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Baadhi ya wanyama pori kama vile 
wadudu wa ardhini huchangia katika 

kuongeza rutuba ya udongo kwa 
kuchimbua na kuchanganya udongo.
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UJANGILI SASA WADHIBITIWA USIYOYAJUA KUHUSU TWIGA

Tanga yakubali maono 
ya Dk. Samia

 YAAHIDI KUHAKIKISHA MKOA 
HUO UNAZIDI KUPIGA HATUA

 TANGA INA HISTORIA KUBWA 
KATIKA MAENDELEO YA VIWANDA

 WANA TANGA WAPEWA 
SHUKRANI KWA UKARIMU 
WAO KWA RAIS

Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Balozi Dkt. 

Batilda Burian, 
amesema wataendelea 

kutekeleza maono 
ya Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, 
kwa kuhakikisha 

maendeleo ya mkoa 
huo yanaimarika, 

hususani katika kufufua 
viwanda na kuboresha 

miundombinu ya 
barabara.

Utafiti wa madini washika kasi

Katika ziara yake mkoani humo, 
Rais Dkt. Samia ameeleza dhamira 
yake ya kuhakikisha Mkoa wa 
Tanga unakuwa pia mkoa wa 
utalii na kuwa....
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NA MWANDISHI WETU

WAZIRI  MKUU,  Kass im 
Majaliwa amesema kuwa 
huduma jumuishi za kifedha ni 
kiungo muhimu cha ukuaji wa 
uchumi, kupunguza umasikini 
na kuchochea maendeleo ya 
jamii kwa ujumla.

Amesema Serikali kwa kutambua 
hilo imedhamiria kuendelea 
kushirikiana na wadau wote ili 
kuhakikisha sekta ya kifedha inazidi 
kuwa jumuishi, fanisi, na yenye tija 
kwa maendeleo ya Taifa.

Amesema hayo juzi alipozindua 
huduma mpya za kidijitali za Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) katika 
ukumbi wa Super Dome, Masaki 
jijini Dar es Salaam.

Ameongeza kuwa katika vipindi 
tofauti, Serikali imekuwa ikiandaa 
na kutekeleza mikakati ya Taifa ya 

kuboresha huduma jumuishi za 
kifedha.

“Mpango Mkakati wa Taifa wa 
Huduma Jumuishi za Fedha wa 
2023 - 2028 ni mwendelezo wa 
mafanikio yaliyopatikana kupitia 
Mpango Mkakati wa Taifa wa 
Huduma Jumuishi  za Fedha 
uliokamilika Desemba 2022”

Majaliwa alisema kuwa, jitihada 
nyingine ni kuandaa Mkakati wa 
Uchumi wa Kidijitali wa miaka 10 
kuanzia mwaka 2024 hadi 2034.

“M k a k at i  h u u  u m e a i n i s h a 
malengo mahsusi ambayo kama 
nchi tunaazimia kuyatekeleza ili 
kufikia uchumi wa kidijitali.”

Kwa upande wake, Naibu Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania, Sauda 
Msemo amesema sekta ya fedha 
imeendelea kuwa na ustahimilivu 
na hivyo kuwezesha shughuli 
mbalimbali za kiuchumi kufanyika.

Aidha, Naibu Gavana huyo ametoa 
wito kwa taasisi zote za kifedha 
zifuate viwango bora vya usalama 
wa mitandao na kugundua haraka 
pale panapotokea udanganyifu wa 
aina yoyote.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
NBC, Theobald Sabi alisema lengo 
la uzinduzi wa huduma hizo za NBC 
kidijitali ni kuboresha utoaji wa 
huduma za kifedha na kuzifanya 
zipatikane kwa urahisi. “Huduma 
hizo ni pamoja na ufunguaji wa 
akaunti, kuhamisha fedha, kupata 
mikopo bila ya kwenda katika tawi.”

Pia, Kiongozi huyo alitumia 
fursa hiyo kuishukuru Serikali 
kwa kuhakik isha wananchi 
wengi wana namba za NIDA 
ambazo zinarahisisha ufanyaji 
wa biashara, utambuzi wa mtu 
na hivyo kumuwezesha kufungua 
akaunti.

Majaliwa: Sekta ya kifedha kupiganiwa
NA MWANDISHI WETU

MKUU wa Mkoa wa Tanga, 
Balozi Dkt. Batilda Burian, 
a m e s e m a  w a t a e n d e l e a 
kutekeleza maono ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuhakikisha maendeleo 
ya mkoa huo yanaimarika, 
hususani katika kufufua 
v i w a n d a  n a  k u b o r e s h a 
miundombinu ya barabara.

Akizungumza mara baada ya ziara 
ya Rais Dkt. Samia mkoani humo, 
Balozi Dkt. Batilda amewashukuru 
wakazi wa Tanga kwa mapokezi 
mazuri waliyompatia kiongozi huyo 
wa nchi na kuahidi wataendelea 
kusimamia kikamilifu fedha za 
miradi ya maendeleo ili kuhakikisha 
zinaleta manufaa kwa wananchi.

“ Tu t a e n d e l e a  k u i m a r i s h a 
maendeleo ya Mkoa wa Tanga kwa 
kuhakikisha rasilimali zinazotolewa 
na serikali zinatumika ipasavyo. 
Tanga ina historia kubwa ya 
viwanda, na jitihada za serikali ni 
kuirejesha katika nafasi yake kama 
kitovu cha viwanda nchini,” alisema 
Dkt. Batilda.

Aliongeza kuwa serikali imejipanga 
kuboresha mitandao ya barabara ili 

kuwezesha urahisi wa usafirishaji 
wa bidhaa na kuinua uchumi wa 
mkoa huo. Wananchi wametakiwa 
kuunga mkono juhudi hizo kwa 
kushiriki kikamilifu katika shughuli 
za maendeleo zinazotekelezwa na 
serikali.

Katika ziara yake mkoani humo, 
Rais Dkt. Samia ameeleza dhamira 
yake ya kuhakikisha Mkoa wa Tanga 
unakuwa pia mkoa wa utalii na kuwa 
unanufaika zaidi na fursa zitokanazo 
na fukwe, historia na  tamaduni 
mbalimbali ndani ya mkoa huo. 

Akizungumzia ziara yake ya 
wiki moja katika Mkoa wa Tanga, 
Rais Dkt. Samia alitoa rai kwa 
wananchi kutumia ipasavyo fursa 
za maendeleo zitokanazo na miradi 
mbalimbali na  uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Serikali ndani ya 
Mkoa wa Tanga.  

Aidha, ametoa rai kwa wananchi 
kuhakikisha vijana wanapata ujuzi na 
stadi stahiki ikiwemo kupitia shule, 
vyuo vya VETA viliyojengwa katika 
kila wilaya, Chuo cha Mafunzo  ya 
Amali cha Mkoa na kampasi ya Chuo 
Kikuu Mzumbe kinachotarajiwa 
kujengwa katika  Wilaya ya Mkinga, 
ili waweze kunufaika zaidi na miradi 
mbalimbali inayofanyika katika  
mkoa huo. 

Tanga yakubali maono ya Dk. SamiaTanga yakubali maono ya Dk. Samia

NA MWANDISHI WETU, Dodoma

WAZIRI wa Maliasili na Utalii 
Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana 
ameeleza kuwa wizara imeweza 
kudhibiti shughuli za ujangili 
katika maeneo yaliyohifadhiwa 
na kupelekea ongezeko la idadi 
ya wanyamapori ikiwemo Tembo, 
Simba, Chui na Nyati.

Balozi Dkt. Chana ameyasema hayo 
katika kilele cha Maadhimisho ya Siku 
ya Wanyamapori Duniani, yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Ukumbi wa Mikutano 
wa Jakaya Kikwete, Dodoma juzi, ambapo 
alipongeza taasisi zote zilizopo chini ya 
Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kuendelea 
kusimamia maeneo yaliyo hifadhiwa na 
kupambana na ujangili.

“Nchi yetu inaongoza kwa idadi kubwa 
ya wanyamapori, tunayo idadi kubwa ya 
Simba, Chui, Nyati na niseme kwamba 
Tanzania ni ya tatu kwa kuwa na idadi 
kubwa ya Tembo Duniani,” aliongeza 
Balozi Dkt. Chana.

Naye, Mkurugenzi wa Wanyamapori 

Tanzania, Dkt. Allex Lobora alieleza 
umuhimu wa kuadhimisha siku hiyo 
ambapo inaikumbusha jamii kulinda 
na kuhifadhi maliasili zetu ikiwemo 
wanyamapori na mimea iliyopo hatarini 
kutoweka, kupunguza uharibifu wa 
mazingira na kuzuia ujangili.

Dkt.  Lobora aliongeza “ Siku hii 
inatoa fursa ya kuonyesha mchango wa 
wanyamapori katika maisha ya binadamu 
pamoja na kuhamasisha hatua za kulinda 
wanyamapori kwa manufaa ya vizazi 
vijavyo”

Aidha, kaulimbiu ya maadhimisho hayo 
inasema “Wanyamapori na Uwekezaji 
Kifedha, Wekeza kwa Watu na Dunia” huku 
ikihimiza kuwa na mifumo na mikakati 
endelevu ya kupata na kusimamia 
matumizi ya rasilimali ili kufikia lengo la 
uhifadhi wa rasilimali za wanyamapori.

