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DODOMA ZIMEZIMWA ZOTE IMEWASHWA CCM

WASSIRA AMHAKIKISHIA DKT SAMIA 5 MINGINE
NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
Mwenyekiti 
wa Chama 
cha Map-

induzi (CCM), Mzee 
Steven Wassira jana al-
itimiza siku 17 tangu 
Mkutano Mkuu ul-
ipomchangua kushika 
nafasi ya kuwa makamu 
mwenyekikti wa CCM 
Bara na tayari ame-
shafanya ziara katika 

mikoa mitatu ya Dar es 
Salaam, Dodoma, Geita 
na Mara ambako kote 
amejiridhisha kuwa 
chama hicho kitashinda 
kwa kishindo katika 
Uchaguzi Mkuu unao-
tarajiwa kufanyika Ok-
toba mwaka huu.

Makamu huyo mwe-
nyekiti aliyasema hayo 
alipokuwa akizun-
gumza katika mkutano 
wa kilele cha maam-
dhimisho ya kutimiza 
miaka 48, CCM zilizo-

fanyika katika Uwanja 
wa Jamhuri jijini Do-
doma.

Alisema kuwa idadi 
kubwa ya Watanza-
nia kwa dhati wanao-
nyesha imani yao kwa 
CCM na hasa Rais wake 
wa Awamu ya Sita Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
kutokana na utekelezaji 
wake wa ilan za CCM 
pamoja na kutatua 
kero mbalimbali za wa-
nanchi.

“Kuna chombo Cha 

habari kilinipigi simu 
kikaniuliza kama tume-
shaanza kampeni ni-
kamwambia hapana 
ila tunatesti mitambo, 
napenda kusema kuwa 
sasa mitambo ipo 
tayari,” alisema Mzee 
Wassira.

Alisema CCM inaon-
goza kwa ridhaa ya 
wananchi na Rais Dkt 
Samia ametekeleza ilani 
hivyo si rahisi kutokea 
kwa kuzuia ‘mitano’ 
tena kwake alisema.

NA MWANDISHI WETU

SSHEREHE za Chama 
cha Mapinduzi (CCM) 
kutimiza miaka 48 jana 
zililifunika kwa shang-

we Jiji la Dodoma, kwa shere-
he kubwa, ambapo mwenyeki-
ti wake ambaye pia ni Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dkt Samia Suluhu Has-
san alikuwa mgeni rasmi.

Akizungumza katika shere-
he hizo, Dkt Samia alianza kwa 
kutoa rai kwa wanachama wa 
chama hicho kujiandaa kwa 
kampeni za Uchaguzi Mkuu 
unaotarajiwa kufanyika Ok-
toba huku akiwaondoa hofu 
dhidi ya wapinzani, lakini bila 
kuwadharau.

Rais Samia aliyasema hayo 
katika sherehe hizo ambazo ni 
rasmi kwa kuhitimisha kilele 
cha sherehe za CCM kutimiza 
miaka 48, zilizofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini Do-
doma, ambapo pia alizishuk-
uru Jumuia za chama hicho za 
UVCCM, UWT na Sekretarieti 
ya chama kwa hamasa pamoja 
na maandalizi ya mkutano 
huo. Mwenyekiti huyo alikiri 

kuwa CCM ni chama imara 
na kina mtaji mkubwa wa wa-
nachama ambao mpaka sasa 
wanafikia milioni 12 pamoja 
na wapenzi wengi, lakini ali-
sisitza kuwa hiyo isiwe sababu 
ya kubweteka kwa mafanikio 
hayo na badala yake wana-
takiwa kupambana ili kuwa-
tumikia Watanzania ili waione 
thamani ya chama kilichope-
wa ridhaa ya kuongoza seri-
kali yao.

“Tunataka watupime kwa 
tunachokifanya leo, watuch-
ague kwa sera pamoja na mi-
pango mizuri,” alisema Dkt 
Samia huku akishangiliwa na 
umati wa Wana CCM pamoja 
na wapenzi wa chama hicho 
waliohudhuria sherehe hizo.

Vilevile katika hotuba yake 
mwenyekiti huyo ametilia 
mkazo kuimarisha Jumuia ya 
Vijana UVCCM, ambao amei-
taja kuwa ndiyo itakayojenga 
chama imara kwa kuandaa 
viongozi wajao wataokiende-
leza chama hicho na baadaye 
kushika hatamu za uongozi.

Kuhusu ajira kwa vijana, 
Dkt Samia alisema tayari 
wameanza kuboresha sekta 
ya elimu wezeshi ambayo ina-

toa fursa kwa vijana kusomea 
mafunzo ya ufundi ili waweze 
kujiajiri pamoja na kuwaajiri 
wenzao, pia masuala ya utal-
ii, uchumi wa bluu pamoja 
na elimu ni miongoni mwa 
mambo yanayotiliwa mkazo 
ili kuwakomboa vijana katika 
tatizo kubwa la ukosefu wa 
ajira linaloikumba dunia hivi 
sasa.

Kwa upande wa matumizi 
ya TEHAMA, mwenyekiti 
huyo alisisitiza matumizi ya 
teknolojia hiyo kwa maende-
leo, huku akitoa mfano jinsi 
yeye mwenyewe alivyoweza 
kuwatumia ujumbe wana-
chama wengi akiwataka wa-
jitokeze kwenda kupiga kura 
katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa uliofanyika nchi nzima 
Agosti mwaka jana na kufani-
kisha chama chake kushinda 
kwa kishindo.

Sherehe kama hizo pia zili-
fanyika katika maeneo mbal-
imbali nchini, huku Wana 
CCM wakijipongeza kwa 
kuwa ni chama imara kinach-
oendelea kuaminiwa na wa-
nanchi na kushika dola kwa 
miaka mingi.

