U l a y a 
waliokutana 
L o n d o n 
k u j a d i l i 
mustakabali 

wa usalama wa bara lao
Pamoja na maonyesho yote 

haya, swali kubwa ni; Ulaya ina 
ubavu wa kuisaidia Ukraine kijeshi 
ikiwa Marekani itakaa pembeni?

Jibu la haraka ni; Hapana, haina 
uwezo huo katika uvamizi huu wa 
sasa wa Urusi

Uhaba wa bajeti
Kuna vitu vingi Ulaya inahitaji 

kuweka sawa, muda ni mchache 
na haina utashi wa kisiasa wa 
kutosha

Ukianza na bajeti ya kijeshi tu, kwa 
mujibu wa International Institute of 
Strategic Studies, bajeti ya kijeshi 
ya Urusi kama nchi ni kubwa kuliko 
ile ya bara zima la Ulaya. Wakati 
Urusi imetenga 6.7% ya pato lake 
la taifa, wakati Ulaya (wanachama 
wa Nato ukiondoa Marekani) 
wanatumia wastani wa 1.6%.

I l i  kukab i l i ana  na  Urus i , 

wataalamu wanasema Ulaya 
itapaswa kuongeza matumizi yake 
ya kijeshi hadi kufikia wastani wa 
3.5% ya pato la taifa la umoja huo, 
hasa kwa nchi za Mashariki ya 
Ulaya zilizo karibu na Urusi kama 
vile.

Tayari tunaona nchi kadhaa za 
Ulaya zimeanza kuongeza bajeti 
yao ya kijeshi. Uingereza kwa 
mfano, siku chache zilizopita 
imetangaza mpango wa kukata 
pesa inayotuma kwa misaada nje 
ya nchi na kuielekeza katika bajeti 
yake ya ulinzi.

Uwanja wa mapambano
K u h u s u  w a n a j e s h i  w a l i o 

tayari kupigana, wakati Urusi 
ina wanajeshi takribani 250,000 
walio tayari kupelekwa Ukraine 
muda wowote, Ulaya haiwezi 
kutoa wanajeshi 150,000, ambao 
Zelensky anasema watahitajika 
kulinda amani na kumzuia Putin 
asivamie tena.

Viongozi  wengi  wa Ulaya 
wamesema wakijitahidi sana, basi 
wanaweza kupeleka wanajeshi 
wasiozidi elfu thelathini (30,000).

Ulaya inakabiliwa na ukosefu 
wa kiongozi mmoja (mtu au 
ofisi) wa kijeshi. Kwa ujumla 
Ulaya (wanachama wa Nato) 
ina wanajeshi wapatao 1.47 
ambao wako tayari kupigana, 
lakini hawana komandi moja ya 
kuwakusanya na kuwaongoza. 
Kwasasa Nato inategemea hii kazi 
kufanywa na Marekani.

Hivyo Marekani akikaa pembeni, 
Ulaya itakuwa na kazi ya kutafuta 
k iongoz i  ambaye anaweza 
kuvikusanya, kuvijumuisha na 
kuviongoza vikosi vya nchi zote za 
Ulaya wanachama wa Nato kuwa 
kikosi kimoja chenye nguvu, badala 
ya kila nchi kwenda kukabiliana na 
Urusi kama nchi moja moja.

Ulaya ina teknolojia ya kutosha, 
lakini inahitaji uwekezaji mkubwa 

kuanza kutengeneza vifaa vikubwa 
na bora zaidi hasa vya masafa 
marefu kama ambavyo Marekani 
imetoa kwa Ukraine ndani ya 
miaka hii mitatu

Silaha za anga na utashi wa 
kisiasa

Nchi za Ulaya pia zinategemea 
vifaa vya anga vya Marekani 
na uwezo wake mkubwa wa 
kukusanya intelijensia, uwezo 
ambao Ulaya haina.

Hata katika usafirishaji wa silaha, 
Ulaya imekuwa ikitegemea sana 
miundombinu na uratibu wa 
Marekani kufanikisha kusafirisha 
msaada wa vifaa uliopeleka 
Ukraine.

Wakati Nato inavamia Libya 
mwaka 2011, hata kama Ulaya ndio 
ilikuwa inaongoza mapambapo, 
walitegema zaidi vituo vya mafuta 
vya Marekani kujaza vifaa vyao.

Ulaya inahitaji kiongozi katika 
masuala ya dunia, kama ambavyo 
Marekan i  imekuwa .  A idha 
Ujerumani au Ufaransa inaweza 
kuchukua nafasi hii, lakini nchi 
tatu; Ujerumani, Ufaransa na 
Uingereza zinahitaji kuwa katika 
ukurasa mmoja, zikazungumza 
lugha moja na zikawa na utayari 
wa pamoja kuongoza nchi zingine 
27 za Nato katika kuikabili Urusi.

Mbali na uwezo wa kifedha 
na kijeshi, nchi nyingi za Ulaya 
zinakabiliwa na mikingamo na 
mivutano ya kisiasa ndani ya nchi 
zao, zingine zikiwa na idadi kubwa 
ya wananchi wasiotaka nchi zao 
kujihusisha moja kwa moja na vita 
kwa ujumla na hasa mapigano na 
nchi kubwa kama Urusi.

