
PB 1JUMATATU Februari 10, 2025JUMATATU Februari 10, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

ISNN: XXXX Toleo Na. 001 Jumatatu NOVEMBA 01, 2023

TanzaniaTanzania  BORABORA
tanzaniabora @tanzaniabora @tanzaniabora

Tovuti: www.tanzaniabora.co.tz  |   ISSN 4256-1873    Toleo Na.20  Tanzania Bora  JUMATATU Februari 10, 2025  Bei Tsh. 1,000 | Ksh. 100

Ni Mimi na Wewe

NA MWANDISHI WETU

WWAKALA wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
DART umesema 
kuanzia mwezi Machi 

mwaka huu wa 2025 utasitisha 
rasmi matumizi ya tiketi za 
karatasi katika usafiri wa Mabasi 
Yaendayo Haraka na badala 
yake watumiaji wote wa Mabasi 
watatakiwa kutumia kadi janja 
ambazo zinaendelea kuuzwa 
katika vituo vikuu vya mradi huo.

Akizungumza Jijini Dar es 
Salaam wakati wa kuhitimisha 
mradi wa Maendelezo Yatokanayo 

Inaendelea Uk. 2

Dkt. Samia Dkt. Samia 
akerwa na akerwa na 
machafuko machafuko 

DRCDRC

Sensa ya viwanda kufanyika Bara na Zanzibar ..Uk.3

>> Awataka 
Waislam 
kutovunjika 
moyo wala 
kukatishwa 
tamaa
>> Anukuu 
Aya tofauti 
akitoa mifano 
ya Manabii 
walivyotumia 
vitabu 
vitakatifu

Wasira asisitiza Wasira asisitiza CCMCCM itatatua changamoto itatatua changamoto
HABARI UK.2

Dkt. Biteko ashauriDkt. Biteko ashauri
Uhifadhi wa Qur’anUhifadhi wa Qur’an

>> Ni inayochimbwa 
nchini yenye 
thamani ya zaidi 
ya sh bilioni 570

HABARI UK.2



2 3JUMATATU Februari 10, 2025JUMATATU Februari 10, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBoraHABARI

NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, 
Mhe. Dkt. Doto Biteko 
amewaasa Waislamu 

nchini kuendelea kumcha 
Mungu na kutenga muda wa 
kujifunza na kuisoma Quríaan 
Tukufu ambayo itawafunza 
mambo mema yaliyoelekezwa 
na Mwenyezi Mungu.

Dkt. Biteko amesema hayo 
leo Februari 9, 2025 jijini Dar 
es salaam wakati akizindua  
Mashindano Makubwa 
zaidi ya Quríaan Tukufu 
Ulimwenguni 2025.

ì Nawaomba msivunjike 
moyo akitokea mwenye tafsiri 
tofauti nyie msivunjike moyo 
wala kukatishwa tamaa bali 
mfanye mashindano haya 
yawe kinara na kuutangaza 
uislamu katika ulimwengu,î 
amesema Dkt. Biteko.

Pia amewahimiza 
kumuomba Mungu ili 
Quríaan iwanyanyue na 
isiwabwage katika shughuli 
mbalimbali wanazofanya 
kama kaulimbiu ya mwaka 
huu inavyosema ì Quríaan 

Ikunyanyue, Isikubwageî.
Amesema Qur’aan inatoa 

funzo kwa watu na kuwa  
waasisi wake  waliyaanzisha 
kwa ngazi ya madrasa 
lakini baadaye kutokana na 
umuhimu wake yakavutia 
wengi zaidi na kuwa 
mashindano ngazi ya mtaa, 
kata, wilaya, mkoa hadi kuwa  
ya Afrika Mashariki, Bara la 
Afrika na kisha kufikia ngazi 
ya kuwa mashindano ya 
Ulimwengu

ì Mashindano haya mbali na 
kuwa yanachochea usomaji 
wa Quríaan Tukufu na hivyo 
kujenga uelewa wa hofu ya 
Mwenyezi Mungu lakini pia 
yanaitangaza Tanzania katika 
taswira chanya,î amebainisha 
Dkt. Biteko.

Ameendelea kusema kuwa 
Nabii Musa aliwalingania 
watu wake kwa kutumia 
muongozo kutoka katika 
Taurati, Nabii Daudi yeye 
akatumia Zaburi, Nabii Issa 
(Yesu) akatumia Injili na 
Mtume Muhamad swalla llahu 
alayhi wasallam akatumia 
Quríaan tukufu kuwalingania 
watu wa umma wake.

“Kimsingi vitabu hivi vya 
muongozo vinamfundisha 
binadamu tabia njema na 
kumsihi kuzishikilia na 
kumuonesha tabia zisizofaa 
na kumuasa kukaa mbali 
nazo.î

Dkt. Biteko amerejea aya 
katika Quríaan tukufu sura 
ya 35, Surat Faatir, aya ya 28 
ìÖ kwa hakika wanaomcha 
Mwenyezi Mungu miongoni 
mwa waja wake ni 
wanazuoniî.

Amefafanua ì Aya hii 
ina maanisha kuwa wale 
waliopata ujuzi na mafundisho 
ya Mwenyezi Mungu ambayo 
yanapatikana katika Quríaan 
tukufu na kuyazingatia yale 
waliyojifunza ndio wanaofika 
daraja la uchamungu.î

Vilevile, Dkt. Biteko 
ameipongeza Taasisi ya Al- 
Hikma kwa jitihada zake 
za kukuza Mashindano ya 
kuhifadhi Quríaan Tukufu 
ulimwenguni.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Al- Hikma na Mwenyekiti 
wa Mashindano ya Quríaan 
Tukufu Ulimwenguni, Sheikh  
Nurdin Kishk amesema kuwa 

mashindano hayo yameendelea  
kukua kila mwaka kutokana na 
mapenzi ya kuhifadhi Quríaan.

Aidha, ameishukuru Serikali 
kwa ushirikiano wake na kwa 
kuridhia mashindano hayo 
kufanyika katika Uwanja wa 
Taifa mnamo Machi 16, 2025 
ambapo Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi.

ì Mashindano haya 
yanayofanywa na Al- Hikma 
Foundation yameweka alama 
ambayo haitafutika na mataifa 
mbalimbali yameanza kuyaiga. 
Pia,  Mashindano Makubwa 
Zaidi ya Quríaan Tukufu 
Afrika sasa yatajulikana 
kama Mashindano Makubwa 
Zaidi ya Quríaan Tukufu kwa 
Mabara yote ya Ulimwengu ,î 
amesema Sheikh Kishk

Akizungumza kwa niaba 
ya Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Sheikh Ali Ngerukwa 
amesema kuwa Mufti Mkuu 
yupo tayari kushirikiana na 
taasisi mbalimbali ikiwemo ya 
Ali- Hikma katika kutekeleza 
shughuli zao.

NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
M w e n y e k i t i 
wa CCM 
Mzee Steven 

Wassira; amewaondoa hofu 
Wanachama wa chama 
hicho na wananchi kwa 
ujumla kuwa changamoto 
wanakutana nazo 

zinafahamika na Serikali 
inayoongozwa na CCM 
na kwamba hao pia ndiyo 
wenye jukumu la kuzitafutia 
ufumbuzi.

Mzee Wassira aliyasema 
hayo hivi karibuni katika 
mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya CCM wilaya Rplya 
mkoa Mara ambapo aselima 
mfano wa changamoto za 

wiyala hiyo ni ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha 
Lami, changamoto ambayo 
tayari ipo katika mipango ya 
kutatuliwa.

Alisema kuwa CCM kazi 
yake pamoja na mambo 
mengine ni kusikiliza kero za 
wananchi na kuzifanyia kazi 
kwa vile kufanya hivyo ndiko 
kutakakoendelea kudumisha 

mahusiano mema ya wananchi 
na chama chao tawala.

Amewata wana CCM 
na wapenzi wa chama  
hicho kuendelea kuwa na 
mshikamano ili kuenzi juhudi 
za Rais wa Awamu ya Sita 
Dkt Samia Suluhu Hassan 
ambaye amekuwa mstari wa 
mbele kupigania maslahi ya 
wananchi.

DKT BITEKO ASHAURI UHIFADHI WA QU’AN

WASIRA ASISITIZA CCM ITATATUA CHANGAMOTO

NA MWANDISHI WETU

HHATIMAYE Tanzania 
meendelea kuwa nchi 
inayoheshimika katika 
ukanda wa SADC, baada 

ya wiki hii kufanyika mkutano 
wa pamoja wa Wakuu wa Nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maendeleo  Kusini 
mwa Afrika (SADC), kujadili na 
hatimaye kuchukua hatua kufutia 
mapigano  yaliyoshika kasi katika 
eneo la Mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Wakuu hao kwa kauli moja 
waliridhia mkutano huo kufanyika 
nchini Tanzania, chini ya Uenyeji 
wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan, hatimaye umekalimika 
na kuondoka na maazimio 13 
ikiwamo kusitishwa kwa mapigano 
mara moja katika eneo la Goma, 
Mashariki mwa nchi ya DRC.

