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Ni Mimi na Wewe

NA MWANDISHI WETU

MMATATIZO ya kukatika 
umeme yaliyokithiri 
katika maeneo mengi 
ya nchi yanaendelea 

kupatiwa ufumbuzi na serikali, 
ili kuhakikisha nishati hiyo 
inapatikana kwa uhakika.

Hayo yamebainishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe Judith 

Inaendelea Uk. 3

Serikali kumalizaSerikali kumaliza
Adha ya Adha ya 

umeme nchiniumeme nchini

Serikali yakamilisha mafunzo ya Uraia na Utawala Bora  ..Uk.3

Dkt Samia, Dkt Mwinyi, Dkt NchimbiDkt Samia, Dkt Mwinyi, Dkt Nchimbi  
kutambulishwa rasmi Dodoma J’tanokutambulishwa rasmi Dodoma J’tano

Biteko ataka umoja na mshikamano Biteko ataka umoja na mshikamano CCMCCM
HABARI UK.2

>> Makalla asema chama 
hicho kina mafanikio makubwa 
miaka yote kikiwa madarakani

>> Wana CCM, Wananchi 
wakaribishwa kuhudhuria 
sherehe hizo

>> Yajivunia kuwa na wanachama 
Milioni 12, kudumisha amani na 
utulivu wa nchi Habari Uk. 2
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NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha 
Mapinduzi CCM, 
kimetangaza rasmi 
kuwa wagombea 

wake wa Urais na Mgombea 
Mwenza kupitia chama 
hicho, watatambulishwa 
katika kilele cha sherehe 
za miaka 48 ya chama 
hicho zitakazofanyika Jijini 
Dodoma.

Wagombea hao ni pamoja 
na Mwenyekiti wa CCM 
na Rais wa Tanzania Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 

anayegombea Urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, mwingine ni 
Dkt. Husein Ali Mwinyi 
atakayepeperusha bendera 
ya CCM kugombea Urais 
wa Zanzibar.

Akizungumza na 
Waandishi wa Habari jijini 
Dodoma Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa 
CCM, CPA Amos Makalla 
alisema vilevile Mgombea 
Mwenza wa Urais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. 
Emmanuel Nchimbi naye 

atatambulishwa katika 
sherehe hizo.

Makalla amemtaja 
mgeni rasmi kuwa ni Dkt 
Samia huku akiwaalika 
wanachama wa CCM na 
wananchi kuhudhuria 
sherehe hizo ambazo 
zinatarajiwa kufana kama 
ulivyofanyika Mkutano 
Mkuu wa CCM Januauri 18 
na 19 jijini humo.

Alisema maaandalizi ya 
mkutano huo yanaendelea 
kukamilika, ambao pia 
utahudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa CCM 

pamoja na marafiki wa 
chama hicho.

“Hizi ni sherehe za 
CCM, hivyo siku hiyo 
t u t a w a t a m b u l i s h a 
wagombea wetu kwa wana 
CCM lakini siku ikifika 
tutawatambulisha kwa 
wananchi.”

Makalla alisema CCM 
kinatimiza miaka 48 
kikiwa ni chama imara 
kilichoaminiwa kushika 
dola kikiwa na wanachama 
12 milioni hivyo kina 
dhamana na heshima 
kubwa.

NA MWANDISHI 
WETU

WWA K A T I 
Chama Cha 
Mapinduzi 
C C M 

kikijiandaa kufanya 
sherehe za maadhimisho 
ya miaka 48 Jumatano 
ijayo jijini Dodoma, 
Naibu Waziri Mkuu 
ambaye pia ni Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Dkt. Doto 
Biteko ameonya uwepo 
wa makundi ndani ya 

chama hicho kuelekea 
uchaguzi, badala yake 
nguvu kubwa ielekezwe 
kwenye kujenga umoja 
na kutowapa nafasi 
wapinzani.

Dkt. Biteko 
amesema hayo katika 
mkutano wa Jimbo la 
Chamwino ulioendana 
na uwasilishaji wa 
utekelezaji wa ilani ya 
CCM katika kipindi 
cha maka mitano ya 
mbunge wa Jimbo hilo, 
Deogratius Ndejembi 
ambayo pia n Waziri 

wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi.

“Uchaguzi unaokuja ni 
uchaguzi usiokuwa wa 
majaribio ni uchaguzI 
unaotaka kuungana 
kwa pamoja na tulivyo 
wengi, tunaweza tukawa 
na tofauti mbalimbali 
na misimamo ya aina 
tofauti niwaombe tuache 
tofauti zetu tukitazame 
chama tushikamane 
kwa pamoja hatuna 
sababu ya kuhangaika 
k u w a z u n g u m z a 
wengine tuzungumze 

mambo tuliyonayo ndani 
ya chama chetu,” alisema 
Dkt. Doto Biteko.

Aidha Dkt. Biteko 
aliongeza kuwa “Nchi 
yetu ina vyama vingi 
vya siasa vina kazi 
mbili na chama kimoja 
kina kazi ya kufanya na 
chama kingine kina kazi 
ya kusema nyie wana 
CCM fanyeni kazi, hivyo 
vyama vingine viachieni 
maneno ya kusema 
wananchi watawapima 
kwa kazi sio kwa 
maneno.”

DKT SAMIA, DKT MWINYI, DKT NCHIMBI  KUTAMBULISHWA..

BITEKO ATAKA UMOJA  NA MSHIKAMANO CCM

NA MWANDISHI WETU

MMATATIZO ya kukatika 
umeme yaliyokithiri 
katika maeneo mengi 
ya nchi yanaendelea 

kupatiwa ufumbuzi na serikali, 
ili kuhakikisha nishati hiyo 
inapatikana kwa uhakika.

Hayo yamebainishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe Judith 
Kapinga ambaye aliahidi serikali 
inahakikisha wananchi wanapata 
umeme wa uhakika na kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo.

Kapinga aliyasema hayo jana 
Januari 03, 2025 Bungeni jijini 
Dodoma wakati akijibu swali 
la la Mbunge wa Lushoto Mhe. 
Shabani Shekilindi aliyetaka 
kufahamu ni lini Serikali itaondoa 
changamoto ya kukatika umeme 
katika Wilaya ya Lushoto kwa 
kuweka suluhisho la kudumu.

Alisema serikali itafuatilia 
kwa kipindi cha wiki moja 
ili kufahamu ni jambo gani 
linasababisha changamoto ya 
kukatika kwa umeme wilayani 
Lushoto.

 “Nimhakikishie Mheshimiwa 
Mbunge iwapo kuna 
matengenezo tutahakikisha 
yanakamilika kwa haraka,” 
alisisitiza Mhe. Kapinga

Akijibu swali Mbunge wa 
Nkasi Kusini, Mhe. Vicent Mbogo 
aliyetaka kufahamu uwepo 
wa nishati ya umeme katika 
Kijiji cha Msamba-Masokolo, 
Lyapinda, Izinga na Lyele na 
katika Vitongoji vya Kisenga na 
Lupata, Mhe. Kapinga amesema 
Wilaya ya Nkasi ina jumla ya vijiji 
90 ambavyo vyote vimepatiwa 
huduma ya umeme vikiwemo 
vijiji vya Lyele na Lyapinda.

Aidha, amesema Kitongoji cha 
Lupata kilichopo katika Kijiji 
cha Lyapinda kitapata umeme 
kupitia mradi wa Vitongoji 15 
vya Mbunge utakaotekelezwa 
na Mkandarasi aitwae M/s 
STEG International Services Ltd 
ambaye ameshakamilisha hatua 
za upimaji na usanifu.

NAIBU Waziri wa Nishati 
Judith Kapinga, amesema 
kwamba changamoto ya mgao 
wa umeme nchini itaisha rasmi 
mwezi wa Machi, mara baada 
ya mtambo namba 9 wenye 
uwezo wa kuzalisha megawati 
235 kufanyiwa majaribio jana na 
mwingine utajaribiwa mwezi wa 
ujao, hali ambayo itaondoa adha 
ya umeme nchini.

Kauli hiyo aliitoa, Bungeni 
baada ya kuulizwa swali na 
Spika wa Bunge Dkt Tulia Ackson 
kwamba ni lini mgao wa umeme 
utamalizika katika taifa hili.

