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MSAADA WA KISHERIA WA DK. SAMIAMSAADA WA KISHERIA WA DK. SAMIA
WAPONGEZWA KILA KONA NCHINIWAPONGEZWA KILA KONA NCHINI
       Wananchi wampongeza 
Rais kwa kubuni mpango 
huu wataka uwe endelevu

       Waliopata msaada 
wakiri sasa serikali yao 
inajali changamoto zao

       Maelfu waliofikiwa 
wasema lengo limefikiwa 
kutoa elimu na msaada

KAMPENI hii ya 
msaada wa kisheria 

ya Mama Samia 
imeanzishwa  

maalumu kwa lengo  la 
kuweza kuwasaidia 

wananchi hasa wa hali 
ya chini kupata msaada 
wa kisheria kutoka kwa 

wataalamu mbali  mbali 
kutoka Halmashauri pamoja 

na baadhi ya mawakiri 
kutoka Wizara ya Katiba na 
sheria na kwamba  msaada 
huo unatolewa bila malipo 

yoyote lengo ikiwa ni 
kuwasaidia wananchi,

amesema Wakili George.
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MSAADA WA KISHERIA WA DK. SAMIA WAPONGEZWA KILA KONA NCHINI
NA MWANDISHI WETU

MMUITIKIO wa hali 
ya juu umejitokeza 
maeneo mbalim-
bali nchini wakati 

wa muendelezo wa Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria wa 
Mama Samia, ambapo Watan-
zania wengi wamefikiwa na ku-
upongeza mpango huo wanaou-
taja kama ndiyo mkombozi wa 
wanyonge.

T ambapo wananchi wengi 
hasa wa kipato cha chini, wa-
nafunzi, wajane na wahanga 
wengine wameonekana kurud-
ishiwa matumaini ya kupata 
haki zao kutoka katika masuala 
mbalimbali.

Miungoni mwa mambo wa-
nayotakiwa wahanga wanao-
kutana na wanasheria kwa ajili 
ya kupata msaada huo ni kutoa 
maelezo sahihi.

Hivi karibuni akiwa Jijini 
Arusha Naibu  Waziri wa Kat-
iba na Sheria, Jumanne Sagini, 
aliwasisitiza wananchi kutoa 
maelezo sahihi kwa watoa hu-
duma za msaada wa kisheria 
ili kufanikisha kutatua changa-
moto zinazowakabili.

Aliyataja maeneo yanayo-

kumbwa na migogoro zaidi ni 
pamoja na ardhi, mirathi, ndoa 
na masuala mengine ya kishe-
ria  ambayo yanapata ufum-
buzi.

Alitoa rai hiyo wakati  ali-
potembelea banda la Wizara ya 
Katiba na Sheria pamoja na ma-
banda mengine kuelekea  wiki 
ya maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani, ambayo 
itafanyika Machi 8 mwaka huu 
mkoani Arusha.

Ukiacha maeneo mbalim-
bali ya nchi yaliyofikiwa na 
Kampeni hiyo, Wilayani Baga-
moyo katika mkoa wa Pwani 
jumla ya wananchi elfu 14 
kutoka kata nane zilizopo ka-
tika Halmashauri hiyo kutoka 
katika makundi mbali mbali 
waliokuwa wakikabiliwa na 
changamoto mbali mbali kama 
ndoa, mirathi, migogoro ya 
ardhi, pamoja na ukatili wa ki-
jinsia  wamefikiwa na kampeni 
hiyo ya msaada wa kisheria.

Wakiri George Molel  am-
baye ni  mratibu  wa huduma 
ya  kampeni ya msaada wa 
kisheria ya Mama  Samia kati-
ka Halmashauri ya Bagamoyo 
alisema kwamba  lengo kubwa 
la msaada huo wa kisheria ni 
kwa ajili ya kutoa elimu kwa 

wananchi ambayo itawasaidia 
kujua haki zao za msingi katika 
masuala mbali mbali.

Wakiri George amebainisha 
kwamba katika kampeni hiyo 
ya msaada wa kisheria Katika 
Halmashauri ya Bagamoyo 
imeweza kufanikiwa  kupitika 
katika kata nane, zikiwemo 
Fukayose,Makurunge, Yombo, 
Kiromo,Kerege, Nianjema, 
Kisutu, pamoja na Kata ya 
Dunda ambapo wameweza 
kutoa elimu kwa wanafunzi, 
walimu, wananchi wa kawai-
da, makanishani pamoja  na 
makundi mbali mbali.

ìKampeni hii ya msaada 
wa kisheria ya Mama Samia 
imeanzishwa  maalumu kwa 
lengo  la kuweza kuwasaidia 
wananchi hasa wa hali ya chi-
ni kupata msaada wa kisheria 
kutoka kwa wataalamu mbali  
mbali kutoka Halmashauri 
pamoja na baadhi ya mawakiri 
kutoka Wizara ya Katiba na 
sheria na kwamba  msaada huo 
unatolewa bila malipo yoy-
ote lengo ikiwa ni kuwasaidia 
wananchi,îamesema Wakiri 
George.

Kwa upande wake Afisa 
maendeleo ya Jamii Kata ya 
Kerege Lilian Mkosyange 

amesema kuwepo kwa chan-
agmoto mbali mbali  kwa 
wananchi ikiwemo suala la  
wakinababa  kuwa na tabia 
ya kutelekeza familia zao na 
kupelekea mama na watoto 
kubaki peke yao bila msaada 
wowote.

Naye mmoja wakazi wa 
Wilaya ya Bagamoyo Samweli 
Ringo  amempongeza kwa 
dhati Rais wa awamu ya sita 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuweza kuanzisha kampeni 
hiyo na kubainisha  kwamba 
elimu ambayo wameipata  
itakwenda kuwa mkombozi 
mkubwa kwani wameweza 
kujifunza  mambo mbali mbali  
juu ya  msaada wa  kisheria.

Kampeni ya msaada wa 
kisheria ya Mama Samia 
inaendelea  kufanyika katika  
Mkoa wa Pwani ambapo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo tayari imeshap-
ita katika kata zipatazo nane 
na kutoa msaada wa kishe-
ria katika masuala ya Ndoa, 
mirathi,migogoro ya ardhi, 
wosia,matunzo ya watoto,kesi 
za madai,unyanyasaji wa kijin-
sia, pamoja na haki za binadamu 
na mambo mengine ya kimsingi 
yanayohitaji msaada huo.

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Balozi Dk. 
Pindi Chana amesema 
ongezeko la idadi ya 

Wanyamapori katika hifadhi za 
Wanyama hapa nchini imetokana 
na juhudi za serikali kushirikisha 
wadau wa uhifadhi wa Wany-
amapori na wananchi kwa ujumla 
hali iliyopelekea kukua kwa utalii 
na uchumi katika Taifa.

Ameyasema hayo jana jijini Do-
doma katika maadhimisho ya 11 
ya Siku ya Wanyamapori Duniani 
ambapo amesisitiza Tanzania in-
aongoza Duniani kwa kuwa na 
idadi kubwa ya wanyama aina ya 
Simba, Chui, Nyati na ni ya tatu 
kwa idadi wa Tembo Duniani huku 
akifafanua kuwa mafanikio hayo 
ni kutokana na kuitangaza vyema 
sera ya Utalii ndani na nje ya nchi 
na kuboresha jeshi la uhifadhi.

ìWanyamapori ni rasilimali 
muhimu katika uchumi wa nchi 
yetu kupitia utalii ambao un-
achangia zaidi ya asilimia 25 ya 
fedha za kigeni, asilimia 17.1 ya 
Pato la Taifa na ajira takribani mil-
ioni 1.6 zilizo rasmi na zisizo rasmi, 
hadi Mwaka 2024, Sekta ya Utalii 
imevunja rekodi kwa kufikia jumla 
ya watalii 5,360,247 na watalii wa 
Kimataifa imefikia 2,141,895 huku 
watalii wa ndani wakiwa 3,218,352. 
Kutokana na mapato ya utalii im-
efikia Dola za Marekani Bilioni 3.9î 
amesema Waziri Chana

Aidha, ameweka bayana kuwa 
juhudi za Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan za kutangaza 
utalii kwa vitendo ndani na nje ya 
nchi kupitia Programu ya Tanzania 
the Royal Tour na Amazing Tanza-
nia imesaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza hamasa kwa watalii wa 
ndani na nje ya nchi kutembelea 
hifadhi za utalii na Wanyamapori 
hapa nchini.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Dk. Chana amesema Serikali kupi-
tia Wizara Hiyo imeendelea kush-
irikiana na wadau wa uhifadhi 
kuchukua jitihada za makusudi 
ikiwemo kulinda na kuendeleza 
uhifadhi wa rasilimali za wany-
amapori, kudhibiti ujangili wa 
nyara na kitoweo na uhifadhi ende-
levu wa mapito ya wanyamapori ili 
kuimarisha mifumo ikolojia ya uhi-
fadhi sambamba na ushirikishwaji 
wa jamii kupitia maeneo ya Jumiya 
za Hifadhi za Wanyamapori.

Kwa upande wake, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo 
anayeshughulikia Maliasili, CP. 
Benedict Wakulyamba amesema 
Wizara itaendelea na mikakati 
ya kutunza na kuhifadhi Wany-
amapori kwa kuweka mazin-
gira wezeshi na kutangaza sera 
ya Utalii nje ya nchi kwa kuka-
ribisha wawekezaji, kuboresha 
maeneo ya hifadhi, kuboresha 
maisha kwa watumishi na wahi-
fadhi na vitendea kazi wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yao.

ERIKALI AWAMU YA SITA 
YAVUNJA REKODI ONGEZEKO 

LA WANYAMA PORI

NA MWANDISHI WETU

BBARAZA kuu la 
Waislamu katika 
Nchi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 

Kongo (DRC) Limetoa Taar-
ifa ya kusitishwa kwa Swala 

ya Taraweh Misikitini kati-
ka Miji ya mashariki nchini 
humo Goma,Bukavu, Uvira, 
Baraka na miji mingineyo 
kwa sababu ya hali ya us-
alama hairuhusu kutoka nje 
nyakati za usiku

Baraza hilo limewataka 
waislamu wote maeneo 

hayo kuchanganya swala ya 
magharib na Swala ya Isha 
na kurejea majumbani kabla 
ya Giza kuingia.

Hatua hiyo imekuja ku-
fuatia mashambulizi ya 
M23 ma majeshi ya Seri-
kali ya DRC yalikuja kwa 
nguvu na kutishia ukanda 

huo, huku mateso, mauaji 
pamoja na vitisho vya mil-
io ya silaha nzito zilizosa-
mbaa kila kona na kuzua 
hofu kwa wananchi wa 
nchi ya Kongo pamoja na 
ndugu na jamaa wa nchi 
mbalimbali waliokuwa na 
ndugu zao huko.

SWALA YA TARAWEHE YAPIGWA MARUFUKU DRC
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NA MWANDISHI WETU

MMK U R U G E N Z I 
Mkuu wa Mam-
laka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufunzi 

Stadi (VETA), Anthony Kasore 
amesema serikali kwa mwaka 
2021/2024 ilitenga kiasi cha Sh. 
233.7 bilioni kwa ajili ya ku-
fanya maboresho na ujenzi wa 
miundombinu ya VETA hapa 

nchini. Anaripoti Apaikunda 
Mosha. Dodoma Ö (endelea).

