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Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Madini 
Dkt. Steven Kiruswa ameku-
tana na Balozi wa Jamhuri ya 
Watu wa China nchini Chen 
Mingjian katika kikao kilicho-
lenga kujadili fursa na mae-
neo mbalimbali ya ushirikiano 
katika Sekta ya Madini ikiwa 
ni mwendelezo wa mazung-
umzo kati ya Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Mpango 
na kiongozi huyo .

Katika mazungumzo yao, 
Dkt. Mpango aliiomba Serikali 
ya China kupitia balozi huyo 
kusaidia shughuli za utafiti 
wa madini Tanzania, ambapo 
baada ya mazungumzo yao, 

Serikali ya China imetuma 
wataalam wawili kutoka Taasi-
si ya Jiolojia na Utafiti ya nchi-
ni humo ili kufuatilia na kujua 
mahitaji ya utafiti na maeneo 
mengine ya mashirikiano kati 
ya Tanzania na China

‘’Kikao nilichokiongoza Ma-
chi 3 mwaka huu kimejadili 
maeneo ya ushirikiano, na sisi 
kwa upande wetu tumewe-
za kubaini maeneo matatu 
muhimu ambayo Serikali ya 
china inaweza kutusaidia ka-
tika shughuli za utafiti na ku-
jenga uwezo wa watumishi wa 
Wizara kulingana na mahitaji,’’ 
amesema Dkt. Kiruswa.

Maeneo matatu ambayo 
wataalam wa Wizara wakion-
gozwa na Dkt. Kiruswa waliy-

oweza kuyabaini ni pamoja na 
kusaidia upatikanaji wa fedha 
kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
kina wa jiofizikia (high reso-
lution airborne geophysical 
survey) hususani kwa kuanzia 
eneo la Mkoa wa Dodoma;

Maeneo mengine ni pamo-
ja na kusaidia upatikanaji wa 
fursa kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo wataalam wa ndani ka-
tika maeneo ya teknolojia za 
kisasa kama vile ukusanyaji 
na uchakataji wa taarifa za jio-
sayansi; na kusaidia kuleta te-
knolojia za kisasa za utafiti na 
uchakataji wa taarifa za utafiti 
wa madini ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya ndege nyuki kati-
ka utafiti wa madini nchini.

Wengine walioshiriki kikao 
hicho ni pamoja na Kamishna 
wa Madini Dkt. Abdulrahman 
Mwanga Kamishna, Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Jilojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania, 
(GST) Dkt. Mussa Budeba, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Jiolojia (GST) Dkt. Ronald 
Massawe, Afisa kutoka Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
Bw. Makamba, Makamba na 
maafisa kutoka ubalozi wa 
China nchini Bw. Chu Kun na 
wataalm kutoka Taasisi ya Ji-
olojia China Bw. Ren Junping 
na Bw. Sun Kai.

Marufuku kuswali
swala ya Tarawehe
Na Mwandishi Wetu

BARAZA Kuu la Waisl-
amu katika Nchi ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC)limetoa amri 
ya kusitishwa kwa swa-
la ya Tarawehe kuswali-
wa misikitini katika miji ya 
Mashariki mwa nchi hiy-
okutokana na sababu za 
kiusalama.

Miji iliyokumbwa na 
marufuku ya kuswaliwa 
swala hiyo ni  Goma, Bu-
kavu, Uvira na Baraka 
ambayo hali ya usalama 
hairuhusu waislamu kuto-
ka usiku kwenda msikiti-
ni kwenda kufanya ibada 
hiyo.

Tukio la kusitishwa kwa 
swala ya Tarawehe liliwa-
hi kutokea mwanzoni mwa 
miaka 90 wakati wa vita 
vya ghuba kule nchini Iraq 
ambapo serikali ya nchi 
hiyo chini ya hayati Rais, 
Sadam Hussein ililazimi-
ka kuchukua uamuzi huo 
mgumu kwa sababu za ki-
usalama.

Swala ya Tarawehe ni 
miongoni mwa sunna am-
bazo huswaliwa katika 
mwezi wa Ramadhan tu 
baada ya swala ya Isha.
Kwa mujibu Abu Hurai-
rah (r.a) ameeleza kuwa 
Mtume wa Allah alikuwa 
akisisitiza swala ya usiku 
katika mwezi wa kufunga 
(Ramadhani), bila ya kui-
faradhisha kwao.

 Alikuwa akisema: 
Atakaye swali katika usi-
ku wa mwezi wa kufunga, 
akiwa na imani na akitara-
jia malipo (kutoka kwa 
Allah (s.w),dhambi zake 
zilizotangulia husamehe-
wa. (Muslim).

Marufuku ya Baraza hilo 
imetokana na hali ya us-
alama kuwa tete katika 
miji ya mashariki mwa nchi 
hiyo kutokana na vita inay-
oendelea kati ya majeshi 
ya serikali ya Congo DRC 
na waasi wa M23 ambao 
kwa sasa wanashikilia 
eneo kubwa la mashariki.

Taarifa ya Baraza hilo 
imeeleza hali ya usalama 
hairuhusu kutoka nje nya-
kati za usiku hivyo lime-
wataka waislamu wote 
maeneo hayo kuchangan-

ya swala ya Magharibi na 
Swala ya Isha na kurejea 
majumbani kabla ya giza 
kuingia.

Wakati hali ikiwa hivyo 
juhudi za kumaliza vita 
inayoendelea nchini zin-
aonekana kukatishwa 
tamaa baada serikali ya 
ya nchi hiyo kukataa ku-
fanya mazungumzo ya 
maridhiano na waasi wa 
kundi la M23 ambalo li-
meteka maeneo makubwa 
mashariki mwa nchi katika 
miezi ya hivi karibuni.

Wiki iliyopita, serikali ya 
Uingereza ilitoa wito wa 
kuhusisha kundi la M23 
katika “mazungumzo ya 
kujumuisha” kama seh-
emu ya juhudi za kupa-
ta suluhu ya kisiasa kwa 
mzozo huo.

Hata hivyo, katika ma-
hojiano na BBC, Waziri 
Mkuu wa DR Congo, Ju-
dith Suminwa Tuluka, ali-
sisitiza kuwa serikali yake 
inapendelea kuzungumza 
na Rwanda, nchi jirani am-
bayo inashutumiwa kwa 
kuuunga mkono M23.

Kwa mujibu wa mam-
laka za Congo, zaidi ya 
watu 8,500 wamepoteza 
maisha tangu mapigano 
yalipoongezeka mwanzoni 
mwa mwaka huu.Mamia 
ya maelfu wamelazimish-
wa kuondoka makwao 
wakihofia usalama wao 
wakati wa vita, ambapo 
wataalam wa Umoja wa 
Mataifa na wengine wa-

kiangazia Rwanda kama 
nchi inayopiga jeki vita 
hivi.

‘’ Cha muhimu ni kwam-
ba anayeleta vurugu na 
kutishia uhuru wa DRC ni 
Rwanda,’’ Suminwa Tu-
luka anasema akinukuu 
ripoti kutoka kwa wataa-
lam wa Umoja wa Matai-
fa mwaka jana ambayo 
ilitaja vikosi kati ya 3,000 
na 4,000 vya Rwanda 
vilivuka katika mpaka wa 
Congo na vilisaidia wana-
mgambo wa M23.

Mazungumzo ya amani 
yaliyokuwa yakiongozwa 
na Angola mwaka jana 
mwezi Disemba yaligonga 
mwamba baada ya Rwan-
da kutaka serikali ya Con-
go izungumze moja kwa 
moja na waasi wa M23.

Waasi hao baadaye 
walionekana kuzidisha 
nguvu na kuteka baadhi 
ya miji mkuu kama vile 
Goma na Bukavu mwezi 
Januari na Februari.

Katika juhudi za pamoja 
za kutafuta suluhu zilizo-
anzishwa na mataifa ya 
Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, viongozi wake 
walitoa wito wa kusitisha 
mapigano, na kuondoka 
kwa ‘’ vikosi vya kijeshi 
vya kigeni ambavyo havi-
kualikwa’’ kutoka Congo 
na pia kutaka pande zote 
mbili kukaa pamoja ku-
suluhisha.. wakijumuisha 
M23’’.

Na Mwandishi Wetu,

BODI ya Ithibati ya Waan-
dishi wa Habari, (Journal-
ists Accreditation Board-
JAB) imetakiwa kuhakikisha 
kuwa, waandishi wa habari 
wote nchini wanazingatia 
sheria, kanuni, viwango 
vya juu vya weledi, maadi-
li, uwajibikaji, na miongozo 
inayosimamia taaluma ya 
uandishi wa habari.

Maelekezo hayo ni kati ya 
maagizo saba yaliyotole-
wa na Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Profesa Palamag-
amba John Aidan Mwaluko 
Kabudi (MB), katika hotuba 
yake ya uzinduzi wa bodi 
hiyo uliofanyika tqrehe 03 
Machi, 2025, katika Ukumbi 
wa Hotel ya Johari Rotana, 
jijini Dar es Salaam.

Profesa Kabudi amesema, 
Bodi ya Ithibati ya Waandishi 
wa Habari itasaidia kudhibiti 
uandishi usio wa kimaadili 
na kuongeza heshima ya ta-
aluma hiyo, hivyo inatakiwa 
kuanza kwa kuwalea na ku-
wapa miongozo mbalimbali 
kuhusu taaluma yao.

Profesa Kabudi ameitaka 
pia Bodi hiyo kuhakikisha 
kuwa waandishi wa habari 
wanazingatia maadili ya ta-
aluma kwa kutoa miongozo 
ya mafunzo ya mara kwa 
mara, na kuwa na utaratibu 
wa kushughulikia malala-
miko na ukiukwaji wamaadili 
kwa haki na uwazi.

Agizo la pili kwa Bodi 
ni kuandaa na kusima-
mia utaratibu wa usajili wa 
waandishi wa habari kwa 
kuzingatia viwango vya ki-
taaluma, huku akisisitiza 
kuwa mfumo huo unataki-
wa kua shirikishi na wenye 
kuendana na maendeleo ya 

teknolojia na mazingira ya 
sasa ya sekta ya habari.

