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Ni Mimi na Wewe

NA MWANDISHI WETU

WWAKALA wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
DART umesema 
kuanzia mwezi Machi 

mwaka huu wa 2025 utasitisha 
rasmi matumizi ya tiketi za 
karatasi katika usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka na badala 
yake watumiaji wote wa Mabasi 
watatakiwa kutumia kadi janja 
ambazo zinaendelea kuuzwa 
katika vituo vikuu vya mradi huo.

Akizungumza Jijini Dar es 
Salaam wakati wa kuhitimisha 
mradi wa Maendelezo Yatokanayo 
na uboreshaji wa usafiri wa 
umma (TOD), Mtendaji Mkuu wa 

Inaendelea Uk. 2

DARTDART  
kutumia kutumia 
tikezi za tikezi za 

kielektronikikielektroniki

Sherehe za CCM zatikisa upinzani ..Uk.2

Waziri mkuu ampa 5 Dkt. Samia kuipaisha Tanzania kimataifaWaziri mkuu ampa 5 Dkt. Samia kuipaisha Tanzania kimataifa
HABARI UK.2

Chadema wajichimbiaChadema wajichimbia
Bagamoyo kuikwepa Bagamoyo kuikwepa CCMCCM

>> Wadaiwa kuhofia 
shamra shamra za 
CCM Dodoma

>> Walifanya hivyo 
pia wakati wa 
Mkutano Mkuu

>> Timu ya wagombea 
Urais CCM yawakatisha 
tamaa HABARI UK.2
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NA MWANDISHI WETU

UUN A U K U M B U K A 
ule Mkutano Mkuu 
Maalum wa CCM 
uliofanyika jijini 

Dodoma Januari 18 na 19, 
ambao ulitoka na jina la 
Makamu Mwenyekiti wa CCM 
bara, Mzee Steven Wassira 
na kisha siku ya pili ukaibua 
majina ya wagombea Urais 
wa chama hicho Tanzania 
Bara, ambapo Dkt Samia 
alipitisha na Dkt Mwinyi 
akiridhiwa kupeperusha 
bendera katika uchaguzi 
huo kisiwani Zanzibar na 
Dkt Emmanue Nchimbi 

akateuliwa kuwa Mgombea 
mwenza wa Urais? basi tukio 
hilo lilikitesa sana chama cha 
upinzani Chadema.

Chama hicho kiliamua 
kupiga hesabu ili kupisha 
shamrashamra zile za CCM 
zipite ili wafanye jambo lao 
la Uchaguzi Mkuu, ndipo 
wakaamua kuiweka tarehe 
21 Januari wakijua cha,ma 
hicho tawala kitakuwa 
kimemaliza mkutano wake 
pamoja na shamra sgamra 
ambazo kama wasingefanya 
hivyo zingezima tukio lal kwa 
nguvu zote.

Hatimauye wakafanya 
uchaguzi na aliyekuwa 

Mwenyekiti wake Freeman 
Mbowe akasalimu amri 
akiangushwa na Makamu 
wake Tundu Lissu.

Baada ya kumalizika 
uchaguzi huo ikachukua muda 
mtrefu kabla ya Mwenyekiti 
mpya hajahudhuria katika 
ofisi za chama hicho zilizopo 
Mikocheni hadi zilipopita 
shamra shamra za CCM ndipo 
naye akapiga hodi ofisini na 
kusikika akilegeza msimamo 
wake akiwataka wanachama 
wote hata wale waliodaiwa 
kuwa ni waasi ndani chama 
warejee ili kujipoanga upya.

Juzi Jumatano Kamati kuu 
ya (CHADEMA) ilikutana 

katika Hoteli ya Millenium 
wilayani Bagamoyo, safari 
hii wakipanga kufanya kikao 
chao siku moja kabla ya 
sherehe za CCM zilizofanyika 
jijini Dodoma, nia ikiwa 
ni kuhofia kutotulia vizuri 
kutokana na shamra shamra 
hizo kufuatiliwa karibu kila 
kona ya nchi na hata baadhi 
ya nchi za nje.

Hali hii inaonyesha jinsi 
chama hicho kinachotishwa 
na kivuli cha CCM na 
kiukifanya kipange mambo 
yake kwa kuangalia kalenda 
ya matukio ya chama kingine 
hali inayoonyesha hofu kubwa 
inayowasumbua kila uchao.

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania Kassim 

Majaliwa amesema, Serikali 
itahakikisha inajiimarisha 
katika kukuza uchumi wake 
kwa kutumia rasilimali zilizopo 
ili kuweza kumudu kutekeleza 
maeneo yote muhimu.

Ameyasema hayo jana 
Februari 6, 2025 alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Mbozi George Mwanisongole, 
katika kipindi cha maswali 
kwa Waziri Mkuu Bungeni 
jijini Dodoma.

Mwanisongole alitaka kujua 
endapo Serikali imejiandaa vipi 
na mabadiliko ya sera za nje 
ya nchi ya Marekani ambayo 
yanaweza kuathiri utekelezaji 
wa sera za Elimu, Afya na 
Uchumi hususan miradi ya 
maendeleo inayofadhiliwa 
USAID.

Akijibu swali hilo Waziri 

Mkuu alise, kuwa Tanzania 
ina Uwezo wa  Maliasili, 
kinachotakiwa ni Watanzania 
kushirikiana kuhakikisha 
tunatumia Maliasili na 
Rasilimali tulizonazo ili 
kujenga uchumi wa ndani na 
kuwezesha mipango na bajeti 
iweze kutekelezeka.

Alisema kuwa Tanzania 
inaheshimu sera za mambo ya 
nje na inatekeleza mikataba 
kwa mujibu wa sera hizo kama 
ilivyokubaliana na nchi husika 
katika maeneo mbalimbali. 
”Tumeanza kuona nchi zenye 
uwezo mkubwa ikiwemo 
Marekani ikibadilisha sera zao 
na mabadiliko yake yanathiri 
baadhi ya nchi, kwetu sisi 
ni muhimu kuzingatia sera 
za nje na kuzitekeleza kama 
tulivyokubaliana.”

Pia, Waziri Mkuu ametumia 
fursa hiyo kumpongeza 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kuifanya Tanzania kuwa na 
mahusiano na nchi nyingi 

duniani na Marekani ni moja 
kati ya nchi hizo.

Wakati huo huo, Waziri 
Mkuu ameiagiza Wizara ya 
Kilimo iendelee kutoa elimu 
kuhusu uendeshwaji wa 
mfumo wa stakabadhi ghalani 
katika maeneo yote ambayo 
wanataka mazao yauzwe kwa 
kupitia mfumo huo ili kuondoa 
migogoro kwa wakulima.

Ametoa agizo hilo wakati 
akijibu swali la Mbunge wa 
Sumve, Kasalali Mageni aliyetaka 
kufahamu kauli ya Serikali kuhusu 
taharuki iliyojitokeza baada ya 
mazao ya choroko kuwekwa 
katika mfumo wa stakabadhi 
gharani kwa kuwa zao hilo ni 
chanzo cha chakula na akiba.

Waziri Mkuu amesema kwenye 
sekta ya kilimo yapo mazao ya 
biashara na chakula, pia yapo 
mazao ya chakula yanatumika 
kwa biashara, Serikali imeendelea 
kuimarisha masoko ya mazao 
kwa kutumia mifumo mbalimbali 
kufanya biashara za mazao hayo 
zikiwemo choroko.

Hata hivyo, Waziri Mkuu 
amesema anatambua yapo 
baadhi ya maeneo ambayo 
yana migogoro inayowafanya 
wakulima washindwe kuamini 
mfumo huo, hivyo ameiagiza 
Wizara ya Kilimo kuendelea kutoa 
elimu kwa wakulima ili kuondoa 
taharuki.

Alisema choroko ni miongoni 
mwa mazao ambayo Serikali 
imekuwa ikiratibu biashara 
yake pale ambapo mwananchi 
ameamua kutumia kama zao 
la kibiashara kupitia mifumo 
ya mauzo iliyopo kama kilimo 
cha mkataba au kuuza mkulima 
kuuza ndani na nje ya nchi.

Waziri Mkuu aliuzungumzia 
mfumo ambao sasa unatumika 
kwa mazao mengi kuuzwa 
kwa minada na inatakiwa 
iende vizuri, “tuliona tutumie 
mfumo wa stakabadhi ghalani 
ambao unawezesha wakulima 
kupata faida kubwa kutokana 
na ushindani wa wanunuzi 
unaofanyika kwa njia ya 
mnada.”

CHADEMA WAJICHIMBIA BAGAMOYO KUIKWEPA CCM

WAZIRI MKUU AMPA 5 DKT. SAMIA  KUIPAISHA TANZANIA KIMATAIFA

NA MWANDISHI WETU

IIKIWA imepita siku moja tu 
imepita tangu Chama Cha 
Mapinduzi CCM kilipofanya 
sherehe kubwa za kutimiza miaka 

48,, katika Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma upoenda wa upinzani ni 
kama vile wamemwagiwa maji ya 
baridi.

Kuanzia juzi Februari 5, hadi 
hii leo hakuna kiongozi wa chama 
cha upinzani aliyekuwa tayari 
kuzungumzia hisia zake baada 
ya kushuhudia sherehe hizo, pia 
kusikiliza hotuba ya viongoizi 
mbalimbali na hasa mgeni rasmi 
Mwenyekiti wa CCM na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu Hassan.

Gazeti hili lilitaka kujua kauli za 
viongozi wa vyama vya upinzani, 
baada ya kufanyika kwa sherehe 
za CCM, lakini hakuna chama 
kilichokubali kutoa ushirikiako huku 
baadhi ya viongozi wakitoa kauli za 
hasira wakitaka wasiulizwe masuala 
yanayohusu chama kingine.

Uchunguzi wa gazeti hili 
umebaini kwamba sababu za msingi 
zilizowarudisha nyuma wapinzani ni 
pamoja na mikakati ya chama hicho 
tawala hasa safu ya viongozi imara 
waliosimamishwa na chama hicho 
kwa ajili ya kugombea nafasi za Urais 
Tanzania Bara, Mgombea Mwenza na 
Rais wa Ranzibar.

Kukubalika kwa Dkt Samia Rais 
wa Awamu ya Sita, Uzoefu wa Dkt 
Emmanuel Nchini ambaye si mgeni 
katika mizazi ya siasa za Tanzania 
pamoja na Dkyt Mwinyi anayetamba 
Zanzibar kwa kuinua uchumi hususan 
muundo mpya wa Uchumi wa Bluu, 
amekuwa ni kiongozi anayetarajiwa 
kukifikisha kisiwa hicho katika nchi 
ya ahadi.

