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Huna mtaji? Biashara hizi zitakutoa

Maelfu ya wananchi wakionekana 
kuridhishwa na utendaji wa Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan wameendelea 
kusisitiza ni lazima wampe kura zote 
katika Uchaguzi Mkuu mwaka huu 
kwani wanataka akamilishe miaka yake 
mitano tena.”

 WATU WA KADA MBALIMBALI 
WAENDELEA KUMCHANGIA FEDHA 
ZA KUTWAA FOMU ZA URAIS

 CHATO WADAI TAYARI MAMA 
WASHAMALIZANA NAYE, FOMU NI 
YA KWAO ASIILIPIE MWINGINE

 WENGI WAKIRI KURIDHISHWA 
NA UCHAPAKAZI WAKE, 
KUITETEA TANZANIA

RRais ais DDk. k. SSamia amia 
apambaniwaapambaniwa

Maharagwe virutubisho kibao vipo

MITANO TENA…
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Rais Samia apambaniwa Tanzania kuuza mbolea Uganda

 NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Viwanda na Biashara 
Dkt.  Selemani Jafo amesema 
fursa ya Tanzania kuuza mbolea 
inayotengenezwa na Kiwanda 
kinachozalisha mbolea asilia cha 
Intracom Fertilizer limited IFL nchini 
Uganda kutaongeza ajira, Pato la 
Taifa, kukuza uchumi na uhusiano 
wa kibiashara kati ya nchi hico mbili.

Dkt. Jaffo aliyasema hay hivi karibuni, 
wakati Waziri Mkuu wa Uganda Robinah 
Nabbanjah alipotembelea kiwanda 
hicho na kuonyesha kuridhishwa 

na uwekezaji uliofanyika, ambapo 
kinazalisha mbolea asilia ili kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na 
kulinda afya ya udongo.

Aidha, Waziri Jafo amesema kiwanda 
hicho kilichoanza kuzalisha mbolea 
tani 200000 kwa mwaka na kwa sasa 
kinauwezo wa kuzalisha tani 800,000 
kwa mwaka na kinapanga kuongeza 
uzalishaji tani 1000,000 kwa mwaka 
kwa sasa kinauwezo wa kuzalisha 
mbolea kwa mahitaji ya ndani na nje 
ya nchi.

Aidha amefafanua kuwa uuzaji wa 
mbolea hiyo nchini Uganda ni moja 

ya utekelezaji wa makubaliana ya 
kufanya biashara ndani ya ncxhi za 
Afrika Mashariki na Mkataba wa Eneo 
huru la Biashara Afrika (AfCFTA)

Vilevile Dkt Jafo amefafanua kuwa 
Kiwanda hicho kinachotoa ajira 
ya moja kwa moja 827 kinazalisha 
aina kumi za mbolea ikiwemo FOMI 
Otesha, FOMI Kuzia, FOMI Nenepesha, 
CHOKAA Kilimo, FOMI Chai+, FOMI 
Chai++, FOMI Cans, FOMI Junia and 
FOMI Supa kitaongeza uzalishaji na 
ajira zaidi kitakapoendelea kupanua 
uzalishaji na kuongeza mauzo ya 
mbolea hizo ndani na nje ya nchi.

Bunge 
lapongeza 
mkakati 
wa KMTC
NA MWANDISHI WETU

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo imeipongeza Wizara 
ya Viwanda na Biashara pamoja 
na Shirika la Taifa la Maendeleo 
(NDC) kwa utekelezaji wa Miradi 
ya Kimkakati na Kielelezo ya 
Liganga Mchuchuma, Magadi 
soda na ufufuaji wa Kiwanda cha 
KMTC Manufacturing Limited 
yenye maslahi makubwa katika 
ujenzi wa uchumi wa viwanda 
nchini.

H a y o  y a m e s e m w a  n a 
M we nye k i t i  wa  K a m at i 
Deodatus Mwanyika wakati 
wa Waziri wa Viwanda na 
Biashara akiwasilisha Taarifa 
ya Utendaji wa Kiwanda cha 
KMTC Manufacturing Limited 
k i l ichosaji l iwa Kampuni 
Tanzu ya NDC mwezi Machi, 
2023 kilichojulikana kama 
Kilimanjaro Machine Tools 
Company (KMTC) ili kufanya 
k i w a n d a  k u j i e n d e s h a 
kibiashara kwa Kamati hiyo.

Aidha, Wajumbe wa Kamati 
hiyo walipata fursa ya kutoa 
maoni na mapendekezo 
mbal imbal i  yal iyolenga 
kuboresha utendaji kazi wa 
KMTC ili kiweze kujiendesha 

wenyewe, kuongeza wigo wa 
utoaji huduma zake kuanzia 
kwenye viwanda hadi kwenye 
migodi ili kusaidia viwanda 
vingi vinavyohitaji vipuri na 
kuokoa fedha nyingi za kigeni 
zinazotumika kuagiza vipuri 
nje ya Nchi.

Naye, Waziri wa Viwanda 
na Biashara Dkt. Selemani 
Jafo akiwa ameambatana 
na Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara 
D k t .  H a s h i l  A b d a l l a h , 
ameihakikishia kamati hiyo 
kuwa wizara yake itayafanyia 
kazi maoni na mapendekezo 
yote yaliyotolewa na kuahidi 
k ushir ik iana na  k amat i 
hiyo katika kuhakik isha 
kiwanda hicho cha msingi 
kinachotengeneza vipuri 
kwa ajili ya viwanda vingine 
kinafanya kazi kwa tija na 
ufanisi katika kuendeleza 
sekta ya viwanda na biashara.

Aidha, ametoa wito kwa 
Watanzania hususani wamiliki 
wa Viwanda kupenda kununua 
na kitumia vipuri mbalimbali 
v y a  z i n a z o t e n g e n e z w a 
na KMTC ili kukilinda na 
kuviwezesha kuendelea na 
uzalishaji, kuongeza ajira, 
Pato la Taifa na kuendeleza 
Viwanda na kukuza uchumi 
wa Taifa kwa ujumla

N a y e ,  M k u r u g e n z i 
Mwendeshaji wa Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) 
D k t .  N i c o l a u s  S h o m b e 
akitoa elimu kwa wajumbe 
hao ameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita ya Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuiwezesha NDC kutekeleza 
ipasavyo majukumu yake.

NA MWANDISHI

MAELFU ya wananchi 
w a k i o n e k a n a 
k u r i d h i s h w a  n a 
utendaj i  wa  Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan wameendelea 
kusisitiza ni lazima 
wampe kura  zote 
katika Uchaguzi Mkuu 
mwaka huu kwani 
wanataka akamilishe 
miaka yake mitano 
tena.

H a y o  y a n a o n e k a n a 
k u t o k a  p a n d e  z o t e  z a 
nchi, huku bado wananchi 
wak iendelea  kuchanga 
fedha za kumchukulia fomu 
ya kugombea Dkt. Samia 
wakikiri  kuridhishwa na 
utendaji wake kazi.

Wakati walimu, waendesha 
bodaboda, wajasiriamali, 
wanafunzi na watu wa kada 
mbalimbali wakiendelea 
k u m c h a n g i a  f e d h a  y a 
kuchukulia fomu Dkt. Samia 
k u o n e s h a  k u k u nwa  n a 
utendaji wake, mwishoni 
mwa wiki watu wa Chato nao 
waliamua kufanya hivyo.

Wakazi hao wa Chato, Geita 
walijitokeza kumchangia 
Rais Dkt.  Samia Suluhu 
Hassan kiasi cha Sh milioni 
1.4 kwa ajili ya kuchukua 
fomu ya kugombea nafasi ya 
uraisi katika uchaguzi mkuu 
mwaka 2025.

Mchango huo umefanyika 
k a t i k a  h a f l a  m a a l u m 
iliyoandaliwa na Kamati ya 
Amani ya Wilaya ya Chato 
inayoundwa na viongozi 
wa dini mbalimbali kwa ajili 
ya kuliombea taifa dhidi ya 
ugonjwa wa Marburg.

Ikumbukwe kuwa hivi 
karibuni serikali ya Tanzania 
ilithibitisha kuwepo kwa 
u g o n j w a  w a  M u r b u r g 
wilayani Biharamulo mkoani 
Kagera ambapo ni jirani na 
Chato.

“Kwa hiyo huko asijitokeze 
m w i n g i n e  a n a t a k a 
kumchukulua mama fomu, 
wana Chato tumechanga 
pesa ya kutosha Mama Samia 
kuchukua fomu kwenye 
maombi ya kuiombea nchi 
wanachato tumeshachanga,” 
al isema Mwenyekit i  wa 
Kamati ya Amani ya wilaya, 
Sheikh Abdalah Aman Isimail.

Uchunguzi uliofanywa 
katika mikoa mbalimbali 
u n a o n e s h a  u t e u z i  w a 
wagombea hao umekata 
kiu waliyokuwa nayo kutaka 
wasimame tena kuwania 
nafasi zao ili kuendeleza 
m a m b o  m a k u b w a  y a 
maendeleo waliyoyafanya.

Dkt. Samia amejipambanua 
k wa mengi ,  k wani  k wa 
sasa anawekewa mikakati 
maalum vijana kuhakikisha 
wanaendana na mabadiliko, 
i k i w a  p i a  k u w a a n d a a 
n a  t a a l u m a  n a  u j u z i 
zinazoendana na mageuzi 

ya teknolojia mpya.
H ay a  y a m e b a i n i s hw a 

na Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan mwishoni mwa wiki, 
ambapo pia alizitaka Wizara 
ya Fedha, Wizara ya Mipango 
na Uwekezaji, Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, 
kuwezesha na kusimamia 
kikamilifu utekelezaji wa Sera 
na Mitaala mipya ya Elimu, ili 
ilete matokeo yaliyokusudiwa 
katika kuimarisha sekta ya 
elimu.

