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Ukitaka kujiajiri uwe na roho ya paka

Unapotaka 
‘kupiga hela’ kwa 
kulima vitunguu

TANZANIA SASA YAITIKA…

HHiki ni kishindo iki ni kishindo 
cha cha DDk. k. SSamiaamia

 MAKUNDI YOTE 
YASISITIZA NI MITANO 
TENA KWA MAMA 
HAKUNA MJADALA

 SHANGWE 
TUPU DODOMA 
AKIPOKELEWA, 
AHUTUBIA AKIWEKA 
MISIMAMO THABITI

 ATAKA WANA CCM 
KUTOBWETEKA, 
WAJIANDAE KWA ‘ZIMA 
ZOTE, WASHA KIJANI

Kanga wanaweza kukutoa katika ufukara

Unataka 
kufungua 
Kampuni? 
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Ardhi wapewa kongole kwa maktaba Hiki ni kishindo cha Dk. Samia

NA MWANDISHI WETU, Dodoma

MITANO inakuhusu! Ndivyo 
Dodoma ilivyoitika jana wakati 
wa maadhimisho ya Miaka 48 
ya kuasisiwa kwa Chama Cha 
Mapinduzi ambapo ilifanya 
sherehe zake jijini humo, ndani 
ya Uwanja wa Jamhuri.

Itoshe tu kusema uwanja huo 
ulitapika, kwani ukiwa na uwezo 
wa kuchukua watu 20,000 idadi 
i l ionekana kubwa zaidi na 
kuifanya sherehe hizo kunoga 
kwa kiasi kikubwa.

Mitano tena inakuhusu, ilikuwa 
salamu mahususi kwa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ambaye 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
huu atasimama kuipeperusha 
bendera ya CCM na kupewa 
hakikisho hilo la kuchaguliwa kwa 
kishindo.

Hali ilikuwa ya shangwe wakati 
msafara wa Dkt. Samia ulipoingia 
uwanjani hapo ukiwa katika gari 
la wazi, huku akiwapungia maelfu 
ya watu waliojitokeza ambao 
walikuwa na shauku kubwa ya 
kumuona.

Hata wakati wa maandamano 
rasmi yaliyopita mbele yake, hali 
ya mambo ilikuwa shangwe, huku 
makundi ya sekta mbalimbali 
yakipita hapo, huku yakiimba 
nyimbo za kumsifu na kuimba kwa 
shangwe ‘Mitano Tena’.

B a a d a  y a  h o t u b a  y a k e 
iliyotanguliwa na ya mgombea 
wake mwenza, Dk. Emmanuel 
Nchimbi na ya Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti  wa Baraza la 
Mapinduzi, Dkt. Hussein Mwinyi, 

Dkt. Samia alishuka pamoja na 
viongozi hao na kuzunguka uwanja 
mzima wakiwa katika gari la wazi 
la CCM.

Katika hotuba yake, Dkt. Samia 
al iwakumbusha Watanzania 
k u e n d e l e a  k u i c h a g u a  CC M 
kutokana na kudumisha umoja 
wa kitaifa na kupigania maendeleo 
ya nchi hii.

“..Pia nataka niwakumbushe 
wana CCM kutobweteka, kwani 
mwaka huu tunataka kuzima zote 
na kuwasha ya kijani, tunapaswa 
kukipigania chama chetu,” alisema, 
huku akiahidi kuiboresha UVCCM 
kwani ndiyo inayopika viongozi 
wa kitaifa.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, amesema chama hicho, 
kimedhamiria kuwa uchaguzi ujao 
utakuwa ni wa uadilifu na kwamba 
wanataka chama kisafi ambacho 
kitakuwa tayari kuwatumikia 
wananchi.

Dkt. Nchimbi amesema hayo jana 
katika kilele cha maadhimisho ya 
miaka 48 ya CCM yaliyofanyika 

katika Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma yenye kaulimbiu yake 
isemayo ‘Shiriki uchaguzi kwa 
uadilifu, na kazi iendelee’

“Mkutano mkuu umesisitiza 
kwamba tunataka uchaguzi wa 
uadilifu, na kwakweli tungependa 
wana-CCM wote watuelewe 
tukisema uadilifu, mwenyekiti 
a n a m a a n i s h a ,  k a m a t i  k u u 
inamaanisha na halmashauri 
kuu inamaanisha.  Tunatak a 
chama kisafi ambacho kiko tayari 
kutumikia wananchi”

A i d h a ,  D k  J o h n  N c h i m b i 
amesema sherehe hii imefanyika 
mwaka huu badala ya mwaka 

2027, kufuatia maombi 
kutoka mikoa mbalimbali 
iliyotambua mafanikio 
makubwa ya Serikali 
chini ya chama hicho.

A i d h a ,  M a k a m u 
Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
Zanzibar na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein 
M winyi ,  amewatak a 
wana-CCM kuhakikisha 
chama hicho kinaendelea 
kushika dola katika pande 
zote mbili za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
k a m a  i n av yo e l e z wa 

katika Katiba ya CCM.
Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 

wakati wa kilele cha Maadhimisho 
ya Miaka 48 ya CCM, yaliyofanyika 
katika Uwanja wa Jamhuri, jijini 
Dodoma. Alipongeza viongozi, 
wanachama, na wapenzi wa CCM 
kwa mafanikio makubwa yaliyojiri 
katika kipindi hicho cha miaka 48.

“Kwa hakika, wana-CCM tunayo 
k i la  sababu ya kufurahi  na 
kujivunia mafanikio makubwa 
ambayo chama chetu kimeyapata. 
Sote tunawajibika kuyadumisha 
mafanikio haya kwa kuimarisha 
u m o j a  n a  m s h i k a m a n o . 
Tunakabiliwa na uchaguzi mkuu 
mwishoni mwa mwaka huu, hivyo 
ni jukumu letu kuhakikisha chama 
chetu kinaendelea kushika dola,” 
alisema Dk. Mwinyi.

Aidha, Dk. Mwinyi alisisitiza 
umuhimu wa kuwaandikisha 
wanachama wote katika daftari la 
wapiga kura na kuwahamasisha 
kwenda kupiga kura wakati wa 
uchaguzi, ili kuhakikisha CCM 
inashinda na kuendelea kushika 
dola.

NA MWANDISHI WETU

KAMATI ya Bunge ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii 
imeipongeza Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 
kwa kutenga fedha 
k iasi  cha Shi l ingi 
milioni 500 kwa ajili ya 
kukamilisha ujenzi wa 
maktaba ya Chuo cha 
Ardhi Tabora.

Ak i z u n g u m z a  h i v i 
karibuni, katika kikao 
cha Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ardhi , 
Maliasili na Utalii wakati 
wa kupokea na kujadili 
taarifa ya utekelezaji 
B a j e t i  y a  v y u o  v y a 
Ardhi Tabora (ARITA) 

na Morogoro (ARIMO) 
ya mwaka 2024/2025, 
Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Timotheo Mzava 
amesema, uamuzi wa 
Wizara kutenga fedha 
ni mzuri na muhimu 
katika maendeleo ya 
vyuo hivyo na wanafunzi 
kwa ujumla.

Msisitizo wa kamati 
yetu, vyuo hivi vya ardhi 
ni taasisi muhimu ya 
kuandaa wataalamu 
sambamba na kusaidia 
kazi, hivyo Wizara ya 
Ardhi iendelee kutupia 
jicho kwenye vyuo hivi 
ili vienedelee kufanya 
kazi yao inavyopaswa" 
amesema Mhe. Mzava.

Akizungumza wakati 

wa kuwasilisha taarifa 
za vyuo hivyo kwenye 
Kamati, Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Deogratius 
Ndejembi aamesema 
Wizara yake imepokea 
maelekezo ya kamati 
kwa utekelezaji na ufanisi 
wa vyuo hivyo.

K i k a o  h i c h o  c h a 
K a m a t i  y a  B u n g e 
kimehudhuriwa Viongozi 
wa Wizara ak iwemo 
Katibu Mkuu Mhandisi 
Anthony Sanga, Naibu 
K a t i b u  M k u u  L u c y 
Kabyemela, Wajumbe wa 
Menejimenti ya wizara 
pamoja na watendaji 
wa vyuo vya ARITA na 
ARIMO.

NA ALBANO MIDELO, Songea

KATIBU Tawala  wa Mkoa 
wa Ruvuma Mary Makondo 
ameziagiza Halmashauri zote 
nane kushughulikia kero na 
malalamiko ya wananchi kwa 
ufanisi zaidi.

Agizo hilo limetolewa katika Baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea, lililofanyika katika Ukumbi 
wa Halmashauri Lindusi. Katika kikao 
hicho, Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Ruvuma aliwakilishwa na Amina 
Tindwa.

Katika hotuba yake, Tindwa alisisitiza 
kuwa taasisi zote za umma zinapaswa 
k ushughul ik ia  mala lamiko ya 
wananchi kwa mujibu wa maelekezo 
kutoka TAMISEMI na Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Alisema kuwa hatua hii ni sehemu 
ya utekelezaji wa Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi na kuimarisha uwajibikaji 
wa watumishi wa umma.

Aidha, Tindwa ameagiza kuanzishwa 
kwa ofisi maalum za malalamiko 
katika halmashauri zote, ili kusaidia 
Serikali kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi waliowachagua viongozi 
wa umma.

Amelitaja lengo la kushughulikia 
kero za wananchi ni kupunguza 
manung’uniko na kuhakikisha kuwa 
serikali inatekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi na uwajibikaji.