Mkutano huo unakuja siku 
chache baada ya Tanzania kupokea 
ugeni mzito uliohusisha takriban 
Wakuu wa nchi takriban 23 pamoja 
na Mawaziri 60 na wadau wengine 
wa Maendeleo kwa ajili ya kujadili 
matumizi ya Nishati Bora Afrika.

Kwa pamoja heshima hizi 
zinatokana na juhudi za Rais wa 
Awamu ya Sita Dkt Samia Suluhu 
Hassan kuifungua nchini kimataifa 
na kuwa na ushirikiano mwema na 
nchi mbalimbali duniani.

Katika mkutano huo uliofanyika 
juzi Jumamosi Februari 8 na 
kuongozwa na kwa pamoja na 
Mwenyekiti wa EAC na Rais wa 
Kenya, Wiliam Ruto na Mwenyekiti 
wa SADC na Rais wa Zimbabwe, 
Dk. Emmerson Mnangagwa, 
uliendelea kuimwagia sifa Tanzania 
kwa utulivu na amani huku juhudi 
za viongozi wake wakiweka 
kipaumbele kuimarisha uchumi.

Mkutano huo, uliohudhuriwa 
na Marais kutoka jumuiya 
hizo, ambapo masuala mengine 
waliyokubaliana ni  pamoja na 
kurejesha huduma muhimu 
ikiwemo kufungua njia za 
usambazaji wa chakula na 
bidhaa nyingine, ili kuhakikisha 
misaada ya kibinadamu 
inawafikia walengwa bila 
kukwama.

Masuala mengine  
yaliyojadiliwa kwa kina ni 
utatuzi wa mzozo wa DRC 
pia kurejeshwa kwa  amani 
kupitia mchakato wa Luanda 
na Nairobi, huku mkutano huo 
wa pamoja ukizingatia ripoti 
ya mkutano wa Mawaziri wa 
EAC na SADC, kuhusu hali ya 
usalama Mashariki mwa DRC 
na kusisitiza ushirikiano ya 
kisiasa na kidiplomasia ndiyo 
suluhisho endelevu zaidi la 
kutatua mzozo eneo hilo.

Mkutano huo wa pamoja 
umeagiza Wakuu wa Majeshi ya 
Ulinzi ya katika nchi za EAC na 
SADC, kukutana ndani ya siku tano  
na kutoa maelekezo ya kusitisha 
mapigano mara moja na bila 
masharti na kuondoa uhasama.

DKT SAMIA AKERWA 
NA MACHAFUKO DRC
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SSE R I K A L I 
ya Tanzania 
i m e t a n g a z a 
kufanya sensa ya 

uzalishaji viwandani 
kuanzia Machi hadi Juni 
2025, ikiwa ni mara ya 
kwanza kufanyika tukio 
kama hilo kwa wakati 

mmoja Tanzania Bara na 
Zanzibar.

Sensa hiyo ambayo 
mara ya mwisho 
ilifanyika miaka 12 
iliyopita, inalenga 
kukusanya takwimu 
katika maeneo manne 
muhimu ikiwemo 
usambazaji wa maji safi, 
mifumo ya kukusanya 

taka, usimamizi wa taka 
na shughuli za matumizi 
ya marudio.

Sekta nyingine 
zitakazoshughulikiwa 
ni pamoja na Viwanda, 
Madini na Uchimbaji 
Mawe, Uzalishaji wa 
Umeme na Gesi, na 
huduma za udhibiti wa 
hali ya joto.

Waziri wa Viwanda na 
Biashara wa Tanzania 
Bw. Selemani Jafo 
amesema sensa hiyo 
itakusanya takwimu 
katika makundi makuu 
mawili, vinavyoajiri 
wafanyakazi 10, au 
zaidi na vile vyenye 
mfanyakazi mmoja 
hadi tisa.

NA MWANDISHI WETU

MMA A F I S A 
wa India 
wameripoti 
k u w a 

raia 104 wa nchi hiyo 
wamefukuzwa kutoka 
Marekani kwa kutumia 
ndege ya kijeshi ambapo 
hatua hiyo inakuja 
wakati masuala ya 
uhamiaji kati ya nchi 
hizo mbili yameendelea 
kuibua mijadala, huku 
wengi wa waliofukuzwa 

wakidaiwa kuingia 
nchini humo bila vibali 
halali.

Aidha ripoti 
zinaeleza kuwa baadhi 
ya waliorejeshwa 
walifungwa pingu 
wakati wa safari 
yao, hali iliyozua 
malalamiko kutoka kwa 
familia na viongozi wa 
kisiasa nchini India. 
Wabunge wa upinzani 
wametaka serikali kutoa 
maelezo kuhusu madai 
ya unyanyasaji dhidi 

ya raia hao wakati wa 
kurejeshwa kwao

Waziri wa Mambo 
ya Nje wa India, 
S u b r a h m a n y a m 
Jaishankar, amesema 
kuwa serikali 
inaendelea kushirikiana 
na Marekani ili 
kuhakikisha kuwa raia 
wa India wanaorejeshwa 
w a n a h e s h i m i w a 
haki zao. Ameeleza 
kuwa matumizi ya 
pingu kwa wahamiaji 
w a n a o r e j e s h w a 

yamekuwa sehemu ya 
utaratibu wa Marekani 
tangu mwaka 2012

Tukio hili limeongeza 
msukumo wa 
majadiliano kuhusu 
uhamiaji kati ya India 
na Marekani, hasa 
wakati viongozi wa 
mataifa hayo mawili 
wanapojiandaa kujadili 
masuala ya usalama 
na sera za uhamiaji 
katika mazungumzo 
yanayotarajiwa hivi 
karibuni

Sensa ya viwanda kufanyika Bara na Zanzibar

Trump atimua Raia 400 wa India
NA MWANDISHI WETU, 
DODOMA

NNAIBU Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) anayeshughulikia 
miundombinu, Mhandisi 
Rogatus Mativila amemuagiza 
Mkandarasi M/s China Geo-
Engineering Corporation 
kuhakikisha anakamilisha 
ujenzi wa barabara kiwango 
cha lami Km 10.21, mtaro wa 
maji ya mvua Ilazo Km 2.1, 
uboreshaji wa mabwawa ya 
kuhifadhi maji ya mvua (3), 
mitaro ya kutiririsha maji Km 
2.81 pamoja na ujenzi wa jengo 
la usimamizi na uratibu wa 
miradi kwa wakati na ubora.

Mhandisi Mativila ametoa 
agizo hilo alipokuwa katika 
ziara ya ukaguzi wa miradi 
hiyo jijini Dodoma ambayo 
inatekelezwa kupitia Mradi wa 
Uboreshaji wa Miji Tanzania 
(TACTIC) chini ya mkopo nafuu 
toka Benki ya Dunia.

Naibu Katibu Mkuu ameeleza 
kuwa baada ya ukaguzi wa 
mradi huo amebaini kuwa 
ujenzi wa barabara, mifereji 
ya maji ya mvua pamoja na 
jengo la usimamizi na uratibu 
wa miradi upo nyuma ya 
muda kutokana na nguvu kazi 
hafifu, ukosefu wa vitendea 
kazi na kupelekea mradi huo 
ambao unapaswa kukamilika 
Februari 2025 kuonyesha 
ishara za kutofikia malengo 
ya kukamilika kwa muda na 
kuwanyima wananchi fursa ya 
kupata huduma ya barabara.

ìMradi upo asilimia 45% 
tu bado zimebaki 55% 
kazi kukamilika, mpaka 
leo zimebaki siku 13 tu 
ili mkataba ukamilike. 
Tumeongea na mkandarasi 
lakini tumeona sehemu kubwa 
ya ucheleweshaji wa kazi 
umesababishwa na mkandarasi 
mwenyewe kwa kushindwa 
kuweka nguvu kazi na vifaa 
vya kutosha, ametueleza 
anahitaji mwaka mwingine 
ili akamilishe kazi kiukweli 
ataongezewa muda lakini 
atapata adhabu ya kukatwa 
fedha kulingana na mkataba na 
pia atatakiwa afanye kazi usiku 
na mchana ili akamilishe kazi 
ndani ya muda mfupi na kwa 
ubora ule uleî. amesema.