Ukisikiliza kauli za Mwenyekiti wa 
Chadema Tundu Lissu hivi karibuni 
akionyesha nia ya kuwarudisha 
baadhi ya wanachama waliodaiwa 
kuasi baada ya kuingia bungeni bila 
kufuata taratibu, ilionekana wazi 
alitaka chama chake kiweke nguvu 
kugombea nafasi za Ubungu, hii 
inatokana na kuiona nafasi finyu 
ya kupata mgombea anayeweza 
kusimama dhidi ya mgombea wa 
CCM Dkt Samia.

Lakini baada ya hotuba ya jana 
ya Mwenyekiti wa CCM Dk Samia 
j0.Baada ya Viongozi wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema) 
kujifungia Bagamoyo kwa ‘fungate’ 
ya uponyaji majeraha ya kampeni 
za Uchaguzi wao uliofanyika tarehe 
21 Januari 2025 , leo wameketi Kikao 
cha Kamati Kuu katika Hoteli ya 
Millenium wilayani Bagamoyo .ijini 
Dodoma hasa akisisitiza kuleta 
wanachama wanaokubalika ili 
kugombea nafasi za Ubunge na 
madiwani nao ukawa ni msumari 
mwingine kwa vyama vya upinzani 
ambao katika uchaguzi uliopita wa 
Serikali za Mitaa uliofanyika Mwezi 
Agosti mwaka jana na hata Uchaguzi 
Mkuu ulipita nao waliangukia pua.

SHEREHE ZA 
CCM ZATIKISA 

UPINZANI
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NA MWANDISHI WETU

JJUMUIYA ya Waislamu 
wa Kisheia Ismaili 
imemtangaza Prince 
Rahim Aga Khan V kama 

Imamu wa 50 wa urithi wa 
Waislamu wa Kisheia Ismaili, 
kufuatia kifo cha baba yake 
Aga Khan IV, aliyefariki dunia 
mjini Lisbon akiwa na umri 
wa miaka 88.

Mpito huu unaendeleza 
ahadi ya kudumu ya Imamu 
wa Ismaili kwa maendeleo 
ya kibinadamu, ambayo 
imekuwa nguzo muhimu 
ya kazi iliyofanywa chini 
ya uongozi wa Aga Khan 
IV ambaye katika uongozi 
wake wa miongo kadhaa, 
alijitolea kuboresha hali ya 
maisha duniani kote, kwa 
msisitizo maalum barani 
Afrika, Asia, na maeneo 
mengine yanayohitaji miradi 
ya maendeleo.

Kupitia Mtandao wa 

Maendeleo wa Aga Khan 
(AKDN), aliongoza upanuzi 
wa miradi inayolenga 
kuimarisha elimu, huduma 
za afya, maendeleo ya 
uchumi, na uhifadhi wa 
utamaduni katika mabara 
mbalimbali Afrika, hususan 
Tanzania, Kenya, Uganda, na 
Msumbiji, imekuwa eneo la 
kipaumbele kwa uwekezaji 
mkubwa katika shule, vyuo 
vikuu, hospitali, huduma 
za kifedha, na maendeleo 
endelevu yanayolenga kuleta 
mabadiliko ya muda mrefu.

Dira ya Kuendeleza na 
Kupanua Miradi

Chini ya uongozi wa Aga 
Khan V, Imamu wa Ismaili 
amethibitisha dhamira yake ya 
kuhakikisha kuwa miradi na 
programu zote zilizoanzishwa 
na Aga Khan IV zinaendelea 
na kuimarishwa zaidi.

“Kwa muda mrefu, Prince 
Rahim Aga Khan V amehusika 
kikamilifu katika uongozi wa 

AKDN, akiwa na mchango 
mkubwa katika mipango ya 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, uhifadhi wa 
mazingira, na kupunguza 
umaskini”.

Uwepo wa AKDN nchini 
Tanzania na Afrika kwa 
ujumla unasalia kuwa sehemu 
kuu ya dhamira yake, kupitia 
miradi inayoendelea ambayo 
inajumuisha:

Kuongeza upatikanaji wa 
elimu bora kupitia Shule za 
Aga Khan na vyuo vikuu vya 
Aga Khan Afrika Mashariki, 
kuimarisha mifumo ya afya 
na kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma za kisasa za tiba 
kupitia Aga Khan Health 
Services (AKHS).

Miradi mingine ni 
kuhamasisha maendeleo 
ya uchumi kwa kusaidia 
ujasiriamali na miradi ya 
kifedha kupitia Mfuko wa 
Maendeleo wa Aga Khan 
(AKFED) na kuimarisha 

uendelevu wa mazingira, kwa 
kuendeleza miundombinu 
rafiki kwa mazingira na 
programu za kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Jumuiya ya Ismaili 
inaposherehekea urithi wa 
Aga Khan IV, Imamat inaingia 
katika enzi mpya ya uongozi, 
ikiendeleza ahadi yake ya 
kuimarisha maendeleo ya 
kijamii, ustawi wa binadamu, 
na maendeleo endelevu kwa 
jamii zinazoihitaji zaidi.

Prince Rahim Aga Khan V 
ni mtoto wa kwanza wa Aga 
Khan IV, Amezaliwa tarehe 12 
Oktoba 1971, amesoma katika 
Phillips Academy Andover 
na Chuo Kikuu cha Brown, 
na amehudumu katika 
bodi mbalimbali za AKDN, 
akiongoza pia Kamati ya 
Mazingira na Tabianchi, kwa 
kuhakikisha kuwa miradi 
ya maendeleo inaendana na 
malengo ya uendelevu wa 
muda mrefu.

NA MWANDISHI WETU

SSPIKA wa Bunge, 
Mhe. Tulia Ackson, 
amekubali uwezo 
wa kitaalamu wa 

Wizara ya Afya baada ya 
Naibu Waziri wa Afya, 
Dkt. Godwin Mollel, kutoa 
majibu ya kina kuhusu 

matumizi ya teknolojia 
ya CRISPR-Cas9 katika 
matibabu ya magonjwa ya 
Seli mundu.

Katika majibu yake 
ya swali la nyongeza 
lililoulizwa na Mbunge 
wa Jimbo la Kawe, 
Mhe. Askofu Josephat 
Gwajima aliyehoji wizara 

imejiandaaje kuleta 
muswada Bungeni ili 
kuleta sheria maalum 
itakayoongoza watu 
waofanyiwa Gene Editing, 
Dkt. Mollel ameeleza jinsi 
teknolojia ya CRISPR-
Cas9 inavyoweza kufanya 
uhariri wa jeni (gene 
editing) kwa usahihi 

mkubwa b
ila kuathiri maeneo 

mengine ya mwili. 
Amefafanua kuwa 
teknolojia hii ni ya kisasa 
na inatarajiwa kuwa 
na mchango mkubwa 
katika kutibu magonjwa 
ya kurithi, yakiwemo 
magonjwa ya seli mundu.

Prince Rahim kumrithi Aga Khan

Majibu Wizara ya afya yamfurahisha Dkt. Tulia

NA MWANDISHI WETU

WWAKALA wa Mabasi 
Yaendayo Haraka DART 
umesema kuanzia mwezi 
Machi mwaka huu wa 

2025 utasitisha rasmi matumizi ya 
tiketi za karatasi katika usafiri wa 
Mabasi Yaendayo Haraka na badala 
yake watumiaji wote wa Mabasi 
watatakiwa kutumia kadi janja 
ambazo zinaendelea kuuzwa katika 
vituo vikuu vya mradi huo.

Akizungumza Jijini Dar es Salaam 
wakati wa kuhitimisha mradi wa 
Maendelezo Yatokanayo na uboreshaji 
wa usafiri wa umma (TOD), Mtendaji 
Mkuu wa DART Dkt. Athumani 
Kihamia amesema ifikapo tarehe 
mosi mwezi Machi matumizi ya tiketi 
za karatasi katika kulipia nauli za 
mwendokasi yatasitishwa.

“Ni kweli tumeendelea kusisitiza 
watumiaji wa Mabasi yetu ya 
Mwedokasi wajitahidi kuwa na kadi 
janja na kuzitumia lakini hata hivyo 
baadhi yao bado hawatumii kadi 
hizo, napenda kusisitiza kuwa ifikapo 
tarehe mosi mwezi Machi mwaka huu 
tutasitisha kabisa matumizi ya tiketi za 
karatasi ili wasafari wote wanaotumia 
Mabasi ya Mwndokasi watumie kadi” 
Alisema Dkt.Kihamia

Alisema matumizi ya kadi 
yanaondoa usumbufu wa kukosekana 
kwa chenchi lakini pia ni njia muafaka 
ya kudhibiti uvujaji na upotevu wa 
mapato ya serikali.

Katika hatua nyingine Dkt.Kihamia 
alisema Serikali imeshaingia mkataba 
na mtoa huduma ya Mabasi ambaye 
atatoa huduma katika awamu ya pili 
ya mradi wa BRT katika Barabara 
ya Kilwa kuelekea Mbagala hivyo 
wananchi wa ukanda ho wakae mkao 
wa kula.

“Mambo ni mazuri sana Serikali 
sikivu ya Mh.Dkt.Samia Suluhu Hassan 
imeshafanya jambo lake kuanzia Machi 
31 wakazi wa Mbagala na maeneo ya 
Jirani wataanza kufaidi huduma ya 
usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka 
maarufu kama Mwendokasi jambo 
ambalo wamelisubiri kwa muda 
mrefu” Alisema.

Aidha Dkt.Kihamia wakazi wa 
mbagala nao watatumia kadi janja 
pale huduma itakapoanza ili kuondoa 
changamoto za mfumo wa tiketi za 
karatasi kama zilizojiokeza katika 
awamu ya kwanza ya mradi.

Awali mwakilishi wa Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais TAMISEI Mhandisi 
Gilbert Moga alisema mradi wa TOD 
japo umekamilika kwa kipindi cha 
miaka mitatu tangu kuanzishwa kwake 
Serikali itaona namna ya kuuendelea 
kwani ni moja ya mambo ambayo 
yanaleta tija kubwa katika usafiri wa 
umma hasa kuleta maendeleo kwa 
wananchi wa pembezoni mwa mradi.