Serikali bado 
yaipiga tafu 
TASAF
NA MWANDISHI WETU

SERIKALI ya Awamu ya Sita, 
kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali ,  inaendelea 
kutoa fedha  kwa ajili ya 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF).

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Kapenjama Ndile,akifungua 
kikao cha tathmini ya mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
(TASAF) kwa wataalam wa ngazi 
ya Mkoa, Wilaya, na Halmashauri, 
kilichofanyika katika ukumbi wa 
Heritage Cottage mjini Songea, 
amesema Mkoa wa Ruvuma 
umepokea zaidi ya shilingi bilioni 
12 kwa mwaka 2024 kwa ajili ya 
TASAF

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Ndile alieleza kuwa fedha hizo 
zinalenga kusaidia kaya maskini 
kuongeza kipato, kupata fursa za 
kiuchumi, na kuboresha maisha 
yao kupitia uwekezaji  kwa 
watoto ili kuhakikisha wanapata 
elimu na maarifa ya kujikwamua 
kiuchumi.

A m e s i s i t i z a  u m u h i m u 
wa kuzingatia miongozo ya 
serikali ili kuhakikisha fedha 
hizo zinasimamiwa ipasavyo 
na kuleta matokeo chanya kwa 
wananchi.

Naye Mratibu wa TASAF Mkoa 
wa Ruvuma, Xsaveria Mlimira, 
alifafanua kuwa kati ya Januari 
na Desemba 2024, kaya 47,721 
zimeendelea kunufaika na 
mpango huo, huku kaya 18,912 
zikiwa zimehitimu.

Amesema Mpango huo sasa 
uko katika awamu ya pili ya 
utekelezaji na unahusisha vijiji 
na mitaa 85 kutoka Wilaya zote 
za mkoa.

Kwa upande wa wanufaika, 
Regina Komba ameushukuru 
m p a n g o  w a  TA S A F  k w a 
kumwezesha kuwasomesha 
watoto wake, jambo ambalo 
asingel iweza kufanya bi la 
msaada huo.

Suzan Komba,  mnufaik a 
mwingine, al isema kupitia 
mpango huo ameweza kuanzisha 
miradi ya ufugaji wa kuku na 
nyuki,  ambayo imemsaidia 
kuendesha maisha yake kwa 
uhakika

Halmashauri zatakiwa kutatua kero
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NA MWANDISHI WETU

UNAPASWA kujua vitu 
vya kuzingatia Kabla ya 
kufungua kampuni au 
kufungua biashara yako 
Tanzania ili uweze kupata 
mafanikio katika siku za 
mbeleni kwenye maisha 
yako.

1. Chagua wazo bora la 
biashara

Katika eneo ambalo watu 
wengi hukosea wakati 
wanapoanzisha kampuni 
au biashara ni uchaguzi wa 
wazo la kibiashara.

U n a p o c h a g u a  w a z o 
baya au usilolimudu, ni 
w a z i  k u w a  h u towe z a 
kulitekeleza na kupata 
faida.  Hakik isha wazo 
unalolichagua unalimudu 
vyema pia linatekelezeka.

Epuka kuchagua wazo 
p a n a  s a n a  a u  k u c h a g u a 
wazo kwa sababu mwingine 
analifanya. Kwa kuwa wewe 
unaanza ni vyema ukachagua 
wazo unalolipenda, kulimudu 
vyema na linaloweza kukupa 
faida.

2. Fanya utafiti wa biashara
Kabla ya kuacha kazi yako au 

kile unachokifanya ili uanzishe 
k ampuni  yako,  n i  v yema 
ukafanya utafiti wa kina juu ya 
biashara utakayofanya.

Mambo ya kufanyia utafiti ni: 
Elewa biashara yako na huduma 
utakayotoa. Fahamu wateja 
wako.  Fahamu ushindani . 
Wafahamu watu utakaofanya 
nao kazi. Fahamu njia bora ya 
mauzo ya bidhaa au huduma 
yako

3. Andaa ‘business plan’
Baada ya kufanya utafiti, sasa 

weka wazo au mpango wako 
katika karatasi. Mpango huu 
utakuwezesha kukuongoza 
katika kufikia malengo yako.

Kimsingi mpango wako wa 
biashara utajumuisha mambo 
kama vile: Mwonekano wa 
jumla wa kampuni. Muundo wa 
utawala. Ufafanuzi/Maelezo ya 
kampuni. Malengo, Maono na 
mikakati. Maelezo juu ya soko 

na tasnia unayoingia kufanya 
biashara

Uendeshaj i .  Mpango wa 
matumizi ya fedha. Pamoja 
na taarifa nyingine za msingi 
zinazohusiana.

4. Bainisha chanzo cha fedha
Ni lazima kubaini chanzo cha 

fedha utakazozitumia kuanzisha 
biashara au kampuni yako. 
Je fedha hizo zitatokana na 
mkopo, akiba yako au msaada?

Kumbuka uendeshaji  wa 
kampuni unahitaji fedha kwa 
ajili ya shughuli mbalimbali 
kama vile matumizi ya ofisi, 
usafiri, malipo ya huduma na 
mishahara.

Ni vyema kulishughulikia hili 
mapema ili usije ukakwama 
katika biashara yako.

5. Tambua muundo wa 
biashara

U n a t a k i w a  k u b a i n i s h a 
muundo wa biashara au kampuni 
yako kabla hujaianzisha. Je 
kampuni au biashara yako 
itakuwa ni ya shirika, ubia au 
binafsi?

U n a p o c h a g u a  m u u n d o 
zingatia yafuatayo: Ugumu wa 
uendeshaji kwa kila mfumo. 
Gharama za uendeshaji. Kodi. 
Sheria na vibali .  Manufaa 
ya muundo husika.  Mtaji . 

Unapozingatia haya hakika 
utaweza kuchagua muundo wa 
kampuni au biashara wenye tija 
zaidi kwako.

6. Tafuta ofisi ya biashara
Watu wengi  wamekuwa 

wakianzisha kampuni kwa 
mazoea bila kuzingatia kuwa 
ofisi ni muhimu kwa biashara 
au kampuni zao.

Tafuta ofisi utakayo mudu 
gharama zake, pia yenye kukidhi 
mahitaji ya kampuni au biashara 
yako.

Kama utaamua kufanyia 
kazi nyumbani, basi hakikisha 
unatenganisha mambo binafsi 
na yale ya ofisini. Kumbuka 
kuepuka kuchagua ofisi ya 
kifahari au ya gharama kubwa 
bila sababu ya msingi.

7. Changanua changamoto 
za biashara

Changamoto zipo kila mahali 
hivyo yakupasa kuzifikiria kabla 
ya kuanza kampuni au biashara 
yako. Kama unajidanganya 
kuwa utafanya biashara bila 
kukutana na changamoto 
yoyote unajidanganya.

J i t a h i d i  u z i t a m b u e 
changamoto mapema ili uweze 
kuweka mikakati mapema ya 
namna utakavyo pambana 
nazo.

Maoni/katuni

Heko Rais 
Samia kwa hili

HIVI karibuni Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alisema kuwa Mpango Mahsusi 
wa Kitaifa kuhusu Nishati (National 
Energy Compact) uliozinduliwa unalenga 
kuiwezeseha Tanzania kuunganisha 
umeme kwa kaya milioni 8.3 zaidi ifikapo 
mwaka 2030.

Rais Dkt. Samia aliyasema hayo wakati 
wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa 
Afrika kuhusu Nishati uliofanyika kwa 
muda wa siku mbili katika Ukumbi 
wa Kimataifa wa Mikutano wa Julius 
Nyerere, Dar es Salaam na kumalizika 
juzi.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano 
huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi 
na Serikali kutoka Burundi, Botswana, 
Congo, Comoros, Djibouti, Ethiopia, 
Gabon, Ghana, Guinea Bissau, Kenya, 
Lesotho, Liberia, Libya, Madagascar, 
Malawi, Mauritania, Nigeria, Sierra 
Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo ulihudhuriwa 
na Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali, Wakuu wa Mashirika ya Fedha 
ya Kimataifa, Mashirika ya Kimataifa, 
Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia kwa lengo 
la kuongeza kasi ya usambazaji umeme 
barani Afrika ili kuwaunganisha watu 
milioni 300 na umeme katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Rais Dkt. Samia alisema kuwa kwa 
kutoa kipaumbele katika upatikanaji 
wa nishati ya umeme, mkutano huo 
ulioandaliwa kwa ushirikiano na Benki 
ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya 
Afrika utawezesha kuleta mageuzi 
ya kiuchumi, kukua kwa viwanda, 
kupunguza umaskini na kuimarisha 
ustawi wa watu.

Mkutano huo ulifanikiwa kupata 
ahadi za ufadhili wa Dola za Marekani 
Bilioni 40 kutoka Benki ya Dunia na 
Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa ajili 
ya kuwezesha usambazaji wa umeme 
barani Afrika. Aidha, jumla ya nchi za 
Afrika 12 zimeingia kwenye Mipango 
Mahsusi wa Kitaifa kuhusu Nishati.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa 
kupitia Mpango Mahsusi kuhusu Nishati, 
Tanzania inakusudia kuvutia mitaji 
na uwekezaji zaidi itakayowezesha 
kuongeza uzalishaji wa umeme nchini 
na kukukamilisha kuunganisha Mtandao 
wa Umeme wa Tanzania na nchi jirani 
ili kuwezesha biashara ya kuuza na 
kununua nishati hiyo.