“Tuliahidi mwezi huu tuna ratiba 
ya kuzindua mtambo huu (mtambo 
no 9 katika mradi wa Bwawa la 
Julius Nyerere) na ratiba hii iko 
palepale, tunawashukuru sana.

SERIKALI 
KUMALIZA ADHA 

YA UMEME NCHINI
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NA MWANDISHI WETU

IIDADI ya Wanachama 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
wapatao 52 kutoka 

Wilaya ya Bagamoyo, 
Mkoani Pwani, 
wamejitokeza kuchukua 
fomu za kuwania nafasi 
ya Mwenyekiti wa chama 
hicho wilayani humo.

Hatua hii imechukuliwa 
kufuatia kuzibwa kwa 
nafasi hiyo baada ya 
Mwenyekiti wa awali, 
Alhaj Abdul Sharif 
Zahoro, kuondolewa 
kutokana na kukiuka 
maadili ya uongozi na 
Kamati Kuu ya CCM Taifa 
iliyofanya maamuzi hayo 
katika kikao maalum 
kilichofanyika tarehe 1 

Septemba 2024.
A k i z u n g u m z i a 

kumalizika kwa zoezi 
hilo, Katibu Mwenezi 
wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Ramadhani Lukanga, 
alieleza kuwa zoezi 
hilo linahusisha 
kuchagua Mwenyekiti 
atakayechukua nafasi ya 
Abdul Sharif, ambaye 
ametenguliwa na uongozi 
wa CCM Taifa.

Alieleza, kati ya 
wanachama hao 
waliochukua fomu, 46 
walirejesha fomu zao 
kabla ya kufika mwisho 
wa zoezi hilo tarehe 28 
Januari mwaka huu.

“Kamati ya Siasa 
i n a w a p o n g e z a 
wanachama wote 
waliochukua fomu, 

wametimiza demokrasia, 
Hatua inayofuata ni 
kupanga tarehe ya 
kukutana ili kupitia 
majina ya wagombea 
kabla ya kuyapeleka 
Mkoani na Ngazi ya Taifa 
kwa ajili ya mchujo,” 
alisisitiza Lukanga.

Lukanga alitoa wito 
kwa wanachama wa 
CCM wilayani Bagamoyo 
kuwa na utulivu na 
kuvuta subira wakati 
vikao vikipitia majina 
ya wagombea, baada 
ya hapo, uchaguzi wa 
kumpata mrithi wa nafasi 
hiyo utaandaliwa.

“Zoezi la uchukuaji wa 
fomu na mchakato mzima 
wa kuchuja na kupiga kura 
linahusisha wanachama 
wanaogombea pamoja 

na wapambe wao, Hivyo, 
tunawaasa wanachama 
baada ya vikao na 
kumtangaza Mwenyekiti 
mpya tuvunje makundi na 
kuendeleza umoja wetu,” 
alisisitiza Lukanga.

M w e n y e k i t i 
aliyetenguliwa, Alhaj 
Abdul Sharif, aliiongoza 
CCM Wilaya ya 
Bagamoyo kwa vipindi 
viwili kabla ya Kamati 
Kuu ya CCM Taifa 
kuamua kumuondoa 
kwenye nafasi hiyo.

Viongozi wengine 
waliotenguliwa septemba 
1 2024 ,ni pamoja na 
Paline Ninje, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa UWT 
Lindi, na Munira Nkango, 
aliyekuwa Mwenyekiti wa 
UVCCM Singida.

NA MWANDISHI WETU

KKATIBU wa 
Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 

Taifa (NEC), Itikadi Uenezi 
na Mafunzo, CPA Amos 
Makalla amesema CCM 
haihitaji kubebwa kwani 
inabebwa na kuuzwa na 
kazi nzuri zinavyofanywa na 
madiwani, Wabunge na Rais 
Samia Suluhu Hassan.

“CCM inabebwa na kazi 
nzuri zinazofanywa na 

wabunge na madiwani 
wake, hivyo tunaimani 
CCM inauzwa na kazi nzuri 
iliyofanywa na waheshimiwa 
wabunge, madiwani na 
Mheshimiwa Rais, kwani 
kazi zake zinaonekana,” 
amesema CPA Makalla.

Sambamba na hayo, 
Makalla amesema CCM 
wanatembea kifua mbele 
kwa ajili ya kiongozi wao 
ambaye ni mwenyekiti 
kitaifa Rais Samia Suluhu 
Hassan na 4R zake na 
fedha anazozitoa kwa 

ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
nchini.

Akizungumzia maendeleo 
yaliyofanywa na serikali 
ya CCM katika jimbo hla 
Ukonga alisema maji safi ya 
bomba yalikuwa ni historia 
na hadithi za kusadikika 
kwa wananchi wa eneo hilo 
lakini mbunge wao kupitia 
tiketi ya CCM, Jerry Silaa 
aliwapigania kuhakiisha 
wanapata miradi ya maji safi.

Makalla ameongeza 
akiwa Mkuu wa Mkoa 

wa Dar es salaam alipata 
nafasi ya kusimamia ujenzi 
wa madarasa ya UVIKO 
na katika jimbo la Ukonga 
walipata bahati ya kupewa 
fedha nyingi kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa mengi 
zaidi kuliko majimbo yote.

Pia amesema mbali 
na elimu na maji kuna 
maendeleo makubwa katika 
sekta ya afya kwa ujenzi 
wa hospitali, zahanati na 
vituo vya afya katika kata 
mbalimbali na ujenzi wa 
mradi wa DMDP.

Ccm bagamoyo hapatoshi nafasi ya uenyekiti

MAKALLA: CCM INAJIMUDU

NA WILLIUM PAUL, ROMBO

MMJUMBE wa Kamati Kuu 
ya Chama cha Mapinduzi 
na Katibu wa Nec Siasa 
na Uhusiano wa Kimataifa 

(SUKI), Rabia Hamid amesema 
kuwa kilichofanywa na Wajumbe 
wa Mkutano mkuu kumpitisha 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kuwa 
mgombea wa Chama hicho katika 
uchaguzi Mkuu mwaka huu ni kwa 
mujibu wa katiba ya Chama.

Rabia ambaye ni mlezi wa 
Chama hicho mkoa wa Kilimanjaro 
alitoa kauli hiyo jana wakati wa 
maadhimisho ya miaka 48 ya 
kuzaliwa kwa Chama cha Mapinduzi 
ambapo kimkoa yamefanyika kata ya 
Katangara mrere wilayani Rombo.

Alisema kuwa, wapo baadhi 
ya wanasiasa ambao wamekuwa 
wkaipotosha kuwa kilichofanyika 
na Wajumbe hao ni kukiuka katiba 
ya chama na kuwataka wanaccm na 
wananchi kuwapuuza.

“Mkutano mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi ndio chombo cha mwisho 
cha maamuzi na kilichofanywa na 
Wajumbe wake kimezingatia katiba 
ya Chama hivyo wapuuzeni hao 
wanaoibuka na kutoa taarifa za 
uongo” Alisema Rabia.

Mjumbe huyo wa Nec alisema kuwa, 
kwa sasa Chama hicho kinaenda 
kujipanga kuelekea uchaguzi mkuu 
wa 2025 ili kuhakikisha wagombea 
wake wanashinda kwa kishindo na 
Tanzania inaenda kuwa ya kijani.

Alisema kuwa, kwa sasa 
wameshawahesabu wapiga kura 
wa ccm na uchaguzi wa mwaka 
huu Chama kitaenda kushinda kwa 
kishindo na kuwataka Wapinzani 
kukaa mkao wa kula.

Rabia alisema kuwa, hakuna chama 
chenye historia kama CCM na uimara 
wake ambapo wananchi wamekuwa 
wakikituma kupitia viongozi wake 
na wao wapo tayari kutumwa na 
kuwatumikia wananchi.

Aliongeza kuwa, Kilimanjaro 
imebadilika katika swala la umoja 
upo vizuri na hana shaka katika 
uchaguzi wa 2025 chama kitashinda 
kwa kishindo ili kukuza nguvu na 
umoja kama Watanzania.

“Wananchi mnawajibu wa 
kumuongezea moyo wa kutafuta 
fedha nyingi zaidi za maendeleo 
kwa kumpa kura nyingi za kishindo 
pamoja na kuilinda na kuitunza 
miradi inayotekelezwa ili iweze 
kudumu muda mrefu.

