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NA JUMA KASESA

ZZIMESALIA siku 10 
tu kabla ya Mam-
laka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 

Dar es Salaam(DAWASA)
kumaliza tatizo la maji kwa 
wakazi wa Tabata,Segerea 
na Kinyerezi.

Wakazi wa maeneo 
wamekuwa kwenye kadhia 
ya ukosefu wa maji kwa 
muda mrefu lakini sasa ni 
rasmi tatizo linakwenda 
kumalizika baada ya DA-
WASA kukamilisha mradi 
wa upelekaji maji kwa mae-
neo hayo kwa asilimia 99. 
Kaimu Mkurugenzi wa DA-
WASA,Mkama Bwire ame-
waeleza wananchi wa mae-
neo hayo kwamba kuanzia 
Februari 20 mwaka huu 
watafungulia rasmi maji ili 

>> Inaendelea Uk. 3

DAWASA yamaliza 
shida ya Maji 

Tabata, Kinyerezi 

Uk.3

AHSANTEAHSANTE  
DK. DK. SAMIASAMIA
>> Wakuu wa  EAC, 
SADC wapata 
muafaka vurugu za 
DRC nchini Tanzania 

>> Asisitiza kuwa DRC 
nchini mwanachama 
ni lazima kuhakikisha 
usalama wake

>> Asema hali ya 
mauaji na mateso 
inayoshuhudiwa katika 
nchi hiyo haikubaliki

Dk.Biteko awaasa Waislamu  kuhifadhi Qur’aan Tukufu .Uk.3
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AHSANTE DK SAMIA
NA MWANDISHI WETU

HHATIMAYE Tan-
zania meendelea 
kuwa nchi inay-
oheshimika katika 

ukanda wa SADC, baada ya 
wiki hii kufanyika mkutano 
wa pamoja wa Wakuu wa 
Nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Jumuiya 
ya Maendeleo  Kusini mwa 
Afrika (SADC), kujadili na 
hatimaye kuchukua hatua 
kufutia mapigano  yaliyo-
shika kasi katika eneo la 
Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Wakuu hao kwa kauli 
moja waliridhia mkutano 
huo kufanyika nchini Tan-
zania, chini ya Uenyeji wa 
Rais Dkt Samia Suluhu Has-
san, hatimaye umekalimika 
na kuondoka na maazimio 
13 ikiwamo kusitishwa kwa 
mapigano mara moja katika 
eneo la Goma, Mashariki 
mwa nchi ya DRC.

Mkutano huo unakuja 
siku chache baada ya Tan-
zania kupokea ugeni mzito 
uliohusisha takriban Wakuu 
wa nchi takriban 23 pamoja 
na Mawaziri 60 na wadau 
wengine wa Maendeleo kwa 
ajili ya kujadili matumizi ya 
Nishati Bora Afrika.

Kwa pamoja heshima hizi 
zinatokana na juhudi za Rais 
wa Awamu ya Sita Dkt Samia 
Suluhu Hassan kuifungua 
nchini kimataifa na kuwa na 
ushirikiano mwema na nchi 
mbalimbali duniani.

Katika mkutano huo uli-
ofanyika juzi Jumamosi Feb-
ruari 8 na kuongozwa na 
kwa pamoja na Mwenyekiti 
wa EAC na Rais wa Kenya, 
Wiliam Ruto na Mwenyekiti 
wa SADC na Rais wa Zimba-
bwe, Dk. Emmerson Mnan-
gagwa, uliendelea kuim-
wagia sifa Tanzania kwa 
utulivu na amani huku juhu-
di za viongozi wake wak-
iweka kipaumbele kuimari-

sha uchumi. Mkutano huo, 
uliohudhuriwa na Marais 
kutoka jumuiya hizo, am-
bapo masuala mengine wali-
yokubaliana ni  pamoja na 
kurejesha huduma muhimu 
ikiwemo kufungua njia za 
usambazaji wa chakula na 
bidhaa nyingine, ili kuhakik-
isha misaada ya kibinadamu 
inawafikia walengwa bila 
kukwama.

Masuala mengine  yali-
yojadiliwa kwa kina ni utat-
uzi wa mzozo wa DRC pia 
kurejeshwa kwa  amani kupi-
tia mchakato wa Luanda na 
Nairobi, huku mkutano huo 
wa pamoja ukizingatia ripoti 
ya mkutano wa Mawaziri wa 
EAC na SADC, kuhusu hali 
ya usalama Mashariki mwa 
DRC na kusisitiza ushiriki-
ano ya kisiasa na kidiploma-
sia ndiyo suluhisho endel-
evu zaidi la kutatua mzozo 
eneo hilo.

Mkutano huo wa pamo-
ja umeagiza Wakuu wa 
Majeshi ya Ulinzi ya katika 
nchi za EAC na SADC, ku-
kutana ndani ya siku tano  
na kutoa maelekezo ya kusi-

tisha mapigano mara moja 
na bila masharti na kuondoa 
uhasama.

Aidha umesisitiza kutole-
wa kipaumbele kwa utoaji 
wa usaidizi kwa mahitaji ya 
kibinadamu ikiwemo ku-
warejesha nyumbani mare-
hemu na kuwahamisha wal-
iojeruhiwa ili wakapate tiba 
sehemu salama.

Mjadala huo pia ulisisitiza 
kuendelezwa  kwa mpango 
wa kuweka usalama kwa 
eneo la Goma na maeneo 
ya jirani, kama Sake Buka-
vu, Kibumba, Rumangabo, 
Kalengera Rutshuru, Bunaga-
na, na Kiwanja Rwindi, Kan-
yabayonga, Lubero, pamoja 
na  Ziwa Kivu kati ya Goma 
na Bukavu.

Kadhalika makubaliano 
yaliyofikiwa ni kufunguliwa 
tena mara moja kwa uwan-
ja wa Ndege wa Goma na 
kushauri kuhusu afua zingine 
zinazohusiana na uwezeshaji.

Mkutano huo ulikumbu-
sha tena jukumu muhimu 
la mchakato wa Luanda na 
Nairobi na kuagiza kwamba, 
mambo hayo mawili yaun-

ganishwe na kuwa Mchakato 
wa pamoja

Pia uliazimia zaidi kuima-
risha michakato hiyo miwili 
haraka, ili kuongeza utimili-
fu na kuwapa mamlaka we-
nyeviti wenza, kwa kushau-
riana na Umoja wa Afrika 
(AU).

Pamoja na Marais wa Ken-
ya na Zimbabwe.

Mkutano huo umehu-
dhiriwa na mwenyeji Tanza-
nia, Rais Samia Suluhu Has-
san,  Rais FÈlix Tshisekedi wa 
DRC,  Cyril Ramaphosa, Rais 
wa Afrika Kusini.

Wengine ni Paul Kagame, 
Rais wa Rwanda, Hassan 
Sheikh Mohamoud, Rais wa 
Somalia, Rais wa Uganda 
Yoweri Museveni, Rais wa 
Zambia Hakainde Hichile-
ma, pamoja na vingozi wen-
gine waliohudhuria ambao 
ni wawakilishi Marais kuto-
ka Burundi, Malawi, Angola, 
Sudan Kusini, Madagascar 
pamoja na Mwenyekiti wa 
Tume ya AU, Faki Mahamat 
na Katibu Mkuu SADC, Eli-
as Magosi na Katibu Mkuu 
EAC, Veronica Nduva.

NA MWANDISHI WETU

MMAAFISA wa India 
wameripoti kuwa 
raia 104 wa nchi 
hiyo wamefuku-

zwa kutoka Marekani kwa 
kutumia ndege ya kijeshi 
ambapo hatua hiyo inakuja 
wakati masuala ya uhamiaji 
kati ya nchi hizo mbili ya-
meendelea kuibua mijadala, 
huku wengi wa waliofuku-
zwa wakidaiwa kuingia nchi-
ni humo bila vibali halali.

Aidha ripoti zinaeleza 
kuwa baadhi ya waliorejesh-
wa walifungwa pingu wakati 
wa safari yao, hali iliyozua 
malalamiko kutoka kwa fa-
milia na viongozi wa kisiasa 
nchini India. Wabunge wa up-
inzani wametaka serikali ku-
toa maelezo kuhusu madai ya 
unyanyasaji dhidi ya raia hao 
wakati wa kurejeshwa kwao

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa India, Subrahmanyam 
Jaishankar, amesema kuwa 
serikali inaendelea kush-
irikiana na Marekani ili ku-
hakikisha kuwa raia wa India 
wanaorejeshwa wanaheshimi-
wa haki zao. Ameeleza kuwa 
matumizi ya pingu kwa wa-
hamiaji wanaorejeshwa yame-
kuwa sehemu ya utaratibu wa 
Marekani tangu mwaka 2012

Tukio hili limeongeza msu-
kumo wa majadiliano kuhu-
su uhamiaji kati ya India na 
Marekani, hasa wakati vion-
gozi wa mataifa hayo mawili 
wanapojiandaa kujadili masu-
ala ya usalama na sera za uha-
miaji katika mazungumzo ya-
nayotarajiwa hivi karibuni

TRUMP 
ATIMUA 

RAIA 400 
WA INDIA

NA MWA NDISHI WETU

MMAKAMU Mwe-
nyekiti wa 
CCM Mzee 
Steven Wassi-

ra; amewaondoa hofu Wa-
nachama wa chama hicho 
na wananchi kwa ujumla 
kuwa changamoto wana-
kutana nazo zinafahamika 
na Serikali inayoongozwa 
na CCM na kwamba hao 
pia ndiyo wenye jukumu 

la kuzitafutia ufumbuzi.
Mzee Wassira aliyasema 

hayo hivi karibuni katika 
mkutano wa Halmashauri 
Kuu ya CCM wilaya Rplya 
mkoa Mara ambapo aseli-
ma mfano wa changamoto 
za wiyala hiyo ni ujenzi 
wa barabara kwa kiwango 
cha Lami, changamoto am-
bayo tayari ipo katika mi-
pango ya kutatuliwa.

Alisema kuwa CCM kazi 
yake pamoja na mambo 
mengine ni kusikiliza kero 

za wananchi na kuzifany-
ia kazi kwa vile kufanya 
hivyo ndiko kutakakoen-
delea kudumisha mahusi-
ano mema ya wananchi na 
chama chao tawala.