K a t i k a  h i l i  l a  e l i m u , 
Dkt. Samia alisisitiza, il i 
kuendana na mabadiliko 
ni lazima kutumia TEHAMA 
kutoa elimu kwa urahisi 
na kuwandaa vijana wetu 
kuwa na taaluma na ujuzi 
wa taaluma  zinazoenda na 
mageuzi ya TEHAMA bila 
kuathiri maadili ya vijana hao.

Msisitizo huu wa Dkt. 
S a m i a  u m e e l e z w a  n i 
suluhisho tosha kwa jamii na 
ukombozi kwa vijana kwani 
wajasiriamali wengi kwa sasa 
amejikuta katika hali mbaya, 
kutokana na ‘mfumo mbaya’ 
ulioanza toka elimu ya chini.

K w a  k u k o s a  e l i m u , 
wanawake wengi ambao 
n d i y o  i d a d i  k u b w a  y a 
wajasiriamali imeangukia 
katika hali  mbaya zaidi 
ya kufilisiwa mali zao na 
kutojua nini cha kufanya 
pale wanapopata mikopo ya 
kuanzisha biashara.

Wavuka lengo 
kukusanya mapato
NA ALBANO MIDELO, Songea

Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo, mkoani Ruvuma, 
imefanik iwa kukusanya 
mapato ya zaidi ya shilingi 
bilioni  mbili sawa na asilimia 
101 ya lengo.

Taarifa hiyo imetolewa na 
M k u r u g e n z i  M t e n d a j i  w a 
Halmashauri hiyo, Philemon 
Magesa, wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani cha kujadili 
utekelezaji wa shughuli za kamati 
za kudumu za Halmashauri kwa 
robo ya pili ya mwaka wa fedha 
2024/2025.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya 
ya Namtumbo, Haruna Mang’uli, 
amepongeza usimamizi mzuri 
wa mapato unaofany wa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo.

Hata hivyo  amewakumbusha 
wananchi kuhakikisha watoto wao 
waliochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza wanaripoti katika 
shule walizopangiwa.

N a y e  M w e n y e k i t i  w a 
H a l m a s h a u r i  y a  Wi l a y a  y a 
Namtumbo, Mheshimiwa Juma 
Pandu, amepongeza madiwani na 
watumishi wa Halmashauri kwa 
juhudi zao zilizowezesha kuvuka 
malengo ya ukusanyaji wa mapato.

NA ALBANO MIDELO, Songea

SERIKALI kwa kushirikiana 
na wananchi wa halmashauri  
y a  M a d a b a  w i l a y a n i 
Songea mkoani Ruvuma 
wameanz isha  shamba 
kubwa la miti lililopo Wino 
ambalo ni la tatu kwa ukubwa 
Tanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Kapenjama Ndile, amesema 
shamba hilo linaonesha jinsi 
ambavyo Songea haipo nyuma 
katika utunzaji wa mazingira, 
na shamba hi lo  l inaweza 
kubadilisha na kuchochea 
uchumi wa nchi.

Amesema shamba hilo ambalo 
linasimamiwa na Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 

( TFS ) limekuwa likizalisha 
mbegu na miche mbalimbali na 
kusambaza kwa wananchi vijijini 
ili kuendelea kutunza mazingira 
na wawekezaji wakubwa wa 
kuchakata mazao ya misitu 
wako mbioni kujenga viwanda 
katika Halmashauri hiyo.

Kwa upande Meneja wa 
shamba hilo, Groly Kasmir, 
amesema shamba hilo lina 
ukubwa wa heka 39,714, kati 
ya hizo heka 2,259 zipo Wino, 
29,000 zipo Ifinga na 9,000 zipo 
Mkongotema.

Ameeleza kuwa mpaka sasa 
miti waliyopanda ni misindano 
na mwaka huu wanatarajia 
kupanda miti aina ya mikaratusi 
kwa ajili ya nguzo kwa kuwa 
mazingira yanaonesha kuna 
uwezekano na miti hiyo kustawi.

NA MWANDISHI WETU

WAKALA wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) 
Wilaya ya Songea mkoani 
Ruvuma umeendelea na 
juhudi za kuelimisha 
w a n a n c h i  k u h u s u 
umuhimu wa kulinda 
m i s i t u  i l i  k u e p u k a 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Meneja wa TFS Wilaya 
ya Songea, Mhifadhi Issa 
Mlela, amewataka wananchi 
kushirikiana na serikali 
k u d h i b i t i  u k a t a j i  m i t i 
holela, ambao unaweza 
kusababisha ukame na 
kuathiri kilimo cha chakula 
na biashara.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mlela amesema 
kuwa misitu ni rasilimali 
muhimu kwa kuhifadhi 
mazingira na vyanzo vya 
maji, hivyo uharibifu wake 
unasababisha madhara 
makubwa kwa jamii.

A m e e l e z a  k u w a  T F S 
inatumia vyombo vya habari 
na mikutano ya kijamii 
kutoa elimu juu ya athari 
za uharibifu wa misitu na 
umuhimu wa kuilinda.

Katika juhudi za kulinda 
misitu, TFS imeimarisha 
utekelezaji wa sheria kwa 
kushir ik iana na wadau 
mbalimbali ili kudhibiti 
ukataji miti holela, uchomaji 
moto, na uingizaji wa mifugo 
katika maeneo ya hifadhi.

A i d h a ,  k a m p e n i  z a 
upandaji miti zimefanikiwa 
kupanda miti milioni 1.5 
katika Mkoa wa Ruvuma kwa 
lengo la kurejesha uoto wa 
asili na kuimarisha mifumo 
ya ikolojia.

Mlela ametoa wito kwa 
wananchi kushiriki kikamilifu 
katika kulinda misitu kwa 
kuepuk a uhar ibi fu  wa 
mazingira, ili kuhakikisha 
rasilimali hii inabaki kwa 
manufaa ya vizazi vijavyo.

Elimu 
mabadiliko 
tabia Nchi

Shamba la miti wino 
linavyochochea uchumi
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NA MWANDISHI WETU

MAHARAGWE ni sehemu ya 
familia ya kunde. Mmea wa 
mikunde hutoa mbegu kwenye 
ganda; maharagwe ni mbegu 
zilizokomaa ndani ya maganda 
haya. Maharagwe ni chanzo 
cha virutubishi vingi; zina aina 
mbalimbali za vitamini, madini 
na virutubisho vingine huku 
zikitoa kiwango cha wastani cha 
nguvu (carbohydrates).

Maharagwe ni chanzo cha 
p ro t i n i  a m b ayo  h u s a i d i a 
kujenga mwili ,  nyuzinyuzi 
ambayo husaidia umeng’enyaji 
wa chakula, madini ya chuma, 
potasiamu na magnesiamu na 
folate ambayo hutumika katika 
utengenezaji wa damu (na hii ni 
muhimu kwa watoto, akina mama 
wajawazito na wanaonyonyesha).

Pia, huwa na mafuta kidogo, 
na madini ya sodiamu. Hivyo, ni 
chakula muhimu kwa kaya mzima 
na ambayo inaweza kuzalisha kwa 
gharama ya chini na wakulima.

Kwa sababu ya mkusanyiko 
huu wa juu wa virutubishi na 
kukuza afya ya binadamu, ulaji 
wa maharagwe zaidi katika lishe 
ya kaya nyingi Tanzania kunaweza 
kuboresha afya kwa ujumla na 
pia kupunguza hatari ya kupata 
magonjwa fulani.

Ni vyema kutumia maharagwe 
na mikunde kwa ujumla kama 
chakula mara kwa mara, angalau 
kikombe 1.5 ya maharagwe kwa 
wiki ili kufaidika na manufaa haya 
ya kiafya.

Maharage ni chanzo kikubwa 
cha nyuzinyuzi mumunyifu na 
zisizo na maji. Ulaji wa nyuzi 
katika chakula huchangia hisia za 
kushiba na husaidia kudumisha 
utendaji kazi wa mfumo wa 
usagaji chakula.

Akina mama wajawazito na 
wanaonyonyesha

Maharagwe yamejaa madini ya 
foliki. Madini haya ni muhimu kwa 
uzalishaji wa chembechembe 
nyekundu za damu katika mwili 
wa binadamu na ukuaji wa mfumo 

wa neva katika hatua za mwanzo 
za ujauzito.

Ulaji wa kutosha wa asidi ya 
foliki hupunguza hatari ya kasoro 
za akili na mfumo wa neva kwa 
watoto wachanga. Hata hivyo, 
Baadhi ya foliki inaweza kupotea 
kutoka kwa maharagwe na 
mikunde mingine wakati wa 
kuloweka na kupika. Inashauriwa 
kutumia mbinu ya kuloweka na 
kupika pole pole.

Kwa watoto
Unene wa kupindukia katika 

utotoni ni tatizo linaloendelea 
kuongezeka nchini kutokana na 
aina ya chakula, kutumia kiasi 
kikubwa ya mafuta ya kupikia na 
kutofanya mazoezi au shughuli 
inayohitaji nguvu.

M i k a k a t i  k a d h a a 
yamependekezwa ili kuzuia na 
kutibu unene wakati wa miaka 
ya utotoni, kwa kawaida kulenga 
kuzuia ulaji wa vyakula vyenye 
mafuta na kusisitiza vyakula 
vinavyotokana na mimea, hasa 
matunda na mbogamboga, katika 
lishe ya watoto.

Kuweka maharagwe katika lishe 
ya watoto kunaweza kusaidia 
watoto kudumisha uzani wenye 
afya, na pia kukuza afya kwa 
ujumla.