Utayari wa serikali nyingi za 
Ulaya kuingia vitani na Urusi 
kutategemea utashi wa kisiasa 
na wananchi kwa ujumla kutoka 
nchini mwao, jambo ambalo ni 
changamoto kwa nchi nyingi za 
Ulaya.
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NJIA ya haraka za id i  ya 
kuboresha kundi  lako ni 
kuzalisha kondoo chotara. 
Inashauriwa utumie kondoo 
wa kienyeji kama wanyama wa 
kuanzia mpango wa kuzalisha 
kondo bora zaidi.

Unaweza kutumia kondoo jike 
wa kienyeji aina ya Red Maasai 
na dume wa kigeni aina ya Dorper. 
Kondoo wanaozaliwa watabeba 
sifa za aina hizi mbili za kondoo 
(Red Maasai na Dorper).

Njia hii ya kuboresha kondoo ni 
ya gharama ya chini ikilinganishwa 
na kununua wanyama waliokwisha 
kuboreshwa, ambao mara nyingi 
huuzwa kwa bei ya juu.

Mpango wa uzalishaji
Weka mpango mzuri wa ufugaji 

ambao ni pamoja na kumbukumbu 
za wanyama zilizohifadhiwa vizuri 
ili kuzuia kuzaliana kondoo wenye 
uhusiano wa karibu.

Kondoo wa kienyeji wanaweza 
kuboreshwa zaidi kwa muda 
mfupi ikiwa kuna mipango thabiti, 
usimamizi bora na uzalishaji wa 
hali ya juu. Chagua kondoo jike 
walio na maumbile mazuri, mwili 
mrefu na mifupa yenye nguvu.

Kwa njia hii unapata kondoo 

wenye mwili mkubwa na nyama 
nyingi. Tumia kondoo jike na 
dume wenye ubora wa hali ya juu 
kuzalisha. Usitumie kondoo wafupi 
na wenye mwili mdogo. Vigezo 
vingine vya uteuzi ni pamoja na 
ukuaji wa haraka, afya njema na 
uwezo wa kuzaa mapacha.

Uza Kondoo wasio na ubora 
na tumia pesa kununua kondoo 
jike wengine ili uweze kuongeza 
idadi ya kondoo haraka. Pia, tumia 
pesa kununua dawa za kudhibiti 
magonjwa na wadudu.

Ufugaji ulioboreshwa
Kuboresha kondoo kwa kuzalisha 

chotara huenda sambamba 
na ufugaji ulioboreshwa; lishe, 
makazi, na udhibiti wa magonjwa.

Bila usimamizi bora, kondoo 
wa l iobo reshwa wanaweza 
wasifanye vizuri; wanaweza 
kufanya vibaya zaidi kuliko wale 
wa kienyeji, kinyume na matarajio 
ya mfugaji.

Wanyama waliolishwa vibaya 
hawahimili magonjwa na vimelea. 
Hawaingii kwenye joto haraka, 
uzalishaji wao wa maziwa ni duni 
na wana-kondoo wao ni dhaifu na 
hukua taratibu.

Mabanda safi, maji safi, malisho 
Picha: IN Kondoo aina ya red masai 

bora na virutubisho vya madini ni 
muhimu. Kondoo wanakula nyasi 
iliyo karibu na ardhi tofauti na 
ng’ombe na mbuzi.

Mbuzi wanapendelea vichaka. 
Hivyo basi, kuwa makini na idadi 
ya kondoo kwenye malisho. 
Ikiwezekana, zungushia maeneo 
ya malisho ili kutoa nafasi kwa 
malisho muda wa kupoa na kukua 
tena. Unaweza kuwalisha kondoo 
nyasi iliohifadhiwa wakati wa jiioni 
wanapopumzika.

Tumia dume wa Dorper
Kondoo wa Dorper ni mseto kati 

ya kondoo wa Blackhead Persian 
(uzao wa Kiafrika) na Dorset Horn 
(uzao wa Uingereza), uliozalishwa 
Afrika Kusini.

Ni kondoo mwenye mafanikio 
makubwa na ameuzwa kwa nchi 
nyingi. Kuna aina mbili: ‘Dorper’ 
mwenye kichwa cheusi, na ‘White 
Dorper’ mwenye kichwa cheupe. 
Wafugaji wengi wamemzoea 
‘Dorper’ mwenye kichwa cheusi.

Kondoo wa Dorper hufanya 
vizuri katika maeneo mengi kutoka 
nyanda za juu hadi maeneo yenye 
ukame. Wana uwezo mkubwa wa 
kuzaliana na wanaweza kuzaa kila 
baada ya miezi 8. Wana-kondoo 
huongeza uzito haraka, hukomaa 
mapema na huweza kupandishwa 
ndani ya miezi 9.

Kondoo wa kienyeji (kama 
kondoo wa Kimasai) hupandishwa 
kondoo  dume wa Dorper. 
Kondoo wa kike wanaozaliwa pia 
wanapandishwa tena dume wa 
Dorper wasiohusiana.

Kwa kufanya hivi, unachanganya 
sifa nzuri za kondoo wa kienyeji 
na kondoo wa kigeni. Unazalisha 
angalau mara mbili ili kupata 
kizazi kizuri chotara.

Zuia kuzaliana ndani
K o n d o o  d u m e  h a p a s w i 

kupandishwa kwa dada zake, binti, 
wajukuu, mama au bibi/nyanya. 
Weka rekodi na utumie mfumo 
ambao unaruhusu kutambua kila 
mnyama na wazazi wake, angalau 
mama na baba, bibi na babu.