Amewata wana CCM na 
wapenzi wa chama  hicho 
kuendelea kuwa na mshi-
kamano ili kuenzi juhudi 
za Rais wa Awamu ya Sita 
Dkt Samia Suluhu Hassan 
ambaye amekuwa mstari 
wa mbele kupigania ma-
slahi ya wananchi.

Wassira: Atakayetatua changamoto za wananchi ni CCM



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATATU FEBRUARI 10, 2025 33HABARI

NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa 
N i s h a t i , D k . D o t o 
Biteko amewaasa 

waislamu nchini kuendelea 
kumcha Mungu na kutenga 
muda wa kujifunza na kui-
soma Qur’aan Tukufu ambayo 
itawafunza mambo mema 
yaliyoelekezwa na Mwenyezi 
Mungu.

Dk.Biteko aliyasema hayo 
jana jijini Dar es salaam waka-
ti akizindua Mashindano 

Makubwa zaidi ya Qur’aan 
Tukufu Ulimwenguni 2025.

“ Nawaomba msivunjike 
moyo akitokea mwenye taf-
siri tofauti nyie msivunjike 
moyo wala kukatishwa tamaa 
bali mfanye mashindano haya 
yawe kinara na kuutangaza 
uislamu katika ulimwengu,” 
amesema Dkt. Biteko.

Pia amewahimiza kumu-
omba Mungu ili Qur’aan 
iwanyanyue na isiwabwage 
katika shughuli mbalimbali 
wanazofanya kama kaulimbiu 
ya mwaka huu inavyosema “ 
Qur’aan Ikunyanyue, Isikub-

wage”.
Alisema,Qur’aan inatoa fun-

zo kwa watu na kuwa waasisi 
wake waliyaanzisha kwa nga-
zi ya madrasa lakini baadaye 
kutokana na umuhimu wake 
yakavutia wengi zaidi na kuwa 
mashindano ngazi ya mtaa, 
kata, wilaya, mkoa hadi kuwa 
ya Afrika Mashariki, Bara la 
Afrika na kisha kufikia ngazi 
ya kuwa mashindano ya Ulim-
wengu.

“ Mashindano haya mbali 
na kuwa yanachochea usomaji 
wa Qur’aan Tukufu na hivyo 
kujenga uelewa wa hofu ya 

Mwenyezi Mungu lakini pia 
yanaitangaza Tanzania katika 
taswira chanya,” amebainisha 
Dk.Biteko.

Alisema,kuwa Nabii Musa 
aliwalingania watu wake kwa 
kutumia muongozo kutoka 
katika Taurati, Nabii Daudi 
yeye akatumia Zaburi, Nabii 
Issa (Yesu) akatumia Injili na 
Mtume Muhamad swalla lla-
hu alayhi wasallam akatumia 
Qur’aan tukufu kuwalingania 
watu wa umma wake.

“Kimsingi vitabu hivi vya 
muongozo vinamfundisha bin-
adamu tabia njema na kumsihi 

kuzishikilia na kumuonesha 
tabia zisizofaa na kumuasa ku-
kaa mbali nazo.”

Dkt. Biteko amerejea aya ka-
tika Qur’aan tukufu sura ya 35, 
Surat Faatir, aya ya 28 “… kwa 
hakika wanaomcha Mwenyezi 
Mungu miongoni mwa waja 
wake ni wanazuoni”.

Amefafanua “ Aya hii ina 
maanisha kuwa wale wali-
opata ujuzi na mafundisho ya 
Mwenyezi Mungu ambayo 
yanapatikana katika Qur’aan 
tukufu na kuyazingatia yale 
waliyojifunza ndio wanaofika 
daraja la uchamungu.”

Vilevile, Dkt. Biteko 
ameipongeza Taasisi ya Al- 
Hikma kwa jitihada zake za 
kukuza Mashindano ya kuhifa-
dhi Qur’aan Tukufu ulimwen-
guni.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Al- Hikma na Mwenyekiti 
wa Mashindano ya Qur’aan 
Tukufu Ulimwenguni, Sheikh 
Nurdin Kishk amesema kuwa 
mashindano hayo yameende-
lea kukua kila mwaka kuto-
kana na mapenzi ya kuhifadhi 
Qur’aan.

Aidha, ameishukuru Serikali 
kwa ushirikiano wake na kwa 
kuridhia mashindano hayo ku-
fanyika katika Uwanja wa Taifa 
Machi 16, 2025 ambapo Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. 
Dkt. Hussein Ali Mwinyi ana-
tarajiwa kuwa mgeni rasmi.

“ Mashindano haya yanay-
ofanywa na Al- Hikma Foun-
dation yameweka alama am-
bayo haitafutika na mataifa 
mbalimbali yameanza kuyaiga. 
Pia, Mashindano Makubwa 
Zaidi ya Qur’aan Tukufu Af-
rika sasa yatajulikana kama 
Mashindano Makubwa Zaidi 
ya Qur’aan Tukufu kwa Ma-
bara yote ya Ulimwengu ,” 
amesema Sheikh Kishk

Akizungumza kwa niaba 
ya Mufti Mkuu wa Tanzania, 
Sheikh Ali Ngerukwa alisema 
kuwa Mufti Mkuu yupo tayari 
kushirikiana na taasisi mbalim-
bali ikiwemo ya Ali- Hikma ka-
tika kutekeleza shughuli zao.

NA JUMA KASESA

ZZIMESALIA siku 
10 tu kabla ya 
Mamlaka ya 
Majisafi na Us-

afi wa Mazingira Dar 
es Salaam(DAWASA)
kumaliza tatizo la 
maji kwa wakazi wa 
Tabata,Segerea na Kiny-
erezi.

Wakazi wa maeneo 
wamekuwa kwenye ka-

dhia ya ukosefu wa maji 
kwa muda mrefu lakini 
sasa ni rasmi tatizo linak-
wenda kumalizika baada 
ya DAWASA kukamili-
sha mradi wa upelekaji 
maji kwa maeneo hayo 
kwa asilimia 99.

Kaimu Mkurugenzi wa 
DAWASA,Mkama Bwire 
amewaeleza wananchi 
wa maeneo hayo kwam-
ba kuanzia Februari 20 
mwaka huu watafun-
gulia rasmi maji ili ku-

waondolea kero hiyo ya 
muda mrefu.

Bwire alisema,serikali 
ya awamu ya sita chini 
ya Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan imedhamiria ku-
waondolea kero ya maji 
Wananchi wake kwa 
kutoa fedha za ukamil-
ishaji miradi mbalimbali 
ikiwemo huo wa am-
bao unakwenda kuwa 
mwarobaini wa tatizo 
la maji kwa wakazi wa 
maeneo hayo.

DAWASA yaja na mwarobaini tiba ya maji Tabata, Segerea

Dk.Biteko awaasa waislamu kuhifadhi Qur’aan tukufu
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KKATIKA jitihada 
za kurejesha am-
ani na utulivu 
mashariki mwa 

Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), 
viongozi wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) 
na Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika 
(SADC) wamekutana ka-
tika Mkutano wa pamoja 
na kutoa mapendekezo 
na maamuzi muhimu 
kwa pande zote zinazo-

husika na mgogoro huo. 
Mkutano huo umeonesha 
mshikamano wa mataifa 
ya Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kusini mwa 
Afrika katika kusaka su-
luhisho la kudumu kwa 
mzozo ambao umeathiri 
maelfu ya raia wasiokuwa 
na hatia, huku wakitoa 
mapendekezo na maazi-
mio kwa lengo kutoa su-
luhisho la mzozo huo.

Mapendekezo muhimu:
Usitishaji wa mapigano 

mara moja bila masharti 
yoyote:

Viongozi wa EAC na 

SADC wametaka kila 
upande unaohusika kati-
ka mgogoro wa DRC kusi-
tisha mgogoro mara moja 
ili kuzuia madhara zaidi 
kwa raia na kuimarisha 
mazingira ya mazungum-
zo ya amani.

Ufunguzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Goma:

Kufungwa kwa uwan-
ja huo kumetatiza mis-
aada ya kibinadamu na 
usafirishaji wa bidhaa 
muhimu. Mkutano huo 
umeagiza kufunguliwa 
mara moja kwa uwanja 
huo ili kuwezesha shu-

ghuli za kiuchumi na 
utoaji wa misaada kwa 
wahanga wa mgogoro 
huo.

Urejeshaji wa miili ya 
marehemu na uokoaji wa 
majeruhi:

Mkutano umeagiza 
urejeshaji wa miili ya wale 
waliopoteza maisha kuto-
kana na mapigano pamoja 
na kuweka utaratibu wa 
haraka wa kuwahudumia 
majeruhi.

Mazungumzo jumuishi 
kwa ajili ya suluhisho la 
kudumu:

Pande zote zimetakiwa 

kushiriki kwenye mazun-
gumzo ya wazi na jumui-
shi, yakizingatia mchakato 
wa Nairobi na Luanda, ili 
kupata suluhu la kudumu 
kwa mgogoro wa DRC.

Kutokomeza vikundi 
vya waasi na kuondoa 
majeshi ya Rwanda:

Mkutano umehimi-
za hatua za haraka za 
kuangamiza vikundi vya 
waasi kama FDLR na ku-
taka kuondolewa kwa 
majeshi ya Rwanda katika 
ardhi ya DRC.

Kufunguliwa kwa njia 
kuu za usambazaji wa 
bidhaa:

Ili kupunguza athari 
za kiuchumi kwa raia, 
viongozi wameamuru 
kufunguliwa kwa bara-
bara kuu za usafirishaji 
wa bidhaa na misaada 
ya kibinadamu, ikiwemo 
njia zinazounganisha 
G o m a ñ S a k e ñ B u k a v u , 
GomañKibumba, Rutshu-
ru, Bunagana, na safari za 
majini katika Ziwa Kivu 
kati ya Goma na Bukavu.

Kukomesha hotuba za 
chuki:

Viongozi wamezitaka 
pande zinazohusika na 
mgogoro kuepuka hotuba 
zinazochochea chuki na 
badala yake kujikita katika 
mazungumzo yenye lengo la 
kujenga amani ya kudumu.

