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Pale unapoamua kufuga samaki

Rais Samia aonya

Wakwepa kodi wa makampuni wadhibitiwa

Mazao yanayoweza 
kukupa Fedha nyingi

MGOGORO WA DRC..

 ATAKA SULUHISHO LA KIDIPLOMASIA ILI KUMALIZA TATIZO
 ASEMA NI MUHIMU KULIPAMBANIA SUALA HILO KWA SASA
 RAIS RUTO NAYE AMUUNGA MKONO, ATOA ANGALIZO

Kama viongozi wa kanda, 
historia itatuhukumu vikali 

ikiwa tutanyamaza na kutazama 
hali inavyozidi kuwa mbaya 
siku hadi siku.” -Rais. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan

Unapopiga 
kilimo biashara 
fuata hili

TANZANIA ni mojawapo ya nchi 
zenye ardhi nzuri na hali bora ya 

hewa kwa kilimo, jambo linalowapa 
wakulima nafasi ya kuzalisha mazao 
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Rais Samia atoa onyo DRC Wakwepa kodi wa makampuni wadhibitiwa

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Fedha Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba,  amesema 
Serikali imechukua hatua madhubuti 
kudhibiti mianya ya ukwepaji kodi 
unaosababishwa na mabadiliko ya 
majina ya kampuni za kigeni kwa 
kuhakikisha Namba ya Utambulisho 
wa Kodi (TIN) inabaki ile ile hata 
kama kampuni itabadilisha jina.

Hayo ameyasema bungeni jijini 
Dodoma wakati akijibu swali la 
Mbunge wa Tarime Mjini, Michael 
Mwita Kembaki, aliyetaka kujua hatua 
zinazochukuliwa na Serikali kwa 
wawekezaji wa nje ambao kila baada 
ya miaka kadhaa hubadili majina ya 
kampuni kwa lengo la kukwepa kodi.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Serikali 
imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na utekelezaji wa Sheria ya 
Kampuni, Sura 212, ambayo inawataka 
wawekezaji kutoa taarifa kwa Msajili 
wa Kampuni (BRELA) wanapobadilisha 

jina la kampuni.
“Historia ya mabadiliko yote ya 

majina ya kampuni huhifadhiwa 
kwenye kumbukumbu rasmi i l i 
kuhakikisha majina mapya hayawezi 
kutumika kuficha madeni ya kodi au 
kushiriki katika shughuli zisizo halali,” 
alisema Dkt. Nchemba.

Alisema kuwa kupitia Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi, Sura 438, Serikali 
pia imeweka sharti kwamba Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kuhakikisha 
Namba ya Utambulisho wa Kodi (TIN) 
inabaki ile ile hata kama kampuni 
itabadil isha j ina kwa kuwa TIN 
hutumika kufuatilia historia ya ulipaji 
kodi wa kampuni, hivyo mabadiliko 
ya jina hayaondoi wala kufuta wajibu 
wa kodi.

Aidha,  ak ie leza  kuhusu kodi 
zinazotozwa wakati wa kubadili 
jina la kampuni kwa Watanzania na 
wageni, Dkt. Nchemba alisema kuwa 
kubadili jina la kampuni haiathiri wala 
haihusiani na masuala ya kikodi.

Alisema kuwa kinachosababisha 

kuwepo na kodi au ukwepaji wa kodi 
ni mabadiliko ya umiliki kwa kuuza 
hisa ambazo zitaleta kipato cha ziada 
ambacho kinatakiwa kulipiwa kodi 
kutokana na faida iliyopatikana.

“Kama mmiliki ni yuleyule ameamua 
kubadilisha jina la kampuni kwa ajili 
ya matangazo ya kibiashara na namba 
ya mlipa kodi ni ileile, haileti badiliko 
lolote kwenye kodi.”

Alisema kuna kampuni za nje 
ambazo zinamiliki sehemu ya kampuni 
nchini na hazina shughuli zaidi ya 
zinazofanyika Tanzania, ikitokea 
wamebadilishana umiliki unaozidi 
asilimia 50, hapo kuna kodi ambayo 
ni lazima ikusanywe.

Alisema Serikali imefanyia kazi kwa 
kiasi kikubwa suala hilo lililokuwa 
l ik i j i tokeza  k at ik a  maeneo ya 
mawasiliano, madini na mengine 
na amewatoa hofu wabunge kuwa 
Serikali imeweka kwenye Sheria na 
inafuatilia kwa umakini panapotokea 
jambo hilo na kodi stahiki ya Serikali 
inakusanywa.

MWANDISHI WETU

ONYO! Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ametoa onyo kwa 
viongozi wa ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
kuwa historia itawahukumu 
iwapo wakishindwa kupata 
suluhisho la mgogoro wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

Rais Dkt. Samia alitoa onyo hilo 
mwishoni mwa wiki wakati alipokuwa 
mwenyeji wa mkutano wa kilele wa 
kikanda wa kutatua mzozo wa DRC, 
ambapo alizitaka pande zinazohusika 
katika mzozo huo kushiriki kikamilifu 
katika mazungumzo.

“Tunatoa wito kwa pande zote 
zinazohusika katika mzozo wa DRC 
kushiriki vyema katika mazungumzo, 
kuweka kipaumbele kwa ustawi wa 
watu wake na kujitolea kuishi pamoja 
kwa amani.”

Aliwataka viongozi wa ukanda huo 
kutafuta suluhu la mzozo huo, huku 
akionya kuwa iwapo watashindwa, 
historia itawahukumu vikali.

“Kama viongozi wa kanda, historia 
itatuhukumu vikali ikiwa tutanyamaza 
na kutazama hali inavyozidi kuwa 
mbaya siku hadi siku.

“Na kulingana na falsafa ya suluhisho 
la Kiafrika kwa shida za Kiafrika, 
nchi zetu zina jukumu la pamoja 
la kuhakikisha tunashughulikia 
kwa haraka changamoto zilizopo 
za ukosefu wa usalama ambazo 
zimeathiri sana ustawi wa raia 
wasio na hatia,” alisema Dkt. Samia.

Naye Rais wa Kenya, William 
Ruto ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) amesema kuwa vita haviwezi 
kuwa suluhisho kwa mgogoro wa 
kihistoria katika DRC.

Ruto ametoa wito kwa M23 
kusitisha hatua za kusonga mbele 
na Kinshasa kusitisha hatua za 
kulipiza kisasi.

‘’Kwa Pamoja tunawasihi pande 
zote kutekeleza mapatano ya 
kusitisha mapigano, na hasa M23 
kusitisha hatua yoyote ya kusonga 
mbele na jeshi la DRC kusitisha 
hatua zote za kulipiza kisasi.

Kusitisha mapigano mara moja 
ndio njia pekee ya kutengeneza 
mazingira yanayohitajika kwa ajili 
ya mazungumzo ya kimkakati na 
utekelezaji wa mkataba kamili wa 
amani." "Inaonekana wazi kuwa 
mgogoro nchini DRC ni nyeti, na 

wa muda mrefu, na unahusisha 
wahusika wengi wanaotafuta 
maslahi tofauti.

“Masuala yanayohusika ni ya 
kihistoria na kiuchumi, yanaanzia 
miongo mingi iliyopita na kuvuka 
mipaka ya kitaifa na kikanda.

“Kwa sababu hii, pia ni wazi kuwa 
mgogoro wa aina hii hauwezi 
kutatuliwa kwa njia za kijeshi.

“Tunapaswa kupinga shinikizo 
la kufikiria kuwa tunaweza kwa 
namna fulani kupigana au kulipiza 
kisasi ili kupata suluhisho katika 
hali ya mgogoro mgumu kama 
huu,” alisema Rais Ruto.

Ruto alikuwa akizungumza katika 
mkutano wa kikanda unaofanyika 
Dar es Salaam, Tanzania, ili kujadili 
mgogoro unaozidi kuongezeka 
nchini DRC.
MAAZIMIO

Mkutano wa pamoja wa EAC-
S A D C  k u h u s u  m g o g o ro  wa 
DRC umeitaka M23 na makundi 
mengine yasiyo ya kiserikali 
kujumuishwa katika mazungumzo 
na majadiliano yanayoendelea 
kwa lengo la kutatua mgogoro wa 
mashariki mwa nchi hiyo.

Mkutano huo pia umesisitiza 
umuhimu wa kuondolewa kwa 
vikundi vya kigeni, kutokomeza 
kundi la waasi wa Kihutu, Forces 

Démocratiques pour la Libération 
du Congo (FDLR), linaloendesha 
shughuli zake Mashariki mwa DRC, 
pamoja na kuondolewa kwa hatua 
za ulinzi za Rwanda na vikosi vya 
Rwanda kujiondoa DRC.

Wakuu wa majeshi  kutok a 
nchi wanachama wameagizwa 
kukutana ndani ya siku tano ili 
kuandaa mpango wa usalama wa 
Goma na maeneo jirani, pamoja 
na kujadili ufunguzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Goma na njia kuu 
za usafirishaji, ikiwa ni pamoja na 
kuwezesha usambazaji wa misaada 
ya kibinadamu mashariki mwa 
DRC.

Viongozi wa nchi wametaka 
k u s i t i s hwa  m a ra  m o j a  k wa 
mapigano,  kutangaz wa kwa 
usitishaji wa mapigano rasmi, na 
kurejeshwa kwa huduma muhimu 
kama vile maji, chakula, na bidhaa 
nyingine za msingi.

Wamesisitiza kuwa suluhisho la 
kisiasa na kidiplomasia ndilo njia 
endelevu zaidi ya kutatua mgogoro 
wa mashariki mwa DRC.

Mkutano huo umeagiza mchakato 
wa mazungumzo yanayoendelea 
(Luanda na Nairobi) kuunganishwa 
kuwa mchakato mmoja wa Nairobi-
Luanda ili kuimarisha ushirikiano.

NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Ahmed Abbas Ahmed,  amesema 
mkoa huo una vivutio vingi vya 
uwekezaji ambavyo vinaweza 
kuwa vyanzo vikubwa vya mapato 
zikiwemo sekta za madini, kilimo na 
biashara.

Amesema hayo wakati akifungua 
kikao cha Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi na Wafanyabiasha na Wadau 
Mbalimbali wa Kodi kilichofanyika 
katika Ukumbi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma.

“Tuna sekta ya madini, kilimo, 
biashara, uvuvi, mifugo, tunao 
wak ul ima,  wafanyabiashara 
wadogo, wakati na wakubwa 
na vyanzo vingine mbalimbali 
ambavyo vinachangia pato la taifa, 
pia maendeleo ya mkoa wetu,” 
alisema Kanali Ahmed.

