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Ni Mimi na Wewe

NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
M w e n y e k i t i 
wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), 

Mzee Steven Wassira jana alitimiza 
siku 17 tangu Mkutano Mkuu 
ulipomchangua kushika nafasi ya 
kuwa makamu mwenyekikti wa 
CCM Bara na tayari ameshafanya 
ziara katika mikoa mitatu ya Dar 
es Salaam, Dodoma, Geita na 
Mara ambako kote amejiridhisha 
kuwa chama hicho kitashinda 
kwa kishindo katika Uchaguzi 
Mkuu unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba mwaka huu.Makamu 
huyo mwenyekiti aliyasema 

Inaendelea Uk. 2

Wassira:Wassira:
tumetesti tumetesti 
Mitambo Mitambo 
iko tayariiko tayari

Mbarawa ataka kasi ujenzi wa uwanja wa ndege Dodoma ..Uk.2

Dkt. Samia aing’arishaDkt. Samia aing’arisha
Miaka 48 ya Miaka 48 ya CCMCCM Dodoma  Dodoma 

Dk. Mwinyi atoa neno kwa wana Dk. Mwinyi atoa neno kwa wana CCMCCM

>> Awaambia Wana 
CCM wajivunie 
mafanikio huku 
wakiendeleza mema

>> Asema CCM ina 
wanachama wengi 
zaidi ya Mil. 12 
lakini wasibweteke

>> Atilia mkazo 
masomo wa ufundi 
ili vijana wajiajiri na 
kuajiri wenzao

HABARI UK.2
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NA MWANDISHI WETU

SSHEREHE za Chama 
cha Mapinduzi (CCM) 
kutimiza miaka 48 jana 
zililifunika kwa shangwe 

Jiji la Dodoma, kwa sherehe 
kubwa, ambapo mwenyekiti 
wake ambaye pia ni Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt Samia Suluhu 
Hassan alikuwa mgeni rasmi.

Akizungumza katika sherehe 
hizo, Dkt Samia alianza kwa 
kutoa rai kwa wanachama 
wa chama hicho kujiandaa 
kwa kampeni za Uchaguzi 
Mkuu unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba huku akiwaondoa hofu 
dhidi ya wapinzani, lakini bila 
kuwadharau.

Rais Samia aliyasema hayo 
katika sherehe hizo ambazo ni 
rasmi kwa kuhitimisha kilele 
cha sherehe za CCM kutimiza 
miaka 48, zilizofanyika 
katika Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma, ambapo pia 
alizishukuru Jumuia za chama 
hicho za UVCCM, UWT na 
Sekretarieti ya chama kwa 
hamasa pamoja na maandalizi 
ya mkutano huo.

Mwenyekiti huyo alikiri 

kuwa CCM ni chama imara 
na kina mtaji mkubwa wa 
wanachama ambao mpaka sasa 
wanafikia milioni 12 pamoja na 
wapenzi wengi, lakini alisisitza 
kuwa hiyo isiwe sababu ya 
kubweteka kwa mafanikio hayo 
na badala yake wanatakiwa 
kupambana ili kuwatumikia 
Watanzania ili waione thamani 
ya chama kilichopewa ridhaa 
ya kuongoza serikali yao.

“Tunataka watupime 
kwa tunachokifanya leo, 
watuchague kwa sera pamoja 
na mipango mizuri,” alisema 
Dkt Samia huku akishangiliwa 
na umati wa Wana CCM 
pamoja na wapenzi wa chama 
hicho waliohudhuria sherehe 
hizo.

Vilevile katika hotuba 
yake mwenyekiti huyo 
ametilia mkazo kuimarisha 
Jumuia ya Vijana UVCCM, 
ambao ameitaja kuwa ndiyo 
itakayojenga chama imara 
kwa kuandaa viongozi wajao 
wataokiendeleza chama hicho 
na baadaye kushika hatamu za 
uongozi.

Kuhusu ajira kwa vijana, 
Dkt Samia alisema tayari 
wameanza kuboresha sekta ya 

elimu wezeshi ambayo inatoa 
fursa kwa vijana kusomea 
mafunzo ya ufundi ili waweze 
kujiajiri pamoja na kuwaajiri 
wenzao, pia masuala ya utalii, 
uchumi wa bluu pamoja 
na elimu ni miongoni mwa 
mambo yanayotiliwa mkazo 
ili kuwakomboa vijana katika 
tatizo kubwa la ukosefu wa 
ajira linaloikumba dunia hivi 
sasa.

Kwa upande wa matumizi 
ya TEHAMA, mwenyekiti 
huyo alisisitiza matumizi 
ya teknolojia hiyo kwa 
maendeleo, huku akitoa 
mfano jinsi yeye mwenyewe 
alivyoweza kuwatumia 
ujumbe wanachama wengi 
akiwataka wajitokeze kwenda 
kupiga kura katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa uliofanyika 
nchi nzima Agosti mwaka jana 
na kufanikisha chama chake 
kushinda kwa kishindo.

Sherehe kama hizo pia 
zilifanyika katika maeneo 
mbalimbali nchini, huku Wana 
CCM wakijipongeza kwa kuwa 
ni chama imara kinachoendelea 
kuaminiwa na wananchi na 
kushika dola kwa miaka mingi.

Awali Makamu Mwenyekiti 

wa CCM, Mzee Steven Wasira 
akizungumza katika sherehe 
hizo alisema, CCM kinaendelea 
kuongoza kutokana na kupata 
ridhaa ya Watanzania, hivyo 
amewataka wale wanaosema 
chama hicho kimekaa sana 
madarakani, waeleze kama 
kuna ahadi au mipango ya 
muda ambayo walikaa na 
kupangiana kutawala kwa 
zamu.

Alisema tangu 
alipochaguliwa kushika nafasi 
hiyo jana ikifikia siku ya 17, 
ameshakutana na watu wengi 
na kupata uhakika wa jinsi 
CCM ilivyojijengea heshima.

Vilevile sherehe kama 
hizo zimefanyika maeneo 
mbalimbali ukiwemo Mkoa wa 
Ruvuma ambapo

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi mkoa huo, Oddo 
Mwisho alisema, uamuzi ya 
kuwapitisha Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa mgombea Urais 
wa Tanzania na Dkt Hussen 
Mwinyi kupeperusha bendera 
ya chama hicho katika Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba mwaka huu 
ni sahihi kutokana na mambo 
makubwa waliyoyafanya kwa 
Watanzania.

NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
M w e n y e k i t i 
wa Chama cha 
M a p i n d u z i 

(CCM), Mzee Steven 
Wassira jana alitimiza 
siku 17 tangu Mkutano 
Mkuu ulipomchangua 
kushika nafasi ya kuwa 
makamu mwenyekikti 
wa CCM Bara na tayari 
ameshafanya ziara katika 
mikoa mitatu ya Dar 

es Salaam, Dodoma, 
Geita na Mara ambako 
kote amejiridhisha 
kuwa chama hicho 
kitashinda kwa kishindo 
katika Uchaguzi Mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba mwaka huu.

Makamu huyo 
mwenyekiti aliyasema 
hayo alipokuwa 
akizungumza katika 
mkutano wa kilele cha 
maamdhimisho ya 
kutimiza miaka 48, CCM 

zilizofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma.

Alisema kuwa idadi 
kubwa ya Watanzania 
kwa dhati wanaonyesha 
imani yao kwa CCM 
na hasa Rais wake wa 
Awamu ya Sita Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kutokana 
na utekelezaji wake wa 
ilan za CCM pamoja na 
kutatua kero mbalimbali 
za wananchi.

“Kuna chombo Cha 

habari kilinipigi simu 
kikaniuliza kama 
tumeshaanza kampeni 
nikamwambia hapana 
ila tunatesti mitambo, 
napenda kusema kuwa 
sasa mitambo ipo tayari,” 
alisema Mzee Wassira.

Alisema CCM 
inaongoza kwa ridhaa 
ya wananchi na Rais Dkt 
Samia ametekeleza ilani 
hivyo si rahisi kutokea 
kwa kuzuia ‘mitano’ tena 
kwake alisema.

CCM FUNGA KAZI MIAKA 48 DODOMA

WASSIRA:TUMETESTI MITAMBO IKO SAWA

NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
Mwenyekiti 
wa Chama 
C h a 

Mapinduzi (CCM) 
Zanzibar na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, amewataka 
wana CCM kuhakikisha 
chama hicho kinaendelea 
kushika dola katika 
pande zote mbili za 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, kama 
inavyoelezwa katika 
Katiba ya CCM.

Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo jana alipohudhuria 
kilele cha maadhimisho 
ya miaka 48 ya CCM, 
yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri, 
jijini Dodoma, 
aliwapongeza viongozi, 
wanachama, na wapenzi 
wa CCM kwa mafanikio 
makubwa yaliyojiri 
katika kipindi hicho cha 
miaka 48.

“Kwa hakika, wana-
CCM tunayo kila sababu 
ya kufurahi na kujivunia 
mafanikio makubwa 
ambayo chama 
chetu kimeyapata. 
Sote tunawajibika 
kuyadumisha mafanikio 
haya kwa kuimarisha 
umoja na mshikamano. 
Tunakabiliwa na 
uchaguzi mkuu 
mwishoni mwa mwaka 
huu, hivyo ni jukumu 
letu kuhakikisha chama 
chetu kinaendelea 
kushika dola,” alisema 
Dk. Mwinyi.

Aidha, Dk. Mwinyi 
alisisitiza umuhimu 
wa kuwaandikisha 
wanachama wote katika 
daftari la wapiga kura 
na kuwahamasisha 
kwenda kupiga kura 
wakati wa uchaguzi, 
ili kuhakikisha CCM 
inashinda na kuendelea 
kushika dola.

“ W a t a n z a n i a 
wanaamini kauli 
ya muasisi wa Taifa 
letu, Hayati Baba wa 
Taifa [Julius Nyerere] 
aliposema; bila ya 
CCM imara nchi yetu 
itayumba, hivyo hatuna 
budi kuhakikisha 
kwamba chama chetu 
kinaendelea kuwa imara 
ili nchi yetu isiyumbe 
na izidi kupiga hatua za 
maendeleo,” alisisitiza 
Dk. Hussein Mwinyi.

DKT. MWINYI 
ATOA NENO 
KUELEKEA 

UCHAGUZI MKUU
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NA MWANDISHI 
WETU

CCHAMA Cha 
Mapainduzi 
CCM jana 
k i l i a n d i k a 

historia kubwa 
kwa kufanya 
sherehe iliyofana 
kupita maelezo ya 
kuadhimisha miaka 48 
tangu kilipoanzishwa 
mwaka 1977.