DKT SAMIA AWAHAKIKISHIA USHIRIKIANO EAC

Haya ndio maazimio ya Wakuu wa Nchi wa EAC na SADC kuhusu mzozo DRC

NA MWANDISHI WETU

RRAIS Samia Su-
luhu Hassan 
amewahakik-
ishia Wakuu 

wa Nchi na Serikali 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na 
Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika 
(SADC) kuwa Tanzania 
itaendelea kutoa ush-
irikiano katika kushu-
ghulikia mgogoro un-
aoendelea Jamhuri ya 
Demokrasia ya Kongo 
(DRC).

Aidha, Rais Samia 
ametoa rai kwa Jumui-
ya hizo mbili kuchukua 
hatua kuhakikisha 
kuwa DRC, ambayo ni 
mwanachama wa EAC 
na SADC, inakuwa 
salama na mgogoro un-
aoendelea nchini humo 
unamalizika.

Kwa mujibu wa taar-
ifa ya Ikulu Rais Dk Sa-
mia ameyasema hayo 
leo wakati wa ufunguzi 

wa Mkutano wa pamo-
ja wa Wakuu wa Nchi 
na Serikali wa EAC na 
SADC uliofanyika ka-
tika Ikulu ya Dar es 
Salaam ili kujadili hali 
ya usalama Mashariki 
mwa DRC.

Rais Samia alieleza 

kuwa hali inay-
oshuhudiwa Mashariki 
mwa DRC haikuba-
liki na ipo haja ya ku-
chukua hatua za haraka 
kumaliza mgogoro huo 
unaoleta mateso kwa 
wananchi.

Alisema ana imani 

kuwa Mkutano huo 
utatoka na maazimio 
ambayo yatawezesha 
wananchi wa Mashariki 
mwa DRC kuishi ama-
ni.

Kwa upande wake 
Rais wa Jamhuri ya 
Kenya, ambaye pia ni 

Mwenyekiti wa EAC, 
Dk William Samoei 
Ruto amesema mgogoro 
unaoendelea Mashariki 
mwa DRC hautamali-
zwa kwa kutumia silaha 
bali kwa njia za kidiplo-
masia kupitia mazun-
gumzo, kusikilizana na 
kushauriana.

Aidha, amewataka 
wadau wote kushiriki-
ana na EAC na SADC 
ili kumaliza mgogoro 
huo ambao unaendelea 
kugharimu maisha ya 
wananchi wasio na ha-
tia.

Kwa upande wake 
Rais wa Jamhuri ya 
Zimbabwe na Mwe-
nyekiti wa SADC, Dk 
Emmerson Dambudzo 
Mnangagwa amese-
ma hali inayoendelea 
Mashariki mwa DRC 
inaathiri bara zima la 
Afrika, hivyo nchi za 
Afrika zinapaswa ku-
shikamana kama zili-
vyoshikamana wakati 
wa kupigania uhuru 
wa bara la Afrika.
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KKUNA kila dalili kuwa 
Tanzania itaendelea 
kufaidika kufuatia 
kufanyika Mkutano 

wa Nishati kwa nchi zaAfri-
ka, uliomalizika juzi ukihusi-
sha Wakuu wa nchi mbalim-
bali za Afrika, Mawaziri wa 
Kisekta, viongozi mbalimbali 
na wadau wa Maendeleo.

Neema inayoonekana 
kuangukia ardhi ya Tanza-
nia ni utalii, ambao ulikuwa 
kivutio katika mkutano huo 
licha ya kutokuwepo katika 
Ajenga zenyewe.

Muda mfupi ambao Tan-
zania ilipata kuwaonyesha 
wageni hao, masuala ya utalii 
umetosha kuwashawishi 
wengi kati yao kutamani ku-
rudi tena na hata kuwa maba-
lozi wa utalii katika nchi zao.

Tanzania ilikuwa katika 
kipindi cha kihistoria, ik-
ishuhudiwa mkutano mkub-
wa uliojumuisha idadi kubwa 
ya wakuu wa nchi ukifanyi-
kakatika ardhi ya Tanzania.

Baadhi ya wageni walioku-
wepo katika mkutano huo ni 
kutoka nchi za  Algeria, Co-
moro, Liberia, Lesotho, Bot-
swana, Kenya, Ghana, Ga-
bon, Sierra Leone, Ethiopia, 

Sudan, Malawi, Zambia, So-
malia, Guine Bisau, Burundi, 
Mauritania, Kongo Brazza-
ville, Madagascar, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, 

Libya, Nigeria, Djibouti na 
Gabon.

Ilikuwa wakati mzuri 
baada ya Tanzania kuka-
ribisha nchini wadau wa 

maendeleo akiwepo Rais wa 
Benki ya Afrika (AfDB), Dkt. 
Akinumwi Adesina ambaye 
ameipongeza nchi ya Tan-
zania kwa kuwa mfano wa 

kuigwa kwa kufanya vizuri 
katika uwekezaji wa miun-
dombinu ya umeme kwa ku-
wafikishia nishati ya umeme 
wananchi katika vijijini vy-
ote 12,318.

Mkutano ule uliowaku-
tanisha Mawaziri wa Ni-
shati, Viongozi wa Taasisi 
za Kimataifa za Kifedha, 
Wataalam na Wadau wa 
Mashirika ya Kiraia ambao 
walipata fursa ya kujadili 
na kukubaliana malengo, 
vipaumbele vya sera vikawa 
ni suluhisho, na ahadi ya jin-
si ya kutekeleza Mpango wa 
Mission 300.

Kuhusu kuvutika na utalii 
gazeti hili lipata nafasi ya 
kuzungumza na wajumbe 
kutoka mataifa mbalimbali 
ambao walieleza kuvutiwa 
na utalii wa Tanzania hasa, 
Hifadhi zake na hata kisiwa 
cha Zanzibar ambacho kwa 
siku za hivi karibuni chini 
ya Rais wa Awamu ya Nane 
Dkt Hussein Mwinyi kime-
kuwa kimbilio kwawatalii 
kutoka nchi mbalimbali du-
niani.

Hii ni fursa inayoende-
lea kuiitangaza Tanzania 
kimataifa, huku juhudi za 
Rais wa Awamu ya Sita Dk 
Samia Suluhu Hassan akista-
hili kupongezwa kwa juhudi 
zake za kurudisha mahusi-
ano ya kimataifa ili kuifan-
ya nchi iondoke katika hali 
tengefu kama kisiwa.

TANZANIA INAENDELEA KUVUNA MATUNDA YA MKUTANO WA NISHATI

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMATATU FEBRUARI 10, 202566 HABARI

NA MWANDISHI WETU

WWANA CCM wana-
takiwa kuhakiki-
sha wanafuata 
maadili ya Chama 

ili kuendelea kueminika kama 
sifa ya Chama cha ambacho 
kimeridhiwa na Watanzamnia 
kutawala nchi tangu kilipoa-
sisiwa mwaka 1977, na pia ny-
uma yake enei ya utawala wa 
Chama Cha TANU kilicholeta 
uhuru wa nchi hii

Hivi karibuni Katibu Mkuu 
wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) na Mgombea Mwenza 
wa Urais Tanzania Bara, Ba-
lozi Dkt. Emmanuel Nchimbi, 
amewahimiza wanachama wa 
Jumuiya ya Umoja wa Wazazi 
kuendelea kujipanga vyema ili 

kuhakikisha chama kinashin-
da kwa kuzingatia sera na 
maadili.

Ilikuwa ni katika kikao 
cha Kamati ya Utekelezaji ya 
Jumuiya hiyo jijini Dodoma, 
Dkt. Nchimbi alisisitiza kuwa 
CCM ni chama kinachojikita 
katika sera na maendeleo, si 
katika matusi au kejeli.

“Chama chetu kimefanya 
mambo makubwa kwa maen-
deleo ya taifa. Tunapaswa 
kuendelea kusimamia hoja 
zenye mashiko na si kutumia 
lugha zisizofaa. Tunapaswa 
kuwa mfano wa kuheshimu 
watu na kuzungumzia maen-
deleo yanayoonekana,” alise-
ma.

Aidha, alieleza kuwa seri-
kali inayoongozwa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 

imefanikisha mambo mengi 
ambayo yanaweza kuwaha-
masisha wananchi kuendelea 
kukiamini chama.

“Tunayo mengi ya ku-
waambia Watanzania kuhusu 
maendeleo yaliyofikiwa, ha-
tuna sababu ya kutumia lugha 
za kejeli. Hayo tuwaachie 
wale wasiokuwa na hoja za 
msingi,” aliongeza.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Umoja 
wa Wazazi Taifa, Fadhili Mag-
anya, alisema kuwa ujio wa 
Dkt. Nchimbi katika kikao 
hicho ni ishara ya heshima 
kwao.

“Uwepo wako hapa umet-
upa faraja kubwa. Tumeku-
karibisha ili usikilize mawazo 
yetu na kutushauri. Hii ni 
historia, kwani sisi ndiyo ju-

muiya ya kwanza kuketi na 
wewe tangu uteuliwe kuwa 
mgombea mwenza,” alisema 
Maganya.

Kikao hicho kilitoa fursa 
kwa viongozi wa Umoja 
wa Wazazi kujadili masuala 
muhimu yanayohusu ustawi 
wa jumuiya na mchango wake 
katika mustakabali wa chama 
kuelekea uchaguzi ujao.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dkt. Emmanuel John Nchimbi 
aliyasema haya kwenye Kikao 
cha Kamati ya Utekelezaji ya 
Baraza Kuu la Umoja wa Wa-
zazi, Jumuiya ya CCM, amba-
cho alialikwa na kushiriki akiwa 
mgeni maalum, leo Jumamosi 
tarehe 8 Februari 2025, katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Ja-
kaya Kikwete, jijini Dodoma.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS Samia Suluhu 
Hassan amewa-
hakikishia Wakuu 
wa Nchi na Seri-

kali wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) kuwa 
Tanzania itaendelea kutoa 
ushirikiano katika kushu-
ghulikia mgogoro unaoen-
delea Jamhuri ya Demokra-
sia ya Kongo (DRC).

