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NA ASHA SEKEFU

WAKATI Simba ikirejea 
kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu baada ya 
ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Tabora United 
juzi, winga Ellie Mpanzu 
ametuma salamu rasmi 
na kukiri ‘Bado Hawa-
jasema’.

Kina nani? Ulizia vyu-
ra wanaishi wapi. Katika 
mchezo huo uliopigwa 
Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi mjini Tabo-
ra, Mpanzu alionyesha 
ubora wake, ambao 
wanaomjua wanasema 
hapo ni sawa na asilimia 
25 tu ya kile alichofanya 
ambacho anacho.

Mabao ya Simba ka-
tika mchezo huo yal-
ifungwa na Leonel 
Christian Ateba Mbida 
aliyefunga mawili na 
jingine likiwekwa kimiani 
na Shomari Salum Ka-
pombe.

Lakini achana na wal-
iofunga, ila mfikirie al-
iyesababisha watu hao 
wakafunga mabao hayo, 
ambaye ni Mpanzu ali-

yechangia mabao yote.
Bao la kwanza Ateba 

alipokea pasi ya Mpanzu 
na kufunga dakika ya 
12 na la pili akafunga 
kwa penalti dakika ya 34 
kufuatia Mkongo huyo 
kuangushwa na Faria 
Jobel Ondongo. 

Bao la tatu Ateba al-
ipokea pasi ya Mpanzu 
tena akiwa kwenye na-
fasi ya kufunga, lakini 
akamsetia Kapombe 
aliyekuwa anatokea nyu-
ma  na kufumua shuti 
lililotinga nyavuni.

Simba inafikisha poin-
ti 43 na kurejea kileleni 
ikiwazidi pointi moja 
mabingwa watetezi, 
Yanga baada ya wote 
kucheza mechi 16.

Mpanzu mara baada 
ya mchezo huo haku-
taka kuzungumza kwa 
undani zaidi ya kusema; 
“bado, bado mtakuja 
kusema tu”. Ikiwa na 
tafsiri ya mambo mengi 
ya kile anachokwenda 
kufanya ndani ya Ligi 
Kuu.

Haya yanatukia 
kwa Mpanzu ambaye 

ameanza kuwatete-
mesha upande wa pili, 
huku mstaa wawili ndani 
ya kikosi cha Simba 
kinachonolewa na Kocha 
Fadlu Davids ni balaa 
zito kwenye mapigo 
ya penalti kuwa waki-
shika mpira tu lazima 
wafunge ikiwa watape-
wa jukumu la kazi hiyo.

Nyota ambao wame-
kuwa hatari kwa kupiga 
penalti ndani ya Simba 
ni Leonel Ateba na Jean 
Charles Ahoua waliozik-
wamisha nyavuni mik-
waju yote waliyopata 
ndani ya kikosi hicho.

Ikumbukwe kwamba 
kupiga penalti kunahitaji 
umakini mkubwa kuto-
kana na asilimia kubwa 
wengi kuhesabu kuwa ni 
bao, lakini wapo mafun-
di wakubwa ambao 
hukosa penalti.

Fadlu pia alikaririwa 
akisema,m ana Imani 
kubwa na kikosi chake 
na kile wanachokifan-
ya kwa sasa ndani ya 
uwanja, huku akitamba 
kitaenda kufanya kweli 
zaidi msimu huu.

NA MWANDISHI WETU

SIKIA! Clement Mzize 
ni mshambuliaji nam-
ba moja ndani ya kikosi 
cha Yanga katika eneo la 
utupiaji akiwa amefunga 
jumla ya mabao 9 kati ya 
42 yaliyofungwa na timu 
hiyo.

Mzize anaongoza cha-
ti ya watupiaji kwa idadi 
hiyo akifuatiwa na Elvis 
Rupia wa Singida Black 
Stars mwenye mabao 8 
kama Leonel Ateba wa 
Simba.

Katika mabao 9 Mzize 
hajafunga kwa penalti kwa 
sababu hakupewa maju-
kumu hayo kwani Yanga 
ilipata jumla ya penalti 5 
mpigaji Aziz Ki aliyepiga 
nne na Pacome aliyepiga 
moja.

Ipo wazi kwamba Mzize 
ndani ya msimu wa 
2024/25 ndani ya kikosi 

cha Yanga ni mshambu-
liaji wa kwanza kufunga 
bao alifanya hivyo kwenye 
mchezo dhidi ya Kagera 
Sugar uliochezwa Uwanja 
wa Kaitaba.

Kwenye mchezo huo 
bao la kwanza lilifungwa 
na Maxi Nzengeli ambaye 
huyu ni kiungo msham-
buliaji mwenye rekodi ya 
kuwa mfungaji wa bao 
la kwanza kwa wachezaji 
wote wa Yanga.

Mbele ya KenGold Mzize 
alifunga mabao mawili 
akifikisha idadi ya mabao 
9 ambayo anayo kibindoni 
na pasi ambazo ametoa 
zikaleta mabao ni nne.

Yanga ni namba moja 
kwenye msimamo ikiwa na 
pointi 45 huku ikifuatiwa 
na Simba nafasi ya pili na 
pointi 44 zote zimecheza 
mechi 17 msimu wa 
2024/25.

NA ASHA SEKEFU

LAZIMA! Kwa Yanga kukaa 
kileleni mwa msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, sasa 
ni ishara tosha kwa timu 
pinzani ambazo zipo katika 
mbio za kuwania taji hilo 
kuisoma namba. Watalia na 
kusaga meno.

Sikia. Yanga kwa sasa ipo 
juu ya msimamo wa Ligi Kuu 
ikiwa na pointi 45, huku ‘wa-
zee wa kubet’ Simba wakiwa 
wanashika nafasi ya pili kwa 
alama 44 walizojikusanyia. 
Zote hizi zimecheza michezo 
17.

Kukaa kileleni kwa Yan-
ga si kwa bahati mbaya ila 
juhudi, maarifa na kujituma 
kwa wachezaji, benchi la 
ufundi mpaka, viongozi kwa 
kuiwezesha timu hiyo kufika 
hapo.

Yanga ikiwa na michezo 17, 
imefanikiwa kushinda mechi 
15 huku ikipoteza miwili na 
kutikisa nyavu mara 47, huku 
yenyewe ikiwa imefungwa 
mabao saba tu, na kuwa na 
wastani wa mabao ya kufun-
ga na kufungwa 35.

Akizungumzia hilo, Me-
neja Habari na Mawasiliano 
Yanga, Ali Kamwe alisema, 

kwa sasa hakuna tena wa 
kuiteremsha timu hiyo kuto-
ka ilipokaa na watu wasubiri 
kubeba kombe mwisho wa 
msimu.

“Tunachotaka kusema wazi 
ni kwamba pale sisi tumefi-
ka, tutafanya kila tuwezalo 
kuhakikisha tunabaki hapo, 
hawa jamaa wengine watab-
aki kuisoma namba tu,” alise-
ma.

Mashabiki wengi Yanga 
kwa sasa wameonekana ku-
pagawa na hilo na kutamba, 
msimu huu utakuwa mwen-
delezo wa furaha kwao.

NA MWIGA MWIGASI

KOCHA Miloud Hamdi
 ambaye amechukua mikoba 
rasmi ya kuifundisha Yan-
ga toka kwa Sead Rama-
vic aliyeondoka, amesema 
mashabiki wa timu hiyo 
watafurahi sana kwa mambo 
makubwa yanayokuja.

Miloud ambaye tayari 
yupo Dar es Salaam, amekiri 
ameiona Yanga na amei-
fahamu kwani alianza kui-
fuatilia kitambo na anaamini 
kile kinachokwenda kufan-
ywa kwa sasa kitawashtua 
wengi.

Mara alipowasili, kocha 
huyo alikutana na wachezaji 
na kuwaambia wazi nini kile 
anachokitaka kwao, huku 

akitabanaisha wazi kwake 
hakuna staa ila kile un-
achofanya uwanjani ndicho 
kitakachokugeuza uwe staa 
kwake.

“Miloud ametua na tayari 
amekutana na wachezaji 
wote na kuwaambia matara-
jio yao kwake, hana mzaha 
katika hili na amewataka 
wahakikishe wanaipambania 
nembo ya Yanga kwa nguvu 
zote.

“Amezungumza nao kifupi, 
amewaambia atakutana na 
mchezaji mmoja mmoja ili 
kuzungumza naye, ili ajue 
changamoto ya kila mmoja 
na amewataka wafunguke 
kwake,” kilisema chanzo 
chetu.

Miloud mzaliwa wa Al-

geria mwenye uraia wa 
Ufaransa, anachukua nafasi 
ya Ramovic ambaye ameon-
doka katika kikosi hicho kwa 
kile kinachodaiwa kupata dili 
mpya sehemu nyingine.

Ramovic aliwashtua wa-
chezaji akiwaaga rasmi 
kwamba baada ya mchezo 
dhidi ya KenGold hataen-
delea kuwa kocha wa timu 
hiyo.

“Ni kweli kocha ametuaga 
baada ya mazoezi kumal-
izika, kwakweli imetushtua 
sana, kwanza tulidhani labda 
amegombana na uongozi 
lakini ameweka wazi kwam-
ba amepata nafasi ya kwen-
da kufanya kazi sehemu 
nyingine,” kilipasha chazo 
chetu.

