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UJENZI BWAWAUJENZI BWAWA  
KIDUNDA WANOGAKIDUNDA WANOGA
       Waziri Mkuu Majaliwa aweka jiwe 
la msingi la ujenzi wake unaoleta 
matumaini makubwa likiwa na uwezo 
wa kuhifadhi maji lita bilioni 199

         Linatajwa kuwa suluhu ya 
changamoto ya maji Dar, Pwani na 
Morogoro, likiwa ni sehemu ya ndoto za 
hayati baba wa Taifa mwalimu Nyerere

        Dk Samia apongezwa 
kwa kujikita kutatua 
changamoto ya maji 
kwa vitendo

CUF yahofia kunasa mtego wa vyama vya upinzani ..Uk.3

Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa  na Waziri 

wa Maji, Juma Aweso 
wakiweka jiwe la 

msingi la ujenzi wa 
Bwawa la Kidunda 
wilayani Morogoro 

Vijijini, Machi 5, 
2025.  Kushoto ni 

Mbunge wa Nyasa, 
Mhandisi, Stella 

Manyanya, wa pili 
kushoto Mbunge wa 

Morogoro Kusini 
Mashariki, Hamis 
Taletale na kulia ni 

Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Adam 

Malima. (Picha na 
Ofisi ya Waziri Mkuu)

Uk.2
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UJENZI BWAWA KIDUNDA WANOGA
NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU, 
Kassim Majali-
wa jana Machi 
05, 2025 amewe-

ka jiwe la msingi la ujenzi 
wa mradi wa Bwawa la 
Kidunda litakalokuwa na 
uwezo wa kuhifadhi maji 
lita bilioni 190 ambalo lina-
tarajiwa kugharimu shilingi 
bilioni 335.8 hadi kukamilika 
kwake.

Akizungumza na wakazi 
wa kijiji cha Kidunda, Wilay-
ani Morogoro, Mheshimiwa 

Majaliwa amesema kuwa 
ujenzi wa bwawa hilo ambao 
umefikia asilimia 28. Ujenzi 
huo ni utekelezaji wa mao-
no ya Hayati baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere 
ambaye alidhamiria kuli-
jenga ili kutatua changamoto 
ya upatikanaji wa maji kwe-
nye mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani na Morogoro.

“Bwawa hili lilikuwa ka-
tika historia tangu Serikali 
ya awamu ya kwanza na zi-
lizofuatia, Mheshimiwa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa dhamira yake ya ku-
hakikisha maji ya kutosha 

yanapatikana, alielekeza 
kuanza kutekelezwa kwa 
mradi huu, na leo tumeweka 
jiwe la msingi, na anamatara-
jio makubwa na mradi huu.”

Mheshimiwa Majaliwa 
ameongeza kuwa ujenzi wa 
bwawa hilo ni utekelezaji 
wa dhamira ya dhati ya 
Mheshimiwa Rais Dkt. Sa-
mia Suluhu Hassan ya ku-
hakikisha anamtua mama 
ndoo kichwani kwa kufiki-
sha huduma ya maji safi na 
salama karibu na makazi ya 
wananchi.

Kadhalika Mheshimiwa 
Waziri Mkuu ameziagiza 

Mamlaka za Maji ziendelee 
kutoa elimu ya utunzaji wa 
vyanzo vya maji ili kuhakiki-
sha miradi inayotekelezwa 
na Serikali kwa gharama 
kubwa iweze kuwa endel-
evu.

Pia, Mheshimiwa Ma-
jaliwa alisisitiza kuwa Wiz-
ara ya Maji ihakikishe in-
amsimamia mkandarasi 
ili mradi huo ukamilike 
kwa wakati “Tunataka 
mradi huu ukamilike kwa 
wakati, hatuna shaka na 
mkandarasi huyu, ame-
fanya miradi mingi na 
kwa ufanisi”.

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU, Kas-
sim Majaliwa amese-
ma kuwa huduma 
jumuishi za kifedha 

ni kiungo muhimu cha ukuaji wa 
uchumi, kupunguza umasikini na 
kuchochea maendeleo ya jamii 
kwa ujumla.

Alisema Serikali kwa ku-
tambua hilo imedhamiria kue-
ndelea kushirikiana na wadau 
wote ili kuhakikisha sekta ya 
kifedha inazidi kuwa jumuishi, 
fanisi, na yenye tija kwa maen-
deleo ya Taifa.

Alisema hayo alipozindua hu-
duma mpya za kidijitali za Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) katika 
ukumbi wa Super Dome, Masaki 
jijini Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa katika vi-
pindi tofauti, Serikali imekuwa 
ikiandaa na kutekeleza mikakati 
ya Taifa ya kuboresha huduma ju-
muishi za kifedha.

“Mpango Mkakati wa Taifa wa 
Huduma Jumuishi za Fedha wa 
2023 - 2028 ni mwendelezo wa 
mafanikio yaliyopatikana kupitia 
Mpango Mkakati wa Taifa wa Hu-
duma Jumuishi za Fedha ulioka-
milika Desemba 2022”

Kadhalika, Mheshimiwa Ma-
jaliwa alisema kuwa jitihada ny-
ingine ni kuandaa Mkakati wa 
Uchumi wa Kidijitali wa miaka 10 
kuanzia mwaka 2024 hadi 2034. 
“Mkakati huu umeainisha malen-
go mahsusi ambayo kama nchi tu-
naazimia kuyatekeleza ili kufikia 
uchumi wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tanzania, 
Sauda Msemo alisema sekta ya 
fedha imeendelea kuwa na us-
tahimilivu na hivyo kuwezesha 
shughuli mbalimbali za kiuchumi 
kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo 
ametoa wito kwa taasisi zote za 
kifedha zifuate viwango bora vya 
usalama wa mitandao na kugun-
dua haraka pale panapotokea 
udanganyifu wa aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa NBC, Theobald Sabi alisema 
lengo la uzinduzi wa huduma 
hizo za NBC kidijitali ni kubore-
sha utoaji wa huduma za kifedha 
na kuzifanya zipatikane kwa ura-
hisi. “Huduma hizo ni pamoja na 
ufunguaji wa akaunti, kuhami-
sha fedha, kupata mikopo bila ya 
kwenda katika tawi.”

Mradi huo utakapokamilika 
unatarajia Kuboresha huduma 
ya Majisafi kwa ajili ya matumizi 
ya Majumbani, Kilimo na Viwan-
da kwa kuhakikisha upatikanaji 
wa muda wote katika mto Ruvu 
kwa kutiririsha wastani wa lita 
24,000 kwa sekunde zitakazoki-
dhi mahitaji ya maji hususani 
kwenye kipindi cha ukame.

WAZIRI MKUU 
AZUNGUMZIA  
NNYENZO YA 

KUPUNGUZA UMASIKINI

NA MWANDISHI WETU

MMAKAMU wa Rais wa 
Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango 

ametoa wito wa kuimarishwa 
ushirikiano zaidi kwa Mataifa ya 
Afrika Mashariki ili kuweza kun-
ufaika na sekta ya nishati ambayo 
inaendelea kukua kwa kasi.

Makamu wa Rais ametoa 
wito huo wakati akifungua 
Mkutano wa 11 wa Petroli wa 
Afrika Mashariki unaofanyika 
katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNICC) Jijini Dar es Salaam.

Amesema ni muhimu kuun-
gana pamoja kuweza kutumia 
rasilimali iliyopo katika sekta 
ya nishati Afrika Mashariki na 
kutengeneza njia ya maendeleo 
endelevu na ustawi wa kudumu 
wa ukanda huo. Pia amewaka-
ribisha wawekezaji na wadau wa 
maendeleo kuungana na Mataifa 
ya Afrika Mashariki katika kuen-

deleza sekta hiyo.
Makamu wa Rais amehimiza 

majadiliano katika Mkutano huo 
yaweze kusaidia katika sera za 
mataifa husika kwa maendeleo 
endelevu ya sekta ya nishati. 
Amesema ni lazima kuendelea 
kuhamasisha uhamaji wa haki 
kuelekea katika matumizi ya ni-
shati safi na kuhakikisha athari 
za kiuchumi na kijamii za ma-
badiliko hayo zinakuwa sawa 
kwa watu wote na kila mmoja 
ananufaika na mabadiliko kuele-
kea matumizi ya nishati safi bila 
kuachwa nyuma.

Makamu wa Rais amesema ni 
muhimu kwa nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
kutumia kwa ufanisi rasilimali 
zote za nishati ikiwemo mafuta 
ili kuweza kukabiliana na up-
ungufu wa nishati kutokana na 
kuongeza kwa mahitaji hayo 
katika kufikia maendeleo kwa 
haraka. Ameongeza kwamba ra-
silimali za nishati zitaweza kuwa 
chanzo kikuu cha mapato kwa 
serikali na hivyo kusaidia katika 

uwekezaji kwenye miundom-
binu na huduma za kijamii na 
kuunga mkono ajenda nzima ya 
maendeleo.

Amesema Afrika Mashariki 
imejaaliwa rasilimali kubwa ya 
nishati ikiwemo mafuta huku 
mataifa yakiwa na ugunduzi 
mbalimbali kama vile kugun-
duliwa kwa gesi asilia nchini 
Tanzania, mafuta nchini Uganda, 
Kenya na Sudan, Methane kwa 
nchi ya Rwanda na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo pamoja 
na nishati ya jotoardhi kwa nchi 
za Tanzania na Kenya.

Halikadhalika Makamu wa 
Rais amesema maendeleo ya 
teknolojia ni fursa kwa nchi zina-
zoendelea kuongeza uwezo wa 
uvunaji endelevu wa nishati ya 
mafuta. Ameongeza kwamba ili 
na maendeleo endelevu ya sekta 
ya nishati ni muhimu mapato 
yanayotokana na uwekezaji huo 
yaweze kufadhili miradi mbalim-
bali ya maendeleo, kutengeneza 
ajira na uwekezaji katika jitihada 
za kurejesha mazingira yaliyo-

haribiwa. Amesema ni vema sera 
na sheria kujumuisha utengaji wa 
asilimia kadhaa ya mapato yato-
kanayo na rasilimali ya mafuta 
kwaajili ya matumizi ya baadae.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati Mhe. Dkt. Doto Biteko am-
emshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
jitihada za kuendeleza mkondo 
wa juu kwa lengo la kugundua 
na kuendeleza vyanzo vya gesi 
hapa nchini. Amesema katika 
uongozi wake kwa upande wa 
mkondo wa juu hatua muhimu 
imefikiwa ikiwemo kuimarisha 
uzalisha wa gesi asilia katika vi-
talu ya Songosongo na Mnazi bay 
ambavyo kimsingi ni maendeleo 
kwenye uchumi wa gesi.

Aidha Dkt. Biteko ameongeza 
kwamba maendeleo mengine 
ni pamoja na kuongezeka kwa 
ushiriki wa kampuni ya Seri-
kali ya TPDC katika kitalu cha 
Mnazi bay kutoka ushiriki wa 
asilimia 20 hadi asilimia 40.

DK. MPANGO ATAKA AFRIKA INUFAIKE SEKTA YA NISHATI
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NA MWANDISHI WETU

MMW E N Y E K I T I 
wa Chama 
cha Wananchi 
(CUF), Prof. 

