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Unapotaka kufuga samaki kambale

Kwa mujibu wa Rais William 
Ruto wa Kenya ambaye ni 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) mkutano huo 
utafanyika Ijumaa na Jumamosi 
wiki hii jijini Dar es Salaam na 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
a m e k u b a l i  k u p o k e a  u g e n i 
utakaokuja.

 WAJA KUJADILI, 
KUFIKIA SULUHU LA 
VITA VINAVYOENDELEA 
GOMA NDANI YA DRC

 UTAWAKUTANISHA PIA 
MARAIS KUTOKA AFRIKA 
KUSINI, KENYA, SOMALIA, 
UGANDA, ZIMBABWE

 MKUTANO UNAFANYIKA 
WAKATI UN IKISEMA 
WATU 900 WAMEUAWA 
NA WENGINE 2,880 

DDk. k. SSamia awaleta amia awaleta 
KKagame, agame, TTshisekedi shisekedi DDar ar 

Kanuni za kufanikiwa kimaisha

KUMALIZA MZOZO WA DRC…

KAGAME

TSHISEKEDI
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Watendaji ardhi waonywa Dk. Samia awaleta Kagame, Tshisekedi Dar

NA CHARLES MATESO

WAKATI waasi wa M23 
waki tangaza kusi t isha 
mapigano Mashariki wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) kwa kile 
walichodai ‘kwa sababu 
za kibinadamu’, Rais Dkt. 
Samia  Suluhu Hassan 
mwishoni mwa wiki atakuwa 
mwenyeji katika ugeni mzito 
utakaojadili hali halisi ya vita 
nchini humo.

Waasi  wa M23 wanaodaiwa 
kuungwa mkono na Rwanda lilitaja 
‘sababu za k ibinadamu’ ndizo 
zinazokwenda kusitisha mapigano, 
baada ya kuteka maeneo kadhaa ya 
mashariki mwa nchi hiyo.

Kwa mujibu wa Rais William Ruto 
wa Kenya ambaye ni Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
mkutano huo utafanyika Ijumaa 
na Jumamosi wiki hii jijini Dar es 
Salaam na Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amekubali kupokea ugeni 
utakaokuja.

Mkutano huu unafanyika kufuatia 

makubaliano kati ya Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC) ambaye ni Rais wa 
Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa 
pamoja na Rais Ruto.

“R ais  Samia  Suluhu Hassan 
amekubali kuwa mwenyeji wa 
mkutano uliokusudiwa kufanyika 
kujadili hali ilivyo Mashariki mwa 
DRC,” alisema Rais Ruto.

Kwa mujibu wa Rais Ruto, Rais 
Felix Tshisekedi wa DRC na Rais Paul 
Kagame wa Rwanda wamethibitisha 
kuhudhuria mkutano huo, ambao 
utatanguliwa na kikao cha mawaziri 
siku ya Ijumaa kabla ya wakuu hao 
kukutana Jumamosi.

Rais Ruto alithibitisha, kufanikisha 
mkutano huo mbali na jitihada za 
Dkt. Samia pia aliwashirikisha Rais 
Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, 
Rais Yoweri Museveni wa Uganda na 
Rais Hassan Sheikh Mohamud wa 
Somalia ambao nao wamethibitisha 
kushiriki katika mkutano huo.

Mkutano huo unafanyika wakati 
Umoja wa Mataifa ukisema takriban 
watu 900 wameuawa na wengine 
2,880 kujeruhiwa katika mapigano 
ya hivi karibuni katika mji wa Goma, 

ambao umetekwa na waasi.
Mapigano hayo yameshuhudia 

mamia ya maelfu ya watu wakihama 
makazi yao katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita, huku UN ikisema 
tangu kuanza kwa mwaka 2025, zaidi 
ya watu 400,000 wamehama makazi 
yao.

Wakati Jumuiya za Kimataifa 
zikimshutumu Rais wa Rwanda 
Paul Kagame kwa kushiriki katika 
m a c h a a f u k o  n d a n i  y a  D R C , 
mwenyewe amekataa hilo na kusema 
hajui kama wanajeshi wake wapo 
ndani ya nchi hiyo.

“Kuna mambo mengi sijui. Lakini 
ukitaka kuniuliza,  kuna tatizo 
nchini Congo linaloihusu Rwanda? 
Na kwamba Rwanda ingefanya 
lolote kujilinda? Ningesema kwa 
asilimia 100,” alisema Rais Kagame 
alipohojiwa na kituo cha CNN.

Ujio wa marais hao hapa nchini 
ni kuonyesha kwa kiwango gani 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
anavyokubalika kimataifa katika 
masuala mbal imbal i  ik iwemo 
hili la DRC, ambalo limeshindwa 
kuwakutanisha Rais Kagame na Rais 
Tshisekedi kukaa meza moja.

NA MWANDISHI WETU

IMEELEZWA maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani kwa mwaka 
2025 yatakuwa kwa namna ya 
kipekee yakibeba sura ya kipekee 
kwa kuwa yanaambatana na 
miaka 30 ya utekelezaji wa Azimio 
la Ulingo wa Beijing (1995).

Hayo yamebainika jijini Dar Es Salaam 
wakati Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
Dkt. Dorothy Gwajima alipokuwa 
akizungumzia Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani kwa mwaka 2025.

Waziri Dkt. Gwajima amesema, kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani ni Machi 8, 2025 ambapo 
kitaifa yatafanyika mkoani Arusha na 
kutatanguliwa na maadhimisho katika 
ngazi ya mikoa nchi nzima ili kuwa na 
ushiriki wa wanawake na jamii kwa 
wingi zaidi. Siku ya kilele, Mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

"Katika mkutano huo wa Beijing 

yalifikiwa maazimio ambayo Tanzania 
kama nchi mwanachama wa Umoja 
wa Mataifa imeendelea kutekeleza. 
Mwaka huu ni wa thelathini (30) 
tangu utekelezaji ulipoanza, hivyo 
mataifa yatatumia maadhimisho haya 
kutathimini utekelezaji wa Azimio 
la Ulingo wa Beijing ikiwa pamoja 
na kuweka mikakati endelevu ya 
utekelezaji" amesema Waziri Dkt. 
Gwajima

A m e o n g e z a  k u w a  w i k i  y a 
maadhimisho hayo Wizara, Taasisi 
za Umma na Binafsi na Makampuni 
zitatoa huduma mbalimbali kwa 
wananchi. Vilevile kutakuwa na 
maonesho ya bidhaa za wajasiriamali 
mbalimbali hivyo ametoa rai kwa 
wananchi kujitokeza katika maeneo 
yao kupata huduma na kununua 
bidhaa mbalimbali.

Amesema kaulimbiu ya mwaka huu 
ni “Wanawake na Wasichana 2025: 
Tuimarishe Haki, Usawa na Uwezeshaji” 
ambayo imetokana na Kaulimbiu ya 
Kimataifa ‘’For All Women and Girls. 
Equality. Rights. Empowerment’’. 

Lengo likiwa ni kuhamasisha jamii 
kukuza Usawa, Haki na Uwezeshaji 
wa Wanawake na Wasichana na kwa 
kuzingatia kipindi hiki kuelekea 
uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 ili, 
wajiamini, wajiandae na wajitokeze 
kugombea nafasi za uongozi.

Aidha Waziri Dkt. Gwajima amesema 
Wizara kwa kushirikiana na wadau 
imeandaa Sare maalum ya Kitaifa 
ambacho ni kitenge kwa ajili ya kuvaliwa 
siku ya kilele. Sare hiyo itasambazwa 
Mikoa yote na itapatikana kwa bei ya 
Sh. 25,000/= na haitazidi Sh. 30,000/= 
kwa rejareja kutegemeana na umbali 
wa mahali. Aidha, kabla ya kilele cha 
maadhimisho, mikoa itaadhimisha 
kwa Sare zao.

Amesisitiza Serikali kwa kutambua 
umuhimu wa siku hiyo inahimiza 
Wanawake na Wananchi kwa ujumla 
kujitokeza katika maadhimisho 
kwa kushiriki matukio yote kuanzia 
uzinduzi, maonesho na makongamano 
ili kuwa na maadhimisho yenye tija na 
mafanikio kwa ustawi na maendeleo 
ya Wanawake hapa nchini.

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imewataka 
watendaji wa Sekta 
y a  A r d h i  n c h i n i 
k u t o c h e l e w e s h a 
huduma za  sekta 
y a  A r d h i  k w a 
m a k u s u d i  w a k a t i 
wanapowahudumia 
w a n a n c h i 
wanaokwenda kupata 
huduma katika ofisi 
zao.

Hayo yameelezwa hivi 
karibuni mkoani Iringa 
n a  M k u r u g e n z i  w a 
Upimaji na Ramani wa 
Wizara ya Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Hamdouny Mansoor 
wakati wa kikao kazi cha 
watumishi wa Sekta ya 

Ardhi Mkoa wa Iringa.
Ak i z u n g u m z a  k wa 

niaba ya Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo Mhandisi 
Anthony Sanga, Mansoor 
amesema kumekuwa na 
ucheleweshaji huduma 
kwa makusudi na wakati 
mwingine watendaji 
w a  s e k t a  y a  A r d h i 
kuwatuma mwananchi 
wanaokwenda kupata 
huduma.

A i d h a ,  M a n s o o r 
kupit ia  k ik ao hicho 
kilichoandaliwa na Ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Iringa 
a m e t a k a  k u w e k w a 
utaratibu rasmi katika 
o f i s i  z o t e  z a  A rd h i 
kuanzia ngazi ya wilaya 
wa namna ya kupata hati 
ili wananchi wauelewe 

na kuufuata utaratibu 
huo.

Kwa upande wake 
K amishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Iringa 
Fr a n k  M i n z i k u n t w e 
ameeleza kuwa, kikao 
k i l i c h o f a n y i k a  c h a 
watumishi kilikuwa na 
lengo la kuzungumza 
na kupeana mikakati 
pamoja na mipango 
k a z i  y a  n a m n a  y a 
kushughulikia kero na 
utoaji huduma za sekta 
ya ardhi kwa haraka zaidi.

Kikao hicho cha siku 
moja k imeshir ik isha 
watendaji wa sekta ya 
ardhi kutoka halmashauri 
zote za mkoa wa Iringa 
pamoja na wale wa Ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi Mkoa wa Iringa.

NA MWANDISHI WETU

WIZARA ya Ardhi, Nyumba 
na  Maende leo  ya  Makaz i 
kupitia Mradi wa Kuimarisha 
Miundombinu ya Upimaji na 
Ramani (LDI) imeendesha semina 
ya kuwajengea uwezo wadau 
wa mradi huo kutoka taasisi 
mbalimbali kuhusiana na namna 
mradi mradi huo unavyorahisisha 
kazi katika maeneo yao.