Maadhimisho hayo yalitanguliwa na 
maandamano ya amani kutoka Ofisi za 
Wizara ya Maliasili na Utalii Swagaswaga 
kuelekea Viwanja vya Ukumbi wa 
Mikutano wa Jakaya Kikwete, Dodoma 
ambapo Balozi Dkt. Chana alitembelea 
mabanda yaliyokuwa yakitoa taarifa 
kuhusu elimu uhifadhi na utalii.

Pindi Chana: Tumedhibiti ujangiliPindi Chana: Tumedhibiti ujangili

NA MWANDISHI WETU

MKURUGENZI wa Idara 
ya Afya, Lishe na Ustawi 
wa Jamii kutoka Ofisi 
ya  Ra is  TAMISEMI , 
Dkt. Rashid Mfaume, 
amesema kuwa katika 
kuelekea utekelezaji wa 
Sheria ya Bima ya Afya 
kwa Wote, TAMISEMI 
i m e j i p a n g a  v y e m a 
kuhakikisha kunakuwa 
n a  u s i m a m i z i  b o r a 
huduma za afya katika 
ngazi ya msingi. 

Dkt .  Mfaume ametoa 
kauli hiyo alipokuwa katika 
z iara  yake ya  kuk agua 
utoaji wa huduma za afya, 
lishe, na ustawi wa jamii 
mkoani Dodoma, ambapo 
alitembelea Halmashauri ya 
Wilaya ya Kondoa.

A m e s e m a  TA M I S E M I 
itahakikisha katika ngazi 
ya afya ya msingi bidhaa 

z o t e  m u h i m u  z a  a f y a 
zinapatikana.

“ T u n a w a h a k i k i s h i a 
Watanzania kuwa katika 
ngazi ya huduma za afya 
ya msingi, Ofisi ya Rais 
TA M I S E M I  i m e j i p a n g a 
kuhakikisha wananchi wote 
wanaojiunga na Bima ya 
Afya kwa Wote wanapata 
huduma zote stahiki kama 
inavyotakiwa,” amesema Dkt. 
Mfaume.

Aidha, amebainisha kuwa 
hapo awali kulikuwapo na 
changamoto ya baadhi ya 
wanachama wa bima ya 
afya kukosa dawa katika 
vituo vya kutolea huduma 
na kulazimika kununua dawa 
hizo wenyewe.

Hata hiv yo,  k wa sasa 
TA M I S E M I  i m e c h u k u a 
hatua kuhakikisha vituo vya 
afya vinakuwa na akiba ya 
kutosha ya dawa na vifaa tiba 
ili kuboresha huduma kwa 
wananchi.

Elimu ya mikopo yatolewaElimu ya mikopo yatolewa
NA ALBANO MIDELO, Songea

WANA vikundi vya wajasiriamali na 
wafanyabiashara waliokidhi vigezo vya 
kupata mkopo wa asilimia kumi kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 
mkoani Ruvuma wamepatiwa mafunzo 
ya mwisho kabla ya kupokea mikopo 
hiyo. 

Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi 
wa Klasta Mlingoti, mjini Tunduru yakiwa 
na lengo la kuwaandaa wanufaika kwa 
matumizi sahihi ya mikopo ili kukuza 
biashara zao.

Mada zilizofundishwa zilihusisha 
usimamizi wa fedha, uandishi wa 
mipango ya biashara, mbinu mbalimbali 
za kibiashara, na umuhimu wa kurejesha 
mikopo kwa wakati. 

Mkuu wa Kitengo cha Maendeleo ya 
Jamii katika halmashauri hiyo, Jeceline 
Mganga, aliwasisitiza wanufaika kutumia 
fedha hizo kwa malengo yaliyokusudiwa 
ili waweze kupata faida na kurejesha 
mikopo bila usumbufu.

“ U n a p o r e j e s h a  k w a  w a k a t i , 
u n a j i o n g e z e a  s i f a  y a  k u k o p a 
zaidi,mikopo ii haina riba, hivyo ni fursa 
ya kipekee kwa wajasiriamali kuhakikisha 
inawanufaisha.”,alisema Jakline 

Utafiti wa madini Utafiti wa madini 
washika kasiwashika kasi

NA MWANDISHI WETU

NAIBU Waziri wa Madini Dkt. 
Steven Kiruswa amekutana na 
Balozi wa Jamhuri ya Watu wa 
China nchini Chen Mingjian 
katika kikao kilicholenga 
kujadili fursa na maeneo 
mbalimbali ya ushirikiano 
katika Sekta ya Madini ikiwa ni 
mwendelezo wa mazungumzo 
kati ya Makamu wa Rais Dkt. 
Philip Mpango na kiongozi 
huyo .

K a t i k a  m a z u n g u m zo  y a o, 
Dkt. Mpango aliiomba Serikali 
ya China kupitia balozi huyo 
kusaidia shughuli za utafiti wa 
madini Tanzania, ambapo baada 
ya mazungumzo yao, Serikali ya 
China imetuma wataalam wawili 
kutoka Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
ya nchini humo ili kufuatilia na 
kujua mahitaji ya utafiti na maeneo 
mengine ya mashirikiano kati ya 
Tanzania na China

‘ ’ K i k a o  n i l i c h o k i o n g o z a 
kimejadili maeneo ya ushirikiano 
na sisi kwa upande wetu tumeweza 
kubaini maeneo matatu muhimu 
ambayo Serikali ya china inaweza 
kutusaidia katika shughuli za utafiti 
na kujenga uwezo wa watumishi 
wa Wizara kulingana na mahitaji,’’ 
amesema Dkt. Kiruswa.

M a e n e o  m a t a t u  a m b a y o 
wataalam wa wizara wakiongozwa 
na Dkt.  Kiruswa waliyoweza 
kuyabaini ni pamoja na kusaidia 
upatikanaji wa fedha kwa ajili 
ya kufanya utafiti wa kina wa 
jiofizikia (high resolution airborne 
geophysical survey) hususani kwa 
kuanzia eneo la Mkoa wa Dodoma;

Maeneo mengine ni pamoja 
na kusaidia upatikanaji wa fursa 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
wataalam wa ndani katika maeneo 
ya teknolojia za kisasa kama vile 
ukusanyaji na uchakataji wa taarifa 
za jiosayansi; na kusaidia kuleta 
teknolojia za kisasa za utafiti na 
uchakataji wa taarifa za utafiti 
wa madini ikiwa ni pamoja na 
matumizi ya ndege nyuki katika 
utafiti wa madini nchini.

TAMISEMI yajipinga Bima ya AfyaTAMISEMI yajipinga Bima ya Afya
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]MJI wa Amazon wa Belem, 
Brazi l i ,  utakuwa kitovu 
cha juhudi za kimataifa 
za kukabiliana na janga la 
mabadiliko ya tabianchi 
mwezi Novemba 2025, wakati 
utakapoandaa moja ya 
mikutano muhimu ya Umoja 
wa Mataifa ya mabadiliko ya 
tabianchi hivi karibuni.

Hadi wakati huo, kutakuwa 
na fursa nyingi za kufanya 
m a e n d e l e o  m a k u b w a 
ka t i ka  masua la  kadhaa 
yanayohusiana na tabianchi, 
kuanzia kwenye viwango vya 
kushangaza vya uchafuzi wa 
plastiki hadi kufadhili mpito wa 
kuhamia uchumi wa kimataifa 
unaojali mazingira.

1. Je, tunaweza kuhakikisha 
lengo la nyuzi joto 1.5 
linakuwa hai?

“Kuhakikisha lengo la nyuzijto 
1.5 linakuwa hai” imekuwa 
kilio cha hadhara cha Umoja 
w a  M a t a i f a  k w a  m i a k a 
kadhaa, ikimaanisha lengo la 
kuhakikisha kuwa wastani wa 
joto duniani hauzidi nyuzi joto 
1.5 zaidi ya viwango vya kabla 
ya mapinduzi ya viwanda. 

Makubaliano ya kisayansi 
ni kwamba kutochukua hatua 
kutakuwa na matokeo ya janga, 
haswa kwa mataifa yanayoitwa 
‘mstari wa mbele’, kama vile 
mataifa yanayoendelea ya 
visiwa ambayo yanaweza 
kutoweka chini ya bahari 
huku viwango vya bahari 
vikiongezeka.

Katika COP30, mkutano wa 
mabadiliko ya tabianchi wa 
Umoja wa Mataifa uliopangwa 
kufanyika kuanzia tarehe 
10 hadi 21 Novemba 2025, 
upunguzaji yaani, hatua na 
sera za kupunguza utoaji wa 
gesi chafuzi zinazochangia 
k u o n g e z e k a  k w a  j o t o 
unatarajiwa kuwa lengo kuu.

Mataifa kote duniani yatawasili 
yakiwa na ahadi dhabiti na 
zenye malengo makubwa zaidi 
ya kupunguza gesi joto. Hii 
yote ni utambuzi kwamba ahadi 
zilizopo hazitoshelezi kabisa 
kukabili viwango vya joto, na 
ni sehemu ya makubaliano 
ambayo nchi wanachama 
zilitia saini mwaka wa 2015 
katika Mkataba wa Paris wa 
mabadiliko ya tabianchi COP, 
mataifa yanapaswa “kuongeza 
ahadi zao kila baada ya miaka 
mitano. 

Mara ya mwisho hii ilifanyika 
ilikuwa ni mjini Glasgow kwenye 
mkutano wa COP mwaka 2021, 
ambayo ilicheleweshwa kwa 
mwaka mzima kutokana na 
janga la COVID-19.