Ameitaka JAB kuhakikisha 
inashirikiana na vyombo vya 
habari, vyuo vya mafunzo 
ya uandishi wa habari, na 
wadau wengine ili kuhaki-
kisha waandishi wa habari 
wanapata mafunzo ya mara 
kwa mara na kuwa na ujuzi 
wa kisasa.

Profesa Kabudi ameiagi-
za Bodi kuandaa programu 
za uelimishaji ili kuongeza 
uelewa wa umma kuhusu 
umuhimu wa taaluma ya 
uandishi kusimamiwa ipas-
avyo.

Amesisitiza kuwa ni 
muhimu Bodi pia ikasaidia 
kuhakikisha kuwa waandi-
shi wa habari wanatumia 
teknolojia kwa manufaa ya 
taaluma yao bila kuvunja 
maadili, katika ulimwengu 
wa sasa wa kidijitali, ikiwe-
mo kudhibiti matumizi ma-
baya ya mitandao ya kijamii 
katika utoaji wa habari.

Kwa mujibu wa Profe-
sa Kabudi Bodi inapaswa 
kushirikiana na mamlaka 
husika kuhakikisha kuwa 
waandishi wa habari wana-
fanya kazi zao kwa usalama 
bila vitisho, unyanyasaji, au 
vikwazo visivyo vya lazima, 
kwani Usalama wa wana-
habari ni msingi wa uhuru 
wa vyombo vya habari.

Akitangaza kuzinduliwa 
rasmi kwa Bodi hiyo, Profe-
sa Kabudi amesema, Ser-
ikali inatambua umuhimu 
wake, katika kuimarisha 
weledi, maadili, na uwajibi-
kaji wa taaluma ya uandishi 
wa habari nchini, na kuahidi 
kuwa itaendelea kushiriki-
ana nayo ili kuhakikisha ta-
aluma ya habari inaimarika 
kwa manufaa ya taifa.

Wizara ya madini,China wafanya majadiliano ya utafiti

Bodi ya Ithibati ya Waandishi 
wa Habari yapewa meno Waziri Mkuu azindua 

NBC Kidigitali

Chadema yavuna milioni
 64 kampeni ya ‘Tonetone’

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU, Kassim Ma-
jaliwa amesema kuwa huduma 
jumuishi za kifedha ni kiungo 
muhimu cha ukuaji wa uchumi, 
kupunguza umasikini na kucho-
chea maendeleo ya jamii kwa 
ujumla.

Majaliwa ameyasema hayo 
jana alipozindua huduma mpya 
za kidijitali za Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) katika ukumbi 
wa Super Dome, Masaki jijini 
Dar es Salaam.Alisema Seri-
kali kwa kutambua hilo imed-
hamiria kuendelea kushirikiana 
na wadau wote ili kuhakikisha 
sekta ya kifedha inazidi kuwa ju-
muishi, fanisi, na yenye tija kwa 
maendeleo ya Taifa.

Aliongeza kuwa katika vipindi 
tofauti, Serikali imekuwa ikian-
daa na kutekeleza mikakati ya 
Taifa ya kuboresha huduma ju-
muishi za kifedha.“Mpango Mka-
kati wa Taifa wa Huduma Jumui-
shi za Fedha wa 2023 – 2028 
ni mwendelezo wa mafanikio 
yaliyopatikana kupitia Mpango 
Mkakati wa Taifa wa Huduma 
Jumuishi za Fedha uliokamilika 
Desemba 2022”

Kadhalika,Majaliwa alisema,-
jitihada nyingine ni kuandaa 
Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali 
wa miaka 10 kuanzia mwaka 
2024 hadi 2034. “Mkakati huu 
umeainisha malengo mahsusi 

ambayo kama nchi tunaazimia 
kuyatekeleza ili kufikia uchumi 
wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tanzania, 
Sauda Msemo amesema sekta 
ya fedha imeendelea kuwa na 
ustahimilivu na hivyo kuwezesha 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo 
ametoa wito kwa taasisi zote za 
kifedha zifuate viwango bora vya 
usalama wa mitandao na kugun-
dua haraka pale panapotokea 
udanganyifu wa aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa NBC, Theobald Sabi alisema 
lengo la uzinduzi wa huduma 
hizo za NBC kidijitali ni kubore-
sha utoaji wa huduma za kifed-
ha na kuzifanya zipatikane kwa 
urahisi. “Huduma hizo ni pamoja 
na ufunguaji wa akaunti, kuhami-
sha fedha, kupata mikopo bila ya 
kwenda katika tawi.”

Pia, Kiongozi huyo alitumia 
fursa hiyo kuishukuru Serika-
li kwa kuhakikisha wananchi 
wengi wana namba za NIDA 
ambazo zinarahisisha ufanyaji 
wa biashara, utambuzi wa mtu 
na hivyo kumuwezesha ku-
fungua akaunti.”Namshukuru 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuboresha 
mazingira ya kiabiashara nchi-
ni.”

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA) Bara, Amani 
Golugwa, ametangaza 
kuwa kupitia kampeni ya 
Tone Tone, Watanzania 
wamechangia jumla ya 
Shilingi 64,315,150 tan-
gu kampeni hiyo ilipozin-
duliwa. 

Akizungumza na waan-
dishi wa habari jana ka-
tika Makao Makuu ya 
CHADEMA, Mikocheni, 
Dar es Salaam, Golugwa 
amewashukuru Watan-
zania kwa imani yao na 
kujitokeza kwa wingi 
kuchangia chama kupitia 
njia mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, hadi kufikia Machi 
Mosi mwaka huu, fedha 
zilizokusanywa kupitia 
akaunti ya NMB zilifikia 
Shilingi 16,858,461, 
huku michango kupi-
tia namba ya M-PESA 

(0744446969) ikifikia 
Shilingi 3,997,109. Pia, 
kupitia mfumo wa Kulipa 
Bili kwa M-PESA, cha-
ma kimepokea Shilingi 
5,785,670, wakati njia 
ya Mix Bill kupitia mtan-
dao wa Mix by Yas ime-
kusanya Shilingi milioni 
1.7.

Licha ya mafanikio 
haya, Golugwa ameele-
za kuwa kumekuwa 
na changamoto katika 
baadhi ya mifumo ya 
kuchangia, hasa kwenye 
namba ya M-PESA, 
ambapo baadhi ya wa-
changiaji walipata ugu-
mu kufanya malipo. 
Hata hivyo, amebainisha 
kuwa tayari chama kime-
wasiliana na mamlaka 
husika ili kurekebisha 
hitilafu hizo na kuhaki-

kisha mfumo unafanya 
kazi kwa ufanisi.

“Nikiri kwamba zili-
tokea changamoto kad-
haa katika mfumo wetu 
hasa kwenye namba 
hii ya 0744446969 na 
tumefanya mawasilia-
no na mamlaka husika 
na tupo katika kutatua 
changamoto hizo. Wa-
changiaji wengi wa Tone 
Tone walipata chan-
gamoto”, ameeleza.

Kwa mujibu wa 
Golugwa, takwimu zin-
aonesha kuwa kuna ki-
wango kikubwa cha fed-
ha ambacho kingeweza 
kuzidi Shilingi milioni 
150 hadi 200, lakini mi-
fumo ya malipo ilikuwa 
inawazuia baadhi ya wa-

changiaji. Amewahimiza 
Watanzania kuendelea 
kushiriki katika kampe-
ni hiyo na kuhakikisha 
wanadondosha matone 
matone ili kufanikisha 
dhamira ya chama.

Katika jitihada za ku-
rahisisha michango, 
Golugwa ametangaza 
kuwa sasa Watanza-
nia wanaweza kuchan-
gia kupitia programu 
tumizi ya Sim Banking 
ya CRDB kwa mfumo 
wa malipo ya kujirudia 
(subscription payments). 
Pia, M-PESA ya Voda-
com imeruhusu malipo 
ya kujirudia kwa walio na 
akaunti zao. Hata hivyo, 
kwa mitandao mingine, 
bado mfumo huo hau-
jawekwa.

Makonda awaonya 
wanaopandisha bei 

mwezi wa Ramadhani Jeshi la 
Zimamoto

 lachunguza
 moto maghala ya 

Ushirika

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Arusha,Paul 
Christian Makonda ameonya wafany-
abiashara wa Mkoa wa Arusha kujie-
pusha na upandishaji wa gharama za 
vyakula vinavyotumika zaidi wakati huu 
wa msimu wa mfungo wa Mwezi mtuku-
fu wa Ramadhan, akitangaza kuja na 
Operesheni maalum ya kutembelea 
maduka ili kubaini wafanyabiashara 
wanaotumia mfungo wa Ramadhan ku-
jitafutia faida ya ziada.

“Niwasihi, mwezi huu ( Mwezi mtuku-
fu wa Ramadhan) sio mwezi wa kuten-
geneza faida, mwezi huu ni wa kutafu-
ta baraka, faida unayoitafuta inaweza 
kuna kukugharimu sana, ukajikuta ume-
pata magonjwa yakala mpaka na mtaji 
wako. Wenzako wanapofunga kwaajili 
ya kumuomba Mwenyenzi Mungu, jita-
hidi na wewe uwe sehemu ya baraka 
ya kuhakikisha kuwa huwapi vikwazo.” 
alisema Makonda.

Makonda pia kando ya kuarifu kuwa 
Mkoa unaandaa futari kwa ajili ya wa-
nanchi wa Mkoa wa Arusha, amewat-
akia Kheri pia Waislamu wa Mkoa wa 
Arusha kwenye mfungo waliouanza 
mwishoni mwa Juma lililopita sambam-
ba na kwa Wakristo ambao wanatara-
jiwa kuanza mfungo wa Kwaresma 
hivi karibuni, akiomba kuwa funga zao 
zikafanyike kuwa baraka na kichocheo 
cha amani na Upendo katika Mkoa wa 
Arusha.