DART KUTUMIA 
TIKEZI ZA 

KIELEKTRONIK

HABARI
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NA MKWAYU RAMADHANI, 
BAGAMOYO

VVIJIJI na vitongoji 
kadhaa wilayani 
Bagamoyo mkoa wa 
Pwani vili vkuwa 

giza kutokana na kutopata 
nishati ya umme, vingine 
tangu ulipopatikana uhuru 
wa nchi hii mwaka 1961, 
lakini sasa maeneo mengi 
wanatos shukurani kwa 
Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa kuwezesha kuondoa 
changamoto hiyo.

Mfano ni Kijiji cha Saadan 
kilichokuwa katikati ya 
Hifadhi hiyo ambacho 
awali iliyogubikwa na giza, 
umasikini uliochagizwa 
ukosefu wa huduma za 
kijamii na kulifanya eneo 
hilo lisifikike kwa urahisiu 
kutokea katika miji mikubwa 
inayolizunguka kama vile 
yalipo makao makuu ya 
wilaya, Bagamoyo na Jiji la 
Dar es salaam.

Nyuma ya miaka ya 1960 
hakukuwa na mwanga katika 
eneo hilo, wenyeji walioshi 
eneo hilo walijikita katika 
kazi ya uvuvi wakitumia 
nyenzo duni, pia kulikuwa 
na biashara nyingine kama 
vile ukataji wa ukindu, 
zao lililotumika sana kwa 
ajili ya ususi wa mikeka na 
vikapu, kadhalika ukataji 
miti ya Mikoko iliyokuwa 
ikisafirisahwa kwa majahazi 

kwenda katika miji ya 
Zanzibar na hata nje ya nchi 
Mombasa na Visiwa vya 
Comoro.

Mwanga ulijitokeza mwaka 
1962 ilipoanzishwa Bustani 
ya wanyama, iliyojmumuisha 
wanyama wachache 
waliofungiwa katika Ng’enge 
(Zoo) kubwa na ndogo, 
zilizoanza kuvuta macho ya 
watalii kuanza kutembelea 
kijiji hicho kilichokuwa na 
wakazi wachache, wengi 
wao wakitokea maeneo 
mbalimbali ya nchi na 
kuafauata biashara ya uvuvi.

Enzi za Ukoloni Saadani 
iliwahi kukaliwa na Koloni 
la Waarabu walioendesha 
biashara ya utumwa, 
iliyotanabaishwa na kuwewpo 
mabaki ya magofu machache 
yaliyokuwa yakitumiwa 
katika biashara hiyo, pia gati 
kuu la kusafirishia watumwa 
kutoka bandari ndogo ya 
Saadani kuelekea Unguja na 
nchi nyingine za jirani.

Kwa mujibu wa simulizi 
za wazee wa mji huo hata 
jina hili la Saadani, lilitokana 
na Mzee mmoja wa Kiarabu 
aliyekuwa akimiliki saa ya 
ukutani, hivyo alipochoshwa 
na maswali ya kuulizwa 
muda “Saa ngapi? kila mara 
akawa anawajibu “kama 
unataka saa nenda kaangalie 
ndani.

Kwa vile hakuweza 
kutamka vizuri maneno ya 

Kiswahili ndipo alipokuwa 
akikatisha tu kwa kusema 
“Saadani” ndipo likazaliwa 
jina hili.

Ukuaji wa mbuga hiyo 
ya wanyama iliweza kuupa 
umaarufu mji huo mdogo 
ulipo kandoni mwa Bahari 
ya Hindi kwa kuanza 
kutembelewa na watalii 
pamoja na watu maarufu, 
akiwemo Mwanasiasa 
aliyeshika nyadhifa 
mbalimbali serikalini Mzee 
Rashid Mfaume Kawawa, 
aliyefika Saadani Mwaka 1974 
na kuweka jiwe la Msingi la 
kumbukumbu ya ujiuo wake 
na uzinduzi wa bustani hiyo 
ya wanyama.

Kwa bahati nzuri kijiji 
cha saadan kiliweza kuonja 
maendeleo mapema kwa 
kupata zahanati pamoja na 
Shule ya Msingi iliyoanza 
ikiwa na madarasa manne 
na baadaye ikaendelea na 
kukamilisha madarasa yote 
saba, pia kiliwahi kununua 
gari aina ya Center kwa ajili 
ya shughuli za kijiji.

Kupitia uwepo wa bustani 
hiyi ya wanyama kijiji 
nhicho kilianza kupokea 
wafanyakazi wengi wakati 
huo wakijulikana kama 
‘Game Scout’ kutoka 
maeneo mbali mbali na 
baadhi waliajiriwa wananchi 
wakazi wa kijiji hicho na vile 
vinavyozunguka bustani hiyo 
kama Uvinje, Buyuni Kuu na 

Buyuni Kitopeni.
Kwa kuwa mazingira ya 

hifadhi ya Saadani ni Jangwa 
wafanyabiashara wenye asili 
ya India chini ya Kampuni 
ya Albhai Panju and Sons 
walianzisha kilimo cha zao la 
chumvi na kuvuna maelfu ya 
tani waliyoisafisha kwenda 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Kampunu hiyo iliweka 
kiwanda chake maeneo 
ya Malumbi nje kidogo ya 
Bustani ya Wanyama ya 
Saadan, na baadaye serikali 
kupitia Shirika la Madini 
la Taifa (Stamico) iliweza 
kuanzisha kiwanda cha 
kisasa cha uzalishaji chumvi 
na kupeleka watalaamu wa 
madini na kuanzisha mradi 
huo uliokuwa mkubwa sana.

Lakini katika kipindi chote 
Hifadhi hii iliyopo chini ya 
TANAPA, iliyoanzishwa 
mwaka 1962 ikiwa ni pori 
la akiba na Mwaka 2005, 
kupandishwa hadhi rasmi 
na kuwa hifadhi ya taifa, 
ikashuhudia ongezeko la 
wahamiaji waliovutwa na 
upatikanaji wa Samaki aina 
ya Kamba ambao katika kijiji 
hicho hujulikana kama Makaji 
ambayo yalikuwa yakiuzwa 
kwa bei kubwa na kuwa na 
maslahi mazuri kwa wavuvi.

Makampuni binafsi kama 
vile Dar Ocean Product na 
hata Tafico walikivamia kijiji 
hicho kwa ajili ya kununua 
samaki hao kutoka kwa 

wavuvi wenyewe moja kwa 
moja.

Lakini katika kipaindi 
chote hivyo huku zikipita 
awamu zote tano la utawala 
wa Serikali ya jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
wana kijiji walikuwa na 
changamoto mbalimbali za 
maendelo kama vile ukosefu 
wa nishati ya umeme na maji.

Kadhalika miundombinu 
ya barabara inayotokea 
mwishoni mwa daraja la 
kisasa la Wami kuingia kulia 
katika Vijiji vya Mandela 
na baadaye Miono, Zimbili, 
Mkange na kuingia Saadan 
ilikiuwa ipo katika hali 
mbaya.

Serikali ikaifanyia kazi 
changamoto hiyo baada ya 
kufanya ujenzi wa kisasa 
wa baraba inayotokea eneo 
la Makurunge Bagamoyo 
yalipokuwa mashamba ya 
mifugo ya Ranchi ya Zanzibar 
Bagamoyo (RAZABA) hadi 
kuingia Kijiji cha Saadani 
kupitia miji iliyokuwa 
kandoni mwa bahari ya 
Hindi kama vile Mkwaja na 
Buyuni.

Katika utawala huu wa 
awamu ya Sita chini ya 
uongozi wa Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan, Mbunga ya 
Saadani inang’aa,baada ya 
kupatiwa umeme wa kutosha.

Kwa takriban mwaka 
sasa wakazi wa Saadani 
wanafaidika na uwepo wa 
nishati ya umeme, waliyoikosa 
tangu nchi kupata uhuru.

Kufuatia kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji cha Saadan 
kilichokuwa kikikumbana 
na matukio ya kuvamiwa 
na wanyama wakati na 
waharibifu kama vile Tembo 
na Simba sasa imepungua na 
kuwa sehemu salama toka 
kijiji hadi mmbuga yenyewe.

Hivi sasa mkazi wa Saadani 
atakayetafuta bughudha ya 
kukutana na wanyama ni 
yule atayekwenda misituni 
kwa ajili ya kufanya shuguli 
za kibinadamu kama vile 
kuzoa chumvi au kuvua 
katika maeno yasiyokuwa 
rasmi kwa shuguli hiyo.

Wakazi wa Saadani kwa sasa 
wanaliimba jina la Rais Samia 
kwamba ndiye aliyendika 
historia ya kuing’arisha 
Saadani, kizazi kipya kutoka 
eneo hili sasa hakina tena 
histoiria ya enzi hizo ambazo 
wakazi walifuata taa aina ya 
Karabai iliyokuwa ikiwashwa 
na wafanyabiasha maarufu 
enzi hizo Mohamed Mwarabu 
al maarufu Mzee Ganda na 
Mfaume Akida Mimi  na 
Sheikh Said waliokuwa 
wakimiliki maduka zama hizo.

Bagamoyo inavyozidi kung’arishwa na maendeleo
HABARI
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WWAZIRI 
w a 
A f y a 
M h e . 

Jenista Mhagama 
leo February 6, 
2025 ametembelea 
na kukagua 
maendeleo ya 
ujenzi wa mradi 
wa ghala la Kisasa 
la kuhifadhia 
bidhaa za afya 
linalojengwa na 
na Bohari ya Dawa 
(MSD) katika eneo 
la Kizota, Mkoani 
Dodoma.

Akizungumza 
wakati wa 
ziara hiyo, 
Mhe. Mhagama 
a m e b a i n i s h a 
kuwa serikali 
ya Rais Samia 
Suluhu Hassan 
imefanya mageuzi 
makubwa katika 
sekta ya Afya, 
na imeendelea 
kujikita kwenye 

nguzo zinazo 
tuongoza za kimfuno 
z i n a z o p e l e k e a 
Ubora wa huduma 
kwenye sekta ya 
Afya.