Ibrahim Lipumba, amesema 

kuwa maridhiano ndani ya 
vyama vya upinzani yame-
kuwa yakileta madhara na 
kuwajeruhi, na kwamba 
wamejifunza kutokana na yal-
iyotokea kipindi cha nyuma.

Akizungumza na Wa-
nahabari Lipumba amesema 

kuwa kuna watu wanaotafuta 
madaraka kwa maslahi binaf-
si badala ya kujenga demokra-
sia ya kweli.

Amesema kuwa mwaka 
2020, alikumbana na hali ya 
kushangaza ambapo aliji-
tokeza kugombea urais, lakini 

alikumbana na pingamizi la 
dakika za mwisho kutoka 
kwa Tundu Lissu, jambo am-
balo alidai lilikuwa kinyume 
na misingi ya demokrasia.

Lipumba amesema kuwa 
ingawa alikamilisha tara-
tibu zote za kisheria, alikum-

bana na kikwazo cha kisiasa 
kilichotokana na Mpinzani 
mwenzake ambaye alikuwa 
Mgombea Urais wakati huo 
kupitia Chadema Tundu Lissu

“Sasa ukishajua kwamba 
umegongwa, umeumwa la-
zima uwe na tahadhari, kuna 
watu ambao wanatafuta ma-
daraka sio kujenga demokra-
sia.wapo kama Trump kwam-
ba ukishaingia basi uanze 
kuwashughulikia wote, la-
zima tuwe macho katika hili 
kwa sababu tushagongwa 
gangwa sana” amesema Li-
pumba.

Prof. Lipumba ameongeza 
kuwa katika historia ya siasa 
za upinzani, vyama vime-
kuwa vikishirikiana kwa 
makubaliano ya muda mfupi, 
lakini mara nyingi hayo ya-
mevurugwa kutokana na ku-
tokuwa na umoja wa kweli. 
Akirejelea uchaguzi wa 2014, 
alikumbusha jinsi baadhi ya 
vyama vilivyokuwa vikitu-
mia udhaifu wa vyama ving-
ine kujinufaisha.

Amesisitiza kuwa ili ku-
hakikisha demokrasia inakua 
nchini, vyama vya upinzani 
vinapaswa kuwa na maridhi-
ano ya kweli na ya kudumu, 
badala ya kuingiza maslahi 
binafsi katika vikao vyao.

“Mifumo isiyo huru tuli-
kubaliana kabisa sasa mna-
fanyeje pasina kuwa na mari-
dhiano, sasa ukiwa unahitaji 
unatoa wito kwamba tufanye 
maridhiano, tufanye mazun-
gumzo tukae katika kikao cha 
pamoja.sasa ikiwa ndo wito 
wako huo ukaweka tu kama 
hatukai kwenye kikao cha 
pamoja hili na hili, moja kwa 
moja unaonekana kwamba 
hauhitaji kuwa na maridhiano.”

“Katika masuala ya kidi-
plomasia inabidi nondo 
zako zingine uziweke akiba.
kama utakwenda na kauli 
mbiu kwamba tutaicheza 
ngoma kwa Kadri itakavyo-
dundwa basi hiyo msitoe 
mapema iweke akiba.lakini 
pia uwaandae watu” ame-
sisitiza Lipumba

NA MWANDISHI WETU

LLICHA ya Seri-
kali kupitia mae-
neo mbalimbali 
kukemea na ki-

sha kuzuia wananchi 
kukopa pesa katika vi-
kundi visivyosajiliwa, 
maarufu kama ‘Mikopo 
Umiza’, lakini kasi yake 
inazidi kuendelea na 
sasa imefikia hali mbaya 
zaidi.

Uchunguzi uliofany-
wa na gazeti hili ume-

baini kuwa familia nyin-
gi kwa sasa zimetengana 
kutokana na kujiingiza 
katika mikopo hiyo am-
bayo baadaye husindwa 
kulipika na wadaiwa 
kuamua kutekeleza ny-
umba na kukimbia.

Madhila zaidi ya 
mikopo hiyo inaone-
kana katika miji in-
ayokuwa kwa kasi Jijini 
Dar es salaam, ambapo 
ofisi nyingi ya mikopo 
ya aina hiyo inazidi ku-
funguliwa na kusababi-
sha migogoro ya ndoa 

inayosababisha familia 
kusambaratika.

Imebainika kuwa 
waathirika wengi ni 
akina mama ambao 
huwa wanakopa bila 
kushirikisha waume 
zao na hivyo kulazimika 
kutoroka pale mambo 
yanapoharibika kwa 
kuhofia siri kufika kwa 
waume zao.

Miungoni mwa wa-
hanga waliozungumza 
na gazeti hili katika mae-
neo ya Mbande Chamazi 
nje kidogo ya Jijini la Dar 

es salaam, wameweka 
wazi jinsi walivyoathiri-
wa na mikopo hiyo na 
kulazimika kuzikimbia 
nyumba zao.

Inaelezwa kuwa baadhi 
ya taasisi hizo za mikopo 
hutoa riba kubwa, mfano 
mtu anayekopa kiasi cha 
Shilingi Milioni moja, 
huanza kukatwa kodi 
mbalimbali na kukabi-
dhiwa Laki Nane, lakini 
atatakiwa kulipa Shilin-
gi Milioni moja na Laki 
nane kwa miezi sita!

“Tunalazimika kuwa 

wafanyakazi wa hizo 
taasisi kwa vile kila siku 
unatakiwa upeleke pesa 
na ukichelewa wanaku-
fuata hadi sehemu un-
ayofanyia biashara na 
kukudhalilisha” alisema 
Mama Lishe mmoja wa 
Chamazi Mbande.

Hata hivyo wanase-
ma ni vigumu taarifa za 
utapeli huo kusikilizwa 
na vyombo vya usalama 
kwa vile mkopaji anain-
gia mkataba pasi kula-
zimishwa kutokana na 
ugumu wa maisha.

MIKOPO UMIZA YAZIDI KUVUNJA NDOA MIJINI

CUF YAHOFIA MUUNGANO WA VYAMA VYA UPINZANI
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BITEKO: UMEME NDIYO NJIA KUBADILISHA UCHUMI

NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko amese-
ma kuwa nishati ya 

umeme siyo anasa katika mai-
sha ya watu bali itakuwa ndio 
injini ya kwanza ya kubadilisha 
uchumi wa nchi na maisha ya 
watanzania kwa ujumla.

Dk. Biteko ameyasema hayo 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
kongamano la kuhamasisha 
matumizi ya nishati ya kupikia 
kwa umeme lililoandaliwa 
na Shirika la Umeme Tanza-
nia (Tanesco). Biteko amesema 
ni ukweli uliyowazi kuwa 
umeme siyo anasa bali ni injini 

ya kubadilisha uchumi hivyo 
anawaomba wanawake hasa wa 
Tanesco kuambiana ukweli na 
kumkemea mtu yeyote miongo-
ni mwao anayemtafuta mteja na 
kumuomba rushwa ili amuun-
ganishie umeme.

“Tuwakemee watu hawa kwa 
nguvu zetu zote ili watanzania 
wapate umeme wa uhakika kwa 
sababu serikali yao inawekeza 
fedha nyingi kwa ajili ya ku-
wapatia umeme, ninaamini 
wakinamama wakiamua katika 
shirika hili tutakuwa na shirika 
bora,” amesema Dk. Biteko

Aidha amewataka wanawake 
waliopo Tanesco kuwa wa 
kwanza kubadilika kabla ya 
watu wengine kwa kutumia ni-
shati safi ya kupikia ya umeme.

“Siku moja nitaamua 
kumtembelea mmoja wa wa-
tumishi ili kuona mnapikaje 
huko je mnatimua majiko ya 
umeme, si huwa mnaodha na 
kuodhesha kwenye sherehe 
zenu, msishangae nikaja na 
kupitiliza hadi jikoni kuangalia 
mnapikaje, maana tusihubiri in-
jili ambayo sisi hatuiishi, tuanze 
sisi kupikia nishati safi nak ama 
jiko kwako una mbadala wa 
mkaa toa tafuta mkaa mabada-
la,” amesema Biteko

Dkt. Biteko amesema kuna 
baadhi ya watu wanaamini 
kupika kwa kutumia umeme ni 
gharama kubwa hivyo umeme 
kazi yake ni kuzima na kuwasha 
taa tu, jambo ambalo amesema 
si kweli hivyo watanzania wa-

napaswa kuondokana na dhana 
hiyo.

“Niwatoe wasiwasi kuna 
majiko mbalimbali sasa hivi 
ambayo yanatumia umeme 
ambapo Unit moja unaweza 
kupikia kwa zaidi ya saa moja 
ambayo thamani yake haizidi 
Sh. 350. Hivyo tutaendelee ku-
toa elimu kwa jamii kuwa nisha-
ti ya umeme ni nafuu na rahisi 
kutumia,” amesema

Hata hivyo Dk. Biteko amese-
ma kuwa kupitia mfuko wa 
Nishati safi ya kupikia, Serikali 
itahakikisha kuwa wanawake 
wanapata mikopo yenye riba 
nafuu ili waweze kushiriki ki-
kamilifu katika biashara za ni-
shati safi. Pia, Serikali itaendelea 
kuhakikisha kuwa Sera na She-

ria mbalimbali zinakuwa rafiki 
kwa wawekezaji wa nishati safi 
ya kupikia ili waweze kushiriki 
kikamilifu katika biashara ya ni-
shati safi​ ya kupikia.

Aidha Dk. Biteko amem-
pongeza Mkurugenzi wa Ta-
nesco kwa kuanza kutoa fursa 
sawa kwa wanawake kushika 
nafasi za juu za uongozi ndani 
ya Tanesco kwani kwa muda 
mrefu nafasi za juu za uongozi 
hasa wakurugenzi katika shirika 
hilo zimekuwa zikishikwa na 
wanaume.

“Katika wakurugenzi wote 
waliopo Tanesco 12 kati ya 
hao wanne ni wanawake, nim-
pongeze Mkurugenzi wa Ta-
nesco katika hili kwa kuanza 
kutoa fursa sawa, hata hivyo 
bado tunakazi ya kufanya ya 
kuhakikisha tunatoa fursa kwa 
wanawake kushika nafasi za juu 
za uongozi,” amesema.

Naye, Naibu Waziri wa Ni-
shati, Judith Kapinga amewa-
taka watanzania hususan wa-
nawake kuendelea kuiunga 
mkono ajenda ya matumizi ya 
nishati safi ya kupikia kwa ku-
tumia na kuhamasisha matumi-
zi ya nishati safi ya kupikia kwa 
watanzania wote.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TANESCO, 
Gissima Nyamo – Hanga amese-
ma kuwa Serikali imeweka msu-
kumo katika matumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia kwa kutumia 
nishati ya umeme kwa kuwa ni 
nafuu zaidi na imefika kila ma-
hali nchini.

Amesema ni muhimu wa-
nanchi wakatumia majiko ya 
umeme ili waweze kuokoa 
muda na kwamba ajenda ya 
nishati safi ya kupikia ni ya ki-
paombele na imezungumzwa 
sana hivyo Tanesco inayowajibu 
wa kuhakikisha ajenda hiyo in-
atekelezwa.

