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Rais Samia aipaisha 
Ruvuma kwa mapato
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Cheka tu simu yako inakuvuruga
Sio jambo la ajabu 
kujua kwamba kwa 
sasa kuna watu hasa 
vijana ambao matumizi 

ya simu yameathiri 
sana uwezo wao 
h a t a  k u w e z a 
kutangamana kwa 

njia ya kawaida.
Wamezoea kutumia simu 

na wakati wasipokuwa na 
simu zao...UK.10

HIZI NDIZO FAIDA 
ZA WANYAMA PORI

Kwa data zilizopo 
zinaonyesha 
kuwa, katika 

mwaka wa fedha 
2023/2024, 

Serikali iliuza tani 
1,356,249.84 za 
makaa ya mawe 
zenye thamani 

ya zaidi ya Dola 
milioni 144.9 za 

Marekani.
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NA ALBANO MIDELO, Songea

HUYU ndiye Rais Dkt. Samia! 
Hi l i  n i  neno unaloweza 
ku l i tumia  ku tokana  na 
kuiwezesha Ruvuma kupanda 
juu kimapato, huku chanzo 
kikuu kikiwa ni uzalishaji wa 
madini ya makaa ya mawe, 
unaoendelea kwa kasi mkoani 
humo.

Hii yote ni katika kipindi cha 
miaka minne ya uongozi wake, 
ambapo tani kadhaa zimeuzwa 
na kuiingizia Serikali mapato 
makubwa, hivyo kufanya mkoa 
huo kufanikiwa kuchangia pa 
kubwa katika Pato la Taifa.

Kwani, katika kipindi hiki cha 
miaka minne cha uongozi wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
uzalishajili wa madini ya makaa 
ya mawe ndani ya Mkoa wa 

Ruvuma umeendelea kuwa 
chanzo muhimu cha mapato 
ya serikali.

Kwa data zilizopo zinaonyesha 
kuwa, katika mwaka wa fedha 
2023/2024, Serikali iliuza tani 
1,356,249.84 za makaa ya mawe 
zenye thamani ya zaidi ya Dola 
milioni 144.9 za Marekani.

Afisa Madini Mkazi wa Mkoa 
wa Ruvuma, Mhandisi Alphonce 
Bikulamchi, amesema kupitia 
mauzo hayo, serikali ilikusanya 
mrabaha wa Dola 3,937,434.98 
na ada ya ukaguzi ya Dola 
914,034.68.

Madini hayo yameuzwa ndani 
ya nchi na kusafirishwa katika 
nchi jirani, barani Ulaya na Asia 
kupitia bandari za Mtwara na 
Dar es Salaam.

“Ofisi ya Afisa Madini Mkazi 
wa Ruvuma imeendelea kutoa 

leseni za uchimbaji na biashara 
ya madini, ikiwemo leseni za 
uchimbaji mdogo (PML) na 
leseni za madini ya biashara kwa 
madalali (Dealers na Brokers).

“Idadi ya leseni zilizotolewa 
i m e k u w a  i k i o n g e z e k a , 
ambapo kwa mwaka wa fedha 
2021/2022 hadi 2024/2025, 
mkoa una jumla ya leseni 144 za 
utafutaji madini na uchimbaji 
mkubwa na wa kati,” alisema 
Mhandisi Bikulamchi,

K w a  m u j i b u  w a 
Bikulamchi,Katika ukusanyaji 
w a  m a d u h u l i ,  O f i s i  y a 
Madini Mkoa wa Ruvuma 
ilikusanya jumla ya shilingi 
105,120,541,415.03 kati ya 
mwaka wa fedha 2021/2022 
h a d i  2 0 2 4 / 2 0 2 5 ,  s a w a 
na asilimia 126 ya lengo la 
makusanyo.

Dk. Samia aipaisha Ruvuma kwa mapato
NA MWANDISHI WETU

WAZIRI  wa Afya Jenista 
Mhagama amesema Hospitali 
Maalum ya Tiba ya Magonjwa 
A m b u k i z i  K i b o n g ’ o t o 
inatarajiwa kuwa Taasisi ya 
Magonjwa Ambukizi ambayo 
i takwenda sambamba na 
uimarishaji wa mifumo ya 
huduma za tiba ya magonjwa 
hayo.

Waziri Mhagama amesema hayo 
juzi, alipofanya ziara katika Hospitali 
ya Kibong’oto kwa lengo la kukagua 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ambayo Serikali imetoa fedha ikiwa 
ni pamoja na eneo la uzalishaji wa 
gesi tiba na ununuzi wa mashine za 
kisasa za kuchomea taka.

“Tumejipanga kwenye Sekta ya 
Afya, pamoja na huduma nyingine 
za afya za kibobezi, tunataka 
kuuthibitishia ulimwengu kwamba 
hata kwenye eneo hili la magonjwa 
ambukizi kama nchi tumejizatiti 
vizuri kwa kuhakikisha mifumo 
yetu ya tiba iko imara,” amesema 
Waziri Mhagama.

Amesema, magonjwa hayo 
ambuk izi  yanaweza kuibuk a 
mahala popote katika nchi, hivyo 

kwa uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
unaiwezesha Tanzania kupambana 
na magonjwa hayo kwa kuzingatia 
utaratibu na mifumo ya afya iliyopo.

“Kwa hiyo hapa sasa kitakuwa ni 
kituo cha umahiri katika eneo hilo 
la magonjwa ambukizi, ninafurahi 
nilipokuja kuzindua Bodi tulikubalia 
n i  laz ima tuwe na  mpango 
mkakati unaotekelezeka, ambao 
utatufikisha kwenye malengo 
endelevu na sasa naona utekelezaji 
wake umeanza,” amesema Waziri 
Mhagama.

Aidha Waziri Mhagama amesema 
Serikali imewekeza zaidi zaidi 
ya Shilingi Milioni 550 kwa ajili 
ya kujenga sehemu maalum ya 
kuchomea taka pamoja na ununuzi 
wa mashine maalum ya kisasa 
ambao una uwezo wa kuteketeza 
taka zaidi ya Kg 400 kwa saa moja 
katika eneo hilo.

Pia, Waziri Mhagama amesema 
Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imewekeza zaidi ya Bilioni 1.6 kwa 
ajili ya kutengeneza mradi wa 
kuzalisha gesi tiba ambao mradi 
huo umeshakamilika na kuanza 
kufanya kazi katika Hosoitali hiyo, 
ambao umesaidia kuokoa fedha za 
kuagiza gesi hiyo kutoka nje.

Kibong’oto Taasisi Magonjwa AmbukiziKibong’oto Taasisi Magonjwa Ambukizi

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum Dkt. Dorothy Gwajima, 
amewataka waandishi wa habari 
kuongeza kasi ya kuandika 
habari za malezi, makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya Watoto 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa Programu Jumuishi ya Taifa 
ya Malezi, Makuzi na Maendeleo 
ya Awali ya Mtoto ya 2021/22-
2025/26.

Dkt. Gwajima amesema hayo 
hivi karibunijijini Dodoma wakati 
akizungumza waandishi wa habari 
Vinara wa Malezi na Makuzi ya 
Awali ya Watoto, Wamiliki wa Redio 
za Kijamii na Waratibu wa Klabu za 
Waandishi wa Habari kutoka Mikoa 
26 ya Tanzania Bara.

Amesema waandishi wa habari 
wana wajibu wa kipekee kupitia 
kalamu taaluma zao, vyombo vya 
habari katika kuhamasisha jamii, 

kuchagiza uwajibikaji wa wadau 
wa watoto na kuhakikisha kuwa 
changamoto zilizopo zinajadiliwa 
na kupatiwa ufumbuzi.

“ Ta f i t i  z i n a o n e s h a  k u w a 
redio ndio chombo cha habari 
kinachosikilizwa na idadi kubwa 
ya wanajamii. Hivyo, wamiliki wa 
redio na waandaji wa vipindi vya 
kueliemisha jamii.

“Tumieni fursa hii ya mafunzo 
kuhakikisha kuwa mnaandaa 
vipindi vyenye ubora, pamoja na 
ushirikishwaji thabiti wa wadau 
na Serikali, ili maudhui ya vipindi 
yasaidie jamii kufanya maamuzi 
sahihii kuhusu malezi ya watoto.”

Dkt. Gwajima ameongeza kwamba 
wanahabari wanatakiwa kuandika 
habari zinazohusu uanzishaji wa 
vituo vya kulelea watoto wadogo 
mchana kwenye jamii vikiwemo vile 
vinavyoanzishwa na kumilikiwa na 
jamii yenyewe kwa lengo la kutoa 
fursa kwa watoto kupata mwanzo 
mzuri wa malezi na kuwapa nafasi 
wazazi au walezi.

Gwajima atoa la moyoniGwajima atoa la moyoni

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu- Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu Ridhiwani 
Kikwete amezindua 
Baraza la Ushauri wa 
masuala ya Kazi, Uchumi 
na Jamii (LESCO) jana 
jijini Dodoma.

Akizungumza wakati 
wa Uzinduzi wa Baraza 
hilo, Kikwete amewataka 
wajumbe wa baraza hilo 
kutekeleza majukumu 
yao k wa k uzingat ia 
w e l e d i  n a  u z o e f u 
katika masuala ya Kazi, 
Ajira, Uchumi na Jamii 
huku wak itangul iza 
mbele maslahi ya nchi, 
uzalendo, uadilifu, haki 
na wajibu wa pande 
zote ili kukidhi falsafa 
ya serikali ya awamu ya 
sita ya katika kuhudumia 
wananchi.

“Ni matarajio yangu 
b a r a z a  l i t a t e k e l e z a 

majukumu yake kwa 
ufanisi ili kufanikisha 
a z m a  y a  s e r i k a l i 
inayoongozwa na Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu 
H a s s a n  y a  k u j e n g a 
Uchumi, kukuza ajira 
na kuhudumia jamii,” 
amesema.

Vile vile, amesisitiza 
baraza hilo kutoa maoni 
n a  u s h a u r i  k u h u s u 
sera, sheria, mikakati, 
kanuni na miongozo 
itakayosaidia kukuza kazi 
za staha, kuendeleza 
na kujenga Uchumi, 
k u o n g e z a  t i j a  n a 
uzalishaji kwa ujumla.