YANGA KUTOTOKA KILELENI
MILOUD ANA MAUCHAWI YOTE

Straika Simba 
usipime

Simba, Yanga 
wajua 

wabaya wao NA RAJABU 
KASONGO 

MASTAA wawili ndani ya 
kikosi cha Simba kin-
achonolewa na Kocha 
Mkuu, Fadlu Davids ni 
balaa zito kwenye mapi-
go ya penalti kuwa wak-
ishika mpira tu lazima 
wafunge ikiwa watape-
wa jukumu la kazi hiyo.

Nyota ambao wame-
kuwa hatari kwa kupiga 
penalti ndani ya Simba 
ni Leonel Ateba na Jean 
Charles Ahoua wal-
iozikwamisha nyavuni 
mikwaju yote waliyopata 
ndani ya kikosi hicho.

Ikumbukwe kwamba 
kupiga penalti kunah-
itaji umakini mkubwa 
kutokana na asilimia 
kubwa wengi kuhesa-
bu kuwa ni bao, lakini 
wapo mafundi wakubwa 
ambao hukosa penalti.

Ipo wazi kwamba 
mkali wa kutuma mguu 
wa kushoto Bongo, 
Stephanie Aziz KI ni 
miongoni mwa nyota 
ambao kwa msimu wa 
2024/25 alikosa penalti 
ilikuwa kwenye mchezo 
dhidi ya Tabora United 
uliochezwa Uwanja wa 
Azam Complex, jijini Dar 
es Salaam.

Ukirudi kwa Ateba 
na Ahoua wamekuwa 
na nyota kali kwenye 
upande wa mapigo ya 
adhabu hizo ambapo 
wote kazi zao zote 
zilizama kwenye nyavu 
wakiwapa mateso maki-
pa ndani ya uwanja.

Ateba katupia mabao 
matano kwenye ligi 
katika hayo ni mabao 
matatu kafunga kwa 
penalti na mawili ali-
kuwa kwenye mwendo 
ndani ya ligi. Yale yote 
ya penalti alipopewa 
alifunga.

Ahoua ni mabao saba 
kafunga ambapo mguu 
wake wenye nguvu ni 
ule wa kulia akifunga 
yote kwa mguu huo ni 
mabao matatu kafunga 
kwa penalti miongoni 
mwa timu alizozifunga 
ni dhidi ya Dodoma Jiji 
na JKT Tanzania.

NA MWANDISHI 
WETU

MABINGWA watetezi 
wa CRDB Federation 
Cup Yanga SC wame-
pangwa kucheza na 
Coastal Union katika 
hatua ya 32 bora ya 
miachuano hiyo.

Pia, Simba wao 
watacheza na TMA 
Stars ya Champion-
ship, huku Azam FC 
watacheza na Mbeya 
City ambayo pia, iko 
Championship.

Tanzania Prisons 
itacheza dhidi ya 
Bigman FC, Kagera 
Sugar dhidi ya Na-
mungo FC, Cosmo-
politan dhidi ya KMC 
FC na Mbeya Kwanza 
dhidi ya Mambali 
Ushirikiano.

Nyingine, ni Poli-
si Tanzania dhidi ya 
Songea United FC, 
Kiluvya FC dhidi ya 

Pamba Jiji FC, 
Mtibwa Sugar 
dhidi ya Town 
Stars FC na JKT 

Tanzania dhidi ya 
Biashara United.

Girrafe Academy 
wamepangwa na 
Green Warrious FC, 
Tabora United dhi-
di ya Transt Camp, 
Mashujaa dhidi ya 
Geita Gold, Singida 
BS dhidi ya Leo Tena 
huku Fountain Gate 
wakipangwa dhidi 
Stand United.

Ratiba hiyo im-
etokana na droo 
iliyochezeshwa  na 
Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania 
(TFF)

MPANZU ANA HASIRA NAOGUU LA MZIZE 
LINASEMA

HABARI HABARI
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UNAJUA kila wakati, 
Cristiano Ronaldo 
anatuma ujumbe kwa 
daktari wa timu ya 

taifa ya Ureno Jose Carlos 
Noronha, akitaka aambiwe ni 
kitabu gani anaweza kusoma 
kuhusu masuala ya sayansi.

Ronaldo ambaye alizaliwa 
katika Kisiwa cha Madeira ali-
kuwa tayari ameonyesha kuwa 
anapenda kusoma, na pia 
kuvutiwa na masuala ya sayansi, 
kwa hivyo jambo hilo halikum-
shangaza Noronha, ambaye 
amejuana na Ronaldo tangu 
wakati akiichezea Manchester 
United.

Daktari huyo, ambaye ana-
heshimika sana nchini humo 
ambapo kuna wakati Kocha wa 
zamani wa United na Chelsea, 
Jose Mourinho alimwita ‘mtu 
maalumu sana’  na kuna waka-
ti alimtaja Ronaldo kama mtu 
anayependa kujifunza mambo.

“Angeniuliza iwapo kuna 
makala mapya ya kisayansi an-
gesoma kuhusu lishe au mada 
tofauti zinazohusiana,” alisema 
Noronha. “Ronaldo ni mtu am-
baye hufanya lolote linalohitajika 
ili kuwa na afya njema ya kimwili 
na kiakili. Yeye ni mfano mzuri 
wa kuigwa.” Akiwa ametimiza 
miaka 40 ya kuzaliwa Jumatano 
wiki hii, Ronaldo analenga ku-
thibitisha kuwa maisha huanzia 
katika umri wa miaka 40.

“Nadhani mimi ndiye mcheza-
ji niliyekamilika zaidi kuwahi 
kutoka katika hii dunia,” Alise-
ma kwenye mahojiano na 

BURUDANI

Ajikubali Ajikubali 
kufanya kufanya 
makubwamakubwa

Televisheni moja ya 
nchini Hispania wiki hii. 
“Kwa maoni yan- gu, 
nadhani ni mimi. Na- jita-
hidi kufanya kila kitu kwa 
njia iliyo sawa kati- ka 
kandanda.

“Ikiwa un-
ampenda Messi, Pele, 
Maradona, naelewa na 
naheshimu msima- mo 
huo lakini kuse-
ma kuwa Ronal- do 

hajakamilika… mimi 
ndiye niliyekamili- ka 
zaidi. Sijamuona mwingine 
yeyote aliye bora kuliko mimi, 
na nasema haya kutoka moyoni 
mwangu.”

Mchezaji mwenzake wa zamani 
Costinha anakumbuka mazun-
gumzo baina yao wakati alipoi-
chezea kwa mara ya kwanza timu 
ya taifa ya Ureno mwaka 2003 
dhidi ya Kazakhstan.

“Aliniambia, ‘Costa, Mimi ni-
tacheza kandanda hadi nitaka-
pofikisha miaka 30 kisha nifanye 
shughuli nyengine tofauti’.

“Siyo tu alitimiza ahadi hiyo, lakini 
alikwenda mbali zaidi na kufunga 
mabao mengi zaidi akiwa na mia-
ka hiyo 30 mabao 460. Amefunga 
mengi zaidi kuliko hata alipokuwa 
na umri wa miaka ya 20 alipofunga 
mabao 440.

Hii si kawaida, lakini hakujaku-
wa na jambo la kawaida kumhusu 
Ronaldo. Mchezaji huyu anaye-
chezea Al-Nassr kwa sasa anapania 
kuongeza kiwango chake zaidi aki-
wa amefikisha umri wa miaka 40 na 
hajaonesha dalili zozote za kustaafu 
hivi soka karibuni.

Licha ya mashabiki kuendelea 
kumkosoa zaidi kutokana na umri 
wake kwenye mchezo huko, bado 
anahisi kuna mengi ya kufanikisha.

Miongoni mwa malengo anay-
oyataka kufikia ni: Kucheza fainali za 
Kombe la Dunia za mwaka 2026 na 
kushinda kombe, kufunga mabao 
1,000 katika maisha yake ya soka 
kwa sasa ana magoli 923, kufik-
isha mechi 250 za kimataifa na 

kwa miaka mingine moja, 
miwili, au hata mitatu,” 
alisema kocha wake wa 
zamani wa Al-Nassr, Luis 
Castro.

“Amefanya nchi yetu 
ndogo kujulikana dun-

iani kote. Uhakika ni 
kwamba Ronaldo 

angefanikisha 
kila alichofanya, 
ilikuwa vigumu 
kutabiri, lakini 
fikra hiyo iliku-
wapo tangu 
mwanzo.

“Na-
kumbuka 
tulikuwa 
tume-
jiandaa 
kuingia 
uwanjani 
kukutana 

na Man-
chester United 

(katika mchezo 
wa kirafiki wa 2003 

Alvalade), ambapo timu 
zote zilisimama kan-
do kando United ikiwa 
na majina makubwa 
kama (Ryan) Giggs, Paul 
Scholes, na (Ruud) Van 
Nistelrooy,” alisema Joao 
Aroso, ambaye alikuwa 
kocha wa mazoezi wa 
mchezo wa mipira wakati 
huo.

“Ungeweza kutarajia 
Cristiano, akiwa na umri 
wa miaka 18 wakati huo, 
angewaangalia wachezaji 
hao maarufu. Lakini na-
kumbuka nilivyomuona 
Cristiano, akiwa amejikita 
kabisa kwenye mchezo, 
bila kuangalia wala ku-
tenguka hakuwaangalia 
hata kidogo. Hilo linaas-
hiria mengi kuhusu kile 
alichokuwa akitaka.”

Ronaldo alitoka hapo 
na kwenda Manchester 
United, kisha Real Madrid 
na hatimaye Juventus, 
akishinda tuzo ya Ballon 
d’Or mara tano na kuwa 
mchezaji bora zaidi wa 
Ureno katika historia.