Aidha, Makamu Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi TA-
NESCO, Balozi Zuhura Bundala 
amesema kuwa wanawake ndio 
wahusika wakuu wa matumi-
zi ya nishati safi ya kupikia. 
Amesema nishati safi ya kupikia 
ina gharama nafuu na ni rahisi 
kwa matumizi.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Mawasiliano na Uhusiano kwa 
Umma Tanesco, Irene Gowelle 
amesema kuwa kongamano hilo 
ni la kihistoria na la kwanza ku-
fanyika kwa ukubwa hapa nchi-
ni likiwa na lengo la kuhamasi-
sha watanzania kutumia nishati 
safi ya kupikia ya umeme.

“Kongamano hili litakuwa 
sehemu ya watu kujifunza na 
kupeleka mbele ajenga ya ku-
hamasisha watanzania kutumia 
nishati hii safi ya kupikia ya 
umeme kwa vitendo,” amesema 
Gowelle

Jukwaa hilo limelenga ku-
hakikisha kwamba kila Mtanza-
nia, hususani mwanawake, ana-
pata fursa ya kutumia nishati 
safi kwa kupikia.
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MMKE wa Rais 
wa Zanzi-
bar, Msari-
fu na Mwe-

nyekiti wa Bodi ya 
wadhamini ya Taasisi 
ya Zanzibar Mai-
sha Bora Foundation 
(ZMBF), Mhe.Mama 
Mariam Mwinyi am-
etoa rai kwa wadau 

mbalimbali kuwasaid-
ia Watoto na Wazee 
wenye mahitaji Maal-
um katika kipindi cha 
Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani.

Mariam Mwinyi 

aliyasema hayo alipo-
vitembelea Vituo vya 
kuwalea Watoto SOS, 
Mazizini na cha Wa-
zee Welezo kuwapa 
msaada wa vyakula, 
Mkoa wa Mjini Ma-

gharibi jana.
Aidha, Mariam 

Mwinyi ameeleza 
kuwa ataendelea ku-
wasaidia zaidi Watoto 
na Wazee wenye mah-
itaji Maalum ikiwemo 
vyakula katika kipindi 
cha Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani na Si-
kukuu ya Eid.

Mariam Mwinyi 
amewahimiza Watoto 
kuwa wenye tabia nje-
ma na kufanya ibada 
katika Mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhani .

H a l i k a d h a l i k a 
Mama Mariam 
Mwinyi amewasilisha 
salamu za upendo ku-
toka kwa Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapin-
duzi Dkt.Hussein Ali 
Mwinyi katika vituo 
hivyo.

Naye, Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Wazee na 
Watoto Zanzibar Mhe.
Dkt.Riziki Pembe Juma 
amemshukuru Mama 
Mariam Mwinyi kwa 
kuendelea kuwajali 
Watoto wenye mahita-
ji Maalum katika vituo 
mbalimbali Zanzibar.

MAMA MWINYI ASHAURI WAZEE NA WATOTO WASAIDIWE

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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SSHIRIKA la World Vi-
sion Tanzania lime-
kabidhi vifaa vyenye 
thamani ya shilingi 

milioni 97.6 kwa serikali 
ya mkoa wa Shinyanga iki-
wa ni sehemu utekelezaji 
wa mradi wa NOURISH 
unaotekelezwa wilayani 
Kishapu.

Vifaa hivi vinajumuisha 
mizinga ya nyuki, pampu 
za umwagiliaji, mbegu za 
mazao, mashine za kuka-
mulia asali, na vifaa vya 
kuhifadhi mazao, vyote 
vikiwa na lengo la kubore-
sha uchumi wa kaya, lishe 
ya familia, na kuongeza 
uzalishaji wa mazao katika 
kata za Lagana, Ngofila 
na Mwamashele wilayani 
Kishapu.

Hafla ya makabidhiano 
imefanyika Februari 4, 2025 
mjini Shinyanga, ambapo 
Mgeni Rasmi, Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, Mhe. 
Anamringi Macha, ameon-
goza tukio hili muhimu.

Vifaa vilivyokabidhiwa 
vinategemewa kusaidia 
wakulima na familia katika 
wilaya ya Kishapu, ikiwa 
ni juhudi za pamoja kati 
ya shirika la World Vision 
na serikali ya mkoa katika 

kuboresha hali ya maisha, 
hasa kwa watoto na familia 
zinazokabiliwa na changa-
moto za lishe na upatikanaji 
wa chakula.

Muonekano wa sehemu 
vifaa vilivyotolewa na Shiri-
ka la World Vision Tanzania

Kaimu Meneja wa World 
Vision Tanzania Kanda ya 
Ziwa, Shukrani Dickson, 
ameeleza kuwa, Vifaa vili-
vyokabidhiwa ni sehemu ya 
juhudi za shirika kuboresha 
upatikanaji wa chakula na 
lishe bora kwa familia, hasa 
watoto wanaoishi katika 
mazingira magumu.

Amefafanua kuwa vifaa 
hivyo vimetolewa kupitia 
mradi wa NOURISH un-
aofadhiliwa na nchi ya Ire-
land. Mradi huu unafanya 
kazi ya kuboresha lishe, 
uzalishaji mali na kuongeza 
kipato kwenye kaya pamoja 
na kuwezesha jamii ku-
pata elimu ya kukabiliana 
na maafa katika Wilaya ya 
Kishapu, kwa kushirikiana 
na Shirika la KIVULINI am-
bao wanafanya kazi katika 
sekta ya usawa wa kijinsia.

Kaimu Meneja wa World 
Vision Tanzania Kanda ya 
Ziwa, Shukrani Dickson (ka-
tikati) akimkabidhi Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga 
Mhe. Anamringi Macha vi-

faa mbalimbali vya Kilimo, 
ufugaji nyuki na lishe kwa 
ajili ya kuboresha uchumi 
wa kaya na lishe wilayani 
Kishapu

Ameeleza kuwa , vifaa 
vilivyokabidhiwa vinaju-
muisha Mizinga ya nyuki, 
vifaa vya kurinia asali na 
mashine ya kukamulia 
asali, mifuko ya kinga njaa, 
pampu za umwagiliaji, 
mbegu za mboga mboga na 
mazao, mbolea za kupanda 
na kukuzia, miti ya ma-
tunda, mashine ya umeme 
ya kukaushia mazao ya 
mbogamboga na vifaa vya 
kujengea friji ya asili ya ku-
tunza mazao ya mbogam-
boga vyenye thamani ya 
shilingi 97,649,200/= vyote 
vikiwa na lengo la kubore-
sha kilimo na kuongeza tija 
katika uzalishaji wa chaku-
la.

“Mradi huu ni muhimu 
sana kwa sababu unalenga 
kuhakikisha jamii yetu ina-
pata chakula cha kutosha 
na bora, na pia tunawawez-
esha wanawake na vijana 
kupitia shughuli za kilimo 
na biashara ya mazao,” 
amesema Shukrani.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Mhe. Macha, amel-
ishukuru shirika la World 
Vision kwa mchango wake, 

akisema kuwa vifaa hivi vi-
tasaidia sana katika kubore-
sha uchumi wa wananchi 
na kuongeza tija katika sek-
ta ya kilimo.

“World Vision Tanzania 
ni taasisi inayotoa michan-
go yenye mashiko na manu-
faa kwa jamii. Tunashukuru 
kwa namna inavyoshiriki-
ana na serikali kuboresha 
maisha ya wananchi. Shuk-
rani za pekee ziende kwa 
Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa uongozi wake 
mzuri ambao umeweka 
mazingira rafiki kwa wadau 
mbalimbali kutoka ndani na 
nje ya nchi kufanya shughu-
li zinazolenga kuwaletea 
maendeleo wananchi,” 
amesema Mhe. Macha.

Amewataka wakulima 
na wananchi kutumia vifaa 
hivi kwa manufaa yao, na 
ameahidi kutembelea kata 
za Lagana, Mwamashele, na 
Ngofila ili kujionea maen-
deleo yatakayopatikana ku-
tokana na vifaa hivi.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Wilaya ya Kishapu, Mhe. 
Peter Masindi, amesema 
kuwa vifaa hivi vitachochea 
maendeleo na kuleta map-
induzi katika kilimo cha 
kibiashara katika wilaya 
hiyo.

Ametoa wito kwa wadau 
wengine kuendelea kush-
irikiana na serikali ili ku-
hakikisha wananchi wana-
pata fursa za kiuchumi.

Wanufaika wa vifaa hivi 
wameeleza shukrani zao 
kwa World Vision na seri-
kali kwa ushirikiano wao, 
wakiahidi kutumia vifaa 
hivyo kujiletea maendeleo 
na kuboresha maisha yao.

Shirika la World Vision 
Tanzania linajivunia miradi 
yake inayotekelezwa katika 
mikoa mbalimbali ya Tanza-
nia, likifanya kazi kwa kari-
bu na jamii na serikali katika 
kuboresha huduma za afya, 
elimu, lishe, uzalishaji mali, 
na haki za kijinsia.

Katika mkoa wa Shinyan-
ga Shirika la World Vision 
lina miradi katika wilaya 3 
za Shinyanga, Kishapu na 
Kahama likishirikiana na 
serikali na jamii kutoa hu-
duma za jamii. Miradi hiyo 
ni Mpango wa Eneo Kilago 
uliopo Kahama, Mpango wa 
eneo Mwakipoya, Mpango 
wa eneo Lagana, Mradi wa 
NOURISH upo Kishapu na 
GROW ENRICH inafanya 
kazi katika wilaya mbili za 
Kishapu na Shinyanga.

Shirika la World Vision 
Tanzania ni Shirika la Kikris-
to la maendeleo, misaada na 
utetezi, lisilo la kiserikali am-
balo limejikita kufanya kazi 
na watoto, familia, na jamii 
ili kupambana na umasikini 
na ukosefu wa haki.

SHIRIKA LA WORLD VISION YAIPIGA SHINYANGA
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WWAZIRI wa 
Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za 
Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, 
ametoa onyo kwa wakuu 
wa mikoa, wilaya na waku-
rugenzi endapo itabainika 
kuwa vikundi hewa katika 
maeneo yao vilivyonufaika 
kupitia mikopo ya asilimia 
10, watawajibishwa.

Waziri Mchengerwa am-
etoa onyo hilo jijini Do-
doma wakati wa hafla ya 
utiaji saini mikataba ya 
utoaji mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulamavu kati 
ya halmashauri 10 na benki 
mitatu.

Amewataka Mkuu wa 
Mkoa , Wilaya na Waku-
rugenzi wafuatilie kwaku-
wa hataki kusikia vikundi 

hewa. “Nawambia wazi 
kabisa, tumefika hapa 
kwasababu kuna watumi-
shi wasio waaminifu am-
bao walitafuna fedha hizi 
kwa kukopeshana we-
nyewe na hawakuwa na 
sifa ya kupokea mikopo 
hii.”amesema Mchenger-
wa

Aidha Mchengerwa 
amesisitiza kuwa uadilifu 
kwenye fedha hizo na ku-
wataka wafuatilie vikundi 
vyote na kuvijua na asisik-
ie vikundi hewa.