Hayo ameyasema jana, 
wakati anatoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari juu ya mwele-
keo wa utekelezaji wa majuku-
mu na mafanikio ya mamlaka 
ya elimu na mafunzo ya ufundi 
stadi kwa mwaka 2021/24.

Kasore amesema, tangu uan-
zishwaji wake mwaka 1994 
VETA ilipewa majukumu ya 
kuhakikisha kwamba inasima-

mia, kugharamia na kuratibu 
ufunzaji wa elimu ya ufundi 
stadi nchini, ili kuwe na mafun-
di mahiri wakutosha katika 
kutekeleza majukumu ya shu-
ghuli mbalimbali zinazohitaji 
rasilimali watu wenye ujuzi.

Akiainisha miradi mbalim-
baliya maendeleo iliyofanywa 
na inayoendelea kufanywa 
amezungumzia kukamilika 
kwa ujenzi wa vyuo 33 katika 
wilaya 29 na mikoa minne, 

uliogharimu takribani bilioni 
94.5, sambamba na hilo serikali 
imeendelea kuhakikisha ujenzi 
wa vyuo 64 unaendelea katika 
maeneo mbalimbali na tayari 
imetoa bilioni 103 kwa mradi 
huo.

Ameeleza pia, maboresho 
ambayo serikali imefanya ka-
tika vyuo vya VETA amesema 
kiasi takribani biloni 14.2 im-
etolewa kwa ajili ya mabore-
sho katika vyuo ndani ya 

wilaya mbalimbali, na kwenye 
manunuzi ya vifaa vyenye 
ubora na vinavyokidhi mahi-
taji kutokana na mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia, takrib-
ani bilioni 22 zimetolewa ili 
waweze kukidhi mahitaji ya 
soko la ajira.

Aidha maboresho mengine 
ni kwenye uboreshaji wa mi-
taala 42, pamoja na kutengen-
eza mingine mipya 20 ambayo 
inajumuisha TEHAMA, mich-
ezo, umeme, magari, mitambo, 
kilimo, ukarimu, usafirishaji, 
biashara, mavazi, madini na 
urembo ili wawe na uwezo wa 
kujitengenezea kipato na kuli-
ingizia taifa kipato.

Ameeleza pia katika vyuo 
vya kurekebisha tabia (ma-
gereza) jumla ya watu 214 ka-
tika vituo vya Ukonga, Aru-
sha na Morogoro wameweza 
kufanyiwa tathmini ya ujuzi 
wao, na wamepatiwa vyeti ili 
waweze kuaminika nakufanya 
kazi ya kuridhisha.

Aidha katika program ya ur-
asimishaji ujuzi ya Rais Samia 
amesema mpaka sasa wame-
shafanya urasimishaji wa watu 
1600 na mpaka ifikapo juni 
2026 wanatarajia kuwafikia 
zaidi ya wananchi 80,000 ili 
kuhakikisha uwa watu wana-
tambulika na wanapata zabuni 
mbalimbali.

Kasore ameeleza namna 
ya upatikanaji wa mafunzo 
kutokana na teknolojia muhi-
taji hatafika chuoni amesema, 
unaweza kusoma katika mi-
fumo kama mfumo wa visomo 
mpaka atakapohitajiwa kufika 
chuoni kusoma kwa vitendo, 
mafunzo kwa masafa pamoja 
Akili unde (Artificial Intelli-
gence).

Sambamba na hayo amese-
ma matarajio ya VETA ni ku-
toa tunuku za kimatafa ili 
kumuhakikishia mtu kupata 
kupata fursa za ajira maeneo 
mengi, amesema kutakuwa 
na vyuo vya kimataifa 14 am-
bavyo vitatoa mafunzo hayo 
na viwili kati ya hivo tayari 
vimeeanza kazi ya utoaji wa 
elimu ya uungaji wa vyuma.

NA MWANDISHI WETU

MMKUU wa 
Mkoa wa 
A r u s h a 
Mhe. Paul 

Christian Makonda 
ameonya wafanya-
biashara wa Mkoa 
wa Arusha kujiepu-
sha na upandishaji 
wa Gharama za vy-
akula vinavyotumika 
zaidi wakati huu wa 
msimu wa mfungo 
wa Mwezi mtukufu 

wa Ramadhan, aki-
tangaza kuja na Op-
eresheni maalum ya 
kutembelea maduka 
ili kubaini wafanya-
biashara wanaotumia 
mfungo wa Ramad-
han kujitafutia faida 
ya ziada.

Niwasihi, mwezi 
huu ( Mwezi mtuku-
fu wa Ramadhan) 
sio mwezi wa kuten-
geneza faida, mwezi 
huu ni wa kutafuta 
baraka, faida unayoi-
tafuta inaweza kuna 

kukugharimu sana, 
ukajikuta umepata 
magonjwa yakala 
mpaka na mtaji wako. 
Wenzako wanapo-
funga kwaajili ya ku-
muomba Mwenyenzi 
Mungu, jitahidi na 
wewe uwe sehemu ya 
baraka ya kuhakiki-
sha kuwa huwapi 
vikwazo.î Amesema 
Mhe. Makonda.

Mhe. Makonda pia 
kando ya kuarifu 
kuwa Mkoa unaandaa 
futari kwaajili ya wa-

nanchi wa Mkoa wa 
Arusha, amewatakia 
Kheri pia Waislamu 
wa Mkoa wa Aru-
sha kwenye mfungo 
waliouanza mwis-
honi mwa Juma lil-
ilopita sambamba na 
kwa Wakristo ambao 
wanatarajiwa kuanza 
mfungo wa Kwaresma 
hivi karibuni, akiomba 
kuwa funga zao zika-
fanyike kuwa baraka 
na kichocheo cha am-
ani na Upendo katika 
Mkoa wa Arusha.

MAKONDA ATOA ONYO WANAOPANDISHA BEI ZA VYAKULA

BIL 233.7 ZATUMIKA MABORESHO YA VETA
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DK. MPANGO AKEMEA UNYANYASAJI WA KIJINSIA
NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
wa Rais 
wa Jam-
huri ya 

Muungano wa Tan-
zania Mhe. Dkt. Phil-
ip Mpango ametoa 
wito kwa Watanzania 
kukemea vitendo vya 
ukatili ulioshamiri 
dhidi ya wanawake 
na watoto na ku-
hakikisha hatua sta-
hiki zinachukuliwa 
dhidi ya wahusika.

Dkt. Philip Mpango 
alitoa wito huo waka-
ti wa Kongamano la 
Maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duni-
ani Kanda ya Maghar-
ibi lililofanyika katika 
Ukumbi wa NSSF 
mkoani Kigoma.

 Ametaja baadhi ya 
vitendo hivyo kama 
mauaji, ubakaji, ula-
witi, kupigwa, kun-
yanyaswa, kunyimwa 
haki za kumiliki ardhi 
na mali nyingine za 
familia, urithi, fursa 
za elimu, ukeketaji, 
adhabu kubwa zi-
sizowiana na kosa al-
ilotenda mtoto.

Makamu wa Rais 
amesema baadhi ya 
vitendo hivyo vina-
fanywa na wanafamil-
ia au ndugu wa kari-
bu na sehemu kubwa 
ya vitendo hivyo 
havitolewi taarifa 
kwenye vyombo vya 
sheria ili hatua stahiki 
ziweze kuchukuliwa. 
Ameongeza kwam-
ba wakati mwingine, 
baadhi ya mila na 
desturi katika jamii 
hutumika  kuwakan-
damiza wanawake na 
watoto.

Aidha Makamu wa 
Rais ametoa rai kwa 
Kongamano hilo am-
balo idadi kubwa ya 
washiriki wake ni 
wanawake na ambao 
ni walezi wa famil-
ia, kuelekeza nguvu 
pia katika kumlinda 
mtoto wa kiume ili 
kumhakikishia usala-
ma wake. Amesema 
uwekezaji  jitihada kidogo 
kwa mtoto wa kiume im-
epelekea mtoto wa kiume 
kujikuta katikati ya ma-
tatizo lukuki yakiwemo 
matumizi ya madawa ya 
kulevya, ushoga na aina 
nyingine za ukatili.

Makamu wa Rais ili 
kuendelea kuongeza 
mchango na ushiriki wa 
Wanawake katika utun-
zaji wa mazingira na 

kuongeza matumizi ya 
nishati safi ya kupikia, 
hakuna budi kongamano 
hilo kujadili na kuibua 
mikakati madhubuti na 
yenye kutekelezeka ili ku-
fikia malengo hayo.

Amesisitiza umuhimu 
wa kuimarisha utoaji wa 
elimu na hamasa kwa 
umma kuhusu utunzaji 
wa mazingira na matumi-
zi ya nishati safi ya 
kupikia. Amesema elimu 
kwa umma na hamasa ni 

muhimu katika utunzaji 
endelevu wa mazingira 
kwa kuwa tabiawatu ndi-
yo kisababishi kikuu cha 
uharibifu wa mazingira.

Makamu wa Rais am-
etoa rai kwa taasisi kama 
Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO), 
TEMDO na nyingine 
kutafiti na kutengeneza 
teknolojia mbalimbali zi-
nazotumia nishati safi na 
zenye gharama nafuu 
ili ziweze kusaidia 

uhamaji kwenda kwe-
nye matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia. 
Aidha ametoa wito 
kwa wafanyabiasha-
ra wakubwa na sekta 
binafsi kwa ujumla 
kujitolea kusaidia 
majiko na teknolojia 
rahisi kwa shule na 
vituo vinavyolea wa-
toto na watu wenye 
mahitaji maalum.

Makamu wa Rais 
amesema Serikali ya 

Awamu ya Sita in-
atekeleza Mkakati 
wa Taifa wa Matumi-
zi ya Nishati Safi ya 
Kupikia wa Mwaka 
2024 ñ 2034 ambao 
unalenga kuhakiki-
sha 80% ya Watanza-
nia wanatumia nishati 
safi ya kupikia ifikapo 
mwaka 2034. Vilevile 
amesema Serikali ime-
saini  makubaliano  ya 
awali na wawekezaji 
kuhusu Ruzuku ya Sh. 
Bilioni 8.64 kwa ajili ya 
nishati safi ya kupikia, 
ambapo jumla ya ma-
jiko 452,455 yamepata 
ruzuku kwa lengo la 
kuhakikisha upati-
kanaji wa nishati safi 
ya kupikia kwa wa-
nanchi kwa gharama 
nafuu.

Hali kadhalika 
Makamu wa Rais 
amewasihi wanawake 
kushiriki kikamilifu 
katika kutoa hama-
sa kuhusu jukumu 
muhimu la kujiandiki-
sha kupiga kura, ku-
gombea nafasi mbal-
imbali za uongozi na 
kushiriki kuchagua 
viongozi wanaowap-
enda. Amesema ni ju-
kumu la kila mmoja 
kujenga na kudumisha 
umoja, amani, mshika-
mano na  kuepuka vu-
rugu katika mchakato 
wote wa uchaguzi.