2. Kulinda asili
Kufanya COP30 kat ika 

eneo la msitu wa mvua wa 
Amazon huko Brazili ni muhimu 
sana. Inakumbusha juhudi za 
kwanza za kimataifa za kulinda 
mazingira: “Mkutano wa Dunia”, 
ambao ulisababisha maendeleo 
ya kuwepo mikataba mitatu ya 
mazingira juu ya mabadiliko 
yatabianchi, bayoanuwai na 
kuenea kwa jangwa, ulifanyika 
katika jiji la Brazil la Rio de 
Janeiro mwaka 1992.

Eneo hilo la msitu wa mvua 
pia linaonyesha jukumu ambalo 

asili inachukua katika janga la 
tabianchi. Msitu wa mvua ni 
“beseni kubwa la hewa ukaa,” 
mfumo ambao unachukua na 
kuhifadhi gesi chafuzi ya ukaa 
au CO2 na kuizuia kuingia 
kwenye angahewa, ambako 
inachangia ongezeko la joto 
duniani.

Kwa bahati mbaya, misitu ya 
mvua na “suluhu zingine za 
asili” ziko chini ya tishio kubwa 
kutoka kwenye maendeleo ya 
binadamu, kama vile ukataji 
miti haramu ambao umeharibu 
maeneo makubwa ya eneo 
hilo. 

Umoja wa Mataifa utaendelea 
na juhudi zake za kuboresha 
ulinzi wa misitu ya mvua 
n a  m i f u m o  m i n g i n e  y a 
ikolojia mwaka 2024, wakati 
mazungumzo ya bayoanuwai 
yatakapoanza tena mjini Roma 
mwezi Februari.

3. Nani atalipia gharama?
Fedha kwa muda mrefu 

imekuwa suala mwiba katika 
mazungumzo ya kimataifa ya 
tabianchi. Nchi zinazoendelea 
z inahoj i  kuwa nchi  ta j i r i 
zinapaswa kuchangia zaidi 
katika miradi na mipango 
a m b a y o  i t a w a w e z e s h a 
kuondokana na nishati ya 
mafuta kisukuku na kuimarisha 
uchumi wao kwa vyanzo vya 
nishati safi. 

=UKIANZA biashara yoyote 
changamoto za mwanzoni 
ni nyingi sana na ni muhimu 
kufahamu changamoto za 
biashara ndogo ndogo.

1. Maumivu
Ki la mtu al iyefanik iwa 

amepitia kwenye safari yenye 
maumivu na ikumbukwe kuwa 
kupita njia yenye changamoto 
ndiko hutuelekeza kwenye 
mafanikio.

Jifunze kutumia changamoto 
na maumivu kuwa kama 
hamasa ya kufanya juhudi 
zaidi kufikia mafanikio.

Hakuna haja ya kulalamika 
na kukata tamaa bali anzia 
u l ipo kwenda mbele i l i 
kukamilisha malengo yako.
2. Kukata Tamaa

Wengi waanzapo safari ya 
mafanikio huanza kwa kasi 
kubwa kwani wao hufikiri tu 
juu ya mafanikio.

Lakini katika ukweli halisi 
ni kuwa, mwanzoni kuna 
changamoto lukuki ambazo 
usipotazama malengo yako 
ni rahisi kukata tamaa.

Kipindi hiki kimekuwa kigumu 
sana kwa watu wengi kwani 
hawaoni ile nuru ya awali tena 
bali wanaona changamoto 
kila kukikucha.

Kumbuka wahenga walisema 
“mwanzo ni mgumu”; jitahidi 
usirudi nyuma nawe utaona 
matokeo yake.

Mambo ya kufanya kama 
unataka kukata tamaa: Uliza 
waliokutangulia walifanyaje 
kutatua hizo changamoto 
unazoziona. Soma vitabu 
na makala mbalimbali za 
kukuhamasisha. Jikumbushe 
juu ya malengo yako na 
matokeo utakayoyapata 
u takapokuwa umevuka 
kwenye hizo changamoto.
3. Utapoteza Mahusiano

Katika safari ya kuelekea 
kufanikiwa mambo mengi 
hutokea, kama vile kupoteza 
fedha, vitu, na watu.

Kumbuka kuwa siyo watu 

wote watakaoweza kwenda 
pamoja na wewe katika safari 
hii, kwani kuna wengine 
hawana hamasa uliyo nayo, 
hawapendi ufanikiwe, wana 
mambo au shughuli zao.

Hivyo usishangae hata 
watu wa karibu uliokuwa 
unawategemea wakakuacha 
bi la msaada wowote au 
wakabadilika sana.

Jipe moyo, fanya bidi i 
tambua mnufaika wa kwanza 
wa mafanikio yako ni wewe 
wala sio wao.
4. Utakatishwa Tamaa

Katika njia ya mafanikio 
kuna watu wachache sana 
wenye mawazo chanya na 
wanaopenda mafanikio yako.

Hivyo basi, utakutana na 
watu wengi sana watakao 
kukatisha tamaa na kukutisha 
ili urudi nyuma.

Utawasikia wakisema hili 
hautafanikiwa, hili halikufai, 
fulani alifanya akashindwa au 
halinipi faida.

Jambo la kufanya hapa 
ni kulinda fikra na nafsi 
yako visipokee mawazo na 
misimamo ya hawa watu 
kwani kwa kufanya hivi 
utaweza kutazama tu lengo 
lako na kufanya bidii kulifikia.
5. Utachukiwa

Kwa hakika b inadamu 
h a p e n d i  m a f a n i k i o  y a 
mwingine, moyo wake hujaa 
chuki, maumivu na husuda 
pale mwingine anapofanikiwa.

Wapo watu wanaotamani 
ubaki kama ulivyo na usiweze 
kufanya kitu cha kuwazidi wao 
au walichoshindwa kukifanya.

Nimeshuhudia marafiki 
zangu kadhaa wakipunguza 
uhusiano na mimi  pale 
w a l i p o n i o n a  n i m e p a t a 
mafanik io kadhaa hasa 
kuwazidi wao.

Hivyo basi ,  badala ya 
kupambana na wenye wivu na 
chuki pambana na malengo 
yako, kisha mafanikio yako 
yatawapa somo.
6. Utajilaumu Mwenyewe

Kuji laumu hakuepukiki 
katika safari ya mafanikio hasa 
pale unapokuwa umepata 
tatizo au hasara kwa uamuzi 
ulioufanya hapo awali.

Kwa hakika, huwezi kubadili 
uamuzi au tendo lililopita 
badili uelekeo wa maisha 
yako ya baadaye kuanzia 
ulipo.

Usi j i laumu tena kwani 
utauwa ile hamasa yako ya 
ndani na hutoweza kufikia 
mafanikio yako.

Unataka kufanya biashara ya utalii?Unataka kufanya biashara ya utalii? Mabadiliko ya Tabia Nchi:Mabadiliko ya Tabia Nchi:
Mambo 5 ya kuzingatia mwaka huuMambo 5 ya kuzingatia mwaka huu
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KILA mwaka mamilioni ya 
Waislamu duniani hufunga 
tangu jua linapochomoza 
mpaka linapotuwa kwa siku 
30 mfulilizo katika mwezi 
mtukufu wa Ramadhani.

Katika miaka ya hivi karibuni, 
Ramadhan hujiri katika miezi 
ya joto na katika maeneo ya 
kaskazini hilo mara nyingine 
humaanisha watu kufunga kwa 
saa nyingi na katika hali ya 
hewa yenye joto jingi.

Baadhi ya nchi kama Norway, 
waumini hufunga kwa hadi saa 
20 kwa siku mwaka huu. Basi 
hili lina manufaa yoyote? Haya 
ndiyo yanayofanyika mwilini 
mwako unapofunga kwa siku 
30.

Siku za kwanza
Kimsingi mwili wako hauingii 

katika hali ya kufunga mpaka 
saa nane au zaidi baada ya kula 
chakula chako cha mwisho. 
Huu ndio wakat i  utumbo 
unamaliza kusaga chakula 
na kunfyonza madini kutoka 
chakula ulichokila.

Muda mfupi baada ya hili, 
mwili wetu huanza kutafuta 
glucose iliopo kwenye maini na 
misuli kutafuta nguvu mwilini.

Muda unavyosogea, baada 
ya glucose i l iopo mwil in i 
kumalizika, miwli hugeukia 
mafuta kutafuta nguvu.

Mwili unapoanza kuchoma 
mafuta, hili husaidia kupunguza 

uzito wa mwili, hupunguza 
viwango vya cholesterol na 
kupunguza hatari ya kuugua 
kisukari.

Hata hivyo kushuka kwa 
vinwango vya sukari mwilini 
inasababisha mwili kudhoofika 
na kukosa nguvu. Huenda 
ukaanza kuumwana kichwa, 
ukasikia kisunzi, kichefuchefu 
na harufu mbaya kutoka 
mdomoni.

Kiwango cha njaa
Jihadhari na mwili kupungua 

maji- Siku ya 3-7
Mwili unapoanza kuzoea 

kufunga, mafuta yanayayuka 
na kugeuka sukari mwilini.

Ni lazima ujirudishie maji 
mwilini kufidia masaa uliokuwa 
umefunga, la sivyo unapotokwa 
na jasho unaweza kupungua 
maji mwilini.