Aidha, Rais Samia am-
etoa rai kwa Jumuiya hizo 
mbili kuchukua hatua ku-
hakikisha kuwa DRC, am-

bayo ni mwanachama wa 
EAC na SADC, inakuwa 
salama na mgogoro un-
aoendelea nchini humo un-
amalizika.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya Ikulu Rais Dk Samia 
ameyasema hayo leo waka-
ti wa ufunguzi wa Mkutano 
wa pamoja wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa EAC 
na SADC uliofanyika ka-
tika Ikulu ya Dar es Salaam 
ili kujadili hali ya usalama 
Mashariki mwa DRC.

Rais Samia ameeleza 
kuwa hali inayoshuhudi-
wa Mashariki mwa DRC 
haikubaliki na ipo haja ya 
kuchukua hatua za haraka 

kumaliza mgogoro huo 
unaoleta mateso kwa wa-
nanchi.

Aamesema ana imani 
kuwa Mkutano huo uta-
toka na maazimio ambayo 
yatawezesha wananchi wa 
Mashariki mwa DRC kuishi 
amani.

Kwa upande wake Rais 
wa Jamhuri ya Kenya, 
ambaye pia ni Mwenyeki-
ti wa EAC, Dk William 
Samoei Ruto amesema 
mgogoro unaoendelea 
Mashariki mwa DRC 
hautamalizwa kwa ku-
tumia silaha bali kwa njia 
za kidiplomasia kupitia 
mazungumzo, kusikili-

zana na kushauriana.
Aidha, amewataka wa-

dau wote kushirikiana na 
EAC na SADC ili kumal-
iza mgogoro huo ambao 
unaendelea kugharimu 
maisha ya wananchi wasio 
na hatia.

Kwa upande wake Rais 
wa Jamhuri ya Zimbabwe 
na Mwenyekiti wa SADC, 
Dk Emmerson Dambudzo 
Mnangagwa amesema hali 
inayoendelea Mashariki 
mwa DRC inaathiri bara 
zima la Afrika, hivyo nchi 
za Afrika zinapaswa kushi-
kamana kama zilivyoshika-
mana wakati wa kupigania 
uhuru wa bara la Afrika.

Tanzania yazihakikishia EAC, SADC ushirikiano suluhu DR Congo

NA MWANDISHI 
WETU

RRAIS wa Ma-
lawi, Lazarus 
C h a k w e r a , 
amemuagiza 

Kamanda wa Jeshi la 
nchi hiyo kujiandaa 
kuondoa majeshi ya 
Malawi kutoka eneo la 
mashariki nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC).

Taarifa iliyotolewa 
na serikali ya nchi 
hiyo imesema, uamu-
zi wa Rais Chakwera 
unalenga kuheshimu 
tangazo la kusitish-
wa kwa mapigano 
kati ya pande hasimu 
lilitolewa na waasi wa 
M23, ambao walifan-
ya mashambulizi ka-
tika mji wa Nyabibwe 
katika Jimbo la Kivu 
Kusini, DRC.

Kuondolewa kwa 
wanajeshi wa Malawi 
kutatoa fursa ya kue-
ndeleza mazungum-
zo ya kuelekea amani 
ya kudumu.

Rais Chakwera 
amekumbana na 
shinikizo kubwa la 
kimataifa kuhusu 
uamuzi wa kuon-
doa majeshi ya Ma-
lawi Mashariki mwa 
DRC, hasa baada ya 
wanajeshi watatu wa 
Malawi kuuawa ka-
tika mashambulizi ya 
M23 mjini Goma.

Maazimio muhimu:
Mkutano umeele-

keza wakuu wa 
majeshi wa EAC 
na SADC kukutana 
ndani ya siku tano ili 
kutoa mwelekeo wa 
kina kuhusu usitishaji 
wa vita, utoaji wa 
misaada ya kibinad-
amu, na kuhakikisha 
usalama katika mji 
wa Goma na maeneo 
jirani.

Serikali ya DRC im-
etakiwa kuhakikisha 
ulinzi wa balozi na 
ofisi za kidiplomasia 
zilizoko Kinshasa ku-
tokana na kuongeze-
ka kwa mashambulizi 
dhidi ya ofisi hizo.

Pia, mataifa ya EAC 
na SADC yametakiwa 
kuendelea kushiriki-
ana kidiplomasia na 
kisiasa ili kupata su-
luhu ya kudumu kwa 
mgogoro huo, badala 
ya kutegemea tu su-
luhisho la kijeshi.

Malawi kuondoa 
Jeshi lake DRC

Msisitizo wa Dk Nchimbi kuhusu maadilili ndiyo dira ya maendeleo
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NA MWANDISHI WETU

SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Ushindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi akizungumza kwenye Kikao cha Kamati 
ya Utekelezaji ya Baraza Kuu la Umoja wa Wazazi, Jumuiya ya CCM, ambacho alialikwa na kushiriki akiwa mgeni maalum, jana 
Jumamosi tarehe 8 Februari 2025, katika Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete, jijini Dodoma.

WWANACHAMA wa Chama Map-
induzi (CCM), sambamba na wa-
nanchi wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi wenye 

tabia ya uchonganishi kwa kile walichodai baa-
dhi yao kuchochea chuki inayoweza kuwaten-
ganisha.

Hiyo ni kauli makini iliyotolewa na katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla wakati akizun-
gumza na Wananchi na wanachama wa Chama 
cha Mapinduzi katika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya Mikoa 6 Visiwani Zanzibar.

 Makalla pia amesema kuwa Dkt Samia Su-
luhu Hassan na Dkt Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye suala la kuwaletea 
maendeleo lakini wenzetu kila kukicha wa-
naweka fitina na hili kazi kwenu Wazinzabar 
kwa ujumla wakataeni Viongozi hao na wana-
siasa hao kwa kuwanyima kura wakati Uch-
aguzi utakapofika na tuchague chama cha map-
induzi ambacho ndio kina wajibu wa kuyaleta.

Kauli hii haistahili kupita bila kuponge-
zwa ndiyo maama sisi JAMVI LA HABARI 
tunaipongeza kwa vile imezingatia kuleta 
umoja mshikamano na maelewano baina ya 
Watanzania.

Tunasema hayo tukijua kwamba kipindi 
kijacho yani Mwezi Oktona nchi itaingia ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, wabunge na Madiwani hivyo wasioitakia 
mema nchi wanaweza kutumia nafasi hiyo ku-
ingiza chuki na hasama baina ya wananchi.

Tunaamini kila aliyesikia rai hii iliyotolewa 
na chama tawala, atazingatia kwa vile nchi hii 
ina wanasiasa na wasio wanasiasa ambao wa-
nahitaji amani na utulivu.

Kwa hili CCM 
inastahili 
pongezi
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Matarajio ya viongozi wa EAC na SADC kurejesha amani Goma yanatia moyo
NA MWANDISHI WETU

KKATIKA jitihada za 
kurejesha amani na 
utulivu mashariki 
mwa Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), viongozi wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) wamekutana ka-
tika Mkutano wa pamoja 
na kutoa mapendekezo na 
maamuzi muhimu kwa 
pande zote zinazohusika na 
mgogoro huo.

Mkutano huo umeonesha 
mshikamano wa mataifa ya 
Ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Kusini mwa Afrika 
katika kusaka suluhisho la 
kudumu kwa mzozo ambao 
umeathiri maelfu ya raia 
wasiokuwa na hatia, huku 
wakitoa mapendekezo na 
maazimio kwa lengo kutoa 
suluhisho la mzozo huo.

Mapendekezo muhimu:
Usitishaji wa mapigano 

mara moja bila masharti 
yoyote:

Viongozi wa EAC na 
SADC wametaka kila 
upande unaohusika katika 
mgogoro wa DRC kusitisha 
mgogoro mara moja ili ku-
zuia madhara zaidi kwa raia 
na kuimarisha mazingira ya 
mazungumzo ya amani.

Ufunguzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Goma:

Kufungwa kwa uwanja 
huo kumetatiza misaada ya 
kibinadamu na usafirishaji 
wa bidhaa muhimu. Mku-
tano huo umeagiza ku-
funguliwa mara moja kwa 
uwanja huo ili kuwezesha 
shughuli za kiuchumi na 
utoaji wa misaada kwa wa-
hanga wa mgogoro huo.

Urejeshaji wa miili ya 
marehemu na uokoaji wa 
majeruhi:

Mkutano umeagiza ureje-
shaji wa miili ya wale walio-
poteza maisha kutokana na 
mapigano pamoja na kuwe-
ka utaratibu wa haraka wa 
kuwahudumia majeruhi.

Mazungumzo jumuishi 
kwa ajili ya suluhisho la ku-
dumu:

Pande zote zimetakiwa 
kushiriki kwenye mazun-
gumzo ya wazi na jumuishi, 
yakizingatia mchakato wa 
Nairobi na Luanda, ili ku-
pata suluhu la kudumu kwa 
mgogoro wa DRC.

Kutokomeza vikundi vya 
waasi na kuondoa majeshi 
ya Rwanda:

Mkutano umehimiza hat-
ua za haraka za kuangam-

iza vikundi vya waasi kama 
FDLR na kutaka kuondolewa 
kwa majeshi ya Rwanda ka-
tika ardhi ya DRC.

Kufunguliwa kwa njia kuu 
za usambazaji wa bidhaa:

Ili kupunguza athari za 
kiuchumi kwa raia, viongozi 
wameamuru kufunguliwa 
kwa barabara kuu za usa-
firishaji wa bidhaa na misaada 
ya kibinadamu, ikiwemo njia 
zinazounganisha GomañSake-
ñBukavu, GomañKibumba, 
Rutshuru, Bunagana, na safari 
za majini katika Ziwa Kivu 

kati ya Goma na Bukavu.

Kukomesha hotuba za chu-
ki:

Viongozi wamezitaka pan-
de zinazohusika na mgogoro 
kuepuka hotuba zinazocho-
chea chuki na badala yake 
kujikita katika mazungumzo 
yenye lengo la kujenga amani 
ya kudumu.