Sherehe hizo 
zilikuwa na kila aina 
ya shamrashamra 
huku Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma 
l i l i l o k o f a n y i k a 
tukio hilo ukiwa 
umepambwa kwa 
ragi za Kijani na 
Njano zinazotumiwa 
na chama hicho

Licha ya sherehe 
hiyo kubwa chini ya 
Mgeni wake rasmi 
pia ikihudhuriwa na 
viongozi mbali mbali 
wa CCM na Serikali 
na Wastaafu pamoja 
na kutumbuizwa na 
wasanii mbalimbali 
ilionyesha kuvunja 
rekodi kwa ufanisi.

Jukwaa lilipambwa 
kwa rangi za 
kijani na njano, 
huku wanachama 

na mashabiki 
w a l i o f u r i k a 
w a k i o n y e s h a 
mshikamano wao 
kupitia nyimbo 
na kauli mbiu za 
chama. Katika hotuba 
yake ya kipekee, 
Mwenyekiti wa CCM 
na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, 
alisimama imara 
mbele ya umati huo, 
akitoa mwito wa 
mshikamano kwa 
wanachama wote.

“CCM tuna 
wanachama zaidi ya 
milioni 12,” alisema 
Dkt. Samia kwa sauti 
yenye kujiamini. 
“Tuna deni la 
kuhakikisha tunapata 
ushindi wa kishindo 
katika uchaguzi 
ujao.”

Kabla ya hotuba 
ya Dkt. Samia, CCM 
ilidhihirisha nguvu 
zake za kiuchumi kwa 
kuonyesha mabasi 
mapya, magari 
maalum kwa ajili 
ya wagombea urais 
Bara na Zanzibar, 
pikipiki, na baiskeli 
z i t a k a z o t u m i k a 
wakati wa kampeni. 

Hili lilikuwa ni 
onyesho la ushindi 
wa kimkakati, 
linaloonyesha kuwa 
chama hicho si tu 
chama cha siasa bali 
pia chombo chenye 
mfumo imara wa 
kiutendaji.

Kwa upande wake, 
mgombea mwenza 
wa urais, Dkt. 
Emmanuel Nchimbi, 
alionyesha utayari 
wake wa kushirikiana 
na Dkt. Samia, 
akiahidi kuimarisha 
kampeni kwa lengo 
la kuhakikisha CCM 
inazidi kung’ara.

“ N i t a h a k i k i s h a 
tunapata ushindi 
wa kishindo na 
kuimarisha nguvu za 
chama chetu,” alisema 
Dkt. Nchimbi huku 
akishangiliwa na 
maelfu ya wanachama 
waliokuwepo.

Naye Rais wa 
Zanzibar, Dkt. 
Hussein Mwinyi, 
alitumia fursa hiyo 
kusisitiza mafanikio 
makubwa ambayo 
CCM imeyapata, 
a k i w a k u m b u s h a 
w a n a c h a m a 
umuhimu wa 
k u y a e n d e l e z a 

mafanikio hayo.
“Chama chetu 

kimeonyesha uongozi 
thabiti na mafanikio 
makubwa kwa 
wananchi, na tuna kila 
sababu ya kujivunia,” 
alisema Dkt. Mwinyi 
kwa kujiamini.

M a k a m u 
Mwenyekiti wa 
CCM Bara, Steven 
Wassira, kwa upande 
wake, alitoa kauli 
ya uthibitisho kuwa 
hakuna chama 
kingine kinachoweza 
kushindana na CCM.

“Hakuna hati 
yoyote inayosema 
tulikubaliana na 
mtu yeyote kubaki 
madarakani. Ushindi 
wetu ni halali,” 
alisema Wassira huku 
akiongeza msisimko 
kwa wanachama 
waliofurika uwanjani.

Sherehe hizi za 
kihistoria zimeacha 
hisia za matumaini 
makubwa kwa 
wanachama wa CCM, 
huku chama hicho 
kikijiandaa kuingia 
katika uchaguzi 
mkuu kwa kishindo 
na kuendelea kushika 
hatamu za uongozi 
nchini.

Miaka 48 CCM dodoma haijapata kujtokea

NA MWANDISHI WETU

MMAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Mzee Steven Wassira 
jana alitimiza siku 17 tangu 

Mkutano Mkuu ulipomchangua 
kushika nafasi ya kuwa makamu 
mwenyekikti wa CCM Bara na tayari 
ameshafanya ziara katika mikoa mitatu 
ya Dar es Salaam, Dodoma, Geita na 
Mara ambako kote amejiridhisha kuwa 
chama hicho kitashinda kwa kishindo 
katika Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba mwaka huu.

Makamu huyo mwenyekiti 
aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza katika mkutano wa 
kilele cha maamdhimisho ya kutimiza 
miaka 48, CCM zilizofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma.

Alisema kuwa idadi kubwa ya 
Watanzania kwa dhati wanaonyesha 
imani yao kwa CCM na hasa Rais wake 
wa Awamu ya Sita Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kutokana na utekelezaji wake 
wa ilan za CCM pamoja na kutatua 
kero mbalimbali za wananchi.

“Kuna chombo Cha habari kilinipigi 
simu kikaniuliza kama tumeshaanza 
kampeni nikamwambia hapana ila 
tunatesti mitambo, napenda kusema 
kuwa sasa mitambo ipo tayari,” 
alisema Mzee Wassira.

Alisema CCM inaongoza kwa 
ridhaa ya wananchi na Rais Dkt 
Samia ametekeleza ilani hivyo si rahisi 
kutokea kwa kuzuia ‘mitano’ tena 
kwake alisema.

Kabla ya mkutano wa jana Mzee 
Wassira alihudhuria Kongamano 
la Umoja wa wanawake wa CCM 
(UWT) na kuwaeleza jinsi chama hicho 
kilivyosimama kidete kuboresha sekta 
ya elimu.

Akizungumza wakati wa 
Kongamano hilo lilioandaliwa na 
Jumuiya ya Wanawake ya CCM 
(UWT) mjini Dodoma, Wasira alisema 
kuwa kabla ya Uhuru, wanawake 
walikumbwa na changamoto kubwa 
ya kutokuwa na fursa za kupata elimu 
bora kama ilivyokuwa kwa wanaume.

“Katika kipindi cha kabla ya uhuru, 
wanawake wa Tanzania walikosa haki 
ya kupata elimu sawa na wanaume, 
na walikosa nafasi katika maeneo 
mengi ya kijamii na kiuchumi,” 
alisema Wasira. “Lakini kupitia 
uongozi wa CCM, tumefanya mageuzi 
makubwa katika sekta ya elimu, na 
leo hii wanawake wengi wameweza 
kupata elimu bora, jambo ambalo 
limewafungua milango ya fursa nyingi 
za kiuchumi na kijamii.”

Makamu Mwenyekiti huyo 
aliongeza kuwa juhudi za CCM 
za kuhakikisha elimu bora kwa 
wanawake zimesaidia kupunguza 
pengo la kijinsia katika sekta ya elimu, 
na hivyo kuleta usawa katika jamii. 

MZEE WASSIRA 
AWAPA SOMO 

WANA CCM

HABARI
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NA DOTTO KWILASA,

RRAIS wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Dk Samia 
Suluhu Hassan na 

Rais wa Zanzibar Dk Hussein 
Ali Mwinyi wametuma 
salamu za rambirambi 
kufuatia kifo cha Kiongozi 
wa kiroho wa madhehebu 
ya Ismailia duniani na 
mwanzilishi wa Mtandao wa 
Maendeleo wa Aga Khan.

Rais Samia amesema 
amepokea kwa huzuni taarifa 
ya kifo cha Mwanamfalme 
Karim Al-Husseini, Aga 
Khan IV.

“Kwa niaba ya Serikali 
na Wananchi wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, napenda kutoa 
rambirambi zetu za dhati 
na za moyoni kwa familia 
ya Mwanamfalme Karim, 
Mtandao wa Maendeleo 
wa Aga Khan, na Jumuia 
ya Waislamu wa Ismailia,” 
amesema.

Rais Samia amesema 
Tanzania inaungana na 
jumuiya hiyo kuomboleza 
kifo cha kiongozi huyo 
mashuhuri na mwenye 
maono, ambaye kazi yake 
imegusa na kubadilisha 
maisha ya mamilioni ya 

watu kote ulimwenguni na 
kwamba fikra na maombi ya 
Watanzania yako nao katika 
kipindi hiki kigumu.

Kwa upande wake Rais 
Mwinyi amesema kwa niaba 
ya Serikali na Watu wa 
Zanzibar, anatoa pole kwa 
familia ya kiongozi huyo, 
Jumuia ya Waismailia, na 
wote walioguswa na alama 
aliyoacha.

“ T u n a p o o m b o l e z a 
msiba huu mkubwa, pia 
tunasherehekea kiongozi 
ambaye mazuri aliyofanya 
katika maisha yake 
yataendelea kuhamasisha 
vizazi vijavyo,” amesema 
Rais Mwinyi.

Aga Khan amefariki dunia 
huko Lisbon, Ureno akiwa na 
umri wa miaka 88.

KIONGOZI Mkuu wa 49 wa 
Madhehebu ya Shia Ismailia 
na mwanzilishi wa Mtandao 
wa Maendeleo wa Aga Khan 
(AKDN), Mtukufu Aga Khan, 
amefariki dunia akiwa na 
umri wa miaka 88 jijini Lisbon, 
Ureno, Februari 4, 2025.

Mtukufu Aga Khan, 
anayefahamika kama Karim 
Al-Hussaini Aga Khan IV, 
alijulikana kwa mchango wake 
mkubwa katika kuboresha 
ustawi wa binadamu kupitia 
miradi mbalimbali duniani.

“Katika maisha yake, Aga 
Khan IV alisisitiza Uislamu 
ni imani inayohimiza 
kujitolea, uvumilivu, na utu 
wa mwanadamu,” inasema 
taarifa rasmi kutoka Ureno.

Alizaliwa Desemba 13, 1936, 
Geneva, Uswisi, na alikulia 
Nairobi, Kenya. Alipata elimu 
katika shule ya Le Rosey 
nchini Uswisi na Chuo Kikuu 
cha Harvard, Marekani, 
ambako alisomea masomo ya 
Uislamu.

Baada ya kifo cha baba yake, 
aliacha ndoto zake za soka 
na masomo ya uzamivu ili 
kuchukua wadhifa wa Imamu 
wa 49 wa madhehebu ya Shia 
Ismailia.

