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WAZIRI MAVUNDE AMWAGA  FURSA SEKTA YA MADINI
NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Madini Mh. 
Anthony Ma-
vunde amezi-

karibisha nchini Tanzania 
Kampuni za Utafiti wa 
madini kushirikiana na 
serikali katika kutimiza 
malengo ya Mining VI-
SION2030 ambayo imejik-
ita katika kufanya utafiti 
wa kina wa madini kufikia 
eneo la ukubwa wa asilim-
ia 50 kufikia mwaka 2030.

Mh. Mavunde amey-
asema hayo jana Toronto, 
Canada wakati akihutubia 

kikao cha Mawaziri wa 
Madini kutoka nchi mbal-
imbali duniani,Kampuni 
za Utafiti na Uendelezaji 
Migodi na Asasi za kiraia.

ìSerikali ya Tanzania 
chini ya uongozi wa Rais 
Dkt. Samia S. Hassan im-
eweka mazingira wezeshi 
ya kiuwekezaji,hivyo ni 
fursa kubwa ya Kampuni 
za Utafiti kuja kushiriki-
ana na Serikali ya Tanza-
nia katika mkakati wake 
wa kuongeza eneo lililo-
fanyiwa utafiti wa kina wa 
madin	 i.

Kwa sasa Serikali kupi-
tia Wizara ya Madini, 
inatekeleza mpango wa 

utafiti wa madini wa kina 
kutoka eneo la utafiti wa 
kina la asilimia 16 kufikia 
eneo la asilimia 50 kufikia 
mwaka 2030.

Kwa kuwa Tanzania ni 
kisiwa cha amani, uon-
gozi imara na mazingira 
mazuri ya kiuwekezaji ni-
chukue fursa hii kuwaka-
ribisha wadau kuungana 
na serikali katika mpango 
wake huu wa utafiti wa 
kina wa madini nchini 
kwa kuwa serikali peke 
yake haiwezi kufanya 
kwa eneo lote hivyo sekta 
binafsi ni muhimu katika 
kufikia azmaìAlisema Ma-
vunde

Awali akiwa katika 
mabanda ya maone-
sho ya vifaa vya 
Madini,akiongozana na 
Balozi wa Tanzania nchi-
ni Canada Mh. Joseph 
Sokoine na wataalamu wa 
Wizara ya Madini,Waziri 
Mavunde amemuelekeza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
STAMICO Dkt. Venance 
Mwasse kuangalia namna 
ya upatikanaji wa vifaa vya 
utafiti wa awali wa madini 
ili wakati wachimbaji wa-
dogo wakipata huduma ya 
uchorongaji kuwepo pia vi-
faa vya awali vya kusaidia 
kuonesha maeneo yanayo-
paswa kuchorongwa.

NA MWANDISHI WETU

MMOHAMMED Iqbal, 
aliyekuwa msomi na 
mchambuzi wa masu-
ala ya kisiasa, alikuwa 

miongoni mwa Watanzaia wali-
oshiriki katika mijadala muhimu 
kuhusu muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar mefariki jana nchini 
Uingereza alikohamia tangu mwa-
ka 1968.

Katika harakati hizo, alitoa pen-
dekezo la jina ìTanzania,î ambalo 
lilitokana na mchanganyiko wa 
majina ya Tanganyika na Zanzibar, 
na hatimaye likakubaliwa rasmi na 
viongozi wa wakati huo, akiwemo 
Mwalimu Julius Nyerere.

Katika mahojiano na waandishi 
wa habari miaka kadhaa nyumba  
Mohammed aliwahi kutoa ufafanu-
zi kuhusiana na jinsi alivyobuni jina 
hilo loa Tanzania.

Alisema kwa muongozo wa 
Mungu alichukua herufi tatu za 
kwanza za Tanganyika (TAN) na 
herifi tatu za Zanzibar (ZAN) na 
kisha akaongeza (I) kutoka kwa 
jina lake Iqbal na Imani yake katika 
Uislamu. Hatimaye akakumbuka 
uhusiano wake na madhehebu ya 
Ahmadiyya na akaongeza (A) ili 
kuheshimu madhehebu hayo, na 
hivyo TANZANIA ikatokea.

Mohammed Iqbal alizaliwa ka-
tika kipindi cha ukoloni Agosti 
8, 1944 na alihusika kwa kiasi ki-
kubwa katika mijadala ya utaifa 
na harakati za ukombozi wa Tang-
anyika.

Alikuwa mtu mwenye uelewa 
wa kina kuhusu historia, utambu-
lisho wa kitaifa, na umuhimu wa 
mshikamano wa bara na visiwa.

Mnamo mwaka 1964, Tanganyi-
ka na Zanzibar ziliungana na kuun-
da taifa jipya. Kulikuwa na mjadala 
wa jina gani lingeweza kubeba 
dhana ya umoja wa nchi hizo mbili, 
na hapo ndipo Mohammed Iqbal 
alipoleta wazo la ìTanzaniaîójina 
lililopokelewa kwa furaha na hati-
maye kuwa rasmi.

Katika maisha yake, Iqbal alien-
delea kuwa mchangiaji mkubwa 
katika mijadala ya maendeleo ya 
kitaifa na umuhimu wa utambul-
isho wa Tanzania. Kupitia mchan-
go wake, jina ìTanzaniaî limebaki 
kuwa alama ya mshikamano wa 
Watanzania na kiashiria cha histo-
ria ya taifa.

Kwa kifo cha Mohammed Iqbal, 
taifa limepoteza mtu muhimu ali-
yetoa mchango mkubwa katika 
historia yake. Serikali, viongozi wa 
kisiasa, wasomi, na wananchi kwa 
ujumla wanaendelea kuomboleza 
kifo chake huku wakikumbuka 
mchango wake usiosahaulika.

Urithi wa Iqbal utaendelea kui-
shi kupitia jina ìTanzania,î ambalo 
linawakilisha umoja, mshikamano, 
na utaifa wa Watanzania wote.

Iqbal amefariki akiwa na miaka 
80, na chanzo cha kifo chake kime-
tokana na kuugua kwa takribani 
miaka 10, na alikuwa chini ya uan-
galizi wa karibu nyumbani kwake.

ALIYEPENDEKEZA JINA 
LA TANZANIA AFARIKI

NA MWANDISHI WETU

KKATIBU wa 
Uenezi na 
Mafunzo wa 
CCM CPA 

Amos Gabriel Makala 
alisema kuwa vion-
gozi wa Chamdema 
kuanzia Mwenyekiti 
wao Tundu Lisu na 
wenzake wote, hakuna 
hata mmoja mwenye 

ubavu wa kuzuia ku-
fanyika kwa Uchagu-
zi Mkuu nchini hapo 
mwezi Oktoba mwaka 
huu.

Akizungumza  katika 
mkutano wa viongozi 
wa chama na jumuiya 
ngazi ya shina, tawi, 
kata na wilaya katika 
Wilaya ya Kinondoni 
mkoani Dar es salaam 
CPA, Makalla amese-
ma kuwa CHADE-

MA inafanya Makosa 
makubwa kuwahadaa 
wananchi  wasijiandik-
ishe kwa madai kuwa 
hakutakuwa na uch-
aguzi.

Amesisitiza kuwa 
uchaguzi utafanyika 
kwa mujibu wa sheria 
na katiba, na kwamba 
madai ya CHADEMA 
kwamba ìNo Reform, 
No Electionî ni propa-
ganda zisizo na msingi 

na hivyo zipuuzwe.
Vilevile amewataka 

Wenyeviti wa Seri-
kali za Mitaa wali-
ochaguliwa katika 
uchaguzi uliofanyika 
Novemba Mwaka 
jana, kutanguliza hu-
duma na utumishi 
kwa wananchi wao, 
kwani waliomba 
utumishi na wakiwak-
ilishe chama kama 
walivyoaminiwa.

CPA MAKALA AWATOLEA UVIVU CHADEMA
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NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha Mapin-
duzi (CCM) kimewa-
taka wenyeviti wa 
serikali za mitaa wali-

ochaguliwa katika uchaguzi 

uliofanyika Novemba Mwaka 
jana kutanguliza huduma na 
utumishi kwa wananchi wao, 
kwani waliomba utumishi 
na wawakiwakilishe chama 
kama walivyoaminiwa.

Katibu wa Halmashauri 
Kuu (NEC), Itikadi, Uenezi 

na Mafunzo wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Amos 
Makalla ameeleza hayo leo 
Machi 4, 2025 wakati akizun-
gumza katika mkutano wa 
viongozi wa chama na jumui-
ya ngazi ya shina, tawi, kata 
na wilaya katika Wilaya ya 

Kinondoni mkoani Dar es sa-
laam, ikiwa ni siku ya kwanza 
ya ziara yake ya siku tano ka-
tika mkoa huo.

Makalla ambaye pia ni mle-
zi wa Mkoa wa Dar es salaam 
amepongeza jitihada kubwa 
zilizofanyika katika uchaguzi 

wa serikali uliopita na ku-
fanikisha chama hicho kupata 
ushindi wa mitaa 163 kasoro 
mmoja ambayo ni sawa na 
asilimia 99.9 katika mkoa huo.

Aidha, Makalla amesisitiza 
kuwa wenyeviti hao waliopa-
ta kuubeba utumishi vtema 
na kuwatumikia wananchi 
na kuwataka kutosimamia na 
kutotumia mihuri kujipatia 
fedha kutoka kwa wananchi.

ìNafasi mlizozipata sio za 
kwenu mmepewa kwa ticket 
ya chama cha mapinduzi ili 
mkawatumikie wananchi 
wenu, mmepata ushindi 
nendeni mkakiwakilishe Cha-
ma Cha Mapinduzi vizuri na 
kwa ukubwa wake zifanyeni 
ofisi zenu kuwa kimbilio la 
wananchi,î amesema Makalla.

Ameongeza: ìMkawe se-
hemu ya utumishi kwani 
mliomba utumishi wananchi 
wanawahamia tangulizeni 
utumishi na huduma kwa wa-
nanchi wenu bebeni utumishi 
wa kuwatumikia wananchi, 
nitashangaa mwenyekiti 
anayesimamia mwananchi al-
ipe muhuri ili apate hudumaî

Akizungumza  katika mku-
tano wa viongozi wa chama 
na jumuiya ngazi ya shina, 
tawi, kata na wilaya katika 
Wilaya ya Kinondoni mkoani 
Dar es salaam CPA, Makalla 
amesema kuwa CHADEMA 
inafanya Makosa kuwahadaa 
wananchi  wasijiandikishe 
kwa madai kuwa hakutaku-
wa na uchaguzi.

Amesisitiza kuwa uchaguzi 
utafanyika kwa mujibu wa 
sheria na katiba, na kwamba 
madai ya CHADEMA kwam-
ba ìNo Reform, No Electionî 
ni propaganda zisizo na msin-
gi na hivyo zipuuzwe.