“Fedha hizi ni za moto 
wajibu wetu ni kumsaidia 
Rais fedha hizi zisiende 
kuchezewa, naelekeza 
kikundi hewa kitaka-
chobainika eneo lolote 
viongozi wa eneo hilo 
mtapaswa kuwajibika, 
tumieni vyombo mnavyo-
simamia kwenye mikoa 
na wilaya kuhakikisha 
hakuna vikundi hewa, 
fedha zisimamiwe na 
kurejeshwa.”amesisitiza

Hata hivyo amesema vi-
kundi vyote vinavyopokea 
mikopo hiyo vinatakiwa 
kufanya shughuli za uzal-
ishaji na kurejesha fedha 
kulingana na mipango ya 
marejesho.

“Wakuu wa Mikoa, 
Wakuu wa Wilaya na 
Wakurugenzi tumekubali-
ana jukumu la usimamizi 

wa fedha hizi ni la kila 
mmoja wet una wakati tu-
namshauri Rais sisi Wizara 
tulimhakikishia kuanzia 
kwangu kwamba iwapo 
kutakuwa na kulegalega 
kukote mimi na wasaidizi 
wangu tutalazimika kuwa-
jibika.”

Amesema Benki ya 
NMB itafanya kazi kwe-
nye halmashauri za wilaya 
za Bumbuli, Itilima, Newa-
la, Manispaa ya Songea, Jiji 
la Dodoma huku benki ya 
CRDB itafanya kazi Wilaya 
za Nkasi, Mji wa Mbulu, 
Manispaa ya Kigoma na 
Jiji la Dar es salaam.

Hata hivyo, amesema 
Benki ya Biashara ya 
Uchumi itafanya kazi Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Siha.

“Zaidi ya Sh.Bilioni 234 
zinakusudiwa kupelekwa 
kwa wananchi kwa njia 
mbili za utoaji mikopo 
hiyo ambazo ni kupitia 
Benki kwa Halmashauri 10 
na mikopo iliyoboreshwa 
kwenye Halmashauri 174.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Tamisemi, Profesa 
Adolf Ndunguru amesema 
kuwa kusainiwa mikataba 
hiyo ni mwanzo wa mapin-
duzi ya kuhakikisha mikopo 
hiyo ya asilimia 10 inakuwa 
na tija tofauti na ilivyokuwa 
miaka ya nyuma.

Serikali yasisitiza nidhamu miko ya halmashauri
UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Waziri wa Ujenzi, Abdallah Ulega (kulia) akizungumza na mkandarasi katika moja ya miradi ya ujenzi aliyotembelea jijini 
Dar es Salaam jana na kubaini upungufu mkubwa wa utendaji na kufuata mikataba.

KKWA siku za hivi karibuni vituo vya NIDA katika 
miji na mikoa mbalimbali vimekuwa vikishuhudi-
wa msongamano mkubwa wa wananchi wana-
oshinda hapo kuanzia asubuhi mpaka majira ya 

jioni, ofisi zinapofungwa.
Wanachofuata katika ofisi hizo ni utekelezaji wa agizo la  

Mamlaka ya hiyo iliyowataka wananchi wafuatilie vitam-
bulsho vyao, vinginevyo watasitisha matumikzi ya namba.

Kinachoonekana ni kutokuwa na maandalizi ya uhakika 
kwani idadi kubwa ya wananchi wanapofika katika ofisi 
hizo, wamekuwa wakikumbana na usumbufu kutoka kwa 
walinzi na hata mzunguko unaotakiwa kuufuata kabla ya 
kuelekezwa namna ya kupata kitambulisho.

Sisi tunaona kuwa njia ile ya awali ya kupeleka vitambul-
isho katika ofisi za Serikali za Mitaa ilikuwa muafakja lakini 
ilikikosa uratiubu mzuri.

Katika maeneo mengi ya serikali za mitaa tulikuwa tuk-
ishuhudia maelekezo ya uwepo wa vitambulisho vya wa-
nanchi lakini walipokuwa wakivifuata hata kama maeleke-
zo yanaonyesha vilikuwepo ofisi husika lakini havikuwepo.

Wananchi wengi walijikuta wakitembea kila kata kutafu-
ta vitambulisho vyao bila kupatikana jambo ambalo lili-
wakatisha tamaa wengi na kukuta vitambulisho vilivyosta-
hili kuwa huku vimepelekwa kule.

Sisi tunadhani njia ya kurudisha zoezi hilo katika ofisi 
kuu za NIDA ni nzuri, lakini lingeratibiwa vizuri na kuon-
doa urasimu ili zoezi liende sawia.

Aidha kurudisha maeneo ya aina hiyo kwa namna moja 
au nyingine itachochea kutokea vitendo vya kuomba rush-
wa kwa vile wananchi wengi  hawapendi kupoteza muda 
katika jambo wanaloweza kulifanya kwa kutoa rushwa.

Tunadhani itakuwa ni wakati mzuri kwa Mamlaka, 
kuliangalia tena zoezi hili na kisha kuamua kufanya 
mawili, au kuboresha ofisi za Serikali za Mitaa na kata au 
kuweka mazingira mazuri katika ofisi kuu za NIDA.

Nida iondoe 
usumbufu 

Ugawaji wa 
vitambulisho
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Wanawake watakiwa kujitoa kuadhimisha siku yao
NA MWANDISHI WETU

KKA T I B U 
Ta w a l a 
Wi l a y a 
ya Kaha-

ma Bi. Glory Ab-
salum amewasi-
hi wanawake na 
wananchi wote 
wa kushiriki ki-
kamilifu katika 
M a a d h i m i s h o 
ya siku ya Wa-
nawake Duniani 
kwani watapata 
fursa ya kutem-
belea kwenye ma-
banda na kupata 
huduma mbal-
imbali za kijamii 
pamoja na kupata 
fursa ya kuuza na 
kununua bidhaa 
ikiwa ni sehemu 
ya kusherehekea 
juhudi za Serika-
li za kuimarisha 
haki usawa na 
uwezeshaji.

Ametoa wito 
huo leo Machi 
4, 2025 wakati 
wa Uzinduzi wa 
Maadhimisho ya 
Siku ya Mwan-
amke Duniani 
yanayofanyika 
kwenye Kata ya 
Bugarama, Hal-
mashauri ya 
Msalala Wilaya 
ya Kahama am-
bapo pia amese-
ma Kaulimbiu 
ya mwaka huu 
inatoa mwaliko 
kwa watu wote 
kushiriki katika 
m a a d h i m i s h o 
haya kuhakikisha 
kuna haki, usawa 
na uwezeshaji.

“ N i n a w a s i h i 
wanawake na 
wananchi wote 
kujitokeza kush-
iriki kikamilifu 
katika Maadhim-
isho ya Siku ya 
Wanawake kwani 
mtapata fursa ya 
kutembelea kwe-
nye mabanda na 
kupata huduma 
mbalimbali za 
kijamii ikiwa ni 
sehemu ya kush-
erehekea juhu-
di za Serikali za 
kuimarisha haki, 
usawa na uwez-
eshaji”, amesema 
Bi. Glory.

AIdha amewasi-
hi wanawake 
kuendelea ku-

tumia nishati safi 
ya gesi kwa ajiri ya 
kupikia ili kuunga 
mkono juhudi za 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika ku-
hakikisha kuna 
matumizi makub-
wa ya nishati safi 
yakiambatana na 
utunzaji salama 
wa mazingira.

M a a d h i m i s h o 

ya Siku ya Mwan-
amke Duniani kwa 
Mkoa wa Shinyan-
ga yanaadhimish-
wa kwa siku tatu 
kuanzia leo Machi 
4 hadi Machi 6 kati-
ka Kata ya Bugara-
ma, Halmashauri 
ya Msalala Wilaya 
ya Kahama yenye 
Kaulimbiu “Wa-
nawake na Wasi-
chana 2025: Tuima-
rishe Haki, Usawa 
na Uwezeshaji”

Sherehe za ki-
taifa za siku hiyo 
ya Wanawake du-
niani hapa nchini 
itafanyika jijini 
Arusha ambapo 
hivi karibuni Wa-
nawake zaidi ya 
300 walijitokeza 
kufanya usafi ka-
tika Jiji la Arusha 
ikiwa ni Hamasa 
kwaajili ya siku ya 
wanawake Duni-
ani utakayofanyika 
kitaifa 8Machi 2025 

ambapo Rais wa 
Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania 
Dkt.Samia Suluhu 
Hassan anatazami-
wa kuwa mgeni 
Rasmi

A k i z u n g u m z a 
mwenyekiti wa 
Kamati ya maan-
dallizi ya Hamasa 
Hindu Bwengo 
alisema kuwa maa-
dhimisho hayo ya-
takuwa ya tofauti 
na ilivyozoweleka 
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Wanawake watakiwa kujitoa kuadhimisha siku yao
Amani kutoka 
Ofisi ya Mkuu 
wa mkoa, uwanja 
wa Shekhe Amri 
Abeid Soko la 
Kilombero na ku-
malizikia uwanja 
wa Ngarenaro 
ambapo mich-
ezo mbalimbali 
ya wanawake 
itakapofanyika 
huku akiwataka 
wanawake kuji-
tokeza kwa win-
gi siku hiyo

Kwa upande 
wake mwenyeki-
ti wa Kamati 
ya michezo Di-
ana Moshi alise-
ma kuwa maa-
dhimisho hayo 
yatakuwa na 
michezo ya aina 
mbalimbali, iki-
wa ni pamoja na 
mchezo wa asili 
wa mdako, Rede, 
mechi za mpira 
wa miguu kati ya 
timu maarufu za 
wanawake, Sim-
ba Queens, Yan-
ga princess, JKT 
Queens na Foun-
tain Gate FC, ili 
k u s h e re h e k e a 

ambapo Rais wa 
Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania 
Dkt.Samia Suluhu 
Hassan anatazami-
wa kuwa mgeni 
Rasmi

A k i z u n g u m z a 
mwenyekiti wa 
Kamati ya maan-
dallizi ya Hamasa 
Hindu Bwengo 
alisema kuwa maa-
dhimisho hayo ya-
takuwa ya tofauti 
na ilivyozoweleka 

awali, kwani shu-
ghuli zitaanza 
tangu Machi 1, 
2025,hivyo ame-
wataka wanawake 
kujitokeza kwa 
wingi kushiriki ki-
kamilifiu.

Vilevile Bi Hindu 
alisema maandal-
lizi yanaendeleea 
vyema, huku aki-
anisha maeneo 
waligofanya usafi 
kwani walianza. 
Maandamano ya 

Hii ni fursa 
muhimu ya 
kuonyesha 

juhudi za 
wanawake 

katika 
maendeleo na 
kujenga jamii 
yenye usawa 

wa kijinsia.
ambapo 

Maadhimisho.. 

ushiriki wa wanawake ka-
tika michezo.

“Mdako ni mchezo asi-
lia wa watoto wa wa Af-
rika Mashariki wa Mchezo 
huu unashirikisha watoto 
wawili na kuendelea am-
bao hutumia vijiwe au 
changarawe kumi na mbili 
ambapo Kati yake moja 
huteuliwa kuwa malkia 
Mwenye zamu hulichukua 
na kulirusha juu na kuan-
za kuchambua yaliyoba-
kia katika duara dogo au 
shimo akianza na mojamo-
ja, kisha mawilimawili 
na kuendelea. Mshiriki 
anayefanikiwa kucham-
bua mawe yote bila ku-
dondosha malkia huwa 
mshindi.