Semina hiyo imefanyik a hivi 
karibuni katika Kituo cha Ubunifu na 
Mafunzo ya Kijiografia kilichopo eneo 
la Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) 
jijini Dodoma ambayo imehusisha 
wataalamu kutoka taasisi mbalimbali 
za serikali zinazotegemea na kutumia 
taarifa za kijiografia kutekeleza 
majukumu yao.

Akizungumza kwa niaba ya Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Mhandisi 
Anthony Sanga, Mkurugenzi wa 
Upimaji  na Ramani Hamdouny 
Mansoor amesema semina hiyo 
inalenga kuwajengea uwelewa zaidi 
wataalamu hao kuhusu mradi wa LDI 
ili kuimarisha uhusiano mzuri uliopo 
miongoni mwa taasisi za Serikali 
hatua itakayosaidia kutekeleza mradi 
huo kwa pamoja kwa ufanisi zaidi.

“Kutokana na umuhimu wa taasisi, 
tumeandaa semina hii ili kuwajengea 

uwelewa zaidi kuhusu mradi tukiamini 
hatua hii itaongeza uhusiano mzuri 
uliopo na taasisi na kwa pamoja 
kutekeleza mradi kwa ufanisi,” alisema 
Mansoor.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu Wizara 
ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Mkurugenzi huyo wa Upimaji 
na Ramani ameongeza kuwa mradi 
huo wa LDI unaboresha miundombinu 
ya upimaji inayoleta taarifa zote za 
ardhi katika ukamilishaji wake.

Amesema, lengo kubwa la mradi 
huo wenye thamani ya dola milioni 
65 unafadhiliwa na serikali ya Jamhuri 
ya Korea Kusini utasaidia kuandaa 
ramani za msingi kwa nchi nzima 
pamoja na kuboresha teknolojia ya 
upimaji.

“Mradi huu una umuhimu wa kipekee 
katika sekta nyingine zinazotegemea 
taarifa za kijiografia katika kutekeleza 
majukumu yake na mfano ni katika 
miradi mikubwa ya kimkakati ya ujenzi 
wa miundombinu, utunzaji mazingira, 
utalii na udhibiti wa maliasili pamoja 
na ulinzi wa usalama wa nchi,” alisema 
Mansoor.

Mradi huo ni uwekezaji mkubwa 
unaofanywa na serikali ili kuboresha 
huduma upatikanaji huduma na 
taarifa sahihi za kijiografia kwa wakati 
zikiwemo ramani za msingi ambazo 
ni nyenzo muhimu katika utawala wa 
ardhi hususan kupanga, kupima na 
kumilikisha.

Kanda ya 
Songea 
wapata elimu 
ya sheria
NA ALBANO MIDELO 

WA N A N C H I  z a i d i  y a 
2,206,169 kutoka Mikoa ya 
Ruvuma, Njombe, Mtwara, 
na Lindi wamepata elimu 
ya sheria kupitia mabanda 
yaliyokuwa katika Soko Kuu 
Songea na vipindi vya redio 
za kijamii.

Hayo yamesemwa na Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Songea 
James Karayemaha wakati 
anazungumza katika kilele 
cha maadhimisho ya wiki 
ya sheria nchini  iliyoanza  
25 Januari  25,2025 na 
kufikia tamati Februari 
Mosi 2025.

Jaji Karayemaha amesema 
Wiki ya sheria imelenga 
kupunguza hofu dhidi ya 
mfumo wa mahakama, 
majaji, mahakimu, polisi, 
na taasisi za kupambana 
na rushwa.

Maadhimisho ya mwaka 
huu yanaongozwa na kauli 
mbiu:

“ T A N Z A N I A  Y A 
2050: Nafasi ya Taasisi 
Zinazosimamia Haki Madai 
Katika Kufikia Malengo 
Makuu ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo.”

Jaji Mfawidhi amesisitiza 
umuhimu wa mis ingi 
ya haki na amani katika 
maendeleo ya taifa. Pia, 
amezitaka taasisi za haki 
madai kushirikiana kwa 
karibu kuhakikisha mfumo 
wa sheria unachangia 
k u f a n i k i s h a  D i r a  y a 
Maendeleo ya Taifa ya 
2050.

W a d a u  w a l i o t o a 
mchango mkubwa katika 
wiki ya sheria ni pamoja 
na Jeshi la Magereza, Polisi, 
Mawakili wa Serikali, TLS, 
TAKUKURU, Zimamoto, 
Uhamiaji, Vodacom, NMB, 
NBC, na taasisi nyingine 
nyingi.

Wajengewa uwezo miradi ya upimaji

Siku ya wanawake kuwa ya kipekee
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NA MWANDISHI MAALUM

BIASHARA ya kuuza bidhaa za 
urembo wa kike hapa nchini 
ni fursa yenye ukuaji mkubwa 
kutokana na ongezeko la 
mahitaji ya bidhaa za kujipamba, 
vipodozi, na vifaa vya urembo.

Kuanzisha biashara hii kunahitaji 
mipango madhubuti, uelewa wa 
soko, na mikakati ya uendeshaji ili 
kuhakikisha mafanikio.

Hapa chini ni mwongozo wa hatua 
kwa hatua kuhusu jinsi ya kuanzisha 
na kuendesha biashara ya kuuza 
urembo wa kike kwa jumla na rejareja.

Hatua za Kuanzisha Biashara ya 
Kuuza Urembo wa Kike

1. Utafiti wa Soko
Utafiti wa soko ni hatua muhimu 

kabla ya kuanzisha biashara:
Mahitaj i  ya Wateja:  Tambua 

mahitaji ya wateja wa bidhaa za 
urembo. Angalia aina za bidhaa 
wanazopendelea na viwango vya bei 
wanavyotaka.

Washindani: Chunguza washindani 
wako, wapi wanakauza, bei zao, na 
huduma wanazotoa. Elewa nguvu na 
mapungufu yao.

Trendi za Soko: Fuata mitindo ya 
urembo na bidhaa zinazojitokeza 
kama mpya kwenye soko.

2. Mpango wa Biashara
Mpango wa biashara utakuwa 

mwongozi wako katika kuanzisha na 
kuendesha biashara. Mpango huu 
unapaswa kujumuisha:

Muhtasari wa Biashara: Maelezo 
kuhusu biashara yako, malengo, na 
maono.

Utafiti wa Soko: Matokeo ya utafiti 
wako wa soko.

M i k a k a t i  y a  M a s o k o :  J i n s i 
utakavyovutia wateja na kuongeza 
mauzo.

Mpango wa Kifedha: Makadirio 

ya gharama, mapato,  na j insi 
utakavyopata mtaji wa kuanzisha 
biashara.

3. Upatikanaji wa Mtaji
Mtaji unahitajika kwa ajili ya 

kuanzisha biashara: Akiba Binafsi: 
Tumia akiba yako binafsi kuanzisha 
biashara. Mikopo: Tafuta mikopo 
kutoka benki au taasisi nyingine za 
kifedha. Uwekezaji: Tafuta wawekezaji 
wa kuwekeza katika biashara yako.

4. Kupata Leseni na Vibali
Leseni na vibali vya biashara ni 

muhimu: Leseni ya Biashara: Pata 
leseni kutoka Halmashauri ya Jiji/
Mji ili kuwa na ruhusa ya kufanya 
biashara.

Vibali vya Afya: Ikiwa unahitaji 
kuhifadhi au kuuza bidhaa zinazohitaji 
viwango vya afya, hakikisha unapata 
vibali vya afya.

Vibali vya Usalama: Tafuta vibali vya 
usalama kama inavyohitajika kwa ajili 
ya matumizi ya vifaa vya biashara 
yako.

5. Kuandaa Eneo la Biashara
Chagua eneo bora kwa biashara 

yako: Eneo la Mauzo: Tafuta maeneo 
yenye watu wengi kama vile masoko, 
vituo vya biashara, na maeneo yenye 
mtindo wa maisha wa juu.

Vifaa vya Mauzo: Nunua vifaa kama 
vile shelfu za kuonesha bidhaa, meza, 
na vifaa vya kuhifadhi bidhaa.

Kuanza Biashara ya Kuuza Urembo 
wa Kike

Kupata Vifaa na Malighafi
Nunua vifaa na malighafi muhimu: 

Bidhaa za Urembo: Pata bidhaa za 
urembo za ubora mzuri kutoka kwa 
wauzaji wa malighafi. Hakikisha 
kuwa bidhaa hizo zina ithibati ya 
afya na usalama.

Vifaa vya Mauzo: Nunua vifaa 
kama vile vitambaa vya kupamba, 
shelfu za kuonesha bidhaa, na vifaa 
vya usafi.

Vifaa vya Usafi: Hakikisha unapata 

vifaa vya usafi kama vile mikono ya 
usafi, sabuni, na vifaa vya kuosha.

Kuajiri Wafanyakazi
Ajiri wafanyakazi wenye ujuzi na 

uzoefu:
Wafanyakazi wa Mauzo: Ajiri 

watu wenye ujuzi wa mauzo na 
huduma kwa wateja. Wafanyakazi 
hawa wanapaswa kuwa na uelewa 
wa bidhaa za urembo.

Wafanyakazi wa Usafi:  Ajiri 
wafanyakazi wa usafi ili kuhakikisha 
mazingira ya biashara yako ni safi 
na salama.

Matangazo na Masoko
Tumia mikakati bora ya masoko 

ili kuvutia wateja: Matangazo: 
Tumia vipeperushi, mabango, na 
mitandao ya kijamii kutangaza 
biashara yako. Tafuta njia za 
kuufikia umma.
Huduma B ora  k wa Wateja : 

Hakikisha unatoa huduma bora kwa 
wateja na kuwajali ili wawe wateja 
wa kurudi.

Mikakati ya Mauzo: Tumia mikakati 
kama ofa, punguzo, au zawadi za 
mara kwa mara ili kuvutia wateja.

Kudhibiti Gharama na Mapato
Kudhibiti gharama na mapato ni 

muhimu: Uhasibu: Rekodi mapato 
na matumizi kwa uangalifu ili kujua 
faida na hasara.

Usimamizi wa Malighafi: Hakikisha 
malighafi zako zinahifadhiwa kwa 
usalama na zinatumika kwa ufanisi.

Mikakati ya Kuuza Urembo wa 
Kike

Uendelezaji na Matangazo
Matangazo ni  muhimu kwa 

kuongeza mauzo:
Matangazo ya Kulipia: Tumia 

matangazo ya kulipia kwenye 
mitandao ya kijamii kama Facebook, 
Instagram, na Google Ads.