Kwa upande wake 
Naibu Waziri wa Maen-
deleo ya jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalum Mhe. Mwanai-
di Ali Khamis amesema 
dhima ya kongamano 
hilo ni kuhimiza wa-
nawake na jamii kwa 
ujumla kushiriki ki-
kamilifu katika utun-
zaji wa mazingira na 
matumizi ya nishati safi. 
Amesema pia Konga-
mano limedhamiria ku-
hamasisha wanawake 
kukaa na familia pamoja 
na kupata muda mzuri 
zaidi ili kujenga malezi 
na makuzi kwa mustak-
bali wa familia bora.

Kongamano la wa-
nawake kanda ya 
magharibi ni sehemu 
ya maadhimisho ya 
Siku Kimataifa ya 
Wanawake Duniani 
ambayo kilele chake 
kitakuwa tarehe 8 
Machi, 2025 Jijini 
Arusha. Kongamano 
hilo lina kaulimbiu 
isemayo ëMchan-
go na ushiriki wa 
Wanawake katika 
matumizi ya nishati 
safi na utunzaji wa 
mazingiraí.
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WWANAFUNZI  zaidi 
ya elfu 2423 wa 
shule za msingi na 
sekondari zilizo-

po  Kata ya Tumbi katika Hal-
mashauri ya Kibaha mji mkoa-
ni Pwani wamenufainika na 
kampeni ya msaada wa kishe-
ria ya Mama Simia kwa kuweza 
kujengewa uwezo wa  masuala 
mbali mbali yanayohusiana na 
haki zao za msingi ikiwemo 
suala zima la unyanyasaji wa 
kijinsia, kuepukana na  kufanya 
vitendo vya mapenzi wakiwa 
shuleni ili kuepukaana kabisa 
na wimbi la mimba za utotoni. 
Akizungumza na baadhi ya wa-
nafunzi  kuhusiana na kampeni 
hiyo Wakili George Banoba ku-
toka Wizara ya Katiba na sheria 
amesema kwamba wamefani-
kiwa kupita katika shule mbali 
mbali zikiwemo shule za msingi 
tatu pamoja na shule ya sekond-
ari Mwanalugali kwa lengo la 
kuweza kutoa elimu  ya  masu-
ala mbali  mbali yanayohusiana 
na sheria. Banoba amebainisha 
kwamba katika kampeni hiyo 
wameweza kuambatana na 
wadau mbali mbali wa sheria 
akiwemo pamoja na Afisa usta-
wi wa jamii  pamoja na mkuu 
wa Dawati lajinsia Wilaya ya 

Kibaha kwa lengo la kuweza 
kupata  elimu kwa wanafunzi 
na kuwaajengea uwezo juu ya 
kutambua haki zao  za msingi 
ikiwemo mambo ya unyan-
yasaji wa kijinsia. ìTumeanza 

rasmi kampeni yetu ya msaada 
wa kisheria ambapo tumeanza 
katika kata ya Tumbi na tume-
fanikiwa kuwafikia wanafunzi 
zaidi ya 2400 na wameweza 
kufundishwa masuala mbali 

mbali ya msaada wa kisheria  
bure na kwamba katika Hal-
mashauri ya mji Kibaha wa-
takwenda katika kata zipatazo 
10 ambapo watatoa msaada 
wa kisheria katika maeneo ya 

migogoro ya ardhi, ndoa, mira-
dhi, pamoja na usaidizi mwing-
ine unaohusina na mambo ya 
kisheria,îamesema

Kwa upande wake Kaimu 
mkuu wa shule ya sekondari 
Mwanalugali  Jeriko Rogers 
na pamoja na mwanafunzi wa 
shule hiyo Mwasalobo Komalu-
mo  wamempongeza Rais wa 
wawamu ya sita Dkt. Samia Su-
luhu Hassan kwa kuweza kuan-
zisha kampeni ambayo itaweza 
kuwa ni mkombozi mkubwa 
katika kuwasaidia katika suala 
zima la msaada wa kisheria. 
Naye  Mkuu wa  wa dawati la 
Kjinsia na watoto Wilaya ya 
Kibaha pamoja na Afisa ustawi 
wa jamii katika Halmashauri 
ya Kibaha mji wamebainisha 
kwamba kampeni hiyo itak-
wenda kuwa mkombozi na 
msaada mkubwa katika kuwa-
saidia wanafunzi pamoja na 
wananchi wengine kuweza ku-
pata haki zao za msingi.

Kampeni ya msaada wa 
kisheria wa Mama Samia inaen-
delea kufanyika katika Mkoa 
wa Pwani ambapo itapita ka-
tika Halmashauri zote tisa kwa 
lengo la kuweza kutoa elimu ya 
masuala mbali mbali ikiwemo 
mambo ya migogoro ya ardhi, 
ndoa, mirathi pamoja na mam-
bo mengine  ya msingi yanay-
ohitaji msaada wa kisheria.

MALEFU YA WANAFUNZI WAFIKIWA MSAADA WA KISHERIA WA DK SAMIA

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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WWAZIRI MKUU, 
Kassim Ma-
jaliwa ametoa 
wito kwa vion-

gozi wa dini waendelea 
kuliombea Taifa na vion-
gozi wake kwani pasipo 
na amani na utulivu nchi 
haiwezi kutimiza malengo 
ya kuwaletea Watanzania 
maendeleo ya kiuchumi.

ìNchi haiwezi kuwa na 
uhuru wa kuabudu, pa-
sipo amani hatuwezi ku-
fanya shughuli za uzal-
ishaji mali. Katika eneo 
hili ninawapongeza na 
kuwashukuru madhehebu 
yote ya dini kwa kuende-
lea kuiombea nchi yetu 
amani, mshikamano na 
utulivu.î

Waziri Mkuu ame-
toa wito huo jana usiku 
(Februari 28, 2025) ka-
tika viwanja vya Leaders 
Club alipomuwakilisha 
Mheshimiwa Rais Dkt. Sa-

mia Suluhu Hassan wakati 
maombi maalum ya Kitaifa 
iliyoandaliwa na Umoja wa 
Viongozi wa Makanisa.

Alisema suala la ush-
irikiano kati ya Serikali na 
madhehebu ya dini, lime-
kuwa kipaumbele cha Seri-
kali ya awamu ya sita na 
Mheshimiwa Rais Dkt. Sa-
mia amekuwa kinara ka-
tika hilo.

ìAmekuwa akiwashiriki-
sha viongozi wa dini katika 
masuala mbalimbali, waka-
ti mwingine amefanya nao 
mazungumzo na anawa-
tembelea. Vitendo hivyo 
vinadhihirisha jinsi Serikali 
inavyowathamini viongozi 
wa madhehebu ya dini.î

Katika ibada hiyo vion-
gozi hao wa Makanisa wal-
itumia fursa hiyo pamoja 
na mambo mengine kuli-
ombea Taifa lidumishe 
muungano, amani, utulivu, 
umoja na mshikamano, 
pia waliuombea uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa 

mwaka huu.
Alisema kuwa Serikali 

kwa upande wake im-
ekuwa ikichukua hatua 
za makusudi za kuinua 
ustawi wa wananchi wote 
bila kujali itikadi zao za 
imani, hizo ni pamoja na 
utekelezaji wa mipango 
na mikakati kuhakikisha 
kuwa wananchi wote wa-
nafikiwa na huduma bora 
mbalimbali za kijamii.

Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa akizungumza al-
ipomwakilisha Mheshimi-
wa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika Maombi 
Maalum ya Kuliombea 
Taifa yaliyoandaliwa na 
Umoja wa Viongozi wa 
Makanisa nchini kwenye 
Viwanja vya Leaders Club 
jijini Dar es Salaam.

Hivi karibuni Waziri 
Mkuu alisisitiza nchi kuwa 
na amani alipokuwa

 alipokuwa mgeni rasmi 
katika mkutano wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM uli-
ofanyika katika Uwanja wa  

Nguzo Nane, Mjini  Maswa  
na kuhudhuriwa na umati 
wa wanachama wa chama 
hicho pamoja na wananchi 
kwa jumla.

Akizungumza katika 
mkutano huo Mh. Majal-
iwa aliwashukuru Wana 
Maswa kutokana na idadi 
kubwa ya wananchi wal-
iojitikeza wakiwemo wana 
CCM na wapenzi wa chama 
hicho na kusisitiza kuwa 
wingi wao unatokana na 
kuridhishwa na utekelezaji 
wa Ilani ya chama hicho.

“Unaweza ukakaa mjini 
hapa usijuwehaoa kuna 
nini, lakini ukipita hapa 
utajua kuwa Chama Cha 
Mapinduzi leo na serikali 
yake leo kipo hapa” alise-
ma.

Mh. Majaliwa alisema 
miungoni mwa mambo am-
bayo Serikali ya CCM ime-
fanikisha ni katika Sejta ya 
Elimu ambapo utelekezaji 
wa uejenzi wa Shule za 
Msingi, Sekondri Vyumba 
vya madarasa na mengine 
ya aina hiyo yamefanyika 
na kazi bado inaendelea.

Kuhusu Sekta ya Maji 
Mhe majaliwa alisema, 
Serikali inayoongozwa na 
CCM imejipanga kuhakiki-
sha wananchi wanapata 
maji siyo kwa kuyafuata 
mbali bali hadi yataka-
poweza kuingia ndani ya 
nyumba za wananchi, hayo 
ndiyo malengo ya serikali.

Alisema tayari miradi 
mikubwa imeanza na min-
gine inaendelea kukamili-
sha ili kuondoa shida ya 
maji kwa wananchi koite 
Tanzania, alitoa mfano wa 
kazi za uchimbaji visima 
katika maeneo yaliyokuwa 
na maji mengi pia utoaji 
maji katika maziwa makub-
wa kazi ambayo inafanyika 
kwa kutumia Teknolojia 
ya kisasa itaweza kuondoa 
shida ya maji hapa nchini.

Mh Majaliwa pia amezun-
gumza serikali ya CCM kuwa 
itahakikisha inatatua changa-
moto mbalimbali ikiwezmo 
upatikanaji wa umeme kila 
sehemu ili wananchi wapate 
huduma hiyo.

Kuhusu sekta ya  afya 
alisema Serikali imejipan-
ga kupunguza gharama za 
matibabu kwa kujenga hos-
pitali kubwa na kuboresha 
vituo vya afya na Zahanati 
afya kazi ambayo imeanza 
kwa kasi na pia itaendelea 
ikiwa ni malengo ya Rais 
Dkt Samia Suluhu Hassan 
anayetaka kuona Watanza-
nia wanapata huduma bora 
za afya.

Mwisho wake Waziri 
Mkuu aliwataka wananchi 
kudumisha amani kama 
ndiyo tunu ya utuivu wa 
Taifa la Tanzania.