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Zimamoto na 
Uokoaji mkoani Moro-
goro linaendelea ku-
chunguza chanzo cha 
moto ulioteketeza ma-
ghala ya Chama cha 
Ushirika wa Wakuli-
ma Morogoro (Mo-
facu), yanayotumiwa 
na Kampuni ya LMAX 
Limited kuhifadhi na 
kuchakata katani. 

Moto huo ulizuka usi-
ku wa kuamkia jana 
saa 6 usiku, karibu na 
kituo cha reli ya Kati 
katika Manispaa ya 
Morogoro.

Kaimu Kamanda 
wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Wilaya ya 
Morogoro, Mkaguzi 
Ramadhani Khalid, 
akizungumza leo Ju-
matatu Machi 3, 2025, 
amethibitisha tukio hilo 
na kusema  juhudi za 
kudhibiti moto zilifan-
ikwa kwa kiasi kikub-
wa, huku uchunguzi 
wa chanzo cha moto 
ukiendelea.

“Tumefanikiwa kuud-
hibiti moto na kuo-
koa maghala matatu 
pamoja na ofisi za 
kampuni hiyo. Hata 
hivyo, uchunguzi wa 
kina utafanyika ili 
kubaini chanzo cha 
moto huu,” amesema 
Khalid.

Kwa mujibu wa Mku-
rugenzi wa Kampuni 
ya LMAX Limited, Evi-
dius Rwegasira, moto 
huo umeharibu she-
hena kubwa ya katani 
pamoja na mitambo 
ya uchakataji, na ku-
sababisha hasara in-
ayokadiriwa kufikia 
zaidi ya Sh700 milioni.
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Ni kwa namna gani Upendeleo wa 
Kijinsia huwakwamisha Wanawake 
kushiriki katika Siasa Tanzania?

Haja ndogo inayokaa muda mrefu  
inaweza kuwa chanzo cha tezi dume

Na Maryam Nassoro
NILIINGIA katika siasa kwa 

sababu, niliona masuala 
mengi ya wanawake ha-
yaingii kwenye sera mipango 
na bajeti kwa kuwa, nafasi 
nyingi za maamuzi zimeshiki-
liwa na wanaume.

“Hiyo ni kwasababu ya 
kushamiri kwa “Mifumo 
Dume” katika vyama vya Sia-
sa nchini, nilitamani kuingia 
kwenye uongozi kufanya 
jambo la ziada kwa kuhaki-
kisha masuala yanayohu-
su Wanawake na makundi 
mengine, yanaingia kwenye 
sera, mipango na bajeti, 
binafsi niliamini kila mwana-
mke ni kiongozi, anahitaji tu 
uthubutu na kuamua kushika 
hatamu.”

Hizo ni kauli za Lucy John 
Mtembo mwenye  miaka 40 
ni miongoni mwa Wanacha-
ma hai wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) na Mwenyekiti 
wa Umoja wa Wanawake 
wa Tanzania (UWT Mkoa wa 
Kaskazini Unguja).

Alianza harakati za siasa 
Miaka ya 2010, ambapo 
enzi hizo nafasi za uongozi 
kama Udiwani, Uwakilishi na 
Ubunge ulikuwa unashikiliwa 
na Wanaume wengi huku 
Wanawake wakionekana 
kuwa ni wapiga debe tu kati-
ka kampeni.

Anasema “Nimejifunza 
kuwa tunapaswa kuwa na 
uthubutu na utayari kujifunza 
mambo mapya na kujiwekea 
mipango inayotekelezeka ili 
tuwe viongozi wazuri.”Lucy 
anaeleza kuwa bado Wan-
awake wapo kidogo katika 
nafasi za uongozi na vyombo 
vya maamuzi.

Takwimu zinaonesha 
Zanzibar, hadi sasa kuna 
wanawake nane tu, walio-
wahi kugombania nafasi za 
uongozi majimboni, ambao 
walishinda uwakilishi, wana-
wake 18 walipata uwakilishi 
kupitia nafasi za viti maalum 
na hivyo, kufanya idadi ya 
wanawake katika Baraza la 
Wawakilishi kuwa 29 kati ya 

77 waliyochaguliwa sawa na 
Asilimia 40.

Fatma Abdul Habib Ferej 
ni Katibu wa Ngome ya Wa-
nawake wa Chama cha ACT 
Wazalendo, ambaye aliwahi 
kushika nafasi mbalimbali 
za uongozi katika Serika-
li ya Mapinduzi Zanzibar, 
amesema bado wanawake 
wako kidogo katika nafasi za 
uongozi jambo ambalo linaji 
kuangaliwa.

Anna ameongeza kuwa 
Serikali inaendelea na jiti-
hada katika kufikia malen-
go yaliyowekwa kupitia 
Dira ya 2050 na Mpango 
wa Maendeleo (ZADEP) 
2021/2026 ambapo lengo 
katika nafasi za uongozi ni 
kufikia 50/50

Ripoti ya Sensa ya Watu 
na Makaazi ya Tanzania ya 
Mwaka 2022, inaonesha 
Zanzibar ina Wakaazi milioni 
1.8 kati ya hao wanaume 
ni 915,492 na wanawake 
ni 974,281.hii ina maana 
kwamba wanawake ni Asili-

mia 51.6 ya Wakaazi wote 
wa Zanzibar, lakini wingi huo 
hauonekani katika nafasi za 
uongozi.

Chama cha Wandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
Zanzibar (TAMWA ZNZ) ni 
Taasisi isiyo ya kiserikali, in-
ayojishuhulisha na masuala 
ya utetezi wa haki za mtoto 
wa kike na kuhamasisha 
wanawake kushiriki katika 
nafasi za uongozi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TAMWA 
ZNZ, Dk. Mzuri Issa amese-
ma vyama vingi vya siasa 
nchini, vimetawaliwa na 
mfumo dume jambo ambalo 
linawarudisha nyuma wan-
awake kugombea nafasi za 
uongozi.

Naibu Msajili wa vyama vya 
Siasa Tanzania, kwa upande 
wa Zanzibar Mohamed Ali 
Ahmed amesema kuongez-
wa kwa kifungu cha 10 C 
ndani ya Sheria ya Vyama 
vya Siasa nchini, kinatoa na-
fasi kwa wanawake kuonge-
za ushiriki wao.

Na Mwandishi Wetu

KAMA chakula hai kinawe-
za kupunguza kasi ya ukua-
ji wa seli za saratani ya tezi 
dume, je kinaweza kushu-
ghulika na ukuaji wa seli za 
kawaida za tezi dume, BPH 
(benign prostatic hyperpla-
sia)? 

Sio kila kuvimba kwa tezi 
dume ni saratani, waka-
ti mwingine inakuwa tu ni 
kuongezeka kwa ukubwa 
wa tezi lakini sio saratani, 
tunaiita BPH.Tezi dume ime-
kalia shingo ya kibofu cha 
mkojo. Kama ikikua sana in-
aweza kuzuia mkojo usitoke. 
Kuzuia huku kunaweza ku-
kasababisha mkojo kutoruka 
mbali au mkojo kuchelewa 
kutoka na kushindwa kutoa 
mkojo wote kwenye kibofu 
kiasi kwamba unakuwa una-
kojoa mara kwa mara. 

Mkojo unaokaa muda mre-
fu kwenye kibofu unaweza 
ukawa chanzo cha maam-
bukizi. Hali inazidi kuwa 
mbaya Zaidi pale tezi in-
apozidi kukua Zaidi.Njia zin-
azotumika siku hizi ni pamo-
ja na suppliments pamoja na 
dawa. 

Pia wanaweza kutumia njia 
ya upasuaji kama TUMT, 
TUNA na TURP. Ni maji-
na yanayotokana na jinsi 

upasuaji unavyofanyika. 
Unapoona T kwenye hayo 
majina inamaanisha trans-
urethral, ikiwa na maana 
wanaingiza mashine kupitia 
njia ya mkojo. 

TUMT (transurethral mi-
crowave thermotherapy), 
daktari anaingiza kwenye 
uume kifaa kinachofanana 
na antenna na kuunguza 
huko ndani kwa microwaves. 
TUNA (transurethral needle 
ablation, huko ndani kwenye 
njia ya mkojo kunaunguzwa 
kwa sindano mbili za moto. 
Hizi njia mbili zinaitwa upa-
suaji ambao sio haribifu 
sana.

Njia ambayo huwa inatu-
mika mara nyingi ni TURP, 
hapa daktari wa upasua-
ji anatumia waya kukata 
sehemu ya katikati ya tezi 
dume. Madhara ni pamoja 
na kujisikia vibaya baada ya 
upasuaji. 

BPH imekuwa ikiwapata 
wanaume wengi kiasi kwam-
ba madaktari wanadhani 
kuwa ni matokeo yasiyoep-
ukika yanayokuja na umri 
kusonga. Lakini sio hivyo! 

Kati ya miaka ya 1920 na 
1930, kulikuwa na wagon-
jwa 80 tu katika ya watu 
wote China kwa miaka 15 
linganisha na 80% ya wa-
naume wanaopata shida hii 

sasa hivi. 
Utofauti huu ulitokana na 

chakula kikuu cha China 
na Japan kuwa ni cha asili 
kinanchotokana na mimea.  

Unakumbuka utafiti uliofa-
nyika na wanasayansi wa 
Pritin Foundation jinsi damu 
ya watu wanakula chakula 
hai ilivyoweza kupambana 
na seli za saratani ya tezi 
dume? Sasa walifanya tena 
kwenye seli za tezi dume 
ambayo imevimba japo sio 
saratani. 

Ndani ya wiki mbili tu, 
wale waliokula chakula hai 
damu yao ilikuwa na uwezo 
wa kuzuia ukuaji wa seli 
za tezidume ambazo sio 
saratani pia. Matokeo ha-
yakubadilika muda kadri 
muda ulipoendelea.. maa-
na hadi miaka 28 baadaye 
bado ilikuwa na matokeo 
yale yale. Kwahiyo kama 
tukiendelea kula kiafya, seli 
za tezi dume zinaendelea 
kupungua na kubaki chini. 