SEO: Hakikisha tovuti yako (ikiwa 
ipo) ina maneno muhimu (keywords) 
ili iweze kupatikana kwa urahisi 
kwenye injini za utafutaji kama 
Google.

Mikakati ya Mitandao ya Kijamii: 
Jenga uwepo mzur i  k wenye 
mitandao ya kijamii kwa kutumia 
picha nzuri, video, na hadithi 
zinazovutia.

Huduma kwa Wateja
Huduma bora kwa wateja ni 

muhimu: Majibu ya Haraka: Jibu 
maswali na maombi ya wateja 
haraka kupitia barua pepe, chat, au 
simu.

Kurudisha na Kubadilisha: Toa 
sera rahisi na yenye ufanisi kwa 
kurudisha na kubadilisha bidhaa.

Maoni na Tathmini:  Hifadhi 
sehemu ya maoni na tathmini 
kwenye tovuti yako au mitandao 
ya kijamii ili wateja waweze kutoa 
maoni na ushauri.

Maoni/katuni

Rais Samia 
anastahili 
pongezi

HIVI karibuni Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alisema kuwa Mpango Mahsusi 
wa Kitaifa kuhusu Nishati (National 
Energy Compact) uliozinduliwa unalenga 
kuiwezeseha Tanzania kuunganisha 
umeme kwa kaya milioni 8.3 zaidi ifikapo 
mwaka 2030.

Rais Dkt. Samia aliyasema hayo wakati 
wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Afrika 
kuhusu Nishati uliofanyika kwa muda wa 
siku mbili katika Ukumbi wa Kimataifa wa 
Mikutano wa Julius Nyerere, Dar es Salaam 
na kumalizika juzi.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano 
huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi na 
Serikali kutoka Burundi, Botswana, Congo, 
Comoros, Djibouti, Ethiopia, Gabon, Ghana, 
Guinea Bissau, Kenya, Lesotho, Liberia, 
Libya, Madagascar, Malawi, Mauritania, 
Nigeria, Sierra Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo ulihudhuriwa na 
Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na Serikali, 
Wakuu wa Mashirika ya Fedha ya Kimataifa, 
Mashirika ya Kimataifa, Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia kwa lengo la kuongeza 
kasi ya usambazaji umeme barani Afrika 
ili kuwaunganisha watu milioni 300 na 
umeme katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Rais Dkt. Samia alisema kuwa kwa kutoa 
kipaumbele katika upatikanaji wa nishati 
ya umeme, mkutano huo ulioandaliwa kwa 
ushirikiano na Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika utawezesha kuleta 
mageuzi ya kiuchumi, kukua kwa viwanda, 
kupunguza umaskini na kuimarisha ustawi 
wa watu.

Mkutano huo ulifanikiwa kupata ahadi 
za ufadhili wa Dola za Marekani Bilioni 
40 kutoka Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika kwa ajili ya kuwezesha 
usambazaji wa umeme barani Afrika. Aidha, 
jumla ya nchi za Afrika 12 zimeingia kwenye 
Mipango Mahsusi wa Kitaifa kuhusu Nishati.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa kupitia 
Mpango Mahsusi kuhusu Nishati, Tanzania 
inakusudia kuvutia mitaji na uwekezaji 
zaidi itakayowezesha kuongeza uzalishaji 
wa umeme nchini na kukukamilisha 
kuunganisha Mtandao wa Umeme wa 
Tanzania na nchi jirani ili kuwezesha 
biashara ya kuuza na kununua nishati hiyo.

Mpango huo utawezesha Serikali 
kukamilisha usambazaji umeme katika 
Vitongoji vyote 64,359 nchini ifikapo 2030. 
Vilevile, Mpango huo utapandisha kiwango 
cha uunganishaji wa umeme kutoka 46% ya 
sasa hadi kufikia 75%.

Kwetu Rais Dkt. Samia ambaye amekuwa 
kinara wa matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, alifurahisha wengi kwa kuweka 
bayana kuwa mpango huo wa nishati pia 
utasaidia kuongeza upatikanaji wa nishati 
safi ya kupikia, ikiwemo gesi asilia na majiko 
banifu.

Kila la kheri Rais Dkt. Samia katika 
mpango mkakati huo na tunaamini kwa 
dhati kabisa utafanikiwa katika hili, sisi 
tutaendelea kukuunga mkono ili utimize 
hili kwa Watanzania.

JINSI ya kupata mtaji wa biashara 
Tanzania ni muhimu sana kwa kuwa 
watu wengi huanzisha biashara kwa 
lengo la kupata pesa ila huwa ni 
ngumu sana kupata mtaji.

Mara kadhaa nimekuwa nikieleza kuwa 
kuweka akiba kuna manufaa mengi, 
ikiwemo kupata uwezo wa kuwahi fursa 
mbalimbali na kuzifanyia kazi kwa wakati.

Hivyo basi, unaweza kutunza kiasi fulani 
cha pesa katika kipato chako hatakama ni 
kidogo, ili uweze kupata mtaji wa kuanzisha 
biashara au mradi wako.

Nimewahi kukutana na watu kadhaa 
wakilalamika kuwa hawana mtaji, lakini 
ukiwachunguza sana utagundua kuwa 
wamezungukwa na mitaji mikubwa 
wasiyoitambua.

Hakuna haja yoyote ya kuwa na simu, 
televisheni, Kompyuta, na nguo za thamani 
kubwa wakati hauna mtaji wa kutekeleza 
mradi wako.

Unaweza kuuza vitu vyote ambavyo 
ukivikosa hutokufa ili uweze kupata mtaji; 
kumbuka uwekezaji ni muhimu kuliko 
maisha ya kifahari na anasa.

Ikumbukwe kuwa ukiwekeza utaweza 
kutengeneza pesa nyingi zaidi na kumudu 
kununua vitu vingine bora zaidi huko 
mbeleni.

Ikiwa una mahusiano mazuri na ndugu 
zako, wanafamilia au marafiki, kwanini 
unaona shida kuwaomba wakuwezeshe 
kupata mtaji?

Andaa wazo vizuri, tafuta watu au marafiki 
wakaribu watakaokuamini, waombe 
wakuwezeshe kupata mtaji na uwaahidi 
utaurejesha mapema kadri uwezavyo ili 
wakuamini

Faida za mtaji au mkopo kutoka kwa 
marafiki na ndugu:Mara nyingi hakuna riba. 
Hakuna masharti na vigezo vigumu.

Upatapo shida katika biashara au mradi 
wako ni rahisi ndugu kukuelewa. Kumbuka! 
Usicheze na mtaji wa biashara au mradi 
kwa kuwa umeupata kutoka kwa ndugu 
au marafiki; pia kumbuka kuwa mwaminifu 
kutimiza mapatano ili wakati mwingine 
usaidike.

Hivi leo kuna taasisi na mashirika 
mbalimbali yanayotoa mitaji ya fedha 
na vifaa kwa wajasiriamali mbalimbali ili 
waweze kutekeleza mawazo yao.

Hivi leo kuna taasisi na mashirika 
mbalimbali yanayotoa mitaji ya fedha 
na vifaa kwa wajasiriamali mbalimbali ili 
waweze kutekeleza mawazo yao.

Fuatilia vyombo mbalimbali vya habari 
pia jiunge na vikundi vya wajasiriamali 
wengine ili zitokeapo fursa za mitaji uweze 
kuzifahamu na kuzitumia.

Hivi leo ziko taasisi kedekede zinazotoa 
mikopo kwa ajili ya watu mbalibali; hivyo, 
mikopo kutoka kwenye taasisi za kifedha 
inaweza kutumiwa kama mtaji mzuri sana 
wa biashara.

Hata hivyo nimekuwa nikiwashauri 
wajasiriamali wengi hasa wachanga 
kutokupendelea njia hii, ikiwa hawajaweka 
mikakati sahihi ya kutumia na kurejesha 
mkopo husika.

Hakikisha kama unataka kutumia njia hii 
kupata mtaji wa biashara au mradi wako, 
umejipanga vyema na unafahamu wazi 
njia na mbinu utakazozitumia kurejesha 
mkopo wa taasisi husika hata kama mambo 
yatakwenda mrama.

Tukutane kesho

FIKRA YA MJASIRIAMALI
Zingatia hili unaposaka mtaji wako

MAONIBiashara Ya Urembo wa Kike Tanzania
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NA MWANDISHI WETU

KUFANIKIWA kimaisha 
kunajumuisha mambo mengi 
zaidi ya utajiri wa kifedha pekee. 
Mafanikio yanahusu ustawi wa 
jumla, kutimiza malengo yako 
ya binafsi, kitaaluma, na kijamii, 
huku ukifurahia furaha ya kweli na 
utulivu.

Hapa kuna baadhi ya kanuni ambazo 
zinaweza kukusaidia kufikia mafanikio 
katika maisha yako kwa ujumla.

1. Weka Malengo Yenye Maana
Kuwa na malengo ni msingi wa 

mafanikio katika maisha. Bila kuwa 
na mwelekeo au dira ya nini unataka 
kufanik isha,  ni  rahisi  kupoteza 
mwelekeo na kushindwa kufanya 
maendeleo.

Weka malengo ya muda mfupi na 
muda mrefu: Malengo ya muda mfupi 
yatakusaidia kushinda changamoto 
za kila siku, huku ya muda mrefu 
yakikuongoza kufikia ndoto zako.

Andika malengo yako: Andika 
malengo yako ili yawe wazi na yaweze 
kufuatiliwa. Kuweka malengo kwenye 
maandishi kunakuongezea uwajibikaji.

2. Fanya Kazi kwa Nidhamu na 
Bidii

Nidhamu binafsi ni jambo la msingi 
kwenye safari ya mafanikio. Watu 
waliofanikiwa hufanya kazi kwa bidii 
na kufuata mipango yao bila kuacha 
kazi kwenye matumaini ya bahati.

Zingatia kazi yako kwa ubora: Kila 
kitu unachofanya, kifanye kwa ubora. 
Ubora huleta mafanikio, na kutofanya 
hivyo kunaweza kukuzuia kufika 
kileleni.

Jifunze kujituma hata kama hali sio 
nzuri: Ni rahisi kufanya kazi ukiwa na 
motisha, lakini watu waliofanikiwa 
hujua kufanya kazi hata wanapokosa 
nguvu ya kufanya hivyo.

3. Jifunze Kila Siku
Elimu ni ufunguo wa mafanikio. 

Kujifunza si lazima kuwe ni rasmi tu 
kama darasani, bali hata kutoka kwa 
vitabu, mafunzo mtandaoni, au kutoka 
kwa watu waliofanikiwa.