Mbali na uongozi wa kidini, 
alihimiza maendeleo ya jamii 
kupitia sekta za afya, elimu, 
habari, utamaduni, na ustawi 
wa jamii.

Alianzisha miradi kama 
Shule na Chuo Kikuu cha Aga 
Khan, Mfuko wa Maendeleo 
ya Kiuchumi wa Aga Khan 
(AKFED), na Mtandao wa 
Maendeleo wa Aga Khan 
(AKDN), ambao umeleta 
maendeleo katika afya, elimu, 
na uchumi, hasa Afrika 
Mashariki.

Nchini Tanzania, mchango 
wake unaonekana kupitia 
Mwananchi Communications 

Limited (MCL) na Hospitali 
za Aga Khan, huku nchini 
Kenya alianzisha Nation 
Media Group (NMG) na 
viwanda kadhaa.

AKDN imeleta mafanikio 
katika jamii barani Afrika, 
Asia, na Mashariki ya Kati 
kwa kusaidia maendeleo 
katika maeneo yaliyoachwa 
nyuma.

Uteuzi wa Imam wa 50 
na mazishi Imam wa 50 wa 
urithi tayari ameteuliwa, na 
atatangazwa rasmi baada 
ya wasia wa Mtukufu Aga 
Khan IV kusomwa katika siku 
zijazo. Taratibu za mazishi 
zitatangazwa hivi karibuni.

Kifo cha Mtukufu Prince 
Karim Aga Khan IV 
kinahitimisha enzi ya uongozi 
wa kipekee na huduma kwa 
binadamu, lakini urithi wake 
wa maendeleo na ustawi 
wa kijamii unaendelea 
kuhamasisha vizazi vijavyo.

&&&
Naibu Waziri wa Nishati, 

Mhe Judith Kapinga 
ametoa rai kwa wananchi 
kuunganisha huduma 
ya umeme wakati miradi 
mbalimbali ya umeme 
inapotekelezwa ili kuepuka 
gharama inayoweza kutokea 
pale miradi inapokuwa 
imekamilika.

Mhe. Kapinga ameyasema 
hayo leo Februari 05 2025 
bungeni jijini Dodoma 
wakati akijibu swali la la 
Mbunge wa Tanga Mjini 
Mhe. Ummy Mwalimu 
aliyetaka kufahamu Serikali 
ina mkakati gani wa 
kuwaunganishia umeme 
wa gharama nafuu kwa 
Wananchi wa maeneo ya 
Pembezoni yenye sifa za 
Vijiji mkoani Tanga.

“Katika kurahisisha 
upatikanaji wa huduma ya 
umeme wa bei nafuu kwa 
maeneo ya pembezoni mwa 
Jimbo la Tanga Mjini, Serikali 
kupitia REA inaendelea 
kutekeleza Mradi wa Peri-
Urban III”, Amesema Mhe. 
Kapinga.

Ameongeza kuwa mradi 
huo unatekelezwa na 
Mkandarasi OK Electrical 
kwa kuunganisha wateja 
kwa baadhi ya mitaa 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 ambapo mpaka 
sasa jumla ya wateja 1,302 
w a m e s h a u n g a n i s h i w a 
huduma ya umeme. Mhe. 
Kapinga amesema maeneo 
ya Tanga Mjini yaliyosalia 
yapo kwenye mradi wa 
kupeleka umeme kwenye 
vitongoji 15 vya kila Mbunge 
(HEP IIA) ambapo Jimbo 
la Tanga Mjini litapelekewa 
umeme kwenye mitaa 15.

Akielezea kuhusu Serikali 
kuanzisha utaratibu wa 
kuwaunganishia umeme 
wananchi kwa mkopo, 
Mhe. Kapinga amesema 
Serikali inatekeleza miradi 
mbalimbali ya umeme ili 
kuwafikia wananchi kwa 
gharama nafuu ya shilingi 
27,000/-.

Mhe. Kapinga ameongeza 
kuwa TANESCO ilishawahi 
kuwaunganishia wananchi 
kwa kuwakopesha ambapo 
ilikutana na changamoto 
ya wananchi kutokuwa na 
utayari ya kulipa madeni 
yao.

Akijibu swali Mbunge 
wa Ilemela, Mhe. Angelina 
Mabula aliyetaka kufahamu 
mitaa ya Masenene, Kilabela, 
Bujingwa, Nyanguku, 
Butimba na Toronto 
itapatiwa umeme kutokana 
na kuondolewa katika mitaa 
15 inayotekelezwa na REA 
kutokana na kuwepo kwa 
njia kubwa ya umeme.

Akijibu swali hilo Mhe. 
Kapinga amesema miradi 
ya vitongoji ni ya ujazilizi 
ambayo inajumuisha ujenzi 
wa miundombinu ya umeme 
kwenye maeneo ambayo 
yamepitiwa na njia kubwa ya 
umeme ambapo pamoja na 
mitaa hiyo itanufaika.

SAMIA, MWINYI WAMLILIA AGAKHAN
HABARI
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TTA F A K U R I 
Angavu leo 
i n a a n g a z i a 
c h a n g a m o t o 

ya taa za kuongozea 
magari (taa za trafiki), 
ambazo ni muhimu kwa 
kudhibiti mtiririko wa 
magari na kuhakikisha 
usalama barabarani 
jijini Dar es Salaam. 
Pamoja na umuhimu 
wake, mara kwa mara 
taa hizi zimekuwa 
zikipata hitilafu, 
hali inayosababisha 
msongamano na 
wakati mwingine ajali, 
na usumbufu kwa 
watumiaji wa barabara.

Sababu za Tatizo
Uchunguzi wa safu 

hii ya Tafakuri Angavu 
imebainisha sababu 
kadhaa zinazochangia 
kuzimika kwa taa 
hizi na baadhi ya hizo 
ni: Mosi, ukosefu 
wa matengenezo ya 
mara kwa mara. Taa 
za trafiki zinahitaji 

mpango endelevu 
wa matengenezo 
ambao mara nyingi 
hukosekana.

Pili ni changamoto 
ya umeme. Mfumo wa 
umeme usio wa uhakika 
wakati mwingine 
unasababisha taa hizi 
kushindwa kufanya kazi 
ipasavyo.

Tatu, uharibifu wa 
miundombinu: Ajali 
za barabarani, wizi wa 
vifaa, na mazingira 
duni ya barabara 
vinaathiri ufanisi wa 
taa za trafiki. Nne, 
ukosefu wa usimamizi 
thabiti. Ufuatiliaji wa 
hali ya taa hizi mara 
nyingi hufanyika 
pale kunapokuwa 
na malalamiko ya 
wananchi.

Athari zinazotokana 
na tatizo

Taa zisipofanya 
kazi husababisha 
changamoto kadhaa 
kubwa ikiwa ni 
msongamano wa magari 
kwani kukosekana 

kwa mwongozo wa 
taa mambo huwa 
shaghalabaghala na 
kuleta usumbufu 
mkubwa.

Lakini pili, ajali za 
barabarani huweza 
kutokea hasa katika 
maeneo yenye magari 
mengi kama Mwenge, 
Magomeni, Morocco na 
kadhalika.

Suluhisho
Ukijua sababu ya 

tatizo ni rahisi kutafuta 
suluhisho, hivyo 
Tafakuri Angavu 
inapendekeza hatua hizi 
kuchukuliwa.

Mosi, ni kufunga taa 
za trafiki zinazotumia 
nishati jadidifu kama 
jua ili kupunguza 
utegemezi wa umeme 
wa gridi. Pili, kuwepo 
na mpango endelevu wa 
matengenezo. Mamlaka 
husika zinapaswa 
kuhakikisha taa hizi 
zinahudumiwa mara 
kwa mara.

Tatu, kuimarisha ulinzi 
wa miundombinu ikiwa 

na kufunga camera za 
ulinzi. Kudhibiti wizi na 
uharibifu wa makusudi. 
Na nne, elimu kwa 
wananchi inatakiwa kwa 
maana ya kuwaelimisha 
juu ya umuhimu wa 
kulinda miundombinu 
hii na kutoa taarifa za 
changamoto mapema.

Unaweza kukuta 
vyombo vya habari kama 
redio na televisheni 
vimeandaa vipindi vya 
usalama barabarani 
lakini ni nadra kusikia 
elimu ya umuhimu 
wa ulinzi na utunzaji 
wa miundombinu hii 
ikitolewa.

Hitimisho
Kuzimika kwa 

taa za kuongozea 
magari jijini Dar es 
Salaam ni changamoto 
kubwa inayohitaji 
k u s h u g h u l i k i w a . 
Kupitia Maendeleo ya 
teknolojia, matengenezo 
endelevu, na ushirikiano 
wa jamii, tatizo hili 
linaweza kupatiwa 
suluhisho la kudumu.

TAA ZA BARABARANI DAR KUPATA SULUHU YAKE

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Uchukuzi 
Prof Makame 
Mbarawa amehimiza 
wasimamizi wa ujenzi 

wa uwanja wa ndege wa kimataifa 
wa Msalato ambao ni TANROADS 
na TAA kuhakikisha Mkandarasi 
anaongeza kasi zaidi ya umaliziaji 
wa hatua zilizobaki ili kukabiliana 
na mvua zinazotarajiwa kuanza 
kunyesha

Mbarawa ameyasema 
hayo wakati wa ziara yake 
ya kutembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa kiwanja 
kipya cha ndege kilichopo Msalato 
Jijini Dodoma iliyofanyika Tarehe 
30 Januari,2025.

“Ninapongeza kwa dhati hatua 
zilizofikiwa, nimeona sehemu 
ya kwanza inayohusisha ujenzi 
wa uwanja wa kurukia na kutua 
ndege unaogharimu shilingi Bil 
165.65 kazi inaendelea vizuri 
na imefikia asilimia 84 natoa rai 
msimamieni Mkandarasi aongeze 
kasi hapa ili mvua zinazotarajiwa 
kuanza mwezi Machi mwaka 
huu zisimkwamishe” amesisitiza 
Mbarawa.

Amesema Mkandarasi 
asimamiwe vyema afanye kadri 
awezavyo na kwa thamani halisi ya 
fedha uwekaji wa rami umalizike 
ndani ya wiki mbili sababu mwezi 
wa tatu kutakuwa na mvua nyingi 
na huwezi kuweka rami wakati 
wa mvua.