“ K a z i 
z i l i z o f a n y w a 
zinaonekana, na 
hata leo tumeona 
u w e k e z a j i 
mkubwa wa ghala 
la hili kubwa na 
la Kisasa ambalo 
lina Ubora wa 
kimataifa, serikali 
imewekeza hapa 
zaidi ya Bilioni 
23.7” kujenga 
ghala hili lenye 
mita za Mraba 
7,200. Alisema 
Mhagama

Mhe. Mhagama 
ameongeza kuwa 
ujenzi huo pia 
u m e e n d e l e a 
kwenye Kanda ya 
Mtwara, ambapo 
zaidi ya Bilioni 
18 zimetumika 
k u k a m i l i s h a 
ujenzi, huku 

a k i b a i n i s h a 
k w a m b a 
ujenzi huo pia 
utaendelea katika 
Kanda nyingine 
za MSD ambazo 
ni Mwanza, 
Chato, Iringa, 
Moshi, Arusha na 
Songea.

“Lengo kubwa 
la jitihada hizi 
ni kuhakikisha 
bidhaa za afya 
z i n a p a t i k a n a 
kwa wakati 
na kwa Ubora 
unaotakiwa, na 
z i n a h i f a d h i w a 
katika mazingira 
y a n a y o t a k i w a , 
hivyo Bodi, 
menejimenti na 
Serikali ya Dkt. 
Samia mmeupiga 
m w i n g i . 
Alisisitiza Mhe. 
Mhagama.

Katika hatua 
nyingine Mhe. 
M h a g a m a 
a m e u p o n g e z a 
uongozi wa MSD 

kwa kuboresha 
upatikanaji wa 
bidhaa za afya 
nchini, ambapo 
a m e b a i n i s h a 
kwamba hivi sasa 
upatikanaji huo 
umepanda hadi 
kufikia asilimia 
83%.

A m e o n g e z a 
kuwa MSD ni 
nyenzo muhimu 
katika uimarishaji 
wa huduma za 
afya katika taifa 
letu.

Mhe. Mhagama 
ameeleza kuwa 
Wizara yake 
i t a e n d e l e a 
k u s h i r i k i a n a 
na MSD Ili 
kuhakikisha ndoto 
na maono haya 
ya kumkomboa 
mtanzania, na 
kuweka usalama 
kwenye taifa letu 
yanatimia, kwani 
afya ya Mtanzania 
ni usalama wa 
taifa letu.

SERIKALI YAKAGUA UJENZI WA GHALA LA DAWA MSD

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Uchukuzi 
Prof Makame 
Mbarawa amehimiza 
wasimamizi wa ujenzi 

wa uwanja wa ndege wa kimataifa 
wa Msalato ambao ni TANROADS 
na TAA kuhakikisha Mkandarasi 
anaongeza kasi zaidi ya umaliziaji 
wa hatua zilizobaki ili kukabiliana 
na mvua zinazotarajiwa kuanza 
kunyesha

Mbarawa ameyasema 
hayo wakati wa ziara yake 
ya kutembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa kiwanja 
kipya cha ndege kilichopo Msalato 
Jijini Dodoma iliyofanyika Tarehe 
30 Januari,2025.

“Ninapongeza kwa dhati hatua 
zilizofikiwa, nimeona sehemu 
ya kwanza inayohusisha ujenzi 
wa uwanja wa kurukia na kutua 
ndege unaogharimu shilingi Bil 
165.65 kazi inaendelea vizuri 
na imefikia asilimia 84 natoa rai 
msimamieni Mkandarasi aongeze 
kasi hapa ili mvua zinazotarajiwa 
kuanza mwezi Machi mwaka 
huu zisimkwamishe” amesisitiza 
Mbarawa.

Amesema Mkandarasi 
asimamiwe vyema afanye kadri 
awezavyo na kwa thamani halisi ya 
fedha uwekaji wa rami umalizike 
ndani ya wiki mbili sababu mwezi 
wa tatu kutakuwa na mvua nyingi 
na huwezi kuweka rami wakati 
wa mvua.

Aidha ameongeza kuwa kazi 
zitakazobaki za kufunga mifumo 
ya kuongozea ndege sambamba 
na sehemu ya pili ya ujenzi wa 
jengo la abiria ambao umefikia 
asilimia 70 ambavyo vinaweza 
kufanywa taratibu hata kipindi 
cha mvua vitakamilika mwishoni 
mwa mwezi Juni, 2025 na uwanja 
utakuwa tayari kwa matumizi 
ambapo utaleta tija kwa Nchi na 
wakazi wa Dodoma na mikoa ya 
jirani.

Akitoa taarifa za mradi Meneja 
wa Wakala wa Barabara Mkoa 
wa Dodoma Mha Zuhura Amani 
amesema mpaka sasa utekelezaji 
wa mradi unaendelea vizuri 
ambapo ujenzi wa uwanja 
umefikia asilimia 84, na upande 
wa majengo yote unaohusisha 
jengo la kushukia na kupandia 
abiria na jengo la kuongozea 
ndege vimefikia asilia 51 kwa 
ujumla na wataongeza kasi 
ya usimamiaji ili vikamilike 
kwa wakati na kwa thamani 
halisi ya fedha ili wananchi 
waanze kukivunia maendeleo 
yanayoletwa na serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Rais Dkt 
Samia Suluhi Hassan.

MBARAWA ATAKA 
KASI UJENZI 

WA UWANJA WA 
NDEGE DODOMA

HABARI
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TTANZANIA imepiga 
hatua kubwa 
kwenye sekta ya 
fedha kwa mujibu 

wa ripoti ya Absa ya 
viashiria vya Masoko 
ya Fedha - AFMI ( Absa 
Financial Markets Index 
) 2024 iliyozinduliwa 
leo Jijini Dar es Salaam, 
ikipanda kutoka alama 
50 hadi alama 52, na 
kujikita katika nafasi ya 12 
miongoni mwa mataifa 29 
yaliyotathminiwa barani 
Afrika.

Ikiwa katika mwaka wake 
wa nane, AFMI ni ripoti 
maarufu barani Afrika, 
ambayo hupima maendeleo 
ya sekta ya fedha katika 
nchi za Afrika, ikitathmini 
vigezo sita vikuu, ambavyo 
ni kuenea kwa soko, 
upatikanaji wa fedha za 
kigeni, uwazi kwenye soko 
na kanuni, maendeleo 
ya mifuko ya penseni, 
mazingira ya uchumi ngazi 
ya kitaifa, na kutekelezeka 
kwa makubaliano ya 
kifedha.

Akiongea katika hafla ya 
uzinduzi wa ripoti ya AFMI 

, Gavana wa Benki Kuu 
ya Tanzania, Emmanuel 
Tutuba, ambaye alikuwa 
ni mgeni rasmi, alipongeza 
kundi la makampuni la 
Absa Group kwa kujitolea 

kukuza uwazi na ufanisi 
katika masoko ya fedha 
barani Africa kupitia ripoti 
ya AFMI. “ Mafanikio 
yaliyobainishwa katika 
ripoti hii ni ushahidi 
wa juhudi za ushirika 
miongoni mwa serikali, 
Benki Kuu ya Tanzania, na 
washirika wa soko la fedha 
katika kuboresha masoko 
hayo,” alisema.

Moja ya maeneo ambayo 
Tanzania imeonyesha 
kupiga hatua ni Upatikanaji 
wa Fedha za Kigeni, 
ikipanda kutoka alama 
53 hadi alama 60, hasa 
kutokana na Benki Kuu ya 
Tanzania kuchapisha Miiko 
ya utendaji katika Soko la 
Fedha za Kigeni Miongoni 
mwa Mabenki ( Interbank 
Foreign Exchange 
Market code of conduct,), 
ikiingiza kanuni 52 kati 
ya 55 zinazotambuliwa 
kimataifa ( FX Global Code 
Principles).

Eneo la pili ni Uwazi 
katika Mazingira ya uchumi 
ngazi ya Kitaifa, ambapo 
imepanda kutoka alama 
80 hadi 85, ikichagizwa 
na uwazi, ikiwemo umma 
kuruhusiwa kufahamu 

ratiba ya mkutano wa sera 
ya fedha, mfumuko mdogo 
wa bei, na kupungua 
kwa uwiano wa mikopo 
chefuchefu kwenye 
makampuni ya biashara.

Eneo la tatu ni uwezo 
wa soko la fedha kufikia 
watu wengi zaidi, ambapo 
maendeleoa katika 
nyanja hii yanatokana na 
kutolewa kwa dhamana 
ya makampuni (corporate 
bonds) zenye thamani ya 
Dola za Marekani 300m, na 
kuziduliwa kwa huduma 
mbalimbali za kifedha 
ikiwemo zinazorandana na 
maadili ya Dini ya Kiislamu.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya 
Absa Tanzania, Obedi 
Laiser, alisisitiza umuhimu 
wa ripoti ya AFMI katika 
kuchochea kukua kwa 
masoko ya fedha barani 
Afrika. “ Kupanua masoko 
ya fedha na vilevile 
kuyafanya yafikie watu 
wengi zaidi ni muhimu 
kwa hatua inayofuata ya 
maendeleo barani Afrika,” 
alisema mkurugenzi 
huyo. “ Tunayo fahari 
kushirikiana na OMFIF 
katika kutayarisha ripoti 

hii, ambayo inafanya 
kazi kama dira miongoni 
mwa watunga sera na 
wawekezaji.

Tukio la uzinduzi wa ripoti 
ripoti hiyo inayoheshimika 
ilihudhuriwa na wadau, 
watunga sera, na watalaam 
wa masuala fedha, 
ambapo walipata fursa ya 
kubadilishana mawazo 
huku wakitathmini taarifa 
hiyo na jinsi gani inahusiana 
na utendaji wa masoko ya 
fedha nchini Tanzania.

Uzinduzi huo vilevile 
ulihudhuriwa na maofisa 
wakuu wa Absa Group, 
ambao walichangia uzoefu 
wao kwenye maendeleo 
yanayojitokeza kwenye 
sekta ya fedha ambayo 
yanaamua muundo wa 
masoko ya fedha Afrika, 
ikiwemo teknolojia za 
kidijitali, na juhudi za 
kuboresha vyombo vya 
sheria na vinavyosimamia 
kanuni.

Ripoti hiyo, 
inayotayarishwa kwa 
kushirikiana na OMFIF, 
inatoa taarifa muhimu 
kwa wawekezaji wa 
watunga sera, huku 
ibainisha fursa kwa upande 
moja, na vilevile maeneo 
yanayohitaji kufanyiwa 
maboresho kwenye masoko 
ya fedha barani Afrika.

Wajkati huohuo, ripoti 
hiyo imebanisha maneo 
mawili ambayo Tanzania 
inapaswa kuyafanyia 
maboresho, ikiwemo 
mifuko ya pensheni, 
ambapo ripoti imedokeza 
haja ya kuimarishwa kwa 
uwezo wa kuwekeza 
wa wadau wa ndani. Na 
vilevile uboreshaji wa 
mfumo wa sheria ili kuinua 
kiwango cha imani ya 
miongoni wawekezaji.