Panua maarifa yako kila siku: Soma 
vitabu, makala, au jifunze stadi mpya 
zinazoweza kusaidia kuboresha maisha 
yako.

Jifunze kutokana na makosa: 
Mafanikio mara nyingi yanatokana 
na kujifunza kutokana na kushindwa. 
Usikate tamaa unapokosea; badala 
yake, tafuta funzo lililojificha nyuma 
ya makosa hayo.

4. Kuwa na Mtazamo Chanya

M t a z a m o  c h a n y a  u n a k u z a 
uwezekano wa kufanikiwa. Hata 
u n a p o k u t a n a  n a  c h a n g a m o to 
kubwa, kuwa na mtazamo chanya 
hukuwezesha kuona fursa badala ya 
vikwazo.

Fikiria kwa matumaini: Badala ya 
kuangalia mambo hasi au matatizo, 
jifunze kuona njia za kutatua matatizo.

Jizoeze shukrani: Shukuru kwa kila 
mafanikio madogo unayopata, kwani 
hii inakupa motisha ya kuendelea 
mbele.

5. Kuwa na Mipango Thabiti
Mipango ni nguzo muhimu katika 

mafanik io ya muda mrefu. Bila 
mipango thabiti, ni rahisi kuvurugika 
na kupoteza lengo lako kuu.

Panga kila siku au wiki yako: Kuwa 
na ratiba inayoeleweka ya majukumu 
yako inakusaidia kufuatilia maendeleo 
na kuhakikisha unakamilisha kazi zako.

Rekebisha mipango yako inapobidi: 
M i p a n g o  i n a w e z a  k u b a d i l i k a 
kutokana na mazingira, hivyo uwe 
tayari kurekebisha mikakati yako 
inapohitajika.

6. Simamia Fedha kwa Hekima
Fedha ni sehemu muhimu ya 

mafanikio, na jinsi unavyosimamia 
fedha zako inaathiri sana ubora wa 
maisha yako kwa ujumla.

Jifunze kuweka akiba na kuwekeza: 
Uwekezaji na kuweka akiba ni msingi 
wa kujenga utajiri wa muda mrefu. 
Hata kipato kidogo kinaweza kukua 

ikiwa kitasimamiwa kwa busara.
Epuka madeni yasiyo ya lazima: 

Mikopo inaweza kuwa mizigo ikiwa 
hutatumia kwa busara. Epuka mikopo 
isiyo na manufaa makubwa kwa 
mustakabali wako wa kifedha.

7. Fanya Kazi na Watu Wenye 
Maono Kama Wewe

Marafiki, familia, na washirika wako 
wanaweza kuwa na athari kubwa 
katika safari yako ya kufanikiwa. 
Kujizunguka na watu wenye mitazamo 
chanya na wanaolenga mafanikio 
husaidia kuimarisha maono yako.

Tafuta watu wenye maono sawa 
na yako: Kushirikiana na watu wenye 
lengo la mafanikio husaidia kujenga 
mtandao mzuri na kuongeza motisha 
ya kusonga mbele.

Tengeneza mtandao wa watu wenye 
mafanikio: Marafiki na washirika wenye 
maono na ujuzi wanakusaidia kuona 
fursa zaidi na hata kutoa msaada 
muhimu wa kiakili au kifedha.

8. Kuwa na Uvumilivu na 
Ustahimilivu

Mafanikio ya kweli hayaji mara 
moja, yanahitaji uvumilivu. Mchakato 
wa kujenga mafanikio ni mrefu, na 
changamoto nyingi hujitokeza njiani.

Kumbuka kuwa mafanikio ni safari: 
Kila hatua ni muhimu. Usikate tamaa 
pale mambo yanapokuwa magumu; 
badala yake, tambua kwamba kila 
kikwazo ni sehemu ya safari yako ya 
mafanikio.

NA MWANDISHI WETU

Kupata mkopo wa biashara ni 
njia muhimu ya kupata mtaji wa 
kuanzisha au kukuza biashara yako.

Hata hivyo, kupata mkopo si jambo 
la moja kwa moja; unahitaji kufuata 
hatua muhimu, kuwa na mpango 
thabiti ,  na kujiandaa il i  uweze 
kufanikiwa katika maombi yako.

Hapa chini ni mwongozo wa jinsi ya 
kupata mkopo wa biashara.

1 .  Ta m b u a  Ai n a  ya  M ko p o 
Unayohitaji

Kabla ya kuanza mchakato wa 
kuomba mkopo, ni muhimu kujua ni 
aina gani ya mkopo unahitaji na kwa 
nini. Unaweza kuwa unahitaji mkopo 
wa muda mfupi au mrefu, na kila 
mkopo una masharti tofauti.

Mkopo wa Muda Mfupi
Huu ni mkopo unaotolewa kwa 

muda mfupi, kwa kawaida miezi hadi 
mwaka mmoja.

Unafaa kwa gharama za dharura 
au k ununua mal i  za  b iashara 
zinazohitajika haraka, kama vile 
bidhaa au vifaa vya ofisini.

Mkopo wa Muda Mrefu
Mkopo wa muda mrefu unaweza 

kutolewa kwa miaka kadhaa na ni 
mzuri kwa miradi mikubwa kama 
vile kununua mali isiyohamishika au 
mitambo ya uzalishaji.

Mkopo Bila Dhamana
Ni mkopo ambao hauhitaji kuweka 

dhamana kama mali au nyumba. 
Kwa kawaida, riba yake ni ya juu zaidi 
kwani mkopeshaji anachukua hatari 
kubwa zaidi.

Mkopo wa Dhamana
Mkopo wa dhamana unahitaji 

kuweka mali kama dhamana ya 
mkopo. Kwa sababu ya dhamana hiyo, 
mkopo huu kwa kawaida una riba ya 
chini.

2. Andaa Mpango wa Biashara
Mpango wa biashara ni nyenzo 

muhimu ya kuonesha mkopeshaji 
kuwa una mpango madhubuti wa 
kuendesha biashara yako.

Mpango huu unaonyesha jinsi 
utakavyotumia mkopo huo na jinsi 
utakavyorejesha pesa.

Maelezo ya Biashara Yako
Eleza ni aina gani ya biashara 

unaendesha au unataka kuanzisha. 
Eleza kwa nini unahitaji mkopo, kiasi 
gani unahitaji, na jinsi utakavyotumia 
fedha hizo.

Uchambuzi wa Soko
Onyesha kuwa umefanya utafiti wa 

soko lako na kuelewa wateja wako na 

washindani.
Hii itasaidia kuwapa mkopeshaji 

uhakika kuwa biashara yako ina 
uwezo wa kukua.

Makadirio ya Mapato
Weka makadirio ya mapato na 

faida unayotarajia kupata. Pia, 
onyesha ni jinsi gani utaweza 
kurejesha mkopo kwa wakati.

3. Andaa Nyaraka Muhimu
Kuna nyaraka kadhaa ambazo 

taasisi za kifedha zitahitaji kabla 
ya kukupatia mkopo wa biashara.

H iz i  nyarak a ni  muhimu 
kuhakikisha kuwa una sifa za 
kuaminika kifedha.

Rekodi ya Kifedha ya Biashara
I k iwa tayar i  unaendesha 

biashara, utahitaji kuwasilisha rekodi 
za kifedha kama vile mapato ya kila 
mwezi au kila mwaka.

Hii itawapa mkopeshaji wazo la jinsi 
biashara yako inavyoendeshwa.

Taarifa za Akaunti ya Benki
Benki au taasisi za mikopo zinaweza 

kuhitaji kuona taarifa za akaunti ya 
benki yako kwa kipindi fulani, kwa 
kawaida miezi 6 hadi mwaka mmoja, 
ili kuangalia hali ya kifedha ya biashara 
yako.

Taarifa za Deni au Mikopo Mengine
Ikiwa tayari una mikopo mingine, 

taasisi za kifedha zitahitaji kujua 
taarifa hizo.

Hii ni pamoja na kiasi cha mkopo 
kilichobaki na kiwango cha riba 
unacholipa.

Dhamana
K a m a  u n a t a f u t a  m k o p o  w a 

dhamana, utahitaji kuonesha mali 
utakayoweka kama dhamana, kama 
vile nyumba, gari, au mali nyingine.

4. Angalia Sifa Zako za Mkopo
Taasisi za kifedha zitachunguza 

historia yako ya mkopo ili kujua kama 
una sifa nzuri za kukopesheka. Hii 
inahusisha taarifa kuhusu mikopo 
uliyowahi kuchukua na jinsi ulivyolipa.

Kagua Ripoti Yako ya Mikopo
Ni vyema kuangalia ripoti yako ya 

mikopo kabla ya kuomba mkopo. 
Unaweza kufanya hivyo kupitia ofisi 
za mikopo ili kuhakikisha hakuna 
makosa au taarifa mbaya.

Kurekebisha Dosari
Ikiwa una deni kubwa au historia 

mbaya ya mikopo, fanya juhudi 
za kurekebisha hali hiyo kabla ya 
kuomba mkopo.

Hii inaweza kujumuisha kulipa 
madeni ya zamani au kuimarisha 
mtiririko wa mapato yako.

5. Tafuta Benki au Taasisi Sahihi
Kuna taasisi nyingi zinazotoa 

mikopo ya 
b i a s h a r a , 
i k i w e m o 
benki, vyama 
v ya ushir ik a ,  na 
taasisi ndogo za kifedha. Kila moja 
ina masharti tofauti, hivyo ni muhimu 
kutafuta inayokidhi mahitaji yako.

Benki za Kibiashara
Benki kubwa zinaweza kuwa na 

urasimu zaidi, lakini zinatoa mikopo 
mikubwa kwa biashara zenye uwezo 
wa kifedha.

Vyama vya Ushirika au Taasisi za 
Kifedha Ndogo

Taasisi hizi mara nyingi zinatoa 
mikopo kwa biashara ndogo ndogo 
na zina masharti laini kuliko benki 
kubwa.

Vyama vya ushirika vinaweza pia 
kutoa mikopo bila dhamana kwa 
wanachama wake.

Watoa Mikopo ya Kielektroniki
Katika ulimwengu wa sasa, kuna 

watoa mikopo wa mtandaoni 
wanaotoa mikopo haraka na kwa 
urahisi.

Hawa mara nyingi hawana masharti 
mengi kama benki za kawaida, lakini 
wanaweza kuwa na viwango vya riba 
vya juu.

6. Angalia Masharti ya Mkopo
Kila mkopo unakuja na masharti 

yake. Unahitaji kuelewa masharti hayo 
vizuri kabla ya kukubali mkopo.