Watoto wengi hawatumii kiasi 
kcha kutosha cha nyuzinyuzi 
katika chakula chao. Kwa sababu 
ya umuhimu wa nyuzinyuzi katika 
kuleta hisia ya kushiba, ulaji 

duniwa nyuzinyuzi unaweza 
kuchangia pakubwa kula chakula 
kingi, hivyo kupata unene wa 
kupindukia.

Kutokana na faida ya maharagwe 
na mikunde kwa afya ya watoto 
ni vyema kuhakikisha kwamba 
watoto wanakula maharagwe 
ya kutosha nyumbani na hata 
shuleni, hasa darasa la chekechea.

Rangi
Rangi ya koti ya maharagwe 

yana misombo ambayo huathiri 
uwezo wa mwili kumeng’enya na 
kufyonza virutubishi vilivyomo 
kwenye maharagwe.

Maharagwe ya rangi nyekundu, 
kahawia au nyeusi yana kiasi 
kikubwa cha misombo kuliko 
maharagwe nyeupe. Hata hivyo, 
misombo haya hupotea hupotea 
wakati wa maandalizi ya kawaida 
na mbinu za kupika inayotumika.

Bei nafuu
Moja ya faida muhimu zaidi za 

maharagwe ni uwezo wa familia 
na wakulima kuzalisha, na walaji 
kumudu bei. Ikilinganishwa na 
vyanzo vya protini vinavyotokana 
na wanyama, maharagwe hayana 
bei ghali sana, na kuyafanya 
yaweze kupatikana kwa watu 
mbalimbali.

Hii ni muhimu hasa kwa familia 
zilizo na bajeti ndogo au uwezo 
mdogo wa kiuchumi kuhakikisha 
kwamba watoto na akina mama 
wanaweza kupata lishe muhimu 
bila matatizo ya kifedha.

Maoni/katuni

Hongera Rais 
Samia mikakati hii 
HIVI karibuni Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alisema kuwa Mpango Mahsusi 
wa Kitaifa kuhusu Nishati (National 
Energy Compact) uliozinduliwa 
unalenga kuiwezeseha Tanzania 
kuunganisha umeme kwa kaya milioni 
8.3 zaidi ifikapo mwaka 2030.

Rais Dkt. Samia aliyasema hayo wakati 
wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi wa Afrika 
kuhusu Nishati uliofanyika kwa muda wa 
siku mbili katika Ukumbi wa Kimataifa wa 
Mikutano wa Julius Nyerere, Dar es Salaam 
na kumalizika juzi.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano 
huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi na 
Serikali kutoka Burundi, Botswana, Congo, 
Comoros, Djibouti, Ethiopia, Gabon, Ghana, 
Guinea Bissau, Kenya, Lesotho, Liberia, Libya, 
Madagascar, Malawi, Mauritania, Nigeria, 
Sierra Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo ulihudhuriwa na 
Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na Serikali, 
Wakuu wa Mashirika ya Fedha ya Kimataifa, 
Mashirika ya Kimataifa, Sekta Binafsi na 
Asasi za Kiraia kwa lengo la kuongeza kasi 
ya usambazaji umeme barani Afrika ili 
kuwaunganisha watu milioni 300 na umeme 
katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

Rais Dkt. Samia alisema kuwa kwa kutoa 
kipaumbele katika upatikanaji wa nishati 
ya umeme, mkutano huo ulioandaliwa kwa 
ushirikiano na Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika utawezesha kuleta 
mageuzi ya kiuchumi, kukua kwa viwanda, 
kupunguza umaskini na kuimarisha ustawi 
wa watu.

Mkutano huo ulifanikiwa kupata ahadi 
za ufadhili wa Dola za Marekani Bilioni 
40 kutoka Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika kwa ajili ya kuwezesha 
usambazaji wa umeme barani Afrika. Aidha, 
jumla ya nchi za Afrika 12 zimeingia kwenye 
Mipango Mahsusi wa Kitaifa kuhusu Nishati.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa kupitia 
Mpango Mahsusi kuhusu Nishati, Tanzania 
inakusudia kuvutia mitaji na uwekezaji 
zaidi itakayowezesha kuongeza uzalishaji 
wa umeme nchini na kukukamilisha 
kuunganisha Mtandao wa Umeme wa 
Tanzania na nchi jirani ili kuwezesha biashara 
ya kuuza na kununua nishati hiyo.

Mpango huo utawezesha Ser ik al i 
kukamilisha usambazaji umeme katika 
Vitongoji vyote 64,359 nchini ifikapo 2030. 
Vilevile, Mpango huo utapandisha kiwango 
cha uunganishaji wa umeme kutoka 46% ya 
sasa hadi kufikia 75%.

Kwetu Rais Dkt. Samia ambaye amekuwa 
kinara wa matumizi ya nishati safi ya kupikia, 
alifurahisha wengi kwa kuweka bayana 
kuwa mpango huo wa nishati pia utasaidia 
kuongeza upatikanaji wa nishati safi ya 
kupikia, ikiwemo gesi asilia na majiko banifu.

Kila la kheri Rais Dkt. Samia katika mpango 
mkakati huo na tunaamini kwa dhati kabisa 
utafanikiwa katika hili, sisi tutaendelea 
kukuunga mkono ili utimize hili kwa 
Watanzania.

JINSI ya kupata mtaji wa biashara 
Tanzania ni muhimu sana kwa kuwa 
watu wengi huanzisha biashara kwa 
lengo la kupata pesa ila huwa ni 
ngumu sana kupata mtaji.

Mara kadhaa nimekuwa nikieleza kuwa 
kuweka akiba kuna manufaa mengi, 
ikiwemo kupata uwezo wa kuwahi fursa 
mbalimbali na kuzifanyia kazi kwa wakati.

Hivyo basi, unaweza kutunza kiasi fulani 
cha pesa katika kipato chako hatakama 
ni kidogo, ili uweze kupata mtaji wa 
kuanzisha biashara au mradi wako.

Nimewahi kukutana na watu kadhaa 
wakilalamika kuwa hawana mtaji, lakini 
ukiwachunguza sana utagundua kuwa 
wamezungukwa na mitaji mikubwa 
wasiyoitambua.

Hakuna haja yoyote ya kuwa na simu, 
televisheni, Kompyuta, na nguo za 
thamani kubwa wakati hauna mtaji wa 
kutekeleza mradi wako.

Unaweza kuuza vitu vyote ambavyo 
ukivikosa hutokufa ili uweze kupata mtaji; 
kumbuka uwekezaji ni muhimu kuliko 
maisha ya kifahari na anasa.

Ikumbukwe kuwa ukiwekeza utaweza 
kutengeneza pesa nyingi zaidi na kumudu 
kununua vitu vingine bora zaidi huko 
mbeleni.

Ikiwa una mahusiano mazuri na ndugu 
zako, wanafamilia au marafiki, kwanini 
unaona shida kuwaomba wakuwezeshe 
kupata mtaji?

Andaa wazo vizuri, tafuta watu au 
marafiki wakaribu watakaokuamini, 
waombe wakuwezeshe kupata mtaji na 
uwaahidi utaurejesha mapema kadri 
uwezavyo ili wakuamini.

Faida za mtaji au mkopo kutoka kwa 
marafiki na ndugu:

Mara nyingi hakuna riba. Hakuna 
masharti na vigezo vigumu.

Upatapo shida katika biashara au 
mradi wako ni rahisi ndugu kukuelewa. 
Kumbuka! Usicheze na mtaji wa biashara 
au mradi kwa kuwa umeupata kutoka kwa 
ndugu au marafiki; pia kumbuka kuwa 
mwaminifu kutimiza mapatano ili wakati 
mwingine usaidike.

Hivi leo kuna taasisi na mashirika 
mbalimbali yanayotoa mitaji ya fedha 
na vifaa kwa wajasiriamali mbalimbali ili 
waweze kutekeleza mawazo yao.

Hivi leo kuna taasisi na mashirika 
mbalimbali yanayotoa mitaji ya fedha 
na vifaa kwa wajasiriamali mbalimbali ili 
waweze kutekeleza mawazo yao.

Fuatilia vyombo mbalimbali vya habari 
pia jiunge na vikundi vya wajasiriamali 
wengine ili zitokeapo fursa za mitaji uweze 
kuzifahamu na kuzitumia.

Hivi leo ziko taasisi kedekede zinazotoa 
mikopo kwa ajili ya watu mbalibali; hivyo, 
mikopo kutoka kwenye taasisi za kifedha 
inaweza kutumiwa kama mtaji mzuri sana 
wa biashara.

Hata hivyo nimekuwa nikiwashauri 
wajasiriamali wengi hasa wachanga 
kutokupendelea njia hii, ikiwa hawajaweka 
mikakati sahihi ya kutumia na kurejesha 
mkopo husika.

Hakikisha kama unataka kutumia njia hii 
kupata mtaji wa biashara au mradi wako, 
umejipanga vyema na unafahamu wazi 
njia na mbinu utakazozitumia kurejesha 
mkopo wa taasisi husika hata kama 
mambo yatakwenda mrama.
Tukutane kesho

FIKRA YA MJASIRIAMALI
Fanya hivi unapotaka 
kupata mtaji wa biashara

MAONIAFYA YAKO
Maharagwe ni chanzo bora cha virutubisho
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Jinsi ya 
kuitambua 
bidhaa 
bandia
NA MWANDISHI MAALUM

MARA nyingi tunanunua vitu 
na bidhaa mbalimbali bila 
kuzifahamu au kuzichunguza 
vyema Hili limepelekea watu 
wengi kununua bidhaa zisizofaa 
kwao au zenye madhara kwenye 
afya zao.

Kutokana na ukosefu wa elimu 
pamoja na kuishi kwa mazoea, watu 
wengi hawajui wala hawachunguzi 
vyema bidhaa wanazozinunua ili 
kuhakikisha ubora wake.