Aidha, kwa mujibu wa 
Sheria za Kazi Kifungu 
(5) Sura 300, LESCO 
ina majukumu mengi 
inayoyatekeleza ikiwa 
ni Pamoja na kumshauri 
Waziri mwenye dhamana 
ya masuala ya Kazi na 
Ajira kuhusu masuala 
yote yanayohusu Kazi, 
Ajira, Uchumi na Jamii.

Waziri Harusi ashauri taasisi Z’barWaziri Harusi ashauri taasisi Z’bar

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Harusi Said 
Suleiman, amezitaka taasisi 
zenye uwezo kutafuta miradi ya 
kuwawezesha makundi maalum ili 
yawajibike kiuchumi na kuepukana 
na utegemezi.

Waziri Suleiman alitoa wito huo 
wakati wa hafla ya kukabidhi futari 
kwa familia 800 za watu wenye 
ulemavu, hafla iliyoandaliwa na 
Taasisi ya Nour Al-Yaqin Foundation 
katika Ukumbi wa Dk. Ali Mohammed 
Shein, Tunguu, Zanzibar.

Alisema uzoefu unaonesha kuwa 
watu wenye ulemavu, wajane, 
mayatima na wasiojiweza mara 
nyingi hupewa misaada ya mahitaji ya 
msingi ambayo hutumika na kuisha, 
hivyo kubaki wakisubiri msaada 
mwingine.

“ U m e f i k a  w a k a t i  w a  t a a s i s i 
kuangalia miradi mbadala inayoweza 
kuwasaidia kujiendesha kimaisha 
na kukidhi mahitaji ya familia zao. 
Wapo wenye ulemavu wanaoweza 
kufanya kazi na kujipatia kipato 
endapo watawezeshwa,” alisema 
Waziri Suleiman.

NIDA yapewa NIDA yapewa 
maelekezo ya kutoshamaelekezo ya kutosha

NA MWANDISHI WETU

WA Z I R I  w a  M a m b o  y a 
Ndani, Innocent Bashungwa 
a m e i t a k a  M a m l a k a  y a 
Vi tambul isho vya Tai fa 
(NIDA) kushirikiana na Idara 
ya Uhamiaji pamoja na Idara 
ya Wakimbizi kushughulikia 
maombi ya Vitambulisho 
vya Taifa kwa wananchi wa 
mikoa ya pembezoni ambapo 
ametaka waliokidhi vigezo 
wazalishiwe vitambulisho 
na watakaothibitika hawana 
vigezo wapewe taarifa.

Bashungwa ametoa maagizo 
hayo h iv i  k ar ibuni  j i j in i 
Dodoma wakati alipokutana 
na Menejimenti ya Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) kujadili utendaji kazi na 
uboreshaji wa utoaji huduma 
wa Mamlaka hiyo.

“Muendelee kushirikiana na 
Idara ya Wakimbizi na Uhamiaji, 
kwa mikoa kama Kigoma na 
Kagera kushughulikia maombi 
ye nye  c h a n g a m o t o  b i l a 
kuvunja sheria, yule ambae 
hajakidhi mwambieni lakini 
yule mwenye vigezo vya kupata 
kitambulisho basi apewe,” 
amesisitiza Bashungwa.

Aidha, Bashungwa amemtaka 
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) kuongeza ubunifu wa 
kuhakikisha vitambulisho 
vya Taifa vi l ivyozal ishwa 
vinawafikia Wananchi husika 
pamoja na kuongeza kasi 
ya Usajili na utambuzi wa 
wananchi waliosal ia kwa 
mujibu wa Sensa ya watu na 
makazi 2022.

K w a  U p a n d e  w a k e , 
Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, 
James Kaji ameeleza kuwa 
NIDA inaendelea na zoezi 
la kusambaza vitambulisho 
ambavyo vilikuwa havijawafikia 
Wananchi ambapo kufikia 
tarehe 10 Februari 2025 jumla 
ya vitambulisho  1,507,796 
vimesomeshwa kwenye mfumo 
na wamiliki wa vitambulisho 
918,216 wameshatumiwa 
ujumbe mfupi ili kuchukua 
vitambulisho vyao.

Baraza la Ushauri Kazi lazinduliwaBaraza la Ushauri Kazi lazinduliwa
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Ukitaka Ukitaka 
kufanikiwa kufanikiwa 
katika katika 
biasharabiashara
KUFANIKIWA katika 
biashara kunahitaji 
zaidi ya wazo zuri; 
kunahitaji nidhamu, 
maarifa, na ufuataji 
wa kanuni muhimu 
zinazosaidia kukuza na 
kuendesha biashara 
kwa ufanisi.

Hapa kuna kanuni za 
msingi ambazo zinaweza 
kukusaidia kufanikisha 
biashara yako.

Mpango wa Biashara
Mpango wa biashara 

ni ramani ya mafanikio 
yako. Unapanga malengo 
yako, mikakati, na njia za 
kufanikisha malengo hayo. 
Hakikisha mpango wako 
ni wa kina, unajumuisha 
masuala ya kifedha, utafiti 
wa soko, na njia za kutatua 
changamoto.

Soko Lako
Maarifa kuhusu wateja 

w a k o  n i  m s i n g i  w a 
mafanikio. Tafuta kujua 
mahitaji, matakwa, na 
changamoto za wateja. 
Uelewa huu utakusaidia 
kutoa bidhaa au huduma 
zinazokidhi matarajio ya 
wateja wako.

Busara
U d h i b i t i  m z u r i  w a 

rasilimali zako, iwe ni fedha, 
muda, au wafanyakazi, ni 
muhimu kwa mafanikio ya 
biashara. Epuka matumizi 
yasiyo ya lazima na 
wekeza kwenye maeneo 
yenye faida kubwa.

Jifunze
Ulimwengu wa biashara 

hubad i l i ka  k i la  s iku . 
J i funze mbinu mpya, 
fuat i l ia mwelekeo wa 
soko, na tafuta maarifa 
mapya kupitia semina, 
vitabu, au wataalamu wa 
biashara. Maarifa mapya 
huongeza uwezo wako wa 
kushindana sokoni.

Utafiti
Elewa nguvu na udhaifu 

wa washindani wako. Utafiti 
huu utakusaidia kuboresha 
bidhaa au huduma zako na 
kutoa thamani ya kipekee 
kwa wateja wako.

Huduma Bora
Wateja  n i  moyo wa 

biashara yako. Hakikisha 
wanapata huduma bora, 
na tatua malalamiko yao 
kwa haraka. Wateja wenye 
furaha si tu watarudi, bali 
pia watakutangaza kwa 
wengine.

Kuwa Mbunifu
Ubunifu ni silaha muhimu 

katika biashara. Tafuta njia 
mpya za kufanya kazi, 
tengeneza bidhaa mpya, 
au boresha huduma zako 
ili kuendana na mahitaji 
yanayobadilika ya wateja.

Dhibiti Fedha
Fedha ni uti wa mgongo 

wa biashara. Hakikisha 
unadhibit i  mapato na 
m a t u m i z i  y a k o  k w a 

usahihi. Tumia programu 
za uhasibu au mshauri 
wa fedha ili kuhakikisha 
usimamizi mzuri wa fedha 
zako.

Mtazamo
Mafanikio katika biashara 

hayaji mara moja. Wekeza 
muda na juhudi katika 
kujenga msingi thabiti 
wa biashara yako. Epuka 
kutafuta faida ya haraka 
bila kufikiria athari za 
muda mrefu.

N i d h a m u  n a 
Mshikamano

Mafanikio ya biashara 
yanahitaji nidhamu kali. 
Fuata ratiba zako, maliza 
kazi zako kwa wakati, na 
hakikisha unadumisha 
maadili bora. Shikamana 
n a  m a l e n g o  y a k o 
hata unapokutana na 
changamoto.

Hitimisho
Biashara yenye mafanikio 

inahitaji maandalizi mazuri, 
kazi ngumu, na uwezo 
wa kuhimili changamoto. 
Kwa kufuata kanuni hizi, 
unaweza kujenga biashara 
thabiti inayokua na kuleta 
faida.

Kumbuka, safar i  ya 
m a f a n i k i o  i n a a n z a 
na hatua ndogo, lakini 
inahitaji msukumo wa kila 
siku kufanikisha malengo 
yako.

MPENDWA msomaji 
wa makala hizi za 
wanyamapori karibu 
katika makala hii 
inayohusu kugawanyika 
kwa mazingira ya 
asili yaan Habitat 
Fragmentation. Neno 
mazingira ya asili maana 
yake ni ardhi ambayo 
inahifadhi aina mbalimbali 
za mimea, wanyama, 
wadudu na vinginevyo.

Kabla ya kuharibiwa au 
kubadilishwa matumizi yake 
kugawanyika kwa mazingira 
ya asili ni kitendo cha eneo 
kubwa la mazingira ya 
asili kubadilishwa na kuwa 
v ipande  v idogovidogo 
vilivyojitenga. Vipande hivi 
huwa kila kimoja na mandhari 
tofauti ukilinganisha na lile la 
asili.

Kugawanyika kwa mazingira 
ya asili hujumuisha upotevu 
wa mazingira pamoja na 
mabadiliko katika muundo 
wa mazingira. Mchakato 
huu husababisha sehemu 
ambazo  hu tengan i sha 
kipande kimoja na kingine 
kuongezaka kwa viwango 
vya mwanga, joto, kasi ya 
upepo na pia hali ya unyevu

K u g a w a n y i k a  k w a 
mazingira ya asili imekuwa 
ni tishio kubwa  hapa duniani 
linalopelekea upotevu wa 
viumbehai. Wanyamapori 
wengi wana mazingira yao 
ya asili ambayo hutumia 
kufanyia shughuli zao za 
kila siku lakini kutokana na 
kugawanyika kwa mazingira 
ya asili hupelekea kupungua 
kwa ukubwa na ubora wa 
makaz i  na maeneo ya 
chakula na pia maeneo ya 
kuzaliana.