Kondoo dume hapaswi kutumika 
katika kundi moja ya kondoo jike 
zaidi ya mwaka mmoja. Kondoo 
dume wanapaswa kuzungushwa 
mara kwa mara kati ya watumiaji 
na vikundi vya wakulima.

Unafuga kondoo? Zalisha chotara
ILI kutekeleza utunzaji asilia wa 
mazao ni muhimu sana kuelewa 
mbinu asilia za kufanikisha kilimo. 
Kwa hali hiyo matukio na majanga 
ya kushambuliwa na wadudu 
waharibifu yanaweza kupunguzwa 
na utumiaji wa hatua za utunzaji 
wa mazao.

Miongoni mwa mbini zinazoweza 
kutumika katika utunzaji wa mazao 
kwa njia za asili ni pamoja na;

Kuelewa mfumo wa uhusiano wa 
viumbe na mazingira ya kilimo

Aina za wadudu waharibifu na 
wadudu na wadudu wenye manufaa 
katika shamba lililolimwa na katika 
eneo la jirani.

Bayolojia ya wadudu waharibifu, 
magonjwa na wadudu wenye manufaa. 
Hii ni pamoja na maumbile, mzunguko 
wa maisha, tabia ya kuzaliana, tabia 
za kula, na mengineyo.

Utaratibu unaojirudia wa wadudu, 
kat ika mis imu mbal imbal i  na 
kutegemea kwao hali ya mazingira.

Aina ya madhara wakati wa mzunguko 
wa maisha ya wadudu yatakayosaidia 
katika mbinu zaidi za kuwadhibiti vizuri.

Msimu au hatua ya ukuaji wa mmea 
shambani ambapo ni hatari zaidi 
kushambuliwa na wadudu.

Mimea mingine inayolimwa au mingine 
ya porini, inayowavutia wadudu maalumu 
waharibifu.

Wadudu  mara f i k i  au  v ime lea 
wanaoweza kutumiwa kuwala wadudu 
hao waharibifu.

Kilimo mchanganyiko
Mazao ya aina mbalimbali yanayolimwa 

sambamba na maua au mimea ya 
porini yatasababisha yatasababisha 
mfumo wa aina tofauti utakaosaidia 
kuwepo kwa maskani na chakula kwa 
aina mbalimbali za ndege, wadudu na 
wanyama watambaao(Jamii ya mijusi), 
ambao pia hupunguza aina Fulani ya 
wadudu waharibifu wa mazao.

Hali ya ardhi
Maeneo yasiyolimwa kama vile 

miteremko mikali ya milima, maeneo 
yasiyofikika au yaliyozungushiwa mimea 
ni maskani mazuri kwa ndege, wadudu 
na wanyama watambaao (jamii ya 
mijusi) wanaowinda wadudu waharibifu.

Kubadilisha na kuchanganya mazao
Madhumuni makubwa ya kubadili 

mazao ni kutenganisha aina fulaniya 
wadudu waharibifu wa mazao fulani, 
ambao kukosekana kwa zao hilo 
huwafanya wahame au kufa kwa kipindi 
hicho.

Ni vizuri kubadilisha mazao ambayo si 
ya jamii moja. Katika msimu unaofuata, 

yaani mazao yanayoshambuliwa zaidi 
na wadudu fulani, sharti yabadilishwe na 
yale ambayo mdudu huyo hayapendelei.

Kwa mfano, ili kuzuia bungu wa 
mahindi, ni vizuri baada ya kuvuna 
mahindi msimu unaofuata maharagwe 
yaoteshwe.  Hali hii huharibu mzunguko 
wa maisha ya bungua wa mahindi. 
Ni vizuri pia kuchanganya mazao ili 
kupunguza mashambulizi ya wadudu.

Matukio asilia yanayojirudia na wakati 
muafaka wa kupanda

Kuchagua wakati muafaka wa kupanda 
kunaweza kupunguza mashambulizi.

Kufahamu mzunguko wa maisha 
ya wadudu na mahusiano yake katika 
mazao yanayoshambuliwa humrahisishia 
mkulima kuchagua muda wa kupanda. 
Kutokana na hili, mkulima anaweza 
kupanda mapema au kuchelewa 
kupanda, ili kuepuka kipindi ambacho 
wadudu huzaliana kwa wingi.

Kwa mfano; Nyanya zilizopandwa 
wakati wa kiangazi, hazipati magonjwa ya 
ukungu kwani hakuna maji ya kuzidi kiasi 
yanayolowanisha majani ili kuwezesha 
vimelea vya ukungu kuota.

Mfano; Msimu wa kwanza wa kilimo: 
Mboga za majani kama mchicha, 
chainizi, kabichi n.k Msimu wa pili 
wa kilimo: Mboga za matunda kama 
nyanya, bamia, bilinganya. Msimu wa 
tatu wa kilimo: Mazao ya mizizi kama 
viazi vitamu, viazi mviringo, mihogo. 
Msimu wa nne wa mazao: Jamii ya 
mikunde, maharagwe, kunde, mbaazi.

Mbolea na afya ya mimea
Mimea yenye afya nzur i  zaidi 

hustahimili athari iletwayo na magonjwa 

na wadudu waharibifu 
na kutoa mavuno 
mengi. Mbolea huwa 
na wadudu marafiki 
ambao hurutubisha 
ardhi.