WAZIRI MKUU ASISITIZA KUWA NA UTULIVU NCHINI



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMANNE MACHI 04, 2025 77TAHARIRI/PICHA/UCHAMBUZI

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za 
Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, 
ametoa onyo kwa wakuu 
wa mikoa, wilaya na waku-
rugenzi endapo itabainika 
kuwa vikundi hewa katika 
maeneo yao vilivyonufaika 
kupitia mikopo ya asilimia 
10, watawajibishwa.

Waziri Mchengerwa am-
etoa onyo hilo jijini Do-
doma wakati wa hafla ya 
utiaji saini mikataba ya 
utoaji mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulamavu kati 
ya halmashauri 10 na benki 
mitatu.

Amewataka Mkuu wa 
Mkoa , Wilaya na Waku-
rugenzi wafuatilie kwaku-
wa hataki kusikia vikundi 

hewa. “Nawambia wazi 
kabisa, tumefika hapa 
kwasababu kuna watumi-
shi wasio waaminifu am-
bao walitafuna fedha hizi 
kwa kukopeshana we-
nyewe na hawakuwa na 
sifa ya kupokea mikopo 
hii.”amesema Mchenger-
wa

Aidha Mchengerwa 
amesisitiza kuwa uadilifu 
kwenye fedha hizo na ku-
wataka wafuatilie vikundi 
vyote na kuvijua na asisik-
ie vikundi hewa.

“Fedha hizi ni za moto 
wajibu wetu ni kumsaidia 
Rais fedha hizi zisiende 
kuchezewa, naelekeza 
kikundi hewa kitaka-
chobainika eneo lolote 
viongozi wa eneo hilo 
mtapaswa kuwajibika, 
tumieni vyombo mnavyo-
simamia kwenye mikoa 
na wilaya kuhakikisha 
hakuna vikundi hewa, 
fedha zisimamiwe na 
kurejeshwa.”amesisitiza

Hata hivyo amesema vi-
kundi vyote vinavyopokea 
mikopo hiyo vinatakiwa 
kufanya shughuli za uzal-
ishaji na kurejesha fedha 
kulingana na mipango ya 
marejesho.

“Wakuu wa Mikoa, 
Wakuu wa Wilaya na 
Wakurugenzi tumekubali-
ana jukumu la usimamizi 

wa fedha hizi ni la kila 
mmoja wet una wakati tu-
namshauri Rais sisi Wizara 
tulimhakikishia kuanzia 
kwangu kwamba iwapo 
kutakuwa na kulegalega 
kukote mimi na wasaidizi 
wangu tutalazimika kuwa-
jibika.”

Amesema Benki ya 
NMB itafanya kazi kwe-
nye halmashauri za wilaya 
za Bumbuli, Itilima, Newa-
la, Manispaa ya Songea, Jiji 
la Dodoma huku benki ya 
CRDB itafanya kazi Wilaya 
za Nkasi, Mji wa Mbulu, 
Manispaa ya Kigoma na 
Jiji la Dar es salaam.

Hata hivyo, amesema 
Benki ya Biashara ya 
Uchumi itafanya kazi Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Siha.

“Zaidi ya Sh.Bilioni 234 
zinakusudiwa kupelekwa 
kwa wananchi kwa njia 
mbili za utoaji mikopo 
hiyo ambazo ni kupitia 
Benki kwa Halmashauri 10 
na mikopo iliyoboreshwa 
kwenye Halmashauri 174.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Tamisemi, Profesa 
Adolf Ndunguru amesema 
kuwa kusainiwa mikataba 
hiyo ni mwanzo wa mapin-
duzi ya kuhakikisha mikopo 
hiyo ya asilimia 10 inakuwa 
na tija tofauti na ilivyokuwa 
miaka ya nyuma.

Serikali yasisitiza nidhamu miko ya halmashauri
UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz

TAHARIRITAHARIRI

Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini, Cyril Ramaphosa akizungumza jambo na Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel John Nchimbi, walipokutana Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Hosea Kutako, Windhoek, nchini Namibia, 
baada ya mazishi ya Rais wa Kwanza wa Namibia na Baba wa Taifa hilo, Dk. Sam Shafiishuna Nujoma, mwishoni mwa wiki.

KKWA siku za hivi karibuni vituo vya NIDA katika 
miji na mikoa mbalimbali vimekuwa vikishuhudi-
wa msongamano mkubwa wa wananchi wana-
oshinda hapo kuanzia asubuhi mpaka majira ya 

jioni, ofisi zinapofungwa.
Wanachofuata katika ofisi hizo ni utekelezaji wa agizo la  

Mamlaka ya hiyo iliyowataka wananchi wafuatilie vitam-
bulsho vyao, vinginevyo watasitisha matumikzi ya namba.

Kinachoonekana ni kutokuwa na maandalizi ya uhakika 
kwani idadi kubwa ya wananchi wanapofika katika ofisi 
hizo, wamekuwa wakikumbana na usumbufu kutoka kwa 
walinzi na hata mzunguko unaotakiwa kuufuata kabla ya 
kuelekezwa namna ya kupata kitambulisho.

Sisi tunaona kuwa njia ile ya awali ya kupeleka vitambul-
isho katika ofisi za Serikali za Mitaa ilikuwa muafakja lakini 
ilikikosa uratiubu mzuri.

Katika maeneo mengi ya serikali za mitaa tulikuwa tuk-
ishuhudia maelekezo ya uwepo wa vitambulisho vya wa-
nanchi lakini walipokuwa wakivifuata hata kama maeleke-
zo yanaonyesha vilikuwepo ofisi husika lakini havikuwepo.

Wananchi wengi walijikuta wakitembea kila kata kutafu-
ta vitambulisho vyao bila kupatikana jambo ambalo lili-
wakatisha tamaa wengi na kukuta vitambulisho vilivyosta-
hili kuwa huku vimepelekwa kule.

Sisi tunadhani njia ya kurudisha zoezi hilo katika ofisi 
kuu za NIDA ni nzuri, lakini lingeratibiwa vizuri na kuon-
doa urasimu ili zoezi liende sawia.

Aidha kurudisha maeneo ya aina hiyo kwa namna moja 
au nyingine itachochea kutokea vitendo vya kuomba rush-
wa kwa vile wananchi wengi  hawapendi kupoteza muda 
katika jambo wanaloweza kulifanya kwa kutoa rushwa.

Tunadhani itakuwa ni wakati mzuri kwa Mamlaka, 
kuliangalia tena zoezi hili na kisha kuamua kufanya 
mawili, au kuboresha ofisi za Serikali za Mitaa na kata au 
kuweka mazingira mazuri katika ofisi kuu za NIDA.

Nida iondoe 
usumbufu 

Ugawaji wa 
vitambulisho
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Waziri Mkuu asisitiza kuwa na utulivu nchini
NA MWANDISHI WETU

WWA Z I R I 
M K U U , 
Kassim Ma-
jaliwa am-

etoa wito kwa viongozi 
wa dini waendelea kuli-
ombea Taifa na viongo-
zi wake kwani pasipo 
na amani na utulivu 
nchi haiwezi kutimiza 
malengo ya kuwaletea 
Watanzania maendeleo 
ya kiuchumi.

ìNchi haiwezi kuwa 
na uhuru wa kuabudu, 
pasipo amani hatu-
wezi kufanya shu-
ghuli za uzalishaji 
mali. Katika eneo hili 
ninawapongeza na ku-
washukuru madhehebu 
yote ya dini kwa kue-
ndelea kuiombea nchi 
yetu amani, mshikama-
no na utulivu.î

Waziri Mkuu ametoa 
wito huo jana usiku 
(Februari 28, 2025) kati-
ka viwanja vya Leaders 
Club alipomuwakilisha 
Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
wakati maombi maal-
um ya Kitaifa iliyoan-
daliwa na Umoja wa 
Viongozi wa Makanisa.

Alisema suala la ush-
irikiano kati ya Serikali 
na madhehebu ya dini, 
limekuwa kipaumbele 
cha Serikali ya awamu 
ya sita na Mheshimiwa 
Rais Dkt. Samia ame-
kuwa kinara katika hilo.

ìAmekuwa akiwa-
shirikisha viongozi 
wa dini katika masu-
ala mbalimbali, wakati 
mwingine amefanya 
nao mazungumzo na 
anawatembelea. Viten-
do hivyo vinadhihiri-
sha jinsi Serikali inavy-
owathamini viongozi 
wa madhehebu ya dini.î

Katika ibada hiyo 
viongozi hao wa Ma-
kanisa walitumia fursa 
hiyo pamoja na mam-
bo mengine kuliombea 
Taifa lidumishe muun-
gano, amani, utulivu, 
umoja na mshikamano, 
pia waliuombea uch-
aguzi mkuu unaotara-
jiwa kufanyika mwis-
honi mwa mwaka huu.

Alisema kuwa Serika-
li kwa upande wake im-
ekuwa ikichukua hatua 
za makusudi za kuinua 
ustawi wa wananchi 
wote bila kujali itikadi 
zao za imani, hizo ni 
pamoja na utekelezaji 

wa mipango na mikakati 
kuhakikisha kuwa wa-
nanchi wote wanafikiwa 
na huduma bora mbalim-
bali za kijamii.

Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa akizun-
gumza alipomwakilisha 
Mheshimiwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
katika Maombi Maalum 
ya Kuliombea Taifa yali-
yoandaliwa na Umoja wa 
Viongozi wa Makanisa 
nchini kwenye Viwanja 
vya Leaders Club jijini 

Dar es Salaam.
Hivi karibuni Waziri 

Mkuu alisisitiza nchi 
kuwa na amani alipoku-
wa

 alipokuwa mgeni rasmi 
katika mkutano wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM 
uliofanyika katika Uwan-
ja wa  Nguzo Nane, Mjini  
Maswa  na kuhudhuriwa 
na umati wa wanachama 
wa chama hicho pamoja 
na wananchi kwa jumla.

Akizungumza katika 
mkutano huo Mh. Majal-

iwa aliwashukuru Wana 
Maswa kutokana na idadi 
kubwa ya wananchi wal-
iojitikeza wakiwemo 
wana CCM na wapenzi 
wa chama hicho na ku-
sisitiza kuwa wingi wao 
unatokana na kuridhish-
wa na utekelezaji wa Ilani 
ya chama hicho.

“Unaweza ukakaa mjini 
hapa usijuwehaoa kuna 
nini, lakini ukipita hapa 
utajua kuwa Chama Cha 
Mapinduzi leo na serikali 
yake leo kipo hapa” alise-

ma.
Mh. Majaliwa alisema 

miungoni mwa mambo 
ambayo Serikali ya CCM 
imefanikisha ni katika 
Sejta ya Elimu ambapo 
utelekezaji wa uejenzi wa 
Shule za Msingi, Sekondri 
Vyumba vya madarasa na 
mengine ya aina hiyo ya-
mefanyika na kazi bado 
inaendelea.

Kuhusu Sekta ya Maji 
Mhe majaliwa alisema, 
Serikali inayoongozwa 
na CCM imejipanga ku-
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Waziri Mkuu asisitiza kuwa na utulivu nchini
gi pia utoaji maji katika 
maziwa makubwa kazi 
ambayo inafanyika 
kwa kutumia Teknolo-
jia ya kisasa itaweza 
kuondoa shida ya maji 
hapa nchini.