H i fadh i  ny ing i  nch in i 

zinakabiliwa na tatizo la 
kugawanyika kwa mazingira 
ya asil i  kwa sababu ya 
shughuli za binadamu ndani 
na karibu na hifadhi. Hivyo 
mchakato huu huleta athari 
nyingi katika shughuli za 
kiuhifadhi.

Mchakato huu unaathiri zaidi 
spishi ambazo hutegeemea 
maeneo makubwa kwa ajili 
ya kustawi kama Wanyama 
wakubwa kama tembo na 
ndege na wanyama kama 
nyumbu wanaohama kwa 
misimu hivyo hukabiliwa na 
changamoto ya kupungua 
kwa uwezo wa kuf ik ia 
rasilimali.

Ujenzi wa Barabara, reli, 
na miundombinu mbalimbali 
katika maeneo ya hifadhi au 
karibu na hifadhi huweza 
kusababisha kugawanyika 
kwa mazingira ya asili kwa 
kuvunja maeneo ya asili na 
kuzuia au kuathiri shughuli 
za wanyamapori.

Mabadiliko ya tabia ya 
nchi yanaweza kusababisha 
kugawanyika kwa eneo la 
asili , kwa mfano ongezeko 
la joto au ukame katika 

misitu linaweza kusababisha 
kupunguza eneo la msitu 
kwani baadhi ya miti hufa na 
kuacha uwazi kati ya sehemu 
moja na nyingine hivyo msitu 
unakuwa umegawanyika.

M i t o  h u s a b a b i s h a 
kugawanyika kwa mazingira 
ya as i l i  kat ika h i fadhi 
kwa kuwa kama kizuizi 
cha ki j iograf ia ambapo 
hugawanya ardhi na kuwa 
kama mipaka kati ya sehemu 
moja na nyingine hivyo 
kuzuia shughuli mbalimbali 
za wanyamapori.

Chanzo: www.britanica. 
ikionesha mto umegawanya 
eneo la msitu na kuwa ni 
vipande viwili tofauti.

K u g a w a n y i k a  k w a 
mazingira ya asili kunaweza 
sababisha upungufu wa 
maeneo ya makazi  ya 
wanyamapor i .  Ha l i  h i i 
hu tokea  pa le  ambapo 
eneo la wanyamapori la 
asili l i l iweza kuwamudu 
wote kupata makazi na 
mahitaji yao muhimu kama 
chakula, maji na maeneo ya 
kuzaliana lakini kutokana  na 
kugawanyika kwa eneo.

Mazingira ya asili yanapogawanyikaMazingira ya asili yanapogawanyika
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BINADAMU anavunja rekodi 
zote mbaya kuhusu ongezeko la 
joto duniani. Mifumo dhaifu ya 
ekolojia inakabiliwa na shinikizo 
kubwa. Zaidi ya mimea wanyama 
na viumbe hai wengine milioni 1, 
wako hatarini kuangamia. Hewa 
chafu na uchafuzi wa kemikali 
vinatishia ardhi, bahari na afya 
yetu. 

Lakini Siku ya Kimataifa ya Mama 
Dunia, Aprili 22 ni ukumbusho 
kwamba kuna mengi tunayoweza 
kufanya, kama watu binafsi, ili 
kukabiliana na majanga ya aina 
tatu duniani ya mabadiliko ya 
tabianchi, uharibifu wa mazingira 
na bayoanuai, na uchafuzi na taka.

“Kila hatua, hata iwe kubwa au 
ndogo, ni muhimu kwa sayari,” 
a l isema Bruno Pozzi ,  Naibu 
Mkurugenzi wa Kitengo cha Mifumo 
ya Ekolojia cha Shirika la Mazingira 
la Umoja wa Mataifa (UNEP).

“Dharura ya tabianchi, uharibifu 
wa mazingira na uchafuzi mbaya 
zaidi wa mazingira ni visivyoweza 
kupuuzwa. Tunaweza kubadili 
hali ya kudorora kwa Dunia lakini 
tunahitaji kuja pamoja na kila mmoja 
wetu kutekeleza wajibu wake.”

UNEP imetengeneza zana za 
nyenzo za kuchukua hatua za 
kushughulikia mazingira kuhusiana 
na masuala mbalimbali. Hapa kuna 
mwongozo kuhusu masuala tano 
kati yake:

Uisha mifumo ya ekolojia
Je, wajua kuwa duniani zaidi ya 

hekta bilioni 2 za ardhi zimeharibiwa? 
Au kuwa idadi na muda wa ukame 
kudumu umeongezeka kwa asilimia 
29 tangu mwaka wa 2000. Kupata 
masuluhisho kwa matatizo haya 
ulimwenguni ni muhimu.

Siku ya Mazingira Duniani tarehe 

5 Juni itaangazia uboreshaji wa 
ardhi, kuenea kwa majangwa na 
kustahimili ukame. Mwongozo 
wa Uboreshaji wa Mifumo ya 
Ekolojia: Mwongozo wa Vitendo vya 
Kuponya Sayari unaelezea mbinu 
za kurejesha aina nane muhimu ya 
mifumo ikolojia - misitu, mashamba, 
maeneo yaliofunikwa na nyasi na 
maenao ya savana, mito na maziwa, 
bahari na maeneo ya pwani, miji 
na majiji, maeneo ya mboji na 
milima. Kwa kuchukua hatua hizi 
zinazopendekezwa, unaweza kuwa 
sehemu ya #GenerationRestoration!

Hamasisha Mabadiliko ya 
Tabianchi

Ulimwengu unakabi l iwa na 
dharura ya tabianchi, “ishara ya 
hatari kwa wanadamu,” kwa mjibu 
wa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa. Uzalishaji wa gesi ya ukaa 
usipopungua mno, ongezeko la joto 
linaweza kupita nyuzijoto 2.9 katika 
karne hii.

Kampeni ya UNEP ya Chukua 
Hatua Sasa: Hamasisha inaonyesha 
j insi wananchi wanavyoweza 
kulazimisha serikali na mashirika ya 
biashara kufikia aina ya mabadiliko 
ya kimfumo yanayohitajika i l i 
kudhibiti ongezeko la joto duniani 
lisizidi nyuzijoto 1.5 zaidi ya viwango 
vya kabla ya kuanza kwa viwanda.

Komesha mlima wa plastiki
Plastiki imetapakaa kila mahali. 

Iko katika mavazi yetu, vifaa 
vya kutumia nyumbani, vifaa 
vya watoto kuchezea, vifaa vya 
kufungia chakula, vifaa vya 
matibabu… orodha hii inaendelea. 
Ingawa plastiki ina matumizi 
mengi, mazoea yetu ya kutumia 
plastiki inayotumika mara moja 
hudhuru sayari. Inaweza kuchukua 
maelfu, au maelfu na maelfu, ya 
miaka kuoza.

H a t a  h i v y o 
t u n a e n d e l e a 
k u z a l i s h a  n a 
k u t u m i a  t a n i 
milioni 430 za 
p l a s t i k i  k w a 
mwaka, theluthi 
mbili kati yake 
hujikuta haraka 
k w a  t a k a 
z i n a z o t u p w a 
k w e n y e 
m a d a m p o 
n a  k u c h a f u a 
maziwa, mito, 
u d o n g o  n a 
bahari.

Kwa kufahamu 
athari za plastiki 
kwa mabadiliko 

ya tabianchi, mifumo ya ekolojia, 
wanyamapori na uchumi, Nchi 
Wanachama wa Umoja wa Mataifa 
zilikubaliana kuhusu azimio la 
kuunda a chombo cha kisheria cha 
kukomesha uchafuzi wa plastiki.

Hii ni pamoja na kupunguza 
plastiki isiyohitajika, kuchagua 
kutumia tena badala ya kununua 
bidhaa mpya, kuunga mkono 
kampuni zinazounda upya plastiki 
na kujaribu kupunguza matumizi 
ya plastiki inayotumika mara moja, 
na kuziomba serikali kupitisha sera 
za uchumi unaotumia bidhaa tena 
na tena na kuimarisha mifumo ya 
kushughulikia taka.

Kupiga marufuku hewa chafu 
kutoka angani

Zaidi ya asilimia 99 ya watu 
duniani huvuta hewa isiyo salama. 
Uchafuzi wa hewa ndio hatari 
kubwa zaidi kwa afya nyakati zetu, 
na husababisha vifo vya mapema 
vya takribani watu milioni 7 kila 
mwaka.

Kukumbana na hewa chafu pia 
kunaweza sababisha magonjwa 
ya moyo na mapafu, saratani ya 
mapafu na kiharusi na magonjwa 
mengine.

Vichafuzi vya hewa pia hudhuru 
mazingira yetu asilia, hupunguza 
usambazaji wa oksijeni katika 
bahari zetu, na kuifanya kuwa 
vigumu kwa mimea kukua na 
kuchangia janga la mabadiliko ya 
tabianchi.

Siku ya Kimataifa ya Hewa Safi 
ili kuwa na anga za bluu tarehe 7 
Septemba inalenga kuhamasisha 
kuhusu tatizo hili, huku mwongozo 
unaoingiliana wa UNEP ukifafanua 
hatua unazoweza kuchukua ili 
kupelekea kuwa na hewa safi.

Panda miti mwafaka, usikosee
Miti ni ya ajabu.” Hufyonza hewa 

ya ukaa kutoka angani, hulinda na 
kurutubisha udongo, ni chanzo cha 
kuni na mbao, na hutoa makazi 
kwa wanyama, ndege na wadudu 
wengi.

Si ajabu kuwa upandaji miti, 
kuboresha mifumo ya ekolojia 
na kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, vimekuwa maarufu 
sana. Lakini sio rahisi kama 
inavyosikika.

Kwa mfano, kupanda mit i 
i s i okuwa  mwafaka  maha l i 
pasipofaa kunaweza kudhuru 
bayoanuai na kusababisha kila 
aina ya matokeo yasiyokusudiwa. 
Upandaji Miti na uboreshaji wa 
mfumo ya ekolojia: kozi ya kina 
ya UNEP inaweka kanuni tano za 
msingi za kufanya usikosee.