Vilevile amewataka we-
nyeviti wa serikali za mi-
taa waliochaguliwa katika 
uchaguzi uliofanyika No-
vemba Mwaka jana kutan-
guliza huduma na utumi-
shi kwa wananchi wao, 
kwani waliomba utumishi 
na wawakiwakilishe cha-
ma kama walivyoaminiwa.

NA MWANDISHI WETU

IIKIWA ni siku ya 
tatu tangu Wais-
lamu duniani wak-
iwa wameanza 

mfungo wa Mwezi 
Mtukufu wa Rama-
dhani Polisi wa Ki-
islamu katika jimbo 
la Kano, kaskazini 
mwa Nigeria wame-
wakamata Waislamu 
20 waliokutwa waki-
la mchana hadharani 
wakati wa Mwezi 

Mtukufu wa Ramad-
han ambapo pia Watu 
watano wame-
kamatwa kwa kuuza 
chakula huku Naibu 
kamanda wa Polisi 
Mujahid Aminudeen 
akisisitiza kuwa msa-
ko huo utaendelea 
mwezi mzima.

Aminudeen amese-
ma hatua hiyo ina-
lenga kudumisha 
heshima ya Ramad-
han kwani Waislamu 
wanapaswa kufunga 
kuanzia alfajiri hadi 

jua linapozama pia 
ameeleza kuwa wale 
waliokamatwa tayari 
wamefikishwa katika 
Mahakama ya Sharia 
kwa ajili ya kuchuku-
liwa hatua za kishe-
ria.

Mbali na hilo Poli-
si wa kiisalmu wa 
Hisbah pia wame-
wakamata Watu wal-
iovaa mavazi ya-
nayokiuka maadili ya 
Kiislamu wakiwemo 
waliokuwa na ny-
wele zisizoruhusiwa 

na Madereva wa Ba-
jaji waliowachang-
anya Abiria wa jinsia 
tofauti.

Mfumo wa Sharia 
umeendelea kutumi-
ka katika baadhi ya 
majimbo ya kaska-
zini mwa Nigeria 
kwa Waislamu tangu 
kuanzishwa kwake 
zaidi ya miaka 20 ili-
yopita na kutoa adha-
bu kwa wale wanaok-
iuka na kukamatwa 
wakila hakula mwezi 
mtukufu.

20 MBARONI KWA KULA MCHANA  MWEZI MTUKUFU WA RAMADHANI

CCM YAWAWEKA MGUU SAWA WENYEVITI WAKE
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DK. BITEKO: AFRIKA IPO MBELE KWA AJENDA MABADILIKO YA TABIA NCHI
NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 
amesema licha Bara la 

Afrika kuwa na mchango mdogo 
katika uchafuzi wa hali ya hewa, 
nchi za Afrika bado zimekuwa 
mstari wa mbele katika kue-
ndesha ajenda ya mabadiliko ya 
tabianchi kwa kuijumuisha ka-
tika mifumo yao ya kisheria na 
udhibiti ikiwemo ya kuhakiki-
sha kuwa nchi zinahama kutoka 
kwenye matumizi ya nishati 
chafu na kutumia nishati safi ili 
kuiepusha dunia na athari zina-
zotokana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Dkt. Biteko amesema hayo 
jana wakati akifungua Mkutano 
wa awali kuelekea Kongamano 
na Maonesho ya Petroli ya Nchi 
Wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAPCEí25) li-
takaloanza rasmi kesho ambapo 
mkutano huo wa awali ulilenga 
kujadili mipango na mikakati ita-
kayopelekea matumizi ya nishati 
safi katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo kupikia na vyombo vya 
usafiri (CNG).

Amesema mkutano wa EAP-
CEí 25 ni jukwaa muhimu kwa 
nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki na wa-
dau wengine kujadili mipango 
na mikakati kuelekea kwenye 
matumizi ya nishati safi hasa 
ikizingatiwa kwa sasa dunia ina-
pambana na athari za mabadiliko 
ya tabia nchi ambazo kwa kiasi 
kikubwa zinachangiwa na shu-
ghuli za binadamu huku tafiti 
za kisayansi zikionesha kuwa 
viwango vya utoaji wa hewa ya 
ukaa vimeongezeka kwa kiasi 
kikubwa tangu kufanyika kwa 
Mapinduzi ya Viwanda.

ì Nataka nichukue nafasi hii 
kuwaomba wote muutumie 
mkutano huu kujadili masuala 
ambayo yatatufanya sisi wana 
Afrika Mashariki, tuweze ku-
hama kutoka kwenye matumizi 
ya nishati isiyokuwa safi kwenda 
kwenye matumizi ya nishati il-
iyosafi, lazima mtambue kwam-
ba mkutano huu wa awali hau-
jatokea kwa bahati mbaya, kama 
jamii tunayo kazi ya kufanya ya 
kutoka kwenye matumizi ya ni-
shati isiyo safi kwenda matumizi 
ya nishati safi.î Amesisitiza Dkt.
Biteko

Ameeleza kuwa, sheria nyingi 
zinazopitishwa kwa sasa barani 
Afrika zinahimiza uchumi wa 
kijani, kupunguza uzalishaji wa 
hewa ukaa na kuwa na maende-
leo endelevu ambapo Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) kwa 
upande wake imeandaa Sera ya 
Mabadiliko ya Tabianchi ikiwa ni 
uthibitisho wa dhamira ya kanda 
hiyo katika kushughulikia tatizo 
la mabadiliko ya tabia nchi na 
kuhimiza matumizi ya nishati 
safi. Ametaja baadhi ya athari za 
mabadiliko ya tabia nchi kuwa 

ni pamoja na ukame mkali, 
mafuriko, kupotea kwa viumbe 
hai, kupungua kwa vyanzo vya 
maji safi, kuyeyuka kwa barafu, 
na ongezeko la magonjwa yanay-
ohusiana na tabianchi kama vile 
saratani ya ngozi.

Dkt.Biteko ameeleza kuwa 
suala la mabadiliko ya tabia nchi 
linatiliwa mkazo pia katika ngazi 
ya dunia na hii imepelekea ku-
wepo kwa mikataba mbalimbali 
ya kimataifa ukiwemo wa Kyoto, 
Montreal na Paris ambapo nchi 
zilizoendelea na zinazoendelea 
zinaandaa na kutekeleza mi-
kakati inayohusiana na tabianchi 
ikiwemo kujikita katika matumi-
zi ya nishati safi zisizochafua 
mazingira ikiwemo Gesi Asilia.

Kuhusu upatikanaji umeme 

amesema Afrika ndiyo Bara lin-
alokabiliwa na upungufu mkub-
wa wa nishati duniani, ambapo 
asilimia 75 ya watu wanaokosa 
nishati duniani wanapatikana 
barani humo lakini juhudi zina-
fanyika ili kuwezesha upatikanaji 
wa nishati na hili lilithibitishwa 
kupitia Mkutano wa Wakuu wa 
Nchi za Afrika kuhusu Nishati 
uliofanyika Tanzania Januari 
mwaka huu ambao uliweka mi-
kakati ya kuongeza upatikanaji 
wa umeme kwa Waafrika milioni 
300 ifikapo mwaka 2030 ambayo 
ni hatua muhimu kuelekea mab-
adiliko ya kinishati.

Kuhusu Nishati Safi ya 
Kupikia amesema mabadiliko 
yanahitajika ili kuelekea kwenye 
matumizi ya nishati safi kwani 

idadi kubwa ya watu barani Af-
rika bado wanategemea kuni 
na mkaa kwa ajili ya kupikia 
akitolea mfano nchini Tanzania, 
takriban asilimia 81 ya kaya zi-
natumia kuni na mkaa kama 
vyanzo vyao vikuu vya nishati 
ya kupikia, hali inayosababisha 
upotevu wa misitu wa takriban 
hekta 469,420 kila mwaka akitan-
abaisha kuwa mwelekeo huo wa 
kutisha unahitaji hatua za hara-
ka na za pamoja ili kuendeleza 
ajenda ya nishati safi ya kupikia 
barani kote.

Amesema katika kukabiliana 
na changamoto hiyo nchini Tan-
zania, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ni kinara wa ajenda ni-

shati safi ya kupikia kitaifa na ki-
mataifa kwa ujumla amechukua 
hatua madhubuti kwa kutekeleza 
Mkakati wa Kitaifa Nishati Safi 
ya Kupikia (2024ñ2034) ambao 
unalenga kuhakikisha kuwa 
asilimia 80 ya Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia ifi-
kapo mwaka 2034.

Aidha amesema kuwa, 
matumizi ya gesi asilia kama 
nishati ya kuendeshea vyombo 
vya usafiri pia ni muhimu ka-
tika kuelekea kwenye matumizi 
ya nishati safi akieleza kuwa 
Serikali ya Tanzania inaende-
lea kuboresha mazingira kwa 
wawekezaji binafsi kushiriki 
katika ujenzi wa Vituo vya Gesi 
Asilia Iliyoshindiliwa (CNG) na 
kuboresha sera na mifumo ya 
udhibiti.

Naibu Waziri Nishati, Mhe. 
Judith Kapinga kwa upande 
wake amesema mkutano huo wa 
awali unaweka msingi wa Kon-
gamano la 11 la Mafuta kwa Nchi 
za Jumuia ya Afrika Mashariki li-
takaloanza kesho Machi 05, 2025.

ìSiku ya leo kutakuwa na 
mada mbalimbali zitakazozun-
gumzwa, ambazo zitakuwa na 
majadiliano yatakayoweka msin-
gi kwa ajili ya mkutano mkuu 
utakaoanza kesho na kufanyika 
kwa siku tatu, mkutano huu ni 
muhimu katika kuwaweka wa-
dau pamoja na kujadiliana masu-
ala ya msingi ambayo yatazi-
saidia Nchi za jumuia ya Afrika 
Mashariki katika Sekta ya Mafu-
ta na Gesi.î Amesema Kapinga

Naye, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, Mhandisi Felches-
mi Mramba amesema kuwa 
mkutano huo wa Mafuta na Gesi 
unaenda sambamba na Maone-
sho ya bidhaa za mafuta na gesi 
pamoja na kazi mbalimbali zina-
zofanyika katika sekta miongoni 
mwa wanachama wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Ameeleza kuwa, Mkutano 
umelenga kuangalia namna bora 
ya kuhama kutoka kwenye ni-
shati zinazochafua mazingira 
kwenda kwenye nishati safi zi-
sizochafua mazingira ikiwa ni 
kampeni ya dunia ambayo im-
etokana na malengo ya dunia ya 
kuhakikisha kuwa ifikapo mwa-
ka 2050 hadi 2060 dunia iwe im-
eweza kuhamia kwenye nishati 
safi kwa kiasi kikubwa.

Mhandisi Mramba ameeleza 
kuwa, katika mkutano huo nchi 
zitapata nafasi ya kuelezea maen-
deleo waliyofanya katika eneo la 
mafuta na gesi ambapo Maka-
tibu Wakuu na Mawaziri wata-
zungumza kuhusu mafanikio, 
mipango na kazi zilizofanyika 
tangu kufanyika kwa mkutano 
uliopita wa EAPCE.