Aidha ameongeza kuwa kazi 
zitakazobaki za kufunga mifumo 
ya kuongozea ndege sambamba 
na sehemu ya pili ya ujenzi wa 
jengo la abiria ambao umefikia 
asilimia 70 ambavyo vinaweza 
kufanywa taratibu hata kipindi 
cha mvua vitakamilika mwishoni 
mwa mwezi Juni, 2025 na uwanja 
utakuwa tayari kwa matumizi 
ambapo utaleta tija kwa Nchi na 
wakazi wa Dodoma na mikoa ya 
jirani.

Akitoa taarifa za mradi Meneja 
wa Wakala wa Barabara Mkoa 
wa Dodoma Mha Zuhura Amani 
amesema mpaka sasa utekelezaji 
wa mradi unaendelea vizuri 
ambapo ujenzi wa uwanja 
umefikia asilimia 84, na upande 
wa majengo yote unaohusisha 
jengo la kushukia na kupandia 
abiria na jengo la kuongozea 
ndege vimefikia asilia 51 kwa 
ujumla na wataongeza kasi 
ya usimamiaji ili vikamilike 
kwa wakati na kwa thamani 
halisi ya fedha ili wananchi 
waanze kukivunia maendeleo 
yanayoletwa na serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Rais Dkt 
Samia Suluhi Hassan.

MBARAWA ATAKA 
KASI UJENZI 

WA UWANJA WA 
NDEGE DODOMA

HABARI
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TTANZANIA imepiga 
hatua kubwa 
kwenye sekta ya 
fedha kwa mujibu 

wa ripoti ya Absa ya 
viashiria vya Masoko 
ya Fedha - AFMI ( Absa 
Financial Markets Index 
) 2024 iliyozinduliwa 
leo Jijini Dar es Salaam, 
ikipanda kutoka alama 
50 hadi alama 52, na 
kujikita katika nafasi ya 12 
miongoni mwa mataifa 29 
yaliyotathminiwa barani 
Afrika.

Ikiwa katika mwaka wake 
wa nane, AFMI ni ripoti 
maarufu barani Afrika, 
ambayo hupima maendeleo 
ya sekta ya fedha katika 
nchi za Afrika, ikitathmini 
vigezo sita vikuu, ambavyo 
ni kuenea kwa soko, 
upatikanaji wa fedha za 
kigeni, uwazi kwenye soko 
na kanuni, maendeleo 
ya mifuko ya penseni, 
mazingira ya uchumi ngazi 
ya kitaifa, na kutekelezeka 
kwa makubaliano ya 
kifedha.

Akiongea katika hafla ya 
uzinduzi wa ripoti ya AFMI 

, Gavana wa Benki Kuu 
ya Tanzania, Emmanuel 
Tutuba, ambaye alikuwa 
ni mgeni rasmi, alipongeza 
kundi la makampuni la 
Absa Group kwa kujitolea 

kukuza uwazi na ufanisi 
katika masoko ya fedha 
barani Africa kupitia ripoti 
ya AFMI. “ Mafanikio 
yaliyobainishwa katika 
ripoti hii ni ushahidi 
wa juhudi za ushirika 
miongoni mwa serikali, 
Benki Kuu ya Tanzania, na 
washirika wa soko la fedha 
katika kuboresha masoko 
hayo,” alisema.

Moja ya maeneo ambayo 
Tanzania imeonyesha 
kupiga hatua ni Upatikanaji 
wa Fedha za Kigeni, 
ikipanda kutoka alama 
53 hadi alama 60, hasa 
kutokana na Benki Kuu ya 
Tanzania kuchapisha Miiko 
ya utendaji katika Soko la 
Fedha za Kigeni Miongoni 
mwa Mabenki ( Interbank 
Foreign Exchange 
Market code of conduct,), 
ikiingiza kanuni 52 kati 
ya 55 zinazotambuliwa 
kimataifa ( FX Global Code 
Principles).

Eneo la pili ni Uwazi 
katika Mazingira ya uchumi 
ngazi ya Kitaifa, ambapo 
imepanda kutoka alama 
80 hadi 85, ikichagizwa 
na uwazi, ikiwemo umma 
kuruhusiwa kufahamu 

ratiba ya mkutano wa sera 
ya fedha, mfumuko mdogo 
wa bei, na kupungua 
kwa uwiano wa mikopo 
chefuchefu kwenye 
makampuni ya biashara.

Eneo la tatu ni uwezo 
wa soko la fedha kufikia 
watu wengi zaidi, ambapo 
maendeleoa katika 
nyanja hii yanatokana na 
kutolewa kwa dhamana 
ya makampuni (corporate 
bonds) zenye thamani ya 
Dola za Marekani 300m, na 
kuziduliwa kwa huduma 
mbalimbali za kifedha 
ikiwemo zinazorandana na 
maadili ya Dini ya Kiislamu.

Naye Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya 
Absa Tanzania, Obedi 
Laiser, alisisitiza umuhimu 
wa ripoti ya AFMI katika 
kuchochea kukua kwa 
masoko ya fedha barani 
Afrika. “ Kupanua masoko 
ya fedha na vilevile 
kuyafanya yafikie watu 
wengi zaidi ni muhimu 
kwa hatua inayofuata ya 
maendeleo barani Afrika,” 
alisema mkurugenzi 
huyo. “ Tunayo fahari 
kushirikiana na OMFIF 
katika kutayarisha ripoti 

hii, ambayo inafanya 
kazi kama dira miongoni 
mwa watunga sera na 
wawekezaji.

Tukio la uzinduzi wa ripoti 
ripoti hiyo inayoheshimika 
ilihudhuriwa na wadau, 
watunga sera, na watalaam 
wa masuala fedha, 
ambapo walipata fursa ya 
kubadilishana mawazo 
huku wakitathmini taarifa 
hiyo na jinsi gani inahusiana 
na utendaji wa masoko ya 
fedha nchini Tanzania.

Uzinduzi huo vilevile 
ulihudhuriwa na maofisa 
wakuu wa Absa Group, 
ambao walichangia uzoefu 
wao kwenye maendeleo 
yanayojitokeza kwenye 
sekta ya fedha ambayo 
yanaamua muundo wa 
masoko ya fedha Afrika, 
ikiwemo teknolojia za 
kidijitali, na juhudi za 
kuboresha vyombo vya 
sheria na vinavyosimamia 
kanuni.

Ripoti hiyo, 
inayotayarishwa kwa 
kushirikiana na OMFIF, 
inatoa taarifa muhimu 
kwa wawekezaji wa 
watunga sera, huku 
ibainisha fursa kwa upande 
moja, na vilevile maeneo 
yanayohitaji kufanyiwa 
maboresho kwenye masoko 
ya fedha barani Afrika.

Wajkati huohuo, ripoti 
hiyo imebanisha maneo 
mawili ambayo Tanzania 
inapaswa kuyafanyia 
maboresho, ikiwemo 
mifuko ya pensheni, 
ambapo ripoti imedokeza 
haja ya kuimarishwa kwa 
uwezo wa kuwekeza 
wa wadau wa ndani. Na 
vilevile uboreshaji wa 
mfumo wa sheria ili kuinua 
kiwango cha imani ya 
miongoni wawekezaji.

Richard Magongo, 
Mkurugenzi wa Bodi - 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Ukaguzi na Mazingira 
Hatarishi, kwa niaba ya 
Paul Makanza, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Benki ya Absa Tanzania, 
pamoja na kuwashukuru 
waliohudhuria hafla 
hiyo, alisisitiza haja ya 
kufanyia maboresho ya 
maeneo nchini Tanzania 
yalioainishwa kwenye 
ripoti.

“ Pamoja na kuwa kuna 
maendeleo yamepatikana, 
bado kuna kazi ya kufanya 
hasa kwenye maeneo 
kama mifuko ya pensheni 
na mifumo wa kisheria,” 
alisema Magongo. “ Absa 
inaahidi kuwa itaendelea 
kushirikiana na wadau 
wote kuhakikisha masoko 
ya fedha nchini Tanzania 
yanaendelea kukua.”

Tanzania yapaa sekta ya fedha
MAKALA

Pamoja na 
kuwa kuna 
maendeleo 

yamepatikana, 
bado kuna kazi 

ya kufanya 
hasa kwenye 

maeneo kama 
mifuko ya 

pensheni na 
mifumo wa 

kisheria,”
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Sehemu ya watumishi wa Wakala wa Vipimo wakiwa kazini Kituo cha Misugusugu Mkoa wa Pwani.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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UNDP YAJA NA WIKI YA UBUNIFU
NA MWANDISHI WETU

WWAKATI Dunia 
i k i e n d a 
kasi katika 
t e k n o l o j i a 

Tanzania itanufaika na 
ushikiano wa Umoja wa 
Mataifa (UNDP) Tanzania 
kupitia programu yake 
ya FUNGUO, Vodacom 
Tanzania, na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) 
ambapo ushirikiano huo 
umefanikisha kuandaa 
Wiki ya Ubunifu Tanzania 
2025 (IWTz2025). Anaripoti 
Mwandishi Wetu, Dar es 
Salaam … (endelea).

ushirikiano huu utazidi 
kuimaisha Tanzania 
kwenye maendeleo ya 
Teknolojia na ubunifu. 
Wiki hiyo itakayoanza 
tarehe 12 Mei mpaka 
tarehe 16 Mei 2025 katika 
kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNICC), Dar es 
Salaam. Wakati huo huo 
kutafanyika mkutano wa 
Future Ready wa Vodacom.

Kauli mbiu ya mkutano 
huo itakuwa “Ubunifu 
kwa Maendeleo Jumuishi 
na yenye Ustahimilivu”, 
ikilenga kuonyesha 
dhamira ya pamoja 
yakujenga jamii endelevu, 
jumuishi na ya kisasa 
katika kutatuachangamoto 
ya ajira kwa vijana kwenye 
zama hizi za kidijitalina 
kuchochea ukuaji wa 
kibiashara kupitia tafiti na 
ubunifu.

Leo tarehe 5 Februali 2025 
Taasisi hizo zimetangaza 
ushikiano huo mbele ya 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Vodacom Tanzania, 
Phillip Besiimire amesema 
ushirikiano huo utaleta 
mabadiliko katika sekta ya 
ubunifu nchini Tanzania, 
kwa kuunganisha 
wabunifu na wajasiriamali 
wa kimataifa kutoka 
sehemu mbalimbali za 
dunia.

“Tunalenga kuleta 
mitazamo na taaluma 
za kimataifa kwenye 
mijadalahii na kuifanya 
Tanzania kuwa kitovu cha 
mabadiliko yakidijitali, 
sambamba na kuanzisha 
mifumo ya ikolojia 
yaubunifu inayoongozwa 
na vijana.