Mh Majaliwa pia 
amezungumza seri-
kali ya CCM kuwa 
itahakikisha inatatua 
changamoto mbalim-
bali ikiwezmo upati-
kanaji wa umeme kila 
sehemu ili wananchi 
wapate huduma hiyo.

Kuhusu sekta ya  
afya alisema Serikali 
imejipanga kupunguza 
gharama za matibabu 
kwa kujenga hospitali 
kubwa na kuboresha 
vituo vya afya na Za-
hanati afya kazi am-
bayo imeanza kwa kasi 
na pia itaendelea ikiwa 
ni malengo ya Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan 
anayetaka kuona Wa-
tanzania wanapata hu-
duma bora za afya.

Mwisho wake Waziri 
Mkuu aliwataka wa-
nanchi kudumisha am-
ani kama ndiyo tunu 
ya utuivu wa Taifa la 
Tanzania.

ma.
Mh. Majaliwa alisema 

miungoni mwa mambo 
ambayo Serikali ya CCM 
imefanikisha ni katika 
Sejta ya Elimu ambapo 
utelekezaji wa uejenzi wa 
Shule za Msingi, Sekondri 
Vyumba vya madarasa na 
mengine ya aina hiyo ya-
mefanyika na kazi bado 
inaendelea.

Kuhusu Sekta ya Maji 
Mhe majaliwa alisema, 
Serikali inayoongozwa 
na CCM imejipanga ku-

hakikisha wananchi wa-
napata maji siyo kwa 
kuyafuata mbali bali 
hadi yatakapoweza ku-
ingia ndani ya nyumba 
za wananchi, hayo ndiyo 
malengo ya serikali.

Alisema tayari miradi 
mikubwa imeanza na 
mingine inaendelea kuka-
milisha ili kuondoa shida 
ya maji kwa wananchi 
koite Tanzania, alitoa 
mfano wa kazi za uchim-
baji visima katika maeneo 
yaliyokuwa na maji men-

Majaliwa pia 
amezungumza 

serikali ya 
CCM kuwa 

itahakikisha 
inatatua 

changamoto 
mbalimbali 

ikiwezmo 
upatikanaji 
wa umeme 

kila sehemu.
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WWAZIRI wa 
Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwig-
ulu Lameck 

Nchemba (Mb), amesema 
kuwa Serikali inaendelea 
kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na ukuaji wa 
uchumi nchini.

Dkt. Nchemba alisema 
hayo jijini Dodoma wakati 
akifungua Mkutano wa 
Majadiliano ya Kimkakati 
kati ya Serikali na Washiri-
ka wa Maendeleo Ngazi 
ya Juu, ambao unalenga 
kubadilishana maarifa, 
taarifa, na uzoefu kuhusu 
sera na mikakati ya maen-
deleo ya nchi.

Alisema Serikali ime-
wasilisha bungeni Muswa-
da wa Sheria ya Uwekezaji 
Tanzania (Tanzania Invest-
ment Act, 2024) na kuanzi-
sha Mamlaka ya Uwekeza-
ji na Maeneo Maalum ya 
Kiuchumi (Tanzania In-
vestment and Special Eco-
nomic Zones Authority) ili 
kuboresha mazingira ya 
uwekezaji.

ìSerikali kupitia Chemba 
ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA) 
na Kituo cha Uwekezaji 
kati ya Sekta Binafsi na 
Umma (CPPP) imeende-
leza majadiliano kati ya 

sekta ya umma na sekta 
binafsi ili kuongeza ushiri-
ki wa sekta binafsi katika 
maamuziî, aliongeza Mhe. 
Dkt. Nchemba.

Mhe. Dkt. Nchemba 
ambaye ni Mwenyekiti 
wa Mkutano huo, alise-
ma Serikali pia inaandaa 
Mkakati wa Kitaifa wa 
Uendelezaji wa Uwekezaji 
(2025/2026 ñ 2034/2035) 
ambao utakuwa na mpan-
go wa utekelezaji, ufuatil-
iaji na tathmini, unaoeleza 
majukumu ya kila mdau 
na viashiria vya kupima 
maendeleo.

Dkt. Nchemba alibani-
sha kuwa katika kipindi 
cha mwezi Julai 2024 hadi 
Desemba 2024, Serikali im-
eongeza uwezo wa uzal-
ishaji umeme kwa asilimia 
30.3, hasa kupitia Mradi 
wa Umeme wa Maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP) ili 
kupunguza gharama za bi-
ashara.

ìKupitia Sheria ya Fedha 
ya mwaka 2024, Serikali 
imepunguza au kuondoa 
ada na tozo mbalimbali ili 
kuboresha mazingira ya 
biasharaî, aliongeza Mhe. 
Nchemba.

Dkt. Nchemba alise-
ma Serikali pia imepata 
mafaniko makubwa ka-
tika ukuaji wa uchumi ju-
muishi ambapo idadi ya 
shule na wanafunzi im-

eongezeka, vituo vya afya 
vimeongezeka na huduma 
zimeboreshwa, huduma 
za maji zimeongezeka ka-
tika maeneo yote nchini 
pamoja na ongezeko la 
ajira.

Aidha, alitoa rai kwa 
wadau wote kushirikiana 
kwa karibu na Serikali ili 
kufanikisha utekelezaji wa 
Mwongozo wa Ushiriki-
ano wa Maendeleo (DCF) 
ambao umetilia mkazo ut-
aratibu wa ufadhili wa mi-
radi ya mabadiliko ya tabi-
anchi (climate financing 
modality) na kuimarisha 
Ushirikiano kati ya Sekta 
ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPP) kama njia mbadala 
za ufadhili.

Kwa upande wake 
Mwenyekiti Mwenza wa 
Kundi la Washirika wa 
Maendeleo na Balozi wa 
Ireland nchini, Mhe. Nico-
la Brennan aliishauri Seri-
kali kuendelea kuboresha 
mazingira ya biashara kwa 
kuondoa vikwazo vinavy-
ozuia uwekezaji wa moja 
kwa moja wa kigeni.

Alisema hii itaongeza 
mchango wa sekta binafsi 
katika kuleta uwekezaji, 
ajira, uvumbuzi, na su-
luhisho kwa changamoto 
mbalimbali ili kujenga 
uchumi imara.

ìWadau wa Maendeleo 
tayari tumekuwa na ma-

jadiliano mazuri kuhusu 
hili, na tunapongeza uta-
yari wa Serikali kushiriki-
ana nasi kuona jinsi bora 
ya kuondoa vikwazo na 
kuvutia uwekezaji zaidi 
wa moja kwa moja wa 
kigeni (FDI) nchini Tan-
zania, pamoja na kuima-
risha sekta ya biashara ya 
ndaniî, aliongeza.

Mhe. Brennan alisema 
Washirika wa Maendeleo 
watahakikisha kuwa Dira 
ya Maendeleo ya Mwaka 
2050 inapata ufadhili wa 
uhakika na endelevu, hasa 
katika sekta za afya, elimu 
na sekta ya kijamii kwa 
ujumla.

ìTunapopanga vipaum-
bele katika matumizi ya 
rasilimali finyu za Msaada 
wa Maendeleo (ODA), ni 
muhimu pia kuelewa vy-
ema vyanzo vingine vya 
ufadhili vinavyopatikana 
kwa nchi zenye kipato cha 
kati nje ya ODA, pamoja 
na mchango ambao sisi 
kama Wadau wa Maen-
deleo tunaweza kutoa ku-
saidia Tanzania kuzifikia 
na kuzitumia fursa hizo 
ipasavyo. Tunatazamia 
kujadili zaidi suala hili 
kwa kina.î

Aliahidi kuwa Washirika 
hao wataendelea kushiriki-
ana na Tanzania kuhakiki-
sha maendeleo yanapati-
kana na kustawisha jamii.

SERIKALI YAZIDI KUBORESHA UWEKEZAJI
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MMAMLAKA ya 
Masoko ya Mi-
taji na Dhamana 
(CMSA) imese-

ma katika mwaka 2024 kume-
kuwa na mafanikio makubwa 
ambayo yamewezesha pia 
thamani ya uwekezaji katika 
masoko ya mitaji kuongezeka 
kwa asilimia 24.7 na kufikia 
Sh.trilioni 46.7 katika kipindi 
kilichoishia Desemba 2024, 
ikilinganishwa na Sh.trilioni 
37.4 katika kipindi kili-
choishia Desemba 2023.

Pia thamani ya uwekezaji 
katika hisa za kampuni zili-
zoorodheshwa katika Soko 
la Hisa yaani imeongezeka 
kwa asilimia 22.3 na kufikia 
Sh.trilioni 17.87 katika kipin-
di kilichoishia Desemba 2024, 
ikilinganishwa na Sh.trilioni 
14.61 katika kipindi kili-
choishia Desemba 2023.

Aidha, thamani ya Mifuko 
ya Uwekezaji wa Pamoja im-
eongezeka kwa asilimia 41.6 
na kufikia shilingi trilioni 2.6 
katika kipindi kilichoishia 
Desemba 2024,ikilinganish-
wa na shilingi trilioni 1.8 ka-
tika kipindi kilichoishia De-
semba 2023.

Mafanikio hayo yameele-
zwa leo Februari 26,2025 ji-
jini Dar es Salaam na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana(CMSA), CPA. Nic-
odemus Mkama wakati aki-
toa tathimini yq utendaji wa 
masoko ya mitaji kwa mwaka 
2024.

ìCMSA ina jukumu la 
kuendeleza na kusimamia 
masoko ya mitaji hapa nchi-
ni, ikiwa ni pamoja na ku-
wezesha utoaji wa bidhaa 
mpya na bunifu zinazovutia 
wawekezaji wa ndani na ki-
mataifa. Katika kutekeleza 
jukumu hili, katika kipindi 
cha mwaka 2024, masoko ya 
mitaji yamepata mafanikio.î

Ametaja baadhi ya mafani-
kio mengine ambayo yame-
patikana ni uwepo wa Bid-
haa Mpya na Bunifu ambapo 
amesema mwaka 2024 ume-
shuhudia utoaji wa bidhaa 
mpya na bunifu zinazovutia 
wawekezaji wa ndani na wa 
kimataifa.

Amefafanua mathalani, 
Hatifungani ya kijani ya taasi-
si ya umma iliyotolewa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira ya Jiji la Tanga 
(Tanga-UWASA) kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya miun-
dombinu ya maji na utunzaji 
wa mazingira, ambayo ili-
kusanya Sh.bilioni 54.72, na 
kuvuka lengo la kukusanya 
shilingi bilioni 53.2, sawa na 
mafanikio ya asilimia 103

Vilevile, Hati Fungani ya 
Miundombinu ya Samia ili-
yotolewa na Benki ya CRDB 
ilikusanya Sh.bilioni323.09, 
kuvuka lengo la kukusanya 
shilingi bilioni 150,sawa na 
mafanikio ya asilimia 215.4.

Amesema fedha zilizopa-
tikana zinatarajiwa kuwez-
esha wakandarasi wa ndani 
wanaofanya kazi na Wakala 
wa Barabara za Vijijini na 
Mijini Tanzania (TARURA), 
kutekeleza miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya bara-
bara vijijini na mijini.

