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‘No Reform No Election’ 
propaganda iliyojaa 
upotoshaji wa Chadema

Marufuku kuswali 
swala ya Tarawehe
Bodi ya 
Ithibati ya 
Waandishi 
wa Habari 
yapewa 
meno

Arajiga, 
Kayoko 
waanza 
mafunzo 
ya VAR

Tanzania haitakuwa salama, endapo 
DRC itaangukia mikononi mwa M23

Tuyaenzi maridhiano kwa
maslahi mapana ya Zanzibar

MAKALA 
NDANI

MICHEZO>>

Na Mwandishi 
Wetu

WAAMUZI 
20 wakiwamo 
maarufu kama 
Ahmed Arajiga, 
Herry Sasii, Ra-
madhani Kayoko 
na Tatu Malogo, 
wameanza ma-
funzo maalum 
ya teknolojia 
ya usaidizi kwa 
waamuzi (VAR).
Kozi hiyo yenye 
lengo la kubore-
sha ufanisi wa 
waamuzi hao 
inafanyika....

>>Serikali, Baraza 
Kuu la  Waislamu 
waidhinisha zuio hilo

>>Iliwahi kutokea 
Iraq wakati wa vita 
ya Ghuba
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Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Madini 
Dkt. Steven Kiruswa ameku-
tana na Balozi wa Jamhuri ya 
Watu wa China nchini Chen 
Mingjian katika kikao kilicho-
lenga kujadili fursa na mae-
neo mbalimbali ya ushirikiano 
katika Sekta ya Madini ikiwa 
ni mwendelezo wa mazung-
umzo kati ya Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Mpango 
na kiongozi huyo .

Katika mazungumzo yao, 
Dkt. Mpango aliiomba Serikali 
ya China kupitia balozi huyo 
kusaidia shughuli za utafiti 
wa madini Tanzania, ambapo 
baada ya mazungumzo yao, 

Serikali ya China imetuma 
wataalam wawili kutoka Taasi-
si ya Jiolojia na Utafiti ya nchi-
ni humo ili kufuatilia na kujua 
mahitaji ya utafiti na maeneo 
mengine ya mashirikiano kati 
ya Tanzania na China

‘’Kikao nilichokiongoza Ma-
chi 3 mwaka huu kimejadili 
maeneo ya ushirikiano, na sisi 
kwa upande wetu tumewe-
za kubaini maeneo matatu 
muhimu ambayo Serikali ya 
china inaweza kutusaidia ka-
tika shughuli za utafiti na ku-
jenga uwezo wa watumishi wa 
Wizara kulingana na mahitaji,’’ 
amesema Dkt. Kiruswa.

Maeneo matatu ambayo 
wataalam wa Wizara wakion-
gozwa na Dkt. Kiruswa waliy-

oweza kuyabaini ni pamoja na 
kusaidia upatikanaji wa fedha 
kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
kina wa jiofizikia (high reso-
lution airborne geophysical 
survey) hususani kwa kuanzia 
eneo la Mkoa wa Dodoma;

Maeneo mengine ni pamo-
ja na kusaidia upatikanaji wa 
fursa kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo wataalam wa ndani ka-
tika maeneo ya teknolojia za 
kisasa kama vile ukusanyaji 
na uchakataji wa taarifa za jio-
sayansi; na kusaidia kuleta te-
knolojia za kisasa za utafiti na 
uchakataji wa taarifa za utafiti 
wa madini ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya ndege nyuki kati-
ka utafiti wa madini nchini.

Wengine walioshiriki kikao 
hicho ni pamoja na Kamishna 
wa Madini Dkt. Abdulrahman 
Mwanga Kamishna, Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi ya Jilojia na 
Utafiti wa Madini Tanzania, 
(GST) Dkt. Mussa Budeba, 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Jiolojia (GST) Dkt. Ronald 
Massawe, Afisa kutoka Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
Bw. Makamba, Makamba na 
maafisa kutoka ubalozi wa 
China nchini Bw. Chu Kun na 
wataalm kutoka Taasisi ya Ji-
olojia China Bw. Ren Junping 
na Bw. Sun Kai.

Marufuku kuswali 
swala ya Tarawehe
Na Mwandishi Wetu

BARAZA Kuu la Waisl-
amu katika Nchi ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC)limetoa amri 
ya kusitishwa kwa swa-
la ya Tarawehe kuswali-
wa misikitini katika miji ya 
Mashariki mwa nchi hiy-
okutokana na sababu za 
kiusalama.

Miji iliyokumbwa na 
marufuku ya kuswaliwa 
swala hiyo ni  Goma, Bu-
kavu, Uvira na Baraka 
ambayo hali ya usalama 
hairuhusu waislamu kuto-
ka usiku kwenda msikiti-
ni kwenda kufanya ibada 
hiyo.

Tukio la kusitishwa kwa 
swala ya Tarawehe liliwa-
hi kutokea mwanzoni mwa 
miaka 90 wakati wa vita 
vya ghuba kule nchini Iraq 
ambapo serikali ya nchi 
hiyo chini ya hayati Rais, 
Sadam Hussein ililazimi-
ka kuchukua uamuzi huo 
mgumu kwa sababu za ki-
usalama.

Swala ya Tarawehe ni 
miongoni mwa sunna am-
bazo huswaliwa katika 
mwezi wa Ramadhan tu 
baada ya swala ya Isha.
Kwa mujibu Abu Hurai-
rah (r.a) ameeleza kuwa 
Mtume wa Allah alikuwa 
akisisitiza swala ya usiku 
katika mwezi wa kufunga 
(Ramadhani), bila ya kui-
faradhisha kwao.

 Alikuwa akisema: 
Atakaye swali katika usi-
ku wa mwezi wa kufunga, 
akiwa na imani na akitara-
jia malipo (kutoka kwa 
Allah (s.w),dhambi zake 
zilizotangulia husamehe-
wa. (Muslim).

Marufuku ya Baraza hilo 
imetokana na hali ya us-
alama kuwa tete katika 
miji ya mashariki mwa nchi 
hiyo kutokana na vita inay-
oendelea kati ya majeshi 
ya serikali ya Congo DRC 
na waasi wa M23 ambao 
kwa sasa wanashikilia 
eneo kubwa la mashariki.

Taarifa ya Baraza hilo 
imeeleza hali ya usalama 
hairuhusu kutoka nje nya-
kati za usiku hivyo lime-
wataka waislamu wote 
maeneo hayo kuchangan-

ya swala ya Magharibi na 
Swala ya Isha na kurejea 
majumbani kabla ya giza 
kuingia.

Wakati hali ikiwa hivyo 
juhudi za kumaliza vita 
inayoendelea nchini zin-
aonekana kukatishwa 
tamaa baada serikali ya 
ya nchi hiyo kukataa ku-
fanya mazungumzo ya 
maridhiano na waasi wa 
kundi la M23 ambalo li-
meteka maeneo makubwa 
mashariki mwa nchi katika 
miezi ya hivi karibuni.

Wiki iliyopita, serikali ya 
Uingereza ilitoa wito wa 
kuhusisha kundi la M23 
katika “mazungumzo ya 
kujumuisha” kama seh-
emu ya juhudi za kupa-
ta suluhu ya kisiasa kwa 
mzozo huo.

Hata hivyo, katika ma-
hojiano na BBC, Waziri 
Mkuu wa DR Congo, Ju-
dith Suminwa Tuluka, ali-
sisitiza kuwa serikali yake 
inapendelea kuzungumza 
na Rwanda, nchi jirani am-
bayo inashutumiwa kwa 
kuuunga mkono M23.

Kwa mujibu wa mam-
laka za Congo, zaidi ya 
watu 8,500 wamepoteza 
maisha tangu mapigano 
yalipoongezeka mwanzoni 
mwa mwaka huu.Mamia 
ya maelfu wamelazimish-
wa kuondoka makwao 
wakihofia usalama wao 
wakati wa vita, ambapo 
wataalam wa Umoja wa 
Mataifa na wengine wa-

kiangazia Rwanda kama 
nchi inayopiga jeki vita 
hivi.

‘’ Cha muhimu ni kwam-
ba anayeleta vurugu na 
kutishia uhuru wa DRC ni 
Rwanda,’’ Suminwa Tu-
luka anasema akinukuu 
ripoti kutoka kwa wataa-
lam wa Umoja wa Matai-
fa mwaka jana ambayo 
ilitaja vikosi kati ya 3,000 
na 4,000 vya Rwanda 
vilivuka katika mpaka wa 
Congo na vilisaidia wana-
mgambo wa M23.

Mazungumzo ya amani 
yaliyokuwa yakiongozwa 
na Angola mwaka jana 
mwezi Disemba yaligonga 
mwamba baada ya Rwan-
da kutaka serikali ya Con-
go izungumze moja kwa 
moja na waasi wa M23.

Waasi hao baadaye 
walionekana kuzidisha 
nguvu na kuteka baadhi 
ya miji mkuu kama vile 
Goma na Bukavu mwezi 
Januari na Februari.

Katika juhudi za pamoja 
za kutafuta suluhu zilizo-
anzishwa na mataifa ya 
Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, viongozi wake 
walitoa wito wa kusitisha 
mapigano, na kuondoka 
kwa ‘’ vikosi vya kijeshi 
vya kigeni ambavyo havi-
kualikwa’’ kutoka Congo 
na pia kutaka pande zote 
mbili kukaa pamoja ku-
suluhisha.. wakijumuisha 
M23’’.

Na Mwandishi Wetu,

BODI ya Ithibati ya Waan-
dishi wa Habari, (Journal-
ists Accreditation Board-
JAB) imetakiwa kuhakikisha 
kuwa, waandishi wa habari 
wote nchini wanazingatia 
sheria, kanuni, viwango 
vya juu vya weledi, maadi-
li, uwajibikaji, na miongozo 
inayosimamia taaluma ya 
uandishi wa habari.

