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Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. 
Dkt. Philip Mpango 

na Mwenza wake 
Mama Mbonimpaye 

Mpango wakitoa 
heshima za mwisho 

wakati wa kuaga mwili 
wa marehemu Sekunda 

Massawe ambaye ni 
Mama mzazi wa Waziri 

wa Elimu Sayansi 
na Teknolojia Mhe. 

Prof. Adolf Mkenda 
mara baada ya Ibada 

iliyofanyika katika 
Kanisa Katoliki Parokia 

ya Mtakatifu Pius 
X – Tarakea mkoani 

Kilimanjaro. Jana 
Tarehe 06 Februari 2025.
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wakimbilia 
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       Dkt. Samia, 
Dkt Nchimbi na 
Dk Mwinyi ni 
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       Ahadi ya 
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       Angalizo la 
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lakini kutowaogopa 
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CCM YATIKISA UPINZANI

WAZIRI MKUU AMPONGEZA RAIS KUENDELEZA MAHUSIANO KIMATAIFA
NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI MKUU wa 
Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania 
Kassim Majaliwa 

amesema, Serikali itahakikisha in-
ajiimarisha katika kukuza uchu-
mi wake kwa kutumia rasilimali 
zilizopo ili kuweza kumudu 
kutekeleza maeneo yote muhimu.

Ameyasema hayo jana Febru-
ari 6, 2025 alipokuwa akijibu swa-
li la Mbunge wa Mbozi George 
Mwanisongole, katika kipindi cha 
maswali kwa Waziri Mkuu Bun-
geni jijini Dodoma.

Mwanisongole alitaka ku-
jua endapo Serikali imejiandaa 
vipi na mabadiliko ya sera za 
nje ya nchi ya Marekani ambayo 
yanaweza kuathiri utekelezaji wa 
sera za Elimu, Afya na Uchumi 
hususan miradi ya maendeleo in-
ayofadhiliwa USAID.

Akijibu swali hilo Waziri 
Mkuu alise, kuwa Tanzania ina 
Uwezo wa  Maliasili, kinachotak-

iwa ni Watanzania kushirikiana 
kuhakikisha tunatumia Maliasili 
na Rasilimali tulizonazo ili ku-
jenga uchumi wa ndani na ku-
wezesha mipango na bajeti iweze 
kutekelezeka.

Alisema kuwa Tanzania ina-
heshimu sera za mambo ya nje 
na inatekeleza mikataba kwa 
mujibu wa sera hizo kama ilivy-
okubaliana na nchi husika katika 
maeneo mbalimbali. ”Tumeanza 
kuona nchi zenye uwezo mkub-
wa ikiwemo Marekani ikibadili-
sha sera zao na mabadiliko yake 
yanathiri baadhi ya nchi, kwetu 
sisi ni muhimu kuzingatia sera za 
nje na kuzitekeleza kama tulivy-
okubaliana.”

Pia, Waziri Mkuu ame-
tumia fursa hiyo kumpongeza 
Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea 
kuifanya Tanzania kuwa na ma-
husiano na nchi nyingi duniani 
na Marekani ni moja kati ya nchi 
hizo.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
ameiagiza Wizara ya Kilimo iend-

elee kutoa elimu kuhusu uendesh-
waji wa mfumo wa stakabadhi 
ghalani katika maeneo yote am-
bayo wanataka mazao yauzwe 
kwa kupitia mfumo huo ili kuon-
doa migogoro kwa wakulima.

Ametoa agizo hilo wakati aki-
jibu swali la Mbunge wa Sumve, 
Kasalali Mageni aliyetaka kufa-
hamu kauli ya Serikali kuhusu 
taharuki iliyojitokeza baada ya 
mazao ya choroko kuwekwa kati-
ka mfumo wa stakabadhi gharani 
kwa kuwa zao hilo ni chanzo cha 
chakula na akiba.

Waziri Mkuu amesema kwe-
nye sekta ya kilimo yapo mazao 
ya biashara na chakula, pia yapo 
mazao ya chakula yanatumika 
kwa biashara, Serikali imeende-
lea kuimarisha masoko ya mazao 
kwa kutumia mifumo mbalimbali 
kufanya biashara za mazao hayo 
zikiwemo choroko.

Hata hivyo, Waziri Mkuu 
amesema anatambua yapo baa-
dhi ya maeneo ambayo yana 
migogoro inayowafanya wakuli-
ma washindwe kuamini mfumo 

huo, hivyo ameiagiza Wizara ya 
Kilimo kuendelea kutoa elimu 
kwa wakulima ili kuondoa taha-
ruki.

Alisema choroko ni miongoni 
mwa mazao ambayo Serikali ime-
kuwa ikiratibu biashara yake pale 
ambapo mwananchi ameamua 
kutumia kama zao la kibiashara 
kupitia mifumo ya mauzo iliyopo 
kama kilimo cha mkataba au kuu-
za mkulima kuuza ndani na nje ya 
nchi. Waziri Mkuu aliuzungum-
zia mfumo ambao sasa unatu-
mika kwa mazao mengi kuuzwa 
kwa minada na inatakiwa iende 
vizuri, “tuliona tutumie mfumo 
wa stakabadhi ghalani ambao un-
awezesha wakulima kupata faida 
kubwa kutokana na ushindani wa 
wanunuzi unaofanyika kwa njia 
ya mnada.”

Katika hatua nyingine, 
Mhehimiwa Majaliwa amese-
ma kuwa Serikali itaendelea 
kuhamasisha uwekezaji kwe-
nye viwanda ili kuweza kuy-
anusuru mazao ambayo yana-
haribika kwa haraka ikiwemo.

NA MWANDISHI WETU

IIKIWA imepita siku moja tu 
imepita tangu Chama Cha 
Mapinduzi CCM kilipo-
fanya sherehe kubwa za 

kutimiza miaka 48,, katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini Do-
doma upoenda wa upinzani 
ni kama vile wamemwagiwa 
maji ya baridi.

Kuanzia juzi Februari 5, hadi 
hii leo hakuna kiongozi wa 
chama cha upinzani aliyekuwa 
tayari kuzungumzia hisia zake 
baada ya kushuhudia sherehe 
hizo, pia kusikiliza hotuba ya 
viongoizi mbalimbali na hasa 
mgeni rasmi Mwenyekiti wa 
CCM na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt 

Samia Suluhu Hassan.
Gazeti hili lilitaka kujua 

kauli za viongozi wa vyama 
vya upinzani, baada ya ku-
fanyika kwa sherehe za CCM, 
lakini hakuna chama kili-
chokubali kutoa ushirikiako 
huku baadhi ya viongozi wak-
itoa kauli za hasira wakitaka 
wasiulizwe masuala yanayo-
husu chama kingine.

Uchunguzi wa gazeti hili 
umebaini kwamba sababu 
za msingi zilizowarudisha 
nyuma wapinzani ni pamoja 
na mikakati ya chama hicho 
tawala hasa safu ya viongozi 
imara waliosimamishwa na 
chama hicho kwa ajili ya ku-
gombea nafasi za Urais Tanza-
nia Bara, Mgombea Mwenza 
na Rais wa Ranzibar. Kuku-

balika kwa Dkt Samia Rais wa 
Awamu ya Sita, Uzoefu wa 
Dkt Emmanuel Nchini ambaye 
si mgeni katika mizazi ya siasa 
za Tanzania pamoja na Dkyt 
Mwinyi anayetamba Zanzibar 
kwa kuinua uchumi hususan 
muundo mpya wa Uchumi wa 
Bluu, amekuwa ni kiongozi 
anayetarajiwa kukifikisha kisi-
wa hicho katika nchi ya ahadi.

Ukisikiliza kauli za Mwe-
nyekiti wa Chadema Tundu Lis-
su hivi karibuni akionyesha nia 
ya kuwarudisha baadhi ya wana-
chama waliodaiwa kuasi baada 
ya kuingia bungeni bila kufuata 
taratibu, ilionekana wazi alitaka 
chama chake kiweke nguvu ku-
gombea nafasi za Ubungu, hii 
inatokana na kuiona nafasi finyu 
ya kupata mgombea anayeweza 

kusimama dhidi ya mgombea 
wa CCM Dkt Samia.

Lakini baada ya hotuba ya 
jana ya Mwenyekiti wa CCM 
Dk Samia j0.Baada ya Viongozi 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) kujifun-
gia Bagamoyo kwa ‘fungate’ ya 
uponyaji majeraha ya kampeni 
za Uchaguzi wao uliofanyika 
tarehe 21 Januari 2025 , leo 
wameketi Kikao cha Kamati 
Kuu katika Hoteli ya Mille-
nium wilayani Bagamoyo .ijini 
Dodoma hasa akisisitiza kuleta 
wanachama wanaokubalika ili 
kugombea nafasi za Ubunge na 
madiwani nao ukawa ni msu-
mari mwingine kwa vyama 
vya upinzani ambao katika 
uchaguzi uliopita wa Serikali 
za Mitaa uliofanyika Mwezi 
Agosti mwaka jana na hata 
Uchaguzi Mkuu ulipita nao 
waliangukia pua.

NA MWANDISHI WETU

UUN A U K U M B U -
KA ule Mkutano 
Mkuu Maalum wa 
CCM uliofanyika 

jijini Dodoma Januari 18 na 
19, ambao ulitoka na jina la 
Makamu Mwenyekiti wa 
CCM bara, Mzee Steven 
Wassira na kisha siku ya 
pili ukaibua majina ya wag-
ombea Urais wa chama hi-
cho Tanzania Bara, ambapo 
Dkt Samia alipitisha na Dkt 
Mwinyi akiridhiwa kupepe-
rusha bendera katika uch-
aguzi huo kisiwani Zanzibar 
na Dkt Emmanue Nchimbi 
akateuliwa kuwa Mgom-
bea mwenza wa Urais? basi 
tukio hilo lilikitesa sana cha-
ma cha upinzani Chadema.