MKANDARASI 
DODOMA 
APEWA 

ANGALIZO

HABARI
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MMA K A M U 
M w e n y e k i t i 
wa Chama Cha 
M a p i n d u z i 

(CCM) Tanzania Bara, 
Stephen Wasira amesema 
ni marufuku kwa vyama 
upinzani kuwatumia vijana 
kutoka mkoani Mara kama 
nguvu kazi ya kufanya 
vurugu katika maeneo 
mbalimbali.

Amesema CCM 
inamipango mizuri 
kuhakikisha vijana hao 
wanatumia nguvu zao 
kujiletea maendeleo ya 
kiuchumi na kujikwamua 
dhidi ya umasikini.

Wasira aliyasema hayo 
jana, alipokuwa akizindua 
ofisi ya CCM Kata ya 
Nyakonga wilayani Tarime, 
Mkoa wa Mara.

ëNataka niwaambie 
wananchi wa Tarime 
CHADEMA wakitaka 
kufanya fujo mahali popote 
wanakuja kuchukua vijana 
Ta r i m e Ö w a n a p e l e k w a 
kufanya fujo kama majeshi 
ya kukodi, wakitaka 
kufanya fujo Mbeya 
wanakuja, Tarima, wakitaka 
kufanya fujo sehemu 
Tarime.

ìTunawaambia vijana 
wa Tarime wana mvua 
wana jua na Tarima 
panalimika, kila kitu 

kinaota tuwasaidie vijana 
wa Tarime watumie fursa 
zi l izopoÖtunawaambia 
CHADEMA muache kuja 
kuchukua vijana Tarime, 
sisi sio eneo la mapambano, 
vijana wetu sio wa 
kukodisha kwenda katika 
mapambano, nasema kama 
mzee wa Tarime waache 
kuja kuchukua vijana wa 
Tarime.

Wasira aliwataka vijana 
wasikubali kuchukuliwa 
na kutumika katika vurugu 
kwa kuwa wakienda huko 
hupigwa, kuumizwa na 
hata kupata ulemavu kisha 

kurudishwa Tarime wakiwa 
na hali mbaya.

ìNasema kama mzee wa 
Tarime, Mzee wa kimila, 
muache mambo haya mimi 
najua yanafanyika siku 
nyingi,î alisema.

Kwa mujibu wa Wasira, 
Tarime ukilinganisha na 
wilaya nyingine za Mkoa 
wa Mara ina fursa nyingi 
zaidi, ìhapa tuna madini 
hapa tuna wachimbaji 
wadogo na tunataka 
wachimbaji wadogo 
walindwe wachimbe kwa 
amani, tunataka wapewe 
mafunzo ili wachimbe 

wapate manufaa kutokana 
na rasilimali iliyowekwa na 
mungu katika eneo hili.î

Makamu Mwenyekiti 
Wasira alisema CCM 
na serikali yake inataka 
vijana wa Tarime walime 
kwa kuwa wanayo ardhi 
wananchi wengi wa wilaya 
hiyo wa na ujuzi wa kufuga 
hivyo wanaweza kuifanya 
Tarime yote kuwa ya 
ngíombe wa maziwa.

ìKila familia ikawa na 
ngíombe wawili wawili 
ikatufanya tukaweza 
kujenga kiwanda cha 
maziwa na watu wa 

Tarime wakawa wanapata 
pesa moja kwa moja kila 
mwezi, hayo ndiyo mambo 
tunayoyafanya kama 
Chama,î alisema.

AMTAKA WAZIRI 
WA MALIASILI AFIKE 
SERENGETI

Katika hatua nyingine, 
Wasira amemtaka Waziri 
wa Maliasili na Utalii, 
Balozi Dk. Pindi Chana 
kufika wilayani Serengeti 
kushughulikia suala la 
mahusiano ya wananchi na 
Hifadhi ya Serengeti.

Alieleza hayo baada ya 
kupokea kero ya wananchi 
kuhusu wanyamapori 
hususan tembo kuvamia 
makazi na shughuli zao za 
kilimo.

Alisema ni muhimu 
waziri husika afike 
Serengeti, ashughulikie 
tatizo hilo na kutoa ripoti 
kwa chama kuhusu hatua 
zilizochukuliwa.

ìMahusiano ya watu 
na Tanapa au Gulmet 
au Ikorongo, hilo nataka 
kumuagiza waziri wa 
Maliasili na Utalii aje 
ashughulikie mahusiano ya 
watu hao.

ìKwanza suala la 
wanyama wanaokula 
mimea ni Tanzania nzima, 
hilo sio la Mugumu pekee 
na li akuwa chanzo cha 
umasikini kwa Watanzania.

ìKwa hiyo tunamtaka 
waziri mwenye dhamana 
ashughulikie jambo 
hilo muda mfupi kadiri 
inavyowezekana na 
atuarifu ni nini ambacho 
kinafanywa,î alisema.

Wasira anaendelea na 
ziara yake katika mkoa ya 
Kanda Ziwa leo akitarajiwa 
kuingia mkoani Simiyu.

Wasira: Msiwatumie vijana wa mara kufanya vurugu
HABARI
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CCHAMA Cha 
M a p i n d u z i 
(CCM), Wilaya ya 
Songea Mjini na 

Vijijini mkoani Ruvuma, 
kinatarajia kufanya 
maandamano yakifuatiwa 
na mkutano, lengo likiwa ni 
kuunga mkono maazimio 
ya Mkutano Mkuu CCM, 
uliofanyika Dodoma.

Mkutano huo, 
ulimthibitisha Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kuwa 
mgombea pekee wa urais 
kwenye Uchaguzi Mkuu, 
unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba, mwaka huu.

Kadhalika, mkutano huo, 
ulimpitisha Dk. Emmanuel 
Nchimbi, kuwa mgombea 
mwenza ambaye wa rais. 
nchini kwa sasa ni Katibu 
Mkuu wa CCM Taifa.

Akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake Katibu wa CCM wa 
Wilaya ya Songea Mjini, 
James Mgego, alisema 
kuwa CCM Wilaya hiyo, 
kinaunga mkono mkutano 

huo utakaofanyika Februari 
8, mwaka huu.

Alisema mkutano huo 
unatarajiwa kufanyiaka 
viwanja vya Matarawe, 
Manispaa ya Songea na 
kuhudhuriwa na wananchi 
pamoja na wanachama 
wengine wa CCM.

Alisema kuwa mgeni 
rasmi wa mkutano huo, 
anatarajiwa kuwa ni mmoja 
wa viongozi wa ngazi za 
juu wa CCM. Hata hivyo 
hakubainisha jina.

ìNawaomba wananchi 
kuona umuhimu wa 
kuhudhuria mkutano huu, 
kama ilivyo ada kwa ujio wa 
viongozi wa ngazi ya kitaifa 
na kufurika uwanjani.

ìMaandamano yataanza 
majira ya asubuhi yakianzia 
London, Kata ya Lizaboni, 
Msamala pamoja na kwenye 
ofisi za chama Mkoa na 
yataongozwa na jumuiya 
zote za chama vijana, Umoja 
wa Wanawake Tanzania 
(UWT), pamoja na Jumuiya 
ya Wazazi.

Dkt Samia amekuwa 
akifanya mambo mengi 

yanayohusiana na masuala 
ya maendeleo na pia 
uhusiano wa kimataifa 
mambo ambayo yamekuwa 
yakiwagusa wananchi moja 
kwa moja huku wengi 
wao wakishindwa kuzuia 
hisia zao na kutamani 
kumpongeza.

Hivi majuzi Rais Dkt 
Samia alikuwa Mwenyeji 
katika kikao cha Wakuu 
wa nchi za SADC na EAC 
ambapopamoja na mambo 
mengine aliwahakikishia 
Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) 
kuwa Tanzania itaendelea 
kutoa ushirikiano katika 
kushughulikia mgogoro 
unaoendelea Jamhuri ya 
Demokrasia ya Kongo 
(DRC).

Aidha, Rais Samia 
ametoa rai kwa Jumuiya 
hizo mbili kuchukua hatua 
kuhakikisha kuwa DRC, 
ambayo ni mwanachama 
wa EAC na SADC, inakuwa 
salama na mgogoro 

unaoendelea nchini humo 
unamalizika.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Ikulu Rais Dk Samia 
ameyasema hayo leo 
wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano wa pamoja 
wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa EAC na SADC 
uliofanyika katika Ikulu ya 
Dar es Salaam ili kujadili 
hali ya usalama Mashariki 
mwa DRC.

Rais Samia ameeleza 
kuwa hali inayoshuhudiwa 
Mashariki mwa DRC 
haikubaliki na ipo haja 
ya kuchukua hatua za 
haraka kumaliza mgogoro 
huo unaoleta mateso kwa 
wananchi.