Amesema katika mkutano wa 
EAPCEí25 wataalam, watafiti na 
wabunifu mbalimbali watazun-
gumzia ugunduzi wa mafuta 
na gesi, sehemu ambazo vitalu 
vinanadiwa na kukaribisha 
uwekezaji kwa nchi za EAC.
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NA MWANDISHI WETU

WWANANCHI 
wa kata 
ya Lumbiji 
w i l a y a n i 

Kilosa mkoani Morogoro 
wameishukuru Serikali 
kupitia TARURA ku-
wajengea barabara ya 
Ludewa ñ Lumbiji yenye 
urefu wa Km 21.6.

Wananchi hao wanao-
jishughulisha na Kilimo 
cha mazao ya chakula 
na biashara wamefura-
hia ujenzi wa barabara 
hiyo kwani imerahisisha 
kusafirisha mazao kwen-
da sokoni kwa urahisi.

Mwenyekiti wa kijiji 
cha Kisongwe, Bw. Festo 
Sekaila amesema kuwa 
barabara hiyo ilikuwa 
imeharibika hadi ku-
pelekea kupata hasara ya 
mazao yao kutokana na 
gharama ya usafirishaji 
kuwa juu.

ìGharama ya kusa-
firisha gunia moja la 
mazao ilikuwa kati ya 
shilingi 30,000 ñ 35,000, 
lakini baada ya barabara 
kutengenezwa gharama 
ya kusafirisha gunia 
moja imeshuka mpaka 

kati ya shilingi 10,000 ñ 
12,000î, amebainisha.

Naye, Laurian Mku-
chu ameeleza kuwa 
barabara hiyo ni chan-
zo cha mapato yanay-

otokana na kilimo cha 
mazao mbalimbali kama 
vile tangawizi, mihogo, 
mbaazi, viazi na maha-
rage lakini changamoto 
kubwa ilikuwa ni namna 

ya kuyasafirisha mazao 
yao ambapo barabara 
hiyo imekuja wakati 
muafaka kwa wanakijiji 
wa Kisongwe na kata ya 
Lumbiji kwa jumla.

Akielezea manufaa 
waliyoanza kuyapa-
ta kutokana na ujenzi 
wa barabara hiyo, Bw. 
Mchuku amesema kuwa 
kwa sasa wao kama 
wakulima hususani wa 
zao la tangawizi wa-
naona kama maajabu 
kwani bei ya tangawizi 
imepanda kutoka bei ya 
kati ya shilingi 400 ñ 500 
kwa kilo moja ya tan-
gawizi hadi shilingi 2500 
ñ 3000 .

Kwa upande wake Me-
neja wa TARURA Wilaya 
ya Kilosa, Mhandisi Ju-
liana Masalo amesema 
kuwa kata ya Lumbiji 
ni eneo ambalo lina kil-
imo kikubwa cha tan-
gawizi na mboga mboga 
zikiwemo nyanya, nyan-
ya chungu na pilipili la-
kini barabara hiyo iliku-
wa haipitiki kutokana na 
eneo hilo kuwa na mili-
ma na mabonde ya maji 
yaani ëSwamp areaí.

Ameongeza kuwa 
barabara hiyo im-
etekelezwa chini ya 
mradi wa RISE sehemu 
ya uondoaji vikwazo 
katika barabara chini 
ya mkopo nafuu toka 
Benki ya Dunia.

BARABARA LUDEWA KUPUNGUZA GHARAMA YA KUSAFIRISHA MAZAO

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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SSERIKALI kupitia 
Wizara ya Mali-
asili na Utalii, kwa 
mara ya kwanza 

imepokea Faru Weupe 18 
kutoka Afrika Kusini kwa 
lengo la kuimarisha uhifa-
dhi nchini.

Akizungumza katika 
hafla ya makabidhiano 
iliyofanyika jana katika 
Hifadhi ya Ngorongoro, 
mkoani Arusha, Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Balozi 
Dk. Pindi Chana, amese-
ma kuwa mradi wa ku-
pandikiza faru hao ni hat-
ua muhimu katika juhudi 
za uhifadhi nchini.

“Mradi huu wa ku-
pandikiza Faru We-
upe ndani ya hifadhi ya 
Ngorongoro ni jitihada za 
serikali katika kuimarisha 
uhifadhi wa wanyamapori 
na unatekelezwa kwa 
mara ya kwanza kupitia 
makubaliano kati ya Wiz-

ara ya Maliasili na Utalii na 
kampuni ya AndBeyond,” 
amesema Chana.

Ameeleza kuwa katika 
makubaliano hayo, kam-
puni ya AndBeyond im-
echukua jukumu la ku-
wezesha upatikanaji na 
usafirishaji wa faru hao 
18 kutoka Afrika Kusini 
kwa awamu ya kwanza. 
Awamu ya pili inatarajiwa 
kuleta faru wengine 18 ili 
kufikisha jumla ya faru 36, 
ambapo wengine watawek-
wa katika maeneo mengine 
ya uhifadhi nchini.

Chana amemshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kwa juhudi zake za dhati 
za kukuza na kuimarisha 
sekta ya uhifadhi, ikiwa ni 
pamoja na mradi huu wa 
kupandikiza faru weupe.

Aidha, amebainisha 
kuwa Faru Weupe ni mion-
goni mwa wanyamapori 
walioko hatarini kutoweka 
na hivyo wameorodhesh-
wa katika makundi yanay-
olindwa chini ya Mkataba 

wa Kimataifa wa Biashara 
ya Wanyamapori na Mimea 
iliyo Hatarini Kutoweka 
(CITES).

“Tanzania inaendelea ku-
unga mkono juhudi za ki-
mataifa, hususan za Jumui-
ya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC), kwa 
kulinda wanyamapori hawa 
katika mazingira ya asili 
badala ya kuwafuga kwe-
nye mashamba maalum au 
bustani,” ameongeza Chana.

Kwa mujibu wa Waziri 
huyo, mbali na kuimarisha 
uhifadhi, Faru Weupe pia 
watatumika katika elimu 
ya jamii kuhusu usimamizi 
wa wanyamapori, kuende-
leza tafiti za kisayansi na 
kuboresha mbinu za uhifa-
dhi wa spishi hiyo.

Kwa upande wake, Kam-
ishna wa Uhifadhi wa 
Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, Dk. Elirehe-
ma Doriye, amesema kuwa 
kupokelewa kwa faru hao 
ni uthibitisho wa dhamira 
ya Tanzania katika kulinda 

spishi zilizoko hatarini ku-
toweka.

“Faru hawa watachangia 
juhudi za kimataifa za uhi-
fadhi, kuongeza fursa za 
tafiti na kitaalamu, kukuza 
utalii, na kuinua uchumi 
wa jamii. NCAA imejipan-
ga kuhakikisha usalama 
wao,” amesema Dk. Dori-
ye.

Naye, Mwakilishi wa 
Viongozi wa Kimila kutoka 
Afrika Kusini, iNkosi Zwel-
inzima Gumedeunywano, 
amesema kuwa lengo la 
kutoa faru hao kwa Tanza-
nia ni kusaidia juhudi za 
uhifadhi na kuongeza uzal-
ishaji wa faru katika Afrika 
Mashariki.

“Tafiti zinaonyesha 
kuwa Faru Weupe watasta-
wi na kuzaliana vizuri ka-
tika eneo la Ngorongoro,” 
amesema Gumedeuny-
wano, akisisitiza kuwa 
Afrika Kusini iko tayari 
kushirikiana na Tanzania 
katika juhudi za uhifadhi 
wa spishi hiyo.

FARU WEUPE WAINGIA NCHINI TOKA AFRIKA KUSINI
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WWAZIRI wa 
Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za 
Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, 
ametoa onyo kwa wakuu 
wa mikoa, wilaya na waku-
rugenzi endapo itabainika 
kuwa vikundi hewa katika 
maeneo yao vilivyonufaika 
kupitia mikopo ya asilimia 
10, watawajibishwa.

Waziri Mchengerwa am-
etoa onyo hilo jijini Do-
doma wakati wa hafla ya 
utiaji saini mikataba ya 
utoaji mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulamavu kati 
ya halmashauri 10 na benki 
mitatu.

Amewataka Mkuu wa 
Mkoa , Wilaya na Waku-
rugenzi wafuatilie kwaku-
wa hataki kusikia vikundi 

hewa. “Nawambia wazi 
kabisa, tumefika hapa 
kwasababu kuna watumi-
shi wasio waaminifu am-
bao walitafuna fedha hizi 
kwa kukopeshana we-
nyewe na hawakuwa na 
sifa ya kupokea mikopo 
hii.”amesema Mchenger-
wa

Aidha Mchengerwa 
amesisitiza kuwa uadilifu 
kwenye fedha hizo na ku-
wataka wafuatilie vikundi 
vyote na kuvijua na asisik-
ie vikundi hewa.

“Fedha hizi ni za moto 
wajibu wetu ni kumsaidia 
Rais fedha hizi zisiende 
kuchezewa, naelekeza 
kikundi hewa kitaka-
chobainika eneo lolote 
viongozi wa eneo hilo 
mtapaswa kuwajibika, 
tumieni vyombo mnavyo-
simamia kwenye mikoa 
na wilaya kuhakikisha 
hakuna vikundi hewa, 
fedha zisimamiwe na 
kurejeshwa.”amesisitiza

Hata hivyo amesema vi-
kundi vyote vinavyopokea 
mikopo hiyo vinatakiwa 
kufanya shughuli za uzal-
ishaji na kurejesha fedha 
kulingana na mipango ya 
marejesho.

“Wakuu wa Mikoa, 
Wakuu wa Wilaya na 
Wakurugenzi tumekubali-
ana jukumu la usimamizi 

wa fedha hizi ni la kila 
mmoja wet una wakati tu-
namshauri Rais sisi Wizara 
tulimhakikishia kuanzia 
kwangu kwamba iwapo 
kutakuwa na kulegalega 
kukote mimi na wasaidizi 
wangu tutalazimika kuwa-
jibika.”

Amesema Benki ya 
NMB itafanya kazi kwe-
nye halmashauri za wilaya 
za Bumbuli, Itilima, Newa-
la, Manispaa ya Songea, Jiji 
la Dodoma huku benki ya 
CRDB itafanya kazi Wilaya 
za Nkasi, Mji wa Mbulu, 
Manispaa ya Kigoma na 
Jiji la Dar es salaam.

Hata hivyo, amesema 
Benki ya Biashara ya 
Uchumi itafanya kazi Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Siha.

“Zaidi ya Sh.Bilioni 234 
zinakusudiwa kupelekwa 
kwa wananchi kwa njia 
mbili za utoaji mikopo 
hiyo ambazo ni kupitia 
Benki kwa Halmashauri 10 
na mikopo iliyoboreshwa 
kwenye Halmashauri 174.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Tamisemi, Profesa 
Adolf Ndunguru amesema 
kuwa kusainiwa mikataba 
hiyo ni mwanzo wa mapin-
duzi ya kuhakikisha mikopo 
hiyo ya asilimia 10 inakuwa 
na tija tofauti na ilivyokuwa 
miaka ya nyuma.