Ameongeza kuwa, kodi sio 
jambo l ina lompendeza k i la 
mtu lakini endapo wananchi 
watatengenezewa mazingira 
mazuri  na kuitambua vizur i 
wanaweza kuwa wadau wazuri wa 
kulipa.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Tume ya Maboresho ya Kodi nchini, 

Balozi Maimuna Tarishi, amesema 
tume hiyo i l iundwa kufuatia 
malalamiko ya muda mrefu ya 
wananchi, wafanyabiashara na 
wawekezaji.

Hii ni kutokana na changamoto 
ambazo wamekuwa wakikabiliana 
nazo ambazo zinahusisha mfumo 
wa kodi nchini ikiwemo wingi wa 
kodi, uwepo wa mamlaka nyingi 
za ukussanyaji kodi pamoja na 
ukadiria wa kodi.

Amesema tume hiyo inapokea 
maoni na mapendekezo kutoka kwa 
walipaji kodi kote nchini ambayo 
yatawasaidia kuchakata taarifa zote 
zilizokusanywa ili kupata mfumo 
bora na ambao wamekubaliana 
kwa pamoja kwa sababu itakuwa 
ni sehemu ya maoni yao.

Kwa  u p a n d e  wa k e  K at i b u 
Tawala wa Mkoa wa Ruvuma, 
Mary Makondo, mapendekezo 
yanayotolewa yanalenga sheria 
zinazohitaji kufanyiwa maboresho, 
mapungufu ya usimamizi wa 
ukusanyaji kodi na changamoto 
za urasimishaji biashara.

Alisema, hivyo ili mwananchi 
aweze kulipa kodi ni lazima awe na 
mazingira rafiki ya kufanya biashara 
na kuwezeshwa katika uzalishaji.

‘Ruvuma vivutio vya uwekezaji vipo’Serikali Yatoa 
Ombi ACBF
NAMWANDISHI WETU

SERIKALI imeiomba Taasisi ya 
Kujenga Uwezo Afrika (ACBF) 
kuwajengea uwezo zaidi 
wataalamu nchini na kuweka 
kipaumbele kwenye masuala 
ya ufadhili katika Mabadiliko 
ya Tabianchi, Nishati safi, 
Kilimo Biashara, Usalama wa 
Chakula, Biashara, Uwekezaji 
na Utawala wa Kiuchumi na 
Kijamii.
 

Hayo yamesemwa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. 
Natu El-Maamry Mwamba kwa 
niaba ya Waziri wa Fedha, Dkt. 
Mwigulu Lameck Nchemba, 
wakati alipokutana na Katibu 
Mtendaji wa ACBF, Bw. Mamadou 
Biteye, katika ofisi ya Wizara ya 
Fedha, jijini Dodoma.

 Dkt. Mwamba alisema kuwa, 
vipaumbele hivyo vinalenga 
kuleta mapinduzi katika kujenga 
uwezo nchini sambamba na 
masuala ya sayansi na teknolojia, 
ubunifu na kidigitali, uchumi 
wa buluu, na diplomasia ya 
kiuchumi, kwa kuwa vinawiana 
kwa ukaribu na Mpango Mkakati 
wa ACBF wa 2023–2027.
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W E N G I  h u t a m a n i  k u a n z a 
u j a s i r i a m a l i  n a  k u w a 
wa f a nya b i a s h a ra  wa k u bwa 
lakini siyo wote wanaofanikiwa 
kutokana na kutokufahamu 
kanuni muhimu za ujasiriamali.

1. Jitahidi Kuwa Mtatuzi wa 
Matatizo

Ujasiriamali ni zaidi ya kupata 
pesa, ni lazima kwanza utatue 
changamoto ya mtu ndipo 
utaweza kupata pesa kutoka kwa 
mtu husika.

Ni muhimu ukafahamu kanuni 
hii kama mjasiriamali kwani 
hutojikita kutafuta pesa bali 
utajikita kutatua matatizo ya watu.

Kwa mfano kama kuna tatizo la 
upatikanaji wa mboga katika mji 
au eneo unalokaa, ikiwa wewe 
utaleta mboga katika eneo hilo ni 
wazi kuwa watu watakupa pesa ili 
uwape mboga.

Ukitafuta changamoto kisha 
ukaitatua hapo utapata pesa za 
uhakika.
2. Jitahidi Kuwa na Maono

Hakuna ujasiriamali bila maono. 
Kuwa mjasiriamali bila maono 
ni  sawa na kuendesha gari 
isiyokuwa na usukani. Maono 
katika ujasiriamali yatakuwezesha 
kukuongoza ufanye nini na kwa 
muda gani.

Ni lazima ujiulize kuwa unataka 
kuwa nani, lini na unataka kufanya 

nini baadaye. Ni lazima uwe na 
lengo na ufanye bidii kulifikia.
3. Jitahidi Kuchagua Timu Sahihi

Wakati mwingine utahitaji 
kufanya kazi na watu au mtu fulani. 
Ni muhimu kuwa makini wakati 
wa kuchagua washirika au timu ya 
kufanya nayo kazi ili kuhakikisha 
maono yako hayakwamishwi.

Kamwe usichukue mtu tu kwa 
kigezo kuwa ni rafiki au ndugu 
yako, bali chukua mtu ambaye 
unaamini anaweza kufanya kitu 
chenye tija kwa ajili ya kufanikisha 
malengo yako kama mjasiriamali.
4. Toa Huduma au Bidhaa Yenye 
Tija

Kwa sasa sokoni kuna bidhaa na 
huduma nyingi ambazo ni za aina 
moja, lakini siyo zote zinafanya 
vizuri. Hii ni kutokana na baadhi ya 
bidhaa au huduma kutozingatia 
kuwa na tija kwa wateja wake.

Ikiwa unatengeneza bidhaa au 
huduma fulani hakikisha itakuwa 
na manufaa makubwa na ya 
uhakika kwa wateja wako.

Kwa mfano nimewahi kuona 
vitafunwa vilivyoandaliwa katika 
mazingira duni na kuwa na dosari 
mbalimbali kama vile marashi, 
vipande vya nywele au mchanga. 
Ni wazi kuwa bidhaa za namna hii 
zitakosa wateja kutokana na kuwa 
na ubora duni.

K i la  mara kumbuk a kuwa 
ushindani ni mkubwa, hivyo 

jitahidi kuongeza tija na ubora wa 
huduma na bidhaa zako.
5. Jitahidi Kuwajali Wateja

Ikiwa wewe ni mjasiriamali, 
basi futa mawazo kuwa wateja 
wanakuhitaji wewe. Fahamu kuwa 
wewe kama mjasiriamali, ndiye 
unaye wahitaji wateja ili ukuze 
biashara au huduma yako.

Hakikisha mambo haya kuhusu 
wateja: Fahamu wanataka nini. 
Sikiliza maoni na ushauri wao. 
Hakikisha unakamilisha mahitaji 
yao. Tumia lugha nzuri na rafiki 
kwa wateja. Mfanye mteja aone 
unamthamini. Mfanye mteja aone 
kuwa umetanguliza huduma 
kabla ya pesa.

Naamini kwa kufanya hivi 
utaweza kujijengea msingi mzuri 
wa wateja kwa ajili ya huduma au 
bidhaa zako kila siku.
6. Jitahidi Kutumia Pesa Vyema

Changamoto ya matumizi 
mabaya ya pesa inawakabili watu 
wengi kuanzia kwenye matumizi 
yao binafsi ya pesa.

Watu wengi wanapata pesa 
lakini zinaisha bila ya kufahamu 
wamezitumiaje au wamefanya 
kipi chenye tija.

Ni wazi kuwa matumizi mazuri 
ya pesa ni kanuni muhimu sana 
kwa mjasiriamali, kwani kwa njia 
hii utaweza kukuza biashara yako 
kila siku.

Jifunze kufahamu hii ni pesa 
kwa ajili ya nini, na uitumie kwa 
mambo ya msingi pekee na Epuka 
tabia za kibadhirifu na anasa.

Ikiwa biashara au uwekezaji 
wako ni mkubwa, basi unaweza 
kumwajiri mtu aliye na taaluma 
ya utunzaji na usimamizi wa pesa.

Unaweza pia kujifunza wewe 
mwenyewe jinsi ya kutunza na 
kutumia pesa vyema unaweza 
pia kutumia programu za bure 
za kompyuta kama vile Wave app 
kutunza mahesabu yako.
7. Jifunze Kusema Hapana

Hapana ni jibu dogo lakini 
lenye manufaa makubwa. Ikiwa 
wewe ni mjasiriamali ni muhimu 
kuzingatia kanuni hii ya kusema 
hapana kwani itakutenga na 
mambo au mipango isiyokuwa 
na ulazima.

Maoni/katuni

Umeme wa uhakika 
ni ukombozi kwa 

mjasiriamali
HIVI karibuni Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
alisema kuwa Mpango Mahsusi wa Kitaifa 
kuhusu Nishati (National Energy Compact) 
uliozinduliwa unalenga kuiwezeseha 
Tanzania kuunganisha umeme kwa kaya 
milioni 8.3 zaidi ifikapo mwaka 2030.

Rais Dkt. Samia aliyasema hayo wakati wa 
Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Afrika kuhusu 
Nishati uliofanyika kwa muda wa siku mbili 
katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa 
Julius Nyerere, Dar es Salaam na kumalizika 
juzi.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano 
huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi na 
Serikali kutoka Burundi, Botswana, Congo, 
Comoros, Djibouti, Ethiopia, Gabon, Ghana, 
Guinea Bissau, Kenya, Lesotho, Liberia, Libya, 
Madagascar, Malawi, Mauritania, Nigeria, Sierra 
Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo ulihudhuriwa na 
Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na Serikali, 
Wakuu wa Mashirika ya Fedha ya Kimataifa, 
Mashirika ya Kimataifa, Sekta Binafsi na Asasi za 
Kiraia kwa lengo la kuongeza kasi ya usambazaji 
umeme barani Afrika ili kuwaunganisha watu 
milioni 300 na umeme katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo.

Rais Dkt. Samia alisema kuwa kwa kutoa 
kipaumbele katika upatikanaji wa nishati 
ya umeme, mkutano huo ulioandaliwa kwa 
ushirikiano na Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika utawezesha kuleta 
mageuzi ya kiuchumi, kukua kwa viwanda, 
kupunguza umaskini na kuimarisha ustawi 
wa watu.