Awali Makamu Mwenyekiti 

wa CCM, Mzee Steven Wasira 
akizungumza katika sherehe 
hizo alisema, CCM kinaen-
delea kuongoza kutokana na 
kupata ridhaa ya Watanzania, 
hivyo amewataka wale wana-
osema chama hicho kimekaa 
sana madarakani, waeleze 
kama kuna ahadi au mipango 
ya muda ambayo walikaa na 
kupangiana kutawala kwa 
zamu.

Alisema tangu alipoch-
aguliwa kushika nafasi hiyo 
jana ikifikia siku ya 17, ame-
shakutana na watu wengi na 
kupata uhakika wa jinsi CCM 
ilivyojijengea heshima.

Vilevile sherehe kama hizo 
zimefanyika maeneo mbalim-
bali ukiwemo Mkoa wa Ru-
vuma ambapo

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi mkoa huo, Oddo 
Mwisho alisema, uamuzi ya 
kuwapitisha Rais Samia Su-
luhu Hassan kuwa mgombea 
Urais wa Tanzania na Dkt 
Hussen Mwinyi kupeperusha 
bendera ya chama hicho katika 
Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 
mwaka huu ni sahihi kutokana 
na mambo makubwa wali-
yoyafanya kwa Watanzania.

NA MWANDISHI WETU

MMA K A M U 
Mwenyekiti 
wa Chama 
Cha Mapin-

duzi (CCM) Zanzibar 
na Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi, 
amewataka wana CCM 
kuhakikisha chama hi-
cho kinaendelea ku-
shika dola katika pande 
zote mbili za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
kama inavyoelezwa ka-
tika Katiba ya CCM.

Dk. Mwinyi aliyase-
ma hayo jana alipohud-
huria kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 48 
ya CCM, yaliyofanyika 
katika Uwanja wa Jam-
huri, jijini Dodoma, ali-
wapongeza viongozi, 
wanachama, na wapenzi 
wa CCM kwa mafani-
kio makubwa yaliyojiri 
katika kipindi hicho cha 
miaka 48.

“Kwa hakika, wana-
CCM tunayo kila sababu 
ya kufurahi na kujivu-
nia mafanikio makub-
wa ambayo chama 
chetu kimeyapata. Sote 
tunawajibika kuyadumi-
sha mafanikio haya kwa 
kuimarisha umoja na 
mshikamano. Tunakabil-
iwa na uchaguzi mkuu 
mwishoni mwa mwaka 
huu, hivyo ni jukumu 
letu kuhakikisha chama 
chetu kinaendelea ku-
shika dola,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Aidha, Dk. Mwinyi 
alisisitiza umuhimu wa 
kuwaandikisha wana-
chama wote katika daf-
tari la wapiga kura na 
kuwahamasisha kwenda 
kupiga kura wakati wa 
uchaguzi, ili kuhakiki-
sha CCM inashinda na 
kuendelea kushika dola.

“Watanzania wanaami-
ni kauli ya muasisi wa Taifa 
letu, Hayati Baba wa Taifa 
[Julius Nyerere] alipose-
ma; bila ya CCM imara 
nchi yetu itayumba, hivyo 
hatuna budi kuhakikisha 
kwamba chama chetu ki-
naendelea kuwa imara ili 
nchi yetu isiyumbe na izidi 
kupiga hatua za maende-
leo,” alisisitiza Dk. Hus-
sein Mwinyi.

DK MWINYI 
AWATAKA 

WANA CCM 
WAHAKIKISHE 

USHINDI
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NA MWA NDISHI WETU

WWAKATI Rais 
Samia Su-
luhu Has-
san akiitaka 

Mahakama kutenda haki 
kwa usawa na wakati, 
watoto wa aliyekuwa 
Jenerali Tumainieli Kiwe-
lu wanaomba shauri 
lao la kuondolewa kwa 
wasimamizi wa mirathi 
ya baba yao lililofunguli-

wa Mei,2024 limalizike.
Rais Samia akiwa 

kwenye maadhimisho 
ya wiki ya Sheria nchini 
alisema Mahakama ni 
muhimili muhimu wa 
kutenda haki kwa usawa 
na wakati huku ikichagi-
za shughuli za kiuchumi.

Shauri hilo la kuomba 
kuondolewa kwa wasi-
mamizi wote watatu wa 
mirathi ya Jenerali Kiwe-
lu lilifunguliwa Mei 21, 
2024 na kupewa namba 

11987/2024 mbele ya 
Hakimu Mkazi Eric Rwe-
humbiza wa Mahakama 
ya Wilaya ya Kinondoni 
jijini Dar es Salaam.

Walalamikiwa katika 
shauri hilo ni watoto 
watoto watatu kati ya 
tisa wa Jenerali Kiwe-
lu ambao walishindwa 
kutimiza wajibu wa kuz-
itambua, kuzikusanya na 
kuzigawa mali za mare-
hemu baba yao kwa zaidi 
ya miaka mitatu sasa.

Licha ya kukaa kimya 
muda mrefu, wasimam-
izi hao wanalalamikiwa 
kwa kutumia baadhi ya 
mali bila kiwashiriki-
sha watoto wengine wa 
marehemu hali inay-
oongeza hofu ya utapan-
yaji wa mali hizo kwa 
faida ya wachache walio-
aminiwa na Mahakama 
kupewa usimamizi wa 
mirathi.

Hata hivyo Desemba 
5,2024 Hakimu Rwe-

humbiza alisoma uamuzi 
wa Mahakama na kua-
hidi kutoa ufafanuzi wa 
uamuzi huo na nakala 
ifikapo Februari 06,2025.

Jenerali Kiwelu alifari-
ki Dunia Mei 18,2021 am-
bapo kabla ya kifo chake 
aliihudumia nchi hii ka-
tika nyadhifa mbalimbali 
ndani na nje ya jeshi la 
Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ) akishika nafasi 
za ukuu wa mikoa mita-
no tofauti.

