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MIAKA MINNE MADARAKANI…

YANGA MOTO, SIMBA ‘FIRE’

  HOSPITALI YA BENJAMIN 
MKAPA WAKIRI HILO, WATOA DATA

 NDANI YA MIAKA MINNE IMETIBU 
WAGONJWA 970,000

 YAPANDIKIZA FIGO WAGONJWA 
250, WENGINE WAKINUFAIKA 
NA MFUKO WA MAMA 

Wafahamu 
kasa katika 
dunia yao

Kasa wana 
patikana katika 

bahari zote 
isipokua bahari 

ya Antantika, 
hutaga mayai 

nchi kavu, 
ufukweni...
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KATA 
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 Aidha, amebainisha 
kuwa Serikali imetumia 

kiasi cha Shilingi 
Bilioni 1.4 kutoka 

katika Mfuko Maalum 
wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa 
ajili ya upandikizaji 

wa uloto kwa watoto 
wenye ugonjwa wa 

selimundu.
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NA MWANDISHI WETU

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa 
(BMH) iliyopo Dodoma, imetoa 
huduma za matibabu kwa watu 
970,000 katika kipindi cha 
miaka minne ya uongozi wa 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan.

Hayo yamebainishwa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Benjamin Mkapa, Profesa Abel 
Makubi, wakati akiwasilisha taarifa 
ya mafanikio ya hospitali hiyo 
mkoani Dodoma.

Pro fe s a  M a k u b i  a m e s e m a 
hospitali imeendelea kuimarisha 
huduma za kibingwa na ubingwa 
bobezi i l i  kuboresha afya za 
Watanzania.

 “Tumefanikisha upandikizaji 
wa figo kwa wagonjwa 250, huku 

wagonjwa wengine 10 wakinufaika 
na huduma hii kupitia mfuko 
maalumu wa Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan,” alisema Prof. Makubi.

Aidha, amebainisha kuwa Serikali 
imetumia kiasi cha Shilingi Bilioni 
1.4 kutoka katika Mfuko Maalum 
wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa ajili ya upandikizaji wa uloto 
kwa watoto wenye ugonjwa wa 
selimundu.

Katika kuboresha huduma za 
uchunguzi na matibabu ya mfumo 
wa chakula, hospitali imeongeza 
vifaa tiba vya kisasa na kusomesha 
wataalam, hali inayochochea 
kuhudumia zaidi ya wagonjwa 
10,000 katika eneo hilo.

 “BMH pia imeanzisha huduma za 
mkoba kwa kusambaza madaktari 
na wataalam wa afya katika mikoa 
mbalimbali ambayo haina huduma 
za kibingwa na kibingwa bobezi, 
hatua inayolenga kuhakikisha 

wananchi wote wanapata huduma 
bora za afya popote walipo,” 
alisema.

Prof. Makubi amesema hospitali 
imepanua huduma zake hadi 
kimataifa kwa kutoa huduma za 
matibabu kwa wageni kutoka nchi 
mbalimbali.

Aidha, Prof. Makubi amesema 
h o s p i t a l i  h i y o  i n a e n d e l e a 
kushirikiana na taasisi mbalimbali 
za ndani na nje ya nchi ili kuboresha 
zaidi huduma zake kwa wananchi 
na kuifanya kuwa kituo cha rufaa 
cha mfano katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Kuhusu vifaa,  Prof.  Makubi 
amesema wameongeza upatikanaji 
wa dawa na vifaa tiba kutoka 
asilimia  68 mwaka 2022 na kufikia 
asilimia 96 mwaka 2025, kutokana 
na kuongeza kwa bajeti ya dawa   
pamoja na Serikali na kufungua 
vituo vya dawa katika hospitali.

Rais Samia aokoa wengi
NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed, 
ameipongeza kampuni ya 
Mantra Tanzania Rosatom 
kwa kuwekeza katika mradi 
wa kimkakati wa madini ya 
Uranium ambayo yanapatikana 
Wilaya ya Namtumbo mkoani 
hapa.

Pongezi hizo amezitoa baada 
ya kutembelea mradi huo na 
kujionea maendeleo yake ambapo 
amesema ni mkubwa kwa kuwa 
ukianza kazi Tanzania itakuwa ni 
moja kati ya nchi 10 za wazalishaji 
wa madini ya Uranium Duniani.

“Tumepata maelezo ya kutosha 
ya mradi huu na changamoto zake, 
tumepata fursa ya kutembelea 
kiwanda cha uzalishaji pia kuona 
mgodi wenyewe ulivyo, nichukue 
nafasi hii kuipongeza MantraA 
Tanzania kwa uthubutu wa kuja 

kuwekeza kwenye mradi wa 
kimkakati wa madini ya Uranium 
hapa nchini,” alisema Kanali 
Ahmed.

Naye Afisa Madini Mkazi Mkoa 
wa Ruvuma, Mhandisi Alphonse 
Bikulamchi, amesema mradi huo 
umeanza tangu mwaka 2007 
katika hatua za utafiti ambapo 
ulipatiwa leseni ya utafutaji madini, 
mwaka 2012 ulipatiwa leseni 
kubwa ya uchimbaji madini, na 
hadi kufikia sasa mradi unaendelea 
na maandalizi na ujenzi wa mradi 
wa majaribio.

Amezitaja faida zitakazopatikana 
baada ya mradi huo kukamilika 
kuwa utaenda kuinyanyua Tanzania 
na kuwa kati ya nchi 10 bora za 
uzalishaji wa madini ya Uranium, 
utaleta tija kubwa kwa Taifa na 
Mkoa wa Ruvuma, utaongeza ajira 
kwa Watanzania, makusanyo ya 
Serikali kuongezeka na fedha za 
kigeni zitaweza kuingia.

Kanali Ahmed akagua Kanali Ahmed akagua 
mgodi Namtumbo mgodi Namtumbo 

NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed, 
amewahimiza wanawake wa 
mkoa wa Ruvuma kujitokeza na 
kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu 2025.

Ametoa wito huo wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake mjini 
Songea kuelekea kilele cha 
siku ya wanawake duniani 
machi 8 mwaka huu ambayo 
kimkoa itafanyika uwanja wa 
Majimaji Manispaa ya Songea.

Kanali Ahmed amesema 
kuwa lengo la maadhimisho 
hayo mwaka huu ni kuimarisha 
jamii kukuza usawa, haki na 
uwezeshaji wa wanawake, 
wasichana na wanaume 

kuelekea uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

A m e o n g e z a  k u w a 
maadhimisho hayo hujenga 
hamasa  na ushiriki wa jamii 
katika kuchangia na kuleta 
usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wa wanawake, kutathmini 
utekelezaji wa agenda ya 
usawa wa kijinsia, haki na 
uwezeshaji wa wanawake 
katika masuala ya maendeleo 
ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na 
kiutamaduni nchini.

Amebainisha kuwa hadi 
sasa katika Mkoa wa Ruvuma 
wanawake 434 sawa na 
asilimia 22 wapo katika nafasi 
mbalimbali za maamuzi au 
uongozi hivyo wanawake wa 
mkoa wa Ruvuma wajitokeze 
kwa wingi kugombea nafasi 
mbalimbali katika uchaguzi 
mkuu.

… ‘Wanawake gombeeni uongozi’… ‘Wanawake gombeeni uongozi’
NA MWANDISHI WETU

W I Z A R A  y a  A f y a 
imewasilisha maboresho 
ya muswada wa Sheria ya 
Mfuko wa Bima ya Afya 
wa mwaka 2025 mbele 
ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Afya na Masuala 
ya  UKIMWI ,  i k i l enga 
kuboresha upatikanaji 
wa huduma za afya kwa 
watanzania.

Maelezo hayo yametolewa 
na Naibu Waziri wa Afya, Dkt. 
Godwin Mollel, kwa niaba ya 
Waziri wa Afya Jenista Mhagama 
n a  k u i h a k i k i s h i a  k a m a t i 
hiyo kuwa, wizara itapokea 
maelekezo yote na kuyafanyia 
k az i  k wa lengo la  k uona 
mswaada huo unakuwa sheria.

Nayo Kamati ya Bunge ya 
Afya na Masuala ya UKIMWI 
i m e p o n g e z a  n a  k u i t a k a 
Wizara kuongeza juhudi za 
uhamasishaji kwa jamii ili kuleta 
uelewa juu ya umuhimu wa 
Bima ya Afya kwa Wote.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 

Elibariki Kingu, ameutaka Mfuko 
wa Bima ya Afya kutembelea 
m i k o a n i  n a  k u k u t a n a  n a 
makundi tofauti ya jamii ya 
wakulima, wafugaji, wachimbaji 
madini na mengine.

“Kufanya hivyo kutatoa fursa 
ya kuongeza wanachama wapya, 
hatua ambayo itaongeza idadi ya 
watu wenye uhakika wa kupata 
matibabu bora kupitia mpango 
wa Bima ya Afya,” amefafanua 
Dkt. Mollel na kuongeza.

“Kuifikia jamii moja kwa moja 
ni njia bora ya kuhakikisha watu 
wengi zaidi wanaelewa faida 
za Bima ya Afya na hatimaye 
kujisajili. Hii itaongeza chachu 
ya kuboresha afya ya jamii 
na kupunguza mzigo wa 
gharama za matibabu kwa 
mtu mmoja mmoja,” amesema 
Kingu.

Kwa upande wake, Dkt. 
Mollel ameahidi kuwa Wizara 
itaendelea kushirikiana na 
wadau wote wa sekta ya afya 
ili kutekeleza mapendekezo ya 
kamati na kuimarisha huduma 
za afya kupitia mfuko huo, kwa 
maslahi mapana ya wananchi.