Kiwango cha Riba
Kiwango cha riba ni gharama 

unayolipa kwa aj i l i  ya mkopo. 
Hakikisha unaelewa ni kiasi gani 
cha riba utakacholipa kwa muda wa 
mkopo.

Muda wa Kulipa Mkopo
Fahamu ni muda gani utakaotumia 

kulipa mkopo. Mikopo ya muda mrefu 
inakuja na malipo madogo kila mwezi, 
lakini inaweza kuwa na riba kubwa 
kwa jumla.

Kanuni za Kufanikiwa Kimaisha Unapohaha Kupata Mkopo wa Biashara
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M T E G E M E A  C H A  N D U G U ? 
Mithali hii inataka kuzitokea 
nchi nyingi duniani haswa baada 
ya mustakabali wa Serikali ya 
Marekani kutoa misaada kwa 
mataifa ya nje sasa upo shakani, 
huku wafanyikazi wa mashirika 
ya misaada wakitakiwa wasiingie 
kazini huku utawala wa Donald 
Trump ukifanya yake.

Tr u m p  a n a t a k a  k u l i f u n g a 
Shirika la Marekani la Misaada ya 
Kimataifa (USAID), huku akitaka 
lifanye kazi kama Idara ya Serikali, 
lakini mpango huu unahusisha 
kupunguzwa kwa kiasi kikubwa cha 
fedha na wafanyakazi wake, ndani 
ya shirika hilo.

Jumatatu wiki hii, Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani Marco 
Rubio, alikosoa uongozi wa USAID 
kwa ‘kutokuwa na nidhamu’ na 
kusema kwamba yeye ndiye 
‘kiongozi wa muda’ wa shirika hilo.

Rais wa Marekani, Donald Trump, 
na mmoja wa washauri wake wakuu, 
bilionea Elon Musk, wamekuwa 
wakikosoa vikali shirika hilo. Hatua 
ya kufunga shirika hili inaweza kuwa 
na athari kubwa kwa programu za 
kibinadamu duniani kote.

Ni nini USAID na majukumu yake 
ni yapi?

USAID lilianzishwa miaka ya 1960 
ili kusimamia programu za misaada 
ya kibinadamu kwa niaba ya Serikali 
ya Marekani duniani kote. Limeajiri 
takriban watu 10,000 wawili kati ya 
watatu wakifanya kazi nje ya nchi.

Hata hivyo, kazi nyingi za kiutendaji 
hufanywa na mashirika mengine 
ambayo yamepewa mikataba na 
kupatiwa fedha na USAID. Shughuli 
zake ni nyingi.

Kwa mfano, sio tu kwamba USAID 
hutoa chakula katika nchi ambapo 
watu wanateseka na njaa, pia 

linaendesha mfumo wa upimaji 
wa kiwango cha njaa duniani, 
unaotumia uchambuzi wa data 
kujaribu kutabiri maeneo ambayo 
upungufu wa chakula unaibuka.

Bajeti kubwa ya USAID hutumika 
kwa programu za afya, kama vile 
kutoa chanjo za polio katika nchi 
ambazo hukumbwa na ugonjwa 
huo hatari na kusaidia kukabiliana 
na virusi hivyo ambavyo huenda 
vikaleta majanga ulimwenguni.

Isitoshe mfuko wa msaada wa 
kimataifa wa BBC Media Action, 
ambao hufadhiliwa na mashirika 
mbalimbali,  hupokea ufadhili 
kutoka USAID.

Kulingana na data za Serikali, 
Marekani iligharamika dola bilioni 
68 katika misaada ya kimataifa 
mwaka 2023.

J u m l a  y a  f e d h a  h i z o 
zimegawanyishwa kwa mashirika 
na idara mbalimbali, lakini bajeti ya 
USAID inajumlisha zaidi ya nusu ya 
fedha hizo ikipokea takriban dola 
bilioni 40.

Fedha nyingi hutumika katika bara 
Asia, mataifa ya Afrika yaliyo Kusini 
mwa Jangwa la Sahara na Ulaya hasa 
katika juhudi za kibinadamu nchini 
Ukraine. Marekani ni taifa ambalo 
linaongoza kufadhili misaada ya 
kimataifa duniani. Uingereza ikiwa 
nafasi ya nne kufadhili misaada ya 
kimataifa hasa katika shughuli za 
kibinadamu.

Kwanini  Trump,  Elon Musk 
hawalitaki?

Trump ni mkosoaji wa muda 
mrefu wa Marekani kutumia fedha 
zake kufadhili mataifa mengine 
akisema hauwakilishi thamani kwa 
kodi wanazotoa Wamarekani.

Amekosoa vikali USAID, akielezea 
viongozi wake wa juu kama ‘watu 
wasiojielewa’. Kufunga shirika hili 
kutaweza kupigiwa upatu kutoka 

kwa wamarekani.
Tafiti za maoni kwa muda mrefu 

zimeonyesha kuwa wapiga kura wa 
Marekani wanapendelea serikali yao 
kupunguza matumizi ya misaada ya 
kigeni.

Kwa mfano, moja ya hatua 
za kwanza alizochukua Trump 
alipochaguliwa tena ilikuwa kusaini 
agizo la kiutendaji linalohusisha 
kusitisha takriban matumizi yote ya 
kimataifa kwa muda wa siku 90 ili 
kupitia upya matumizi hayo.

Notisi ikatolewa ikisitisha shughuli 
zinazoendelea zisimamishwe mara 
moja.

Muda mchache baadaye agizo 
likatolewa kuwa baadhi ya programu 
za kibinadamu ziendelee, ingawa 
agizo la awali lilikuwa limevuruga 
shughuli kadhaa kote ulimwenguni.

Elon Musk na Donald Trump 
wamekuwa wak ikosoa vik al i 
matumizi ya Marekani nje ya nchi, 
pamoja na programu ambazo 
hutoa misaada ya dawa katika nchi 
maskini na pia kufadhili miradi ya 
maji zilisitishwa kwa haraka.

Mkwaruzano kati ya Ikulu ya 
Marekani na USAID ulichemka zaidi 
baada ya wafanyakazi wa USAID 
kukatazwa kuingia afisini au kufikia 
data za kifedha katika makao 
makuu yake.

Mapema wiki hii Elon Musk 
kupitia mtandao wa X alisema 
kuwa suala la kusitisha programu za 
USAID alishauriana na rais kwa kina 
na kuamua inapaswa kufungwa.

Marco Rubio amethibitisha 
kuwa programu nyingi za USAID 
zitaendelea lakini zitalingana na 
maslahi ya taifa.

Ingawa ni wazi kwamba Ikulu 
ya White House ina ushawishi 
mkubwa kwa USAID, nguvu hiyo 
kisheria ni ndogo. USAID iliundwa 
baada ya Bunge kupitisha Sheria 

ya Misaada ya Kigeni mwaka 1961.
Sheria hiyo ilimtaka Rais wa 

Marekani kuanzisha shirika ambalo 
lingesimamia matumizi ya fedha 
nje ya nchi. Rais John F. Kennedy 
alianzisha USAID kwa amri ya 
kiutendaji.

Trump hawezi kusitisha shughuli 
za USAID kwa kutia saini agizo la 
kiutendaji na akichukua mkondo 
huo zaidi atakabiliwa na mashtaka 
chungu nzima katika mahakama 
na bungeni.

Miongoni mwa shughuli za 
dharura zilizokuwa zikitekelezwa 
na USAID ni kutuma vifaa vya 
utafutaji na uokoaji nchini Uturuki 
baada ya tetemeko kuu la ardhi

Kufunga kabisa USAID kutahitaji 
hatua ya Bunge, ambapo Chama cha 
Republican cha Trump kinashikilia 
wingi wa wabunge katika mabunge 
yote mawili.

Athari za kufunga USAID
Kwa kuwa Marekani inatoa kiasi 

kikubwa cha misaada ya kimataifa, 
mabadiliko yoyote katika jinsi fedha 
hizo zinavyotumika yataonekana 
kote duniani.

USAID inahusika katika shughuli 
mbalimbali, kutoka kutoa viungo 
bandia kwa majeruhi wa kivita 
nchini Ukraine, hadi kutoa msaada 
wa kupambana na virusi vya Ebola 
Afrika.

Baada ya kusitishwa kwa matumizi 
ya kimataifa kwa siku 90, Marco 
Rubio alisema kuwa ‘kila dola’ 
lazima ‘ithibitishwe’ kwa ushahidi 
kuwa inafanya Marekani kuwa 
salama, yenye nguvu na yenye 
ustawi zaidi.”

Pia kuna maswali kuhusu ni kiasi 
gani Marekani itatumia ng'ambo 
katika miaka ijayo, kama Musk 
akiwezeshwa na Trump anajaribu 
kupunguza mabilioni kutoka kwa 
bajeti ya serikali.

TTrump ‘aitafakarisha’ rump ‘aitafakarisha’ DDuniaunia
kwa kuifunga kwa kuifunga USUSAIDAID
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UFUGAJI wa kambale kwa hapa 
nchini ni mzuri, pia samaki wa 
kambale hupendwa na watu 
wengi kwa kuwa nyama yake ina 
ladha nzuri na ni laini.

Kambale huzaliana vizuri zaidi 
wanapokuwa mtoni au sehemu 
ambayo wanapata tope.

Pia mfugaji anapokusudia kufuga 
aina hii ya samaki kibiashara, ni 
lazima kusakafia bwawa ili kuepuka 
uharibifu unaoweza kusababishwa 
na samaki hawa.

Umbile la Samaki wa Kambale
Samaki aina ya kambale wana 

umbo refu,  mpana kuanzia 
shingoni ,  ingawa k ichwa ni 
kidogo, na upande wa mkia ni 
mwembamba. Samaki hawa wana 
rangi ya kijivu na wengine nyeusi.

Kulisha Samaki wa Kambale
Unaweza kul isha k ambale 

kwa kutumia unga wa samaki, 
maharagwe yaliyosagwa, mahindi, 
mchele pumba, ngano na bidhaa 
nyingine.

U n awe z a  k u j e n g a  m f u m o 
ambao utawawezesha samaki 
hawa kupata aina mbalimbali za 
wadudu, pamoja na majani, ili 
kusaidia wapate mlo kamili.

Ukuaji na Uvunaji wa Kambale
Aina hii ya samaki, wakitunzwa 

vizuri, wanaweza kukua kwa haraka 
na kuwa na uzito mzuri unaoweza 
kumpatia mfugaji faida nzuri.

U n a w e z a  k u a n z a  k u v u n a 
kambale baada ya miezi sita tangu 
walipopandikizwa kwenye bwawa.