Maelekezo hayo ni kati ya 
maagizo saba yaliyotole-
wa na Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mi-
chezo, Profesa Palamag-
amba John Aidan Mwaluko 
Kabudi (MB), katika hotuba 
yake ya uzinduzi wa bodi 
hiyo uliofanyika tqrehe 03 
Machi, 2025, katika Ukumbi 
wa Hotel ya Johari Rotana, 
jijini Dar es Salaam.

Profesa Kabudi amesema, 
Bodi ya Ithibati ya Waandishi 
wa Habari itasaidia kudhibiti 
uandishi usio wa kimaadili 
na kuongeza heshima ya ta-
aluma hiyo, hivyo inatakiwa 
kuanza kwa kuwalea na ku-
wapa miongozo mbalimbali 
kuhusu taaluma yao.

Profesa Kabudi ameitaka 
pia Bodi hiyo kuhakikisha 
kuwa waandishi wa habari 
wanazingatia maadili ya ta-
aluma kwa kutoa miongozo 
ya mafunzo ya mara kwa 
mara, na kuwa na utaratibu 
wa kushughulikia malala-
miko na ukiukwaji wamaadili 
kwa haki na uwazi.

Agizo la pili kwa Bodi 
ni kuandaa na kusima-
mia utaratibu wa usajili wa 
waandishi wa habari kwa 
kuzingatia viwango vya ki-
taaluma, huku akisisitiza 
kuwa mfumo huo unataki-
wa kua shirikishi na wenye 
kuendana na maendeleo ya 

teknolojia na mazingira ya 
sasa ya sekta ya habari.

Ameitaka JAB kuhakikisha 
inashirikiana na vyombo vya 
habari, vyuo vya mafunzo 
ya uandishi wa habari, na 
wadau wengine ili kuhaki-
kisha waandishi wa habari 
wanapata mafunzo ya mara 
kwa mara na kuwa na ujuzi 
wa kisasa.

Profesa Kabudi ameiagi-
za Bodi kuandaa programu 
za uelimishaji ili kuongeza 
uelewa wa umma kuhusu 
umuhimu wa taaluma ya 
uandishi kusimamiwa ipas-
avyo.

Amesisitiza kuwa ni 
muhimu Bodi pia ikasaidia 
kuhakikisha kuwa waandi-
shi wa habari wanatumia 
teknolojia kwa manufaa ya 
taaluma yao bila kuvunja 
maadili, katika ulimwengu 
wa sasa wa kidijitali, ikiwe-
mo kudhibiti matumizi ma-
baya ya mitandao ya kijamii 
katika utoaji wa habari.

Kwa mujibu wa Profe-
sa Kabudi Bodi inapaswa 
kushirikiana na mamlaka 
husika kuhakikisha kuwa 
waandishi wa habari wana-
fanya kazi zao kwa usalama 
bila vitisho, unyanyasaji, au 
vikwazo visivyo vya lazima, 
kwani Usalama wa wana-
habari ni msingi wa uhuru 
wa vyombo vya habari.

Akitangaza kuzinduliwa 
rasmi kwa Bodi hiyo, Profe-
sa Kabudi amesema, Ser-
ikali inatambua umuhimu 
wake, katika kuimarisha 
weledi, maadili, na uwajibi-
kaji wa taaluma ya uandishi 
wa habari nchini, na kuahidi 
kuwa itaendelea kushiriki-
ana nayo ili kuhakikisha ta-
aluma ya habari inaimarika 
kwa manufaa ya taifa.

Wizara ya madini,China wafanya majadiliano ya utafiti

Bodi ya Ithibati ya Waandishi 
wa Habari yapewa meno Waziri Mkuu azindua 

NBC Kidigitali

Chadema yavuna milioni
 64 kampeni ya ‘Tonetone’

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU, Kassim Ma-
jaliwa amesema kuwa huduma 
jumuishi za kifedha ni kiungo 
muhimu cha ukuaji wa uchu-
mi, kupunguza umasikini na 
kuchochea maendeleo ya jamii 
kwa ujumla.

Majaliwa ameyasema hayo 
jana alipozindua huduma mpya 
za kidijitali za Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) katika ukumbi 
wa Super Dome, Masaki jijini 
Dar es Salaam.Alisema Seri-
kali kwa kutambua hilo imed-
hamiria kuendelea kushirikiana 
na wadau wote ili kuhakikisha 
sekta ya kifedha inazidi kuwa 
jumuishi, fanisi, na yenye tija 
kwa maendeleo ya Taifa.

Aliongeza kuwa katika vipindi 
tofauti, Serikali imekuwa ikian-
daa na kutekeleza mikakati ya 
Taifa ya kuboresha huduma 
jumuishi za kifedha.“Mpango 
Mkakati wa Taifa wa Huduma 
Jumuishi za Fedha wa 2023 – 
2028 ni mwendelezo wa ma-
fanikio yaliyopatikana kupitia 
Mpango Mkakati wa Taifa wa 
Huduma Jumuishi za Fedha 
uliokamilika Desemba 2022”

Kadhalika,Majaliwa alisema,-
jitihada nyingine ni kuandaa 
Mkakati wa Uchumi wa Kidijitali 
wa miaka 10 kuanzia mwaka 

2024 hadi 2034. “Mkakati huu 
umeainisha malengo mahsusi 
ambayo kama nchi tunaazimia 
kuyatekeleza ili kufikia uchumi 
wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu 
Gavana wa Benki Kuu ya Tan-
zania, Sauda Msemo amese-
ma sekta ya fedha imeendelea 
kuwa na ustahimilivu na hivyo 
kuwezesha shughuli mbalim-
bali za kiuchumi kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo 
ametoa wito kwa taasisi zote 
za kifedha zifuate viwango 
bora vya usalama wa mitand-
ao na kugundua haraka pale 
panapotokea udanganyifu wa 
aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtenda-
ji wa NBC, Theobald Sabi al-
isema lengo la uzinduzi wa 
huduma hizo za NBC kidijitali 
ni kuboresha utoaji wa huduma 
za kifedha na kuzifanya zipa-
tikane kwa urahisi. “Huduma 
hizo ni pamoja na ufunguaji 
wa akaunti, kuhamisha fedha, 
kupata mikopo bila ya kwenda 
katika tawi.”

Pia, Kiongozi huyo alitumia 
fursa hiyo kuishukuru Serika-
li kwa kuhakikisha wananchi 
wengi wana namba za NIDA 
ambazo zinarahisisha ufanyaji 
wa biashara, utambuzi wa mtu 

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA) Bara, Amani 
Golugwa, ametangaza 
kuwa kupitia kampeni ya 
Tone Tone, Watanzania 
wamechangia jumla ya 
Shilingi 64,315,150 tan-
gu kampeni hiyo ilipozin-
duliwa. 

Akizungumza na waan-
dishi wa habari jana ka-
tika Makao Makuu ya 
CHADEMA, Mikocheni, 
Dar es Salaam, Golugwa 
amewashukuru Watan-
zania kwa imani yao na 
kujitokeza kwa wingi 
kuchangia chama kupitia 
njia mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, hadi kufikia Machi 
Mosi mwaka huu, fedha 
zilizokusanywa kupitia 
akaunti ya NMB zilifikia 
Shilingi 16,858,461, 
huku michango kupi-
tia namba ya M-PESA 

(0744446969) ikifikia 
Shilingi 3,997,109. Pia, 
kupitia mfumo wa Kulipa 
Bili kwa M-PESA, cha-
ma kimepokea Shilingi 
5,785,670, wakati njia 
ya Mix Bill kupitia mtan-
dao wa Mix by Yas ime-
kusanya Shilingi milioni 
1.7.

Licha ya mafanikio 
haya, Golugwa ameele-
za kuwa kumekuwa 
na changamoto katika 
baadhi ya mifumo ya 
kuchangia, hasa kwenye 
namba ya M-PESA, 
ambapo baadhi ya wa-
changiaji walipata ugu-
mu kufanya malipo. 
Hata hivyo, amebainisha 
kuwa tayari chama kime-
wasiliana na mamlaka 
husika ili kurekebisha 
hitilafu hizo na   mfumo 

unafanya kazi kwa ufani-
si.

“Nikiri kwamba zili-
tokea changamoto kad-
haa katika mfumo wetu 
hasa kwenye namba 
hii ya 0744446969 na 
tumefanya mawasilia-
no na mamlaka husika 
na tupo katika kutatua 
changamoto hizo. Wa-
changiaji wengi wa Tone 
Tone walipata chan-
gamoto”, ameeleza.

Kwa mujibu wa 
Golugwa, takwimu zin-
aonesha kuwa kuna ki-
wango kikubwa cha fed-
ha ambacho kingeweza 
kuzidi Shilingi milioni 
150 hadi 200, lakini mi-
fumo ya malipo ilikuwa 
inawazuia baadhi ya wa-

changiaji. Amewahimiza 
Watanzania kuendelea 
kushiriki katika kampe-
ni hiyo na kuhakikisha 
wanadondosha matone 
matone ili kufanikisha 
dhamira ya chama.

Katika jitihada za ku-
rahisisha michango, 
Golugwa ametangaza 
kuwa sasa Watanza-
nia wanaweza kuchan-
gia kupitia programu 
tumizi ya Sim Banking 
ya CRDB kwa mfumo 
wa malipo ya kujirudia 
(subscription payments). 
Pia, M-PESA ya Voda-
com imeruhusu malipo 
ya kujirudia kwa walio na 
akaunti zao. Hata hivyo, 
kwa mitandao mingine, 
bado mfumo huo hau-
jawekwa.