Chama hicho kiliamua 
kupiga hesabu ili kupisha 
shamrashamra zile za CCM 
zipite ili wafanye jambo lao 
la Uchaguzi Mkuu, ndipo 
wakaamua kuiweka tarehe 
21 Januari wakijua cha,ma 
hicho tawala kitakuwa 
kimemaliza mkutano wake 
pamoja na shamra sgamra 
ambazo kama wasingefanya 
hivyo zingezima tukio lal 
kwa nguvu zote.

Hatimauye wakafanya 
uchaguzi na aliyekuwa 
Mwenyekiti wake Freeman 
Mbowe akasalimu amri aki-
angushwa na Makamu wake 
Tundu Lissu.

Baada ya kumalizika uch-
aguzi huo ikachukua muda 
mtrefu kabla ya Mwenyekiti 
mpya hajahudhuria katika 
ofisi za chama hicho zilizo-
po Mikocheni hadi zilipo-
pita shamra shamra za CCM 
ndipo naye akapiga hodi 
ofisini na kusikika akilegeza 
msimamo wake akiwataka 
wanachama wote hata wale 
waliodaiwa kuwa ni waasi 
ndani chama warejee ili ku-
jipoanga upya.

Juzi Jumatano Kamati kuu 
ya (CHADEMA) ilikutana 
katika Hoteli ya Millenium 
wilayani Bagamoyo, safari 
hii wakipanga kufanya ki-
kao chao siku moja kabla ya 
sherehe za CCM zilizofanyi-
ka jijini Dodoma, nia ikiwa 
ni kuhofia kutotulia vizuri 
kutokana na shamra shamra 
hizo kufuatiliwa karibu kila 
kona ya nchi na hata baadhi 
ya nchi za nje.

Hali hii inaonyesha jinsi 
chama hicho kinachotish-
wa na kivuli cha CCM 
na kiukifanya kipange 
mambo yake kwa kuanga-
lia kalenda ya matukio ya 
chama kingine hali inay-
oonyesha hofu kubwa in-
ayowasumbua kila uchao.

CHADEMA 
WATESWA
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NA MWA NDISHI WETU

WWAKALA wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
DART umesema 
kuanzia mwezi 

Machi mwaka huu wa 2025 uta-
sitisha rasmi matumizi ya tiketi 
za karatasi katika usafiri wa Ma-
basi Yaendayo Haraka na badala 
yake watumiaji wote wa Mabasi 
watatakiwa kutumia kadi janja 
ambazo zinaendelea kuuzwa ka-
tika vituo vikuu vya mradi huo.

Akizungumza Jijini Dar es Sa-
laam wakati wa kuhitimisha mra-
di wa Maendelezo Yatokanayo na 
uboreshaji wa usafiri wa umma 
(TOD), Mtendaji Mkuu wa DART 
Dkt. Athumani Kihamia amesema 
ifikapo tarehe mosi mwezi Machi 
matumizi ya tiketi za karatasi ka-
tika kulipia nauli za mwendokasi 
yatasitishwa.

“Ni kweli tumeendelea ku-
sisitiza watumiaji wa Mabasi yetu 
ya Mwedokasi wajitahidi kuwa 
na kadi janja na kuzitumia lakini 
hata hivyo baadhi yao bado ha-

watumii kadi hizo, napenda ku-
sisitiza kuwa ifikapo tarehe mosi 
mwezi Machi mwaka huu tutasit-
isha kabisa matumizi ya tiketi za 
karatasi ili wasafari wote wanao-
tumia Mabasi ya Mwndokasi wa-
tumie kadi” Alisema Dkt.Kihamia

Alisema matumizi ya kadi 
yanaondoa usumbufu wa kuko-
sekana kwa chenchi lakini pia ni 
njia muafaka ya kudhibiti uvujaji 
na upotevu wa mapato ya serikali.

Katika hatua nyingine Dkt.
Kihamia alisema Serikali ime-
shaingia mkataba na mtoa hu-

duma ya Mabasi ambaye atatoa 
huduma katika awamu ya pili ya 
mradi wa BRT katika Barabara ya 
Kilwa kuelekea Mbagala hivyo 
wananchi wa ukanda ho wakae 
mkao wa kula.

“Mambo ni mazuri sana Seri-
kali sikivu ya Mh.Dkt.Samia Su-
luhu Hassan imeshafanya jambo 
lake kuanzia Machi 31 wakazi 
wa Mbagala na maeneo ya Jirani 
wataanza kufaidi huduma ya us-
afiri wa Mabasi Yaendayo Hara-
ka maarufu kama Mwendokasi 
jambo ambalo wamelisubiri kwa 

muda mrefu” Alisema.
Aidha Dkt.Kihamia wakazi 

wa mbagala nao watatumia kadi 
janja pale huduma itakapoanza ili 
kuondoa changamoto za mfumo 
wa tiketi za karatasi kama zilizo-
jiokeza katika awamu ya kwanza 
ya mradi.

Awali mwakilishi wa Katibu 
Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEI 
Mhandisi Gilbert Moga alisema 
mradi wa TOD japo umekami-
lika kwa kipindi cha miaka mi-
tatu tangu kuanzishwa kwake 
Serikali itaona namna ya kuuen-
delea kwani ni moja ya mambo 
ambayo yanaleta tija kubwa ka-
tika usafiri wa umma hasa ku-
leta maendeleo kwa wananchi 
wa pembezoni mwa mradi.

NA MWANDISHI WETU

JJUMUIYA ya Waislamu 
wa Kisheia Ismaili im-
emtangaza Prince Ra-
him Aga Khan V kama 

Imamu wa 50 wa urithi wa 
Waislamu wa Kisheia Is-
maili, kufuatia kifo cha baba 
yake Aga Khan IV, aliyefari-
ki dunia mjini Lisbon akiwa 
na umri wa miaka 88.

Mpito huu unaendeleza 
ahadi ya kudumu ya Ima-

mu wa Ismaili kwa maende-
leo ya kibinadamu, ambayo 
imekuwa nguzo muhimu 
ya kazi iliyofanywa chini 
ya uongozi wa Aga Khan 
IV ambaye katika uongozi 
wake wa miongo kadhaa, 
alijitolea kuboresha hali ya 
maisha duniani kote, kwa 
msisitizo maalum barani 
Afrika, Asia, na maeneo 
mengine yanayohitaji mi-
radi ya maendeleo.

Kupitia Mtandao wa 
Maendeleo wa Aga Khan 

(AKDN), aliongoza upanu-
zi wa miradi inayolenga 
kuimarisha elimu, hudu-
ma za afya, maendeleo ya 
uchumi, na uhifadhi wa 
utamaduni katika mabara 
mbalimbali Afrika, husu-
san Tanzania, Kenya, Ugan-
da, na Msumbiji, imekuwa 
eneo la kipaumbele kwa 
uwekezaji mkubwa katika 
shule, vyuo vikuu, hospi-
tali, huduma za kifedha, 
na maendeleo endelevu ya-
nayolenga kuleta mabadi-

liko ya muda mrefu.
Dira ya Kuendeleza na 

Kupanua Miradi
Chini ya uongozi wa Aga 

Khan V, Imamu wa Ismai-
li amethibitisha dhamira 
yake ya kuhakikisha kuwa 
miradi na programu zote 
zilizoanzishwa na Aga 
Khan IV zinaendelea na 
kuimarishwa zaidi.

“Kwa muda mrefu, 
Prince Rahim Aga Khan V 
amehusika kikamilifu ka-
tika uongozi wa AKDN, 

akiwa na mchango mkub-
wa katika mipango ya ku-
kabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, uhifadhi wa 
mazingira, na kupunguza 
umaskini”.

Uwepo wa AKDN nchi-
ni Tanzania na Afrika kwa 
ujumla unasalia kuwa se-
hemu kuu ya dhamira yake, 
kupitia miradi inayoende-
lea ambayo inajumuisha:

Kuongeza upatikanaji 
wa elimu bora kupitia 
Shule za Aga Khan na vyuo 
vikuu vya Aga Khan Afrika 
Mashariki, kuimarisha mi-
fumo ya afya na kuhakiki-
sha upatikanaji wa hudu-
ma za kisasa za tiba kupitia 
Aga Khan Health Services 
(AKHS).

Miradi mingine ni ku-
hamasisha maendeleo 
ya uchumi kwa kusaidia 
ujasiriamali na miradi ya 
kifedha kupitia Mfuko wa 
Maendeleo wa Aga Khan 
(AKFED) na kuimarisha 
uendelevu wa mazingira, 
kwa kuendeleza miundom-
binu rafiki kwa mazingira 
na programu za kukabili-
ana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Jumuiya ya Ismaili ina-
posherehekea urithi wa 
Aga Khan IV, Imamat in-
aingia katika enzi mpya ya 
uongozi, ikiendeleza ahadi 
yake ya kuimarisha maen-
deleo ya kijamii, ustawi wa 
binadamu, na maendeleo 
endelevu kwa jamii zina-
zoihitaji zaidi.

Prince Rahim Aga Khan 
V ni mtoto wa kwanza wa 
Aga Khan IV, Amezaliwa 
tarehe 12 Oktoba 1971, 
amesoma katika Phillips 
Academy Andover na 
Chuo Kikuu cha Brown, na 
amehudumu katika bodi 
mbalimbali za AKDN, ak-
iongoza pia Kamati ya Maz-
ingira na Tabianchi, kwa 
kuhakikisha kuwa miradi 
ya maendeleo inaendana 
na malengo ya uendelevu 
wa muda mrefu.

DART kutumia tikezi za kielektroniki

PRINCE RAHIM KUMRITHI AGA KHAN 
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Viwan-
da na Biashara, 
Dk. Selemani 
Jafo, ameunda 

kamati maalumu ya watu 15 
kuchunguza wingi la wageni 
kufanyabiashara za uchuuzi 
‘Umachinga’ katika eneo la 
Kariakoo, Dar es Salaam.

Hatua hiyo inatokuja baada 
ya mwishoni mwa wiki, Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kusikia kilio cha Watanzania 
hususan wafanyabiashara wa 
Kariakoo, kuhusu kero hiyo.