Mashambulizi ya M23 ma 
majeshi ya Serikali ya DRC ya-
likuja kwa nguvu na kutishia 
ukanda huo, huku Video ny-
ingi  za mauaji na vitisho vya 

milio ya silaha nzito zilizosa-
mbaa kila kona na kuzua 
hofu kwa wananchi wa nchi 
ya Kongo pamoja na ndugu 
na jamaa wa nchi mbalim-
bali waliokuwa na ndugu zao 
huko.

Hata hiyo baadya kwa 
upande wa Tanzania zikasiki-
ka taarifa za kuokolewa baa-
dhi  ya Watanzania katika eneo 
hilo la Goma yalipokuwepo 
majeshi ya nchi mbalimbali za 
Afrika Mashariki wakisaidiwa 
na yale ya MUNUSCO, am-
bayo yaliendekea kukabiliana 

na upinzani kutoka kundi la 
Waasi wa M23.

Wakati majeshi hayo yak-
iendelea kupambana ili kutu-
liza amani, kuliibuka  vuru-
gu nyingine  mitaani katika 
miji mbalimbali ya DRC am-
bapo waandamanaji wanap-
inga kuendelea kuwepo kwa 
majeshi ya MUNUSCO.

Walishinikiza kutokahi-
taji uwepo wa  majeshi hayo 
huku wakiendesha vitendo 
vya uporaji pamoja na ku-
choma moto baadhi ya balizi 
ya nchi wanaotoka wanajeshi 
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Matarajio ya viongozi wa EAC na SADC kurejesha amani Goma yanatia moyo
Rwanda, Uganda, Ufar-
ansa na Ubelgiji, wak-
idai kutowahitaji kuoina 
Askari wa MUNUSCO.

Katika taarifa yake, 
wizara ya mambo ya nje 
ya Kenya ilisema inasikit-

na upinzani kutoka kundi la 
Waasi wa M23.

Wakati majeshi hayo yak-
iendelea kupambana ili kutu-
liza amani, kuliibuka  vuru-
gu nyingine  mitaani katika 
miji mbalimbali ya DRC am-
bapo waandamanaji wanap-
inga kuendelea kuwepo kwa 
majeshi ya MUNUSCO.

Walishinikiza kutokahi-
taji uwepo wa  majeshi hayo 
huku wakiendesha vitendo 
vya uporaji pamoja na ku-
choma moto baadhi ya balizi 
ya nchi wanaotoka wanajeshi 

wanaounda jeshi hilo.
Katika hatua nyingine 

Wafanyakazi wawili ka-
tika ubalozi wa Kenya ka-
tika mji mkuu wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
Kinshasa, walilazimika ku-
toroka na kutafuta hifadhi 
kwingine huku waanda-
manaji wakilenga jengo hilo 
mapema leo, serikali ya Ken-
ya imesema.

Umati wa watu wenye ha-
sira wakilalamikia shambu-
lio la waasi dhidi ya Goma 
pia walishambulia balozi za 

Mkutano 
umeagiza 

urejeshaji wa 
miili ya wale 
waliopoteza 

maisha kutokana 
na mapigano 

pamoja na 
kuweka 

utaratibu wa 
haraka wa 

kuwahudumia 
majeruhi.

ishwa sana na mashambulizi hayo iki-
yataja kuwa “hayafai” kukaliwa kimya.

Iliongeza kuwa kumekuwa na uporaji, 
na uharibifu wa mali unaoendelea kudu-
mu kila uchao huku ikisababisha madh-
ila makubwa kwa wananchi wa maeneo 
hayo wakiwemo wanawake na watoto.

Taarifa hiyo ilidai kuwa wakati 
shambulio dhidi ya ubalozi huo lil-
itokea “mchana” huku maafisa wa 
usalama wa Congo wakishuhudia 
na, “hawakuchukua hatua yoyote 
kuzuia hali hiyo”.Ilielezea kile kili-
chotokea kama ukiukaji wa sheria.
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HHIVI Karibuni 
Naibu Waziri 
Mkuu na Wa-
ziri wa Nisha-

ti, Dk. Doto Biteko, alika-
ririwa na vyombo vya 
habari akisema kuwa 
mradi wa Bwawa la Ku-
fua Umeme la Mwalimu 
Julius Nyerere utaka-
milika rasmi mwishoni 
mwa Februari, mwaka 
huu, baada ya kukabi-
dhiwa mtambo wa tisa 
wa kuzalisha umeme.

Aalikuwa akichangia  
Bungeni azimio la kum-
pongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kutokana 
na kuwa mwenyeji wa 
mkutano wa kimataifa 
wa nishati Afrika, Dk. 
Biteko alisema bwawa 
hilo lilipaswa kukami-
lika ifikapo Mei mwaka 
huu.

Siku hiyo kulifanyi-
ka tukio kubwa katika 
eneo hilo la mradi naye 
akawaeleza Wabunge 
kuwa, “Hadi leo asu-
buhi mitambo yote mi-
nane imekabidhiwa na 
mtambo mmoja, am-
bao ni wa tisa, utakabi-
dhiwa mwishoni mwa 
Februari, mwaka huu, 
na mradi wa bwawa hili 
tutakuwa tumemaliza,î 

alisema.
Siku hiyo akaongeza 

kuwa,  mpango huo wa 
nishati umetoa viashiria 
vitano kikiwamo cha 
upatikanaji wa umeme 
kwa Tanzania kwa asil-
imia 78.4.

Aliongeza kuwa  ka-
tika mpango huo walitia 
saini miaka mitano ijayo 
Tanzania itafikia upati-
kanaji wa umeme kwa 
asilimia 100.

ìUunganishaji umeme 

na wateja leo tunapo-
zungumza hatua tuliyo 
nayo, tumeunganisha 
wateja milioni 5.5 na 
mpango ni kupeleka 
kwa wateja milioni 13.5 
na usingekuwa mpango 
huo wangepambana na 
wasingezidi milioni 5.2,î 
alisema.

Alisema kuwa kwenye 
nishati safi ya kupikia 
wanataka watoke asilim-
ia 9.9 kwenda asilimia 75 
ndani ya miaka mitano.

ìMchango wa nishati 
jadidifu itoke asilimia 56 
iliyopo twende asilimia 
65 na tutalifikia suala hili 
bila wasiwasi wowote,î 
alisema.

Biteko alisema mkuta-
no huo ulikuwa na mwi-
tikio mkubwa wa watu 
kutoka mataifa mbalim-
bali ya Afrika kutokana 
na kazi kubwa iliyofany-
wa na Rais Samia.

ìSababu mbili zilizo-
fanya mkutano huu kuja 
Tanzania ni kuimarika 
kwa diplomasia yetu 
na mataifa mengine 
na haijaimarishwa na 
mwingine ni yeye Rais 
Samia. Kasi kubwa ya 
upelekaji umeme kwa 
wananchi hasa vijijini, 
Benki ya Dunia walivyo-
fanya tathmini mwaka 
jana Tanzania iliongoza 
na wakaona mahali pe-
kee pakupeleka mpango 
huu ni Tanzania,î alise-
ma.

Alibainisha kuwa Rais 
Samia ametoa msukumo 
mkubwa kwenye sekta 
ya nishati na kuahidi 
makubaliano yaliyofiki-
wa kwenye mkutano 
huo atayasimamia na 
hayatabaki kwenye ma-
karatasi.

Naye Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, al-
ipongeza serikali kwa 
kukamilisha mradi wa 
Nyerere kabla ya muda 
uliopangwa na kwam-
ba fedha zilizokuwa 
zinaelekezwa kwenye 
masuala ya umeme sasa 
zitapelekwa miradi min-
gine ikiwamo barabara 
ambazo wabunge wame-
kuwa wakipigia kelele.

Amezitaja wilaya zi-
takazonufaika kuwa 
ni pamoja na Wilaya 
ya Rombo, Hai, Same, 
Moshi, Mwanga na Siha 
.ya kupikia 3,255 kusam-
bazwa Kila wilaya.

BWAWA LA MWALIMU NYERERE TUMAINI LA UMEMA AFRIKA

“Biteko alisema 
mkutano 

huo ulikuwa 
na mwitikio 

mkubwa wa watu 
kutoka mataifa 
mbalimbali ya 

Afrika kutokana 
na kazi kubwa 
iliyofanywa na    

Rais Samia.
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KKUNA fikra potofu 
zimejengeka mion-
goni mwa watu 
wakidhani kuwa 

kufanya kazi kwa bidii ni 
utumwa. Hii ni kutokana na 
dunia ya sasa kujaa watu wa-
siopenda kazi na wavivu.

1. Bidii inasaidia Kutumia 
Muda Vyema

Huwezi kutumia muda vy-
ema kama hutofanya kazi kwa 
bidii. Ukiwa na bidii katika 
kufanya kazi, unaweza kufan-
ya kazi za siku nzima ndani ya 
saa moja au kazi za siku mbili 
ndani ya siku moja.

Hakuna mtu yeyote aliye-
fanikiwa bila kutumia muda 
vyema; muda ni mali, hivyo 
yakupasa uutumie vyema 
kwa kufanya kazi kwa bidii.

2. Bidii inasaidia Kufikia 
Malengo Yako

Kanuni moja wapo ya ku-
fikia malengo ni kufanya kazi 
kwa bidii. Safari ya mafanikio 
siyo ya mteremko, inahitaji 
juhudi nyingi ili tuweze kuo-
na matokeo.

Hakuna mtu aliyewahi ku-
fanikiwa kwa kufanya kazi 
kivivu; fuatilia watu waliofani-
kiwa watakueleza jinsi wana-
vyofanya kazi usiku na mcha-
na ili kukamilisha ndoto zao.

3. Bidii inasaidia Kuheshi-
mika

Nani atamheshimu mvi-
vu? Kwa hakika hakuna. 
Mtu anapokuwa mwenye 
bidii utasikia kauli kama vile 
huyo hapendi mchezo, ak-
ishaingia kwenye kazi zake 
humpati, hageukagi nyuma 
kwenye kazi huyo, kama 
huyo yupo hiyo kazi lazima 
iishe, n.k.

Hizi ni baadhi ya kauli zi-
nazoonyesha kuheshimiwa 
kwa mtu husika kutokana na 
kufanya kazi kwa bidii. Ikiwa 
unataka kuheshimika ni lazi-
ma ufanye kazi kwa bidii.