Kwa upande wake, Mjumbe wa 
Halmashauri kuu ya CCM Taifa 
kupitia mkoa wa Kilimanjaro, 
Seleman Mfinanga alisema kuwa, 
miaka 48 ya kuzaliwa kwa chama 
hicho yapo mafanikio makubwa ya 
kujivunia katika kipindi chote hicho.

Dkt Samia 
ndiyo mgombea 

stahiki-SUKI

HABARI
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NA DOTTO KWILASA, 
MTWARA

WWI Z A R A 
ya Katiba 
na Sheria 

imehitimisha kambi 
ya mafunzo na utoaji 
wa elimu ya uraia na 
utawala bora mkoani 
Mtwara kwa viongozi 
wa ngazi mbalimbali, 
kuanzia ngazi ya 
mkoa, wilaya, kata, 
hadi vijiji sambamba 
na kampeni ya msaada 
wa kisheria ya Mama 
Samia, iliyokuwa 
ikitoa huduma kwa 
wananchi katika 
halmashauri zote za 
mkoa huo.

Mafunzo haya 
yalilenga kuimarisha 
uelewa wa viongozi na 
wananchi kuhusu haki 
na wajibu wao katika 
utawala bora, sheria, 
na demokrasia.

A k i z u n g u m z a 
na Waandishi wa 
habari mara baada ya 
kuhitimisha mafunzo 
hayo, Wakili wa Serikali 
Mkuu na Mratibu wa 

Mafunzo ya Elimu 
ya Uraia na Utawala 
Bora kutoka Wizara 
ya Katiba na Sheria, 
Prosper Alexander, 
ameeleza kuwa kwa 
jumla mafunzo hayo 
yameendeshwa kwa 
ufanisi na mafanikio.

Amesema kuwa 
mafunzo hayo 
y a m e f a n i k i w a 
kuyafikia makundi 
yote muhimu, ikiwa 
ni pamoja na Kamati 
za Usalama za mkoa, 
wilaya, na watendaji 
wa kata na vijiji.

“ T u m e f a n i k i w a 
kufika katika 
halmashauri zote tisa 
za wilaya hapa Mtwara. 
Tumeona wahusika 
wamefurahia mafunzo 
haya na wanatamani 
yawe endelevu. 
Wameahidi kutumia 
elimu waliyopata 
katika utekelezaji 
wa majukumu yao,” 
amesema Alexander.

Aidha, amesema 
matarajio ya Wizara 
ni kuona matokeo 
chanya ya mafunzo 
hayo yakionekana 

katika jamii, ambapo 
viongozi na wananchi 
watakuwa na uelewa 
bora wa haki zao na 
utawala bora.

Naye, Wakili wa 
Serikali na Mratibu 
Msaidizi wa Mafunzo 
ya Elimu ya Uraia na 
Utawala Bora, Rhoda 
Longwe, amesema 
mafunzo hayo 
yamekuwa na tija 
kubwa kwani washiriki 
w a m e p e n d e k e z a 
kuwa yafanyike katika 
mikoa yote nchini.

Longwe amebainisha 
kuwa mafunzo haya 
yameongeza ufanisi 
katika usimamizi wa 
sheria na utawala bora, 
hivyo kuweka misingi 
imara ya maendeleo 
endelevu katika mkoa 
wa Mtwara na maeneo 
jirani.

Naye Mrakibu 
Msaidizi wa Polisi 
na Mwanasheria wa 
Serikali, Nicholas 
Edward Mhagama, 
ameeleza kuwa mada 
ya ulinzi na usalama 
ni miongoni mwa 
mada zilizopewa 

kipaumbele katika 
mafunzo hayo, na 
kwamba mwitikio 
kutoka kwa washiriki 
umekuwa mkubwa.

“Baada ya mafunzo 
haya ni matumaini 
yangu kuwa kutakuwa 
na ushirikiano 
mkubwa baina ya 
vyombo vya usalama 
na jamii,” amesema 
Mhagama.

Afisa Utumishi 
kutoka Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI, Agness 
Mabago, amesema 
kuwa mafunzo hayo 
yamegusa namna 
mamlaka kwa Umma 
inavyofanya kazi, 
na pia kuhamasisha 
ushirikishwaji wa 
wananchi wa chini 
katika maamuzi ya 
utawala.

“Mafunzo haya pia 
yatasaidia wananchi 
kujua haki na wajibu 
wao, ikiwa ni pamoja 
na matumizi sahihi ya 
sheria zilizowekwa na 
Serikali katika kufanya 
maamuzi,” ameongeza 
Mabago.

Kwa upande wake, 

Afisa Uchunguzi 
kutoka Tume ya Haki 
za Binadamu na 
Utawala Bora, Juliana 
Laurent, amesema 
kupitia watumishi 
waliopata mafunzo 
hayo itasaidia 
kuongeza uelewa wa 
wananchi kuhusu haki 
zao za msingi na jinsi 
ya kuzilinda.

Laurent ameeleza 
kuwa hatua hiyo 
ni muhimu katika 
k u h a k i k i s h a 
demokrasia inaimarika 
na haki za binadamu 
zinaheshimiwa kwa 
kiwango cha juu.

Mafunzo haya ya 
uraia na utawala bora 
yanaendelea kuwa 
na mchango mkubwa 
katika kujenga jamii 
yenye uelewa wa 
kisera, kisheria, na 
kijamii, na kuwa 
sehemu ya jitihada 
za Serikali ya awamu 
ya sita chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan 
za kuimarisha utawala 
bora na maendeleo 
endelevu katika mikoa 
yote ya Tanzania.

Serikali yakamilisha mafunzo ya uraia na utawala bora 
HABARI
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NA WILLIUM PAUL, 
MOSHI

WWA N A C H A M A 
wa Chama 
c h a 
M a p i n d u z i 

w a m e s h a u r i w a  
kutotumia muda 
mwingi kuwajibu 
wapinzani kwani 
w a m e s h a p o t e z a 
dira na badala 
yake washuke kwa 
wananchi na kueleza 
kazi zilizofanywa na 
serikali chini ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan.

Kauli hiyo 
imetolewa na 
Mjumbe wa Kamati 
ya Siasa ya Chama 
hicho mkoa wa 
Kilimanjaro, Adam 
Best Simba alipokuwa 
akizungumza na 
wanachama na 
wananchi wa kata ya 
Uru kusini wilayani 
Moshi ikiwa ni 
maadhimisho ya 
miaka 48 ya kuzaliwa 
kwa Chama cha 
Mapinduzi.

Alisema kuwa, 
serikali imefanya kazi 
nyingi ambazo wana 
ccm wanajuku ya 
kwenda kuzisemea 

kwa wananchi ili 
wasije kudanganywa 
na watu wasiolitakia 
mema Taifa.

“Wana CCM 
hatupaswi kutumia 
nguvu kubwa 
kuwajibu wapinzani 
kwani tayari 
w a m e s h a p o t e a 
kutokana na kazi 
kubwa ambazo 
zimefanyika kipindi 
hiki kila kata 
zimepelekwa fedha 
nyingi za maendeleo 
sasa jukumu letu 
ni kushuka kwa 
wananchi na 
kuwaeleza yale 
yaliyofanyika katika 
kipindi cha miaka 
minne ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan” Alisema 
Simba.

Mjumbe huyo wa 
Kamati ya Siasa 
alisema kuwa, 
mpaka sasa hakuna 
Chama cha kukitoa 
CCM madarakani 
na hii ni kutokana 
na kazi kubwa 
ambazo zimefanyika 
za kuhakikisha 
w a n a w a t u m i k i a 
wananchi bila kujali 
itikadi zao.

Katika hatua 

nyingine Simba 
aliwataka wanaccm 
k u h a k i k i s h a 
wanajiepusha na 
makundi ya watu 
ambao wamekuwa 
wakijipitisha na 
kutangaza nia za 
kugombea nafasi 
mbalimbali kwani 
watu hao lengo lao ni 
kukivuruga chama na 
kudai kwa sasa chama 
kinawatambua na 
kuwalinda madiwani 
na Wabunge waliopo 
madarakani.