Dk. Jafo alisema kamati 
hiyo itakayokuwa chini ya 
Mwenyekiti wake, Mkuu wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE), Profesa Edda Lwoga, 
itafanya kazi hiyo ndani ya 
mwezi mmoja na kuwasilisha 
taarifa yake.

Alitangaza hayo, jijini Dar 
es Salaam, jana, alipokutana 
na wafanyabiashara wa Ka-
riakoo akiwemo Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara Tanzania, Hamis Li-
vembe, Mwenyekiti wa Soko 
la Kariakoo na Halmashauri 
Kuu ya uongozi wa soko hilo.

“Hivi karibuni Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, al-
ipokea kilio cha wananchi wa 
Kariakoo, Dar es Salaam na 
Watanzania hususan wafan-
yabiashara, suala la hivi sasa 
kuwepo kwa mwingiliano 
wa wageni wengi ambao 
huwa wanakuja na ajenda ya 

uwekezaji, kwa bahati mbaya 
uwekezaji wao hauakisi suala 
zima la uwekezaji,” alisema.

“Wanapofika nchini 
changamoto iliyojitokeza 
ni kwamba, wanashiriki ka-
tika shughuli nyingine am-
bazo zipo nje ya utaratibu wa 
uwekezaji,” alisema.

“Baadhi ya shughuli hizo 
hususan ni kufanya biashara 
za rejareja za kimachinga, 
mwisho wa siku huathiri 
mwenendo wa biashara kwa 
Watanzania,” alisema.

Waziri huyo alisema hiyo 
imekuwa kero kubwa kwa 
wafanyabiashara na kuathiri 
biashara zao huku ikizingati-
wa Tanzania inaendeshwa 

kwa mujibu wa sheria, tara-
tibu na kanuni ambapo mgeni 
yoyote au mtu anapaswa ku-
fanyabiashara kulingana na 
maelekezo ya serikali.

“Kuna wingi la wageni 
ambao wanafanya biashara 
tofauti na utaratibu wa kishe-
ria, hivyo huleta kero kwa 
wafanyabiashara wazawa na 
kuathiri mitaji yao na kuwa na 
vijana waliofilisika kutokana 
na wengine wameanzisha ma-
godauni na kuleta biashara na 
kuuza rejareja,” alisema.

Alisisitiza kuwa, jambo 
hilo halivumiliki, hivyo 
anatekeleza maelekezo ya 
Rais Dk. Samia akiwa waziri 
mwenye dhamana kwa kuun-

da kamati maalumu ya watu 
15, kuondoa changamoto hiyo 
inayowakabili wafanyabi-
ashara.

Dk. Jafo alisema Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Pro-
fesa Edda anaamini atasaidia 
kwa kuwa amebobea upande 
wa biashara, Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Biashara 
wa wizara hiyo, Sempeho 
Manongi (Katibu wa Kamati).

Wajumbe ni Naibu Kam-
ishna wa Polisi, Francis Maro, 
Naibu Kamishna Uhamiaji, 
Kigongo Shile, Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara Tanzania 
(TanTrade), Latifa Khamis.

Wengine ni Mkurugen-

zi Mtendaji wa Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), 
Gilead Teri, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), 
Godfrey Nyaisa, Mkurugenzi 
Mkuu wa Tume ya ushindani 
nchini (FCC), William Erio, 
Teddy Frank, Zubeda Ma-
soud, Ofisa Kazi Mwandamizi 
wa Dar es Salaam, Eliuluma 
Mabelia, Raphael Maganga 
kutoka sekta binafsi, Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiashara 
Kariakoo, Severine Mushi na 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara Tanzania, 
Hamis Livembe.

Alitaja miongoni mwa had-
idu za rejea ni utafiti wa kina 
Soko la Kariakoo likiwa kama 
la mfano, kubaini ukubwa wa 
tatizo la wageni kufanya bi-
ashara nchini ambalo linaathi-
ri ajira kwa Watanzania.

Pia watakagua vibali vya 
wageni na uhalali wake, ku-
chunguza wageni kupewa 
vibali na leseni za biashara 
zinazofanywa na Watanzania.

Dk. Jafo alisema kamati 
hiyo itaangalia masuala ya 
dharura ni nini kifanyike kwa 
haraka kutatua tatizo hilo 
kwa kuainisha njia za haraka 
na muda mfupi, chanzo cha 
tatizo na namna ya kuepuka.

Aliwaomba wafanya-
biashara kuwa watulivu 
wakati kamati hiyo inafanya 
kazi yake ambayo itasaidia 
siyo tu sekta ya biashara bali 
na nyingine kuweka misingi 
ya utekelezaji.

SURA ZA WAMACHINGA WASIO RAIA HATIMAYE ZAADIMIKA KARIAKOO
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KKATIKA kutekeleza 
Sera mpya  ya 
Elimu na Mafun-
zo ya mwaka 

2014 toleo la Mwaka 2023, 
Mamlaka ya Elimu Tanza-
nia (TEA) imetenga shilin-
gi bilioni 3 kwa ajili ya 
uboreshaji wa miundom-
binu na vifaa mbalimbali 
vya mafunzo ya amali kwa 
shule 20 nchini.

Mkurugenzi Mkuu 
Mamlaka ya Elimu Tan-
zania (TEA) Dkt. Eras-
mus Kipesha, ameyasema 
hayo katika banda la TEA 
alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari 
wakati wa hafla ya uzin-
duzi wa sera ya Elimu na 
Mafunzo ya mwaka 2014 
toleo la mwaka 2023 ili-
yozunduliwa na Mhe.Rais 
Dkt. Samia Suluhu Has-
san.

Dkt.Kipesha amesema 
kuwa wajibu wao ni ku-
hakikisha wanaunga mko-
no utekelezaji wa Sera hiyo 
ya Elimu kwa kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na 
kufundishia kwa maana 
ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa, maabara za Say-

ansi, nyumba za walimu-
na vifaa mbalimbali vya 
mafunzo ya amali kama 
michezo, ushoni, mapishi, 
kilimo, sanaa na TEHAMA

Aidha amesema kuwa 
watahakikisha wanaima-
risha miundombinu ya 
elimu kote nchini  kuunga 
mkono utekelezaji wa sera 

ya elimu kwa kuwa na mi-
undombinu na vifaa vya 
mafunzo ya amali.

“Jukumu letu kubwa 
ni kuimarisha na kubore-

sha miundombinu ya ku-
jifunzia na kufundishia 
kwa kujenga vyumba 
vya madarasa, matundu 
ya vyoo, nyumba za wal-
imu, maabara, mabweni 
pamoja na kuweka vifaa 
mbalimbali vya elimu vya 
mafunzo ya amali.

“Kwa sasa tumetenga 
shilingi bilioni 3 kwa ajili 
ya miundombinu ya ama-
li kwenye shule 20 hapa 
nchini pamoja na vifaa 
mbalimbali vya amali am-
bavyo vitakuwa mkom-
bozi na kuchochea kukua 
kwa elimu bora na ya 
kiwango”amesema Dkt.
Kipesha

Akizungumzia sera 
mpya ya elimu Dkt.Kipe-
sha, amesema kuwa elimu 
ya Tanzania sasa inaenda 
kuwa elimu ya kimataifa 
zaidi na itakayowapeleka 
vijana wengi katika soko 
kwani vijana wengi wa-
takuwa na elimu pamoja 
na ujuzi.

Hata hivyo ameeleza 
kuwa Mhe. Rais Dkt. Sa-
mia Suluhu Hassan amed-
hamiria kuwakomboa vi-
jana wa Kitanzania kwa 
kuboresha sera ya elimu 
na mafunzo ambapo vi-
jana wengi wataweza ku-
jiajiri au kuajiriwa mahali 
popote nchini kulingana 
na ujuzi watakaoupata 
mashuleni.

SERA MPYA YA ELIMU YAWEKEWA MIKAKATI

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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NA SWALEH MAOUS 
AKHERY, PEMBA

MMARA nyingi ka-
tika siasa za 
Tanzania hasa 
kwa vyama vya 

upinzani, viongozi wake 
wamekuwa wakicheza 
sana na hisia za watu, 
kuwa ili mwanasiasa ap-
ate wafuasi basi ajifunze 
kukebehi na kusema 
vibaya kazi inayofanywa 
na serikali.

Lakini katika hali isi-
yokuwa ya kawaida kauli 
zao za kuponda, huwa 
hazidumu wanaweza 
asubuhi wakalaumu hili 
na jiuoni wakalipongeza, 
ndiyo aina ya siasa zina-
zowapa kiki wanasiasa wa 
upinzani.

Hata sehemu iiliyojeng-
wa daraja wakisema kuwa 
hapana kitu pale ilimradi 
wasikilizaji wanashangilia 
hayo ndiyo mafanikio ya 
siasa za upinzani za Tan-
zania, bahati njema Wa-
tanzania sasa wamepata 
weledi wa kufanya tath-
mini kabla ya kuamua ku-
fanya jambo lolote.

Wananchi sasa wa-
nasikiliza na kufanya up-
embuzi, ndiyo maana 

haitokei kama ilivyokuwa 
miaka ya nyuma wakati 
nchi hii ilipoanza kuingia 
katika mfumo wa vyama 
vingi ambapo ilifikia watu 
wakitakiwa waandamane 
wanafanya hivyo bila hata 
kuulize pengine sababu au 
wanatoka na kwenda wapi 
na kudai jambo gani na 
kwa nani.

Januari 17 mwaka huu 
wakati akizungumza ka-
tika mdahalo wa kisia-
sa, Tundu Lissu alisema, 
yeye ndiye niliyekuwa 
wa kwanza, kupuliza fil-
imbi kwamba kuna rush-
wa kwenye chaguzi zetu 
(Chadema). tena akisisitiza 
kuwa muda huo alipoku-
wa akizungumza, waliku-
wepo wajumbe waliokuwa 
wakisafirishwa na ku-
wekwa kwenye mahoteli, 
makambi, kisha wanapewa 
pesa, na kulishwa na wag-
ombea, ambao hakuwataja, 
lakini muda mfupi baada 
ya kura kutangazwa na 
yeye kutangazwa mshindi, 
akatoa kauli ya kushukuru 
akisema uchaguzi ulikuwa 
huru na haki!.