4. Bidii inasaidia Kutam-
bulika

Ikiwa unafanya kazi kwa 
bidii huna haja ya kujik-
ombakomba kwa wakub-
wa au mbele za watu ili 
utambulike; bidii yako ya 
kazi itakutambulisha.

Naamini umewahi kusikia 
watu wakipewa tuzo kwenye 
sherehe za kitaifa kutokana 
na kufanya kazi kwa bidii; hili 
linatupa picha ya kipekee ya 
faida ya kufanya kazi kwabi-
dii.

Usijali hata kama wanakud-
harau au wanakuona duni, 
wewe fanya kazi kwa bidii 
watakutambua ukiwepo au 
hata wakati utakapoondoka 
wataona pengo lako.

5. Bidii inasaidia Kuondoa 
Lawama

Mara nyingi idara au ofisi 
zenye malalamiko mengi ni 

zile zenye wafanyakazi wa-
vivu. Pia wafanyakazi wengi 
wanaolaumiwa na kunyosh-
ewa vidole na waajiri wao, 
wengi ni wale wavivu.

Ili kuepuka lawama au 
manungíuniko, ni vyema 
ukafanya kile unachokifanya 
kwa bidii kwani kwa njia hii 
utaongeza ufanisi wako.

6. Bidii inasaidia Kupata 
Matokeo Makubwa

Hakuna matokeo makubwa 
bila kazi kubwa, yaani kazi 
iliyofanywa kwa bidii. Kwa 

mtu yeyote anayetaka kuona 
matokeo makubwa katika 
kile anachokifanya ni lazima 
kwanza afanye bidii.

Kumbuka hata mkulima 
anayefanya bidii katika kilimo 
ndiye huvuna zaidi ya wakuli-
ma wengine. Hivyo kufanya 
kazi kwa bidii hakuepukiki 
kwenye maisha.

7. Bidii inasaidia Huleta 
Fursa Mpya

Mtu mwenye bidii kila mara 
hufungua milango ya kupata 
fursa mpya, kazi zake na bidii 
yake humtangaza na kumfun-

gulia fursa zaidi. Hakuna mtu 
atakayempa mtu mvivu kazi 
au fursa zenye manufaa.

8. Bidii inasaidia Kuboresha 
Afya

Kukaa bila kufanya kazi ni 
kujiletea matatizo ya kiafya; 
kazi ni sehemu ya mazoezi. 
Hivyo kufanya kazi kwa bi-
dii kutakufanya uwe mwenye 
afya njema kila wakati.

Unalotakiwa kukumbuka 
hapa ni kuwa na kiasi, fanya 
kazi kwa bidii lakini usipiti-
lize hadi uathiri afya yako.

MBINU MPYA ZA KIBIASHARA TANZANIA
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Muhudumu 
wa afya ngazi 
ya jami i  Idd 
Yakiti(Nyuki) 
alisema, kwenye 
kampeni  ya 
uibuaji wa 
Wagonjwa wa 
Kifua Kikuu 
kazi anayofanya 
ni kwenda 
kwenye zahanati 
ili kuchukua 
makohozi ya 
wahisiwa  na 
kuzifikisha 
Hospitali ya 
wilay a kwa ajili 
ya uchunguzi.

NA MUHIDIN AMRI, 
TUNDURU

WWIZARA ya Afya 
kupitia mpan-
go wa Taifa wa 
kudhibiti Kifua 

Ki kuu na Ukoma imesema, 
kampeni ya mpango harak-
ishi wa uibuaji Wagonjwa 
wa Kifua Kiku u itawafikia 
watu wote walioba inika 
kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo ambao ha-
wakufikiwa mwaka 2024.

Watu hao, wataanzishi-
wa Dawa ha raka kwa ajili 
ya kuzuia uweze kano wa 
kuambukiza watu wengin e  
ili kuifanya Tanzania kuwa 
nchi salama bila kuwa na 
watu walioambukizwa 
ugonjwa wa kifua kikuu if-
ikapo mwaka 2 030.

Hayo yamesemwa jana na 
Mwakili shi wa Wizara ya 
Afya kitengo cha kudhibiti 
Kifua Kikuu na Ukoma Dkt 
Jacob Mwanamtwa, baada 
ya kukagua utekelezaji wa 
kampeni hiyo katika mae-
neo mbalimbali ya wilaya 
ya Tunduru Mkoani Ruvu-
ma.

Alisema, Wizara ya Afya 
imejipa nga na itahakikisha 
inawapata wagonjwa  am-
bao hawakupatikana mwa-
ka 2024 na kuwaanzishia 
matibabu yanayotolewa 
bure kwenye vituo vya Afya 
na Hospitali zote hapa nchi-
ni.

“Wagonjwa ambao hawa-
japatiwa m atibabu wana-
endelea kuambukiza watu 
wengine katika jamii yetu 
na mbaya zaidi mgonjwa 
ambaye hajaanza kutumia 
Dawa anaweza kuambukiza 
watu kati ya 10 hadi 15 kwa 
mwaka” alisema Dkt Jacob.

Alisema, wamean-
za kampeni hiyo kwenye 
mikoa tisa hapa nchini am-
bayo haikufanya vizuri ka-
tika kuibua wagonjwa wa 
kifua kikuu mwaka jana iki-
wemo Mkoa wa Ruvuma na  
kupitia kampeni hiyo wag-
onjwa wote watafikiwa ili 
waweze kuanzish iwa  ma-
tibabu.

Alisema, malengo ya 
Shirika la Afya Dunian-
i(WHO) kutokomeza ugon-
jwa huo ifikapo mwaka 
2030 , lakini kutokana na 
changamoto  mbalimbali 
yanaweza yasifikiwe au ya-
kafanikiwa kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na Seri-
kali yetu kupitia Wizara ya 
Afya.

Mratibu wa Kifua Ki-
kuu na Ukom a wa Wilaya 
ya Tunduru Dkt Mkasange 
Kihongole alisema, kupitia 
kampeni ya mpango harak-
ishi watahakikisha wanan-
chi wote wanapata elimu ya 
kifua kikuu, wanafanyiwa 

uchunguzi na ambao wa-
tabainika kuwa na vimelea 
vya ugonjwa huo wataan-
zishiwa dawa.

“katika kipindi hiki cha 
mpito ambacho tunatakiwa 
kufanya kazi kwa juhudi 
kubwa tumeanza kuanga-
lia maeneo hatarishi zaidi, 
baada ya hapo wataalam 
tutasambaa kwenye mae-
neo mengine ambayo siyo 
hatarishi lakini kuna watu 
ambao wako kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa huo”al-
isema Mkasange.

Mkasange ametaja mae-
neo hatari shi ni kwenye 
maboma ya wafuga ji, viji-
we vya boda boda, wachez 
a bao, Pooltable machim-
bo ya madini na maeneo 
mengine yenye mikusan-
yiko ya watu kuanzia wat-
ano na kuendelea.

Aidha alisema, kabla 

ya Wizara ya Afya kuzin-
dua mpango haraki shi wa 
kuibua wagonjwa wa TB, 
Wilaya ya Tunduru ime-
shaanza kutekeleza kamp-
eni hiyo kwenye vijiji vyote 
vinavyozun gukwa na ma-
chimbo ya madini, shule 
za Msingi na Sekondari za 
bweni.

Mkasange alisema, 
walianza kamp eni ya ueli-
mishaji, uibuaji na uchun-
guzi wa TB mapema ili 
kwenda na kasi ya mpango 
harakishi wa uibuaji Wag-
onjwa wa Kifua Kikuu ili-
yozinduliwa wiki iliyopita 
ili kukata mnyororo wa 
maambukizi katika wilaya 
ya Tunduru.

Naye Mratibu wa hudu-
ma za maab ara Mkoa wa 
Ruvuma Said Kaunde al-
isema, kampeni ya mpan-
go harakishi ya uibuaji  

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 
imegawanyika kwenye 
makundi mawili ambayo ni 
kuwafikia Wananchi wenye 
vimelea vya TB  kwa aji-
li ya kuchukua sampuli za 
makohozi na kuwaanzishia 
Dawa.

Alisema, katika mkakati 
wa kuto komeza ugonjwa 
huo Serikali yetu imeweke-
za fedha nyingi kwenye vi-
faa tiba hasa kununua mash-
ine za kisasa za uchunguz i 
wa vimelea vya kifua kikuu 
na katika Mkoa wa Ruvuma 
kuna mashine 11 ambazo 
zimepelekwa kwenye Hal-
mashauri zote nane.

Pia alisema, tangu kamp-
eni hiyo ilipoanza hadi sasa 
wamefanik iwa kukusan-
ya sampuli zaidi ya 851  
ambazo  baada ya kupele-
kwa maabara kwa ajili ya 
uchunguzi,24 zimekutwa 
na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Muhudumu wa afya 
ngazi ya jami i  Idd Ya-
kiti(Nyuki) alisema, 
kwenye kampeni  ya uibua-
ji wa Wagonjwa wa Kifua 
Kikuu kazi anayofanya ni 
kwenda kwenye zahanati ili 
kuchukua makohozi ya wa-
hisiwa  na kuzifikisha Hos-
pitali ya wilay a kwa ajili ya 
uchunguzi.

Nyuki, ameipongeza 
Serikali kup itia Wizara ya 
Afya kwa kuchuk ua hatua  
katika kukabiliana na ugon-
jwa  huo  ambao ni mion-
goni mwa magonjwa kumi 
Ulimwenguni yanayoon-
goza kusababisha vifo vya 
watu wengi.

KAMPENI YA UIBUAJI WA WAGONJWA WA KIFUA KIKUU 
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JJAMHURI ya 
Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), 
imekumbwa na 

mgogoro, vita na ma-
pigano hasa Mashariki 
mwa nchi, kwa mion-
goni takribani mitatu.

DRC, idadi ya watu 
ni takribani 111,347,333 
kwa mujibu wa to-
vuti inayofuatilia data 
mbalimbali duniani 
Worldometer.

Ukubwa wa eneo la 
ardhi DRC, linakadiri-
wa kuwa ni mara mbili 
ya nchi ya Tanzania. 
Upande wa Mashariki 
mwa DRC linajumui-
sha majimbo ya Ituri, 
Kivu kusini na Kivu 
Kaskazini yana jumla 
ya makundi ya wapiga-
naji zaidi ya 129.

