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DK. Biteko awaasa 
Waislamu kuhifadhi 
Qur’aan Tukufu
Na Mwandishi  Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
amewaasa waislamu nchini 
kuendelea kumcha Mungu na 
kutenga muda wa kujifunza 

na kuisoma Qur ’aan Tukufu ambayo 
itawafunza mambo mema yaliyoelekezwa 
na Mwenyezi Mungu.

Dkt. Biteko amesema hayo jana 
jijini Dar es salaam wakati akizindua 
Mashindano Makubwa zaidi ya Qur ’aan 
Tukufu Ulimwenguni 2025.

“ Nawaomba msivunjike moyo akitokea 
mwenye tafsiri tofauti nyie msivunjike 
moyo wala kukatishwa tamaa bali 
mfanye mashindano haya yawe kinara na 
kuutangaza uislamu katika ulimwengu,” 
amesema Dkt. Biteko.

Pia amewahimiza kumuomba Mungu ili 
Qur ’aan iwanyanyue na isiwabwage katika 
shughuli mbalimbali wanazofanya kama 
kaulimbiu ya mwaka huu inavyosema “ 
Qur ’aan Ikunyanyue, Isikubwage”.

Alisema Qur ’aan inatoa funzo kwa watu 
na kuwa waasisi wake waliyaanzisha kwa 
ngazi ya madrasa lakini baadaye kutokana 
na umuhimu wake yakavutia wengi zaidi 
na kuwa mashindano ngazi ya mtaa, 
kata, wilaya, mkoa hadi kuwa ya Afrika 

Mashariki, Bara la Afrika na kisha kufikia 
ngazi ya kuwa mashindano ya Ulimwengu.

“ Mashindano haya mbali na kuwa 
yanachochea usomaji wa Qur ’aan Tukufu 
na hivyo kujenga uelewa wa hofu ya 
Mwenyezi Mungu lakini pia yanaitangaza 
Tanzania katika taswira chanya,” 
amebainisha Dkt. Biteko.

Alisema,kuwa Nabii Musa 
aliwalingania watu wake kwa kutumia 
muongozo kutoka katika Taurati, Nabii 
Daudi yeye akatumia Zaburi, Nabii Issa 
(Yesu) akatumia Injili na Mtume Muhamad 
swalla llahu alayhi wasallam akatumia 
Qur ’aan tukufu kuwalingania watu wa 
umma wake.

“Kimsingi vitabu hivi vya muongozo 
vinamfundisha binadamu tabia njema na 
kumsihi kuzishikilia na kumuonesha tabia 
zisizofaa na kumuasa kukaa mbali nazo.”

Dkt. Biteko amerejea aya katika 
Qur ’aan tukufu sura ya 35, Surat Faatir, 
aya ya 28 “… kwa hakika wanaomcha 
Mwenyezi Mungu miongoni mwa waja 
wake ni wanazuoni”.

Amefafanua “ Aya hii ina maanisha 
kuwa wale waliopata ujuzi na mafundisho 
ya Mwenyezi Mungu ambayo 
yanapatikana katika Qur ’aan tukufu na 
kuyazingatia yale waliyojifunza ndio 
wanaofika daraja la uchamungu.”

Vilevile, Dkt. Biteko ameipongeza 
Taasisi ya Al- Hikma kwa jitihada zake za 
kukuza Mashindano ya kuhifadhi Qur ’aan 
Tukufu ulimwenguni.

Mkurugenzi Mkuu wa Al- Hikma na 
Mwenyekiti wa Mashindano ya Qur ’aan 
Tukufu Ulimwenguni, Sheikh Nurdin 
Kishk amesema kuwa mashindano hayo 
yameendelea kukua kila mwaka kutokana 
na mapenzi ya kuhifadhi Qur ’aan.

Aidha, ameishukuru Serikali kwa 
ushirikiano wake na kwa kuridhia 
mashindano hayo kufanyika katika 
Uwanja wa Taifa Machi 16, 2025 ambapo 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Mhe. Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.

“ Mashindano haya yanayofanywa na 
Al- Hikma Foundation yameweka alama 
ambayo haitafutika na mataifa mbalimbali 
yameanza kuyaiga. Pia, Mashindano 
Makubwa Zaidi ya Qur ’aan Tukufu Afrika 
sasa yatajulikana kama Mashindano 
Makubwa Zaidi ya Qur ’aan Tukufu kwa 
Mabara yote ya Ulimwengu ,” amesema 
Sheikh Kishk

Akizungumza kwa niaba ya Mufti Mkuu 
wa Tanzania, Sheikh Ali Ngerukwa alisema 
kuwa Mufti Mkuu yupo tayari kushirikiana 
na taasisi mbalimbali ikiwemo ya Ali- 
Hikma katika kutekeleza shughuli zao.

Wassira 
aionya 
Chadema
Na Mwandishi  Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Tanzania Bara, 
Stephen Wasira amevionya 
vyama upinzani kuacha 

kuwatumia vijana kutoka mkoani Mara 
kama nguvu kazi ya kufanya vurugu 
katika maeneo mbalimbali.

Wasira ametoa onyo hilo jana 
alipokuwa akizindua ofisi ya CCM Kata 
ya Nyakonga wilayani Tarime, Mkoa wa 
Mara.Alisema CCM ina mipango mizuri 
kuhakikisha vijana hao wanatumia 
nguvu zao kujiletea maendeleo ya 
kiuchumi na kujikwamua dhidi ya 
umasikini.

‘Nataka niwaambie wananchi wa 
Tarime CHADEMA wakitaka kufanya 
fujo mahali popote wanakuja kuchukua 
vijana Tarime...wanapelekwa kufanya 
fujo kama majeshi ya kukodi, wakitaka 
kufanya fujo Mbeya wanakuja, Tarima, 
wakitaka kufanya fujo sehemu Tarime.

“ Tunawaambia vijana wa Tarime 
wana mvua wana jua na Tarime 
panalimika, kila kitu kinaota tuwasaidie 
vijana wa Tarime watumie fursa 
zilizopo...tunawaambia CHADEMA 
muache kuja kuchukua vijana Tarime, 
sisi sio eneo la mapambano, vijana 
wetu sio wa kukodisha kwenda katika 
mapambano, nasema kama mzee wa 
Tarime waache kuja kuchukua vijana wa 
Tarime.

Wasira aliwataka vijana wasikubali 
kuchukuliwa na kutumika katika vurugu 
kwa kuwa wakienda huko hupigwa, 
kuumizwa na hata kupata ulemavu 
kisha kurudishwa Tarime wakiwa na hali 
mbaya.

“Nasema kama mzee wa Tarime, 
Mzee wa kimila, muache mambo haya 
mimi najua yanafanyika siku nyingi,” 
alisema.

Waziri K ikwete akabidhi vijana Hundi ya Tsh. Milioni 700
Na Mwandishi  Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu 
Mhe. Ridhiwani Kikwete 
amekabidhi hundi ya shilingi 

Milioni 730 kwa Vikundi 74 vya Vijana, 
Wanawake na Watu wenye Ulemavu 
kutoka Halmashauri ya Muheza, jijini 
Tanga ambayo inatokana na mikopo ya 

asilimia 10 kupitia mapato ya ndani.
Akizungumza wakati wa kukabidhi 

hundi hiyo jana,Kikwete,alisema,utaratibu 
wa kutoa Mkopo kwa makundi hayo 
umekamilika hivyo kwa sasa kikundi au 
mtu mmoja anayekidhi vigezo ataweza 
kunufaika na Mkopo huo.

Ridhiwani amebainisha kuwa, vikundi 
vilivyonufaika na mkopo huo vimepatiwa 
elimu ya ujasiriamali na matumizi mazuri 
ya pesa ili kukua zaidi na kuepuka 
changamoto zilizokuwepo awali ikiwemo 

kubadilisha matumizi ya Mkopo huo 
na kufanyia mambo mengine hivyo 
kupelekea wakopaji kutorejesha pesa hizo 
kwa wakati au kushindwa kulipa kabisa.

Alisema Serikali ya Rais, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, imeendelea kuwezesha 
makundi mbalimbali mikopo yenye 
riba nafuu ikiwemo mikopo ya asilimia 
10.Katika hatua nyingine,Ridhiwani 
aliwataka wanufaika wa mkopo huo 
kurejesha pesa hizo kwa wakati ili 
wengine waweze kukopeshwa.
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Bado siku 10 tu shida ya 
maji Tabata, Segerea,  
Kinyerezi ibaki historia
Na Juma Kasesa

ZIMESALIA siku 10 tu kabla 
ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam(DAWASA)kumaliza 
tatizo la maji kwa wakazi wa 

Tabata,Segerea na Kinyerezi.
Wakazi wa maeneo wamekuwa 

kwenye kadhia ya ukosefu wa maji 
kwa muda mrefu lakini sasa ni rasmi 
tatizo linakwenda kumalizika baada 
ya DAWASA kukamilisha mradi wa 
upelekaji maji kwa maeneo hayo kwa 

asilimia 99.
Kaimu Mkurugenzi wa 

DAWASA,Mkama Bwire amewaeleza 
wananchi wa maeneo hayo kwamba 
kuanzia Februari 20 mwaka huu 
watafungulia rasmi maji ili kuwaondolea 
kero hiyo ya muda mrefu.