“Jitihada za Vodacom 
za kutumia teknolojia 
kwa lengo la kuboresha 
maisha ndiozinazounda 

msingi wa ushirikiano 
huu unaoendeshwa na 
maonoyanayofanana ya 
kuwawezesha watanzania 
kuendelea kupitiaUchumi 
wa kidijitali ulioendelevu 
na jumuishi.”

Aidha amesema kuwa 
mkutano wa Vodacom 
wa Future Ready 
Summit (FRS2025) ni 
tukio linaloweka msingi 
wa maadhimisho hayo 
pamoja nakuibeba kauli 
mbiu ya “Kubadilisha 
hatma ya miji: Usasa, 
Uendelevu na Jumuishi”, 
ambayo inazungumzia 
umuhimu wa kuibadili 
miji ya Tanzania kwa ajili 
ya kutatua changamoto 
zinazotokana ukuaji wa 
kasi, mabadiliko ya tabia 
nchi namabadiliko ya 
teknolojia.

Kwa upande wake 
Mwakilishi Mkazi wa 
UNDP Tanzania, Shigeki 
Komatsubara, amesisitiza 
dhamira ya UNDP ya 
kujenga mfumo wa 
ubunifuulio jumuishi na 
wenye ustahimilivu.

“Tunatambua kuwa 
ubunifu ni nyenzo muhimu 
katika kushughulikia 
changamoto za 
maendeleo endelevu na 
kuunda fursa shirikishi.
Kupitiaushirikiano huu, 
tunalenga kuwainua 
Watanzania, hasa vijana 
nawanawake, kuwa 
chachu ya mabadiliko 
chanya.

“Wiki ya Ubunifu 
Tanzania 2025 (IWTz2025) 
itaonyesha ari ya 
ubunifuTanzania kwenye 
jukwaa la kimataifa, 
kuvutia uhamasishaji 

naushirikiano kupitia na 
mifumo iliyofanikiwa 
duniani.”

Kuhusu ajenda 
zitakazohusika katika 
maadhimisho ya Wiki 
ya Ubunifu ni hayo 
itahusisha mijadala 
mtambuka, warsha na 
maonyesho, huku lengo 
likiwa ni Mustakabali wa 
miji mahiri, endelevu na 
jumuishi, Uwezeshaji wa 
vijana kwenye zama za 
kidijitali, Uboreshaji wa 
tafiti na ubunifu kwa ajili 
ya biashara

Akizungumza kwa niaba 
ya Serikali, Mkurugenzi wa 
Kituo cha Maendeleo na 
Uhamisho wa Teknolojia 
kutoka Tume ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH), 
Dk Athumani Ngumia 
alisema mchango muhimu 
wa ushirikiano huo ni 
kukuza ubunifu.

“COSTECH imejidhatiti 
kuwaunganisha wadau 
kwa lengo la kuchochea 
utafiti, teknolojia na 
ubunifu ambao unaendana 
navipaumbele vya nchi 
katika maendeleo na 
maono ya mwaka2050.
Maadhimisho ya Wiki ya 
Ubunifu kwa mwaka 2025 
nijukwaa pekee kwa ajili 
ya sekta binafsi na umma 
kupeleleza nakutekeleza 
masuluhisho kwa ajili ya 
ukuaji endelevu.”

Wiki ya ubunifu 2025 
(IWTZ2025) na mkutano 
wa Future Ready Summit 
(FRS2025) inatarajia 
kuwaleta pamoja 
washiriki, wazungumzaji 
na wabunifu kutoka 
Tanzania, Afrika na 
sehemu mbalimbali 

duniani na kuwa jukwaa 
muhimu la kubadilishana 
maarifa, kuendeleza 
ushirikiano wenye tija 
na kuhamasishamawazo 
yenye kuleta mabadiliko.

Washiriki wa matukio 
haya wanahamasishwa 
kutekeleza shughuli 
mbalimbali sambamba na 
matukio hayo muhimu 
kwa lengo la kuhakikisha 
watu wengi zaidi nchini 
w a n a w e z a k u n u f a i k a 
na mikutano hiyo 
itakayo kuwa inafanyika 
kwenyeKituo cha 
Kimataifa cha Mikutano 
cha Julius Nyerere.

Wakati huo huo Meneja 
Program kutoka FUNGUO 
Joseph Manirakiza 
ametumia nafasi hiyo 
kuelezea kwa kina 
umuhimu wa ushirikiano 
huo sambamba na 
kutambua mchango wa 
bunifu katika kukuza 
maendeleo endelevu

Kuhusu Programu ya 
FUNGUO ni kwamba 
inajitolea kuendeleza 
Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) nchini 
Tanzania kwa kutumia 
mbinu shirikishi 
inayolenga kusaidia 
maendeleo ya biashara 
bunifu na zinazozingatia 
athari chanya kwa jamii, 
hususan kwakuimarisha 
mazingira ya ubunifu 
kwa wajasiriamali na 
biasharandogo na za kati 
(MSMEs).

Aidha FUNGUO 
inatambua kuwa 
kusaidiana kukuza 
biashara hizo siyo tu 
kutachangia kuongeza 
ajira, hususan kwa 

wanawake na vijana, bali 
pia kutaboresha kipato, 
kuboresha hali ya maisha, 
na kuchochea maendeleo 
jumuishi naendelevu.

Pia Mpango huo 
unafadhiliwa kwa pamoja 
na Umoja wa Ulaya(kupitia 
Mpango wa BEGIN), 
Serikali ya Uingereza 
(kupitiaMpango wa 
Ushirikiano wa Teknolojia 
na Ubunifu barani Afrika 
– ATIP), na Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa(UNDP).

FUNGUO unatekelezwa 
na UNDP Tanzania kwa 
kushirikiana na Mfuko 
wa Maendeleo ya Mitaji 
wa Umoja waMataifa 
(UNCDF). Ushirikiano 
huu wa wadau mbalimbali 
unahakikisha ufanisi 
na athari chanya katika 
mazingira yaubunifu 
nchini Tanzania.

Kwa kushirikiana 
kwa karibu na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) 
pamoja nataasisi nyingine 
za serikali, FUNGUO 
inalenga kuchangia 
maendeleo endelevu 
nchini kwa kuweka 
mazingira wezeshi 
kwabiashara bunifu na 
MSMEs.

Kuhusu Vodacom 
Tanzania ni mtoa 
huduma wa mawasiliano 
anaeongoza nchini 
Tanzania, ikiwa na 
mtandao wa data wa kasi 
zaidi. Tunahudumia zaidi 
ya wateja milioni 26.3. 
Vodacom Tanzania na 
kampuni zake tanzu ni 
sehemu ya Vodacom Group 
yenye usajili nchini Afrika 
Kusini, ambayo nayo 
inamilikiwa naVodacom 
Group Plc yenye makao 
makuu Uingereza.

Wakati COSTECH 
ni Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania 
iliyoanzishwa kupitia 
Sheria ya Bunge Na. 7 ya 
mwaka 1986.Pia ni shirika 
la umma linalohusika 
na kuratibu na kukuza 
shughuli za utafiti na 
maendeleo yateknolojia 
nchini.

Pia, inatoa ushauri kwa 
serikali kuhusumasuala 
yote yanayohusiana na 
sayansi, teknolojia, na 
ubunifu(STI) kwa lengo la 
kuchangia maendeleo ya 
kiuchumi na kijamiinchini 
Ta n z a n i a . C O S T E C H 
inafanya kazi chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia.



8 9ALHAMISI Februari 06, 2025ALHAMISI Februari 06, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

Matukio 
mbalimbali 

kwenye uwanja 
wa Jamhuri 

jijini Dodoma 
yakionyesha 

wana CCM 
wakisherehekea 

miaka 48 ya 
kuzaliwa kwa 

Chama Cha 
Mapinduzi 

yanayofanyika 
mkoani humo 

kitaifa, jana.
Katika sherehe 
hiyo Viongozi, 
wanasiasa na 

wasanii pamoja 
na watu maarufu 

wamehudhuria 
katika 

maadhimisho 
hayo. 

Matukio 
mbalimbali kwenye 
uwanja wa Jamhuri 

jijini Dodoma 
yakionyesha 
wana CCM 

wakisherehekea 
miaka 48 ya 

kuzaliwa kwa 
Chama Cha 
Mapinduzi 

yanayofanyika 
mkoani humo 

kitaifa, jana.
Katika sherehe 
hiyo Viongozi, 
wanasiasa na 

wasanii pamoja 
na watu maarufu 

wamehudhuria 
katika 

maadhimisho hayo. 

HABARI PICHA
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MAFAO KWA WASTAAFU YAPATIWE SULUHU YA KUDUMU

NA MWANDISHI WETU

KKWA muda mrefu 
kumekuwa na 
kilio kuhusu 
k u c h e l e w e s h w a 

kwa malipo ya wastaafu 
kwa sababu mbalimbali. 
Miongoni mwa sababu 
hizo ni kutokuwapo kwa 
taarifa zao Hazina au 
kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii ambazo zinapaswa 
kuwasilishwa na waajiri 
kabla ya mfanyakazi kufikia 
ukomo wa ajira yake.

Mifuko hiyo, ambayo 
hulipa mafao ya watumishi 
wa umma na wale wa sekta 
binafsi pamoja na Hazina 
ambako hulipwa mafao 
ya wastaafu kama vile 
kwenye vyombo vya ulinzi 
na usalama, pia imekuwa 
ikichelewesha malipo hayo 
ama kwa sababu waajiri 
hushindwa kuwasilisha 
makato ya kila mwezi ya 
wafanyakazi au kushindwa 
kupeleka taarifa za 
wafanyakazi ili uandaaji 
malipo kabla ya kustaafu 
ufanyike.

Kutokana na kuwapo kwa 
changamoto hiyo, baadhi 
ya watumishi wamekuwa 
wakihangaika kufuatilia 
mafao yao na wakati 

mwingine kukata tamaa na 
hata kufariki dunia kabla ya 
kuyafaidi licha ya kutumia 
nguvu zao nyingi katika 
kufanya kazi. Pia hali hiyo 
imewafanya baadhi ya 
watumishi walioko bado 
kwenye ajira kuona kama 
vile kustaafu ni adhabu.

Mfano wa watu ambao 
wamefanya kazi na kuanza 
kuhangaika kufuatilia 
mafao ni askari wastaafu 
wa Jeshi la Polisi ambao 
juzi wakati wa kipindi 
cha Maswali na Majibu 
Bungeni, mbunge mmoja 
alihoji ni kiasi gani ambacho 
wastaafu hao wa chombo 
kilichopewa dhamana ya 
kusimamia usalama wa raia 
na mali zao.