Madhara ya kutumia bidhaa 
bandia ni mengi na baadhi ni 
matatizo ya kiafya kama vile 
saratani na ulemavu, upotevu wa 
fedha, ajali (milipuko au shoti ya 
umeme) na kuathiri uchumi.

Ni wazi kuwa yapo madhara 
mengi yatokanayo na matumizi 
ya bidhaa feki, hivyo ni vyema 
ukafahamu njia za kubaini bidhaa 
hizi.

1. Matangazo Yasiyo Ya 
Kawaida

Wahenga walisema ‘Chema 
chajiuza kibaya chajitembeza’, ni 
vyema ukawa makini na bidhaa 
zenye punguzo kubwa la bei kuliko 
kawaida, kwani mara nyingi bei 
hupungua sana kutokana na ubora 
duni.

Pia ni vyema ukaepuka kuvutiwa 
na maneno ya kibiashara kama vile 
‘Oringinal’, ‘Collection’, ‘King Size’, 
‘Royal’, ‘Genuine’, ‘Real’, ‘Authentic’, 
‘Mpya’ au ‘Kali’.

Kumbuka simaanishi usinunue 
bidhaa yenye punguzo au maneno 
haya bali yasiwe ndiyo yanatawala 
au kutumiwa kama mbinu ya 
mauzo.

2. Fahamu Bidhaa Yako
N i  v y e m a  u k a i c h u n g u z a 

na kuifahamu bidhaa ambayo 
unainunua au kuitumia mara kwa 
mara.

Hili litakuwezesha kubaini bidhaa 

ambayo ni bandia kwa urahisi zaidi. 
Chunguza na bainisha vitu vya 
msingi ambavyo ni lazima viwepo 
kwenye bidhaa husika.

Hivyo kabla ya kununua bidhaa 
hakikisha inafanana na ile uliyoizoea, 
kama hujawahi kuinunua unaweza 
kumwomba mtu anayeifahamu 
vyema akusaidie kuikagua.

3. Kukagua Vifungashio
Kubaini bidhaa bandia kunahitaji 

utulivu, chukua muda kukagua 
vifungashio vya bidhaa husika kwa 
makini.

Hi l i  l i takuwezesha kubaini 
kukosekana kwa taarifa muhimu 
kama vile jina la mtengenezaji, 
mahali pa utengenezaji, tarehe 
ya kuzalishwa na ya mwisho 
wa matumizi pamoja na taarifa 
nyingine muhimu.

Bidhaa iliyokosa taarifa muhimu 
inaweza kuwa bandia au yenye 
ubora duni.

4. Kila Kilichotakiwa Kuwepo 
Kipo

Mara nyingi unaweza kununua 
kifaa au bidhaa yenye kitu zaidi ya 
kimoja Kwa mfano, ikiwa unanunua 
simu au kamera hakikisha kama 
huwa inauzwa pamoja na vifaa 
kama vile betri, chaja, memory card 
na waya wa USB vipo vyote tena 
kwenye hali nzuri.

Mara nyingi bidhaa bandia 
hukosa baadhi ya vifaa muhimu 
ambavyo kwa kawaida huwepo 
kwenye vifaa au bidhaa halisi.

5. Jitahidi Kuuliza Kuhusu 
Warranty

Warranty ni mkataba maalumu 
baina ya mnunuzi na mtengenezaji 
wa bidhaa husika.

W a r r a n t y  h u k u w e z e s h a 

kutengenezewa 
au kubadilishiwa 
b i d h a a  h u s i k a 
i k i w a  i t a p a t a 
matatizo ndani ya 
muda fulani.

Bidhaa bandia 
k a m w e  h u w a 
hazitoi Warranty 
na zik itoa basi 
n i  bandia  p ia . 
Hivyo ni vyema 
ukatazama kama 
b i d h a a  h u s i k a 
(Hasa vifaa vya 
k i e l e k t r o n i k i ) 
zina Warranty ya 
uhakika.

6. Tembelea 
T o v u t i  Y a 
Mzalishaji

Hivi sasa karibu 
k i l a  k a m p u n i 
i m e j i t a h i d i 
kufungua tovuti 

k w a  a j i l i  y a 
kuwafikia wateja wake kwa urahisi 
zaidi.

Pia kampuni nyingi zimekuwa 
zikijitahidi kuwawezesha wateja 
wake kubaini bidhaa feki.

Wakati mwingine, baadhi ya 
bidhaa huwekwa namba ambazo 
unaweza kuziingiza kwenye tovuti 
yao na kuona kama bidhaa ni 
bandia au laa.

Hivyo, unaweza pia kutumia njia 
hii ili kubaini na kuepuka bidhaa 
bandia.

7. Wakala Aliyeidhinishwa
Ili kurahisisha na kuhakikisha 

ubora wa huduma, kampuni nyingi 
zimekuwa zikisajili mawakala 
kwenye maeneo mbalimbali.

Unaponunua bidhaa kutoka kwa 
wakala aliyeidhinishwa, ni rahisi 
zaidi kupata bidhaa halisi; pia 
upatapo tatizo utapata msaada 
kwa urahisi zaidi.

Kwa mfano, ik iwa unataka 
kununua simu ya Nokia au Samsung, 
basi tafuta wakala aliyeidhinishwa 
na Nokia au Samsung katika eneo 
lako.

8. Jitahidi Kuepuka Bidhaa Copy
Hivi leo unaweza kuona simu 

inayoitwa NOKLA, lakini ukiitazama 
kila kitu kinafanana na simu ya 
NOKIA N97.

Kwanini kama watengenezaji wa 
simu hii wanalengo zuri wasibuni 
muundo wao wenyewe? Ni dhahiri 
kuwa wanataka kuwadanganya na 
kuwachanganya wanunuzi huko 
kubadili jina na kuiita NOKLA ni 
mbinu tu ya kukwepa mkono wa 
sheria.

Ni wazi kuwa bidhaa hizi ni feki, 
hivyo yakupasa kuziepuka.

Huna mtaji, ila biashara hizi zitakutoa
NA MWANDISHI WETU

UNAWEZA kulia njaa, lakini 
kuna biashara ndogondogo 
zenye faida kubwa na ambazo 
zinalipa na pia zinazohitaji 
mtaji kidogo ili kuanzisha 
pamoja na kuiendesha.

1. Juisi ya Matunda
Ukiwa na Sh 10,000 mkononi 

unaweza kuanzisha biashara 
hii na inaweza kukupa hadi lita 
kumi za juisi ambapo lita moja 
ni sawa na glasi tano au nne. 
hivyo kwenye lita kumi utapata 
grasi 40 ambazo zitakupa Sh 
20,000 na ukitoa gharama 
nyingine kama sukari utapata 
faida ya Sh 5,000.

2. Matunda
Siku hizi watu wengi hasa 

maofisini wanapenda kula 
matunda muhimu ni Kuzingatia 
usafi wako na bidhaa yako, 
hapa unaweza kutumia kama 
Sh 15,000.

U n a n u n u a  m a t u n d a 
m c h a n g a n y i k o ,  n u n u a 
vifungashio vile vya kuwekea 
m atunda  yako ambapo 
yakiuzika na biashara ikaenda 
vyema unaondoka na faida 
nusu kwa nusu

3. Mkaa
Kwenye biashara ya gunia 

la Sh 30,000 unaweza kutoa 

mafungu 45 ya mkaa sawa na 
Sh 45,000 faida Sh 15,000.

4. Genge linalotembea
B i a s h a r a  y a  g e n g e 

linalotembea unaweza kutumia 
simu yako kutangaza unauza 
vitu vya gengeni kama nyanya, 

vitunguu karoti, na vitu vingine 
ya jikoni, ukipata oda unaenda 
soko la wakulima, unanunua 
vitu vya jumla vya kutosha 
faida hapa ni nusu kwa nusu, 
pia unaweza tembezea majirani 
zako kutegemeanana sehemu 
unayoishi

5. Vitafunwa
Biashara ya vitafunwa kama 

cr ips,  sambusa,  chapat i , 
m a a n d a z i ,  m i h o g o  y a 
kukaanga, vitumbua karanga 
za mayai, ubuyu, korosho, 
visheti na bites zingine unaweza 
kufanya biashara ya kusambaza 
vitafunwa maofis ini  k wa 
‘package’ au ukauzia nyumbani 
moja ya vitafunwa hivyo

6. Vinywaji baridi vituo 
vya mabasi

U n a w e z a  u k a u z a  h a t a 
kwenye ndoo kama huna 
deli nunua mabarafu nunua 
vinywaji tafuta kijana au wewe 
mwenyewe uza biashara yako 
kwenye stend za daladala 
inalipa saaana

7. Uji wa ulezi, uji wa 
mchele

Biashara ya uji wa mchele 
pamoja na uji wa ulezi ni 
biashara nzuri sana unaweza 
kuanza kwa kukodi toroli 
jaza chupa zako uji aina hizo 
tembeza kwenye magereji na 
sehemu za bodaboda.
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KKiini cha iini cha 
waasi wa waasi wa MM23 23 
kuitaka gomakuitaka goma

VITA Goma ndani ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo inazidi kushika 
kasi,  huku Tanzania 
na yenyewe ikijikuta 
ikipoteza askari wake 
wawili mujibu wa Taarifa 
iliyotolewa na Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania (JWTZ).

Wanajeshi hao walifariki 
kutokana na mfululizo 
w a  m a s h a m b u l i z i 
yaliyofanywa na wapiganaji 
wa M23 katika maeneo ya 
Sake na Goma.

Taarifa hiyo imeongezea 
kuwa wanajeshi wengine 
wanne wal iojeruhiwa 
wakati wa shambulio hilo 
wanapokea matibabu 
mjini Goma.