TAMISEMI yaziagiza TAMISEMI yaziagiza 
halmashauri zotehalmashauri zote
NA MWANDISHI WETU

MKURUGENZI wa Idara ya Afya, Lishe 
na Ustawi wa Jamii kutoka Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Dkt. Rashid Mfaume, 
amezitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha zinapima ardhi za Zahanati, 
Vituo vya Afya, na Hospitali zote nchini 
ili kupata hati miliki za maeneo hayo.

Dkt. Mfaume ametoa ushauri huo 
alipokuwa katika ziara ya ukaguzi wa 
huduma za afya, lishe, na ustawi wa 
jamii katika Mkoa wa Dodoma, ambapo 
alitembelea Kituo cha Afya Kibakwe 
kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpwapwa.

“Ni lazima tupime maeneo yetu, tuweke 
mipaka rasmi na kuhakikisha yanakuwa na 
hati miliki ili kuzuia uvamizi na kuimarisha 
utoaji wa huduma za afya,” amesema Dkt. 
Mfaume.

Ameongeza kuwa kasi ya ukuaji wa 
miji inasababisha watu kuhamia karibu 
na vituo vya huduma, hivyo upimaji 
wa maeneo hayo utasaidia kulinda 
miundombinu ya afya dhidi ya uingiliaji 
usio rasmi.

Oryx yasisitiza Oryx yasisitiza 
uelewa wa nishatiuelewa wa nishati

NA MWANDISHI WETU

MENEJA Masoko na Mauzo 
wa Kampuni ya Oryx Gas 
Tanzania Shaban Fundi 
amesema ili kufikia asilimia 
80 ya matumizi ya nishati safi 
ya kupikia ifikapo mwaka 2034 
kuna hitaji kubwa la kutoa 
elimu kuhusu nishati hiyo ili 
wananchi wawe na uelewa wa 
kutosha na kuitumia.

Ameyasema hayo alipokuwa 
akishiriki mjadala wa jopo 
kuhusu mipango na mikakati 
ya nishati safi ya kupikia wakati 
wa Kongamano la 11 la Petroli la 
Afrika Mashariki na Maonyesho 
2025.

Akitoa maoni yake amefafanua  
pamoja na changamoto katika 
usambazaji wa nishati safi, 
hususan LPG, kuna hitaji kubwa 
la elimu juu ya mpito wa nishati 
ili kufikia lengo la asilimia 80 ya 
Watanzania kuhamia nishati 
safi ifikapo mwaka 2034.

“Kuna haja kwa wadau wa 
nishati safi kushirikiana na 
Serikali kuendelea kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu nishati, 
wapo ambao wanaamini kupika 
kwa kuni au mkaa chakula ndio 
kinakuwa kitamu…

“Pia wapo wanaoamini  kupika 
kwa gesi kuna madhara .Hivyo 
tunalojukumu la kutoa elimu 
na hatimaye wananchi waone 
nishati safi ya kupikia ndio 
suluhisho sahihi katika kupika.”

Pia amesema kwa sasa hali 
ilivyo watumiaji wengi wa 
mkaa wako mijini, sio vijijini; 
kwa hivyo, juhudi za serikali 
lazima pia zizingatie eneo hilo 
katika mpito wa nishati.

“LPG ni nafuu kuliko mkaa kwa 
kiwango sawa cha matumizi.
Kwa kutambua juhudi na 
msaada wa serikali kupitia REA 
na wadau wengine, tufikirie 
kutoa ruzuku sio tu mitungi ya 
gesi bali pia kujaza gesi kwa 
watu wa kipato cha chini hasa 
vijijini,”amesema Fundi.

Muswada Sheria Bima ya Afya wawasilishwaMuswada Sheria Bima ya Afya wawasilishwa



4 ALHAMISI MACHI 6, 2025 5ALHAMISI MACHI 6, 2025BUSATI BUSATI

ANAYEACHA mila ni mtumwa 
lakini kuna baadhi ya mila 
z inazoendelezwa Afr ika 
ambazo ni nzuri na zinawafanya 
Waafrika kutambua urithi wao 
kitamaduni lakini nyingine 
ambazo zitakushangaza.

Baadhi ya mila hizo zimetajwa 
kama dhalilishi au zinazokiuka 
haki za kimsingi za binadamu. 
Leo tunaangazia baadhi ya mila 
ambazo ni jambo la kawaida 
kwa jamii zinazozifuata lakini 
kwako huenda ukazichukulia 
kama za kushangaza.

Kuna  ny ing ine  ambazo 
zinapigwa vita na mashirika 
mbalimbali kama vile Umoja 
wa Mataifa kwa kuwa mila 
kandamizi na ambazo hazina 
nafasi tena katika karne hii.

Kaburi lajengwa kwa miezi 
tisa

Katikati mwa Tanzania katika 
eneo la Hydom kuna jamii 
ya Barbaik ambayo hufanya 
mazishi ya heshima kwa wazee 
ambao mchango wao kwa jamii 
umetambulika.

Kinachofanyika ni kwamba 
mwili huzikwa ukiwa umeketi 
baada ya kufunikwa kwa ngozi 
ya ng’ombe.

Kaburi la Wazee hao ni la 
duara na linajengwa kwa miezi 
tisa kipindi hicho kinaashiriia 
muda wa miezi tisa ambacho 
ndio kipindi anachobeba mimba 
mwanaume.

Wanaamini kwamba mtu 
kama huyo hajafa bali atazaliwa 
tena .

Mazishi yenyewe hayafanyiki 
kwa kila mtu bali jamii na 
wazee wanaamua ni mtu yupi 
anayestahili kupewa maziko 
hayo ya heshima.

Mazishi ya usiku na wanaume 
pekee

Katika jamii ya Zulu nchini 
Afrika kusini Mfalme akiaga 
dunia yeye huzikwa wakati 
wa usiku kat ika mazishi 
yanayohudhuriwa na wanaume 
pekee .

Mfano ni jinsi mfalme Goodwill 

Zwelithini aliyezikwa siku chache 
zilizopita baada ya kuaga dunia 
kutokana na virusi vya Corona .

Waziri mkuu wa kitamaduni wa 
Prince Mangosuthu Buthelezi 
aliliambia shirika la habari la 
SABC kwamba mfalme huyo 
angezikwa katika hafla ya 
kibinafasi wakati wa usiku kwa 
mujibu wa mila na desturi za 
jamii ya wazulu .

Na wakati wa mazishi hayo 
ni kundi maalum la wanaume 
kutoka nyumba ya kifalme 
ya Zulu ndio wanaoruhusiwa 
kushiriki katika mazishi hayo.

Mwili kuzikwa ukiketi
Huko magharibi mwa Kenya 

kwa kuhofia laana, wazee wa 
jamii ya Wabukusu waliamua 
kwenda kuifukua baadhi ya miili 
ya wapendwa wao na kuizika 
kwa ‘njia inayofaa’ kwa kufuata 
utamaduni wa jamii yao.

Kulingana na desturi za jamii 
hiyo kichwa cha mfu kinafaa 
kuangalia upande mbali na 
boma na vitu kama viatu ,shati , 
au tai vinafaa kulegezwa katika 
mwili wa marehemu.

Hilo lilifanyika wakati watu 
walioaga dunia kwa sababu ya 
Corona walipokuwa wakizikwa 
na maafisa wa afya.

Hatua hiyo ilichukuliwa ili 
kuzuia jamaa za walioaga dunia 
kuikaribia miili ya wapendwa 

wao wakati wa mazishi na 
ndiposa maafisa wa afya ndio 
waliopewa jukumu la kuizika 
miili yao .

Wazee wa jamii hiyo walisema, 
iwapo hi lo hal ingefanyika 
inaaminika mtu al iyefariki 
anaweza kuitesa familia yake 
katika ndoto zao.

Kupiga matiti pasi
Utamaduni au mtindo wa 

‘kupiga matiti pasi’ ili kuyazuia 
yasiwe makubwa umekithiri 
Afrika Magharibi na hasa nchini 
Cameroon.

Wanaotekeleza hilo hudai 
kwamba hatua ya kuzuia 
kukua kwa matiti ya wasichana 
w a n a o a n z a  k u b a l e g h e 
huwazuia wasichana wadogo 
kuwavutia wanaume na hivyo 
basi kuepuka dhuluma za 
kimapenzi lakini jambo hilo 
limetajwa na wanaharakati kama 
ukiukaji wa haki za wasichana 
na dhuluma za kijinsia .

Inafanywaje?
Jiwe hutiwa katika moto 

kama kaaa kisha kupitishwa 
juu ya matiti kwa lengo la 
kuyapunguza.

Jane(sio jina lake halisi) 
al i fanyiwa utamaduni huo 
miaka 18 iliyopita na shangazi 
yake ambaye alikuwa mtawa 
na alikuwa akiishi Cameroun 
wakati huo.

Kasa wa bahari ni reptilia wa 
‘order testidunes’, familia ya 
‘chelonida’. Kuna aina saba 
ya spishi (aina) za kasa wa 
bahari duniani ambazo ni 
flatback sea turtle, kasa wa 
kawaida (Green Sea turtle), 
kasa ng’amba (hawksbill sea 
turtle), Kasa Leatherback Sea 
turtle), Kasa Duvi (loggerhead 
sea turtle), kemp’s ridley na 
Kasa Kigome(Olive ridley).

Kat ika sp ish i  h izo saba 
Tanzania tumebarikiwa kuwa na 
spishi aina tano isipokua flatback 
na kemps ridley. Flatback kasa 
anapatikana Australia na hivo 
kupewa jina kasa wa Australia 
na kemps ridley anapatikana 
katika bahari ya Atlantic na pia 
ni kasa wenye umbo dogo zaidi 
kuliko kasa wengine. Katika 
IUCN red list amechapishwa 
kua ni spichi ya kasa ambayo 
ipo hatarini kutoweka.