Ni muhimu chakula chako 
kijukuisha ‘lishe yenye kukupa 
nguvu’, kama vile vyakula 
vyenye uwanga na vya mafuta 
kidogo. Ni muhimu kuwa na 
lishe bora, ikiwemo protini, 
chumvi na maji.

Siku ya 8-15
Katika awamu ya tatu, utaona 

hali inaimarika, kama vile hisia 
wakati mwili unaanza kuzoea 
kufunga.

Dk t .  Razeen  Mah roo f , 
mshauri katika Hospitali ya 
Addenbrooke huko Cambridge, 
Uingereza anasema kuna 
manufaa mengine.

“ K a t i k a 
ma isha ye tu 
y a  k a w a i d a 
huwa tunakula 
v y a k u l a 
vyenye kalori 
ny ing i  t u ,na 
h i l i  h u w e z a 
kuuzuia mwili 
k u t e k e l e z a 
m a j u k u m u 
mengine kama 
k u j i r u d i s h a 
katika hali yake 
ya kawaida.

“ H i l i 
husawazishwa 
w a k a t i m t u 
anapo funga , 

huruhusu mwili kuangazia kazi 
nyingine. Kwa hivyo kufunga 
huenda kukaunufaisha mwili 
kwa kuuponya na pia kuzuia na 
kupambana na maambukizi.”

Siku ya 16 -30
Katika nusu ya mwisho ya 

Ramadhan, mwili wako utakuwa 
umeshazoea kabisa kufunga. 
Maini, figo na utumbo na ngozi 
yake zitakuwa zinajitakasa 
kufikia sasa.

“Kiafya, kufikia kiwango hichi 
viungo vyako ndani ya mwili 
vimerudi kufanya kazi kikamilifu 
, huenda kumbukumbu yako 
ikawa imeimarika na ukawa 
na nguvu zaidi,” anasema Dkt 
Mahroof.

“Mwili wako hautafuti protini 
ya kuupa nguvu hili ni wakati 
uanapokuwa na ‘njaa’ na 
kutumia misuli kuupa nguvu. 
Hili hufanyika iwapo utafunga 
kwa muda mrefu mtawalia.

“Kwasbabau watu hufunga 
ramadhan  tangu  a l f a j i r i 
mpaka jioni, kuna nafasi nzuri 
ya kurudisha nguvumwilini 
kutokana na vyakula na vinywaji. 
Hii huhifadhi misuli lakini pia 
husaidia katika kupunguza uzito 
mwilini.”

Kufunga kuna manufaa?
Dkt. Mahroof anajibu ndio, 

lakini kwa sharti moja. “Kufunga 
kuna manufaa kwa a fya 
yetu kwasababu inatusaidia 
kulenga tunachokula na wakati 
tunapokila. Hatahivyo japo 
kufunga kwa kipindi cha mwezi 
mmoja ikawa ni sawa, sio vizuri 
kufunga mfululizo baada ya 
Ramadhan.

‘Kufunga mfululizo sio vizuri 
katika kutafuta kupunguza uzito 
wa mwili kwasbabau hatimaye 
mwili utaacha kugeuza mafuta 
kuwa nguvu na badala yake 
utageukia misuli. Hili sio jambo 
zuri na ina maana mwili wako 
utaishia kudhoofika kwa njaa.’

Anapendekeza kwamba 
kufunga kando na katika mwezi 
wa Ramadhani au kufunga kwa 
siku tano na kupumzika siku 
mbili ni vizuri kuliko kuamua 
kufunga kwa miezi kadhaa 
mfululizo.

LEO ngoja tujifunze 
kuhusu wanyama 
wakubwa watano 
barani Afrika ambao 
ni Simba, Tembo, 
Faru, Chui kwanini 
w a i t w e  h i v y o , 
tabia zao na hata 
wanakopat ikana 
kwa wingi barani 
Afrika, bila kusahau 
hali au ngazi ya 
u h i f a d h i  w a o , 
karibu.

M a k a l a  h i i 
imeainisha wanyama 
watano ambao ndio 
mabingwa kat ika 
mbuga za Afrika, jina 
hili walipewa miaka ya nyuma 
na wawindaji wa kampuni za 
uwindaji kutokana na kuwa ni 
vigumu sana na hatari zaidi 
kuwawinda, bado j ina hil i 
linatumika kwa sasa japokuwa 
ni kwa makampuni ya utalii 
mbugani kwani ni fahari kwa 
mtalii kukutana nao mbugani 
katika mazingira yao na pia 
kupata fursa ya kipekee kupiga 
nao picha. 

Ni furaha iliyoje kukutana 
na Simba akiwa mawindoni 
pemben i  j ua  l i nazama? 
Haielezeki, vipi tabasamu 
usoni unapokutana na Chui uso 
kwa uso macho kwa macho. 
Tembo je? Mnyama mkubwa 
nchi kavu duniani na mwenye 
uwezo mkubwa wa kutunza 
kumbukumbu na hisia kama 
binadamu? 

Au Kifaru mnyama alae 
majani wakati wa usiku tofauti 
na wala majani wengine? 
Inakuwaje tena kukutana na 
Nyati jamii pekee ya ng’ombe 
aishie mbugani na asiyehofia 
chochote?

Basi mpendwa msomaji wetu 
hao ndio mabingwa au nyota 
tano mbuga za Afrika japokuwa 
wengine hawana umbo kubwa 
kama ulivotegemea, makala 
imechambua mmoja baada ya 
mwingine.

Simba
N d i y e  m n y a m a  p e k e e 

miongoni mwa walao nyama 
ambaye hana adui mbugani 
zaidi ya binadamu, magonjwa 
na uharibifu wa mazingira, 

pia kwa kiikolojia anashika 
nafasi ya juu zaidi katka ngazi 
ya ulaji chakula katika mfumo 
wa viumbe hai (Africans’ apex 
predators) na pia anashika 
nafasi ya pili kwa umbo kubwa 
katika jamii za paka duniani.

Pia simba ndio paka pekee 
wanaoishi katika makundi 
makundi (pride) kuanzia watatu 
mpaka thelathini (3-30) kwa 
sababu wanahitajiana zaidi, 
hata hivyo jike pekee ndio 
wanaoishi kutegemea makundi 
hayo mpaka kifo hii ni kutokana 
na kwamba wanasaidiana 
kutunza watoto ndani ya kundi 
kwa pamoja pia watoto hao 
hunyoya kwa Simba Jike yoyote 
anayetoa maziwa.

Chakula; nyama, haswa ya 
wanyama wakubwa wenye 
kwato mfano jamii ya Swala, 
Nyati

Usichokijua
Simba jike ndiye huwinda mara 

nyingi hasa wakati wa usiku 
wakiwa kwenye kundi na mara 
nyingine kuiba au kunyang’anya 
mnyama aliyetoka kuwindwa na 
wanyama wengine kama fisi, 
pia ndiye mlinzi wa makazi yao.

Jamii ya paka pekee wanaoishi 
kwenye makundi tofauti na 
wengine kama chui na chui milia 
ambao mara nyingi wanakaa 
peke yao kipweke zaidi.

Simba waliopo barani Afrika 
wanapatikana asilimia 8% tu ya 
maeneo tengefu ya hifadhi za 
wanyamapori zilizopo Afrika na 
wengi wao wanaoishi mbugani 
hupatikana kusini mwa jangwa 

la Sahara; na 
10% waliobaki 
d u n i a n i 
h u p a t i k a n a 
h i f a d h i  y a 
ta i fa Ruaha-
Tanzania

S i m b a 
ndiye mfalme 
w a  m b u g a 
kutokana na 
sifa kuu tano 
z a  k i p e k e e 
alizonazo japo 
leo nitataja tatu 
tu

Muungurumo 
anaotoa Simba 
d u m e ,  i l e 
sauti inaweza 

kusikika maili tano kutoka 
sehemu  a l i po  na  h i v yo 
kurahisisha mawasiliano na 
walio mbali na pia njia moja 
wapo ya kulinda himaya yake.

Anashika nafasi ya kwanza 
kwa wanyama jasir i  zaidi 
duniani, hivyo hatishiwi na kitu 
chochote.

Ndevu ny ing i  na ndefu 
a l i z o n a z o  S i m b a  d u m e 
zinazoanzia kidevuni hadi 
shingo inapoishia humfanya 
awe na muonekano wa kipekee 
miongoni mwa wanyama wa 
porini.

Pia Simba huwasiliana kwa 
kugusanisha vichwa vyao na 
hapo hubadilishana harufu 
i l i yobeba habar i  kuhusu 
shughuli aliyotoka kufanya 
Simba huyo, hali zao pia ni 
njia mojawapo ya kuimarisha 
mahusiano yao.

Chui
Chui ndie Paka pekee barani 

Afrika wenye nguvu na uwezo 
mkubwa wa kupanda mit i 
na mwenye uwezo mkubwa 
wa kuona usiku kuliko paka 
wengine hivyo humfanya 
kutokuonekana mara nyingi 
mbugani.

Chakula; nyama, saizi ya 
kati wanyama wenye kwato na 
wanyama wadogo wadogo

Usichokijua
Chui ni wanyama wapekwe 

hukaa peke yao muda mwingi 
isipokuwa hukutana wakati 
wa kujamiiana na kukuza chui 
watoto.