Mchambuzi wa mas-
uala ya kisiasa kitaifa 
na kimataifa, Dk. Rich-
ard Mbunda, akizun-
gumza kwenye maho-
jiano na redio Clouds, 
wiki hii, ameielezea 
nchi hiyo, akiitaja kuwa 
na historia ya migogoro 
kwa miongo kadhaa.
Anasema utajiri wa 

DRC, kuanzia uwapo 
wa ardhi yenye rutuba, 
madini ambayo mengi 
ni tegemeo la viwanda 
vikubwa duniani kati-
ka vifaa vya kiteknolo-
jia, kumeisababishia 
migogoro.

ìMali zilizoko DRC 
zikitafsiriwa inaongoa 
kwenye orodha ya nchi 
tajiri duniani, ikishika 
namba mbili. Tafsiri 
ya nchi katika uchumi 
wake huangaliwa Pato 
la Taifa (GDP).

ìKwa sasa GDP ya 
Marekani ni dola tril-
ioni 25, ikifuatiwa na 
China wana dola trilio-
ni 17. Ila uatajiri Congo 
kama ukivunwa ni dola 
trilioni 24, ingekuwa ya 
pili duniani,î anasema.

Anasema mgororo 
wa nchini humo un-
achangiwa na vyanzo 
kadhaa; nchi maji-
rani; makampuni ya 
uwekezaji ya kigeni; 
ubaguzi, sababu za ki-
siasa na wenyewe kwa 
wenyewe.

Kuhusu nchi maji-
rani, anasema kuwa 
miongoni mwa sababu 
za mgogoro DRC, ku-
natokana na majirani 
zake kuwa na masla-

hi ya kiusalama, kwa 
kuwa nchi hiyo haina 
utulivu,

ìNchi majirani zili-
kuwa na maslahi ya 
kiusalama, wakati huo 
Zaire ya Mobutu (Sese 
Seko), ambayo ilikuwa 
inakumbatia vikundi 
vya waasi, likiwamo la 
FDLR.

Baadhi ya vikundi 
inasadikiwa Mobutu 
alivifadhili. Ila vingine 
vilitokana na ukosefu 
wa utengamao wa ki-
siasa nchi hiyo vika-
zaliwa vikundi vingine 
vingi,î anasema.

Kwa upande wa ji-
rani yake Uganda, 
kiongozi Joseph Kony, 
aliongoza kiundi cha 
waasi Lords Resistance 
Army (LRA), walikuwa 
wanajipanga kwenda 
kumpindua Kagame.

Kwa hiyo Kagame 
naye akaona Congo 
inatunza kikundi cha 
waasi ambao wa-
naweza kuja kunipin-
dua. Akawa na kikundi 
chake. Wote walijipan-
ga wakiwa ndani ya 
DRC. Rwanda nayo 
ikawa inajilinda ikiwa 
ardhi ya DRC.

Angola, pia nao wa-

likuwa wako Congo, 
walikuwa wanapata 
msaada na ushirikiano 
kutoka kwa Mobutu. 
Kwa hiyo aliwasaidia 
kuwaunganisha vikun-
di vya Rwanda, Ugan-
da na Angola, kum-
saidia.

Kilikuwapo kikundi 
kilichokuwa kinaung-
wa mkono na Rwanda, 
ëRarry for the Congo-
lese Democracyí-RCD 
kiliongozwa na Ernest 
Wamba dia Wamba. Li-
kaendelea kubadilika 
kulingana na waka-
ti hadi kufikia kuwa 
M23.î

Anasema kipindi hi-
cho miaka ya 1997 kili-
kuwapo vikundi vingi 
DRC kwa maslahi to-
fauti na vlikuwa vin-
aungwa mkono kutoka 
baadhi ya nchi zao.

FDLR, wanaodai 
wanajipanga kwenda 
kuikomboa Rwan-
da, bado wapo DRC. 
Baadae kundi ambalo 
lilikuwa linaungwa 
mkono na Rwanda, 
baadae likabadilika 
kuwa CNDP kama 
kundi la waasi na 
mwaka 2009 kulikuwa 
na makubaliano chini 

ya Joseph Kabila, Rais 
wa wakati huo DRC. 
CNDP wakabadilika 
kuwa chama cha siasa.

CNDP lilikuwa ni 
kundi la waasi lililoan-
zishwa na Laurent 
Nkunda katika eneo la 
Kivu katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya 
Congo, Desemba 2006. 
CNDP ilihusika katika 
mzozo wa Kivu, mzozo 
wa silaha dhidi ya jeshi 
la Congo. Januari 2009, 
CNDP iligawanyika na 
Nkunda alikamatwa 
na serikali ya Rwanda 
na kikundi chake kili-
chogawanyika, kina-
choongozwa na Bosco 
Ntaganda, kilipangwa 
kuunganishwa katika 
jeshi la taifa.

ìMalengo makubwa 
ya wao (CNDP) kuwa 
sehemu ya serikali 
hayakutimia, likaamua 
kujiondoa, wakaunda 
M23, kwa maslahi yao 
wenyewe kwa sababu 
wanajiangalia kama 
Wacongo, ingawa Wa-
congo wao wanaanga-
lia kama watu wakuja. 
M23 hamu yao ni kuwa 
sehemu ya utawala wa 
Congo,î anafafanua.

Anasema masla-
hi mengine kwa nchi 
ya DRC yanatoka nje 
ya nchi, kutokana na 
uwapo wa makampuni 
yaliyowekeza hasa kati-
ka uchimbaji wa madini

UTAJIRI
Utajiri wa DRC, un-

aweza kuutaja ulioba-
kia kwenye nadharia, 
licha ya kuwa ni nchi 
tajiri zaidi duniani kwa 
maliasili.

Ina madini mengi 
ghafi ambayo hayaja-
tumika na yanadaiwa 
kuwa`na thamani ya 
hadi takriban dola tril-
ioni 24.

Amana hizo ni pamo-
ja na akiba kubwa zaidi 
ya madini ya coltan na 
kiasi kikubwa cha ma-
dini ya kobalti.

Hata hivyo kutokana 
na urahisi wa uchim-
baji wa rasilimali hizo, 
taifa hilo utajiri wake 
wa madini hayo, ume-
geuka shubiri.

DRC ina maji yasiyo 
na kikomo, kutoka mto 
wa pili kwa ukubwa 
duniani, Congo, hali 
nzuri ya hewa na udon-
go wenye rutuba mbali 
na madini kama vile 
shaba, dhahabu, almasi, 
urani, koltani na mafuta 
ni baadhi tu ya madini 
ambayo yanapaswa 
kuifanya kuwa moja ya 
nchi tajiri zaidi duniani.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIZI wa Uingereza Harry Kane, 31, amekataa 
kuzungumza kuhusu ripoti kwamba anaweza kuhamia Ar-
senal mwaka ujao, kwa sababu ya kipengele cha kutolewa 
katika kandarasi yake ya Bayern Munich. (Mirror)

CCHELSEA wanaamini 
wanaweza kufanya 
dili kwa ajili ya mlinzi 
wa Sporting Ousmane 

Diomande msimu wa joto - chi-
ni ya kipengele cha ukubwa wa 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ivory Coast mwenye umri 
wa miaka 21. (TeamTalk),

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
SIMBA YAKATAASIMBA YAKATAA

OFA KWA OFA KWA 
KIBU DENISKIBU DENIS

NA MWANDISHI WETU

BBAADA YA kuikabili 
wenyeji wao Foutain 
Gate katika uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa ulioko 

Babati mkoani Manyara, Wekun-
du wa Msimbazi wamekataa ku-
muuza nyota wao, Denis Kibu, 
kwa MC Algers ya Algeria, ime-
fahamika.

Mechi huo ulikuwa wa tisa 
kwa Simba kushuka nje ya 
uwanja wake wa nyumbani, am-
bapo katika michezo nane ime-
pata ushindi wa asilimia 100.

Kocha Mkuu wa Simba, Fad-
lu Davids, aliliambia gazeti hili, 
timu yake imejipanga kuondoka 
na pointi tatu muhimu ili kuen-
deleza kutoa dozi katika kila in-
apocheza ugenini msimu huu.

Kocha huyo alisema Simba 
imekuwa na matokeo mazuri in-
apocheza ugenini na hii inacha-
gizwa na idadi kubwa ya mash-
abiki wanaojitokeza viwanjani 
kuwashangilia wachezaji wao.

“Nilisema na narudia tena, 
tunashinda sana ugenini kwa 
sababu tunacheza mechi za 
mikoani kama tupo nyumba-
ni kutokana na kushangiliwa 
na mashabiki wengi zaidi ku-
liko wapinzani wetu ambao ni 
wenyeji, natarajia mechi hii ita-
kuwa hivyo hivyo, na sisi tut-
awapa na kuwaachia mashabiki 
furaha ya ushindi, tukichukua 
pointi tatu na kurejea nazo Dar 
es Salaam,” alisema Fadlu.

Hata hivyo, Simba inaweza 
kumkosa winga wake tegemeo, 
Kibu, aliyeumia katika mchezo 
uliopita, ingawa daktari wa 
timu, Edwin Kagoba, amesema 
hali yake inaendelea vizuri.

“Yuko katika hatua ya pili ya 
matibabu, tunategemea, ataka-
popita kwenye hatua zote za ma-
tibabu anaweza kuwapo kwenye 
mchezo wetu ujao. Ila hii uwepo 
wake ni nusu kwa nusu, kuna 
vitu tunaviangalia leo (jana) na 
kesho (leo), lakini niwatoe hofu 
wanachama na mashabiki wa 
Simba hali yake si mbaya si ya 
kumweka nje muda mrefu,” al-
isema daktari huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Foun-
tain Gate, raia wa Kenya, Robert 
Matano, amesema amekiandaa 
vyema kikosi chake kushindana 
na Simba, ingawa anaamini wa-
tawapa upinzani mkali.
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Mzee Nguza alirudisha Marquiz OgMzee Nguza alirudisha Marquiz Og

suko ya kuondokewa na wana-
muziki mbalimbali kama vile 
Kiki na wengine.