Bwire alisema,serikali ya awamu 
ya sita chini ya Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan imedhamiria kuwaondolea 
kero ya maji Wananchi wake kwa kutoa 
fedha za ukamilishaji miradi mbalimbali 
ikiwemo huo wa ambao unakwenda 
kuwa mwarobaini wa tatizo la maji kwa 
wakazi wa maeneo hayo.

Kwaheri 
Sam Nujoma 
1929-2025
Na Mwandishi  Wetu

RAIS wa kwanza wa Namibia 
huru, Sam Nujoma, amefariki 
dunia akiwa na miaka 95 
katika mji mkuu wa Windhoek, 
kiongozi wa sasa wa nchi hiyo 

ametangaza.
Nujoma aliongoza vita vya muda 

mrefu vya kudai uhuru kutoka kwa 
Afrika Kusini mwaka 1990 baada ya 
kusaidia kupatikana kwa vuguvugu la 
ukombozi la Namibia lililojulikana kama 
South West Peoples’ Organization 
(Swapo) miaka ya 1960.

Baada ya uhuru, Nujoma alikua rais 
mwaka 1990 na aliongoza nchi hadi 
2005.

Nujoma alikuwa amelazwa 
hospitalini kwa muda wa wiki tatu 
zilizopita kutokana na ugonjwa ambao 
“hakuweza kupona”, Rais wa Namibia 
Nangolo Mbumba alisema katika taarifa 
yake akitangaza kifo hicho kwa “huzuni 
na masikitiko makubwa”.

Aliongeza: “Baba yetu mwanzilishi 
aliishi maisha marefu na yenye matokeo 
ambayo alitumikia kipekee watu wa nchi 
yake anayoipenda.”

Nujoma alistaafu kama mkuu wa 
nchi mwaka 2005, lakini aliendelea 
kukiongoza chama hicho kabla ya 
kung’atuka mwaka 2007 kama rais wa 
chama tawala cha Swapo baada ya 
kukiongoza kwa miaka 47.

Bodi wakala wa vipimo wampongeza Dk . Samia
Na Veronica Simba

MKANDARASI wa Jengo la 
Wakala wa Vipimo(WMA)
leo anarajiwa kukabidhi 
jengo la Ofisi Kuu ya 
Wakala huyo lililo jijini 

Dodoma.
Februari 7 mwaka huu ya Bodi 

ya Wakala wa vipimo ilifanya ziara 
ya kukagua ujenzi wa jengo hilo na 
kuridhishwa na kazi iliyofanywa na 
mkandarasi ambaye aliahidi Februari 10 
kukabidhi wahusika.

Mwenyekiti wa Bodi, Prof. Eliza 
Mwakasangula alisema hatua iliyofikiwa 
katika ujenzi husika, imewadhihirisha 
pasipo shaka kuwa litakabidhiwa katika 

hali ya ukamilifu kama walivyoliona.
“ Tumeridhishwa sana na kazi 

iliyofanywa na Mkandarasi kwa 
kushirikiana na Mshauri Elekezi. 
Kinachofanyika sasa ni kukamilisha 
kazi ndogo ndogo zilizosalia. Kwa 
hatua iliyofikiwa, hatuna shaka kufikia 
Febaruari 10 mwaka huu ambayo ndiyo 
siku ya kukabidhiwa rasmi, Jengo 
litakuwa limekamilika kwa viwango 
stahiki,” amesema.

Aidha, Prof. Mwakasangula 
amemshukuru  Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutenga bajeti ya ujenzi 
wa Jengo hilo ambalo limegharimu 
takribani shilingi bilioni 6.2 ambazo ni 
fedha za ndani.

Pia, amemshukuru Waziri wa 

Viwanda na Biashara, Mhe. Selemani 
Jafo na Menejimenti yake pamoja na 
kumpongeza Mtendaji Mkuu wa WMA, 
Alban Kihulla na Menejimenti yake yote 
kwa usimamizi mzuri wa jengo hilo.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 
Kihulla amewaeleza waandishi wa 
habari kuwa kukamilika kwa jengo hilo 
kutatatua changamoto mbalimbali za 
kiofisi.

“ Tumeanza na jengo hili lakini 
matarajio ni kujenga katika maeneo 
mengine ili mazingira ya kiofisi kwa 
wateja wanaokuja kupata huduma yawe 
mazuri lakini na kwa watumishi pia.”

Ametaja faida nyingine ya 
kukamilika kwa jengo hilo kuwa ni 
kuwezesha vifaa vya kitaalamu kukaa 

katika mazingira ambayo ni mazuri ili 
kuendana na usahihi wa kimataifa.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Ukandarasi ya Mohamed 
Builders inayojenga jengo hilo, 
Jaffar Mohamed amemhakikishia 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi hiyo 
kuwa watakabidhi jengo hilo likiwa 
limekamilika kama ilivyopangwa.

Wafanyakazi wa Wakala wa Vipimo 
Makao Makuu, ambao kwa sasa 
wako Dar es Salaam, wanatarajiwa 
kuhamia Dodoma hivi karibuni baada 
ya kukamilika kwa Jengo hilo ikiwa 
ni kutimiza maelekezo ya Serikali 
yanayozitaka Taasisi na Mashirika yote 
ya Umma kuhamia Makao Makuu ya 
nchi, Dodoma.

TAWA 
yakabidhi 
madawati 295
kwa shule 
za mkoa wa 
Simiyu
Na Mwandishi  wetu - Simiyu

SERIKALI kupitia Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania - TAWA imekabidhi 
madawati 295 yenye thamani ya 
Shillingi Millioni 25.9 Kwa shule 

za sekondari na msingi Mkoani Simiyu 
hatua inayolenga kuboresha mazingira 
ya elimu kwa shule zinazozunguka Pori 
la Akiba Maswa kama sehemu ya ujirani 
mwema kati ya TAWA na jamii.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari  mkoani humo Afisa Habari wa 
TAWA Beatus Maganja amesema TAWA 
Kwa kushirikiana na Kampuni ya uwindaji 
wa kitalii BUSHMAN SAFARI TRACKERS 
wametoa madawati 295, meza (2) na 
viti viwili (2) Kwa shule za msingi na 
sekondari zilizopo wilaya za Itilima na 
Bariadi ambapo wilaya ya Itilima imepata 
madawati 190, meza 1 na kiti kimoja (1) na 
wilaya ya Bariadi imepata madawati 105, 
meza 1 na Kiti kimoja (1).

Maganja amesema TAWA imekuwa 
na utaratibu wa kurejesha faida 
zinazotokana na shughuli za uhifadhi kwa 
jamii zinazozunguka maeneo ya hifadhi 
zilizo chini ya usimamizi wa taasisi hiyo, 
na kwa Mkoa wa simiyu madawati hayo 
yametokana na mapato yanayotokana na 
shughuli za uhifadhi zinazofanyika katika 
Pori la Akiba Maswa.

Aidha amewaomba wananchi wa 
Mkoa wa Simiyu kuendelea kushirikiana 
na Serikali katika kulinda rasilimali 
zilizopo mkoani humo ili kuendelea 
kufaidi matunda yatokanayo na rasilimali 
hizo Kwa faida ya kizazi kilichopo na 
vizazi vijavyo.

Kwa upande wao Kaimu Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Lung’wa Exavery 
Lusajo Mwasomola na Mwalimu 
Stephano Palangyo wameshukuru kwa 
msaada wa madawati 100 na kukiri 
kuwa umesaidia kutatua changamoto 
ya upungufu wa madawati kwa asilimia 
100 na kuzidi kuomba msaada zaidi wa 
kujengewa hosteli, maabara na nyumba 
za walimu.
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Utajiri unaoiponza 
Congo huu hapa

Na Mwandishi  Wetu

ENEO la Kivu ni eneo 
la kimkakati sana 
na mabepari wote 
duniani wanalitolea 
macho kutokana na 

utajiri wake.Kivu ina madini ya 
Coltan ambayo yanatumika 
kutengeneza simu na laptop. 
80% ya coltan yote duniani 
inatoka Congo (unaweza 
kugoogle kama huamini). Yani 
kwa kifupi bila Congo hakuna 
smartphones wala laptop 
duniani.

Kivu pia kuna madini ya tin 
yanayotumika kutengenezea 
solder za kuchomelea vifaa 
vya kielektroniki kama 
radio,TV,simu,nk.Kuna madini 

ya Tungsten yanayotumika 
kutengenezea silaha.