Baadhi ya mimea ina man-
ufaa sana kwa tezi dume. 
Flaxseeds ipo juu ya orodha 
katika kutibu BPH. Kwenye 
utafiti wanaume walipewa vi-
jiko 3 vya flaxseeds kila siku, 
matokeo yake yalikuwa ma-
zuri sawa na kutumia dawa 
kama Flomax au proscar 
lakini bila madhara ya dawa 

kama kusikia kichwa chepe-
si na kushindwa kuhudumia 
ndoa. 

. Je, inawezekana kuzuia 
BPH isitokee kabisa? 

Kula kitunguu saumu na 
vitunguu maji vinasaidia 
kupunguza uwezekano wa 
kupata BPH. pia jamii ya 
kunde   maharage, njegele, 
kunde, dengu   pia ziasaidia 
kupunguza hatari ya kupata 
BPH. 

Badala ya kufanyiwa upa-
suaji wa TVP (transurethral 
vaporization of prostate) 
huduma inayofanyika urolo-
gy tumia TVP (textured veg-
etable protein) tunaiita nya-
ma ya soya. Inafanya kazi 
vizuri Zaidi.

Vitu hivi ni vizuri na vita-
mu, fanya mazoezi jifunze 
jinsi ya kuandaa na kutumia 
kwenye chakula chako. Mfa-
no, flaxseeds zinafaa sana 
kama mbadala wa mayai na 
unaweza ukatumia kwenye 
smoothie (juisi isiyochun-
jwa), kuongeza uzito wa 
mchuzi na katika mapishi 
mablimbali. Kama ni kwa aji-
li ya kinga, kijiko 1 kwa siku 
kinatosha kabisa. Unaweza 
ukazipata kwenye super-
markets
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Ni muhimu mnoo sasa 
Tanzania kuingia vitani 
kuilinda DRC

Asili ndo itumike kuweka 
usawa wa kijinsia

Na Mwandishi Wetu

AMA kwa hiari (ku-
penda) au kwa lazima 
(shuruti) ni wakati mua-
faka sasa kwa majes-
hi ya Tanzania kuingia 
moja kwa moja uwanja 
wa vita (Full scale) huko 
DRC ili kurejesha ama-
ni na kuwafutilia mbali 
waasi wa M23. Sababu 
za kufanya hivyo zipo 
na kwa uchache sana 
nitaziweka hapa.

1. DRC ni jirani 
muhimu wa Tanzania 
akiwa mdau mkubwa 
zaidii wa Tanzania kib-
iashara kupitia bandari 
ya Dar. Hivyo kuzorota 
kwa amani ya DRC ni 

kuzorota kwa biashara 
ya bandari hapa Tz.

2. DRC ni mwanacha-
ma kamili wa jumuiya 
ya Africa mashariki, ju-
muiya ambayo kuwepo 
kwake kumechangiwa 
na juhudi za Tan-
zania huku jumui-
ya ikiwa na mikataba 
inayotamka kila mwa-
nachama kusaidiwa 
kulindwa dhidi ya adui 
yoyote anayevamia au 
kuteteresha amani ya 
nchi mwanachama. Ni 
muda wa vitendo sasa.
3. Kwa kuwa hakuna 

mgongano wowote wa 
kimaslahi kama Tan-
zania itaingia kuisaid-
ia DRC (Mpaka sasa 

hakuna nchi yoyote ili-
yokiri kuwasaidia waa-
si wa M23 (Japokuwa 
sote tunajua Rwanda 
ndio mhusika mkuu) na 
wakati huo huo Tanza-
nia hatufungamani na 
waasi wa M23), hivyo 
uwanja upo wazi.

4. Historia ya Tanzania 
kujiingiza kwenye mizo-
zo ya namna hii na ku-
fanikiwa iko wazi. (Tan-
zania ilifanya hivyo 2013 
huko huko DRC kwa 
kufurusha hao M23, na 
ilifanya pia hivyo kule 
kwenye visiwa vya Co-
moro).

5. Tayari askari kad-
haa wa Tanzania wana-

olinda amani huko DRC 
wanaripotiwa kutekwa 
na kuuwawa na waasi 
wa M23 katika kipindi hi-
chi cha uchukuaji wa mji 
wa Goma. Tuna sababu 
ya kuchukua hatua!

6. Utawala wa DRC 
tangu kuondolewa kwa 
dikteta Mobutu mwaka 
1997 mpaka leo hii ume-
kuwa ni utawala rafiki 
na ndugu katika nyanja 
zote muhimu za kiser-
ikali. Kama Tanzania 
itaamua kukaa kimya 
wakati huu DRC ikite-
ketea basi hakutakuwa 
tena na maana ya kuen-
deleza undugu na urafi-
ki na DRC. Utakuwa ni 
unafiki kwa 100%.

Na Mwandishi Wetu

MIPAKA ya kijinsia bado 
ipo kwenye jamii zetu. Na 
mbaya zaidi wanawake 
Bado wanazingatiwa 
kama watu wa makun-
di maalumu.Mwanamke 
kuzingatiwa kama mtu wa 
kundi maalumu ndilo jam-
bo linaloendeleza uwepo 
wa mipaka ya kijinsia ka-
tika fursa mbalimbali za 
kijamii ikiwemo fursa ya 
uongozi.

Ukianzia kwenye ngazi 
ya shule watoto wa kike 
mara nyingi wanapatiwa 
misaada ya kujisitili na 
mambo mengine kuliko 
watoto wa kiume kwahyo 
hizo hali zinaendelea ku-

wafanya wanawake wa-
onekane kwamba wao 
ni wa makundi maalu-
mu hivyo wanahitaji zaidi 
uangalizi wa wanaume na 
taifa kwa ujumla.

Usawa hautakiwi kuwa 
wa upendeleo bali kila 
binadamu anayetakiwa 
kuwa sawa na binadamu 
mwenzake basi awe sawa 
kiasili. Asili ndo itumike 
kuweka usawa lakini ikiwa 
kila siku tutaimba kuhusu 
kulazimisha fursa Kwa 
wanawake basi tutakuwa 
tunaendelea kuwafanya 
wanawake waonekane 
wao ni watu dhaifu kiasili.

Ili kuondoa changamoto 
zote zinazominya ushiri-
ki wa wanawake kwenye 

masuala mbalimbali ya ki-
jamii tuhakikishe tunaon-
doa misingi yote inayow-
aweka wanawake kwenye 
makundi maalumu na na-
fasi za upendeleo.Hakuna 
haja ya kulazimisha mada 
bali kila jambo liwe kiasi-
li na mabadiliko yaanzie 
kwenye familia zetu.

Hakuna namna mwa-
namke anaweza kuwa 
na nguvu kama mabadi-
liko hayataanzia kwenye 
familia yake.Wanawake 
kama wanataka kuwa 
kama wanaume na wawe 
sawa kwenye mambo 
yote ya kijamii na kitaifa 
basi waache unyonge na 
wasiwe wanapenda pen-
da misaada na kuoneka-

na kama wao ni kama 
watu wa makundi maalu-
mu. Je wataweza?? Kazi 
kwao.

Uwezo kiakili na utendaji 
wa shughuli mbalimba-
li, wanawake wamekuwa 
wakionesha ufanisi mdo-
go sana na wengi wao 
wamekuwa wakiamini 
na kuwategemea wana-
ume katika kufanikisha 
shughuli hizo.Wanawake 
wenyewe wanawaami-
ni sana wanaume ku-
liko wanavyojiamini wao 
wenyewe kwenye mambo 
mbalimbali yanayotege-
mea nguvu na akili.

MAKALA MAKALA
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Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan ni ki-
ongozi wa kipekee ambaye amebe-
ba matumaini makubwa ya Watan-
zania. Utendaji kazi wake umejikita 
katika kuimarisha uchumi, kuleta 
maendeleo, na kuhakikisha mshika-
mano wa kitaifa.

Kama mwanamke wa kwanza 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muunga-

no wa Tanzania, ameonesha kuwa 
uongozi bora haupimwi kwa jinsia, 
bali kwa maono, uchapa kazi wake 
na utekelezaji wa ahadi kwa viten-
do.

Katika kipindi chake cha miaka 4, 
Rais Samia amesimamia kukami-
lika na uendelezaji wa miradi mi-
kubwa kama Reli ya Kisasa (SGR), 
Bwawa la Umeme la Julius Nyerere 
,Uwekezaji mkubwa Bandari ya Dar 

es salaam.
Uwanja wa Ndege wa Msalato, Da-

raja la Kigongo Busisi, na Upanuzi 
wa Huduma za Maji Safi na Umeme 
Mijini na Vijijini. Ameboresha sekta 
za afya na elimu kwa kujenga Shule 
na Hospitali, kuongeza upatikanaji 
wa vifaa tiba, na kuboresha maisha 
ya Wafanyakazi.

 Jitihada zake za kuvutia 
wawekezaji zimeimarisha Uchumi 

wa Taifa na kupanua fursa za ajira 
kwa Watanzania walio wengi.Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, aliwahi kusema.
Mwalimu Nyerere alitambua uwezo 
wa wanawake katika kuleta maba-
diliko. Kauli yake imejidhihirisha 
kupitia uongozi wa Rais Samia, 
ambaye amekuwa mfano bora wa 
utekelezaji wa maono hayo kwa vi-
tendo.

Rais Samia mara kwa mara ame-
sisitiza kuwa wanawake si wan-
yonge. aliwahi kusema. Kupitia 
hotuba zake na vitendo vyake, 
amewahamasisha wanawake kote 
nchini kushiriki kikamilifu katika 

maendeleo. Pia ameongeza uwakil-
ishi wa wanawake kwenye nafasi za 
uongozi serikalini na taasisi mbalim-
bali.