Kasa wamegawanyika katika 
makundi mawili ambayo ni kasa 
gamba gumu na kasa gamba 
laini, katika spishi saba za kasa, 
spishi sita wana gamba gumu na 
spishi moja ya kasa ina gamba 
laini (leathery-shelled sea turtle).

Kwa spishi zote saba za kasa, 
jike na dume wana umbo sawa 
hivo sio rahisi kuwatofautisha 
jinsia kwa haraka. Kasa jike hua 
na mkia mrefu tofauti na kasa 
dume, pia kasa jike ana uwazi 
kwenye cloaca (cloacal opening)

SIFA ZA KASA
Kasa gamba laini ana umbo 

kubwa kuliko kasa wote, ana 
urefu wa mita 1.4-1.8 na uzito 
usiopungua kilogramu 500, 
kasa wa kijani ni kasa wa pili 
kwa ukubwa, ana urefu wa mita 
1-1.2 na uzito kuanzia  kilogramu 
65-130, kasa Olive ridley ana  
urefu wa  mita 0.6-0.7 na uzito 
wa kilogramu 36-49, kasa hawks 
bill ana urefu wa mita 0.8 na 
uzito wa kilogramu 45-68, kasa 
longerheadana urefu wa mita 0.9 
na uzito wa kilogramu 113, kasa 
flatbackana urefu wa sentimita 
76-96 na uzito wa kilogramu  

70-90, kasa mdogo kuliko wote 
ni kasa kemp’s ana urefu wa 
sentimita 68-82 na uzito wa 
kilogramu 33-45.

Kasa wana patikana katika 
bahari zote isipokua bahari ya 
Antantika, hutaga mayai nchi 
kavu, ufukweni mwa bahari. 
Mayai yao huanguliwa baada 
ya siku 45-70, hutegemea hali 
ya hewa,tafiti zinaonesha kua 
jinsia ya kifaranga cha kasa 
hutegemea hali ya joto, joto kali 
kifaranga kinakua cha kike na 
hali ya ubaridi kifaranga hua na 
jinsia ya kiume.

Baada ya kifaranga kutotolewa 
hurudi baharani;  na kasa wa 
miaka mitatu hadi mitano huishi 
juu ya magugumaji (seaweed) 
kwaajili ya kujipatia chakula, 
malazi pamoja na maji. Kasa 
akifika umri wa kutaga mayai 
husogea ufukweni mwa bahari, 
ambapo kasa jike hutaga mayai 
katika fukwe maalumu hutembea 
umbali mrefu baharini na kurudi 
katika fukwe ile aliyototolewa 
katika kipindi cha kutaga mayai 
(nesting season).

Spishi tano za kasa zilizopo 
katika fukwe za Tanzania ni spishi 
mbili tu ambazo hutaga mayai 
yao katika fukwe za Tanzania,  
kuanzia mwezi wa nne mpaka 
mwezi wa sita ambazo ni kasa 
wa kijani na kasa hawksbill

Ukomavu wa kuzaliana wa 
kasa hutofautiana kutokana 

na spishi zao Kemps na olive 
ridley hupevuka kuanzia miaka 
10, loggerheads, hawksbill, 
flatbacks na green sea turtle 
hupevuka kuanzia miaka 20 hadi 
50 na leatherback kuanzia miaka 
15 ambapo kasa jike na dume 
hujamiana kuanzia umri huo.

CHAKULA
Kasa longerhead, kemps ridley, 

olive ridley,na hawksbill  maisha 
yao yote hula majani na nyama 
kama vile nyasi za baharini, 
magugumaji, konokono ,minyoo 
na samaki.  Upande wa kasa wa 
kijani hubadili chakula kutokana 
na umri wakiwa wadogo hula 
majani na nyama, na akiwa na 
miaka 20 na hula majani pekee( 
herbivorous), leathery sea turtle 
hupendelea sana kula jellyfish.

KASA NA UTALII
Uzuri wa Kipekee: Kasa wana 

gamba la kuvutia lenye rangi na 
mifumo mbalimbali. Kutoka kwa 
kasa wa kijani wenye ganda la 
kijani kibichi hadi kasa wa ngozi 
wenye gamba la ngozi laini, 
kila spishi ina uzuri wake wa 
kipekee.

Umuhimu ka t ika  Mfumo 
Ikolojia: Kasa ni sehemu muhimu 
ya mfumo ikolojia wa bahari. 
Wanasaidia kudhibiti idadi ya 
viumbe vingine baharini na 
kueneza mbegu za mimea ya 
bahari. Kufuatilia kasa kunatoa 
fursa ya kujifunza zaidi kuhusu 
afya ya bahari.

Wafahamu Kasa katika dunia yaoWafahamu Kasa katika dunia yao Tembea ukutane na mila za wenzakoTembea ukutane na mila za wenzako
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Mmea ni tiba Mmea ni tiba 
tosha, usije tosha, usije 
ukaudharauukaudharau
HIVI ni vyakula vinavyoweza 
kukupatia nguvu mwilini ili 
kujenga kinga yako na kudhibiti 
magonjwa na naamini wakati 
mwingine umeziskia hizi 
tiba za nyumbani ili kutuliza 
maumivu ya kichwa na hata 
kupata usingizi.

Inawezekana mara nyingi tiba 
hizi umezipata kwa wazee wetu 
wa zamani ama hata kuzisoma 
mitandaoni na unajiuliza je, 
zinafanya kazi ama ni kupoteza 
muda tu.

Habari njema ni kwamba 
b a a d h i  y a  t i b a  h i z o 
zimethibitishwa kwa njia za 
kisayansi kwamba zinafanya 
kazi .

Imeba in i ka  waz i  sasa 
kwamba kuna mimea na mazao 
yanayotokana na miti mbali 
mbali yenye viungo vyenye 
tiba na hapa tunakupakulia 
baadhi ya tiba hizi za nyumbani 
unazoweza kuzitegema .

Pilipili kutibu maumivu
Pilipili ina kiungo ambacho 

kina umuhimu mkubwa wa tiba 

tangu jadi na sasa matumizi 
yake yameanza kukubalika na 
wengi sio tu kupitia chakula 
lakini pia kama dawa .

Ina kiungo kijulikanacho kama 
capsaicin ambacho kinatumiwa 
kuweza kudhibiti maumivu ama 
uchungu  Inafanya kazi kwa 
kuwasha sehemu ya ngozi kwa 
kuipa joto na ukali kabla ya 
kufikisha ganzi baadaye.

Tangawizi
Tangawizi inatibu maumivu 

na kichefuchefu. Ni kama ada 
kutumia tangawizi ukijipata na 
mafua au koo lako linakoroma 
na matumizi yake sio ya 
kubahataisha kwani imebainika 
kwamba tiba hii inafanya kazi 
na ina uwezo mkubwa sana wa 
kukupa afueni.

P ia  cha i  ya  tangawiz i 
i takusaidia kuzuia kuhisi 
kichefuchefu. Kuitengeza dawa 
ya tangawizi ni rahisi kama 
kusukutua kwani unachohitaji 
ni kuiponda ama kuitumia 
iliyosagwa na kuitumia katika 
chai .

Tangawizi pia ina viungo vya 
kutuliza maumivu na mara 
nyingi hata dawa za homa 
na mafua zimetegezwa kwa 
baadhi ya viungo vya tangawizi.

Uyoga
Uyoga kwa kiasi kikubwa 

huzuia uvimbe wa seli na 
husaidia kabisa mchipuko wa 
uvimbe unaoweza kusbabisha 
kansa .

Iwapo utafurahishwa na supu 
ya mifupa wakati unapoitumia 
basi usisahau kutupa ndani 
uyoga ili kuiboresha tiba hiyo 
hata zaidi.

Mafuta ya Mikaratusi
Mafuta ya mikaratusi yana 

kiungo kwa jina 1,8-cineole, 
ambacho kupunguza uchungu.

Kiungo hicho kina athari kama 
ya morphine na kimefanyiwa 
uchunguzi na kugunduliwa 
kuwa na uwezo mkubwa wa 
kukupa afueni unapopitia 
maumivu .

Hata hivyo matumizi ya 
mafuta ya eucalyptus sio 
ya kila mtu. Mafuta haya 
yanaweza kuchochea Asthma 
na pia kudhuru wanyama wa 
nyumbani.

Mnanaa au Mint
Mint, inajulikana na wengi na 

ina manufaa mengi ikiwemo 
kufungua mkondo wa kupumua 
iwapo umesakamwa au hata 
kupunguza maumivu ya misuli .

A ina  ny ing ine  ya  min t 
inayotumika sana ni peppermint. 
Kiungo hiki kinatumika sana 
kutibu maradhi ya koo au kutoa 
fueni wakati unapokabwa na 
mafua .

Kando na matatizo ya tumbo 
mafuta ya peppermint au 
chai ya peppermint inaweza 
kusaidia kupunguza maumivu 
ya kichwa 

Vyakula vyenye Magnesium
I w a p o  k u n a  k i u n g o 

kinachoweza kukupa afueni 
ya matatizo mengi nyumbani 
basi ni vyakula vyote vyenye 
madini ya magnesium.

Iwapo utapatwa na matatizo 
kama uchovu, kuumwa na 
kichwa na maumivu ya misuli 
basi tiba hii ya nyumbani 
itakupa afueni.

Ingawaje nyingi ya tiba hizi 
hazina madhara ya pembeni 
kunazo zenye athari kama 
hizo zikitumiwa kwa wingi 
kupindukia .

Watu wengine huenda 
wakajikuta shakani kwa 
kupit isha kiasi cha t iba 
hizo na wakati wote unafaa 
kufahamu kiasi na njia ifaayo 
ya kuitumia tiba yoyote kati 
ya hizi .