Aamesema ana imani 
kuwa Mkutano huo utatoka 
na maazimio ambayo 
yatawezesha wananchi wa 
Mashariki mwa DRC kuishi 
amani.

Miungoni mwa mambo 
yanayoonyesha kipaji cha 
uongizi wa Dkt Samia ni 
pamoja na uwajibikaji na 
jinsi anavyokubalika kitaifa 
kadri siku zinavyokwenda.

RUVUMA WAAHIDI KUMPONGEZA TENA DKT SAMIA

NA MWANDISHI WETU

KKATIKA barua ya wazi 
kwa wakuu wa nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika 

(SADC) na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), muungano 
wa makundi ya waasi na kisiasa 
nchini Congo la Alliance Fleuve 
Congo (AFC) unaojumuisha kundi 
la M23, umejitokeza kupinga 
vikali uamuzi wa SADC wa 
kupeleka vikosi vyake Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC).

Katika barua hiyo iliyoandikwa 
saa chache kabla ya mkutano wa 
pamoja wa SADC na EAC, AFC 
inasisitiza kuwa mgogoro wa DRC 
ni wa kisiasa, wa utambulisho 
na wa ndani, hivyo unahitaji 
suluhisho la ndani badala ya 
maingilio ya kijeshi kutoka nje.

Mratibu wa AFC, Corneille 
Nangaa Yobeluo, ameandika: 
ìTunachukua hatima ya nchi yetu 
mikononi mwetu kwa mujibu 
wa Katiba ya DRC. Hatuwezi 
kuruhusu vikosi vya nje kusaidia 
serikali isiyo halali ambayo 
inakandamiza watu wake na 
kuhatarisha umoja wa taifa.î

Katika barua hiyo, AFC 
inabainisha kuwa M23 ni sehemu 
ya harakati yao, wakisisitiza 
kuwa mapambano yao si uasi 
bali ni mapinduzi ya kikatiba 
dhidi ya kile wanachokiita 
ìutawala wa mabavu wa FÈlix 
Tshisekedi.î Wanaeleza kuwa 
utawala huo umegeuka kuwa 
tishio kwa wananchi kwa 
kujihusisha na ukandamizaji wa 
kisiasa, rushwa, na kuendeleza 
siasa za kikabila.

AFC inashutumu vikali SADC 
kwa kutumia mkataba wa ulinzi 
wa pamoja (SADC Mutual 
Defence Pact, 2003) kama sababu 
ya kuingilia mgogoro huo. 
Wanasema kuwa mkataba huo 
unasisitiza kutohusisha majeshi 
ya nje katika masuala ya ndani 
ya nchi mwanachama isipokuwa 
tu pale ambapo kuna uvamizi wa 
nje.

ìJeshi la SADC linajihusisha 
na vita vya ndani vya DRC 
kwa kuunga mkono utawala 
unaowakandamiza wananchi 
wake. Huu si ulinzi wa amani, 
bali ni kuchochea vita vya ndani.î 
Anaonya Nangaa.

Aidha, barua hiyo inamshutumu 
Rais wa DRC Felix Tshisekedi kwa 
kugeuza jeshi lake kuwa chombo 
cha ukandamizaji wa wapinzani 
wa kisiasa na kwa kushirikiana 
na vikundi vya wapiganaji wa 
kigeni kama FDLR, jambo ambalo 
AFC inadai kuwa ni tishio kwa 
wananchi wa DRC na ukanda 
mzima wa Maziwa Makuu.

M23 YAPINGA UINGILIAJI 
WA SADC KIJESHI DRC, 
YADAI SULUHISHO 

LIKO NDANI YA NCHI

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

TTANZANIA inazidi 
kupiga hatua ya 
kimaendeleo, uchumi 
unakuwa kwa kasi 

na maridhiano ya kisiasa 
ndani ya nchi yanaridhisha, 
si vibaya kukiri kwamba Rais 
wa Awamu ya Sita Dkt Samia 
Suluhu Hassan anaenenda 
vizuri na dhima aliyopewa 
na Watanzania, kuliongoza 
taifa sambamba na mahitaji 
ya Watanzania katika zama 
hizi.

Anastahili kuwa Rais 
aliyefanikiwa katika kizazi 
hiki, maana ukiangalia 
maboresho na hatua aliyopiga 
kuyakimbilia maendeleo 
unaweza kukiri kwamba 
amepanda zaidi katika 
mzani kwani hakuna awamu 
unayoweza kuinasibisha, bali 
inabaki kuwa na msemo wa 
kila zama na historia yake.

Mara nyingi ninapoandika 
makala hizi nikielezea   
hali ilivyokuwa enzi za 
utawala wa Awamu ya 
Kwanza chini ya Uongozi 
wa hayati Mwalimu Julisu 
Nyerere, hoja zinmazofuata 
zinaelekezwa katika masuala 
ya maendeleo yalichelewa 

hivyo si wakati sahihi wa 
kufananisha awamu hizi.

Kwangu si hoja ya msingi, 
maana yanakwenda kwenye 
masuala ya utekelezaji, 
mafanikio au kushindwa, 

maeneo ambayo yapo nje ya 
hoja zangu.

Kiu ya Makala hii ni kuweka 
‘Jicho Kongwe’ katima 
vichwa Chipukizi vya vijana 
wa leo, ambao ndiyo asilimia 
kubwa ya Watanzania 
kwasasa, wapate ufahamu 
juu ya kule tulikotoka na 
huku twendako!

Lakini huwa siweki shaka 
hata robo kuwa nitakuwa 
Majununi kama nitathubutu 
kuyafananisha maendeleo, 
mfano yale ya awamu ya 
kwanza na hii ya sita maana 
kila kitu kimepishana kwa 
hatua kubwa.

Siyo mantiki yangu 
kuorodhesha yale 
yaliyofanikiwa katika 
utawala wowote wa nchi 
hii, iwe Awamu ya Kwanza 
hadi ya Sita, Miongoni mwa 
Watakwimu mimi simo.

Japokuwa ukiniuliza 
mafanikio yasiyohitaji 
tathmini au kuingia kwenye 
‘Vijaruba’ vya watunza 
kumbukumbu nitakujibu 
kuwa ni “Mama anaupiga 
mwingi’ na ukitaka 
mifano nitakutembeza na 
kukuonyesha vidhibiti mfano 
Reli ya Kisasa, Nitakupeleka 
ukaone maendeleo kule 

Bwawa la kufua umeme la 
Mwalimu Nyerere na maeneo 
mengine ambayo huko awali 
nisingepata fursa kama hii.

Lakini ukiuliza siri ya 
urithi wa utulivu wa Taifa 
nitarudi kwenye vitabu na 
kukumbusha jinsi Mwamu 
Nyerere alivyofanya 
makubwa kwawakati wake, 
kufurika kwa viwanja 
kujenga umoja baina ya 
wananchi kwa kupinga 
ukabila na Udini na mambo 
mengine yaliyostahili katika 
taifa hili changa.

Huu mseto wa makabila 
mfano Mzanaki kuzaa 
na Mpemba, Mmakonde 
kupata mke katika familia ya 
Wanyiramba, haikuwa kazi 
nyepesi, juhudi hizi ndiyo 
mafanikio tunayoyanadi 
kuwa ni mafanikio ya 
Utawala wa Mwalimu Julius 
Nyerere.

Ukiacha eneo hilo pia 
tunaangalia jinsi Watanzania 
walivyoshiriki kwa nguvu 
zote kupigana vita dhidi 
ya maadui watatu wa 
Taifa, Ujinga, Umasikini na 
Maradhi.

Maadui hawa watatu hata 
kama waliisumbua jamii 
ya Watanzania toka nchi 

ilipopata Uhuru Tarehe 9 
Desemba 1961 hadi hhivi 
sasa, lakini enzi hizo kila 
Mtanzania mwenye akili 
timamu, alifahamu jukumu 
lake la kupambana na 
maadui hawa.

Hii ilitokana na 
Somo la Uzalendo jinsi 
lilivyowaiingia Watanzania 
na msingi wake ulijengwa 
katika elimu iliyokuwa 
ikitolewa, tangu kwa 
wanafunzi wa masomo 
ya awali hadi vyuoni, 
swali la kuwajua Maadui 
Watatu wa Taifa halikuhitaji 
mwanafunzi afike darasa 
fulani, hata anayesoma 
chekechea aliweza kuwataja 
bila ya kumeza mate.

Hii ilisaidia jamii ya 
kujifunza uzalendo na 
kukataa kuishi katika 
mambo yanayotajwa kama 
ni miiko ya Taifa, mfano 
Kutoa au Kupokea Rushwa, 
kutumia cheao kwa faida 
ya mtu binafsi, na mengine 
yaliyokuwa katika nukuu za 
Ahadi 10 za Mwana TANU, 
Watanzania waliyabeba 
kama mzigo wao.