Richard Magongo, 
Mkurugenzi wa Bodi - 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Ukaguzi na Mazingira 
Hatarishi, kwa niaba ya 
Paul Makanza, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Benki ya Absa Tanzania, 
pamoja na kuwashukuru 
waliohudhuria hafla 
hiyo, alisisitiza haja ya 
kufanyia maboresho ya 
maeneo nchini Tanzania 
yalioainishwa kwenye 
ripoti.

“ Pamoja na kuwa kuna 
maendeleo yamepatikana, 
bado kuna kazi ya kufanya 
hasa kwenye maeneo 
kama mifuko ya pensheni 
na mifumo wa kisheria,” 
alisema Magongo. “ Absa 
inaahidi kuwa itaendelea 
kushirikiana na wadau 
wote kuhakikisha masoko 
ya fedha nchini Tanzania 
yanaendelea kukua.”

Tanzania yapaa sekta ya fedha
MAKALA

Pamoja na 
kuwa kuna 
maendeleo 

yamepatikana, 
bado kuna kazi 

ya kufanya 
hasa kwenye 

maeneo kama 
mifuko ya 

pensheni na 
mifumo wa 

kisheria,”
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Sehemu ya watumishi wa Wakala wa Vipimo wakiwa kazini Kituo cha Misugusugu Mkoa wa Pwani.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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UNDP YAJA NA WIKI YA UBUNIFU
NA MWANDISHI WETU

WWAKATI Dunia 
i k i e n d a 
kasi katika 
t e k n o l o j i a 

Tanzania itanufaika na 
ushikiano wa Umoja wa 
Mataifa (UNDP) Tanzania 
kupitia programu yake 
ya FUNGUO, Vodacom 
Tanzania, na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) 
ambapo ushirikiano huo 
umefanikisha kuandaa 
Wiki ya Ubunifu Tanzania 
2025 (IWTz2025). Anaripoti 
Mwandishi Wetu, Dar es 
Salaam … (endelea).

ushirikiano huu utazidi 
kuimaisha Tanzania 
kwenye maendeleo ya 
Teknolojia na ubunifu. 
Wiki hiyo itakayoanza 
tarehe 12 Mei mpaka 
tarehe 16 Mei 2025 katika 
kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNICC), Dar es 
Salaam. Wakati huo huo 
kutafanyika mkutano wa 
Future Ready wa Vodacom.

Kauli mbiu ya mkutano 
huo itakuwa “Ubunifu 
kwa Maendeleo Jumuishi 
na yenye Ustahimilivu”, 
ikilenga kuonyesha 
dhamira ya pamoja 
yakujenga jamii endelevu, 
jumuishi na ya kisasa 
katika kutatuachangamoto 
ya ajira kwa vijana kwenye 
zama hizi za kidijitalina 
kuchochea ukuaji wa 
kibiashara kupitia tafiti na 
ubunifu.

Leo tarehe 5 Februali 2025 
Taasisi hizo zimetangaza 
ushikiano huo mbele ya 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Vodacom Tanzania, 
Phillip Besiimire amesema 
ushirikiano huo utaleta 
mabadiliko katika sekta ya 
ubunifu nchini Tanzania, 
kwa kuunganisha 
wabunifu na wajasiriamali 
wa kimataifa kutoka 
sehemu mbalimbali za 
dunia.

“Tunalenga kuleta 
mitazamo na taaluma 
za kimataifa kwenye 
mijadalahii na kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha 
mabadiliko yakidijitali, 
sambamba na kuanzisha 
mifumo ya ikolojia 
yaubunifu inayoongozwa 
na vijana.

“Jitihada za Vodacom 
za kutumia teknolojia 
kwa lengo la kuboresha 
maisha ndiozinazounda 

msingi wa ushirikiano 
huu unaoendeshwa na 
maonoyanayofanana ya 
kuwawezesha watanzania 
kuendelea kupitiaUchumi 
wa kidijitali ulioendelevu 
na jumuishi.”

Aidha amesema kuwa 
mkutano wa Vodacom 
wa Future Ready 
Summit (FRS2025) ni 
tukio linaloweka msingi 
wa maadhimisho hayo 
pamoja nakuibeba kauli 
mbiu ya “Kubadilisha 
hatma ya miji: Usasa, 
Uendelevu na Jumuishi”, 
ambayo inazungumzia 
umuhimu wa kuibadili 
miji ya Tanzania kwa ajili 
ya kutatua changamoto 
zinazotokana ukuaji wa 
kasi, mabadiliko ya tabia 
nchi namabadiliko ya 
teknolojia.

Kwa upande wake 
Mwakilishi Mkazi wa 
UNDP Tanzania, Shigeki 
Komatsubara, amesisitiza 
dhamira ya UNDP ya 
kujenga mfumo wa 
ubunifuulio jumuishi na 
wenye ustahimilivu.

“Tunatambua kuwa 
ubunifu ni nyenzo muhimu 
katika kushughulikia 
changamoto za 
maendeleo endelevu na 
kuunda fursa shirikishi.
Kupitiaushirikiano huu, 
tunalenga kuwainua 
Watanzania, hasa vijana 
nawanawake, kuwa 
chachu ya mabadiliko 
chanya.

“Wiki ya Ubunifu 
Tanzania 2025 (IWTz2025) 
itaonyesha ari ya 
ubunifuTanzania kwenye 
jukwaa la kimataifa, 
kuvutia uhamasishaji 

naushirikiano kupitia na 
mifumo iliyofanikiwa 
duniani.”

Kuhusu ajenda 
zitakazohusika katika 
maadhimisho ya Wiki 
ya Ubunifu ni hayo 
itahusisha mijadala 
mtambuka, warsha na 
maonyesho, huku lengo 
likiwa ni Mustakabali wa 
miji mahiri, endelevu na 
jumuishi, Uwezeshaji wa 
vijana kwenye zama za 
kidijitali, Uboreshaji wa 
tafiti na ubunifu kwa ajili 
ya biashara

Akizungumza kwa niaba 
ya Serikali, Mkurugenzi wa 
Kituo cha Maendeleo na 
Uhamisho wa Teknolojia 
kutoka Tume ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH), 
Dk Athumani Ngumia 
alisema mchango muhimu 
wa ushirikiano huo ni 
kukuza ubunifu.

“COSTECH imejidhatiti 
kuwaunganisha wadau 
kwa lengo la kuchochea 
utafiti, teknolojia na 
ubunifu ambao unaendana 
navipaumbele vya nchi 
katika maendeleo na 
maono ya mwaka2050.
Maadhimisho ya Wiki ya 
Ubunifu kwa mwaka 2025 
nijukwaa pekee kwa ajili 
ya sekta binafsi na umma 
kupeleleza nakutekeleza 
masuluhisho kwa ajili ya 
ukuaji endelevu.”

Wiki ya ubunifu 2025 
(IWTZ2025) na mkutano 
wa Future Ready Summit 
(FRS2025) inatarajia 
kuwaleta pamoja 
washiriki, wazungumzaji 
na wabunifu kutoka 
Tanzania, Afrika na 
sehemu mbalimbali 

duniani na kuwa jukwaa 
muhimu la kubadilishana 
maarifa, kuendeleza 
ushirikiano wenye tija 
na kuhamasishamawazo 
yenye kuleta mabadiliko.

Washiriki wa matukio 
haya wanahamasishwa 
kutekeleza shughuli 
mbalimbali sambamba na 
matukio hayo muhimu 
kwa lengo la kuhakikisha 
watu wengi zaidi nchini 
w a n a w e z a k u n u f a i k a 
na mikutano hiyo 
itakayo kuwa inafanyika 
kwenyeKituo cha 
Kimataifa cha Mikutano 
cha Julius Nyerere.

Wakati huo huo Meneja 
Program kutoka FUNGUO 
Joseph Manirakiza 
ametumia nafasi hiyo 
kuelezea kwa kina 
umuhimu wa ushirikiano 
huo sambamba na 
kutambua mchango wa 
bunifu katika kukuza 
maendeleo endelevu

Kuhusu Programu ya 
FUNGUO ni kwamba 
inajitolea kuendeleza 
Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) nchini 
Tanzania kwa kutumia 
mbinu shirikishi 
inayolenga kusaidia 
maendeleo ya biashara 
bunifu na zinazozingatia 
athari chanya kwa jamii, 
hususan kwakuimarisha 
mazingira ya ubunifu 
kwa wajasiriamali na 
biasharandogo na za kati 
(MSMEs).

Aidha FUNGUO 
inatambua kuwa 
kusaidiana kukuza 
biashara hizo siyo tu 
kutachangia kuongeza 
ajira, hususan kwa 

wanawake na vijana, bali 
pia kutaboresha kipato, 
kuboresha hali ya maisha, 
na kuchochea maendeleo 
jumuishi naendelevu.

Pia Mpango huo 
unafadhiliwa kwa pamoja 
na Umoja wa Ulaya(kupitia 
Mpango wa BEGIN), 
Serikali ya Uingereza 
(kupitiaMpango wa 
Ushirikiano wa Teknolojia 
na Ubunifu barani Afrika 
– ATIP), na Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa(UNDP).

FUNGUO unatekelezwa 
na UNDP Tanzania kwa 
kushirikiana na Mfuko 
wa Maendeleo ya Mitaji 
wa Umoja waMataifa 
(UNCDF). Ushirikiano 
huu wa wadau mbalimbali 
unahakikisha ufanisi 
na athari chanya katika 
mazingira yaubunifu 
nchini Tanzania.

Kwa kushirikiana 
kwa karibu na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) 
pamoja nataasisi nyingine 
za serikali, FUNGUO 
inalenga kuchangia 
maendeleo endelevu 
nchini kwa kuweka 
mazingira wezeshi 
kwabiashara bunifu na 
MSMEs.

Kuhusu Vodacom 
Tanzania ni mtoa 
huduma wa mawasiliano 
anaeongoza nchini 
Tanzania, ikiwa na 
mtandao wa data wa kasi 
zaidi. Tunahudumia zaidi 
ya wateja milioni 26.3. 
Vodacom Tanzania na 
kampuni zake tanzu ni 
sehemu ya Vodacom Group 
yenye usajili nchini Afrika 
Kusini, ambayo nayo 
inamilikiwa naVodacom 
Group Plc yenye makao 
makuu Uingereza.