I w a p o  m w i l i  w a k o 
haustahimili matumizi ya vitu 
kama protini basi pia kuwa 
mwangalifu na uepuke tiba 
zenye viungo vya protini.

JITIHADA na juhudi za 
kila Serikali duniani 
n i  k u h a k i k i s h a 
maisha ya binadamu 
yanaendelea kuwa 
bora kwa kuhakikisha 
kila kinachotishia 
uhai na maendeleo 
y a  b i n a d a m u 
kinachukuliwa kwa 
uzito wake bila kujali 
tofauti zilizopo za 
kisiasa, kiuchumi, 
kidini au kwa namna 
yoyote ile.

Linapokuja suala la 
kuyafanya maisha ya 
binadamu yawe bora 
na yaendelee kuwepo 
k w a  m i a k a  m i n g i 
l az ima  v ianga l iwe 
viatarishi na vitu vyote 
vinavyochangia hatari 
h i i  y a  m a i s h a  y a 
binadamu juu ya uso 
wa nchi.

V i p o  v i a t a r i s h i 
v i n g i  s a n a  k a m a 
vile magonjwa yasiyotibika 
kama vile ukimwi, kansa na 
magojwa mengine makubwa 
yanayo t i sh ia  ma isha  ya 
binadamu hapa duniani. Lakini 
hapa kuna kiashiria kibaya sana 
kinacho enea kwa kasi baadhi 
ya sehemu na sehemu nyingine 
kwa haraka sana, hii ni uharibifu 
wa mazingira.

Nchi yetu ya Tanzania bado 
ina maeneo mengi  sana 
yaliyobaki na uhalisia wake, 
hapa namaanisha kuna maeneo 
mengi ambayo hakuna uharibifu 
mkubwa unaosababishwa na 
shughuli za kibinadamu.

Hivyo hii ni nafasi nzuri 
naya pekee kwetu kuwa na 
sera madhubuti sana ambazo 
zi taeleza moja kwa moja 
kuwa maeneo fulani yanahitaji 
uangalizi wa kina na haruhusiwi 
mtu yeyote kuhusika kwa namna 
moja ama nyingine kwenye 
kukata au kufanya shughuli 
yoyote ndani ya maeneo hayo.

Misitu tuliyonayo ituzwe sana, 
mapori tuliyonayo yatunzwe 
sana, mabonde na milima 
tuliyonayo itunzwe kweli kweli. 
Vitu vyenye manufaa ya muda 
mfupi yasitufanye kuharibu 
mfumo mzima wa ikologia ya 

asili inayoleta faida kubwa 
kwa maisha ya binadamu na 
wanyama.

Janga kubwa tulilio nalo sasa ni 
janga la uharibifu wa mazingira, 
kila sehemu duniani wanalia 
kuhusu utunzaji wa mazingira, 
nchi nyingi zinzkaa vikao na 
mikutano mingi na mikubwa 
inafanyika kila siku ili kunusuru 
hali mbaya ya uharibifu wa 
mazingira inayoshamiri kila 
kona ya dunia.

Katika kukaa na kutafakari 
hadi  kuf ik ia hatua hi i  ya 
kuandika makala hii, nimefikiri 
na natamani kila mtanzania 
awaj ib ike kwenye h i l i  la 
mazingira.

Suala la utunzaji na uhifadhi 
wa mazingira lisiwe ni jambo 
linalongoja tarehe maalumu au 
siku maalumu, linatakiwa kuwa 
ni suala la kila siku ili maisha 
yetu yaendelee kuwepo hapa 
duniani. Jinsi tuanavyjitunza 
sisi wenyewe kwa uangalifu 
mkubwa ili tuendelee kuwepo 
na kuendelea kuishi ndivyo 
tunavyotakiwa kuyachukulia 
h i v y o  m a z i n g i r a  y e t u 
yanayotuzunguka.

Kwa nchi zetu huku Afrika 
ambazo kwa kiwango kikubwa 
zinategemea kilimo, zinaweza 

kuadhirika zaidi 
kutokana na 
kutokuwa na 
vyanzo vingine 
mbadala vya 
uzalishaji, hivyo 
kuharibika kwa 
mazingi ra n i 
t ishio kubwa 
sana kwenye 
usa lama  wa 
chakula kwa 
nch i  h iz i  za 
A f r i k a  k w a 
siku za usoni, 
k i la  tunacho 
k i t e g e m e a 
k i t a s h i n d w a 
k u t u s a i d i a 
e n d a p o 
t u t a i t u m i a 
l e o  v i b a y a 
kwa kuharibu 
m a z i n g i r a 
ambayo Mungu 
a m e y a w e k a 
yatusaidie.

Kuna usemi 
maarufu sana 

unaosema “tunza mazingira 
yakutunze” msemo huu una 
ukweli mtupu sana ndani yake 
kwani hakuna anayeweza 
kuendesha maisha yake 
kwenye ardhi isiyo na rutuba 
au jangwani. Kila mtu anahitaji 
mazingira mazuri yanayozalisha 
ili kuendesha maisha yake. 
Hivyo basi tunza mazingira 
yakutunze.

Kuna wanaofikiri mawazo 
ya kibinafsi bila kufikiria vizazi 
vi javyo, watu wanaharibu 
mazingira kwa makusudi 
kabisa, watu wanafanya ujangili 
kwa makusudi kabisa, watu 
wanaharibu vyanzo vyamaji kwa 
makusudi kabisa, wnafanya hivi 
kwa kuwa hawana maono ya 
mbali yenye msaada kwa vizazi 
vijavyo. Wanajifikiria wao tu, 
wanaangalio wao wakishiba tu 
basi, hawajali tena.

K a m a  h a t u t a a m k a  n a 
kupambana  kwenye  h i l i 
la utunzaji  wa mazingira, 
mambo yanayotegemewa na 
kutabiriwa siku zijazo kwa bara 
la afrika hasa ni mabaya. Hii ni 
kutokanana na sababu nyingi 
sana Afrika inakabiliwa na 
changamoto hii ya utunzaji wa 
mazingira.

Lala, amka ukiwaza mazingiraLala, amka ukiwaza mazingira



8 ALHAMISI MACHI 6, 2025 9ALHAMISI MACHI 6, 2025BUSATI BUSATI

KISIWA cha Idjwi nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
ni eneo lililosahaulika ambalo 
limeishi kwa miongo kadhaa ya 
vita bila kuathirika.

Kisiwa cha pili kwa ukubwa 
kilichoko ziwani barani Afrika, Idjwi, 
kipo katika sehemu ya kusini ya 
Ziwa Kivu, kikizungukwa na nchi 
mbili ambazo zimekuwa katika vita 
kwa karibu miongo mitatu: DRC na 
Rwanda.

“Hatuna wanajeshi hapa, kutoka 
upande wowote. Hatujawahi kusikia 
milio ya bunduki au mabomu, lakini 
tunahisi athari za vita,” anasema 
Yves Minani, mjasiriamali na 
mkurugenzi wa kituo cha redio cha 
ndani.

Maisha kwenye Idjwi yanaelezwa 
kuwa ya amani na mazuri. Ni tofauti 
kabisa na sehemu za bara ambako 
waasi wa M23 wanaoungwa mkono 
na Rwanda wameteka miji miwili 
mikuu ya mkoa, Goma na Bukavu.

“Tangu mwanzo hapa, hakujawahi 
kuwa na vita,” anasema Mustafa 
Mamboleo, msimamizi wa eneo la 
Idjwi na afisa wa Kivu Kusini.

“Lakini hofu inaenea miongoni 
mwa wakazi kwani kufungwa kwa 
benki na mizozo sehemu za bara 
kunamaanisha bidhaa muhimu pia 
hazitufikii.”

Kisiwa hicho ni makazi ya watu 
wapatao 300,000: Wengi wao, 
Wahavu, wameishi hapa kwa 
miongo kadhaa.

Hakuna umeme au maji ya 
bomba na huduma za afya ni 
ngumu kupatikana. Hata hivyo, watu 
wanaokimbia vita katika Mashariki 
ya DRC wanaona ni mahali salama.

Kufuatia mapigano makali katika 
mji mkuu wa Kivu Kaskazini, Goma, 
na maendeleo yasiyo ya kawaida 
ya waasi wa M23 katika mkoa wa 
Kivu Kusini, makumi ya maelfu ya 
Wakongo waliokimbia makazi yao 
wamekimbilia Idjwi.

Sasa wanalala katika kambi za 

wakimbizi zisizo rasmi 
kaskazini mwa kisiwa 
hicho, wakitegemea 
tu ukarimu wa wenyeji 
kwa msaada.

Kwa muj ibu  wa 
Umoja wa Mataifa, 
kuna angalau watu 
42,000 wanaoish i 
k a t i k a  k a m b i  z a 
muda, lakini hakuna 
rekodi rasmi kwa wale 
waliokolewa na familia 
za wenyeji. Wenyeji 
wanakadir ia kuwa 
kunaweza kuwa na 
wakimbizi wengi kama 
60,000 wanaoish i 
Idjwi.

“ H u k u n a  k a y a 
h a p a  a m b a y o 
h a i j a m m p o k e a 
mwanafamilia, rafiki, au jamaa wa 
mbali aliyekimbia vita,” anasema 
Yves Minani.

Vituo vya wakimbizi vimeanzishwa 
katika makanisa, shule na majengo 
yaliyotelekezwa. Mbali na jenereta 
chache, hakuna umeme au maji ya 
bomba.

Kuna hospitali kuu moja tu, na 
kuna magari machache tu, mara 
nyingi haiwezekani kwa wale walio 
katika maeneo ya mbali kupata 
matibabu.