Hili ni tatizo ambalo 
wakati fulani huko nyuma 
lilizungumzwa pia. Mwezi 
Mei 2020, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 

Tanzania (Takukuru), ili-
tangaza kuanzisha uchun-
guzi kuhusu tuhuma za 
matumizi mabaya ya fedha 
ndani ya Chadema.

Aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Takukuru, Brige-
dia Jenerali John Mbungo 
aliwahi kusikiliza madai ya 
rushwa katika chama hicho 
naye akasisitiza kuwa “kwa 
mujibu wa taarifa alizoku-
wa nazo, kuna matumi-
zi mabaya ya fedha za 
michango ya wanachama, 
ambayo kwa mujibu wa 
katiba yao wanadai imean-
ishwa wachangie. Lakini, 
matumizi yake ndio wana-
tilia mashaka, kuna fedha 
nyingi zinatumika ndivyo 
sivyo, nje ya makubaliano 
yao. Kwa hiyo, tunachun-
guza matumizi yasiyo sa-
hihi ya fedha zao.”

Ikiwa ufisadi ama rush-
wa ni tatizo ambalo lipo 
ndani ya Chadema na lipo 
kwa muda mrefu, ni mata-
rajio ya wengi kwamba hii 
itakuwa ni kazi nyingine 
kubwa ambayo Lissu in-
amngoja mbele yake.

Uhusiano wa upinzani 
na serikali

Moja ya hoja ambayo 
Lissu ameitumia kumko-
soa Mbowe, ni namna al-
ivyokuwa akiendesha siasa 

zake na serikali. Kwa lugha 
nyingine, Lissu alimwona 
Mbowe amekuwa laini 
mbele ya chama tawala na 
serikali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan.

“Mwenyekiti aliyekwen-
da gerezani, si mwenyekiti 
aliyetoka gerezani miezi 
minane baadaye. Yule ali-
yetoka gerezani alikuwa 
tofauti, akiimba maridhi-
ano anaimba mapendano,” 
alisema Lissu.

Alipoulizwa na BBC juu 
ya mwelekeo wake mpya 
wa kisiasa na utakuwa na 
tofauti gani na hali ya sasa. 
Tundu Lissu amesema:

“Ni mwelekeo wa 
harakati za mapambano ya 
demokrasia, hakuna tena 
kuimbiana habari ya mari-
dhiano yasiyokuwepo, 
hakuna habari ya kualika-
na kuzungumza mambo 
yasiyojulikana. Nia ma-
pambano ya kudai mabadi-
liko. Na zitakuwa ni siasa 
za mshike mshike kweli 
kweli. Ndio historia ya ma-
pambano ya kidemokrasia 
ilivyo dunia nzima.”

Chadema kama vilivyo 
vyama vingine vya upin-
zani, inapigia upatu kuwe-
po kwa katiba mpya, tume 
huru ya uchaguzi, inataka 
uchaguzi huru na haki 
mwishoni mwa mwaka 
huu, bila ya wagombea wao 
kuenguliwa bila sababu za 
maan, pia inataka viongozi 
na wafuasi wake wasibu-
ghudhiwe na vyombo vya 
dola wanapokuwa kwenye 
shughuli zao za kisiasa.

Katika nchi yenye 
demokrasia inayoeleweka, 
yumkini hayo sio mambo 
ambayo utawala unapas-
wa kuyatoa kama huruma 
kwa vyama vya siasa, ni 
mambo ambayo yapo ki-
katiba na kisheria, bahati 
mbaya utawala nchini Tan-
zania – kama ilivyo kwa ta-
wala nyingine nyingi duni-
ani – hautendi haki wakati 
wote. Kuna nyakati za vuta 
ni kuvute, pingu kiunoni 
na kirungu mkononi.

Maswali yanayoibuka 
kwa muktadha huo Je, 
Chadema chini ya Lissu 
itahitaji kuwa na uhusiano 
au ushirikiano na utawala 
ili kuyafanikisha hayo? Au 
ina uwezo wa kuyafani-
kisha bila ya mwingiliano 
wowote na upande wa 
serikali?

Lissu baada ya kuibuka 
na ushindi alianza hotuba 
yake kwa kusema, atazun-
gumza kwa kuchagua ma-
neno yake kwa uangalifu, 
na kweli akafanya hivyo. 
Je, tutarajie Lissu ambaye 
ataendelea kuchagua kau-
li zake hata akiwa katika 
harakati dhidi ya chama ta-
wala na serikali yake?

TAFAKURI ZINAZOBADILIKA INAPOKUWA SIFA YA UPINZANI NCHINI
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Ushindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Philip Mpango akimfariji Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolojia, 
Profesa Adolf Mkenda kufuatia kifo cha Mama yake marehemu Sekunda Massawe wakati alipowasili nyumbani kwa familia hiyo 
Kijiji cha Nduweni Tarakea Wilayani Rombo Mkoani Kilimanjaro, jana.

WWANACHAMA wa Chama Map-
induzi (CCM), sambamba na wa-
nanchi wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi wenye 

tabia ya uchonganishi kwa kile walichodai baa-
dhi yao kuchochea chuki inayoweza kuwaten-
ganisha.

Hiyo ni kauli makini iliyotolewa na katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla wakati akizun-
gumza na Wananchi na wanachama wa Chama 
cha Mapinduzi katika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya Mikoa 6 Visiwani Zanzibar.

 Makalla pia amesema kuwa Dkt Samia Su-
luhu Hassan na Dkt Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye suala la kuwaletea 
maendeleo lakini wenzetu kila kukicha wa-
naweka fitina na hili kazi kwenu Wazinzabar 
kwa ujumla wakataeni Viongozi hao na wana-
siasa hao kwa kuwanyima kura wakati Uch-
aguzi utakapofika na tuchague chama cha map-
induzi ambacho ndio kina wajibu wa kuyaleta.

Kauli hii haistahili kupita bila kuponge-
zwa ndiyo maama sisi JAMVI LA HABARI 
tunaipongeza kwa vile imezingatia kuleta 
umoja mshikamano na maelewano baina ya 
Watanzania.

Tunasema hayo tukijua kwamba kipindi 
kijacho yani Mwezi Oktona nchi itaingia ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, wabunge na Madiwani hivyo wasioitakia 
mema nchi wanaweza kutumia nafasi hiyo ku-
ingiza chuki na hasama baina ya wananchi.

Tunaamini kila aliyesikia rai hii iliyotolewa 
na chama tawala, atazingatia kwa vile nchi hii 
ina wanasiasa na wasio wanasiasa ambao wa-
nahitaji amani na utulivu.

Kwa hili CCM 
inastahili 
pongezi
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Dkt Samia alivyoamsha ari ya vijana wa CCM 
NA MWANDISHI WETU

VVIJANA wanaounda 
Umoja wa Vijana wa 
Chama Cha Mapin-
zudi (UVCCM), labda 

sasa washindwe wenyewe 
kutekeleza majukumu yao 
kwa vile Mwenyekiti wa Cha-
ma hicho na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kueleza dhamira ya chama 
hicho kikongwe kuwapa ki-
paumbele ili waweze kuwa 
imara zaidi na kuongoza ka-
tika maeneo mbalimbali ya 
kisiasa au serikalini.

Katika hotuba yake ya 
kilele cha sherehe za CCM 
kutimiza miaka 48 zilizofanyi-
ka juzi  jijini Dodoma, Mwe-
nyekiti huyo alieleza dhamira 
ya dhati ya kuwapoa kipaum-
bele vijana kama maandalizi 
ya kupata vionhgozi imara 
wa kesho, huku akitoa mfano 
kwa makada wakongwe wa 
chama hicho waliokuwepo 
katika sherehe hizo, Dkt Ja-
kaya Kikwete aliyekuwa 
Mwenyekiti wa chama hicho 
na Rais wa Awamu wa nne 
na hata Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho bara Mzee 
Steven wassira kuwa wame-
patikana kutoikana na malezi 
waliyoyapata enzi ya vyama 
vya TANU na baadaye CCM.

MKatika mafanikio yaliyo-
patikana kwa kipindi chote 
alikiri kuwa CCM ni chama 
imara na kina mtaji mkubwa 
wa wanachama ambao mpa-
ka sasa wanafikia Milioni 12 
pamoja na wapenzi wengi, la-
kini alisisitza kuwa hiyo isiwe 
sababu ya kubweteka kwa 
mafanikio hayo na badala 
yeke wanatakiwa kupambana 
ili kuwatumikia Watanzania 
ili waione thamani ya chama 
kilichopewa ridhaa ya kuon-
goza Serikali yao.

“Tunataka watupime kwa 
tunachokifanya leo, watuch-
ague kwa sera pamoja na mi-
pango mizuri” alisema Dkt 
Samia huku akishangiliwa na 
umati wa Wana CCM pamoja 
na wapenzi wa chama hicho 
waliohudhuria sherehe hizo.

Dodoma, tarehe 5 Februari 
2025

Mwenyekiti huyo aliahidi 
kuwa CCM italeta wagombea 
wanaokubalika na wananchi 
katika Uchaguzi Mkuu wa 
2025, ili kurahisisha uchaguzi 
wa diwani, mbunge na rais 
kutoka chama hicho.

Akizungumza katika kilele 
cha sherehe za miaka 48 ya 
CCM, zilizofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma, 
Dkt. Samia alisisitiza kuwa 
mchakato wa kupata wagom-
bea utazingatia haki na uwazi, 

kwa kushirikiana na viongozi 
wenzake ndani ya chama.

“Nawahakikishia wana CCM 
na Watanzania kwa ujumla 
kuwa, tutahakikisha haki ina-
tendeka katika mchakato wa ku-
pata wagombea wa CCM. Lengo 
letu ni kuleta wagombea wana-
okubalika, ili kuwapunguzia 
wananchi changamoto ya kuch-
agua mafiga matatu, Diwani, 
Mbunge, na Rais,” alisema huku 
akishangiliwa na maelfu ya wa-
nanchi.