Hawa ndo’ wakali wao mbuganiHawa ndo’ wakali wao mbugani Ramadhani: Ramadhani: 
Kile kinachotukia mwilini pale unapofungaKile kinachotukia mwilini pale unapofunga
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RAIS wa Marekani Donald 
Trump amesitisha misaada 
yote ya kijeshi kwa Ukraine 
kufuatia mzozo wake na Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zelenskiy 
wiki iliyopita, amesema afisa 
wa Ikulu ya White House. 

“Rais Trump amekuwa wazi 
kuwa anataka amani. Tunataka 
pia washirika wetu wajitolee kwa 
lengo hilo. Tunasitisha misaada 
yetu na kuikagua ili kuhakikisha 
inachangia katika suluhu,” 
alisema afisa huyo, akizungumza 
kwa sharti la kutotajwa jina.

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la Reuters, Ikulu ya White 
House haijaeleza aina na kiasi 
cha misaada itakayositishwa 
au muda wa kusitisha utadumu 
kwa kipindi gani. Pentagon pia 
haijatoa maelezo zaidi.

Ofisi ya Zelenskiy haijatoa 
majibu kwa maswali ya Reuters 
kupitia Ubalozi wa Ukraine huko 
Washington.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya Trump kupindua sera za 
Marekani kuhusu Ukraine na 
Urusi alipoingia madarakani 
mwezi Januari, na kuchukua 
msimamo wa urafiki zaidi kwa 
Moscow.

Haya yanakuja baada ya 
mabishano makali kati ya Trump 
na Zelenskiy katika Ikulu ya 
White House siku ya Ijumaa 
ambapo Trump alimtuhumu kwa 
kutoshukuru vya kutosha kwa 
uungaji mkono wa Washington 
katika vita na Urusi.

Mara baada ya Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zelensky 
kufukuzwa Ikulu ya Marekani 
kufuatia malumbano yake na 
Rais Donald Trump na Makamu 
wa Rais JD Vance, viongozi 
wa Ulaya wal i tuma jumbe 
nyingi kumuhakikishia kwamba 
watasimama naye hadi dakika 
ya mwisho

Siku iliyofuata tu ya Jumamosi 
i l i yop i ta ,  Ze lensky  a l i tua 

U i n g e r e z a , 
akaonana na 
Wazir i  Mkuu 
wa nchi hiyo 
Kier Starmer na 
hata kufanya 
mazungumzo 
n a  M f a l m e 
Charles. Siku 
ya  Jumap i l i 
a k a k u t a n a 
na  v iongoz i 
w e n g i n e 
w a  U l a y a 
wa l ioku tana 
London kujadili 
mus takaba l i 
wa usalama 
wa bara lao

Pamoja na 
m a o n y e s h o 
y o t e  h a y a , 
swal i  kubwa 
ni; Ulaya ina 
u b a v u  w a 
k u i s a i d i a 
Ukraine kijeshi 
ikiwa Marekani 
i t a k a a 
pembeni?

J i b u  l a 
h a r a k a  n i ; 
Hapana, haina 
u w e z o  h u o 
katika uvamizi 
huu wa sasa wa 
Urusi

Uhaba wa bajeti
Kuna vitu vingi Ulaya inahitaji 

kuweka sawa, muda ni mchache 
na haina utashi wa kisiasa wa 
kutosha

Ukianza na bajeti ya kijeshi 
tu, kwa mujibu wa International 
Institute of Strategic Studies, 
bajeti ya kijeshi ya Urusi kama 
nchi ni kubwa kuliko ile ya bara 
zima la Ulaya. Wakati Urusi 
imetenga 6.7% ya pato lake la 
taifa, wakati Ulaya (wanachama 
wa Nato ukiondoa Marekani) 
wanatumia wastani wa 1.6%.

I l i  kukabi l iana na Urusi, 
wataalamu wanasema Ulaya 

itapaswa kuongeza matumizi 
yake ya kijeshi hadi kufikia 
wastani wa 3.5% ya pato la taifa 
la umoja huo, hasa kwa nchi za 
Mashariki ya Ulaya zilizo karibu 
na Urusi kama vile.

Tayari tunaona nchi kadhaa 
za Ulaya zimeanza kuongeza 
bajeti yao ya kijeshi. Uingereza 
kwa mfano, siku chache zilizopita 
imetangaza mpango wa kukata 
pesa inayotuma kwa misaada 
nje ya nchi na kuielekeza katika 
bajeti yake ya ulinzi.

Uwanja wa mapambano
Kuhusu wanajeshi  wal io 

tayari kupigana, wakati Urusi 
ina wanajeshi takribani 250,000 
walio tayari kupelekwa Ukraine 

muda wowote, Ulaya haiwezi 
kutoa wanajeshi 150,000, ambao 
Zelensky anasema watahitajika 
kulinda amani na kumzuia Putin 
asivamie tena.

Viongozi wengi wa Ulaya 
wamesema wakijitahidi sana, basi 
wanaweza kupeleka wanajeshi 
wasiozidi elfu thelathini (30,000).

Ulaya inakabiliwa na ukosefu 
wa kiongozi mmoja (mtu au 
ofisi) wa kijeshi. Kwa ujumla 
Ulaya (wanachama wa Nato) 
ina wanajeshi wapatao 1.47 
ambao wako tayari kupigana, 
lakini hawana komandi moja ya 
kuwakusanya na kuwaongoza. 
Kwasasa Nato inategemea hii 
kazi kufanywa na Marekani.

Hivyo Marekani 
akikaa pembeni, 
U l a y a  i t a k u w a 
n a  k a z i  y a 
kutafuta kiongozi 
ambaye anaweza 
k u v i k u s a n y a , 
kuvi jumuisha na 
kuviongoza vikosi 
vya nchi zote za 
Ulaya wanachama 
wa Nato kuwa kikosi 
k i m o j a  c h e n y e 
nguvu, badala ya 
kila nchi kwenda 
kukabiliana na Urusi 
kama nchi  moja 
moja.

U l a y a  i n a 
t e k n o l o j i a  y a 
k u t o s h a ,  l a k i n i 
inahitaji uwekezaji 
mkubwa kuanza 
kutengeneza vifaa 
vikubwa na bora 
za id i  hasa  vya 
m a s a f a  m a r e f u 
k a m a  a m b a v y o 
Marekani imetoa 
kwa Ukraine ndani 
ya miaka hii mitatu

Silaha za anga na 
utashi wa kisiasa

Nchi za Ulaya 
pia zinategemea 

vifaa vya anga vya 
Marekani na uwezo wake mkubwa 
wa kukusanya intelijensia, uwezo 
ambao Ulaya haina.

Hata katika usafirishaji wa 
silaha, Ulaya imekuwa ikitegemea 
sana miundombinu na uratibu wa 
Marekani kufanikisha kusafirisha 
msaada wa vifaa uliopeleka 
Ukraine.

Wakati Nato inavamia Libya 
mwaka  2011 ,  ha ta  kama 
Ulaya ndio ilikuwa inaongoza 
mapambapo, walitegema zaidi 
vituo vya mafuta vya Marekani 
kujaza vifaa vyao.

Ulaya inahi ta j i  k iongozi 
katika masuala ya dunia, kama 
ambavyo Marekani imekuwa. 

Aidha Ujerumani au Ufaransa 
inaweza kuchukua nafasi hii, 
lakini nchi tatu; Ujerumani, 
Ufaransa na Uingereza zinahitaji 
kuwa katika ukurasa mmoja, 
zikazungumza lugha moja na 
zikawa na utayari wa pamoja 
kuongoza nchi zingine 27 za 
Nato katika kuikabili Urusi.

Mbali na uwezo wa kifedha 
na kijeshi, nchi nyingi za Ulaya 
zinakabiliwa na mikingamo na 
mivutano ya kisiasa ndani ya 
nchi zao, zingine zikiwa na idadi 
kubwa ya wananchi wasiotaka 
nchi zao kujihusisha moja kwa 
moja na vita kwa ujumla na hasa 
mapigano na nchi kubwa kama 
Urusi.

Utayari wa serikali nyingi za 
Ulaya kuingia vitani na Urusi 
kutategemea utashi wa kisiasa 
na wananchi kwa ujumla kutoka 
nchini mwao, jambo ambalo ni 
changamoto kwa nchi nyingi za 
Ulaya.

Hizi ni baadhi ya sababu 
zinazowafanya nchi nyingi za 
Ulaya kuendelea kuiangukia 
Marekani i toe hakikisho la 
ushiriki wake katika kuisaidia 
Ukraine kupambana na Urusi 
na kulinda mkataba wa amani ili 
Urusi isiukiuke.

Kizungumkuti cha NATO
Tangu awamu ya kwanza, Trump 

amekuwa akitishia kupunguza 
mchango wa Marekani au hata 
kujiondoa kabisa uanachama 
wa Nato (North Atlantic Treaty 
Organization). Huu ni umoja 
wa k i jeshi  unaoundwa na 
wanachama 32. Thelathini 
kutoka Ulaya na wawili (Canada 
na Marekani) kutoka Amerika ya 
Kaskazini.

Umoja huu uliundwa mwaka 
1949  uk iwa  na  lengo  la 
kuzisaidia nchi wanachama 
kiusalama, huku ukiongozwa na 
falsafa ya ikiwa mwanachama 
mmoja atashambuliwa, basi 
wanachama wote wataingilia 
kumtetea.