Aidha, Hatifungani kwa 
ajili ya kuendeleza kampuni 
ndogo na za kati za ujasiri-
amali (SMEs) iliyotolewa na 
Benki ya Azania, ambapo 
kiasi cha Sh.bilioni 63.3kime-
patikana, sawa na mafanikio 
ya asilimia 210.9.

Pia, Hatifungani aina ya 
Sukuk iliyotolewa na kam-
puni ya iTrust Finance, kwa 

ajili ya kuwekeza katika bi-
ashara ndogo na za kati zina-
zokidhi misingi ya Shariah, 
ambapo kiasi cha Sh.bilioni 
13.27 kimepatikana, sawa na 
mafanikio ya asilimia 265. 
Vile vile, Mauzo ya Hisa Sta-
hiki za Benki ya DCB zenye 
thamani ya shilingi bilioni 
10.74, ambapo mauzo haya 
yamepata mafanikio ya asil-
imia 100.

CPA.Mkama pia amesema 
mwaka 2024, umeshuhudia 
mwamko mkubwa wa utoaji 
bidhaa mpya na bunifu ka-
tika Mifuko ya Uwekezaji wa 
Pamoja, hivyo kuweka wigo 
mpana wa fursa za uwekezaji 
kwa watanzania wa kada 
mbalimbali, ikiwa ni Pamo-
ja na vijana, wanawake na 
makundi maalumu.

ìCMSA iliidhinisha Mifuko 
ya Uwekezaji inayoendesh-
wa na Kampuni ya iTrust 
Finance Limited, ambapo 
mifuko mipya mitano ilizin-
duliwaóiSave, iCash, Imaan, 
iIncome, na iGrowth.

ìVilevile, Zan Securities 
na Orbit Securities walizin-
dua mifuko ya Timiza na 
Inuka, huku Alpha Capital 
ikianzisha Mfuko wa Halal. 
Aidha, Sanlam Investments 
East Africa ilizindua SUTS - 
SANLAM Unit Trust Scheme, 
ikijumuisha Sanlam Pesa 
Money Market Fund na US 
Dollar Fixed Income Fund.

ìKutokana na juhudi 
hizi, thamani ya Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja (NAV) 
iliongezeka kwa asilimia 
41.63, kutoka shilingi trilioni 
1.84 mwaka 2023 hadi shilin-
gi trilioni 2.61 mwaka 2024. 

Ukuaji huu umetokana na 
mikakati ya utoaji wa elimu 
kwa umma unaofanywa na 
wadau katika masoko ya mi-
taji na matumizi ya mifumo 
ya kidijitali, ambayo imerahi-
sisha upatikanaji wa huduma 
za masoko ya mitaji mijini na 
vijijini.îAmesema.

Kuhusu matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano amesema imekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuongeza mauzo katika soko 
la hisa. Matumizi ya teknolo-
jia ya Habari, ikiwa ni pamo-
ja na matumizi ya simu za 
mkononi yameongeza ushiri-
ki wa wawekezaji wa ndani, 
hivyo kuongeza ukwasi ka-
tika soko la hisa.

Amefafanua katika mwa-
ka 2024, asilimia 24.33 ya 
mauzo ya hisa yametokana 
na matumizi ya teknolojia 
ya habari, ikilinganishwa na 
asilimia 4.84 mwaka 2023 
huku akitoa rai kwa wa-
dau katika masoko ya mitaji 
kushirikiana na CMSA katika 
mwaka wa Fedha 2025/2026 
kutekeleza mikakati mbalim-
bali.

Ametaja baadhi ya mikaka-
ti hiyo kuongeza juhudi za 
kutekeleza Mpango Mkakati 
wa elimu kwa umma kuhusu 
fursa na faida zinazopati-
kana kwenye masoko ya mi-
taji, ikiwa ni pamoja na ku-
toa machapisho mbalimbali 
magazetini.

Pia kushiriki kwenye ma-
hojiano ya vipindi vya Redio 
na Runinga, kutoa semina, 
warsha na makongamano 
kwa makundi mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na vijana, 

wanawake na walemavu. 
Hafla ya leo iliyoandaliwa na 
Vertex International Securi-
ties ni sehemu ya utekelezaji 
wa mkakati huo.

Mengine ni kuongeza idadi 
ya bidhaa, ambapo Mamlaka 
itaendelea kutoa miongozo 
ya utoaji na usimamizi wa 
bidhaa na huduma mpya, 
bunifu, na zenye mlengo 
maalum.

Pia Kuimarisha matumizi 
ya teknolojia katika kutoa 
huduma za masoko ya mi-
taji, ambapo CMSA itapitia 
na kuidhinisha mifumo ya 
kidigitali inayowezesha ush-
iriki mkubwa wa wananchi 
kwenye masoko ya mitaji.

ìHatua hii inatarajiwa 
kuongeza ushiriki wa wa-
nanchi mijini, vijijini katika 
masoko ya mitaji, na hivyo 
kuchangia utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wa Tatu wa 
Taifa wa Huduma Jumuishi 
za Fedha.Kwa ujumla, ka-
tika kipindi cha mwaka 2024, 
masoko ya mitaji nchini Tan-
zania yameimarika na kuo-
nyesha ukuaji mzuri na wa 
kuridhishaÖ

ìYakichochewa na utoaji 
wa bidhaa mpya na buni-
fu, matumizi ya teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano, 
Utoaji elimu kwa umma 
ulioleta mwamko mkubwa 
kwa wawekezaji wa ndani 
na wa kimataifa. Mamlaka 
ya Masoko ya Mitaji na Dha-
mana (CMSA) itaendelea 
kutekeleza mikakati yenye 
lengo la kuchagiza na kujenga 
uchumi shindani kwa maen-
deleo ya watu,îamesema 
CPA.Mkama.

CMSA YABAINISHA MAFANIKIO YAKE
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Ametoa ombi 
kwa Serikali 
kupitia Wakala 
wa Barabara 
za mijini na 
vijijini(Tarura) 
Wilaya ya 
Mbinga, 
kukamilisha 
ujenzi wa 
Barabara ya 
lami ya Utiri-
Mahende kwa 
kiwango cha 
lami ili iweze 
kusaidia 
wakulima 
kusafirisha 
mazao 
kupeleka 
sokoni kwa 
haraka kwani 
barabara hiyo 
inapita kwenye 
maeneo yenye 
uzalishaji 
mkubwa 
wa kahawa.

NA MWANDISHI WETU

WWAKULIMA wa zao 
la kahawa wanao-
hudumiwa na Cha-
ma cha Msingi cha 

Ushirika KImuli Amcos kata ya 
Utiri Wilaya ya Mbinga Mkoani 
Ruvuma, wamefanikiwa kuzal-
isha tani 105,986.95 za kahawa 
zilizowaingizia zaidi ya Sh.bil-
ioni 14,022,174,698.40 kuanzia 
Msimu wa kilimo 2021/2022 
hadi 2024/2025.

Katibu wa Chama hicho Aron 
Komba amesema, katika msimu 
2021/2022 wakulima walizalisha 
tani 548,551 zenye thamani ya 
Sh.bilioni 3,299,453,120,msimu 
wa kilimo 2022-2023 walizalisha 
tani 455,643 ambazo ziliwaingiz-
ia Sh.bilioni 3,065,405,776.40.

Aidha alisema, msimu wa 
2023/2024 Wakulima ambao 
ni Wanachama wa Kimuli Am-
cos walizalisha jumla ya kilo 
585,288 zenye thamani ya Sh.bil-
ioni 2,929,893,908 na msimu 
2024/2025 walizalisha kilo 
530,253 ambazo waliuza Sh.bili-
oni 4,727,421,894 kupitia njia ya 
minada.

ìPia kwa muda wa miaka 
minne ya Uongozi wa Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan, tumetoa 
mikopo ya pembejeo yenye tha-
mani ya Sh.bilioni 3,056,783,867 
kwa Wakulima 7,005 wanaoji-
shughulisha na kilimo cha kaha-
wa na mazao mengine ya chaku-
la na biasharaîalisema Komba.

Kwa mujibu wa Komba, 
msimu wa kilimo 2022/2023 
wametoa mikopo ya pembejeo 
ya Sh.957,343,812 kwa wana-
chama 2,137 mwaka 2023/2024 
Sh.917,834,200 kwa Wanachama 
2,381 na mwaka 2024/2025 wa-
metoa mikopo yenye thamani 
ya Sh.1,181,605,855 iliyokwenda 
kwa Wananchama 2,487.

Alisema, mikopo hiyo ime-
wasaidia Wanachama kulima 
kwa tija na kuongeza uzalisha-
ji kwani hapo awali walikuwa 
wanaangaika kutafuta pembejeo 
ambazo ziliuzwa kwa bei kubwa 
kati ya Sh.165,000 hadi 170,000 
kwa mfuko mmoja wa kilo 25.

Alisema, hali hiyo ilipelekea 
baadhi ya wakulima kukata 
tamaa na kutoendelea na shu-
ghuli zao za kilimo kutokana na 
kushindwa kumudu gharama ya 
pembejeo ambapo, amemponge-
za Rais Dkt Samia Suluhu Has-
san, kwa kuanza utaratibu wa 
kutoa pembejeo za ruzuku kwa 
zao la kahawa.

Komba, ameiomba Serikali 
kuendelea kutoa pembejeo za 
ruzuku kwa zao la kahawa ili 
kuwapunguzia wakulima mzigo 
mkubwa wa kununua pembejeo 
kwa bei ya juu na kuongeza up-
atikanaji wa pembejeo za ruzuku 
ili wakulima waweze kuzalisha 
kwa wingi.

ìNaishauri Serikali kama ina-
taka kufanikisha mpango wake 
wa kutouza kahawa ghafi basi 

ituwezeshe kwa kutujengea mi-
undombinu ili tuweze kukaanga 
kahawa tunayozalisha kwa ajili 
ya matumizi ya sisi wenyewe na 
watu wengine na nyingine tuuze 
kwenye soko la nje”alise

ma Komba.
Kwa upande wake Makamu 

Mwenyekiti wa Amcos ya Kim-
uli Yordan Komba alisema, ka-
tika kipindi cha miaka minne 
Chama hicho kimepiga hatua 
kubwa kwa kuongeza Wanacha-
ma kutoka 364 tangu kilipoan-
zishwa mwaka 1993 hadi 1,700 
mwaka 2024.

Aidha, ameiomba Serikali 
kupitia maafisa Ugani kwenda 
kwa wakulima kuwapa utaalam 
na mbinu za kilimo cha kisa-
sa zitakazo wasaidia kuongeze 
uzalishaji na kupata mavuno 
mengi.

Mkulima na Mwanachama 
wa Chama hicho Gisat Komba 
alisema, kwa muda wa miaka 
minne uzalishaji wa kahawa 
umeongezeka na hali hiyo ime-
tokana na upatikanaji wa pem-
bejeo za ruzuku zinazotolewa na 
Serikali ambazo zimehamasisha 
watu wengi hasa vijana kujikita 
kwenye kilimo cha zao hilo.