“Kama wapo 
w a n a c h a m a 
wanaotaka uongozi 
watambue kwa 
sasa muda bado 
wawaache viongozi 
waliopo madarakani 
wafanye kazi zao 
kwa mujibu wa 
sheria na pindi muda 
utakapofika ndipo 
watangaze nia zao” 
Alisema Simba.

Aidha Mjumbe 
huyo aliwataka 
w a n a c h a m a 
k u h a k i k i s h a 
wanajisajili kwa 
kieletroniki pamoja 
na kulipa Ada ili 
kuwa wanachama 
hai pamoja na 
kuweza kufanya 

maamuzi katika 
vikao mbalimbali vya 
chama.

Kwa upande wake, 
Katibu wa CCM 
wilaya ya Moshi 
vijijini, Ramadhani 
Mahanyu alisema 
kuwa, kata ya Uru 
kusini ni miongoni 
mwa kata ambazo 
zimepata fedha 
nyingi za miradi ya 
maendeleo ikiwemo 
kituo cha Afya.

M a h a n y u 
aliwataka wananchi 
k u h a k i k i s h a 
wanailinda miradi 
hiyo ili iweze kudumu 
muda mrefu ili lengo 
ambalo lilikusudiwa 
na serikali liweze 
kutimia.

Kwa upande wake, 
Diwani wa kata ya 
Uru kusini, Wilhard 
Kitali alisema kuwa, 
lipo tatizo la ubovu 
wa barabara ya 
Mama ndizi road 
inayounganisha vijiji 
vya Rau na Kariwa na 
kuwaomba viongozi 
wa chama waweze 
kusaidia kutatua 
ubovu wa barabara 
hiyo ambayo 
imekuwa kero kubwa 
kwa wananchi.

CCM YATAKIWA KUTOJIBU WAPINZANI

NA MWANDISHI 
WETU

WWAZIRI wa 
M a m b o 
ya Ndani 
ya Nchi, 

Innocent Bashungwa 
amesema kuwa 
Serikali inaendelea 
kuliimarisha Jeshi 
la Zimamoto na 
Uokoaji kwa kulipatia 
vitendea kazi ambapo 
sasa inatekeleza 
mradi wa ununuzi 
vifaa mbalimbali 
vya kuzima moto na 
uokoaji pamoja na 
magari 150 ya kuzima 
moto na uokoaji.

B a s h u n g w a 
ameeleza hayo 
tarehe 03 Februari 
2025 wakati akijibu 
swali la Mbunge 
wa Ngorongoro, 
Emmanuel Shangai 
aliyetaka kujua Je, lini 
Serikali itanunua gari 
la Zimamoto Wilaya 
ya Ngorongoro.

“Kwa sasa Serikali 
inatekeleza mradi 
wa ununuzi vifaa 
mbalimbali vya 
kuzima moto na 
uokoaji pamoja na 
magari 150 ya kuzima 
moto na uokoaji” 
amesema Bashungwa

Amesema pindi 
magari 150 ya kuzima 
moto na uokoaji 
yatakapofika nchini, 
yatakayosambazwa 
nchi nzima 
ikiwemo Wilaya ya 
Ngorongoro.

Aidha, amesema 
Serikali inayoongozwa 
na Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
i m e s h a l i w e z e s h a 
Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji kununua 
magari 12 ya kisasa 
ambapo moja wapo 
lilitumiaka kuzima 
moto katika jengo 
gorofa la TRA 
Kariakoo.

B a s h u n g w a 
amesema Serikali 
ipo mbioni kununua 
helikopta moja 
maalum kwa ajili ya 
Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji ambayo 
yataenda sambamba 
na kuwapatia 
Mafunzo Maafisa, 
Wakaguzi na Askari 
wa Jeshi hilo.

CHANGAMOTO YA 
JESHI LA ZIMAMOTO 

KUPATIWA UFUMBUZI

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

WWAKALA wa 
B a r a b a r a 
za vijijini 
na mijini 

Tanzania (TARURA)
wilaya ya 
Mbinga mkoani 
R u v u m a , u m e t e n g a 
zaidi ya Sh.milioni 468 
ili kuendelea na mradi 
wa ujenzi wa Barabara 
ya Kihamili-Hospitali 
ya Halmashauri ya 
Wilaya Mbinga kwa 
kiwango cha  lami.

Ujenzi wa Barabara 
hiyo unalenga 
k u w a o n d o l e a 
Wananchi adha ya 
usafiri wanapokwenda 
kupata matibabu 

kwenye Hospitali 
h i y o , k u r a h i s i s h a 
huduma ya kusafirisha 
mazao na kukuza 
kipato cha Mwananchi 
mmoja mmoja,wilaya 
ya Mbinga na Taifa kwa 
ujumla.

Meneja wa TARURA 
Wilaya ya Mbinga 
Oscar Mussa 
a m e s e m a , B a r a b a r a 
hiyo inajengwa kwa 
awamu na ina urefu 
wa kilometa 3.4 na 
kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 imejengwa 
kwa kiwango cha lami 
urefu wa mita 750.

Aidha Mussa, 
ametaja kazi nyingine 
z i l i z o t e k e l e z w a 
katika mradi huo ni 

pamoja na kufungua 
barabara mpya  yenye 
urefu wa kilometa 
3.5 kuelekea makazi 
mapya ya viongozi wa 
Halmashauri ya wilaya 
Mbinga.

Alisema,licha ya 
kurahisisha usafiri 
kwa wananchi 
w a t a k a o k w e n d a 
kupata  matibabu 
katika Hospitali ya 
Halmashauri,Barabara 
hiyo itakuwa 
msaada mkubwa 
kwa wanafunzi na 
wafanyakazi wa Chuo 
cha Ufundi Stadi (VETA)
kwenda na kurudi 
chuoni na kuboresha 
Barabara katika eneo la 
Kihamili ambalo ni kioo 

kwa kata ya Kigonsera.
“lengo kubwa 

la Wakala wa 
Barabara za vijijini 
na mijini(TARURA)
ni kuwawezesha 
wananchi wa kata ya 
Kigonsera na wilaya 
ya Mbinga kwa ujumla 
kupata wepesi katika 
shughuli zao za kila 
siku hasa kilimo cha 
mzao ya chakula na 
biashara”alisema.

Kwa mujibu wa Mussa, 
kazi zilizofanyika 
hadi sasa ni kujenga 
Barabara kwa tuta 
kwa kiwango cha lami 
ambapo mkandarasi 
anaendelea kujenga 
mitaro ya kupitisha 
maji  eneo lote la mradi 
na baada ya kazi hiyo 
ataendelea kuweka 
alama za barabarani na 
kufunga taa.

Mkazi wa kijiji cha 
Kigonsera Benson 
Chiwinga alisema,ujio 
wa miradi ya Barabara 
unawezesha vijana 
wengi kupata kazi 
zinazowapatia kipato 
na kupata ujuzi ambao 
baada ya miradi 
hiyo kukamilika 
wanautumia kuendelea 
kujiajiri na kuepuka 
kushiriki kwenye 
matukio ya kiharifu.

Ameipongeza Serikali 
kwa kuleta miradi 
hiyo,lakini ameomba 
isichoke kuendelea 
kuleta miradi katika 
Tarafa ya Kigonsera 
ili wananchi waweze 
kunufaika  kwani 
itawasaidia kupata 
ujuzi na kuboresha 
maisha na kukuza 
uchumi wao.

“Tunaipongeza sana 
Serikali yetu kwa hiki 
inachofanya kwani ni 
msaada mkubwa kwetu 
sisi Wananchi tunaoishi 
hasa maeneo ya 
vijijini,sisi tunaridhika 
na kufurahi kwa kazi 
nzuri inayofanywa 
na Serikali kupitia 
TA R U R A ” a l i s e m a 
Chiwinga.

Haji Mbawala 
alisema,awali Barabara 
hiyo ilikuwa mbaya 
kutokana na kuwa 
a madimbwi mengi 
katikati ya barabara 
hasa wakati wa mvua 
hali iliyosababisha 
shughuli zao za kilimo  
na usafiri na usafirishaji 
kuwa ngumu.