Mpango huo utawezesha Serikali 
kukamilisha usambazaji umeme katika 
Vitongoji vyote 64,359 nchini ifikapo 
2030. Vilevile, Mpango huo utapandisha 
kiwango cha uunganishaji wa umeme 
kutoka 46% ya sasa hadi kufikia 75%.

Kwetu Rais Dkt. Samia ambaye 
amekuwa kinara wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, alifurahisha wengi kwa 
kuweka bayana kuwa mpango huo 
wa nishati pia utasaidia kuongeza 
upatikanaji wa nishati safi ya kupikia, 
ikiwemo gesi asilia na majiko banifu.

Kila la kheri Rais Dkt. Samia katika 
mpango mkakati huo na tunaamini kwa 
dhati kabisa utafanikiwa katika hili, sisi 
tutaendelea kukuunga mkono ili utimize 
hili kwa Watanzania.

SABABU za kuku kula mayai 
yao ni nyingi na ndio maana 
n i m e k u a n d i k i a  i l i  u w e z e 
kuzitambua sababu hizo pamoja 
na jinsi ya kuzuia kuku kula 
mayai yao wenyewe

Tabia yao tu: Hii ni sababu ya 
kuku kula mayai. Hapa utakuta 
ndo’ uzao wao wana tabia ya 
kula mayai hivyo kuku hufanya 
muendelezo wa kula mayai

Kuto kupata chakula cha kutosha, 
pia hii ni moja ya sababu za kuku 
kula mayai yake kwani akikosa 
chakula inapelekea kupata sababu 
za kuyala.

Kukosa madini joto: Hii inaweza 
kuwa ndo’ sababu ya kuku kula 
mayai endapo wakikosa madini 
joto ni lazima wale mayai na hata 
kulana wao wenyewe, na jua 
kwamba kwenye yai kuku huwa 
anatafuta lile ganda la juu pekee 
sema anapo donoa na kulipasua 
yai hujukuta anakula na ute na kiini 
ila yeye lengo lake hasa ni ganda 
la juu.

Mayai kukaa muda mrefu bila 
kukusanywa baada ya kutaga: 
Hii ni sababu za kuku kula mayai 
kwasababu mayai yanapo kaa 
muda bila kukusanywa na kama 

yapo sehemu ya wazi  sana 
hupelekea kuku waanze kutest na 
kushangaa nini hiki cheupe?

Katika kushangaa ni kitu gani 
hiki cheupe cha mviringo hujikuta 
wanatest kudonoa na matokea 
yake ni kupasua yai na kupelekea 
sababu za kuku kula mayai.

Kuku kutagia sehemu nyeupe 
s a n a  ye nye  mwa n g a  m k a l i 
hupelekea kula mayai, ambapo 
pia kuna lishe mbaya, nafasi 
ndogo, vyombo havitoshi, kukosa 
shughuli, banda chafu na ukoo.

Jinsi ya kuzuia kuku kula mayai 
yake: Chakula cha kutosha ni 
muhimu sana, i l i  kuwafanya 
wasitake kula mayai ili kushiba, 
mayai  yakusanywe mara tu 
anapotaga na usiyaache muda 
mrefu bandani.

Sehemu ya kutagia iwe na giza la 
kutosha ili kufanya kuku ashindwe 
kuona yai alilo taga, madini joto ni 
muhimu sana, kuku wenye tabia 
za kula mayai unaweza chinja 
au kuuza, kuweka idadi ya kuku 
inayolingana na sehemu ulionayo.

Hakikisha usizidishe mwanga, 
banda liwe safi, weka vyombo 
vya kutosha, wape lishe bora, kata 
midomo ya juu na epuka ukoo 
wenye tabia hizo.

FIKRA YA MJASIRIAMALI
Kuku anakula mayai 
yake? Dawa ni hii

MAONIUnataka kufungua kampuni? Zingatia haya
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BIASHARA ya upigaji wa 
picha ni nzuri na pia Kama 
una vifaa vya kisasa vya 
kupiga picha basi unaweza 
kuanzisha biashara ya kupiga 
picha.

U n awe z a  k u p i g a  p i c h a 
matukio yaliyozoeleka kama 
picha za harusi, wahitimu 
wa chuo pamoja na picha za 
mikutano.

J i n s i  y a  k u p a t a  p e s a 
kupitia upigaji wa picha, ni 
lazima ujue vitu kadhaa na 
lazima ufahamu siku hizi ni 
muhimu kwa wajasiriamali 
na wafanyabiashara kutumia 
m i t a n d a o  y a  k i j a m i i  i l i 
kujitangaza na kupata wateja 
zaidi.

Wanawavutiaje wateja? Ni 
kupitia picha nzuri na hata video 
ambazo zinahitaji ubunifu na 
mtu mwenye uwezo na ujuzi.

Kufundisha Kupiga Picha
Kila siku kuna watu ambao 

wanahitaji kujifunza kupiga 
picha. Hivyo kutokana na ujuzi 
wako unaweza kutoa huduma 
ya mafunzo kuhusu upigaji wa 
picha kwa watu mbalimbali.

Kwa kufanya hivyo unafaidika 
na fedha unakutana na watu 
wapya na wenye maarifa 
na uwezo mbalimbali pia 
unajifunza na kuongeza ufanisi.

Kuanzisha Tovuti
Unaweza kuanzisha tovuti 

kuhusu tasnia ya upigaji picha 
maeneo ya kupata vifaa vya 
kisasa vya picha kwa bei nafuu 
pia unaweza kuweka picha 
zako na kuzielezea.

Kadri watu wanavyoangalia 
m a c h a p i s h o  y a k o  n d i o 
itakavyokuwa rahisi kwako 
kupata watu wa kutangaza 
huduma na bidhaa zao katika 
tovuti yako na kujipatia fedha.

Kupiga Picha za Matukio
K a m a  u n a p e n d a 

kujichanganya na watu na 
kuhudhuria matukio basi 
tambua kuwa unaweza kujipatia 
fedha. Kwa mfano unaweza 
kwenda katika sehemu za 
burudani na kupiga picha 
watu wakiwa wanafurahi kisha 

K U N A  k i t u  u n a t a k i w a 
kukifanya siku zote pale 
u n a p o t a k a  k u a n z i s h a 
b i a s h a r a  y a k o ,  y a a n i 
h a k i k i s h a  u n a c h a g u a 
sehemu muhimu kwasababu 
itachangia na kuongeza 
mafanikio kwenye biashara 
unayoianzisha.

Hapa tunatazama dondoo 
chache ambazo zinaweza 
kukusaidia  k wa k iwango 
kikubwa pale utakapotaka 
kuanzisha biashara yako.

1. Angalia Ushindani wa 
Biashara

Ushindani ni jambo muhimu 
sana linaloweza kufanya eneo 
la biashara kuwa zuri au baya. 
Hebu fik ir i  mtu mchanga 
kabisa anaanzisha biashara 
mahali ambapo tayari kuna 
wafanyabiashara wengine 
wakubwa wenye uzoefu, mtaji, 
vitendeakazi au hata mtandao 
mzuri wa washirika.

Bila shaka, itakuwa vigumu 
sana kwa mtu huyo kukua 
kibiashara. Ni lazima mtu apime 
na achague eneo amabalo lina 

ushindani ambao anaweza 
kuumudu na kukua.

2. Uhusiano kati ya biashara 
na mazingira

M a r a  n y i n g i  b i a s h a r a 
huhusiana na mazingira husika. 
Kwa mfano ni rahisi kufanikiwa 
kwenye biashara ya stationary 
kwenye maeneo ya vyuo, shule 
au taasisi kuliko nje ya mazingira 
hayo.

Kwa mfano pia ni rahisi 
mtu kuendesha biashara 
ya vyinywaji na vitafunwa, 
vipodozi na simu kwenye kituo 
cha mabasi kuliko biashara ya 
nafaka au pembejeo.

Hivyo ni muhimu kupima 
kama biashara yako itaendana 
na eneo husika unalotaka 
kulichagua.

3. Mtindo wa maisha katika 
eneo husika

Kila eneo lina mtindo wake 
wa maisha. Itakuwa jambo 
la kusik it isha sana wewe 
kufungua biashara ambayo 
bidhaa yake ndogo kabisa ni 
Sh 100,000 na wakati nguvu 
ya ununuzi ya watu wa eneo 
husika ni Sh 1,000.

Ngoja nikupe mfano rahisi 
z a i d i ,  k w a  m f a n o  w a t u 
waliozoea kununua mafuta 
ya mia tano, unga robo na 
sabuni kipande, ukifungua 
‘supermarket’ katika eneo hilo 
ni wazi kuwa utakosa wateja 
hatakama unauza bidhaa nzuri 
kiasi gani.

4. Wingi wa waakazi
Wingi wa watu katika eneo 

husika ni sawa sawa na mauzo 
zaidi  au kuonekana zaidi 
kwa biashara yako. Haijalishi 
eneo lina fremu nzuri au za 
gharama nafuu kiasi gani, kama 
halina wakaazi wa kutosha 
litakuchelewesha sana kufikia 
malengo yako.

Ikiwa ni eneo ambalo watu 
wanahamia kwa kasi kubwa 
kwa kipimo kuwa ndani ya 
muda mfupi utakuwa na wateja 
wengi basi hapo unaweza 
kuvumilia; lakini kama eneo 
ndivyo lilivyo nyumba moja 
ipo baada ya mita 500 basi hilo 
halikufai.