Hata hivyo alisema, chan-
gamoto kubwa ni soko la uhaki-
ka kwani wanunuzi wana tabia 
ya kujipangia bei ya kahawa 
bila kuwashirikisha wakulima 
jambo linalowaumiza sana kwa 
sababu wanatumia gharama 
kubwa katika uzalishaji wake.

Kwa upande wake Afisa 
Mtendaji wa kata ya Utiri Liba-
ba Gervas Libaba alisema, kata 
hiyo ni maarufu kwa kilimo cha 
zao la kahawa na Wananchi wa-

najitahidi sana kulima, lakini 
changamoto iliyopo ni upatika-
naji wa pembejeo za ruzuku.

Ametoa ombi kwa Serikali 
kupitia Wakala wa Barabara za 
mijini na vijijini(Tarura) Wilaya 
ya Mbinga, kukamilisha ujen-
zi wa Barabara ya lami ya Uti-
ri-Mahende kwa kiwango cha 
lami ili iweze kusaidia wakuli-
ma kusafirisha mazao kupele-
ka sokoni kwa haraka kwani 
barabara hiyo inapita kwenye 
maeneo yenye uzalishaji mkub-
wa wa kahawa.

Baadhi ya Wakulima wa zao 
la Kahawa wa kijiji cha Uti-
ri Wilaya ya Mbinga Mkoani 
Ruvuma wakiangalia uzalisha 
kwenye miche ya kahawa katika 
moja ya shamba linalomilikiwa 
na Chama cha Msingi cha Ushiri-
ka Kimuli Amcos.

MAVUNO YA KAHAWA YATIKISA MKOANI RUVUMA
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MSAADA WAKISHERIA WA DK SAMIA WAPONGEZWAMSAADA WAKISHERIA WA DK SAMIA WAPONGEZWA

NA MWANDISHI WETU

MMKUU wa Wilaya 
ya Longido, 
Salum Kalli 
amesifu juhu-

di za wizara ya Katiba na 
Sheria kwa kuwaletea wa-
nanchi huduma ya msaada 
wa kisheria bure na kusisiti-
za kuwa wananchi wa Aru-
sha wanapaswa kuitumia 
ipasavyo kwa manufaa yao 
na jamii kwa ujumla.

Pia amewataka wakazi 
wa mkoa wa Arusha ku-
changamkia fursa ya kip-
ekee ya kupata msaada wa 
kisheria kupitia Mama Sa-
mia Legal Aid Campaign 
inayoendelea jijini Arusha.

Akizungumza Juzi, ali-
potembelea mabanda ya 
huduma za kisheria katika 
viwanja vya TBA jijini Aru-

sha, Kalli amesema kuwa 
kampeni hiyo itadumu 
kuanzia Machi 1 hadi Machi 
8, 2025 na ni nafasi muhimu 
kwa kila mwananchi mwe-
nye changamoto za kisheria 
kufika na kupata msaada 
bure.

ìHii ni fursa adhimu kwa 
kila mwenye changamoto 
za kisheria. Kuanzia masu-
ala ya mirathi, migogoro ya 
ardhi, ndoa, na mengineyo. 
Napenda kuwaalika wa-
nanchi wote, hususan wa-
nawake wanaokabiliwa na 
changamoto hizi, kufika na 
kupata msaada wa kisheria 
bila malipo,î amesema Kalli.

Aidha, ametoa mfano wa 
mama mjane ambaye amen-
yangíanywa mali alizochu-
ma na mume wake baada ya 
kufariki. Kupitia kampeni 
hii, mama huyo na wengine 
wenye changamoto kama 

hizo wanaweza kupata haki 
zao kwa msaada wa wataal-
am wa sheria waliopo kwe-
nye mabanda hayo.

ìHii ni kampeni muhimu 
inayohakikisha haki ina-
patikana kwa wote, hu-
susan wale waliokosa 
sauti ya kutetea haki zao,î 
ameongeza.

Mama Samia Legal Aid 
Campaign inaendelea jijini 
Arusha hadi Machi 8, 2025, 
ikiwa na lengo la kuwasaid-
ia wananchi kupata haki zao 
bila gharama yoyote.

Wakati msaada huo uk-
iendelea kupokewa kwa 
matumaini sehemu mbal-
imbali nchini hivi karibuni 
Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria, Jumanne Sagini, 
amewataka wananchi ku-
toa maelezo sahihi kwa 
watoa huduma za msaada 
wa kisheria ili kufaniki-

sha kutatua changamoto 
zinazowakumba, na ku-
hakikisha kuwa migogoro 
ya ardhi, mirathi, ndoa na 
masuala mengine ya kishe-
ria yanapata ufumbuzi kwa 
wakati.

Sagini ameyasema hayo 
leo mkoani  Arusha waka-
ti alipotembelea banda la 
Wizara ya Katiba na Sheria 
pamoja na mabanda men-
gine kuelekea  wiki ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, ambayo 
itafanyika Machi 8 mwaka 
huu mkoani Arusha.

Aidha maadhimisho 
hayo  ambayo yanatanguli-
zwa na maonyesho kutoka 
kwa taasisi na mashirika 
mbalimbali, amewataka wa-
nanchi kutumia fursa hiyo 
kufika kwa wingi katika 
mabanda hayo  kwa ajili ya 
kupata huduma mbalim-

bali za kisheria sambamba 
na kutatuliwa kero za zina-
zowakabili kwa wakati.

Aidha  Sagini amekazia 
umuhimu wa kampeni ya 
Mama Samia Legal Aid in-
ayolenga kutoa msaada wa 
kisheria kwa wananchi we-
nye changamoto za kisheria.

Kwa  upande wake Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda ameagiza wa-
toa huduma za msaada wa 
kisheria kwenye kampeni 
ya Kitaifa ya Msaada wa 
kisheria ya Mama Samia, 
kuhakikisha kuwa wa-
nanchi wote waliofika kupa-
ta msaada wa kisheria wa-
nasikilizwa na kutatuliwa 
changamoto zao kikamilifu.

Makonda  amesema 
kuwa ,lengo la wananchi 
kufika kwenye mabanda 
hayo ni ili kupata haki zao 
za msingi kwa wakati na 
kutatuliwa kero zao kupitia 
kampeni ya Samia  Legal 
Aid inayotolewa viwanja 
vya TBA.

Makonda amesema 
wananchi wanaofika ka-
tika banda hilo wanatakiwa 
kusikilizwa na kuhudumi-
wa ili waweze kutoa malala-
miko yao ikiwemo kuanga-
lia kwa makini changamoto 
zao hususani katika idara ya 
kazi, sheria, haki za watoto 
na mengineyo.

Aidha Makonda am-
etumia fursa hiyo pia ku-
wasihi wananchi wa mkoa 
wa Arusha kujitokeza kwa 
wingi kupatiwa msaada huo 
wa kisheria ili migogoro yao 
iweze kutatuliwa kupitia 
uwezeshaji uliofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
uliotokana na wazo lake hili 
la kuwa na kampeni ya ki-
taifa ili kuwafikia wananchi 
wanyonge na wale wana-
okosa haki zao kulingana na 
sheria.

Nao baadhi ya wananchi 
waliofika kupata huduma 
kwenye banda hilo wamese-
ma kuwa, wanashukuru 
serikali kwa kuwasogezea 
huduma karibu ili waweze 
kutatuliwa changamoto zao 
na kuweza kupata elimu 
zaidi kuhusu maswala  ya 
kisheria ambayo yamekuwa 
ni changamoto kwa wengi 
wao kutokana na kutozijua 
sheria mbalimbali .

ìKwa kweli tunashukuru 
sana kwa jambo hili kwani 
limetupa fursa kubwa sisi 
kuweza kujifunza na hata 
kutatuliwa changamoto 
zetu ambazo zilikuwa zime-
dumu kwa muda mrefu na 
kuweza kupata huduma 
hiyo bure pia tunamshuku-
ru sana Rais Samia kwa kua 
nzisha hii kampeni ambayo 
inalenga kutatua changamo-
to mbalimbali za mambo ya 
kisheria.îamesema.



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMANNE MACHI 04, 20251414 MICHEZO

BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIAJI wa Brazil, Vinicius Jr, atakuwa na fursa ya 
kuhamia ligi kuu ya Saudi Arabia kwa pauni milioni 200 
msimu wa joto, wakati atakapokuwa imesalia miaka miwili 
kwenye mkataba wake na Real Madrid. (Telegraph)

CCHELSEA wanaamini 
wanaweza kufanya 
dili kwa ajili ya mlinzi 
wa Sporting Ousmane 

Diomande msimu wa joto - chi-
ni ya kipengele cha ukubwa wa 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ivory Coast mwenye umri 
wa miaka 21. (TeamTalk),

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
TFF YABARIKI ULIPAJI TFF YABARIKI ULIPAJI 

KODI NCHINIKODI NCHINI
NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu 
Tanzania-TFF, Bw. 
Wallace Karia, ame-

kubali mapendekezo ya Ser-
ikali na kuahidi kuwa suala 
la ulipaji kodi ni muhimu 
kwa maendeleo ya Taifa. 
Aidha ameahidi kuwa wata-
lichukulia kwa uzito suala la 
Kodi katika michezo yote ya 
mpira wa miguu inayosima-
mia na Taasisi hiyo.

Kauli hiyo imetolewa kati-
ka kikao cha majadiliano kati 
yake na Waziri wa Fedha, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba Na (Mb) na Wa-
ziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Mhe. Profesa 
Palamagamba Kabudi. Kikao 
hicho pamoja na masuala ya 
kodi walijadili maendeleo 
na changamoto zinazoikabi-
li sekta ya michezo husu-
san mpira wa miguu nchini. 
Katika mazungumzo hayo 
yaliyofanyika Ofisi Ndogo za 
Wizara ya Fedha, Jijini Dar es 
Salaam, Serikali imeipongeza 
TFF na Bodi yake ya Ligi, kwa 
kusimamia kwa weledi masu-
ala ya maendeleo ya soka na 
kuliletea Taifa heshima kubwa 
barani Afrika kiasi cha kupe-
wa jukumu la kuandaa mash-
indano ya CHAN na AFCON. 
Pia serikali ilikubaliana na 
namna tasnia ya utamaduni, 
sanaa na michezo inavyowe-
za kutumika kuhamasisha 
uzalendo wa kulipa kodi kwa 
hiari, kupitia kampeni ya ku-
dai na kutoa risiti kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi.

Majadiliano hayo yali-
washirikisha viongozi wa juu 
wa Wizara ya Fedha, akiwe-
mo Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha, Dkt. Natu El-Maam-
ry Mwamba, Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Fedha, 
Bw. Elijah Mwandumb-
ya, Kamishna wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania-TRA, 
Bw.Yusuph Mwenda, Rais wa 
Shirikisho la Mpira wa Mi-
guu Tanzania- TFF, Bw. Wal-
lace Karia, Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi, Bw.. Almas 
Kasongo, viongozi waand-
amizi wa Wizara ya Fedha, 
pamoja na Taasisi zinazosim-
amia michezo nchini. 
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Zulu, Prof Muza Xulu kuto-
ka chuo kikuu cha Zululand, 
uamuzi wa kufunga ndoa 
ulionekana kuharakishwa.