NA MWANDISHI WETU

BBAADA ya Rais wa 
Jamhuri ya Muun-
gano Dkt Samia wiki 
iloiyopita kutembelea 

eneo la Kariakoo, kwa ajili ya 
kukutana na wahanga wali-
opoteza ndugu zao kufuatia 
ajali ya kuanguka ghorofa, pia 
kuwapongeza waliohusika na 
kazi ya uokoaji, pia alizun-
gumzia mkakati wa serikali 
kuboresha ukusanyaji kodi 

kwa wafanyabiashara wa eneo 
hilo.

Aligusia kuwa katika eneo 
hilo kuna matukio mengi ya 
ukwepaji wa kulipa kodi, 
hivyo akaagiza Maamlaka ya 
Mapato TRA kubuni mbinu 
rafiki zitakazowawezesha 
kukusanya kodi rafiki na wali-
pa kodi.

Hivyo basi katika kuhakiki-
sha wafanyabiashara wa soko 
kuu la kimataifa Kariakoo 
wanapata huduma zao kari-
bu, Mkuu wa wilaya ya Ilala, 

Mkoani Dar es salaam Ed-
ward Mpogolo, amesema hal-
mashauri hiyo ipo tayari kush-
irikiana na mamlaka nyingine 
ikiwepo TRA.

Mpogolo ameyasema hayo 
jijini Dar es salaam wakati wa 
Mkutano kati ya viongozi wa 
halmashauri, Kamishna Mkuu 
wa TRA YUSUPH MWENDA 
na jumuia ya wafanyabiashara 
Kariakoo.

Mpogolo amezungumza 
juu ya mikakati waliyojiwekea 
na wafanyabiashara wa Kari-

akoo wakiwepo machinga ku-
fanya soko ilo kuwa rafiki na 
mazingira yenye kuleta faida 
kwa mlipa kodi.

Ameeleza nia njema ya 
wafanyabiashara endapo wa-
takuwa katika mazingira rafiki 
ya kibiashara wanauwezo wa 
kulipa kodi, kuliko wanavyo-
fanya sasa katika mazingira 
finyu ya barabarani.

Mpogolo ametumia nafasi 
hiyo kumshukuru Rais Dokta 
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
towa fedha, kiasi cha shilingi 

bilioni 28 kwa ajili ya ujenzi 
wa soko jipya la kimataifa kar-
iakoo, baada ya kuungua moto 
kwa soko la awali.

Huku shukrani nyingine 
kwa ajili ya Rais kutoa fedha 
za ujenzi wa soko jipya Jang-
wani, litalobeba wafanyabi-
ashara wadogo, na kumtaka 
afisa biashara kuandaa kazi 
data ya wafanyabiashara wali-
opo kariakoo hivi sasa ili soko 
linapokamilika wapewe kip-
aombele na kuondoa malala-
miko ya kukosa nafasi.

Mkuu huyo wa wilaya ya 
Ilala, Edward Mpogolo ame-
muhakikishia kamishna Mkuu 
wa TRA YUSUPH MWENDA, 
ofisi yake iko tayari kutoa ush-
irikiano kwa jumuia ya wafan-
yabiashara kariakoo, pamoja 
na jumuia ya wafanyabiashara 
Dar es salaam, kwani serikali 
inatambua namna walivy-
oweza kutoa ajira kwa watu 
wengi na kulipa kodi.

Hali iliyomfanya Mpogolo 
kuwataka wafanyabiashara 
ambao hawamo katika umoja 
wajiunge ili waweze kusaid-
iwa kirahisi changamoto zao 
kupitia viongozi wao, na kun-
ufaika na umoja kwa kutam-
buliwa rasmi.

Kwa upande wake Kam-
ishna Mkuu wa TRA YUSUPH 
MWENDA, amebainisha 
mchango mkubwa wa wafan-
yabiashara Kariakoo kwa ku-
zalisha walipa kodi wakubwa, 
wa kati na wadogojambo am-
balo TRA inajivunia.

Kamishna huyo wa TRA 
amebaimisha mipango mitatu 
ya kuhakikisha umuhimu wa 
soko na wafanyabiashara Ka-
riakoo moja wapo ni kuzali-
sha mabilionea wazawa na si 
kuzalisha mabilionea wageni 
kupitia soko hilo.

Nao wafanyabiashara wa 
soko la Kariakoo wamesema 
wako tayari kulipa kodi, ili wa-
fanye biashara zao kwa amani 
wakati TRA imebainisha iko 
tayari kugharamia zoezi la ku-
pata kazi data kwa wafanya-
biashara wa Soko la Kariakoo 
waweze kutambulika rasmi.

Kauli ya Dk Samia iliyowapa machozi watoto Jenerali 

TRA, kariakoo waanza kutekeleza agizo la Dkt Samia
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NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Dk Samia Suluhu Hassan 
na Rais wa Zanzibar Dk 

Hussein Ali Mwinyi wametuma 
salamu za rambirambi kufuatia 
kifo cha Kiongozi wa kiroho wa 
madhehebu ya Ismailia duniani 
na mwanzilishi wa Mtandao wa 
Maendeleo wa Aga Khan.

Rais Samia amesema ame-
pokea kwa huzuni taarifa ya kifo 
cha Mwanamfalme Karim Al-
Husseini, Aga Khan IV.

“Kwa niaba ya Serikali na Wa-
nanchi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, napenda kutoa 
rambirambi zetu za dhati na za 
moyoni kwa familia ya Mwa-
namfalme Karim, Mtandao wa 
Maendeleo wa Aga Khan, na Ju-
muia ya Waislamu wa Ismailia,” 
amesema.

Rais Samia amesema Tanza-
nia inaungana na jumuiya hiyo 
kuomboleza kifo cha kiongozi 
huyo mashuhuri na mwenye 
maono, ambaye kazi yake imegu-
sa na kubadilisha maisha ya ma-
milioni ya watu kote ulimwen-
guni na kwamba fikra na maombi 
ya Watanzania yako nao katika 
kipindi hiki kigumu.

Kwa upande wake Rais 
Mwinyi amesema kwa niaba ya 
Serikali na Watu wa Zanzibar, 
anatoa pole kwa familia ya kion-
gozi huyo, Jumuia ya Waismailia, 
na wote walioguswa na alama 
aliyoacha.