Kocha wa zamani wa 
utendaji wa Manchester 
United, Mick Clegg, alise-
ma; “Nimeangalia watu 
wengi maarufu tangu 
nifanye kazi na Ronal-
do na nadhani Cristiano 
Ronaldo yupo katika 
kundi moja na Leonardo 
da Vinci, Albert Einstein, 
Isaac Newton, Nikola Te-
sla, na Stephen Hawking. 

Ure-
no 

amecheza 
mechi 217 kufikia sasa

Na kucheza pamoja 
na mwanae Cristiano 
Ronaldo Jr, ambaye ana 
miaka 14 na anacheza 
timu za vijana za 
Al-Nassr.

Kwa Ronaldo, wen-
zake wa Ureno wame-
jifunza kuwa, kama 
anavyosema kila mara, 
‘hakuna kinacho-
shindikana’.

“Ronaldo hufanya 
mambo, lakini hufanya 
akijua kila sababu, na 
hilo ndilo linanivutia. 
Nina imani atacheza 

DAVIDO DAVIDO 
HANA NOMAHANA NOMAJAY Z JAY Z 

ANA VINGIANA VINGI

LAMAR LAMAR 
ANATAMBA ANATAMBA 
KWA VINGIKWA VINGI

LOS ANGELES, Marekani

RAPA wa viwango vya juu, 
Jay-Z, ameandika historia ya 
kuwa msanii mwenye tuzo nyingi 
katika historia ya Grammy.

Wikiendi iliyopita, supastaa 
huyo mwenye mkwanja wa ku-
tosha alibeba tuzo yake ya 25 
katika hafla ya msimu wa 47 wa 
Grammy.

Kwa kufanya hivyo, sasa Jay-Z 
anakuwa amemzidi tuzo moja 
mshikaji wake, Kanye West, am-
baye ana 24.

LOS ANGELES, Marekani

LILE bifu kati ya marapa Ken-
drick Lamar na Drake lilinogesh-

wa na hafla ya 
tuzo za Gram-
my wikiendi 
iliyopita. Ni 
baada ya Lamar 
kumpiku Drake 
kwa kubeba 
tuzo.

Lamar, kupi-
tia wimbo ‘ali-
om-dis’ Drake 
uitwao ‘Not 
Like Us’, al-
inyakua tuzo 
tano, ikiwamo 
ile ya  Wimbo 
Bora wa Hip 
hop.

LAGOS, Nigeria

SUPASTAA wa 
Lagos, Davido, 
ameibuka na kum-
pongeza bibiye 
anayefanya vi-
zuri katika soko la 
muziki wa Nigeria, 
Tems.

Katika hafla ya 
Grammy iliyofa-
nyika Jumapili ya 
wiki iliyopita, Tems 
aliibeba tuzo ya 
Msanii Bora wa 
Mwaka wa Afrika.

Tems aliibeba 
tuzo hiyo kupi-
tia ngoma yake 
ya ‘Love Me Jeje’, 
akiwapiku mastaa 
kibao, wakiwamo 
Yemi Alade na Wiz-
kid.

SHOWBIZ
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MAKALAMAKALA

UKIWAULIZA wanachama na 
mashabiki wa Simba, kuwa mi-
aka ya 2000 mwanzoni ni mpa-
chikaji mabao gani wa timu yao 
aliyekuwa na mashuti makali, 
ni dhairi watakuambia kuwa ni 
Joseph Kaniki au ‘Golota’ kama 
mashabiki hao wa Kariakoo, 
mtaa wa Msimbazi walivyozoea 
kumwita.

Mpachikaji mabao huyo aliyeku-
wa na mwili mkubwa wa kimiche-
zo, alikuwa na kila kitu ambacho 
mshambuliaji mahiri anatakiwa 
kuwa navyo, ambavyo si uwezo 
mkubwa wa kupachika mabao 
pekee, bali pia mashuti makali na 
kutumia nguvu pale inapohitajika.

Mkongwe huyo pamoja na 
kuanza kujulikana kidogo akiwa 
na timu za mitaani huko Mbu-
rahati, lakini umaarufu mkubwa 
alianza kuupata alipojiunga na 
Simba mwaka 2000.

Wakati alipojiunga na Simba, 
miongoni mwa wachezaji aliowa-
kuta na kucheza nao ni Mohamed 
Mwameja, Ivo Mapunda, George 
Masatu, Twaha Hamidu ‘Norie-
ga’, Boniface Pawasa, Amri Said 
‘Stam’, Shekhan Rashid, Athumani 
Machupa, Said Maulid ‘SMG’, Issa 

Manofu na wengine wengi.
Pamoja na ‘Golota’ kujiunga 

na Simba mwaka 2000, lakini 
umaarufu mkubwa katika klabu 
hiyo alianza kuupata mwaka ul-
iofuata wa 2001, katika mchezo 
wa watani wa jadi, Simba dhidi ya 
Yanga.

Katika mchezo wa kwanza wa 
watani hao wa jadi Simba dhidi ya 
Yanga, uliochezwa katika Uwanja 
wa Taifa jijini Dar es Salaam (sasa 
Uhuru), Septemba 1, 2001, Simba 
iliibuka kwa ushindi wa bao 1-0 
na bao hilo pekee lilifungwa na 
mshambuliaji huyo Kaniki katika 
dakika ya 76.

Achilia mbali mchezo huo wa 
kwanza dhidi ya Yanga, pia nyo-
ta huyo alionesha makeke yake 
katika mchezo wa marudiano, 
uliochezwa Septemba 30, 2001, 
katika Uwanja wa CCM Kirumba, 
mjini Mwanza.

Timu hizo zilitoka sare ya ku-
fungana bao 1-1. Bao pekee la 
Simba lilifungwa na ‘Golota’ ka-
tika dakika ya 65, huku bao la 
kusawazisha la Yanga, likifungwa 
na kiungo mshambuliaji Sekilojo 
Chambua katika dakika ya 86.

Pia mkongwe huyo ‘Golota’ 
alionesha umahiri wake katika 

JOSEPH 
KANIKI 
‘GOLOTA’

NADIR HAROUB 
HAKUACHA MRITHI?

Mpachikaji mabao Simba Mpachikaji mabao Simba 
aliyewakomoa makipaaliyewakomoa makipa

mchezo wa marudiano Kombe la Klabu 
Bingwa Afrika, uliochezwa katika Uwan-
ja wa Taifa jijini Dar es Salaam wakati 
alipofunga mabao 2-0 dhidi ya Ismailia, 
lakini mchezo huo uliahirishwa kutoka-
na na mvua kubwa iliyojaza maji uwan-
jani.

Katika mchezo wa marudiano ulioche-
zwa katika Uwanja huo huo na Simba 
kuibuka na ushindi wa bao 1-0, lakini 
bao hilo halikutosha na Simba kuon-
dolewa katika michuano hiyo, kwani 
katika mchezo wa kwanza uliochezwa 
mjini Cairo, Misri, Simba ilifungwa ma-
bao 2-0.

Mkongwe huyo aliichezea Simba misi-
mu mitatu, huku msimu wa 2002/2003 
akihama klabu hiyo na kujiunga na 
Mtibwa Sugar ya Turiani, Morogoro 
ambayo aliichezea misimu mitano hadi 
2006/2007.

Lakini pia nyota huyo kutokana na 
umahiri mkubwa aliokuwa nao wa 
kupachika mabao, mwaka 2007 aliku-
wa katika kikosi cha timu ya taifa, Taifa 
Stars kilichokuwa kikinolewa Mbrazil 
Marcio Maximo.

Miongoni mwa wachezaji nyota 
‘Golota’ aliokuwa nao katika timu ya 
Taifa Stars ni Ivo Mapunda, Shedrack 
Nsajigwa, Mecki Mexime, Salum Sued, 
Nadir Haroub ‘Cannavaro’, Henry Jo-
seph, Athumani Idd ‘Chuji’, Said Maulid 
‘SMG’, Nizar Khalfan na Renatus Njo-
hole.

‘Golota’ pamoja na kuzichezea kwa 
mafanikio Simba na Mtibwa Sugar, pia 
amezichezea timu kadhaa nchini Swe-
den, kabla ya kustaafu kucheza soka ya 
ushindani mwaka 2018.

THOBIAS Nkoma, marehemu Lila 
Shomari, Athumani Juma Chama, Athu-
man Maulid “Big Man”, Twalib Hilal, 
Isihaka Hassan “Chukwu”, Allan Shom-
ari, Leodgar Tenga, Jellah Mtagwa na 
wengine wengi tu. 

Hao ni mabeki wa Yanga, Simba na 
Pan African enzi za mwanzoni mpaka 
katikati ya miaka ya 80. Pamoja na win-
gi wao, kila mmoja alikuwa na uwezo 
wa kuitwa kuichezea Taifa Stars. 

Ilikuwa ni burudani kwetu sisi watoto 
wa enzi zile, tulipenda kuwahi asubuhi 
na mapema pale Posta Mpya kwa ajili 
ya kununua nakala ya gazeti la Mfanya-
kazi siku ya Jumamosi kwa ajili ya ku-
jionea ni mabeki gani kati ya hao nil-
iowataja na wengine, ambao walikuwa 
wamechaguliwa kuichezea Taifa Stars. 

Tukishanunua gazeti moja kwa moja 
macho yetu yanaanzia kwanza katika 
kurasa za mwisho, ili tutazame picha za 
wachezaji waliochaguliwa na makocha 
wa Taifa Stars ya wakati ule, kina Joel 
Bendera na Jeff Hudson. 