Katika majibu ya serikali 
ilielezwa kuwa wastaafu 
hao wanadai mafao ya 
zaidi ya Sh. bilioni 97.1 na 
kwamba kati ya hizo, Sh. 
bilioni 75.2 zmepelekwa 
Hazina kwa ajili ya malipo 
baada ya kufanyika kwa 
uhakiki wa wastaafu hao. 
Pia serikali ilisema mafao 
ya takribani Sh. bilioni 21.9 
bado yanahakikiwa kabla 
ya watumishi hao kulipwa.

Tatizo kubwa, kwa 
mtazamo yakinifu, 
linaloonekana hapa ni 

uhakikiwa wa wastaafu hao 
baada ya kumaliza utumishi 
wao wa jambo ambalo 
lilipaswa kufanyika miezi 
au hata mwaka kabla ya 
kufikia muda wa kuondoka 
kwenye ajira. Badala ya 
kufanya hivyo, kazi hiyo ya 
uhakiki imekuwa ikifanyika 
baada ya mtu kutoka katika 
utumishi jambo ambalo 
husababisha usumbufu 
mkubwa kwa wahusika.

Chanzo kikubwa cha 
kuwapo kwa changamoto 
hiyo ni majina na taarifa za 
wahusika kutokuwa katika 
mfumo na matokeo yake 
mtu anaanza kuhakikiwa 
upya baada ya kustaafu. 
Inakuwaje mtu aanze 
kuhakikiwa baada ya 
kustaafu wa kuulizwa 
mwaka aliozaliwa, lini 
alipandishwa cheo na kama 
anadaiwa na taasisi yoyote 
ya fedha iwapo aliwahi 
kukopa na hajamaliza deni 
kabla ya kustaafu.

Kuwapo kwa hali hiyo 
pia hutengeneza mazingira 
ya rushwa kwa baadhi ya 
watumishi wa Hazina na 
mifuko kutaka wastaafu 
hao kutoa chochote 
ili wasizungushwe na 
milolongo ya kufuatilia 
mafao. Kwa kuepuka 

usumbufu huo, baadhi 
ya wahusika wamekuwa 
wakaingia katika mtego 
huo kwa sababu ya kukataa 
kuchoshwa na hadithi ya 
‘njoo kesho, njoo kesho’.

Suala la mafao kwa 
wastaafu kwa sasa limekuwa 
sawa na hadithi isiyokuwa 
na mwisho. Ni vyema sasa 
serikali ikachukua hatua 
madhubuti ili kukomesha 
suala hili na kurejesha 
furaha kwa wastaafu ambao 
kwa sasa wanaona kufikia 
hatua hiyo ni kama mwisho 
wa maisha yao.

Waajiri wote, zikiwamo 
taasisi za serikali, 
wanapaswa kupeleka 
taarifa za wafanyakazi 
ambao wamebakiza 
muda mfupi kustaafu ili 
waandaliwe mafao yao 
na hatimaye kuyapata 
baada ya kuondoka katika 
utumishi.

Pia, kama kuna 
uwezekano, sheria 
inayohusu mifuko ya 
jamii, pensheni na mafao 
kwa wastaafu ifanyiwe 
marekebisho ikiwamo 
kuweka kipengele cha 
adhabu kwa mwajiri 
ambaye atachelewesha 
kupeleka taarifa za 
mtumishi kabla ya kustaafu.

Waajiri wote, 
zikiwamo taasisi 

za serikali, 
wanapaswa 

kupeleka taarifa 
za wafanyakazi 

ambao 
wamebakiza muda 
mfupi kustaafu ili 

waandaliwe mafao 
yao na hatimaye 

kuyapata baada ya 
kuondoka katika 

utumishi.

MAKALA
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Unaikumbuka Marijani na Vick?
NA MWANDISHI WETU

WWA K A T I 
i k i k a r i b i a 
k u m b u k u z i 
la kifoi cha 

mwanamuziki mahiri 
aliyewahi kuokea katika 
ardhi ya bTanzania Marijan 
Rajab, leo tukumbuke moja 
ya nyimbo zlizotunga enzi 
ya uhai wake.

Marijani alianza 
kutamba katika tasnia ya 
muziki akiwa na bendi 
ya STC mwaka 1970 hadi 
71, kisha akahamia katika 
bendi ya Safari Trippers 
mwaka 1972 na kurekodi 
albam ya kwanza tarehe 
19.1.1972, yenye nyimbo 
kama Rosa nenda Shule, 

Mkuki Moyoni, Rafiki si 
mtu mwema na nyingine 
kadha.

“VICK ee ungenijulisha 
mapema, mawazo 
kama yamebadilika 
ili niweze kumtafuta 
mwingine awezaye 
kulisakata “Bomboka”, 
usinikondeshe buree 
mwana wa mwenzio, 
wakati wewe mwenyewe 
hata hunijali, hebu 
nijulishe Vick ee ili nijue 
moja”...

Haya ni maneno 
yaliyomo katika wimbo 
wa “Vick” uliotungwa na 
Marijan Rajab muda mfupi 
aliporejeshwa katika 
bendi ya Dar international 
na kupewa jukumu la 

kuiongoza bendi hiyo 
mwaka 1979.

Muda mfupi 
ulipotekodiea wimbo huo, 
mashairi yake yaliimbwa 
kila Kona na mashabiki 
kila rika wazee kwa Vijana, 
wake kwa wauume.

Licha ya kubamba 
hivyo, lakini kwa Marijani 
ulikuwa ni wimbo uliompa 
presha sana kutokana 
na usumbufu alioupata 
kutoka kwa wapigaji wa 
gitaa la solo.

TUJIKUMBUSHE
Awali Marijani alikuwa 

ni mwanzilishi wa bendi 
ya Dar international 
mwaka 1977 baada ya 
bendi ya Safari Trippers 
aliyoitumikia muda mrefu 

kuvunjika,  kiongozi na 
mwenye sauti katika bendi 
hiyo mpya alikuwa ni Abel 
Baltazal huyu alikuwa 
pia ni rafiki wa mmiliki 
Zacharia Ndebameye, 
aliyewahi kusoma nae 
huko Mjesani Tanga.

Baada ya kurekodi albam 
ya Rufaa ya kifo Mwezi 
Machi 1978 likaanza 
bifu kati ya Marijan na 
Abel, kisa na mkasa Abel 
alichukizwa na uimbaji wa 
Marijani, akidai unafanana 
na ule wa Safari trippers.

Abel alitaka bendi ya 
Dar international isipige 
muziki unaofanana na 
bendi yoyote ile bali 
itengeneze aina yake ya 
muziki.

Abel akadiriki kumtimua 
Marijan alipomkataza 
kuendelea na mazoezi 
ya wimbo Kidudu mtu 
ambao yeye aliupinga kwa 
madai unafanana na Safari 
Trippers.

Lakini Kama zali kwa 
Marijani, hatimaye Abel 
na wanamuziki kadha 
wakapata “dili” la kwenda 
kuanzisha bendi ya 
Orchestra Mlimani Park.

Uongozi wa Dar 
international bila kupinda 
kushoto wala kulia, 
wakakubaliana kuwa 
ni Marijan pekee ndiye 
anayeweza kuiokoa bendi 
hiyo.

Hivyo wakaamua 
kwenda kumpigia nagoti 
nyumbani kwake mtaa 
wa “Somali na Living 
stone” na kufanya kikao 
kilichokuwa na mafanikio 
katika hotel ye “Keys” 
iliyopo jirani na nyumbani 
kwake.

Marijan haraka sana 
akaunda upya kikosi 
chake, lakini katika 
upigaji  la solo moyo 
wake wote alimwamini 
Patrick Kamaley na kiasi 
Christopher Kasongo.

Mkakati wa Marijani 
kwanza ni kuhakikisha 
anatunga nyimbo 
zinazotaja majina ya 
mashabiki wake wa eneo la 
Kariakoo, hii ikasababisha 
bendi hiyo ianze na mtaji 
wa mashabiki kutoka 
Kariakoo.

Baada ya mazoezi makali 
ya nyimbo kama Mayasa, 
Zuwena, Vick nk bendi 
ilitaka kwenda kurekodi 
katika studio za RTD.

Hapo ndipo ilipotokea 
“Songombingo” kwani  
mpiga solo huyo namba 
moja akatoweka ghafla, 
akatafutwa kila kona 
asipatikane.

Kumbe mwamba 
Kamaley, aliibukia Tanga 
na kijiunga na Tanga 
international.

Kasongo naye akarekodi 
nyimbo kadha ulipofika 
wimbo wa Vick naye 
akaingia mitini.

Afadhali Mpiga 
“Saxafoni” Mafumu bilali 
naye kumbe alikuwa 
mkali pia katika upigaji 
gitaa, ndipo akaokoa 
jahazi na kurekodi wimbo 
huo, ambao nao ulibamba 
vya kutosha.

Kutokea hapo Dar 
international ikaendelea 
kubadilisha wapiga gitaa 
la solo kadha wa kadha 
hadi ilipozimika rasmi 
mwaka 1986.

MAKALA
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Dkt. Samia aja na mkakati kuondoa ukosefu wa ajira kwa vijana
NA MWANDISHI WETU

MMW E N Y E K I T I 
WA Chama Cha 
Mapinduzi Dkt 
Samia Suluhu 

Hassan, ametoa rai kwa 
wanachama wa chama hicho 
kujiandaa kwa kampeni za 
Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa 
kufanyika mwezi Oktoba 
huku wakiondoa hofu dhidi 
ya wapinzani, lakini bila 
kuwadharau.

Aliyasema hayo alipokuwa 
akihutunbia katika kilele cha 
sherehe za CCM kutimiza miaka 
48, zilizofanyika katika Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma 
ambapo pia alizishukuru 
Jumuia za Chama hicho 
UVCCM, UWT na Sekretarieti 
ya chama hicho kwa hamasa 
pamoja na maandalizi ya 
mkutano huo.

Mwenyekiti huyo alikiri 
kuwa CCM ni chama imara 
na kina mtaji mkubwa wa 
wanachama ambao mpaka sasa 
wanafikia Milioni 12 pamoja na 
wapenzi wengi, lakini alisisitza 
kuwa hiyo isiwe sababu ya 
kubweteka kwa mafanikio hayo 
na badala yeke wanatakiwa 
kupambana ili kuwatumikia 
Watanzania ili waione thamani 
ya chama kilichopewa ridhaa 
ya kuongoza Serikali yao.