Mil. 468 Kuendeleza mradi wa barabara Ruvuma
MAKALA

Tunaipongeza sana 
Serikali yetu kwa 
hiki inachofanya 
kwani ni msaada 

mkubwa kwetu 
sisi Wananchi 

tunaoishi 
hasa maeneo 
ya vijijini,sisi 

tunaridhika na 
kufurahi kwa kazi 

nzuri inayofanywa 
na Serikali 

kupitia TARURA”
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Rais Dk.  Samia Suluhu Hassan ashiriki Maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini ambayo Kitaifa yamefanyika katika 
viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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JINSI YA KUJIKINGA NA UGONJWA WA MARBURG

NA JIMMY CHIKA

KKU L I N G A N A 
na Umoja wa 
Mataifa, virusi 
vya Marburg, 

ambavyo ni sawa 
na virusi hatari vya 
Ebola, viligunduliwa 
kwa mara ya kwanza 
baada ya watu 31 
kuambukizwa, saba 
kati yao walikufa, 
mnamo 1967 huko 
Marburg na Frankfurt. 
Ujerumani na Belgrade 
huko Serbia.

Virusi vya Marburg 
vilipatikana kwa mara 
ya kwanza kwa tumbili 
wa kijani kibichi wa 
Kiafrika

Mlipuko huo 
ulitokana na 
tumbili wa Kiafrika 
walioagizwa kutoka 
Uganda. Lakini virusi 
hivyo vimehusishwa 
na wanyama wengine 
tangu wakati huo.

Na miongoni mwa 
wanadamu, huenezwa 
zaidi na watu ambao 
wamekaa kwa muda 
mrefu katika mapango 
na migodi iliyo na 
popo.

Huu ni mlipuko wa 

kwanza nchini Ghana 
- lakini nchi kadhaa 
za Afrikazimewahi 
kuripoti mlipiko wa 
virusi ikiwa ni pamoja:

Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 
Congo

Kenya
Afrika Kusini
Uganda
Zimbabwe
Mlipuko wa mwaka 

2005 nchini Angola 
ulisababisha vifo vya 
watu zaidi ya 300. 
Lakini barani Ulaya, ni 
mtu mmoja tu amefariki 
katika kipindi cha 
miaka 40 - na mmoja 
nchini Marekani,baada 
ya kurejea kutoka 
katika safari ya kuzuru 
mapango nchini 
Uganda.

Milipuko mikubwa:
2017, Uganda: visa 

vitatu, watu watatu 
walifariki

2012, Uganda: vis 15, 
watu wanne walifariki

2005, Angola: visa 
374, watu 329 walifariki

1998-2000, DR Congo: 
visa 154 cases, watu 
128 walifariki

1967, Ujerumani: visa 
29, watu saba walifariki

Chanzo: WHO
I n a s a b a b i s h a 

ugonjwa gani?
Unaanza ghafla na:
Homa
kuumwa vibaya na 

kichwa
kuumwa na misuli
Hii mara nyingi siku 

tatu hufuatwa na:
kuharisha
kuumwa na tumbo
kichefuchefu
kutapika
WHO inasema: 

“Mwonekano wa 
wagonjwa katika 
awamu hii umeelezewa 
kuwa unaonyesha 
sifa za ‘kama mzimu’, 
macho ya ndani, nyuso 
zisizo na hisia na 
uchovu mwingi.”

Baadhi ya watu 
hutokwa na damu 
sehemu mbalimbali 
za mwili na kufa siku 
nane hadi tisa baada ya 
kuugua kwa sababu ya 
kupoteza damu nyingi 
na mshtuko.

Kwa wastani, 
virusi huua nusu ya 
w a l i o a m b u k i z w a , 
WHO inasema, lakini 
aina hatari zaidi imeua 
hadi 88%.

Popo wa matunda 

wa rousette wa Misri 
ndiye mbebaji mkuu 
wa virusiChanzo cha 
picha,Getty Images

Maelezo ya 
picha,Popo wa 
matunda wa rousette 
wa Misri ndiye mbebaji 
mkuu wa virusi

Je, inaeneaje?
Popo wa matunda 

aina ya rousette wa 
Misri mara nyingi 
huwa na virusi. Nyani 
wa kijani kibichi na 
nguruwe wanaweza 
pia kubeba.

Miongoni mwa 
wanadamu, huenea 
kupitia maji ya mwili na 
malazi yaliyochafuliwa 
nao.

Na hata watu 
wakipona, damu au 
shahawa zao, kwa 
mfano, zinaweza 
k u w a a m b u k i z a 
wengine kwa miezi 
mingi baadaye.

Je, inaweza 
kutibiwaje?

Hakuna chanjo 
maalum au matibabu 
ya virusi.

Lakini aina 
mbalimbali za bidhaa 
za damu, madawa ya 
kulevya na matibabu ya 

kinga yanatengenezwa, 
WHO inasema.

Na madaktari 
wanaweza kupunguza 
dalili kwa kuwapa 
wagonjwa waliofika 
hospitali maji mengi 
ili kuchukua nafasi ya 
damu iliyopotea.

V i n a w e z a j e 
kudhibitiwa?

Watu barani Afrika 
wanapaswa kuepuka 
kula au kushika nyama 
ya porini, Gavi, shirika 
la kimataifa linalokuza 
upatikanaji wa chanjo, 
linasema.

Watu pia wanapaswa 
kuepuka kuwa karibu 
na nguruwe katika 
maeneo yenye mlipuko, 
WHO inasema.

Wanaume ambao 
wamekuwa na 
virusi wanapaswa 
kutumia kondomu 
kwa mwaka mmoja 
baada ya kupata alili 
au hadi shahawa zao 
zitakapothibitishwa 
mara mbili kuwa 
hazina virusi.

Na wale wanaozika 
watu ambao wamekufa 
kutokana na virusi 
wanapaswa kuepuka 
kugusa mwili.
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Picha 
mbalimbali 

katika 
Maadhimisho 

ya Siku ya 
Sheria nchini 

ambayo Kitaifa 
yamefanyika 

katika viwanja 
vya Chinangali 
Jijini Dodoma, 

jana ambapo 
mgeni rasmi 
alikuwa Rais 

wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu 

Hassan.

Picha 
mbalimbali 

katika 
Maadhimisho 

ya Siku ya 
Sheria nchini 

ambayo Kitaifa 
yamefanyika 

katika viwanja 
vya Chinangali 
Jijini Dodoma, 

jana ambapo 
mgeni rasmi 
alikuwa Rais 

wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu 

Hassan.

HABARI PICHA
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MAPOROMOKO KALAMBO YAORODHESHWE URITHI UNESCO

NA MWANDISHI WETU, 
KALAMBO, RUKWA

MMAPOROMOKO 
ya Maji ya 
K a l a m b o 
( K a l a m b o 

WaterFalls), moja 
ya maajabu ya asili 
yaliyozungukwa na uoto 
wa kijani kibichi na hewa 
safi!

Kutokana na 
umuhimu huu Serikali 
imeombwa kuorodhesha 
maporomoko hayo ya 
Maji ya Kalambo mkoani 
Rukwa kwenye orodha 
ya Urithi wa Dunia wa 
UNESCO ili kuchagiza 
utalii na kutengeneza 
fursa za ajira kwa vijana 
na wanawake mkoani 
humo.

Wito huo umetolewa 
wilayani Kalambo Januari 
30,2025 na Mkurugenzi 
wa TAMCODE Bi. Rose 
Ngunangwa wakati 
wa ziara ya shirika hilo 
pamoja na waandishi 
wa habari iliyofanywa 
kwa ufadhili wa 
UNESCO- Alwalweed 
Philanthropies.

Bi. Ngunangwa 
amesisitiza kuwa, 
uorodheshaji huu 

utachochea ukuaji wa 
sekta ya utalii, kuongeza 
fursa za ajira, na kuboresha 
maisha ya wanawake na 
vijana mkoani Rukwa.

Maporomoko ya 
Kalambo, yenye urefu 
wa mita 235 (futi 772), 
ni ya pili kwa urefu 
barani Afrika, na ni 
moja ya sehemu chache 
duniani zinazozungukwa 
na misitu ya asili 
isiyoingiliwa na shughuli 
za kibinadamu.

Pamoja na uzuri wake 
wa kipekee, eneo hili 
linatoa nafasi kubwa 
ya kutangaza utalii wa 

kipekee na kuchangia 
katika uchumi wa taifa.