Mkutano huo ulifanikiwa kupata ahadi za 
ufadhili wa Dola za Marekani Bilioni 40 kutoka 
Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya 
Afrika kwa ajili ya kuwezesha usambazaji wa 
umeme barani Afrika. Aidha, jumla ya nchi za 
Afrika 12 zimeingia kwenye Mipango Mahsusi 
wa Kitaifa kuhusu Nishati.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa kupitia 
Mpango Mahsusi kuhusu Nishati, Tanzania 
inakusudia kuvutia mitaji na uwekezaji zaidi 
itakayowezesha kuongeza uzalishaji wa 
umeme nchini na kukukamilisha kuunganisha 
Mtandao wa Umeme wa Tanzania na nchi jirani 
ili kuwezesha biashara ya kuuza na kununua 
nishati hiyo.

M p a n g o  h u o  u t awe ze s h a  S e r i k a l i 
kukamilisha usambazaji umeme katika 
Vitongoji vyote 64,359 nchini ifikapo 2030. 
Vilevile, Mpango huo utapandisha kiwango 
cha uunganishaji wa umeme kutoka 46% ya 
sasa hadi kufikia 75%.

Kwetu Rais Dkt. Samia ambaye amekuwa 
kinara wa matumizi ya nishati safi ya kupikia, 
alifurahisha wengi kwa kuweka bayana kuwa 
mpango huo wa nishati pia utasaidia kuongeza 
upatikanaji wa nishati safi ya kupikia, ikiwemo 
gesi asilia na majiko banifu.

Kila la kheri Rais Dkt. Samia katika mpango 
mkakati huo na tunaamini kwa dhati kabisa 
utafanikiwa katika hili, sisi tutaendelea 
kukuunga mkono i l i  utimize hil i  kwa 
Watanzania.

MWIGA MWIGASI

H A PA  t u n a e n d e l e a  k u p e a n a  s o m o 
wajasiriamali na hatuachi mtu, iwe 
mjasiriamali mkubwa au mdogo wote 
wanatuhusu kwa wakati mmoja. Ndiyo 
maana najaribu kugusa kila eneo hili wote 
tupate faida.

Tutazungumzia kitumbua. Fahamu fika 
vitumbua ni moja ya vitafunwa maarufu 
katika nchi za Afrika Mashariki hususan 
Tanzania na havijawahi kuchuja wala 
kutokea kuchukiwa. Vinapendwa mno.

Ni vitafunwa vilivyojaa ladha, hufanywa 
kwa mchanganyiko wa wali au unga wa 
mchele na mara nyingi huliwa wakati wa 
chai ya asubuhi au jioni.

Kupika vitumbua kunahitaji ustadi 
mdogo lakini matokeo yake ni mazuri 
na yenye kuvutia. Hivyo, unapotaka 
kupika vitumbua lazima uzingatie mahitaji 
muhimu na usijaribu kukosea.

Ukifuata hili ,  hata kama unapika 
vitumbua kwa biashara utawavutia wateja 
wengi na hapa tunachukua hitaji la watu 
wachache katika familia.

Fanya hivi, unga wa mchele na tui la nazi 
vikombe viwili kwa kila kimoja, sukari vijiko 
vinne vya chakula (au kulingana na ladha 
unayotaka), hamira kijiko kimoja cha chai, 
maji ya uvuguvugu nusu kikombe, mafuta 
ya kupikia kiasi kidogo kwa kupikia na 
chumvi pinsi moja.

Lazima uwe na vifaa muhimu kama 
kibakuli kikubwa cha kuchanganya, 
litaumu au mfuniko wa kitumbua, kijiko 
cha kupimia na hapa utaanza kuandaa 
mchanganyiko katika bakuli kubwa, 
changanya hamira na maji ya uvuguvugu, 
kisha acha kwa dakika 5 hadi hamira 
ichanganyike na kuanza kutoa povu.

Ongeza unga wa mchele, sukari, chumvi, 
na tui la nazi kwenye mchanganyiko wa 

hamira. Changanya hadi upate uji mzito, 
bila donge lolote.

Funika bakuli na kitambaa safi, kisha 
acha mchanganyiko upumzike kwa saa 1 
hadi 2, au hadi uongezeke kwa ukubwa 
mara mbili. Hii inaruhusu hamira kufanya 
kazi na kutoa vitumbua laini na vya 
kupendeza.

Kuanza kupika weka litaumu (au chombo 
maalum cha kupikia vitumbua) kwenye 
jiko na ipashe moto kwa kiwango cha 
wastani. Paka mafuta kidogo katika kila 
sehemu ya litaumu ili kuepuka vitumbua 
kushikamana.

Kuchoma vitumbua tumia kijiko, mimina 
mchanganyiko kiasi katika kila nafasi ya 
litaumu. Funika litaumu kwa mfuniko na 
acha vitumbua viive upande wa chini 
kwa dakika 2 hadi 3. Geuza vitumbua kwa 
kutumia kijiti safi au uma ili upande wa pili 
nao uive vizuri.

Toa vitumbua vilivyoiva na uviweke 
kwenye sahani. Rudia hatua hizi hadi 
mchanganyiko wote umalizike. Hakikisha 
moto ni wa wastani: Moto mkali sana 
unaweza kuunguza vitumbua kabla ya 
kuiva vizuri ndani.

Tumia tui la nazi safi:  Tui la nazi 
linaboresha ladha na kuongeza harufu 
nzuri ya kitafunwa. Weka hamira ya 
kutosha: Hamira husaidia vitumbua kuwa 
laini na vya kuvutia.

Vitumbua ni vitamu zaidi vinapoliwa 
vikiwa vya moto au vikiwa vimepoa 
kidogo. Unaweza kuvila na chai ya rangi, 
kahawa, au juisi safi. Vitumbua vinaweza 
pia kuliwa na mboga za nazi kwa ladha ya 
kipekee.

Vitumbua ni vitafunwa vinavyopendwa 
na watu wa rika zote. Kupika vitumbua ni 
rahisi na kuna matokeo mazuri ukiwa na 
ustadi mdogo wa kupika. Fuata maelekezo 
haya na utafurahia vitumbua vilivyojaa 
ladha, laini na vya kupendeza.

FIKRA YA MJASIRIAMALI
Choma vitumbua kwa madaha, utoboe

MAONIFikiri makubwa, ili uwe    
mfanyabiashara mkubwa
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BIASHARA ya kuuza rasta ni moja ya 
fursa zinazolipa sana katika sekta ya 
urembo, hasa kwa sababu ya mahitaji 
makubwa kutoka kwa wanawake 
wanaopendelea mitindo ya nywele 
ya rasta.

Rasta zinajulikana kwa urahisi 
wa kuzitumia, urembo wake, na 
uwezo wa kudumu kwa muda 
mrefu.

Watu wengi, hasa wanawake, 
wanapenda kutumia rasta kwa 
sababu ya mtindo wake wa 
kipekee na ufanisi. Unapouza 
rasta kwa jumla au rejareja, 
faida inaweza kuwa kubwa, 
hasa ikiwa utapata wasambazaji 
wa bei nafuu.

Rasta zinakuja katika aina, 
rangi, na urefu tofauti, jambo 
linaloongeza wigo wa wateja. 
Mtaji wa kuanzisha biashara hii 
si mkubwa sana, na unaweza 
k u a n z a  h a t a  k w a  k u u z a 
mtandaoni.

Hatua za kuanzisha biashara 
ya kuuza rasta, kwanza fanya 
utafiti wa soko. Tambua aina za 
rasta zinazopendwa zaidi katika 
eneo lako, kama vile:

Rasta za kawaida (synthetic 
dreadlocks). Rasta za nywele za 
asili (human hair dreadlocks). 
Rasta za crochet.

Pata wasambazaji wa rasta 
wa kuaminika kutoka ndani 
au nje ya nchi,  kama vile 
masoko ya jumla au wauzaji 
wa mtandaoni. Andaa mtaji 
wa kununua bidhaa za awali, 
kupanga eneo la biashara, na 
kufanikisha matangazo.

Tafuta eneo la biashara kwa 
kuchagua eneo lenye shughuli 
nyingi ,  k ama maduk a ya 
urembo, masoko, au karibu 
na saluni. Fungua akaunti za 
biashara kwenye mitandao 
ya kijamii kama Instagram, 
Facebook, na WhatsApp ili 
kufikia wateja wengi zaidi.

Saluni  nyingi  z inahita j i 
rasta kwa wingi, hivyo kuwa 
na ushirikiano nao kunaweza 
kuwa chanzo cha mapato ya 
kudumu. Tumia mabango, 
vipeperushi, na mitandao ya 
kijamii kutangaza bidhaa zako.

Toa punguzo kwa wateja wa 

jumla au wakati wa sikukuu 
na matukio maalum. Pamoja 
na rasta, uza pia bidhaa kama 
nywele bandia (wigs), mafuta 
ya nywele, na vifaa vya nywele.

Onyesha mitindo tofauti ya 
rasta kwa kutumia video au 
picha za wateja waliotumia 
bidhaa zako. Kuna wauzaji 
wengi wa rasta, hivyo ni muhimu 
kuwa na bidhaa za kipekee na 
huduma bora kwa wateja.

Wateja wanapendelea rasta za 
ubora wa juu, hivyo ni muhimu 
kuepuka bidhaa duni. Mitindo 
ya rasta hubadil ik a mara 
kwa mara, hivyo ni muhimu 
kufuatilia mwelekeo wa soko.

Rasta zinahitaji kuhifadhiwa 
vizuri ili kuepuka kuharibika 
kabla ya kuuzwa. Uza rasta zenye 
ubora wa juu na zinazodumu 

kwa muda mrefu ili kupata 
uaminifu wa wateja.

Huduma nzuri kwa wateja 
huongeza mauzo na kuwafanya 
wateja wako kuwa wa kudumu. 
Fuatilia mabadiliko ya mitindo 
ya nywele na matakwa ya wateja 
ili kuboresha biashara yako. 
Fanya biashara yako ipatikane 
mtandaoni ili kufikia wateja 
wengi zaidi.

Tumia picha na video zenye 
kuvutia za rasta zako kutangaza 
biashara yako. Biashara ya 
kuuza rasta ni fursa nzuri kwa 
wajasiriamali wanaopenda 
sekta ya urembo.