“Tunapoomboleza msiba huu 
mkubwa, pia tunasherehekea 
kiongozi ambaye mazuri aliyo-
fanya katika maisha yake yat-

aendelea kuhamasisha vizazi 
vijavyo,” amesema Rais Mwinyi.

Aga Khan amefariki dunia 
huko Lisbon, Ureno akiwa na 
umri wa miaka 88.

KIONGOZI Mkuu wa 49 wa 
Madhehebu ya Shia Ismailia 
na mwanzilishi wa Mtandao 
wa Maendeleo wa Aga Khan 
(AKDN), Mtukufu Aga Khan, 
amefariki dunia akiwa na umri 
wa miaka 88 jijini Lisbon, Ureno, 
Februari 4, 2025.

Mtukufu Aga Khan, anayefa-
hamika kama Karim Al-Hussaini 
Aga Khan IV, alijulikana kwa 
mchango wake mkubwa katika 
kuboresha ustawi wa binadamu 
kupitia miradi mbalimbali duni-
ani.

“Katika maisha yake, Aga 
Khan IV alisisitiza Uislamu ni 
imani inayohimiza kujitolea, 

uvumilivu, na utu wa mwanad-
amu,” inasema taarifa rasmi ku-
toka Ureno.

Alizaliwa Desemba 13, 1936, 
Geneva, Uswisi, na alikulia Nai-
robi, Kenya. Alipata elimu katika 
shule ya Le Rosey nchini Usw-
isi na Chuo Kikuu cha Harvard, 
Marekani, ambako alisomea mas-
omo ya Uislamu.

Baada ya kifo cha baba yake, 
aliacha ndoto zake za soka na 
masomo ya uzamivu ili ku-
chukua wadhifa wa Imamu wa 49 
wa madhehebu ya Shia Ismailia.

Mbali na uongozi wa kidini, 
alihimiza maendeleo ya jamii 
kupitia sekta za afya, elimu, 
habari, utamaduni, na ustawi wa 
jamii.

Alianzisha miradi kama Shule 
na Chuo Kikuu cha Aga Khan, 
Mfuko wa Maendeleo ya Kiu-

chumi wa Aga Khan (AKFED), na 
Mtandao wa Maendeleo wa Aga 
Khan (AKDN), ambao umeleta 
maendeleo katika afya, elimu, na 
uchumi, hasa Afrika Mashariki.

Nchini Tanzania, mchango 
wake unaonekana kupitia Mwa-
nanchi Communications Limited 
(MCL) na Hospitali za Aga Khan, 
huku nchini Kenya alianzisha 
Nation Media Group (NMG) na 
viwanda kadhaa.

AKDN imeleta mafanikio ka-
tika jamii barani Afrika, Asia, na 
Mashariki ya Kati kwa kusaidia 
maendeleo katika maeneo yali-
yoachwa nyuma.

Uteuzi wa Imam wa 50 na 
mazishi Imam wa 50 wa urithi 
tayari ameteuliwa, na atatanga-
zwa rasmi baada ya wasia wa 
Mtukufu Aga Khan IV kusomwa 
katika siku zijazo. Taratibu za 

mazishi zitatangazwa hivi kar-
ibuni.

Kifo cha Mtukufu Prince Ka-
rim Aga Khan IV kinahitimisha 
enzi ya uongozi wa kipekee na 
huduma kwa binadamu, lakini 
urithi wake wa maendeleo na 
ustawi wa kijamii unaendelea 
kuhamasisha vizazi vijavyo.

&&&
Naibu Waziri wa Nishati, Mhe 

Judith Kapinga ametoa rai kwa 
wananchi kuunganisha huduma 
ya umeme wakati miradi mbal-
imbali ya umeme inapotekelezwa 
ili kuepuka gharama inayoweza 
kutokea pale miradi inapokuwa 
imekamilika.

Mhe. Kapinga ameyasema 
hayo leo Februari 05 2025 bun-
geni jijini Dodoma wakati akijibu 
swali la la Mbunge wa Tanga Mji-
ni Mhe. Ummy Mwalimu aliyeta-
ka kufahamu Serikali ina mkakati 
gani wa kuwaunganishia umeme 
wa gharama nafuu kwa Wa-
nanchi wa maeneo ya Pembezoni 
yenye sifa za Vijiji mkoani Tanga.

“Katika kurahisisha upati-
kanaji wa huduma ya umeme wa 
bei nafuu kwa maeneo ya pemb-
ezoni mwa Jimbo la Tanga Mjini, 
Serikali kupitia REA inaendelea 
kutekeleza Mradi wa Peri-Urban 
III”, Amesema Mhe. Kapinga.

Ameongeza kuwa mradi huo 
unatekelezwa na Mkandarasi 
OK Electrical kwa kuunganisha 
wateja kwa baadhi ya mitaa kwa 
gharama ya shilingi 27,000 am-
bapo mpaka sasa jumla ya wateja 
1,302 wameshaunganishiwa hu-
duma ya umeme. Mhe. Kapinga 
amesema maeneo ya Tanga Mjini 
yaliyosalia yapo kwenye mradi 
wa kupeleka umeme kwenye vi-
tongoji 15 vya kila Mbunge (HEP 
IIA) ambapo Jimbo la Tanga Mjini 
litapelekewa umeme kwenye mi-
taa 15.

Akielezea kuhusu Serikali 
kuanzisha utaratibu wa kuwaun-
ganishia umeme wananchi kwa 
mkopo, Mhe. Kapinga amesema 
Serikali inatekeleza miradi mbal-
imbali ya umeme ili kuwafikia 
wananchi kwa gharama nafuu ya 
shilingi 27,000/-.

Mhe. Kapinga ameongeza 
kuwa TANESCO ilishawahi ku-
waunganishia wananchi kwa 
kuwakopesha ambapo ilikutana 
na changamoto ya wananchi 
kutokuwa na utayari ya kulipa 
madeni yao.