Taarifa hiyo iliyotiwa saini 
na Kaimu Mkurugenzi wa 
Habari na Uhusiano wa 
JWTZ, Kanali Gaudentius 
Gervas Ilonda imesemna 
k w a m b a  t a r a t i b u  z a 
k u s a f i r i s h a  m i i l i  y a 
marehemu pamoja na 
majeruhi zinaendelea 
kupitia sekretariati ya 
SADC.

Ila mpaka sasa unajiuliza, 
kwa nini Mji wa Goma 
nchini DRC ni muhimu na 
kwa nini waasi wa M23 
wanautaka?

M j i  w a  G o m a  u l i o 
m a s h a r i k i  m w a  D R C 

umekuwa tena kitovu 
cha mzozo wa kikanda 
uliodumu kwa miongo 
kadhaa. Mapigano kati 
ya kundi lenye si laha 
linalojulikana kwa jina 
la M23 na jeshi la Congo 
yamezidi  katika eneo 
hilo, na kuwafukuza zaidi 
ya watu 400,000 kutoka 
makwao tangu mwanzoni 
mwa mwaka huu.

Lakini kwanini Goma?
Kundi la M23 ni kundi lenye 

silaha ambalo lilijitenga na 
jeshi la Kongo miaka kumi 
iliyopita kwa madai ya 
kuwalinda Watutsi ambao 
kwa muda mrefu walikuwa 
wakilalamikia mateso na 
ubaguzi.

Wataalamu wa Umoja 
wa Mataifa wanasema 
kuwa kundi hilo linaungwa 
mkono na nchi jirani ya 
R wanda,  ambayo pia 
inaongozwa na Watutsi, 
jambo ambalo Serikali 
y a  R w a n d a  i m e k u w a 
ikikanusha mara kwa mara.

R w a n d a  i m e s e m a 
h a p o  a w a l i  k w a m b a 
mamlaka nchini DR Congo 
inashirikiana na baadhi 
ya waliohusika na mauaji 
ya k imbari  ya mwaka 
1994 dhidi ya Watutsi na 
Wahutu wenye msimamo 
wa wastani.

M wak a 2 0 1 2 ,  waas i 
waliikalia Goma kwa siku 

10 kabla ya kuiacha 
kufuatia shinikizo la 
kimataifa.

Baada ya hayo, kundi la 
M23 lilipata pigo baada 
ya kushindwa vibaya na 
jeshi la Congo likisaidiwa 
na jeshi la kimataifa 
ambalo li l ishuhudia 
k u f u r u s h w a  k w a o 
kutoka nchini humo. 
Wapiganaji wa M23 kisha 
walikubali kushirikishwa 
tena katika jeshi kwa 
ahadi kwamba Watutsi 
watalindwa.

Lakini, mwaka 2021, 
kundi hilo lilichukua tena 
si laha, l ik isema ahadi 
zilikuwa hazijatimizwa.

M23 tangu wakati huo 
wamechukua udhibiti wa 
maeneo mengi zaidi katika 
eneo la mashariki kuliko 
hapo awali. Wataalamu 
wa Umoja wa Mataifa 
wanasema Rwanda ina 
hadi  wanajeshi  4,000 
wanaofanya kazi pamoja 
na M23 mashariki mwa 
Kongo DR.

Eneo la Goma
Lik iwa kwenye ufuo 

wa kaskazini mwa Ziwa 
Kivu kwenye mpaka wa 
Rwanda, Goma daima 
imekuwa kitovu muhimu 
cha kisiasa na kibiashara.

Mji huo una watu zaidi ya 
milioni moja na kuufanya 
kuwa moja ya miji yenye 

watu wengi zaidi Kongo. Kutokana 
na udongo wake wa volkeno, wenye 
rutuba kihistoria mji huo umekuwa 
kituo cha biashara chenye shughuli 
nyingi na nchi jirani ya Rwanda.

Goma ni mojawapo ya miji mikuu 
ya uchimbaji madini inayosambaza 
madini  yanayohita j ik a  sana 
kimataifa kama vile dhahabu, bati, 
kobalti na koltani na ina barabara 
muhimu za kimkakati za usafiri 
wa barabarani na angani. Pia ina 
kambi kubwa ya walinda amani wa 
Umoja wa Mataifa suala ambalo 
limevutia biashara nyingi, mashirika 
ya kimataifa na balozi.

Utajiri wa Goma
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo inakadiriwa kumiliki asilimia 
70 ya madini ya cobalt duniani, 
madini muhimu katika kuwezesha 
betri za lithiamu-ion katika simu za 
mkononi, magari ya umeme na aina 
nyingi za sigara za kielektroniki.

Huku ulimwengu unapojitolea 
kupunguza utoaji wa gesi chafuzi 
kwa kuhama kutoka kwa nishati 
ya kisukuku, kuna ongezeko la 
mahitaji ya vyanzo safi vya nishati.

Tishio la vita vipya vya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo linaweza 
kuvuruga ugavi wa kimataifa, 
kupanda kwa bei na kusababisha 
uhaba katika tasnia ya teknolojia 
na nishati safi.

Goma inapotekwa
Rais wa DRC Felix Tshisekedi 

mwaka 2023 alisema kuwa "Goma 
haitatekwa kamwe". Ahadi zake za 
kuhakikisha kuwa mji huo hauna 
waasi zilikuwa juu kwenye orodha 
yake ya ahadi kwa watu wa nchi hiyo, 
ikimaanisha kutekwa kwa Goma 
kungemuathiri kisiasa kiongozi 
huyo aliyechaguliwa tena.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
imekata uhusiano wote na nchi 
jirani ya Rwanda, jambo ambalo 

limesababisha onyo kutoka kwa 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres kwamba mzozo 
wa sasa unaweza kuhatarisha 
kuongezeka kwa vita vya kikanda.

K u o n g e z e k a  k w a  m z o z o 
kunaweza pia kusababisha uhaba 
wa rasilimali za kibinadamu ambazo 
tayari zimepungua kutokana na 
machafuko mengine.

Wakati M23 inasonga mbele 
katika eneo la mashariki, maelfu 
katika vijiji vidogo wanayahama 
makazi yao na kuelekea katika 
hospitali za karibu huko Goma, 
jambo ambalo linawalemea.

Shirika la kutetea haki za binadamu 
la Human Rights Watch limeonya 
juu ya kuongezeka kwa hatari kwa 
raia huku jeshi likipambana na 
waasi wa M23. Kundi la misaada 
ya k ibinadamu l inashutumu 
pande zote mbili kwa kutekeleza 
unyanyasaji mkubwa dhidi ya raia.
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KUNA baadhi ya changamoto 
zilizopo katika kilimo cha 
ufunikaji wa udongo lakini pia 
kuna namna ya kukabiliana 
nazo.

Katika maeneo yenye mvua 
kidogo ambapo mara nyingi 
hunyesha kwa msimu mmoja tu, 
kutekeleza mbinu ya zao funika 
ni ngumu kwa kiasi fulani.

Hii ni kutokana na sababu kuwa, 
mazao, miti na hata vichaka 
hubakiza masalia machache sana 
na ambayo wakulima hutumia 
kwa ajili ya kulishia mifugo na 
hata kujengea nyumba huku 
mazao funika yakihitaji maji.

Kwa maana hiyo, ni ngumu 
sana kufunika udongo kwa 
mwaka mzima hivyo ni lazima 
kujikita zaidi katika masalia 
ya mazao au kupruni miti na 
vichaka kisha kutumia kama 
moja ya njia ya kufunika udongo.

Magonjwa na wadudu
Aidha, magonjwa na wadudu 

huweza kushambulia zao funika 
hivyo kuhitaji uangalizi wa hali 
ya juu. Wakulima walio wengi 

hutumia moto kuteketeza 
wadudu na magonjwa jambo 
ambalo huharibu udongo kwa 
kuua viumbe hai wanaohitajika 
katika udongo.

Panya
M a z a o  f u n i k a  m a z i t o 

huhamasisha uwepo wa panya 
k w a  w i n gi  k i t u  a m b a c h o 
hupelekea kuharibu mazao.

Jambo la msingi ni kupunguza 
mazao funika yanayokaribiana 
sana na ardhi kabla ya kuotesha 
zao kuu. Ni vizuri pia kama 
utaweza kuwatega panya kwa 
kutumia sumu.

Aidha, kufanya kilimo cha 
mzunguko pia husaidia kufukuza 
panya kwa njia hii husaidia sana 
kuharibu upatikanaji wa chakula 
chao lakini pia huharibu mfumo 
wao wa maisha.

Mchwa
Wakulima walio wengi huogopa 

kuwa mazao funika huweza 
kuvutia mchwa shambani.

Aidha, mchwa ni muhimu 
sana kwani hutumika wakati 
mwingine kuvunjavunja mabaki 
ya mimea juu ya uso wa ardhi na 

hata kupeleka ndani ya udongo 
ambapo huongeza viumbe hai. 
Pia, husaidia kulainisha udongo 
na kufanya maji kupenya ardhini 
kwa urahisi.

Aina nyingi za mchwa zina 
faida sana, ni baadhi tu ndiyo 
ambao huathiri mimea ambapo 
wanaweza kula mashina au 
kuharibu nafaka nah ii mara 
nyingi hutokea katika msimu wa 
mavuno.

Hata hivyo kwa kuacha mabaki 
ya mazao funikiza juu ya ardhi 
itasaidia sana mchwa kula 
kuliko kuharibu zao kuu. Mazao 
yanaweza pia kuvunwa kabla 
mchwa hawajaanza kufanya 
uharibifu.

Moto
Uchomaji mbaya mashambani 

a u  k w e n y e  m a s h a m b a 
y a n a y o p a k a n a  h u w e z a 
kusambaa na kuingia katika eneo 
linalofanywa kilimo hifadhi na 
kuharibu udongo uliofunikwa.