M I T I  n i  r a s i l i m a l i 
muhimu kwa ustawi wa 
maisha ya viumbe hai 
na mazingira. Kutokana 
na uwezo wao wa kutoa 
hewa safi, kuboresha 
afya ya udongo na kutoa 
makazi kwa wanyama, 
miti ni sehemu muhimu 
sana ya mfumo wa 
ikolojia.

Aidha miti ina nafasi 
kubwa katika maendeleo 
ya uchumi na afya ya 
kijamii.

1. Faida za Miti kwa 
Mazingira

Miti inachukua kaboni 
dioksidi (CO₂) kutoka 
kwenye hewa na kutoa oksijeni 
(O₂), ambayo ni muhimu kwa 
uhai wa viumbe hai.

Pia miti husaidia kunyonya 
u c h a f u z i  w a  h e w a  n a 
chembechembe zinazoathiri 
afya zetu na hivyo kuchangia 
katika kupunguza magonjwa 
yanayosababishwa na hewa 
chafu.

Miti husaidia kupunguza joto 
kwa kutoa kivuli na kubadilisha 
mzunguko wa hewa karibu 
nao. Katika maeneo ya mijini, 
miti hupunguza athari za joto 
linalosababishwa na majengo 
na barabara kwa kupunguza joto 
la hewa.

Pia miti hucheza nafasi muhimu 
katika kudhibiti mabadiliko ya 
hali ya hewa kwa kunyonya gesi 
za joto. Mizizi ya miti husaidia 
kuimarisha udongo na kuzuia 
mmomonyoko unaosababishwa 
na mvua na upepo.

Hii ni muhimu sana kwenye 
maeneo ya milima na mabonde 
ambapo mmomonyoko wa 
udongo unaweza kusababisha 
maporomoko ya ardhi  na 
mafuriko.

Miti husaidia katika mzunguko 
wa maji kwa kunyonya maji 
ku toka  kwenye  a rdh i  na 
kuyaachia kwenye anga kwa 
njia ya uvukizaji.

Hii husaidia katika kuongeza 
unyevu hewani, na kuchangia 
katika mvua ambayo ni muhimu 
kwa kilimo na viumbe vingine.

2. Umuhimu wa Miti
Miti mingi ni chanzo cha dawa 

za asili zinazotumika kutibu 

magonjwa mbalimbali. Miti 
kama mwarobaini, mkaratusi, 
na mchaichai ni maarufu kwa 
uwezo wao wa kutibu maradhi.

Matumizi ya miti katika tiba asili 
ni njia bora ya kupata matibabu 
yasiyo na madhara makubwa 
kwa mwili.

Uwepo wa mit i  husaidia 
kuboresha a fya  ya  ak i l i . 
Uchunguzi umeonyesha kuwa 
kutembea au kuwa karibu na 
maeneo yenye miti husaidia 
kupunguza msongo wa mawazo 
na kuboresha hal i  ya mtu 
kisaikolojia.

Hii ni kwa sababu miti na uoto 
wa asili huleta utulivu na hali ya 
amani.

Miti huondoa uchafuzi wa 
hewa unaoweza kusababisha 
matatizo ya kupumua kama vile 
pumu na mzio. Miti yenye majani 
mengi husaidia kusafisha hewa 
kwa kunyonya vumbi na kemikali 
hatari ambazo huathiri afya ya 
binadamu.

3. Faida za Miti
Miti ni chanzo cha ajira kwa 

jamii nyingi kupitia sekta za 
kilimo, ufugaji wa miti (misitu), na 
uuzaji wa mbao. Misitu ni chanzo 
kikuu cha mbao, karatasi, na 
bidhaa nyingine za misitu 
ambazo zinauzwa ndani na nje 
ya nchi, na hivyo kuchangia 
ukuaji wa uchumi.

Miti ni chanzo cha nishati kupitia 
kuni na mkaa ambao hutumika 
kupikia katika sehemu nyingi 
za vijijini na mijini. Hata hivyo, 
ni muhimu kutumia nishati hii 
kwa njia endelevu kwa kupanda 

miti zaidi ili kuepuka 
uharibifu wa misitu.

M i t i  h u t o a 
malighafi muhimu 
kwa viwanda, kama 
vile mbao kwa ajili 
ya ujenzi, karatasi, 
na bidhaa za plastiki 
zinazotengenezwa 
kwa utomvu wa miti.

Misitu inasaidia 
k u w e p o  k w a 
m a l i g h a f i  k w a 
b e i  n a f u u  n a 
inayopatikana kwa 
urahisi.

4. Miti na Mfumo 
wa Ikolojia

Misitu ni makazi 
ya aina mbalimbali za wanyama, 
ndege, na wadudu. Miti hutoa 
chakula na makazi kwa viumbe 
hawa, hivyo kuhifadhi usawa wa 
mfumo wa ikolojia.

Viumbe hawa ni muhimu 
katika mchakato wa kuchavusha 
mimea na kudhibiti wadudu 
waharibifu wa mimea.

Miti husaidia kuhifadhi uoto 
wa asili na aina mbalimbali za 
mimea na wanyama. Misitu 
yenye uoto wa asili huhifadhi 
viumbe hai wengi, na hivyo 
kudumisha utofauti wa viumbe 
hai ambao ni muhimu kwa afya 
na ustawi wa mazingira kwa 
ujumla.

Mi t i  husa id ia  kurud isha 
virutubisho ardhini kwa njia 
ya  ma jan i ,  magome ,  na 
matawi yanayodondoka. Haya 
yanapooza, yanarudisha madini 
na virutubisho muhimu kwenye 
udongo, na kusaidia kuongeza 
rutuba ya ardhi.

5. Miti na Jamii
Miti hutoa maeneo ya kivuli 

ambayo watu wanaweza kutumia 
kwa mapumziko na burudani.

Hii ni muhimu hasa katika 
maeneo ya mij ini  ambako 
kuna viwango vya juu vya 
joto kutokana na majengo na 
barabara. Pia maeneo yenye 
miti yanaweza kuwa sehemu 
nzuri za kukutana na kufanya 
shughuli za kijamii.

Misitu na miti mikubwa ya 
asili ni vivutio vya utalii. Watalii 
huvutiwa na mandhari nzuri, 
na hivyo huchangia mapato 
kwa nchi.

Miti lazima uilinde ili ikuheshimuMiti lazima uilinde ili ikuheshimu Njia 5 za kuokoa mazingiraNjia 5 za kuokoa mazingira
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MAHUSIANO ya kimapenzi 
ya Mfalme wa jamii ya 
Wazulu kutoka Afr ika 
Kusini yamezua mjadala 
nchini humo huku gumzo 
linalohusiana na maisha 
yake ya kibinafsi likisambaa 
kwa kasi kama moto wa 
nyikani katika jamii hiyo 
a m b a y o  i n a k u m b a t i a 
utamaduni wake. 

M f a l m e  w a  Z u l u 
anasemakana kuvunja kanuni 
za kitamaduni kwa kutaka 
kutoa talaka, jambo ambalo 
haliendani na itikadi za jamii 
hiyo.

Mume kuwa na wake wengi 
ni mojawapo ya masuala 
yanayokubalika katika jamii 
ya Wazulu, lakini Mfalme 
M i s u z u l u  k a Z w e l i t h i n i 
amefanya uamuzi ambao sio 
wa kawaida kwa kuwasilisha 
kesi mahakamani ya kutaka 
kumtalaki mke wake wa kwanza, 
Malkia Ntokozo kaMayisela.

“Kila mmoja ameshangazwa. 
Watu hawakutarajia kwamba 
yangefikia kiwango cha kutaka 
kutoa talaka,’ alisema Profesa 
Gugu Mazibuko ambaye ni 
mtaalamu wa utamaduni katika 
Chuo Kikuu cha Johannesburg 
huko Afrika Kusini.

‘Katika utamaduni wa jamii 
ya Wazulu, hakuna talaka. 
Haupaswi kumfukuza mke 
wako,’ alisema.

Mfalme wa Jamii ya Wazulu 
anayefahamika kama ‘Simba wa 
taifa,’ ndiye mwenye kuhifadhi 
tamaduni za jamii hii ambazo ni za 
jadi. Tamaduni hizi zimedumisha 
ndoa na hususan ndoa ya wake 
wengi kama jambo kubwa kabisa 
la mafanikio ya ufalme.

Na japo majukumu yake nchini 
Afrika Kusini ni ya kitamaduni na 
hayana uzito katika sheria za 
nchi hiyo, kiongozi huyu wa jamii 
anasalia kuwa na ushawishi 
mkubwa katika jamii huku 

ofisi yake ikipokea ufadhili wa 
mamilioni ya dola za Kimarekani 
kutoka kwa serikali kuu.

Mfalme huyo ambaye alikulia 
katika taifa jirani la Eswatini, 
alipata masomo yake nchini 
Marekani na kukabidhiwa wadhifa 
wa uongozi mnamo 2021. Aidha 
amekuwa akikabiliwa na utata 
tangu awali.

Kukabidhiwa kwake mamlaka 
kulipingwa mahakamani na 
kaka yake mkubwa ambaye ni 
wa mama mwingine aliyetaka 
kupokezwa ufalme huo.

Ndoa yake ya pili, imegonga 
vichwa vya habari, na jaribio lake 
kuoa mke wa tatu limegonga 
mwamba huku kukiwa na ripoti 
kwamba ana uhusiano kwa 
kando na mwanamfalem wa 
kike.

H a t a  h i v y o ,  k a s h f a 
inayozunguka maisha ya kiongozi 
huyo mwenye umri wa miaka 50 
imekuwa ikijadiliwa chini kwa 
chini hadi pale alipotangaza 
azma ya kumtalaki mke wake 

na kuwasilisha ombi rasmi 
mahakamani mwezi Desemba.