Akijibu swali Mbunge wa Il-
emela, Mhe. Angelina Mabula 
aliyetaka kufahamu mitaa ya 
Masenene, Kilabela, Bujingwa, 
Nyanguku, Butimba na Toronto 
itapatiwa umeme kutokana na 
kuondolewa katika mitaa 15 in-
ayotekelezwa na REA kutokana 
na kuwepo kwa njia kubwa ya 
umeme.

Akijibu swali hilo Mhe. Kapin-
ga amesema miradi ya vitongoji 
ni ya ujazilizi ambayo inajumui-
sha ujenzi wa miundombinu ya 
umeme kwenye maeneo ambayo 
yamepitiwa na njia kubwa ya 
umeme ambapo pamoja na mitaa 
hiyo itanufaika.

SAMIA, MWINYI WAMLILIA AGAKHAN
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NA MWANANGU 
NGEMBAH

IIDARA YA Utumishi wa 
Umma iliyopo  chini ya 
Ofisi ya Rais Sekretari-
eti ya Ajira, imewaita 

waombaji waliofaulu usaili 
wa nafasi za kazi mbalim-
bali kuchukua barua zao 
za kupangiwa vituo vyao 
ndani ya siku saba baada 
ya tangazo hilo.

Taarifa ya Tangazo hilo 
ilitolea juzi na Ofisi ya Rais 
Sekretaieti ya Ajira katika 
utumishi wa Umma.

“Katibu wa Sekretarieti 
ya Ajira katika Utumishi 
wa Umma anapenda ku-
wataarifu waombaji kazi 
wa nafasi mbalimbali wali-
ofanya usaili kati ya tarehe 
24-02-2024 na tarehe 17-
01-2025 kuwa matokeo ya 
waombaji kazi waliofaulu 
usaili huo ni kama yalivy-
oorodheshwa katika tan-
gazo hili,”ilisema sehemu 
ya tangazo hilo

Aidha, orodha ya ma-
jina hayo pia inajumuisha 
baadhi ya wasailiwa wal-
iokuwa kwenye kanzidata 
(Database) kwa kada mbal-
imbali ambao wamepangi-
wa vituo vya kazi baada ya 

nafasi kupatikana.
Kadhalika, waombaji 

waliofaulu usaili wana-
takiwa kuchukua barua za 
kupangiwa kituo cha kazi 

katika Ofisi za Sekretarieti 
ya Ajira katika Utumishi 
wa Umma zilizopo katika 
Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

“Kwenye Majengo ya 
Dk. Asha Rose Migiro, 
Masjala ya wazi ndani ya 
siku saba kutoka tarehe ya 
tangazo hili na baada ya 

hapo barua ambazo hazi-
tachukuliwa na wahusika 
zitatumwa kupitia anuani 
zao za Posta,”ilisema taar-
ifa hiyo

Vile vile, waombaji kazi 
waliofaulu usaili na ku-
pangiwa kituo cha kazi 
wanatakiwa kuripoti kwa 
Mwajiri katika muda am-
bao umeainishwa kwenye 
barua za kupangiwa kituo 
cha kazi wakiwa na vyeti 
halisi (Originals Certifi-
cates) za masomo kuanzia 
kidato cha nne na kuende-
lea ili vihakikiwe na mwa-
jiri kabla ya kupewa barua 
ya Ajira.

Mbali na hilo kwa wale 
ambao majina yao hayapo 
katika tangazo hili watam-
bue kuwa hawakupata 
nafasi au hawakufaulu us-
aili, hivyo wasisite kuomba 
kwa mara nyingine nafasi 
za kazi zitakapotangazwa.

“Jambo la muhimu kwa 
wale wanaokuja kuchukua 
barua za kupangiwa kituo 
cha kazi wanapaswa kuwa 
na kitambulisho kwa ajili 
ya utambuzi,”ilieleza taar-
ifa hiyo

Ambapo vitambulisho 
vinavyokubalika ni pamoja 
na Kitambulisho cha Uraia, 
Hati ya kusafiria, Kitam-
bulisho cha Mzanzibari 
Mkaazi, Kitambulisho cha 
Mpiga kura au Leseni ya 
Udereva.

SERIKALI YAWAITA WALIOPITA USAILI

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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NA MWANDISHI WETU

HHABARI zi-
lizogonga vich-
wa vya habari 
juzi ilihusiana 

na Tuzo ya The Global 
Goalkeeper Award, aliyo-
tunukiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu Hassan, 
ikiwa ni kutambua juhudi 
za Serikali anayoiongo-
za katika kupambana na 
masuala ya uwekezaji ka-
tika sekta ya afya.

Juzi Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, muda mfu-
pi baada ya kupkea Tuzo 
hiyo, aliwaambia watan-
zania kuwa Tuzo hiyo 
Maalum ya Kimataifa ya 
The Global Goalkeeper 
Award inathibitisha kuwa 
dunia imetambua juhudi 
za Tanzania katika kubore-
sha huduma za afya, hu-
susan kupunguza vifo vya 

akina mama wajawazito na 
watoto chini ya miaka mi-
tano.

Rais Dkt. Samia alisema 
kuwa serikali anayoiongo-
za imeweka mipango mad-
hubuti na kuongeza jiti-
hada zaidi ili kuhakikisha 
kuwa ifikapo mwaka 2030, 
Tanzania inavuka lengo la 
kimataifa la kupunguza 
vifo vya akina mama, wa-
toto wachanga na watoto 
chini ya miaka mitano.

Mhe. Rais Dkt. Samia ali-
yasema hayo siku Jumanne 
Juzi, Tarehe 4 Februari 2025, 
alipowahutubia waandishi 
wa habari mara baada ya 
kuwasili katika Uwanja wa 
Ndege wa Dodoma, aki-
tokea jijini Dar es Salaam, 
ambako alipokea tuzo hiyo 
maalum ya kimataifa.