Na pia kuna Cobalt 
inayotumika kutengeneza 
betri mbalimbali zikiwemo za 
magari. Kama haitoshi Kivu 
kuna dhahabu nyingi mno.Eneo 
la Kivu ni eneo lenye dhahabu 
nyingi zaidi duniani ambayo 
bado haijachimbwa (The most 
unexplored gold site globally).

Kagame aliona fursa. Wakati 
huo Rwanda ilikuwa imetoka 
kwenye vita na machafuko ya 
muda mrefu. Akataka rasilimali 
za jirani. Lakini atazipataje 
wakati yeye na Mobutu 
hawaelewani? Akaamua 
kumuunga mkono mzee Laurent 
Kabila.

Lakini akaweka masharti.

Nikikusaidia kumng’oa 
Mobutu, eneo la Kivu 
Kusini,lenye Watutsi wengi 
(Banyamulenge),litajitenga 
na Congo na kuwa nchi 
inayojitegemea.

Alishapiga hesabu za mbali 
za kuifanya Kivu kuwa sehemu 
ya Rwanda baada ya kujitenga 
DRC. Kabila akasema poa tu. 
Ashapigana miaka 30 msituni 
bila mafanikio? Sasa kapata 
“kamserereko” ka kwenda 
Ikulu akatae? Kagame nyuma 
yake walikuwepo Ufaransa na 
Uingereza akasema twende kwa 
maandishi. Mkataba ukasainiwa 
mji mdogo wa Lemera, Kivu 
Kusini. AFDL ikapewa support 
ya silaha na pesa, ikaamsha 
dude kupigana na majeshi ya 

serikali (FARDC).
Wakati Mobutu anajaribu 

kupambana na AFDL, vikaibuka 
vikundi vingine vya waasi zaidi 
ya 40 kupigana na majeshi ya 
serikali. Vita ikiwa imepamba 
moto, Rwanda ikajitosa rasmi 
kupigana na serikali ya Mobutu 
kwa kisingizio cha kuwatafuta 
wanamgambo wa Intarahamwe 
waliokimbilia Congo.

Uganda nayo ikaingiza jeshi 
kuwatafuta waasi wa LRA. 
Mobutu kaona “nini cha kufia” 
akadaka chopa akatokomea 
zake Moroco. Kesho yake 
Mei 17, 1997, Laurent Kabila 
akatangazwa Rais mpya wa 
Congo. Vita hii ikabatizwa jina 
vita vya kwanza vya Congo 
(1996-1997).

MAKALA
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NEMC amkeni, kelele 
zinatumaliza mtaani
NA MWANDISHI WETU

RAFIKI zangu Baraza 
la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa 
Mazingira(NEMC)sijui 
wako wapi.Inawezekana 

wako usingizini lakini wacha 
niwashtue jambo.Hali ni mbaya 
huku mtaani.Sio sokoni wala 
barabarani.Kelele mtindo mmoja.

Siku hizi ukitembea katika jiji 
la Dar es salaam, hali imekuwa si 
hali ni makelele mtindo mmoja. 
Hakuna utulivu kabisa.Ukienda 
masokoni kila mwenye kibanda 
chake ana spika na rerding 
inayoita biashara yake non-stop 
kuanzia asubuhi saa mbili hadi 
usiku au jioni mida ya kufunga 
kazi.

Wakati huohuo kuna magari 
yanapita mabarabarani yanapiga 
muziki kwa sauti kubwa ajabu 
eti yanapromote makampuni 
fulanifulani.Wakati mwingine 
yanaweka kambi masokoni 

au sehemu yenye mkusanyiko 
mkubwa wa watu na kufungulia 
maspika yake ya muziki. Yaani ni 
makelele tupu mijini.

Kwa sasa ukiwa jijini Dar 
es salaam, unafanya mishe 
zako hakuna utulivu, huwezi 
kuconcentrate.Ukiacha 
hilo,utakutana na bodaboda 
nao wamefunga mziki mzito, 
wanapiga singeli mtindo mmoja.
Miongoni mwa ajali zinatokea kwa 
wingi jijini Dar es Salaam moja ya 
sababu ni kelele za barabani.Ni 
ngumu kusikilizana wala kusikia 
mlio wa kitu cha hatari. Wingi wa 
kelele baada miaka michache 
ijayo utazalisha walemavu wa 
masikio wengi kisa ngoma zao 
za masikio zimepoteza uwezo 
wa kusikia.Hivyo ni vispika hapo 
sijazungumzia Baa zinazofungulia 
muziki non stop katika makazi ya 
watu.

Noise pollution Dar ni kubwa 
mno imesababisha watu waumwe 
vichwa, uwezo wa kusikia 

kupungua, msongo wa mawazo.
Ubora wa maisha umeshuka mno 
na sababu mojawapo ni Makelele 
mtindo mmoja.Serikali haina budi 
kufanya yafuatayo.

1.Kuzuia kila mwenye biashara 
yake masokoni kuwa na 
kimtambo cha kupiga kelele kuita 
wateja. Hivi vispeaker vinafanya 
maisha ya ufanyaji shughuli 
masokoni kuwa headache.

2.Serikali ipige marufuku 
kwa bodaboda kufunga 
speaker kwenye mabodaboda 
yao, kwanza haya mamiziki 
wanayofungulia ni hatari kwa 
usalama barabarani.3. Serikali 
ithibiti haya matangazo ya magari 
ambayo huzunguuka mitaani 
huku wamefungulia muziki kwa 
staili ya Disco.

4.Miziki kwenye mabaa 
iangaliwe upya, limiti ya kiwango 
cha sauti (decibels) kiwekwe ili 
kupunguzia wananchi adha.Hali 
ni mbaya sana.NEMC amkeni 
jamani.Wananchi tunaumia.

Wingi wa kele le 
baada miak a 
michache i jayo 
utazal isha 
walemavu wa 
mas ik io wengi 
k isa ngoma 
zao za mas ik io 
z imepoteza uwezo 
wa kus ik ia .Hivyo 
ni  v ispik a hapo 
s i jazungumzia Baa 
z inazofungul ia 
muzik i  non stop 
k at ik a makazi  ya 
watu.
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Tuendelee kuiamini 
CCM, kulinda amani yetu
Na Mwandishi  Wetu

UIMARA na umadhubuti 
wa Chama cha 
Mapinduzi(CCM)
chini ya Mwenyekiti 
wa chama hicho 

Dk.Samia Suluhu Hassan,ndiyo 
hasa msingi mkuu wa amani, 
umoja na mshikamano 
miongoni mwa Watanzania.
CCM ndicho chama 
kilichobeba hatma, matumaini 
na mustakabali mwema, 
wa uhakika na salama wa 

umoja, amani na utulivu wa 
waTanzania.

Kukubalika na kuaminika kwa 
sera na mipango mikakati ya 
maendeleo kumewaunganisha 
Watanzania, kuwaleta pamoja 
na kua kitu kimoja.Ama kwa 
hakika bila CCM madhubuti, 
nchi itayumba.

Nia na dhamira njema za 
viongozi waandamizi wa chama 
na serikali, hasa kiongozi 
mkuu wa nchi Dr.Samia 
Suluhu Hassan, vimeendelea 
kuliunganisha taifa, kuifungua 

nchi miongoni mwa mataifa ya 
ulimwengu na kuifanya Tanzania 
madhubuti zaidi, inayoaminika 
na kuheshimika ndani na nje 
ya mipaka ya Tanzania kwa 
kiwango cha juu sana.

Tunapoelekea uchaguzi mkuu 
2025, ni muhimu sana wananchi 
wote, kufahamu na kuelewa 
kwamba, ushindi wa kishindo wa 
CCM, ni ushindi wa wananchi 
na waTanzania wote, dhidi ya 
vibaraka wa mabwenyenye ya 
magharibi, wenye nia ovu binafsi 
za kutugawanya kwa maslahi 
yao binafsi.

Kama Taifa inafaa kuungana 
na tuendelee kuiamini CCM na 
kuipa nafasi zaidi ya kuongoza, 
ili hatimae tuendelee kufurahia 
matunda ya dhamira na nia 
njema ya Rais Dr.Samia Suluhu 
Hassan katika kuulinda umoja 
wetu, na kwa gharama yoyote ile 
kuitunza amani na utangamano 
miongoni mwa waTanzania.
Mungu Ibariki Tanzania.

MAKALA
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Rais Dk. Samia anavyoifungua
Ruvuma kwa kiwango cha lami
NA ABEL MTANDIKA,  
SONGEA

RAIS wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu 

Hassan,ameendelea 
kutimiza Ilani ya CCM kwa 
kuendelea kukamilisha 
miradi ya kimkakati 
hususan mkoa wa Ruvuma 
ambao sasa unazidi 
kung’aa baada ya Barabara 
zake nyingine kuwekewa 

mkakati wa kujengwa 
kiwango cha Lami.