Makonda awaonya 
wanaopandisha
 bei mwezi wa
 Ramadhani

Jeshi la 
Zimamoto lachun-

guza
 moto maghala ya 

Ushirika

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Arusha,Paul 
Christian Makonda ameonya wafany-
abiashara wa Mkoa wa Arusha kujie-
pusha na upandishaji wa gharama za 
vyakula vinavyotumika zaidi wakati huu 
wa msimu wa mfungo wa Mwezi mtuku-
fu wa Ramadhan, akitangaza kuja na 
Operesheni maalum ya kutembelea 
maduka ili kubaini wafanyabiashara 
wanaotumia mfungo wa Ramadhan ku-
jitafutia faida ya ziada.

“Niwasihi, mwezi huu ( Mwezi mtuku-
fu wa Ramadhan) sio mwezi wa kuten-
geneza faida, mwezi huu ni wa kutafu-
ta baraka, faida unayoitafuta inaweza 
kuna kukugharimu sana, ukajikuta ume-
pata magonjwa yakala mpaka na mtaji 
wako. Wenzako wanapofunga kwaajili 
ya kumuomba Mwenyenzi Mungu, jita-
hidi na wewe uwe sehemu ya baraka 
ya kuhakikisha kuwa huwapi vikwazo.” 
alisema Makonda.

Makonda pia kando ya kuarifu kuwa 
Mkoa unaandaa futari kwa ajili ya wa-
nanchi wa Mkoa wa Arusha, amewat-
akia Kheri pia Waislamu wa Mkoa wa 
Arusha kwenye mfungo waliouanza 
mwishoni mwa Juma lililopita sambam-
ba na kwa Wakristo ambao wanatara-
jiwa kuanza mfungo wa Kwaresma 
hivi karibuni, akiomba kuwa funga zao 
zikafanyike kuwa baraka na kichocheo 
cha amani na Upendo katika Mkoa wa 
Arusha.

Na 
Mwandishi Wetu

JESHI la Zimamo-
to na Uokoaji mkoani 
Morogoro linaendelea 
kuchunguza chanzo 
cha moto uliotekete-
za maghala ya Cha-
ma cha Ushirika wa 
Wakulima Morogoro 
(Mofacu), yanayotumi-
wa na Kampuni ya 
LMAX Limited kuhi-
fadhi na kuchakata ka-
tani. 

Moto huo ulizuka usi-
ku wa kuamkia jana 
saa 6 usiku, karibu na 
kituo cha reli ya Kati 
katika Manispaa ya 
Morogoro.

Kaimu Kamanda 
wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Wilaya ya 
Morogoro, Mkaguzi 
Ramadhani Khalid, 
akizungumza leo Ju-
matatu Machi 3, 2025, 
amethibitisha tukio hilo 
na kusema  juhudi za 
kudhibiti moto zilifan-
ikwa kwa kiasi kikub-
wa, huku uchunguzi 
wa chanzo cha moto 
ukiendelea.

“Tumefanikiwa kuud-
hibiti moto na kuo-
koa maghala matatu 
pamoja na ofisi za 
kampuni hiyo. Hata 
hivyo, uchunguzi wa 
kina utafanyika ili 
kubaini chanzo cha 
moto huu,” amesema 
Khalid.

Kwa mujibu wa Mku-
rugenzi wa Kampuni 
ya LMAX Limited, Evi-
dius Rwegasira, moto 
huo umeharibu she-
hena kubwa ya katani 
pamoja na mitambo 
ya uchakataji, na ku-
sababisha hasara in-
ayokadiriwa kufikia 
zaidi ya Sh700 milioni.
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Fahamu kuhusu maumivu 
ya Joints na mgongo

Tanzania haitakuwa salama, endapo 
DRC itaangukia mikononi mwa M23

MAKALA MAKALA

JOINTS/MAUNGIO
Ni sehemu ya mwili inay-

ounganisha mfupa mmoja 
na mwingine,eneo kati ya 
mfupa na mfupa mfano 
goti,kiuno.Kumekuwa na 
changamoto nyingi sana 
inayohusu mfumo huu wa 
mifupa,joint pamoja na 
misuli ya mwili wako.

Na tatizo hili liko kwa 
watu wa jinsia zote.Kadiri 
ya umri unavyozidi kwen-
da ndivyo watu wengi 
huzidi kupata udhaifu ka-
tika viungo hivi,hususani 
kina mama lakini pia hata 
wana michezo,hufanyaji 
mazoezi mara kwa mara 
pia hupelekea kuisha na 
kuchakaaa ute ute au 
ulainishi katika joint kum-
alizika,

na hivyo kupelekea msu-
guano katika joints.

Matatizo ya mifupa. 
Wako watu wengi sana 

hulalamika maumivu ya 
mgongo pasipo kujua 
chanzo hasa ni kipi,laki-
ni kinachopata maumivu 
hapa ni mifupa pamoja na 
misuli na hii ni kwasaba-
bu ya ukosefu wa madini 
muhimu ambayo husapoti 
afya hii ya mifupa na mi-
suli.

 CHANGAMOTO ZITO-
KANAZO NA JOINTS/MI-
FUPA:- 
• Mgongo kuuma sana 
• Joints kuisha ute ute na 
maumivu makali 
• Miguu kufa ganzi 
• Misuli ya sehemu husika 
kukaza na kuuma
 • Kushindwa kutem-
bea kwa kawaida mpaka 
sapoti 
• Magoti kupiga kelele 

kama unavunja muwa 
• Magoti kuvimba.

 HIKI NI CHANZO CHA 
MAUMIVU YA JOINTS NA 
MFUPA:- 
1. Uzito mkubwa
 2. Ukosefu wa ute ute 
kwenye viungo 
3. Upungufu wa madini 
muhimu mwilini kama cal-
cium 
4. Kina mama waliofikia/
kukaribia meno pouse(ku-
koma hedhi)
 5. Ufanyaji mazoezi wa 
mara kwa mara bilakuz-
ingatia lishe ya vilainishi 
kwenye viungo. 
Tiba ya matatizo haya ya-
nategemeana hasa kisa-
babishi ni nini. 

0715994721 Dr Musa Lu-
cas Na Mwandishi Wetu

HAMNA wakati mwingine 
ambao Tanzania inahita-
ji DRC iliyotulia kama ilivyo 
Sasa.Rwanda ni ka Nchi 
kadogo sana, Ambako kana 
maeneo machache ya kim-
kakati linapokuja suala la 
uchumi , wako limited katika 
Resources .

Ndio Sababu Rais Paul 
Kagame Palipo na Migogoro 
anajitahidi kujiingiza na ku-
saini mikataba ya kudumu.
Ni nani anajua hapo Msum-
biji Rwanda atakaa mia-
ka mingapi?.Embu ifikirie 
Rwanda yenye ushawishi 
na base za kijeshi na silaha 
nzito nchini Msumbiji, Ugan-
da, DRC, Rwanda , Burundi 
, Tutatoboa?

Kagame kwa Rwanda, 
anazuga tu Kupambana 
na FDLR ,ila lengo ni Utaji-
ri wa DRC, Dhahabu , Co-
balt, Tantalam, Tin , Coltan , 
madini muhimu sana katika 
Teknolojia za kisasa hapa 

Duniani.

Kwa Kujua Udhaifu Mkub-
wa wa Jeshi la Kongo am-
balo limezidi kuangamiziwa 
Kwa Rushwa, Ukosefu 
wa mishahara , Uwekezaji 
Mdogo wa Jeshi , M23 ha-
watoweza kuishia mashariki 
ya DRC , Ngoma itaenda tu 
mpaka Kinshasa , Ndoto ya 
Kagame ni kutumia Minority 
Kuitawala DRC na akifaniki-
wa hili basi Tanzania matati-
zo yataanza.

Tanzania kupitia JWTZ ni 
lazima ihakikishe Rwan-
da haipati nafasi ya kukaa 
mashariki ya DRC na hata 
kuikali DRC kwa ujumla.

KIUCHUMI,ni lazima Kum-
fanya Rwanda aendelee kua 
Mtegemezi wetu , Kuruhusu 
Rwanda ikae DRC maana 
yake ni kuruhusu Biasha-
ra ya Madini Kati ya Ulaya/
Marekani na Rwanda , na-
ongezeko lolote la Biashara 
ya Madini Kwa uwazi Kati 
ya Mataifa hayo na Rwan-
da, maana yake kunaenda 

kufungua Fursa nyingi sana 
Nchini Rwanda, na Ni hizo 
Fursa ndizo zinazoenda ku-
fubaza Maendeleo ya Nchi 
yetu.

KIUSALAMA, Rwanda 
Ndani ya DRC kama am-
bavyo amekua na Tamaa 
na lugha mbaya juu ya Tai-
fa letu, maana yake ni kua 
ataendeleza Chokochoko tu 
ambazo tutahitajika Kupam-
bana na Rwanda katika 3 
fronts Kusini kutokea Msum-
biji, DRC Rwanda, sahizi 
ana Ndugu yake Uganda , 
Burundi ndo kabisa !, Kag-
ame hashindwi kuanziasha 
Vikundi vya waasi .

JWTZ ni lazima wahaki-
kishe wanampiga m23 na ku-
muondoa kabisa mashariki 
ya DRC, wasiruhusu Rwan-
da watumie utajiri wa DRC 
kujiimarisha kijeshi na kuim-
arisha uwezo wao wa kijeshi 
ndani ya drc, utajiri wa DRC-
mikononi mwa rwanda maa-
na yake ni kuruhusu rwanda 

kujitanua na kutengeneza 
vikundi vya waasi wenye 
uwezo mkubwa wa kijeshi 
,endapo Rwanda atalifan-
ikisha hilo, basi tanzania 
tutakua tumepoteza uhuru 
wetu tulionao kijeshi kwa 
afrika mashariki nzima.