“Tuzo hii ina maana kub-
wa sana. Dunia imetambua 
jitihada zetu katika kubore-
sha huduma za afya, hasa 
afya ya mama na mtoto. 
Miaka minne iliyopita, vifo 
vya akina mama wakati 
wa kujifungua vilifikia 556 
kwa kila vizazi hai 100,000.

“Lakini kwa sababu ya 
uwekezaji mkubwa katika 
sekta ya afya—kujenga 
miundombinu, kununua 
vifaa tiba, kusomesha 
wataalamu na kuajiri wa-
hudumu wa afya wa ngazi 
zote—tumeweza kupun-
guza vifo hivyo vya akina 
mama na watoto. Kwa aki-
na mama, tumevishusha 
kutoka 556 hadi 104. Lengo 
la kimataifa kwa mwaka 
2030 ni kufikia vifo 70 kwa 
kila vizazi hai 100,000. Kwa 
mwenendo huu, hakika 
tutafikia au hata kuvuka 
lengo hilo,” alisema Rais 
Dkt. Samia na kuongeza:

“Kwa watoto chini ya mi-
aka mitano, tumepunguza 
vifo kwa kiwango kikub-
wa. Hata hivyo, bado tu-
nakabiliana na changamoto 
kwa watoto wachanga, am-
bao wengi wao hupoteza 
maisha kutokana na saba-
bu mbalimbali, zikiwemo 
matumizi ya dawa za kie-
nyeji na kuchelewa kufika 
hospitalini. Vilevile, awali 
hatukuwa na vifaa vya ku-
tosha kuokoa maisha yao, 

lakini sasa tumewekeza 
kwenye ununuzi wa vifaa 
hivyo, na kwa hakika hali 
itazidi kuimarika.”

Akijibu maswali ya 
waandishi wa habari, Rais 
Dkt. Samia alisisitiza kuwa 
ingawa uongozi wake 
umechangia mafanikio 
haya, tuzo hiyo ni heshima 
kwa Watanzania wote, hu-
susan watumishi wa sekta 
ya afya katika ngazi zote, 
ambao kwa juhudi zao wa-
nawezesha huduma za afya 
bora kuwafikia wananchi.

Tuzo ya Global Goal-
keeper Award, inayotole-
wa na Taasisi ya The Gates, 
hutunukiwa kwa viongozi 
wanaochangia kwa kiasi 
kikubwa katika kuharaki-
sha maendeleo kuelekea 
Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDGs). Rais Dkt. 
Samia amekuwa kiongozi 
wa kwanza barani Afrika 
kupokea tuzo hii, ikiwa ni 
uthibitisho wa mafanikio 
ya Tanzania katika ma-
pambano dhidi ya vifo vya 
akina mama wajawazito na 
watoto wachanga.

‘The Global Goalkeeper Award’ ni fahari kubwa kwa Tanzania
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Ushindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz

TAHARIRITAHARIRI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) mgombea urais kwa tiketi ya CCM 
mwaka 2025, Dk. Samia Suluhu Hassan (kushoto) akiwa na Katibu Mkuu wa CCM na mgombea mwenza wa urais 2025, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi wakiwa kwenye sherehe za miaka 48 ya chama hicho katika Uwanja wa Jamhuri mkoani Dodoma, jana.   

WWANACHAMA wa Chama Map-
induzi (CCM), sambamba na wa-
nanchi wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi wenye 

tabia ya uchonganishi kwa kile walichodai baa-
dhi yao kuchochea chuki inayoweza kuwaten-
ganisha.

Hiyo ni kauli makini iliyotolewa na katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla wakati akizun-
gumza na Wananchi na wanachama wa Chama 
cha Mapinduzi katika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya Mikoa 6 Visiwani Zanzibar.

 Makalla pia amesema kuwa Dkt Samia Su-
luhu Hassan na Dkt Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye suala la kuwaletea 
maendeleo lakini wenzetu kila kukicha wa-
naweka fitina na hili kazi kwenu Wazinzabar 
kwa ujumla wakataeni Viongozi hao na wana-
siasa hao kwa kuwanyima kura wakati Uch-
aguzi utakapofika na tuchague chama cha map-
induzi ambacho ndio kina wajibu wa kuyaleta.

Kauli hii haistahili kupita bila kuponge-
zwa ndiyo maama sisi JAMVI LA HABARI 
tunaipongeza kwa vile imezingatia kuleta 
umoja mshikamano na maelewano baina ya 
Watanzania.

Tunasema hayo tukijua kwamba kipindi 
kijacho yani Mwezi Oktona nchi itaingia ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, wabunge na Madiwani hivyo wasioitakia 
mema nchi wanaweza kutumia nafasi hiyo ku-
ingiza chuki na hasama baina ya wananchi.

Tunaamini kila aliyesikia rai hii iliyotolewa 
na chama tawala, atazingatia kwa vile nchi hii 
ina wanasiasa na wasio wanasiasa ambao wa-
nahitaji amani na utulivu.

Kwa hili CCM 
inastahili 
pongezi
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Dk Samia: Wapinzani  tusiwaogepe, tusiwadharau
NA MWANDISHI WETU

MMWENYEKITI WA 
Chama Cha Map-
induzi Dkt Samia 
Suluhu Hassan, 

ametoa rai kwa wanachama 
wa chama hicho kujiandaa 
kwa kampeni za Uchaguzi 
Mkuu unaotarajiwa kufanyi-
ka mwezi Oktoba huku wak-
iondoa hofu dhidi ya wapin-
zani, lakini bila kuwadharau.

Aliyasema hayo alipokuwa 
akihutunbia katika kilele cha 
sherehe za CCM kutimiza 
miaka 48, zilizofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini Do-
doma ambapo pia alizishuk-
uru Jumuia za Chama hicho 
UVCCM, UWT na Sekretarieti 
ya chama hicho kwa hama-
sa pamoja na maandalizi ya 
mkutano huo.