TRUMP AIPA KIBANO UKRAINE
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VITAMINI na madini yanafanya 
kazi ya kujenga kinga ya mwili, 
na yanapatikana katika mboga 
na matunda. Ni muhimu kwa 
makundi ya watu kama watoto, 
mama wajamzito,  mama 
anaenyonyesha na wazee, 
kwani huzuia na kusaidia 
kupambana na maambukizi 
ya magonjwa.

Watu wengi hawali chakula 
cha kutosha chenye mboga na 
matunda, pamoja na vyakula 
vingine ambavyo ni vyanzo 
vya vitamini na madini. Hata 
hivyo, huwezi kula matunda 
au mboga kwa siku moja na 
kutarajia kutosheleza mahitaji 
ya mwili wako.

Kuongeza juisi za mboga 
kwa mlo wako, supu zenye 
virutubisho kama supu ya mifupa, 
na ya mboga za majani zinaweza 
kusaidia sana kukuweka katika 
hali nzuri kiafya.

Yafuatayo ni makundi ya 
vitamini na madini yanayotumika 
kwa viwango vikubwa mwilini, 
na vyanzo vyake.

Vitamini C

Vitamini C inahitajika kwa 
ukuaji na ukarabati wa tishu 
katika sehemu zote za mwili 
pamoja na kuponya majeraha. 
Inasaidia mwili kuchukua na 
kutumia madini ya chuma, yaani 
Iron.

Vitamini C inapatikana kwa 
matunda jamii ya machungwa, 
ndimu, limau, pixie, paipai, 
mboga za majani ya kijani kibichi; 
spinach, brokoli, cauliflower, 
mboga za kienyeji, pia pilipili 
na strawberry. Mwili hauwezi 
kutengeneza vitamini C peke 
yake. Kwa hivyo, ni muhimu kula 
vyakula vingi vyenye Vitamini C 
kila siku.

Vitamini A
Vitamini A ni muhimu sana 

kwa ukuaji wa watoto, wamama 
wajawazito na pia watu wazima. 
Inasaidia kuunda na kudumisha 
meno yenye afya, tishu za 
mifupa, utando wa kamasi, na 
ngozi. Pia, huchangia kuona 
vizuri, haswa sehemu yenye 
mwanga mdogo.

Upungufu wa Vitamini A 
unaweza kusababisha shida 
za kiafya; ikiwa ni pamoja na 

upofu ama kutoona 
vizuri, huongeza ukali 
na hatari ya maambukizo 
k a m a  u g o n j w a  w a 
ukambi na kuhara, hatari 
ya upungufu wa damu 
na kifo kwa wanawake 
wajawazito na huathiri 
v i b a y a  k i j u s i  k w a 
kupunguza ukuaji.

Inapatik ana k atik a 
mboga na  matunda 
yaliyo na rangi ya njano na 
pia rangi ya machungwa 
kama vile karoti, viazi 
vitamu vyenye rangi ya 
machungwa, nyanya. Pia, 
maini, maziwa na mayai.

Vitamini D
Vitamini D husaidia 

mwili kuchukua kalsiamu 
na inaweka mifupa imara 
na katika mfumo wa 
neva, misuli, na kinga. 
Unaweza kupata vitamini 
D kupitia ngozi kutokana 

na miale ya jua, na chakula kama 
uyoga, samaki, maziwa, mayai, 
maini na pia juisi ya machungwa.

Madini ya Kalsiamu
Kalsiamu inatumika kwa 

ujenzi wa mifupa na meno yenye 
nguvu. Pia ni muhimu kufanya 
misuli kusonga, moyo kupiga 
na mishipa ya damu kupanuka 
ili kusafirisha damu, na kutuma 
ujumbe kupitia mfumo wa neva.

Pata kalsiamu kutoka kwa 
maziwa, j ibini ,  na vyakula 
vingine vya maziwa, na kutoka 
kwa mboga za kijani kibichi 
kama broccoli na bamia.

Madini ya chuma
Madini ya chuma inahusika 

na uzalishaji wa damu. Karibu 
asilimia 70 ya kiasi ya chuma 
mwilini hupatikana kwenye 
chembechembe nyekundu za 
damu na kwenye seli za misuli.

Chembechembe nyekundu za 
damu ni muhimu kwa kusafirisha 
Oksijeni katika damu kutoka 
kwenye mapafu hadi kwenye 
tishu za mwili. Bila Iron, huwezi 
kupata oksijeni ya kutosha kwa 
tishu zako.

Faida za Faida za 
vichuguu vichuguu 
katika katika 
uhifadhiuhifadhi
MCHWA ni jamii ya wadudu 
ambao huishi kwa kujenga 
viota ardhini, kwenye miti, 
kuta za nyumba na magogo 
ya miti. Mchwa ni wadudu 
ambao hawana asili ya ukali 
au vurugu endapo viumbe 
wamevamiwa na  viummbe 
wengine kwenye makazi yao 
na hawawezi  kupambana na 
wadudu wengine wakorofi 
kama sisimizi.

Wadudu hawa jamii ya 
mchwa husihi katika koo 
ambazo kitaalamu zinaitwa 
colonies.  Koo za mchwa 
huchangia katika ukubwa wa 
kichuguu pia hutegemeana na 
idadi na aina ya mchwa.

Kwa  m c hwa  wa k u bwa 
vichuguu huwa vikubwa na 
kwa mchwa wadogo vichuguu 
h u w a  v i d o g o. V i c h u g u u 
vya mchwa mara nyingi 
hupatikana hasa maeneo ya 
kitropic, yenye udongo aina 
ya mfinyanzi na kichanga 
isipokuwa maeneo yenye 
Calcium nyingi. Vichuguu hivi 
havifanani kwa muonekano 
wa rangi na maumbo.

Muundo wa vichunguu una 
matabaka mawili ambayo ni 
, tabaka la udongo mgumu  
na tabaka na tabaka lenye 
matundu ya kupitishia hewa 
na kuwafanya  mchwa kuwa 
imara  na kupata hewa kwa 
urahisi.

Tafiti  zinaonesha ,kuwa 
utengenezaji wa vichuguu 
kwa mchwa huanza kwa 
mchwa mmoja kutoa harufu 
(kemik al i )  na kuwavutia 

mchwa wengine kudondosha 
udongo sehemu moja.Uwepo 
wa vichuguu vya mchwa katika 
eneo fulani ni moja ya kiashiria 
cha kibaolojia kuonesha kuwa 
ardhi ina rutuba ya kutosha.

Sambamba na hili, mchwa 
wanafahamik a k isayansi  
kama mainjinia wa ikolojia 
(ecological engineer) kwani 
uwepo wao huboresha ardhi 
na kuifanya kuwa yenye 
rutuba.

Ujenzi wa vichuguu vya 
mchwa huanza kwa kukusanya 
na kusafirisha mabaki ya 
viumbe hai kama mimea na 
wanyama, pia punje ndogo 
za mbegu na  udogo  kwa 
kuchimba toka sehemu tofauti 
na kwenda kuweka sehemu 
moja (kwa mchwa wanaojenga 
vichuguu kwenye miti) ila kwa 
wanaojenga ardhini hutoa 

udongo chini ya ardhi na 
kuuweka sehemu ya juu.

MUUNDO WA VICHUGUU
Muundo wa vichuguu au 

vijenzi hutofautiana kulingana 
na aina ya udongo na mabaki 
ya viumbe.Vichuguu ni kitovu 
cha rutuba katika ikolojia 
na hutofautiana kulingana 
na muda na nafasi (mahali) 
ambapo kichuguu hujengwa.

Vi j e n z i  v y a  v i c h u g u u 
hupatikana maeneo karibu 
n a  k i o t a  a u  k i c h u g u u 
kinapojengwa. Vitu muhimu 
ni  k ama vi le mabaki  ya 
mimea( majani), wanyama 
pia na udongo laini  wa 
tabaka la chini ya ardhi. Asili 
ya vichuguu vina udongo wa 
mfinyazi  ambao unawezesha  
kutunza maji na rutuba na 
kuzuia mmomonyoko wa 
udongo.

Madini, Vitamini muhimu kwako hizi hapaMadini, Vitamini muhimu kwako hizi hapa
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T W I G A  n i  m i o n g o n i  w a 
wanyamapori wa kipekee sana, 
upekee wao unawafanya wawe 
ni wanyama wanaovutia na 
wanaopendwa sana duninani. 
Hii inachangiwa na umbo lake 
kubwa na shingo ndefu kuliko 
wanyamapori wote.

Ni wanyama wanaopatikana 
barani Afrika pekee, ukienda 
Ulaya au mambara mengine 
wanafugwa kwenye bustani za 
wanyama. Twiga ni wanyama 
wanaotembea kwa madaha 
na maringo, hali  ambayo 
inaongeza mvuto kwa watu 
wengi wanaomtazama.

Hata  as i l i  ya  j ina  lake 
l i n a h u s i s hw a  n a  n a m n a 
anavyotembea kwa upekee, 
mfano, Waarabu walimuita 
“zaraf ”,  wak imaanisha ni 
mnyama anayetembea haraka 
na kwa madaha au maringo.

Tw i g a  k w a  k i n g e r e z a 
anait wa ‘Giraf fe’ na  j ina 
lake la kisayansi ni Giraffa 
camelopardalis. Ukiangalia hili 
neno camelopardalis. utaona 
kuna maneno mawili ambayo 
ni camel na pardalis, camel ni 
ngamia, na pardalis ni jina la 
kisayansi la chui, linaandikwa 
‘pardus’ kwa Kilatini.