Kwa upande wa Zanzibar, 
alieleza kuwa mwelekeo huo 

utahakikisha upatikanaji wa 
diwani, mjumbe wa Baraza la 
Wawakilishi, na Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, kwa mujibu wa 
taratibu za chama.

Aidha, Dkt. Samia aliwataka 
wanachama wa CCM kujipanga 
kikamilifu kwa uchaguzi wa 
2025 na kuepuka kubweteka, 
akiwahimiza kushiriki kikamili-
fu katika kampeni za chama na 
kutowabeza wapinzani.

Katika hotuba yake, pia aliwa-
himiza vijana na wananchi wote 
kuhakikisha wanajiandikisha 

kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura ili waweze kush-
iriki katika uchaguzi.

Akihitimisha, Dkt. Samia ali-
washukuru wana-CCM kwa im-
ani waliyoonesha kwake, Balozi 
Dkt. Emmanuel John Nchimbi, 
na Dkt. Hussein Ali Mwinyi, 
kwa kuwachagua kupeperusha 
bendera ya CCM katika Uch-
aguzi Mkuu wa 2025, akisisitiza 
kuwa chama kitaendelea kuwa 
chaguo la wananchi kwa misin-
gi yake ya haki na utumishi wa 
watu.

Vilevile katika hotuba yake 

Mwenyekiti huyo ametilia mka-
zo kuimarisha Jumuia ya vijana 
UVCCM, ambao ameitaja kuwa 
ndiyo itakayojenga chama imara 
kwa kuandaa viongozi wajao 
wataokiendeleza chama hicho 
na baadaye kushika hatamu za 
uongozi.

Kuhusu Ajira kwa vijana Dkt 
Samia alisema, tayari wamean-
za kuboeresha Sekta ya Elimu 
wezeshi ambayo inatoa fursa 
kwa vijana kusomea mafunzo 
ya ufundi ili waweze kujiajiri 
pamoja na kuajiri wenzao, pia 
masuala ya utalii, Uchumi wa 
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Dkt Samia alivyoamsha ari ya vijana wa CCM 
Mwezi Agisti mwaka jana 
na kufanikisha chama chake 
kushinda kwa kishindo.

Sherehe kama hizo pia zili-
fanyika katika maeneo mbal-
imbali nchini, huku Wana 
CCM wakijipongeza kwa 
kuwa ni chama imara kinach-
oendelea kuaminiwa na wa-
nanchi na kushika Dola kwa 
miaka mingi.

Awali Makamu Mwe-
nyekiti Mzee Steven Wasira 
akizungumza katika sherehe 
hizo alisema, CCM kinaen-
delea kuongoza kutokana na 
kupata ridhaa ya Watanza-
niua, hivyo amewataka wale 
wanaosema chama hicho 
kimekaa sana madarakani, 
waeleze kama kuna ahadi au 
mipango ya muda ambayo 
walikaa na kupangiana kuta-
wala kwa zamu.

Alisema tangu alipoch-
aguliwa kushika nafasi hiyo 
jana ikifikia siku ya 17, ame-
shakutana na watu wengi na 
kupata uhakika wa jinsi CCM 
ilivyojijengea heshima.sayan-
si, mabweni,miundombinu 
ya vyoo na maji kwenye shule 
za Sekondari na Sh.bilioni 
2,545,934,950.50 zimetumika 
kujenga miundombinu kama 
hiyo katika shule za msingi.

Katika sekta ya afya 
a l i s e m a , w a m e p o k e a 
Sh.bilioni 3,155,923,169.67 
kujenga zahanati,vituo vya 
afya,nyumba za Watumishi, 

Mwenyekiti huyo ametilia mka-
zo kuimarisha Jumuia ya vijana 
UVCCM, ambao ameitaja kuwa 
ndiyo itakayojenga chama imara 
kwa kuandaa viongozi wajao 
wataokiendeleza chama hicho 
na baadaye kushika hatamu za 
uongozi.

Kuhusu Ajira kwa vijana Dkt 
Samia alisema, tayari wamean-
za kuboeresha Sekta ya Elimu 
wezeshi ambayo inatoa fursa 
kwa vijana kusomea mafunzo 
ya ufundi ili waweze kujiajiri 
pamoja na kuajiri wenzao, pia 
masuala ya utalii, Uchumi wa 

Bluu pamoja na elimu ni miun-
goni mwa mambo yanayotiliwa 
mkazo ili kuwakomboa vijana 
katika tatizo kubwa la ukosefu 
wa ajira linaloikumba dunia hivi 
sasa.

Kwa upande wa matumizi ya 
TEHAMA, mwenyekiti huyo ali-
sisitiza matumizi ya teknolojia 
hiyo kwa maendeleo, huku aki-
toa mfano jinsi yeye mwenyewe 
alivyoweza kuwatumia ujumbe 
wanachama wengi akiwataka 
wajitokeze kwenda kupiga kura 
katika uchaguzi wa Serikali za 
mitaa uliofanyika nchi nzima 

Naye Katibu 
Tawa la wa 

Wilaya ya 
Namtumbo 

Fransis Mgoloka 
alisema,katika 

kipindi cha 
miaka minne 

Wilaya hiyo 
imepokea zaidi 

ya Sh.bilioni 46.554

miundombinu ya vyoo na maji na Sh.bilioni 
1,106,017,026.21 zimetumika kwenye mpango 
wa uwezeshaji wananchi kiuchumi kupitia 
mapato ya ndani(mikopo ya asilimia kumi).

Aidha, Halmashauri ya Wilaya imetumia 
Sh.bilioni 11,346,151,952 kuwezesha mpango 
wa kunusuru kaya maskini(Tasaf) ,elimu bila 
malipo kwa shule za Sekondari,ujenzi wa mi-
undombinu shule za msingi(BOOST)na pem-
bejeo za kilimo.

Alisema,Wakala wa maji na usafi wa 
mazingira vijijini(Ruwasa) umepokea 

Sh.8,271,911,919.52,TARURA Sh.bilioni 
10.500,Mamlaka ya maji Tunduru mjini 
Sh.bilioni 3.9,Tanesco Sh.bilioni 10.490,umeme 
vijijini(REA)Sh.bilioni 11.984 na miundom-
binu ya umeme Imara Sh.bilioni 245.980.

Naye Katibu Tawa la wa Wilaya ya Nam-
tumbo Fransis Mgoloka alisema,katika 
kipindi cha miaka minne Wilaya hiyo im-
epokea zaidi ya Sh.bilioni 46.554 kati ya hizo 
Sh.bilioni 3.351 zimekwenda kwenye sekta ya 
afya,elimu Sh.bilioni 9, Sh.bilioni 8 umeme 
vijijini(REA)  na sekta ya maji Sh.bilioni 7.8.
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SSERIKALI imeshauriwa 
kutenga bajeti ya ziada 
kugharimia programu zi-
lizokuwa zikifadhiliwa na 

serikali ya Marekani ili wananchi 
wasikose huduma zikiwemo za 
afya.

Aidha, Bunge limeombwa 
kujadili kwa dharura uamuzi 
wa Serikali ya Marekani wa ku-
zuia misaada kwa nchi masikini 
ikiwemo ya afya na liishauri seri-
kali kwa manufaa ya nchi.

Mhadhiri kutoka Shule ya Bi-
ashara Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Profesa Omary Mbura 
amesema taifa linapaswa kutafuta 
njia mbadala kugharimia huduma 
zikiwemo za afya ziendelee kupa-
tikana miongoni mwa wananchi.

Profesa Mbura amesema seri-
kali inapaswa kugharimia au ku-
pata dawa hizo kutoka sehemu 
nyingine na iwatoe hofu wananchi 
hususani wanaoishi na Virusi vya 
Ukimwi (VVU).

Mchambuzi wa masuala ya 
uchumi, Walter Nguma amesema 
nchi za Afrika zinapaswa kuwa na 
bajeti inayokidhi mahitaji ya ku-
nunua afua za afya kwa kutumia 
rasilimali zao.

“Hatua ya Marekani itutoe us-
ingizi Waafrika, tunategemea hadi 
chandarua, hii ni aibu na tutege-
mee kupata manyanyaso. Tuanze 
kutekeleza dhana ya kujitegemea 
kwa vitendo na si maneno,” 
amesema Nguma.

Amesema ni muhimu Bunge la 
Tanzania likajadili suala hilo kwa 
sababu kama nchi haikuwa na 
bajeti ya kununua dawa liishauri 
serikali jambo la kufanya.

“Suala hili lichukuliwe kwa 
udharura wake kwa kutenga ba-
jeti itakayokuwa maalumu kwa 
ununuzi wa dawa na si kuendelea 
kutegemea misaada inayotufanya 
kuwa watumwa, badala yake 
tuone ni jukumu letu hata kama 
watabadili maamuzi,” amesema 
Nguma.

Mchambuzi wa uchumi, Ga-

briel Mwang’onda amesema kama 
Tanzania ilivyoweza kutoa hudu-
ma ya usambazaji umeme katika 
vijiji vyote kupitia Wakala wa 
Umeme Vijijini (REA) na bila 
kutegemea ufadhili, inaweza 
kusimama yenyewe na kupata 
dawa hizo.

“Wizara ya Afya ina dawati 
la dawa za asili, ni wakati wa 
kutoa fedha kwa watafiti wetu 
waweze kufanya utafiti kupata 
dawa za asili ambazo zitatu-
mika kufubaza VVU na kutibu 
malaria badala ya kutegemea 

dawa kutoka nje,” amesisitiza 
mchambuzi huyo wa uchumi.

Mchambuzi wa masuala ya 
diplomasia, Goodluck Ng’ingo 
amesema uamuzi wa Marekani 
unazikumbusha nchi za Afrika 
umuhimu wa kuwa na viwanda 
vya kutengeneza dawa.

“Kwa sababu ARVs haziten-
genezwi Marekani, zinatenge-
zwa India, Marekani wanasaid-
ia kutoa fedha kuzinunua kwa 
ajili ya nchi masikini ambazo 
zina uwezo wa kutengeza vi-
wanda,” amesema Ng’ingo.