Ukijiuliza kwanini Isra-
el anapambana sana ku-
hakikisha mashariki ya 
Kati hamna mwenye Ngu-
vu zaidi yake kijeshi, basi 
utakubali kua Kwa ajili ya 
manufaa ya muda mrefu, 
hamna Taifa zaidi ya Tan-
zania linalotakiwa kua na 
Nguvu .

Kagame apigwe, na 
azuiwe, ikiwezekana 
apelekewe vita nchini 
kwake, Rwanda ni ndogo 
sana, uchumi wake uki-
vurugwa ,itamchukua mia-

ka na miaka kujijenga upya, 
tofauti na sisi Tanzania tulio 
na taifa kubwa na lenye uta-
jiri mwingi.

kinachopata 
maumivu hapa ni 
mifupa pamoja 
na misuli na hii 
ni kwasababu ya 
ukosefu wa madini 
muhimu ambayo 
husapoti afya hii 
ya mifupa na mi-
suli.

Tanzania kupi-
tia JWTZ ni laz-
ima ihakikishe 
Rwanda haipati 
nafasi ya ku-
kaa mashariki 
ya DRC na hata 
kuikali DRC kwa 
ujumla.
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Mbowe shikilia hapohapo 
mpaka waje kuomba po!

Tuyaenzi maridhiano
kwa maslahi mapana 
ya Zanzibar

Na Yahaya Msangi

MLIMFUKUZA tajiri 
hamkujua mto utakau-
ka?Nani aliawashauri 
muanze kutukana mam-
ba kabla hamjavuka mto.
Hvi wakati mnatoa kash-
fa na maneno ya kejeli 
kwake hamkujua kwam-
ba mwamba ni bonge la 
jitu ndani ya Chadema.
Mwenyekiti Mstaafu 

Freeman Mbowe bana 
kimya hivyohivyo tuone 
kama matone yataten-
geneza mto.Wenye ma-
ono ya mbali tuliwaonya 
mapema lakini hamkuta-
ka kusikia.Mkakaza ma-
fuzu kana kwamba yale 
tuliyowaonya hayawahu-
su.
Kwa sasa Chadema iko 

ICU kiuchumi.Mwam-

ba Mbowe ameondoka 
na mirija yote ya kuleta 
fedha ndani ya chama.
Wakati wa kampeni za 
uchaguzi mlinukuliwa 
kwa nyakati tofauti mki-
sisitiza kwamba mmeji-
panga kuipeleka chade-
ma nchi ya ahadi.
Really tambo zote zile 

kuwa mnakuja na jambo 
kubwa ni hili la kuomba 
matone?Hivi kwani hii 
ni mara ya kwanza nyie 
kuomba hela zichan-
gwe kimtandao? Kama 
huko nyuma ilibuma ma-
tone ndio itaweza?Kama 
mpaka sasa hamjagun-
dua uongozi mpya hau-
na jipya basi jiandaeni 
kwa kilio kikubwa okto-
ba. 
Matone? Ni chanjo ya 

surua au pepopunda? 

Mtaweza kusimamisha 
wagombea majimbo yote 
kama Mbowe? Kwa ma-
tone?Ni mwezi na kidu-
chuu mumechaguliwa. 
Hamna Cha maana zaidi 
ya kwenda kupokelwa 
Ikungi  Tarime, kusema 
Wassira Mzee, maasko-
fu wamehongwa mabili-
oni, kupayuka no reforms 
no election huku mkijua 
uchaguzi upo, n.k.

 Ujinga Fulu! 
Mlimtuhumu Mbowe 

kapoteza uwezo wa kuit-
isha serikali, akiitisha 
maandamano anaenda 
na mwanae. Haya nyie 
itisheni maandamano. 
tuone? Zuieni uchaguzi 
tuone? Kataeni kuongea 
na serikali tuone?

Na Sarah Mossi

Takriban wiki kadhaa sasa 
tumeshuhudia na kusikia 
matamko mbalimbali kuto-
ka kwa viongozi wa chama 
kikuu cha upinzani Zanzibar 
ACT- Wazalendo wakitishia 
kujitoa kwenye Serikali ya 
Umoja wa KItaifa iliyoasisi-
wa na Rais Mstaafu Amaan 
Abeid Karume na aliyekuwa 
Mwenyekiti wa CUF wakati 
huo Marehemu Maalim Seif 
Sharif Hamad.

Kauli hizi kwa kiasi fulani 
zimeleta sintofahamu kubwa 
kwa wananchi ambao ndio 
wadau wakubwa wa Serika-
li ya Umoja wa Kitaifa kwa 
maana wao ndiio waliopiga 
kura ya maoni kukubali ku-
wapo kwa serikali hiyo visi-
wani hapa.

Ikumbukwe kuwa Serikali 
ya Umoja wa kitaifa haiku-
ja kwa kubahatisha, Serikali 
hiyo iliundwa baada ya vya-
ma viwili vilivyoshabihiana 
kwa karibu sana katika ma-
tokeo ya Uchaguzi Mkuu wa 
2000 kukubaliana na hati-
maye kutaka maoni ya wapi-
ga kura ambao ni wananchi 
namna gani wataweza ku-
endesha serikali na kuondoa 
ile sintofahamu iliyokuwa-
po miaka mingi baada nchi 
kuingia kwenye mfumo wa 
vyama vingi vya siasa.

Haikuwa kazi rahisi kufikia 
makubaliano hayo kwa maa-
na vyama vyote viwili viliku-
wa vikivutia kwake na ilifikia 

mahali mojawapo ya chama 
kilitishia kujiondoa kwenye 
vikao vya kujadili Serikali ya 
Umoja wa kitaifa huku cha-
ma kingine kikitishia kukifu-
fua chama cha Afro Shirazi 
Party  (ASP), mradi tu waga-
wane mbao.

Lakini hatimaye walifikia 
makubaliano kwamba am-
ani ya Wazanzibar ni kitu 
muhimu zaidi kuliko kitu 
choche na hivyo ukaan-
zishwa mchakato wa kura 
ya maoni ambayo hiyo ndio 
ikatoa mustakabali wa wapi 
tunaelekea.Serikali ya Umo-
ja wa Kitaifa sio matakwa ya 
vyama, serikali hii imetoka-
na na maoni ya Wazanzibar 
wenyewe.

Wazanzibar wenyewe ndio 

walichagua kuchoka na sia-
sa za uhasama walichagua 
amani na utulivu ni bora zaidi 
kuliko chama chochote cha 
siasa au kuliko kitu chochote.
Mabadiliko ya kumi ya Katiba 
ya Zanzibar yaliyoifanya Ka-
tiba ya Zanzibar kubadilika  
yote na kuundwa muundo 
mwingine wa utawala yaliifa-
nya Zanzibar kutulia kwa ki-
asi fulani pamoja na kuwapo 
changamoto  kadhaa.

Maridhiano ni jambo 
muhimu sana katika kuon-
goza nchi kama zipo chan-
gamoto katika kufikia yale 
makubaliano yaliyozaa ser-
ikali hii yanapaswa kushu-
ghulikiwa ili kuondoa malala-
miko ya mara kwa mara.

Kikosi kazi kilichound-

wa kuangalia changamoto 
mbalimbali katika  mwenen-
do wa kisiasa nchini kinapas-
wa kuangalia tatizo liko wapi 
ndani ya Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa, ili nchi iweze ku-
tulia.Wananchi wa Zanzibar 
wangependa kuingia kwenye 
uchaguzi mkuu ujao kwa 
amani huku wakihakikishiwa 
usalama wao.

Kama nilivyogusia hapo 
awli, Serikali hii ilipatikana 
kutokana na  maoni ya kura 
za wananchi, hivyo wananchi 
wenyewe bado wanaitaka 
serikali hii kuendelea mbele.
Na kuendelea mbele kwa 
Serikali hii inapaswa basi 
kuhakikisha yale makubalia-
no yafanyiwe kazi kama vile 
walivyokubaliana.

Mwenyekiti 
Mstaafu Free-
man Mbowe bana 
kimya hivyohivyo 
tuone kama ma-
tone yataten-
geneza mto.
Wenye maono 
ya mbali tuliwa-
onya mapema 
lakini hamkutaka 
kusikia.Mkaka-
za mafuzu kana 
kwamba yale tu-
liyowaonya hay-
awahu



8 9JUMANNE,MACHI 4, 2025 JUMANNE,MACHI 4, 2025MAKALA MAKALA

No Reform No Election’ propaganda 
iliyojaa uposhaji wa Chadema

Na Baraka Mussa,Kigoma

KATIKA siasa, kuna mbinu 
mbalimbali zinazotumiwa na vya-
ma vya siasa hasa vya upinzani ili 
kushawishi umma kuelekea upa-
nde wao wa fikra(upande wao wa 
Kisiasa). Moja ya mbinu hizo ni 
propaganda za kupotosha ukweli 
ili kuunda taharuki na mgawan-
yiko wa kisiasa.

Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA),chini 
ya uongozi wa  Mwenyekiti,Tun-
du Lissu, kimeanzisha ajenda in-
ayoitwa “No Reform, No Election” 
(Bila Mabadiliko Hakuna Ucha-
guzi). Makala hii itachambua kwa 
kina ajenda hiyo, itaeleza jinsi ina 
malengo ya kupotosha wananchi, 
na na tutaelezea siri ya ajenda 
yao ya kupotosha ukweli.

1. Upotoshaji wa ukweli na ajen-
da yenye maslahi binafsi

CHADEMA imekuwa ikidai kuwa 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) haina uhuru na kwamba 
mfumo wa uchaguzi hauwezi ku-
hakikisha haki. Hata hivyo, hoja 
hizi hazina msingi na ni dhaifu 
kwa sababu zifuatazo:-

 wa marekebisho ya sheria ulifa-
nyika kwa maridhiano Mheshimi-
wa Rais Dkt. Samia Suluhu Has-
san aliongoza maridhiano ya 
kitaifa na mchakato wa maba-
diliko ya sheria za uchaguzi uli-
opelekea kuanzishwa kwa Sheria 
ya Tume Huru ya Taifa ya Ucha-
guzi, Na. 2 ya 2024 iliyotangazwa 
kutumika 12 Aprili 2024.