Mwanzoni nimewataja mabeki wengi, 
lakini katika kuitwa kuichezea timu ya 
Taifa walikuwa wanachukuliwa wach-
ache kati yao, kwani namba zingine za 
uwanjani zilihitaji wachezaji pia. 

Hiyo ndio ilikuwa starehe ya kazi 
ya kocha wa Taifa Stars, analo kundi 
kubwa la mabeki wa kati halafu bado 
kuna mchezaji kama Charles Boniface, 
mwenye uwezo wa kucheza nafasi 
zote za nyuma na kiungo wa ulinzi. 
Kuna fundi Mohamed Adolph Rishard, 
anaweza kucheza nafasi zote za nyuma 
na kiungo wa ulinzi. 

Mabeki wa kati walikuwepo wa kuto-
sha kabisa na bado makocha walikuwa 
na uwezo wa kuwatumia wachezaji vira-
ka kama mabeki ikiwa sababu ya ku-
fanya hivyo ingejitokeza. Mfuatiliaji wa 
soka letu kadri miaka inavyozidi kwen-
da kwa kasi hupenda kulinganisha kile 
alichokiona enzi za miaka ya 70, 80 na 
kile anachokiona leo hii katika viwanja 
mbalimbali. 

naweza akawa anawakera vijana wa 
kizazi kipya walioketi pembeni yake 

UKIWAULIZA wanachama na 
mashabiki wa Simba, kuwa mi-
aka ya 2000 mwanzoni ni mpa-
chikaji mabao gani wa timu yao 
aliyekuwa na mashuti makali, 
ni dhairi watakuambia kuwa ni 
Joseph Kaniki au ‘Golota’ kama 
mashabiki hao wa Kariakoo, 
mtaa wa Msimbazi walivyozoea 
kumwita.

Mpachikaji mabao huyo aliyeku-
wa na mwili mkubwa wa kimiche-
zo, alikuwa na kila kitu ambacho 
mshambuliaji mahiri anatakiwa 
kuwa navyo, ambavyo si uwezo 
mkubwa wa kupachika mabao 
pekee, bali pia mashuti makali na 
kutumia nguvu pale inapohitajika.

Mkongwe huyo pamoja na 
kuanza kujulikana kidogo akiwa 
na timu za mitaani huko Mbu-
rahati, lakini umaarufu mkubwa 
alianza kuupata alipojiunga na 
Simba mwaka 2000.

Wakati alipojiunga na Simba, 
miongoni mwa wachezaji aliowa-
kuta na kucheza nao ni Mohamed 
Mwameja, Ivo Mapunda, George 
Masatu, Twaha Hamidu ‘Norie-
ga’, Boniface Pawasa, Amri Said 
‘Stam’, Shekhan Rashid, Athumani 
Machupa, Said Maulid ‘SMG’, Issa 

Manofu na wengine wengi.
Pamoja na ‘Golota’ kujiunga 

na Simba mwaka 2000, lakini 
umaarufu mkubwa katika klabu 
hiyo alianza kuupata mwaka ul-
iofuata wa 2001, katika mchezo 
wa watani wa jadi, Simba dhidi ya 
Yanga.

Katika mchezo wa kwanza wa 
watani hao wa jadi Simba dhidi ya 
Yanga, uliochezwa katika Uwanja 
wa Taifa jijini Dar es Salaam (sasa 
Uhuru), Septemba 1, 2001, Simba 
iliibuka kwa ushindi wa bao 1-0 
na bao hilo pekee lilifungwa na 
mshambuliaji huyo Kaniki katika 
dakika ya 76.

Achilia mbali mchezo huo wa 
kwanza dhidi ya Yanga, pia nyo-
ta huyo alionesha makeke yake 
katika mchezo wa marudiano, 
uliochezwa Septemba 30, 2001, 
katika Uwanja wa CCM Kirumba, 
mjini Mwanza.

Timu hizo zilitoka sare ya ku-
fungana bao 1-1. Bao pekee la 
Simba lilifungwa na ‘Golota’ ka-
tika dakika ya 65, huku bao la 
kusawazisha la Yanga, likifungwa 
na kiungo mshambuliaji Sekilojo 
Chambua katika dakika ya 86.

Pia mkongwe huyo ‘Golota’ al-
ionesha umahiri wake katika 

wakimsikiliza, kwani atajikuta akik-
ereka kadri anavyoziona tofauti 
nyingi kati ya wakati ule na sasa. 
Lakini ukweli wa mambo utakuwa 
umeshasikika kwa kila mtu, leo hii 
hali ni tofauti sana na nyakati za 
kina Jella Mtagwa. 

Mabeki wa kati hawaibuki kwa 
wingi kama zamani, na wakifanikiwa 
kuchezea timu za ligi kuu, hawana 
tena ule ugumu kama wale wa mia-
ka ya 80 mwanzoni. Na wenye uwe-
zo wa kucheza soka la kikakamavu, 
ndio hao ambao wanashindwa 
kudhibiti washambuliaji wengine 
ambao kwa enzi zile wala wasinge-
wasumbua mabeki wa kiwango cha 
kina Isihaka Hassan. 

Inasikitisha kuona kuwa Kelvin 
Yondani na Nadir Cannavaro, mpaka 
leo hii wanakosa mbadala halisi am-
bao wataonyesha kwamba limeingia 
kwenye soka, kundi jingine la wa-
chezaji wenye umri mdogo wenye 
kufaa kuaminiwa. 

Hakuna kitu kinachobakia katika 
hali ile ile daima dumu, uumbaji wa 
Mungu umedhihirisha kuwa ni lazi-
ma kila kitu kibadilike kutokana na 
muda unavyokwenda. Kumbuka ile 
ya Taifa Stars kufungwa magoli 7-0 
kule Algeria. 

Mabeki wetu wa kati walizidiwa 
vitu vingi sana na wafungaji wa Al-
geria, ingawa ukweli huo hatupendi 
kuuongelea kwa sababu tunazozi-
fahamu sisi wenyewe. Mpenda soka 
anayewahi nakala ya gazeti lolote 
lile na kuanza kutazama kwanza 
kurasa za michezo, atakuwa ka-
choka kuyaona majina yale yale ya 
mabeki wa kati. 

Tofauti na enzi za utoto wetu, 
wakati ambapo makocha wa Taifa 
Stars walikuwa na wigo mpana wa 
mabeki wa kati. Lile kundi kubwa la 
mabeki wa kati nililolitaja mwanzoni, 
hawakuibuka kama uyoga unaojio-
tea pembeni ya nyumba, walipikwa 
na makocha wengi ambao hawaku-
wa na majina wala hawakupata 
bahati ya kupata mafunzo ya juu ya 
ufundishaji. 

Makocha wa leo ambao ubora 
wao wa ufundishaji unaboreshwa 
kupitia mafunzo mbalimbali ya kis-
asa, wameshaona ni kwa jinsi gani 
uchache wa mabeki imara wa kati, 
unavyoziyumbisha klabu zetu na 
timu ya Taifa. 

Uchovu wa miili ya mabeki wetu 
wa kati huwezi kuuona wakati wa 
mechi za Ligi Kuu au mashindano 
mengine ya humu humu nchini, ni 
wakati wa mechi za kimataifa ndipo 
unapojionyesha dhahiri. 
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MAKALA MAKALA

LONDON, England

WAKATI Jordan Hender-
son na Neymar wakiwekwa 
kwenye kundi la mastaa wal-
ioshindwa kuwika Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia, pia kuna 
makocha waliofeli vibaya 
wakiwa na klabu za huko 
Uarabuni.

Mkongwe wa Liverpool, 
Steven 
Gerrard, 
ambaye 
aliwahi 
kuzinoa 
Rangers 
na As-
ton Villa, 
hayuko 
peke 
yake 
katika 
orodha 
hiyo ya 
makocha 
wakub-
wa wal-
ioshind-
wa 
kutamba 
Saudia. 
Listi ni 
ndefu.

Steven 
Gerrard

Baada 
ya ku-
timuliwa 

Villa, kiungo huyo wa zam-
ani wa timu ya taifa ya Eng-
land aliajiriwa na mabosi wa 
klabu ya Al-Ettifaq. Ni klabu 
iliyowasajili mastaa wengine 
wa zamani wa Liverpool, Jor-
dan Henderson na Georginio 
Wijnaldum.

Hivi karibuni, baada ya 
Gerrard kuiongoza timu hiyo 
kushika nafasi ya sita katika 

msimu wake wa 
kwanza, alitangaza 
kuachia ngazi. Ni 
kutokana na mfu-
lulizo wa matokeo 
mabovu, ambapo 
ilikuwa imeshinda 
mechi moja tu kati 
ya 11.

Katika taarifa 
yao ya kuthibiti-
sha kuondoka kwa 
Gerrard, klabu hiyo 
iliachia ujumbe 
unaosomeka: “Si 
wakati wote mam-
bo yatakwenda 
kama yalivyopa-
ngwa. Hata hivyo, 
msingi mzuri al-
iojenga (Gerrard) 
utatusaidia.”

Slaven Bilic
Kocha mwenye 

uzoefu wa kuto-
sha. Bilic raia wa 
Croatia, alijiunga 
na Al-Ittihad mwa-
ka 2018 baada 

ya kufungashiwa virago kati-
ka klabu ya West Ham United. 
Hata hivyo, alidumu kwa miezi 
kadhaa tu, akatimuliwa.