Kwa kuzingatia mahitaji ya 
soko, kutoa huduma bora, na 
kujitahidi kufanikisha malengo 
yako, unaweza kujenga biashara 
yenye mafanikio makubwa.

Unapotaka 
kuuza ‘gambe’ 
pambania hapa
BIASHARA ya kuuza pombe ni 
moja ya shughuli zenye faida 
kubwa, hasa katika maeneo 
yenye watu wengi kama miji, 
mitaa ya biashara, na sehemu 
za burudani.

Pombe ni bidhaa inayotumika 
k w e n y e  h a f l a  m b a l i m b a l i , 
mikusanyiko ya kijamii, na hata 
kwa matumizi ya kawaida ya watu 
wazima.

Ikiwa una nia ya kuanzisha 
biashara hii, ni muhimu kuelewa 
sheria, soko, na mahitaji ya wateja 
ili kufanikisha shughuli zako.

Pombe ina soko la kudumu 

kutokana na matumizi yake katika 
sherehe, burudani, na mikutano ya 
kijamii. Mauzo ya pombe huleta 
faida kubwa, hasa ikiwa utaweka 
mikakati mizuri ya uuzaji na utoaji 
huduma.

Biashara ya pombe huvutia 
wateja wa makundi tofauti, kutoka 
kwa watumiaji wa kawaida hadi 
wale wa pombe za hali ya juu. Kwa 
ubunifu katika huduma na bidhaa, 
unaweza kutofautisha biashara 
yako na washindani.

Amua kama utafungua baa, 
duka la rejareja, au kusambaza 
pombe kwa jumla. Hii itategemea 
mtaji na soko lako. Tambua wateja 
wako wa lengo na aina ya pombe 
wanazopendelea, iwe bia, pombe 
kali, divai, au pombe za kienyeji.

Biashara ya pombe inahitaji 
leseni na vibali maalum kutoka 
kwa mamlaka za Serikali. Hakikisha 
unafuata sheria na kanuni zote 
zinazohusiana na uuzaji wa pombe.

Mtaji utahitajika kwa ajili ya 
kununua bidhaa, kupanga eneo 

la biashara, na kununua vifaa vya 
kuhifadhia kama jokofu. Chagua 
eneo lenye watu wengi na mahitaji 
makubwa ya pombe. Eneo hilo 
linapaswa kuwa rahisi kufikika 
na lenye nafasi ya kutosha kwa 
wateja.

Tafuta wasambazaji wa pombe 
wanaotoa bidhaa zenye ubora 
wa hali ya juu na bei nzuri. Ikiwa 
unaendesha baa,  hak ik isha 
mazingira ni safi, salama, na 
yanavutia wateja. Tumia mabango, 
mitandao ya kijamii, na matangazo 
ya moja kwa moja kuvutia wateja.

Huduma ya haraka na ya kirafiki 
huwavutia wateja kurudi mara kwa 
mara. Kuwa na aina mbalimbali 
za pombe ili kukidhi mahitaji ya 
wateja tofauti.

Toa bei shindani inayokidhi 
mahitaji ya soko lako bila kupunguza 
faida. Sheria zinazodhibiti uuzaji 
wa pombe ni kali, hivyo ni muhimu 
kufuata taratibu zote ili kuepuka 
faini au kufungiwa biashara.

Kuna baa nyingi na wauzaji wa 
pombe, hivyo unahitaji ubunifu 
ili  kuvutia wateja. Uuzaji wa 
pombe unaweza kukumbana 
na changamoto za kijamii kama 
malalamiko kutoka kwa jamii au 
wateja wenye matatizo ya unywaji 
kupita kiasi.

Pombe inahitaji kuhifadhiwa 
kwa njia sahihi, hasa pombe baridi, 
ili kulinda ubora wake. Ikiwa 
unaendesha baa, tengeneza eneo 
lenye burudani kama muziki mzuri 
na huduma rafiki kwa wateja.

Weka ofa kama punguzo la bei 
kwa bidhaa fulani au huduma za 
bure kama vinywaji laini kwa wateja 
wa kudumu. Nunua pombe kutoka 
kwa wasambazaji wanaoaminika ili 
kuhakikisha ubora wa bidhaa zako.

Fuatilia mabadiliko ya soko na 
ladha za wateja ili kuhakikisha 
unakidhi mahitaji yao kila wakati. 
Anza na kiwango kidogo na endelea 
kupanua biashara yako kadri mtaji 
na wateja wanavyoongezeka.

Biashara ya kuuza pombe 
inaweza kuwa chanzo kizuri cha 
kipato ikiwa utaisimamia kwa 
uangalifu na kufuata sheria zote 
zinazohusiana na sekta hii.

Kwa kupanga vizuri, kuhifadhi 
bidhaa kwa usafi ,  na kutoa 
h u d u m a  b o r a  k w a  w a t e j a , 
unaweza kufanikisha biashara 
yenye mafanikio makubwa.

Unapambana kuuza rasta? Fahamu hili Mazao ya biashara yatakayokulipa
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EACEAC, , SADCSADC katika mtihani usio na jawabu wa  katika mtihani usio na jawabu wa DRCDRC
KUFUATIA gharama kubwa wanayoilipa 
wakazi wa maeneo ya Mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, bila 
shaka macho, masikio na matumaini yao 
yote yamekuwa jijini Dar es Salaam kwa 
siku ya Ijumaa na Jumamosi.

Viongozi wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na ile ya Kusini mwa 
Afrika (SADC) walikuwepo nchini 
Tanzania katika mazungumzo ya 
kujaribu kuutatua mgogoro huo. 
Mawaziri wametangulia kukutana siku 
ya Ijumaa halafu Marais wanakutana 
Jumamosi.

Lakini swali kubwa ni; jumuiya hizi, 
zina meno ya kuutatua mgogoro huo?

Mtaalamu wa migogoro na usuluhisi 
na Balozi Dk. Mohamed Omar Maundi 
anasema moja ya changamoto kubwa 
ya kuumaliza mgogoro wa Congo 
ni idadi ya wahusika wa mgogoro 
wenyewe

“ S a s a  h i v i  t u n a p oz u n g u m z i a 
mgogoro wa Congo, hatuwazungumzii 
Wacongo wenyewe, tunawazungumzia 
na wadau wengine ambao mgogoro 
wa Congo umewahusisha. Nchi jirani, 
maslahi ya watu wengine nje ya Afrika, 
kuna wadau wengi katika mazingira 
ya wadau wa Congo,” anasema Dk. 
Maundi

Mkutano unaofanyika mwisho wa 
wiki hii wa aina yake. Hii ni kwasababu 
unajumuisha jumuiya za kanda mbili 
tofauti kujaribu kutafuta suluhisho la 
mgogoro wa nchi moja

Mkutano huo unafanyika si tu 
kwasababu DRC ni mwanachama 
wa jumuiya zote hizi mbili, lakini 
pia inazungukwa na nchi nyingi za 
upande wa Mashariki na mbili za 
Kusini, hivyo mambo yakiharibika DRC, 
basi madhara yatasambaa kirahisi kwa 
nchi zote hizi za jirani

Kihistoria, Umoja wa Mataifa ndio 
umekuwa ukibeba jukumu la kutatua 
migogoro duniani kote.

Lakini tangu miaka ya ‘90, Umoja 
wa Mataifa ulilemewa na jukumu hili, 
ukaanza kulipeleka zaidi kwa jumuiya 
za kikanda, hasa kwa nchi za Ulaya Asia 

na Afrika
Hata hivyo, jumuiya za barani 

Afrika zimekuwa na mafanikio 
kidogo kuliko zilivyotarajiwa.

Jumuiya ya Afrika Magharibi, 
ECOWAS,  i l is i f iwa baada ya 
kuzisimamishia uanachama nchi 
tatu Mali, Niger na Burkina Faso 
kufuatia mapinduzi ya kijeshi 
dhidi ya serikali zilizokuwepo 
madarakani

Lakini jumuiya za SADC na 
EAC, hazina rekodi ya kusisimua 
sana juu ya uwezo wao kutatua 
changamoto za kiusalama na 
kisiasa zinazotokea katika nchi 
wanachama wao

Msumbiji ilipoanza kukabiliwa na 
wanamgambo wa Al Shabaab, kwa 
mfano, SADC ilitarajiwa ingeisaidia 
Msumbuji, lakini ni Wanajeshi wa 
R w a n d a  n d i o  w a m e o n e k a n a 
kufanikiwa zaidi kuwakabili wapiganaji 
wa Al Shabaab

Hata huu mgogoro unaoendelea 
hivi hasa huko DRC, wengi wanaamini, 
kama Jumuiya EAC ingekuwa na 
uwezo na nyenzo za kutosha, ingeweza 
kusaidia kuutatua kabla ya kufikia 
katika hatua iliyofikiwa hivi sasa

Kw a  u j u m l a ,  m a d h u m u n i  y a 
uanzishwaji na muundo wa jumuiya hizi 

ni sababu kubwa ya kwanini jumuiya 
zingine zinafanikiwa zaidi kuliko 
zingine katika kudhibiti migogoro

Wasomi mbalimbali wanaona mantiki 
ya jumuiya hizi mbili kushughulikia 
mgogoro huu, lakini wanatahadharisha 
juu ya vigingi vingi vya kuvuka kabla 
mafanikio ya suluhisho hayajafikiwa

"Ingawa kuna uungwaji mkono 
mkubwa kwa juhudi za jumuiya za 
kikanda, tofauti kubwa za mbinu 
haziwezi kupuuzwa.

Nchi kadhaa za Jumuiya ya Afrika 

M a s h a r i k i  ( E AC )  z i n a c h u k u l i a 
mazungumzo kati ya Kinshasa na M23 
kuwa njia pekee ya kupiga hatua katika 
kutatua tofauti zao, na zinajiepusha 
kusema hadharani kuhusu ushiriki wa 
Rwanda (katika mgogoro huo).

Kwa upande mwingine, Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika 
(SADC) ilishutumu mashambulizi ya 
hivi karibuni ya M23 dhidi ya SAMIDRC, 
ilitaka Rwanda ijiondoe, na ilisisitiza 
tena uungwaji mkono kwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)," 
wanaandika wanazuoni Bram Verelst 
na Nicodemus Minde wa Institute for 
Security Studies

Kwa maneno mengine, wakati baadhi 
ya nchi wanachama wanasisitiza M23 
ni Wakongo, na kwamba madai yao 

yashughulikiwe 
k i s i a s a ,  D R C 
n a  B u r u n d i 
i n a k i a n g a l i a 
k i k u n d i  h i k i 
k a m a  w a a s i 
wanaotumika 
n a  R w a n d a 
k u h a t a r i s h a 
amani ya Congo 
na hivyo namna 
p e k e e  y a 
kushughulika 
nao ni kupitia 
nguvu ya kijeshi.