K a m a  w a k u l i m a  w e n g i 
wakifanya kilimo hifadhi, basi 
uchomaji utakuwa mdogo sana.

NA MWANDISHI MAALUM

K U F U G A  s u n g u r a  n i 
mojawapo ya shughuli za 
kilimo zinazokuwa kwa kasi 
kutokana na mahitaji yake ya 
mtaji mdogo, nafasi ndogo na 
faida kubwa.

Sungura wanafaa kufugwa kwa 
ajili ya nyama, ngozi, au kama 
wanyama wa kufugwa nyumbani. 
Katika mwongozo huu, tutajadili 
hatua na mbinu bora za kufanikisha 
ufugaji wa sungura.

1. Faida za Kufuga Sungura
Nyama ya sungura ina soko zuri na 

ngozi yake hutumika kutengeneza 
bidhaa za ngozi. Sungura wanaweza 
kufugwa hata kwenye eneo dogo.

Sungura hukua kwa haraka na 
wengi wanaweza kuzaliana mara 
3-4 kwa mwaka, wakati nyama yake 
ni laini, ina protini nyingi, na mafuta 
kidogo.

2. Aina za Sungura wa Kufuga
Kabla ya kuanza kufuga, chagua 

aina ya sungura kulingana na 
lengo lako: Sungura wa Nyama ni 
Flemish Giant, New Zealand White 
na Californian.

Sungura wa Ngozi: Breed kama 
Rex na Chinchilla zinatoa ngozi 
bora, wakati Sungura wa Mapambo 
hufugwa kama wanyama wa 
nyumbani kwa uzuri wao.

3. Matayarisho ya Mazingira 
ya Kufugia

Banda:
Hakikisha banda lina hewa ya 

kutosha na halina unyevu mwingi.
Banda linaweza kuwa na sehemu 

ya chuma isiyoshika kutu au mbao 
iliyotibiwa dhidi ya wadudu.

Kila sungura anahitaji nafasi ya 
angalau mita moja ya mraba.

Vitanda: Tumia nyasi  kavu, 
maganda ya mahindi, au maranda 
ya mbao kama vitanda.

Chakula na Maji:
Weka vyombo safi vya chakula 

na maji yanayoweza kufikika kwa 
urahisi.

4. Lishe ya Sungura
Sungura wanahitaji lishe bora ili 

wawe na afya na kuzaliana vizuri:
Nyasi: Timothy hay au alfalfa ni 

chanzo bora cha nyuzinyuzi.
Mboga Mboga: Karoti, majani ya 

spinachi, pilipili hoho, na majani ya 

mchicha.
Chakula cha Mchanganyiko: 

Chakula maalum cha sungura 
kilichotengenezwa kwa mahitaji 
yao.

M a j i  S a f i :  H a k i k i s h a  m a j i 
yanapatikana wakati wote.

5. Uzazi wa Sungura
Sungura wana uwezo mkubwa 

wa kuzaliana, hivyo uzazi ni sehemu 
muhimu ya mradi wa ufugaji:

Chagua Wazazi Bora: Tumia 
sungura wenye afya na uzazi wa 
juu.

Sehemu ya Kuzaliana: Banda la 
kuzaliana linapaswa kuwa safi na 
lenye joto linalofaa.

Uangalizi wa Vifaranga:
Baada ya siku 28-31, sungura wa 

kike huzaa watoto 6-12.
Watoto wanapaswa kunyonya 

kwa siku 21-28 kabla ya kuanza kula 
vyakula vingine.

6. Afya na Matunzo ya Sungura
Ukaguzi wa Mara kwa Mara: 

Chunguza sungura kwa dalili za 
ugonjwa kama vile kupoteza hamu 
ya kula, kuharisha, au manyoya 
kufifia.

Chanjo: Sungura wanapaswa 
kuchanjwa dhidi ya magonjwa 
kama myxomatosis na RHD.

Usafi wa Banda: Safisha banda 
mara kwa mara ili kuzuia magonjwa.

7. Masoko ya Bidhaa za 
Sungura

Nyama: Nyama ya sungura ina 
soko kubwa, hasa kwa mikahawa 
na hoteli.

Ngozi: Ngozi za sungura hutumika 

kutengeneza mavazi na bidhaa za 
ngozi.

Mbolea: Kinyesi cha sungura ni 
mbolea bora kwa bustani.

Mapambo: Sungura wa mapambo 
wanapendwa kama wanyama wa 
nyumbani.

8. Changamoto na Jinsi ya 
Kuzitatua

Magonjwa: Dumisha usafi wa 
banda na zingatia lishe bora.

Ukosefu wa Masoko: Tafuta wateja 
wa mapema, hasa kwa nyama na 
ngozi.

H a l i  M b ay a  y a  M a z i n gi ra : 
Hakikisha banda lina hewa ya 
kutosha na halikumbwi na unyevu 
mwingi.

9. Faida za Kibiashara
Kukuza Ajira: Ufugaji wa sungura 

unaweza kutoa ajira kwa familia 
nyingi.

Uwekezaji wa Mtaji Mdogo: 
Unahitaji mtaji mdogo kuanza 
mradi.

Uzalishaji wa Haraka: Sungura 
huzaliana kwa haraka, hivyo 
kurudisha gharama haraka.

Hitimisho
Ufugaji wa sungura ni mradi 

unaoweza kufanikisha malengo ya 
kifamilia na kibiashara.

Kwa kuzingatia lishe bora, usafi, 
na matunzo ya mara kwa mara, 
unaweza kufanikisha mradi huu na 
kuvuna faida kubwa.

Sungura ni rasilimali muhimu kwa 
nyama, ngozi, na mapambo, na 
wanatoa fursa kubwa ya maendeleo 
ya kiuchumi.

Usilalamike, anza kufuga Sungura unenepe Pale unapolima ‘Zao Funika’ na changamoto zake
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CHAKULA na lishe ni muhimu 
kwa afya ya binadamu, hasa 
wakulima wanaotumia nguvu 
kazi nyingi shambani. Wakati 
mwingi wakulima wanazalisha 
na kuuza, wanasahau kwamba 
pia wao wanahitaji lishe bora 
ili kuwa na nguvu ya kuendelea 
kufanya kazi na kuhakikisha 
usalama wa chakula.

Ili kuwa na lishe bora tunapaswa 
kula mlo kamili na wa kutosha. 
Unapotafuta na kutayar isha 
chakula, zingatia makundi sita ya 
chakula ikiambatana na mazoezi 
ya mwili ambayo ni msingi wa afya 
njema. Makundi haya ni; nafaka na 
mizizi yenye wanga, vyakula jamii 
ya mikunde, vyakula asili nyama, 
mbogamboga, matunda na mafuta.

Chakula cha nafaka ni chanzo cha 
wanga na nguvu mwilini. Vyakula 
asili ya nyama husaidia kujenga 
mwili kwa uwepo wa protini. Hii 
ni pamoja na vyakula jamii ya 
mikunde ambayo huwa ni chanzo 
cha protini ambayo hujenga mwili.

Mbogamboga na matunda huwa 
na vitamin na madini ambayo 
hujenga kinga ya mwili dhidi ya 
magonjwa. Nayo mafuta huipa 
mwili joto.

Zingatia haya
Punguza kiasi ya mafuta kwenye 

chakula. Ingawa mafuta muhimu 
mwilini, yana yanahitajika kwa 
kiasi k idogo tu. Zaidi,  tumia 
mafuta yatokanayo na mimea 
i k i l i n g a n i s h w a  n a  m a f u t a 
inayotokana na mifugo.

O n g e z a  m a t u n d a  n a 
mbogamboga kwa wingi. Hivi ni 
vyakula vyenye nyuzinyuzi ambayo 
husaidia katika usagaji wa chakula 
tumboni.

Tumia chumvi iliyoongezwa 
madini joto (iodine), na utumie 
kwenye kupika vyakula kwa kiasi 
kidogo. Epuka kutoongeza chumvi 
ya ziada mezani wakati wa kula, 
ingawa inaongeza ladha kwa 
chakula, ukifanya hivi, utakula 
chumvi nyingi kupita kiasi.

Sawa na chumvi, matumizi ya 
sukari yawe kwa kiasi kidogo. 
Punguza kula bidhaa zinazowekwa 
sukari, kwa mfano, biskuti, visheti, 
kashata, keki, pipi, chokoleti, 
jamu, na kadhalika. Vyakula aina 
tofauti huwa na sukari. Hivyo, 
tumia sukari ya dukani kwa kiasi 
kidogo. Unaweza kutumia asali 
kama mbdala ya sukari, pia, kwa 
kiasi kidogo.

Hata hivyo, uaji bora unatakiwa 

kuzingatia mahitaji  ya mwili 
kulingana na umri,  kazi ama 
shughuli anazofanya mtu, na pia 
hali ya afya ya mtu.

Watoto
Watoto chini ya miezi sita wapewe 

maziwa ya mama pekee, pasipo 
kutumia chakula kingine.

Watoto wenye umwri wa miezi 
sita hadi miaka miwili wapewe 
maziwa ya mama na chakula 
mchanganyiko cha nyongeza. 
Chakula hiki kitengenezwe kwa 
kutumia vyakula asil i .  Iwapo 
mtoto hanyonyi maziwa ya mama, 
anahitaji kupewa maziwa (baada 
ya mwaka mmoja) mengine (kama 
ya ng’ombe) angalau nusu lita kwa 
siku na chakula mchanganyiko.

Watoto wenye miaka miwili mpaka 
mitano wale angalau milo mitano 
kwa siku (kwa viwango vidogo-
vidogo) na maziwa yaendelee kuwa 
sehemu ya mlo wa mtoto.