Profesa Madibuko amekiri 
kwamba kumbukumbu za 
historia ya Wa Zulu zinaonyesha 
kwamba kuna mfalme ambaye 
katika karne ya 20 alimtalaki 
mmoja wa wake zake, ‘ila hilo 
lilifanyika kimya kimya na kuwa 
siri kubwa katika familia hiyo ya 
kifalme,’ ikizingatiwa kwamba 
talaka katika ufamle wa Zulu sio 
jambo la kawaida.

“Ikiwa uhusiano utavunjika, 
basi mke huyu ataendelea kuishi 
katika boma la mfalme. Atapewa 
eneo lake kando, na hatakuwa 
na uhusiano an mfalme, ila yeye 
na watoto wake watatunzwa.”

I l i kuwa muda kab la  ya 
kupokezwa ufalme punde tu 
baada ya kifo cha ghafla cha 
baba na mama yake miaka minne 
iliyopita kwamba mwanamfalme 
(wakati huo) Misuzulu alipomuoa 
Ntokoto Mayisela.

Wawili hao walikuwa tayari 
kwenye uhusiano wa kimapenzi 

na walikuwa tayari ni wazazi wa 
watoto wawili, ila kwa mujibu 
wa mtaalamu mwingine wa 
utamaduni wa jamii ya Zulu, 
Prof Muza Xulu kutoka chuo 
kikuu cha Zululand, uamuzi 
wa kufunga ndoa ulionekana 
kuharakishwa.

“ I l i o n e k a n a  k w a m b a 
mwanafalme hangeweza kuwa 
mfalme ikiwa hakuw ana mke.”

Malkia kaMayisela alitokea 
familia ya kawaida kama wake 
wengine wa wafalme wa Kizulu 
kutoka mji mdogo wa uchimbaji 
madini katika jimbo la KwaZulu 
Natal.

“Malkia alimvutia Mfalme 
katika mgahawa mmoja kwenye 
mji  wa pwani wa Durban 
alipokuwa akifanya kazi kama 
muimbaji,” alisema Prof Xulu.

Hadhi yake katika familia 
i l iwekwa wazi  wakat i  wa 
kutawazwa kwa mfalme mnamo 
Desemba 2022 alipoketi kando 
yake.

Ila nafasi yake sasa inatishika, 

anapotaja mume wake kwamba 
wawili hao hawajaishi pamoja 
kama mume na mke kwa 
mwaka mmoja uliopita na 
kwamba ndoa yao imevunjika.

Kasri ya mfalme ilifuatilizia 
matamshi yake kwa kutuma 
mualiko wa ndoa ya Mfamle 
kwa mke mwingine, Nomzamo 
Mayeni mwishoni mwa mwezi 
Januar i .  Mahar i  ya  b ib i 
harusi inayofahamika kama 
LOBOLA kwa lugha ya kizulu 
imeshalipwa – huku ng’mbe 
wanaothaminiwa sana katika 
jamii hiyo wakitolewa kama 
mahari.

Malkia kaMayisela hajapokea 
haya yote vyema, akitaja 
kwamba huenda akawasilisha 
malalamishi ya kutaka ndoa hiyo 
kutofanyika, hali iliyosababisha 
ndoa hiyo kuahirishwa.

Ameiambia  mahakama 
kwamba, mfalme ambaye 
anatambulika miongoni mwa 
jamii hiyo kama “ingonyama”, 
kumaanisha simba, angekuwa 
anavunja sheria za ndoa kwa 
kufunga ndoa ya pili japo mke 
wa kwanza yupo.

Anasema pia kwamba hatua 
hiyo inafanyika chini ya ndoa 
iliyofanyika katika ofisi ya 
mwanasheria mkuu ambayo 
haikubaliwi kuwa na wake wengi 
na kwamba kabla ya kuendeela 
mbele anapaswa kubadilisha 
ndoa yake ya kwanza kuwa ya 
kitamaduni kama inavyofanyika 
chini ya tamaduni za jamii ya 
wazulu.

Jaji alitupilia mbali ombi hilo 
kwa kusema kwamba ,malkia 
huyo alikuwa nabadili maoni 
yake baada ya kukubali kwamba 
mume wake angekuwa na wake 
zaidi ya mmoja awali.

Alisema kwamba mfalme 
alikuwa tayari ameshaoa mke 
wa pil i  Nozizwe kaMulela 
ambaye ni Mkurugenzi Mkuu 
wa benki ya Eswatini mnamo 
2022.

Prof Mazibuko ameseka 
kwamba ndoa yenye wake 
wengi haikuwa jambo ambalo 
lilifanyika sana katika jamii ya 
WaZulu, kwani wafalme wawili 
wa kwanza hawakuwahi kuoa.

Ila ndoa yenye wake wengi 
i l ikumbat iwa na wafalme 
waliofuatia Mfalme Misuzulu 
ndio wa tisa katika jamii ya 
WaZulu na hali hiyo imekubalika 
katika jamii hiyo.

‘Hivyo ndivyo tunavyojenga 
familia, hususan familia ya 
kifalme,’ alisema Prof Mazibuko.

Malkia kaMulela anatokea 
familia yenye umaarufu mkubwa 
nchini Eswatini, huku ndoa yao 
ikisemekana ilipangwa kwa ajili 
ya kuboresha uhusiano mwema 
kati ya familia mbili za kifalme.

Na japo haipo wazi ikiwa 
wawili hao bado wana uhusiano, 
kwa kuwa mfanyakazi huyo wa 
benki ya Eswatini hajaonekana 
hadharani katika hafla za 
kitamaduni za jamii ya Zulu kwa 
muda sasa wengi wakisema 
kwamba it i faki kadhaa za 
kitamaduni katika ndoa yao 
hazijakamilishwa.

Mfalme wa sasa amekumbwa 
na matatizo kadhaa ya kindoa , 
jambo ambalo wengi wanasema 
l imetokana na kanuni  za 
k i tamadun i  ku to fua t i l iwa 
ipasavyo.

Katika ndoa ya mke wa 
kwanza, mfalme al iamua 
kufunga ndoa ya kisasa bila ya 
kufanya ndoa ya kitamaduni.

‘Ili ndoa itambulike vuema 
chini ya tamaduni za Kizulu, ni 
lazima jamii ikusanyike katika 
hafla iliyojaa muziki na densi, ‘ 
alisema Prof Xulu.

‘Wewe kama bibi harusi, ni 
sharti uwatumbuize waliofika 
kwa wimbo huku mabint i 
wanaokusindikiza wacheze 
nawe, kisha unapaswa kubeba 
mkuki ambao utampa Mfalme 
na baada ya hilo, hakuna 
kurejea nyuma.’

TALAKA INAVYOUTIKISA UFALME WA WAZULU
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JE unamjua Papa Potwe? 
(Whale Shark) ni Samaki 
m k u b w a  d u n i a n i  n a 
huweza kufikia hadi mita 
18. Akiwa mdogo huwa 
na kimo cha basi dogo la 
abiria.

Samaki hawa hupatikana 
maeneo machache duniani, 
na kwa mujibu wa watafiti 
wa bahari ni miongoni mwa 
viumbe vilivyopo hatarini 
kutoweka.

M o j a  y a  m a e n e o 
wanayopatikana ni kisiwani 
Mafia Tanzania, sehemu 
nyingine ni kama Mexico na 
Philipenes.

Katika maeneo ya ufukwe 
wa Mafia mjini, naambiwa 
kuwa samaki hawa wakubwa 
duniani ikifika msimu wake 
basi huonekana hata ukiwa 
ufukweni, huna haja ya 
kuingia baharini labda tu 

ukitaka kuogelea nao.
Papa Potwe hujulikana 

pia kama Papa mwema 
kwa ukarimu wake, hufuata 
wavuvi na watalii wakiwa 
ndani ya maji na hucheza 
nao.

Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja Papa Potwe huweza 
kusafiri hadi kilomita 10,000. 
Lakini watafiti wanasema 
k u w a  Pa p a  Po t we  w a 
kisiwani mafia hubaki eneo 
moja kwa muda mrefu. 
Katika makala ya National 
Geographic mtafiti kutoka 
Marekani, Simon Pierce 
anasema kuwa hawaendi 
mbali  na inakua k ama 
wanawatembelea rafiki zao 
wa zamani.

“Hakuna sehemu nyingi 
ambapo unaweza kuwaona 
Papa Potwe wale wale kila 
mara,  na inakua k ama 
utamtembelea rafiki yako 

wa zamani’’ anasema 
Simon

Kwa upande wa 
wavuvi wao wenyewe 
w a m e t e n g e n e z a 
vikundi vya ulinzi 
shirikishi na jukumu la 
kwanza ni kuwalinda 
s a m a k i  h a w a 
a d i m u ,  k u t o k a n a 
na asili  ya samaki 
hawa hutembea na 
makundi ya samaki 
wengi wadogo hivyo 
ni fursa kwa wavuvi.

W a v u v i 
niliozungumza nao 
w a n a s e m a  k u w a 
samaki huyu, kwao 

hana msimu wanamuona 
kila siku .

S a i d  I s a a  K o m b o  n i 
mwe nye k i t i  w a  u l i n z i 
shirikishi kwa rasilimali za 
bahari na ni mvuvi, anasema 
kuwa mara nyingi hukutana 
na samaki huyu wakati 
mwingine wanalazimika 
kuachia samaki waliwavua 
i l i  tuu wampishe wala 
wasimdhuru samaki huyu.

“kama akivuta nyavu zetu 
na asiweze kujitoa basi 
tunalazimika kuwasamehe 
w a l e  s a m a k i  w o t e 
tuliowavua na kumuacha 
aende”

Mbali na jitihada zinazofanyika lakini 
bado Samaki hawa wanakumbwa na 
hatari kubwa kutokana na shughuli 
za uvuvi., na kama jitihada za ziada 
zisipofanyika basi itabaki historia 
kuwa kulikuwa na Samaki 
wakubwa duniani.

S I M U  ya  m ko n o n i  a u 
rununu ni kifaa kidogo 
chenye athari  kubwa 
kwa maisha yetu na kwa 
w a n a o k i t u m i a  v i z u r i 
manufaa yake ni makubwa 
pia .