“IPO michezo mingi 
utakayofanyika kabla ya 
kufikia kilele chenyewe 
, hivyo Nawaomba wa-
nawake kunitokeza kwa 
wingi mchezo kama 
wa rede, Mdako, kuvu-
ta mamba na mingine 
mingi mama usibweteke 
njoo kwani maadhimisho 
yanawaleta wanawake 
pamoja na kuondoa tofau-
ti zetu. Alisema.

Kwa upande wake 
Afisa Elimu Mkoa wa 
Arusha Sara Mlacky ali-

wataka wanawake ku-
hakikisha watoto ambao 
hawajaadikishwa kwaajili 
ya kuanza shule wafanye 
hivyo kwani ni katika ku-
wapatia haki yao ya msin-
gi ya Kupata Elimu na ku-
wajengea msingi bora.

Aidha kwa mujibu wa 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha 
Christian Paul Makonda, 
Mkoa huo utakuwa mwe-
nyeji wa sherehe kubwa za 
kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake ambapo kwa mara 
ya kwanza, maadhimisho 
haya yatakuwa ya kipekee, 
ambapo sherehe zitaanza 
tangu Machi 1, 2025, na 
kudumu kwa siku saba, 
ikiwa ni sehemu ya Wiki 
ya Mwanamke, Katika 
kipindi hicho, wizara nane 
zitatoa huduma muhimu 
kwa jamii, ikiwa ni pamoja 
na huduma za afya, kishe-
ria, na elimu ya fedha.

“Hii ni fursa muhimu ya 
kuonyesha juhudi za wa-
nawake katika maendeleo 
na kujenga jamii yenye us-
awa wa kijinsia.ambapo 
Maadhimisho hayo yatal-
enga kuhamasisha usawa 
wa kijinsia na kutambua 
mchango mkubwa wa 
wanawake katika nyan-
ja mbalimbali za jamii.” 
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CCHAMA cha National 
League for Demo-
crats (NLD), kime-
tangaza kuanza kwa 

mchakato wa ndani ya chama 
wa kuwapata wagombea wa 
nafasi za Udiwani, Ubunge na 
Rais kuelekea Uchaguzi Mkuu, 
utakaofanyika mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Aidha chama hicho kime-
tangaza neema kwa wagom-
bea wanawake, kuwa hawa-
totoa ada yoyote wakati wa 
kuchukua fomu, lengo ni ku-
wapa fursa ya kujitokeza kwa 
wingi kugombea nafasi za 
uongozi.

Akizungumza mapema leo 
na waandishi wa Habari, Kat-
ibu mkuu wa NLD Taifa ,Doyo 
Hassan Doyo, amesema, cha-
ma hicho kimelenga kusimam-
isha wagombea katika majim-
bo yote ya Uchaguzi kuanzia 
Udiwani, Ubunge pamoja na 
nafasi ya Rais,

“Chama chetu kitashiriki 
Uchaguzi Mkuu, hivyo kwa-
kutambua hilo, leo tunatan-
gaza rasmi kuwa ,chama kime-
fungua milango ya kuanza 
mchakato wa kuwapata wag-
ombea wa nafasi za Udiwani, 
Ubunge na Rais, hivyo watu 
wote wenye sifa wanakari-
bishwa kushiriki, ili ukidhi sifa 
ya kushiriki mchakato huu ni 
lazima uwe Mwanachama hai 

wa Chama chetu,” aliongeza 
Doyo Doyo alisema kuwa, 
kwaupande wa wagombea 
Wanawake hawatolipa ada 
yoyote wakati wa mchakato 
wa kuchukua fomu,

“Chama chetu, kwa mapen-
zi mema kabisa, na kwakuona 
umuhimu wa akinamama, 
tumeamua kuwa, wanawake 
wote watakaojitokeza kugom-
bea nafasi za uongozi ndani 
ya chama chetu, hawatolipa 
ada yoyote ya fomu, hii ita-
saidia kuongeza hamasa na 
kujitokeza kwa wingi kuwania 
nafasi za Udiwani, Ubunge na 
Rais”Alisisitiza Doyo

Aliongeza kuwa katika ki-
kao cha Kamati Kuu ya Chama 
hicho Februari 23, mwaka huu, 
chama hicho kilianzimia kuwa 
kabla ya Uchaguzi Mkuu ni 
lazima kufanyike mikutano 
ya hadhara na ndani ili ku-
pata wagombea wenye uw-
ezo pamoja na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ‘INEC’ nilazima 
iweke wasimamizi wa Uch-
aguzi wenye weledi, ili uch-
aguzi uwe huru na haki.

Hicho ni chama cha pili cha 
siasa kilichotangaza kushiriki 
uchaguzi Mkuu kabla ya hapo 
CCM ambacho ni chama tawa-
la nacho kilithibitisha kushiriki 
tukio hilo la kikatiba.

Hivi karibuni Katibu Mkuu 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) na Mgombea Mwenza 
wa Urais Tanzania Bara, Ba-
lozi Dkt. Emmanuel Nchimbi, 

amewahimiza wanachama wa 
Jumuiya ya Umoja wa Wazazi 
kuendelea kujipanga vyema ili 
kuhakikisha chama kinashin-
da Uchaguzi nafasi za Ubunge 
na Udiwani kwa kuzingatia 
sera na maadili.

Ilikuwa ni katika kikao cha 
Kamati ya Utekelezaji ya Ju-
muiya hiyo jijini Dodoma, Dkt. 
Nchimbi alisisitiza kuwa CCM 
ni chama kinachojikita katika 
sera na maendeleo, si katika 
matusi au kejeli.

“Chama chetu kimefanya 
mambo makubwa kwa maen-
deleo ya taifa. Tunapaswa kue-
ndelea kusimamia hoja zenye 
mashiko na si kutumia lugha 
zisizofaa. Tunapaswa kuwa 
mfano wa kuheshimu watu na 
kuzungumzia maendeleo ya-
nayoonekana,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa serika-
li inayoongozwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imefani-
kisha mambo mengi ambayo 
yanaweza kuwahamasisha 
wananchi kuendelea kukiami-
ni chama.

“Tunayo mengi ya kuwaam-
bia Watanzania kuhusu maen-
deleo yaliyofikiwa, hatuna 
sababu ya kutumia lugha za 
kejeli. Hayo tuwaachie wale 
wasiokuwa na hoja za msingi,” 
aliongeza.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Umoja 
wa Wazazi Taifa, Fadhili Mag-
anya, alisema kuwa ujio wa 
Dkt. Nchimbi katika kikao hi-

cho ni ishara ya heshima kwao.
“Uwepo wako hapa umetu-

pa faraja kubwa. Tumekukari-
bisha ili usikilize mawazo yetu 
na kutushauri. Hii ni historia, 
kwani sisi ndiyo jumuiya ya 
kwanza kuketi na wewe tan-
gu uteuliwe kuwa mgombea 
mwenza,” alisema Maganya.

Kikao hicho kilitoa fur-
sa kwa viongozi wa Umoja 
wa Wazazi kujadili masuala 
muhimu yanayohusu ustawi 
wa jumuiya na mchango wake 
katika mustakabali wa chama 
kuelekea uchaguzi ujao.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dkt. Emmanuel John Nchimbi 
aliyasema haya kwenye Kikao 
cha Kamati ya Utekelezaji ya 
Baraza Kuu la Umoja wa Wa-
zazi, Jumuiya ya CCM, am-
bacho alialikwa na kushiriki 
akiwa mgeni maalum, leo Ju-
mamosi tarehe 8 Februari 2025, 
katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Jakaya Kikwete, jijini Do-
doma.

“Katika kikao chetu cha 
hivi karibuni, chama chetu 
kiliazimia kuwa ni lazima 
tufanye mikutano ya hadha-
ra kwakipindi hiki ili tupate 
wagombea wenye uwezo, 
lakini pia kwa upande wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
‘INEC’ ni lazima iweke wasi-
mamizi wa Uchaguzi wenye 
weledi ili Uchaguzi uwe 
huru na haki, na usiwe na 
dosari,” alisisitiza Doyo

NLD YAIFUATA CCM KUSHIRIKI UCHAGUZI MKUU
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NNE W 
G u i n -
e a 
kaunti 

ya Papua ina-
tajwa kuwa ni 
moja ya sehe-
mu hatari zaidi 
hapa duniani 
kwa wanawake 
kuishi kutokana 
na ukatili unao-
fanyika dhidi ya 
wanawake kwani 
asilimia 70 ya wa-
nawake waishio 
mji huo hubakwa.

Katika mji huo 
wanaume wa-
naamini kuwa 
kumfanyia uka-
tili mwanamke ni 
jambo la kawaida 
ambalo linakuba-
lika kwa kile 
walichodai kuwa 
ili mwanamke 
aweze kumtii 
mwanaume, ni 
lazima afanyiwe 
ukatili kwa ku-
pigwa, kubakwa 
au kukatwa baa-
dhi ya viungo vya 
miili yao kama 
vile masikio na 
kadhalika.

Polisi wa jiji hilo 
walihojiwa juu ya 
ukubwa wa tatizo 
la ukatili wa jin-
sia katika mji huo 
na kusema kuwa 
tatizo hilo ni kub-
wa sana kutoka-
na na kesi nyingi 
za ukatili kuwa 
z imekwishar i -
potiwa ambazo 
takribani ni kesi 
6000 ndani ya 
miezi 6 tu huku 
kesi nyingine ny-
ingi zikiwa bado 
hazijaripotiwa.

” K u m p i g a 
mwanamke ki-
katili ni moja ya 
tamaduni yetu 
hapa Papua New 
Guinea, huwa tu-
natumia kisu, bas-
tola na kumtishia 
ili kumfanya 
aweze kutusiki-
liza na kufanya 
kile tunachotaka 
kama wanaume.”

” N i m e w a h i 
kumtishia mke 
wangu bastola na 
ilibakia kidogo ni 
mfyatulie risasi 
kabisa lakini ba-
hati mbaya nili-
fyatua katikati 
ya miguu yake”. 
alisema mwa-
naume mmoja.

Wanaume hao 
w a l i p o u l i z w a 
kuwa wanawap-
enda wake zao 
walijibu wa-

nawapenda ila tu 
wanataka wake 
zao kuwasikili-
za na kufanya tu 
kile wanachota-
ka wao kufanya 
na ni lazima wa-
pate ruhusa kwa 
waume zao ndio 
wafanye na sio 
kufanya kile wa-
nachokitaka wao.

Aidha wa-
nawake wa mji 
huo wameone-
kana kutoku-
wa na furaha na 
wamesema ni la-
zima wapambane 
kumaliza ukatili 

huo unaofanyika 
dhidi yao kwani 
hawapo tayari 
kuona watoto 
wao wanaishi ka-
tika maisha hayo 
ya vitisho, wapo 
wanawake wali-
otoroka kabisa 
mji huo na kwen-
da kuishi sehemu 
nyingine kwa aji-
li kupata amani.