Dk Cecilia Makafu amesema 
ni wakati wa serikali kufanya 
jitihada za haraka kunusuru 
hali hiyo kabla ya madhara ku-
wapo.

“Tatizo lipo kweli kwa maana 
baada ya zile dawa za akiba am-
bazo huwa zinakuwepo, kwa 
kawaida zikiisha maana yake 
ugonjwa utafumuka, kama 
tulikosea mwanzo basi tuan-
galie tulipoishia turekebishe,” 
amesema Makafu.

Naibu Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Mag-
dalena Sakaya amehimiza seri-
kali kufanya jitihada kunusuru 
afya za wananchi.

“Ukimwi upo, polio, kifua ki-
kuu, matende vyote vipo ila tu 
havionekani kutokana na kinga 
na tiba tulizokuwa tunapata 
kwa hiyo serikali ione itasaidia 
vipi wananchi wake,” amesema 
Sakaya.

Aliongeza: “Tulishasahau 
kama kuna Ukimwi tukawa 
tunashughulika na magonjwa 
mengine ambayo kwa kiasi ki-
kubwa tumefanikiwa, sasa tu-
rudi tena kwenye kupambana 
na huu ugonjwa tusisubiri mpa-
ka vifo. Hii ni kengele tufanyie 
kazi,” amesema.

Takwimu zinaonesha Ukim-
wi bado ni tatizo duniani. Kwa 
mujibu wa WHO, hadi mwisho-
ni mwa 2023, watu milioni 39 du-
niani walikuwa wanaishi na VVU.

Atakuwa mkubwa zaidi kama 
atapata wasimamizi sahihi wa 
kazi zake, unaweza kuwa na kipaji 
kikubwa sana ila usipopata watu 
sahihi ni kazi bure.

SERIKALI YATAKIWA KUJADILI UAMUZI WA TRUMP

“Ukimwi 
upo, polio, 
kifua kikuu, 

matende 
vyote vipo ila 

tu havionekani 
kutokana na kinga 
na tiba tulizokuwa 

tunapata kwa 
hiyo serikali ione 

itasaidia vipi 
wananchi wake,
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BBAADA ya kufanyika 
Mkutano Mkuu wa 
Nishati wa nchi za Af-
rika na kuhudhuriwa 

na zaidi ya wakuu wa nchi 23 
chini ya wenyeji wa Tanzania 
na kupata mafanikio makub-
wa, pongezi mbalimbali zi-
meendelea kutolewa huku 
nchi ikizidi kupata faida ya 
kufunguka kiuchumi katika 
nyanja mbalimbali ukiwemo 
utalii.

Bunge la Tanzania ndiyo lil-
iloanza kutoa Azimio la Kum-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwa mwenyeji 
wa Mkutano wa Nishati Afri-
ka (Misheni 300) hapa nchini.

Hatua hiyo ilitangazwa Spi-
ka wa Bunge Dk Tulia Ackson, 
alipotangaza rasmi kwamba 
Bunge limepitisha azimio hilo 
baada ya kuwahoji wabunge 
wote kwa umoja wao bila to-
fauti za kivyama walilikubali 
azimio hilo.

Akisoma azimio hilo mbele 
ya Bunge, mbunge wa Viti 
Maalumu, Asia Halamga 
(CCM) alisema bunge hilo 
katika mkutano wa 18, kikao 
cha Nne, Januari 31, 2025, li-
naazimia kwa dhati na kauli 
moja kumpongeza Rais Samia 
kwa kuwa mwenyeji na ku-
fanikisha mkutano wa nishati 
wa Afrika wa mwaka 2025 
kwa weledi na viwango vya 
kimataifa.

Pia, alisema azimio hilo li-
nampongeza Rais Samia kwa 
kuweka mikakati madhubuti 
ya kuhakikisha kuwa ifikapo 
2030 Watanzania wote wa-
takuwa wamefikiwa na miun-
dombinu ya umeme.

Alisema pia, kwa kuweka 
mikakati madhubuti ya ku-
hakikisha kuwa ifikapo 2030 
asilimia 75 ya Watanzania 
watakuwa wamepata nishati 
safi ya kupikia na hatimaye 
kufikia 2034 Watanzania wote 
wawe wamepata nishati safi 
ya kupikia.

Vilevile, alisema Azimio 
hilo linamuunga mkono Rais 
Samia katika dhamira yake ya 
kuwapatia Watanzania wote 
nishati ya umeme na nishati 
safi ya kupikia.

Katika mkutano huo uli-
ofanyika Januari 27 hadi 28, 
2025 ulikuwa na manufaa 
makubwa kwa uchumi wa 
nchi na Afrika.

Alitaja manufaa hayo kuwa 
ni kwa wawekezaji katika 
sekta ya hoteli na malazi, usa-
firi na usafirishaji, wauzaji wa 
vyakula na vinywaji, bidhaa 
mbalimbali na sekta ya utalii.

Kwa Tanzania kuwa mwe-
nyeji wa mkutano, alisema 
wafanyabiashara wamet-
engeneza mtandao katika 
biashara zao kwa kufanya 
mazungumzo ya kibiashara 
pembezoni mwa Mkutano 
huo.

Halamga alisema kupitia 
mkutano huo pia, nchi imein-
giza fedha za kigeni suala am-

balo limeleta manufaa makub-
wa kwa uchumi.

Rais Samia akifungua mku-
tano huo alisema, “Mkutano 
huu unazungumzia zaidi ya 
nishati, ni kuhusu kuzipa 
nguvu familia, kuinua mamil-
ioni ya watu kutoka kwenye 
umasikini na kuleta matu-
maini na fursa kwa vijana. Ni 
ahadi yetu

kuwa, mabadiliko ya kiu-
chumi, kukuza viwanda, 
kuunda ajira na kuchochea 
uvumbuzi Afrika.”

Wazo la kumpongeza Rais 

Samia, liliibuliwa na Umo-
ja wa Wabunge Wanawake 
(TWPG) chini ya Mwenyekiti, 
Shally Raymond, makamu 
Sofia Mwakagenda na Katibu 
Agnes Hokororo na kujadil-
iwa na bunge lote na kupit-
ishwa.

Wakichangia Azimio hilo 
mbunge wa Singida Mashari-
ki, Elibariki Kingu (CCM) 
alisema Afrika ina watu bilio-
ni 1.5 ambao asilimia 60 ni vi-
jana chini ya miaka 25, hivyo 
mipango hiyo itasaidia kuleta 
ajira kwa vijana milioni 185 

kupata ajira.
Naye, Mbunge wa Ku-

teuliwa Shamsi Vuai Nahodha 
(CCM), alisema Rais Samia 
amekuwa kinara wa kutetea 
masuala ya msingi kwa bin-
adamu, ikiwemo nishati safi.

Mbunge wa Viti Maalumu, 
Jesca Kishowa (CHADEMA) 
alipongeza Mkutano Mkuu 
wa CCM kwa kumteua, Samia 
kuwa mgombea pekee katika 
uchaguzi wa 2025 kwani uma-
hiri na uhodari wake umeone-
sha kila mwanamke anaweza 
kuwa rais nchini.

MKUTANO WA NISHATI AFRIKA UNAENDELEA KUIFAIDISHA NCHI
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Muhudumu 
wa afya ngazi 
ya jami i  Idd 
Yakiti(Nyuki) 
alisema, kwenye 
kampeni  ya 
uibuaji wa 
Wagonjwa wa 
Kifua Kikuu 
kazi anayofanya 
ni kwenda 
kwenye zahanati 
ili kuchukua 
makohozi ya 
wahisiwa  na 
kuzifikisha 
Hospitali ya 
wilay a kwa ajili 
ya uchunguzi.

NA MUHIDIN AMRI, 
TUNDURU

WWIZARA ya Afya 
kupitia mpan-
go wa Taifa wa 
kudhibiti Kifua 

Ki kuu na Ukoma imesema, 
kampeni ya mpango harak-
ishi wa uibuaji Wagonjwa 
wa Kifua Kiku u itawafikia 
watu wote walioba inika 
kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo ambao ha-
wakufikiwa mwaka 2024.

Watu hao, wataanzishi-
wa Dawa ha raka kwa ajili 
ya kuzuia uweze kano wa 
kuambukiza watu wengin e  
ili kuifanya Tanzania kuwa 
nchi salama bila kuwa na 
watu walioambukizwa 
ugonjwa wa kifua kikuu if-
ikapo mwaka 2 030.

Hayo yamesemwa jana na 
Mwakili shi wa Wizara ya 
Afya kitengo cha kudhibiti 
Kifua Kikuu na Ukoma Dkt 
Jacob Mwanamtwa, baada 
ya kukagua utekelezaji wa 
kampeni hiyo katika mae-
neo mbalimbali ya wilaya 
ya Tunduru Mkoani Ruvu-
ma.

Alisema, Wizara ya Afya 
imejipa nga na itahakikisha 
inawapata wagonjwa  am-
bao hawakupatikana mwa-
ka 2024 na kuwaanzishia 
matibabu yanayotolewa 
bure kwenye vituo vya Afya 
na Hospitali zote hapa nchi-
ni.

“Wagonjwa ambao hawa-
japatiwa m atibabu wana-
endelea kuambukiza watu 
wengine katika jamii yetu 
na mbaya zaidi mgonjwa 
ambaye hajaanza kutumia 
Dawa anaweza kuambukiza 
watu kati ya 10 hadi 15 kwa 
mwaka” alisema Dkt Jacob.

Alisema, wamean-
za kampeni hiyo kwenye 
mikoa tisa hapa nchini am-
bayo haikufanya vizuri ka-
tika kuibua wagonjwa wa 
kifua kikuu mwaka jana iki-
wemo Mkoa wa Ruvuma na  
kupitia kampeni hiyo wag-
onjwa wote watafikiwa ili 
waweze kuanzish iwa  ma-
tibabu.

Alisema, malengo ya 
Shirika la Afya Dunian-
i(WHO) kutokomeza ugon-
jwa huo ifikapo mwaka 
2030 , lakini kutokana na 
changamoto  mbalimbali 
yanaweza yasifikiwe au ya-
kafanikiwa kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na Seri-
kali yetu kupitia Wizara ya 
Afya.