U t o f a u t i 
w a  i t i k a d i 
miongoni mwa 
wanachama wa 
jumuiya hizi juu 

ya mzizi wa tatizo ambao ni utaifa wa 
waasi wa M23 ni kikwazo kikubwa na 
cha msingi katika kutatua mgogoro 
huu

L a k i n i  k u n a  h a l i  k u b w a  y a 
kutokuaminiani miongoni mwa 
viongozi mmoja mmoja na kati ya 
kiongozi mmoja dhidi ya jumuiya

Mwaka 2022 kikosi cha kulinda 
amani cha EAC kilipopelekwa DRC, 
wajibu wao mkubwa ulikuwa kusaidia 
kuwaondoa M23 katika maeneo ya 
Kivu Kaskazini.

Hata hivyo, Kinshasa ilitaka kikosi hiki 
cha EAC kupigane na kudhoofisha kabisa 
M23. Kikosi cha EAC kiliposhindwa 
kufanya hivyo, muda wake wa awali 
ulipoisha, DRC haikuongeza mkataba, 
na badala yake ikakikaribisha kikosi 
cha SADC

Lakini Kigali imekuwa ikikikosoa 
kikosi cha SADC kilichopo nchini 
DRC. Inasema uwepo wake hapo si 
tu kwamba haulengi kuleta amani, 
bali ni wa maslahi ya kiuchumi hasa 
kuinufaisha Afrika Kusini

“SAMIDRC si kikosi cha kulinda 
amani na hakina nafasi yoyote katika 
mgogoro huu. Kiliidhinishwa na 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC) kama kikosi cha 
kijeshi, kufanya oparesheni za kijeshi ili 
kuisaidia DRC kupigana dhidi ya watu 
wake wenyewe,” amenukuliwa akisema 
Rais Paul Kagame

Kwa upande mwingine, Afrika 
Kusini na Burundi imeilaumu Rwanda 
waziwazi kuchochea mgogoro huo 
kwa kuwasaidia waasi wa M23 na hata 
kuwa na wanajeshi wake nchini DRC, ili 
iendelee kunufaika kiuchumi. Shutuma 
hizi Rwanda inazikataa.

L a k i n i  k u n a  c h a n g a m o t o  y a 
rasilimali fedha ambayo inazikabili 
hizi jumuiya na kudhibiti uwezo wao 
wa kutekeleza majukumu yao kwa 
kiwango kinachotakiwa na kwa muda 
unaohitajika.

Katika mazingira ambayo kikundi cha 
M23 kinaendelea kuimarisha nafasi yao 
kisiasa miongoni mwa wananchi, hasa 
wa maeneo hayo ya Mashariki mwa 
Congo, nafasi ya jumuiya hizi kupata 
shuluhisho ambalo litaifurahisha 
nchi mwanachama wake anayehitaji 
msaada, yaani DRC, ni ndogo.

Matumaini ya wengi ni kwamba 
ikatokea hizi jumuiya zikafanikiwa hata 
kuzishawishi pande zote kusimamisha 
mapigano kwa muda fulani, kurudi 
mezani kwa ajili ya mazungumzo na 
kurudisha maeneo muhimu huku 
Kivu ya Kaskazini chini ya udhibiti 
wa serikali, basi hayo yatakuwa ni 
mafanikio makubwa sana.
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MKULIMA ni mfanyabiashara, 
na mfanyabiashara yeyote 
analenga faida kubwa au hasara 
kidogo sana. Ni muhimu kwa 
mkulima kujua thamani ya mazao 
yake ili aweze kujua ni bei gani 
anayotakiwa kuuzia mazao yake 
lakini pia ajue bei ambayo akiuza 
kwayo itamletea hasara.

Unapoanzisha mradi wa kilimo 
biashara, unatarajia mwisho wa 
siku umalizike kwa kupata faida. 
Kuna mambo mawili makubwa 
miongoni mwa mambo kadha wa 
kadha unayotakiwa kuyajua kabla 
hujaanza mradi wowote wa kilimo. 
Mambo hayo ni;

Mpango mkuu wa kilimo (Farming 
master-plan)

Katika kilimo biashara, hili ni 
jambo la kwanza na muhimu 
kulifahamu. Farming master-plan 
ni muongozo wa shughuli zote 
unazotakiwa kuzifanya katika kilimo 
tangu kuandaa shamba mpaka 
kuvuna.

Hatua hii ijumuishe shughuli 
kama kupanda, kudhibiti magugu, 
uwekaji wa mbolea na kudhibiti 
wadudu na magonjwa.

Kwa mfano uwekaji wa mbolea: 
wakati gani uweke? kiasi gani? 
uwekeje? Unatakiwa ufahamu haya 
yote kabla hujaanza mradi wa kilimo 
ili usipate usumbufu wakati wa 
utekelezaji. Makadirio ya gharama 
za uzalishaji na faida

Hili ni jambo muhimu sana. 

Unapofanya k i l imo biashara 
hujaamua kulima ili ujifurahishe tu, 
unalima ili upate faida. Kwa mantiki 
hiyo unatakiwa ujue mradi wako 
utakugharimu kiasi gani katika 
utekelezaji wake na mwisho wa siku 
utakulipa kiasi gani?

Kwanini ni muhimu kufahamu 
mambo haya?

Kufahamu mahitaji  muhimu 
unayotakiwa kuwa nayo kabla 
hujaanza mradi wa kilimo

Kupata fursa ya kufuatilia mradi 
wako katika hatua mbalimbali hata 
kabla hujauanzisha

Utaweza kujua makadirio ya 
gharama za uzalishaji na faida 
tarajiwa

Mambo ya ziada yanayoweza 
kusaidia kukuza kilimo biashara

Tunza kumbukumbu:“Mali bila 
daftari hupotea bila habari”. Mkulima 
unatakiwa uwe na daftari la kutunzia 
kumbukumbu za shughuli zote za 
shamba. Tunza kumbukumbu za 
gharama zote ulizozitumia katika 
kilimo chako.

Mfano; Kama ulikodi shamba au 
ulinunua, ulilima kwa trekta, ukaajiri 
watu wa kupanda, ukanunua 
pembejeo na kama uliajiri watu 
katika hatua tofauti za kilimo n.k 
gharama zote ulizotumia katika 
shughuli hizi zihifadhiwe kwani hii 
ndio dira yako.

Pima mavuno: Kiasi cha mavuno 
unaweza kukipima kwa idadi 
ya magunia au matunda, kwa 
uzito (Kg) au ujazo (lita au debe). 

Inapendekezwa kupima kwa gunia, 
au kilo au/na idadi ya matunda kwa 
sababu ndio vipimo vinavyotumika 
kuuza bidhaa sokoni.

Tambua thamani ya mazao: Katika 
hatua hii gawanya jumla ya gharama 
za uzalishaji kwa kiasi cha mavuno. 
Lengo ni kujua umegharamia pesa 
kiasi gani kwa gunia moja au kilo 
moja au kwa tunda moja ulilovuna. 
Hii ndiyo thamani ya mazao yako.

Ikiwa gharama za uzalishaji 
n i  k u bw a  b a s i  m a z a o  y a k o 
yanathamani kubwa na hivyo basi 
ili upate faida ni lazima uuze kwa 
bei kubwa kuliko thamani yake.

Panga bei ya mazao yenye faida
Baada ya kujua thamani ya gunia 

moja au kilo moja au tunda moja, 
hatua nyingine ambayo ndio 
muhimu zaidi ni kupanga bei sahihi 
yenye faida utakayouzia mazao 
yako. Hapa tunahitaji kupanga bei 
ya mazao kwa kipimo husika yaani 
bei ya gunia moja au kilo moja au 
tunda moja. Bei yenye faida kwako 
ni ile itakayorudisha gharama zote 
ulizotumia katika uzalishaji wako.

Ikiwa bei uliyopanga kuuza mazao 
yako ni ndogo kuliko inayotembea 
sokoni kwa wakati huo unaweza 
kuuza au kuangalia namna nyingine 
ya kuongeza faida zaidi. Ukiona 
bei ya sokoni ni ndogo kuliko ile 
uliyopanga kuuzia mazao yako, 
fanya moja kati ya yafuatayo:

Kwa mazao yanayohifadhika basi 
yahifadhi kwa muda ili kupisha hali 
mbaya ya soko. Hakikisha kuwa 
mazao yako yanahifadhika na una 
miundombinu ya kuhifadhia kwa 
angalau miezi mitatu hadi sita.

Kumbuka kuwa unapoamua 
kuhifadhi unaongeza gharama 
za ulinzi na za kuhifadhi hivyo 
utakapotaka kuuza itabidi uzitilie 
maanani gharama hizi. Kwa maana 
nyingine ni kwamba unaongeza 
gharama za uzalishaji kwa hiyo 
utatakiwa kuongeza ile bei ya 
kuuzia.

Na kwa mazao yasiyohifadhika 
kama mboga mboga na matunda, 
epuka hasara na uuze kurudisha 
gharama. Hii inamaanisha uza 
mapema kadri uwezavyo, kwani 
kuchelewesha kuna hasara Zaidi,

Katika mradi wowote wa kilimo 
biashara utakao ufanya jitahidi 
kupunguza gharama za uzalishaji 
ili ujiongezee nafasi ya kupata faida 
kubwa zaidi. Punguza gharama zote 
zisizo za lazima, lakini usijisahau 
kiasi cha kuathiri ubora na wingi wa 
mavuno.

TANZANIA ni mojawapo ya nchi 
zenye ardhi nzuri na hali bora ya 
hewa kwa kilimo, jambo linalowapa 
wakulima nafasi ya kuzalisha 
mazao mbalimbali yenye thamani 
kubwa sokoni.

Mazao yenye bei kubwa si tu 
yanasaidia kuongeza kipato cha 
wakulima, bali pia yanachangia 
katika ukuaji wa uchumi wa taifa 
kupitia biashara za ndani na nje ya 
nchi.