Nchini Tanzania 
ukatili wa kijinsia 
umekuwa uki-
pigwa vita katika 
maeneo tofauti 
ikiwemo serikali, 
taasisi za Kidini 
na Asasi mbalim-
bali, ambapo hivi 
karibuni Askofu 
wa Jimbo Katoliki 
la Tanga Mhasha-
mu Thomas Kian-
gio alitaka hatua 
kali zichukuliwe 
kwa wanaohusi-
ka na kufanya vi-
tendo vya ukatili 
wa kijinsia kwa 
watoto ili kuko-
mesha tabia hiyo 
kwenye jamii.

Aliyasema hayo  
wakati wa Ufun-
guzi wa Jubilei 
Kuu 2025 kwa 
waandishi wa 
Habari Jimbo Ka-
toliki la Tanga 
ambapo alise-
ma kwamba  vy-
ombo vya habari 
havipaswi ku-
kaa kimya bada-
la yake wawe 

mstari wa mbele 
kuwafichua wa-
naofanya vitendo 
hivyo.

M h a s h a m u 
Kiangio alise-
ma kwa saba-
bu pale ambapo 
vyombo bua 
habari vinapokaa 
kimya uovu un-
apotendeka wa-
takuwa hawana 
maana yoyote ya 
uwepo wao kuto-
kana na kusam-
baza taarifa nzuri 
kuacha mabaya 
yatendeka.

“Ukiangalie leo 
hii watoto wado-
go wanahujumi-
wa wanaingizwa 
kwenye mifuko 
ya rambo vyom-
bo vipo wapi na 
je wanatoa taari-
fa watoto wana-
tendwa ukatili 
wanauwawa wa-
siokuwa na hatia 
“alisema

Hata hivyo 
alisema kwamba 
wakati mwen-
gine unasikia wa-
toto wamepaki-
wa kwenye basi 
wanasafirishwa 
kuelekea mahali 
fulani wengine 
wapo hai wen-
gine wamekufa 
lakini hawao-
na hatua wa-
nayotenda kwa 
watu hao hivyo 
kuna umuhimu 

hatua kuchuku-
liwa.

“Wakati mwen-
gine wanahabari 
w a n a t u l e t e a 
taarifa za uchun-
gu lakini hamtu-
ambii aliyefanya 
hivyo ni nani na 
hatua gani zime-
chukuliwa ku-
weza kudhibi-
ti vitendo vya 
namna hiyo kue-
ndelea kwenye 
jamii”Alisema

Aidha alisema 
suala hilo lazima 
wao kama wana-
habari walitafa-
kari hasa ikiwa 
ni hija ya wana-
habari kwamba 
wale ambao wa-
nawatendea ma-
baya ya kuwaua 
watu wasioku-
wa na hatia wa-
fichuliwa na wa-
toa taarifa kamili 
na wasitoe nusu 
nusu ili kuwez-
esha kukomesha 
vitendo hivyo

“Wana habari 
mnakazi kub-
wa sana na 
ndio maana 
Baba Mtakat-
ifu  akaifanya 
siku ya leo du-
niani ya wana 
habari kutoka-
na na umuhimu 
wenu hivyo 
msiwe waon-
go mtoe taarifa 
w a t u h u m i w a 

LIFAHAMU ENEO HATARI KWA UKATILI KWA WANAWAKE
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Utafiti wa viza 
ya dhahabu 
kwa Umoja 
wa Ulaya, 
uliofanywa na 
London School 
of Economics 
and Political 
Sciencena 
na Chuo 
Kikuu cha 
Harvard nchini 
Marekani pia 
ulitilia shaka 
mantiki ya 
kiuchumi ya 
miradi hii, na 
kuhitimisha 
kwamba 
iliwakilisha 
sehemu 
“ndogo” tu 
ya uwekezaji 
wa kigeni na 
faida “isiyo 
na maana” ya 
kiuchumi.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Marekani Don-
ald Trump ametangaza 
mipango ya kuanzisha 
‘viza ya dhahabu’ in-

ayogharimu dola za kimarekani 
milioni 5, ambayo inatoa ukaazi 
wa kudumu na njia ya kupata 
uraia kwa raia matajiri kutoka 
nchi za kigeni.

“Watakuwa watu matajiri 
na watakuwa na mafanikio, 
na watakuwa wakitumia pesa 
nyingi, kulipa kodi nyingi, na 
kuajiri watu wengi. Tunaamini 
itakuwa na mafanikio makub-
wa,” Trump alisema katika Ofi-
si yake siku ya Jumanne.

Howard Lutnick, Waziri wa 
Biashara wa Marekani, amese-
ma “vixa ya dhahabu” ita-
chukua nafasi ya mpango wa 
sasa wa viza ya wawekezaji ya 
EB-5 – mpango ambao hutoa 
viza kwa wawekezaji wa kigeni. 
Uondoaji wa viza utazinufaisha 
vipi Tanzania na DR Congo?

Huku idadi ya viza za EB-5 
zikiwa zimepungua, Trump 
amependekeza kuwa serikali ya 
shirikisho inaweza kuuza “viza 
za dhahabu” milioni 10 ili ku-
punguza nakisi.

Alipoulizwa na waandishi 
wa habari ikiwa Warusi mata-
jiri wanaweza kupata viza 
hiyo, Trump alijibu: “Ndiyo, 
inawezekana. Ninawajua mata-
jiri wa Kirusi ambao ni watu 
wazuri sana.”

Hata hivyo, Lutnick alisema 
waombaji wote watafanyiwa 
uchunguzi wa kina ili kuhakiki-
sha kuwa ni “wananchi wazuri, 
wa kiwango cha kimataifa.”

Pia haijulikani ni muda gani 
wenye viza ya dhahabu watala-
zimika kusubiri ili kupata uraia.

Watu wenye ‘kadi ya kijani’ 
(green card) ikiwa ni pamoja 
na wanufaika wa mpango wa 
sasa wa EB-5 - kwa kawaida 
wanapaswa kuishi kama waka-
zi halali wa kudumu nchini 
Marekani kwa miaka mitano 
kabla ya kustahiki uraia.

Congress huamua sifa za 
uraia wa Marekani, lakini 
Trump anasema “viza ya dha-
habu” hazitahitaji idhini ya 
bunge.

Maelezo ya mpango huo 
mpya yatatolewa baada ya wiki 
mbili, aliongeza.

Waziri wa Biashara wa 
Marekani, Howard Lutnick

Kulingana na Bw Lutnick, 
“programu ya EB-5... ilikuwa 
imejaa upuuzi na ulaghai. Ili-
kuwa ni njia ya kupata kadi ya 
kijani ambayo ilikuwa ya bei ya 
chini. Kwa hivyo rais amesema, 
badala ya kuwa na aina hii ya 
programu ya EB-5, tutaoundoa 
mpango wa EB-5.”

Bunge la Marekani lilianzi-
sha mpango wa EB-5 mwaka 
1990 ili kuvutia uwekezaji wa 
kigeni. Hutoa fursa kwa watu 
binafsi kuwekeza takriban dola 

milioni 1 katika biashara in-
ayounda angalau nafasi 10 za 
kazi.

Chini ya mpango huu, 
wawekezaji hupokea kadi za 
kijani na kisha uraia. Kinyume 
chake, waombaji wengi wa 
kadi ya kijani husubiri kuan-
zia miezi hadi miaka kadhaa ili 
kupata ukaazi wa kudumu.

Mpango wa EB-5 hutoa viza 
10,000 kwa mwaka, huku 3,000 
zikiwa zimetengwa kwa ajili 
ya wawekezaji katika maeneo 
yenye ukosefu mkubwa wa 
ajira, kulingana na serikali ya 
Marekani. Madhumuni yake 
ni “kuchochea uchumi wa 
Marekani kupitia uundaji wa 
nafasi za kazi na uwekezaji un-
aofanywa na wawekezaji wa 
kigeni.”

Katika kipindi cha miezi 12 
hadi tarehe 30 Septemba 2022, 
takriban watu 8,000 walipata 
viza za wawekezaji, kulingana 
na Takwimu za Uhamiaji za 
Idara ya Usalama wa Taifa.

Kwa kuongezea, mwaka 
2021, Idara ya Utafiti ya Bunge 
la Marekani iligundua kuwa 
viza za EB-5 “zina hatari zaidi 
ya ulaghai” ikilinganishwa na 
viza vingine za wahamiaji.

“Hatari hizo zinahusish-
wa na ugumu wa kuthibitisha 
kuwa fedha za wawekezaji ni 
urahisi wa kutokea kwa upen-
deleo,” ilisema ripoti hiyo.

Viza ya dhahabu na pasipoti 
ni maarufu kwa watu matajiri

Miradi kama hiyo ni ya 
kawaida duniani kote. Miradi 
ya “visa ya dhahabu” inawa-
pa wageni matajiri haki ya 
kuishi na kufanya kazi katika 
nchi nyingine baada kuweka 

uwekezaji mkubwa.
Pia kuna mipango ya “pa-

sipoti ya dhahabu”, maarufu 
katika baadhi ya mataifa ya 
Karibea, watu matajiri hupa-
ta haki zote za uraia, ikiwa ni 
pamoja na haki ya kufanya kazi 
na kupiga kura katika nchi wa-
nayoomba.

Henley & Partners, kam-
puni ya ushauri yenye makao 
makuu nchini Uingereza, in-
aripoti kuwa zaidi ya nchi 100 
hutoa “viza ya dhahabu” kwa 
watu matajiri, ikiwa ni pamoja 
na Marekani, Uingereza, His-
pania, Ugiriki, Malta, Australia, 
Canada na Italia.

Lakini, programu hizi zime-
kuwa chini ya ukosoaji na ku-
chunguzwa.

“Zinaweza kusaidia kucho-
chea ukuaji wa uchumi kupitia 
uwekezaji wa moja kwa moja, 
lakini pia zinavutia wahalifu na 
mafisadi wanaotaka kukwepa 
mikono ya sheria kwa mapato 
ya uhalifu yanayofikia mabili-
oni ya dola,” kulingana na ripo-
ti iliyochapishwa na Shirika la 
Ushirikiano wa Kiuchumi na 
Maendeleo mwaka 2023.

Transparency International, 
shirika la kimataifa linalofuatil-
ia rushwa katika zaidi ya nchi 
100, linasema mpango huo kati-
ka nchi za Umoja wa Ulaya, “si 
kuhusu uwekezaji au uhami-
aji – bali ni kuhusu maslahi ya 
rushwa.”

Kumekuwa na ukosoaji ku-
toka mashirika mbalimbali ya 
Ulaya. Mwaka 2022, Kamati ya 
Umoja wa Ulaya kuhusu Uhu-
ru wa Kiraia, Haki na Masuala 
ya Ndani ilipiga kura ya kupiga 
marufuku pasi za kusafiria za 

dhahabu.
Wasiwasi huu umesababisha 

nchi kadhaa za Ulaya, ikiwa ni 
pamoja na Uingereza, Uhispan-
ia, Uholanzi, na Ugiriki, kupun-
guza kasi ya programu zao za 
viza ya dhahabu katika miaka 
ya hivi karibuni.