5. Miundo mbinu na huduma 
za kijamii

Unapoangalia eneo la kufanyia 
biashara ni zaidi ya kile chumba 
au nyumba unayoichagua 
kuitumia kama ofisi yako.

Itakuwa si jambo la busara 
kuendesha biashara inayohitaji 
maji au umeme wa kutosha 
m a h a l i  a m b a p o  h a k u n a 
huduma hizo.

Pima hi l i  mapema l is i je 
likakusababishia changamoto 
a u  g h a r a m a  k u b w a  z a 
uendeshaji  zisizokuwa na 
ulazima.

Hakik isha pia eneo hilo 
linafikika katika vipindi vyote 
vya mwaka. Kwa mfano itakuwa 
nijambo la ajabu mtu kufungua 
biashara ya kuuza gesi kwenye 
eneo ambalo liko uchochoroni; 
kiasi kwamba hata yale magari 
ya gesi hayawezi kufika au hata 
wateja wake wanamfikia kwa 
taabu. Hivyo, fanya tathimini ya 
miundombinu kwa kina.

Kila mmoja ana Kamera, wewe ni mpiga picha? Pale unapopaswa kuchagua 
eneo zuri la biashara

kuwaonyesha picha hizo kisha 
unaweza kuwa na bei tofauti 
kulingana na jinsi wahusika 
wanataka kuzipata picha hizo.

Kuhariri Picha
Wapiga picha mashuhuri 

wanaweza kuwa na majukumu 
mengi na hivyo kukosa muda 
wa kufanya kila kazi kwa 
umakini zaidi.

Kama una ubunifu na ujuzi wa 
kutosha katika upande wa ku 
edit picha basi unaweza kufanya 
mawasiliano na wapiga picha 
ambao tayari wamefanikiwa 
na kuwaonyesha ujuzi wako 
wa kuhariri picha kupitia kazi 
ambazo umeshafanya kisha 
kufanya makubal iano na 
kupata fedha.
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HATUA ya Rais wa Marekani 
Donald Trump kusaini agizo 
la kuiondoa nchi hiyo katika 
Shirika la Afya Duniani 
(WHO) siku chache zilizopita 

imeanza kuleta athari kadhaa hususan 
barani Afrika kama ilivyotarajiwa.

Licha ya kuwa kuna sheria 
zinazohitajika kufuatwa kwa 
t a i f a  l i n a l o t a k a  k u n d o a 
ufadhili wake, utawala wa 
kiongozi huyo mpya tayari 
umechukua hatua ya 
kusitisha usambazaji wa 
dawa za kuokoa maisha za 
HIV, malaria na kifua kikuu 
mbali na dawa za watoto 
wachanga katika mataifa 
yote yanayosaidiwa na 
shirika la USAID duniani.

Athari hizo zinatokana 
n a  M a r e k a n i  k u w a 
mchangiaj i  mkubwa 
wa kifedha wa WHO na 
programu mbali mbali 
zilizopo chini ya shirika 
hilo na taasisi nyingine 
kubwa za kiafya duniani.

S i k u  y a  J u m a n n e , 
wakandarasi na washirika 
wanaofanya kazi na Shirika la 
Misaada la Marekani (USAID) 
nchini Tanzania na Kenya 
walianza kupokea barua hizo ili 
kusitisha ufadhili huo mara moja, 
kulingana na vyanzo.

Hatua hiyo ni sehemu ya kusitishwa 
kwa misaada kwa Marekani na 
ufadhili uliowekwa tangu Trump 
aingie madarakani Januari 20, huku 
programu zikikaguliwa.

Afisa Mkuu wa Kituo cha 
Kudhibti Magonjwa 
barani  Afr ica 
( C D C ) 

Ngashi Ng'ongo amenukuliwa akisema 
nchi nyingi zimekuwa zikitegemea 
uwekezaji wa Marekani kupitia WHO 
kufadhili shughuli za afya ya umma.

"Tunajua jukumu 
ambalo WHO 

imecheza katika bara... kuboresha utoaji 
wa programu za afya," Ng'ongo aliambia 
mkutano na wanahabari.

"Kupunguzwa au kukatwa kwa ufadhili 
wa (Marekani) bila shaka kutaathiri 
mwitikio. Ni wakati kwa baadhi ya nchi 
wanachama wa Afrika kufikiria upya 

ufadhili wa afya ya umma,” alisema.
Nchini Kenya na Tanzania tayari 
Shirika la Misaada ya Kimataifa la 
Marakani (USAID) limetangaza 
kupunguza au kufuta shughuli 
kadhaa katika programu zake.

Katika taarifa zilizotumwa 
na USAID, Shirika hilo lilisema 
kuwa linakatiza huduma zote 
zilizokuwa zikitolewa na USAID 
kufuatia agizo la Rais Trump 
la kuiondoa nchi hiyo katika 
WHO.

USAID imeyataka mashirika 
yanayopokea ufadhili huo 
kufuata agizo hilo ili kuhakikisha 
kwamba hayagharamiki na 
huduma zozote zilizokatizwa.

Tayari WHO limeelezea 
wasiwasi wake kuhusu athari 
za kusitishwa kwa ufadhili wa 
mara moja wa programu za 
VVU katika nchi za kipato cha 
chini na cha kati.
Kupitia taarifa iliYotumwa 

katika vyombo vya habari, 
shirika hilo limesema kwamba 

kusitishwa kwa ufadhili  wa 
programu za VVU kunaweza 

kuwaweka watu wanaoishi na 
VVU katika hatari ya mara moja 

ya magonjwa, kifo na kudhoofisha 
juhudi za kuzuia maambukizi katika 
jamii na nchi.

WHO imesema kwamba hatua 
kama hizo, zikiendelea, zinaweza 

kusababisha kuongezeka kwa 
maambukizi mapya na 

vifo, kurudisha nyuma 

miongo kadhaa ya maendeleo na 
uwezekano wa kurudisha ulimwengu 
kwenye miaka ya 1980 na 1990 wakati 
mamilioni ya watu walikufa kwa VVU kila 
mwaka duniani.

Kwa mujibu wa Daktari Allen Malache 
wa Shirika la Kelan nchini Kenya, athari 
miongoni mwa wahudumu wa afya 
zitashuhudiwa iwapo agizo hilo la Trump 
litaendelea kwa takriban miezi mitatu.

“Iwapo hakutapatikana huduma za 
Kiafya kwa wale wanaozihitaji hususan 
katika kliniki zinazosimamiwa na mashirika 
kama vile Pepfar, wale wanaotoa huduma 
hizo watafanya kazi gani?

“Wale wanaopokea huduma wataenda 
kupata huduma upande gani iwapo kiliniki 
zinazosimamiwa na fedha zinazotoka 
kwa Pepfar zitakuwa zimefungwa. Kwa 
mfano vituo vinavyosimamia Ukatili 
wa Kijinsia vikifungwa watu watapata 
shida kwasababu watu watahitaji kupata 
ushauri nasaha na matibabu.”

Aliongezea kusema kwamba ni muhimu 
Wamarekani kutathmini upya uamuzi 
huo ili kuona jinsi watu watakavyotatizika 
kutokana na hatua hiyo.

Dk. Lawi Mwenda amesema madhara 
makubwa yatapatikana katika huduma 
kama vile za Malaria, Kifua Kikuu na HIV 
ambapo wagonjwa wengi wanatumia 
dawa za maradhi hayo.

Dkt. Lawi vilevile ameongezea kuwa 
changamoto itakuwa katika utafiti wa 
dawa mpya na hela ambayo inatumika 
katika mikakati ya kuzuia maambukizi 
mapya

Afrika inaweza kujisimamia yenyewe?
Kwa mujibu wa Daktari Lawi Mwenda, 

hela nyingi zinazotolewa na mashirika 
ya misaada ya kiafya kama vile USAID 
na Global Fund ni hela ambazo asilimia 
kubwa zinatumika kwa utafiti.

“Hizi dawa mpya ndizo zinazokula hela 
nyingi zaidi kuliko dawa zinazogawanywa 
hospitalini. Baadhi ya tafiti zinazofanywa 

hata Wamarekani wanazihitaji.”
Daktari huyo anasema kwamba wizara 

nyingi zinazosimamia afya barani Afrika 
hazitaathirika pakubwa kwa kuwa kuna 
dawa nyingi na kwamba mataifa mengi 
ya Afrika yana uwezo wa kuzalisha dawa 
hizo barani na kugharamikia ARVs.

Alisema: “Kuna nchi nyingi zinazoweza 
kutengeneza dawa kama vile Afrika 
Kusini ambayo ina uwezo wa kuzalisha 
dawa za ARVs, Uganda kuna kampuni 
ya Shippler, Kenya kuna Universal 
Cooperation Limited, Zambia, Ethiopia 
na hata Tanzania kuna viwanda vilivyo na 
uwezo wa kuzalisha dawa.”

Amesema kwamba licha ya kuwa kuna 
dawa zinazotoka India zinatozotumiwa 
na baadhi ya wagonjwa kuna aina 
hiyohiyo ya dawa zinazozalishwa Afrika.

“Marekani wanaweza kuwa wamesitisha 
lakini sio wao ambao wanazalisha au 
kufadhili asilimia 100, baadhi ya serikali 
za Afrika zinagharamia dawa hizi asilimia 
20 na nyengine asilimia 40, kwa hivyo 
ninaamini kwamba serikali zetu za Afrika 
zina uwezo wa kugharamia.”