Ulimaji ardhi
Utifuaji wa ardhi kwa 

jembe la kukokotwa 
n a  n g ’ o m b e  a u 
trekta una lengo la 
kuuairisha funza na 
hatua nyingine ya 
kukua kwa wadudu 
waharibifu waliobaki 
ardhini au kwenye 
mabua ya mazao.

Kwa kuwachimbua 
wataunguzwa na jua 
na kuliwa na wanyama 
na ndege. Mabaki ya 
mazao hufukiwa na 
hivyo kukutana na 
viumbe wa ardhini 
au  unyevunyevu 
ambao huyaozesha 

na kurutubisha ardhi.
Uteuzi wa aina bora ya mbegu
Uteuzi wa aina ya mbegu inayostahimili 

wadudu au magonjwa, husababisha 
wadudu waharibifu na magonjwa 
kushindwa kuzaliana.

Usafi wa shamba
Usafi wa shamba husaidia kuharibu 

mzunguko wa maisha ya wadudu 
waharibifu, wadudu waharibifu kukosa 
maskani.

Kupanda kwa nafasi
Kupunguza kivuli, kupunguza matawi, 

kuondoa maotea na kushikilia mimea 
kwa miti ili isilale ardhini. Matendo yote 
haya husababisha mazingira yasiwe 
mazuri kwa maendeleo ya vimelea vya 
magonjwa na wale wadudu waharibifu 
wapendao kuishi kwenye hali ya kivuli.

Masuala ya kijamii Utunzaji wa mimea 
ni jukumu la jamii nzima

Mkulima binafsi hawezi kamwe 
kuchukua hatua zinazofaa kupambana 
na wadudu waharibifu wanaoenea 
sehemu kubwa mwenyewe. Hapa ni 
mahali pazuri pa kufikiria kushirikiana na 
majirani, ili kuchukua hatua ya pamoja 
kukabilina na janga la wadudu.

Iwapo hatua za kudhibiti wadudu 
zitatumiwa baadhi ya mambo ya msingi 
hayana budi kuzingatiwa:

Kuondolewa au kukomeshwa kabisa 
kwa wadudu waharibifu wa mazao si 
jambo zuri. Matokeo au athari zake 
zisizo dhahiri katika mahusiano ya 
chakula ni mabaya kwa ujumla na 
hayawezi kamwe kufidiwa na wingi wa 
mavuno.

Mbinu za asili bora kilimo ikolojia
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WAKATI wakulima wakijikita 
kwa kiasi kikubwa kwenye 
mazao mengi ya bustani kama 
vile nyanya, karoti, kabichi na 
mengine mengi, hawana budi 
pia kuweka mkazo katika zao la 
mchichi ambalo huvunwa kwa 
muda mfupi (wiki 3 – 5) na lenye 
pato kubwa katika masoko 
makubwa. 

Pia, mkulima hawezi kuwa na 
gharama kubwa kwenye kilimo 
cha mchicha hasa kwa kuwa ni 
zao la muda mfupi, hivyo suala la 
wadudu na magonjwa siyo tatizo 
kubwa.

Aina za mchicha
Mchicha upo wa aina mbalimbali 

na huweza kutofautishwa kutokana 
na majani, umbo lake pamoja na 
rangi ya majani.

Aina ya kwanza ni zile zenye 
majani makubwa ya kijani na 
yenye kimo cha mita 2 hadi 2.5 na 
ambayo huzaa majani mengi na 
yenye ladha ya utamu.

Aina ya pili ni zile zenye majani 
ya ukubwa wa kati, kimo kifupi cha 
mita 1.5 na yenye kuzaa majani 
mengi sana.

Aina nyingine ya mchicha ni ile 
yenye miiba na mashina, yenye 
majani na maua ya rangi ya 
zambarau au nyekundu.

Kusia
Mkulima anunue aina ya mbegu 

anayohitaji kupanda na kusia 

kulingana na aina ya mavuno 
anayopendelea kwa ajili ya soko.

Usiaji/upandaji wa kutawanya 
kwa uvunaji wa kung’oa

Njia hii ya kusia mchicha ni 
rahisi na ya haraka sana. Mkulima 
atahitajika kuandaa shamba lake 
vizuri kwa kuchanganya udongo 
na samadi au mboji kiasi cha 
kilogramu 2 kwa mita moja ya 
mraba.

Kwa majira ya kiangazi wakati 
ambapo kuna uhaba wa maji, 
mkulima aandae matuta yaliyo 
chini ya ardhi (sunken) au bapa na 
matuta yaliyoinuka toka kwenye 
usawa wa ardhi kwa wakati wa 
mvua.

Mkulima achukue mbegu za 
mchicha na kuchanganya na 
mchanga kwa (mbegu ni ndogo 
sana) katika uwiano wa moja kwa 
tatu (1: mbegu na 3: mchanga) 
ili kurahisisha usiaji na uotaji ulio 
katika mpangilio mzuri.

Baada ya hapo, mbegu hiyo 
ifukiwe kwa tabaka la udongo 
kwa sentimeta 0.5 hadi 1.0 kisha 
kunyunyiziwa maji kiasi kidogo ili 
kuweka unyevu.

Palizi
Miche inapoota, mkulima afanye 

palizi walau mara 1 kwa juma ili 
kuondoa ushindani wa magugu 
na mchicha pamoja na kuepuka 
mchanganyiko wa magugu wakati 
wa kuvuna.