Wakati COSTECH 
ni Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania 
iliyoanzishwa kupitia 
Sheria ya Bunge Na. 7 ya 
mwaka 1986.Pia ni shirika 
la umma linalohusika 
na kuratibu na kukuza 
shughuli za utafiti na 
maendeleo yateknolojia 
nchini.

Pia, inatoa ushauri kwa 
serikali kuhusumasuala 
yote yanayohusiana na 
sayansi, teknolojia, na 
ubunifu(STI) kwa lengo la 
kuchangia maendeleo ya 
kiuchumi na kijamiinchini 
Ta n z a n i a . C O S T E C H 
inafanya kazi chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia.
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Picha mbali mbali 
za Makamu wa 

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 

wa Tanzania, Dk. 
Philip Mpango 

na Mwenza wake 
Mama Mbonimpaye 
Mpango, pamoja na 

viongozi wengine 
wa serikali wakiwa 

katika msiba 
wa marehemu 

Sekunda Massawe 
ambaye ni Mama 

mzazi wa Waziri 
wa Elimu Sayansi 

na Teknolojia, 
Profesa Adolf 

Mkenda baada ya 
Ibada iliyofanyika 

katika Kanisa 
Katoliki Parokia 

ya Mtakatifu Pius 
X - Tarakea mkoani 

Kilimanjaro, jana.

Picha mbali mbali 
za Makamu wa 

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 

wa Tanzania, Dk. 
Philip Mpango 

na Mwenza wake 
Mama Mbonimpaye 
Mpango, pamoja na 

viongozi wengine wa 
serikali wakiwa katika 
msiba wa marehemu 

Sekunda Massawe 
ambaye ni Mama 

mzazi wa Waziri wa 
Elimu Sayansi na 

Teknolojia, Profesa 
Adolf Mkenda baada 
ya Ibada iliyofanyika 

katika Kanisa Katoliki 
Parokia ya Mtakatifu 
Pius X - Tarakea mkoani 

Kilimanjaro, jana.

HABARI PICHA
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SIMU YAKO INAVYOWEZA KUBAINI TATIZO LA MOYO

NA MWANDISHI WETU

MMATATIZO ya 
kuganda kwa damu 
ni makubwa, Ikiwa 
damu yako itaganda 

kwa kiasi cha chini, uko katika 
hatari ya kuvuja damu, jambo 
ambalo linaweza kukusababishia 
kutokwa na damu hadi kufa. 
Ikiwa damu yako itaganda 
kabisa , uko katika hatari ya hali 
iitwayo ‘thrombosis’, ambayo 
inaweza kusababisha mshutuko 
wa moyo.

Madaktari wanaweza kupima 
kuganda kwa damu lakini 
wanahitaji sindano iliyojaa damu 
yako kabla ya kufanya hivyo. 
Lakini hivi karibuni unaweza 
kuwa na uwezo wa kufanya 
vipimo mwenyewe nyumbani 
kwa kutumia rununu yako.

Mapema wiki hii Martin 
Cooper, mwanamume 
aliyeongoza timu iliyotengeneza 
simu ya rununu ya kwanza 
kabisa - alitabiri kwamba 
anaamini kuwa simu za rununu 
zitakuwa chombo muhimu cha 
kufuatilia afya zetu . Ahadi hiyo 
tayari inatimizwa.

Mnamo Machi 2022, 
wanasayansi katika Chuo Kikuu 
cha Washington walitumia 
iPhone kugundua kuganda 
kwa tone moja la damu. 
Walitumia kihisi cha kifaa cha 

Lidar (kinachotambua mwanga 
), ambacho hutumia miale 
inayopigika kuunda picha za 3D 
za mazingira ya simu.

Ni teknolojia inayoruhusu 
kifaa chako kuchukua vipimo 
sahihi vya vitu au umbali ili 
kuchanganya ulimwengu 
halisi na pepe na uhalisia 
ulioboreshwa. Kwa mfano, 
inaweza kuonyesha jinsi fanicha 
inavyoweza kuonekana katika 
chumba chako na pia inaweza 
kusaidia kuboresha umakinifu 
wa kiotomatiki unapopiga picha.

Lakini inageuka kuwa sensa 
ni sahihi kutosha kuchukua 
mgando katika damu - na 
mgando wa maziwa.

Mipigo ya leza hutoa “mifumo 
ya doa” tofauti kwani mwanga 
hutawanywa na kioevu, 
kulingana na mnato wake. 
Kutenganisha kiwango cha 
mafuta katika maziwa, kwa 
mfano, hubadilisha muundo kwa 
njia inayotambulika, kama vile 
damu inavyoganda.

Watafiti waligundua waliweza 
kutofautisha kati ya damu 
iliyoganda na ile ambayo 
haijaganda kutoka kwa tone 
dogo lililowekwa kwenye slaidi 
ya glasi. Katika hatua za hivi 
majuzi zaidi, timu pia ilitumia 
gari na kamera kwenye simuya 
rununu kufuatilia msogeo wa 
chembe ya shaba kwenye tone la 

damu ili kutathmini mgando.
thChanzo cha picha,Getty 

Images
Watafiti wengine wamekuwa 

wakibuni mbinu zinazotumia 
kamera katika simu yako kupima 
vipengele vingine vya afya ya 
moyo, kama vile shinikizo la 
damu.

Watafiti katika Chuo Kikuu 
cha Toronto, Canada, na Chuo 
Kikuu cha Hangzhou, huko 
Zhejiang, Uchina, wamebuni 
kanuni za algoriti ambazo 
zinaweza kuchukua mabadiliko 
yasiyoonekana katika mtiririko 
wa damu usoni kutokana na 
video zilizojipiga kwa kutumia 
kamera zinazotazama mbele 
kwenye simu za rununu .

Timu nyingine ya wanasayansi 
wa Kichina imeunda algorithms 
ya kujifunza kwa kina ambayo 
inaweza kuchukua alama zingine 
za afya ya moyo kutoka kwa picha 
nne zilizopigwa kwa kutumia 
simu ya rununu - mtazamo wa 
mbele, na moja ikitazama chini 
kutoka juu ya kichwa. Algorithm 
ilionekana kuzingatia mabadiliko 
ya hila katika mashavu, paji 
la uso na pua hasa , kama vile 
mikunjo ya uso na amana ya 
mafuta chini ya ngozi ambayo ni 
vigumu kuchunguza kwa jicho la 
mwanadamu.

Inaweza kutambua kwa usahihi 
ugonjwa wa moyo katika 80% 

ya visa, ingawa haikubainisha 
hatari katika 46% ya kesi, maana 
inaweza kusababisha wasiwasi 
usio wa lazima kati ya wagonjwa 
ikiwa hawatatafuta uchunguzi 
wa kitaalamu zaidi wa matibabu.

Kifaa hicho kinaweza kuwa njia 
“ya bei nafuu, rahisi na nzuri” ya 
kutambua wagonjwa wanaohitaji 
uchunguzi zaidi, wanasema 
madaktari wa magonjwa ya 
moyo katika Kituo cha Kitaifa cha 
Magonjwa ya Moyo na Mishipa 
nchini China, ambao walihusika 
na utafiti huo.

Pia kuna matumaini kwamba 
simu za rununu zinaweza kutoa 
njia ya bei nafuu na rahisi zaidi 
ya kugundua magonjwa ya moyo 
kwa bidii zaidi.

Jennifer Miller, daktari bingwa 
wa magonjwa ya moyo katika 
Hospitali ya Watoto ya Los 
Angeles, na wahandisi katika 
Chuo Kikuu cha Kusini mwa 
California, wametengeneza 
kichanganuzi cha simu 
cha mkononi kinachoweza 
kuunganishwa na simu mahiri ili 
kutoa picha za kitaalam za ndani 
ya kifua - ‘echocardiograms’ 
zinazoweza kufuatilia jinsi damu 
inavyotiririka kwenye moyo .

Ingawa nyingi za teknolojia 
hizi bado ziko katika hatua za 
utafiti na majaribio ya ukuzaji, 
kuna baadhi ya njia za kuangalia 
afya yako ukitumia simu yako .

Kifaa hicho kinaweza 
kuwa njia “ya bei 
nafuu, rahisi na 

nzuri” ya kutambua 
wagonjwa wanaohitaji 

uchunguzi zaidi, 
wanasema madaktari 

wa magonjwa ya 
moyo katika Kituo 

cha Kitaifa cha 
Magonjwa ya Moyo na 
Mishipa nchini China, 
ambao walihusika na 

utafiti huo.

MAKALA
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Nasubiri kuona ubavu wa Tundu Lissu
NA MWANDISHI WETU

MZEE MZIMA STEVEN 
WASSIRA

TTUSIPOUSEMA ukweli 
adui zetu watausema. 
Tusisubiri adui 
watusemee.” Hiyo ilikuwa 

kauli ya mwisho ya Samora 
Moises Machel, Rais wa kwanza 
wa Msumbiji alipowahutubia 
wajumbe kama Mwenyekiti wa 
FRELIMO. Hakusema nao tena 
kwani alifariki kwenye ajali ya 
Ndege.

1. Kalamu yangu itasema 
nanyi watatu, Steven Wassira, 
Emmanuel Nchimbi na Tundu 
Lissu, sitachoka kwasababu 
hatima ya Watanganyika iko 
mikononi mwenu, mnaweza 
kuitengeneza ama kuimwaga.

2. Yale ambayo wajumbe wa 
kamati kuu na Halmashauri kuu 
zenu hawatayasema, kalamu 
yangu itasema nanyi bila 
kupunguza wala kuzidisha.

3. Wataalamu wetu 
wakiwanyamazia ili kulinda 
ulaji wao, kalamu yangu 
itasema nanyi bila kumung’unya 
maneno.

4. Naanza na CCM ambayo 
wajumbe walikutana kumpitisha 
(kumthibitisha) Makamu 
Mwenyekiti wao Steven Wasira, 
wakampitisha pia mgombea 
wa Urais, Mama Samia Suluhu 

Hassan na mgombea mwenza 
wake, Dkt Emmanuel Nchimbi. 
Walifanya hivyo kwasababu 
wanaweza na hakuna wa 
kuwapinga.

5. Lakini leo nawakumbusha 
hotuba ya Nyerere, aliyoitoa 
tarehe 05. Februari, 1978 wakati 
CCM ikiadhimisha mwaka 
mmoja wa kuzaliwa kwake na 
miaka 11 tangu kutangazwa kwa 
Azimio la Arusha.