Amesema kwamba gharama ambazo 
zinatokana na dawa za HIV ni gharama 
ambazo serikali nyingi barani Afrika 
zinaweza kumudu.

Hatahivyo Dkt. Allen anasema kwamba 
ni wakati ambapo mataifa ya Afrika 
yanapaswa kujiuliza iwapo yanaweza 
kugharamikia hudumu hizi kupitia 
utengaji wa fedha au zitaendelea kufanya 
mambo mengine yasio na muhimu 
mkubwa wa Kiafya?

“Serikali zetu zimejikokota sana ili 
kufikia kiwango ambacho zinaweza 
kusimamia matibabu. Kenya tuna katiba 
inayosema kwamba serikali ina jukumu 
la kuhakikisha kuwa kila Mkenya anapata 
haki yake ya Afya. Kutokana na sheria 
hiyo basi jukumu sio la Uingereza au 
Marekani, jukumu ni letu sisi wenyewe,” 
alihitimisha.

AAgizo la gizo la TTrump juu yarump juu ya HIV HIV, , TBTB, , 
MMalaria athari tupu Afrikaalaria athari tupu Afrika
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UFUGAJI wa samaki aina ya sato ni 
moja ya shughuli zenye faida kubwa 
katika kilimo cha maji. Samaki hawa 
ni maarufu kwa sababu ya ladha 
yao nzuri, ukuaji wa haraka na 
uwezo wao wa kustahimili mazingira 
mbalimbali.

Ikiwa unataka kufuga samaki 
wa aina ya sato kwa mafanikio, 
ni muhimu kufuata hatua za 
kitaalamu ambazo zitakuwezesha 
kuongeza uzalishaji na faida.

1. Uchaguzi wa Eneo Sahihi
E n e o  b o r a  n i  m s i n g i  w a 

kufanikisha ufugaji wa sato. Hapa 
ni mambo ya kuzingatia:

Maji Safi: Hakikisha eneo lako 
lina chanzo cha maji safi, kama vile 
mito, maziwa, au visima.

Udongo wa Mfinyanzi: Kwa 
mabwawa ya kuchimba, udongo 
wa mfinyanzi ni bora kwani huzuia 
kupotea kwa maji.

Upatikanaji wa Malisho: Eneo 
linapaswa kuwa karibu na rasilimali 
za chakula cha samaki.

2. Aina za Mabwawa
Kufuga samaki wa sato kunahitaji 

m a bwawa  m a a l u m  a m b ayo 
yanaweza kuwa ya aina tofauti:

Bwawa la Asili: Hutumia mito au 
maziwa yaliyopo kwa kuongeza 
uzio.

Bwawa la Kuchimba: Mabwawa 
yanayochimbwa ardhini kwa 
kutumia udongo wa mfinyanzi.

Mabwawa ya Saruji: Haya ni ya 
kudumu na rahisi kusimamia lakini 
gharama yake ni kubwa.

Mifumo ya Vizimba: Hii hutumika 
hasa kwenye maji ya mito na 
maziwa kwa kufuga samaki kwenye 
vyumba vya wavu vinavyoelea.

3. Uchaguzi wa Vifaranga
Kufanikisha ufugaji wa sato 

kunategemea ubora wa vifaranga: 
Chagua vifaranga wa sato wenye 
afya njema, wenye ukuaji wa 
h a ra k a ,  n a  w a n a o s t a h i m i l i 
mazingira yako.

Umri wa Kuanza Kufuga: Vifaranga 
wanapaswa kuwa na umri wa 
wiki 4-6 wakati wa kupandikizwa 
kwenye bwawa.

Upatik anaj i  wa Vi faranga: 
Hakikisha unapata vifaranga 
kutoka kwa mashamba au vituo 
vya kuaminika.

4. Lishe ya Samaki Aina ya 
Sato

Sato wanahitaji  l ishe bora 
kwa ukuaji wa haraka: Chakula 

cha Kiwandani: Tumia chakula 
kilichoboreshwa chenye protini 
nyingi kwa ajili ya ukuaji wa haraka.

Vyakula vya Asili: Vyura, planktoni, 
na magugu ya maji ni sehemu ya 
chakula cha asili cha sato.

Ratiba ya Kulisha: Wape chakula 
mara 2-3 kwa siku kulingana na 
umri na uzito wa samaki.

5. Matunzo ya Bwawa
Ili samaki wako wakue vyema, 

bwawa linahitaji matunzo maalum: 
Usafi wa Maji: Badilisha maji mara 
kwa mara ili kuondoa uchafu 
na kuhakikisha samaki wako 
wanapumua vizuri.

Udhibiti wa Magugu ya Maji: 
Ondoa magugu yanayokua kupita 
kiasi kwenye bwawa.

Utengenezaji wa Mabwawa 
Mapya: Mabwawa yanapaswa 
kuwa tayari angalau miezi miwili 
kabla ya kupandikiza vifaranga.

6. Kudhibiti Magonjwa
Afya ya samaki ni muhimu sana 

kwa uzalishaji: Chanjo na Dawa: 
Hakikisha unatumia dawa za 
kuzuia magonjwa kama bakteria 
na fangasi.

Ukaguzi wa Mara kwa Mara: 
Chunguza samaki mara kwa mara 
kwa ishara za magonjwa kama vile 
vidonda au rangi isiyo ya kawaida.

Uwepo wa Daktari wa Samaki: 
Fanya kazi na mtaalamu wa samaki 
ili kushughulikia matatizo ya kiafya 
mapema.

7. Ukuaji na Kuvuna
Samaki aina ya sato wanachukua 

muda wa miezi 6-8 kufikia ukubwa 
wa kuvuna.

Ukubwa wa Kuvuna: Wastani wa 
samaki wa sato huwa na uzito wa 
gramu 250 hadi 500 wakati wa 
mavuno.

Mbinu za Kuvuna: Tumia nyavu 
maalum ili kuwavua samaki kwa 
usalama.

Usindikaji wa Samaki: Baada 
ya kuvuna, samaki wanaweza 
k u h i f a d h i w a  k w a  b a r a f u , 
kukaushwa, au kufungashwa kwa 
ajili ya soko.

8. Masoko ya Samaki wa Sato
Sato wana soko pana kwa sababu 

ya mahitaji yao makubwa: Masoko 
ya Ndani: Sokoni, mahoteli, na 
migahawa ni wateja wakubwa wa 
sato.

Masoko ya Nje: Unaweza kuuza 
samaki wa sato katika nchi jirani au 
kwa ajili ya usafirishaji wa kimataifa.

Thamani ya Ziada: Samaki wa 
sato wanaweza kusindikwa zaidi 
kuwa bidhaa kama vile filet au 
samaki wa kukaanga tayari.

9. Faida za Kufuga Samaki 
Aina ya Sato

Uzalishaji Haraka: Sato wanakua 
kwa haraka na wanaweza kuvunwa 
baada ya miezi michache.

Mahitaji Makubwa: Samaki wa 
sato wana mahitaji makubwa 
sokoni. Chakula Bora: Ni chanzo 
kizuri cha protini kwa jamii.

Faida ya Kifedha: Ufugaji huu 
unaweza kutoa kipato kikubwa 
kwa gharama ndogo za uendeshaji.

Hitimisho
Kufuga samaki aina ya sato ni 

shughuli yenye faida kubwa ikiwa 
utafuata hatua zote muhimu.

Hakikisha unazingatia lishe bora, 
afya ya samaki, na mazingira safi ya 
mabwawa.

Kwa kufuata mwongozo huu, 
unaweza kufanikisha biashara ya 
samaki na kuchangia maendeleo 
ya kiuchumi katika eneo lako.

NA MWANDISHI WETU

KUJIAJIRI ni pale mtu anapoanzisha 
biashara au shughuli ya kiuchumi 
kwa kujitegemea badala ya kuwa 
mwajiriwa kwa mtu au kampuni.

Ingawa kujiajiri kuna faida nyingi kama 
uhuru wa kiutendaji na fursa ya kuongeza 
kipato, kuna changamoto nyingi na 
madhara yanayoweza kusababisha 
matatizo ya kifedha, kisaikolojia, na hata 
kijamii.

Hapa chini tunajadili baadhi ya hasara 
na madhara ya kujiajiri.

1. Kukosa Uhakika wa Kipato
Wajasiriamali wanakosa kipato thabiti 

na mara nyingi kipato chao hutegemea 
mafanikio ya biashara, hivyo:

Kutokuwa na kipato cha uhakika; mara 
nyingi mapato yanaweza kubadilika kila 
mwezi, na baadhi ya miezi inaweza kuwa 
na kipato kidogo au hata kutokuwa na 
kipato kabisa.

Gharama za awali za kuanzisha biashara 
zinaweza kuwa kubwa, na wajasiriamali 
wanaweza kushindwa kupata kipato cha 
kutosha kufidia gharama hizo katika miezi 
ya kwanza.

2. Muda Mrefu wa Kazi na Kazi 
Ngumu

Wajasiriamali wengi hulazimika kufanya 
kazi kwa muda mrefu na kujituma zaidi ili 
biashara zao ziweze kustawi:

Upungufu wa muda wa kupumzika na 
kuwa na usawa kati ya kazi na maisha 
binafsi; mara nyingi kazi inaweza kuchukua 
muda mwingi, hivyo kuathiri muda wa 
familia na wa kijamii.