Leo hii ukiukwaji mkubwa 
wa haki za Binadamu, 
ukosefu Maadili, kutochukia 
Rushwa na Ufisadi ni mazao 
ya vijana wetu walioamua 
kuyapa kisogo, masomo ya 
uzalendo.

Ni wale wanaopata vyeo na 
kutohisi kuwa Tanzania ni ya 
kila mwananchi na rasilimali 
hizi zipo kwa ajili ya kizazi 
hiki, kulingana na mahitaji 
ya kihistoria ya uzawa!

Tunaweza kukiri kuwa 
tumechelewa, lakini bado 
tuna nafasi ya kufika, kwani 
miguu yetu ingalipo safarini.

Tuendelee kushukuru kwa 
kila hatua, mengi ya Awamu 
wa Sita yanatufumbua 
macho, kuona yale 
tuliyohisi kiasili yanapaswa 
kuonekana Ulaya tu, leo 
Afrika na hususan Tanzania 
tunazungumza sauti moja na 
wale wanaosihi Texas.

Akikwambia kuwa 
alipanda Treni la Umeme 
kutoka Texsan kwenda 
Miami hutoshangaa 
ilivyokuwa kwani na wewe 
unamiliki usafiri huo katika 
nchi yako.

Aliyewahi kuona awamu 
zote za nchi hii hawezi 
kumaliza maneno bila 
kumuombeas dua huyu 
Mama aliyeshika kijiti 
Awamu ya Sita kwani 
maneno kwake yamekuiwa 
machache zaidi ya vitendo. 
Mungu Ibariki Tanzania.

Tanzania mfano wa kuigwa utawala bora
MAKALA

Ni wale 
wanaopata vyeo 

na kutohisi kuwa 
Tanzania ni ya 

kila mwananchi 
na rasilimali 

hizi zipo kwa 
ajili ya kizazi 

hiki, kulingana 
na mahitaji ya 

kihistoria 
ya uzawa!
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Wapigania uhuru wa Afrika na wanaharakati wa ukombozi wa Kusini mwa Afrika wakiwa katika picha 
ya pamoja kutoka kushoto Oliver Tambo wa Afrika Kusini, Sam Nujoma wa Namibia, Keneth Kaunda wa 
Zambia na Julius Nyerere wa Tanzania. Kwa sasa hawa wote ni marehemu ambapo aliyefunga pazia ni 
Sam Nujoma aliyefariki jana.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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AFYA YA MAMA NA MTOTO SERIKALI INASTAHILI PONGEZI

NA MWANDISHI WETU

YYAPO mambo mengi 
y a n a y o e n d e l e a 
k u w a 
k u m b u k u m b u 

ya akina Mama na 
Watanzania yaliyo ya 
faraja kwao katika uongozi 
wa Awamu wa Sita, chini 
ya uongozi wa Dkt Samia 
Suluhu Hassan, ikiwemo 
maboresho makubwa 
katika sekta ya afya hasa 
matibabu ya akina mama 
na watoto.

Kwa kiasi kikubwa akina 
mama katima maeneo 
mengi mijini na Vijijini 
walikuwa katika kilio cha 
kukosa huduma za afya 
na hasa kukosekana kwa 
zahanati na vituo vya afya 
vilivyokuwa na sifa ya 
kufikika kirahisi na kupata 
huduma ya kujifungua.

Kilio hiki kilikuwa ni 
moja ya vipaumnbela vya 
awali kwa Rais Dkt Samia 
muda mfupi alipoingia 
madarakani, kwani 
alianza kuchukua hatu na 
ilipotimia miaka mitatu ya 
uongozi wake, akaogeza 
bajeti maradufu kwa sekta 
afya ili Mama na Mtoto 
wanufaike kwa kupata 
huduma ya afya, tena 
zikiwa karibu na maeneo 
waishio.

Kwa kipindi hicho 
kifupi cha utawala wake, 

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Mohamed 
Mchengerwa, alibainisha 
kuwa hadi kipindi cha 
mwezi Septemba mwaka 
jana, kulikuwepo na jumla 
ya Hospitali za Wilaya 129 
zilizokamilika kujengwa 
nchini kote, idadi ambayo 
kwa sasa imeongezeka.

Hii ilikuwa ni miungoni 
mwa mafanikio 
makubwa ya uwekezaji 
wa miundombinu ya 
afya ikiwemo vituo vya 
huduma za afya ambavyo 
vimeongezeka kutoka 
8,549 alipokuwa anaingia 
madarakani mwaka 2021 
hadi 9,610 Machi mwaka 
mwaka jana hili likiwa ni 
ongezeko la vituo 1,061, id 
adi kubwa kupata kutokea 
katika historia ya Tanzania.

Kufuatia maboresho 
hayo iliwezesha 
wajawazito waliojifungua 
kwenye vituo vya huduma 
za afya kuongezeka kutoka 
asilimia 63 mwaka 2021 
hadi asilimia 85 mwaka 
mwaka 2023 nayo ni idadi 
kubwa na ya kupigiwa 
mfano katika mafanikio 
yaliyopatikana katika 
utawala huu wa Awamu 
ya Sita.

Haya ni malengo ya 
awali huku mipango ikiwa 
ni kufikia asilimia 95 ili 

Mama waweze kujifungua 
katika vituo vya kutolea 
huduma za afya ifikapo 
mwaka 2030. hii ni ni 
mipango inayoendelea 
kupewa msukumo ili iweze 
kuwakomboa akina Mama 
wa Tanzania waliokuwa 
katika mashaka makubwa 
kutokana na kukosekana 
kwa huduma bora ya afya 
kwa Mama na Mtoto.

Lengo kuu kwa sasa ni 
kupunguzwa kwa vifo vya 
wajawazito vitokanavyo 
na uzazi kutoka 556 kwa 
kila vizazi hai 100,000 
mwaka 2016 hadi vifo 
104.Pia, inatajwa kuwa 
mageuzi hayo ya Rais Dkt. 
Samia, ni kwamba vifo 
vya watoto wenye umri 
chini ya mwaka mmoja, 
vimepungua kutoka 43 
kwa kila vizazi hai 1,000 
mwaka 2016 hadi 33 
mwaka jana.

ìVifo vya watoto 
wachanga (wenye umri 
wa chini ya siku 28) 
vimepungua kutoka 25 
kwa kila vizazi hai 1,000 
mwaka 2016 hadi vifo 24 
kwa vizazi hai 1,000 hadi 
sasa, ì inaeleza taarifa 
hiyo ya Wizara ya Afya.

Eneo lingine la ufafanuzi 
wa wizara, ni kwa watoto 
wenye umri chini ya 
miaka mitano vifo vyao 
vimepungua kutoka 67 
kwa kila vizazi hai 1,000 

mwaka 2016 na kufika 43 
mwaka 2022.

Hapo ndipo inapozaliwa 
swali la msingi, kuna 
hatua na mikakati ipi 
inayofanyika kufikisha 
mahali hapo?

U M I R A I S H A J I 
HUDUMA

Wizara ya Afya katika 
taarifa yake in ufafanuzi 
kwamba, kati ya mwaka 
2021 hadi Machi jana, 
Serikali ya Awamu ya 
Sita ikaendelea kuwekeza 
katika huduma za afya ya 
uzazi, mama na mtoto, 
katika maendeleo kadhaa;

Hapo kuna rekodi ya 
kukamilishwa ujenzi wa 
jengo kongwe la huduma 
za afya ya mama na mtoto, 
katika hospitali kongwe 
ya Meta, jijini Mbeya 
ikigharimu shilingi bilioni 
13.2.

Pia, kuna uendelezaji 
wa majengo ya Mama na 
Mtoto, kwenye hospitali 
za rufani za mikoa ambazo 
ni; Sekou oure (Mwanza), 
Geita, Simiyu, Mawenzi, 
Njombe na Songwe 
ambazo zimegharimu 
jumla ya shilingi bilioni 
71.1.

 Kuna kuimarishwa 
huduma za upasuaji 
wa wajawazito kwa 
kuongeza, vituo vyenye 
uwezo wa kutoa huduma 

za upasuaji wa dharura wa 
kwa mjamzito (CEMoNC) 
kutoka vituo 340 mwaka 
2021 hadi kufikia vituo 
523 mwaka 2023. Ni ziada 
ya 183.

Kuanzisha wodi maalum 
kwa ajili ya huduma 
za watoto wachanga 
wagonjwa (Neonatal 
Care Units - NCU); hadi 
kufikia Desemba 2023, 
kuna jumla ya hospitali 
189 zinatoa huduma za 
NCU ikilinganishwa na 
hyospitali 165 mwaka 
2022 na Hospitali 14 tu 
mwaka 2018.