Serikali yasisitiza nidhamu miko ya halmashauri
UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Naibu Waziri  Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (katikati) wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Awali wa Kongamano 
la Mafuta na Gesi la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE’25), Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es Salaam, jana.

KKWA siku za hivi karibuni vituo vya NIDA katika 
miji na mikoa mbalimbali vimekuwa vikishuhudi-
wa msongamano mkubwa wa wananchi wana-
oshinda hapo kuanzia asubuhi mpaka majira ya 

jioni, ofisi zinapofungwa.
Wanachofuata katika ofisi hizo ni utekelezaji wa agizo la  

Mamlaka ya hiyo iliyowataka wananchi wafuatilie vitam-
bulsho vyao, vinginevyo watasitisha matumikzi ya namba.

Kinachoonekana ni kutokuwa na maandalizi ya uhakika 
kwani idadi kubwa ya wananchi wanapofika katika ofisi 
hizo, wamekuwa wakikumbana na usumbufu kutoka kwa 
walinzi na hata mzunguko unaotakiwa kuufuata kabla ya 
kuelekezwa namna ya kupata kitambulisho.

Sisi tunaona kuwa njia ile ya awali ya kupeleka vitambul-
isho katika ofisi za Serikali za Mitaa ilikuwa muafakja lakini 
ilikikosa uratiubu mzuri.

Katika maeneo mengi ya serikali za mitaa tulikuwa tuk-
ishuhudia maelekezo ya uwepo wa vitambulisho vya wa-
nanchi lakini walipokuwa wakivifuata hata kama maeleke-
zo yanaonyesha vilikuwepo ofisi husika lakini havikuwepo.

Wananchi wengi walijikuta wakitembea kila kata kutafu-
ta vitambulisho vyao bila kupatikana jambo ambalo lili-
wakatisha tamaa wengi na kukuta vitambulisho vilivyosta-
hili kuwa huku vimepelekwa kule.

Sisi tunadhani njia ya kurudisha zoezi hilo katika ofisi 
kuu za NIDA ni nzuri, lakini lingeratibiwa vizuri na kuon-
doa urasimu ili zoezi liende sawia.

Aidha kurudisha maeneo ya aina hiyo kwa namna moja 
au nyingine itachochea kutokea vitendo vya kuomba rush-
wa kwa vile wananchi wengi  hawapendi kupoteza muda 
katika jambo wanaloweza kulifanya kwa kutoa rushwa.

Tunadhani itakuwa ni wakati mzuri kwa Mamlaka, 
kuliangalia tena zoezi hili na kisha kuamua kufanya 
mawili, au kuboresha ofisi za Serikali za Mitaa na kata au 
kuweka mazingira mazuri katika ofisi kuu za NIDA.

Nida iondoe 
usumbufu 

Ugawaji wa 
vitambulisho
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Umuhimu wa mawasiliano katika maisha ya jamii
NA MWANDISHI WETU

MMA W A S I -
L I A N O 
ni nyenzo 
m u h i m u 

kwa nchi yoyote ile 
duniani.

Kwa nchi yenye 
watu wenye kipa-
to cha kati na mas-
kini kama Tanzania 
mawasiliano huwa 
muhimu zaidi katika 
kukuza uchumi.

Hii ni kwa saba-
bu mawasiliano ni 
muhimu zaidi katika 
kuiwezesha familia, 
kaya, mtaa, kiton-
goji, kijiji hadi taifa 
kukuza uchumi kupi-
tia shughuli mbal-
imbali ambazo pen-
gine bila mawasiliano 
isingewezekana kuz-
itekeleza kwa namna 
yoyote.

Kwa mujibu wa 
wataalamu, mawasi-
liano hurahisisha bi-
ashara, mazingira ya 
uwekezaji na usamba-
zaji wa taarifa na

hivyo kuruhusu 
Kampuni, watu bin-
afsi na sekta mbalim-
bali kufanya kazi kwa 
urahisi na ufanisi.

Hayo yamebainish-
wa hivi karibuni jijini 
Mwanza na Mkuru-
genzi wa Masuala ya 
Kisekta kutoka Mam-
laka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), 
Mwesiga Felician, al-
ipozungumza kwenye 
semina ya wahariri, 
wandishi wa habari 
na watangazaji wa 
vyombo vya habari 
mkoani Mwanza.

Anasema mawasi-
liano huimarisha 
umoja, amani na 
mshikamano wa taifa 
kwa kuwezesha watu 
kuelewana na kush-
irikiana na kupitia 
mawasiliano, jamii 
zinaweza kushughu-
likia changamoto zao 
kwa pamoja, kueneza 
ujumbe wa amani na 
kuepuka migogoro 
pia.

Anaongeza kwam-
ba viongozi wa seri-
kali na wadau wen-
gine wanaweza pia 
kutumia mawasiliano 
kufikia wananchi ili 
kujenga umoja wa ki-
taifa na kuimarisha 
uhusiano na ushiriki-
ano wa kimataifa.

Aidha, anasema 
mataifa yanatumia ma-
wasiliano rasmi kama 
ya kidiplomasia na mi-
kutano ya kimataifa 
kubadilishana mawa-
zo, teknolojia na rasili-
mali hali inayo ongeza 
maelewano baina ya 
mataifa, kuimarisha 
biashara kimataifa na 
kuweka maendeleo ya 
pamoja.

Felician anasema ma-
wasiliano ni mhimili wa 
maendeleo ya kijamii, 

kiuchumi, na kisiasa na 
bila mawasiliano mad-
hubuti, taifa haliwezi 
kufanikisha maendeleo 
endelevu na uhusiano 
imara wa kimataifa.

Kwa kuzingatia 
umuhimu huo, Felician 
anasema serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya 
Rais Samia Suluhu Has-
san ifanye mapinduzi 
makubwa ya kupigiwa 
mfano katika sekta ya 
mawasiliano kutokana 
na kufanya uwekezaji 

mkubwa katika sekta 
hiyo.

Takwimu za Sekta
Felician anasema Tan-

zania imepata mafani-
kio makubwa kwenye 
sekta ya mawasiliano 
na kwamba kwa mujibu 
wa Ripoti ya Sekta ya 
Mawasiliano ya robo ya 
pili ya mwaka wa fedha 
2024/2025 inayoishia 
Desemba 2024, jumla ya 
laini za simu zilizosa-
jiliwa zimeongezeka 
kutoka milioni 80.7 ka-

tika robo ya mwaka ili-
yoishia Septemba, 2024 
hadi milioni 86.8 kwa 
robo ya mwaka inay-
oishia Disemba 2024 iki-
wa ni sawa na ongezeko 
la asilimia 7.7.

Akielezea mchangan-
uo ya idadi za laini za 
simu za mkononi (P2P) 
na mezani, anasema 
laini za simu za mkon-
oni na

mezani zilizosajiliwa 
kwa ajili ya mawasi-
liano ya binadamu 
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sha laini milioni 5.23, 
Mbeya laini milioni 
4.99 na Dodoma ilishi-
ka nafasi ya tano kwa 
kuwa na laini milioni 
4.64 Feliciana anase-
ma kwenye matumizi 
ya matumizi ya inta-
neti asilimia 91 ya 
Watanzania wame-
fikiwa na huduma 
ya kasi ya intanenti 
ya 3G na asilimia 88 
(4G) huku asilimia 20 
wakiwa wamefikiwa 
na matumizi ya 5G.

Anaeleza kuwa 
kwa sasa watu mil-
ioni 23 wanamiliki 
simu janja. Anasema 
takribani dakika bil-
ioni 42.5 zilitumika 
katika robo mwaka 
iliyoishia Desemba 
2024 ikilinganishwa 
na dakika bilioni 41.1 
katika robo mwaka 
iliyoishia Septemba 
2024.

Anasema katika 
kipindi hicho, idadi 
ya dakika nje ya 
mtandao ilikuwa 
kubwa zaidi ikilin-
ganishwa na ndani ya

mtandao katika 
robo ya mwaka ili-
yoishia Desemba 

tika robo ya mwaka ili-
yoishia Septemba, 2024 
hadi milioni 86.8 kwa 
robo ya mwaka inay-
oishia Disemba 2024 iki-
wa ni sawa na ongezeko 
la asilimia 7.7.

Akielezea mchangan-
uo ya idadi za laini za 
simu za mkononi (P2P) 
na mezani, anasema 
laini za simu za mkon-
oni na

mezani zilizosajiliwa 
kwa ajili ya mawasi-
liano ya binadamu 

zimeongezeka kwa 
takribani milioni 7.8 ka-
tika robo mwaka inay-
oishia Desemba 2024.

Laini za simu kimkoa
Alisema idadi ya laini 

za simu kwa kila mkoa 
inaonesha kuwa katika 
robo ya pili ya mwaka 
2024/2025, mkoa wa

Dar es Salaam uli-
shika nafasi ya kwanza 
kwa kuwa na laini mil-
ioni 15.98, ukifuatiwa 
na mkoa wa Mwanza 
laini milioni 5.75, Aru-

Endapo 
wananchi 

watatoa 
taarifaa polisi 

mamlaka 
husika itafanya 

jitihada za 
kawasaka 
matapeli 

wanaofanya 
utapeli 

kupitia simu.

2024. ìSekta ya mawasiliano ni 
sekta wezeshi kwa sekta  zingine 
za kiuchumi,î anasema na ku-
wataka wanahabari kuhakikisha 
wanaandika kwa kina kuhusu 
umuhimu na faida za sekta za ma-
wasiliano katika kukuza uchumi 
wa nchi.

Meneja wa TCRA kanda ya 
ziwa Mhandisi Imelda Banali 
anasema lengo la TCRA kutoa 
semina hiyo kwa waandishi wa 
habari ni kuwajengea uwezo wa 
namna ya kuandika na kucham-
bua repoti na takwimu mbalim-
bali zinatolewa na

mamlaka ili waiwezeshe jamii 
kuwa na uelewa mpana wa shu-
ghuli zinazofanywa na TCRA.

ìNia yetu hasa ni kupata wandi-
shi wabobezi kutoka mikoa ya 
kanda ya ziwa watakaokuwa 
wabobezi wenye weledi na uele-
wa katika kuandika habari za 
sekta ya mawasiliano,î anasema. 
Anasema vyombo vya habari 
vina nafasi kubwa sana ya kue-
limisha jamii kuhusu umuhimu 
na faida za sekta ya mawasiliano 
nchini katika kukuza uchumi.

ìTumieni vyombo vyenu na na-
fasi zenu katika kupeleka elimu 
hii kwa watu, ili waweze kuifaha-
mu vizuri sekta ya mawasiliano, 
iweze kuwanufaisha kiuchumi,î 
anasema.

Hii ni hatua nyingine kwa seri-
kali kuimarisha sekta ya Mawasi-

liano, ambapo pia tumeshuhudia 
elimu ikitolewa jinsi ya wananchi 
kuitumia Teknolojia hii kwa uan-
galifu hususan kuepuka ma-
dhila yakiwemo ya matapeli wa 
mitandao.