Wakala wa Barabara za 
vijijini na mijini Tanzania 
(TARURA)wilaya ya 
Mbinga mkoani Ruvuma, 
anasema, wametenga 
zaidi ya Sh.milioni 468 
ili kuendelea na mradi 
wa ujenzi wa Barabara 
ya Kihamili-Hospitali ya 
Halmashauri ya Wilaya 
Mbinga kwa kiwango cha  
lami.

Ujenzi wa Barabara hiyo 
unalenga kuwaondolea 

Wananchi adha ya usafiri 
wanapokwenda kupata 
matibabu kwenye Hospitali 
hiyo, kurahisisha huduma 
ya kusafirisha mazao 
na kukuza kipato cha 
Mwananchi mmoja mmoja, 
wilaya ya Mbinga na Taifa 
kwa ujumla.

Meneja wa TARURA 
Wilaya ya Mbinga 
Oscar Mussa amesema, 
Barabara hiyo inajengwa 
kwa awamu na ina urefu 
wa kilometa 3.4 na 
kwa mwaka wa fedha 

2024/2025 imejengwa kwa 
kiwango cha lami urefu wa mita 
750.

Aidha Mussa, ametaja 
kazi nyingine zilizotekelezwa 
katika mradi huo ni pamoja na 
kufungua barabara mpya  yenye 
urefu wa kilometa 3.5 kuelekea 
makazi mapya ya viongozi wa 
Halmashauri ya wilaya Mbinga.

Anasema, licha ya kurahisisha 
usafiri kwa wananchi 
watakaokwenda kupata  
matibabu katika Hospitali ya 
Halmashauri,Barabara hiyo 
itakuwa msaada mkubwa kwa 
wanafunzi na wafanyakazi wa 
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA)
kwenda na kurudi chuoni na 
kuboresha Barabara katika eneo 
la Kihamili ambalo ni kioo kwa 
kata ya Kigonsera.

“ lengo kubwa la Wakala 
wa Barabara za vijijini na 
mijini(TARURA)ni kuwawezesha 
wananchi wa kata ya Kigonsera 
na wilaya ya Mbinga kwa 
ujumla kupata wepesi katika 
shughuli zao za kila siku hasa 
kilimo cha mzao ya chakula na 
biashara”alisema.

Kwa mujibu wa Mussa, kazi 
zilizofanyika hadi sasa ni kujenga 
Barabara kwa tuta kwa kiwango 
cha lami ambapo mkandarasi 
anaendelea kujenga mitaro ya 
kupitisha maji  eneo lote la mradi 
na baada ya kazi hiyo ataendelea 
kuweka alama za barabarani na 
kufunga taa.

Mkazi wa kijiji cha Kigonsera 
Benson Chiwinga anasema,ujio 
wa miradi ya Barabara 
unawezesha vijana wengi 
kupata kazi zinazowapatia 
kipato na kupata ujuzi ambao 
baada ya miradi hiyo kukamilika 
wanautumia kuendelea kujiajiri 
na kuepuka kushiriki kwenye 
matukio ya kiharifu.

Ameipongeza Serikali 
kwa kuleta miradi hiyo,lakini 
ameomba isichoke kuendelea 
kuleta miradi katika Tarafa ya 
Kigonsera ili wananchi waweze 
kunufaika  kwani itawasaidia 
kupata ujuzi na kuboresha 
maisha na kukuza uchumi wao.

“ Tunaipongeza sana Serikali 
yetu kwa hiki inachofanya kwani 
ni msaada mkubwa kwetu 
sisi Wananchi tunaoishi hasa 
maeneo ya vijijini,sisi tunaridhika 
na kufurahi kwa kazi nzuri 
inayofanywa na Serikali kupitia 
TARURA”anasema Chiwinga.

Haji Mbawala alisema,awali 
Barabara hiyo ilikuwa mbaya 
kutokana na kuwa a madimbwi 
mengi katikati ya barabara 
hasa wakati wa mvua hali 
iliyosababisha shughuli zao za 
kilimo  na usafiri na usafirishaji 
kuwa ngumu.
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 NA MWANDISHI MAALUMU

DK. SAMIA Suluhu 
ndiye mgombea 
Urais wa CCM 
mwaka huu.Ni yeye 
baada ya Mkutano 

Mkuu wa CCM kumpitisha 
kupeperusha bendera ya 
chama hicho kwenye uchaguzi 
Mkuu wa Rais,Wabunge na 
Mdiwani utakaofanyika Oktoba 
mwaka huu.

Jahazi la CCM litaongozwa 
na yeye Dk.Samia kwa 
kusaidiana na Dk.Emmanuel 
Nchimbi.Kupitishwa kwa 
Dk.Samia ni ishara ya 
kukubalika kwake katika katika 
kutekeleza ilani ya CCM na 
kuiongoza vyema serikali yake 
katika kuwaletea maendeleo 
Watanzania.Hili halina ubishi.

Nani anasema anaweza 
kuthubutu kusema wanawake 
hawawezi?  Mimi ninasema 
wanawake wanaweza, tena 
wanaweza kile ambacho 
wanaume wanaweza hata 
kuzidi.Kupitishwa kwa 
Dk.Samia ni salaam kubwa 
kwa watu wenye kuamini 
katika mfumo dume.

Ndiyo, Wanawake 
wamejaaliwa uwezo mkubwa 
katika kutekeleza majukumu 
mazito kabisa katika jamii. 
Mtazamo hasi wa jamii juu 
ya uwezo wa wanawake 
umewadunisha wanawake 
kwa karne nyingi na  hata 
kuonekana kuwa hawawezi.

Jamii hususani jamii ya 
kiafrika,kwa karne nyingi 
imeaminishwa kuwa wanawake 
ni wasaidizi tu tena ni wasadizi 
wa shughuli za nyumbani na 
kwenye nafasi ndogo ndogo za 
uongozi. Kama nilivyotanguliza 
hapo juu hali hiyo imetokana 
na mtazamo hasi wa jamii 
juu ya uwezo wa mwanamke 
katika nyanza za uchumi na 
uongozi.

 Mtazamo huo hasi 
ungalipo miongoni mwetu 
hata sasa. Namna nzuri ya 
kuondoa mtazamo huo hasi 
na kuachana na fikra hizo 
mgando, ni kuwatazama 
viongozi wanawake na namna 
walivyoweza kufanya makubwa 
yaliyoigusa jamii na kuiondoa 
katika kero ikiwemo umaskini 
wa kipato.

Tanzania tumepiga hatua 
kubwa katika kuthibitisha 
kuwa wanawake wanaweza 
tena wanaweza  sawa sawa na 
hata kuzidi wanaume. Tunao 
viongozi wengi wanawake 
ambao wanafanya vizuri katika 
sekta za uongozi na uchumi.

 Makala hii kipekee 
itaangazia utawala wa Rais 
wa awamu ya sita wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania,  
Samia Suluhu Hassan, 
Mwanamama shupavu na 
namna alivyobadili mtazamo 
hasi wa  jamii juu ya kile jamii 
ilichokuwa inakiamini kuwa 
wanawake hawawezi.

Nafasi ya urais sio ya 
mchezo mchezo, ni nafasi 
kubwa ambayo kwa hapa 
nchini Rais ndiye Amiri jeshi 
Mkuu wa majeshi ya Ulinzi na 

usalama. Rais ni muhimili wa 
nchi na ndiye mwenye dhima 
kubwa ya kuhakikisha nchi 
inakuwa salama na wananchi 
si tu wanashiriki katika 
shughuli za ujenzi wa Taifa, 
bali shughuli hizo zinakuwa 
na tija na zinawainua watu 
hao kiuchumi na kuwaondoa 
kwenye lindi la umaskini.

Makala hii itaangazia 
mazuri aliyoyafanya Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
kwa kipindi cha miaka 
minne madarakani ambayo 

yanathibitisha uwezo mkubwa 
aliokuwa nao mwanamke 
katika nyanza za uongozi.

Machi 19 mwaka huu, Rais 
wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan atakuwa akitimiza 
miaka minne tangu ashike 
hatamu za kuiongoza 
Tanzania. Hatamu hiyo 
ya uongozi aliyoichukua 
kutokana na kifo cha Rais wa 
awamu ya tano, John Pombe 
Magufuli, kilichotokea Machi 
17, 2021.
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Kupitishwa kwa 
Dk. Samia Suluhu 
kugombea Urais ni 
uthibitisho wa uwezo 
wa mwanamke
Samia alikuwa Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa muda 
wa miaka mitano ambapo 
alionesha uwezo mkubwa 
wa kiongozi.Kutokana na 
umadhubuti na uthabiti wa 
utendaji wa Samia, akiwa 
makamu wa Rais,  Rais 
Magufuli alimpendekeza tena 
kuwa mgombea mwenza 
wake kwa nafasi ya Urais 
kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020 na hatimae kuwa 
makamu wa Rais mpaka pale 
Rais Magufuli alipofariki dunia.