6. Kwenye uwanja wa Jamhuri 
mjini Dodoma, Rais Nyerere 
kama Mwenyekiti wa chama 
tawala CCM, alihutubia kwa 
maneno makali, yaliyoonyesha 
hasira na hisia kali, 
aliwafananisha wala rushwa 
na malaya, akasema “tunafuga 
malaya ndani ya Ofisi.”

7. Nyerere kuonyesha 
alivyoichukia rushwa, alitoa 
mwito chama kisafishwe 
na kwamba huko serikalini 
atapambana na wala rushwa 
vilivyo, akahamisha na kukitoa 
Kikosi cha kuzuia Rushwa, 
kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu, 
akakiweka kwenye Ofisi ya 
Rais, ili kifanye kazi chini ya 
maelekezo yake.

8. Nyerere aliashiria 
wazi hakuwa na simile na 
“mlarushwa.”

9. JE, CCM ya leo 
inawafananisha wala rushwa na 
nani?

10. Chama chochote 
kilichoachia rushwa kutamalaki 
hadi kugeuka utamaduni 
unaotawala watu kwenye 
maisha ya siku kwa siku, 
hakiwezi kuunda serikali nzuri. 
Lazima kitaunda serikali mabaya 
kuanzia ngazi ya chini hadi 
serikali kuu.

11. Mambo haya Ufisadi, 
upiga dili, ubadhirifu wa 
fedha za serikali, uzembe wa 
kutokuwajibika, yanapotawala, 
lazima wananchi watakuwa na 
kilio kisichokoma.

12. Hapa ndipo wanaoongoza 
vyama wanapaswa kuelewa, 
kwamba serikali inayowatawala 
wananchi inaundwa na 
chama kinachoshinda kwenye 
uchaguzi. Kwahiyo uchaguzi 
wowote usiokuwa wa haki, 
hautawawezesha wananchi 
kuwata viongozi wazuri, 
mfumo mbaya utawachekecha 
wazuri, utawatupa kando na 
kuwasimika viongozi wabaya, 
ambao wataendeleza utawala 
mbaya.

13. Mzee Wasira, unapoiandaa 
CCM kushiriki kwenye uchaguzi 
mkuu ujao, uweke akiba moyoni 
mwako, kwamba uchaguzi wa 
2024 umewaacha wengi wakiwa 
majeruhi, kuanzia wagombea, 
wapiga kura hadi wananchi 
wanaotawaliwa.

14. Inakupasa uelewe 

unakwenda vipi na hao 
majeruhi? Unachukuliana vipi 
na umma uliojeruhiwa? Ushindi 
wa hao walioshinda unatafsirika 
kwenye maisha ya siku kwa siku 
ya mwananchi! JE, ushindi wa 
mpiga kura utaonekana wapi? 
JE, utaonekana kwenye wingi 
wa kura zilizohesabiwa?.

Ushindi wa mgombea 
unaotangazwa na msimamizi, 
naam unaosherehekewa na 
mgombea aliyeshinda na hao 
wanaomshabikia, inabidi 
ugeuzwe kuwa ushindi wa 
mpiga kura kwa kuonyesha 
matunda kwenye maisha ya siku 
kwa siku ya wananchi chini ya 
kiongozi huyo.

15. Hapa namaanisha 
uwajibikaji kupitia uongozi 
mzuri na utawala bora.

16. Mgombea aliyeshinda 
kwa mizengwe anapotawala 
ama kuongoza vizuri, 
huwasahaulisha maumivu 
yao, hao walioshindwa. Lakini 
balaa hugeuka janga hapo 
uchaguzi unapoendeshwa 
isivyo haki, ukatoa uongozi 
na utawala usiojali haki! 
Hapo wanaotawaliwa huwa 
wamewekwa kwenye maumivu 
yasiyokoma.

17. Hiyo hali ngumu ndiyo 
huwasukuma kuhoji uko wapi 
ushindi wa mpiga kura?

18. Mitaani, vijijini na 

vitongojini, wapo walioshinda 
lakini hawawezi kuitisha 
hata mkutano wa hadhara 
wananchi wakawasikiliza! 
Wapo wanaotembea na mihuri 
mfukoni wakisubiri wateja, yaani 
wananchi wanaokuja wakihitaji 
barua ama kujaziwa fomu.

19. Huo ulaji rushwa ulioko 
ngazi za chini, ninyi mlio juu 
mnapaswa kuushughulikia kwa 
ukali unaoonekana wazi wazi, 
hili mlifanye kabla ya uchaguzi 
mkuu, kwani wananchi siyo 
misukule, wanajua jema la 
kuchagua na baya linalopaswa 
kulinyimwa kura.

20. Wakubwa wa vijijini na 
vitongojini wana madaraka 
kuliko Rais Samia, maana 
mkubwa akiwaambia mgambo 
“huyo mwekeni ndani” kauli 
yake inatosha kumsotesha raia 
mwema wiki mbili hadi tatu 
kwenye rumande zao watawala, 
hadi atakapoununua uhuru 
wake. Wapo waliojijengea 
mazingira ya kuogopwa, 
hawatofautiani na makamanda 
wa NAZI ya Adolf Hitler.
Kumbukeni huyo Hitler aliingia 
madarakani kidemokrasia, lakini 
akaishia kutawala kifashisti.

21. Ninyi mnapaswa 
kusawazisha mambo kabla 
hasira ya umma haijapata pa 
kutokezea, maana ikijitokeza 
haitadhibitiwa wala hakuna 
awezaye kutabiri yatakayotokea.

22. Kuna suala la Zanzibar 
kuuasi Muungano! Wazanzibari 
wanaonyesha uhuru 
unaoonyesha wazi Rais Samia 
hana mamlaka dhidi yao.

Hilo Watanganyika 
wanaliangalia tu, hata kama 
hawalisemi. Lakini kimya chao 
Watanganyika siyo ndio mwisho 
wala siyo suluhisho, hali hii 
haitabiriki.

23. Tundu Lissu umerithi 
CHADEMA iliyojeruhiwa, 
iliyodhoofishwa na kuvurugwa! 
CHADEMA isiyokuwa na 
“structure” yenye uongozi wa 
kitaifa tu, ikiwa haina mizizi 
kwa wananchi waishio vijijini 
na vitongojini. Hili kisiasa 
lihesabuni sawa na dhambi.

24. Kwasababu CHADEMA ina 
umri wa miaka 33, mmepokea 
ruzuku tangu 1995 hadi sasa, 
mlipaswa kuwa na ofisi zenye 
hadhi kila mkoa, kila wilaya na 
kwenye majimbo yote nchini. 
Lakini mwaka 2024 CHADEMA 
iliweka wagombea 10,000 tu, 
wakati nafasi zilizogombewa ni 
164,000.

 Huu ni udhaifu mkubwa, 
inamaanisha kwenye vijiji na 
vitongoji 150,000 CHADEMA 
haina wawakilishi.25. 
Msidanganyike kwamba 
mtavuna kura za wananchi 
kutokana tu na umaarufu 
mliojitengenezea kupitia vyombo 
vya habari. Katika nchi hii kura 
mtazipata kupitia wawakilishi 
wenu na si vinginevyo.

MAKALA
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WWAKATI joto 
l i k i e n d e l e a 
kupanda la 
kusitishwa kwa 

miradi ya afya, Shirika 
la Misaada ya Kimataifa 
(USAID), limejiondoa 
kwenye mitandao ya 
kijamii na kufunga tovuti 
yake, huku wafuasi wa 
Chama cha Demokratiki 
wakifanya maandamano na 
kupinga uamuzi wa Rais wa 
Marekani, Donald Trump 
kusimamisha shughuli zake 
kwa siku 90.

Aidha, kumekuwa na 
maoni tofauti kuhusu 
uamuzi huo, baada ya 
Mbunge wa Jimbo la 
Nzega Vijijini, Dk. Hamis 
Kigwangala, akipendekeza 
nchi za Afrika kuwekeza 
zaidi katika sekta ya afya ili 
kuwahakikishia wananchi 
wake wote huduma bora na 
sio kutegemea wafadhili.

Nipashe ilitembelea 
akaunti mbalimbali 
za USAID na kubaini 
kutokuwapo hewani 
tangu Februari 4, mwaka 
huu tovuti na kurasa 
za mitandao ya kijamii 
hazikuwa na maudhui 
yoyote na jana tovuti 
ilikuwa na taarifa kuhusu 
mpango wa kuwapumzisha 
wafanyakazi wake.

Kupitia ukurasa wake wa 
X, Dk. Kigwangala alisema 
muda wa kutegemea 

wafadhili umepita na 
kwamba ni lazima nchi 
hizo zibuni mbinu mpya 
na za kisasa za kugharamia 
afya za watu wake.

Alisema, kupungua 
kwa fedha za wafadhili 

katika sekta ya afya barani 
Afrika ni changamoto 
kubwa inayohitaji hatua 
za dharura kutoka kwa 
serikali za bara hilo.

“Muda wa kutegemea 
wafadhili umepita. Ni 

lazima tubuni mbinu mpya 
na za kisasa za kugharamia 
afya za watu wetu,” alisema 
Dk. Kigwangala.

Alisema ni muhimu kuwa 
na mkakati madhubuti 
kama wa bima ya afya 
kwa wote, kodi maalum 
za kulipia bima kwa watu 
wasio na uwezo pamoja 
na kuhakikisha kila mtu 
anakuwa na bima ya afya.

Dk. Kigwangala ambaye 
ni mtaalamu wa afya ya 
jamii mwenye Shahada ya 
udaktari wa binadamu na 
Shahada ya Uzamili ya afya 
ya jamii (MPH), alishauri 
kuwa na utaratibu mzuri 
wa matumizi ya rasilimali 
kwa uwazi, ubunifu na 
uwajibikaji ili kuboresha 
mfumo wa afya na 
kupunguza utegemezi wa 
misaada ya nje.

Kupitia akaunti zake hizo 
za kijamii, Dk. Kigwangala 
alipendekeza mbinu za 
kisasa za kugharimia afya 
za watu ikiwa ni pamoja 
kila Mtanzania kuwa na 
bima ya afya.

“Kwa Tanzania watu 
wasio na uwezo ni asilimia 
26.4 sawa na watu milioni 
16.3, kama hao watahitaji 
kuchangiwa na serikali, 
fedha Sh. trilioni 2.445 sawa 
na Sh.150,000 kwa kila mtu.