Ulimwengu wa teknolojia 
unamaanisha kwamba matumizi 
ya simu ya mkononi ni jambo la 
kawaida na kila mwaka mamilioni 
ya watu wanaingia katika kundi 
la wanaoanza kutumia simu 
za mkononi. Hilo limerahisisha 
mawasiliano na huduma kote 
duniani.

Hata hivyo matumizi ya simu 
za mkononi yanakuja na madhara 
yake ambayo mwanzoni watu 
w e n g i  h a w a k u w a  w a k i j u a 
yanaweza kuvuruga maisha yao 
sio tu kiafya bali pia kisaikolojia 
na hata kuhatarisha maisha yao .

Iwapo hukujua kwamba simu 
hiyo ya mkononi unayotumia kila 
siku inaweza kuyavuruga maisha 
yako hizi hapa njia nne ambazo 
unaweza kujipata pabaya endapo 
hutakuwa muangalifu au makini 
kuhusu matumizi yako ya simu .

Kubadili tabia

Kuna ushahidi wa wazi ambao 
w a n a s a i k o l o j i a  w a n a s e m a 
matumizi ya simu yanaweza 
kuleta mabadiliko kwa tabia ya 
mtu hasa kijamii.

Sio jambo la ajabu kujua 
kwamba kwa sasa kuna watu 
hasa vijana ambao matumizi ya 
simu yameathiri sana uwezo wao 
hata kuweza kutangamana kwa 
njia ya kawaida.

Wamezoea kutumia simu na 
wakati wasipokuwa na simu zao 
mkononi maisha kwao yanakuwa 
sio ya kawaida na hata wanaweza 
kujihisi wagonjwa. Mara ngapi 
unazungumza na mtu lakini hata 
hakuangalii?

Umakini kwenye simu
Hilo hutokana na mazoea 

ambayo iwapo hayaangaliwi 
y a n a w e z a  k u w a  u r a i b u 
unaovuruga kabisa jinsi mtu 
anavyotangamana na wengine 
kijamii. Je,umewahi kuiweka 
kando simu yako kwa muda wa 
saa 24?

Ulihisi  ni  kama kuna k itu 
unachokosa maishani mwako? 
Basi  kuna watu wasioweza 
kuendelea na shughuli zao kamwe 
bila kuwa na simu zao mikononi.

Visa pia ni vingi vya watoto 
majumbani kuachwa hoi wakati 
wazazi wanapojishughulisha na 

simu zao za mikononi na kukosa 
kuwapa hata muda wa kuwasikiza 
au kucheza nao.

Kujisahaulisha
Umesk ia  k uhusu a ja l i  za 

barabarani zinazosababishwa na 
madereva ambao wanaendesha 
gari wakitumia simu za mkononi. 
Takwimu ni nyingi kuhusu idadi ya 
maafa yanayosababishwa na ajali 
kama hizo.

Kumekuwa na kampeni kote 
duniani na hasa kutoka kwa polisi 
kuhusu hatari ya kuendesha gari 
ukitumia simu.

Visa pia vipo kuhusu watu 
a m b a o  w a n a f a n y a  k a z i 
zinazoweza kutajwa kama ‘hatari’ 
ambao wanajitia hatarini hata 
zaidi kwa kutumia simu.

Iwapo utajipata katika hali kama 
hizo,unashauriwa kuiweka kando 
simu yako mpaka ufike hatua 
unayoweza kuitumia. Ujumbe 
huo, simu hiyo au hata video hiyo 
unaweza kuishughulikia baada ya 
safari yako au ukiwa salama.

Basi ikiwa ulifikiri simu ya 
mkononi haiwezi kukutia hatarini 
kwa njia hii basi ujumbe huu 
utakupa fursa ya kutafakari 
matumizi ya simu yako

Fedha siyo zako?
Umeyasikia hayo kuhusu watu 

kuzitumia simu vibaya kwa kutoa 
fedha wanazotumiwa kimakosa.

K w a  m u d a  m r e f u  w a t u 
wamekuwa wakitumia simu 
kama kinga ya kufanya maovu 
na uhalifu. Sheria zinabadilika 
n a  k u b o r e s h w a  n a  u s i j e 
ukadanganyika kwamba unaweza 
kutekeleza uhalifu kutumia simu 
yako ukifikiri uko salama.

Nchini  Kenya kwa mfano 
m w a n a m k e  m m o j a  y u p o 
m a s h a k a n i  k w a n i  h u e n d a 
akafungwa jela kwa kutoa Sh 
271,200 alizotumiwa kimakosa 
katika akaunti yake ya mpesa 
kupitia simu.

Elizabeth Karimi inaripotiwa na 
vyombo vya habari nchini humo 
alitumiwa fedha hizo kwa bahati 
mbaya na mtu aliyekosea nambari 
ya akaunti. Wakati kampuni husika 
zilipojaribu kuzirejesha fedha 
hizo, Kirimi alikuwa ameshazitoa 
fedha hizo kutoka kwa akaunti 
yake. Baadaye kesi hiyo ilifikishwa 
polisi na akasakwa, kukamatwa na 
kufikishwa kortini.

Cheka tu, simu yako itakuvurugaCheka tu, simu yako itakuvuruga Mafia inatubeba kwa mengi Mafia inatubeba kwa mengi 
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N E N O  M b e g a  (  Co l u b u s ) 
limetokana na neno la Kigiriki 
likiwa na maana mnyama jamii 
ya nyani mwenye vidole vinne 
pasipokuwa na kidole gumba.

M b e g a  we u p e  n a  we u s i 
n i  v i u m b e  j a m i i  ya  nya n i 
wanaopatikana barani Afrika 
ambapo kuna aina kuu mbili 
ambazo kwa majina ya kitaalamu 
hujul ik ana k ama (Colubus 
angolensins) na (Colubus gueleza) 
aina hizi mbili zinapatikana 
Tanzania.

Lakini  pia kuna makundi 
madogo madogo ya wanyama 
hawa wakuvutia , Mbega ni 
wazawa na wanapatikana Bara la 
Afrika pekee, hususani ukanda wa 
nchi za Afrika mashariki na kati.

Mbega aina ya (Colubus 
angolensis) hawana tofauti 
kubwa na (Colobus guereza). 
Mbega hawa wana rangi nyeupe 
na nyeusi, ambapo rangi nyeupe 
huonekana maeneo ya mabegani 
na maeneo ya usoni ndio maana 
tunawaita mbega weupe na 
weusi.

Mbega aina ya (Colobus 
guereza), ameunda umbo linalo 
fanana na  herufi U ingawa sio 
kamili ukimuangalia kwa makini 
utagundua hilo, rangi hiyo nyeupe 
inaanzia bega moja kwenda 
mkiani hadi bega  lingine ingawa 
sehemu za mkiani haija kolea 
sana na sehemu kubwa ya uso 
kwenye mashavu, na masikioni. 
Lakini mbega wa aina ya (Colubus 
angolensis) wana alama nyeupe 
ambazo zina bembea mabegani 
na sehemu chache za usoni 
weupe huo haupo masikioni hiyo 
ndio tofauti yake kubwa.

Kuna mbega weupe na weusi 
wanaopatikana ukanda wa Afrika 
mashariki ( Colubus guereza) 
ambao mengi nitakayo zungumia 
y a t a m g u s a  p i a  ( C o l u b u s 
angolensis) kwa uchache kwa 
sababu tabia zao na maisha 
yao kwa ujumla hufanana kwa 
asilimia kubwa, tofauti kubwa ni 
hiyo ya muonekano wa nje.

Mnyama huyu anapatikana 
maeneo mengi Tanzania, hasa 
yaliyohifadhiwa kama hifadhi za 
Taifa, mapori ya akiba, hifadhi 
za jamii, na hata maeneo yasiyo 
hifadhiwa nchini Tanzania

SIFA, TABIA ZA MBEGA
Kama nilivyotangulia kusema 

k wenye utangul iz i  mbega 
utamjua kwanza kwa kuona rangi 
za kuvutia nyeupe na nyeusi. 
Ambapo rangi nyeusi inachukua 
sehemu kubwa ya mwili wa 
mbega, rangi nyeupe kuongeza 
mngao ambao ndio hubeba 
maana halisi ya jina la Mbega 
weupe na weusi.

Mabegani, mashavu, shingo, 
paji la uso na kwenye ncha za 
mikia wana rangi nyeupe. Mbega 
wana vidole vinne, hawana kidole 
gumba tofauti na jamii nyingine 
ya nyani.

Mbega dume ana umbo kubwa  
kidogo ukilinganisha na mbega 
jike. Wana mikia mirefu yenye 
rangi nyeusi, ambapo mwisho 
una rangi nyeupe.

Ana macho meusi na makubwa 
yanayoona vizuri,  pia wana 
masikio makubwa kuwawezesha 
kusikia vizuri. Mbega hawana 
tabia ya wizi kama aina nyingine 
ya nyani kwa sababu ya tabia yao 
ya uchaguzi wa chakula.

Mbega hutumia muda wa nusu 
siku wakiwa wamejipumzisha, na 
muda uliobaki huutumia kutafuta 
chakula  na kucheza juu ya miti 
kwa madaha. Hivyo unaweza 
kuwaona muda wa asubuhi sana 
na jioni jua likiwa limetua.

Wanaishi katika makundi 
madogo ambayo yanakua na 
mwanaume mmoja ambaye ndio 
baba wa familia na wanawake 
kuanzia watatu hadi wanne 
pamoja na kundi rika lenye vijana  
na mbega

Muda wa usiku wanalala 
pamoja kama ilivyo kawaida 
ya familia, huku wakijitawanya 
kwenye miti ambayo hujipatia 
chakula kwa urahisi zaidi

K i l a  k u n d i  l i n a  m i p a k a 
ya k i famil ia  inayoelewek a, 

huwasiliana kwa kutumia ishara 
na sauti mbalimbali kama kuna 
uvamizi umetokea, kuweka nafasi 
kati ya kundi moja na jingine, 
kuimarisha ulinzi katika kundi 
pia kuonyesha utawala wa kundi 
husika.