Samia aliapishwa kuwa  
Rais  wa Jamhuri ya Muungano 
akiwa ni mwanamke wa 
kwanza kushika wadhfa 
huo hapa nchini kwetu 
na katika ukanda huu wa 
Afrika Mashariki. Rais Samia  
anaingia kwenye historia 
ya Tanzania kwa kuwa 
Makamu wa kwanza wa 
Rais mwanamke na Rais wa 
kwanza mwanamke.

 Ukweli ni kwamba Rais 
Samia  licha ya kuwa ni 
mwanamke, ameimudu vyema 
nafasi hiyo ambayo aliipokea 
katika kipindi ambacho 
hakuwa amefanya maandalizi 
ya kuchukua dhamana hiyo 
kubwa. Kipindi ambacho Taifa 
lilikuwa linabubujikwa na 
machozi na kutawaliwa  na hali 
ya sintofahamu iliyotokana na 
huzuni ya kuondokewa na Rais 
aliyekuwa madarakani.

Lakini kwa ushupavu 
mkubwa Rais Samia aliweza 
kulituliza Taifa na kuondoa 
sintofahamu zote ambazo 
watanzania walikuwa nazo 
juu ya hatma ya uongozi 
wa nchi yao.Rais Samia 
ameonesha uwezo mkubwa 
wa kiuongozi unaojali misingi 

ya utu na usawa,uongozi usio 
na upendeleo wa kikanda 
wala wa kitabaka. Kubwa 
zaidi ameweza kulituliza Taifa 
na kulibakiza kwenye reli ya 
amani na utulivu ambazo ndizo 
tunu zetu za Taifa.

 Ukweli ni kwamba 
uongozi wa Rais Samia 
umetegua kitendawili cha 
mwanamke kutoka kwenye 
kuonekana kuwa hawezi 
na kuidhihirishia jamii 
kuwa mwanamke anaweza  
sawasawa na mwanaume.Rais 
Samia amedhihirisha kuwa 
mwanamke anaweza kushika 
nafasi yoyote ya uongozi 
kwenye jamii na akakata 
kiu ya wanajamii hao, kiu ya 
maendeleo na pakawepo na 
amani na utulivu.

 Uongozi wa Rais Samia 
katika kipindi hiki cha miaka 
minne umeonesha umahiri 
mkubwa katika kuwahudumia 
watanzania  na kuwareshea  
matumaini makubwa katika 
kutatua kero zilizokuwa 
zinawakabili. Kero kama vile  
upatikanaji wa huduma bora 
za elimu, afya, miundombinu, 
maji, siasa, na uongozi.

 Ni ukweli usiopingika 
kuwa Rais Samia kwa 
muda alikokaa madarakani  
amezigusa nyanza hizo kwa 
namna ambayo inawatia 
matumaini watanzania wa 
hali ya chini na kuona kuwa 
wamepata mkombozi wa 
kweli wa masahibu yaliyokuwa 
yakiwasibu kwa miaka nenda 
rudi.

Ukweli  ni kwamba  huduma 
duni za msingi katika jamii 
watu wa hali ya chini ni 
wahanga wakubwa kwa 
kuwa hawana uwezo wa 
kugharamia kupata huduma 

hizo. Unapozungumzia ubovu 
wa barabara, upatikanaji duni 
wa maji, ukosefu wa huduma 
za afya za uhakika, watu 
wa daraja la chini au kama 
tulivyozea kuwaita makabwela 
ndio wahanga namba moja.

 Mathalani katika sekta ya 
elimu,  Rais Samia  eneo la 
elimu ameligusa kwa namna 
ya pekee ambayo anastahili 
pongezi. Sera ya elimu na 
marekebisho yaliyofanywa 
juu ya zuio la mtoto wa kike 
aliyepata ujauzito kurejea 
shuleni ni hatua ambayo 
imelenga kumkomboa mtoto 
wa kike na jamii kwa ujumla 
kwani, kumueleimisha mtoto 
wa kike ni kuielimisha jamii.

 Hatua ya Rais Samia, 
kufanikisha ujenzi wa 
madarasa 15,000 nchi nzima, 
shule za msingi na sekondari, 
ni hatua ambayo imelenga 
kuinua sekta ya elimu na 
imemuondolea mzigo fukara 
wa Tanzania na imethibisha 
umathubuti wa Rais Samia 
katika kupamba na ujinga 
kwa kuhakikisha kuwa  Taifa 
Tanzania linakuwa na watu 
walioelimika ambao watamudu 
kupambana na changamoto za 
nyakati.

 Kwa upande wa huduma 
za afya ni wazi kuwa Rais 
Samia madarakani, huduma 
za afya kwenye zahanati, vituo 
vya afya na hospitali za rufaa 
zimeboreshwa kwa kiwango 
cha kutia matumaini.

 Sambamba na hilo ujenzi 
wa vituo vya afya unaoendelea 
nchi nzima ni mwendelezo 
wa tija kubwa kwa wananchi 
wa Tanzania. Kila mmoja 
wetu ni shahidi juu ya adha 
wanazozipata Watanzania 
hususani wa vijijini kusafiri 

umbali mrefu kufuata huduma 
za afya. Idadi ya wanawake 
waliofia njiani kuelekea kupata 
huduma za afya wakati wa 
kujifungua ni kubwa pia.

Hivyo tunaamini kuwa kasi 
ya uboreshaji wa huduma 
za afya ambayo Rais Samia 
ameionesha inakwenda kuwa 
mkombozi mkubwa kwa afya 
ya watanzania.

 Ukweli ni kwamba 
uongozi wa Rais Samia 
unaaondoa shaka ya uwezo 
wa mwanamke katika nyanja 
za uongozi, kwani kipimo 
kikubwa cha umathubuti wa 
kiongozi ni namna anavyotatua 
changamoto za watu anao 
waongoza.Rais Samia 
ametatua changamoto nyingi 
ambazo huenda ziliihitaji zaidi 
ya miaka mitano. Tanzania sasa 
inafunguliwa katika diplomasia 
na mahusiano ya kimataifa.

 Uongozi wa mwanamama 
huyu shupavu umerejesha 
mahusiano mazuri na nchi 
wahisani na nyingine ambazo 
manufaa yatokanayo ni 
kuongeza wawekezaji katika 
sekta ya uchumi ambapo 
wananchi tutanufaika kwa 
kupata ajira na fursa nyingine 
za kibiashara.

Rais Samia ameziona na 
kuzithamini tunu zetu za Taifa, 
Moja ya tunu hizo ni rasilimali 
ambazo mwenyezi Mungu 
ametujaalia. Tumeona namna 
anavyohangaika kunadi vivutio 
nyetu mahali pote duniani ili 
kushawishi watalii wengi zaidi 
kuja nchini.

Fedha za kigeni 
zitakazotokana na ujio wa 
watalii hao zinatusaidia sana 
kuweza kutunisha hazina 
yetu hivyo kuwa na uwezo wa 
kugharamia miradi mingi zaidi 
ya maendeleo.

 Yapo mengi mazuri ambayo 
Rais Samia anayafanya 
ambayo yanavunja rekodi 
ya viongozi wengi waliopita 
licha ya kuwa yeye ni kiongozi 
mwanamke. Rais Samia kwa 
jinsi alivyosimama imara katika 
uongozi wa Taifa hili ni wazi 
kuwa anathibitisha nguvu ya 
mwanamke iliyo sawa na hata 
kuizidi nguvu ya mwanaume.

 Watanzania tuna 
kila sababu ya kujivunia 
uongozi wa Rais Samia 
kwani sambamba na hatua 
za maendeleo za haraka 
tunazopiga, tunaendelea 
kufaidi  amani, utulivu na 
umoja  wa kitaifa huku kila 
mtanzania akiwa amejawa na 
furaha na matumani tele kwa 
mustakabali wake.
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MKURUGENZI wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam(DAWASA)Mkama Bwire,pichani akizungumza na Waandishi wa Habari 
kuelezea mikakati ya Mamlaka hiyo kumaliza shida ya Maji Jijini Dar es Salaam na 
mikoa ya Pwani. Moja ya mikakati hiyo ni ujenzi wa Bwawa la Kidunda unaondelea 
Mkoani,Ngerengere Morogoro.Picha nyingine tofauti ni Waandishi wa Habari,maofisa 
wa Dawasa,Mamlaka ya Bonde la Wami Ruvu,walipotembelea kujionea ujenzi wa 
mradi huo lakini pia kuona uzalishaji wa maji Mto Ruvu.
Picha na Mpiga Wetu.

UJENZI BWAWA LA KIDUNDA KUMALIZA SHIDA YA MAJI DAR ES SALAAM, PWANI
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Miaka 48 ya CCM

4R za Dk. Samia 
zimeponya majeraha
Na Mwandishi  Wetu

WAKATI 
Chama 
cha 

Mapinduzi (CCM)
kikisherehea miaka 
48 ya kuzaliwa 
kwake falsafa ya 4R 
ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu 
Hassan,imeponya 
majeraha ya wengi.