Jinsi Ya Kutafuta Soko La 
Kambale

Wafugaji walio wengi, wamekuwa 
wakianzisha miradi ya ufugaji 
wa samaki kwa kufuata mkumbo 
bila kutambua kwanza soko 
watakalozalishia samaki hao.

Jambo hili huwafanya wafugaji 
kuwa na kipato kidogo tofauti na 
nguvu waliyotumia kuzalisha.

Inapofikia wakati wa kuvuna 
samaki, kiasi kikubwa huuzwa 
papo hapo bila kufika kwenye 
soko halisi, jambo linalosababisha 
kipato kuwa duni.

Ni vyema mfugaji akawa na 
soko maalumu ambalo atazalishia. 
Unaweza kuzalisha kwa ajili ya 
shule, hospitali, vyuo, au taasisi 
yoyote.

Ni vizuri kuzingatia yafuatayo 
kabla ya kuanza uzalishaji wa 

samaki. Fahamu ni aina gani ya 
samaki inayopendwa zaidi katika 
eneo ulipo. Samaki wanaopendwa 
wanatakiwa wawe na ukubwa gani. 
Kiasi cha samaki kinachohitajika 
katika soko ulipo. Ni kipindi gani 
ni kizuri kwa uvunaji wa samaki. 
Ni wakati gani mzuri wa kuuza 
samaki.

Je, katika eneo lako kuna mfugaji 
mwingine anaezalisha samaki kwa 
ajili ya soko hilo? Bei ya aina ya 
samaki unaozalisha ikoje?

Jinsi Ya Kuwasikiliza Wateja wa 
Kambale

Wakati wote mfugaji anapouza 
samaki, ni lazima kusikiliza kwa 
umakini, wateja wako wanasemaje.

J e ,  wa n a p e n d e l e a  s a m a k i 
unaouza. Je, samaki wako ni 
wadogo sana au ni wakubwa sana. 
Wakija kununua wananunua kwa 
kiasi gani, kikubwa au kidogo. Je, 
wanapendelea uzalishe zaidi? Je, 
kuna wafanyabiashara wanataka 
uzalishe zaidi ili nao wanunue. 
Wanataka samaki wawe kwenye 
ubora gani. Wanaridhika na bei 
unayowauzia.

Jinsi Ya Kukuza Soko La 
Kambale

Hakikisha samaki wako katika 
hali ya usafi na vyombo salama 
unapovua tayari kwa kupeleka 
s o k o n i .  S a m a k i  n i  b i d h a a 
inayoharibika kwa haraka, hivyo 
hakikisha unawapeleka sokoni 
mara tu baada ya kuwavua.

Hakikisha gharama za usafiri, 
utunzaji na uhifadhi, zinalipwa 
kutokana na bei 
ya soko. Kumbuka 
g h a r a m a  z a 
uhifadhi wa bidhaa 
i n a y o h a r i b i k a 
h a r a k a  k a m a 
samaki ni kubwa, 
h i v y o  v u a  k w a 
awamu kulingana 
na mahitaji.

U n a w e z a 
kuongeza thamani 
y a  s a m a k i  k w a 
kufanya mambo 
y a  m s i n g i 
y a n a y o h i t a j i k a 
kwenye uandaaji 
wa samaki, kama 
vi le kuparua na 
kutumbua.

U n a w e z a 
kuwasafisha,  na 
pia kuwakaanga 
kulingana na soko 

husika. Kwa kuzingatia mambo 
hayo machache, mfugaji anaweza 
kufanya maamuzi sahihi kabla 
ya kuwekeza kwenye mradi wa 
ufugaji wa samaki.

Pia ni muhimu kuzingatia mahitaji 
muhimu ya ufugaji wa samaki, ili 
kuepuka gharama zisizo za lazima.

Jinsi Ya Kutengeneza Chakula 
Cha Samaki

Mfugaji anaweza kupunguza 
gaharama za kununua chakula kwa 
ajili ya samaki, kwa kutengeneza 
chakula mwenyewe kwa kutumia 
malighafi ulizo nazo katika eneo 
lako.

Tumia resheni rahisi ambayo 
itakupatia chakula cha kutosha na 
kwa gharama nafuu.

Mahitaji Ya Chakula Cha 
Samaki

Pumba ya mahindi sadolini 1. 
Pumba ya ngano au mpunga 
sadolini 1. Dagaa sadolini 1. Kilo 
moja ya soya. Robo kilo ya mashudu 
ya pamba au alizeti.

Jinsi Ya Kuandaa Chakula Cha 
Samaki

Changanya malighafi hizo kwa 
pamoja. Saga hadi zilainike. Kanda 
kama vile unga wa kutengenezea 
chapati. Weka kwenye mashine ya 
kusaga nyama au kutengenezea 
tambi. Anika kwenye jua la wastani.

Baada ya kukauka, vunja vunja 
kwenye vipande vidogo vidogo 
hasa kwa kuzingatia umri wa 
samaki unaokusudia kuwalisha.

Tumia lishe hiyo kwa samaki 
mara tatu kwa siku.

NA MWANDISHI MAALUM

UJASIRIAMALI  n i  safar i 
ya kusisimua inayoweza 
kukuwezesha kujitegemea 
kifedha na kutoa mchango 
mkubwa kwa jamii. Hata hivyo, 
kuwa mjasiriamali mwenye 
mafanikio kunahitaji ujuzi, 
nidhamu, na mbinu za kipekee.

Kama unavyoweza kuhitaj i 
m o t i s h a  n a  mw o n g o z o  w a 
kivitendo, hapa kuna hatua muhimu 
na mbinu za kuwa mjasiriamali 
aliyefanikiwa.

1. Tambua Wazo la Biashara
Wazo la biashara ni msingi wa 

safari yako ya ujasiriamali. Ili kuwa 
mjasiriamali mwenye mafanikio, 
unahitaji kuwa na wazo bora la 
biashara ambalo linaendana na 
soko unalolenga.

Chagua Biashara Yenye 
Fursa

Fanya utafiti wa kina ili kuelewa 
ni biashara gani inayo mahitaji 
makubwa kwenye soko, lakini pia 
ambayo unaipenda. Biashara yenye 
fursa ni ile ambayo watu wanahitaji 
huduma au bidhaa zake mara kwa 
mara.

Tambua Suluhisho la Tatizo
Wajasiriamali wengi waliofanikiwa 

walitambua tatizo fulani katika 
jamii na kulipatia suluhisho. Uliza 
maswali kama: “Ni changamoto 
gani watu wanakabiliana nazo?” na 
“Ninaweza kuwasaidiaje?”

Wekeza Katika Wazo
Usijaribu kuanzisha biashara 

kwa sababu tu inaonekana kuwa 
maarufu au faida.  Hakik isha 
unaelewa vizuri sekta unayotaka 
kuingia ili uwe na nafasi bora ya 
kufanikiwa.

2. Andaa Mpango Biashara
Mpango wa biashara ni ramani 

yako ya mafanik io.  Inakupa 
m w e l e k e o  s a h i h i  w a  j i n s i 
utakavyofanikisha wazo lako na 
kupata faida.

M p a n g o  h u u  u n a o ny e s h a 
mikakati ya kifedha, masoko, na 
mipango ya muda mfupi na mrefu.

Eleza Lengo la Biashara
Ni muhimu kuelewa ni malengo 

gani unataka kufanikisha kupitia 
biashara yako. Je, unalenga soko 
la ndani au kimataifa? Lengo hili 
litaongoza hatua zako za baadaye.

Tathmini Mahitaji ya Mtaji
Kila biashara inahitaji mtaji wa 

kuanzia. Fanya hesabu za awali za 
gharama za kuanzisha na kuendesha 
biashara yako kwa miezi kadhaa 
bila faida. Hii itakusaidia kufahamu 
kiasi cha pesa unachohitaji.

Tengeneza Mkakat i  wa 
Masoko

Ukiwa na bidhaa nzuri, unahitaji 
pia kujua jinsi ya kuiuza. Tengeneza 
mpango wa masoko unaojumuisha 
mbinu za kuwafikia wateja wako, 
kama vile matangazo ya mtandaoni, 
mitandao ya kijamii, au mabango.

3 .  J i f u n z e  U j u z i  w a 
Kijasiriamali

U j a s i r i a m a l i  n i  m c h a k a t o 
unaohitaji ujuzi wa aina nyingi. 
U n a h i t a j i  k u e l e w a  m a m b o 
ya usimamizi wa fedha, uuzaji, 

mawasiliano, na uongozi.
Kusoma na Kujifunza Mara kwa 

Mara
Kuwa mjasir iamali  mwenye 

m a f a n i k i o  k u n a h i t a j i  k u w a 
mwanafunzi wa maisha. Kusoma 
vitabu na kujifunza kutoka kwa 
wengine kutakupa maarifa na ujuzi 
muhimu.

Jifunze Usimamizi wa Fedha
Fedha ni sehemu kubwa ya 

mafanikio ya biashara. Jifunze jinsi 
ya kusimamia bajeti yako, kudhibiti 
mapato na matumizi, na kuwekeza 
faida kwa busara. Wateja ndio kiini 
cha biashara yoyote.

Jifunze jinsi ya kuwavutia wateja, 
kuhifadhi wateja wa zamani, na jinsi 
ya kujenga uhusiano wa kudumu 
nao.

4 .  Jenga  M i tandao  ya 
Mahusiano

Kujenga mitandao ya watu 
ni muhimu kwa ujasir iamali . 
Mahusiano mazuri yanaweza 
kusaidia kupata fursa, wateja, na 
hata wawekezaji.

Hudhur ia  Mikutano  ya 
Biashara

Kushiriki katika mikutano, warsha, 
na hafla za biashara kunakupa 
nafasi ya kukutana na watu wengine 
wenye maono kama yako.

Watu hawa wanaweza kukusaidia 
kwa ushauri, ushirikiano, au hata 
kuwa wateja wako wa kwanza.

Shirikiana na Watu Wenye 
Mafanikio

Kutafuta  ushir ik iano na 
wajasiriamali wenye uzoefu ni 
njia bora ya kujifunza mbinu 
bora za mafanikio. Wanaweza 
pia kukuunganisha na watoa 
huduma au wateja muhimu.

5. Kuwa na Nidhamu na 
Bidii ya Kazi

Mafanikio ya biashara yoyote 
yanahitaji nidhamu kali na bidii. 
Bila juhudi kubwa na kujitoa, ni 
vigumu kufikia malengo yako 
ya kibiashara.

Weka Ratiba ya Kazi
Wajasiriamali waliofanikiwa 

wanajua jinsi ya kudhibiti 
muda wao vizuri. Unda ratiba 
ya kila siku inayokuwezesha 
kufanikisha majukumu yako 
muhimu. Hakikisha unatumia 
m u d a  wa k o  k wa  k a z i  z a 
kipaumbele.