Hii ni kwasababu walimuona 
t w i g a  a n a  u m b o  l e n y e 
mchanganyiko wa wanyama 
wawili, ambao ni ngamia na 
chui. Ukiangali vizuri utaona 
mwili wa twiga unakaribia 
kufanana na ngamia, lakini 
ngozi yake inafanana na chui.

M p a n g i l i o  w a  m a d o a 
yal iyopo katika ngozi  ya 
twiga haifanani na twiga 
mwingine. Unaweza kuwaona 
twiga wengi sehemu moja, 
lakini wanatofautiana katika 
mpangilio wa madoa yao ya 
ngozi. Hawafanani kabisa.

Miguu ya mbele ni mirefu 
kuliko miguu ya nyuma, hivyo 
humsaidia kukimbia kwa 
haraka. Hata hivyo twiga dume 
ni mrefu na mkubwa zaidi 

kuliko twiga jike. Dume ana 
urefu wa mita 5.3, jike mita 4.2.

Twiga jike anabeba mimba 
kwa siku 453-464, sawa na miezi 
15. Mara nyingi huzaa mtoto 
mmoja, na mtoto jike akifikia 
miaka 3-4 anaweza kuchukua 
mimba, dume akifikisha miaka 
4 -7 anaweza kuzalisha jike.

Kuna aina au spishi 4 za twiga 
duniani. Tafiti za mwanzoni 
kabisa zilionyesha kuna spishi 
9 za twiga. Lakini baada ya 
tafiti za kina za mazingira yao 
na kuchunguza kwa makini 
vinasaba vya kila spishi za 
twiga waligundua kuwa kuna 
spishi 4 tu za twiga na sio 9 
kama ilivyokuwa mwanzoni.

Watafiti wa twiga, kama vile 
Shirika la Uhifadhi wa Twiga 
walifanya tafiti hizo na kubaini 
kuna aina 4 za twiga. Lakini pia 
shirika hili ambalo limejikita 
kufanya tafiti za kina kuhusu 
twiga, imesaidia sana sehemu 
nyingi Africa ambako kuna 
twiga.

Spishi 4 za twiga ni kama 
ifuatavyo; Twiga wa Kimasai, 
Masai (G. tippelskirchi), –
Tanzania and Kenya -45,400

Twiga wa Kaskazini-Kusini 
mwa Chadi,  Northern (G. 
Camelopardalis), CAR, DRC, W. 
Sudani-5900

Twiga wa Madoa ya Wavu, 
Reticulated (G. reticulata), 

Ethiopia, Somalia and Kenya- 
15,950

Twiga wa Kusini, Southern 
(G. giraffa)- Botswana, Namibia, 
Zimbabwe, Zambia, SA-49,850

Tanzania tuna Twiga wa 
Kimasai au Masai giraffe. Hii ni 
aina moja tu ya twiga iliyopo 
Tanzania. Lakini pia Tanzania 
ndio nchi yenye twiga wengi 
zaidi barani Afrika. Takwimu 
kutoka TAWIRI zinaonyesha 
tuna zaidi ya twiga 28,850.

Twiga ni mnyama wa taifa 
la  Tan z an i a ,  n i  mnyama 
anayeheshimika na kupendwa, 
ndio maana Serikali imezuia 
mnyama huyu kuwindwa.

Kutokana na upekee wa 
mnayama huyu, Serikali ya 
Tanzania iliamua kumfanya 
awe ni mnyama wa taifa. 
Utaona picha ya mnyama huyu 
ikitumika kama nembo kwenye 
maeneo mbali mbali. Mfano, 
kwenye fedha kuna nembo 
ya twiga, kwenye baadhi ya 
nyaraka za serikali kuna nembo 
ya twiga.

We n gi  w a n av u t i w a  n a 
mnyama twiga na kuweka 
kama alama ya ufahari na 
mvuto. Ukienda kwa wale watu 
wanaochonga vinyago utaona 
nao wamechonga vinyago 
vingi vya wanyama mbali 
mbali, lakini huwezi kukosa 
kinyago cha twiga.

NDEGE maji  ni  moja ya 
kundi muhimu sana la ndege 
katika uhifadhi, utalii na 
uchumi. Ndege wa maji au 
kama wanavyojulikana kwa 
kingereza waterbirds, ni 
ndege ambao mara nyingi 
hutegemea maji  k atik a 
maisha yao.

Ndege hawa hupatikana 
zaidi maeneo yenye maji, kama 
vile kwenye maeneo ya ardhi 
oevu, mabwawa, maziwa, mito, 
chemichemi, bahari, au maeneo 
mengine yenye vyanzovya 
maji. Hutegemea maji kwa 
ajili ya kupata chakula, makazi, 
kuzaliana, au kupumzika.

Tafiti zinaonyesha kuwa 
asilimia 10 ya spishi za ndege 
wote duniani wanategemea 
sana maji katika maisha yao. 
Hasa maeneo ya ardhi oevu 
au wetlands. Maeneo yenye 
maji yamekuwa na mchango 
mkubwa sana kwa uhifadhi wa 
ndege.

Mfano, Tanzania kuna ndege 
aina ya heroe (flamingo) ambao 
hupatikana katika ziwa Natroni, 
ndege hawa hutegemea ziwa 
hili lenye  magadi kuzaliana. 
Mazingira na upekee wa 
ziwa Natroni umefanya kuwa 
sehemu muhimu sana duniani 
kwa uhifadhi, mazalia na makazi 
muhimu ya ndege hawa.

Hivyo maji ni sehemu muhimu 
sana ya maisha ya ndege 

hawa, sehemu zenye ukame 
au uharibifu wa mazingira yao 
huwezi kuwakuta ndege maji, 
hivyo huwa kama kiashiria cha 
afya ya ikolojia ya mahali fulani.

Mfano,  unaweza kuona 
aina fulani ya ndege maji 
wakiwa kando kando ya mito 
au maziwa au maeneo oevu. 
Mara nyingi utawakuta hapo 
wakijitafutia chakula chao na 
pia ni sehemu inayoendana na 
maisha wanayoishi.

Uoto unaoota kando ya 
vyanzo vya maji unakuwa 
na aina ya kipekee ya miti, 
misitu na hali ya hewa ambayo 
inawafaa ndege maji. Hata 
hivyo, ndegemaji husiadia 
kudumisha na kuendeleza 
ikolojia ya uoto ulioko kando 
ya maeneo yenye maji.

Endapo kutatokea uharibifu 
wa mazingira hayo, ndege hao 
wanaweza kutoweka kabisa 
katika eneo hilo. Mfano, kama 
kuna ndege maji wanaishi 
maeneo ya bwawa au mto, 
ikatokea mtu akaja kuharibu 
yale mazingira kwa kukata 
miti na kuyabadilisha kabisa 
mazingira hayo, ndege maji 
wanaweza kutoweka haraka 
sana.

Hatahivyo, maeneo mengi 
oevu,  mabwawa na mito 
yanakabiliwa na hatari kubwa 
sana ya kuvamiwa na kutumiwa 
kwa shughuli za kibinadamu 
kama vile kilimo, viwanda, 

barabara au ujenzi wa mitambo 
mikubwa. Soma zaidi hapa; 
Zijue Faida Za Sensa ya Ndege 
wa Majini (Waterbirds)

Kwa kutambua hilo, hatuna 
budi kuangalia kwa makini 
miradi yetu ya maendeleo 
a m b a y o  i n a f a n y i k a  a u 
kupangwa kufanyika maeneo 
muhimu ya  ndeg e maj i . 
Kwasababu kuharibika kwa 
makazi yao ni jambo linaloweza 
kutokea haraka sana, lakini 
kurudisha kwa makazi yao 
ni  jambo gumu,  ambalo 
linachukua miaka mingi kurudi 
katika hali yake.

Tanzania ni nchi ya kipekee 
sana kwa uhifadhi wa ndege 
maji, uwepo wa mito mingi, 
m a b w a w a  m a k u b w a  n a 
madogo, maeneo makubwa ya 
ardhi oevu ambayo yana hadhi 
kubwa hadi kutambuliwa kama 
Ramsar site.

Mfano wa maeneo oevu 
yenye hadhi ya kimataifa hapa 
Tanzania ni kama ifuatavyo;

Malagarasi  – Moyovozi, 
ilianzishwa mwaka 2000, ina 
ukubwa wa hekta 3,250,000. 
Ni eneo muhimu sana kwa 
uhifadhi  wa ndege maji , 
mimea, ndege wanaohama, 
viboko, aina nyingi za samaki, 
na mamba, ni moja ya ardhi 
oevu kubwa barani Afrika.

Bonde la Kilombero, ni moja 
ya eneo kubwa la ardhi oevu, 
lina ukubwa wa hekata 796,735, 
i l ianzishwa mwak a 2002, 
linatambuliwa kwa uwepo 
wa aina nyingi wa ndege 
wanaohama, idadi kubwa ya 
wanyama kama tembo, na 
mimea na samaki

Rufiji-Mafia-Kilwa, hili ni 
eneo muhimu sana la ardhi 
oevu, lina ukubwa wa hekta 
596,906, lilianzishwa mwaka 
2004. Eneo hili linahifadhi 
viumbe hai muhimu kama vile 
aina nyingi za mikoko, mwani, 
matumbawe, aina nyingi za 
ndge maji na aina nyingi za 
viumbe wa baharini.