Bilic alijiunga na West Brom, 
Beijing Guoan na Watford, kabla 
ya kurejea Ligi Kuu ya Saudia 
mwaka 2023. Safari hii, aliajiriwa 
kuliongoza benchi la ufundi la 
Al Fateh yenye kiungo wa zam-
ani wa Barcelona, Cristian Tello.

Aliiongoza kumaliza msimu 
ikiwa nafasi ya saba lakini 
msimu huu wa 2024-25 ume-
onekana kuwa mgumu kwake, 
kiasi cha kusababisha mabosi 
wa Al Fateh kumfungulia mlan-
go wa kutokea.

Nuno Espirito Santo
Alipofeli Tottenham, kocha 

huyo wa kimataifa wa Ureno 
alikimbilia Al-Ittihad, ambako 
aliiwezesha klabu hiyo kutwaa 
taji la Ligi Kuu ya Saudia msimu 
wa 2022-23.

Hata hivyo, licha ya kuongeze-
wa nguvu kwa usajili wa Karim 
Benzema, N’Golo Kante, Jota na 
Fabinho, mambo hayakwenda 
vizuri kwa Nuno katika msimu 
wake wa pili Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia.

Baadaye, kuondoka kwake ku-
lihusishwa na ugomvi kati yake 
na Benzema, ingawa mabosi 
wa klabu walikanusha na ku-
dai kuwa kilichomponza kocha 
huyo ni sababu za kiufundi.

Marcelo Gallardo
Aliwahi kutajwa kuwa ni mmo-

ja ya makocha bora kuwahi 
kutokea katika soka la Amerika. 
Barcelona na Manchester City 
ziliwahi kumtaka baada ya Gal-
lardo kuipa mataji kibao River 
Plate ya Argentina, yakiwamo 
mawili ya Ligi ya Mabingwa ya 
Amerika ya Kusini.

Al-Ittihad ilimchukua kuzi-
ba pengo la Nuno. Hata hivyo, 
mambo hayakuwa mazuri kwa 
Muargentina huyo. Gallardo si 
tu alishindwa kutetea ubingwa 
wa Ligi, bali pia aliingia kwenye 
historia ya makocha waliopo-
teza mechi nyingi klabuni hapo.

Gallardo, kama ilivyotokea kwa 
Nuno, naye alitajwa kutofauti-
ana na Benzema. Kocha huyo 
kwa sasa anainoa klabu yake ya 
zamani, River Plates.

Rudi Garcia
Alifanya vizuri akiwa kocha wa 

Lyon, Marseille na Roma. Ali-
kuwa kocha wa Al Nassr wakati 
klabu hiyo ilipokamilisha usajili 
wa Cristiano Ronaldo. Baadaye, 
Garcia aliwasajili Marcelo Bro-
zovic, Sadio Mane na Aymeric 
Laporte.

Garcia, katika moja ya sababu 
za kufukuzwa Al Nassr, inaelez-
wa kuwa alitibuana na Ronaldo. 
Ni baada ya kocha huyo ku-
kosoa kitendo cha ‘CR7’ kuko-
sa bao la wazi katika moja ya 
mechi zao za Saudi Super Cup .

WAKIPIGA WAKIPIGA 
PENALTI TU, PENALTI TU, 
UJUE UMEKUFA!UJUE UMEKUFA!

LONDON, England

UPIGAJI wa mikwaju 
ya penalti haijawahi 
kuwa kazi rahisi. Ni 
kazi iliyowashinda wa-
chezaji wengi, waki-
wamo wenye majina 
makubwa kabisa ka-
tika ulimwengu wa 
soka. Penalti ni tatizo 
kweli kweli.

Ukiwaweka kando 
Alan Shearer na Frank 
Lampard, ambao 
enzi zao walisifika 
kwa uwezo wao wa 
kufunga mabao ya 
penalti, makala haya 
yanakuletea wanasoka 
wengine wenye reko-
di mbovu katika shu-
ghuli hiyo.

PAUL POGBA
Katika penalti zake 

15 alizowa-
hi kupiga, 
Pogba ame-
funga 10 na 
kukosa tano. 
Ni sawa na 
kukosa asil-
imia 33 ya 
mikwaju ya 
penalti ali-
yopiga aki-
wa na klabu 
za Juventus 
na Man-
chester Unit-
ed.

FRANK 
RIBERY

Licha ya 
uwezo wake 
mkubwa wa 
kutengen-
eza nafasi 
na kufunga 
mabao, Rib-
ery hakuwa-
hi kuaminika 
katika up-

igaji wa penalti. Kwa penalti 
zake 17, winga huyo wa zama-
ni wa Real Madrid, Chelsea na 
Bayern Munich alikosa tano na 
kupata 12. 

ADRIANO
Mpachika-

ji mabao wa 
zamani wa Inter 
Milan na timu 
ya taifa ya Bra-
zil. Alisifika zai-
di kwa uwezo 
wake wa kupiga 
mashuti yaliyo-
zalisha mabao 
makali ya nje 
ya boksi. Katika 
penalti zake 13, 
alipata nane na 
kukosa tano. 

ANTOINE 
GRIEZMANN

Ni mmoja ya 
wapachikaji ma-
bao bora kuwa-
hi kutokea. Hata 
hivyo, bado 
Griezmann si 
mchezaji wa 
kumtegemea 

katika penalti. Katika mikwaju 
yake 27, nyota huyo wa ki-
mataifa wa 
Ufaransa 
amekosa 
mara 11 
na ku-
funga 
16.

RA-
HEEM 
STER-
LING

Hali ni 
mbaya zai-
di kwa Sterling lin-
apokuja suala la upigaji wa 
penalti. Nyota huyo wa zamani 
wa Liverpool, Chelsea na Man-
chester City ana penalti 10. 
Katika idadi hiyo, amekosa sita 
na kufunga nne. Hivi karibuni, 
alikosa akiwa Arsenal katika 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Girona.

OLLIE WATKINS
Kwa sasa, Watkins ni msham-

buliaji tishio Ligi Kuu ya Eng-

land (EPL) akiwa na 
kikosi cha Aston Vil-
la. Hata hivyo, nyota 
huyo raia wa Eng-
land si wa kutege-
mewa katika upigaji 
wa penalti. Katika 
penalti 12, amekosa 
sita na kupata sita.

EDIN DZEKO 
Rekodi zinaonesha 

kuwa ameshafunga 
jumla ya mabao 363. 
Lakini, katika upigaji 
wa penalti, huwezi 
kuliweka jina la Dze-
ko. Katika penalti 
zake 15, straika huyo 
wa zamani wa Man-
chester City ameko-
sa nane na kupata 
saba.

ROBERTO BAGGIO
Wengi watakum-

buka makali ya 
upachikaji mabao 
aliyowahi kuwa nayo 
straika huyo wa 
zamani wa timu ya 
taifa ya Italia. Hata 
hivyo, Baggio haku-
wa ‘mtamu’ wa shu-

ghuli nzito ya upigaji 
wa penalti. Katika 
penalti 34, alikosa 18 
na kufunga 16 pe-
kee.

ANDREA PIRLO
Alistaafu soka aki-

wa ameacha heshi-
ma ya kutosha ya 
upigaji wa faulo. 
Siyo penalti. Katika 
penalti 24, kiungo 
huyo wa zamani wa 
Juventus na timu ya 
taifa ya Italia alikosa 
nane na kupata 16.

MARIK HAMSIK 
Akiwa na Napo-

li, Hamski ndiye 
mchezaji mwenye 
heshima kubwa kla-
buni hapo kwa mi-
aka ya hivi karibuni. 
Katika penalti zake 
17, alikosa tisa na 
kufunga nane pekee. 
Kwa ufupi, takwimu 
zinaonesha kuwa 
huwezi kumtegemea 
Hamski katika upiga-
ji wa penalti.
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NDANI ya msimu 
huu, kinda wa Bay-
ern Munich, Jamal 
Musiala, aliandika 
historia katika mai-
sha yake ya soka la 
kulipwa. Alifunga 
bao pekee katika 
sekunde ya 15 tu 
ya mchezo wao wa 
tatu msimu huu wa 
Bundesliga.

Ilikuwa pale Bay-
ern ilipoondoka na 
ushindi wa mabao 
6-1 dhidi ya Hol-
stein Kiel. Mechi 
hiyo ilichezwa katika 
Uwanja wa Allianz 
Arena.

Hata hivyo, Mu-
siala si mchezaji wa 
kwanza kufunga 
bao la mapema ka-
tika historia ya Ligi 
Kuu hiyo ya Uje-
rumani (Bundesliga).

Kwa sasa, rekodi 
ya bao la mapema 
katika historia ya 
Bundesliga inashi-
kiliwa na Kevin Vol-
land. Katika mchezo 
dhidi ya Bayern uli-
ochezwa Agosti 22, 

2015, nyota huyo 
wa Hoffenheim ali-
tumia sekunde tisa 
tu kupasia nyavu. 

Ni rekodi inay-
oshikiliwa pia na 
Karim Bellarabi, 
ambaye naye alifun-
ga bao la sekunde 
ya tisa katika mche-
zo uliozikutanisha 
BorussiaDortmund 
na Bayern  Leverk-
usen mwaka 2014.

Mchezaji 
anayeshika nafasi ya 
pili katika rekodi ya 
mabao ya mapema 
katika historia ya 
Bundesliga ni Ulf 
Kirsten. Nyota huyo 
alipachika bao la 
sekunde ya 11 kati-
ka mchezo Leverk-
usen na FC Kaisers-
lautern.