Kukabiliwa na kazi nyingi na ngumu, 
hasa mwanzoni ,  ambapo mmil ik i 
anaweza kuwa ndiye mfanyakazi pekee 
anayesimamia kila kitu – kuanzia masuala 
ya fedha hadi masoko.

3. Shinikizo la Kiuchumi na Hatari 
ya Kupata Hasara

Biashara zinakabiliwa na hatari nyingi za 
kiuchumi ambazo zinaweza kusababisha 
madhara makubwa kifedha:

Hatari ya kupata hasara; kwa kuwa 
hakuna uhakika wa faida, mmiliki anaweza 
kuwekeza fedha nyingi bila kujua kama 
biashara itazalisha faida au la.

S h i n i k i z o  l a  k u s h i n d a n a  n a 
wafanyabiashara wengine, hasa kwenye 
sekta zenye ushindani mkubwa, linaweza 
kuongeza gharama za kuendesha biashara 
na kupunguza faida.

4. Majukumu Mengi na Shinikizo 
Kubwa

Kujiajiri kunakuja na majukumu mengi 
ambayo mmiliki anatakiwa kuyasimamia:

Kubeba mzigo wa maamuzi yote 
muhimu ya biashara, jambo ambalo 
l inaweza kusababisha msongo wa 
mawazo, hasa wakati wa kufanya maamuzi 
ya kifedha na kimkakati.

Kuhitaji kuzingatia mambo mengi, 
kama vile kulipa kodi,  kusimamia 

wafanyakazi (endapo anawaajiri), na 
kutunza mahusiano na wateja, mambo 
ambayo yanahitaji umakini na maarifa 
mengi.

5. Matatizo ya Kisaikolojia na 
Msongo wa Mawazo

Changamoto za kifedha, shinikizo la 
kazi, na majukumu mengi huweza kuleta 
madhara ya kisaikolojia kwa wajasiriamali:

Msongo wa mawazo na wasiwasi kuhusu 
hatma ya biashara; kwa kuwa hakuna 
uhakika wa mafanikio, mjasiriamali 
anaweza kuwa na wasiwasi mwingi 
kuhusu upotevu wa mtaji na madhara 
yanayoweza kujitokeza.

Hofu ya kushindwa au kukosa faida 
inayoendana na jitihada, hali inayoweza 
kumkatisha tamaa mjasiriamali na 
kudhoofisha jitihada zake.

6. Kukosa Fursa za Mafao ya Ajira
Wajasiriamali wanakosa baadhi ya faida 

za kisheria na kiuchumi zinazopatikana 
kwa waajiriwa, kama vile:

Mafao ya kustaafu, bima ya afya, na ruhusa 
za malipo, kwa kuwa mfanyabiashara ana 
jukumu la kuhakikisha anajiwekea akiba 
mwenyewe kwa ajili ya malipo hayo, 
jambo ambalo linaweza kuwa gumu 
katika mazingira ya biashara yenye kipato 
kisichotabirika.

Kutokuwa na likizo ya malipo; kwa 
kawaida,  wajasir iamali  wanahitaj i 
kuendesha biashara k i la siku bila 
mapumziko maalum ya malipo, tofauti 
na waajiriwa.

7. Changamoto za Kitaaluma na 
Kujifunza

Kwa kuwa wajasiriamali wanajitegemea, 
mara nyingi hawana nafasi ya kupata 
mafunzo ya mara kwa mara:

Kukosa mwongozo au usaidizi wa 
kitaalamu, jambo linaloweza kuathiri 
maendeleo ya ujuzi binafsi na wa biashara, 

hasa kama mjasiriamali hana utaalamu wa 
masuala yote muhimu ya biashara.

Kukosa fursa za mafunzo ya mara kwa 
mara, kwa kuwa huenda asipate muda wa 
kuhudhuria semina au mafunzo ambayo 
yanaweza kuboresha ujuzi wake.

8. Hatari ya Kudhulumiwa Kifedha
Wajasiriamali wanakabiliwa na hatari ya 

kudhulumiwa kifedha na wateja, washirika 
wa biashara, au hata wafanyakazi wao:

Wateja wanaoweza kuchelewesha 
au kutolipa kabisa deni, jambo ambalo 
linaweza kusababisha matatizo ya kifedha 
na kuvuruga mtiririko wa fedha wa 
biashara.

Kukabiliwa na changamoto za kudhibiti 
wafanyakazi kama wanaowaajiri, hasa 
kama hawana uzoefu wa kusimamia 
wafanyakazi kwa usahihi.

9.  Changamoto za Soko na 
Mabadiliko ya Teknolojia

Mabadiliko ya haraka ya teknolojia 
na mwenendo wa soko huweza kuwa 
changamoto kubwa kwa wajasiriamali:

Mabadiliko ya kiteknolojia yanayoweza 
kuhitaji uwekezaji mpya katika vifaa 
na mfumo wa kazi, hali inayoongeza 
gharama za uendeshaji.

Mabadiliko ya mahitaji ya wateja, 
ambayo yanamlazimu mjasiriamali kuwa 
mwepesi wa kubadilika au kuongeza 
bidhaa na huduma mpya ili kukidhi soko.

Namna ya Kupunguza Madhara ya 
Kujiajiri

Kwa kuzingatia changamoto hizi, 
wajasiriamali wanaweza kuchukua 
hatua kadhaa kupunguza madhara na 
kufanikisha shughuli zao za kujiajiri:

Kupanga na kuwekeza kwa busara, 
ikiwa ni pamoja na kuweka akiba kwa ajili 
ya dharura na kulinda biashara dhidi ya 
athari za soko.

Kupata ujuzi zaidi wa biashara, kupitia 
mafunzo na kuungana na 
mitandao ya wajasiriamali, 
ambapo wanaweza kujifunza 
kutoka kwa uzoefu wa wengine.

Kuweka mipango ya kifedha 
na utafiti wa soko, ili kuelewa 
vyema hali ya soko na kujenga 
uwezo wa kubadilika haraka 
kulingana na mahitaji ya wateja.

Hitimisho
Kujiajiri kunaweza kuwa njia 

bora ya kujijengea uhuru wa 
kiuchumi na kufikia malengo 
binafsi, lakini kuna changamoto 
nyingi na madhara ambayo 
wajasiriamali wanakutana nayo.

Kwa kupanga vyema, kujifunza 
mara kwa mara, na kujiandaa 
kwa changamoto zinazoweza 
k u j i t o k e z a ,  m j a s i r i a m a l i 
anaweza kupunguza madhara 
haya na kufanikiwa kwenye 
safari yake ya kujitegemea.

Ukitaka Kujiajiri Uwe Na Roho ya Paka Ukitaka kufuga samaki sato kwa mafanikio
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NA MWANDISHI WETU

KANGA ni ndege wa 
kufugwa ambaye 
anatoa faida nyingi, 
ikiwa ni pamoja na 
nyama yenye ladha 
nzuri, mayai yenye 
thamani, na uwezo 
wa kudhibiti wadudu 
shambani.

Kufuga kanga ni rahisi 
endapo utafuata taratibu 
sahihi.  Hapa chini ni 
mwongozo wa hatua 
kwa hatua kuhusu namna 
ya kufuga kanga kwa 
mafanikio.
1. Kuchagua Eneo la 
Kufugia

Eneo bora la kufugia 
kanga linapaswa kuwa na 
usalama dhidi ya wanyama 
wanaoweza kuwadhuru, kama 
vile paka mwitu au fisi. Weka 
nafasi ya kutosha kwa kanga 
kutembea na kujimudu.

Mbali na kukwepa maeneo 
yenye kelele nyingi, kwani kanga 
ni ndege waoga na wanahitaji 
utulivu, hakikisha kuna sehemu 
ya wazi na sehemu iliyofunikwa 
ili kanga waweze kujikinga na 
mvua na jua kali.
2. Kuandaa Banda la Kanga

Banda la kanga linapaswa 
kuwa, lenye uingizaji wa hewa wa 
kutosha. Safi na rahisi kusafisha 
mara kwa mara. Na vichanja 
vya kulalia usiku, kwani kanga 
hupenda kulala juu.  Wek a 
maranda ya mbao au nyasi kavu 
sakafuni ili kudhibiti unyevu na 
kuzuia magonjwa.
3. Kuchagua Kanga wa 
Kuanza Nao

Unaweza kuanza na vifaranga 
vya kanga walioanguliwa. Mayai 
ya kanga kwa ajili ya kuatamiza. 
Kanga wakubwa kutoka kwa 
wafugaji waaminifu. Hakikisha 
kanga wana afya njema kwa 
kuangalia macho yao, manyoya 
na tabia zao.
4. Chakula na Lishe

Lishe bora ni muhimu kwa 
ukuaji wa kanga na uzalishaji 
wa mayai. Kanga hula vyakula 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na:

Mahindi yaliyosagwa. Pumba 
za mpunga na ngano. Chakula 
maalum cha kuku wa mayai 

( layer mash) au wa nyama 
(broiler mash). Wadudu kama 
vile mchwa, minyoo, na funza, 
ikiwa wanapatikana. Wape pia 
mboga za majani kama mchicha 
na majani ya maboga.

H a k i k i s h a  c h a k u l a 
kimehifadhiwa vizuri ili kuepusha 
kuharibika au kuchafuliwa na 
sumu.
5. Huduma ya Afya

Kanga ni ndege wenye kinga 
nzuri ya mwili ,  lakini bado 
wanahitaji huduma ya afya ya 
mara kwa mara:

Wape chanjo dhidi ya magonjwa 
kama Newcastle na Gumboro.