Pamoja na mabadiliko ya kuit-
wa Tume huru ya Uchaguzi. 
Hii inathibitisha kuwa madai 
ya CHADEMA kuwa hakuna 
mabadiliko ni uongo wa wazi na 
Chadema wanajenda binafsi na 
sio ajenda yenye maslai ya Taifa.

 Uhuru wa vyombo vya habari 
umeimarika Katika kipindi cha 
Rais Dkt. Samia, vyombo vya 
habari vinafanya kazi bila vikwa-

zo, hata kuripoti upotoshaji unao-
fanywa na baadhi ya wanasiasa 
wa upinzani kama upotoshaji wao 
unaripotiwa.

 Ikiwa kweli kungekuwa hakuna 
uhuru wa maoni, je, kwa nini pro-
paganda zao na mikutano yao in-
aripotiwa waziwazi?,Chadema na 
lisu ni wakupuuza kabisa ni wa-
ongo na wanamalengo mabaya 
ya kupotosha ukweli kabisa,wa-
nanchi tunapaswa tuwapuuze 
maana hawana malengo mazuri 
na Taifa.hoja zao zimejaa ubinaf-
si na sio maslai ya Taifa.

 Ruhusa ya mikutano ya siasa 
Serikali ya Rais Dkt.Samia im-
eondoa vikwazo vya mikutano 
ya hadhara ya kisiasa, kuruhu-
su vyama vya upinzani kufanya 
siasa zao kwa uhuru pamoja na 
kufanya maandamano ambayo 
yalikosa uungwaji Mkono.

Hii inaonyesha dhamira ya 
Rais Dkt. Samia ya kukuza 
demokrasia, kinyume na madai 
ya CHADEMA yaungo na yenye 
lengo la kupotosha ukweli.Rais 
Dkt.Samia anakubalika kimataifa 
kama rahisi bora na muumini wa 
haki na Demokrasia,Chadema 
hawana hoja bali wanapotosha 
ukweli .

2. Propaganda yao na namna 
wanavyojaribu kupotosha umma 

Ajenda ya No Reform, No Elec-
tion ni propaganda ya taharuki 
(Fear Appeal Propaganda) in-
ayolenga kusababisha hofu kwa 
wananchi ili kupata huruma ya 
kisiasa hii tumeshawashtukia. Hii 
ni mbinu inayotumiwa na vyama 
vya siasa duniani kote vinavyoko-
sa ushawishi wa sera.

Katika kitabu maarufu cha 
*”Propaganda, The Formation of 
Men’s Attitudes”* cha Jacques 
Ellul, mwandishi anaeleza kuwa 
vyama vya siasa ambavyo vi-
meshindwa kushawishi wananchi 
kwa sera kama CHADEMA huan-
zisha propaganda za kutengene-
za mgawanyiko na taharuki kwa 

lengo la kuchelewesha uchaguzi 
au kudhoofisha imani ya umma 
kwa taasisi za serikali.

Siri Iliyojificha ya Ajenda ya “No 
Reform, No Election”

CHADEMA wanajua kuwa ha-
wajajipanga kushiriki uchaguzi 
wa 2025 na wanatambua kuwa 
hawana nafasi ya kushinda dhi-
di ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) ambacho kimejikita katika 
maendeleo ya wananchi. Badala 
ya kujipanga kwa uchaguzi, wa-
natafuta sababu za kuhalalisha 
kushindwa kwao kabla hata ya 
uchaguzi kufanyika.

3. Wajibu wa CHADEMA Baada 
ya Uchaguzi wao wa ndani

Baada ya CHADEMA kufanya 
uchaguzi wake wa ndani, wali-
paswa kufanya yafuatayo kama 
chama makini cha siasa na sio 
upotoshaji.

Kujenga chama kutoka mash-
ina,tawi hadi taifa Katika siasa 
imara, chama kinatakiwa kuwa 
na mtandao wenye nguvu wa 
wanachama na viongozi wake. 
Badala yake, CHADEMA hawa-
na hata viongozi wa matawi na 
mashina katika maeneo mengi.
Kisha wanaanza na ajenda binaf-
si yenye malengo ya kuleta taha-
ruki ambayo wao wanajua kabisa 
ni kinyume cha sheria.

 Kuandaa sera mbadala Vyama 
vya upinzani vinavyoheshimika 
ulimwenguni kama Labour Party 
ya Uingereza na SPD ya Ujeru-
mani vinashinda uchaguzi kwa 
kuandaa sera bora, si kwa pro-
paganda za vurugu kama zina-
vyo fanywa na Chadema ni wazi 
kabisa Lisu ni mwanaharakati 
mwenye malengo ya kuupoto-
sha uma na kunidhania kuwa 
ajenda yao uchwara itaungwa 
mkono,Chadema ni wazi kabisa 
sio chama makini na jenda yao 
watashindwa mapema kabisa.

 Kufanya siasa za kiungwana 
Siasa ni kushindania sera bora 
kwa hoja. Kuanzisha ajenda ya 
“hakuna uchaguzi” badala ya ku-
jiandaa kushiriki uchaguzi ni dalili 

ya chama kisichojiamini na niwa-
zi kabisa kinajua hakijajiandaa 
na tayari wanajua wameshash-
indwa wanatafuta kichaka cha 
kijifichia,Tunapaswa kuwaambia 
Chadema watanzania sio wajin-
ga na mwaka huu watanzania 
hawadanganyiki na ajenda za 
chadema zenye malengo maba-
ya .

 4. Udhaifu wa hoja za CHADE-
MA 

(i) “Tume haina uhuru”
 
Sheria ya Tume Huru ya Taifa 

ya Uchaguzi inasisitiza uhuru wa 
tume. Kifungu cha 8(1)kinahakiki-
sha tume inafanya kazi kwa uhu-
ru na hakuna mamlaka inayowe-
za kuingilia.

(ii) “Tume hii inasababisha watu 
wetu kupigwa na kuuawa” 

Hakuna ushahidi wa kisheria 
au kitaalamu unaothibitisha ma-
dai haya. Madai haya ni mbinu 
ya kutafuta huruma ya kisiasa 
na kupotosha ukweli ,Chadema 
ni wazi kabisa sio chama Maki-
ni na hakina malengo mema na 
taifa letu,watanzania tunapaswa 
kukipuuza hiki chama.

 (iii) “No Reform, No Election”
Kwa mujibu wa Ibara ya 77 ya 

Katiba yetu ya Tanzania, ucha-
guzi wa Rais, Wabunge na Mad-
iwani lazima ufanyike kila baada 
ya miaka mitano. Hakuna kifungu 
kinachoruhusu kusogeza mbele 
uchaguzi kwa sababu ya matak-
wa ya chama kimoja kama wa-
navyodai chadema eti uchaguzi 
usogezwe mbele.ni wazi kabisa 
Chadema hawana hoja yenye 
malengo mazuri na hawana hoja 
yenye dhamira njema na Taifa 
letu.

(iv) “Tutafanya kila linaloweze-
kana kuhakikisha uchaguzi hau-
po”*  

Kifungu cha *124 cha Kanuni za 
Uchaguzi kinaeleza kuwa yeyote 
anayepanga au kujaribu kuzuia 

uchaguzi kufanyika anaweza ku-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

 5. Ushauri kwa Wananchi 
wenye mapenzi mema na Taifa 

1.Kupuuza propaganda za taha-
ruki

Wananchi wasidanganywe 
na vyama vinavyotafuta huru-
ma badala ya kunadi sera kama 
Chadema ,hiki chama hakifai ka-
bisa.

2. Kushiriki uchaguzi kwa win-
gi Kila Mtanzania ana wajibu wa 
kushiriki uchaguzi kama njia ya 
kidemokrasia ya kuamua viongo-
zi. hivyo wananchi tunapaswa ku-
jiandaa kushiriki uchaguzi mwaka 
2025.

3. Kutambua kuwa uchaguzi 
hautasogezwa mbele.Kwa muji-
bu wa Katiba, uchaguzi utaende-
lea kama ulivyopangwa bila kujali 
ajenda za chama chochote cha 
siasa.Hivyo Chadema ni waku-
puuza kabisa .

Ajenda ya No Reform, No 
Election ni propaganda ya ki-
siasa isiyo na msingi wa kishe-
ria wala ukweli wa kisiasa. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan am-
eimarisha uhuru wa vyombo vya 
habari, amewaruhusu wanasiasa 
kufanya mikutano, na amefani-
kisha mabadiliko ya sheria kwa 
maridhiano. Ni wajibu wa Watan-
zania kuendelea kumuunga mko-
no Rais Dkt.Samia.

Wananchi wanapaswa kuwa 
makini na propaganda za taha-
ruki zinazotumiwa na CHADE-
MA na badala yake waendelee 
kushiriki uchaguzi na kuchagua 
viongozi kwa misingi ya maende-
leo na sera bora.

Kwa maoni. 
Baraka Mussa,Kigoma
Mjumbe halmshauri kuu ya 

CCM Kigoma Mjini. 
barakamussa75@gmail.com.
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Jinsi 4R za Rais Samia zinavyowe-
za kutatua mgogoro wa DRC

Tuitunze amani yetu kwa wivu 
mkubwa kwani ndiyo Uhuru Wetu

NINAPOTAFAKARI kwa kina 
mgogoro unaoendelea nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC), ninakumbuka 
falsafa ya 4R ya Rais Samia 
Suluhu Hassan. Kama ingete-
kelezwa ipasavyo, inaoneka-
na kuwa ingeweza kuumaliza 
mgogoro huu mara moja.