“Tunataka watupime 
kwa tunachokifanya leo, 
watuchague kwa sera pamoja 
na mipango mizuri” alisema 
Dkt Samia huku akishangiliwa 
na umati wa Wana CCM pamoja 

na wapenzi wa chama hicho 
waliohudhuria sherehe hizo.

Vilevile katika hotuba 
yake Mwenyekiti huyo 
ametilia mkazo kuimarisha 
Jumuia ya vijana UVCCM, 
ambao ameitaja kuwa ndiyo 

itakayojenga chama imara 
kwa kuandaa viongozi wajao 
wataokiendeleza chama hicho 
na baadaye kushika hatamu za 
uongozi.

Kuhusu Ajira kwa vijana 
Dkt Samia alisema, tayari 

wameanza kuboeresha Sekta 
ya Elimu wezeshi ambayo 
inatoa fursa kwa vijana 
kusomea mafunzo ya ufundi 
ili waweze kujiajiri pamoja na 
kuajiri wenzao, pia masuala ya 
utalii, Uchumi wa Bluu pamoja 
na elimu ni miungoni mwa 
mambo yanayotiliwa mkazo 
ili kuwakomboa vijana katika 
tatizo kubwa la ukosefu wa 
ajira linaloikumba dunia hivi 
sasa.

Kwa upande wa matumizi 
ya TEHAMA, mwenyekiti 
huyo alisisitiza matumizi 
ya teknolojia hiyo kwa 
maendeleo, huku akitoa 
mfano jinsi yeye mwenyewe 
alivyoweza kuwatumia ujumbe 
wanachama wengi akiwataka 
wajitokeze kwenda kupiga kura 
katika uchaguzi wa Serikali za 
mitaa uliofanyika nchi nzima 
Mwezi Agisti mwaka jana 
na kufanikisha chama chake 
kushinda kwa kishindo.

Sherehe kama hizo pia 
zilifanyika katika maeneo 
mbalimbali nchini, huku Wana 
CCM wakijipongeza kwa kuwa 
ni chama imara kinachoendelea 
kuaminiwa na wananchi na 
kushika Dola kwa miaka mingi.

Awali Makamu Mwenyekiti 
Mzee Steven Wasira 
akizungumza katika sherehe 
hizo alisema, CCM kinaendelea 
kuongoza kutokana na kupata 
ridhaa ya Watanzaniua, hivyo 
amewataka wale wanaosema 
chama hicho kimekaa sana 

MIALA 48 CCM
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Dkt. Samia aja na mkakati kuondoa ukosefu wa ajira kwa vijana
madarakani, waeleze kama 
kuna ahadi au mipango ya 
muda ambayo walikaa na 
kupangiana kutawala kwa 
zamu.

Alisema tangu alipochaguliwa 
kushika nafasi hiyo jana ikifikia 
siku ya 17, ameshakutana na 
watu wengi na kupata uhakika 
wa jinsi CCM ilivyojijengea 
heshima.

Vilevile sherehe kama 
hizo zimefanyika maeneo 
mbalimbali ukiwemo mkoa wa 
Ruvuma ambapo

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi mkoa huo Oddo 
Mwisho alisema, uamuzi 
ya kuwapitisha Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa mgombea 
Urais wa Tanzania na Dkt 
Hussen Mwinyi kupeperusha 
Bendera ya Chama hicho 
katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwezi Oktoba mwaka huu 
ni sahihi kutokana na mambo 
makubwa waliyoyafanya  kwa 
Watanzania.

Mwisho, amewataka 
Wakazi wa Mkoa wa Ruvuma 
kutembea kifua mbele kutokana 
na maendeleo makubwa 
yaliyopatikana katika kipindi 
cha miaka minne ya uongozi wa 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan.

Aidha,amewasisitiza Wakazi 
wa Mkoa huo kutumia muda 
wao kujikita kwenye shughuli 
za uzalishaji mali hasa kilimo 
kwani Serikali imewekeza 
nguvu kubwa kwa kutoa 
pembejeo za ruzuku bure 
kwa Wakulima ili kuongeza 
uzalishaji na kuleta tija kwa 
Wakulima.

Katika hatua nyingne  
Mwisho,amewaagiza maafisa 
kilimo na  maafisa Ushirika 
Mkoani Ruvuma, kuhakikisha 
wanatenda haki kwenye suala 
la ugawaji wa pembejeo  kwa 
kuhakikisha kila mkulima 
ananufaika na matunda ya 
Serikali yake badala ya kugawa 
pembejeo hizo kwa upendeleo.

P i a , a m e w a k u m b u s h a 
Wanachama wa Chama 
hicho kutimiza wajibu wao 
kwa kueleza mambo mazuri 
yaliyofanywa na Serikali ya 
Chama cha Mapinduzi chini ya 
Uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan ili Wananchi wafahamu 
maendeleo yaliyofanywa 
na Serikali ya Chama cha 
Mapinduzi katika kipindi cha 
miaka minne badala ya kukaa 
kimya.

Amewashukuru Wananchi 
wa Wilaya ya Tunduru 
kwa maamuzi sahihi kwa 
kuwachagua wagombea wa 
CCM kwenye Uchaguzi wa 
Serikali za mitaa uliofanyika 
mwaka uliopita ambapo Chama 
hicho kilipata ushindi ushindi 
wa kishindo.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru  
Simon Chacha alisema,katika 

kipindi cha miaka minne 
ya Serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais 
Dkt Samia Suluhu  Hassan 
wamepokea zaidi ya Sh.bilioni 
300 kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Kwa mujibu  wa 

Chacha,fedha hizo zimetumika 
kutekeleza miradi maji,elimu
,afya,umeme,Barabara,Mawa
siliano,Utumishi na Utawala 
Bora  na kuwezesha Wananchi 
wa Wilaya ya Tunduru kupata 
huduma bora za kijamii,kisiasa 
na Kiutamaduni.

A l i s e m a , S h . b i l i o n i 

5,598,853,033.85 zimetumika 
kujenga miundombinu ya 
vyumba vya madarasa,maabara 
za sayansi,m abweni, 
miundombinu ya vyoo na maji 
kwenye shule za Sekondari 
na Sh.bilioni 2,545,934,950.50 
zimetumika kujenga 
miundombinu kama hiyo 

katika shule za msingi.
Katika sekta ya afya 

a l i s e m a , w a m e p o k e a 
Sh.bilioni 3,155,923,169.67 
kujenga zahanati,vituo vya 
afya,nyumba za Watumishi, 
miundombinu ya vyoo na maji 
na Sh.bilioni 1,106,017,026.21 
zimetumika kwenye mpango 
wa uwezeshaji wananchi 
kiuchumi kupitia mapato ya 
ndani(mikopo ya asilimia 
kumi).

Aidha, Halmashauri ya 
Wilaya imetumia Sh.bilioni 
11,346,151,952 kuwezesha 
mpango wa kunusuru kaya 
maskini(Tasaf) ,  elimu 
bila malipo kwa shule 
za Sekondari,ujenzi wa 
miundombinu shule za msingi 
(BOOST) na pembejeo za 
kilimo.

Alisema,Wakala wa maji 
na usafi wa mazingira 
vijijini(Ruwasa) umepokea 
Sh.8,271,911,919.52, TARURA 
Sh.bilioni 10.500,Mamlaka 
ya maji Tunduru mjini 
Sh.bilioni 3.9, Tanesco 
Sh.bilioni 10.490,umeme vijijini 
(REA) Sh.bilioni 11.984 na 
miundombinu ya umeme Imara 
Sh.bilioni 245.980.

Naye Katibu Tawa la wa 
Wilaya ya Namtumbo Fransis 
Mgoloka alisema,katika kipindi 
cha miaka minne Wilaya hiyo 
imepokea zaidi ya Sh.bilioni 
46.554 kati ya hizo Sh.bilioni 
3.351 zimekwenda kwenye 
sekta ya afya,elimu Sh.bilioni 9, 
Sh.bilioni 8 umeme vijijini(REA)  
na sekta ya maji Sh.bilioni 7.8.

MIALA 48 CCM
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. RASHFORD RASHFORD 
ATUA ATUA 

ASTONVILASTONVILAA

LUIZ LUIZ 
ANAKWENDAANAKWENDA  

HAPAHAPA

VAR YAZAA VAR YAZAA 
MATUNDA MATUNDA 

UWANJANIUWANJANI
za wachezaji .”

Katika kesi ya Erik ten 
Hag, hilo ndilo lililotokea 
- moja ya makosa manne 
ilikuwa adhabu iliyotolewa 
dhidi ya timu yake ya 
Manchester United katika 
mechi ambayo ilionekana 
kuwa mechi yake ya 
mwisho.

Waamuzi pia wamekuwa 
wakidhulumiwa, huku polisi 
hivi majuzi wakichunguza 
“vitisho na unyanyasaji” 
uliyoelekezwa kwa Michael 
Oliver kufuatia ushindi wa 
Arsenal wa 1-0 dhidi ya 
Wolves mnamo Januari.

Oliver kwa utata alimtoa 
kwa kadi nyekundu beki 
wa Gunners Myles Lewis-
Skelly - uamuzi ambao 
ulibatilishwa baada ya 
kukata rufaa.

Aliyekuwa mwamuzi 
David Coote alifutwa 
kazi na bodi ya waamuzi 
mwezi Disemba baada ya 
“uchunguzi wa kina” kuhusu 
mwenendo wake.

Alipoulizwa kuhusu imani 
kwa viongozi, Scholes 
alisema: “Sote tuna jukumu 
la kuwa na usawa katika 
maoni ambayo yanatolewa.

“Hatuwezi kuwa na 
viongozi, sehemu muhimu 

ya ligi yenye mafanikio na 
burudani, inayokabiliwa 
na aina ya unyanyasaji 
unaotokea mara kwa mara.

“Watu hawa ni wazuri. 
Najua huo sio mtazamo kila 
wakati, lakini ulimwengu 
wote unatambua jinsi 
walivyo wazuri.”

Ligi ya Premia ilikataa 
kuorodhesha hatua tisa 
zenye makosa - na iwapo 
hatua hizo ni pamoja na kadi 
nyekundu ya Lewis-Skelly. 
Ilielezea makosa manne kwa 
vyombo vya habari.

BARCELONA, HISPANIA

WWAWAKILISHI 
w a 
mshambuliaji 
wa Manchester 

United, Marcus Rashford 
wamekutana na viongozi wa 
Antonvila siku ya Jumanne 
huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
akitafuta njia ya kuondoka 
ndani ya kikosi hicho.