Mratibu wa Kifua Ki-
kuu na Ukom a wa Wilaya 
ya Tunduru Dkt Mkasange 
Kihongole alisema, kupitia 
kampeni ya mpango harak-
ishi watahakikisha wanan-
chi wote wanapata elimu ya 
kifua kikuu, wanafanyiwa 

uchunguzi na ambao wa-
tabainika kuwa na vimelea 
vya ugonjwa huo wataan-
zishiwa dawa.

“katika kipindi hiki cha 
mpito ambacho tunatakiwa 
kufanya kazi kwa juhudi 
kubwa tumeanza kuanga-
lia maeneo hatarishi zaidi, 
baada ya hapo wataalam 
tutasambaa kwenye mae-
neo mengine ambayo siyo 
hatarishi lakini kuna watu 
ambao wako kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa huo”al-
isema Mkasange.

Mkasange ametaja mae-
neo hatari shi ni kwenye 
maboma ya wafuga ji, viji-
we vya boda boda, wachez 
a bao, Pooltable machim-
bo ya madini na maeneo 
mengine yenye mikusan-
yiko ya watu kuanzia wat-
ano na kuendelea.

Aidha alisema, kabla 

ya Wizara ya Afya kuzin-
dua mpango haraki shi wa 
kuibua wagonjwa wa TB, 
Wilaya ya Tunduru ime-
shaanza kutekeleza kamp-
eni hiyo kwenye vijiji vyote 
vinavyozun gukwa na ma-
chimbo ya madini, shule 
za Msingi na Sekondari za 
bweni.

Mkasange alisema, 
walianza kamp eni ya ueli-
mishaji, uibuaji na uchun-
guzi wa TB mapema ili 
kwenda na kasi ya mpango 
harakishi wa uibuaji Wag-
onjwa wa Kifua Kikuu ili-
yozinduliwa wiki iliyopita 
ili kukata mnyororo wa 
maambukizi katika wilaya 
ya Tunduru.

Naye Mratibu wa hudu-
ma za maab ara Mkoa wa 
Ruvuma Said Kaunde al-
isema, kampeni ya mpan-
go harakishi ya uibuaji  

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 
imegawanyika kwenye 
makundi mawili ambayo ni 
kuwafikia Wananchi wenye 
vimelea vya TB  kwa aji-
li ya kuchukua sampuli za 
makohozi na kuwaanzishia 
Dawa.

Alisema, katika mkakati 
wa kuto komeza ugonjwa 
huo Serikali yetu imeweke-
za fedha nyingi kwenye vi-
faa tiba hasa kununua mash-
ine za kisasa za uchunguz i 
wa vimelea vya kifua kikuu 
na katika Mkoa wa Ruvuma 
kuna mashine 11 ambazo 
zimepelekwa kwenye Hal-
mashauri zote nane.

Pia alisema, tangu kamp-
eni hiyo ilipoanza hadi sasa 
wamefanik iwa kukusan-
ya sampuli zaidi ya 851  
ambazo  baada ya kupele-
kwa maabara kwa ajili ya 
uchunguzi,24 zimekutwa 
na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Muhudumu wa afya 
ngazi ya jami i  Idd Ya-
kiti(Nyuki) alisema, 
kwenye kampeni  ya uibua-
ji wa Wagonjwa wa Kifua 
Kikuu kazi anayofanya ni 
kwenda kwenye zahanati ili 
kuchukua makohozi ya wa-
hisiwa  na kuzifikisha Hos-
pitali ya wilay a kwa ajili ya 
uchunguzi.

Nyuki, ameipongeza 
Serikali kup itia Wizara ya 
Afya kwa kuchuk ua hatua  
katika kukabiliana na ugon-
jwa  huo  ambao ni mion-
goni mwa magonjwa kumi 
Ulimwenguni yanayoon-
goza kusababisha vifo vya 
watu wengi.

KAMPENI YA UIBUAJI WA WAGONJWA WA KIFUA KIKUU 
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11973 ulikuwa 
mwaka mzuri 
kwa Bendi ya 
NUTA jazz, si 

wanamuziki pekee 
bali hata wafanyakazi 
wa Muungano huo wa 
Wafanyakazi walipa-
gawishwa na ujio wa 
mwimbaji kijana sana 
aliyejiunga na bendi 
mwaka huo.

Huyo ndiye Has-
san Rehani Super Ste-
reo aliyejiunga na 
bendi hiyo awali akid-
harauliwa kutokana na 
umri wake, lakini pale 
alipokaribishwa juk-
waani bendi ilitikisika

Alipotinga Dar aki-
tokea Arusha kwa ajili 
ya majaribio aliikuta 
bendi inajiandaa kusa-
firi kwenda Dodoma.

Viongozi wakaam-
uru na Bitchuka naye 

awemo katika msa-
fara huo wa Treni ili 
wakamjaribu kama ata-
faa au hatakuwa na tija.

Mwenyewe ali-
kuwa na Siri kubwa 
moyoni, akijipanga ku-
wanyamazisha pindi 
watakapompa nafasi, 
pengine aliyekuwa aki-
fahamu makjali yake ni 
kaka yake na rafiki Said 
Mabela waliowahi ku-
fanya kazi pamoja Aru-
sha Jazz.

Naam saa na dakika 
zikatimia bendi ikafika 
salama na muda wa 
usiku ikaanza kutum-
buiza katika ukum-
bi wa Dodoma Hotel 
huku Bitchuka akifua-
tilia kila tukio.

Hatimaye muziki 
ukazimwa na kutanga-
zwa uwepo wake pia 
akatakiwa kupanda 
jukwaani ili kusalimia 
kisanii.

Lilikuwa kosa kub-

wa kwani mwamba 
huyo alipokabidhiwa 
kipaza sauti akafanya 
balaa kubwa akiimba 
wimbo maarufu wenye 
maneno “Ukiwa kama 
hunitaki”

Sauti yake ya juu, 
jinsi alivyoweza 
kuimba kama pacha 
na mwimbaji kinara 
Muhimu Gurumo il-
impagawisha kila ali-
yekuwemo ukumbini 
pamoja na wanamuziki 
wenzake, aliposhuka 
jukwaani saa hiyo hiyo 
ikapigwa simu Dar es 
Salaam akiagizwa Boss 
kuandaa haraka mka-
taba wa kijana huyo.

Bitchuka akafikia 
kusaini na kuanza kazi 
pia akipewa nafasi ya 
kuachia kibao chake 
cha kwanza na yeye 
akaamua kurudisha 
shukran kwa mashabi-
ki kwa kutunga kibao 
kiitwacho ‘Msondo wa 

NUTA’.
Kuanzia hapo kila al-

iyetaka kutunga wim-
bo basi pia alitamani 
kusikia Bitchuka aki-
imba na hiyo ikadumu 
kwa kipindi kirefu sana 
akiitumikia bendi hiyo 
kutoka 1917 hadi 1979 
alipohamia Mlimani 
park.

Yote tisa, Kumi ni 
Katia tukio la bendi ku-
toka kuitwa NUTA na 
kuwa Juwata, baada 
ya kuunganishwa vuy-
ama vya TANU na ASP 
mwaka 1977 bendi hiyo 
nayo mikakumbwa na 
mabadiliko hayo ya jina 
tu lakini wanamuziki 
ni walewale.

Wanamuziki waka-
panga kutunga vibao 
hatari vitakavyoshabi-
hiana na mabadiliko ya 
ya jina la bendi.

Naam ilipofika 
mwisho mwisho wa 
mwaka hupo Tare-

he 11.11.1977 Mabrok 
Khalfan akatunga wim-
bo wenye mahadhi ya  
rumba na wenye mi-
ondoko ya taratibu pia 
akataka Bitchuka atam-
bae katika sauti tamu 
ya Kwanza.

Wimbo huo ukawa 
katika albam yenye 
wimbo Nidhamu ya 
kazi ambao nao uli-
kuwa wenye viewango 
vya Lami.

Albam hii ilileta 
mtikisiko wa hali ya 
juu kwa mashabiki 
kuongezeka Msondo 
kiasi cha kuhitajika 
nguvu ili uweze kupata 
tiketi mapema ili uin-
gia kufaidi midundo ya 
Msondo Ngoma.

Au ukizubaa utain-
gia ukumbini lakini 
hutoweza hata kuwao-
na wanamuziki.

Kutokana nyomi li-
navyojazana.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

AARSENAL wako tayari kuvunja rekodi yao ya uhamisho 
msimu wa kiangazi kwa dau la £100m (euro 120m) kumnunua 
mshambuliaji wa Inter Milan na Argentina Lautaro Martinez, 
mwenye umri wa miaka 27. (Fichajes - In Spanish)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
SIMBA YAKATAASIMBA YAKATAA

OFA KWA OFA KWA 
KIBU DENISKIBU DENIS

NA MWANDISHI WETU

BBAADA YA kuikabili 
wenyeji wao Foutain 
Gate katika uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa ulioko 

Babati mkoani Manyara, Wekun-
du wa Msimbazi wamekataa ku-
muuza nyota wao, Denis Kibu, 
kwa MC Algers ya Algeria, ime-
fahamika.

Mechi huo ulikuwa wa tisa 
kwa Simba kushuka nje ya 
uwanja wake wa nyumbani, am-
bapo katika michezo nane ime-
pata ushindi wa asilimia 100.

Kocha Mkuu wa Simba, Fad-
lu Davids, aliliambia gazeti hili, 
timu yake imejipanga kuondoka 
na pointi tatu muhimu ili kuen-
deleza kutoa dozi katika kila in-
apocheza ugenini msimu huu.

Kocha huyo alisema Simba 
imekuwa na matokeo mazuri in-
apocheza ugenini na hii inacha-
gizwa na idadi kubwa ya mash-
abiki wanaojitokeza viwanjani 
kuwashangilia wachezaji wao.