“Wakati mwingine tunalazimika 
kutembea kilomita 10 na mgonjwa 
kwenye machela,” anasema Yves. 
“Wakati mwingine wanakufa njiani 
kwa sababu hatuwezi kufika kwa 
haraka vya kutosha.”

Licha ya kuwa na rasilimali 
chache, hii sio mara ya kwanza kwa 
wakaazi wa kisiwa hicho kufungua 
milango yao kwa wale watu wenye 
shida. Katika miaka ya 1990, wimbi 
la wakimbizi wa Rwanda lilifika 
Idjwi kukimbia maafa ya mauaji ya 
kimbari nyumbani kwao.

“Hiyo nd iyo Id jw i ,  hatuna 
makubwa watu, lakini tunakaribisha,” 
anasema Yves. Wakati wa Vita 

vya Kwanza na vya Pili 
vya Kongo vilivyoharibu 
eneo hilo katika miaka 
ya 1990, pia vinajulikana 
kama Vita vya Dunia 
vya Afrika, Idjwi ilikuwa 
sehemu salama.

Wenyeji wanasema mfululizo wa 
mazungumzo na vikundi vya waasi 
na vikosi vya jeshi viliwazuia kuingia 
kwenye mzozo.

“Tulisikia tu kuhusu vita kwenye 
redio au mara kwa mara wakati 
sauti ilivuka ziwa,” anasema Yves.

Ardhi iliyosahaulika
Wenyeji wanasema wanahisi 

wametelekezwa kabisa na serikali 
kuu iliyo umbali wa kilomita 1,545.

Mpango wa kitaifa wa kuleta 
umeme Idjwi ulianza mwaka 2006, 
lakini vifaa vilivyosafirishwa hadi 
kisiwani havikuwahi kufungwa.

“Vimeachwa tu vioze,” anasema 
Yves. “Utafiti wote muhimu ulifanywa, 
pamoja na tafiti za topografia.”

Lakini, licha ya kuonekana kama 
wamekwama katika wakati, Idjwi 
imevutia wengi wa wajasiriamali 
wanaojaribu kuboresha maisha ya 
wakaazi wa kisiwani.

Mnamo 2017, mradi kabambe 

u l i l e t a 
m t a n d a o 
wa kwanza 
w a  W i F i 
( i n t e r n e t ) 
k i s i w a n i , 

unaoendeshwa na umeme wa 
jua (sola). Uliongozwa na Patrick 
Byamungu kutoka shirika linaloitwa 
‘La Différence.

Mtandao ulijengwa kwa kutumia 
miundombinu na vifaa vya ndani 
na unafadhil iwa kwa sehemu 
na biashara za ndani zinazolipa 
kutumia mtandao kabla ya saa 12 
jioni, baada ya hapo ni bure kwa 
wakaazi wengine kutumia.

“Jioni, unaona kweli vijana, 
w a l i m u ,  m a d a k t a r i ,  w o t e 
wakikusanyika karibu na sehemu 
ya muunganisho ili kupata intaneti, 
mitandao ya kijamii, au kupiga 
simu tu kwa familia zilizo mbali,” 
anasema Patrick.

Hii pia imesaidia kuunganisha 
wakaazi wa Idjwi wenyewe kwa 
wenyewe na pia kwa ulimwengu 
wa nje. Kama matokeo, ushirika 
unaokuza kahawa umeweza 
kusafir isha mazao yake kwa 
mashirika makubwa ya kimataifa 

kama Starbucks.
La Différence 

pia imefanya kazi 
na mamlaka za 
kisiwa kwenye 
miradi ya kijamii 
kama usajili wa 
kuzaliwa kidijitali 
na mpango wa 
uzazi wa mpango 
u n a o h u s i s h a 
v i k u n d i  v y a 
wanawake na 
watoa huduma 
z a  a f y a  w a 
ndani. Hiyo ni 
njia nyingine ya 
kuleta msaada.

M a i s h a 
mengine

Wananchi wa 
Idjwi wanaishi 

kwa kutegemea ardhi. Kilimo cha 
ushirika cha mananasi, kahawa, 
na mihogo kimetengeneza ajira 
na fursa, na kuwapa wakazi 
wanaoongezeka njia ya kuishi.

Hata hivyo, takriban 80% ya 
wakaazi wa kisiwa hicho wanaishi 
chini ya dola moja kwa siku, maisha 
bado ni magumu. Biashara na 
sehemu za bara ni chanzo muhimu 
cha mapato.

“Biashara kati ya kisiwa hiki na 
Rwanda ni ya muda mrefu sana,” 
anasema Padri Adrien Cishugi, 
ambaye ana nyumba kisiwani 
na anatumia muda mwingi huko 
kusaidia jamii ya Wapigmi.

Anasema kwamba katika baadhi 
ya sehemu za kisiwa, hasa kusini, 
watu hutumia zaidi faranga ya 
Rwanda kuliko faranga ya Kongo 
kwa sababu biashara yote inafanywa 
na Rwanda.

Kuna safari za mara kwa mara 
zinazounganisha miji ya Goma na 
Bukavu na Idjwi, na safari inachukua 
saa mbili hadi tatu.

M w i s h o n i  m w a  J a n u a r i , 
mapigano kati ya M23 na jeshi la 
Kongo yalisimamisha safari hizi, na 

kukinyonga kisiwa.
“Bila boti, maisha hayapo hapa,” 

anasema PadreiAdrien Cishugi.
Bandari ya Goma ilipofungwa 

Januari baada ya wanajeshi wa 
M23 kuuteka mji, safari zote za boti 
zilisimamishwa. Lakini “walifanya 
msamaha maalumu kwa kisiwa 
kwa sababu kilikuwa matatizoni,” 
anasema Padri Adrien.

Urithi wa kiasili
Biashara pia ndiyo inayowapa 

jamii ya Wapigmi wa Idjwi njia ya 
kujikimu.

Waliishi kama wawindaji katika 
misitu ya kisiwa hicho kwa maelfu 
ya miaka lakini walifukuzwa kutoka 
ardhi yao ya asili ili kutoa nafasi kwa 
ongezeko la idadi ya watu wa kabila 
la Bantu. Wengi walipoteza riziki 
zao kutokana na hilo, wakisukumwa 
kuishi pembezoni mwa jamii.

Kundi la kiasili la Wapigmi wa 
Idjwi, Bambuti, ni miongoni mwa 
watu wa kiasili wa zamani zaidi wa 
Afrika ya kati, lakini mara nyingi 
wametengwa na kutengwa na elimu 
ya kawaida.

Tangu miaka ya 1990, Padri 
Adrien Cishugi amefanya kazi kwa 
pamoja na jamii hiyo kutengeneza 
fursa na kuboresha viwango vya 
chini vya kusoma na kuandika.

Amesaidia kuanzisha shule kwa 
watoto wa Wapigmi nje ya mfumo 
wa elimu wa kawaida.

Watoto huhudhuria masomo siku 
za Jumapili badala ya Alhamisi, 
ambayo kiasili ni siku ya soko kwa 
jamii yao. Ili kuwahimiza wabaki 
shuleni, wanapewa mlo kila siku na 
nguo safi.

Watoto huj i funza masomo 
ambayo Padri Cishugi anasema, 
“yanaendana na falsafa yao”, kama 
vile dawa za kiasili, ufinyanzi, na 
usukaji wa vikapu.

“Katika programu za elimu za 
kitaifa, kuna masomo ya TEHAMA, 
lakini unawezaje kumfundisha 
TEHAMA mtu ambaye hajawahi 
hata kuona simu?”

KISIWA CHA IDJWI:
MAHALI SALAMA KWA WANAOKIMBIA MITUTU YA M23
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Hawa ndo’ Hawa ndo’ 
wakali wao wakali wao 
mbugani-2mbugani-2
TUNAENDELEA kujifunaza 
kuhusu wanyama wakubwa 
watano barani Afrika ambao 
ni Simba, Tembo, Faru, Chui 
kwanini waitwe hivyo, tabia 
zao na hata wanakopatikana 
kwa wingi barani Afrika, bila 
kusahau hali au ngazi ya 
uhifadhi wao, karibu.

M a k a l a  h i i  i m e a i n i s h a 
wanyama watano ambao ndio 
mabingwa katika mbuga za 
Afrika, jina hili walipewa miaka 
ya nyuma na wawindaji wa 
kampuni za uwindaji kutokana 
na kuwa ni vigumu sana na 
hatari zaidi kuwawinda, bado 
jina hili linatumika kwa sasa 
japokuwa ni kwa makampuni 
ya utalii mbugani kwani ni 
fahari kwa mtalii kukutana nao 
mbugani katika mazingira yao 
na pia kupata fursa ya kipekee 
kupiga nao picha.

Ni furaha iliyoje kukutana 
na Simba akiwa mawindoni 
p e m b e n i  j u a  l i n a z a m a ? 
Haielezeki,  vipi tabasamu 
usoni unapokutana na Chui 
uso kwa uso macho kwa macho. 
Tembo je? Mnyama mkubwa 

nchi kavu duniani na mwenye 
uwezo mkubwa wa kutunza 
kumbukumbu na hisia kama 
binadamu?

Au Kifaru mnyama alae 
majani wakati wa usiku tofauti 
na wala majani wengine? 
Inakuwaje tena kukutana na 
Nyati jamii pekee ya ng’ombe 
aishie mbugani na asiyehofia 
chochote?

Basi mpendwa msomaji wetu 
hao ndio mabingwa au nyota 
tano mbuga za Afrika japokuwa 
wengine hawana umbo kubwa 
kama ulivotegemea, makala 
imechambua mmoja baada ya 
mwingine.