Swali linalojitokeza: Kwa nini 
wasaidizi wa Rais Samia ha-
wachukui hatua kuhakikisha 
falsafa hii inatumika katika ku-
tatua mgogoro huu?Kazi ya ki-
ongozi ni kuonyesha njia, kisha 
wengine wafuate. Rais Samia 
alipoingia madarakani, alikuta 
nchi ikiwa na changamoto za 
kisiasa, na akaja na falsafa 
yake ya 4R kama suluhisho la 
kuzitatua. Mgogoro wa DRC 
unaohusisha waasi wa M23 
pia ungeweza kushughulikiwa 
kupitia falsafa hii na kufikia su-
luhisho la haraka.

Falsafa ya 4R inajikita katika 
misingi ya: Maridhiano (Rec-
onciliation), Ustahimilivu (Re-
silience), Mageuzi (Reforms) 
na Ujenzi wa Taifa upya (Re-
bui lding).Kinachoendelea 
DRC ni matokeo ya mgogoro 
wa muda mrefu. Serikali ya 
DRC inahesabu M23 kama 
waasi wa Kinyarwanda na in-
ataka waondoke kwenye ardhi 
yake. Kwa upande mwingine, 
M23 wanajitambua kama 

Wanyamulenge, wakazi wa 
asili wa Goma, hivyo hawaoni 
sababu ya kuondoka. Rwanda 
inaunga mkono madai yao ili 
wapate haki yao ya kutambu-
liwa.

Fursa kwa Tanzania katika 
usuluhishi

Wiki iliyopita, nilimponge-
za Rais Samia kwa kuitisha 
mkutano wa wakuu wa nchi 
za SADC na EAC kujadili 
mgogoro wa DRC. Hata hivyo, 
nilisikitika kuona kuwa taarifa 
za mkutano huo zilitolewa kwa 
Kiingereza, Kifaransa na Kire-
no pekee, bila Kiswahili. Tan-
zania, ambayo ni mwenyeji wa 
mkutano huo, inatumia Kiswa-
hili, Goma ni eneo linalotumia 
Kiswahili, na hata waasi wa 
M23 wanazungumza Kiswa-
hili. Kwa nini basi Kiswahili 
kimepuuzwa?

Pia, mkutano huo ulijadili 
mgogoro wa DRC bila kuwa-
husisha waasi wa M23, jam-
bo ambalo ni makosa. Hai-
wezekani kupata suluhisho la 
mgogoro bila kuwashirikisha 
wahusika wakuu. Hatua ya 
kwanza katika usuluhishi ni 
maridhiano na kusitisha vita.

Mgogoro huu ni fursa adhimu 
kwa Tanzania kuonyesha 
uwezo wake wa kutatua mata-

tizo ya Afrika kwa njia za Kiaf-
rika. Ikiwa 4R zitatumika kwa 
ufanisi, Rais Samia ataonye-
sha kuwa Tanzania inaweza 
kuwa kinara wa suluhisho za 
Kiafrika kwa migogoro ya bara 
hili.

Njia ya kutatua mgogoro wa 
DRC kwa 4R ni pamoja na 
maridhiano (Reconciliation)   
Serikali ya DRC inapaswa 
kukubali kuwa M23 ni sehemu 
ya raia wake na kufanya ma-
zungumzo ya maridhiano ili 
kusitisha vita. Lakini pia ustahi-
milivu (Resilience), yaani DRC 
inapaswa kujifunza kuvumil-
ia na kukubali uwepo wa raia 
wake wenye asili ya Rwanda.

 Vilevile, M23 wanapaswa 
kuonyesha ustahimilivu kwa 
kusitisha mapambano na 
kukubali mazungumzo. Njia 
nyingine nia mageuzi (Re-
forms), yaani M23 waachane 
na jina la waasi na badala 
yake waonekane kama jeshi la 
ukombozi wa Banyamulenge. 
Lazima kufanyike mageuzi 
ya kijeshi na kisha M23 wain-
gizwe rasmi ndani ya jeshi la 
DRC.

Na mwisho ni ujenzi wa Tai-
fa upya (Rebuilding), DRC in-
apaswa kujengwa upya kama 
taifa lenye mshikamano, lina-
lowahusisha raia wake wote 
bila ubaguzi wa asili.

Ikiwa falsafa ya 4R itatumi-
ka ipasavyo, mgogoro huu 
unaweza kutatuliwa ndani ya 
muda mfupi. Suluhisho la kwe-
li linatokana na ukweli kwam-
ba M23 ni sehemu ya DRC na 
wanapaswa kushirikishwa ka-
tika ujenzi wa amani badala ya 
kuendelea na vita. Rwanda na 
Uganda zitaacha kuwaunga 
mkono M23 pindi DRC itaka-
pokubali ukweli huu na kufan-
ya maridhiano ya kweli.

Rais Samia ana nafasi ya 
pekee ya kulitatua hili kwa ku-
tumia falsafa yake. Ikiwa hatua 
sahihi zitachukuliwa, Tanzania 
itang’ara kimataifa kama tai-
fa linaloweza kutoa suluhisho 
kwa migogoro ya Afrika.

Nimemtwisha Rais Samia 
jukumu la kuutatua mgogoro 
huu, kwasababu mgogoro huu 
ni fursa adhimu kwa Tanza-
nia na Rais Samia,Kiafrika,ki-
kanda na kimataifa,kuiambia 
dunia matatizo ya Afrika,yana-
hitajisuluhisho la ki Afrika na 
Afrika,tuna viongozi wenye 
uwezo wa kuutatua mgogoro 
kia AfrikA.Pia kumalizika kwa 
mgogoro huu ni fursa ya kiu-
chumi kwa Tanzania kupitia 
Dar Port.Hili Mama analiweza 
na liko ndani ya uwezo wake.
Mungu mbariki Rais Samia, 
Mungu ibariki Tanzania.

Na Maliki Maliki,Cham-
wino,DODOMA

NELSON Mandela aliwa-
hi kusema ‘’Fedha hazi-
wezi kutuletea mafanikio,ila 
uhuru wa kuzitafuta ndiyo 
utakaotuletea maende-
leo’’ pia baba wa Taifa Mwl 
J.K Nyerere aliwahi kuse-
ma maneno ya fauatayo 
‘’Maendeleo ya kweli ndiyo 
msingi wa amani ‘’

April 26 mwaka jana Rais 
wa Tanzania DR SAMIA SU-
LUHU HASSANI akihutubia 
wananchi pamoja na vion-
gozi mbalimbali wakati wa 
kilele cha sherehe za mi-
aka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar 
zilizofanyika katika uwan-
ja wa uhuru Dar es salaam 
aliwataka watanzania ka-
tika kutekeleza Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar 
ulioasisiwa mwaka 1964 
watanzania hatuna budi 
kutekeleza kwa vitendo fal-
safa ya 4R.

Rais Samia ameutambuli-
sha uongozi wake ndani ya 
ulimwengu wa falsafa yake 
ya R nne [4R] zikiwa na 
maana ya Maridhiano[Rec-
onciliation ],Mabadiliko [Re-
forms],Ustahamilivu[Re-
silience] na Kujenga upya 
[Rebuilding.Rais wetu alili-
sitiza kuwa watanzania tuki-
ziishi hizi falsafa za 4R hayo 
ndio yatakayo endelea ku-
jenga amani na utulivu wa 
kudumu nchini kwetu na ku-
leta maendeleo endelevu .

Rais wetu mama Samia 
kwa nyakati tofauti ,ame-
kua akisisitiza wasaidizi na 
watendaji wa serikali na vi-
ongozi wa chama cha map-

induzi [CCM] kusimamia 4R 
katika utekelezaji wa maju-
kumu yao ,akisema ndiyo 
mwelekeo wa kujenga Taifa 
lenye umoja na mshikama-
no

Akiwa kwenye kumbukum-
bu ya miaka 63 ya uhuru 
wa Tanganyika Rais akatoa 
ujumbe kupitia mitandao 
ya kijamii akiwatakia heri 
watanzania na mnukuu’’ 
Kheri ya Miaka 63 ya uhu-
ru kwetu sote .Tutumie 
siku hii njema kumshukuru 
Mwenyezi Mungu kwa hat-

ua kubwa tunazoendelea 
kupiga kimaendeleo kama 
Taifa .

Tujivunie na kwa Pamo-
ja tuendelee kufanya kazi 
ya kuzilinda na kuzitunza 
tunu za AMANI UMOJA na 
MSHIKAMANO ambazo 
ndizo nguzo za mafanikio 
yetu.Watanzania wenzangu 
sote tunajukumu la kuzilin-
da 4R katika Maisha yetu ya 
kila siku,kila mtanzania aki-
ishi kwenye falsafa hizi za 
4R utailinda amani,tukilinda 
amani tunapata nafasi ya 

kuendeleza nchi yetu kwa 
maendeleo.

Kukiwa na amani ,Watoto 
wetu watasoma kwa utu-
livu,wafanya biashara wata-
fanya biashara, wagonjwa 
watapata matibabu kwa utu-
livu ,tutakua huru kutembea 
kokote kufanya shughuli za 
maendeleo waswahili wana 
msemo wao ’’ bora ugali 
dagaa kwenye amani kuliko 
wali nyama vitani’’ kauli hii 
kila mtu atafakari

Watanzania wenzangu 
tuzitafakari pia nukuu ya 
Mzee Mandela aliyose-
ma ukiwa huru ndio un-
akua huru kutafuta fedha 
[Maendeleo] na Baba wa 
Taifa kasema maendeleo 
ya kweli yapo kwenye am-
ani

Kila mmoja amsisitize 
mtanzania mwenzake ku-
ziishi 4R kila ukitaka kufa-
nya jambo lolote wafikirie 
watanzania wenzako kati-
ka miaka 63 ya uhuru wetu 
,je jambo lako unalofanya 
linailinda amani yetu ,ukio-
na alilindi amani liache.