Hivi karibuni Wasiri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
habari, Jerry Silaa amewataka 
wananchi wanaotapelewa kwa 
njia ya mitandao ya simu kutoa 
taarifaa katika mamlaka husika 
ili hatua kali zaidi zichukuliwe ili 
kukomesha utapeli huo

Alitoa rai hiyo jijini Arusha 
katika mkutano maalumu na 
waandishi wa habari kuhusu 
kampeni kabambe ya “SITAPE-
LIKI “inayolenga kutoa elimu 
kwa jamii

Waziri Silaa anasema wananchi 
wanaotapeliwa watoe taarifaa 
zao kwa Jeshi la polisi lakini pia 
kwa Mamlaka ya mawasiliano 
Tanzania (TCRA)

“Endapo wananchi watatoa 
taarifaa polisi mamlaka husika 
itafanya jitihada za kawasaka 
matapeli wanaofanya utapeli 
kupitia simu

Pia amesisitiza kwa wadau wote 
wa vyombo vya habari kushiriki 
katika utoaji wa elimu kwa jamii 
juu ya kampeni ya “SITAPELIKI” 
ambayo ni kampeni endelevu ita-
kayokwenda kudhibiti vitendo 
vya utapeli na ulaghai kupitia 
mitandao.
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CCHAMA cha National 
League for Demo-
crats (NLD), kime-
tangaza kuanza kwa 

mchakato wa ndani ya chama 
wa kuwapata wagombea wa 
nafasi za Udiwani, Ubunge na 
Rais kuelekea Uchaguzi Mkuu, 
utakaofanyika mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Aidha chama hicho kime-
tangaza neema kwa wagom-
bea wanawake, kuwa hawa-
totoa ada yoyote wakati wa 
kuchukua fomu, lengo ni ku-
wapa fursa ya kujitokeza kwa 
wingi kugombea nafasi za 
uongozi.

Akizungumza mapema leo 
na waandishi wa Habari, Kat-
ibu mkuu wa NLD Taifa ,Doyo 
Hassan Doyo, amesema, cha-
ma hicho kimelenga kusimam-
isha wagombea katika majim-
bo yote ya Uchaguzi kuanzia 
Udiwani, Ubunge pamoja na 
nafasi ya Rais,

“Chama chetu kitashiriki 
Uchaguzi Mkuu, hivyo kwa-
kutambua hilo, leo tunatan-
gaza rasmi kuwa ,chama kime-
fungua milango ya kuanza 
mchakato wa kuwapata wag-
ombea wa nafasi za Udiwani, 
Ubunge na Rais, hivyo watu 
wote wenye sifa wanakari-
bishwa kushiriki, ili ukidhi sifa 
ya kushiriki mchakato huu ni 
lazima uwe Mwanachama hai 

wa Chama chetu,” aliongeza 
Doyo Doyo alisema kuwa, 
kwaupande wa wagombea 
Wanawake hawatolipa ada 
yoyote wakati wa mchakato 
wa kuchukua fomu,

“Chama chetu, kwa mapen-
zi mema kabisa, na kwakuona 
umuhimu wa akinamama, 
tumeamua kuwa, wanawake 
wote watakaojitokeza kugom-
bea nafasi za uongozi ndani 
ya chama chetu, hawatolipa 
ada yoyote ya fomu, hii ita-
saidia kuongeza hamasa na 
kujitokeza kwa wingi kuwania 
nafasi za Udiwani, Ubunge na 
Rais”Alisisitiza Doyo

Aliongeza kuwa katika ki-
kao cha Kamati Kuu ya Chama 
hicho Februari 23, mwaka huu, 
chama hicho kilianzimia kuwa 
kabla ya Uchaguzi Mkuu ni 
lazima kufanyike mikutano 
ya hadhara na ndani ili ku-
pata wagombea wenye uw-
ezo pamoja na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ‘INEC’ nilazima 
iweke wasimamizi wa Uch-
aguzi wenye weledi, ili uch-
aguzi uwe huru na haki.

Hicho ni chama cha pili cha 
siasa kilichotangaza kushiriki 
uchaguzi Mkuu kabla ya hapo 
CCM ambacho ni chama tawa-
la nacho kilithibitisha kushiriki 
tukio hilo la kikatiba.

Hivi karibuni Katibu Mkuu 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) na Mgombea Mwenza 
wa Urais Tanzania Bara, Ba-
lozi Dkt. Emmanuel Nchimbi, 

amewahimiza wanachama wa 
Jumuiya ya Umoja wa Wazazi 
kuendelea kujipanga vyema ili 
kuhakikisha chama kinashin-
da Uchaguzi nafasi za Ubunge 
na Udiwani kwa kuzingatia 
sera na maadili.

Ilikuwa ni katika kikao cha 
Kamati ya Utekelezaji ya Ju-
muiya hiyo jijini Dodoma, Dkt. 
Nchimbi alisisitiza kuwa CCM 
ni chama kinachojikita katika 
sera na maendeleo, si katika 
matusi au kejeli.

“Chama chetu kimefanya 
mambo makubwa kwa maen-
deleo ya taifa. Tunapaswa kue-
ndelea kusimamia hoja zenye 
mashiko na si kutumia lugha 
zisizofaa. Tunapaswa kuwa 
mfano wa kuheshimu watu na 
kuzungumzia maendeleo ya-
nayoonekana,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa serika-
li inayoongozwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imefani-
kisha mambo mengi ambayo 
yanaweza kuwahamasisha 
wananchi kuendelea kukiami-
ni chama.

“Tunayo mengi ya kuwaam-
bia Watanzania kuhusu maen-
deleo yaliyofikiwa, hatuna 
sababu ya kutumia lugha za 
kejeli. Hayo tuwaachie wale 
wasiokuwa na hoja za msingi,” 
aliongeza.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Umoja 
wa Wazazi Taifa, Fadhili Mag-
anya, alisema kuwa ujio wa 
Dkt. Nchimbi katika kikao hi-

cho ni ishara ya heshima kwao.
“Uwepo wako hapa umetu-

pa faraja kubwa. Tumekukari-
bisha ili usikilize mawazo yetu 
na kutushauri. Hii ni historia, 
kwani sisi ndiyo jumuiya ya 
kwanza kuketi na wewe tan-
gu uteuliwe kuwa mgombea 
mwenza,” alisema Maganya.

Kikao hicho kilitoa fur-
sa kwa viongozi wa Umoja 
wa Wazazi kujadili masuala 
muhimu yanayohusu ustawi 
wa jumuiya na mchango wake 
katika mustakabali wa chama 
kuelekea uchaguzi ujao.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dkt. Emmanuel John Nchimbi 
aliyasema haya kwenye Kikao 
cha Kamati ya Utekelezaji ya 
Baraza Kuu la Umoja wa Wa-
zazi, Jumuiya ya CCM, am-
bacho alialikwa na kushiriki 
akiwa mgeni maalum, leo Ju-
mamosi tarehe 8 Februari 2025, 
katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Jakaya Kikwete, jijini Do-
doma.

“Katika kikao chetu cha 
hivi karibuni, chama chetu 
kiliazimia kuwa ni lazima 
tufanye mikutano ya hadha-
ra kwakipindi hiki ili tupate 
wagombea wenye uwezo, 
lakini pia kwa upande wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
‘INEC’ ni lazima iweke wasi-
mamizi wa Uchaguzi wenye 
weledi ili Uchaguzi uwe 
huru na haki, na usiwe na 
dosari,” alisisitiza Doyo

NLD YAIFUATA CCM KUSHIRIKI UCHAGUZI MKUU
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MMAMLAKA ya 
Masoko ya Mi-
taji na Dhamana 
(CMSA) imese-

ma katika mwaka 2024 kume-
kuwa na mafanikio makubwa 
ambayo yamewezesha pia 
thamani ya uwekezaji katika 
masoko ya mitaji kuongezeka 
kwa asilimia 24.7 na kufikia 
Sh.trilioni 46.7 katika kipindi 
kilichoishia Desemba 2024, 
ikilinganishwa na Sh.trilioni 
37.4 katika kipindi kili-
choishia Desemba 2023.

Pia thamani ya uwekezaji 
katika hisa za kampuni zili-
zoorodheshwa katika Soko 
la Hisa yaani imeongezeka 
kwa asilimia 22.3 na kufikia 
Sh.trilioni 17.87 katika kipin-
di kilichoishia Desemba 2024, 
ikilinganishwa na Sh.trilioni 
14.61 katika kipindi kili-
choishia Desemba 2023.

Aidha, thamani ya Mifuko 
ya Uwekezaji wa Pamoja im-
eongezeka kwa asilimia 41.6 
na kufikia shilingi trilioni 2.6 
katika kipindi kilichoishia 
Desemba 2024,ikilinganish-
wa na shilingi trilioni 1.8 ka-
tika kipindi kilichoishia De-
semba 2023.

Mafanikio hayo yameele-
zwa leo Februari 26,2025 ji-
jini Dar es Salaam na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana(CMSA), CPA. Nic-
odemus Mkama wakati aki-
toa tathimini yq utendaji wa 
masoko ya mitaji kwa mwaka 
2024.

ìCMSA ina jukumu la 
kuendeleza na kusimamia 
masoko ya mitaji hapa nchi-
ni, ikiwa ni pamoja na ku-
wezesha utoaji wa bidhaa 
mpya na bunifu zinazovutia 
wawekezaji wa ndani na ki-
mataifa. Katika kutekeleza 
jukumu hili, katika kipindi 
cha mwaka 2024, masoko ya 
mitaji yamepata mafanikio.î

Ametaja baadhi ya mafani-
kio mengine ambayo yame-
patikana ni uwepo wa Bid-
haa Mpya na Bunifu ambapo 
amesema mwaka 2024 ume-
shuhudia utoaji wa bidhaa 
mpya na bunifu zinazovutia 
wawekezaji wa ndani na wa 
kimataifa.

Amefafanua mathalani, 
Hatifungani ya kijani ya taasi-
si ya umma iliyotolewa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira ya Jiji la Tanga 
(Tanga-UWASA) kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya miun-
dombinu ya maji na utunzaji 
wa mazingira, ambayo ili-
kusanya Sh.bilioni 54.72, na 
kuvuka lengo la kukusanya 
shilingi bilioni 53.2, sawa na 
mafanikio ya asilimia 103

Vilevile, Hati Fungani ya 
Miundombinu ya Samia ili-
yotolewa na Benki ya CRDB 
ilikusanya Sh.bilioni323.09, 
kuvuka lengo la kukusanya 
shilingi bilioni 150,sawa na 
mafanikio ya asilimia 215.4.

Amesema fedha zilizopa-
tikana zinatarajiwa kuwez-
esha wakandarasi wa ndani 
wanaofanya kazi na Wakala 
wa Barabara za Vijijini na 
Mijini Tanzania (TARURA), 
kutekeleza miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya bara-
bara vijijini na mijini.