Rashford kumekuwa 
na uvumi wa kutakiwa na 
timu kadhaa, hivyo kuzidi 
kufanya uvumi wa kuondoka 
kwake kushika kasi zaidi, 
huku hayo yakija wakati 
Paul Scholes akisema, 
ndani ya kikosi hicho kuna 
wachezaji wanane wabovu.

MILAN, IITALIA

TTIMU ya Juventus 
wameipa Chelsea 
fursa ya kumsajili 
kiungo wa kati wa 

Brazil Douglas Luiz, 26, 
ambaye pia ananyatiwa na 
Manchester City na Arsenal.

Hayo yaja huku kiungo 
wa Ufaransa Paul Pogba, 31, 
anazingatia ofa kadhaa kutoka 
kwa timu za ligi tano kuu za 
Ulaya, lakini makubaliano 
ya mkataba hayajafikiwa.

YANGA YAMALIZA HASIRA KWA KEN GOLDYANGA YAMALIZA HASIRA KWA KEN GOLD
Ramovic akiongea na 
Waandishi wa habari alisema 
kwamba ana kazi kubwa ya 
kuiongezea maarifa timu 
yake ili iweze kushinda kila 
mechi, iweze kutetea ubingwa 
wake lakini jioni yake mambo 
yakabadilika.

Wakati mashabiki wa Yanga 
wakiwa bado wanatafakari 
pigo hilo la kuodokewa na 
kocha wake ghafla habari 
zinabainisha kuwa aliyekuwa 
kocha wa Singida Black 
Stars, Hamdi Miloud Raia 
wa Algeria aliwasili Jijini 
fasta akitokea Singida tayatri 
kutwaa mikoba ya mtangulizi 

wake huyo, kuwatumikia 
wananchi.

Kocha huyo alitua  akiwa 
na msaidizi wake tayari 
kuanza majukumu mapya 
ndani ya klabu ya Yanga na 
jana alionekana jukwaani 
akikishuhudia kikosi chake 
kipya kikitoa adhabu dhidi ya 
Ken Gold.

T a y a r i  Y a n g a 
imeshamtangaza kocha huyo 
mwenye uraia wa Algeria na 
Ufaransa kuwa kocha wake 
mpya akichukua mikoba 
ya Sead Ramovic ambaye 
aliyeomndoka klabuni hapo 
baada ya kuvunja naye 
mkataba kwa makubaliano ya 
pande zote mbili.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!-3mgogoro!-3

LOGOS, NIGERIA

NNI lazima 
ieleweke 
k w a m b a 
mashabiki 

h a w a k u p e n d a 
P -Squa re  kwa 
sababu ya nani 
aliimba au kucheza 
zaidi. Kilichotufanya 
tufanikiwe ni ubora 
wetu hali yetu 
iliotokana na juhudi 
zetu za pamoja – sisi 
wawili! P-Square 
ilikuwa ya nguvu, 
n a  m a s h a b i k i 
waliipenda P-Square 
kwa sababu ya 
upekee wetu na 
umoja, “aliongeza.

Pia alimkosoa Paul 
kwa kujilinganisha 
na Jude, akisema 
kuwa mienendo 
ya familia ilikuwa 
na jukumu kubwa 
katika matatizo ya 
bendi. “Ulimvunjia 
heshima mke wangu, 
familia yangu, kipaji 
changu, mawazo 
yangu na hata 
kuchukua upande 
wa Jude wakati 
alipokuwa anajaribu 
kunikandamiza.”

K a t i k a 
kukamilisha ujumbe 
wake, Peter alielezea 
k u s i k i t i s h w a 
kwake na hali 
ya sasa na athari 

ambayo P- Square 
imekuwa nayo kwa 
mashabiki wao. 
“Sasa nahisi kama 
umechukua mambo 
hata zaidi kwa 
kujaribu kuwageuza 
mashabiki dhidi 
y a n g u  k w a 
kuwafanya wafikiri 
nina wivu kwako. 
Umefanya  k i la 
kitu unachoweza 
kuwafanya mashabiki 
wanichukie, lakini 
u n a j u a  n i n i ? 
H a w a t a n i c h u k i a 
kamwe; badala yake, 
watatuchukia sisi 
sote kwa sababu 
tuliwavunja moyo na 
kuwaangusha.”

NA MWANDISHI WETU

TTAMASHA la Muziki wa 
dansi lililoitwa Kadanse 
ya Mama lilifanyika juzi 
Jumamosi katika Viwanja vya 

Ledrs Kinondoni Jijini Dar es Salaam 
na kushudiwa na umati wa mashabiki 
huku bendi zaidi ya kumi zikitumbuiza.

Miungoni mwao ni bendi kongwe 
Msondo Ngoma Music Band iliyoazishwa 
tangu mwaka 1964 pamona na Mlimani 
Park iliyozaliwa mwaka 1978, bendi hizi 
zilipitiwa na wanamuzki mbalimbali 
wakiwemo maarufu Muhidin Maalim 
Gurumo ambaye ameshatangulia mbele ya 
haki na Hassan Rehani Bitchuka ambaye 
kwa sasa amepumzika masuala ya muziki.

Wanamuziki hao wanakumbukwa 
kutokana na kila bendi kati ya hizo 
mbili kuwa na wanamuziki wanaonakiri 
sauti zao na hivyo kusikika kama 
wakongwe hao walikupo jukwaani.

Ttukiacha historia ndefu ya jinsi 
waimbaji wawili nguli Muhidin Gurumo 
na Hassan Bitchuka walivyokutana 
kwa mara ya kwanza mwaka 1973 
katika bendi ya NUTA Jazz, baadaye 
wakakutana tena katika miaka na bendi 
tofauti, lakini mkutano wao wa mwaka 
1991 ulikuwa na kishindo kikubwa.

Mwaka huu miamba hii ilikutana tena 
katika bendi ya Juwata Jazz, hii ni baada 
ya misele ya kuingia na kutoka mfano 
kwenda Mlimani park na kisha Orchestra 
Safari Sound, hapa walikutana tena.

Tena basi katika mkutano huo 
mabingwwa hawa wa uimbaji hawakuwa 
hao wawili tu, bali waliwakuta wenzao 
waliokwisha jijingea mahaba makubwa 
kwa mashabiki kutokana na uwezo 
wao wa kuimba na pia tungo zao bora.

Katika safu ya uimbaji pia alikuwepo 
TX Moshi William, Joseph Maina, Juma 
Akida, Isaya Swahiba, Athuman Momba, 
Joseph Lusungu na Hamisi Kitambi.

Kipindi hicho Juwata jazz 
‘Wanamsondo ngoma’ ilikuwa 
ikihudumiwa na wanamuziki takriban 
28 wakiwemo na mafundi mitambo.

Tarehe 5.9.1991 bendi hii 
ilikuwa imekamilisha mazoezi 
ya nyimbo 9, na kuingia Studio 
za RTD kwa ajili ya kuzirekodi.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Tamasha la muziki 
‘Kadanse ya Mama’ 
yakumbusha enzi za 
Gurumo na Bitchuka
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NA MWANDISHI WETU

KKU M E K U WA 
na makosa 13 
ya waamuzi 
wasaidizi wa 

video (VAR) katika Ligi 
ya Premia hadi sasa msimu 
huu yakiwa ya chini 
kutoka 20 yaliofanyika 
katika hatua kama 
hiyo muhula uliopita.

Hatua nne zisizo 
sahihi za VAR na 
uingiliaji kati mara tisa 
uliofanyika kimakosa 
kutoka kwa mzunguko 
wa mechi za kwanza 23 
zimegunduliwa na jopo 
la Matukio Muhimu ya 
Mashindano (KMI).

Kumekuwa na uingiliaji 
kati mara 70 wa VAR 
katika mechi 239 za ligi 
msimu huu - karibu moja 
katika kila mechi tatu.

Ligi hiyo inasema 
usahihi wa ‘Matukio 
Muhimu ya Mechi’ ni 
96.4% - kutoka 95.7% 
katika hatua inayolingana 
muhula uliopita.

“ H a k u n a  m t u 
anayedharau umuhimu 
na athari ya kosa moja,” 
afisa mkuu wa kandanda 
Tony Scholes alisema.

“Tunajua kwamba kosa 
moja linaweza kugharimu 
klabu. Pointi na matokeo 
yanaweza kuathiri nafasi 
za wasimamizi, na nafasi 

mkataba ghafla katika 
Klabu hiyo ya Wananchi, 
huku ikidaiwa anakwenda 
nchini Morocco alikopata 
kibarua cha kuinoa 
klabu ya CR Belouizdad 
iliyomtengea donge nono.

Juzi asubuhi Kocha 

NA MWANDISHI WETU

MMA B I N WA 
w a t e t e z i 
Yanga ya 
D a r  e s 

Salaam jana iliendeleza 
ubabe katika michuano 
ya Ligi Kuu ya NBC, 
baada ya kuifunga 
mabao 6-1,  huku

alaiyekuwa Kocha 
wake Mkuu Sead 
Ramovic akijindoa 
kuifundidsha klabu 
hiyo na kutimkia nchini 
Morocco.

Taarifa zilizotolewa 
na Klabu hiyo kongwe 
nchini inasema kuwa, 
kocha huyo alivunja 

VAR YAZAA 
MATUNDA 
UWANJANI

NA MWANDISHI WETU

WWA K A T I 
i k i k a r i b i a 
k u m b u k u z i 
la kifoi cha 

mwanamuziki mahiri 
aliyewahi kuokea katika 
ardhi ya bTanzania Marijan 
Rajab, leo tukumbuke 
moja ya nyimbo zlizotunga 
enzi ya uhai wake.

Marijani alianza 
kutamba katika tasnia ya 
muziki akiwa na bendi ya 
STC mwaka 1970 hadi 71, 
kisha akahamia katika bendi 
ya Safari Trippers mwaka 
1972 na kurekodi albam ya 
kwanza tarehe 19.1.1972, 

yenye nyimbo kama Rosa 
nenda Shule, Mkuki Moyoni, 
Rafiki si mtu mwema na 
nyingine kadha.

“VICK ee ungenijulisha 
mapema, mawazo kama 
yamebadilika ili niweze 
kumtafuta mwingine 
awezaye  ku l i saka ta 
“Bomboka”, usinikondeshe 
buree mwana wa mwenzio, 
wakati wewe mwenyewe 
hata hunijali, hebu nijulishe 
Vick ee ili nijue moja”...

Haya ni  maneno 

Unaikumbuka Marijani na Vick?Unaikumbuka Marijani na Vick?

Inaendelea Uk.14

Inaendelea Uk.14

Inaendelea Uk.15

Yanga yamaliza hasira kwa Ken Gold
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