Hakikisha banda ni safi na lina 
mazingira mazuri ya usafi.
Wape maji safi kila siku.

Fuata ushauri wa daktari wa 
mifugo kuhusu dalili zozote za 
ugonjwa, kama vile kukosa hamu 
ya kula, kuzubaa, au kuhara.
6. Maji na Vifaa vya 
Kunyweshea

Kanga wanahitaji maji safi na 
salama kila wakati. Weka maji 
kwenye vyombo visivyoweza 
kupinduliwa ili kuepuka uchafuzi.

Hakikisha vifaa vyote vya 
chakula na maji vinaosha mara 
kwa mara.
7. Kudhibiti Mazingira

Katika wiki za mwanzo, vifaranga 
wanahitaji joto la nyuzi 32-35°C. 
Tumia taa za joto (brooders) au 
vifaa vingine vya kuongeza joto. 
Hakikisha banda lina mwanga wa 

kutosha mchana na usiku.
8. Kudhibiti Uzazi wa Kanga

Kanga hupendelea kutaga 
mayai kwenye mazingira tulivu. 
Weka sehemu maalum ya kutagia 
kwa kuweka nyasi au pamba safi.

Unaweza kuatamiza mayai 
kwa kutumia: Kanga wenyewe. 
Kuku wa kienyeji. Mashine za 
kuatamishia (incubators). Mayai 
yanapaswa kukusanywa mara 
kwa mara na kuhifadhiwa katika 
mazingira yasiyo na joto kali 
kupita kiasi.
9. Uvunaji wa Kanga

Kanga wanaweza kuvunwa 
kwa: Nyama: Kanga wa miezi 4-6 
wanaweza kuchinjwa kwa nyama 
bora.

Mayai :  Wek a mpango wa 
kukusanya mayai kwa ajili ya 
kuuza au kuatamiza.
10. Masoko na Mauzo

Kanga wana soko kubwa 
kutokana na ladha yao na thamani 
ya lishe. Tafuta masoko kama:
Migahawa na hoteli

Masoko ya rejareja na jumla. 
Wauzaji wa mayai na vifaranga 
wa ndege wa kufugwa. Tangaza 
bidhaa zako kupitia mitandao 
ya kijamii, matangazo ya kijiji, 
na majukwaa ya biashara kama 
wauzaji.com.
Hitimisho

Kufuga kanga ni rahisi na 
kunaweza kuleta faida kubwa 
endapo utafuata hatua zote 
muhimu.

Kanga Wanaweza Kukutoa Katika Ufukara
NA MWANDISHI MAALUM

VITUNGUU ni zao muhimu 
linalolimwa kwa wingi nchini 
Tanzania na sehemu nyingine 
za Afrika Mashariki. Zao hili 
lina thamani kubwa sokoni 
kutokana na matumizi yake 
mengi jikoni kama kiungo 
cha chakula na hutumika pia 
katika tiba za asili.

Kilimo cha vitunguu Tanzania 
kinaweza kutoa faida kubwa kwa 
wakulima endapo hatua sahihi 
zitafuatwa kuanzia uchaguzi wa 
eneo bora, mbegu mpaka kuvuna 
na kuhifadhi.

K a t i k a  m w o n g o z o  h u u , 
tutaelezea hatua kwa hatua jinsi 
ya kufanikisha kilimo cha vitunguu 
kwa ufanisi.
1. Uchaguzi wa Eneo Bora

Vitunguu hustawi vizuri katika 
hali ya hewa ya wastani hadi joto, 
yenye mvua ya wastani kati ya 
milimita 500 hadi 700 kwa mwaka.

Vitunguu havipendi maji mengi 
kwani vinaweza kuoza, hivyo 
maeneo yenye mvua nyingi sana 
yanaweza kuwa changamoto.

Ni muhimu kuchagua eneo lenye 
mvua ya wastani na hali ya joto kati 
ya nyuzi joto 15°C hadi 30°C.
Udongo

Vit un guu v in as t awi  v izur i 
kwenye udongo wa kichanga au 
udongo mwepesi wa mfinyanzi 
wenye rutuba ya kutosha. Udongo 
unapaswa kuwa na uwezo mzuri 
wa kupitisha maji ili kuzuia maji 
yasituwame.

Udongo wenye pH ya kati ya 6.0 
hadi 7.0 ni bora kwa kilimo cha 
vitunguu.

Kabla ya kupanda, ni vyema 
kufanya kipimo cha udongo ili kujua 
hali yake na kuongeza virutubisho 
endapo itahitajika.

2. Maandalizi ya Shamba
Shamba linapaswa kusafishwa 

vizuri kwa kuondoa magugu na 
mabaki ya mimea ili kuruhusu 
vitunguu kustawi bila ushindani wa 
virutubisho.

Unaweza kutumia mbinu za 
asili kama kulima kwa mkono au 
kutumia trekta kutayarisha udongo.
Kulima Udongo

Ni muhimu kulima udongo kwa 
kina cha wastani ili kufungua 
udongo na kuhakikisha mizizi ya 
vitunguu inapenya vizuri.

Udongo uliohuru hurahisisha 
upenyezaji wa maji na hewa kwa 
urahisi, jambo ambalo ni muhimu 
kwa ukuaji mzuri wa vitunguu.
Kutayarisha Matuta

Kwa kawaida, vitunguu hupandwa 
kwenye matuta ili kurahisisha 

mifereji ya maji na kuzuia maji 
yasijikusanye shambani.

Matuta yanapaswa kuwa na 
upana wa mita 1 na urefu wa 
mita 10 au zaidi, kutegemeana 
na ukubwa wa shamba. Kila tuta 
linafaa kuwa na kina cha sentimita 
15 hadi 20.

3. Uchaguzi wa Mbegu Bora
Kuna aina mbalimbali za vitunguu, 

lakini vitunguu vikubwa vya rangi 
ya zambarau (Red Creole) na vile 
vya rangi ya kijani-kahawia (Texas 
Grano) ni maarufu zaidi Tanzania.

Uchaguzi wa aina ya mbegu 
unategemea hali ya hewa, soko, na 
malengo yako ya kilimo.
Uandaaji wa Mbegu

Mbegu bora ni zile zilizokomaa 
vizuri na zenye afya. Kabla ya 
kupanda,  mbegu zinapaswa 
kuchambuliwa ili kuondoa zile 
zilizoharibika au kuathirika na 
magonjwa.

Vitunguu vinaweza kupandwa 
kutoka kwenye mbegu au kutoka 
k w e n y e  m i c h e  i l i y o k w i s h a 
kuaandaliwa kwenye kitalu.
4. Uanzishaji wa Vitalu

Kitalu ni eneo maalum la kuoteshea 
mbegu kabla ya kuhamishiwa 
shambani. Kitalu kinapaswa kuwa 
na udongo laini, wenye rutuba, na 
unyevu wa wastani.

Miche hukua kwenye kitalu kwa 
muda wa takriban wiki 5 hadi 6 
kabla ya kuhamishiwa shambani.
Kupanda Mbegu Kitaluni

Mbegu za vitunguu hupandwa 
kwenye mistari, zikiwa na umbali 
wa sentimita 5 kati ya mbegu 
na sentimita 10 kati ya mistari. 
Miche inapofikia urefu wa takriban 
sentimita 15 hadi 20, inaweza 
kuhamishiwa shambani.
5. Kupanda Shambani

M i c h e  y a 
v i t u n g u u 
i n a p a s w a 
k u h a m i s h i w a 
s h a m b a n i 
baada ya wiki 5 
hadi 6. Umbali 
w a  k u p a n d a 
kati ya mimea 
ni sentimita 10 
hadi 15 na kati 
y a  m i s t a r i  n i 
sentimita 30.

Kupanda kwa 
umbali  sahihi 
husaidia mimea 
kupata nafasi 
ya kutosha ya 
kukua na kupata 
virutubisho vya 
kutosha.

K u p a n d a 
M b e g u  M o j a 
kwa Moja

Ikiwa unataka kupanda mbegu 
moja kwa moja shambani, hakikisha 
kwamba mbegu zinapandwa kwa 
kina kifupi, karibu sentimita 1 hadi 
2 chini ya udongo, na umbali wa 
sentimita 10 kati ya mbegu.
6. Matunzo ya Shamba

Palizi ni muhimu sana ili kuzuia 
magugu kushindana na mimea ya 
vitunguu kwa virutubisho. Magugu 
yanaweza kupunguza mavuno 
yako kwa kiasi kikubwa kama 
hayataondolewa kwa wakati.

Ni muhimu kupalilia shamba 
mara baada ya mimea kuota na 
mara kwa mara.
Kumwagilia
Vitunguu vinahitaji maji ya 
kutosha ili kukua vizuri, hasa 
katika hatua za mwanzo.

K u m w a g i l i a  k u n a p a s w a 
kufanyika mara kwa mara, lakini 
ni muhimu kuhakikisha kuwa maji 
hayajituwami shambani kwani 
vitunguu vinahitajika kukua kwenye 
udongo ulio na unyevu wa wastani.

U m w a g i l i a j i  w a  m a t o n e 
unashauriwa zaidi ili kutumia maji 
kwa ufanisi.
Mbolea

Mbolea ya asili kama vile samadi 
au mboji ni muhimu kwa kuongeza 
rutuba ya udongo.

Pia unaweza kutumia mbolea 
ya viwandani yenye virutubisho 
vya nitrojeni, fosfati, na potasiamu 
(NPK).