Aidha, mimea ipunguzwe kwa 

umbali wa sentimeta 5 toka mmea 
na mmea ili kupata mimea bora, 
imara na yenye afya. Katika 
upandaji huu, mkulima huweza 
kuvuna mchicha baada ya wiki 
3 toka kusia hadi 5 ikiwa ni kwa 
kutegemea aina ya mchicha 
uliosiwa.

Usiaji wa muda mrefu katika 
mistari kwa uvunaji wa kuchuma

Mkul ima achague mbegu 
anayohitaji kupanda na kuandaa 
vitalu kisha kuchanganya mbegu na 
mchanga na kusia kwa umbali wa 
sentimeta 20 hadi 30 kutoka mstari 
na mstari. Shamba liandaliwe kwa 
kulimwa vizuri na kuchanganywa 
udongo na samadi au mboji iliyoiva 
kwa uwiano wa kilogramu 2 hadi 5 
kwa mita moja ya mraba.

Baada ya majuma 3, miche 
ing ’o lewe na kuhamish iwa 
kwenye shamba lililoandaliwa 
na kuoteshwa kwa nafasi ya 
sentimeta 10 hadi 15 kutoka mmea 
hadi mmea.

Palizi
Usafi wa shamba yaani palizi 

ifanyike kila wiki mara 1 ili kuondoa 
magugu yanayotafuta virutubisho 
kwa ushindani pamoja na mchicha.

Uvunaji
Mchicha uvunwe baada ya wiki 

ya 5 hadi 7 toka kupandwa na 
kuendelea hadi miezi 4. Mimea ya 
zamani inaweza kukatwa karibu na 
usawa wa ardhi na kuchipua.

Wadudu na magonjwa
Zao la mchicha haliathiriwi 

sana na magonjwa wala wadudu 
kama mazao mengine ya bustani. 
Wadudu kama vidukari na utitiri 
huweza kuathiri zao hili hasa zile 
zilizozeeka na kwa baadhi ya aina 
ya mchicha huweza kuathiriwa na 
virusi.

Masoko
Uvunaji wa ung’oaji mmea mzima 

na uuzaji unafanyika kwenye 
masoko ya kawaida kwenye miji 
mikubwa na midogo. Aidha, bei 
ya uuzaji wa mafungu ya mchicha 
hapa Tanzania huwa ni shilingi 
100 hadi 200 lakini bei huwa juu 
kwenye masoko makubwa.

Uzalishaji wa mbegu
Kwa uzalishaji wa mbegu za 

aina zote za mchicha, inashauriwa 
kupanda kwa nafasi ya sentimeta 
60 toka mstari hadi mstari na 
sentimeta 25 tika mche na mche.

Mbegu zikishakoomaa huvunwa 
na kukaushwa kisha kupigapiga ili 
kutoa mbegu.

Usiudharau mchicha, ulime sana Fuga 
samaki, 
changanya 
na mazao 
mengine
KATIKA Makala haya tutatazama 
kwa kina zaidi juu ya ufugaji 
mseto wa samaki na mazao 
mengine, ikiwa pamoja na 
kutazama faida za ufugaji huo, 
pamoja na manufaa  ya ufugaji 
wa namna hiyo.

Aina ya samaki wanaofaa katika 
kilimo mseto ni Perege na Kambale, 
ambao ni samaki wanaofugwa 
katika maeneo mabalimbali nchini 
Tanzania. Perege ndiyo aina ya 
samaki inayofahamika zaidi kwa 
wafugaji.

Chakula cha asili cha Perege ni 
vimelea vya kijani vilivyomo ndani 
ya maji, lakini ana uwezo wa kula 
aina nyingi za vyakula ikiwa ni 
pamoja na pumba za mahindi na 
mpunga, majani na mabaki ya 
jikoni.

Vile vile anakua vizuri kama 
kutakuwa na mbolea za samadi 
na za chumvi chumvi, na anaweza 
kuhimili kiasi kidogo cha hewa ya 
oksijeni.

Madume ya Perege hukua 
haraka zaidi kuliko majike, na 
uvunaji unaweza kufanyika baada 
ya kufikisha uzito wa gramu 250. 
Kambale hula vyakula vya asili 

ndani ya maji kama vile wadudu, 
konokono, vifaranga wa chura na 
samaki wengine wadogo.

Vile vile anakula vyakula vya ziada 
kama vile mabaki ya vyakula hasa 
yenye asili ya nyama. Kambale 
hutumika kupunguza wingi wa 
Perege ndani ya bwawa.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba 
Perege anazaliana kwa wingi 
kwenye bwawa. Kambale anakua 
haraka sana kama chakula chenye 
protini kinapatikana kwa wingi.

Kambale anaweza kuishi kwenye 
maji yenye hewa kidogo ya oksijeni. 
Tofauti na Perege, Kambale ana 
mifupa michache na minofu mingi 
na ni mtamu hasa anapokaushwa 
kwa moshi.

Faida za mboga mboga katika 
ufugaji mseto

Chanzo cha chakula cha samaki: 
Mboga mboga hutumika moja kwa 
moja kama chakula cha samaki 
kwa kuwa jamii ya samaki wengi 
wanaofugwa ni wale wanao kula 
majani kama jamii ya Sato na 
Perege na hata jamii ya Kambale.

Hivyo mabaki ya mboga mboga 
kutoka bustani hukatwa katwa 
vipande vidogo vidogo kwa ajili ya 
kulisha samaki.