Aidha, Hatifungani kwa 
ajili ya kuendeleza kampuni 
ndogo na za kati za ujasiri-
amali (SMEs) iliyotolewa na 
Benki ya Azania, ambapo 
kiasi cha Sh.bilioni 63.3kime-
patikana, sawa na mafanikio 
ya asilimia 210.9.

Pia, Hatifungani aina ya 
Sukuk iliyotolewa na kam-
puni ya iTrust Finance, kwa 

ajili ya kuwekeza katika bi-
ashara ndogo na za kati zina-
zokidhi misingi ya Shariah, 
ambapo kiasi cha Sh.bilioni 
13.27 kimepatikana, sawa na 
mafanikio ya asilimia 265. 
Vile vile, Mauzo ya Hisa Sta-
hiki za Benki ya DCB zenye 
thamani ya shilingi bilioni 
10.74, ambapo mauzo haya 
yamepata mafanikio ya asil-
imia 100.

CPA.Mkama pia amesema 
mwaka 2024, umeshuhudia 
mwamko mkubwa wa utoaji 
bidhaa mpya na bunifu ka-
tika Mifuko ya Uwekezaji wa 
Pamoja, hivyo kuweka wigo 
mpana wa fursa za uwekezaji 
kwa watanzania wa kada 
mbalimbali, ikiwa ni Pamo-
ja na vijana, wanawake na 
makundi maalumu.

ìCMSA iliidhinisha Mifuko 
ya Uwekezaji inayoendesh-
wa na Kampuni ya iTrust 
Finance Limited, ambapo 
mifuko mipya mitano ilizin-
duliwaóiSave, iCash, Imaan, 
iIncome, na iGrowth.

ìVilevile, Zan Securities 
na Orbit Securities walizin-
dua mifuko ya Timiza na 
Inuka, huku Alpha Capital 
ikianzisha Mfuko wa Halal. 
Aidha, Sanlam Investments 
East Africa ilizindua SUTS - 
SANLAM Unit Trust Scheme, 
ikijumuisha Sanlam Pesa 
Money Market Fund na US 
Dollar Fixed Income Fund.

ìKutokana na juhudi 
hizi, thamani ya Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja (NAV) 
iliongezeka kwa asilimia 
41.63, kutoka shilingi trilioni 
1.84 mwaka 2023 hadi shilin-
gi trilioni 2.61 mwaka 2024. 

Ukuaji huu umetokana na 
mikakati ya utoaji wa elimu 
kwa umma unaofanywa na 
wadau katika masoko ya mi-
taji na matumizi ya mifumo 
ya kidijitali, ambayo imerahi-
sisha upatikanaji wa huduma 
za masoko ya mitaji mijini na 
vijijini.îAmesema.

Kuhusu matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano amesema imekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuongeza mauzo katika soko 
la hisa. Matumizi ya teknolo-
jia ya Habari, ikiwa ni pamo-
ja na matumizi ya simu za 
mkononi yameongeza ushiri-
ki wa wawekezaji wa ndani, 
hivyo kuongeza ukwasi ka-
tika soko la hisa.

Amefafanua katika mwa-
ka 2024, asilimia 24.33 ya 
mauzo ya hisa yametokana 
na matumizi ya teknolojia 
ya habari, ikilinganishwa na 
asilimia 4.84 mwaka 2023 
huku akitoa rai kwa wa-
dau katika masoko ya mitaji 
kushirikiana na CMSA katika 
mwaka wa Fedha 2025/2026 
kutekeleza mikakati mbalim-
bali.

Ametaja baadhi ya mikaka-
ti hiyo kuongeza juhudi za 
kutekeleza Mpango Mkakati 
wa elimu kwa umma kuhusu 
fursa na faida zinazopati-
kana kwenye masoko ya mi-
taji, ikiwa ni pamoja na ku-
toa machapisho mbalimbali 
magazetini.

Pia kushiriki kwenye ma-
hojiano ya vipindi vya Redio 
na Runinga, kutoa semina, 
warsha na makongamano 
kwa makundi mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na vijana, 

wanawake na walemavu. 
Hafla ya leo iliyoandaliwa na 
Vertex International Securi-
ties ni sehemu ya utekelezaji 
wa mkakati huo.

Mengine ni kuongeza idadi 
ya bidhaa, ambapo Mamlaka 
itaendelea kutoa miongozo 
ya utoaji na usimamizi wa 
bidhaa na huduma mpya, 
bunifu, na zenye mlengo 
maalum.

Pia Kuimarisha matumizi 
ya teknolojia katika kutoa 
huduma za masoko ya mi-
taji, ambapo CMSA itapitia 
na kuidhinisha mifumo ya 
kidigitali inayowezesha ush-
iriki mkubwa wa wananchi 
kwenye masoko ya mitaji.

ìHatua hii inatarajiwa 
kuongeza ushiriki wa wa-
nanchi mijini, vijijini katika 
masoko ya mitaji, na hivyo 
kuchangia utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Tatu wa 
Taifa wa Huduma Jumuishi 
za Fedha.Kwa ujumla, ka-
tika kipindi cha mwaka 2024, 
masoko ya mitaji nchini Tan-
zania yameimarika na kuo-
nyesha ukuaji mzuri na wa 
kuridhishaÖ

ìYakichochewa na utoaji 
wa bidhaa mpya na buni-
fu, matumizi ya teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano, 
Utoaji elimu kwa umma 
ulioleta mwamko mkubwa 
kwa wawekezaji wa ndani 
na wa kimataifa. Mamlaka 
ya Masoko ya Mitaji na Dha-
mana (CMSA) itaendelea 
kutekeleza mikakati yenye 
lengo la kuchagiza na kujenga 
uchumi shindani kwa maen-
deleo ya watu,îamesema 
CPA.Mkama.

CMSA YABAINISHA MAFANIKIO YAKE
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Ametoa ombi 
kwa Serikali 
kupitia Wakala 
wa Barabara 
za mijini na 
vijijini(Tarura) 
Wilaya ya 
Mbinga, 
kukamilisha 
ujenzi wa 
Barabara ya 
lami ya Utiri-
Mahende kwa 
kiwango cha 
lami ili iweze 
kusaidia 
wakulima 
kusafirisha 
mazao 
kupeleka 
sokoni kwa 
haraka kwani 
barabara hiyo 
inapita kwenye 
maeneo yenye 
uzalishaji 
mkubwa 
wa kahawa.

NA MWANDISHI WETU

WWAKULIMA wa zao 
la kahawa wanao-
hudumiwa na Cha-
ma cha Msingi cha 

Ushirika KImuli Amcos kata ya 
Utiri Wilaya ya Mbinga Mkoani 
Ruvuma, wamefanikiwa kuzal-
isha tani 105,986.95 za kahawa 
zilizowaingizia zaidi ya Sh.bil-
ioni 14,022,174,698.40 kuanzia 
Msimu wa kilimo 2021/2022 
hadi 2024/2025.

Katibu wa Chama hicho Aron 
Komba amesema, katika msimu 
2021/2022 wakulima walizalisha 
tani 548,551 zenye thamani ya 
Sh.bilioni 3,299,453,120,msimu 
wa kilimo 2022-2023 walizalisha 
tani 455,643 ambazo ziliwaingiz-
ia Sh.bilioni 3,065,405,776.40.

Aidha alisema, msimu wa 
2023/2024 Wakulima ambao 
ni Wanachama wa Kimuli Am-
cos walizalisha jumla ya kilo 
585,288 zenye thamani ya Sh.bil-
ioni 2,929,893,908 na msimu 
2024/2025 walizalisha kilo 
530,253 ambazo waliuza Sh.bili-
oni 4,727,421,894 kupitia njia ya 
minada.

ìPia kwa muda wa miaka 
minne ya Uongozi wa Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan, tumetoa 
mikopo ya pembejeo yenye tha-
mani ya Sh.bilioni 3,056,783,867 
kwa Wakulima 7,005 wanaoji-
shughulisha na kilimo cha kaha-
wa na mazao mengine ya chaku-
la na biasharaîalisema Komba.

Kwa mujibu wa Komba, 
msimu wa kilimo 2022/2023 
wametoa mikopo ya pembejeo 
ya Sh.957,343,812 kwa wana-
chama 2,137 mwaka 2023/2024 
Sh.917,834,200 kwa Wanachama 
2,381 na mwaka 2024/2025 wa-
metoa mikopo yenye thamani 
ya Sh.1,181,605,855 iliyokwenda 
kwa Wananchama 2,487.

Alisema, mikopo hiyo ime-
wasaidia Wanachama kulima 
kwa tija na kuongeza uzalisha-
ji kwani hapo awali walikuwa 
wanaangaika kutafuta pembejeo 
ambazo ziliuzwa kwa bei kubwa 
kati ya Sh.165,000 hadi 170,000 
kwa mfuko mmoja wa kilo 25.

Alisema, hali hiyo ilipelekea 
baadhi ya wakulima kukata 
tamaa na kutoendelea na shu-
ghuli zao za kilimo kutokana na 
kushindwa kumudu gharama ya 
pembejeo ambapo, amemponge-
za Rais Dkt Samia Suluhu Has-
san, kwa kuanza utaratibu wa 
kutoa pembejeo za ruzuku kwa 
zao la kahawa.

Komba, ameiomba Serikali 
kuendelea kutoa pembejeo za 
ruzuku kwa zao la kahawa ili 
kuwapunguzia wakulima mzigo 
mkubwa wa kununua pembejeo 
kwa bei ya juu na kuongeza up-
atikanaji wa pembejeo za ruzuku 
ili wakulima waweze kuzalisha 
kwa wingi.

ìNaishauri Serikali kama ina-
taka kufanikisha mpango wake 
wa kutouza kahawa ghafi basi 

ituwezeshe kwa kutujengea mi-
undombinu ili tuweze kukaanga 
kahawa tunayozalisha kwa ajili 
ya matumizi ya sisi wenyewe na 
watu wengine na nyingine tuuze 
kwenye soko la nje”alise

ma Komba.
Kwa upande wake Makamu 

Mwenyekiti wa Amcos ya Kim-
uli Yordan Komba alisema, ka-
tika kipindi cha miaka minne 
Chama hicho kimepiga hatua 
kubwa kwa kuongeza Wanacha-
ma kutoka 364 tangu kilipoan-
zishwa mwaka 1993 hadi 1,700 
mwaka 2024.

Aidha, ameiomba Serikali 
kupitia maafisa Ugani kwenda 
kwa wakulima kuwapa utaalam 
na mbinu za kilimo cha kisa-
sa zitakazo wasaidia kuongeze 
uzalishaji na kupata mavuno 
mengi.

Mkulima na Mwanachama 
wa Chama hicho Gisat Komba 
alisema, kwa muda wa miaka 
minne uzalishaji wa kahawa 
umeongezeka na hali hiyo ime-
tokana na upatikanaji wa pem-
bejeo za ruzuku zinazotolewa na 
Serikali ambazo zimehamasisha 
watu wengi hasa vijana kujikita 
kwenye kilimo cha zao hilo.