Jinsi Ya Kuwa Mjasiriamali Mwenye Mafanikio Unapotaka kufuga samaki wa kambale
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Kuku wa mayai ni aina ya kuku 
wanaofugwa maalum kwa ajili 
ya uzalishaji wa mayai.

Ili kufanikisha mradi wa kuku wa 
mayai, ni muhimu kufuata mbinu 
bora za ufugaji, kuanzia maandalizi 
ya banda, lishe, na huduma za afya.

Hapa chini ni mwongozo wa 
hatua kwa hatua wa kufuga kuku 
wa mayai kwa mafanikio.
1. Faida za Kufuga Kuku wa 
Mayai

Uzalishaji wa Muda Mrefu: Kuku 
wa mayai wana uwezo wa kutaga 
kwa kipindi cha zaidi ya mwaka 
mmoja. Soko Imara: Mayai yana 
soko kubwa na endelevu. Bidhaa 
Zenye Thamani :  Mayai  yana 
virutubisho muhimu, na mabaki 
ya kuku wanaweza kutumika kama 
nyama au mbolea.
2. Kuandaa Banda la Kuku wa 
Mayai

Banda bora ni muhimu kwa 
uzalishaji wa kuku wa mayai: 
Ukubwa wa Banda: Kuku mmoja 
anahitaji futi za mraba 1.5. Vifaa vya 
Kutagia: Weka vyombo vya kutagia 
vilivyofunikwa vizuri ili kuhakikisha 
usafi wa mayai.

Uingizaji wa Hewa: Banda liwe 
na madirisha ya kutosha kwa 
mzunguko wa hewa safi. Udhibiti 
wa Joto: Hakikisha banda lina vifaa 

vya kudhibiti joto, hasa wakati wa 
baridi.
3. Chakula na Lishe ya Kuku wa 
Mayai

Lishe bora ni  muhimu kwa 
uzalishaji wa mayai yenye ubora:

Layer Mash: Tumia chakula cha 
kiwandani kilichoandaliwa maalum 
kwa kuku wa mayai.

Virutubisho vya Ziada: Ongeza 
madini ya calcium na phosphorus 
ili kuimarisha ganda la yai.

Vyakula vya Asil i :  Unaweza 
kuongeza mboga kama mchicha 
na majani ya maboga kwa kuku.

Maji Safi: Hakikisha maji safi 
yanapatikana muda wote.
4. Huduma za Afya

Kuku wa mayai wanahitaji huduma 
bora ya afya ili kuzuia magonjwa:

Chanjo Muhimu: Kama vi le 
Newcastle na Infectious Bronchitis.

Udhibiti  wa Vimelea: Tumia 
dawa za kuondoa minyoo na kuua 
viroboto.

Usafi wa Banda: Safisha mara kwa 
mara ili kuepusha magonjwa.
5. Ratiba ya Mwanga

Mwanga ni muhimu kwa kuku 
wa mayai ili kuhamasisha utagaji: 
Masaa 16 ya Mwanga: Hakikisha 
kuku wanapata mwanga wa kutosha 
kila siku.

Tumia Balbu: Tumia balbu za 
mwanga wa wastani ndani ya 
banda wakati wa usiku.
6. Uvunaji wa Mayai

Kusanya mayai mara mbili au 
tatu kwa siku ili kuepuka kupasuka. 
Safisha mayai kwa upole kwa 
kutumia maji masafi.

Hifadhi mayai mahali pakavu na 
penye ubaridi.
7. Masoko ya Mayai

Rejareja: Uza mayai moja kwa 
moja kwa wateja wa kawaida.

Wauzaji wa Jumla: Tafuta masoko 
ya jumla kama hoteli, migahawa, na 
maduka makubwa.

Mayai ya Mbegu: Unaweza kuuza 
mayai kwa wafugaji wanaohitaji 
kuku wa mbegu.
8. Changamoto za Kufuga Kuku 
wa Mayai

Gharama kubwa za chakula. Hatari 
ya magonjwa kama mdondo.

Kupungua kwa utagaji kuku 
w a n a p o z e e k a .  H a t a  h i v y o , 
c h a n g a m o t o  h i z i  z i n a w e z a 
kushughulikiwa kwa usimamizi 
bora, lishe sahihi, na huduma za 
afya.
Hitimisho

Kufuga kuku wa mayai ni mradi 
wenye faida ikiwa utafuata mbinu 
sahihi za ufugaji.

Uwekeze katika banda bora, lishe 
yenye virutubisho, na ufuate ratiba 
ya chanjo.

Kw a  k u j i t u m a  n a  k u f u a t a 
m w o n g o z o  h u u ,  u n a w e z a 
k u f a n i k i s h a  m ra d i  w a k o  n a 
kuongeza kipato kupitia uzalishaji 
wa mayai.

Ukitaka kufuga kuku wa mayai fuata haya Unataka 
kutoboa 
kwa kulima 
mpunga?

NA MWANDISHI WETU

KILIMO cha mpunga ni 
miongoni mwa shughuli za 
kilimo zinazochangia kwa kiasi 
kikubwa chakula na uchumi 
duniani kote.

Mpunga ni zao linalohitaji maji 
mengi uangalizi wa karibu, na 
utekelezaji wa kanuni bora ili 
kufanikisha mavuno mengi na 
yenye ubora.

ZIFUATAZO NI KANUNI BORA 
ZA KILIMO CHA MPUNGA 
AMBAZO ZINAWEZA 
KUMSAIDIA MKULIMA 
KUFIKIA MALENGO YAKE YA 
UZALISHAJI.
1. Uchaguzi Sahihi wa Eneo

Mpunga hustawi vizuri kwenye 
maeneo ya mabonde yenye maji 
mengi au maeneo yanayoweza 
kumwagiliwa kwa urahisi.

Hali ya hewa: Mpunga unahitaji 
hali ya hewa ya joto la wastani kati 

ya 20°C hadi 35°C. Joto chini ya 
15°C linaweza kuathiri ukuaji wa 
mpunga.

Udongo: Mpunga hustawi vizuri 
kwenye udongo wa mfinyanzi 
ambao una uwezo wa kuhifadhi 
maji. Udongo wenye rutuba, wenye 
pH ya kati ya 5.5 hadi 7 ni bora zaidi 
kwa uzalishaji wa mpunga.
2. Uchaguzi wa Mbegu Bora

Uchaguzi wa mbegu ni hatua 
muhimu sana katika kilimo cha 
mpunga kwani mbegu bora zina 
uwezo wa kutoa mavuno mengi 
na yanayostahimili magonjwa na 

wadudu.
Mbegu za asili: Mbegu za kienyeji 

ambazo zimezoeleka katika eneo 
lako zinaweza kuwa na uwezo wa 
kuvumilia magonjwa ya eneo hilo.

Mbegu za kisasa (hybrid): Aina hizi 
zina sifa ya kutoa mavuno mengi 
zaidi, kukua haraka, na zinastahimili 
magonjwa mengi.

Kwa ekari moja, inashauriwa 
kutumia kiasi cha kilo 25 hadi 30 za 
mbegu.
3. Maandalizi ya Shamba

Maandalizi bora ya shamba 
yanawezesha mpunga kukua vizuri 
na kupata virutubisho muhimu 
kutoka kwenye udongo.

K u l i m a  s h a m b a :  S h a m b a 
linapaswa kulimwa kwa kina ili 
kufyeka magugu na kuhakikisha 
udongo unakuwa laini na wenye 
hewa ya kutosha. Kwa kawaida, 
kulima kwa trekta ni bora zaidi, 
lakini pia unaweza kutumia jembe 
la mkono au ng’ombe.

K u s a w a z i s h a  s h a m b a : 
Kusawazisha shamba husaidia 

kuhakikisha maji yanasambaa vizuri 
kwenye eneo lote la shamba. Pia, 
inawezesha mimea ya mpunga 
kukua kwa usawa.
4. Kuandaa Kitalu

Mpunga unahitaji kuandaliwa 
kitalu kwanza kabla ya kupandikizwa 
kwenye shamba kuu.

K i ta lu  k inatayar ishwa k wa 
uangalifu ili miche iweze kukua 
imara.

Kutengeneza k ita lu:  K ita lu 
kinapaswa kuwa eneo lenye udongo 
wenye rutuba na uwezo wa kutunza 
maji. Mbegu hupandwa kwa wingi 
kwenye kitalu na kumwagiliwa maji 
ya kutosha.

Kumwagilia miche: Miche ya 
mpunga inapaswa kumwagiliwa 
mara kwa mara na kuhakikisha 
kuwa inapata maji ya kutosha bila 
maji kupita kiasi.

Kupandikiza shambani: Baada 
ya siku 20 hadi 30, miche inakuwa 
tayari kupandikizwa shambani 
ikiwa na urefu wa sentimita 15 hadi 
20.
5. Kupandikiza Mpunga

Kupandikiza mpunga ni hatua ya 
kuhamisha miche kutoka kitaluni 
kwenda kwenye shamba kuu.

Ni muhimu kufuata mbinu bora za 
kupandikiza ili kuepusha upotevu 
wa miche.

Umbali  wa kupanda: Miche 
inapaswa kupandik iz wa kwa 
umbali wa 20 cm x 20 cm kati ya 
mimea na mistari. Umbali huu 
unaruhusu mpunga kupata nafasi 
ya kutosha kwa ukuaji bora wa 
mizizi na kusaidia uingizaji wa hewa 
na mwanga.

Mbolea wakati wa kupandikiza: 
Ni muhimu kuweka mbolea ya asili 
kama samadi au mboji wakati wa 
kupandikiza ili kuongeza rutuba ya 
udongo.
6. Umwagiliaji wa Maji

Mpunga ni zao linalohitaji maji 
mengi ili kukua vizuri.

Hivyo, kumwagilia maji ni moja ya 
mambo muhimu katika kilimo cha 
mpunga.

Umwagiliaji wa mara kwa mara: 
Mpunga unahitaji umwagiliaji 
wa maji wa mara kwa mara kwa 
kuwa hautakiwi kukauka. Wakati 
wa kupandikiza, hakikisha kuwa 
shamba lina maji ya kutosha, kiasi 
cha sentimita 5 hadi 10 juu ya 
udongo.