Chakula cha mkulima: Hili huwa 
lengo kuu la kulima mboga mboga 
kwenye mseto na ufugaji samaki. 
Chakula jamii ya mimea huwa 
na kiwango kikubwa cha madini 
yanayohitajika katika utunzaji wa 
afya ya mwanadamu.

Mboga mboga hupunguza 
gharama ya ununuzi wa chakula 
kwa mkulima kwa kumwezesha 
mkulima kupata lishe bora kutoka 
shambani kwake.

Chanzo cha fedha: Ufugaji mseto 
wa samaki na bustani hulenga 
kuwa kitega uchumi kikubwa kwa 
wakulima wadogo.

Mavuno ya mazao ya bustani 
huuzwa k i rah is i  kwa kuwa 
yanahitajika kwa wingi na jamii 

kutokana na umuhimu wake.
Fedha inayopatikana husaidia 

katika utunzaji wa shamba mseto au 
kutumika katika mahitaji mengine 
ndani ya familia ya mfugaji.

Mbolea kwenye bwawa la 
samaki: Mboga mboga hutumika 
kama mbolea kwenye bwawa la 
samaki. Mboga mboga huozeshwa 
kwenye hori ili iwe mboji ambayo 
hutoa mimea na wadudu wa asili 
ambao hutumika kama chakula cha 
samaki. Hii hupunguza gharama 
za uzalishaji kwenye bwawa la 
samaki.

Faida za kuku katika ufugaji 
mseto

Chanzo cha mbolea: Lengo kuu 
la ufugaji wa kuku kwenye ufugaji 
mseto ni urutubishaji wa bwawa 
la samaki ili kupata chakula cha 
asili kwa samaki. Kinyesi cha 
kuku hutumika kama chanzo cha 
mbolea kwa sababu kina kiasi 
kikubwa cha urea.

Hutoa chakula cha samaki: 
Tofauti na kuwa chanzo cha rutuba, 
kinyesi cha kuku huliwa moja kwa 
moja na samaki.

Hiki huwapa samaki afya nzuri 
kwani huwa na chembechembe 
nyingi za urea, ambazo ni sehemu 
kubwa ya madini ya Nitrojeni na 
Fosforasi ambayo huhitajika kwa 
wingi kwenye chakula cha samaki.

Chanzo cha chakula  kwa 
wafugaji: Pamoja na kuwa na 
umuhimu wa kiikolojia katika 
ufugaji mseto, lengo jingine kubwa 
ni kuwa chanzo cha lishe bora kwa 
mfugaji kwani huwa na protini ya 
kutosha ambayo husaidia katika 
ukuaji wa mwili.

Chanzo cha fedha: Kama ilivyo 
kwa mifugo wengine, mauzo 
yatokanayo na mazao kama kuku 
husaidia kama chanzo kikubwa cha 
fedha kuanzia wafugaji wadogo 
wadogo hadi wakubwa.

K u k u  h u f u g w a  k i r a h i s i 
uk i l ingan isha na wanyama 

wakubwa kama 
vi le ng’ombe, 
nguruwe, mbuzi 
n a  k o n d o o 
ambao huhitaji 
eneo  kubwa, 
rasilimali kubwa, 
w a s i m a m i z i 
wengi, n.k.

Hivyo ufugaji 
wa kuku huwa na 
gharama ndogo 
k i u e n d e s h a j i 
na huleta faida 
kubwa.
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LONDON, England 
TIMU za Brentford 
na Fulham 
zimeonyesha nia 
ya kutaka kumsajili 
beki wa Mexico 
Johan Vasquez, 26, 
kutoka Genoa.

Fulham na Sporting 
wanamuwinda beki 
wa Ugiriki, Georgios 
Vagiannidis, 
huku Sporting 
wakiwasilisha dau 
la euro 10m (£8.3m) 
kwa Panathinaikos. 

JOHAN VASQUEZ MTU KATI
MANCHESTER, England
KOCHA wa Manchester City Pep Guardiola 
anatarajiwa kufanya uamuzi kuhusu mustakabali wa 
mshambuliaji wa Uingereza Jack Grealish, 29, huku 
kukiwa na mipango ya kukimarisha kikosi cha City.
Inter Milan wanaibuka wapinzani wakuu wa 
Liverpool katika mbio za kumsajili kiungo wa 
Ujerumani Joshua Kimmich huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30 akiingia akisalia na miezi 
michache katika mkataba wake na Bayern Munich.

PEP GUARDIOLA AJIPANGAPEP GUARDIOLA AJIPANGA

LONDON, 
England
MSHAMBULIAJI 
wa Brighton 
wa Brazil 
Joao Pedro, 
23, anataka 
kujiunga na 
Liverpool majira 
ya joto.
Naye straika 
wa wa Canada 
Jonathan 
Davidyuko tayari 
kuondoka katika 
klabu hiyo kama 
mchezaji huru 
msimu huu wa 
joto.

LIVERPOOL YAITWA KWA PEDRO

LONDON, England
CHELSEA inamfuatilia kwa karibu kipa wa Uholanzi 
na klabu ya Brighton Bart Verbruggen, 22, kwa ajili ya 
uhamisho wa majira ya joto.
Nazo Manchester United, Tottenham na Arsenal zimeonyesha 
nia ya kumsajili Benjamin Sesko kutoka RB Leipzig na 
mshambuliaji huyo wa Slovenia mwenye umri wa miaka 21 
ana kipengele cha kutolewa ambacho kinaweza kutumika 
msimu huu wa joto. 