“Nilisema na narudia tena, 
tunashinda sana ugenini kwa 
sababu tunacheza mechi za 
mikoani kama tupo nyumba-
ni kutokana na kushangiliwa 
na mashabiki wengi zaidi ku-
liko wapinzani wetu ambao ni 
wenyeji, natarajia mechi hii ita-
kuwa hivyo hivyo, na sisi tut-
awapa na kuwaachia mashabiki 
furaha ya ushindi, tukichukua 
pointi tatu na kurejea nazo Dar 
es Salaam,” alisema Fadlu.

Hata hivyo, Simba inaweza 
kumkosa winga wake tegemeo, 
Kibu, aliyeumia katika mchezo 
uliopita, ingawa daktari wa 
timu, Edwin Kagoba, amesema 
hali yake inaendelea vizuri.

“Yuko katika hatua ya pili ya 
matibabu, tunategemea, ataka-
popita kwenye hatua zote za ma-
tibabu anaweza kuwapo kwenye 
mchezo wetu ujao. Ila hii uwepo 
wake ni nusu kwa nusu, kuna 
vitu tunaviangalia leo (jana) na 
kesho (leo), lakini niwatoe hofu 
wanachama na mashabiki wa 
Simba hali yake si mbaya si ya 
kumweka nje muda mrefu,” al-
isema daktari huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Foun-
tain Gate, raia wa Kenya, Robert 
Matano, amesema amekiandaa 
vyema kikosi chake kushindana 
na Simba, ingawa anaamini wa-
tawapa upinzani mkali.
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Michezo Kimataifa

DAVIES MWAPE ALIPELEKA MAJONZI MSIMBAZI 2011DAVIES MWAPE ALIPELEKA MAJONZI MSIMBAZI 2011

chukuliwa na Haruna Moshi 
‘Boban’.

Kuingia kwa kiungo 
mashambuliaji ‘Boban’, 
kwa kiasi fulani kulionge-
za kasi ya mashambulizi 
kwa upande wa Simba, 
kwani walionekana kufanya 
mashambulizi mengi lango-
ni mwa timu ya Yanga tofau-
ti na mwanzoni.

Yanga kwa kutaka 
kuongeza mashambulizi 
mbele, katika dakika ya 55, 
ilimtoa Amis Kiza na na-
fasi yake kuchukuliwa na 
Idrisa Rashid ambaye baa-
da ya kuingia alioneza kasi 
ya mashambulizi kwa timu 
yake ya Yanga.

Dakika ya 70 hivi, Simba 
ilimtoa winga wa kushoto 
Ulimboka Mwakingwe na 
nafasi yake kuchukulia na 
Mwinyi Kazimoto.

Katika dakika ya 75 hivi, 
Yanga walifanya shambulio 
moja la nguvu langoni mwa 
timu ya Simba na kufaniki-
wa kupata bao la kuongoza 
ambalo lilifungwa na Davies 
Mwape.

Dakika ya 80 hivi, Yan-
ga ilifanya badiliko lingine 
kwa kuingia Jerry Tegete 
aliyechukua nafasi ya mfun-
gaji wa bao pekee Davies 
Mwape.

Pamoja na mabadiliko ya 
wachezaji kufanywa na pan-
de zote, lakini hapakuwa 
na mabadiliko ya matokeo, 
hivyo hadi dakika 90 za 
mchezo zinamalizika, Yanga 
walitoka uwanjani wakiwa 
vifua mbele baada ya kum-
funga mtani wake wa jadi 
Simba bao 1-0.

Kikosi cha Yanga: Yawa 
Berko, Godfrey Taita, Os-
car Joshua, Chacha Marwa, 
Nadir Haroub ‘Cannavaro’, 
Juma Seif ‘Kijiko’, Nurdin 
Bakari, Haruna Niyonzima, 
Davis Mwape/Jerry Tegete, 
Kenneth Assamoah na Amis 
Kiza/Idrisa Rashid.

Kikosi cha Simba: Juma 
Kaseja, Said Nassor ‘Chol-
lo’, Juma Jabu, Juma Nyoso, 
Victor Costa ‘Nyumba’, Jerry 
Santo, Amri Kiemba/Haruna 
Moshi ‘Boban’, Shomari Ka-
pombe, Felex Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka Mwak-
ingwe/Mwinyi Kazimoto.

NA HENRY PAUL

MMI O N G O N I 
mwa matukio 
yaliyowahi ku-
w a f u r a h i s h a 

wanachama na wapenzi 
wa klabu ya Yanga, moja 
ni lile la timu yao yenye 
maskani yake makuu 
Kariakoo, makutano ya 
mitaa ya Jangwani na Twi-
ga, kumfunga mtani wake 
wa jadi Simba bao 1-0.

Mchezo huo ambao uli-
kuwa ni mkali na wa kusi-
simua kwa muda wote wa 
dakika 90, ulichezwa siku 
ya Jumamosi Oktoba 29, 
2011, katika Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam 
(sasa Uhuru) na ulikuwa 
ni wa mzunguko wa pili 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezo ulianza kwa 
kasi, huku timu zote 
zikishambuliana kwa 
zamu. Yanga walikuwa 
wanashambulia na pindi 
Simba nao walipokuwa 
wanapata nafasi waliku-
wa wanashambulia pia.

Mabeki wa timu zote 
mbili walikuwa maki-
ni mno katika kudhibiti 
mashambulizi yaliyoku-
wa yakielekezwa langoni 
mwao, huku washambu-
liaji nao walikuwa wakifa-
nya mashambulizi kadhaa 
wakiwa na lengo la kuta-
ka kupata bao la mapema 
mapema.

Mashambulizi ya Yan-
ga, yalikuwa yakiongo-
zwa na Davies Mwape, 
Kenneth Assamoah 
na  Amisi Kiza, huku 
mashambulizi ya Simba 

yalikuwa yakiongozwa 
na Felix Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka 
Mwakingwe.

Kosa kosa za kutaka ku-
funga zilikuwa zikitokea 
pande zote mbili, kwa sa-
babu mabeki walionekana 
kuwa imara katika kud-
hibiti mashambulizi ya 
washambuliaji.

Katika dakika ya 30 
hivi, Simba walifanya 
shambulizi moja kali lan-
goni mwa timu ya Yanga, 
lakini shuti hafifu alilopi-
ga Emmanuel Okwi, lili-
dakwa kirahisi na kipa wa 
Yanga Yaw Berko.

Yanga ilijibu shambu-
lizi hilo katika dakika ya 
32 hivi, baada ya kiungo 
wao mahiri Haruna Ni-
yonzima kutoa pasi kwa 
Kenneth Assamoah, lakini 

shuti lake lilitoka sentim-
ita chache langoni mwa 
timu ya Simba.

Dakika ya 40 hivi, Sim-
ba walifanya shambulio 
lingine kali langoni mwa 
timu ya Yanga, lakini Sun-
zu aliyecheza vizuri siku 
hiyo, alikosa bao la wazi 
baada ya kubaki yeye 
na kipa wa Yanga Berko, 
kwani shuti lake kali alilo-
piga  lilitoka nje kabisa.

Hadi dakika 45 za kip-
indi cha kwanza zinamal-
izika, timu hizo zilikwen-
da mapumziko matokeo 
yakiwa ni suluhu ya  0-0.

Kipindi cha pili nacho 
kilianza kwa kasi, huku 
timu zote mbili zikifanya 
mabadiliko ya wachezaji 
wao. Katika dakika ya 50, 
Simba ilimpumzisha Amri 
Kiemba na nafasi yake ku-
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NA MWANDISHI WETU

HHOMA ya kufanyika 
kwa michuano 
ya AFCON kati-
ka nchi za Afrika 

Mashariki Uganda, Kenya na 
tanzania kunaendelea kupa-
sua vichwa vya mashabiki 
wa soka, wanaojali tukio hilo 
kubwa la kihistoria.

Michuano hiyo itafanyika 
kwa ushirikiano wa nchi 
hizo ambazo ndiyo waandaji, 
huku kilka nchi ikieendelea 
na ujenzi pamoja na kufan-
ya ukarabati wa miundom-
binu ili kuhakikisha michezo 
hiyo inafanyika bila vikwazo 

Waziri anayeshugulikia mi-
chezo nchini Kenya Salim 
Mvurya amekuwa na kiba-
rua kizoyto cha kusimamia 
maandalizi hayo usiku na 
mchana, huku Waziri mdo-
go katika Wizara ya Elimu 
na michezo anayeshugulik-
ia eneo hilo nchini Uganda 
Peter Ogwang naye akieleza 
kujridhishwa mna maande-
leo ya maandalizi ya mich-
uano hiyo.

Nchini tanzania hivi kari-
buni Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa alisema Serikali 
imejipanga vyema kuka-
milisha maandalizi yote 
muhimu ikiwemo miun-

Homa ya Homa ya AFCONAFCON yapamba moto Afrika mashariki yapamba moto Afrika mashariki

BAADA YA
kuikabili wenyeji wao 

Foutain Gate katika uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa ulioko 

Babati mkoani Manyara, 
Wekundu wa Msimbazi 

wamekataa kumuuza nyota 
wao, Denis Kibu, kwa MC.. 

Simba yakataa 
ofa kwa Kibu Denis

NA MWANDISHI WETU

TTIMU ya Sim-
ba hatimaye 
imeendelea ku-
kaa nafasi ya 

pili katika msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania 
ya NBC baada ya jana 
kuambulia pointi moja 
katika mchezo wa ligi 
hiyo ilipocheza dhidi 
ya Fountain gate na 
kupata sare ya bao 1-1.

Licha ya kumiliki 
mchezo huo kwa vi-
pindi vyote, Simba 
ilijikuta ikiambulia 
matokeo hayo baa-
da ya kosa kubwa la 
kiungo wake Ladack 
Chasambi aliyejifun-
ga baada ya kuureje-
sha mpira golini kwa 
shuti kali lililomshin-
da kipa Moussa Ca-
mara na kuukwami-
sha wavuni.

Bao la Simba lili-
fungwa na Leonel 
Ateba aliyeweke-
wa pande zuri na 
Chasambi na kukwa-
misha mpira huo kimi-
ani katika dakika ya 57.

SIMBA YAVUTWA MKIA NA MANYARASIMBA YAVUTWA MKIA NA MANYARA
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