K u m e k u w a p o 
uimarishaji, upatikanaji 
wa bidhaa za afya na uzazi, 
mama na mtoto, katika 
vituo vinavyomilikiwa 
na serikali, ukiongezeka 
kutoka asilimia 82.5 
mwaka 2021 hadi asilimia 
88.2 Za mwaka 2023.

Kuimarishwa huduma 
za Saratani ya Mlango 
wa Kizazi; kukiwapo 
jumla ya mashine 140 za 
uchunguzi wa saratani 
zimenunuliwa na 
kusambazwa kwenye 
vituo 140 vya kutoa 
huduma za afya katika 
halmashauri 104, katika 
mikoa 26. Vifaa vyote vina 
thamani ya shilingi bilioni 
1.1.

Mfumo wa M-mama; 
Serikali ya Rais Dk. Samia, 
imeanzisha mfumo wa 
kieletroniki unaoratibu 
rufani, kwa kusafirisha 
wajawazito na watoto 
wachanga wanaohitaji 
huduma za dharura.

Hiyo ni safari kutoka 
ngazi ya jamii hadi vituo 
vya kutoa huduma za 
afya au kutoka kituo cha 
ngazi ya chini, kwenda 
ngazi ya juu.

Kati ya mwaka 2022 
hadi 2023, mfumo huo 
umeendelea kufanya kazi 
katika mikoa yote 31 ya 
Tanzania Bara na Zanzibar, 
kukiwapo wahusika 46,941 
wamenufaika na huduma 
za dharura za rufani.

Wizara ya Afya kupitia 
ripoti yake mwaka jana, 
inatamka uwekezaji 
uliofanywa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hasssan, 
katika kuimarisha ubora 
wa huduma za afya ya 
Uzazi, Mama na Mtoto, 
viashiria vya nchi 
wanachama wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO), 
Tanzania ikangíara 
kufanya vizuri  kuimarisha 
huduma za afya ya uzazi, 
mama na mtoto.
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Picha mbalimbali 
zikimuonyesha 

Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki 
(EAC) ambaye 
pia ni Rais wa 

Jamhuri ya Kenya, 
William Ruto 

akiondoka nchini 
Tanzania baada 
ya kuhudhuria 

mkutano wa SADC 
na EAC uliofanyika 

jijini Dar es 
Salaam, juzi.

Picha mbalimbali 
zikimuonyesha 
Mwenyekiti wa 

Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) 

ambaye pia ni 
Rais wa Jamhuri 

ya Kenya, 
William Ruto 

akiondoka nchini 
Tanzania baada 
ya kuhudhuria 

mkutano wa 
SADC na EAC 

uliofanyika jijini 
Dar es S

alaam, juzi.

HABARI PICHA
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CCM ITASHINDA KWA UTEKELEZAJI ILANI

NA MWANDISHI WETU

SSIRI kubwa ya 
maandalizi ya 
CCM Kushinda 
uchaguzi Mkuu 

na kuendelea kushika 
Doila, ni utekelezaji wa 
Ilani ya chama hicho 
ambayo viongozi, 
waliopewa nafasi 
waliibeba na kuifanyia 
kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza 
kuwafanya wagombea 
wa chama hicho 
akiwemo mgombea 
nafasi ya Urais Dkt 
Samia Suluhu Hassan 
pamoja na jopo la 
wviongozi wengine 
w a t a k a o p a m b a n i a 
nafasi za Ubunge na 
Madiwani.

Tayari chama hicho 
kimefanya chaguzi za 
ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano 
Mkuu wa CCM, 
ulimchagua Mzee 
Steven wassira kuwa 
Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa 
nje ya madaraka ya 
kisiasa kwa muda 
mrefu kwa maneno 
yake mwenyewe 

alieleza kushangazwa 
na ushindi ule na 
akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na 
unyenyekevu mkubwa, 
kama hatua ya kulipa 
fadhjila na heshima ile 
kubwa.

Pia mkongwe huyo 
akatabiri ushindi wa 
kishindo utakaokipata 
chama chake, mtaji 
mkubwa ukiwa ni 
utekelezaji wa Ilani 
na jinsi chama hicho 
kinavyoendesha siasa 
zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo 
ameingia na Falsafa ya 
Umoja Maridhiano na 
Ushindi, kazi ambayo 
amewaahidi wajumbe 
waliomuamini kushika 
wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii 
kubwa huku akiamini 
ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi 
ya ushindi huu wa 
Wasira una maana 
kubwa kwa CCM 
kuekelea uchaguzi 
Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani 
utakaofanyika mwaka 
huu, mwezi Okttoba 

kwamba mtaji 
wake unaonekana 
umeongezeka

Ukichukulia kuwa 
CCM ndicho chama 
k i n a c h o o n g o z a 
nchini kwa kuwa na 
wanachama na wapenzi 
wengi kinaweza 
kutumia mtaji huo 
kumpa ushindi wa 
kishindo mgombea 
wake wa Urais na hata 
Wabunge na Madiwani.

CCM ina watu wengi 
hata isipohitaji kura 
ya wapinzani au watu 
wasiofungamana na 
siasa ya chama chochote 
bado wana uhakika 
wa kushinda hususa 
nafasi ya Urais pengine 
baadhi ya wabunge 
wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana 
na kutowafanyia vizuri 
wapiga kura wao katika 
kipindi kilichopita.

Mgombea wa 
CCM anasaidiwa 
na maendeleo 
yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya 
kawaida tu kumnadi 
na kuweza kumpa 
ushindi wa kimbunga 
kama huu alioanza 
kuonyesha dalili Mzee 

Wasira
Ushindi wa 

CCM mwaka huu 
unaonekana bila 
kuhitaji utafiti mkubwa, 
kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani 
bado unaonekana 
kama hakuna chama 
chenye nguvu kama 
ilivyokuwa katika 
chaguzi za awamu 
zilizoipita tangu 
kuanzishwa mfumo wa 
vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM 
kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati 
wote inapoingia katika 
uchaguzi, lakini mwaka 
huu licha ya uwepo 
wa maridhiano ya 
kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza 
nguvu kuliko miaka yote 
ya uchaguzi.

Ni mwaka 
tutakaoendelea kusikia 
vishindo vya CCM 
katika majimbo na 
makelele ya wapinzani 
w a t a k a o e n d e l e z a 
msamiati wa kuibiwa 
kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi 
ya malumbano na 
kukashifiana.

Licha ya CCM 
kujiandaa kama 

ilivyokuwa wakati 
wote inapoingia 
katika uchaguzi, 
lakini mwaka huu 

licha ya uwepo 
wa maridhiano 

ya kisiasa, 
lakini upinzani 
unaonekana 

kupoteza nguvu 
kuliko miaka yote 

ya uchaguzi.

MAKALA
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M23 waibuka na hoja mpya dhidi ya SADC, EAC
NA MWANDISHI WETU

KKATIKA barua 
ya wazi kwa 
wakuu wa nchi 
za Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) 
na Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), 
muungano wa makundi 
ya waasi na kisiasa 
nchini Congo la Alliance 
Fleuve Congo (AFC) 
unaojumuisha kundi 
la M23, umejitokeza 
kupinga vikali uamuzi 
wa SADC wa kupeleka 
vikosi vyake Mashariki 
mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC).

Katika barua hiyo 
iliyoandikwa saa chache 
kabla ya mkutano wa 
pamoja wa SADC na 
EAC, AFC inasisitiza 
kuwa mgogoro wa 
DRC ni wa kisiasa, wa 
utambulisho na wa 
ndani, hivyo unahitaji 
suluhisho la ndani 
badala ya maingilio ya 
kijeshi kutoka nje.

Mratibu wa AFC, 
Corneille Nangaa 
Yobeluo, ameandika: 
ìTunachukua hatima 
ya nchi yetu mikononi 
mwetu kwa mujibu 

wa Katiba ya DRC. 
Hatuwezi kuruhusu 
vikosi vya nje kusaidia 
serikali isiyo halali 
ambayo inakandamiza 
watu wake na 
kuhatarisha umoja wa 
taifa.î

Katika barua hiyo, AFC 
inabainisha kuwa M23 
ni sehemu ya harakati 
yao, wakisisitiza kuwa 
mapambano yao si uasi 

bali ni mapinduzi ya 
kikatiba dhidi ya kile 
wanachokiita ìutawala 
wa mabavu wa FÈlix 
Tshisekedi.î Wanaeleza 
kuwa utawala huo 
umegeuka kuwa 
tishio kwa wananchi 
kwa kujihusisha na 
ukandamizaji wa kisiasa, 
rushwa, na kuendeleza 
siasa za kikabila.