‘Ilionekana kwamba mwa-
nafalme hangeweza kuwa 
mfalme ikiwa hakuw ana 
mke,’ alioambia BBC.

Malkia kaMayisela alitokea 
familia ya kawaida ñ kama 
wake wengine wa wafalme 
wa Kizulu ñ kutoka mji mdo-
go wa uchimbaji madini kati-
ka jimbo la KwaZulu ñ Natal.

‘Malkia alimvutia Mfalme 
katika mgahawa mmoja 
kwenye mji wa pwani wa 
Durban alipokuwa akifanya 
kazi kama muimbaji,’alisema 
Prof Xulu.

Hadhi yake katika familia 
iliwekwa wazi wakati wa kut-
awazwa kwa mfalme mnamo 
Desemba 2022 alipoketi kan-
do yake.

Ila nafasi yake sasa inati-
shika , anapotaja Mume wake 
kwamba wawili hao hawajai-
shi pamoja kama mume na 
mke kwa mwaka mmoja uli-
opita na kwamba ndoa yao 
imevunjika.

Kasri ya mfalme ilifuatil-
izia matamshi yake kwa ku-
tuma mualiko wa ndoa ya 
Mfamle kwa mke mwingine, 
Nomzamo Mayeni mwishoni 
mwa mwezi Januari . Mahari 
ya bibi harusi inayofahamika 
kama LOBOLA kwa lugha ya 
kizulu imeshalipwa ñ huku 
ng’mbe wanaothaminiwa 
sana katika jamii hiyo wakito-
lewa kama mahari.

Malkia kaMayisela haja-
pokea haya yote vyema, aki-
taja kwamba huenda akawas-
ilisha malalamishi ya kutaka 
ndoa hiyo kutofanyika , hali 
iliyosababisha ndoa hiyo kua-
hirishwa.

Ameiambia mahakama 
kwamba , mfalme ambaye 
anatambulika miongoni 
mwa jamii hiyo kama “ingo-
nyama”, kumaanisha simba, 
angekuwa anavunja sheria 
za ndoa kwa kufunga ndoa 
ya pili japo mke wa kwanza 
yupo. Anasema pia kwamba 
hatua hiyo inafanyika chini 
ya ndoa iliyofanyika katika 
ofisi ya mwanasheria mkuu 
ambayo haikubaliwi kuwa na 
wake wengi na kwamba kabla 

NA MWANDISHI WETU

MMA H U S I A N O 
ya kimapenzi 
ya Mfalme wa 
jamii ya Wazu-

lu kutoka Afrika Kusini 
yamezua mjadala nchini 
humo, huku gumzo linalo-
husiana na maisha yake ya 
kibinafsi likisambaa kwa 
kasi kama moto wa nyikani 
katika jamii hiyo ambayo 
inakumatia utamaduni 
wake. Mfalme wa Zulu 
anasemakana kuvunja ka-
nuni za kitamaduni kwa 
kutaka kutoa talaka, jambo 
ambalo haliendani na itika-
di za jamii hiyo.

Mume kuwa na wake 
wengi ni mojawapo ya 
masuala yanayokubal-
ika katika jamii ya Wa-
zulu, lakini Mfalme 
Misuzulu kaZwelithini 
amefanya uamuzi ambao 
sio wa kawaida kwa ku-
wasilisha kesi mahakamani 
ya kutaka kumtalaki mke 
wake wa kwanza, Malkia 
Ntokozo kaMayisela.

“Kila mmoja ameshan-
gazwa. Watu hawakutara-
jia kwamba yangefikia ki-
wango cha kutaka kuotoa 

talaka,’ alisema Profesa 
Gugu Mazibuko ambaye 
ni mtaalamu wa utamad-
uni katika chuo kikuu cha 
Johannesburg huko Afrika 
Kusini.

‘Katika utamaduni wa 
jamii ya Wazulu, hakuna 
talaka. Haupaswi kum-
fukuza mke wako,’ alise-
ma.

Mfalme wa Jamii ya Wa-
zulu anayefahamika kama 
‘Simba wa taifa,’ ndiye 
mwenye kuhifadhi tama-
duni za jamii hii ambazo 
ni za jadi. Tamaduni hizi 
zimedumisha ndoa na hu-
susan ndoa ya wake wengi 
kama jambo kubwa kabisa 
la mafanikio ya ufalme.

Na japo majukumu yake 
nchini Afrika Kusini ni ya 
kitamaduni na hayana uzi-
to katika sheria za nchi hiyo, 
kiongozi huyu wa jamii 
anasalia kuwa na ushaw-
ishi mkubwa katika jamii 
huku ofisi yake ikipokea 
ufadhili wa mamilioni ya 
dola za Kimarekani kutoka 
kwa serikali kuu.

Mfalme huyo ambaye 
alikulia katika taifa jirani 
la Eswatini , alipata maso-
mo yake nchini Marekani 
na kukabidhiwa wadhifa 

wa uongozi mnamo 2021. 
Aidha amekuwa akikabili-
wa na utata tangu awali.

Kukabidhiwa kwake 
mamlaka kulipingwa ma-
hakamani na kaka yake 
mkubwa ñ ambaye ni wa 
mama mwingine ñ aliyeta-
ka kupokezwa ufalme huo.

Ndoa yake ya pili, 
imegonga vichwa vya 
habari, na jaribio lake kuoa 
mke wa tatu limegongwa 
mwamba huku kukiwa na 
ripoti kwamba ana uhu-
siano kwa kando na mwa-
namfamle wa kike.

Hata hivyo, kashfa in-
ayozunguka maisha ya ki-
ongozi huyo mwenye umri 
wa miaka 50 imekuwa iki-
jadiliwa chini kwa chini 
ñ hadi pale alipotangaza 
azma ya kumtalaki mke 
wake na kuwasilisha ombi 
rasmi mahakamani mwezi 
Desemba.

Profesa Madibuko ame-
kiri kwamba kumbukum-
bu za historia ya Wa Zulu 
zinaonyesha kwamba 
kuna mfalme ambaye ka-
tiak karne ya 20 alimtala-
ki mmoja wa wake zake , 
‘ ila hilo lilifanyika kimya 
kimya na kuwa siri kubwa 
katika familia hiyo ya ki-

falme,’ ikizingatiwa kwam-
ba talaka katika ufamle wa 
zulu sio jambo la kawaida.

‘Ikiwa uhusiano utavun-
jika, basi mke huyu 
ataendelea kuishi katika 
boma la mfalme. Atape-
wa eneo lake kando, na 
hatakuwa na uhusiano an 
mfalme , ila yeye na watoto 
wake watatunzwa.’

Mama Myeni na Mfalme 
Misuzulu KaZwelithini.
Chanzo cha picha,KwaZu-
lu-Natal

Maelezo ya picha,M-
famle huenda ameahiri-
sha ndoa yake ya mke wa 
tatu Nomzamo Myeni, ila 
wapenzi hao walionekana 
pamoja katika hafla ya ki-
taifa.

Ilikuwa muda kabla 
ya kupokezwa ufalme ñ 
punde tu baada ya kifo cha 
ghafla cha baba na mama 
yake miaka minne iliyopita 
ñ kwamba mwanamfalme 
(wakati huo) Misuzulu ali-
pomuoa Ntokoto Mayisela.

Wawili hao walikuwa ta-
yari kwenye uhusiano wa 
kimapnenzi na walikuwa 
tayari ni wazazi wa Wato-
to wawili , ila kwa mujibu 
wa mtaalamu mwingine 
wa utamaduni wa jamii ya 

>> Itaendelea toleo lijalo...
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MMASHABIKI wa Yan-
ga kama ilivyo kwa 
wenzao wa Simba 
wanachotamani ni 

kuona timu yao inashinda tu dhi-
di ya Simba na siyo vingine, laki-
ni kazi hiyo licha ya kufanywa na 
wachezaji mbalimbali ndani ya 
kikosi cha Wananchi hao, lakini 
macho mengi zaidi yameelekez-
wa kwa ‘Bwana harusi’ Aziz Ki.

Staa huyo ndani ya kikosi cha 
Yanga hivi karibuni alidumu 
midomoni mwa mashabiki na 
wapenda burudani kwa ujumla, 
pale alipofunga ndoa ya kifaha-
ri na msanii maarufu Tanzania 

Hamisa Mobeto. Muda mfupi 
baada ya kufanyika tukio hilo 
lililokusanya idadi kubwa ya 
mastaa Jijini Dar, mashabiki wa 
timu hiyo na hata wapinzani 
wao walianzisha minong’ono 
wakidai huenda kiwango cha 
mwamba huyo uwanjani ki-
naweza kupungua kutokana na 
matumizi ya ndoa yaliyomkabi-
li kwa zaidi ya wiki nzima.

Lakini tofauti na matazamio 
hayo mwamba huyo akawa 
ndiyo kama amezidisha moto, 
kwani alikuwa akipachika ma-
bao na kutoa asisti katika me-
chi mbalimbali zilizofuata na 
kuisaidia timu yeke kudumu 
kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu ikifikisha Pointi 58.

Macho ya wananchi kwa Azizi Ki JumamosiMacho ya wananchi kwa Azizi Ki Jumamosi

WABABE WA
Soka la Jijini la London 

Manchester United 
wamejikutya wakitamani 

sehemu inayofikiriwa 
na watani zao wa jadi 

Manchester City wakimwania 
winga machachari Raia...

Man U, Man City ndani 
ya chungu kimoja

NA MWANDISHI WETU

SSIKU zinazidi kukimbia kuelelekea 
mchezo wa soka wa kihistoria 
nchini, utakaozikutanisha timu 
kongwe Yanga na Simba zitakazo-

gombea Pointi tatu kila moja, ukiwa ni 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu ya NBC.

Klabu hizo kongwe Yanga ilianzish-
wa mwaka 1935 kisha Simba ikafuata 
mwaka mmoja baadaye 1936 huwa haz-
ina mechi ya kirafiki, kila zinapokutana 
ni vita kuu kuanzia mashabiki mpaka 
wachezaji wenyewe ndani ya uwanja.

Safari hii timu hizo zinakutana ziki-
wa katika wakati muhimu kwa kila moja 
ikitaka kushinda ili ijiweke vizuri katika 
msimamo wa ligi.

Ifahamike kwamba Yanga wanautaka 
zaidi mchezo huo kwa vile ushindi wa 
Jumamosi hiyo ya Machi 8, utaihaki-
kishia nafasi ya kutetea ubingwa wake 
iliyoutwaa kwa misimu mitatu sasa.

Endapo itapoteza mchezo huo huen-
da kauli ya watani wao wa jadi Simba 
itakuwa inaanza kutimia, kwani mwan-
zoni tu mwa michuano hii ilitangaza 
vita rasmi ya kurejesha ubingwa wake 
katika mtaa wa Msimbazi.

Katika kuongeza vikombowezo 
kama ilivyo ada inapokaribia 
mchezo wa aina hiyo, safari hii 
Simba imempa jina jipya mchezaji 
wake wa nafasi ya kiungo msham-
buliaji Raia wa DRC Elie Mpanzu.
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