Ikumbukwe,Rais 
Samia aliingia 
madarakani Machi 
19, 2021 kufuatia 
kifo cha aliyekuwa 
Rais wa awamu 
ya tano,Dkt John 

Magufuli.Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ikampa 
Dkt Samia ambaye 
alikuwa Makamu wa 
Rais,ikampa nafasi 
ya kuapishwa kuwa 
kiongozi mkuu wa 
taifa hili.

Wakati anaingia 
madarakani,Rais 
Samia aliwaahidi 
Watanzania kwamba 
ingawa walikuwa 
wanamlilia Dkt 
Magufuli, lakini 
uongozi wake ulikuwa 
na lengo la kuponya 
majeraha na kuwafuta 
machozi Watanzania.

Utekelezaji wa 
kauli yake ulianzia 
kwenye marekebisho 
ya sera zinazoongoza 

vyombo vya habari, ambapo 
Rais Samia alilegeza baadhi 
ya masharti yaliyokuwa 
yanawabana Wanahabari 
katika utekelezaji wa 
majukumu yao.

Kila mwenye akili ambazo 
hazina mashaka anajua 
kwamba serikali ilikuwa 
imeweka baadhi ya masharti 
magumu katika sera na 
sheria nzima inayosimamia 
vyombo vya habari, lakini 
baadhi ya magazeti 
yalisimamishwa,lakini pia 
vyombo vingine vinavyotoa 
huduma ya habari ikiwemo 
mitandao ya kijamii vilitikiswa.

Lakini Dkt Samia alijua 
kwamba mojawapo ya njia 
nzuri ya kupata maoni kwenye 
utawala wake ni pamoja na 
kuruhusu uhuru wa vyombo 
vya habari kwa kuvipa wigo 
mpana zaidi  wa kufanya kazi 
zake.Sio hivyo tu, Rais aliamua 
kuwapa nafasi wanasiasa 
kufanya mikutano yao na siasa 
nyingine za kiungwana bila 
kuzuiwa na mtu, kama siasa 
hizo zitakuwa hazivunji sheria.

Wote ni mashahidi, na 
kila mmoja ameona kwamba 
mikutano ya hadhara 
ambayo ilikuwa imepigwa 
marufuku iliruhusiwa tena, 
lakini kwa mara ya kwanza 
katika historia ya siasa za 
upinzani hapa Tanzania, 
wanachama wa vyama vya 
upinzani waliruhusiwa kufanya 
maandamano ili kufikisha 
ujumbe wao kwa serikali na 
jumuiya ya kimataifa.

Lakini katika eneo hilo la 
siasa, Rais  Samia amemua 
kuvunja makundi kwa 
kuwaunganisha tena watendaji 
mbalimbali wakiwemo wale 
ambao walikuwa wametupwa 
nje katika awamu ya tano 
kwasababu mbalimbali na 
kuwapa nafasi ili kuleta 
uwiano.

Mashirika na taasisi 
mbalimbali za umma 
waliongezewa uwezo wa 
kufanya kazi zaidi, lakini 
baadhi yake zikapewa uhuru 
wa kuamua baadhi ya mambo 
yake na kusaidia taasisi hizo 
kuongeza tija zaidi.

Kuelekea miaka minne 
ya uongozi wa Rais Samia, 
Tanzania imepiga hatua 
kubwa lakini wale waliokuwa 
wanasema wanawake 
hawawezi kubeba dhamana ya 
madaraka makubwa ukiwemo 
Urais, nao wamekuwa mstari 
wa mbele kumpongeza Rais 
Samia kwa mambo makubwa 
aliyoifanyia Tanzania katika 
miaka yake hii minne.

Mashir ik a na 
taas is i  mbal imbal i  
za umma 
wal iongezewa 
uwezo wa kufanya 
k azi  zaidi ,  lak ini  
baadhi yake 
z ik apewa uhuru 
wa kuamua 
baadhi ya mambo 
yake na kusaidia 
taas is i  hizo 
kuongeza t i ja 
zaidi .

MAKALA
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Nini kinasababisha 
makundi ya waasi 
kushamiri Congo?

MJI wa Goma 
ulio mashariki 
mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 
Congo umekuwa 

tena kitovu cha mzozo wa 
kikanda uliodumu kwa 
miongo kadhaa. Mapigano 
kati ya kundi lenye silaha 
linalojulikana kwa jina la M23 
na jeshi la Congo yamezidi 
katika eneo hilo.Kwa sasa mji 
huo uko chini ya kundi hilo la 
waasi baada ya kuuteka.

Kundi la M23 ni kundi 
lenye silaha ambalo lilijitenga 
na jeshi la Kongo miaka 
kumi iliyopita kwa madai ya 
kuwalinda Watutsi ambao 
kwa muda mrefu walikuwa 
wakilalamikia mateso na 
ubaguzi. Wataalamu wa Umoja 
wa Mataifa wanasema kuwa 
kundi hilo linaungwa mkono 
na nchi jirani ya Rwanda, 
ambayo pia inaongozwa 
na Watutsi, jambo ambalo 
serikali ya Rwanda imekuwa 
ikikanusha mara kwa mara.

Rwanda imesema hapo 

awali kwamba mamlaka nchini 
DR Congo inashirikiana na 
baadhi ya waliohusika na 
mauaji ya kimbari ya mwaka 
1994 dhidi ya Watutsi na 
Wahutu wenye msimamo wa 
wastani.Mwaka 2012, waasi 
waliikalia Goma kwa siku 10 
kabla ya kuiacha kufuatia 
shinikizo la kimataifa.

Baada ya hayo, kundi la 
M23 lilipata pigo baada ya 
kushindwa vibaya na jeshi la 
Kongo likisaidiwa na jeshi la 
kimataifa ambalo lilishuhudia 
kufurushwa kwao kutoka 
nchini humo. Wapiganaji 
wa M23 kisha walikubali 
kushirikishwa tena katika jeshi 
kwa ahadi kwamba Watutsi 
watalindwa.

Lakini, mwaka 2021, kundi 
hilo lilichukua tena silaha, 
likisema ahadi zilikuwa 
hazijatimizwa.M23 tangu 
wakati huo wamechukua 
udhibiti wa maeneo mengi 
zaidi katika eneo la mashariki 
kuliko hapo awali. Wataalamu 
wa Umoja wa Mataifa 

wanasema Rwanda ina hadi 
wanajeshi 4,000 wanaofanya 
kazi pamoja na M23 mashariki 
mwa Kongo DR.

Likiwa kwenye ufuo wa 
kaskazini mwa Ziwa Kivu 
kwenye mpaka wa Rwanda, 
Goma daima imekuwa 
kitovu muhimu cha kisiasa 
na kibiashara.Mji huo una 
watu zaidi ya milioni moja na 
kuufanya kuwa moja ya miji 
yenye watu wengi zaidi Kongo. 
Kutokana na udongo wake 
wa volkeno, wenye rutuba 
kihistoria mji huo umekuwa 
kituo cha biashara chenye 
shughuli nyingi na nchi jirani 
ya Rwanda.

Goma ni mojawapo ya 
miji mikuu ya uchimbaji 
madini inayosambaza madini 
yanayohitajika sana kimataifa 
kama vile dhahabu, bati, 
kobalti na koltani na ina 
barabara muhimu za kimkakati 
za usafiri wa barabarani na 
angani. Pia ina kambi kubwa 
ya walinda amani wa Umoja 
wa Mataifa suala ambalo 

MAKALA

limevutia biashara nyingi, 
mashirika ya kimataifa na 
balozi.

Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo inakadiriwa kumiliki 
asilimia 70 ya madini ya cobalt 
duniani, madini muhimu 
katika kuwezesha betri za 
lithiamu-ion katika simu za 
mkononi, magari ya umeme 
na aina nyingi za sigara za 
kielektroniki.

Huku ulimwengu 
unapojitolea kupunguza utoaji 
wa gesi chafuzi kwa kuhama 
kutoka kwa nishati ya kisukuku, 
kuna ongezeko la mahitaji ya 
vyanzo safi vya nishati.

Tishio la vita vipya vya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo linaweza kuvuruga 
ugavi wa kimataifa, kupanda 
kwa bei na kusababisha uhaba 
katika tasnia ya teknolojia na 
nishati safi.

Rais wa Kongo Félix 
Tshisekedi mwaka 2023 
alisema kuwa “Goma 
haitatekwa kamwe”. Ahadi 
zake za kuhakikisha kuwa 
mji huo hauna waasi zilikuwa 
juu kwenye orodha yake ya 
ahadi kwa watu wa Kongo, 
ikimaanisha kutekwa kwa 
Goma kungemuathiri kisiasa 
kiongozi huyo aliyechaguliwa 
tena.Tayari Goma haiko 
mikononi mwake tena.

Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo imekata uhusiano 
wote na nchi jirani ya Rwanda, 
jambo ambalo limesababisha 
onyo kutoka kwa Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa Antonio 
Guterres kwamba mzozo wa 
sasa unaweza kuhatarisha 
kuongezeka kwa vita vya 
kikanda.