Uongozi wake umethibitisha kuwa 
CCM ni Chama kinachojali maslahi 
ya wananchi. Miradi inayotekelezwa 
ambayo imegusa maisha ya watu 
wa kawaida ni udhihirisho wa dhami-
ra ya Chama ya kuleta maendeleo 
jumuishi. Rais Samia ameimarisha 
imani ya Watanzania kwa CCM 
kupitia uwajibikaji na utekelezaji wa 
ahadi za Chama.

Rais Samia ni mfano bora wa uon-
gozi thabiti unaothamini mshikama-
no, maendeleo, na uwajibikaji. Ame-

onyesha kuwa wanawake ni nguzo 
muhimu ya maendeleo ya Taifa. 
Kwa utendaji wake wa bidii na ma-
ono amekuwa turufu ya CCM kwa 
Watanzania na kielelezo cha matu-
maini kuelekea uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba 2025.

CCM kwa aina ya Mgombea walio-
mteua haina shaka kuwa itashinda 
kwa kishindo na kuweka historia 
nyingine kwa kuwa na Mgombea 
Mwanamama wa Kwanza aliyeshin-
da Urais kwa kuchaguliwa kwa kura 
nyingi kuliko vipindi vingine vyote 
vya uongozi katika historia ya Tan-
zania.

MAKALA MAKALA

Rais Dk. Samia mbeba maono aliyedhamiria
 kuipeleka Tanzania nchi ya asali na maziwa
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Milima ya Udzungwa na 
sifa ya kipekee duniani

Kunyamaza katika Uislamu 
ni hekima kubwa

NA VICTOR MAKINDA

UTALII ni kitendo cha mtu au 
kundi la watu kutoka eneo moja 
kwenda eneo jingine kwa len-
go la kujionea kumbukumbu 
za kihistoria au vivutio vya aina 
nyingine kama vile wanyama, 
misitu, mito mikubwa, baha-
ri majengo au inaweza kuwa 
kitu kingine chochote kama vile 
maeneo ilipopiganwa vita, mae-
neo waliyozaliwa watu maarufu 
ama viongozi wa dini.

  Utalii una umuhimu mkub-
wa katika ustawi wa maisha ya 
biniadamu. Pamoja na kuwa 
ni kiburudisho cha akili lakini 
pia utalii unaongeza ufahamu 
kuhusu mazingira na vitu mbali 
mbali Mwenyezi Mungu alivy-
ovumba ambavyo vinavyoipam-
ba Dunia yetu nzuri. 

Hifadhi ya Milima ya Udzung-
wa, inayopatikana katika mikoa 
Morogoro na Iringa ni moja ya 
eneo lenye mvuto wa kipekee 
wa kitalii. Hifadhi hii ya Mili-
ma ya Udzungwa ni nyumbani 
kwa aina nyingi za wanyama, 
mimea,aina tofauti toauti za 
ndege na viumbe vingine iki-
wa ni pamoja na maporomoo 
makubwa ya maji yanayojulika-
na kama maporomoko ya maji 
ya Sanje. 

Utajiri wa Maliasili za hifadhi 
hii ni mkubwa. Ni eneo lililotuz-
wa vizuri na lenye uoto wa asili 
unaovutia, jambo ambalo linai-
pa akili ya mtembeleaji/mtalii 
wa hifadhi hii uwezo wa kujif-
unza na kujionea utajiri mkub-
wa wa maliasili ambazo Mungu 
ametujalia sisi Watanzania.

Kuelezea uzuri wa Hifadhi ya 
Milima ya Udzungwa kunahi-
taji kurasa nyingi zaidi. Kama 
nilivyokwisha kusema awali, 
Hifadhi ya Milima ya Udzungwa 
ina aina nyingi za mimea vium-
be na wanyama. 

Katika kundi la wanyama 
linalojulikana  kwa lugha ya ki-
mombo kama Big Five, ikiwa 
inawajumuisha, Simba, Tembo, 
Kifaru, Twiga na Chui, mnyama 
mmoja tu ambaye ni Kifaru ndi-
ye hapatini hifadhini hapo. 

UPEKEE WA HIFADHI YA 
MILIMA YA UDZUNGWA

 Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 

Udzungwa yenye vilele vingi ki-
kiwemo kilele kirefu zaidi kati-
ka hifadhi ya milima hiyo, kilele 
cha  Ruhomero chenye urefu 
wa mita 2576, ina aina 2500 za 
mimea huku ikiwa na mapor-
omoko mengi ya maji yakion-
gozwa na maporomoko marefu 
zaidi  kuliko yaliyopo Hifadhi 
zote za Taifa, maporoko ya maji 
ya Sanje yajulkanayo kama 
Sanje Water Fall.

 Maporomoko hayo yana ure-
fu wa mita 1978. Maporomoko 
mengine ya maji katika Hifadhi 
hiyo ni Prince Bernard, Njoka-
moni. Ndani ya Hifadhi hii ya 
Milima ya Udzungwa kuna 
mapango makubwa yaliyobeba 
historia ya biashara ya utumwa 
na vita uliyopiganwa kati ya wa-
hehe na Wajerumani.

 Licha ya mapango hayo 
kubeba   historia ya biashara ya 
utumwa  ni mahali muhimu kwa 
ibada za jadi. Mapango maarufu 
yanayopatikana katika Hifadhi 
hiyo ni Mwanaburele, Mwaniha-
na, Nyumba Nitu, Mdene.

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 
Udzungwa ina mengi mazuri 
yenye kuvutia ambapo orodha 
yake ni ndefu. Kuna aina nyingi 
za mijusi, akiwemo mjusi pekee 
anayepatikana katika hifadhi hii 
na hapatikani mahali pengine 
Duniani. Mjusi huyu maarufu 
anayejulikana kwa jina la Udzu-
ngwa Rizard ni miongoni mwa 
vivutio vikubwa vya watalii kati-
ka hifadhi hiyo.

 Umaarufu wa hifadhi ya Ud-
zungwa ni pamoja kuwa ni 
hifadhi yenye aina nyingi za 
ndege kuliko hifadhi yoyote ba-
rani Afrika huku ikiwa na  aina 
400 za ndege.

Kati ya aina hizo 400 zinazo-
patikana katika hifadhi hiyo, 
aina mbili za ndege zinapatika-
na katika hifadhi hiyo tu na hu-
wezi kuwaona ndege hao mah-
ali pengine duniani.

 Moja ya aina ya ndege hao 
ambao anatajwa kuwa ndege 
mkongwe kabisa Duniani ni 
kwale wa mistari, ambapo 
watafiti wanamtaja kuwa aliishi 
miaka Milioni 40 iliyopita.Aina 
hiyo ya kwale ipo hatarini ku-
toweka ambapo juhudi kubwa 
zinapaswa kuelekezwa katika 
kumuhifadhi ndege huyo adimu 

na adhimu.
 Pia kuna ndege anayejulikana 

kama Chozi Mbawa Nyekundu 
au Sunbed, ambaye naye hu-
wezi kimuona mahali pengine 
duniani.Hakika Hifadhi ya Ud-
zungwa ni kisima cha utalii na  
mvuto wa kimazingira huku iki-
wa kuna aina nyingi za nyoka 
katika hifadhi hiyo.

Katika Hifadhi ya milima ya 
Udzungwa pamegunduliwa 
aina mpya ya nyoka ikiwemo  
Duniani, aliyevumbuliwa na 
kuonekana kwa mara ya kwan-
za katika hifadhi hiyo hivi kari-
buni.

 Nyoka huyo anayepewa jina 
la Matilda s horned Viper ali-
bainika mwaka 2009 na kuth-
ibitishwa kuwa ni aina mpya ya 
nyoka Duniani mwaka 2011.

 Pia ndani ya hifadhi hii kuna-
patikana aina ya kinyonga wa 
kipekee anayejulikana kama  
Bearded Pigmy Chamillion am-
baye ni mfupi na rangi yake hu-
badilika taratibu tofauti na aina 
nyinginze za vinyonga. Sam-
bamba na hilo, kuna  kuna aina 
1200 za vipepeo kati ya aina 
hizo, aina tatu zinapatika ka-
tika Hifadhi ya Milima hii tu na 
huwezi kuipata mahali pengine 
Duniani.

 KUHUSU MAPOROMOKO 
YA SANJE.

Maporomoko ya Sanje  ndani 
ya milima ya udzungwa ni eneo 
lenye utajiri mkubwa na kivu-
tio kisicho kifani. Maporomoko 
hayo ndiyo nembo ya hifadhi 
hiyo,

Ukiwa njiani kwenda kwenye 
maporomoko hayo unakutana 
na madhari nzuri ya misitu mi-
nene ya kitropiki yenye hali ya 
hewa nzuri  yenye kuburudisha 
nafsi.

 Katika maporomoko haya 
maarufu ya Sanje unaweza  
kuona aina kumi na moja za 
wanyama aina ya nyani wana-
opatikana katika hifadhi ya Ud-
zungwa,  huku aina mbili tu za 
wanyama hao unaweza kuiona 
katika hifadhi hiyo tu na si mah-
ali pengine Duniani.

 Aina hizo ni mbega wanaoju-
likana kama Ngorago au Sanje 
Crested Mangabay, na Mbega 
mwekundu,anayejulikana kama 
Iringa red Collubus Monkay. 

Nyani aina ya Ngoraga amefa-
nyiwa uzoeshaji wa kitabia na 
biniadamu (Habituation) amba-
po  mnyama huyo hamUogopi 
biniadamu na mtalii anaweza 
kumsogela kwa karibu kabisa 
na hata kucheza naye.

Katika maporomoko hayo 
maarufu ya Sanje, kuna bwa-
wa kubwa la asili mahali maji 
yanapotua, ambapo mtalii 
anaweza kuogelea pasipo mad-
hara yeyote. 

Kileleni mwa maporomoko 
hayo, mtalii anapata fursa ya 
kutazama kwa upana mkubwa 
madhari ya bonde la Kilombero, 
hususani mashamba ya miwa 
ya Kilombero huku akiburudika 
na hali ya hewa nzuri sambam-
ba na sauti za ndege na maji 
yanayoporoka.