“Sheria ya bima ya afya 
kwa wote namba 13 ya 
mwaka 2023, kwenye 

MIALA 48 CCM
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kifungu cha tano, tayari 
inalazimisha kila Mtanzania 
kuwa na bima ya afya, 
bila kujumuisha watu 
wengi, mfumo unaweza 
kuwa dhaifu kifedha na 
kushindwa kufanikisha 
huduma bora kwa wote,” 
alisema Dk. Kigwangala.

Alipendekeza kwamba 
bima ni lazima itoe huduma 
muhimu za afya ikiwa ni 
pamoja na kinga, matibabu 
na huduma za dharura, 
ambazo zinapaswa kuwa 
za ubora wa juu.

Alisema mfumo wa bima 
ya afya Tanzania, unapaswa 
kulinda watu dhidi ya 
mzigo wa gharama kubwa 
za matibabu na kwamba 
chanzo cha fedha kinapaswa 
kuwa endelevu katika 
tozo za bima, michango ya 
serikali na vyanzo vingine 
vya fedha.

Alipendekeza kwamba, 
mfumo wa utozaji wa tozo 
unapaswa kuwa wa haki, 
wenye kipato kikubwa 
wanachangia zaidi ili 
kusaidia makundi yenye 
kipato cha chini.

Kadhalika, alipendekeza 
kanuni za bima ya afya 
kwa wote za mwaka 2024 
zirekebishwe ili kuweka 
wazi vyanzo vya fedha kwa 
ajili ya watu wasio na uwezo, 
namna ya kuwatambua 
wasio na uwezo na namna 
ya kuusimamia mfuko wa 

watu wa kundi hilo.
Dk. Kigwangala ametoa 

mapendekezo hayo 
kutokana na agizo la Rais 
wa Marekani Donald Trump 
la kusitisha misaada ya 
usambazaji wa dawa za 
Virusi vya Ukimwi, Kifua 
Kikuu na Malaria (PEPFAR) 
na miradi mingine.

Taarifa iliyotolewa na 
USAID ilieleza kuwa 
kuanzia Ijumaa saa 11: 59 
jioni, wafanyakazi wote 
wa USAID walioajiriwa 
moja kwa moja duniani 
watapewa likizo ya 
usimamizi, na kwamba 
wafanyakazi waliotenguliwa 
kushughulikia majukumu 
muhimu ya shirika, uongozi 
mkuu, na programu maalum 
wataendelea na kazi kama 
kawaida.

Ilieleza kuwa wafanyakazi 
walioteuliwa kuendelea na 
kazi watapewa taarifa rasmi 
kutoka kwa uongozi wa 
Shirika, Februari 6, mwaka 
huu saa 3:00 usiku.

Aidha, wafanyakazi walio 
nje ya Marekani, Shirika kwa 
kushirikiana na Idara ya 
Mambo ya Nje ya Marekani, 
inajipanga kuwarejesha 
nchini humo ndani ya siku 
30, kulingana na taratibu za 
sheria husika.

USAID imetangaza 
kusitisha baadhi ya mikataba 
ya Huduma za Kibinafsi 
(PSCs) na Mikataba ya 
Huduma ya Ushirika (ISCs) 

ambayo haijatajwa kuwa ya 
msingi.

Jana wabunge Democratic 
nchini Marekani 
wameandamana wakisema 
uamuzi huo ni kinyume 
na uamuzi wa kumteua 
Mfanyabiashara Elon Musk 
kuwa Mkuu wa Kitengo cha 
Ufanisi wa Serikali si sawa 
kwa kuwa hana mamlaka ya 
kufungwa kwa shirika hilo.

Mbunge Gerry Connolly 

akizungumza kwenye 
maandamano hayo, 
alisema hakuna mtu yeyote 
anayeweza kuvunja shirika 
hilo, bali ni Bunge pekee 
lenye nguvu hiyo.

Hata hivyo, Trump 
amemtetea Musk kuwa 
hawezi kufanya chochote 
bila idhini ya Ikulu na hatua 
ya kuvunjwa kwa shirika 
hilo amepewa baraka na 
serikali.

Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba (Mb), akieleza 
utayari wa Serikali wa kutoa 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya kimkakati 
ya sekta ya elimu na afya 
ikiwemo kukamilisha kwa 
maboma yaliyojengwa na 
wananchi, bungeni jijini 
Dodoma. (Picha na Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini, 
Wizara ya Fedha).

MIALA 48 CCM
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HAPAHAPA

AFCON YAZIDI KUPAMBA MOTOAFCON YAZIDI KUPAMBA MOTO

CHAN na AFCON.
Ameyasema hayo hivi karibuni 

alikuwa akishiriki Tamasha la 
Michezo la Bunge Bonanza 
lililofanyika kwenye Viwanja 
vya Shule ya Sekondari ya John 
Merlin jijini Dodoma.

Amesema kuwa tayari ukaguzi 
wa baadhi ya viwanja umefanyika 
na vimeonekana kukidhi vigezo 
“Viwanja vilivyokaguliwa vipo 
Tanzania bara na Visiwani, na 
kazi bado inaendelea, lengo 
ni kuhakikisha michuano hii 
inafanyika kwa ufanisi”

Mheshimiwa Maja l iwa 
amesema ni vyema sasa 
Watanzania wakajipanga kutumia 
fursa zitakazo jitokeza kutokana 
na kuwepo kwa michuano hiyo 
hapa Nchini. “Hii ni fursa kwetu 
Watanzania, lazima tujipange 
kutumia fursa za kiuchumi 
zitakazojitokeza, ili tuweze 
kunufaika”.

Aidha, Mheshimiwa Waziri 
Mkuu amempongeza Spika wa 
Bunge Dkt. Tulia Ackson kwa 
kuandaa Tamasha la Michezo 
la Bunge Bonanza ambalo 
limewakutanisha wabunge na 
wanamichezo mbalimbali wa 
Mkoani Dodoma.

BARCELONA, HISPANIA

WWAWAKILISHI 
w a 
mshambuliaji 
wa Manchester 

United, Marcus Rashford 
wamekutana na viongozi wa 
Antonvila siku ya Jumanne 
huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
akitafuta njia ya kuondoka 
ndani ya kikosi hicho.

Rashford kumekuwa 
na uvumi wa kutakiwa na 
timu kadhaa, hivyo kuzidi 
kufanya uvumi wa kuondoka 
kwake kushika kasi zaidi, 
huku hayo yakija wakati 
Paul Scholes akisema, 
ndani ya kikosi hicho kuna 
wachezaji wanane wabovu.

MILAN, IITALIA

TTIMU ya Juventus 
wameipa Chelsea 
fursa ya kumsajili 
kiungo wa kati wa 

Brazil Douglas Luiz, 26, 
ambaye pia ananyatiwa na 
Manchester City na Arsenal.

Hayo yaja huku kiungo 
wa Ufaransa Paul Pogba, 31, 
anazingatia ofa kadhaa kutoka 
kwa timu za ligi tano kuu za 
Ulaya, lakini makubaliano 
ya mkataba hayajafikiwa.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-4mgogoro!-4

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI WETU

HHOMA ya kufanyika 
kwa michuano ya 
AFCON katika 
nchi za Afrika 

Mashariki Uganda, Kenya 
na tanzania kunaendelea 
kupasua vichwa vya mashabiki 
wa soka, wanaojali tukio 
hilo kubwa la kihistoria.

Michuano hiyo itafanyika 
kwa ushirikiano wa nchi 
hizo ambazo ndiyo waandaji, 
huku kilka nchi ikieendelea 
na ujenzi pamoja na kufanya 
ukarabati wa miundombinu 
ili kuhakikisha michezo hiyo 
inafanyika bila vikwazo

Waziri anayeshugulikia 
michezo nchini Kenya Salim 
Mvurya amekuwa na kibarua 
kizoyto cha kusimamia 
maandalizi hayo usiku na 
mchana, huku Waziri mdogo 
katika Wizara ya Elimu na 
michezo anayeshugulikia 
eneo hilo nchini Uganda 
Peter Ogwang naye akieleza 
kujridhishwa mna maandeleo ya 
maandalizi ya michuano hiyo.

Nchini tanzania hivi 
karibuni Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa alisema Serikali 
imejipanga vyema kukamilisha 
maandalizi yote muhimu 
ikiwemo miundombinu kwa 
ajili ya Michuano ya Mpira 
wa Miguu kwa Nchi za Africa 

baada ya kuurejesha 
mpira golini kwa shuti 
kali lililomshinda kipa 
Moussa Camara na 
kuukwamisha wavuni.

Bao  l a  S imba 
lilifungwa na Leonel 
Ateba aliyewekewa 

NA MWANDISHI WETU

TTIMU ya Simba 
h a t i m a y e 
i m e e n d e l e a 
kukaa nafasi ya 

pili katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania 
ya NBC baada ya jana 
kuambulia pointi moja 
katika mchezo wa ligi 
hiyo ilipocheza dhidi 
ya Fountain gate na 
kupata sare ya bao 1-1.

Licha ya kumiliki 
mchezo huo kwa vipindi 
vyote, Simba ilijikuta 
ikiambulia matokeo hayo 
baada ya kosa kubwa la 
kiungo wake Ladack 
Chasambi aliyejifunga 

AFCON 
YAZIDI 

KUPAMBA 
MOTO

NA MWANDISHI 
WETU

AAF I S A 
Habari na 
Mawasiliano 
wa klabu 

ya Yanga Ali Kamwe 
amezitaka mamlaka 
zinazoshughulikia 
Ligi kuu Tanzania 
B a r a ,  k u f a n y a 
uchunguzi  kwa 
baadhi ya michezo.

“Sio mara ya 
kwanza, ni mechi 
ya 10 mfululizo kila 
mechi kuna timu 
inajadiliwa kuhusu 
kupata magoli ya 

kuzidi ‘Offside’ na 
Penalty za mchongo.”

“Wenye mamlaka 
tunahitaji kusikia 
sauti zenu juu ya hiii 
nini kinachoendelea?.

“Haiwezekani timu 
moja tu iwe na matukio 
ya utata kwenye 
mechi zaidi ya 10.” 
alisema kamwe bila 
kufafanua au kuitaja 
timu anayoituhumu 
k u h u s i k a  n a 
matukio hayo.

Yanga yashitukia zengwe Ligi KuuYanga yashitukia zengwe Ligi Kuu

Inaendelea Uk.14
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Simba yaachia Pointi Manyara
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