Rekodi hiyo pia 
inashikwa na Gio-
vane Elber aliyezifu-
mania nyavu katika 
sekunde ya 11. Al-
ifanya hivyo De-
semba Mosi, 1998, 
mchezo ulioziku-
tanisha Bayern na 
Hamburger SV.

Jamal Musiala:
MAKALA MAKALA

VICTOR COSTA NAMPOKA:VICTOR COSTA NAMPOKA:

Jifanye Jifanye 
humjui wala humjui wala 
kumfahamu kumfahamu 
ili akulizeili akulize

UNAPOZUNGUM-
ZIA mabeki bora wa 
kati waliowahi kutamba 
hapa nchini kutokana na 
kucheza kandanda safi na 
la uhakika, kamwe huwe-
zi kuacha kulitaja jina la 
Victor Costa au ‘Nyum-
ba’ kama wapenzi wa 
soka, hususan wa klabu 
ya Simba walivyokuwa 
wakimwita.

Ubora wa beki huyu 
ulitokana na aina ya 
uchezaji wake, kwani 
licha ya kuwa kikwazo ki-
kubwa kwa washambuliaji 
wasumbufu, pia alikuwa 
anatumia akili mno, ali-
kuwa na uwezo mkubwa 
wa kumiliki mpira na 
kuwageuza kwa kuwapi-
ga chenga washambuliaji 
katika eneo la hatari.

Pamoja na kutamba 
akiwa na klabu kadhaa 
zikiwemo Simba SC na 
Mtibwa Sugar ya Turiani, 
Morogoro, pia umahiri 
wake huo mkubwa ali-
uonesha katika vipin-
di kadhaa alipokuwa 
akichezea timu ya taifa , 
Taifa Stars.

Costa licha ya kuju-
likana katika ulimwengu 
wa soka akiwa na klabu 
kadhaa Visiwani Zanzibar 
kama Taifa Jang’ombe na 
Forodha, lakini alianza 
kujipatia umaarufu mwa-
ka 2002 akiwa na klabu 
ya Mtibwa Sugar.

Miongoni mwa wa-
chezaji mahiri aliokuwa 
nao Mtibwa ni Meck 
Mexime, Geofrey Mago-
ri, Kassim Issa, Alfonce 
Modest, John Mabula na 
Hassan Mbaruku.

Nyota huyo akiwa na 
Mtibwa Sugar mwaka 
huo wa 2002, kutoka-
na na umahiri mkubwa 
aliokuwa akiuonesha 
uwanjani, hususan wa 
kuwadhibiti washambu-
liaji wasumbufu, kulim-

wezesha kuchaguli-
wa kwa mara ya kwanza 
kuchezea timu ya taifa, 
Taifa Stars.

Mkongwe huyo akiwa 
na timu ya Taifa Stars, 
huku akicheza vizuri 
na pacha wake wa kati 
Boniface Pawasa, ndi-
po hapo Simba wal-
ipomwona na kuvutiwa 
naye na hatimaye msimu 
wa 2002/2003 kumsajili 
katika klabu hiyo yenye 
maskani yake makuu Kar-
iakoo, mtaa wa Msimbazi.

Akiwa na klabu ya 
Simba, miongoni mwa 
wachezaji aliowakuta na 
kucheza nao ni Juma 
Kaseja, Said Sued, Ram-
adhani Waso, Amri Said 
‘Stam’, Boniface Pawa-
sa, Christopher Alex    
(marehemu), Stephen 
Mapunda ‘Garrincher’, 
Seleman Matola, Athu-
man Machupa, Emma-
nuel Gabriel ‘Bastituta’, 
Joseph Kaniki ‘Golota’ na 
Ulimboka Mwakingwe. 
Kocha alikuwa ni James 
Siang’a (marehemu).

Mafanikio makubwa 
nyota huyo akiwa na kla-
bu hiyo ya Simba mwaka 
2003, alikuwa ni miongo-
ni mwa wachezaji wal-
ioitoa katika michuano 
ya Klabu Bingwa Afrika 
klabu ya Zamalek ya Mis-
ri, baada ya kuwafunga 
mabao 3-2.

Katika michuano hiyo, 
mchezo wa kwanza ul-
ichezwa kwenye Uwan-
ja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam (sasa Uhuru) 
na Simba kuibuka kwa 
ushindi wa bao 1-0, lililo-
fungwa na mshambuliaji 
Emmanuel Gabriel ‘Basti-
tuta’.

Mchezo wa marudiano 
ambao ulichezwa Cairo, 
Misri, Zamalek waliibu-
ka washindi baada ya 
kuwafunga Simba bao 
1-0, hivyo kutokana na 
ushindi walioupata Sim-

ba nyumbani wa bao 1-0 
matokeo sasa yakawa ni 
sare ya bao 1-1.

Na ndipo hapo ile she-
ria ya kupigiana penalti 
tano tano ilipotumika na 
Simba kuibuka na ushindi 
huo wa mabao 3-2.

Katika mchezo huo wa 
marudiano, sifa kubwa 
zilimwendea golikipa wa 
Simba Juma Kaseja am-
baye aliokoa michomo 
miwili ya penalti.

Pia katika michezo yote 
miwili ya Simba dhidi 
ya Zamalek, wa kwanza 
uliochezwa jijini Dar es 
Salaam na wa pili uli-
ochezwa mjini Cairo, Mis-
ri, Victor alikuwa kikwazo 
kikubwa mno kwa kuwa-
dhibiti washambuliaji wa 
Zamalek wasifurukute.

Pamoja na mafanikio 
hayo, pia mwaka 2004 
Victor alikuwa katika kile 
kikosi cha Simba kilichot-
waa Ubingwa wa Soka 
Tanzania Bara, bila ya 

kufungwa hata mchezo 
mmoja na kocha wa Sim-
ba wakati huo alikuwa na 
Patrick Phiri.

Mkongwe huyo pamoja 
na kuichezea kwa ma-
fanikio makubwa klabu 
ya Simba, pia kwa kipindi 
chote cha miaka mitano 
kuanzia 2003 hadi 2007,  
alichoichezea klabu hiyo, 
pia aliichezea timu ya tai-
fa ya Tanzania Bara ‘Taifa 
Stars’.

Nyota huyo baada ya 
mkataba wake na Sim-
ba kumalizika, alikutana 
na rungu la kufungiwa 
miezi sita na Shirikisho 
la Soka Nchini (TFF), 
baada ya kusaini timu 
mbili za Yanga na Simba, 
lakini alikwenda nchini 
Msumbiji na mwaka 2011 
alirudi nchini na kujiunga 
na timu yake ya zama-
ni Simba na alikaa nayo 
hadi alipostaafu kucheza 
soka la ushindani msimu 
wa 2012/2013.

BEKI KUBWA LA MAADUI ALIYEPITA SIMBA
Wakati huo huo, rekodi 

hiyo pia ni ya Paul Frei-
er, ambaye naye aliingia 
kambani katika sekunde 
ya 11 ya mchezo kati ya 
Bochum na 1860 Munich. 
Mechi hiyo mwaka 2003.

Nyota mwingine anaye-
ingia hapa ni Adam 
Szalai. Alifunga bao la 
sekunde ya 12, mchezo 
wa Mainz na Werder Bre-
men uliochezwa Marchi 
30, 2013.

Szalai Zander anaingia 
pia kwenye orodha hiyo. 
Zander alipasia nyavu 
katika sekunde ya 12 ya 
mchezo kati ya St Pauli 
na Karlsruher uliochezwa 
Desemba 4, 1991.

Kwa upande mwingine, 
lejendari wa Bayern, 
Lothar Matthaus, naye 
yumo kwenye rekodi ya 
kufunga bao la mape-
ma. Alipasia nyavu kati-
ka sekunde ya 13 katika 
mchezo kati ya Bayern 
na Borussia Moncheng-
ladbach. Alifanya hivyo 
mwaka 1986.

Kiungo wa kimatai-
fa wa Ujerumani, Leon 
Goretzka, naye anaingia 
kwenye rekodi hii. Lakini, 
kwa kiungo huyo, alijif-
unga katika sekunde 13 
ya mchezo wa timu yake 
ya Bayern dhidi ya Augs-
burg uliochezwa mwaka 
2019.

Katika orodha hiyo, 
Mohamed Zidan, naye 
hajakosekana kwenye 
orodha hii. Alifunga bao 
la sekunde ya 14 ya 
mchezo kati ya Werd-
er Bremen na Mainz. 
Ni mechi ya Bundesli-
ga iliyochezwa mwaka 
2006. Ni kama Ronald 
Worm, aliyefunga bao 
la sekunde ya 14 katika 
mchezo kati ya Duisburg 
na Hamburger SV.
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RAMADHANI 
KILAMBO

MTU anaweza kushangaa 
ni kwa nini rundo la vion-
gozi wanaoongozana na 
timu zetu huko nje huwa 
hawajifunzi chochote kila 
mwaka. 

Umakini wa mtu unamfa-
nya ashangazwe ni kwanini 
kila msimu wakati wa mechi 
za ugenini za michuano ya 
ngazi ya Afrika, yanakuwepo 
mengi ya kujifunza lakini 
hakuna kipya kinachokuja 
kuonekana ndani ya timu 
zetu. 

Utalii wa kudumu un-
akuwa ni sifa ya viongozi 
wa timu zetu zote, kuanzia 
ngazi ya taifa mpaka klabu. 
Wanakwenda nje wakiam-
batana na mikogo mingi, 
wanajionea miundo mbi-
nu bora wa klabu kubwa 
za Afrika, halafu wanarudi 
nyumbani na kuendelea na 
maisha ya kawaida. 