Katika makala hii, tutazungumzia 
aina za mazao yenye bei kubwa 
Tanzania, sababu za bei zao kuwa 
juu, na mikakati ya kuhakikisha 
uzalishaji wa mazao haya unakuwa 
endelevu na wenye tija.
1. Mazao ya Biashara

Kahawa: Kahawa ya Tanzania, hasa 
aina ya Arabica na Robusta, ina soko 
kubwa ndani na nje ya nchi. Bei yake 
ni kubwa kutokana na ubora wa 
kahawa inayozalishwa.

Chai: Tanzania inazalisha chai bora, 
hasa katika maeneo ya Nyanda za 
Juu Kusini. Bei yake huwa juu kwa 
sababu ya ubora na mahitaji ya 
kimataifa.

Korosho: Korosho ni zao la biashara 
linalohitajika sana kwenye soko 
la kimataifa, na bei yake huwa juu 
kutokana na ubora wa korosho za 
Tanzania.
2. Mazao ya Mbegu na Mafuta

Alizeti: Alizeti ni zao lenye thamani 
kubwa, hasa kutokana na mafuta 
yanayotokana nayo. Mafuta ya alizeti 
yana soko kubwa, hivyo kuongeza 
thamani yake.

Karanga: Karanga zina soko kubwa 
la ndani na nje ya nchi, hasa kwa ajili 
ya kutengeneza siagi ya karanga na 
bidhaa nyingine za thamani.
3. Mazao ya 
Matunda

P a r a c h i c h i : 
Tanzania inazalisha 
parachichi yenye 
ubora wa kimataifa, 
h a s a  a i n a  y a 
H a s s ,  a m b a y o 
i n a s a f i r i s h w a 
k wenda nchi  za 
Ulaya na Asia kwa 
bei kubwa.

Embe: Maembe 
ya Tanzania, hasa 
k u t o k a  m a e n e o 
y a  U k a n d a  w a 
Pwani, yana ladha 
y a  k i p e k e e  n a 
yanahitajika sana 
sokoni.

Ndizi za Matoke: Ndizi hizi zina 
thamani kubwa katika soko la ndani 
na nje ya nchi, hasa nchi jirani kama 
Kenya na Uganda.
4. Mazao ya Viungo

Hiliki:  Tanzania ni mzalishaji 
mkubwa wa hiliki duniani. Bei yake 
ni kubwa kutokana na ubora wake 
na mahitaji ya juu kwenye masoko 
ya kimataifa.

Tangawizi: Tangawizi ya Tanzania 
inahitajika kwa wingi ndani na nje ya 
nchi kwa ajili ya viwanda vya dawa 
na vinywaji.

Vanila: Zao hili lina thamani kubwa 
sokoni kutokana na matumizi yake 
katika utengenezaji wa bidhaa 
mbalimbali kama vile vinywaji, 
chakula, na vipodozi.
5. Mazao ya Mizizi

Viazi Mviringo: Viazi hivi vina bei 
kubwa, hasa katika miji mikubwa 
kama Dar es Salaam na Arusha, 
kutokana na mahitaji makubwa.

Mihogo ya Kibiashara: Mihogo 
iliyokaushwa na kusindikwa ina soko 
kubwa na thamani nzuri sokoni.
6. Mazao ya Nafaka

Mpunga: Mpunga wa Tanzania, 
hasa ule wa mbegu bora kama SARO, 
una thamani kubwa kutokana na 
ubora wake.

Mahindi ya Njano: Mahindi haya 
yana soko kubwa katika nchi jirani 
kama Kenya,  hivyo kuongeza 
thamani yake.
7. Mazao ya Bustani

Pilipili Hoho: Pilipili hizi zina soko 
kubwa la ndani na nje ya nchi 
kutokana na matumizi yake katika 
vyakula vya aina mbalimbali.

Nyanya za Chumvi: Nyanya hizi, 
ambazo zinaweza kuhifadhiwa kwa 
muda mrefu, zina bei nzuri sokoni.

M a z a o  h a y a  m a r a  n y i n g i 
yanahitajika sana, ndani na nje 
ya nchi, hivyo kuongeza thamani 
yake. Tanzania inazalisha mazao 
yenye ubora wa kimataifa, jambo 
linalowavutia wanunuzi.

Baadhi ya mazao haya yanahitaji 
uangalizi maalum na gharama kubwa 
katika uzalishaji, hivyo kupandisha 
bei yake.

Mahitaji ya Kimataifa Mazao kama 
hiliki, vanila, na kahawa yanaagizwa 
kwa wingi katika nchi za nje, hivyo 
kuongeza thamani sokoni. Mazao 
yanayosindikwa au kuongezewa 
thamani

Changamoto kubwa za kilimo 
cha mazao yenye bei kubwa ni 
mbegu bora mara nyingi ni ghali au 
hazipatikani kwa urahisi. Ukosefu 
wa barabara nzuri na maghala 
ya kuhifadhi mazao hupunguza 
faida kwa wakulima. Ukosefu wa 
teknolojia na vifaa vya usindikaji 
hupunguza thamani ya mazao.

Mazao mengi yenye bei kubwa 
husumbuliwa na magonjwa na 
wadudu, hivyo kupunguza mavuno. 
Bei  za  mazao haya z inaweza 
kubadilika ghafla kutokana na 
kushuka kwa mahitaji au ongezeko 
la uzalishaji.

H a k i k i s h a  u n a p a t a  m b e g u 
bora kutoka kwa taasisi za kilimo 
zilizoidhinishwa. Tumia mbinu za 
kisasa kama umwagiliaji wa matone 
na matumizi ya mbolea za kisasa ili 
kuongeza mavuno.

Shi r ik i  mafunzo na  semina 
zinazohusiana na kilimo cha mazao 
yenye bei kubwa. Tumia majukwaa 
ya mtandaoni kama wauzaji.com 
kutangaza na kuuza mazao yako. 
Jiunge na vikundi vya ushirika wa 

wakulima i l i  kufik ia 
masoko ya ndani na nje.

Ongeza thamani kwa 
kusindika mazao kama 
kahawa, mihogo, na 
karanga. Mazao yenye 
bei kubwa Tanzania 
ni  fursa kubwa kwa 
wakulima wanaotaka 
kuongeza k ipato na 
kuboresha maisha yao.

K w a  k u h a k i k i s h a 
matumizi ya mbegu 
bora ,  tek noloj ia  ya 
kisasa, na upatikanaji 
wa masoko, wakulima 
wanaweza kufanikisha 
kilimo cha mazao haya na 
kuchangia maendeleo 
ya uchumi wa taifa.

Mazao yanayoweza kukupa fedha nyingi Unapopiga Kilimo Biashara fuata hili
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WAKULIMA 
wengi wamekuwa 
wakitumia kemikali 
kiasi cha kutisha 
kwenye nyanya kwa 
ajili ya kudhibiti 
wadudu.

Uzalishaji wa nyanya 
unaweza kuwa na faida 
kwa mkulima. Msimu 
ambao nyanya zinakuwa 
chache bei  hupanda 
k w a  h a r a k a  j a m b o 
linalomaanisha mkulima 
anapata faida zaidi. Kwa 
upande mwingine zao 
la nyanya ni rahisi sana 
kushambuliwa na wadudu 
na magonjwa.

Tatizo moja kubwa la 
kutumia dawa za kudhibiti 
wadudu na magonjwa kwa kiasi 
kikubwa ni kuwa wadudu hao 
huwa sugu baada ya muda mfupi.

Wakulima kwa uoga wamebuni 
njia yao wenyewe ya kudhibiti 
w a d u d u  n a  m a g o n j w a . 
Imetushangaza na kutushtua 
kugundua kuwa baadhi ya 
wakulima hapa nchini wanatumia 
dawa ya kuulia kupe kwa ajili ya 
kuua wadudu wa nyanya kama 
vile inzi weupe, vithiripi, utitiri 
na buibui.

Dawa hii inaruhusiwa kutumika 
kwa ajili ya kuogeshea wanyama 
tu lakini si  kwenye mboga 
ambazo zinauzwa kwa walaji. 
Wadudu rafiki dhidi ya wadudu 
waharibifu Nyanya ni moja 
ya mazao ambayo wakulima 
wamekuwa wakiyategemea 
sana kwa ajili ya kujipatia kipato 
wak at i  wak isubir ia  mazao 
yanayochukua muda mrefu kama 
vile mahindi na mengineyo. Kwa 
bahati mbaya nyanya ni moja 
ya mazao ambayo ni rahisi sana 
kushambuliwa na wadudu katika 
mzunguko wake wa uzalishaji.

Mbali na nyanya mazao mengine 
ambayo ni rahisi kushambuliwa 
ni viazi mviringo, maharagwe, 
sukuma wiki, hoho, spinachi na 
kabichi. Madhara zaidi hutokea 
kunapokuwepo na upungufu 
mkubwa wa wadudu rafiki.

Mkulima anapotumia kemikali 
kuulia wadudu, sumu hizo 
haziui wadudu waharibifu tu 
ila pia huuwa na wadudu rafiki 
ambao hutumika kudhibiti 

wadudu waharibifu kwa njia ya 
asili. Hii ndiyo sababu wadudu 
waharibifu wamekuwa wengi 
sana mashambani siku za leo.

Sokoni kuna aina nyingine 
za dawa ambazo ni hatari na 
z i l i shapigwa marufuku na 
serikali, lakini cha kushangaza 
baadhi ya maduka ya pembejeo 
bado yanaziuza na wakulima 
wanatumia. Aina hizi za kemikali 
ni  hatari  sana kwa afya ya 
binadamu hasa zinapojikusanya 
kwa kiasi kikubwa mwilini.

Baada ya muda mrefu inaweza 
kuwa sugu na kusababisha 
magonjwa ambayo pia ni sugu 
ambayo hata sasa yame- kuwa 
tatizo kubwa katika baadhi ya 
maeneo hapa nchini, kwa mfano 
saratani, ukuaji usiokuwa wa 
kawaida, kisukari na magonjwa 
ya mzio.

Mbali na madhara kwa afya ya 
binadamu, pia sumu hizo hupenya 
na kwenda kwenye maji yaliyomo 
ardhini na kuyachafua. Sumu 
hizo huathiri na kuuwa wadudu 
muhimu waliomo ardhini ambao 
huboresha udongo, kuuwa 
wadudu muhimu ambao hufanya 
ushavushaji kwenye mazao, 
na wadudu wengineo ambao 
hudhibiti wadudu waharibifu 
kwenye mazao na mazingira 
yetu.