Watoto wa miaka sita hadi tisa 
wapewe milo kamili mitatu na 
vitafunwa mara mbili au tatu kwa 
siku. Vitafunwa hivi visiwe na sukari 
au mafuta mengi.

Vijana
Vijana (wavulana na wasichana) 

wanahitaji virutubishi kwa wingi 
zaidi kwani wanakua haraka, hivyo 
ni muhimu kuongeza kiasi cha 
chakula.

Wasichana wanahitaji madini 
chuma kwa wingi kwa sababu 
hupoteza damu wakati wa hedhi, 
hivyo wale vyakula vyenye madini 
chuma (iron), asidi ya foliki na 
vitamini C kwa wingi ili kutengeneza 
chembe chembe za damu kwa 
wingi Inashauriwa pia watumie 
chumvi yenye madini joto (iodine).

Wazee
Wanahitaji mlo kamili midogo-

midogo mara nyingi kwa siku. Wale 
vyakula laini vyenye virutubishi kwa 
wingina vyakula vyenye madini ya 
chokaa (Calcium) kwa wingi kama 
maziwa na dagaa. Waongeze ulaji 
wa vyakula vyenye nyuzi-nyuzi 
ili kusaidia mfumo wa usagaji wa 
chakula.

Mwanamke mjamzito
Mwanamke mjamzito anahitaji 

kuongeza chakula kukidhi mahitaji 
yake binafsi na ya mtoto aliye 
tumboni. Vinginevyo anaweza 
kupatwa na matatizo ya kiafya. 
Anapaswa kutumia vidonge vya 
madini chuma (iron), vidonge 
vya asidi ya foliki, vidonge vya 
kutibu minyoo, dawa za kuzuia 
malaria na alale ndani ya vyandarua 
vilivyowekwa viuatilifu ili kijikinga 
dhidi ya mbu na malaria. Vyote 
hivyo ili kuzuia upungufu wa damu. 
Pia, atumie chumvi yenye madini 
joto (iodine).

Mbinu asili
Wakati chakula kiko shambani 

ni muhimu sana kwa mkulima 
kutumia mbinu sahihi za kiasili 
ili kulinda afya ya kilichozalishwa 
na kutunza rutuba ya udongo. Hii 
ni pamoja na matumizi sahihi ya 
mbolea asili, madawa ya wadudu 
na dawa ya kukuzia (booster). 
Kumbuka kuwa bidhaa inayotoka 
shambani ikiwa na vimelea vya 
sumu vitaadhiri  usalama wa 
mtumiaji na kupunguza ubora wa 
chakula.

Wakati wa kuanda vyakula inabidi 
tuwe na umaakini ili tulinde ubora 
wa chakula husika. Hakikisha 
unaosha mboga za majani na 
kuacha zitoke maji  kabla ya 
kukata. Pika mboga za majani kwa 
muda mfupi, na endapo utahitaji 
kuchemsha mboga.

Watu milioni 783 wakilala njaa, 
chakula kingi kinaishia jalalani
NA MWANDISHI WETU

WAKATI theluthi moja ya 
wanadamu wanakabiliwa na 
uhaba  mkubwa wa chakula, 
duniani sawa na milo bilioni 
moja inapotea kila siku, 
imesema leo ripoti mpya ya 
shirika la Umoja wa Mataifa 
la mazingira UNEP  ni moja ya 
tano ya chakula hutupwa na 
kuishia jalalani.

Ripoti ya UNEP ambayo ni ya 
“Kielelezo cha Taka za Chakula 2024” 
inaangazia takwimu za hivi karibuni 
kuanzia  mwak a 2022 ambazo 
zinaonyesha kuwa tani bilioni 1.05 
za chakula zilipotea.

Asilimia 19 ya chakula ambacho 
kipo kwa ajili ya watumiaji kilipotea 
kwa jumla katika maduka ya rejareja, 
sekta ya huduma ya chakula na 
viwango vya kaya.

Hiyo ni pamoja na karibu asilimia 
13 ya chakula kilichopotea katika 
mnyororo wa usambazaji, kama 
inavyokadiriwa na Shirika la Chakula 
na Kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, 
kuanzia tu baada ya mavuno hadi 
katika hatua ya kuuzwa.
Janga la kimataifa

“Upotevu wa chakula ni janga 
la kimataifa. Mamilioni ya watu 
watakuwa na njaa leo huku chakula 
kikiharibika kote duniani,” amesema 
Inger Andersen, Mkurugenzi Mtendaji 
wa UNEP, akieleza kuwa suala hili 
linaloendelea sio tu linaathiri uchumi 
wa dunia lakini pia linazidisha 
mabadiliko ya tabianchi, upotevu 
wa bayoanuwai na uchafuzi wa 

mazingira.
Ripoti hiyo ya UNEP inasema 

takataka nyingi za chakula duniani 
zinatokana na kaya, jumla ya tani 
milioni 631 au hadi asilimia 60 ya 
jumla ya chakula kilichotuwa. Sekta 
ya huduma ya chakula na biashara 
ya rejareja iliwajibika kwa tani milioni 
290 na milioni 131 milioni.

Kwa mujibu wa waandishi wa ripoti 
kwa wastani, kila mtu hupoteza kilo 
79 za chakula kila mwaka. Hii ni sawa 
na milo 1.3 kila siku kwa kila mtu 
ulimwenguni aliyeathiriwa na njaa.

Sio tatizo la nchi tajiri pekee
Tatizo haliko katika mataifa tajiri 

pekee. Kufuatia kuongezeka maradufu 
kwa matumizi ya takwimu tangu 
Ripoti iliyochapishwa ya Fahirisi ya 
Taka za Chakula ya 2021 kumekuwa 
na ongezeko la muunganiko kati ya 
matajiri na maskini.

Nchi za kipato cha juu, kipato cha 
juu-kati, na nchi za kipato cha chini 
hutofautiana katika viwango vya 
wastani vya taka za chakula cha kaya 
kwa kilo saba tu kwa kila mtu kwa 
mwaka.

Mgawanyiko mkubwa unakuja 
katika tofauti kati ya wakazi wa mijini 
na vijijini. Ripoti inasema katika nchi 
za kipato cha kati, kwa mfano, maeneo 
ya vijijini kwa ujumla yanapoteza 
kidogo.

Ufafanuzi mmoja unaowezekana 
ni katika kuchakata tena mabaki 
ya chakula cha wanyama, chakula 
cha mifugo, na kutengeneza mboji 
nyumbani katika maeneo ya vijijini.

Ripoti inapendekeza kuangazia 
juhudi madhubuti katika kuimarisha 
upunguzaji wa taka za chakula na 

kutengeneza mboji mijini.
Utupaji chakula na mabadiliko ya 

tabianchi
Ripoti inasema kuna uwiano wa 

moja kwa moja kati ya viwango vya 
joto vya wastani na viwango vya taka 
za chakula.

Nchi zenye joto zaidi zinaonekana 
kuwa na taka nyingi zaidi za chakula 
kwa kila mtu katika kaya, kutokana na 
uwezekano wa kuwa na  ongezeko 
la matumizi ya vyakula vilivyo na 
sehemu chache za kuliwa na ukosefu 
wa majokofu na suluhu za kuhifadhi 
chakula hicho.

Hali ya juu ya msimu wa joto, matukio 
ya joto kali na ukame hufanya iwe 
vigumu zaidi kuhifadhi, kuchakata, 
kusafirisha na kuuza chakula kwa 
usalama, na mara nyingi husababisha 
kiasi kikubwa cha chakula kuharibika 
au kupotea.

Mtaalamu wa UNEPanasema 
anaamini kuwa “Kwa kuwa upotevu 
wa chakula na taka huzalisha hadi 
asilimia 10 ya uzalishaji wa gesi 
chafuzi duniani karibu mara tano ya 
jumla ya uzalishaji ikilinganishwa na 
sekta ya anga kupunguza uzalishaji 
wa uchafuzi wa chakula ni muhimu.”
Chakula kwa ajili ya matumaini

Kuna nafasi ya matumaini, ripoti 
inapendekeza kuwepo ushirikiano 
wa sekta ya umma na binafsi ili 
kupunguza upotevu wa chakula 
na  athar i  k wa mabadi l iko  ya 
tabianchi na shinikizo la maji na 
mapendekezo yanakumbatiwa na 
idadi inayoongezeka ya serikali za 
ngazi zote.

Mifano ni pamoja na Japan na 
Uingereza ambao wana punguzo la 
asilimia 18 na asilimia 31 zikionyesha 
kuwa mabadiliko katika viwango vya 
utupaji chakula yanawezekana, ikiwa 
chakula kitagawiwa ipasavyo.

Ripoti hiyo iliyochapishwa kabla 
ya Siku ya Kimataifa ya kutotupa 
taka inayoadhimishwa kila mwaka 
tarehe 30 Machi mwaka huu ikibeba 
kichwa  Ripoti “Tathimini ya uchafuzi 
wa taka za Chakula”, imeandaliwa 
kwa ushirikiano na WRAP, NGO ya 
Uingereza inayoshughulikia masuala 
ya tabianchi.

Ripoti inatoa makadirio sahihi zaidi 
ya kimataifa kuhusu upotevu wa 
chakula katika viwango vya reja reja 
na kwa walajii, huku ikitoa mwongozo 
kwa nchi kuhusu kuboresha ukusanyaji 
wa data na mbinu bora, kulingana na 
Lengo la Maendeleo Endelevu la 12.3 
la kupunguza nusu ya upotevu wa 
chakula ifikapo mwaka 2030.