Mali Asilia na Fursa za 
Ajira

Bi. Ngunangwa 
ameonyesha matumaini 
kuwa ikiwa maporomoko 
ya Kalambo yatapewa 
hadhi ya kimataifa, 
yatavutia wawekezaji 
kutoka sekta ya umma 
na binafsi, na hivyo 
kuongeza idadi ya hoteli, 
migahawa, na huduma 
nyingine muhimu za 
utalii.

“Hii ni fursa kubwa kwa 
vijana na wanawake wa 
mkoa wa Rukwa kupata 

ajira na kuboresha hali 
zao za maisha. Kutangaza 
urithi huu duniani kote 
kutawawezesha kupata 
nafasi nyingi za kazi 
katika sekta ya utalii. 
Hivyo ni vyema Wizara 
ya Utalii na Maliasili 
ikachagiza wawekezaji 
kutoka katika sekta 
ya umma na binafsi,” 
amesema Bi. Ngunangwa.

M i u n d o m b i n u 
Inaboreshwa kwa Urahisi 
wa Kufika

Hata hivyo, changamoto 
ya awali ilikuwa ni 
miundombinu, ambapo 
kumekuwa na ugumu 
wa kufika kwenye 
maporomoko haya 
kwa asilimia mia moja. 
Lakini kwa sasa, serikali 
imejenga ngazi 1,270 
zinazoshuka hadi kwenye 
maporomoko, na kufanya 
eneo hili kufikika kwa 
urahisi zaidi kwa watalii 
na wageni.

Afisa Michezo na 
Utamaduni wa Mkoa wa 
Rukwa, Adam Evarist, 
amesisitiza umuhimu wa 
kuendeleza juhudi hizi za 
kuboresha miundombinu, 
huku akisema ipo haja 
ya kutunza mazingira 
ya eneo hili ili urithi huu 
uendelee kuwepo kwa 
vizazi vijavyo.

Kutunza Misitu na 
Kuhifadhi Utamaduni

Ziara hii iliyofanyika 
mkoani Rukwa, 
imejumuisha waandishi 
wa habari kutoka vyombo 
vya habari vya kijamii 
na kidigitali, watendaji 
wa TAMCODE, na 
maafisa kutoka Manispaa 
ya Sumbawanga ili 
kuchagiza umuhimu 
wa kutunza misitu, 
utalii na urithishwaji wa 
utamaduni usioshikika na 
unaoshikika.

Wamejadili pia 
umuhimu wa kutunza 
misitu na kuendeleza 
urithi wa kiutamaduni 
unaoshikika na 
usioshikika.

“ T u t a k a p o l i n d a 
mazingira, tutahakikisha 
kwamba maporomoko 
haya yanatufaa kwa vizazi 
vijavyo, na kuwa sehemu 
ya urithi wa dunia,” 
amesema Ngunangwa.

Katika mwanga wa 
juhudi hizi, mkoa wa 
Rukwa unaonekana kuwa 
na nafasi ya kipekee ya 
kuandika historia mpya 
ya maendeleo kupitia 
utalii endelevu, ambao 
utaongeza fursa za ajira, 
kuboresha uchumi wa 
mkoa, na kuchangia 
katika ustawi wa taifa kwa 
ujumla.

Afisa Michezo na 
Utamaduni wa Mkoa 

wa Rukwa, Adam 
Evarist, amesisitiza 

umuhimu wa 
kuendeleza juhudi 
hizi za kuboresha 

miundombinu, huku 
akisema ipo haja ya 
kutunza mazingira 

ya eneo hili ili 
urithi huu uendelee 

kuwepo 
kwa vizazi vijavyo.

MAKALA
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Unaikumbuka Mk group “Ngoma za maghorofani”?

NA MWANDISHI 
WETU

IILIKUWA ni bendi 
ya Kishua kweli 
kweli, ili uweze 
kuingia kuona 

shoo zao, ulilazimika 
kuwa nadhifu 
Kwa mavazi na pia 
uwezo wa kifedha 
kuanzia kiingilio hadi 
matanuzi ya ndani.

Ni miungoni 
mwa bendi chache 
zilizokuwa zikifanya 
maonyesho yake 
katika hoteli kubwa 
na yenye hadhi kama 
New Africa iliyopo 
ubavuni mwa kituo 
cha Posta ya zamani.

Enzi zake 
maeneo hayo 
yalikuwa ndiyo 
rasmi kwa 
vijana wa Jiji la 
Dar es Salaam 
k u f a n y a 
matembezi 
hasa siku za 
mwishoni 
mwa wiki.

Ukiacha 
burudani 
ya bendi 
h i y o 
iliyokuwa 
ikiitwa ya 
“Kishua” pia 
maeneo hayo 
yalikuwa karibu 
na majumba 
m a a r u f u 
yanayoonyesha 
Sinema.

Ilikuwa jirani 

kabisa na ukumbi 
wa Empress Cinema, 
Empire na hata 
Avalon, New chox, 
Cameo na 
O d e o n 

hayakuwa mbali, 
kijana angeweza 
kutembea Kwa miguu 
polepole na mpenzi 
wake kuelekea 
anapohitaji kupata 
burudani.

Huo ndiyo wasifu 
wa eneo la hoteli 
ya New Africa 
ilipokuwa ikipiga 
bendi ya Mk Group.

Hao ndiyo Wana 
Ngulupa Tupatupa 
dance iliyovuma 
zaidi wakati 

ilipokuwa chini ya 
kiongozi na 

mwimbaji nguli, 
Clayton Kasongo 
Mpinda.

Licha ya kupita 
waimbaji na wapiga 
magitaa wengi kama 
vile mwamba Mondo 
wa Mondondee, au 
mtaalamu wa masauti 
Paul Vitang, lakini 
kuna ukweli kuwa 
nyimbo zilizobamba 
zaidi za bendi hiyo 
ni zile zilizopigwa 
zama za mpiga gitaa 
hodari na mtunzi 
Joseph Mulenga 
alipoungana na 
Kasongo.

L e o 

tunauangalia 
wimbo uliokuwa 
u k i w a t o a 
m a c h o z i 
m a s h a b i k i 
wa Mk 
group uitwao 
M a u m i v u 

Makali, utunzi 
wake Mulenga 

a k i u w a k i l i s h a 
mazoezini kipindi 
ambacho bendi 
hiyo ilikusanya 
wachapakazi wenye 
vipaji katika kila eneo.

Radha ya nyimbo 
za Mk group 
zilinoga kutokana 
na mchanganyiko 
wa wanamuziki 

waliotoka katika bendi 
mbalimbali ambako 
nako wakifanya kazi 
iliyokamata vilivyo.

Usisahau kuwa enzi 
hizo bendi zilihitaji 
wapiga vinanda 
mahiri Kwa bahati 
nzuri Mk group 
wakafanya umafia na 
kumnasa Lister Elia.

Lister ndiyo aliyeleta 
mapigo ya kinanda 
cha kisasa enzi hizo 
akibadilisha kutoka 
vile vilivyozoeleka 
vya akina Waziri Ali 
( Msondo), Kassim 
Magati (Bima), 
Farahani Mzee 
(Mwenge) nk.

Kama ilivyo ada 
Mulenga naye 
akawa ni zaidi 
ya mwanamuziki 
kwani magitaa yake 
huko Mlimani park 
yalikuwa yakiendelea 
kuwatesa wanamuziki 
aliowaachia kijiti.

Hebu tuangalie 
wimbo wa Maumivu 
Makali ambao 
licha ya kubamba 
vilivyo lakini pia 
ulikuwa katika albam 
iliyopendwa zaidi na 
mashabiki.

Katika albam hiyo 
kulikuwa na nyimbo 
na watunzi kama 
ifuatavyo

(Mapenzi ya adhabu) 
utunzi wake Luster 
Elia), Mariam Marie 
(Kasongo Mpinda), 
Adaria (Mbombo 
wa Mbomboka) 
Mbelaombwe (Shem 
Karenga), Maumivu 
makali (Mulenga) na 
Rosa alioutunga (Issa 
Nundu).

Muda mfupi 
baada ya albam hii 

kurekodiwa Mk 
g r o u p 
ilishuhudia 
idadi ya 

m a s h a b i k i 
kuongezeka katika 

maonyesho yao ndani 
ya hoteli ya kitalii 
New Afrika, ghorofa 
ya 7.