Ushahidi wa kuendelea kui-
marika kwa bendi hiyo ni ile al-
bam waliyoirekodi muda mfupi 
baada ya King Kiki kuondoka 
na kujiunga na Orchestra Safa-
ri Sound, miamba hiyo ikaingia 
Studio Tarehe 24.11.1980 na kua-
chia nyimbo kali na za hatari 
kama Kiongo, Maiga, Pondama-
li, Pongezi Jeshi, Kidumu Cha-
ma Cha Mapinduzi, Zowa na 
Pongezi kwa viongozi.

Kundi hili kama zilivyo bendi 
nyingine limewahi kukumbana 
na misukosuko ya kibiashara 
na uendeshaji pia athari za vifo 
vuya wanamuziki wengi, lakini 
liliendelea kudumu hadi kwenye 
miaka ya mwisho ya 1990.

Ukiangalia albam za mwisho 
mwisho mfano ile iliyorekodi-
wa Tarehe 16.11.1989 ikiwa na 
nyimbo kama Ossa, Mashoga, 
Kisebengo, Tipwatipwa, Hali 
Ngumu, Marusu, Ndoa ya mate-
so, Mangolibo, HOngera Salim 
Ahmed salim, utaona bado il-
ikuwa imara licha ya kuwa na 
wanamuziki wengi chipukizi.

Kipindi hicho bendi hii ilisa-
jili wanamuziki wengi chipukizi  
enzi hizo kama vile Burhan Adi-
nani (Muba), aliyekuwa akipiga 
gitaa la solo,  Kaingilila Maufi 
(Solo Namba mbili), MBwana 
Kocks aliyekuwa akipiga solo, 
Dekula Vumbi Kahanga (Solo) 
waliweza kuendeleza jahazi 
la bendi hiyo hadi lilipoingia 
kundi jingine la wanamuziki 
watatu Mpiga Solo Mutanach-
achou Kivukutu, Bobo Sukari 
na Fredito Butamu na kuasisi 
mtindo mpya wa Washawasha, 
kwa ufuoi bendi hiyo haikuwa-
hi kufeli kuhusu nyimbo wala 
chaguo la wanamuziki.

Habari njema ni kwamba ben-
di hiyo sasa imerudi huku kion-
gozi wake Mkuu Nguza Vicking 
akikaribisha wadau kuibeba 
ili iweze kurudia makali yake 
kama ilivyokuwa enzi za nyu-
ma, Tayari bendi hiyo inafanya 
maonyesho yake kila siku za 
Ijumaa katika ukumbi wa Polisi 
Mess Oster Bay.

Ina baadhi ya wanamuz-
iki kama Nguza, Mukum-
bule Parashi, Kanku Kelly, 
Kasongo pascal Kalembwe, 
ASkulyake Saleh King Maluu 
na wengine kadha.

NA HENRY PAUL

NNYUMA ya mwaka 
1978 bendi ya Or-
chestra Marquiz 
Dy Zaire ilikuwe-

po, kwani wanamuziki wake 
waliingia mapema tangu 1972 
na kufanya mambo makubwa 
katika tasnia ya muziki wa 
dansi hapa nchini.

Iliburudisha kwa nyimbo 
zake na hata kutunga baadhi 
kwa ajili ya kuhamasisha 
maendeneo ya nchi ya Tan-
zania licha ya wanamuziki 
wengi waansilishi walitokea 
nchini Zaire sasa inatambulika 
kama DRC.

Ukisiiza albam iliyorekodi-
wa Tarehe 21.1.1977 iliyokuwa 
mamalum kwa ajili ya nyim-
bo mbili Azimio la Arusha na 
Chama kipya unanielewa kwa 

nini nimesisitiza kuwa bendi 
hii ilishiriki kwa kiasi kikub-
wa nyimbo za kuhamasisha 
maendeo ya kiuchumi, Siasa 
na Jamii.

Lakini pamoja na uwepo wa 
bendi hiyo na kufanya mambo 
makubwa lakini idadi kubwa 
ya mashabiki iliongezeka zaidi 
Mwaka 1977 wakati bendi 
hiyo ilipojiongeza kwa kub-
noresha zaidi muziki wake 
ikiajiri wanamuziki wenye 
vipaji ili kushirikiana na wen-
zao kulisukuma mbele jahazi 
la bendi hiyo.

Miongoni mwawanamuzi-
ki hao ni pamoja na mwimba-
ji mwenye kipaji cha hali ya 
juu, Kikumbi Mwanza Mpan-
go al maarufu King Kikii au 
Mzee wa Kitambaa Cheupe.

Pamoja naye pia aliongez-
wa mpiga Dram mkali ait-
waye Mutombo Sozzy, pia 

Mpuliza Tarumbeta Kanku 
Kelly, Mcheza Shoo Ngal-
ula Tshiandanda na Mpiga 
Ridhim besi Ilunga Kunga 
Banza Mchafu.

Ujio wa wanamuziki hawa 
uliongeza nguvu kwa mag-
wiji wengine waliotangulia 
akiwemo aliyekuwa Rais wa 
bendi hiyo Chinyama Chia-
za, Nguza Vicking Manyola 
(Kiongozi msaidizi), Ilunga 
Lubaba aliyekuwa akipiga gi-
taa la solo, Nkulu Wabangoi, 
Mbuya Makonga Adios, Ilun-
ga Ngoe Bizos na wengine 
kadha.

Mchanganyiko huu hatari 
uliingia Studio muyda mfuoi 
baada ya kufanya mazoezi 
makali, iliikuwa ni Tarehe 
26.1.1978 iliporekodi vibao 
vitano walivyovipiga katika 
mtindo wao mpya wa Ka-
manyola Bila jasho. Nyimbo 

hizo ni Nasema Sina ndugu, 
HOngera CCM, Kasongo 
Rudi Kijijini, Krismas na Uni-
achie ni wangu, moto wa ny-
imbo hizi baada ya kupigwa 
katika vipindi vya Redio Tan-
zania kishindo chake wala 
hakielezeki.

Umati wa watu walipewa 
heshima ya ya kuitwa Mzazi, 
Mlezi wa Marquiz waliku-
wa wakifurika katika ukum-
bi wa White House eneo la 
Ubungo Dar es Salaam na 
kumbi nyingine mbalimbali 
zilizokuwa zikipata bahati ya 
kutumbuiwa na bendi hiyo.

Ukumbi mwingine ulio-
kuwa ukipokea idadi kubwa 
ya mashabiki ulikuwa ni Wa-
piwapis uliokuwa maeneo 
ya Chang’ombe na nyingine 
kadha.

Kuanzia muda huu na hata 
bendi hiyo kupitia misuko-
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KKINDA la Msimba-
zi aneyekuja vizu-
ri katika medani 
ya Soka la Tan-

zania Ladack Chasambi, 
bado yupo katika wakati 
mgumu akipokea hisia to-
fauti kutoka kwa mashabi-
ki baada ya kuisababishia 
timu yake kutoa sare 1-1 
dhidi ya Fontain Gate 
mmchezo uliopigwa Ju-
matano iliyopita.

Chasambi alifunga bao 
katika harakati za kum-
rudhishia kipa dakika za 
mwicho za mechezo huo 

wakati timu yake ikiwa 
mbele kwa bao 1-0.

Kufuatua tukio hilo 
l i l i l o m f e d h e h e s h a 
chipukizi huyo kiasi cha 
kutoa machozi uwanja-
ni, mashabiki wa timu 
hiyo wamegawanyika 
baadhi wakiwa upande 
wa Chasambi kuwa alifa-
nya tukio hilo kwa mako-
sa, wengine wakimkalia 
kooni wakidai kuwa lili-
kuwa ni tukio la kusudi.

Wanaomlaumu Chasam-
bi ni baadhi ya mashabiki 
wenye msimamo mkali am-
bao wanadai kwamba dogo 
huyo, amevuruga mikaka-
ti yao ya kuwaporomosha 
mahasimu wao Yanga am-
bapo kama wangeshinda 
mecho ule wangewazidi 
kwa pointi moja.

Ladack Chasambi aigawa SimbaLadack Chasambi aigawa Simba

BAADA YA
kuikabili wenyeji wao 

Foutain Gate katika uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa ulioko 

Babati mkoani Manyara, 
Wekundu wa Msimbazi 

wamekataa kumuuza nyota 
wao, Denis Kibu, kwa MC.. 

Kibu Denis bado 
aipasua Simba SC

NA MWANDISHI WETU

YYANGA leo itakuwa na kibarua 
kizito itakapoivaa JKT Tanza-
nia katika Uwanja wa Jenerali 
Isamuhyo, Mbweni Jijini Dar 

es Salaam, huku mahasimu wao Sim-
ba wakitamani kuona wapinzani wao 
hao wakipoteza mechi hiyo.

Simba wanaitazama kwa jicho la 
tamaa mechi hiyo huku wakielekeza 
dua zao kwa kikosi cha JKT kiweze 
kuibuka na ushindi ili kuwasimami-
sha mabingwa hao watetezi,  wawe na 
uwiano mdogo wa tofauti ya pointi.

Yanga hadi sasa inaongoza Ligi 
ikiwa na pointi 45 ambazo ni pun-
gufu ya pointi moja dhidi ya watani 
wao Simba yenye Pointi 44 baada 
ya kutoa sare 1-1 mechi yao iliyopi-
ta dhidi ya Fountain Gate, mchezo 
uliopigwa mjini Manyala.

Endapo Yanga itaibuka na ush-
indi leo itaizidi Simba Pointi 4 
na hivyo kuwaacha mbali katika 
mbio za ubingwa wa Ligi ya NBC 
msimu huu, ambazo Wekundu 
hao wa Msimbazi wameapa kuzi-
pigania kufa na kupona.

Yanga wataingia uwanjani 
hapo wakiwa na tahadhali kub-
wa, huku kocha wake mpya Mi-
loud Hamd aliyerithi mikoba ya 
Sead Ramovic akiisimamia timu 
hiyo kwa mara ya kwanza.

YANGA KUFA NA KUPONA NA JKTYANGA KUFA NA KUPONA NA JKT
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