MAKALA MAKALA

Fedha hazi-
wezi kutuletea 
mafanikio,ila 
uhuru wa kuz-
itafuta ndiyo 
utakaotuletea 
maendeleo
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Athari zitokanazo na ulaji wa 
udongo kipindi cha ujauzi

Si vibaya watoto wetu wakawa 
na majinamawili la kiasili na la 
Imani anayoaminiMJUMUISHO wa tabia 

za ulaji wa vitu visivyo 
vyakula huitwa Pica, Hali 
hii inaweza kumpata mtu 
yeyote yule,lakini kwa 
upekee kabisa tujaribu 
kuona mojawapo ya aina 
za “Pica” inayotokea kwa 
wanawake wajawazito 
ambayo ni ulaji wa ud-
ongo. Hali hii hutoa maa-
na ya kuashiria uwepo 
wa upungufu wa viru-
tubisho muhimu pamoja 
na uchache wa madini 
ya chuma mwilini

Hali hii ya kuendelea 
kula udongo ikikithiri in-
aweza kusababisha 
kutokea kwa tatizo la 
choo kigumu,kuziba kwa 
utumbo,kuzaliana kwa 
minyoo kwenye tumbo 

na utumbo,kuvujia kwa 
damu tumboni pamoja 
na maumivu ya tumbo.

Udongo unaweza pia 
kuzuia ufyozwaji wa 
madini na virutubisho 
muhimu mwilini na in-
aweza pia kusababi-
sha kupotea kwa hamu 
ya kula. Ikiwa mambo 
haya yatatokea,mtoto 
anaweza kukabiliwa na 
upungufu mkubwa wa 
virutubisho hivyo na-
kushindwa kukua vizuri 
tumboni kwa mama

MUHIMU kwa wana-
wake wote wajawazito 
wakijizuia kutumia udon-
go,pia ni muhimu kwao 
kufanya uchunguzi iki-
wezekana pia kutilia 

maanani njia mbadala 
za kujipatia madini ya 
chuma badala ya kula 
udongo ili kujiepusha 
na matatizo yaliyoeleze-
wa hapa. Hali hii (Pica) 
huweza kujitokeza kwa 
namna nyingi,wengine 
ikiwafanya wapende 
sana kula karatasi,bara-
fu ,sabun i ,maj ivu ,m-
kaa,magadi soda pamo-
ja na nguo/matambara

Chukua tahadhari 
mapema
Imeandikwa na DK. Ha-

run Mmari
Kama unahitaji ush-

auri wowote wakiafya 
wasiliana na Dk. Ha-
run Mmari kwa nambari 
0625940497

Na Zaituni Mnubi

BARAZA la Kiswahili Tan-
zania(BAKITA) limeombwa 
kutumia kanga iitwayo Kisu-
tu kutumika kama alama ya 
Lugha ya Kiswahili nchini 
Tanzania na popote Duniani.
Hili ni ombi kutoka kwa

Wakalimani wa Lugha ya 
Kiswahili wanaofanya kazi 
ya kutafsiri Kiswahili nje ya 
Tanzania.

 Vazi la kanga ndio vazi ras-
mi la waswahili wa Tanzania, 
likitumika pia kama ubao wa 
kujifunza Lugha yetu pend-
wa ya Kiswahili kutokana 
na asili ya vazi hilo kubeba 
methali, misemo na maneno 
yenye mafunzo mbalimbali 
yanayokua yameandikwa.

 Wakalimani wamekuja 
na wito ikiwa ni mikakati ya 
maandalizi ya kuelekea siku 
ya lugha ya Kiswahili Duniani 
ambayo hufanyika kila Julai 
7 kwa mwaka na uwepo wa 
khanga hiyo iwe ni alama ya 
sherehe hiyo.

Kanga hiyo inayoitwa Kisutu 
ni mojawapo ya kanga kon-
gwe iliyobuniwa na jamii ya 
waswahili ya Tanzania inay-
oeleza historia na mazingi-
ra halisi ya jamii ya mswahili 
wa Tanzania. Toleo la kanga 
ya Kisutu linakisiwa kuwepo 
na kuvaliwa na waswahili wa 
Tanzania kwa zaidi ya miaka 
176.

 Marembo ya kanga mara 
zote huakisi mazingira ya 
jamii ya waswahili mfano wa 

marembo mengi ya kanga ni 
minazi, embe, korosho, mpun-
ga, nakadhalika ikiashiria 
mazingira halisi ya Mswahili 
wa Tanzania. 

Kanga ya Kisutu au wengi 
hupenda kufupisha Sutu ni 
kanga yenye rangi ya wekun-
du wa damu ya Mzee na ime-
pambwa kwa marembo ya 
moyo, madoa ya ndege kan-
ga, marembo ya kipepeo, na-
kadhalika.

Neno Kisutu lilitokana na 
neno la Lugha ya kizaramo 
“Msutu” likimaanisha msitu 
ambao ulikua ukitumika kama 
eneo la mafunzo ya kitamad-
uni kwa jamii Yao, baada ya 
ongezeko la watu na ukata-
ji wa miti na mapori msutu 
ulianza kupungua na wenyeji 
kuanza kupaelekeza kama 
Kisutu kidogo ikimaanisha 
msitu umebakia kidogo.

Kanga ya Kisutu ilitumika 
kama chaguzi mojawapo ya 
vazi la furaha la kumalizia 
mafunzo ya kitamaduni yali-
yokua yakifanyika kwenye 
Msutu, kanga ya Kisutu il-
iashiria furaha na haikuwa 
ikivaliwa misibani au kwenye 
tukio la huzuni

Neno Kanga inayotambuli-
sha vazi rasmi la jamii ya was-
wahili wa Tanzania ni neno 
linalopatikana Tanzania peke 
yake, vazi la kanga Linatam-
bulika kwa majina tofauti na 
nchi za jirani za Tanzania

Aidha wakalimani hao wa 
Kiswahili wameiomba BAKI-
TA kuanza mchakato ndani 
ya Tanzania wa kuikaribisha 
sikukuu ya Lugha ya Kiswahili 
Duniani Julai Saba kwa kuifa-
nya Ijumaa ya kila wiki nchini 
Tanzania iwe siku ya kuvalia 

kanga ya Kisutu au vazi lolote 
linaloashiria asili ya Tanzania

Wakalimani hao pia 
wameomba watanzania kure-
jea utamaduni wa kuwapa 
watoto majina ya Kiswahili au 
ya asili za makabila yetu ya 
kitanzania, si vibaya watoto 
wakawa na majina mawili la 
kiasili na la Imani anayoamini, 
na upande wa Elimu wame-
pendekeza kanga zianze ku-
tumika kama mojawapo ya 
sare za shule, kwa wanafunzi 
kujifunga vilemba vya asili ya 
mswahili wa Tanzania

Mapendekezo hayo yali-
pokelewa na Ndugu Raja-
bu Kisawala kwa niaba ya 
Mama Consolata Mushi Kati-
bu Mtendaji BAKITA na yako 
kwenye taratibu za kujadiliwa 
na BAKITA.

Udongo un-
aweza pia kuzuia 
ufyozwaji wa 
madini na viru-
tubisho muhimu 
mwilini na inawe-
za pia kusababi-
sha kupotea kwa 
hamu ya kula. Iki-
wa mambo haya 
yatatokea,mtoto 
anaweza kukabil
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Jenerali Sultani Makenga na historia 
ya umwagaji damu ndani ya DRC 

Waamuzi wetu wana shida 
gani katika kutafsiri sheria?

UKILITAJA kundi la waa-
si la M23 linaloisumbua 
Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC) kwa sasa 
toka kuanzishwa kwake na 
‘watu katili’ waliowahi kupita 
hapo huwezi kulikosa jina la 
Jenerali Sultani Makenga.

Jenerali Makenga aliyehu-
dumu kama Mkuu wa Jeshi 
la M23 na hata kuwahi kuwa 
kaimu rais wa kundi hilo 
pale alipomtimua Askofu 
Jean-Marie Runiga Luger-
ero, aliyekuwa akiliongoza 
hapo Februari 28, 2013.

Mbabe huyu Jenerali 
Sultani Makenga ni nani? 
Alianzia wapi? Kwa nini al-
ipewa jukumu la kuongoza 
kikosi cha jeshi cha M23?

Endelea…
Hapa ndipo unapoweza 

kujiuliza maswali mengi 
kuhusu kundi la M23, lin-
afanya kazi kwa manufaa 
gani? Kwa nini lina nguvu 
kubwa na silaha za kisasa? 
Lengo lao ni lile la kuanzish-
wa kwake au ni ‘batallion’ 
ya kijeshi ya nchi fulani?Vi-
pi Jumuiya ya Kimataifa 
inahaha kwa miaka mingi 

juu ya kundi hili na inash-
indwa kulimaliza? Maswali 
ni mengi kuliko majawabu. 
Unaweza kusaka jawabu 
na ukaishia kupata jibu tu.

M23 wakiwa wanaisum-
bua Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) ambayo 
ukubwa wake ni takriban 
sawa na Ulaya Magharibi, 
ni nchi kubwa katika eneo 
la Jangwa la Sahara.DR 
Congo imejaliwa kuwa na 
maliasili za kipekee, ikiwa 
pamoja na madini, uwezo 
wa uzalishaji umeme kwa 
maji, ardhi kubwa ya kilimo 
na yenye msitu wa pili kwa 
ukubwa duniani.