AFC inashutumu 

vikali SADC kwa 
kutumia mkataba wa 
ulinzi wa pamoja (SADC 
Mutual Defence Pact, 
2003) kama sababu 
ya kuingilia mgogoro 
huo. Wanasema 
kuwa mkataba huo 
unasisitiza kutohusisha 
majeshi ya nje katika 
masuala ya ndani ya 
nchi mwanachama 
isipokuwa tu pale 

ambapo kuna uvamizi 
wa nje.

ìJeshi la SADC 
linajihusisha na vita vya 
ndani vya DRC kwa 
kuunga mkono utawala 
u n a o w a k a n d a m i z a 
wananchi wake. Huu 
si ulinzi wa amani, 
bali ni kuchochea vita 
vya ndani.î Anaonya 
Nangaa.

Aidha, barua hiyo 
inamshutumu Rais wa 
DRC Felix Tshisekedi 
kwa kugeuza jeshi 
lake kuwa chombo 
cha ukandamizaji wa 
wapinzani wa kisiasa 
na kwa kushirikiana na 
vikundi vya wapiganaji 
wa kigeni kama FDLR, 
jambo ambalo AFC 
inadai kuwa ni tishio 
kwa wananchi wa DRC 
na ukanda mzima wa 
Maziwa Makuu.

ì T s h i s e k e d i 
amebadilisha nchi kuwa 
uwanja wa vita kwa 
maslahi yake binafsi. 
Familia yake inadhibiti 
maeneo yote ya madini 
nchini, huku akitumia 
mgogoro huu kama 
mbinu ya kulinda 
biashara yao ya rasilimali 
za taifa,î inasomeka 
sehemu ya barua hiyo.

AFC inahimiza wakuu 
wa SADC na EAC 
kufikiria upya uamuzi 
wao wa kupeleka 
majeshi na badala yake 
kuhamasisha suluhisho 
la kisiasa. Wanataka 
mazungumzo ya moja 
kwa moja kati ya 
harakati yao na serikali 
ya Kinshasa ili kupata 
mwafaka wa kudumu. 
ìSuluhisho la mgogoro 
huu haliko nje ya DRC, 
lipo ndani ya watu 
wa Kongo wenyewe,î 
inasema AFC.

Kwa mujibu wa AFC, 
ili kurejesha amani 
nchini, Tshisekedi 
anatakiwa kuacha 
kutumia mamluki wa 
Ulaya kuwaua raia wa 
Kongo, kuacha kufadhili 
FDLR, na kusitisha 
ushawishi wa kijeshi 
unaolenga kuendeleza 
siasa za kikabila.

Barua hiyo inahitimisha 
kwa wito kwa jumuiya 
za kimataifa, viongozi 
wa Afrika, na wananchi 
wa DRC kusimama 
kidete dhidi ya kile 
wanachokiita ìudikteta 
wa Kisasaî wa Tshisekedi 
na kuhakikisha kuwa 
mustakabali wa taifa 
hilo unaamuliwa 
na wananchi wake 
wenyewe, si kwa 
mizinga ya mataifa 
jirani au makubaliano 
ya kisiasa yanayopuuza 
uhalisia wa 

MAKALA
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DAKTARI MBOBEZI ATOA NJIA YA KUDHIBITI UGONJWA WA KISUKARI
NA MWANDISHI WETU

DDAKTARI ni 
profesa, Daktari 
wa sayansi 
mtaalam katika 

idara ya Endoknolojia .
Dk. Zoli N’Damdi 

anakiri kujua njia ya siri 
ya kudhibiti ugonjwa wa 
kisukari ambayo huzuia 
madhara ya kisukari 
katika hatua yoyote.

Ripota wetu alimhoji 
daktari maarufu Dkt. 
Zoli N’Damdi. Daktari 
alielezea kwa undani 
kuhusu mbinu za kisasa 
za kujikinga na kisukari.

Mwandishi wa 
habari: Mara kwa mara 
umesema kwamba kutoa 
sumu kwenye kongosho 
kwa ajili ya kudhibiti 
na kujikinga dhidi ya 
ugonjwa wa kisukari 
kwa ufanisi. Kwa nini 
unafikiri hivyo?

Dkt. Zoli N’Damdi: 
Ni rahisi. Utendaji kazi 
wa viungo na mifumo 
yote katika mwili wa 
binadamu hutegemea 
ubora wa usambazaji wa 
damu kwenye viungo na 
mifumo hiyo.Usambazaji 
wa damu huhakikisha 
upatikanaji wa oksijeni 
na virutubisho kwenye 
seli zote na tishu, pamoja 
na utoaji wa kaboni 
dioksidi na bidhaa 
nyingine za kimetaboliki 
kwenye viungo vya 
ndani. Unapokuwa 

mdogo, unapokuwa 
katika ujana unakuwa na 
mishipa mingi ya damu 
mpya. Katika umri huo 
unakuwa unatumia 
lishe bora. Lakini kadri 
unavyozeeka, ndivyo 

unavyosonga kidogo, na 
mishipa ya damu huanza 
kuwa chafu. Hii ni kwa 
sababu ya sababu nyingi, 
sio tu hatari (kama vile 
kuvuta sigara, lishe 
duni, ikolojia, maisha 

ya kukaa), lakini pia 
asili kabisa (kwa mfano, 
uwekaji wa cholesterol 
kwenye kuta za mishipa 
ya damu, ambayo 
hufanyika kwa watu 
wote).

Inamaanisha nini 
mishipa ya damu 
inapokuwa imechafuka? 
Hebu fikiria mabomba 
ambayo hayajasafishwa 
kwa muda mrefu. 
Nini kitatokea ? 
Matokeo yake bomba 
litajaa kutu ambazo 
haziwezi kuyeyeka 
na maji yanakuwa 
hayana ladha. Kitu 
kama hichi kinatokea 
kwenye viungo vyetu 
vya ndani. Kolesteroli 
au vitu vingine 
vinapojikusanya kwenye 
mishipa ya damu, 
damu huchafuliwa na 
usambazaji wa damu 
hauwi kama kawaida. 
Matokeo yake viungo na 
mifumo yote huathiriwa 
na kushindwa 
kufanya kazi kama 
ilivyokusudiwa.

Kitu kama hichi 
pia hutokea kwenye 
kongosho. Kongosho 
huzalisha insulini 
ambayo huvunja vunja 
sukari kwenye damu. 
Mishipa ya damu 
inapoziba kongosho 
haiwezi kufanya kazi 

MIALA 48 CCM
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DAKTARI MBOBEZI ATOA NJIA YA KUDHIBITI UGONJWA WA KISUKARI
yake hivyo seli pia 
hushindwa kuitikia 
ipasavyo kwa insulini.

Kama unasafisha 
kongosho mara kwa 
mara unaweza kuishi 
hadi miaka 80 na 
usipate ugonjwa wa 
kisukari.Hautalazimika 
kuvumilia maumivu 
na ubongo wako 
utafanya kazi vizuri. 
Unaposafisha mishipa 
ya damu, umri wa kuishi 
utaongezeka na afya 
itaimarika sana. Na hii 
sio nadharia tu.Kutokana 
na uchunguzi niliofanya 
, teknolojia mpya na 
uzoefu wangu katika 
idara ya wa endoknolojia 
niliweza kupata 
suluhisho.

Hivi ndivyo uchafuzi 
wa mishipa ya damu 
hutokea hatua kwa 
hatua. Doa jeupe ni hatua 
ya ukandamizaji ambayo 
inazuia seli kuingiliana 
na insulini. Matokeo 
yake, kunakuwa na 
glukose ya ziada mwili.

Mwandishi: Ni nini 
maoni yako kuhusu 
kuongezeka kwa 
viwango vya sukari ?

Dkt. Zoli N’Damdi: 
Hii huathiri mwili 
mzima. Lakini inathiri 
zaidi viungo na mifumo 
ambayo ina mfumo 
imara wa mishipa .

Ugonjwa wa kisukari 

husababisha magonjwa 
kama vile:

Diabetic retinopathy.
Ugonjwa wa mguu wa 

kisukari. Mara nyingi 
husababisha mguu 
kukatwa.

Kupungua kwa 
mishipa kwenye sehemu 
za chini huitwa ugonjwa 
wa ateri ya pembeni, au 
PAD. Dalili za msingi kuu 
ni baridi na kuwashwa 
ikifuatiwa na matatizo 
ya polio.

H u s a b a b i s h a 
thrombosis na magonjwa 
ya mishipa ya pembeni. 
Baada ya muda uharibifu 
wa mishipa ya damu 
husababisha kalsiamu 
kwenye mishipa 
ambayo husababisha 
atherosclerosis.