Hapo unakuwa ukisub-
iriwa msimu mwingine ili 
maisha ya mazoea yaweze 
kuendelea kama ilivyozo-
eleka. Kile kilichotazamwa 
na viongozi wa timu zetu 
huko nje, kinageuka sinema 
ya bure kwao lakini ni kwa 
hasara ya kudumaa kwa 
maendeleo halisi ya klabu 
wanazoziongoza. 

Kiongozi aliyeyaona 

makubwa yanayoizunguka 
Al Ahly miaka 20 iliyopita 
hana tofauti na mwingine 
aliyeyaona mambo ya kipe-
kee ya MC Alger miaka mi-
wili iliyopita. Tunazungumzia 
miundombinu.

Tatizo linaweza kuwa juu 
ya uwezo wa utatuzi wa 
viongozi wa klabu zetu, 
lipo kwenye ukosefu wa 
mtazamo wa usimamiaji wa 
michezo unaoendana na 
zama za uwazi wa kimaisha. 

Miaka ya nyuma Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa na 
wadau wa michezo, aliku-
ja na mkakati wa kupitia 
sera nzima ya michezo. 
Ule ulikuwa ni mwanzo wa 
mapambano ya kweli yenye 
nia ya kuingiza uwajibikaji 
michezoni. 

Ukweli klabu zetu zime-
kuwa na ombwe la uon-
gozi, ambalo linatokana 
na michezo kuonekana na 
sehemu tu ya burudani 
za wanajamii. Kwa miche-
zo kuchukuliwa kama ni 
mchakato wa kuwapatia 
watu furaha za jioni wakiwa 
wametoka kwenye majuku-
mu mengine ya kimaisha, 
ni hasara ya ukuaji wa sekta 
nzima ya michezo. 

Klabu zetu zimekuwa ni 
mali ya umma kwa mia-
ka mingi sana, na kila mtu 

anavichukulia kama sio 
sehemu ambayo inam-
husu kwa asilimia zote mia 
moja, ikiwa pia kukosekana 
ukaribu wa Serikali katika 
usimamiaji wa michakato 
mingi ya kimichezo. 

Timu inakwenda kucheza 
mechi ya ugenini, fedha 
nyingi inatengwa kwa ma-
tumizi ya huko nje ya nchi. 
Inarudi nchini na hakuna 
mwenye kuhoji namna fed-
ha ilivyotumika huko nje. 

Ipo kila sababu kwa wiz-
ara yenye dhamana ya 
michezo kutazama hata 
mahusiano kati ya vyama 
vya michezo na mashirika 
wahisani, ambayo ni ya nje 
ya Tanzania. 

Hii ni kwa sababu kuna 
suala jingine la kulitazama, 
kwani kuna fedha nyingi 
ambazo zinakatwa kama 
makato ya TFF kutoka kwa 
timu za Ligi Kuu na vile vya 
Daraja la Kwanza, na ze-
nyewe zifanyiwe uhakiki ili 
ijulikane ni namna gani am-
bavyo haziwezi kuwa chan-
zo cha hulka za kifisadi. 

Fedha za wadhamini 
pamoja na upatikanaji wa 
makampuni yenye kupe-
wa nafasi za kudhamini, na 
huku pia ni muhimu ku-
tazamwa kwa ukaribu. Klabu 
zetu ni mali ya umma, na 

kwa sababu hiyo kila anaye-
pewa dhamana anajikuta 
akiogopa kuwa mbunifu 
kwa kuogopa kutumia ngu-
vu ambazo baadae zitageu-
ka kuwa majuto kwake. 

Lakini kuwa mali ya umma 
sio dhambi hata kidogo, 
na dhana nzima ikielewe-
ka vizuri kwa wanajamii, 
vinaweza kuwa tajiri kuweza 
kushindana na mazingira 
halisi ya dunia ya sasa. 

Na ni afadhali sana 
kwamba Serikali ya Awamu 
ya Sita inapigana kwa kila 
njia kuweza kuondokana na 
dhana ya mali ya umma ni 
ya kupigwa tu, hivyo hata 
wenye malengo mabaya na 
wao wanayo haki ya kud-
hulumu maendeleo yanay-
otegemewa. 

Ni mwanzo mzuri kwa 
serikali ambayo imekuja 
kimkakati zaidi, kwa maana 
ya kushughulika na mizizi 
ya matatizo na sio kukata 
matawi tu halafu ugonjwa 
unabakia pale pale mwaka 
nenda mwaka rudi. Kili-
cho cha wote na chenyewe 
huhitaji sana nidhamu ya 
matumizi na mapato. 

Kwa klabu zetu kuyafikia 
maisha halisi wanaoishi 
wenzetu, mwanzo ni lazima 
uwe mchungu kwa baadhi 
ya hulka mbaya za watu 

walio karibu na michezo. 

UNAPOTAJA wachezaji waliokuwa 
wanacheza nafasi zaidi ya moja uwan-
jani waliowahi kuichezea klabu ya 
Yanga miaka ya nyuma, kamwe huwe-
zi kuacha kulitaja jina la Ramadhani 
Kilambo ambaye ameichezea klabu 
hiyo yenye maskani yake makuu Ka-
riakoo misimu miwili 1990/1991 hadi 
1991/1992.

Umahiri wa mkongwe huyo ulito-
kana na aina ya uchezaji wake, kwani 
wakati wa enzi zake za kucheza soka 
ya ushindani, alikuwa anacheza kwa 
umakini mkubwa, huku akijituma katika 
nafasi yeyote ile, iwe ya ulinzi, kiungo 
au ya ushambuliaji.

Nyota huyo pamoja na kuanzia 
kucheza katika timu nyingi ambazo haz-
ikuwa na majina makubwa, lakini alian-
za kujulikana zaidi msimu wa 1990/1991 
alipojiunga na klabu ya Yanga.

Nyota huyo baada ya kujiunga na 
Yanga miongoni mwa wachezaji aliowa-

kuta na kucheza nao ni Stephen Nemes 
‘Masajage’, Kenneth Mkapa, Godwin As-
wile ‘Scania’, Said Zimbwe (marehemu), 
Issa Athumani (marehemu), Athumani 
China, Joseph Machela, Thomas Kipese 
‘Uncle Thom’, Justine Mtekere (mare-
hemu).

Wengine ni Sanifu Lazaro ‘Tingisha’, 
Peter Tino, Mohamed Yahaya ‘Tostao’, 
Said Sued ‘Scud’, John Mngazija (mare-
hemu), Willy Mtendamema, Wastara 
Baribari na Abdallah Selemani ‘Kaburu’. 
Yanga wakati huo ilikuwa ikinolewa na 
Syllersaid Mziray mbaye hivi sasa ni 
marehemu.

Mkongwe huyo akiwa na klabu ya 
Yanga, mechi iliyompandisha chati iliku-
wa ni mchezo wa kirafiki wa Kimataifa 
dhidi ya timu ya Taifa ya Uganda ‘The 
Cranes’, uliochezwa katika Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam (sasa Uhuru) 
mwaka 1991.

Matokeo ya mchezo huo ambao 
ulikuwa ni mkali na wa kusisimua kwa 

MAKALA
muda wote wa dakika 90, yalikuwa ni 
sare ya bao 1-1. Katika mchezo huo 
Kilambo alicheza nafasi ya ushambulia-
ji namba 10, huku akishirikiana vyema 
na Abdallah ‘Kaburu’, Sanifu Lazaro 
‘Tingisha, Wastara Baribari na Abubakar 
Salum ‘Sure Boy’.

Katika mechi hiyo ya kirafiki dhidi ya 
‘The Cranes’, Yanga ilimchezesha beki al-
iyekuwa Simba wakati huo Deo Njohole 
‘OCD’ akiwa kama mgeni mwalikwa. 
Njohole aliletwa kucheza katika mechi 
hiyo ya kirafiki na aliyekuwa mfadhili 
mkuu wa Yanga wakati huo marehemu 
Abbas Gulamali.  

Msimu wa 1990/1991 wa Ligi Daraja 
la Kwanza Tanzania Bara (sasa Ligi Kuu), 
Yanga dhidi ya Simba, katika michezo 
yote miwili ambayo Yanga ilishinda bao 
1-0 michezo yote, kilambo alikuwa ni 
miongoni mwa wachezaji wa Yanga wali-
ocheza mechi hizo.

Ikumbukwe kwamba katika michezo 
yote miwili, bao hilo pekee lilifungwa na 
mshambuliaji chipukizi wakati huo ali-
yekuwa anacheza safu ya kati Said Sued 
‘Scud’.

Katika mchezo wa kwanza uliochez-
wa katika Uwanja wa Taifa (sasa Uhuru), 
Jumamosi Mei 18, 1991 na ‘Scud’ alifun-
ga bao hilo pekee katika dakika ya saba 
na katika mchezo wa marudiano ‘Scud’ 
alifunga bao katika dakika ya 59.

Mwaka 1992, Kilambo alihama Yan-
ga na kujiunga na Reli FC ya Morogoro 
maarufu ‘Kiboko cha Vigogo’. Baada ya 
kujiunga na Reli, nyota huyo akawa ni 
miongoni mwa wachezaji wa kutegeme-
wa wa klabu hiyo.

Miongoni mwa wachezaji aliowakuta 
na kucheza nao ni Mwanamtwa Kiwhe-
lo, Boniface Njohole, Juma Salum, Mbui 
Yondani, David Mihambo na marehemu 
Duncun Butinini.