Hata hivyo kwa bahati 
mbaya, watu wengi nchi-
ni DRC hawajanufaika na 
utajiri huu.Historia ndefu ya 
uwepo kwa makundi ya waa-
si tofauti tofauti nchini humo 
kumesababisha migogoro, 
misukosuko ya kisiasa na 
ukosefu wa utulivu na kuwa 
chanzo cha matatizo mengi 
yanayowakabili raia.

Lakini ndani ya DRC, 
kuna makundi zaidi ya 100 

ya waasi wenye silaha na 
yanajiendesha kwa kutumia 
rasilimali za taifa hilo.Jener-
ali Sultani Makenga aliyeza-
liwa Desemba 25, 1973 aki-
wa na miaka 50 kwa sasa, 
historia ya umwagaji damu 
ndani ya DRC haitamuacha 
salama hata kidogo.

Akizaliwa katika eneo la 
Rutshuru, Kivu Kaskazini, 
alifanikiwa kuongoza kiko-
si cha jeshi cha ‘March 23 
Movement’ maarufu zaidi 
kama M23 aliwahi pia kuwa 
sehemu ya Rwandan Pa-
triotic Front (RPF) wakati 
wa vita vya wenyewe kwa 
wenyewe nchini Rwanda.

FARDC waliwahi kumpa-
ta?

Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa lishawahi 
kumjadili sana na hata vion-
gozi wa juu wa M23 walio-
jaribu kumsogelea walijiku-
ta wakipoteza nyadhifa zai.
Inadaiwa Mei 2013 viko-
si vya Jeshi la Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(FARDC) vilipambana na 
kundi hilo na kukaribia kum-
tia mkononi Jenerali Mak-
enga.

Kuna hadithi ndefu juu 
ya shambulizi hilo, ila 
mashuhuda wanadai Mak-
enga alijikuta katika majer-
aha makubwa kutokana na 
mapambano makali yaliy-
oendeshwa na pande hizo 
mbili.

Novemba 7, 2013, baada 
ya M23 kusambaratishwa 
na vikosi vya FARDC viki-
saidiwa na vile vya Umoja 
wa Mataifa, vilimlazimisha 
Makenga akiwa na wa-
piganaji wake kujisalimisha 
wakiwa katika Hifadhi ya 
Taifa ya Mgahinga nchini 
Uganda.

Inadaiwa yeye na wapiga-
naji wake walihifadhiwa ka-
tika sehemu ya siri, ambayo 
haikujulikana.

Mwaka 2017, alirudi tena 
na kukusanya wapiganaji 
wake wapatao 200 na kuan-
zisha vita vya msituni ndani 
ya DRC, lakini jaribio lake 
lilishindwa huku wapigana-
ji wake wengi wakijisalimi-
sha.

Mwamuzi DANIEL BEN-
NET wa Afrika Kusini 
aliwahi kuonyesha kadi 
nyekundu kwa mcheza-
ji wa Esperance de Tu-
nis AYMEN BEN AMOR 
iliyodhaniwa ilikuwa na 
utata, kwenye mchezo 
wa fainali ya pili ya CAF 
Champions League am-
bayo iliisha kwa matokeo 
ya 1-1 kwenye uwanja 
unaojulikana kama Stade 
7 November pale Tunis. 
Utata wa kadi ile ulii-

sha baada ya picha za 
marejeo kumuonyesha 
Aymen Ben Amor akim-
temea mate mchezaji wa 
TP Mazembe mara baa-
da ya Harrison Afful kuto-
ka Ghana kufunga bao la 
kuongoza la Esperance. 
Wakati anaokota mpi-
ra wavuni ili kuuwahisha 

katikati ya kiwanja kujari-
bu kutafuta mabao zaidi, 
njiani alimtemea mate 
mwenzie na refa Bennet 
aliona akakimbia naye 
mpaka katikati ya kiwan-
ja, anauweka mpira chi-
ni tu akaonyeshwa kadi 
nyekundu. 
Mchezaji akawa ana-

jaribu kuuhadaa umma 
kwamba hakuna alicho-
fanya, Camera za TV 
kwenye picha za marejeo 
zikamuonyesha akimte-
mea mate mchezaji wa 
TP Mazembe. Tukio ha-
likuonwa wakati wa pu-
rukushani ya kufunga 
bao, picha za marejeo 
ndo zikatupa ukweli. 
Tangu juzi nahangaika 

kuangalia picha za tukio 
la Mokombozi wa Na-
mungo kuonyeshwa kadi 

nyekundu ili nione kupitia 
TV nini hasa kilitokea la-
kini nimeshindwa kupata 
uhalisia, tunachokiona 
hakielezeki, hapa ndipo 
tunaposema pamoja na 
AzamTV kutuonyesha 
mechi zote LIVE lakini 
kuna maeneo hawatu-
tendei haki. Hili tukio kama 
linavyosemwa kwamba 
Mkombozi alimkwida Ate-
ba Korodani au alimpiga 
kibao, lingepaswa kuon-
dolewa utata na picha 
za marejeo ya TV pekee 
kwakuwa VAR haijaanza 
kutumika. 

Nimepata uhakika ku-
toka kwa maofisa wa ule 
mchezo wa jana kwamba 
mwamuzi Japhet Smart 
wa Katavi anasema Ate-
ba alipigwa kibao na 

Mkombozi ndipo akamu-
onyesha Red Card! Swali 
ni kwanini hakutoa pena-
ti? Manake inaonekana 
kama tukio lilikuwa ndani 
ya eneo la 18 ya Namun-
go! Kuna shida mahali 
kwenye kutafsiri sheria. 
Pamoja na shida ya 

Red Card, mwamuzi al-
ipatia kwenye penati 
zote 3 alizotoa, kwangu 
hakuwa mwamuzi ali-
yemudu vyema mchezo, 
ameutimbangila ushindi 
wa Mnyama bila saba-
bu za msingi, ameiteka 
show yeye ndio anatrend 
kuliko Jean Charles An-
hou aliyeweka bao 2.

BIN KAZUMARI MTIPA 
(The voice of the voice-
less)

MAKALA MICHEZO

Mbabe huyu 
Jenerali Sul-
tani Maken-
ga ni nani? 
Alianzia 
wapi? Kwa 
nini alipewa 
jukumu la 
kuongoza ki-
kosi cha jeshi 
cha M23?
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Aziz KI akabidhiwa ‘Kariakoo Derby’
NA MWANDISHI WETU

MASHABIKI wa Yanga kama ilivyo 
kwa wenzao wa Simba wanachota-
mani ni kuona timu yao inashinda 
tu dhidi ya Simba na siyo vingine, 
lakini kazi hiyo licha ya kufanywa 
na wachezaji mbalimbali ndani ya 
kikosi cha Wananchi hao, lakini 
macho mengi zaidi yameelekezwa 
kwa ‘Bwana harusi’ Aziz Ki.

Staa huyo ndani ya kikosi cha 
Yanga hivi karibuni alidumu mido-
moni mwa mashabiki na wapenda 
burudani kwa ujumla, pale alipo-
funga ndoa ya kifahari na msanii 
maarufu Tanzania Hamisa Mobeto.

Muda mfupi baada ya kufanyika 
tukio hilo lililokusanya idadi kubwa 
ya mastaa Jijini Dar, mashabiki wa 
timu hiyo na hata wapinzani wao 
walianzisha minong’ono wakidai 

huenda kiwango cha mwamba 
huyo uwanjani kinaweza kupun-
gua kutokana na matumizi ya 
ndoa yaliyomkabili kwa zaidi ya 
wiki nzima.

Lakini tofauti na matazamio 
hayo mwamba huyo akawa ndi-
yo kama amezidisha moto, kwani 
alikuwa akipachika mabao na ku-
toa asisti katika mechi mbalimbali 
zilizofuata na kuisaidia timu yeke 
kudumu kileleni katika msimamo 
wa Ligi Kuu ikifikisha Pointi 58.

Uimara huo ndiyo uliomfanya 
awe tegemeo la kikosi hicho ka-
tika mechi hiyo muhimu ijayo Ju-
mamosi hii itakayowakutanisha 
dhidi ya Simba, ambapo furaha 
ya mashabiki wa Wanajangwano 
hao ni kumuona Aziz Ki akianza 
kukitumikia kikosi cha kwanza.

Mechi hiyo imeanza kuteka sim-
ulizi kwa asilimia kubwa katika 
miji mbalimbali na hasa vijiwe vya 
mijini vinavyokutanisha mashabi-
ki wa Simba na Yanga.
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Na Mwandishi Wetu

WAAMUZI 20 waki-
wamo maarufu kama 
Ahmed Arajiga, Her-
ry Sasii, Ramadhani 
Kayoko na Tatu Malo-
go, wameanza mafun-
zo maalum ya tekno-
lojia ya usaidizi kwa 
waamuzi (VAR).
Kozi hiyo yenye lengo 

la kuboresha ufanisi wa 
waamuzi hao inafan-

yika kwa muda wa siku 
tano katika ukumbi wa 
Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Sa-
laam kuanzia leo Ju-
matatu hadi Ijumaa ya 
wiki hii chini ya mkufun-
zi wa VAR kutoka FIFA, 
Tameer Dorry.
Kwa mujibu wa orodha 

iliyotolewa na TFF, 
washiriki katika kozi 
hiyo ni Ahmed Aragija, 
Amina Kyando, Her-

ry Sasii, Tatu Malogo, 
Nasir Siyah, Mohamed 
Simba, Ramadhan 
Kayoko, Alex Pangars, 
Abdallah Mwinyimkuu, 
Esther Adabert, Frank 
Komba, Kassim Seif na 
Ally Ramadhan.
Wengine ni Hamdani 

Said, Mohamed Mko-
no, Janeth Balama, 
Glory Tesha, Zawadi 
Yussuph, Siraji Mkwaju 
na Shaban Mussa.

Arajiga, 
Kayoko 
waanza 
mafunzo ya VAR