BART KUJIKUTA BART KUJIKUTA 
CHELSEA?CHELSEA?

WHARTON JICHO LA MADRIDWHARTON JICHO LA MADRID
MADRID, Hispania
WASAKA vipaji 
wa Real Madrid 
wamekuwa 
wakimfuatilia 
kiungo wa England 
Adam Wharton 
tangu mchezaji 
huyo mwenye umri 
wa miaka 21 arejee 
kwenye kikosi cha 
kwanza cha klabu 

ya Crystal Palace.
Nayo Liverpool 
wameanza 
mazungumzo na 
Conor Bradley 
kuhusu kandarasi 
mpya ya miaka 
mitano ambayo 
itamuwezesha beki 
huyo wa Ireland 
Kaskazini, 21, kupata 
nyongeza ya 650%.
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NCHINI Tanzania kilimo 
cha migomba kimekuwepo 
kwa miaka mingi. Kilimo 
h ik i  n i  maaru fu  sana 
kwa sababu zao la ndizi 
limekuwa likitumika kama 
chakula kikuu kwa baadhi 
ya mikoa kama vile Kagera, 
Kilimanjaro na Mbeya.

Zao la migomba limekuwa 
muhimu na kufuatiwa na 
mazao ya mahindi, mpunga, 
mtama, muhogo, viazi na 
mazao ya jamii ya kunde kama 
vile maharagwe.

Zao la ndizi linaweza kuwa 
moja kat i  ya mazao ya 
biashara iwapo litazalishwa 
kwa kufuata kanuni bora za 
uzalishaji wa zao hilo, ikiwa 
ni pamoja na kupanda aina 
bora ya migomba inayozaa 
ndizi zinazotambulika katika 
masoko ya kimataifa.

Nchini  Tanzania mikoa 
inayoshughulika na kilimo cha 
migomba na kuzalisha zao la 
ndizi kwa wingi ni pamoja na 
Kagera, Kilimanjaro, Mbeya, 
Arusha, Manyara, Mara, 
Tanga, Morogoro, Kigoma na 
Pwani.

MATUMIZI
Kilimo cha migomba kina 

faida nyingi, baadhi ya faida za 
migomba na zao la ndizi ni: –

Zao la chakula na la biashara
K u t e n g e n e z e a  p o m b e 

pamoja na kulisha mifugo, 
kutengenezea mbolea (mboji), 
m a t a n d a z w a  s h a m b a n i 
(mulch), kutoa kivuli, na kutoa 
nyuzi.

Kutengenezea vitu vya sanaa 
pamoja na kamba, malighafi 
ya kutengeneza vyakula na 
vinywaji mbalimbali, hutumika 
kutengenezea dawa, majani 
hutumika kama miamvuli, 
sahani, vikombe na kata 
na magome yake hutumika 
kuezekea.

UZALISHAJI
Zao la ndizi likizalishwa kwa 

utaalamu unaokubalika huweza 
kutoa mazao yenye ubora 
wa hali ya juu na kuongeza 
uzalishaji kwa eneo. Mambo 
yafuatayo yafaa kuzingatiwa 
katika uzalishaji wa zao hili.

HALI YA HEWA
Kiasi cha chini cha mvua 

kifaacho ni 100mm kwa mwezi 
au 1200mm kwa mwaka. 
Mwinuko ni kutoka usawa wa 
bahari hadi mita 1800 juu ya 
usawa wa bahari. Zaidi ya 
mwinuko huo migomba haikui 
vizuri.

Kiasi cha joto kinachofaa 
ni nyuzi joto za sentigredi 25 
hadi 30 chini ya nyuzi joto 16 
migomba haikui vizuri. Migomba 
hustawi vizuri kwenye udongo 
wenye rutuba ya kutosha, kina 
kirefu, usiotuamisha maji na 
pia usiwe na chumvi.

AINA ZA NDIZI
Kuna aina nyigi sana za 

ndizi. Nchini Tanzania ndizi 
zinazozalishwa, zipo za aina 
nyingi ambazo hutofautiana 
kwa majina kutokana na eneo 
au mkoa unaozalisha.

H a t a  h i v y o  z i n a w e z a 
kugawanywa katika makundi 
mawili. Aina ambayo huliwa 
kwa kuzichoma, kukaanga 
au kupikwa zikichanganywa 
na vyakula vingine kama vile 
nyama. Aina za ndizi hizo ni 
pamoja na Mzuzu, Mshale, 
Matoke, Bokoboko na Mkono 
wa Tembo.

Aina nyingine ni zile ambazo 
huliwa kama matunda, aina 
hizo ni kama vile Kisukari, 
Kimalindi, Mzungu na Mtwike.

Kuna aina nyingine za ndizi 
ambazo kwa sasa huzalishwa 
hapa nchini ambazo zina 

fahamika kwa ubora wake 
katika masoko ya ndizi ya 
kimataifa. Aina hizi ni pamoja 
na Williams, Grand Naine, 
Pazz, Jamaica, Gold Finger, 
Nyingine ni Uganda green, 
Embwailuma Giant na Chinese 
Cavendish.

U T AYA R I S H A J I  W A 
SHAMBA

Safisha sehemu inayohusika 
kwa kutumia zana ulizonazo.

Ng’oa visiki vyote na mizizi 
yake yote. Lima sehemu hiyo 
kwa kutumia jembe la mkono, 
rato, au trekta ili kuwezesha 
miziz i  la in i  ya migomba 
kupenya ardhini kwa urahisi.