Uhispania, kwa mfano, il-
iondoa programu yake ya 
“viza ya dhahabu” iliyoundwa 
2013 ambayo ilitoa viza kwa 
wawekezaji walionunua mali 
yenye thamani ya pauni 500,000 
($525,000) au zaidi. Tarehe ya 
mwisho ya kutuma maombi ni 
tarehe 3 Aprili 2025.

Waziri Mkuu wa Uhispania, 
Pedro Sánchez alisema mwaka 
jana nia ya serikali yake ni ku-
futa mpango ili “kuhakikisha 
kuwa nyumba ni haki na sio su-
ala tu la biashara.”

Utafiti wa viza ya dhahabu 
kwa Umoja wa Ulaya, ulio-
fanywa na London School of 
Economics and Political Scien-
cena na Chuo Kikuu cha Har-
vard nchini Marekani pia ulit-
ilia shaka mantiki ya kiuchumi 
ya miradi hii, na kuhitimisha 
kwamba iliwakilisha sehemu 
“ndogo” tu ya uwekezaji wa ki-
geni na faida “isiyo na maana” 
ya kiuchumi.

Uchunguzi wa mtandao wa 
kimataifa wa waandishi wa 
habari wa uchunguzi - ulio-
chapishwa Oktoba 2023 pia 
ulifichua kwamba kanali wa 
zamani wa Libya anayetuhu-
miwa kwa uhalifu wa kivita na 
mfanyabiashara wa Kituruki 
aliyehukumiwa kifungo nchi-
ni Uturuki waliweza kununua 
pasipoti ya Dominika kupitia 
mipango hii.

WENYE FEDHA ZAO NDIYO WATAKAOPATA URAIA MAREKANI
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UUANI mwa nyumba 
iliyoko Bradford 
dada watatu wa-
naonekana waki-

piga soga.
Mtaalam wa ulimbwende 

amekaa kwa kochi tayari ku-
wapamba warembo hawa.

Shangwe na nderemo 
zimetapakaa kila mahali 
kote chumbani.

Dada hawa wanajiandaa 
kwa harusi ya mmoja wa fa-
milia itakayofanyika mwis-
honi mwa wiki wiki, am-
bayo bibi na bwana harusi 
ni binamu.

Kwa wengi ndoa za aina 
hii zinawastaajabisha lakini 
kwa familia hii na baadhi ya 
maeneo ya Bradford ni kitu 
cha kawaida.

Ayesha mwenye umri 
wa miaka 28 ni mkubwa ku-
liko wenzake pia aliolewa 
na binamu yake miaka ya 
nyuma.

Kwasasa ana watoto 
wawili na anatuelezea 
anafurahia ndoa yake na 
haikuwa jambo geni kuole-

wa na binamu yake.
Mama yao mwenye 

asili ya Pakistani alifikiria 
mabinti zake wote watatu 
wataingia kwenye ndoa za 
aina hii.

Lakini Salina mwenye 
umri wa miaka 26, am-
baye ni mdogo kuliko wote 
anasema alivunja dhana hii 
na kuolewa kwenye ndoa 
ya ‘mapenzi’, kwa kucha-
gua mwenza ambaye ha-
wana uhusiano wowote wa 
kindugu.

Salina anatuambia hulka 
yake ni mchangamfu na ali-
yejaa maono , na kuolewa 
na binamu yake hakupen-
delea kabisa.

Kisha kuna Malika, dada 
aliyemfuata Salina kwasasa 
hana mchumba lakini amea-
pa hataolewa na mwanaume 
ndugu, kama binamu.

“Nilimwambia mama 
yngu, si wakejeli dada zan-
gu lakini kuolewa na bina-
mu hapana” Malika anatu-
arifu.

Anatueleza kupata elimu 
kumemfungua macho na 
kumpa fursa nyingi.

“ Awali ingekuwa unaen-

delea na masomo ungejiku-
ta bado unafikiria kuolewa 
lakini kwa sasa mambo ni 
tofauti”.

Takwimu za kutisha
Uingereza na pia Ulaya 

ndoa za binamu zimeende-
lea kuangaziwa zaidi haswa 
na madaktari ambao wa-
naonya kuwa ndoa za bi-
namu na ndugu wa karibu 
zaidi, watoto wanaozaliwa 
huwa na matatizo ya afya.

Na sasa kuna takwimu 
za kutamausha kutoka 
Bradford ambazo zinatone-
sha kidonda zaidi.

Wataalam katika Chuo 
cha mjini wanaingia katika 
mafunzo na tathmini mwa-
ka wa 18.

Ni utafiti wa kiafya am-
bao ni mkubwa kuwahi ku-
tokea .

Kati ya mwaka 2007 hadi 
2010 walisajili watoto 13,000 
ambao wamewafuatilia tan-
gu wadogo mpaka kuingia 
wabaleghe.

Zaidi ya mmoja kati ya 
sita wanaofuatiliwa wazazi 
wao ni binamu, wengi wak-
itoka jamii ya Pakistani ili-

yoko Bradford na kuufanya 
utafiti huu kuwa muhimu 
zaidi kubaini athari za ndoa 
kati ya binamu.

Njia ya wazi ambayo wa-
zazi wawili wanaoshirikiana 
damu wanaweza kuongeza 
hatari ya afya kwa mtoto ni 
kupitia ugonjwa wa kurithi, 
kama vile selimundu na 
uvimbe kwenye kizazi.

Kulingana na nadha-
ria ya Gregor Mendel, ikiwa 
wazazi wote wawili wana 
jeni ya ugonjwa huo, kuna 
nafasi moja kwa nne kwam-
ba mtoto wao atarithi hali 
hiyo.

Wakati wazazi ni bi-
namu, kuna uwezekano 
mkubwa kwa wote wawili 
kuwa wana jeni za ugonjwa 
huo.

Mtoto wa binamu wa 
kwanza ana asilimia 6 ya 
uwezekano wa kurithi 
ugonjwa wa kimaumbile, 
ikilinganishwa na asilimia 3 
ya mtoto aliyezaliwa na wa-
zazi ambao sio binadmu.

Hata hivyo, utafiti wa 
Bradford ulitazama suala 
hili kwa mtazamo mpana 
zaidi na kutoa mwangaza 

mpya. Watafiti hawaku-
chunguza tu kama mtoto 
alikuwa na ugonjwa wa ki-
maumbile, bali walijumui-
sha data nyingi, zikijumui-
sha maendeleo ya usemi na 
lugha ya watoto, mara kwa 
mara ya huduma za afya, na 
ufanisi wao shuleni.

Walitumia mfano wa ki-
hesabu kuondoa athari za 
umaskini na elimu ya wa-
zazi, ili kujikita katika athari 
za “consanguinity,” neno la 
kisayansi linalomaanisha 
kuwa wazazi ni wa familia 
moja.

Waligundua kuwa iwapo 
umaskini wa familia ume-
dhibitiwa, mtoto wa binamu 
wa kwanza eneo la Brad-
ford alikuwa na nafasi ya 
asilimia 11% kuwa matatizo 
ya kuzungumza, ikilingan-
ishwa na asilimia 7% ya wa-
toto waliozaliwa na wazazi 
ambao hawahusiani kwa 
damu.

Pia waligundua kuwa 
watoto waliozaliwa na bi-
namu wa kwanza walitem-
belea mara nyingi hospitali 
kwa matibabu ukilinganisha 
na waliozaliwa kwa ndoa za 
kawaida - wanne licha ya 
watatu kila mwaka.

Neil Small profesa katika 
chuo cha Bradford na muan-
zilishi wa tathmini hiyo 
anasema iwapo watoto wote 
wanamatatizo ya kimaum-
bile walitembelea hospitali 
‘’ haimaniishi huduma za 
matabibu zinahitajika zaidi 
kwa watoto waliozaliwa na 
wanandoa ambao wanahu-
siana.’’

Utafiti huu anasema ‘’ ni 
muhimu kwasababu unatoa 
fursa ya namna ya kuka-
biliana na kulenga mikakati 
ya kuepusha na kutibu ma-
gonjwa yanayotokana na 
hali hii.’’

Wasiwasi waibuka
Utafiti mmoja katika 

jamii moja ya Bradford hai-
wakilishi Uingereza kwa 
ujumla.

Hata hivyo, imeibua 
wasiwasi miongoni mwa 
wanasayansi ambao pia 
umechochea wabunge ku-
fuatilia kiundani hasa Ul-
aya.

Kwa mfano, Norway, 
ndoa za binamu wa kwan-
za zilipigwa marufuku na 
nchini Uswidi , marufuku 
ya ndoa hizo yataanza 
kutekelezwa mwaka ujao.

Richard Holden ame-
pendekeza mswada wa ku-
haramisha ndoa za binamu 
akiongezea kwa orodha za 
ndoa zilizopigwa marufuku

Nchini Uingereza, 
mbunge Richard Holden 
amependekeza mswada wa 
kuharamisha ndoa za bina-
mu akiongezea kwa orodha 

>> Itaendelea toleo lijalo...
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIAJI wa Uruguay Darwin Nunez, 25, mwezi 
Januari aliiambia Liverpool kuwa anataka kukihama 
klabu hicho lakini ombi lake la kujiunga na klabu ya 
Al-Hilal ya Saudia lilipingwa. (Football Insider)

CCHELSEA wanaamini 
wanaweza kufanya 
dili kwa ajili ya mlinzi 
wa Sporting Ousmane 

Diomande msimu wa joto - chi-
ni ya kipengele cha ukubwa wa 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ivory Coast mwenye umri 
wa miaka 21. (TeamTalk),

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
KASEJA APEWAKASEJA APEWA
KIBARUA KIZITOKIBARUA KIZITO
KAGERA SUGARKAGERA SUGAR

NA MWANDISHI WETU

KKWA mara ya 
kwanza kipa 
maarufu nchi-
ni Juma Kase-

ja atasimama kama 
Kocha Mkuu akijari-
bu kukinusuru kikosi 
cha timu kongwe ka-
tika Ligi Kuu Kagera 
Suga,r isishuke daraja 
msimu huu.

Kaseja alikabidhiwa 
mikoba hiyo juzi na 
uongozi wa klabu hiyo 
yenye makao yake 
makuu mjini Bukoba, 
huku msimamo ukiso-
ma kuwa ipo nafasi ya 
15 katika msimamo wa 
ligi ikiwa ni ya pili ku-
toka mwisho.

Mpaka sasa Kagera 
imeshacheza mechi 22 
ikishinda 3 na kutoka 
sare 7, kibindoni ikiwa 
na ponti zake 16 pekee.

Nafasi hiyo si salama 
sana kwa Wana ‘Nku-
rukumbi’ hao kwani 
Ken Gold iunayobu-
ruza mkia ina jumla 
ya pointi 15 pungufu 
ya moja tu kuwa sawa 
na Kagera Sugar, huku 
timu iliyo juu ambayo 
nayo ipo katika zile 
tatu zilizopo katika 
mstari mwekundu ni 
Tanzania Prisons am-
bayo imecheza mechi 
22 na kujikusanyia 
Pointi 18, nyongeza 
ya pointi mbili kutoka 
kwa Kagera.