 Mandhari nzuri ya  mapor-
omoko hayo yanatoa fursa kwa 
mtalii kupiga picha katika uwan-
da mpana.Yapo maeneo mazuri 
na salama ya kuweka kambi na 
kufanya hafla na sherehe ndo-
go ndogo (picnic) sambamba 
na kujifunza masuala ya uhi-
fadhi.

FAIDA ZA KUTEMBELEA HI-
FADHI ZA MILIMA YA UDZU-
NGWA

Hifadhi ya Milima ya Udzung-
wa ni mahali salama kwa afya 
ya mwili na  akili kwa mtalii 
yeyote anayeitembelea. Hifadhi 
hii ni Hifadhi ya kutembea kwa 
miguu huku usalama ukiwa 
umeirishwa kwa asilimia mia 
moja kujikinga na wanyama 
wakali.

Mtalii katika Hifadhi hii ana na-
fasi ya kuona kila anachokitaka 
kwa ukaribu zaidi kwani hii ni hi-
fadhi ambayo mtalii anatembea 
kwa miguu. 

Usalama ni asilimia mia moja 
kwa kuwa mtalii haruhusiwi 
kupanda milima peke yake pa-
sipo askari wa wanyama pori 
na muongozaji wa watalii.

 Hifadhi hii ni mahali pazuri pa 
kuimarisha afya ya mwili kwani 
licha ya watu wengi wa mijini 
kuzoea usafiri wa vyombo vya 
moto, ndani ya hifadhi ya Udzu-
ngwa ni mahali sahihi pa kun-
yoosha viungo na misuli kwani 
mtalii atatembea kwa miguu 
kwa umbali atakaona unamfaa.

 

Na Mwandishi Wetu

KATIKA Uislamu, kunya-
maza ni kipengele muhimu 
cha maadili na tabia nzuri. 
Mtume Muhammad (SAW) 
alihimiza umma wake kuzin-
gatia maneno yao na kucha-
gua wakati sahihi wa kuzu-
ngumza.

Hii ni kwa sababu maneno 
yanaweza kuwa na athari 
kubwa kwa watu wengine, 
na matendo ya mtu yanawe-
za kuathiriwa moja kwa moja 
na maneno hayo.Kwanza, 
Uislamu unafundisha kwam-
ba kunyamaza kunawe-
za kusaidia katika kuzuia 
migogoro na mizozo. Mane-
no yasiyofikiriwa yanaweza 
kusababisha kutoelewana 
na hata uhasama kati ya 
watu. Katika Hadithi, Mtume 
Muhammad (SAW) alisema: 

“Yeyote anayeamini kwa Al-
lah na Siku ya Mwisho, na 
aseme jambo la kheri au 
anyamaze.”

Hii inasisitiza umuhimu wa 
kuzungumza kwa hekima na 
busara, na kunyamaza in-
apobidi.

Pili, kunyamaza kunawe-
za kusaidia katika kutafakari 
na kufanya ibada kwa un-
yenyekevu. Waislamu wana-
himizwa kutumia muda wao 
katika kutafakari juu ya maa-
jabu ya uumbaji wa Allah, ku-
soma Qur’an, na kutafakari 
juu ya maana ya maisha. 
Kunyamaza kunatoa nafasi 
ya kujitathmini na kuimarisha 
imani.

Mtume (SAW) alijulikana 
kwa muda wake wa kunyama-
za na kutafakari, akionyesha 
mfano wa jinsi kunyamaza 

kunavyoweza kusaidia kati-
ka kujikurubisha kwa Allah.
Tatu, kunyamaza kunaweza 
kusaidia katika kudhibiti ha-
sira na hisia mbaya. Waka-
ti mtu anapokasirika, kuna 
uwezekano mkubwa wa 
kusema maneno ya kuumiza 
ambayo yanaweza kuwa na 
athari mbaya kwa mahusia-
no ya kijamii na familia.

Kwa kunyamaza, mtu 
anaweza kupunguza mad-
hara ya haraka ya hasira 
na kuepuka kufanya mam-
bo yanayoweza kujuta baa-
daye. Qur’an inasema, “Na 
waabudu Rahmani (Mwenye 
kurehemu) ni wale wanao-
tembea kwa unyenyekevu 
duniani, na wanapohutubiwa 
na wajinga, husema: Sala-
ma.” (Qur’an 25:63).

Aidha, kunyamaza ni 
muhimu katika kusikiliza 

vizuri. Kusikiliza ni sehemu 
muhimu ya mawasiliano 
bora, na kunyamaza kunam-
pa mtu nafasi ya kumsikiliza 
mwenzake kwa makini.

Hii inasaidia katika kujenga 
uelewa mzuri na uhusiano 
wa kina na wengine. Mtume 
Muhammad (SAW) alifundis-
ha umma wake umuhimu wa 
kusikiliza kwa makini na ku-
tafakari kabla ya kujibu.

Kwa kumalizia, kunyama-
za ni tabia inayothaminiwa 
sana katika Uislamu. Ina-
saidia katika kujenga amani, 
kutafakari, kudhibiti hisia, na 
kuboresha mawasiliano.

Kwa kufuata mfano wa 
Mtume Muhammad (SAW) 
na mafundisho ya Qur’an, 
Waislamu wanaweza kuim-
arisha maisha yao ya kiroho 
na kijamii kwa kujua ni lini 
waongee na lini wanyamaze.
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Dakika 10 za majibizano kati ya Trump-
na Zelensky katika Ikulu ya Marekani

Je Ulaya ina ubavu wa kuisaidia 
Ukraine kijeshi ikiwa Marekani 
itakaa pembeni?Rais wa Ukraine alikuwa na 

matumaini chanya ya kuondo-
ka katika Ikulu ya White House 
Ijumaa baada ya mazungumzo 
chanya na Donald Trump, am-
bayo yangekamilika kwa ku-
sainiwa kwa makubaliano ya 
madini ambayo yangeipatia 
Marekani umiliki katika mus-
takabali wa Ukraine, ingawa 
si hakikisho la usalama kamili 
kwa Ukraine.

Badala yake, Volodymyr Zel-
ensky alikabiliwa na manemo 
makali mbele ya vyombo vya 
habari vya kimataifa, baada 
ya Rais Trump na Makamu 
wake Rais JD Vance kudai 
shukrani zaidi kwa msaada 
ambao Marekani imetoa kwa 
miaka mingi.

Rais wa Ukraine alijibu 
mapendekezo kutoka kwa 
washirika wake hao wenye 
nguvu zaidi kwamba ana-
paswa kufanya juhudi zaidi ili 
kukubaliana na Vladimir Putin 
kuhusu kusitisha mapigano. 
Walimjibu kwamba alikuwa 
“akidhihaki”.

Zelensky alielekezwa hati-
maye kuondoka Ikulu ya White 
House mapema kabla yeye 
na Trump hata kufanya mku-
tano wa waandishi wa habari 
kama ilivyoratibiwa.Na mkata-
ba wa madini, ambao ulikuwa 
ukitangazwa na kupigiwa upa-
tu na pande zote mbili wiki hii, 
haukusainiwa.

“Rudi wakati utakapokuwa 
tayari kwa ajili ya mchakato 
wa amani,” Trump aliandika 
kwenye mtandao wa kijamii 
kabla ya gari la Zelensky 
kuondoka.Kulikuwa na mae-
neo kadhaa ya mivutano mi-
kubwa katika mkutano huo.

Hapa tunaangazia maeneo 
manne;

1) Hasira zawapanda Zelen-
sky na Vance

Katika nusu saa ya mazu-
ngumzo ya amani na taratibu 
mwanzoni, mvutano ulian-
za kuzidi katika Ofisi ya rais 
wakati Vance aliposema “njia 
ya amani na ya mafanikio ni 
kushiriki katika mchakato wa 
kidiplomasia”.

“Hicho ndicho anachofanya 

Rais Trump,” alisema.Zelen-
sky aliingilia kati, akirejelea 
uchokozi wa Urusi katika mi-
aka ya kabla ya uvamizi wake 
rasmi miaka mitatu iliyopita 
ikiwa ni pamoja na kushind-
ikana kwa usitishwaji mapiga-
no 2019.”Hakuna aliyemzuia,” 
alisema akimaanisha rais wa 
Urusi Vladimir Putin.

“Diplomasia gani hiyo JD 
unayoizungumzia? Unase-
maje?” Alisema.Majibizano 
hayo yakawa ya wasiwasi, na 
Vance akajibu: “aina ambayo 
itamaliza uharibifu kwa nchi 
yako.”Makamu huyo wa rais 
alimshutumu Zelensky kwa 
kukosa heshima na “kudai” 
hivyo mbele ya vyombo vya 
habari vya Marekani.

Ilikuwa ni utetezi wa Vance 
juu ya mbinu ya Trump ya 
kumaliza vita - kwa kuanzi-
sha mazungumzo na Putin 
na kushinikiza kusitishwa kwa 
haraka kwa mapigano - am-
bayo awali ilizidisha mvutano 
na kiongozi huyo wa Ukraine.

2) ‘Usitueleze tutajisikiaje’
Baada ya Vance kumkosoa 

rais wa Ukraine kuhusu chan-
gamoto za jeshi lake, Zelen-
sky alijibu: “Wakati wa vita, 
kila mtu ana matatizo, hata 
wewe. Lakini una fursa nzuri 

lakini huioni sasa utaihisi kati-
ka siku zijazo.”

Maoni hayo yalimpa nafa-
si Trump kuingilia na kumle-
ta kwenye majibizano ambay 
hadi wakati huo yalikuwa kati 
ya Zelensky na makamu wa 
rais.Hapa alikuwa kiongozi 
wa Ukraine akieleza Trump 
ameshindwa kufahamu hatari 
ya kimaadili ya kushirikiana 
na mwanzilishi wa vita.