Uharibifu wa figo. 
Uharibifu wa mishipa 
ya damu husababisha 
ongezeko la mara kwa 
mara la sukari kwenye 
damu, ambayo pia 
huathiri sana mishipa 
midogo ya damu 
(kapilari) iliyo kwenye 
figo.

Ili kukusaidia kuelewa 
hatari za ugonjwa wa 
kisukari, nitakuonyesha 
baadhi ya picha.

Ugonjwa wa kisukari 
husababisha huoni hafifu 
au upofu kabisa

Ugonjwa wa mguu wa 
kisukari. Katika picha 
unaweza kuona hatua 
zote za hali hii ikiishia na 

kukatwa kwa kidole.
Damu kuvilia kwenye 

jeraha na kuziba kwa 
mishipa ya pembeni ya 
miguu na mikono.

Ugonjwa huu ni 
vigumu sana kuepukika. 
Nchini Tanzania, idadi 
ya vifo vinavyotokana 
na matatizo ya kisukari 
ni mara 4 zaidi nchi 
nyingine. Wataalam 
wanajua: ni muhimu 
kusafisha kongosho 

kwasababu husidia 
kuoresha mchakato wa 
kuvunja vunja glukose. 
Lakini kwa sababu fulani 
njia hii bado haipo katika 
nchi yetu.

Watu hawawajibiki 
kutumia njia mpya na 
wagonjwa wanatumia 
dawa ambazo ni za 
kutumia maisha yote. 
Lakini dawa hizi 
hazisaidii sana kudhibiti 
mzizi wa ugonjwa huo 

bali husidia kutuliza 
kwa muda tu. Ni 
muhimu kusafisha 
mishipa ya damu! Hta 
hivyo huko Ulaya watu 
wote wenye umri wa 
miaka 35-40 wamekuwa 
wakisafisha mishipa 
ya damu kwa zaidi ya 
nusu karne. Kwa nini 
watu wa nchini kwetu 
hawajui lolote kuhusu 
njia hii? Hili bado ni 
swali kubwa kwangu.

MIALA 48 CCM
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. RASHFORD RASHFORD 
ATUA ATUA 

ASTONVILASTONVILAA

LUIZ LUIZ 
ANAKWENDAANAKWENDA  

HAPAHAPA

HAPA NDIPO HAPA NDIPO 
MTEGO WA  MTEGO WA  

SIMBA ULIPOSIMBA ULIPO
Bado Chasambi ana nafasi ya 

kurejea katika ubora na kuwa 
imara zaidi licha ya kujifunga 
kwenye mchezo wa ligi mbele 
ya Fountain Gate wakigawana 
pointi mojamoja ndani ya 
dakika 90.

Ipo wazi kwamba kwenye 
mchezo ule uliochezwa 
Februari 6 2025 ni yeye alitoa 
pasi ya bao kwa Ateba ambaye 
alifikisha jumla ya mabao 8 
ndani ya ligi ni yeye alirudisha 
pasi yenye ujazo mkubwa kwa 
kipa Moussa Camara ambaye 
alikwama kuipata pasi hiyo 
mwisho ikawa bao la usawa.

Imeandikwa na Lunyamadzo 
Mlyuka, Mtunzi kitabu 
cha Ganzi ya Maumivu 
Kwenye Upendo, kukipata 
TUNAOMBA ODA 0756 
028 371. Ni simulizi 

inayozungumzia maisha ya 
Kiafrika, usaliti, visa, furaha. 
Wakazi wa Njombe kitabu 
kinapatikana Mtaa wa Mpechi 
kwa Chris Jabari, Kigamboni 
kwa Tupokigwe, Posta karibu 
na Mnara wa Askari ukiwa 
unaelekea chuo cha IFM.

BARCELONA, HISPANIA

WWAWAKILISHI 
w a 
mshambuliaji 
wa Manchester 

United, Marcus Rashford 
wamekutana na viongozi wa 
Antonvila siku ya Jumanne 
huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
akitafuta njia ya kuondoka 
ndani ya kikosi hicho.

Rashford kumekuwa 
na uvumi wa kutakiwa na 
timu kadhaa, hivyo kuzidi 
kufanya uvumi wa kuondoka 
kwake kushika kasi zaidi, 
huku hayo yakija wakati 
Paul Scholes akisema, 
ndani ya kikosi hicho kuna 
wachezaji wanane wabovu.

MILAN, IITALIA

TTIMU ya Juventus 
wameipa Chelsea 
fursa ya kumsajili 
kiungo wa kati wa 

Brazil Douglas Luiz, 26, 
ambaye pia ananyatiwa na 
Manchester City na Arsenal.

Hayo yaja huku kiungo 
wa Ufaransa Paul Pogba, 31, 
anazingatia ofa kadhaa kutoka 
kwa timu za ligi tano kuu za 
Ulaya, lakini makubaliano 
ya mkataba hayajafikiwa.

>> Inatoka uk. 16

MICHEZO
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-5mgogoro!-5

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI WETU

EENEO la ushambuliaji 
litawaangusha Simba 
kwenye mbio za 
kuwania ubingwa ikiwa 

wachezaji watashindwa kuwa 
makini hasa katika umaliziaji 
wa nafasi na kutengeneza nafasi.

Katika michezo ambayo 
ameanza Mpanzu ameonekana 
kuwa na shauku kubwa 
yakutaka kufunga zaidi ya 
kutengeneza nafasi za mabao 
jambo linalowapa ugumu 
Simba kufunga ndani ya 
uwanja.

Nafasi ambazo wanazipata 
ndani ya 18 ni aghalabu 
kuzitumia zote kwa usahihi, 
kwa mfano mchezo dhidi ya 
Fountain Gate, Leonel Ateba 
alipata nafasi zaidi ya tano 
akatumia nafasi moja. Mchezo 
dhidi ya KenGold, Joshua 
Mutale ndani ya 18 anashindwa 
kupiga shuti kulenga lango.

Mpanzu alikuwa na nafasi 
kutoa pasi zaidi ya pasi tatu 
zote akaamua kufunga mapigo 
yakawa ni hasara kwa timu.

Jean Ahoua akiwa ndani ya 
18 anapiga shuti ambalo hata 
yeye mwenyewe anashangaa 
amepigaje nibkazi kubwa 
inahitajika eneo la kiungo na 
eneo la ushambuliaji kufanyiwa 
kazi bila kusahau back pass.

Chasambi hakuwa na siku 
nzuri tangu dakika ya mwanzo 
ndio maana mapigo yake matatu 
ya kona yote yalikuwa hovyo.

wawe na uwiano mdogo 
wa tofauti ya pointi.

Yanga hadi sasa 
inaongoza Ligi ikiwa 
na pointi 45 ambazo ni 
pungufu ya pointi moja 
dhidi ya watani wao 
Simba yenye Pointi 44 

NA MWANDISHI WETU

YYANGA leo 
i takuwa na 
kibarua kizito 
itakapoivaa JKT 

Tanzania katika Uwanja 
wa Jenerali Isamuhyo, 
Mbweni Jijini Dar es 
Salaam, huku mahasimu 
wao Simba wakitamani 
kuona wapinzani wao hao 
wakipoteza mechi hiyo.

Simba wanaitazama 
kwa jicho la tamaa 
mechi hiyo huku 
wakielekeza dua zao kwa 
kikosi cha JKT kiweze 
kuibuka na ushindi 
ili  kuwasimamisha 
mabingwa hao watetezi,  

HAPA NDIPO 
MTEGO WA  

SIMBA ULIPO

NA MWANDISHI 
WETU

KKI N D A  l a 
M s i m b a z i 
aneyekuja vizuri 
katika medani ya 

Soka la Tanzania Ladack 
Chasambi, bado yupo 
katika wakati mgumu 
akipokea hisia tofauti 
kutoka kwa mashabiki 
baada ya kuisababishia 
timu yake kutoa sare 1-1 
dhidi ya Fontain Gate 
mmchezo ul iopigwa 
Jumatano  i l iyopi ta .

Chasambi alifunga 
bao katika harakati za 
kumrudhishia kipa dakika 

za mwicho za mechezo huo 
wakati timu yake ikiwa 
mbele kwa bao 1-0.

Kufuatua tukio hilo 
l i l i l o m f e d h e h e s h a 
chipukizi huyo kiasi cha 
kutoa machozi uwanjani, 
mashabiki wa timu hiyo 
wamegawanyika baadhi 
wakiwa upande wa 
Chasambi kuwa alifanya 
tukio hilo kwa makosa, 
wengine wakimkalia 
kooni wakidai kuwa 
lilikuwa ni tukio la kusudi.

Yanga yamchongea Chasambi SimbaYanga yamchongea Chasambi Simba

Inaendelea Uk.14

Inaendelea Uk.14

Simba yachungulia mechi ya Yanga vs JKT
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