Kwa vyovyote Juma 
Kaseja aliyewahi kuwa 
kipa mahiri wa viko-
si vya Simba na Yan-
ga pamoja na timu 
ya taifa hatokipokea 
cheo hicho kwa fu-
raha kwani itambidi 
kupambana ili aina-
sue timu hiyo kutoka 
mkiani, ili aweze kuwa 
na uhakika wa kurudi 
tena kucheza Ligi  Kuu 
ya NBC msimu ujao.
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kama LOBOLA kwa lugha ya 
kizulu imeshalipwa ñ huku 
ng’mbe wanaothaminiwa 
sana katika jamii hiyo wakito-
lewa kama mahari.

Malkia kaMayisela haja-
pokea haya yote vyema, aki-
taja kwamba huenda akawas-
ilisha malalamishi ya kutaka 
ndoa hiyo kutofanyika , hali 
iliyosababisha ndoa hiyo kua-
hirishwa.

Ameiambia mahakama 
kwamba , mfalme ambaye 
anatambulika miongoni 
mwa jamii hiyo kama “ingo-
nyama”, kumaanisha simba, 
angekuwa anavunja sheria 
za ndoa kwa kufunga ndoa 
ya pili japo mke wa kwanza 
yupo. Anasema pia kwamba 
hatua hiyo inafanyika chini 
ya ndoa iliyofanyika katika 
ofisi ya mwanasheria mkuu 
ambayo haikubaliwi kuwa na 
wake wengi na kwamba kabla 
ya kuendeela mbele anapas-
wa kubadilisha ndoa yake ya 
kwanza kuwa ya kitamaduni 
kama inavyofanyika chini ya 
tamaduni za jamii ya wazulu.

Jaji alitupilia mbali ombi 
hilo kwa kusema kwamba 
,malkia huyo alikuwa naba-
dili maoni yake baada ya 
kukubali kwamba mume 
wake angekuwa na wake 
zaidi ya mmoja awali.

Alisema kwamba mfalme 
alikuwa tayari ameshaoa mke 
wa pili ñ Nozizwe kaMulela 
ambaye ni mkurugenzi mkuu 
wa benki ya Eswatini mnamo 
2022.

Nozizwe kaMulela, mfa-
nyakzi katika benki kutoka 
Eswatini, anaonekana kuwa 
mwenza mzuri wa mfalme 
na baadhi.Chanzo cha picha,-
Supplied

Maelezo ya picha,Nozizwe 
kaMulela, mfanyakzi katika 
benki kutoka Eswatini, ana-
onekana kuwa mwenza mzu-
ri wa mfalme na baadhi.

Prof Mazibuko ameseka 
kwamba ndoa yenye wake 
wengi haikuwa jambo amba-
lo lilifanyika sana katika jamii 
ya WaZulu, kwani wafalme 
wawili wa kwanza hawaku-
wahi kuoa.

Ila ndoa yenye wake wen-
gi ilikumbatiwa na wafalme 
waliofuatia ñ Mfalme Misu-

NA MWANDISHI WETU

MMFALME wa 
Jamii ya Wazulu 
anayefahamika 
kama ‘Simba wa 

taifa,’ ndiye mwenye kuhi-
fadhi tamaduni za jamii hii 
ambazo ni za jadi. Tamad-
uni hizi zimedumisha ndoa 
na hususan ndoa ya wake 
wengi kama jambo kub-
wa kabisa la mafanikio ya 
ufalme.

Na japo majukumu yake 
nchini Afrika Kusini ni ya 
kitamaduni na hayana uzi-
to katika sheria za nchi hiyo, 
kiongozi huyu wa jamii 
anasalia kuwa na ushaw-
ishi mkubwa katika jamii 
huku ofisi yake ikipokea 
ufadhili wa mamilioni ya 
dola za Kimarekani kutoka 
kwa serikali kuu.

Mfalme huyo ambaye 
alikulia katika taifa jirani 
la Eswatini , alipata maso-
mo yake nchini Marekani 
na kukabidhiwa wadhifa 
wa uongozi mnamo 2021. 
Aidha amekuwa akikabili-
wa na utata tangu awali.

Kukabidhiwa kwake 
mamlaka kulipingwa ma-
hakamani na kaka yake 

mkubwa ñ ambaye ni wa 
mama mwingine ñ aliyeta-
ka kupokezwa ufalme huo.

Ndoa yake ya pili, 
imegonga vichwa vya 
habari, na jaribio lake kuoa 
mke wa tatu limegongwa 
mwamba huku kukiwa na 
ripoti kwamba ana uhu-
siano kwa kando na mwa-
namfamle wa kike.

Hata hivyo, kashfa in-
ayozunguka maisha ya ki-
ongozi huyo mwenye umri 
wa miaka 50 imekuwa iki-
jadiliwa chini kwa chini 
ñ hadi pale alipotangaza 
azma ya kumtalaki mke 
wake na kuwasilisha ombi 
rasmi mahakamani mwezi 
Desemba.

Profesa Madibuko ame-
kiri kwamba kumbukum-
bu za historia ya Wa Zulu 
zinaonyesha kwamba 
kuna mfalme ambaye ka-
tiak karne ya 20 alimtala-
ki mmoja wa wake zake , 
‘ ila hilo lilifanyika kimya 
kimya na kuwa siri kubwa 
katika familia hiyo ya ki-
falme,’ ikizingatiwa kwam-
ba talaka katika ufamle wa 
zulu sio jambo la kawaida.

‘Ikiwa uhusiano utavun-
jika, basi mke huyu 
ataendelea kuishi katika 

boma la mfalme. Atape-
wa eneo lake kando, na 
hatakuwa na uhusiano an 
mfalme , ila yeye na watoto 
wake watatunzwa.’

Mama Myeni na Mfalme 
Misuzulu KaZwelithini.
Chanzo cha picha,KwaZu-
lu-Natal

Maelezo ya picha,M-
famle huenda ameahiri-
sha ndoa yake ya mke wa 
tatu Nomzamo Myeni, ila 
wapenzi hao walionekana 
pamoja katika hafla ya ki-
taifa.

Ilikuwa muda kabla 
ya kupokezwa ufalme ñ 
punde tu baada ya kifo cha 
ghafla cha baba na mama 
yake miaka minne iliyopita 
ñ kwamba mwanamfalme 
(wakati huo) Misuzulu ali-
pomuoa Ntokoto Mayisela.

Wawili hao walikuwa ta-
yari kwenye uhusiano wa 
kimapnenzi na walikuwa 
tayari ni wazazi wa Wato-
to wawili , ila kwa mujibu 
wa mtaalamu mwingine 
wa utamaduni wa jamii ya 
Zulu, Prof Muza Xulu ku-
toka chuo kikuu cha Zulu-
land, uamuzi wa kufunga 
ndoa ulionekana kuharak-
ishwa.

‘Ilionekana kwamba 

mwanafalme hangeweza 
kuwa mfalme ikiwa hakuw 
ana mke,’ alioambia BBC.

Malkia kaMayisela ali-
tokea familia ya kawaida 
ñ kama wake wengine wa 
wafalme wa Kizulu ñ ku-
toka mji mdogo wa uchim-
baji madini katika jimbo la 
KwaZulu ñ Natal.

‘Malkia alimvutia 
Mfalme katika mgahawa 
mmoja kwenye mji wa 
pwani wa Durban alipoku-
wa akifanya kazi kama 
muimbaji,’alisema Prof 
Xulu.

Hadhi yake katika famil-
ia iliwekwa wazi wakati wa 
kutawazwa kwa mfalme 
mnamo Desemba 2022 ali-
poketi kando yake.

Ila nafasi yake sasa in-
atishika , anapotaja Mume 
wake kwamba wawili hao 
hawajaishi pamoja kama 
mume na mke kwa mwaka 
mmoja uliopita na kwamba 
ndoa yao imevunjika.

Kasri ya mfalme ili-
fuatilizia matamshi yake 
kwa kutuma mualiko wa 
ndoa ya Mfamle kwa mke 
mwingine, Nomzamo 
Mayeni mwishoni mwa 
mwezi Januari . Mahari ya 
bibi harusi inayofahamika 

>> Itaendelea toleo lijalo...
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HHAKUNA ubishi 
kwamba Simba na 
Yanga ni rasmi sasa 
zitaonyeshana ubabe 

katika mchezo wa Ligi Kuu ya 
NBC, utakaopigwa Jumamosi 
Machi 8, huku mwamuzi wa 
mchezo huo akitajwa kuwa ni 
Ahmed Arajiga.

Refa huyo kutoka Manyara 
atakuwa akiandika rekodi ya 
kuchezesha mechi ya watani 
hao mfululizo baada ya kufa-
nya hivyo katika mechi tatu 
zilizopita.

Muda mfupi baada ya Bodi 
ya Ligi kumtaja Arajige kama 

mwamuzi wa kati katika me-
chi hiyo, mashabiki wa timu 
hizo wamelipokea jina hilo 
kwa hisia tofauti, huku wale 
wa Simba wakionyeshwa ku-
toridhishwa, huku wenzao wa 
Yanga wakilifagilia.

Hata hivyo hakuna sababu 
inayotolewa na mashabiki wa 
Simba dhidi yake, badala yake 
Wekundu hao wa Msimbazi 
wanadai kutokuwa na bahati 
naye, licha ya kusifu uwezo 
wake.

Ikumbukwe Arajiga ndi-
ye aliyepuliza kipyenga 
wakati Yanga ilipovuna ka-
lamu ya ushindi wa mabao 
5-1 dhidi ya Simba na hata 
ushindi wa mabao 2-1.

Simba SC yamtolea macho mwamuziSimba SC yamtolea macho mwamuzi

KWA MARA 
ya kwanza kipa maarufu 

nchini Juma Kaseja 
atasimama kama Kocha 
Mkuu akijaribu kukinusuru 

kikosi cha timu kongwe 
katika Ligi Kuu Kagera Suga,r 

isishuke daraja msimu huu.

Kaseja apewa kibarua
kizito Kagera Sugar

NA MWANDISHI WETU

WWAKATI zikisa-
lia siku mbili 
kabla ya kufa-
nyika mpam-

bano wa kihistoria kati ya 
timu pendwa za Tanzania, 
Simba na Yanga kasi un-
unuzi wa tiketi kwa ajili 
ya mchezo huo inakwen-
da mbio za nyikani.

Hadi kufikia jana asu-
buhi kupitia ukurasa 
wa Yanga ilitambusha 
kununuliwa kwa tike-
ti zote za VIP na hivyo 
mashabiki wakaanza ku-
hamasishana ili kuzifagia 
zilizobaki.

Tiketi zilizokuwa zik-
iendelea kununuliwa 
kwa kasi tangu jana ni 
pamoja na VIP B, C, Or-
ange na Mzunguko, am-
bapo gazeti hili halijapata 
taarifa mpya kama zilien-
delea kuwepo katika vi-
tuo au zilishamalizika

Mchezo huo unaovu-
ta hisia kwa mashabiki 
wa soka nchini, una-
tarajiwa kupigwa kati-
ka dimba la Mkapa ma-
jira ya saa 1:00 usiku.

TIKETI MECHI YA SIMBA, TIKETI MECHI YA SIMBA, YANGAYANGA ZAADIMIKA MTAANI ZAADIMIKA MTAANI
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