Usiyoyajua kuhusu TwigaUsiyoyajua kuhusu TwigaMaeneo nyeti kwa uhifadhi wa ndegeMaeneo nyeti kwa uhifadhi wa ndege
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LONDON, England 
TIMU za Brentford na Fulham zimeonyesha 
nia ya kutaka kumsajili beki wa Mexico Johan 
Vasquez, 26, kutoka Genoa.
Fulham na Sporting wanamuwinda beki wa 
Ugiriki, Georgios Vagiannidis, huku Sporting 
wakiwasilisha dau la euro 10m (£8.3m) kwa 
Panathinaikos. 

BART KUJIKUTA CHELSEA?BART KUJIKUTA CHELSEA?
LONDON, England
CHELSEA inamfuatilia kwa 
karibu kipa wa Uholanzi 
na klabu ya Brighton Bart 
Verbruggen, 22, kwa ajili 
ya uhamisho wa majira ya 
joto.
Nazo Manchester United, 
Tottenham na Arsenal 
zimeonyesha nia ya 
kumsajili Benjamin Sesko 
kutoka RB Leipzig na 
mshambuliaji huyo wa 
Slovenia mwenye umri wa 
miaka 21 ana kipengele 
cha kutolewa ambacho 
kinaweza kutumika msimu 
huu wa joto. 

LONDON, England
MSHAMBULIAJI 
wa Brighton 
wa Brazil 
Joao Pedro, 
23, anataka 
kujiunga na 
Liverpool majira 
ya joto.

Naye straika 
wa wa Canada 
Jonathan 
Davidyuko tayari 
kuondoka katika 
klabu hiyo kama 
mchezaji huru 
msimu huu wa 
joto.

JOHAN VASQUEZ MTU KATIJOHAN VASQUEZ MTU KATI
MADRID, Hispania
WASAKA vipaji wa 
Real Madrid wame-
kuwa wakimfuatilia 
kiungo wa England 
Adam Wharton 
tangu mchezaji 
huyo mwenye umri 
wa miaka 21 arejee 
kwenye kikosi cha 
kwanza cha klabu 
ya Crystal Palace.

Nayo Liverpool 
wameanza mazu-
ngumzo na Conor 
Bradley kuhusu 
kandarasi mpya ya 
miaka mitano am-
bayo itamuweze-
sha beki huyo wa 
Ireland Kaskazini, 
21, kupata nyonge-
za ya 650%.

LIVERPOOL YAITWA KWA PEDROLIVERPOOL YAITWA KWA PEDRO

GUARDIOLA 
AJIPANGA

MANCHESTER, England
KOCHA wa Manchester City 
Pep Guardiola anatarajiwa 
kufanya uamuzi kuhusu 
mustakabali wa mshambuliaji 
wa Uingereza Jack Grealish, 29, 
huku kukiwa na mipango ya 
kukimarisha kikosi cha City.
Inter Milan wanaibuka wapinzani 
wakuu wa Liverpool katika mbio 
za kumsajili kiungo wa Ujerumani 
Joshua Kimmich huku mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
30 akiingia akisalia na miezi 
michache katika mkataba wake 
na Bayern Munich.

WHARTON JICHO WHARTON JICHO 
LA REAL MADRIDLA REAL MADRID

BURNA 
BOY 

HAKUNA 
BIFU

LAGOS, Nigeria
STAA wa Afrobeats, Seun Kuti, amejitoa 
katika bifu linaloendelea kati ya wasanii 
wawili, Burna Boy na Speed Darlington.
Speed aliwahi kushikiliwa na polisi kwa 
kosa lake la kumdhalilisha Burna Boy 
baada ya mwenzake huyo kuhusishwa 
na P. Diddy.
Sasa, akizungumzia bifu linaloendelea, 
Kuti alisema: “Nisingependa 
kuhusishwa na bifu lao. Sisemi kwamba 
niko upande wa Burna Boy kwa kuwa 
alinipa dhahabu.”

LOS ANGELES, Marekani
SUPASTAA wa Hip hop, Drake, ametajwa na 
jarida la Billboard kuwa ndiye rapa bora wa 
karne hii ya 21.
Katika ripoti hiyo ya hivi karibuni, Nick Minaj 
amekuwa rapa pekee wa kike kuingia, huku 
mpinzani wa Drake, Kendrick Lamar, akishika 
nafasi ya nane.
Nafasi ya pili imekwenda kwa mkongwe wa 
muziki huo wa ‘kufokafoka’, Eminem, akifuatiwa 
na Kanye West, Nelly na Jay-Z.

DRAKE MWAMBA WAODRAKE MWAMBA WAO

CHIOMA KUMBE MTUPUCHIOMA KUMBE MTUPU
LAGOS, Nigeria
MWIGIZAJI wa kike anayefanya 
vizuri katika soko la filamu 
la Nigeria, Chioma Akpotha, 
amekanusha taarifa zilizodai 
kuwa amejifungua.
Ripoti zilizodai amepata mtoto 
wa kiume zilivuma mitandaoni 
na kusababisha rafiki yake, 

Omoni Oboli, 
amtumie 
ujumbe wa 
pongezi.
Hata hivyo, 
akijibu ripoti 
hizo, Chioma 
alisema mtoto 
pekee aliye 
naye kwa sasa 
ni chaneli 
yake mpya ya 
YouTube.
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NA MWANDISHI WETU
WENYEJI, JKT Tanzania juzi 
walifanikiwa kutinga Hatua ya 
16 Bora Kombe la Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), michuano 
inayodhaminiwa na Benki ya CRDB 
baada ya ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Biashara United ya Mara 
Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, 
Mbweni Jijini Dar es Salaam.

Mabao ya JKT Tanzania yalifungwa 
na Shiza Kichuya dakika ya 19 na Najim 
Magulu dakika ya 47, wakati bao pekee 
la Biashara United lilifungwa na Freddy 
Kiwale dakika ya 82.

Nayo Tabora United ikaitupa nje 
Transit Camp kwa penalti 4-2 kufuatia 
sare ya kufungana bao 1-1 Uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro.

Mabingwa wa zamani wa michuano 

JUMATANO MACHI 5, 2025

KOMBE LA SHIRIKISHO KUNOGA hiyo, Mtibwa Sugar wakaitupa nje Town 
Stars kwa kuichapa mabao 5-3 Uwanja w 
Manungu Complex, Morogoro.

Mechi nyingine za Hatua ya 32 Bora, 
Mbeya Kwanza iliichapa Mambali Ushirikiano 
mabao 3-0 Uwanja wa Nangwanda Sijaona 
mjini Mtwara.

Nao Songea United wakapata ushindi wa 
1-0 ugenini dhidi ya Polisi Tanzania Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
wakati Giraffe Academy waliilaz Green 
Warriors 1-0 Uwanja waUwanja wa Azimio 
mjini Katavi.

CHAMA MTAMU!
>>KAMA UNAOGOPA 

KUMSIFIA SHAURI YAKO, 
ILA NDO’ UKWELI
NA MWANDISHI WETU
ERASTO Nyoni kiraka anayetimiza 
majukumu yake ndani ya kikosi 
cha Namungo kinachonolewa 
na Kocha Mkuu, Juma Mgunda 
ameweka wazi kuwa nyota 
Clatous Chama amebadilika hasa 
kwenye upande wa spidi ila watu 
wanamtazama kwa mazoea.
Ipo wazi kwamba Chama ni mchezaji 
wa kwanza kutambulishwa ndani 
ya kikosi cha Yanga kwenye dirisha 
kubwa la usajili ilikuwa ni Julai 
Mosi 2024 ambapo aliibuka hapo 
akiwa ni mchezaji huru baada ya 
kumaliza kandarasi yake ndani ya 
kikosi cha Simba.

C h a m a  a l i p o k u w a  S i m b a 
alikuwa chaguo la kwanza lakini 
kwa sasa ndani ya kikosi cha 
Yanga ambacho kwenye anga 
la kimataifa kimegotea hatua ya 
makundi sio chaguo la kwanza 
amekuwa akipokezana namba 
na Aziz Ki ambaye naye ni kiungo 
mshambuliaji wakati mwingine 
Pacome.

Nyoni aliwahi kucheza na Chama 
katika kikosi cha Simba kabla 
ya kukutana na Thank You na 

sasa anaendelea kutimiza 
majukumu ndani ya Namungo 
ambayo Februari 27 2025 
ilishuhudia ubao wa Uwanja 
wa Azam Complex ukisoma 
Azam FC 1-1 Namungo.

Kiungo huyo amesema: 
“Chama amebadilika kwenye 
suala zima la uchezaji ila kwa 
kuwa yupo kwenye timu mpya 
watu wanamuangalia kwa 
mazoea tu ninaweza kusema 
hivyo. Ukimuangalia kwenye 
uchezaji wake ameongezeka 

spidi lakini kuna watu hawawezi 
kujua.

“ N i n a w e z a  k u s e m a  n i 
k u m z o e a  s i  u n a m u o n a 
namna anavyocheza. Watu 
wamemzoea Chama lakini 
hawataki kumuona anachezaji 
kule kuna wachezaji ambao 
ni wazuri hivyo ushindani 
utakuwa mkubwa,  lak ini 
hapana amebadilika uchezaji 
mwangalie kwenye mechi zote 
amebadilika amekuwa kwenye 
spidi.”