Baada ya visiki na magugu 
yote kuondolewa na hivyo 
ardhi kuwa wazi, uchimbaji 
wa mashimo ya kupandikiza 
machipukizi au miche ya 
migomba unaweza kufanyika.

Nafasi ya kuchimba mashimo
Mashimo yatach imbwa    

kwa nafasi inayokusudiwa 
kutumika kati ya mashina ya 
migomba na kati ya mistari 
kama ifuatavyo:-

Migomba inaweza kupandwa 
kwa nafasi ya umbali wa mita 
2.75 kwa 2.75 kwa migomba 
mifupi kama Kimalindi na 
Kisukari.

Umbali wa mita 3 kwa mita 3 
kwa migomba ya urefu wa kati 
kama Jamaica na Mshale.

Umbali wa meta 3.6 kwa 
meta 3.6 kwa migomba mirefu 
zaidi kama Uganda green.

Kilimo cha migomba kina faida nyingi
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NA MWANDISHI WETU
E R A S T O  N y o n i  k i r a k a 
anayetimiza majukumu yake 
ndani ya kikosi cha Namungo 
kinachonolewa na Kocha Mkuu, 
Juma Mgunda ameweka wazi 
kuwa nyota Clatous Chama 
amebadi l ika hasa kwenye 
upande wa spidi  i la  watu 
wanamtazama kwa mazoea.

Ipo wazi kwamba Chama ni 
mchezaji wa kwanza kutambulishwa 
ndani ya kikosi cha Yanga kwenye 
dirisha kubwa la usajili ilikuwa ni 
Julai Mosi 2024 ambapo aliibuka 
hapo akiwa ni mchezaji huru baada 
ya kumaliza kandarasi yake ndani 
ya kikosi cha Simba.

Chama a l ipokuwa S imba 
alikuwa chaguo la kwanza lakini 
kwa sasa ndani ya kikosi cha 
Yanga ambacho kwenye anga 

la kimataifa kimegotea hatua ya 
makundi sio chaguo la kwanza 
amekuwa akipokezana namba na 
Aziz Ki ambaye naye ni kiungo 
mshambuliaji wakati mwingine 
Pacome.

Nyoni aliwahi kucheza na Chama 
katika kikosi cha Simba kabla ya 
kukutana na Thank You na sasa 
anaendelea kutimiza majukumu 
ndani ya Namungo ambayo 
Februari 27 2025 ilishuhudia ubao 
wa Uwanja wa Azam Complex 
ukisoma Azam FC 1-1 Namungo.

Kiungo huyo amesema: “Chama 
amebadilika kwenye suala zima la 
uchezaji ila kwa kuwa yupo kwenye 
timu mpya watu wanamuangalia 
kwa mazoea tu ninaweza kusema 
hivyo. Ukimuangalia kwenye 
uchezaji wake ameongezeka spidi 
lakini kuna watu hawawezi kujua.

NA MWANDISHI WETU
HUKO Kombe la Shirikisho 
m n o n a  w a n a p i g i k a ? 
Wenyeji,  JKT Tanzania 
juzi walifanikiwa kutinga 
Hatua ya 16 Bora Kombe 
la  Shir ik isho la  Soka 
Tanzania (TFF), michuano 
inayodhaminiwa na Benki 
ya CRDB baada ya ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya 
Biashara United ya Mara 
Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Mbweni Jijini Dar 
es Salaam.

Mabao ya JKT Tanzania 
yalifungwa na Shiza Kichuya 
dakika ya 19 na Najim Magulu 
dakika ya 47, wakati bao 
pekee la Biashara United 

CHAMA APEWA FAGIO LAKE

WANAPIGIKA TU!WANAPIGIKA TU!
>> HUKO KOMBE LA >> HUKO KOMBE LA 

SHIRIKISHO MAMBO YAMEZIDI SHIRIKISHO MAMBO YAMEZIDI 
KUWA MAZURI ZAIDIKUWA MAZURI ZAIDI

lilifungwa na Freddy Kiwale 
dakika ya 82.

Nayo Tabora United ikaitupa 
nje Transit Camp kwa penalti 
4-2 kufuatia sare ya kufungana 
bao 1-1 Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro.

Mabingwa wa zamani wa 
michuano hiyo, Mtibwa Sugar 
wakaitupa nje Town Stars kwa 
kuichapa mabao 5-3 Uwanja w 
Manungu Complex, Morogoro.

Mechi nyingine za Hatua ya 32 
Bora, Mbeya Kwanza iliichapa 
Mambali Ushirikiano mabao 3-0 
Uwanja wa Nangwanda Sijaona 
mjini Mtwara.

Nao Songea United wakapata 
ushindi wa 1-0 ugenini dhidi 
ya Polisi Tanzania Uwanja wa 
Ushirika mjini Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, wakati Giraffe 
Academy wal i i laz  Green 
Warriors 1-0 Uwanja waUwanja 
wa Azimio mjini Katavi.

Ikumbukwe Jumapili Azam 
FC ilitupwa nje ya michuano 
hiyo baada ya kufungwa na 
Mbeya City kwa penalti 4-2 
kufuatia sare ya 1-1 ndani ya 
dakika 90 - Mbeya wakianza 
kupata bao kupitia bao kupitia 
kwa Daniel William dakika ya 
64, kabla ya kiungo Yahya Zaid 
kuisawazishia Azam FC dakika 
ya 90’+5.