Mbega hupendelea sana kukaa 
juu ya miti, ni nadra sana kuwaona 
ardhini, kwenye miti wanauwezo 
wa kuruka toka mti mmoja 
hadi mwingine kwa madaha 
umbali upatao Mita 15 ambazo 
ni  sawa na futi 50 bila hofu 
yoyote, ina aminika  manyoya 
yanayo ninginia mabegani na 
mkia ndio huwa kama mwamvuli 
(parachuti) kuzuia wasiweze 
kuanguka kwa umbali mrefu 
wanaoweza kuruka.

Mbega wana uzito upatao 
kilogram 4 hadi 14  na urefu 
upatao sentimita 75,

WASTANI WA MAISHA
Kwa wastani maisha ya mbega 

weupe na weusi ni miaka 20 
wakiwa porini na miaka 25 hadi 
30 wakiwa kwenye uangalizi 
maalumu ‘Captivity’, wakiwa 
msituni au mazingira yake ya asili, 
wanakabiliana na changamoto 
mbalimbali kama kujilinda dhidi 
ya maadui, uwezo wa kukabiliana 
na magonjwa, na changamoto 
za utafutaji  wa chakula na 
pia hutegemea sana majani  
machanga ya miti na baadhi 
ya matunda machanga hivyo 
hufupisha wastani wa maisha 
yake.

Mbega wana makundi maalumu 
n a  m i p a k a  i n ayo f a h a m i k a 
kutofautisha kati ya kundi moja la 
mbega na kundi jingine, ukubwa 
wa eneo yapata hekari 40 kwa kila 
kundi, ambapo linatengenezwa 
na dume la mbega mmoja, 
wanawake kuanzia wa 3 hadi 4, 
vijana, pamoja na watoto.

Hivyo idadi yao hukamilika 
kukiwa na kundi lenye wastani wa 
mbega wa 5 hadi 10 katika kundi 
moja, dume la mbega hao likiwa 
ndio kiongozi wa familia kwa 
kuweka mipaka na kuhakikisha 
ulinzi wa kundi hilo.

Hizi ndizo Hizi ndizo 
faida za faida za 
wanyama wanyama 
poripori
WANYAMA pori ni viumbe 
wanaoishi katika mazingira 
yao asilia bila kufungwa na 
binadamu.

Hawa ni pamoja na aina nyingi za 
mamalia, ndege, reptilia, na wadudu 
ambao wanapatikana katika misitu, 
savanna, milima, mabonde na hata 
katika maeneo ya maji kama mito 
na bahari.

Wanyama pori wana mchango 
mkubwa sana kwa mazingira, uchumi, 
na jamii kwa ujumla. Kutambua faida 
na umuhimu wa wanyama pori ni 
muhimu katika juhudi za kutunza na 
kulinda maliasili hizi muhimu.

1. Faida
Wanyama pori husaidia kuimarisha 

mfumo wa ikolojia kwa kudhibiti 
idadi ya viumbe mbalimbali katika 
mnyororo wa chakula. Kwa mfano, 
wanyama walaji-nyasi (herbivores) 
kama nyati na pundamilia hula 
nyasi na kupunguza msongamano 
wa mimea, hivyo kusaidia katika 
kudhibiti ukuaji wa mimea.

Wanyama wanaokula nyama 
(carnivores) kama simba na chui 
husaidia kudhibiti idadi ya wanyama 
wanaokula nyasi, na hii inasaidia 
kuhifadhi uwiano katika mazingira.

Wanyama pori kama tembo, 

ndege, na wadudu husaidia katika 
usambazaji wa mbegu za mimea 
wanapohama kutoka eneo moja 
kwenda jingine.

Hii ni muhimu kwa kuendeleza 
msitu na kuimarisha uoto wa asili 
katika maeneo mbalimbali ambayo 
nayo husaidia kuhifadhi rutuba ya 
ardhi na hewa safi.

Baadhi ya wanyama pori kama vile 
wadudu wa ardhini huchangia katika 
kuongeza rutuba ya udongo kwa 
kuchimbua na kuchanganya udongo.

Hii inasaidia mimea kukua kwa 
urahisi na kudumisha uzalishaji wa 
chakula katika ikolojia ya asili. Msitu 
na maeneo yenye mimea mingi 
ambayo yanatunzwa na wanyama 
pori yanaweza kufyonza dioksidi 
kaboni (CO₂) kutoka angani.

Wa n y a m a  p o r i ,  h a s a  w a l e 
wanaosaidia ukuaji  wa msitu, 
husaidia katika kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuhifadhi hewa safi na kupunguza 
uzalishaji wa gesi zinazochafua 
mazingira.

2. Umuhimu
Nchi nyingi, hasa katika Afrika, 

hutegemea utalii wa wanyama pori 
kama chanzo kikuu cha mapato. 
Watalii kutoka nchi mbalimbali huja 
kushuhudia uzuri wa wanyama pori 
kama vile tembo, twiga, simba, na 
faru.

Hii inachangia mapato kupitia ada 
za kuingilia hifadhi, malazi, na usafiri. 
Mapato haya yanasaidia serikali na 
jamii katika kujenga miundombinu 
na huduma za kijamii.

Utalii wa wanyama pori huunda 
nafasi nyingi za ajira kwa wenyeji 
kama vile waongozaji wa watalii, 
walinzi  wa wanyama, wapishi 
na wafanyakazi wa hoteli .  Hii 

inasaidia kuboresha maisha ya jamii 
zinazozunguka hifadhi za wanyama 
pori na kusaidia kuboresha uchumi 
wa eneo husika.

J a m i i  z i n g i n e  h u t e g e m e a 
wa nya m a  p o r i  k a m a  c h a n zo 
cha vyakula vya asili, ingawa hili 
linapaswa kufanywa kwa kuzingatia 
sheria na kanuni za uhifadhi.

Wanyama pori kama samaki na 
ndege huchangia katika upatikanaji 
wa protini kwa jamii husika, ingawa 
ni  muhimu kuhakik isha kuwa 
unawindwa kwa njia endelevu ili 
wasitoweke.

Baadhi ya jamii zinatumia wanyama 
pori kama chanzo cha dawa za asili 
kwa ajili ya tiba za kitamaduni. Hii 
inajumuisha matumizi ya mafuta, 
ngozi, na mifupa ya wanyama pori 
katika tiba asilia, ingawa ni muhimu 
kuzingatia sheria za uhifadhi na 
kuzitumia kwa kiasi kidogo ili kuzuia 
kutoweka kwa aina za wanyama.

3. Umuhimu
Wanyama pori wanashikilia nafasi 

muhimu katika tamaduni nyingi. 
Wanyama kama simba, tembo, na 
chui wanaonekana kama alama za 
nguvu na ushupavu, na mara nyingi 
huchukuliwa kama sehemu ya urithi 
wa kitamaduni wa jamii.

Jamii nyingi zinaaminika kurithi 
hekima na ujasiri  kutoka kwa 
wanyama hawa.

Kuwatazama wanyama pori katika 
makazi yao ya asili ni burudani na 
husaidia watu kujifunza zaidi kuhusu 
mazingira. Hii hujenga uelewa wa 
umuhimu wa wanyama pori na hitaji 
la kuwahifadhi.

Watoto na vijana wanaweza 
kufundishwa kuhusu uhifadhi na 
jinsi wanyama pori wanavyohusiana 
na maisha ya binadamu, jambo 
ambalo linaweza kuwafanya kuwa 
wahifadhi wazuri wa maliasili hapo 
baadaye.

Kutembelea hifadhi za wanyama 
pori kunaweza kusaidia kupunguza 
msongo wa mawazo na kuboresha 
afya ya akili. Mazingira ya asili 
yanapotembelezwa kwa utulivu 
na kuzungukwa na wanyama pori, 
watu hupata fursa ya kupumzika na 
kujisikia karibu na asili.

Hii husaidia kuboresha afya ya akili 
na kupunguza msongo wa mawazo.

4. Changamoto
U j a n g i l i  n i  m o j a w a p o  y a 

changamoto kubwa inayowakabili 
wanyama pori, ambapo baadhi ya 
watu huwaua kwa ajili ya kupata 
pembe, ngozi, na sehemu nyingine 
za mwili ambazo zinauzwa kwa bei 
kubwa kwenye soko la kimataifa.

Huyu ndiye Mbega usiyemjuaHuyu ndiye Mbega usiyemjua
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LIVERPOOL, England
LIVERPOOL inamfuatilia beki wa Denmark Anton 
Gaaei, 22, na mshambuliaji wa Ubelgiji Mika Godts, 
19.
Tottenham iko tayari kuongeza dau lao ka pauni 
milioni 8.5 kumsajili mshambuliaji wa Ujerumani 
Timo Werner msimu huu wa joto baada ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28 kuondoka RB 
Leipzig kwa mkopo.

TRINCAO VITA TUPUTRINCAO VITA TUPU
MANCHESTER, England
MANCHESTER City na 
Manchester United 
zinamfuatilia kwa karibu 
winga wa Ureno Francisco 
Trincao, ingawa Sporting 
ina matumaini ya kufikia 
kandarasi mpya na mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 25.
Nayo Everton inataka 
kumsajili winga wa Brazil 
Luis Henrique, 23, kutoka 
Marseille msimu huu wa 
joto lakini watakabiliana 
na ushindani kutoka kwa 
Newcastle na Nottingham 
Forest

OSIMHEN RADA MAN 
UNITED
MANCHESTER, 
England
TIMU ya Manchester 
United inataka 
kumsajili 
mshambuliaji wa 
Nigeria Victor 
Osimhen, 26, 
kutoka Napoli, 
ambayo inatathmini 
uwezekano 

wa kumpata 
mshambuliaji wa 
Denmark Rasmus 
Hojlund, 22, kama 
sehemu ya mkataba 
huo.
Wakati huo huo, 
Manchester United 
ina mpango wa 
kumnunua kiungo 
wa Real Sociedad 
na Uhispania Martin 
Zubimendi, 26.

GAEI JICHO LA LIVERPOOLGAEI JICHO LA LIVERPOOL

‘Suti ya ‘Suti ya 
Zelensky’ Zelensky’ 
yazua yazua 
mjadalamjadala
IJUMAA ya Februari 28, mwaka 
huu haikuwa siku rahisi kwa 
Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky alipotembelea Ikulu 
ya White House, Washington 
DC, Marekani.