Njia endelevu za kudhibiti 
wadudu Kuna mbinu za kudhibiti 
wadudu ambazo ni salama 
kwa mazingira yetu. Njia hizo 
z inajumuisha matumizi  ya 
wadudu rafiki kama vile nyigu, 
bungo na wengineo kwa ajili ya 

kudhibiti wadudu hawa.
Endapo wakulima wataacha 

kutumia kemikali hizi, wadudu 
h awa  wat awe z a  k u d h i b i t i 
wadudu hao waharibifu kwa 
njia ya asili. Endapo madhara ni 
makubwa sana mkulima anaweza 
kutumia dawa za asili katika 
kudhibiti wadudu hawa, dawa 
ambazo hazina madhara yoyote.

Tumia dawa za asili
Mojawapo ya wadudu ambao 

huwa wakulima hupata shida 
kuwadhibiti,  ni inzi weupe, 
vithiripi, buibui wekundu, na 
vidukari. Wadudu hawa huharibu 
kati ya asilimia 20-30 ya mazao na 
kuendelea.

Wadudu kama vithiripi na 
inzi weupe ni vigumu sana 
kuwadhibiti kwa kuwa huzaliana 
kwenye mazao yanayokua. Hivyo 
njia moja wapo ni kutumia njia ya 
kujihami kabla.

Badala ya wakulima kutumia 
kemikali, wanaweza kutumia 
dawa za asili ambazo haziui 
wadudu rafiki na ambazo pia 
husaidia mimea kujijengea kinga 
dhidi ya magonjwa.

Kuandaa dawa za asili
Mkulima anaweza kutumia 

aina nyingi za mimea katika 
kutayarisha dawa za asili. Mfano 
wa mimea hiyo ni pamoja na 
bangi mwitu, tangawizi, mlonge, 
mwarobaini na pareto. Katakata 
mimea yote hiyo kwenye debe 
na uloweke kwenye pipa lenye 
ujazo wa lita 200. Jaza maji 
kwenye pipa hilo na uchanganye 
kwa nguvu sana.

Unalima nyanya? Usitumie kemikali
WAKULIMA wengi hasa 
wanaotumia maji ya bomba 
wangependa kuanza ufugaji 
wa samaki lakini huenda 
kuna mambo kadha wa kadha 
hawafahamu kuhusu ufugaji 
kwa kutumia maji ya bomba.

Aidha, mambo ni mengi ya 
kuzingatia ili kuanza ufugaji wa 
samaki lakini tuanze kujibu maswali 
haya kutoka kwa mkulima anayetaka 
kufanya ufugaji huu.

Mfano unatarajia kufuga samaki 
kwa kutumia maji ya kuingiza 
kwenye bwawa kwa kutumia 
pampu. Je, uapaswa kuyabadilisha 
kila baada ya muda gani? Na, bwawa 
la kufugia samaki 50,000 liwe na 
ukubwa gani?

Kufuga samaki kwa kutumia maji 
ya kuingiza kwenye bwawa kwa 
kutumia pampu siyo vibaya. Hii 
inaruhusiwa, kikubwa ni kuzingatia 
maji unayoingiza kwenye bwawa 
chanzo chake kiwe ni salama na 
maji yaliyo safi na salama.

Ni vyema kama unavuta maji 
kwenye chanzo hicho kuhakikisha 
unaweka kifaa cha kuchujia maji 
yasiweze kuingiza uchafu au 
vijidudu visivyohitajika ndani ya 
bwawa.

Wadudu hawa wanaweza kuwa 
hatarishi kwa samaki. Hakikisha 
maji unayo ingiza kwenye bwawa 
yanakuwa na kina kisichopungua 
mita moja na kisicho zidi mita moja 
na nusu.

Ukiweka maji yenye kina cha chini 
ya mita moja ni hatari kwa samaki 
kupata joto kali jambo ambalo 
hupunguza kiwango cha hewa ya 
oksijeni, na kusababisha samaki 
kufa au kudhofika katika ukuaji 
wake.
Kubadilisha maji

Maji kwenye bwawa mara nyingi 
huwa hatusemi unabadil isha 
baada ya muda gani kwa sababu 
mtaalamu anaweza akakuambia 
unabadilisha maji kila baada ya 
miezi miwili, halafu ikatokea yale 
maji ndani ya mwezi mmoja yakawa 
yamechafuka.

Badilisha maji kutegemea aina 
ya ufugaji wa samaki na mfugaji 
anashauriwa kufanya upimaji wa 
maji angalau mara moja kwa wiki au 
mwezi ili mabadiliko yanapotokea 
unaweza kuchukua hatua muda 
wowote siyo lazima maji yachafuke 
yote ndio ubadilishe.
Njia za kubadili maji

Kuna njia ya kupunguza maji na 
kuongeza maji pindi hali ya ukijani 
ndani ya bwawa inapokuwa imezidi.

Kwa kufanya hivi, maji yatakuwa 
salama. Zoezi hili unaweza kulifanya 

mara moja kwa mwezi au zaidi 
kutegemea na hali ya ukijani 
imeongezeka kiasi gani.

Mambo ambayo mfugaji inabidi 
aangalie kama vile hali ya harufu 
mbaya kwenye maji, joto na hali ya 
ukijani au tope kwenye bwawa, na 
pia kama mfugaji anaweza kumudu 
kununua vifaa vya kupimia kiwango 
cha hewa kwenye maji, asidi na besi.

Endapo vitu hivyo vitajitokeza 
kwenye bwawa inabidi upunguze 
majina uongeze maji safi. Kumwaga 
maji yote kwenye bwawa hutegemea 
na kiwango cha uchafukaji.
Mambo ya kuepuka

Mfugaji anaweza kuepuka vitu 
ambavyo huchafua maji kwenye 
bwawa kama vile, kulisha chakula 
kingi na aina ya chakula kisichofaa.

Kutotoa uchafu na vitu vinavyoelea 
au kuonekana kwenye bwawa kama 
vile takataka na samaki waliokufa. 
Hali hii inapelekea kuchafuka kwa 
maji.

Ukubwa wa bwawa la kuweka 
samaki elfu hamsini

Ukubwa wa bwawa
Mfugaji mdogo: Hii ni aina ya 

ufugaji ambao kiwango chake 
cha uwekezaji sio mkubwa na 
usio gharama kubwa sana, na 
hupandikizwa samaki 1-3 kwa 
mita moja ya mraba. Kiwango cha 
maji kubadilishwa sio wa mara kwa 
mara, huenda ikachukua hata miezi 
3.

Chakula chake huwa ni cha 
asili, sio lazima ulishie kila siku na 
utunzaji wake sio mkubwa sana. 
Mavuno yake huwa ni madogo. Njia 
hii hutumiwa na watu wa kiwango 
cha chini kiuchumi.

Mfano, mita moja ya mraba 

unaweka samaki 3, hivyo, unahitaji 
mita za mraba 16,666.666 kwa 
Samaki 50,000.

Mfugaji wa kati: Huu ni ufugaji wa 
kati ambapo kiwango chake cha 
uwekezaji ni kuanzia samaki 4-10 
kwa mita za mraba. Hii ikitegemeana 
na upatikanaji wa maji, chakula 
na matunzo mengineyo huwa ni 
wastani.

Pia mavuno yake huwa ni ya 
wastani ambayo huridhisha. Kwa 
wafugaji wenye kiwango cha 
kati kiuchumi hutumia zaidi njia 
hii. Mfano, mita moja ya mraba 
unaweka samaki 5, hivyo unahitaji 
mita za mraba 10,000 kupandikiza 
samaki 50,000, ambazo ni sawa na 
upana wa (mita 100 kwa 100).

Mfugaji mkubwa: Huu ni ufugaji 
mkubwa. Kiwango chake cha 
uwekaji huwa ni kikubwa kuanzia 
samaki 10 na kuendelea kwa mita 
moja za mraba.

K at i k a  n c h i  z i l i zo e n d e l e a , 
kutokana na vifaa vya kutosha, 
hupandikiza samaki mpaka 200 
au zaidi kwa mita za mraba. Hii 
huhitaji maji yanayozunguka au 
kubadilishwa mara kwa mara, 
mashine za kuongeza hewa, chakula 
cha uhakika na uangalizi wa hali ya 
juu.

K a t i k a  n c h i  y e t u ,  b a d o 
hatujafanikiwa kutekeleza aina hii 
ya ufugaji kwa sababu uwekezaji 
wake ni mkubwa ingawa mavuno 
yake ni makubwa pia.

Mfano, unapandikiza samaki 
10 kwa mita za mraba. Hivyo, 
unahitajika uwe na mita za mraba 
5,000 kupandikiza samaki 50,000. 
Ambazo ni sawa na upana wa (mita 
50 kwa mita 100).

Pale unapoamua kufuga samaki
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SASA KUNG’OKASASA KUNG’OKA
PAVLOVIC

LONDON, England

KLABU ya Crystal Palace iko 
kwenye mawindo ya kuinasa 
saini ya beki wa kati wa AC Milan, 
Strahinja Pavlovic.

Kwa mujibu wa ripoti, kocha 
wa Palace, Oliver Glasner, ndiye 
anayeshinikiza usajili wa mchezaji 
huyo.

JORGINHO JORGINHO 
MAMBO SAFIMAMBO SAFI
LONDON, England

KIUNGO wa kimataifa wa 
Italia, Jorginho, huenda 
akamalizana na mabosi 
wa klabu ya Flamengo ya 
Brazil.

Kwa mujibu wa ripoti, 
Jorginho mwenye umri 
wa miaka 33, atatua Brazil 
mwishoni mwa msimu 
huu.

KROUPI YUPO SPURSKROUPI YUPO SPURS
LONDON, England

KLABU ya Brighton 
inampigia hesabu 
mshambuliaji 
wa kimataifa wa 
Ugiriki anayekipiga 
PAOK, Stefanos 
Tzimas.

Kwa sasa, nyota huyo 
mwenye umri wa 
miaka 19 anakipiga 
kwa mkopo katika 
klabu ya Nurnberg.

SAINT-MAXIMIN BASI TENASAINT-MAXIMIN BASI TENA
NAPOLI, Italia

DILI la staa wa Al-Ahli ya Saudi Arabia, 
Allan Saint-Maximin, kujiunga na Napoli 
ya Italia limeonekana kukwama.

Kwa mujibu wa ripoti, klabu mbili hizo 
zimeshindwa kufikia makubaliano juu ya 
nyota huyo wa miaka 27.

BRIGHTON YAMTAKA TZIMASBRIGHTON YAMTAKA TZIMAS
LONDON, England

TOTTENHAM 
inaangalia 
uwezekano wa 
kuinasa saini ya 
mpachikaji mabao 
wa kimataifa wa 
Ufaransa, Eli Junior 
Kroupi.