Ramadhani Kilambo, pamoja na ku-
zichezea Yanga na Reli kwa mafanikio, 
pia amezichezea klabu kadhaa zikiwemo 
Chuo Sokoine, Canvas zote za Morogoro 
na timu ya Mkoa wa Morogoro.

KIFAA KILICHOPITA YANGA

UMEFIKA 
WAKATI WA 
KUPIGANA PINI
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NI baada ya yale ma-
jeraha ya Pep Guardio-
la ndio kijana akapata 
nafasi, Toka Barcelona 
B mpaka kuwa ‘Master 
Tik Tak’, si mwingine ni 
Xavi Hernandez Creus. 
Huyu ndio yule Xavi, 
kiungo anayepiga pasi 
nyingi kuliko timu pin-
zani na zote zinakami-
lika.

Xavi ‘maestro’ wa mpi-
ra dunia haitamsahau, 
kwani aliisaidia timu 
kutwaa ubingwa wa ligi 
mwaka 99 na kutwaa 
Tuzo ya Mchezaji Bora  
wa mwaka

Ubora wa Xavi ul-
ionekana mara baada 
ya kupanda timu ya 
wakubwa na bosi Juan 
Laporta na kuwaletea 
kocha mpya Mdachi 
Frank Rijkaard, pamo-
ja na mafundi wengine 
wa mpira kama Deco 
de Souza, Ronaldinho 
Gaucho na Samuel Eto’o 
Fills.

Baada ya kuumia kwa 
Pep ndipo Xavi ana pata 
nafasi, lakini Guardi-
ola huyo huyo baada 
ya kuwa meneja wa FC 
Barcelona  pia anambak-
isha Xavi klabuni hapo 
ambae alikua mbioni 
kuondoka.

 Mitaa haitamsahau 
Xavi ambaye alipiga pasi 
nyingi sana pale Wem-
bley dhidi ya Alex Fer-
guson na Manchester 
United yake na Malaga 
hawatamsahau kijana al-
iyepiga pasi nyingi kuzi-
di timu yake.

The Pass Master Xavi, 
alivunja record ya kup-
iga pasi nyingi katika 
mechi moja akipiga 

pasi 127, peke yake, 
kwenye ushindi wa 4-0 
wa Ireland Kaskazini na 
kwenye mechi hiyo al-
itoa pasi msaada mbili 
(asist). 

Miaka 18 ya ma-
fanikio pale Camp 
Nou,  dunia haitam-
sahau fundi huyu, 
kupiga pasi kwake 
ni furaha zaidi kuliko 
kufunga ndio maana 
amecheza mechi 505 
na kufunga magoli 58 
katika ngazi ya klabu.

Hernandez Xavi, 
maono zaidi ya yale 
ya kinyonga, fundi, 
wa kuutuliza mche-
zo, ni mmoja wa wa-
chezaji wa kihspania 
waliopambwa na ma-
kombe mengi.

Xavi huyu alifani-
kiwa kunyanyua ub-
ingwa wa ligi mara 
8 na UEFA mara 4 
mashindano mawili ya 
Europa na Kombe la 
Dunia.

Sijui umwelezeje 
Xavi namba 6 mgon-
goni, sura ya kipole, 
mtaalamu wa ku-
chungulia mashimo 
ya uwanja upande 
wa wapinzani, aki-
li ya mpira, bingwa 
wa kuuelekeza mpira 
wapi uende, akiwa na 
pacha wake Andres 
Iniesta lazima utajuta.

Baada ya Guardio-
la kuumia Xavi akiwa 
mchezaji wa akiba, 
anapata nafasi na 
kuonesha kile alicho-
nacho na moja kwa 
moja anajiandikia na-
fasi ya kuanza kikosi 
cha kwanza.

Nini unaweza kuzu-
ngumza juu ya mchezaji 
huyu ambaye dunia yote 
kwa sasa inaendelea 
kumkumbuka zaidi?

MAKALA

DONDONDODOOO

NAPOLI, Italia

DILI la staa wa Al-Ahli ya 
Saudi Arabia, Allan Saint-
Maximin, kujiunga na Napoli 
ya Italia limeonekana 
kukwama.

Kwa mujibu wa ripoti, klabu 
mbili hizo zimeshindwa 
kufikia makubaliano juu ya 
nyota huyo wa miaka 27.

LONDON, England

KLABU ya Crystal Palace iko kwenye mawindo 
ya kuinasa saini ya beki 
wa kati wa AC Milan, 
Strahinja Pavlovic.

Kwa mujibu wa ripoti, kocha wa Palace, Oliver 
Glasner, ndiye anayeshinikiza usajili wa 
mchezaji huyo.

YAAMUAYAAMUA

LONDON, England

KLABU ya Brighton 
inampigia hesabu 
mshambuliaji wa 
kimataifa wa Ugiriki 
anayekipiga PAOK, 
Stefanos Tzimas.

Kwa sasa, nyota huyo 
mwenye umri wa 
miaka 19 anakipiga 
kwa mkopo katika 
klabu ya Nurnberg.

MANCHESTER, England
MSHAMBULIAJI wa 
kimataifa wa Ufaransa, 
Mathys Tel, amemwambia 
wakala wake kuwa 
anaitaka Manchester 
United.

Mazungumzo kati ya 
Man United na klabu 
yake ya Bayern Munich 
yamekwama, hivyo 
inasubiriwa kiangazi, 
mwaka huu.

BRIGHTON IPO TAYARIBRIGHTON IPO TAYARI

LONDON, England
TOTTENHAM inaangalia uwezekano wa 
kuinasa saini ya mpachikaji mabao wa 
kimataifa wa Ufaransa, Eli Junior Kroupi.

Kwa mujibu wa ripoti, Tottenham inatoana 
jasho na klabu za Chelsea na West Ham United 
katika dili hilo.

SPURS YATAKA 
KUJIIMARISHA

HIVI UNAMJUA XAVI 
AU UNAMSIKIA?

CRYSTALA CRYSTALA 
PALACEPALACE  

MAN UNITED YAMTOA UNDENDAMAN UNITED YAMTOA UNDENDA

FLAMENGO FLAMENGO 
YATAKA KIFAAYATAKA KIFAA

AL AHLI SASA AL AHLI SASA 
YAKWAMAYAKWAMA

LONDON, England

KIUNGO wa kimataifa wa 
Italia, Jorginho, huenda 
akamalizana na mabosi wa 
klabu ya Flamengo ya Brazil.
Kwa mujibu wa ripoti, Jorginho 
mwenye umri wa miaka 33, 
atatua Brazil mwishoni mwa 
msimu huu.
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LONDON, England

IMEFICHUKA! Hatua ya 
aliyekuwa Mkurugenzi 
wa ufundi wa Arsenal, 
Edu, kuondoka ilitokana 
na kocha Mikel Arteta 
kupewa ‘sauti ya mwisho’ 
katika kuamua baadhi ya 
mambo, yakiwamo ya 
usajili wa wachezaji.

Edu, mchezaji wa zamani 
wa Arsenal aliyeanza 
ukurugenzi wa michezo 
klabuni hapo mwaka 2019, 
ndiye aliyefanikisha usajili 
wa wachezaji muhimu 
kikosini, wakiwamo Declan 
Rice, Martin Odegaard na 
David Raya.

Sasa, kwa mujibu wa 
ripoti, mkataba mpya wa 
Arteta ulimpa kocha huyo 
nafasi kubwa ya kufanya 
maamuzi, hivyo wakati 
mwingine kuwa na nguvu 
kuliko Edu.

KUNA KITU 
BADO KWA 
ARTETA 

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford ambaye 
ameanza mazoezi rasmi 
ndani ya Aston Villa, siku 
chache baada ya kujiunga 
nayo akitokea Manchester 
United, amesema 
‘ameridhika’ na sifa zote 
alizopewa na kocha wake wa 
zamani Ruben Amorim.

Amedai kwa sasa 
anapigana kupiga tizi la 
uhakika, kwani anaamini 
atakutana tu na Amorim siku 
si nyingi na kumdhihirishia 
ubaya wa maneno 
aliyozungumza juu yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England, alishutumiwa 
na kocha wake wa zamani 
Ruben Amorim kwa madai 
ni mvivu kuanzia mazoezini 

hadi kwenye mechi na 
hakuwa na msaada kwa 
timu.

Amorim alitoa kauli hiyo, 
mara tu baada ya Rashford 
kuondoka katika kikosi 
chake, huku mchezaji huyo 
akishangaa maneno yote 
hayo yametokea wapi.

“Rashford hakuwa msaada 
kwa timu, alikuwa mvivu, 
mzembe kuanzia mazoezini 
mpaka kwenye mechi, 
alitugharimua lakini namtakia 
mafanikio mema huko 
aendako,” alisema Amorim.

Maneno hayo yanaonekana 
kumkwaza Rashford, 
ambaye ameendelea kudai 
anajua hana sifa hizo, lakini 
kwa kuwa amepewa hana 
budi kuzikubali na kuzifanyia 
kazi.

“Siwezi kubishana naye, 
sitaki kuingia huko, ila 
tutakutana tu uwanjani, 
nakubali sifa zote alizonipa,” 
alisema Rashford huku 
akionekana mtu mwenye 
masikitiko makubwa.

Rashford alipambana 
kuondoka Manchester United 
na inadaiwa kurejea tena 
katika kikosi hicho itakuwa 
ngumu zaidi, pamoja na 
kutolewa huko kwa mkopo.

JUMATATU, FEBRUAR 10, 2025

DONGO!
AMORIM AAMUA KUMTOLEA 
UVIVU MARCUS RASHFORD