Udhibiti wa maji: Baada ya miche 
kuota vizuri, ni muhimu kudhibiti 
kiwango cha maji na kuacha maji 
kupungua hadi sentimita 2 hadi 3 
juu ya udongo. Hii husaidia mizizi ya 
mimea kukua vizuri bila kuathiriwa 
na maji mengi.
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BASI TENA MAN UNITEDBASI TENA MAN UNITED
RASHFORD 

MANCHESTER, ENGLAND
STRAIKA wa Uingereza Marcus Rashford, 
ambaye amejiunga na klabu ya Aston Villa 
kwa mkopo, huenda asicheze tena Man 
United kwa vile uhusiano kati ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27 na timu hiyo 
ya Old Trafford umesambaratika.

LONDON, England
TIMU ya Newcastle United 
inajiandaa kumsajili 
msahambuliaji wa 
Bournemouth na Uholanzi 
Justin Kluivert, 25, ikimkosa 
mshambuliaji wa Uswidi 
Alexander Isak, 25, msimu 
wa joto. (Sun)
Wakati huohuo, Newcastle 
na Tottenham huenda 
zikafufua nia ya kumsajili 
mlinzi wa Crystal Palace 
Marc Guehi, 24, msimu wa 
joto atakapoingia mwaka 
wa mwisho wa mkataba 
wake, baada ya Spurs 
kukataliwa ofa mwishoni 
mwa dirisha la Januari. 

KLUIVERT KUTUA KLUIVERT KUTUA 
NEWCASTLE NEWCASTLE UTDUTD

CONTE AMSIKITIKIA GARNACHOCONTE AMSIKITIKIA GARNACHO
MILAN, Italia
KOCHA wa Napoli Antonio 
Conte amesikitishwa na hatua 
ya klabu hiyo kutomsajili 
winga wa Manchester United 
na Argentina Alejandro 
Garnacho, 20, au mshambuliaji 
wa Ujerumani Karim Adeyemi, 
23, kutoka Borussia Dortmund
Conte amesikitika baada ya 
kushindwa kukamilisha dili 
la kumchukua mmoja kati ya 
wachezaji hao baada ya baada 
ya kumuuza winga wa Georgia 
Khvicha Kvaratskhelia, 23, kwa 
Paris St-Germain. 

SIRI ZA NKUNKU HIZI HAPASIRI ZA NKUNKU HIZI HAPA
LONDON, England
KLABU za 
Manchester United 
na Bayern Munich 
zote zilimtaka 
mshambuliaji 
wa Ufaransa 
Christopher Nkunku 
mwezi Januari lakini 
zilisitisha mpango 
huo kwa sababu 
Chelsea iliongeza 
dau kwa mchezaji 
huyo.

MADRID, Hispania
WINGA wa Athletic Bilbao wa Uhispania 
Nico Williams, 22, ni kipaumbele wa 
cha usajili wa mkufunzi wa 
Arsenal Mikel Arteta.
Kiungo wa Arsenal na timu 
ya taifa ya Italia Jorginho, 33, 
ametia saini makubaliano 
ya awali ya mkataba wa 
kujiunga na Flamengo ya 
Brazil msimu ujao wakati 
mkataba wake na The 
Gunners utakapokamilika.

ARTETA AMUWANIA NICOARTETA AMUWANIA NICO
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TIWA 
SAVAGE 
ATETEA 
UMRI

LAGOS, Nigeria

LEJENDARI wa 
Afrobeats, Tiwa 
Savage, amesema 
mashabiki wake 
wengi wanamuona 
hajui kuvaa viwalo 
vinavyokwenda na 
wakati.

Hata hivyo, kwa 
mujibu wa bibiye 
huyo, hawezi kuvaa 
kama mabinti wa 
kisasa kutokana na 
umri wake mkubwa.

K w a  u p a n d e 
wake, Tiwa Savage 
alienda mbali zaidi 
na kusema kwa umri 
wake hawezi kuvaa 
kama akina Beyonce.

ARJUN 
NDO’ 
HIVYO 
TENA
NEW DELHI, India

STAA wa filamu 
za Kihindi, Allu 
Arjun, anashikiliwa 
na polisi baada 
ya tukio la watu 
wawili kupoteza 
maisha wakiwa 
'lokesheni'.

Kwa mujibu wa 
ripoti, Arjun alikuwa 
kwenye maandalizi 
ya filamu yake ya 
'Pushpa 2: The Rule' 
n a  a l i y e p o t e z a 
maisha ni mwanamke 
na mtoto wake wa 
kiume, huku watu 
k adhaa wak ipata 
majeraha.

Ripoti zinaeleza 
k u w a  t u k i o  h i l o 
l i l isababishwa na 
maelfu ya mashabiki 
w a l i o k u w a 
wamekusanyika nje 
ya ukumbi uliokuwa 
u n a t u m i k a  k w a 
maandalizi.

LAGOS, Nigeria

MKALI wa Afrobeats, Davido, 
ameweka rekodi ya kuwa na 
wimbo uliofuatiliwa zaidi 
ndani ya wiki moja tangu 
uwekwe Spotify.

Davido, ambaye jina lake halisi 
ni David Adeleke, anakuwa msanii 
wa kwanza wa Nigeria kufikisha 
idadi hiyo.

Ifahamike kuwa Davido ameingia 
kwenye historia kupitia wimbo 
wake wa 'Funds' na ameipita 
rekodi ya Wizkid.

DAVIDO 
MWANZO 
MWISHO
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NA ASHA SEKEFU

M WA M B A  m w e n y e 
k u c h e z a  n a  k u t o a 
m a e l e k e z o  n d a n i 
ya kikosi cha Yanga, 
Pacome Zouzoua ni 
pasua kichwa kutokana 
na uwezo wake kwenye 
kupiga pasi ndefu na 
fupi akiwa uwanjani.

Nyota huyo kwenye 
dirisha dogo ilikuwa 
inatajwa kuwa yupo 
kwenye rada za mabosi 
wa Simba kwa kuwa 
mkataba wake unagota 
m w i s h o  i n a e l e z w a 
kuwa mabosi wa Yanga 
walifanya mazungumzo 
naye kuhusu kuboresha 
m k a t a b a  w a k e 
akagoma.

S a s a ,  i n a e l e z w a 
Simba ipo katika rada 
za kushusha jembe hilo 
Msimbazi na mipango 
kumnasa dirisha kubwa 
la usajili.

Habari ambazo gazeti 
hili linazo ni kwamba 
mipango yote ya Pacome 
kutua Simba inaenda 

freshi, na menejimenti 
y a k e  i m e s h a f a n y a 
mazungumzo na bosi 
k u b w a ,  M o h a m e d 
Dewji jinsi ya dili hilo 
litakavyokwenda.

Lakini pia, inaelezwa 
ndoto ya Pacome kufika 
mbal i  k imatai fa  na 
sehemu anaona itakuwa 
ya kutimiza ndoto yake 
ni kwa Wekundu hao wa 
Msimbazi.

Mbali na hilo, lakini 
Pacome anaona Simba 
h a w a b a n i i  k a m a 
mchezaji akipata dili la 
kupata timu nyingine 
n j e  y a  T a n z a n i a , 
anaweza kuuzwa bila 
milolongo mirefu ya 
kuachiwa.

Hivi karibuni Meneja 
wa Idara ya Habari 
n a  M a w a s i l i a n o 
Simba, Ahmed Ally 
al iwek a wazi  kuwa 
wanamfuatilia mchezaji 
h u y o  k w a  k u w a 
wanatambua mkataba 
w a k e  u n a k a r i b i a 
kuisha wakiona anafaa 
watahangaika naye.

“ K u n a  m c h e z a j i 

NA MWANDISHI WETU
MASHINDANO  ya 
Samia Women Boxing 
Championship yamefikia 
tamati mwanzoni mwa wiki 
tangu yalipoanza Januari 31, 
mwaka huu katika fukwe za 
Kawe, jijini Dar es Salaam.

Katika fainali hizo mapambano 
nane yamefanyika huku pambano 
moja pekee likishandikina kufanyika 
kwa mpinzani wa Konsolata Laiza 
ambaye ni Fatuma Yazidu kushindwa 
kupanda ulingoni.

Kwenye pambano la kwanza 
Veronika Thomas kutoka makao 
makuu JKT amemtandika Leylat 
Kwa 'points'.

Pambano la pili Latifa Said kutoka 
JKT ameshinda Sarafina Fusi wa timu 
ya Ngome kwa 'points'.

Wakati pambano la tatu Tatiana 
Ezekiel kutoka 
Gym ya Zugo 
a m e m p i g a 
D e b o r a 
m w e n d a 
kutoka kwenye 
Gym ya Mzee 
Kinyogoli kwa 
'points'.

H u k u 

pambano la nne Vumilia Kalinga wa 
timu ya Ngome alimchakaza kwa 
'points' Zawadi Amosi wa timu ya 
Makao Makuu JKT. Halima Vunjabei 
kutoka Maccoz Gym akapata ushindi 
wa 'TKO' dhidi ya Mariam Jonasi wa 
timu ya Balax kwenye raundi ya pili 
ya pambano la raundi tatu.

Pambano la sita Dolikas Daud 
kutoka gym ya Uwanja wa kivita 
ameibuka kidedea kwa kumchapa 
Zulafa Iddi wa Gym ya Zugo kwa 
'points'. La saba Najima Isike wa timu 
ya Taifa ya ngumi alipata ushindi 
wa 'points' dhidi ya Joyce Saitabaru 
kutoka Polisi Arusha.

Huku pambano la nane Rachael 
Msingo kutoka Dodoma alimtandika 
Mariam Msabila kwa 'points' kutoka 
gym ya Mzee Kinyogoli.

Mashindano hayo yalianza mnamo 
Januari 31 mwaka huu na kufikia 
tamati juzi ambapo kwa siku zote tatu 

mapambano 
h a y o 
yal i fanyik a 
k w a 
k urat ib iwa 
na Shirikisho 
l a  N g u m i 
T a n z a n i a 
(BFT).

a m b a y e  y u p o  p a l e 
ambaye ni Pacome huyu 
t u n a m f u at i l i a  t u k i o n a 
anatufaa basi tutahangaika 
naye kwa kuwa tunajua 
kwamba mkataba wake 
unaisha.” alisema .

Pacome ndani ya l igi 
amecheza jumla ya mechi 
15 kati ya 16 akikosekana 

kwenye mchezo mmoja, 
akifunga mabao sita na 
kutoa pasi tatu za mabao.

Yanga kwa sasa ipo kwenye 
maandalizi kuelekea mchezo 
wa Ligi Kuu Bara dhidi ya 
KenGold ya Mbeya mchezo 
unaotarajiwa kuchezwa 
Uwanja wa KMC, Complex, 
keshokutwa.
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PACOME AWINDWA

Samia Women Boxing Kiboko

>>SIMBA YAMTAZAMA 
NJE NDANI, KAZI IPO