Ujumbe wa Zelensky ulika-
ta kiini cha kile ambacho wa-
kosoaji wanasema ni makosa 
ya kimsingi ya Trump katika 
kushughulika na Urusi.Kwam-
ba kwa kuikingia kifua Mos-
cow iliyotengwa na kutafuta 
usitishaji vita haraka anaha-
tarisha kumtia moyo Putin, 
kudhoofisha Ulaya na kuiacha 
Ukraine katika hatari.

Trump amekuwa akiashiria 
kwamba vita ni aina ya mzo-
zo kati ya pande mbili amba-
zo zinapaswa kuwajibika kwa 
lawama na chanzo chake.La-
kini Zelensky alikuwa akijaribu 
kuonya juu ya matokeo ma-
baya ya mtazamo huu.Kion-
gozi wa Ukraine akamwambia 
Trump moja kwa moja katika 
Ofisi ya rais: Ifurahishe Urusi, 
na vita vitakuja kwako.

Kauli iliyoamsha hasira ya 
Trump ;”Usituambie tuta-

jisikiaje.Huna uwezo wa ku-
tuambia hivyo,” alisema, sauti 
yake ikiongezeka.”Huna na-
fasi sasa hivi,” alimwambia. 
“Unacheza kamari na maisha 
ya milioni ya watu.”Majibizano 
haya yanaweza kumpa sifa 
Zelensky miongoni mwa wale 
waliotaka kumuona akimpinga 
Trump; lakini wakati huu pia 
unaweza kuamua mustakab-
ali wa vita na amani ya Ulaya.

3)’Haujawahi kuwa peke 
yako’- Trump

Katika moja ya hatua za 
mazungumzo hayo, Zelensky 
alisema: “Tangu mwanzo wa 
vita, tumekuwa peke yetu na 
tunashukuru.”Hii ilimkasirisha 
Trump, ambaye mara kwa 
mara ameelezea vita hivyo 
kama mzigo kwa walipa kodi 
wa Marekani.

“Haujawahi kuwa peke yako,” 
alisema. “Haujawahi kuwa 
peke yako. Tulikupa $350bn 
kupitia rais huyu mpumbavu 
- ,” akimrejelea Biden.Kisha 
Vance akamuuliza Zelensky 
ikiwa alikumbuka kushukuru 
Marekani wakati wa mkutano 
na kumtuhumu kwa kufanyia 
kampeni upinzani yaani Dem-
ocrats kipindi cha uchaguzi 
mkuu wa Marekani mwaka 
jana.

MARA baada ya Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zel-
ensky kufukuzwa Ikulu ya 
Marekani kufuatia malum-
bano yake na Rais Don-
ald Trump na Makamu wa 
Rais JD Vance, viongozi 
wa Ulaya walituma jum-
be nyingi kumuhakikishia 
kwamba watasimama nae 
hadi dakika ya mwisho

Siku iliyofuata tu Juma-
mosi (1 Machi), Zelensky 
alitua Uingereza, aka-
onana na Waziri Mkuu 
wa nchi hiyo Kier Starmer 
na hata kufanya mazung-
umzo na Mfalme Charles. 
Siku ya Jumapili akakuta-
na na viongozi wengine wa 
Ulaya waliokutana London 
kujadili mustakabali wa 
usalama wa bara lao.
Pamoja na maonyesho 

yote haya, swali kubwa ni; 
Ulaya ina ubavu wa kuisa-
idia Ukraine kijeshi ikiwa 
Marekani itakaa pembeni?
Kuna vitu vingi Ulaya ina-

hitaji kuweka sawa, muda 
ni mchache na haina 
utashi wa kisiasa wa kuto-
sha.Ukianza na bajeti ya 
kijeshi tu, kwa mujibu wa 
International Institute of 
Strategic Studies, bajeti ya 
kijeshi ya Urusi kama nchi 
ni kubwa kuliko ile ya bara 
zima la Ulaya. Wakati Uru-
si imetenga 6.7% ya pato 
lake la taifa, wakati Ulaya 
(wanachama wa Nato uki-
ondoa Marekani) wana-
tumia wastani wa 1.6%.

Ili kukabiliana na Uru-
si, wataalamu wanasema 
Ulaya itapaswa kuongeza 
matumizi yake ya kijeshi 
hadi kufikia wastani wa 

3.5% ya pato la taifa la 
umoja huo, hasa kwa nchi 
za Mashariki ya Ulaya 
zilizo karibu na Urusi kama 
vile.Tayari tunaona nchi 
kadhaa za Ulaya zimean-
za kuongeza bajeti yao ya 
kijeshi. Uingereza kwam-
fano, siku chache zilizopi-
ta imetangaza mpango wa 
kukata pesa inayotuma 
kwa misaada nje ya nchi 
na kuielekeza katika bajeti 
yake ya ulinzi.

Idadi ya wanajeshi na 
uongozi kwenye uwanja 
wa vita
Ukraine inakiri zaidi ya 

wanajeshi wake 40,000 
wameuawa katika kipindi 
cha miaka mitatu ya Vita 
vya sasa vya Ukraine.
Kuhusu wanajeshi walio 
tayari kupigana, wakati 
Urusi ina wanajeshi takrib-
ani 250,000 walio tayari 
kupelekwa Ukraine muda 
wowote, Ulaya haiwezi 
kutoa wanajeshi 150,000, 
ambao Zelensky anasema 
watahitajika kulinda amani 
na kumzuia Putin asivam-

ie tena.
Viongozi wengi wa Ulaya 

wamesema wakijitahidi 
sana, basi wanaweza ku-
peleka wanajeshi wasiozi-
di elfu thelathini (30,000).
Ulaya inakabiliwa na 
ukosefu wa kiongozi mmo-
ja (mtu au ofisi) wa kijeshi. 
Kwa ujumla Ulaya (wana-
chama wa Nato) ina wa-
najeshi wapatao 1.47 am-
bao wako tayari kupigana, 
lakini hawana komandi 
moja ya kuwakusanya na 
kuwaongoza. Kwasasa 
Nato inategemea hii kazi 
kufanywa na Marekani.
Hivyo Marekani akikaa 
pembeni, Ulaya itakuwa 
na kazi ya kutafuta kiongo-
zi ambaye anaweza kuvi-
kusanya, kuvijumuisha na 
kuviongoza vikosi vya nchi 
zote za Ulaya wanachama 
wa Nato kuwa kikosi kimo-
ja chenye nguvu, badala 
ya kila nchi Kwenda ku-
kabiliana na Urusi kama 
nchi moja moja.
Ulaya ina teknolojia ya 

kutosha, lakini inahitaji 
uwekezaji mkubwa kuan-

za kutengeneza vifaa vi-
kubwa na bora zaidi - hasa 
vya masafa marefu kama 
ambavyo Marekani imetoa 
kwa Ukraine ndani ya mia-
ka hii mitatu

Silaha za anga na utashi 
wa kisiasa
Moja ya ndege za kijeshi 

za Marekani zilizoko nchini 
Ukraine, A CV-22B Osprey
Nchi za Ulaya pia zinate-

gemea vifaa vya anga vya 
Marekani na uwezo wake 
mkubwa wa kukusanya 
intelijensia, uwezo ambao 
Ulaya haina.
Hata katika usafirisha-

ji wa silaha, Ulaya ime-
kuwa ikitegemea sana 
miundombinu na uratibu 
wa Marekani kufanikisha 
kusafirisha msaada wa 
vifaa uliopeleka Ukraine.
Wakati Nato inavamia 
Libya mwaka 2011, hata 
kama Ulaya ndio ilikuwa 
inaongoza mapambapo, 
walitegema zaidi vituo vya 
mafuta vya Marekani kuja-
za vifaa vyao.
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Patcho Mwamba 
unataka nini?
KADRI siku zinavo zidi kwenda 

Mkurugenzi wa Band ya FM Aca-
demia Patcho Mwamba Kipenkwi-
la anazidi kuongeza Wanamuziki 
ndani ya FM.Na safari hii ni upande 
wa marapa baada ya Mirinda Nyeu-
si aka Colonell Nangaa pia amemu-
ongeza kundini rapa mwingine ali-
yekua band ya Malaika ya Christian 
Bella Heritier Pembele.
Ujio wa rapa huyo ndani ya Fm 

Academia ni kama mwiba mchun-
gu kwa rapa mwingine G 7 hali ya 
mnyukano wa maneno ulitokea juk-
waani katika onyesho lao pale Ki-
tambaa Cheupe Tabata Alhamis ya 
Jana wakati show inaendelea. Wim-
bo ya Heshima kwa Wanawake uki-
wa hewani ambapo ki uhalisia mara-
pa walioghani ni G 7 ..Toto Kalala na 
Papy Catalog Chuck Noriss..
Wakati uo jukwaani alikuwepo G 7 

..Mirinda Nyeusi Colonel Nangaa na 
Heritier Pembele .. tukio la ajabu ni 
pale G 7 kukataa kuwaachia wen-
zake vipande ambavyo yeye hakui-
mba ..shida ilikuja kilipo fika kipande 
kiliicho imbwa na Papy Catalog cha 
bata kutingisha body la nyuma 
G 7 baada ya kumaliza kipande 

chake Heritier alianza ku rap ki-
pande hicho cha bata kutingisha 
body la nyuma ghafla G 7 akafanya 
ishara ya kukata muziki na kuongea 
maneno ya hovyo
Ndipo Mkurugenz Patcho Mwamba 

aliekua pembeni ya jukwaa kusima-
ma na kuamrisha sebene hilo liend-
ee
Nilimuuliza pembeni Heritier shida 

nini akasema G 7 hapendi wenzake 
wafanye hizo rap bali anataka afanye 
yeye mwenyewe pekee zote zilizo-
po katika tungo hiyo.Ndio mana na-
uliza Patcho Mwamba unataka nini 
..maana nia yako ni nzuri kuboresha 
kikosi chako lakin kuna baadhi ya 
watendaji wanabania wenzao ..

Je, nchi za Kiarabu zina mpango 
gani wa kuijenga Gaza?
Misri na nchi kadhaa za Kiara-

bu zinafanyia kazi mipango ya 
kuijenga upya Gaza, kuhakiki-
sha Wapalestina wanasalia ka-
tika eneo hilo bila ya kuhama na 
kuanzisha utawala mpya katika 
Ukanda huo bila ya kuwashiriki-
sha Hamas.