Kula vizuri upate nguvu ya kufanya kazi
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KUMTWAA CHILWELLKUMTWAA CHILWELL
PALACE 

LONDON, England
KLABU ya Crystal Palace imebisha hodi 
Chelsea ikiiulizia saini ya beki raia wa 
England, Ben Chilwell.
Palace wameshaanza mazungumzo na 
Chelsea juu ya dili la beki huyo mwenye 
umri wa miaka 28.

LONDON, England
KLABU ya Tottenham 
imeeleza nia yake ya kuinasa 
saini ya beki wake wa 
kimataifa wa Ufaransa, Axel 
Disasi.
Tottenham imeamua 
kumpigia hesabu Disasi 
baada ya kuona inaweza isiwe 
rahisi kumpata Fikayo Tomori 
wa AC Milan.

DISASI ATAKIWA SPURSDISASI ATAKIWA SPURS

MALACIA NDO’ BASI TENAMALACIA NDO’ BASI TENA
MANCHESTER, England
KLABU ya Benfica 
imeshindwa kukamilisha 
usajili wa beki wa 
Manchester United 
raia wa Uholanzi, Tyrell 
Malacia.
Awali, yalikuwepo 
mazungumzo kati ya Man 
United na Benfica. Klabu 
hiyo ya Ureno ilitaka 
kumsajili kwa mkopo.

TOURE ATAKIWA MAN UNITEDTOURE ATAKIWA MAN UNITED
MANCHESTER, 
England
KLABU ya 
Manchester United 
imejitosa mazima 
katika harakati za 
kumsajili straika wa 
Mali, El Bilal Toure.
Nyota huyo 
mwenye umri wa 
miaka 23, kwa 
sasa anacheza kwa 
mkopo Stuttgart 
akitokea Atalanta.
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VIONGOZI wa nchi na serikali za 
Afrika wameafiki Azimio la Dar 
es Salaam yaani 'Dar es Salaam 
Energy Declaration' linalolenga 
kuhakikisha upatikanaji wa 
umeme kwa watu milioni 300 
barani Afrika ifikapo mwaka 
2030.

Maafikiano hayo yalifikiwa katika 
Mkutano wa Nishati wa 'Mission 
300' ulifanyika kwa siku mbili nchini 
Tanzania, ukihudhuriwa na wakuu 
wa nchi 24 za Afrika, mawaziri 
wa nishati na fedha, pamoja na 
viongozi wa taasisi za kifedha na 
nishati za kimataifa, ambapo jumla 
ya viongozi 2,600 walishiriki.

Azimio la Dar es Salaam limepewa 
kipaumbele kama hatua muhimu ya 
kushughulikia changamoto kubwa 
za nishati zinazozuia maendeleo ya 
bara la Afrika.

Miongoni mwa mambo mengine 
yaliyomo kwenye azimio hili ni kila 
nchi kushiriki katika kugharamia 
u p a t i k a n a j i  w a  u m e m e  n a 

kuimarisha uwezo wa utekelezaji 
wa miradi ya umeme kwa wakati.

Azimio linasisitiza usawa wa 
kijinsia katika kuongeza upatikanaji 
wa nishati, hasa kwa wanawake 
na wafanyakazi, ili kuimarisha 
mustakabali wa nishati endelevu.

Pia azimio linatoa msisitizo 
mkubwa kuhusu umuhimu wa 
kuunganisha nishati kati ya nchi za 
Afrika, kutumia vyanzo vya nishati 
jadidifu kama vile jua, upepo, 
umeme wa maji, nishati ya joto la 
ardhi, na mchanganyiko wa nishati 
ili kuwa na mifumo imara ya nishati.

Viongozi hao pia walihimiza 
ushiriki mkubwa wa sekta binafsi, 
ubunifu, na kuweka mazingira 
bora ya kisheria ili kuhamasisha 
m a e n d e l e o ,  k u b o r e s h a 
miundombinu na kufanikisha 
mageuzi ya nishati kote Afrika.

Viongozi hao walikubaliana 
kuanzisha Tume ya Umoja wa 
Afrika itakayoratibu na kufuatilia 
utekelezaji wa azimio hilo, kwa 
lengo la kutokomeza tatizo la 
umeme na kuimarisha uchumi 
katika nchi za Afrika.

Aidha, watahakikisha upatikanaji 

wa nishati safi ya kupikia, kutumia 
nishati mbadala, na kupunguza 
madhara ya uharibifu wa mazingira.

Viongozi hao pia walikubaliana 
kuongeza ufanisi wa miundombinu 
ya  uzal ishaj i ,  upit ishaj i ,  na 
usambazaji wa nishati kwa gharama 
shindani, huku wakifanya kazi 
pamoja katika kukuza mifumo ya 
ununuzi shindani na wazi.

Sekta binafsi kubeba ukuaji 
nishati Afrika

Wakuu hao wa nchi walikubaliana 
kuvutia mitaji kutoka sekta binafsi 
na kuhakikisha fedha zinazohitajika 
kwa ajili ya miradi ya mabadiliko ya 
nishati zinapatikana.

Azimio hili pia linatoa wito 
wa utekelezaj i  wa mipango 
wiliyoafikiwa ikiwa na malengo ya 
muda mrefu ya kupata fedha kwa 
ajili ya miradi ya nishati safi.

Sehemu ya azimio hilo linasema: 
"Lengo letu ni kufikia watu milioni 
300, na tunapendekeza hatua 
madhubuti na ushirikiano wa 
kisiasa katika utekelezaji wake. 
Tunaomba Kamisheni ya Umoja 
wa Afrika kuwezesha utekelezaji 
wa azimio hili."

Mambo muhimu ndani ya Azimio la DarMambo muhimu ndani ya Azimio la Dar
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NA ASHA SEKEFU 

UONGOZI wa Simba 
umeweka wazi kuwa 
umefurahi kulipa kisasi 
dhidi ya timu ambazo 
zilifungwa na Tabora 
United kwenye mechi 
za ushindani ambazo 
zilichezwa msimu 
wa 2024/25 ndani ya 
uwanja.

Simba imecheza mechi 16 
za Ligi Kuu Tanzania Bara 
inayodhaminiwa na NBC 
ikiwa ni ligi namba nne kwa 
ubora Afrika.

Timu hiyo inayonolewa na 
Kocha Mkuu, Fadlu Davids 
ni  namba moja kwenye 
msimamo ikiwa na pointi 43 
ikifuatiwa na Yanga yenye 
pointi 42.

Juzi baada ya dakika 90 
ubao wa Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi  ul isoma 
Tabora United 0-3 Simba 

kwa mabao ya Leonel Ateba 
ambaye alifunga mabao 
mawili dakika ya 12 na 33, 
huku bao moja likifungwa 
na Shomari Kapombe dakika 
ya 65 akitumia pasi ya Ateba.

Ateba kwenye mchezo 
huo al ichaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa mchezo 
kwa kuhusika kwenye mabao 
yote matatu yaliyofungwa na 
timu hiyo.

Akizingumzia mchezo huo, 
Meneja wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano Simba, Ahmed 
Ally alisema kuwa wamelipa 
kisasi kwa timu zote za Dar 
es Salaam ambazo zilifungwa 
na Tabora United kwenye 
mechi za ligi ndani ya dakika 
90.

“Tumelipa kisasi kikatili 
mbele ya Tabora United kwa 
kupata pointi tatu na ushindi 
huu ikiwa ni furaha kwetu 
huku wale waliofungwa na 
timu hii tukiwalipia kisasi Man United imepotea mazima

MANCHESTER, England

KIPIGO cha mabao 5-1 kutoka kwa Crystal 
Palace kimemuibua nahodha wa zamani 
wa Manchester United, Rio Ferdinand, 
ambaye ametoa kauli inayoweza 
kuwakatisha tamaa zaidi mashabiki wa 
klabu hiyo.

Man United, licha ya kuwa katika Uwanja wake wa 
nyumbani wa Old Trafford, iliendeleza mwenendo 
mbovu kwa kupoteza mchezo huo wa Ligi Kuu ya 
England (EPL) uliochezwa wikiendi iliyopita.

Akizungumia mchezo huo wa Jumapili, ambao ni 
wa tano kwa United kupoteza nyumbani, Ferdinand 
alisema kwa sasa hakuna timu inavyokwenda Old 
Trafford ikiwa na hofu ya kufungwa.

Mabao ya Palace yaliyofungwa na Jean-Philippe 
Mateta yameifanya Man United kushika nafasi ya 13 katika msimamo 
wa EPL.

"Kuna aliyeshangaa? Nafikiri hapo ndipo ilipofikia. Sijashangaa. 
Man United tumefungwa tena nyumbani leo. Timu zinazokwenda 
Old Trafford kwa sasa hazina cha kuhofia," alisema.

Kwa upande mwingine, Ferdinand alisema kocha wa Man United, 
Ruben Amorim, ana kazi kubwa ya kufanya katika kubadili upepo 
mbaya unaovuma Old Trafford.

hivyo kwa sasa Dar es Salaam 
ipo salama.

“N i  mchezo u l iok uwa 
mgumu unaona kwamba 
Tabora United ina timu 
imara na yenye ushindani 
lakini tumepata matokeo 
hivyo kwa wale waliofungwa 
watakuwa wamefurahi. Kwa 
kilichotokea kwa sasa Tabora 
United tunawapa ruksa 
kurudia kuwafunga tena wale 
waliowafunga kwa kuwa kazi 

yetu sisi tumekamilisha," 
alisema.

Ndani ya msimu wa 2024/25 
Simba imevuna pointi sita 
mbele ya Tabora United na 
kufunga mabao sita huku safu 
ya ushambuliaji ya Tabora 
United ikiwa haijaifunga 
Simba kwenye ligi.

Timu ambazo Tabora United 
ilipata kuzifunga kwenye ligi 
ambazo zipo ndani ya tatu 
bora ni Azam FC na Yanga.
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