Hakikisha unafuata ushauri wa 
wataalamu wa kilimo ili kujua kiasi 
sahihi cha mbolea kinachohitajika.
Udhibiti wa Magonjwa na 
Wadudu

Vitunguu vinaweza kushambuliwa 
na magonjwa kama vile ukungu 
(downy mildew) na kuoza kwa 
vitunguu (onion rot).

Unapotaka ‘kupiga hela’ kwa kulima vitunguu
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KUNG'OA BEKI MILANKUNG'OA BEKI MILAN
PALACE 

LONDON, England
KLABU ya Crystal Palace iko kwenye 
mawindo ya kuinasa saini ya beki wa kati 
wa AC Milan, Strahinja Pavlovic.
Kwa mujibu wa ripoti, kocha wa Palace, 
Oliver Glasner, ndiye anayeshinikiza usajili wa 
mchezaji huyo.

LONDON, 
England
KIUNGO wa 
kimataifa wa 
Italia, Jorginho, 
huenda 
akamalizana na 
mabosi wa klabu 
ya Flamengo ya 
Brazil.
Kwa mujibu wa 
ripoti, Jorginho 
mwenye umri wa 
miaka 33, atatua 
Brazil mwishoni 
mwa msimu huu.

JORGINHO FRESHI JORGINHO FRESHI 
FLAMENGOFLAMENGO

KROUPI ATAKIWA TOTTENHAMKROUPI ATAKIWA TOTTENHAM
MANCHESTER, 
England
MSHAMBULIAJI 
wa kimataifa wa 
Ufaransa, Mathys 
Tel, amemwambia 
wakala wake kuwa 
anaitaka Manchester 
United.
Mazungumzo kati ya 
Man United na klabu 
yake ya Bayern Munich 
yamekwama, hivyo 
inasubiriwa kiangazi, 
mwaka huu.

SAINT-MAXIMIN AKWAMA NAPOLISAINT-MAXIMIN AKWAMA NAPOLI
NAPOLI, Italia
DILI la staa wa 
Al-Ahli ya Saudi 
Arabia, Allan Saint-
Maximin, kujiunga 
na Napoli ya Italia 
limeonekana 
kukwama.
Kwa mujibu wa 
ripoti, klabu mbili 
hizo zimeshindwa 
kufikia makubaliano 
juu ya nyota huyo wa 
miaka 27.

LONDON, England
TOTTENHAM 
inaangalia 
uwezekano wa 
kuinasa saini ya 
mpachikaji mabao 
wa kimataifa wa 
Ufaransa, Eli Junior 
Kroupi.
Kwa mujibu wa ripoti, 
Tottenham inatoana 
jasho na klabu za 
Chelsea na West Ham 
United katika dili hilo.

TEL AITAMANI MAN UNITEDTEL AITAMANI MAN UNITED
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L O S  A N G E L E S , 
Marekani

RAPA wa viwango 
vya juu, Jay-Z, 
ameandika historia 
ya kuwa msanii 
mwenye tuzo nyingi 
katika historia ya 
Grammy.

Wikiendi iliyopita, 
s u p a s t a a  h u y o 
mwenye mkwanja 
wa kutosha alibeba 
tuzo yake ya 25 katika 
hafla ya msimu wa 47 
wa Grammy.

Kwa kufanya hivyo, 
sasa Jay-Z anakuwa 
amemzidi tuzo moja 
mshikaji wake, Kanye 
West, ambaye ana 24.

LAGOS, Nigeria

SUPASTAA wa 
Lagos, Davido, 
ameibuka na 
kumpongeza bibiye 
anayefanya vizuri 
katika soko la 
muziki wa Nigeria, 
Tems.

K at ik a  haf la  ya 
Grammy iliyofanyika 
Jumapi l i  ya  wik i 
i l i y o p i t a ,  Te m s 
a l i i b e b a  t u zo  ya 
M s a n i i  B o r a  w a 
Mwaka wa Afrika.

Tems aliibeba tuzo 
hiyo kupitia ngoma 
yake ya 'Love Me Jeje', 
akiwapiku mastaa 
k ibao, wakiwamo 
Yemi Alade na Wizkid.

LOS ANGELES, Marekani

LILE bifu kati ya marapa 
Kendrick Lamar na 
Drake lilinogeshwa 
na hafla ya tuzo za 
Grammy wikiendi 
iliyopita. Ni baada ya 
Lamar kumpiku Drake 
kwa kubeba tuzo.

Lamar, kupitia wimbo 
'aliom-dis' Drake uitwao 
'Not Like Us', alinyakua 
tuzo tano, ikiwamo ile ya  
Wimbo Bora wa Hip hop.

LAMAR 
AMGARAGAZA 
DRAKE

DAVIDO 
AMPONGEZA 
TEMS

JAY-Z 
AWEKA 
REKODI 
GRAMMY
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NA ASHA SEKFU
KOCHA Miloud Hamdi ambaye 
amechukua mikoba rasmi ya 
kuifundisha Yanga toka kwa 
Sead Ramavic aliyeondoka, 
amepiga mkwara mzito na 
kusema ‘anajua alichofuata 
Tanzania’.

Miloud ambaye amewasili jijini 
Dar es Salaam jana, alikutana na 
wachezaji na kuwaambia wazi 
nini kile anachokitaka kwao, huku 
akitabanaisha wazi kwake hakuna 
staa ila kile unachofanya uwanjani 
ndicho kitakachokugeuza uwe staa 
kwake.

“Miloud ametua jana na tayari 
amekutana na wachezaji wote 
na kuwaambia matarajio yao 
kwake, hana mzaha katika hili 
na  amewat ak a  wahak ik i s he 
wanaipambania nembo ya Yanga 
kwa nguvu zote.

“Amezungumza nao k ifupi , 
amewaambia atakutana na mchezaji 
mmoja mmoja ili kuzungumza 
naye, ili ajue changamoto ya kila 
mmoja na amewataka wafunguke 
kwake,” kilisema chanzo chetu.

Miloud mzaliwa wa Algeria 
mwenye uraia wa Ufaransa, anakuja 
Yanga kuchukua nafasi ya Ramovic 
ambaye ameondoka katika kikosi 
hicho kwa kile kinachodaiwa kupata 
dili mpya sehemu nyingine.

J u z i ,  R a m o v i c  a l i w a s h t u a 
wachezaji akiwaaga rasmi kwamba 
baada ya mchezo dhidi ya KenGold 
uliopigwa jana hataendelea kuwa 
kocha wa timu hiyo.

“N i  k wel i  kocha ametuaga 
baada ya mazoezi kumalizika, 

NA MWANDISHI WETU
SHIRIKISHO la 
Soka Barani 
Afrika (CAF) 
limetangaza 
tarehe ya 
droo ya 
robo fainali 
ya mashindano 
ya Klabu Bingwa 
na Kombe la Shirikisho 
Afrika kwa timu 
zilizofuzu hatua hiyo 
msimu huu ambapo pia 
limepanga tukio hilo 
kufanyika Doha, Qatar 
Februari 20.

Baada ya  k umal iz a  k at i k a 
nafasi ya kwanza kwenye Kundi 
A, la Kombe la Shirikisho Afrika, 
Simba inatarajia kukutana na 
timu mojawapo iliyomaliza katika 
nafasi ya pili kwenye kundi lake 
ambapo inaweza kukutana na 
ama Asec Mimosas (Ivory Coast), 
Stellenbosch (Afrika kusin) na Al 
Masry (Misri).

Simba ambao ndiyo wawakilishi 
p e k e e  w a  Ta n z a n i a  k a t i k a 

michuano ya Kimataifa 
walifanikiwa kufuzu 

hatua ya robo fainali 
baada ya kumaliza 
nafasi ya kwanza 
k a t i k a  k u n d i  A 
ambapo i l ikuwa 

imepangwa na timu 
za CS Constantine, CS 

Sfaxien na Bravos do 
Maquis ya Angola.

V i j a n a  w a  Fa d l u  D a v i d s 
walikusanya jumla ya pointi 13 
baada ya kushinda mechi nne, sare 
mechi moja na kupoteza mechi 
moja katika mechi sita walizocheza.

Timu za Kombe la Shirikisho 
zilizofuzu robo fainali ni Simba 
( Ta n z a n i a ) ,  C S  Co n s t a nt i n e 
(Algeria), Stellenbosch (Afrika 
Kusini), RS Berkane (Morocco), 
ASEC Mimosas (Ivory Coast), USM 
Alger (Algeria) na Al Masry pamoja 
na Zamalek zote za Misri.

Timu za Ligi  ya Mabingwa 
zilizofuzu robo fainali ni Al-Hilal 
(Sudan),  Espérance de Tunis 
(Tunisia) MC Alger (Algeria) FAR 
Rabat (Morocco) Al Ahly (Misri) 
Pyramids (Misri) na Mamelodi 
Sundowns pamoja na Orlando 
Pirates zote za Afrika Kusini.
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KOCHA 
MPYA 

YANGA 
MKWARA 

MZITO

CAF yaitega Simba

>>AKUTANA NA 
WACHEZAJI, AWAAMBIA 
ANACHOTAKA

kwakweli imetushtua sana, 
kwanza tulidhani labda 
amegombana na uongozi 
l a k i n i  a m e w e k a  w a z i 
kwamba amepata nafasi 
ya kwenda kufanya kazi 
sehemu nyingine,” kilipasha 
chazo chetu.