3. Tembo
Mnyama mkubwa pekee 

a l i y e b a k i  n c h i  k a v u  n a 
anafahamika zaidi kwa utunzaji 
wake mzuri wa kumbukumbu, 
kama alishamshuhudia jangili 
kamwe hawezi msahau hata 
iweje.  Tembo wa k iafr ik a 
anatofauti kubwa sana na 
wale wa India, kwani tembo 
wetu wana umbo kubwa zaidi 
kuliko wa India, masikio yao ni 
makubwa na manene yenye 
umbo kama ramani ya bara la 
Afrika pia wa Afrika wote wana 
ndovu ikiwa wa India ndovu ni 
kwa dume japokuwa baadhi ya 
majike wanazo ila ni ndogo na 
nyembamba.

Rangi ya mwili: kijivu na 
muda mwingi huwa na rangi 
ya udongo na tope ambalo 

hujimwagia kupunguza 
joto la mwili.

Chakula: magome ya 
miti, majani na nyasi 
kwa siku wanaweza kula 
nyasi 230kg na maji lita 
150

Usichokijua:
J u a  l i n a p o k u w a 

kali zaidi hujimwagia 
mchanga migongoi 
mwao na kichwani kuzuia 
ukali wa jua pia kutoa 
wadudu japo wanangozi 
nene ila wanatambua 
na kuhisi mdudu pale 
anapotembea

K a t i k a  j a m i i 
z a  w a n y a m a 
wanyonyeshao, tembo 

huongozwa kwa kukaa a mimba 
muda mrefu usiopungua miezi 
22 na kuzaa mtoto mmoja 
( japokuwa mara nyingine 
huzaa wawili ila ni mara chache 
sana) mwenye uzito 120kg 
pia waktai wa kuzaa tembo 
wengine hutengeneza duara 
kama ulinzi kwa mama na 
mtoto.

Mtoto wa tembo anazaliwa 
akiwa haoni na wakati mwingine 
hunyonya mkonga wake kama 
binadamu wanav yofanya 
kunyonya vidole vyao.

Tembo hupendelea kuogelea 
na pia wana uwezo wa kuogelea 
kwa umbali mrefu na hutumia 
mikonga yao kuwaongoza 
kama fimbo ya dau, lakini 
mkonga ni mdomo wa juu 
ulioungana na pua kisha kurefu 
zaidi kama unavoonekana 
hutumika kunusa, kuchukulia 
vitu, kshika matawi ya miti na 
hata kujimwagia maji.

Tembo wana miguu yenye 
sponji chini kama godoro hivyo 
kuwafanya kuweza kutembea 
kimya ukiachana na uzito wa 
miili yao pia hutumika kama 
kifyonza milindimo ya kwenye 
ardhi

Ujirani mkubwa na undugu 
walionao unaendana na wa 
pimbi ambao ni wanyama 
wadogo wanaopatikana sana 
kwenye miamba na mawe 
makubwa.

MABADILIKO MABADILIKO 
TABIA NCHI:TABIA NCHI:
Kahawa Kahawa 
katika katika 
anguko la anguko la 
kupoteza kupoteza 
ladhaladha
WANYWAJI wa kahawa huenda 
wakapata kahawa isiyo na 
ladha nzuri na bei yake iwe 
juu, kwani ongezeko la joto 
duniani linasababisha ardhi 
ambayo inaweza kutumiwa 
kukuza kahawa kupungua, 
wanasema watafiti kutoka 
Kew Gardens, London.

U z a l i s h a j i  w a  k a h a w a 
Ethiopia, kitovu cha kahawa 
ya hali ya juu ya Arabica, na 
pia taifa linaloongoza kwa 
uuzaji nje wa kahawa Afrika, 
huenda ukawa hatarini sana 
katika karne i jayo, hatua 
zisipochukuliwa, kwa mujibu 
wa ripoti, iliyochapishwa leo.

“Nchini Ethiopia na kwa 
kweli kote duniani, hatua 
z is ipochuk ul iwa k ahawa 
itapungua, na kuna uwezekano 
mkubwa ladha yake pia itakuwa 
mbaya na kugharimu zaidi,” Dkt 
Aaron Davis, mtafiti wa kahawa 
katika Kew alisema.

Kwa sasa, ni shehena ya 
kahawa iliyohifadhiwa kutoka 
k wa miak a ya nyuma ya 
uzalishaji kwa wingi ambayo 
imezuia kutokea kwa uhaba wa 
kahawa au kupanda kwa bei.

Lakini wauzaji nje wa kahawa 
wanavyoendelea kulazimika 
kutoa kahawa kutoka kwenye 
s h e h e n a  w a l i y o h i f a d h i 
miaka ya nyuma, hazina yao 
inaendelea kupungua, ICO 

wanasema. Bila kujali wasiwasi 
kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi siku za baadaye, 
kulikuwepo wasiwasi awali 
kutokana na hali mbaya ya 
anga mwaka huu nchini Brazil 
na Vietnam, nchi zinazoongoza 
kwa uzalishaji wa kahawa 
dunianimelazimika, lakini hofu 
hiyo imepungua. Hata hivyo, 
bado kuna wasiwasi kwamba 
kutokea kwa mabadiliko ya 
hali ya anga yasiyotarajiwa 
miezi kadha ijayo unaweza 
kusababisha kupungua kwa 
muda kwa buni za kahawa.

Hata hivyo, ni hali ya kipindi 
kirefu cha baadaye inayowatia 
wasiwasi zaidi wakulima na 
wanywaji wa kahawa kwa 
pamoja.

Kama Dkt Tim Schilling, 
Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kahawa Duniani, 
shirika l inalofadhiliwa na 
wadau katika sekta ya kahawa 
duniani, anavyosema:

“Uzalishaji wa kahawa bora 
duniani bila shaka unakabiliwa 
na changamoto tele; kutoka 
kwa mabadiliko ya tabia nchi, 
magonjwa na wadudu, mahitaji 
m e n gi n e  y a  m a s h a m b a , 
upungufu wa wafanyikazi 
bila kusahau kuimarika kwa 
idadi ya wanywaji wa kahawa 
duniani kila mwaka.

“Katika baadhi ya maeneo ya 
uzalishaji wa kahawa, viwango 
vya joto vimeongezeka kiasi 
kwamba tayari viwango vya 

ubora wa kahawa vimeanza 
kuathirika,” anaongeza Dkt 
Schilling.

Ongezeko hilo la nyuzi joto 
4C linatokana na kuchukulia 
hali ambapo utoaji wa gesi 
zinazochangia ongezeko la 
joto duniani utasalia kuwa 
juu sasa hadi mwaka 2100. 
Utabiri huo ni moja ya utabiri 
kuhusiana na utoaji wa gesi 
zinazochangia ongezeko la joto 
duniani ambao umefanywa 
na Jopo la Kimataifa kuhusu 
Mabadiliko ya Tabianchi (IPCC).

Hata hivyo, hata ukizingatia 
mabadil iko ya tabia nchi 
ambayo si makubwa mno, 
maeneo ya ukuzaji wa kahawa 
Ethiopia bado yatapungua kwa 
55%, Kew wanasema.

“Mtazamo wa kutojali na 
kutochukua hatua unaweza 
kuwa na madhara makubwa 
sana kwa sekta ya kahawa 
Ethiopia kwa muda mrefu,” 
anasema Justin Moat kutoka 
Kew, mwandishi mwingine wa 
ripoti hiyo.

Lak ini  wataf it i  wa Kew 
wanasisitiza kwamba endapo 
hatua zitachukuliwa, hali 
h i i  i n a w e z a  k u e p u k i k a . 
Kuhamishwa kwa maeneo ya 
ukuzaji wa kahawa, pamoja 
na kuhifadhiwa kwa misitu na 
kupandwa kwa miti, vinaweza 
kuchangia ongezeko tena la 
maeneo ambayo yanaweza 
kufaa kukuza kahawa nchini 
Ethiopia.
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NCHINI Uganda kuna kabila la 
Wahima, ambao utamaduni 
na mapenzi yao ya kipekee 
kwa ng’ombe na maziwa ni 
mkubwa na kwao unaweza 
ukawa na mali nyingine, 
lakini kwao wewe ni masikini 
tu.

Haijalishi una mali nyingine 
kiasi gani, katika kabila la Wahima 
utajiri wa mwanaume Muhima, 
unapimwa kwa wingi wa ng’ombe 
zake

Uganda ina makabila 56 na katika 
makabila hayo, kuna Wanyankole 
lenye tabaka mbili Bahima na Biru, 
huku Wahima wakiwa ni wafugaji 
na Biru wakiwa ni wakulima.

Wa h i m a  a u  B a h i m a  k w a 
u t a m a d u n i  n i  w a c h u n g a j i 
n a  h u t e m b e a  n a  n g’o m b e 
zao wak itafuta  mal isho na 
inasemekana walitembea hadi 
kusini Magharibi mwa Uganda 
walipopata makao.

N g ’ o m b e  n d i y o  k i t u 
kinachofananishwa na kabila ya 
Wahima kwasababu utamaduni 
wao unatokana na mapenzi yao 
ya kuwachunga ngombe.

Haijalishi una mali nyingine 
kiasi gani, katika kabila la Wahima 
utajiri wa mwanaume Mhima, 

unapimwa kwa wingi wa ngombe 
zake.

Ukiingia kwenye mji wa Wahima 
wa Mbarara kusini magharibi 
mwa Uganda, kitu cha kwanza 
kinacho kukaribisha ni sanamu 
ya ng’ombe.

Haijalishi Mhima ana ng’ombe 
wangapi, atawajua kila mmoja 
kwa jina na hatakubali kupoteza 
hata mmoja bila kugombana.