Wakati bendi hiyo 
ikikamata vilivyo,  
ilikuwa na kikosi 
kazi hatari kama 
kifuatacho.

Safu ya uimbaji 
iliongozwa na Kasongo 
Mpinda, Mbombo 
wa Mbomboka, Paul 
Vitangi na Issa Nundu.

Trampet zilipulizwa 
na Abdalah Tuba, 
Kayembe Ndalambu 
na Tromblow Musimbi.

Kinanda Lister Elia, 
Solo Joseph Mulenga, 
Ridhim Omar Makuka, 
Besi Joseph Mapega, 
Dram Mathei Joseph 
na Tumba Siddy 
Morris.

MAKALA
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CCM Tabora wasafiri na Dkt. Samia, Dkt Mwinyi
NA ALLAN KITWE, 
JAMHURIMEDIA, 
TABORA

CCHAMA Cha 
Mapinduzi (CCM) 
Mkoani hapa 
kimeunga mkono 

uamuzi wa Mkutano 
Mkuu wa CCM Taifa 
kuwapitisha Dkt Samia 
Suluhu Hassan, Dkt 
Hussein Mwinyi na Dkt 
Nchimbi kuwa wagombea 
Urais kupitia CCM mwaka 
huu.

Pongezi hizo zimetolewa 
na Viongozi mbalimbali 
wa chama hicho kwenye 
maandamano ya amani 
yaliyofanyika juzi mjini 
hapa ambapo walieleza 
kuwa hatua hiyo imetokana 
na kasi na weledi mkubwa 
walioonesha katika 
utendaji wao.

Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Tabora Said 
Mkumba amesema 
kuwa wamefanya 
maandamano hayo ili 
kuunga mkono uamuzi 
huo kwa kuwa viongozi 
hao 2 wameonesha uwezo 
mkubwa na kusimamia 
kwa asilimia 100utekelezaji 
ilani.

ëUamuzi huo ni ishara 
tosha kwamba wanaCCM 
tumeridhishwa na uwezo 
wao na kasi yao ya 
kusimamia utekelezaji 
ilani ya uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2020-2025 kwa 

asilimia 100 na tuna imani 
kubwa kwaoí, ameeleza.

Amebainisha kuwa 
uamuzi huo unamaanisha 
kwamba Rais Samia na 
Mgombea mwenza Dkt 
Nchimbi ndio chaguo la 

wanaCCM kwenye urais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Rais 
Mwinyi kwenye urais wa 
Zanzibar.

Nkumba ameeleza 
kuwa kasi ya maendeleo 

yaliyoletwa na Rais 
Samia na Rais Mwinyi 
kule Zanzibar ni kielelezo 
tosha kuwa Viongozi 
hawa wanatosha kupewa 
mitano tena na huo ndio 
uamuzi wa mwisho wa 
wanaCCM wote.

ëRais Samia ni 
mwanamke shujaa na 
kiongozi makini mwenye 
maono makubwa ya 
kimaendeleo, tumepokea 
uteuzi huo kwa mikono 
miwili, Tabora tunaunga 
mkono mapendekezo 
hayo kwa asilimia 100í, 
amesema.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Mohamed 
Nassoro amesema kuwa 
CCM ni chama imara na 
kitaendelea kuchagua 
Viongozi makini, 
wazalendo, wachapa kazi, 
wanaojali watu na siyo 
maslahi binafsi na wenye 
kauli safi.

Amebainisha kuwa 
Rais Samia, Rais Mwinyi 
na Emanuel Nchimbi 
ni chaguo sahihi, wana 
kila sifa zinazotakiwa 
na watanzania wote na 
wameonesha uwezo 
mkubwa katika utendaji 
wao.

ëWatanzania wana kila 
sababu ya kuwashukuru 
wajumbe wa Mkutano 
Mkuu kwa maamuzi hayo 
ambayo yatawapa nafasi 

MAKALA
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CCM Tabora wasafiri na Dkt. Samia, Dkt Mwinyi
wagombea hao wa CCM 
kujipanga vizuri kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu 
utakaohusisha vyama vya 
upinzanií, amesema.

Naye Katibu wa CCM 
Mkoa Wilson Nkambaku 
ameeleza kuwa wajumbe 
wa Mkutano Mkuu 
wameonesha ukomavu 
mkubwa wa kisiasa na huo 
ndio ukweli, hata katiba ya 
chama inawapa nafasi ya 
kuendelea kushika nafasi 
hiyo.

Amebainisha kuwa 
wapinzani hawajawa 
na uwezo wa kuongoza 
nchi, hivyo akawataka 
kuendelea kujifunza kwa 
Chama Cha Mapinduzi 
hadi watakapokuwa na 
uwezo wa kujisimamia 
huku akiongeza kuwa 
serikali ya CCM itaendelea 
kuwaletea maendeleo 
wananchi pasipo kujali 
itikadi zao.

&&&
Mbunge wa Jimbo la 

Shinyanga Mjini, Patrobas 
Katambi, amesoma taarifa 
ya utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
2020/2024, akisema 
ameitekeleza kwa asilimia 
100.

Taarifa hiyo aliwasilisha 
leo Januari 24, 2025, mbele 
ya Wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa CCM Jimbo la 
Shinyanga Mjini, ambapo 
Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Wazazi CCM Taifa, 
Ally Hapi, alikuwa mgeni 
rasmi.

Katambi, ambaye pia 
ni Naibu Waziri wa 
Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu), 
amebainisha mafanikio 
katika sekta mbalimbali, 
ikiwemo elimu, afya, 
miundombinu, maji, na 
nishati safi ya kupikia.

Elimu
Mbunge Katambi 

amesema ndani ya miaka 
minne, shule mpya tisa 
zimejengwa, zikiwemo 
shule za msingi tano na 
sekondari nne. Aidha, 
alifanikiwa kuanzisha 
tawi la Chuo cha Serikali 
za Mitaa Hombolo na 
kupanua Chuo Kikuu cha 
Moshi (KICoB) tawi la 
Kizumbi.

Miundombinu
Katambi ameeleza 

kuwa miundombinu ya 
barabara, madaraja, na 
masoko imeboreshwa. 
Alitaja ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Ibadakuli, 
daraja la Uzogole, na 

maboresho ya barabara 
katika maeneo ya 
Iwelyangula, Ibinzamata, 
Ndala, Ihapa, Mwamalili, 
na Mwanoni.

Afya
Ameboresha huduma za 

afya kwa kujenga vituo 
vya afya, zahanati sita, na 
hospitali, ikiwemo Kituo 
cha Afya Kambarage na 
Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Shinyanga. Pia, 
alitoa ambulensi sita kwa 

msaada wa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Maji
Amesema mtandao wa 

maji umeongezwa katika 
maeneo ya Bugwandege, 
Masekelo, Mwamasheke, 
Mwanubi, Busongo, 
na maeneo ya mjini. 
Zaidi ya shilingi bilioni 
195 zimetengwa kwa 
usambazaji wa maji kwa 
kipindi cha 2024/2025.

Mikopo na Ajira

Ameeleza kuwa shilingi 
milioni 200 zilitolewa kwa 
vikundi vya Boda boda, 
Bajaji, wanawake, na watu 
wenye ulemavu kupitia 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Shinyanga. Pia, milioni 
19 zilipatikana kupitia 
Ofisi ya Waziri Mkuu.

Nishati Safi
Katambi amegawa 

mitungi ya gesi 1,780 kwa 
makundi mbalimbali ili 
kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

Michezo
Mbunge huyo alianzisha 

ligi mbalimbali za 
michezo, ikiwemo utoaji 
wa zawadi za hadi shilingi 
milioni 6 kwa washindi 
wa mashindano.

Katambi amewataka 
wana-CCM kushirikiana 
kwa ajili ya maendeleo 
na kuepuka migogoro. 
Aliwasihi viongozi 
wa chama kuendelea 
kushirikiana kwa manufaa 
ya wananchi.

Katibu wa CCM Mkoa 
wa Shinyanga, Odilia 
Batimayo, amempongeza 
Katambi kwa kazi nzuri 
na alionya dhidi ya 
kampeni za mapema 
za kugombea ubunge. 
Ally Hapi naye alimsifu 
Katambi kwa utekelezaji 
mzuri wa Ilani ya CCM, 
akisema mafanikio hayo 
yanaongeza imani ya 
wananchi kwa chama.