Mwenyekiti huyo alikiri 
kuwa CCM ni chama imara 
na kina mtaji mkubwa wa wa-
nachama ambao mpaka sasa 
wanafikia Milioni 12 pamoja 
na wapenzi wengi, lakini ali-
sisitza kuwa hiyo isiwe saba-
bu ya kubweteka kwa ma-
fanikio hayo na badala yeke 
wanatakiwa kupambana ili 
kuwatumikia Watanzania ili 
waione thamani ya chama kil-
ichopewa ridhaa ya kuongoza 
Serikali yao.

“Tunataka watupime kwa 
tunachokifanya leo, watuch-
ague kwa sera pamoja na mi-
pango mizuri” alisema Dkt 
Samia huku akishangiliwa na 
umati wa Wana CCM pamoja 
na wapenzi wa chama hicho 
waliohudhuria sherehe hizo.

Vilevile katika hotuba yake 
Mwenyekiti huyo ametilia 
mkazo kuimarisha Jumuia ya 
vijana UVCCM, ambao amei-
taja kuwa ndiyo itakayojenga 
chama imara kwa kuandaa 
viongozi wajao wataokiende-
leza chama hicho na baadaye 
kushika hatamu za uongozi.

Kuhusu Ajira kwa vijana 
Dkt Samia alisema, tayari 
wameanza kuboeresha Sekta 
ya Elimu wezeshi ambayo 
inatoa fursa kwa vijana ku-
somea mafunzo ya ufundi 
ili waweze kujiajiri pamoja 
na kuajiri wenzao, pia masu-
ala ya utalii, Uchumi wa Bluu 
pamoja na elimu ni miungoni 
mwa mambo yanayotiliwa 
mkazo ili kuwakomboa vijana 
katika tatizo kubwa la ukose-
fu wa ajira linaloikumba du-
nia hivi sasa.

Kwa upande wa matumizi 
ya TEHAMA, mwenyekiti 
huyo alisisitiza matumizi ya 
teknolojia hiyo kwa maende-
leo, huku akitoa mfano jinsi 
yeye mwenyewe alivyoweza 
kuwatumia ujumbe wanacha-

ma wengi akiwataka wajitokeze 
kwenda kupiga kura katika 
uchaguzi wa Serikali za mitaa 
uliofanyika nchi nzima Mwezi 
Agisti mwaka jana na kufaniki-
sha chama chake kushinda kwa 
kishindo.

Sherehe kama hizo pia zili-
fanyika katika maeneo mbalim-
bali nchini, huku Wana CCM 
wakijipongeza kwa kuwa ni 
chama imara kinachoendelea 
kuaminiwa na wananchi na ku-
shika Dola kwa miaka mingi.

Awali Makamu Mwenyekiti 
Mzee Steven Wasira akizun-

gumza katika sherehe hizo alise-
ma, CCM kinaendelea kuongoza 
kutokana na kupata ridhaa ya 
Watanzaniua, hivyo amewataka 
wale wanaosema chama hi-
cho kimekaa sana madarakani, 
waeleze kama kuna ahadi au 
mipango ya muda ambayo wa-
likaa na kupangiana kutawala 
kwa zamu.

Alisema tangu alipochaguli-
wa kushika nafasi hiyo jana iki-
fikia siku ya 17, ameshakutana 
na watu wengi na kupata uhaki-
ka wa jinsi CCM ilivyojijengea 
heshima.

Vilevile sherehe kama hizo 
zimefanyika maeneo mbalim-
bali ukiwemo mkoa wa Ruvuma 
ambapo

Mwenyekiti wa Chama cha 
Mapinduzi mkoa huo Oddo 
Mwisho alisema, uamuzi ya 
kuwapitisha Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa mgombea Urais 
wa Tanzania na Dkt Hussen 
Mwinyi kupeperusha Bendera 
ya Chama hicho katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwezi Oktoba 
mwaka huu ni sahihi kutokana 
na mambo makubwa waliyoya-
fanya  kwa Watanzania.

Mwisho, amewataka Wakazi 
wa Mkoa wa Ruvuma kutembea 
kifua mbele kutokana na maen-
deleo makubwa yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wa Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan.

Aidha,amewasisitiza Wakazi 
wa Mkoa huo kutumia muda 
wao kujikita kwenye shughuli 
za uzalishaji mali hasa kilimo 
kwani Serikali imewekeza ngu-
vu kubwa kwa kutoa pembejeo 
za ruzuku bure kwa Wakulima 
ili kuongeza uzalishaji na kuleta 
tija kwa Wakulima.
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Dk Samia: Wapinzani  tusiwaogepe, tusiwadharau
Samia Suluhu Hassan ili Wa-
nanchi wafahamu maende-
leo yaliyofanywa na Serikali 
ya Chama cha Mapinduzi ka-
tika kipindi cha miaka minne 
badala ya kukaa kimya.

Amewashukuru Wananchi 
wa Wilaya ya Tunduru kwa 
maamuzi sahihi kwa ku-
wachagua wagombea wa 
CCM kwenye Uchaguzi wa 
Serikali za mitaa uliofanyi-
ka mwaka uliopita ambapo 
Chama hicho kilipata ushin-
di ushindi wa kishindo.

Mkuu wa Wilaya ya 
Tunduru  Simon Chacha 
alisema,katika kipindi cha 
miaka minne ya Serikali ya 
awamu ya sita inayoongo-
zwa na Rais Dkt Samia Su-
luhu  Hassan wamepokea 
zaidi ya Sh.bilioni 300 kwa 
ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Kwa mujibu  wa 
Chacha,fedha hizo zimetu-
mika kutekeleza miradi maj
i,elimu,afya,umeme,Barabar
a,Mawasiliano,Utumishi na 
Utawala Bora  na kuwezesha 
Wananchi wa Wilaya ya Tun-
duru kupata huduma bora za 
kijamii,kisiasa na Kiutama-
duni.