Kabla hata ya mzozo ulioibuka 
kati yake na wenyeji wake Rais 
Donald Trump na Makamu wa 
Rais JD Vance mbele ya waandishi 
wa habari, Trump alimpokea 
Zelensky mlangoni na kuwaambia 
waandishi wa habari ‘leo amevalia 
kweli kweli’.

Baadhi walitafsiri hii si kama 
sifa bali kijembe kwa Zelensky 
ambaye alikuwa amevaa fulana 
nyeusi ya mikono mirefu.

Wakati Trump anampokea 
Waziri Mkuu wa Uingereza Keir 
Starmer, alionekana akiyaangalia 
mavazi ya kiongozi huyo kuanzia 
juu hadi chini, huku akinong’ona 
maneno yanayoweza kutafsiriwa 
kama sifa kwa suti aliyokuwa 
ameivaa Starmer.

Baada ya malumbano kati 
ya Zelensky, Trump, Vance na 
waandishi wa habari kukaribishwa 
kuuliza maswali, mwandishi Brian 
Glenn kutoka Real America’s Voice 
chombo kinachoegemea mlengo 
wa kulia aliuliza kuhusu mavazi ya 
Zelensky

“Kwanini hauvai suti? Upo 
katika ofisi ya juu kabisa katika 
nchi hii, na umegoma kuvaa suti, 
huna suti?” Aliuliza Glenn.

K w a  u p o l e ,  Z e l e n s k y 
alimjibu atavaa suti pale vita 
vitakapomalizika.

“ N i t a v a a  s u t i  v i t a  h i v i 
vitakapomalizika. Labda suti kama 
yako, labda bora zaidi ya hiyo 
yako, au labda ya bei nafuu kuliko 

yako,” alisema Zelensky.
Swali hilo la Glenn limeibua 

mjadala mkubwa mitandaoni 
huku baadhi wakimuunga mkono 
mwandishi  a l iyeul iza  huku 
wengine wakimkosoa kwamba 
amefanya dhihaka.

Mbunge wa Jimbo la Georgia 
ambaye pia ni mchumba wa 
mwandishi huyo aliandika katika 
mtandao wa X kwamba amejisikia 
fahari kwamba Glenn ameuliza 
swali hilo.

“ N i n a j i v u n i a  s a n a  @
brianglenntv kuonyesha kwamba 
Zelensky hana heshima kwa 
Marekani kiasi kwamba hawezi 
hata kuvaa suti katika Ofisi ya Oval 
anapokuja kuomba pesa kutoka 
kwa Rais wetu!!” aliandika Marjorie 
Taylor Greene.

Hata hivyo mwandishi wa habari 
machachari kutoka Uingereza 
na rafiki wa karibu wa Donald 
Trump, Piers Morgan alilikosoa 
swali hilo na kusema Zelensky si 
pekee aliyekwenda ofisi ya rais 
bila kubaa suti. “Swali la kipuuzi. 
Elon Musk havai suti anapoingia 
ikulu?” Aliandika Morgan.

Wanahistoria wanakumbusha 
pia kwamba Waziri Mkuu wa 
zamani wa Uingereza Winston 
Churchil aliwahi kufika ofisi ya Rais 
wa Marekani ijulikanayo kama 
‘Oval Office’ katika ziara rasmi bila 
ya kuwa amevaa suti.

Tangu kuanza kwa vita nchini 
Ukraine, Zelensky ameepuka 
kuvaa suti karibu katika ziara 
zake za nje ya nchi na hata pale 
anapokuwa ametembelea na 
viongozi mbalimbali kutoka nje 
ya nchi yake.

Tangu nchi yake kuvamiwa 
na Urusi mwaka 2022, Zelensky 
amekuwa akipendelea kuvaa 
aidha tisheti na suruali ya kijeshi 
zote zikiwa za kijani kibichi au vya 
rangi nyeusi kama aliyokwenda 
nayo Ikulu ya Marekani.

Zipo tafsiri kadhaa zilizotolewa 
juu ya aina ya vazi analopendelea 
kuvaa hivi sasa Zelensky ikiwa ni 
pamoja na kutoa ishara ya hali 
tete na ya dharura inayoendelea 

nchini mwake
Sababu nyingine inasemwa ni 

ujumbe wa mshikamano ambao 
Zelensky anauonyesha kwa 
wanajeshi wa nchi yake walio 
mstari wa mbele wa mapambano.

Lakini pia Zelensky anataka 
kutuma ujumbe kwamba yeye 
si kiongozi anayevaa suti, na 
kuongoza nchi yake kwa mbali, 
bali ni kiongozi anayeshiriki moja 
kwa moja katika mapambano ya 
kuilinda nchi yake

Hata kabla ya uvamizi wa Urusi 
nchini mwake, akiwa kiongozi 
aliyetokea katika fani ya ucheshi 
na si mwanasiasa wa kawaida, 
Zelensky anaelezwa kupendelea 
kwenda tofauti na mazoea ya siasa 
si tu katika mavazi yake lakini hata 
katika namna anavyoiongoza.

WINTER WINTER 
ATAKIWA ATAKIWA 
WEST HAMWEST HAM
LONDON, England
WEST Ham wana 
nia ya kumsajili 
beki wa Genoa 
wa Mbelgiji Koni 
de Winter, 22.

Nazo Tottenham 
na Brighton ni 
miongoni mwa 
vilabu kadhaa 
vinavyowania 
saini ya beki wa 
Romania Andrei 
Ratiu, 26, anayeki-
piga katika klabu 
ya Rayo Vallecano.

BARCA KWA GARNACHOBARCA KWA GARNACHO

NICK 
POPE 
KUUZWA

LONDON, England
NEWCASTLE ikotayari kumuuza 
mlinda lango wao wa Uingereza 
Nick Pope, 32, kwa kati ya pauni 
milioni 10-15 na wana nia ya 
kumbadilisha na kipa wa Burnley 
mwenye umri wa miaka 22 James 
Trafford.
Barcelona inatazamia kuongeza 
mkataba wa winga wa Brazil 
Raphinha, 28.
Nayo Chelsea bado iko mbioni 
kumsaka kiungo wa Gremio na 
Brazil Gabriel Mec, 16.
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NA MWANDISHI WETU
M WA M B A S t e v e n  M u k w a l a 
ameandika rekodi yake ya kuwa 
nyota wa kwanza kufunga hat trick 
ndani ya kikosi cha Simba kwa 
msimu wa 2024/25 ukiwa ni msimu 
wake wa kwanza.

Nyota huyo anayevaa jezi namba 
11 alifanya hivyo kwenye mchezo wa 
ligi dhidi ya Coastal Union uliochezwa 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid ilikuwa 

Machi Mosi 2025 baada ya dakika 90 
ubao ukasoma Coastal Union 0-3 Simba.

Simba mbele ya Coastal Union msimu 
wa 2024/25 imekomba pointi nne 
mchezo wa mzunguko wa kwanza 
walitoshana nguvu kwa ubao wa 
Uwanja wa KMC, kusoma Simba 2-2 
Coastal Union.

Baada ya kufunga mabao matatu 
anafikisha mabao 8 katika Ligi Kuu 
Bara ambayo ni namba nne kwa ubora 

JUMANNE MACHI 4, 2025

MUKWALA ANAWASALIMIA HUKO Afrika  huku Simba ikiwa nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa ligi na pointi 54 vinara ni Yanga 
wenye pointi 58.

Leonel Ateba naye ana mabao 8 kinara 
ndani ya kikosi cha Simba kwenye kucheka 
na nyavu ni Jean Ahoua mwenye mabao 10 
kama namba ya jezi yake ila huyu ni kiungo 
mshambuliaji.

Kazi bado inaendelea kwenye ligi ambapo 
kituo kinachofuata kwenye mchezo ujao wa 
ligi ni dhidi ya Yanga unaotarajiwa kuchezwa 
Machi 8 2025, Uwanja wa Mkapa, Dar es 
Salaam.

WAKALI WAO!
>> WAKIONA NYAVU TU 
LAZIMA UMWAGE CHOZI
NA MWANDISHI WETU
NDANI ya Ligi Kuu Bara ambayo 
ni namba nne kwa ubora Afrika 
kuna wakali wakucheka na 
nyavu ambao wameandika 
rekodi zao za kusepa na mipira 
Bongo msimu wa 2024/25.

Nyota wa kwanza kufunga hat 
trick ndani ya ligi ni Prince Dube 
ambaye yupo ndani ya kikosi 
cha Yanga huyu alifunga kwenye 
mchezo dhidi ya Mashujaa, 
Uwanja  wa KMC Complex 
waliposhuhudia ubao ukisoma 
Yanga 3-2 Mashujaa.

Yanga ni namba moja kwenye 
eneo la kucheka na nyavu Bongo 
ambapo safu ya ushambuliaji 
imetupia mabao 58 na pointi zao 
kibindoni ni 58 ikiwa inaongoza 
ligi.

Mkali  wa pili  kucheka na 
nyavu akiwa na hat trick ni 
Aziz Ki ambaye huyu alifunga 
kwenye mchezo dhidi ya KMC 
walipoibuka na ushindi wa 
mabao 6-1 Uwanja wa KMC 
Complex.

Ya n g a  h a t  t r i c k  z o t e 
zimekusanywa Uwanja wa KMC 
Complex ambapo mchezo 

mmoja dhidi ya Mashujaa 
w a l i k u w a  ny u m b a n i  n a 
mchezo mwingine dhidi ya 
KMC walikuwa ugenini.

Nyota mwingine ni Steven 
Mukwala huyu wa Simba 
alifunga mbele ya Coastal 
Union, Machi Mosi 2025 

Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
ubao uliposoma Coastal Union 
0-3 Simba.

Kituo kinachofuata ni Machi 
8, Yanga v Simba, Uwanja 
wa Mk apa wak al i  hawa 
wanatarajiwa kukutana msako 
wa pointi tatu.