Kuongezeka kwa mzozo 
kunaweza pia kusababisha 
uhaba wa rasilimali za 
kibinadamu ambazo tayari 
zimepungua kutokana na 
machafuko mengine.

Wakati M23 inasonga mbele 
katika eneo la mashariki, 
maelfu katika vijiji vidogo 
wanayahama makazi yao na 
kuelekea katika hospitali za 
karibu huko Goma, jambo 
ambalo linawalemea.

Shirika la kutetea haki 
za binadamu la Human 
Rights Watch limeonya juu 
ya kuongezeka kwa hatari 
kwa raia huku jeshi la Kongo 
likipambana na waasi wa 
M23. Kundi la misaada ya 
kibinadamu linashutumu 
pande zote mbili kwa 
kutekeleza unyanyasaji 
mkubwa dhidi ya raia.

CC:BBC Swahili
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Unajua mbwa anazaa mara ngapi kwa mwaka?

MNYAMA huyu 
huaminika ndiye 
mwaminifu zaidi 
kati ya wanyama 
wote wanaofugwa 

nyumbaniKuna wale 
wanaomfuga pia kwa sababu 
humchukulia kama ‘kipenzi’ 
chao (pet).

Je, wajua mbwa ni kitega 
uchumi kwa baadhi ya 
wanaomfuga? Mnyama huyu 
ametajirisha baadhi ya wafugaji 
wanaomthamini.Mbwa hawa 
hufugwa na kutunzwa kwa 
msingi wa malengo matatu, 
wale wa kunusa (sneaver dogs), 
wa kulinda/kuhifadhi usalama 
(guard dogs) na wa kuongoza 
(guide dogs) maafisa wa 
usalama.

Mbwa huzaa mara mbili 
kwa mwaka ambapo hubeba 
ujauzito kwa kipindi cha siku 63 
(miezi 2).Kwa kawaida mbwa 
mmoja huzaa kati ya vilebu 8 – 
12.

LISHE

Anachohitaji mbwa ni lishe 
bora pekee huku magonjwa 
yanayomwathiri yakiwa 
finyu kinyume na wanyama 
wengine.“Lishe ni kiungo 
muhimu kwa mbwa, hulishwa 
kwa chakula anachokula 
binadamu japo kuna vyakula 
vingine vinavyonunuliwa 
kwenye maduka,”.

Vilebu hulishwa mara mbili 
kwa siku huku walionenepa 
na kukomaa wakilishwa mara 
moja kwa siku.  Hulishwa kwa 
nyama, mifupa iliyosagwa, 
chakula halisi cha mbwa 
kinachojulikana kama ‘Top 
dog’, punje za mchele, samaki 
aina ya ‘omena’ ama masalia ya 
chakula.

“Chakula chake 
huchanganywa na vitamini 
mbalimbali (multi-vitamin) ili 
kuboresha afya yake, manyoya, 
meno na mifupa iwe dhabiti na 
yenye nguvu. Vitamini hivo ni: 
CAL-VITAMAX yenye madini ya 
Calcium’.

Ikumbukwe usafi wa makazi 

ya mbwa ni jambo la muhimu 
kuzingatia kwa minajili ya 
kufurusha wadudu kama vile 
viroboto na kupambana na 
magonjwa yanayotokana na 
uchafu.

“Makazi ya mbwa yanafaa 
kusafishwa na kupuliziwa kwa 
dawa aina ya dudu dust kila 
siku ili kufurusha viroboto. Kisha 
mbwa waoshwe kwa dawa aina 
ya Dudu Krin mara moja kwa 
wiki,” ashauri, tabibu wa mifugo.

Magonjwa
Magonjwa kwa mbwa 

ni jambo linalofaa kutiliwa 
maanani wakati wa malezi yake.

Magonjwa kama vile:
 Canine Distemper,
 Canine Herpatitis,
 Lep Tospirosis,
 Parvo Virus (ugonjwa wa 

kuendesha damu), Rabbies 
(Kichaa) ndio huathiri mbwa.

“Ili kuepuka athari za 
magonjwa haya hupewa aina 
tatu ya chanjo kwa mwaka. 
Kikubwa azaliwapo na kufikisha 
Wiki 6 hudungwa chanjo ya 

Parvo Virus, akiwa na umri wa 
Miezi 3 hudungwa ya DHLP na 
anapohitimu.

Miezi 4 hudungwa sindano 
ya chanjo ya Kichaa (Rabbies),

Kumbuka;Mbali na chanjo 
hiyo, pia hupewa dawa za 
minyoo (deworming) kila baada 
ya miezi 2. Dawa za minyoo 
hupewa kulingana na umri wa 
mbwa.

 Mbwa aliyefikisha umri wa 
mwezi mmoja na nusu hupewa 
nusu tembe ya dawa aina ya 
Plozin, miezi 6 hupewa tembe 
moja na aliye zaidi ya miezi 
minane hupewa tembe mbili.

“Kuna haja ya mbwa 
kuhusishwa kwenye matembezi 
ili kunyoosha viungo vyao vya 
mwili pia waweze wapunge 
hewa mwanana.

FAIDA KUBWA
Usalama (security firms) na 
wanaowahifadhi kwa minajili 
ya kuimarisha usalama katika 
makazi yao na wanyama wa 
kucheza nao (pets).

MAKALA
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Fahamu tahadhari aliyoitoa Nyerere 
kuhusu mgogoro wa mashariki ya DRC

WAASI wa M23 
wanaoungwa 
mkono na 
Rwanda sasa 
wanaudhibiti 

na kuuendesha mji wa Goma 
ambao ndio mkubwa na 
muhimu zaidi katika eneo 
la mashariki ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo (DRC).

Mji wa Goma ndio makao 
makuu ya kiutawala wa jimbo 
la Kivu Kaskazini na baada 
ya Kinshasa na Lubumbashi, 
Goma ni mji wa tatu kwa 
ukubwa nchini DRC.Pia ni 
kitovu cha biashara kubwa 
ya madini ikiwa ni pamoja 
na dhahabu, coltan, bati na 
biashara za madini mengine 
kutoka migodi tajiri huko 
Masisi, Walikale na kwingineko 
katika mkoa huo.

Hivyo, kuanguka kwa Goma 
ni dhahiri kuwa ni pigo kubwa 
kwa serikali ya Kinshasa 
pamoja na washirika wake. 
Lakini pia hatua muhimu ya 
kusukuma ajenda ya kundi la 
M23 pamoja na washirika wake 

katika mgogoro wao na serikali 
ya nchi hiyo.

Swali muhimu zaidi ni kuwa 
wakati vita ikiendelea – japo 
M23 wametangaza kusitisha 
mapigano wakati wakiwa njiani 
kujaribu kuuteka mji mwingine 
muhimu wa Bukavu uliopo 
katika jimbo la Kivu Kusini – 
je,M23 kuiteka Goma pamoja 
na miji na vijiji vingine katika 
majimbo ya Kivu Kaskazini na 
Kusini kunaweza kuleta suluhu 
ya vita?

Je, kutekwa kwa mji wa 
Goma mara hii kutaleta 
mabadiliko yoyote?

Kujibu swali hili ni muhimu 
kuangalia kiini cha mzozo 
wenyewe kwani hii ni mara 
ya pili kwa M23 kuuteka mji 
wa Goma. Mnamo mwezi wa 
Novemba, 2012, M23 iliuteka 
mji huu kwa siku 10, baada ya 
majeshi ya DRC kuutoroka, 
lakini baadaye waliondoshwa 
na kikosi maalumu cha 
kulinda amani cha kikanda 
kilichokuwa chini ya mwamvuli 
wa MONUSCO ambacho 

kilijumuisha wanajeshi wa 
Tanzania, Afrika Kusini na 
Malawi.

Hali inavyoonesha ni 
kuwa mwaka huu – tofauti 
na ilivyokuwa mwaka 2012 
– M23 hawana mpango wa 
kuishikilia Goma kwa muda 
mfupi –kwa kuwa tayari 
wamesogeza mstari wa mbele 
wa mapambano kuelekea 
Bukavu. Japo katika tangazo 
lao la kusitisha mapigano la 
Jumatatu usiku wametangaza 
kuwa hawana nia ya kuuteka 
mji wa Bukavu.

Lakini katika tangazo 
hilo hilo, wamelaani kile 
walichodai ni jeshi la Kongo 
kutuma ndege za kivita “kuua 
watu katika maeneo ambayo 
yamekombolewa.” Kwa mujibu 
wa M23, ndege hizo zinatokea 
katika kiwanja cha ndege cha 
Kavumu ambacho kipo karibu 
na Bukavu.

M23 pia wameendelea 
kusisitiza pia kuwa SADC 
inapaswa kuondoa vikosi vyake 
(kutoka Afrika Kusini, Tanzania 
na Malawi) wakisema misheni 
yao DRC haina uhalali tena.