Hata hivyo alisema, chan-
gamoto kubwa ni soko la uhaki-
ka kwani wanunuzi wana tabia 
ya kujipangia bei ya kahawa 
bila kuwashirikisha wakulima 
jambo linalowaumiza sana kwa 
sababu wanatumia gharama 
kubwa katika uzalishaji wake.

Kwa upande wake Afisa 
Mtendaji wa kata ya Utiri Liba-
ba Gervas Libaba alisema, kata 
hiyo ni maarufu kwa kilimo cha 
zao la kahawa na Wananchi wa-

najitahidi sana kulima, lakini 
changamoto iliyopo ni upatika-
naji wa pembejeo za ruzuku.

Ametoa ombi kwa Serikali 
kupitia Wakala wa Barabara za 
mijini na vijijini(Tarura) Wilaya 
ya Mbinga, kukamilisha ujen-
zi wa Barabara ya lami ya Uti-
ri-Mahende kwa kiwango cha 
lami ili iweze kusaidia wakuli-
ma kusafirisha mazao kupele-
ka sokoni kwa haraka kwani 
barabara hiyo inapita kwenye 
maeneo yenye uzalishaji mkub-
wa wa kahawa.

Baadhi ya Wakulima wa zao 
la Kahawa wa kijiji cha Uti-
ri Wilaya ya Mbinga Mkoani 
Ruvuma wakiangalia uzalisha 
kwenye miche ya kahawa katika 
moja ya shamba linalomilikiwa 
na Chama cha Msingi cha Ushiri-
ka Kimuli Amcos.

MAVUNO YA KAHAWA YATIKISA MKOANI RUVUMA



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATANO MACHI 05, 2025 1313MAKALA
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NA MWANDISHI WETU

MMKUU wa Wilaya 
ya Longido, 
Salum Kalli 
amesifu juhu-

di za wizara ya Katiba na 
Sheria kwa kuwaletea wa-
nanchi huduma ya msaada 
wa kisheria bure na kusisiti-
za kuwa wananchi wa Aru-
sha wanapaswa kuitumia 
ipasavyo kwa manufaa yao 
na jamii kwa ujumla.

Pia amewataka wakazi 
wa mkoa wa Arusha ku-
changamkia fursa ya kip-
ekee ya kupata msaada wa 
kisheria kupitia Mama Sa-
mia Legal Aid Campaign 
inayoendelea jijini Arusha.

Akizungumza Juzi, ali-
potembelea mabanda ya 
huduma za kisheria katika 
viwanja vya TBA jijini Aru-

sha, Kalli amesema kuwa 
kampeni hiyo itadumu 
kuanzia Machi 1 hadi Machi 
8, 2025 na ni nafasi muhimu 
kwa kila mwananchi mwe-
nye changamoto za kisheria 
kufika na kupata msaada 
bure.

ìHii ni fursa adhimu kwa 
kila mwenye changamoto 
za kisheria. Kuanzia masu-
ala ya mirathi, migogoro ya 
ardhi, ndoa, na mengineyo. 
Napenda kuwaalika wa-
nanchi wote, hususan wa-
nawake wanaokabiliwa na 
changamoto hizi, kufika na 
kupata msaada wa kisheria 
bila malipo,î amesema Kalli.

Aidha, ametoa mfano wa 
mama mjane ambaye amen-
yangíanywa mali alizochu-
ma na mume wake baada ya 
kufariki. Kupitia kampeni 
hii, mama huyo na wengine 
wenye changamoto kama 

hizo wanaweza kupata haki 
zao kwa msaada wa wataal-
am wa sheria waliopo kwe-
nye mabanda hayo.

ìHii ni kampeni muhimu 
inayohakikisha haki ina-
patikana kwa wote, hu-
susan wale waliokosa 
sauti ya kutetea haki zao,î 
ameongeza.

Mama Samia Legal Aid 
Campaign inaendelea jijini 
Arusha hadi Machi 8, 2025, 
ikiwa na lengo la kuwasaid-
ia wananchi kupata haki zao 
bila gharama yoyote.

Wakati msaada huo uk-
iendelea kupokewa kwa 
matumaini sehemu mbal-
imbali nchini hivi karibuni 
Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria, Jumanne Sagini, 
amewataka wananchi ku-
toa maelezo sahihi kwa 
watoa huduma za msaada 
wa kisheria ili kufaniki-

sha kutatua changamoto 
zinazowakumba, na ku-
hakikisha kuwa migogoro 
ya ardhi, mirathi, ndoa na 
masuala mengine ya kishe-
ria yanapata ufumbuzi kwa 
wakati.

Sagini ameyasema hayo 
leo mkoani  Arusha waka-
ti alipotembelea banda la 
Wizara ya Katiba na Sheria 
pamoja na mabanda men-
gine kuelekea  wiki ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, ambayo 
itafanyika Machi 8 mwaka 
huu mkoani Arusha.

Aidha maadhimisho 
hayo  ambayo yanatanguli-
zwa na maonyesho kutoka 
kwa taasisi na mashirika 
mbalimbali, amewataka wa-
nanchi kutumia fursa hiyo 
kufika kwa wingi katika 
mabanda hayo  kwa ajili ya 
kupata huduma mbalim-

bali za kisheria sambamba 
na kutatuliwa kero za zina-
zowakabili kwa wakati.

Aidha  Sagini amekazia 
umuhimu wa kampeni ya 
Mama Samia Legal Aid in-
ayolenga kutoa msaada wa 
kisheria kwa wananchi we-
nye changamoto za kisheria.

Kwa  upande wake Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda ameagiza wa-
toa huduma za msaada wa 
kisheria kwenye kampeni 
ya Kitaifa ya Msaada wa 
kisheria ya Mama Samia, 
kuhakikisha kuwa wa-
nanchi wote waliofika kupa-
ta msaada wa kisheria wa-
nasikilizwa na kutatuliwa 
changamoto zao kikamilifu.

Makonda  amesema 
kuwa ,lengo la wananchi 
kufika kwenye mabanda 
hayo ni ili kupata haki zao 
za msingi kwa wakati na 
kutatuliwa kero zao kupitia 
kampeni ya Samia  Legal 
Aid inayotolewa viwanja 
vya TBA.

Makonda amesema 
wananchi wanaofika ka-
tika banda hilo wanatakiwa 
kusikilizwa na kuhudumi-
wa ili waweze kutoa malala-
miko yao ikiwemo kuanga-
lia kwa makini changamoto 
zao hususani katika idara ya 
kazi, sheria, haki za watoto 
na mengineyo.

Aidha Makonda am-
etumia fursa hiyo pia ku-
wasihi wananchi wa mkoa 
wa Arusha kujitokeza kwa 
wingi kupatiwa msaada huo 
wa kisheria ili migogoro yao 
iweze kutatuliwa kupitia 
uwezeshaji uliofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
uliotokana na wazo lake hili 
la kuwa na kampeni ya ki-
taifa ili kuwafikia wananchi 
wanyonge na wale wana-
okosa haki zao kulingana na 
sheria.

Nao baadhi ya wananchi 
waliofika kupata huduma 
kwenye banda hilo wamese-
ma kuwa, wanashukuru 
serikali kwa kuwasogezea 
huduma karibu ili waweze 
kutatuliwa changamoto zao 
na kuweza kupata elimu 
zaidi kuhusu maswala  ya 
kisheria ambayo yamekuwa 
ni changamoto kwa wengi 
wao kutokana na kutozijua 
sheria mbalimbali .

ìKwa kweli tunashukuru 
sana kwa jambo hili kwani 
limetupa fursa kubwa sisi 
kuweza kujifunza na hata 
kutatuliwa changamoto 
zetu ambazo zilikuwa zime-
dumu kwa muda mrefu na 
kuweza kupata huduma 
hiyo bure pia tunamshuku-
ru sana Rais Samia kwa kua 
nzisha hii kampeni ambayo 
inalenga kutatua changamo-
to mbalimbali za mambo ya 
kisheria.îamesema.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIAJI wa Brazil, Vinicius Jr, atakuwa na fursa ya 
kuhamia ligi kuu ya Saudi Arabia kwa pauni milioni 200 
msimu wa joto, wakati atakapokuwa imesalia miaka miwili 
kwenye mkataba wake na Real Madrid. (Telegraph)

CCHELSEA wanaamini 
wanaweza kufanya 
dili kwa ajili ya mlinzi 
wa Sporting Ousmane 

Diomande msimu wa joto - chi-
ni ya kipengele cha ukubwa wa 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ivory Coast mwenye umri 
wa miaka 21. (TeamTalk),

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
TFF YABARIKI ULIPAJI TFF YABARIKI ULIPAJI 

KODI NCHINIKODI NCHINI
NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu 
Tanzania-TFF, Bw. 
Wallace Karia, ame-

kubali mapendekezo ya Ser-
ikali na kuahidi kuwa suala 
la ulipaji kodi ni muhimu 
kwa maendeleo ya Taifa. 
Aidha ameahidi kuwa wata-
lichukulia kwa uzito suala la 
Kodi katika michezo yote ya 
mpira wa miguu inayosima-
mia na Taasisi hiyo.

Kauli hiyo imetolewa kati-
ka kikao cha majadiliano kati 
yake na Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba Na (Mb) na Wa-
ziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Mhe. Profesa 
Palamagamba Kabudi. Kikao 
hicho pamoja na masuala ya 
kodi walijadili maendeleo 
na changamoto zinazoikabi-
li sekta ya michezo husu-
san mpira wa miguu nchini. 
Katika mazungumzo hayo 
yaliyofanyika Ofisi Ndogo za 
Wizara ya Fedha, Jijini Dar es 
Salaam, Serikali imeipongeza 
TFF na Bodi yake ya Ligi, kwa 
kusimamia kwa weledi masu-
ala ya maendeleo ya soka na 
kuliletea Taifa heshima kubwa 
barani Afrika kiasi cha kupe-
wa jukumu la kuandaa mash-
indano ya CHAN na AFCON. 
Pia serikali ilikubaliana na 
namna tasnia ya utamaduni, 
sanaa na michezo inavyowe-
za kutumika kuhamasisha 
uzalendo wa kulipa kodi kwa 
hiari, kupitia kampeni ya ku-
dai na kutoa risiti kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi.

Majadiliano hayo yali-
washirikisha viongozi wa juu 
wa Wizara ya Fedha, akiwe-
mo Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha, Dkt. Natu El-Maam-
ry Mwamba, Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Fedha, 
Bw. Elijah Mwandumb-
ya, Kamishna wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania-TRA, 
Bw.Yusuph Mwenda, Rais wa 
Shirikisho la Mpira wa Mi-
guu Tanzania- TFF, Bw. Wal-
lace Karia, Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi, Bw.. Almas 
Kasongo, viongozi waand-
amizi wa Wizara ya Fedha, 
pamoja na Taasisi zinazosim-
amia michezo nchini. 
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Zulu, Prof Muza Xulu kuto-
ka chuo kikuu cha Zululand, 
uamuzi wa kufunga ndoa 
ulionekana kuharakishwa.