Mipango hiyo ni kujibu 
mapendekezo ya Rais wa 
Marekani Donald Trump ya 
kuwahamishia Wagaza na ku-
wapeleka Misri, Jordan na nchi 
nyingine, pamoja na kuchukua 
udhibiti wa Gaza, na kuigeu-
za kuwa kile alichokiita “eneo 
la mapumziko la Mashariki ya 
Kati.”

Shirika la habari la Reuters 
limeripoti kuwa mapendekezo 
manne yameandaliwa kuhusu 
Gaza, lakini pendekezo la Mis-
ri kwa sasa linaonekana kuwa 
ndio msingi wa juhudi za nchi za 
Kiarabu ili kutoa njia mbadala 
kwa mpango wa Trump.

Kulingana na vyanzo vya 
BBC, Cairo inakaribia kukamili-
sha mpango huo, unaohusisha 
kusafisha vifusi, kujenga upya 
Gaza, kuamua jinsi Wapalesti-

na watakavyo ishi katika kipin-
di hiki na utaratibu wa utawala 
baada ya vita. Hata hivyo, mus-
takabali wa makundi yenye sila-
ha huko Gaza, hususan Hamas 
na Islamic Jihad, bado unajadi-
liwa.

Misri inasema mpango huo 
utaandaliwa kwa ushirikiano na 
utawala wa Marekani. Vyan-
zo kutoka Misri pia vimeiam-
bia BBC, Umoja wa Mataifa 
(UN) na Umoja wa Ulaya (EU) 
watashiriki katika mpango huo.
Misri inashauriana na nchi za 
Kiarabu, zikiwemo Jordan na 
Saudi Arabia, kuhusu mpango 
huo kuelekea mkutano wa ki-
kanda mjini Riyadh tarehe 21 
Februari, ambao unaweza kuju-
muisha pia ushiriki wa Mamlaka 
ya Palestina.

Chanzo hicho kimeongeza 
kuwa mpango wa Misri unalen-
ga zaidi katika kuijenga upya 
Gaza na kuugawa Ukanda huo 
katika maeneo matatu, kila eneo 
likiwa na kambi kubwa 20 kwa 
ajili ya wakazi kuishi, na kutoa 
mahitaji ya kimsingi kama maji 
na umeme.

Kulingana na mpango huo, 
maelfu ya nyumba ndogo ndogo 
na mahema vitapelekwa katika 
maeneo salama kwa makazi 
kwa muda wa miezi sita, sam-
bamba na kuondolewa kwa vi-
fusi.

Mpango huo pia utasisitiza 
ulazima wa kuruhusu mafuta na 
vifaa vya ujenzi kuingia Gaza.

Kulingana na mpango wa Mis-
ri, ujenzi mpya utafadhiliwa na 
wafadhili wa nchi za Kiarabu na 
kimataifa, na karibu makampuni 
50 ya kimataifa yaliyobobea 
katika ujenzi yatajenga makazi 
ndani ya miezi 18 katika mae-
neo matatu yaliyopendekezwa 
ya Gaza.

Na ufadhili huo utasimami-
wa na kamati inayojumuisha 
wawakilishi wa nchi za Kiara-
bu na kimataifa.Pendekezo 
hilo pia linajumuisha kuundwa 
kwa eneo salama na kizuizi cha 
kuzuia uchimbaji wa mahanda-
ki kwenye mpaka wa Gaza na 
Misri.

Hata hivyo, siku ya Jumamosi 
Waziri Mkuu wa Israel Benja-
min Netanyahu alitangaza, ha-
taruhusu nyumba ndogo ndogo 

na vifaa vya ujenzi kuingia ka-
tika Ukanda wa Gaza, akita-
ja wasiwasi wa usalama licha 
ya kwamba hiki ni kifungu cha 
makubaliano ya hivi karibuni ya 
kusitisha mapigano.

Chanzo hicho kinaeleza, 
pendekezo moja katika mpango 
wa Cairo linahusisha makundi 
hayo kupokonywa silaha mara 
tu taifa la Palestina litakapotan-
gazwa ndani ya mipaka iliyoku-
wepo kabla ya Vita vya Siku 
Sita.

Jerusalem Mashariki itakuwa 
mji mkuu wa taifa hilo na ku-
takuwa na eneo salama - eneo 
ambalo bado halijaamuliwa - ili 
kuihakikishia Israeli kwamba 
hakuna vitisho vitatoka Gaza.

Pendekezo hilo pia linahusi-
sha kuunda kamati ya Wapal-
estina itakayosimamia Gaza 
bila ya ushiriki Hamas. Majeshi 
ya nchi za Kiarabu na kimatai-
fa yataisaidia kwa muda kamati 
hiyo katika kusimamia Ukanda 
wa Gaza.

Hamas hapo awali ilieleza 
kuwa iko tayari kuachia utawala 
wa Gaza kwa kamati ya kitaifa 
lakini ilitaka kuwa na jukumu la 
kuchagua wanachama wake na 
haitokubali kutumwa kwa viko-
si vyovyote vya ardhini bila ya 
ridhaa yake.

Vipi kuhusu mpango wa 
Trump?

Rais wa Marekani amerudia 
kueleza mpango wake wa ku-
wahamisha Wapalestina kuto-
ka Gaza, ili kuibadilisha ardhi 
hiyo kuwa eneo la uwekezaji 
wa kitalii na kwa manufaa ya 
Wapalestina wenyewe kwa vile 
hawataishi tena kwenye vifusi. 
Trump alitishia kusitisha mis-
aada kwa Misri na Jordan ikiwa 
hazitawachukua Wapalestina.

Baada ya mkutano wa hivi 
karibuni mjini Washington kati 
ya Trump na Mfalme Abdullah 
II wa Jordan, msemaji wa rais 
wa Marekani, Caroline Levitt, 
alisema Mfalme Abdullah am-
emweleza wazi Trump kwamba 
anapendelea Wapalestina wa-
baki Gaza wakati wa mchakato 
wa ujenzi. Lakini Trump, bado 
anapendelea kuwahamisha 
Wapalestina kutoka Gaza.



16 JUMANNE,MACHI 4, 2025

Yanga macho
 yote kwa Aziz KI 
‘K’koo Derby’

Arajiga, Kayoko wapigwa msasa VAR

NA MWANDISHI WETU

MASHABIKI wa Yanga 
kama ilivyo kwa wenzao 
wa Simba wanachotamani 
ni kuona timu yao inash-
inda tu dhidi ya Simba na 
siyo vingine, lakini kazi hiyo 
licha ya kufanywa na wa-
chezaji mbalimbali ndani ya 
kikosi cha Wananchi hao, 
lakini macho mengi zaidi 
yameelekezwa kwa ‘Bwana 
harusi’ Aziz Ki.

Staa huyo ndani ya kiko-
si cha Yanga hivi karibuni 

alidumu midomoni mwa 
mashabiki na wapenda bu-
rudani kwa ujumla, pale ali-
pofunga ndoa ya kifahari na 
msanii maarufu Tanzania 
Hamisa Mobeto.

Muda mfupi baada ya ku-
fanyika tukio hilo lililoku-
sanya idadi kubwa ya mas-
taa Jijini Dar, mashabiki 
wa timu hiyo na hata wap-
inzani wao walianzisha mi-
nong’ono wakidai huenda 
kiwango cha mwamba huyo 
uwanjani kinaweza kupun-
gua kutokana na matumizi 

Na Mwandishi Wetu

WAAMUZI 20 wakiwamo 
maarufu kama Ahmed Ara-
jiga, Herry Sasii, Ramad-
hani Kayoko na Tatu Malo-
go, wameanza mafunzo 
maalum ya teknolojia ya us-
aidizi kwa waamuzi (VAR).

Kozi hiyo yenye lengo 
la kuboresha ufanisi wa 
waamuzi hao inafanyika 
kwa muda wa siku tano ka-
tika ukumbi wa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam kuanzia leo Ju-
matatu hadi Ijumaa ya wiki 

hii chini ya mkufunzi wa 
VAR kutoka FIFA, Ta-
meer Dorry.

Kwa mujibu wa orodha 
iliyotolewa na TFF, 
washiriki katika kozi hiyo 
ni Ahmed Aragija, Am-
ina Kyando, Herry Sa-
sii, Tatu Malogo, Nasir 
Siyah, Mohamed Sim-
ba, Ramadhan Kayoko, 
Alex Pangars, Abdal-
lah Mwinyimkuu, Esther 
Adabert, Frank Komba, 
Kassim Seif na Ally Ra-
madhan.

Wengine ni Hamdani 
Said, Mohamed Mkono, 
Janeth Balama, Glory 
Tesha, Zawadi Yussuph, 
Siraji Mkwaju na Shaban 
Mussa.
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ya ndoa yaliyomkabili 
kwa zaidi ya wiki nzi-
ma.

Lakini tofauti na 
matazamio hayo 
mwamba huyo akawa 
ndiyo kama amezidis-
ha moto, kwani aliku-
wa akipachika mabao 
na kutoa asisti kati-
ka mechi mbalimbali 
zilizofuata na kuisaid-
ia timu yeke kudumu 
kileleni katika msima-
mo wa Ligi Kuu ikifiki-
sha Pointi 58.

Uimara huo ndiyo 
uliomfanya awe tege-
meo la kikosi hicho 
katika mechi hiyo 
muhimu ijayo Juma-
mosi hii itakayowaku-
tanisha dhidi ya Sim-
ba, ambapo furaha ya 
mashabiki wa Wana-
jangwano hao ni ku-
muona Aziz Ki akian-
za kukitumikia kikosi 
cha kwanza.

Mechi hiyo imeanza 
kuteka simulizi kwa 
asilimia kubwa kati-
ka miji mbalimbali na 
hasa vijiwe vya miji-
ni vinavyokutanisha 
mashabiki wa Simba 
na Yanga.