SADC pamoja na jumuiya 
nyingine za kikanda na 
kimataifa zikiwemo Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), nchi 
zenye Uchumi mkubwa zaidi 
duniani (G7) na UN wamelaani 
vita vinavyoendelea na kutaka 
mapigano yasitishwe. Wote 
wanalaani waasi kuteka 
maeneo ya nchi yaliyo chini ya 
serikali halali ya DRC.

Rwanda, imekuwa ikisisitiza 
kuwa kinachoendelea DRC 
ni tatizo la ndani ya DRC na 
linatakiwa lisuluhishwe na 
serikali ya nchi hiyo ambayo 
wanadai imeshindwa kufanya 
hivyo na kuwalazimu M23 
kudai haki zao kwa mtutu wa 
bunduki.

Waasi wa M23 pia 
wanailaumu serikali ya DRC 
pia kuyaunga mkono makundi 
ya waasi yanayoendesha 
harakati zao nchini Kongo, 
wakiwemo wapiganaji 
wa jamii ya Kihutu kutoka 
Rwanda waliotorokea DRC 
mwaka 1994 baada mauaji 
ya kimbari, kuwaangamiza ili 
kuwalazimisha kurudi Rwanda, 
shutuhuma ambazo serikali ya 
DRC inazikanusha.

Madai hayo mawili pia 

yanaungwa mkono na Rwanda, 
na ndiyo chimbuko la nchi 
hiyo kuhusishwa na kulaumiwa 
kwa kuwaunga mkono na 
kuwafadhili waasi wa M23 na 
harakati zao nchini DRC.

Uhusiano wa karibu wa 
Rwanda na M23 unathibitika 
pia kwa ukaribu wa baadhi 
ya wakuu kundi hilo na 
utawala wa Kigali. Kamanda 
mkuuwa kijeshi wa M23 
Sultani Makenga, alipigana 
chini ya Paul Kagame wakati 
huo akiongoza waasi kutwaa 
madaraka Kigali dhidi ya 
iliyokuwa serikali ya Rwanda 
na kukomesha mauaji ya 
Kimbari mwaka 1994.

Na baada ya hapo, Makenga 
pamoja na Banyamulenge 
wengine waliomuunga mkono 
Kagame walijiunga na makundi 
mengine ya wanamgambo na 
kushirikiana na jeshi la Rwanda 
kumpindua Mobutu Sese Seko 
na hatimaye kumuwezesha 
Laurent-Désiré Kabila kuingia 
madarakani.

Suala la ubaguzi 
dhidi ya Wakongomani 
wanaozungumza Kinyarwanda 
(Wanyamulenge) lipo tangu 
enzi ya utawala wa Mobutu 
Sese Seko, DRC ikiitwa 
Zaïre. Wanyamulenge 
wanaozungumza Kinyarwanda 
wanaopatikana zaidi katika 
maeneo ya Kivu wamekuwa 
wakisema wamenyanyaswa 
tangu miaka ya 1960 na 
wamekuwa wakiambiwa 
“warudi nyumbani” Rwanda.

Akielezea chanzo cha tatizo 
la Wanyamulenge katika 
mkutano ulioandaliwa New 
York na taasisi ya amani, 
International Peace Academy 
mwaka 1996, aliyekuwa 
Rais wa Tanzania Mwl. 
Julius Kambarage Nyerere 
aliilaumu serikali ya Zaïre 
kwa kusababisha mzozo wa 
ya kikabila kwa kushindwa 
kusitisha unyanyasaji.

Katika kujenga hoja yake, 
Nyerere alitoa mfano wa kabila 
la Wamasai wa Tanzania na 
Wamasai wa Kenya na kusema 
hawawezi kuambiwa warudi 
Kenya ama Tanzania kwa kuwa 
nchi yao ya asili iligawanywa 
katika makoloni mawili ya 
Waingereza na Wajerumani na 
baada ya uhuru wamejikuta 
wapo katika nchi mbili tofauti.
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Nenda ‘Chinga 
One’,Utatusaidia kule

MICHEZI

Na Zaka Zakazi

MWAKA 2001, Mohamed Hussein 
Daima ‘Chinga One’ alirudi nchini 
kutoka Mauritius alikoenda kucheza 
soka la kulipwa.Aliondoka kwenda 
huko akitokea Yanga, na hakuondoka 
vizuri hivyo kiongozi mmoja akakataa 
kumruhusu arudi klabuni hapo.

Akaenda kusaini Moro United ya 
Morogoro, timu iliyokuwa ikimilikiwa 
na tajiri Merey Ally Saleh, maarufu 
kwa jina la Merey Balhabou.Taarifa 

zilipoenea kwamba Yanga wamemtoa 
Mmachinga, Simba wakamfuata ili 
wamsaini...akawaambia kwamba 
wamechelewa, ameshasaini Moro 
United.

Jamaa wakasema ‘huyo Simba 
mwenzetu’, tuachie sisi hilo. 
Wakamfuata kumwambia kwamba 
wanamuomba Mmachinga.
Tajiri akasema yeye hana tatizo, 
ataongea naye. Akamuita ofisini 
na kumwambia.”Simba wamekuja 
wanakuhitaji. Hata mimi naona ni vizuri 

ukaenda maana utatusaidia sana kule.”
Yaani mmiliki wa timu ya ligi 

kuu akamtoa mchezaii wake nyota 
aende timu nyingine huku akisema 
‘utatusaidia sana kule.Na alimuahidi 
kwamba asiwe na wasiwasi kwamba 
sababu ataendelea kumlipa mshahara 
wake ule ule waliokubaiiana.

‘Simba wanaweza wasikulipe hela 
yako, nitakulipa mimi mshahara wake’, 
tajiri akamalizia.Na kweli, Chinga 
akaenda Simba na akawasaidia hadi 
wakawa mabingwa.



16 JUMATATU,  FEBRUARI  10,  2025

  Jumatatu  FEBRUARI   10,  2025

Na Husna Nassoro

VITA ya kuwania alama 
tatu muhimu kwenye mbio 
za ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara inaendelea 
tena leo kwa Mabingwa 
watetezi Yanga,kukaribishwa 
na Maafande wa JKT 
Tanzania wakati kesho 

Simba watakuwa wenyeji wa 
Tanzania Prisons uwanja wa 
KMC Kinondoni.

Yanga watashuka uwanja 
wa Meja Isamuyo kuwavaa 
JKT wakipania kuvuna pointi 
tatu ili kuzidi kujikita kileleni 
kwa msimamo.Ikumbukwe 
Yanga wanaongoza Ligi 
hiyo wakiwa na pointi 45 

kibindoni wakifuatiwa na 
Simba yenye alama 44 na 
kufanya vita ya kuwania 
ubingwa msimu huu kunoga 
mapema.

Yanga itaingia katika 
mchezo huo ikiwa inataka 
kuendeleza moto wa ushindi 
ilionao ambapo mechi 
iliyopita iliichakaza Fountain 

Gate mabao 6-1.Kwa upande 
wa Simba wataingia katika 
mchezo huo wakiwa na 
hasira ya kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 na Singida 
Fountain Gate mchezo 
uliopita na hivyo hawatataka 
kufanya makosa tena mbele 
ya Tanzania Prisons.

Mpaka sasa Simba 

na Yanga zimeshajikatia 
kipande chao cha mbio za 
ubingwa huku wakiiacha 
Azam FC ikijikongoja 
taratibu kusubiria vigogo 
hao mmoja atelezea 
ambapo jana timu hiyo 
iliambulia kichapo cha bao 
1-0 mbele ya Pamba ya 
Mwanza.

Simba, Yanga mawindoni
upya Ligi Kuu Bara

Kocha yaleta kocha mpya wa viungo
Na Yass ir  Sudi

UONGOZI wa klabu ya 
Yanga umemrejesha kwenye 
benchi la Ufundi aliyekuwa 
Kocha wa viungo wa timu 
hiyo Taibi Lagrouni (52) raia 
wa Morocco.

Tabi amerejea kwenye 
kikosi cha Yanga kuendelea 
kutumikia mkataba wake 
kama kocha wa viungo 
ambapo aliwekwa kando 

baada ya ujio wa aliyekua 
Kocha wa timu hiyo Sead 
Ramovic aliyekuja na kocha 
wake wa viungo Adnan 
Behlulovi.

Ofisa wa habari wa 
Yanga,alithibitisha ujio wa 
Kocha huyo akisema ni 
sehemu ya maboresho ya 
benchi la Ufundi kufanya 
mambo makubwa katika Ligi 
Kuu na michuano mingine 
ambayo timu hiyo inashiriki.

NA ASHA SEKEFU

Mshambulizi wa 
Uingereza Harry 
Kane,31,amekataa 
kuzungumza kuhusu 
ripoti kwamba anaweza 
kuhamia Arsenal 
mwaka ujao,kwa 
sababu ya kipengele 
cha kutolewa katika 
kandarasi yake ya 
Bayern Munich. (Mirror)

Harry Kane anukia Arsenal