M iak a k ama 15 i l iyopita , 
ilisemekana kuwa ulipokuwa 
u n a p i t a  n a  g a r i  k w e n y e 
maeneo ambayo ng’ombe za 
Bahima huchungiwa, afadhali 
u n g e m g o n g a  m t u  l a k i n i 
usimgonge ng’ombe kwasababu 
haungetoka hapo ukiwa hai.

Bibi harusi wa kabila la bahima 
hulishwa nyama, maziwa na 
mafuta ya ngombe ili aweze 
kunenepa na kuwa na mwili 
nyororo.

Kwa miaka mingi sana, bidhaa za 
ng’ombe ndiyo vimekuwa chakula 
cha Wahima. Wanakunywa maziwa 
kama maji, na hawawezi kula 
chakula bila mafuta ya ngombe au 
Eeshabwe ambayo hutengenezwa 
kwa maziwa pia.

Chakula cha Mhima hakiwezi 
kukosa walau bidhaa mbili za 
ng’ombe, iwe ni maziwa na mafuta 

ya ng’ombe, au maziwa na nyama 
ya ng’ombe au hata bidhaa zote 
kwa mpigo.

Wiki moja kabla ya kuolewa 
, bibiharusi huoshwa ndani ya 
maziwa ya ng’ombe na kuyanywa 
kila siku na baadaye anapakwa 
mafuta ya ngombe ili ngozi yao 
iwe laini.

Unene wa mwili wa mwanamke 
ndio urembo wake. Mwanamke 
mwembamba huonesha kuwa 
familia anapotoka ni maskini sana.

Kana kwamba haitoshi, majina ya 
baadhi ya wasichana au wanawake 
katika jamii hii huambatana na 
sifa na maumbile ya ng’ombe, 
huku urembo wa mwanamke 
ukilinganishwa na urembo wa 
ng’ombe, mfano mwendo wake, 
macho yake na umbo lake la mwili.

Mwanamke mrembo kwa kabila 
la Wahima huhusishwa na unywaji 
wa maziwa... mfano utasikia: 
M wanamke yule  a l ikuny wa 
maziwa’’

Raisi wa Uganda Yoweri Kaguta 
Museni pia anatoka katika kabila 
hili la Bahima na kama wenzake 
wengi, anaamini kuwa utajiri 
wa mtu uko kwenye wingi wa 
ngombe anazo miliki.

Museveni ana mashamba mawili 
binafsi yaliyopo katika maeneo ya 
Rwakitura na Kisozi magharibi 
mwa Uganda ambako pia anafuga 
maelfu ya ng’ombe.

Katika mashamba hayo ana 
ng’ombe wengi wa kieyenyeji 
wenye pembe ndefu al-maarufu 
Ankole, ambao wamependwa 
sana tangu jadi na Wahima.

Wahima ndio wanaoongoza 
kwa uuzaji maziwa nchini Uganda 
na karibu biashara yote ya maziwa 
ni yao karibu kila maeneo ya

nchi Uganda.
Tofauti na makabila mengine 

ambayo utamaduni wao umeanza 
kupotea kwasababu ya kuoana na 
makabila mengine, kwa Mhima ni 
nadra sana kuoa au kuolewana 
mtu kutoka nje ya kabila lake.

MA R A  ny i n g i  u m e k u wa 
ukijiuliza ufanyeje ubadili 
maisha yako? Je umekuwa 
ukitamani kuboresha maisha 
yako kutoka kiwango cha 
chini kwenda katika kiwango 
bora zaidi? Kama jibu ni ndiyo 
basi una mawazo mazuri 
sana.

Unatakiwa kuchukua hatua 
kadhaa ili basi uweze kuboresha 
maisha yako kutoka kiwango 
kimoja kwenda kingine. Katika 
makala hii nitakujuza tabia 
kumi ambazo kama utajitahidi 
kuwa nazo hakika utayabadili 
maisha yako na kuyafanya 
kuwa bora zaidi.

1. Epuka marafiki, watu 
wasiofaa

Wahenga walisema ‘ndege 
wanaofanana huruka pamoja’. 
Je kwanini ukae na watu wavivu 
au wazembe kama wewe 
huna tabia hizo au zingine 
zinazofanana na hizo?

Jijengee tabia ya kuwaepuka 
marafiki au watu wasiofaa 
katika maisha yako kwani 
hawatakusaidia kufikia malengo 
yako bali watakudidimiza.

Tafuta watu ambao watakutia 
moyo na kukupa hamasa ya 
kutimiza malengo yako. Hata 
kama ni watu mnaopendana 
k iasi  gani ,  k ama hawana 
tabia zinazofaa basi ni bora 
uwaepuke.

2. Jifunze kuridhika
Je  umewawahi  k uf ik i r i 

labda ukiwa na trilioni mia 
moja kwenye akaunti yako 
ndipo utakaporidhika? Kama 
jibu ni ndiyo basi unakosea. 
Usipokuwa na uwezo wa 
kuridhika na ulicho nacho 
hutaweza kuwa na utulivu 
katika fikra zako hata kama 
utapata vitu vingi kiasi gani.

N i k u k u m b u s h e  k u w a 
s i m a a n i s h i  u r i d h i k e  n a 
hali mbaya uliyonayo kwa 
kutojishughulisha kuiboresha 
bali jitahidi kuepuka tamaa 
zisizo na masingi.

Jifunze kuwa maisha yana 
hatua mbalimbali ambazo 
nyingine ni duni na nyingine 
ni bora. Ukijizoeza kuwa na 
tabia ya kuridhika utayabadili 
na kuyaboresha maisha yako 
hatua kwa hatua.

3. Pata muda wa kupumzika
Kufanikiwa katika maisha 

au kufikia malengo yako si 
kutopumzika. Umewahi kufikiri 
usipolala au kupumzika kwa 
namna moja au nyingine ndipo 
utakapo badili maisha yako?

Tafadhali usiwaze hivi tena, 
kwani ili uwe mtu mwenye 
ufanisi unahitaji muda wa 
kutosha wa kupumzika ili 
kuufanya mwili wako kuwa 
wenye afya njema.

Epuka tabia za kutumia simu 
na mitandao ya kijamii wakati 
wa kumpumzika hasa wakati wa 
kulala. Wengi hupenda kulala 
saa nane usiku kutokana na 
matumzi ya simu na mitandao. 

Jambo hili limewafanya wengi 
k u a m k a  w a c h o v u  h i v y o 
kushindwa kufanya kazi za siku 
sawasawa.

4. Tekeleza mambo hata 
ukikwama

Watu waliofanikiwa duniani 
ni wale waliopata mawazo na 
kuyafanyia kazi bila kuogopa 
kuwa watakwama au la. Epuka 
tabia ya woga na kulalamika. 
Jifunze kufanyia kazi mawazo 
uliyonayo ili uweze kuona 
matokeo yake katika maisha.

Kama una wazo la biashara 
au ujasir iamali  mwingine 
anza kulitekeleza leo. Kama 
una woga sana anza taratibu; 
unaweza ukaanza kwa kuuza 
hataa vitu 20 – 50 kama 
unaogopa kuwa na vitu vingi 
mwanzoni. Usiogope kuhusu 
mtaji; anza na mtaji ulionao 
hata kama ni elfu kumi kwani 
utaendelea kukua taratibu.

5. Tunza muda
Mambo yote tuyafanyayo 

hufungwa katika muda; mambo 
tuliyonayo ni mengi sana hivyo 
unahitajika kutunza muda 
vyema. Jifunze kujiwekea ratiba 
na kuifuata kila siku. Epuka 
mambo yasiyokuwa ya lazima 
kwenye muda wako.

Badala ya kutumia saa 6 
kuangalia filamu, kucheza 
gemu au kutumia mitandao 
ya kijamii tumia muda huo 
kufanya vitu vingine vyenye 
tija zaidi. Unaweza kufanya 
shughuli nyingine mbadala 
kama vile ubunifu; kusoma 
vitabu, kujifunza maarifa 
mapya usiyokuwa nayo, kilimo 
cha bustani.

6. Jikite kwenye malengo 
yako

Je una malengo binafsi? 
Je unafanya bidii kuyafikia? 
Je umeshayatimiza? Kama 
huna malengo na hujaanza 
kuyafanyia kazi, basi unatakiwa 
kuchukua hatua mapema. 
Malengo yatakuongoza kujua 
unaelekea wapi na kuwa nani 
katika maisha maisha yako.

Wahima;Wahima;
Wanaabudu ng’ombe, maziwaWanaabudu ng’ombe, maziwa

Unaishi maisha ya tabu? Soma hiiUnaishi maisha ya tabu? Soma hii



14 ALHAMISI MACHI 6, 2025 15ALHAMISI MACHI 6, 2025BUSATI BUSATI

GLASGOW, 
Scotland
NEWCASTLE 
imeungana na 
Brentford na 
Brighton katika 
kinyang’anyiro 
cha kumsajili 
mshambuliaji wa 
Celtic Mjerumani 
Nicolas Kuhn, 25.

Huku pia 
Manchester 
City imeungana 
na vinara 
Bayern Munich 
katika mbio za 
kumsajili kiungo 
mshambuliaji wa 
Ujerumani Florian 
Wirtz, 21 kutoka 
Bayer Leverkusen.

LONDON, En-
gland
CHELSEA imefa-
nya mawasiliano 
na wawakilishi 
wa kiungo wa 
kati wa Barcelo-
na na Uhispania 
Marc Casado 
mwenye umri 
wa miaka 21 
kuhusu uweze-
kano wa kum-

sajili mchezaji 
huyo.
Wakati huo-
huo, winga wa 
Athletic Bilbao 
Mhispania Nico 
Williams, 22, 
anaihusudu Bar-
celona, ​​licha ya 
kuwindwa klabu 
za Arsenal na 
Liverpool za Ligi 
ya Premia.