Kwa mujibu wa ripoti, 
Tottenham inatoana 
jasho na klabu za 
Chelsea na West Ham 
United katika dili hilo.
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UNAJUA kila wakati, 
Cristiano Ronaldo 
anatuma ujumbe 
kwa daktari wa timu 
ya taifa ya Ureno 
Jose Carlos Noronha, 
akitaka aambiwe ni 
kitabu gani anaweza 
kusoma kuhusu 
masuala ya sayansi.

Ronaldo ambaye alizaliwa katika 
Kisiwa cha Madeira alikuwa tayari 
ameonyesha kuwa anapenda 
kusoma, na pia kuvutiwa na masuala 
ya sayansi, kwa hivyo jambo hilo 
halikumshangaza Noronha, ambaye 
amejuana na Ronaldo tangu wakati 
akiichezea Manchester United.

Daktari huyo, ambaye anaheshimika 
sana nchini humo ambapo kuna 
wakati Kocha wa zamani wa United 
na Chelsea, Jose Mourinho alimwita 
‘mtu maalumu sana’  na kuna wakati 
alimtaja Ronaldo kama mtu anayependa 
kujifunza mambo.

"Angeniuliza iwapo kuna makala 
mapya ya kisayansi angesoma kuhusu 
lishe au mada tofauti zinazohusiana," 
alisema Noronha. "Ronaldo ni mtu 
ambaye hufanya lolote linalohitajika ili 
kuwa na afya njema ya kimwili na kiakili. 
Yeye ni mfano mzuri wa kuigwa."

Akiwa ametimiza miaka 40 ya kuzaliwa 
Jumatano wiki hii, Ronaldo analenga 
kuthibitisha kuwa maisha huanzia katika 
umri wa miaka 40.

“Nadhani mimi ndiye mchezaji 
niliyekamilika zaidi kuwahi kutoka katika 
hii dunia,” Alisema kwenye mahojiano na 
Televisheni moja ya nchini Hispania wiki 
hii. “Kwa maoni yangu, nadhani ni mimi. 
Najitahidi kufanya kila kitu kwa njia iliyo 
sawa katika kandanda.

“Ik iwa unampenda Messi,  Pele, 
Maradona, naelewa na naheshimu 
msimamo huo lakini kusema kuwa 
Ronaldo hajakamilika… mimi ndiye 
niliyekamilika zaidi. Sijamuona mwingine 
yeyote aliye bora kuliko mimi, na nasema 
haya kutoka moyoni mwangu.”

Mchezaji mwenzake wa zamani 
Costinha anakumbuka mazungumzo 
baina yao wakati alipoichezea kwa mara 
ya kwanza timu ya taifa ya Ureno mwaka 
2003 dhidi ya Kazakhstan.

“Aliniambia, 
'Costa, Mimi nitacheza kandanda hadi 
nitakapofikisha miaka 30 kisha nifanye 
shughuli nyengine tofauti’.

“Siyo tu alitimiza ahadi hiyo, lakini 
alikwenda mbali zaidi na kufunga 
mabao mengi zaidi akiwa na miaka hiyo 
30 mabao 460. Amefunga mengi zaidi 
kuliko hata alipokuwa na umri wa miaka 
ya 20 alipofunga mabao 440.

Hii si kawaida, lakini hakujakuwa na 
jambo la kawaida kumhusu Ronaldo.

Mchezaji huyu anayechezea Al-Nassr 
kwa sasa anapania kuongeza kiwango 
chake zaidi akiwa amefikisha umri wa 
miaka 40 na hajaonesha dalili zozote za 
kustaafu hivi soka karibuni.

Licha ya mashabik i  kuendelea 
kumkosoa zaidi kutokana na umri wake 
kwenye mchezo huko, bado anahisi 
kuna mengi ya kufanikisha.

Miongoni mwa malengo anayoyataka 
kufikia ni: Kucheza fainali za Kombe 
la Dunia za mwaka 2026 na kushinda 
kombe, kufunga mabao 1,000 katika 
maisha yake ya soka kwa sasa ana magoli 
923, kufikisha mechi 250 za kimataifa na 
Ureno amecheza mechi 217 kufikia sasa

Na kucheza pamoja na mwanae 
Cristiano Ronaldo Jr, ambaye ana miaka 
14 na anacheza timu za vijana za Al-
Nassr.

Kwa Ronaldo, wenzake wa Ureno 
wamejifunza kuwa, kama anavyosema 
kila mara, ‘hakuna kinachoshindikana’.

" R o n a l d o  h u f a n y a 
mambo, lakini hufanya 
akijua kila sababu, na hilo 
ndilo linanivutia. Nina 
imani atacheza kwa miaka 
mingine moja, miwili, au 
hata mitatu," alisema kocha 
wake wa zamani wa Al-
Nassr, Luis Castro.

“Amefanya nchi yetu 
ndogo kujulikana duniani 
kote. Uhakika ni kwamba 
Ronaldo angefanikisha 
kila alichofanya, ilikuwa 
vigumu kutabiri, lakini 
fikra hiyo ilikuwapo tangu 
mwanzo.

"Nakumbuka tulikuwa 
tumej iandaa kuingia 
uwanjani kukutana na 
Manchester United (katika 
mchezo wa kirafiki wa 
2003 Alvalade), ambapo 

timu zote zilisimama kando kando 
United ikiwa na majina makubwa kama 
(Ryan) Giggs, Paul Scholes, na (Ruud) Van 
Nistelrooy,” alisema Joao Aroso, ambaye 
alikuwa kocha wa mazoezi wa mchezo 
wa mipira wakati huo.

"Ungeweza kutarajia Cristiano, akiwa 
na umri wa miaka 18 wakati huo, 
angewaangalia wachezaji hao maarufu. 
Lakini  nakumbuka nil ivyomuona 
Cristiano, akiwa amejikita kabisa 
kwenye mchezo, bila kuangalia wala 
kutenguka hakuwaangalia hata kidogo. 
Hilo linaashiria mengi kuhusu kile 
alichokuwa akitaka.”

Ronaldo alitoka hapo na kwenda 
Manchester United, kisha Real Madrid 
na hatimaye Juventus, akishinda tuzo ya 
Ballon d'Or mara tano na kuwa mchezaji 
bora zaidi wa Ureno katika historia.

Kocha wa zamani wa utendaji wa 
Manchester United, Mick Clegg, alisema; 
"Nimeangalia watu wengi maarufu 
tangu nifanye kazi na Ronaldo na 
nadhani Cristiano Ronaldo yupo katika 
kundi moja na Leonardo da Vinci, Albert 
Einstein, Isaac Newton, Nikola Tesla, na 
Stephen Hawking. Na wao ni nani? Wote 
ni mahiri kwa mpira, na yeye ana kipaji.

"Katika kikao cha kwanza katika 
c h u m b a  c h a  k u f a ny i a  m a zo e z i 
alipokuja United alisema 'Nitakuwa 
mchezaji bora duniani', na ilikuwa 
ni jambo la kushangaza. Yeye ni 
wa kipekee.

RONALDO
Mimi Ndiye Mimi NdimiMimi Ndiye Mimi Ndimi
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MANCHESTER, England

MARCUS Rashford 
ambaye ameanza 
mazoezi rasmi 
ndani ya Aston Villa, 
siku chache baada 
ya kujiunga nayo 
akitokea Manchester 
United, amesema 
‘ameridhika’ na sifa 
zote alizopewa na 
kocha wake wa zamani 
Ruben Amorim.

Amedai kwa sasa anapigana 
kupiga tizi la uhakika, kwani 
anaamini atakutana tu na 
Amorim siku si  nyingi na 
kumdhihir ishia ubaya wa 
maneno aliyozungumza juu 
yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England, alishutumiwa na 
kocha wake wa zamani Ruben 
Amorim kwa madai ni mvivu 
kuanzia mazoezini hadi kwenye 

mechi na hakuwa na msaada 
kwa timu.

Amorim alitoa kauli hiyo, 
mara tu baada ya Rashford 
kuondoka katika kikosi chake, 
huku mchezaji huyo akishangaa 
maneno yote hayo yametokea 
wapi.

“Rashford hakuwa msaada kwa 
timu, alikuwa mvivu, mzembe 
kuanzia mazoezini mpaka 
kwenye mechi, alitugharimua 
lakini namtakia mafanikio 
mema huko aendako,” alisema 
Amorim.
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Rashford jicho baya kwa Amorim

NA MWANDISHI WETU

SIKIA! Clement 
Mzize ni 
mshambuliaji 
namba moja 
ndani ya kikosi 

cha Yanga katika eneo la 
utupiaji akiwa amefunga 
jumla ya mabao 9 kati ya 
42 yaliyofungwa na timu 
hiyo.

Mzize anaongoza chati 
ya watupiaji kwa idadi 
hiyo akifuatiwa na Elvis 
Rupia wa Singida Black 
Stars mwenye mabao 8 
kama Leonel Ateba wa 
Simba.

Katika mabao 9 Mzize 
hajafunga kwa penalti 
kwa sababu hakupewa 
majukumu hayo kwani 
Yanga ilipata jumla ya 
penalti 5 mpigaji Aziz Ki 
aliyepiga nne na Pacome 
aliyepiga moja.

I p o  w a z i  k w a m b a 
Mzize ndani ya msimu 
wa 2024/25 ndani ya 
k ikosi  cha Yanga ni 
mshambuliaji wa kwanza 
kufunga bao alifanya 
hivyo kwenye mchezo 
dhidi ya Kagera Sugar 
uliochezwa Uwanja wa 
Kaitaba.

Kwenye mchezo huo 
bao la kwanza lilifungwa 

CLEMENT MZIZE 
AWAFUNGASHA TELA

na Maxi Nzengeli ambaye huyu 
ni kiungo mshambuliaji mwenye 
rekodi ya kuwa mfungaji wa bao 
la kwanza kwa wachezaji wote wa 
Yanga.

Mbele ya KenGold Mzize alifunga 
mabao mawili akifikisha idadi ya 
mabao 9 ambayo anayo kibindoni 
na pasi ambazo ametoa zikaleta 
mabao ni nne.

Yanga ni namba moja kwenye 
msimamo ikiwa na pointi 45 huku 
ikifuatiwa na Simba nafasi ya pili na 
pointi 44 zote zimecheza mechi 17 
msimu wa 2024/25.