Hapi amewataka 
wagombea kuzingatia 
maadili ya chama, 
kujiepusha na wapambe 
wa kisiasa, na kuendeleza 
siasa za kisayansi 
kwa kujenga hoja kwa 
wananchi.

Katika hafla hiyo, 
Katambi pia amekabidhi 
kiti mwendo kwa mtoto 
mwenye ulemavu, Delfina 
Mashaka, na vifaa vya 
sauti kwa uongozi wa 
Stendi ya Mabasi ya Mkoa 
wa Shinyanga.

MAKALA
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. RASHFORD RASHFORD 
UYOO UYOO 

ASTONVILASTONVILAA

LUIZ LUIZ 
ANAKWENDAANAKWENDA  

HAPAHAPA

YANGA - POINTYANGA - POINT
TATU ZA SIMBA TATU ZA SIMBA 
TUNAZITAKATUNAZITAKA

kwao, Uwanja Ali hassan 
Mwinyi.

Mabao ya Simba mawili 
yalifungwa na Lionel Ateba 
pamoja na Shomari kapombe 
aliyepigilia msumari wa mwisho. 
Lakini pamoja na matokeo ya 
Simba yaliyowafanya warejee 
kileleni wakiwazidi watani wao 
wa jadi kwa Pointii 1, Simba 
ikifikisha 43 na Yanga 42, 
Wanajangwano hao wamedai 
kuwa matokeo hayo wala 
hayawatishi kwa vile safari yao 
ya kuelekea kutetea ubingwa 
wao ipo palepale.

Meneja Habari wa Yanga Ali 
Kamwe alithibitisha kuwa hata 
kama timu hizo zitaendelea 
kuchuana kwa idadi ya 
Pointi, lakini anaamini 
watakapokutana nao itaongeza 
pointi tatu kutoka Msimbazi.

BARCELONA, HISPANIA

WWAWAKILISHI 
w a 
mshambuliaji 
wa Manchester 

United, Marcus Rashford 
wamekutana na viongozi wa 
Antonvila siku ya Jumanne 
huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
akitafuta njia ya kuondoka 
ndani ya kikosi hicho.

Rashford kumekuwa 
na uvumi wa kutakiwa na 
timu kadhaa, hivyo kuzidi 
kufanya uvumi wa kuondoka 
kwake kushika kasi zaidi, 
huku hayo yakija wakati 
Paul Scholes akisema, 
ndani ya kikosi hicho kuna 
wachezaji wanane wabovu.

MILAN, IITALIA

TTIMU ya Juventus 
wameipa Chelsea 
fursa ya kumsajili 
kiungo wa kati wa 

Brazil Douglas Luiz, 26, 
ambaye pia ananyatiwa na 
Manchester City na Arsenal.

Hayo yaja huku kiungo 
wa Ufaransa Paul Pogba, 31, 
anazingatia ofa kadhaa kutoka 
kwa timu za ligi tano kuu za 
Ulaya, lakini makubaliano 
ya mkataba hayajafikiwa.

MASHABIKI SIMBA WATAMBA NA TIMU YAOMASHABIKI SIMBA WATAMBA NA TIMU YAO
pande hizi mbili, ambapo  
Yanga walitamani kuona 
mtani wao akipoteza 
mechi hiyo ili wafanane na 
matokeo waliyokumbana 
nao hao katika mechi ya Ligi 
Kuu mzunguko wa kwanza 
ambapo Tabora United 

iliwachapwa mabao 3-1.
Hata hivyo simba ilionyesha 

kuukamia mchezo huo ikipeleka 
idadi kubwa ya mnashabiki 
kutoka Jijini Dar es Salaam, 
akiwemo Mdhamini Mkuu 
wa zamani wa klabu hiyo 
Azim Dewji ili kuhakikisha 
wanaondoka na Pointi zote tatu.

Baada ya kumalizika kwa 

mchezo huo mashabiki wa 
Simba wakijivunia ushindi 
huo, walianza kuwatambia 
wenzao  wa  Yanga 
waliokuwemo uwanjani 
humo, wakidai kuwa timu 
yao ndiyo iliyoonyesha staili 
yao ya ‘Gusa Achia’ tofauti 
na hao wenyewe walioibuni.

Kwa ushindi huo, Simba 

SC ilifikisha pointi 43 na 
kurejea kileleni ikiwazidi 
pointi moja mabingwa 
watetezi, Yanga baada ya 
wote kucheza mechi 16.

Tabora United kwa upande 
wao walibaki na pointi zao 
25 katika mechi 16, huku 
wakisalia kwenye nafasi ya 
tano.

>> Inatoka uk. 16

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-3mgogoro!-3

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI 
WETU

KKL A B U 
mahasimu wa 
soka la Bongo 
Simba na Yanga, 

wamemaliza wikiendi 
yao vizuri kwa kila moja 
kupata ushindi mnono 
uliozidi kuwaimarisha 
katika msimamo wa 
Ligi Kuu ya NBC.

Ilianza Yanga iliyovuna 
ushindi wa mabao 4-0 
ikiichapa bila huruma 
Kagera Sugar, mchezo 
uliopigwa Jumamosi 
kwenye Uwanja wa KMC 
Mwenge Jijini Dar es 
salaam.

Mabao ya Yanga 
y a l i f u n g w a  n a 
mshambuliaji Clement 
Mzize dakika ya 32, kiungo 
Mudathir Yahya dakika 
ya 60, kiungo, Pacome 
Zouzoua kwa Penalti 
kunako dakika ya 78 na 
mshambuliaji Mzambia, 
Kennedy  Musonda 
aliyefunga dakika ya 86, 
kwa kichwa.

Jumapili ikawa zamu ya 
Wekundu wa Msimbazi 
ambao nao walikamilisha 
Kalamu yao wakiishindilia 
Tabora United jumla ya 
mabao 3-0, wakifanya 
mauaji hayo nyumbani 

kikosi cha Simba 
kilipoivaa Tabora 
United na kuibuka 
na ushindi mnono wa 
mabao 3-0.

Mchezo huo ulikuwa 
ukifuatiliwa kwa 
karibu na mashabiki wa 

NA MWANDISHI WETU

MMASHABIKI 
wa Simba 
w a n a d a i 
k u w a 

kikosi chao ndicho 
kinachocheza ‘Staili’ 
ya ‘Gusa Achia’ 
inayotumiwa na watani 
wao wa jadi Yanga, 
hivyo wamewataka 
wajifunze kupitia 
timu yao, endapo 
wanatamani kuona 
w a n a c h o k i s e m a 
ndicho wanachotenda.

\Hizo ni tambo za 
watani hao wa jadi, 
zilizosambaa kwa kasi 
mjini Tabora, wakati 

YANGA - POINT
 TATU ZA 
SIMBA 

TUNAZITAKA

NA MWANDISHI WETU

JJAMUHURI ya 
K i d e m o k r a s i 
y a  C o n g o 
imeziandikia timu 

za soka barani Ulaya 
zinazopata ufadhili 
kutoka serikali ya 
Rwanda kutopokea, 
‘Fedha zinazotokana 
na umwagikaji wa 
damu,’ unaoendelea 
mashariki mwa DRC.

Hayo yamekuja 
baada ya vita kali 
inayoendelea katika mji 
wa Goma ukihusisha 
kundi la waasi wa M23, 
wanaoendesha mauaji 

na uporaji katika eneo 
hilo na kuhatarisha 
usalama wa raia.

K u l i n g a n a  n a 
DRC, Waziri wake 
wa mambo ya kigeni 
Therese Kayikwamba 
Wagner ameziandikia 
klabu za Arsenal FC ya 
Uingereza, Paris Sint-
Germaine ya Ufaransa 
na FC Bayern Munich 
ya Ujerumani kusitisha 
ushirikiano wao wa 
ufadhili wa mauzo 

PSG, ARSENAL ZATAJWA VITA YA GOMAPSG, ARSENAL ZATAJWA VITA YA GOMA

Inaendelea Uk.14

Inaendelea Uk.14

Inaendelea Uk.15

Mashabiki Simba watamba na timu yao
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