‘Ilionekana kwamba mwa-
nafalme hangeweza kuwa 
mfalme ikiwa hakuw ana 
mke,’ alioambia BBC.

Malkia kaMayisela alitokea 
familia ya kawaida ñ kama 
wake wengine wa wafalme 
wa Kizulu ñ kutoka mji mdo-
go wa uchimbaji madini kati-
ka jimbo la KwaZulu ñ Natal.

‘Malkia alimvutia Mfalme 
katika mgahawa mmoja 
kwenye mji wa pwani wa 
Durban alipokuwa akifanya 
kazi kama muimbaji,’alisema 
Prof Xulu.

Hadhi yake katika familia 
iliwekwa wazi wakati wa kut-
awazwa kwa mfalme mnamo 
Desemba 2022 alipoketi kan-
do yake.

Ila nafasi yake sasa inati-
shika , anapotaja Mume wake 
kwamba wawili hao hawajai-
shi pamoja kama mume na 
mke kwa mwaka mmoja uli-
opita na kwamba ndoa yao 
imevunjika.

Kasri ya mfalme ilifuatil-
izia matamshi yake kwa ku-
tuma mualiko wa ndoa ya 
Mfamle kwa mke mwingine, 
Nomzamo Mayeni mwishoni 
mwa mwezi Januari . Mahari 
ya bibi harusi inayofahamika 
kama LOBOLA kwa lugha ya 
kizulu imeshalipwa ñ huku 
ng’mbe wanaothaminiwa 
sana katika jamii hiyo wakito-
lewa kama mahari.

Malkia kaMayisela haja-
pokea haya yote vyema, aki-
taja kwamba huenda akawas-
ilisha malalamishi ya kutaka 
ndoa hiyo kutofanyika , hali 
iliyosababisha ndoa hiyo kua-
hirishwa.

Ameiambia mahakama 
kwamba , mfalme ambaye 
anatambulika miongoni 
mwa jamii hiyo kama “ingo-
nyama”, kumaanisha simba, 
angekuwa anavunja sheria 
za ndoa kwa kufunga ndoa 
ya pili japo mke wa kwanza 
yupo. Anasema pia kwamba 
hatua hiyo inafanyika chini 
ya ndoa iliyofanyika katika 
ofisi ya mwanasheria mkuu 
ambayo haikubaliwi kuwa na 
wake wengi na kwamba kabla 

NA MWANDISHI WETU

MMA H U S I A N O 
ya kimapenzi 
ya Mfalme wa 
jamii ya Wazu-

lu kutoka Afrika Kusini 
yamezua mjadala nchini 
humo, huku gumzo linalo-
husiana na maisha yake ya 
kibinafsi likisambaa kwa 
kasi kama moto wa nyikani 
katika jamii hiyo ambayo 
inakumatia utamaduni 
wake. Mfalme wa Zulu 
anasemakana kuvunja ka-
nuni za kitamaduni kwa 
kutaka kutoa talaka, jambo 
ambalo haliendani na itika-
di za jamii hiyo.

Mume kuwa na wake 
wengi ni mojawapo ya 
masuala yanayokubal-
ika katika jamii ya Wa-
zulu, lakini Mfalme 
Misuzulu kaZwelithini 
amefanya uamuzi ambao 
sio wa kawaida kwa ku-
wasilisha kesi mahakamani 
ya kutaka kumtalaki mke 
wake wa kwanza, Malkia 
Ntokozo kaMayisela.

“Kila mmoja ameshan-
gazwa. Watu hawakutara-
jia kwamba yangefikia ki-
wango cha kutaka kuotoa 

talaka,’ alisema Profesa 
Gugu Mazibuko ambaye 
ni mtaalamu wa utamad-
uni katika chuo kikuu cha 
Johannesburg huko Afrika 
Kusini.

‘Katika utamaduni wa 
jamii ya Wazulu, hakuna 
talaka. Haupaswi kum-
fukuza mke wako,’ alise-
ma.

Mfalme wa Jamii ya Wa-
zulu anayefahamika kama 
‘Simba wa taifa,’ ndiye 
mwenye kuhifadhi tama-
duni za jamii hii ambazo 
ni za jadi. Tamaduni hizi 
zimedumisha ndoa na hu-
susan ndoa ya wake wengi 
kama jambo kubwa kabisa 
la mafanikio ya ufalme.

Na japo majukumu yake 
nchini Afrika Kusini ni ya 
kitamaduni na hayana uzi-
to katika sheria za nchi hiyo, 
kiongozi huyu wa jamii 
anasalia kuwa na ushaw-
ishi mkubwa katika jamii 
huku ofisi yake ikipokea 
ufadhili wa mamilioni ya 
dola za Kimarekani kutoka 
kwa serikali kuu.

Mfalme huyo ambaye 
alikulia katika taifa jirani 
la Eswatini , alipata maso-
mo yake nchini Marekani 
na kukabidhiwa wadhifa 

wa uongozi mnamo 2021. 
Aidha amekuwa akikabili-
wa na utata tangu awali.

Kukabidhiwa kwake 
mamlaka kulipingwa ma-
hakamani na kaka yake 
mkubwa ñ ambaye ni wa 
mama mwingine ñ aliyeta-
ka kupokezwa ufalme huo.

Ndoa yake ya pili, 
imegonga vichwa vya 
habari, na jaribio lake kuoa 
mke wa tatu limegongwa 
mwamba huku kukiwa na 
ripoti kwamba ana uhu-
siano kwa kando na mwa-
namfamle wa kike.

Hata hivyo, kashfa in-
ayozunguka maisha ya ki-
ongozi huyo mwenye umri 
wa miaka 50 imekuwa iki-
jadiliwa chini kwa chini 
ñ hadi pale alipotangaza 
azma ya kumtalaki mke 
wake na kuwasilisha ombi 
rasmi mahakamani mwezi 
Desemba.

Profesa Madibuko ame-
kiri kwamba kumbukum-
bu za historia ya Wa Zulu 
zinaonyesha kwamba 
kuna mfalme ambaye ka-
tiak karne ya 20 alimtala-
ki mmoja wa wake zake , 
‘ ila hilo lilifanyika kimya 
kimya na kuwa siri kubwa 
katika familia hiyo ya ki-

falme,’ ikizingatiwa kwam-
ba talaka katika ufamle wa 
zulu sio jambo la kawaida.

‘Ikiwa uhusiano utavun-
jika, basi mke huyu 
ataendelea kuishi katika 
boma la mfalme. Atape-
wa eneo lake kando, na 
hatakuwa na uhusiano an 
mfalme , ila yeye na watoto 
wake watatunzwa.’

Mama Myeni na Mfalme 
Misuzulu KaZwelithini.
Chanzo cha picha,KwaZu-
lu-Natal

Maelezo ya picha,M-
famle huenda ameahiri-
sha ndoa yake ya mke wa 
tatu Nomzamo Myeni, ila 
wapenzi hao walionekana 
pamoja katika hafla ya ki-
taifa.

Ilikuwa muda kabla 
ya kupokezwa ufalme ñ 
punde tu baada ya kifo cha 
ghafla cha baba na mama 
yake miaka minne iliyopita 
ñ kwamba mwanamfalme 
(wakati huo) Misuzulu ali-
pomuoa Ntokoto Mayisela.

Wawili hao walikuwa ta-
yari kwenye uhusiano wa 
kimapnenzi na walikuwa 
tayari ni wazazi wa Wato-
to wawili , ila kwa mujibu 
wa mtaalamu mwingine 
wa utamaduni wa jamii ya 

>> Itaendelea toleo lijalo...
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NA MWANDISHI WETU

ZZILE kejeli pamoja na 
tambo zilizozoeleka 
kusikika kila inapo-
karibia mechi ya watani 

wa jadi Simba na Yanga katika 
hali isiyokuwa ya kawaida 
zimezimika huku mashabiki 
wakibaki ndiyo wanaoendele-
za majibizano vijiweni.

Habari ambazo gazeti hili 
limezipata zimedai kuwa 
ukimya huo umetokana na 
Maafisa wa Habari wa Klabu 
hizi Ahmed Ali wa Simba na 
Ali Kamwe wa Yanga kuitwa 
na Kamati ya Nidhamu ya 
Shirikisho la soka Tanzania TFF.

Hata hivyo Waandishi wa 
habari waliofuatilia taarifa 
hizo hawakupata majibu 
baada ya Wasemaji hao ku-
toka katika kikao hicho na 
kukataa kuzungumza cho-
chote kilichojiri.

Uchunguzi wa gazeti 
hilo umebaini kuwa pamo-
ja na mambo mengine 
huenda wanahabari hao 
waliopewa majukumu ya 
kuzizungumzia klabu hizo 
kubwa, wamepigwa pini 
kutokana na mara nyingi 
kukiuka miiko pale wa-
napozinadi timu zao, hasa 
kuelekea mchezo wa ‘Der-
by’ hiyo maarufu ukanda 
wa Afrika Mashariki.

Wasemaji Simba, Yanga wafungwa midomoWasemaji Simba, Yanga wafungwa midomo

HAKUNA
ubishi kuwa Kocha wa 
Manchester City Pep Guardiola 

ana mpango kabambe wa 
kuboresha kikosi chake, hivyo 
jambo la muhimu kwake ni 
kuhakikisha anasajili nyota 

watakaoweza kuvaa uhusika. 

Guardiola ampigia hesabu
Straika wa Uingereza

NA SUSAN CHIRWA

KKWA kawaida mambo yali-
yokuwa yakitarajiwa huko 
nyuma kila inapokaribia 
mechi kubwa inayoziku-

tanisha timu kongwe za Simba na 
Yanga, wachezaji, viongozi hulikim-
bia Jiji la Dar es Salaam na kwenda 
nje kwa ajili ya kufanya maandalizi.

Mara nyingi Simba ilishuhudi-
wa ikikimbilia Kisiwani Zanzibar 
na Yanga mara chache ilikuwa ik-
ielekea Kisiwani Pemba au mikoa 
ya karibu na Dar es Salaam, Moro-
goro au Bagamoyo mkoa wa Pwani.

Lakini kadri siku zinavyozidi 
kwenda utaratibu huo umekuwa 
ukiondoka polepole na hivi sasa 
timu hizo zimekuwa zikisalia ka-
tika Jiji la Dar es Salaam huku kila 
timu ikijifua kambini kwake.

Inadaiwa kuwa utaratibu wa 
kuzitoa timu nje ya Jiji umekuwa 
ukipotea polepole kutokana na 
mabadikiko ya benchi la ufundi na 
hata wachezaji wa kigeni ambao 
wamekuwa wakishinda kuelewa 
mantiki yake.

Inadaiwa kuwa safari ya kuz-
itoa nje ya Dar timu hizo mara 
nyingi zilikuwa zikihusishwa na 
masuala ya ushirikina ambayo 
kwa sasa yanazidi kupoteza 
mvuto ndani ya klabu hizo.
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