KUHN ANG’ANG’ANIWAKUHN ANG’ANG’ANIWA

VINICIUS JR 
ATAKA KITITA

MADRID, Hispania
WAKALA wa mshambuliaji wa 
Brazil Vinicius Jr ameiambia Real 
Madrid ni kiasi gani mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
24 anataka kulipwa ili kusaini 
mkataba mpya katika klabu hiyo 
ya La Liga huku kukiwa na ofa ya 
Pauni milioni 830 kwa kandarasi 
ya miaka mitano huko Saudi 
Arabia. 
Nayo Crystal Palace wameweka 
thamani ya Pauni milioni 40-50 
kwa mshambuliaji wao Mfaransa 
Jean-Philippe Mateta, 27, ambaye 
anawindwa na Barcelona.

CHELSEA YAMUULIZIA CASADOCHELSEA YAMUULIZIA CASADO

ATLETICO ATLETICO 
YAMTAKA YAMTAKA 
NICOLASNICOLAS
MADRID, Hispania
TIMU ya Atletico 
Madrid wanatafakari 
uwezekano wa kum-
sajili mshambuliaji 
wa Chelsea Nicolas 
Jackson msimu wa 
joto, huku Aston 
Villa na Newcastle 
pia zikimfuatilia 
mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Sene-
gal, 23.
Nayo Paris St-Ger-
main wanavutiwa 
na beki wa Liverpool 
mwenye umri wa 
miaka 25 wa Ufaran-
sa Ibrahima Konate, 
ambaye yuko tayari 
kuhamia Ligue 1.

KATIKA nchi nyingi za Kusini 
mwa Janga la Sahara, njia 
kuu ya kupika ni kwa kutumia 
mkaa, kuni na mafuta ya taa.

Kwa mujibu wa shirika la Clean 
Cooking Aliance watu milioni 
950 wanategemea kuni na mkaa 
kupikia, idadi inayokadiriwa 
kukua hadi bilioni 1.67 ifikapo 
2050.

Njia hizi za kupikia hutumiwa 
sana kutokana na kuwa nafuu 
kwa familia nyingi za kipato cha 
chini. Katika meneo ya mjini na 
vijijini, ni kawaida kukuta majiko 
ya kupikia yenye mkaa kwenye 
makazi yao.

Lakini njia hizi za kupikia 
huwa na madhara ya muda 
mrefu ya kiafya kwa mujibu wa 
wataalamu.

Kuna athari za kiafya kwa 
w a z a l i s h a j i  w a  m k a a  n a 
watumiaj i .  Mk aa k imsingi 
n i  k aboni  tupu,  na  mk aa 
unaochomwa hutoa viwango 
vya juu vya ‘kaboni dioksidi’, 
‘kaboni monoksidi’ na vichafuzi 
kama vile masizi, ambavyo 
vinaweza kuingia ndani kabisa 
ya mapafu, hasa katika majiko 
yasiyokua na sehemu za kutolea 
hewa ya kutosha.

Uzalishaji huu unaweza kuwa 
na madhara sana, kwa mujibu 
wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) karibu watu milioni 4 
kote ulimwenguni hufa kabla 
ya wakati kila mwaka kutokana 
na kupikia kwa moto na nishati 
ngumu kama mkaa.

Watafiti wanaongeza kuwa 
huenda athari ikawa kubwa 
zaidi kutokana na kutokua na 
takwimu za kutosha katika nchi 
hizi za Kusini mwa Janga la 
Sahara.

Athari za  kiafya
Matumizi ya mkaa na kuni 

hutoa moshi ambao huleta 
m a d h a r a  k w a  b i n a d a m u , 
kwenye kuni na mkaa pia hutoa 
chembembe ndogo ambazo 
huweza kupenya katika njia ya 

hewa na kuleta athari kiafya
Pia hewa ya Kaboni Monoksidi 

inayotolewa na mkaa na kuni 
huweza kuingia mwilini na 
kupenya hadi kwenye damu 
kisha inaanza kuondoa hewa 
ya oksijeni kwenye damu, na 
kusababisha madhara ya muda 
mrefu na hata kifo kama itaingia 
kwa wingi.

Kaboni monoksidi, oksidi za 
nitrojeni, oksidi za sulphate 
na misombo mingine tete 
inayotolewa wakati wa usindikaji 
na uchomaji wa mkaa inaweza 
pia kusababisha matatizo ya 
kupumua na hatimaye magonjwa 
kama vile maambukizi ya njia ya 
hewa (ARI), ugonjwa sugu wa 
mapafu (COPD), pumu, saratani 
ya mapafu au kwa wajawazito 
kujifungua watoto wenye uzito 
wa chini.

“Mkaa na kuni kwa ujumla 
inaweza kuathiri njia ya hewa 
na damu lakini mtu akishapata 
matat izo ya nj ia  ya hewa 
kutokana na matumizi ya mkaa 
na kuni, inakua chanzo cha 
matatizo mengine ya kiafya 
kama moyo, unakuta mgonjwa 

moyo umefeli lakini sababu 
inakua ni matatizo yanatokana 
na shida ya mapafu ambayo 
imesbabishwa na matumizi ya 
mkaa na kuni,” anasema Dkt. 
Elisha Osati, Daktari bingwa wa 
magonjwa ya ndani.

Mbali na athari za ndani 
ya mwili, matumizi ya mkaa 
hususani unaotokana na kuni 
huweza kuathiri macho kutokana 
na moshi  na chembembe 
zinatolewa.

“Katika maeneo mengi ya 
vijijini wanatumia sana kuni 
kupikia pamoja na mkaa, ule 
moshi mara nyingi husababisha 
macho kuathiriwa na mwisho 
yanakua na rangi nyekunduna 
wakati mwingine mtu anaweza 
kushindwa kuona,” anasema Dkt. 
Osati.

 ‘Carbon Monoxide’
Kaboni monoxide (CO), ni 

gesi isiyo na harufu na isiyo na 
rangi, na ni gesi yenye sumu 
ambayo inaweza kukufanya 
mgonjwa sana ukiivuta.  Inaweza 
kutengenezwa kwa moto na 
vifaa vinavyochoma gesi, kuni, 
mafuta au makaa ya mawe.

Mkaa:Mkaa:
Upo katika mfumo wa kata mti, nikuueUpo katika mfumo wa kata mti, nikuue
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NA ASHA SEKEFU
KOCHA wa 
Simba Fadlu 
Davids 
amesema 
mechi dhidi 
ya Yanga 
inaweza kutoa 
picha halisi ya 
ubingwa kwa 

timu yake 
msimu huu.

Fadlu amesema 
kama watapoteza 
mchezo huo, basi 
timu yake itakuwa 
imejiweka kwenye 
hatari kubwa ya 
kutwaa ubingwa, 
k w a n i  i t a k u w a 
imepoteza pointi 

nyingi na itakuwa ngumu 
kumfikia aliyeko kileleni.

“Mechi kubwa zil izopo 
mbele  yetu  n i  dhidi  ya 
Yanga na i le  ya Coastal 
ambayo tumeimaliza, hizi 
zingine tumeshamalizana 
nazo, lakini napata wakati 
mgumu kutokana na rekodi za 
mzunguko wa kwanza.

“Kwa sasa akili zipo katika 

mbio za ubingwa kwani 
bado ziko wazi na mwanga 
unaonekana ila tukifanya 
makosa mechi mbili zijazo 
nuru itazima kabisa.

“ H i z i  k we t u  n i  m e c h i 
inayobeba ajenda ya ubingwa 
na hatutacheka nayo kabisa, 
kwani tunahitaji alama tatu za 
nguvu zitakazotuweka katika 
nafasi nzuri,” alisema Fadlu.

JUMATANO MACHI 5, 2025

FADLU: HAWA YANGA WATAJUA TU

YANGA MOTO, 
SIMBA ‘FIRE’

NA MWANDISHI WETU
HUKU zikiwa zimesalia siku tatu pekee kuelekea 
mchezo wa ‘Dabi ya Kariakoo’ ambapo Yanga 
itakuwa mwenyeji wa Simba kwenye mchezo 
utakaopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam Jumamosi wiki hii, kuna mambo kadhaa 
yamebainika kati ya timu hizo.

Yanga inaingia kwenye mchezo huu ikiwa timu 
iliyofunga mabao mengi zaidi kati ya timu zote 
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu 
ikifunga mabao 58 kwenye michezo 22 iliyocheza 
huku ikifungwa mabao tisa pekee.

Kwa upande wa Simba silaha yao muhimu mpaka 
sasa ni kuzuia mabao ambapo kwa msimu huu ndio 
timu iliyoruhusu mabao machache zaidi ikifungwa 
mabao nane pekee kwenye michezo 21 iliyocheza 
mpaka sasa huku ikifunga mabao 46.

Hii inamaanisha Yanga ina safu kali ya ushambuliaji 
ambayo haicheki na kima, kwani ukikaa vibaya tu 
lazima uchezee kichapo cha mabao mengi na 
kwenda kwenu kujiuliza.

Simba wao ni ‘Ukuta wa Yeriko’ hivyo, kutonekana 
kati ya safu mbili hatari zaidi, moja ikiwa wembe 
katika kufunga na nyingine ikiwa Madhubuti kwa 
kuzuia.

Yanga ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu, 
ikiwa na alama 58 kwenye michezo 22 huku Simba 
ikiwa nafasi ya pili na alama 54 kwenye michezo 
21 ikiwa na mchezo mmoja mkononi dhidi ya 
Dodoma Jiji utakaopangiwa tarehe mpya baada 
ya kuahirishwa kutokana na ajali iliyopata timu 
ya Dodoma mkoani Lindi.
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