A l i s e m a , S h . b i l i o n i 
5,598,853,033.85 zime-
tumika kujenga miun-
dombinu ya vyumba vya 
madarasa,maabara za 

Mwisho, amewataka Wakazi 
wa Mkoa wa Ruvuma kutembea 
kifua mbele kutokana na maen-
deleo makubwa yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka minne 
ya uongozi wa Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan.

Aidha,amewasisitiza Wakazi 
wa Mkoa huo kutumia muda 
wao kujikita kwenye shughuli 
za uzalishaji mali hasa kilimo 
kwani Serikali imewekeza ngu-
vu kubwa kwa kutoa pembejeo 
za ruzuku bure kwa Wakulima 
ili kuongeza uzalishaji na kuleta 
tija kwa Wakulima.

Katika hatua nyingne  
Mwisho,amewaagiza maafisa 
kilimo na  maafisa Ushirika 
Mkoani Ruvuma, kuhakikisha 
wanatenda haki kwenye suala la 
ugawaji wa pembejeo  kwa ku-
hakikisha kila mkulima ananu-
faika na matunda ya Serikali 
yake badala ya kugawa pembe-
jeo hizo kwa upendeleo.

Pia,amewakumbusha Wana-
chama wa Chama hicho kutimi-
za wajibu wao kwa kueleza 
mambo mazuri yaliyofanywa 
na Serikali ya Chama cha Map-
induzi chini ya Uongozi wa Rais 

Alisema tangu 
alipochaguliwa 

kushika 
nafasi hiyo 
jana ikifikia 

siku ya 17, 
ameshakutana 
na watu wengi 

na kupata 
uhakika wa 

jinsi CCM 
ilivyojijengea 

sayansi,mabweni,miundombinu ya vyoo na 
maji kwenye shule za Sekondari na Sh.bilioni 
2,545,934,950.50 zimetumika kujenga miun-
dombinu kama hiyo katika shule za msingi.

Katika sekta ya afya alisema,wamepokea 
Sh.bilioni 3,155,923,169.67 kujenga 
zahanati,vituo vya afya,nyumba za 
Watumishi,miundombinu ya vyoo na maji na 
Sh.bilioni 1,106,017,026.21 zimetumika kwe-
nye mpango wa uwezeshaji wananchi kiu-
chumi kupitia mapato ya ndani(mikopo ya 
asilimia kumi).

Aidha,Halmashauri ya Wilaya imetumia 
Sh.bilioni 11,346,151,952 kuwezesha mpango 
wa kunusuru kaya maskini(Tasaf) ,elimu bila 
malipo kwa shule za Sekondari,ujenzi wa mi-

undombinu shule za msingi(BOOST)na pem-
bejeo za kilimo.

Alisema,Wakala wa maji na usafi wa 
mazingira vijijini(Ruwasa) umepokea 
Sh.8,271,911,919.52,TARURA Sh.bilioni 
10.500,Mamlaka ya maji Tunduru mjini 
Sh.bilioni 3.9,Tanesco Sh.bilioni 10.490,umeme 
vijijini(REA)Sh.bilioni 11.984 na miundom-
binu ya umeme Imara Sh.bilioni 245.980.

Naye Katibu Tawa la wa Wilaya ya Nam-
tumbo Fransis Mgoloka alisema,katika 
kipindi cha miaka minne Wilaya hiyo im-
epokea zaidi ya Sh.bilioni 46.554 kati ya hizo 
Sh.bilioni 3.351 zimekwenda kwenye sekta ya 
afya,elimu Sh.bilioni 9, Sh.bilioni 8 umeme 
vijijini(REA)  na sekta ya maji Sh.bilioni 7.8.
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WWAZIRI wa Fedha 
Mhe. Dkt. Mwigulu 
Nchemba (Mb.), 
amezindua rasmi 

matumizi ya Moduli ya kupokea 
na kushughulikia malalamiko na 
rufaa katika Mfumo wa Ununuzi 
wa Umma kwa njia ya Kieletroniki 
(NeST)

Dkt. Mwigulu amezindua ras-
mi matumizi ya moduli hiyo Jijini 
Mwanza wakati wa mafunzo ya 
moduli ya kupokea na kushughu-
likia malalamiko na rufaa (Com-
plaint and Appeal Management 
Module) katika Mfumo wa NeST.

Katika Hotuba yake iliyosomwa 
na Kamishna wa Sera ya Ununuzi 
wa Umma, Dkt. Frederick Mwak-
ibinga amesema kuwa kuanza ras-
mi kwa matumizi ya moduli kuna 
faida kadhaa zikiwemo kuokoa 
muda, gharama, kupunguza mi-
anya ya rushwa, kuongeza uwazi 
na uwajibikaji katika ununuzi wa 
Umma.

“Moduli hii mpya inalenga 
kurahisisha zoezi zima la uwasil-
ishaji wa malalamiko na rufaa 
kwa upande wa wazabuni na 
pia itawezesha taasisi nunuzi na 
Mamlaka ya Rufani kushughulikia 
Malalamiko na rufaa kupitia Mod-
uli hii hivyo kupunguza muda na 
gharama zinazo ambatana na zoe-
zi zima la utoaji wa haki,” amese-
ma Dkt. Mwigulu.

Dkt. Mwigulu alitoa rai kwa 
wazabuni wote nchini pamoja na 
taasisi nunuzi kuwa tayari kujifun-
za na kutumia Moduli ya kuwasili-
sha na kushughulikia malalamiko 
na rufaa kwa njia ya kielektroniki 
ili kuokoa muda na fedha ambazo 
zingetumika katika uwasilishaji na 
ushughulikiaji malalamiko na ru-
faa zinazotokana na michakato ya 
ununuzi wa Umma.

Kwa upande wake Katibu 

Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA), Bw. 
James Sando amesema kuwa kati-
ka kipindi cha Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya Uongozi Imara wa 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, PPAA imeweza kushu-
ghulikia mashauri 162 yaliyoto-
kana na michakato mbalimbali ya 
Ununuzi wa Umma.

“Katika mashauri hayo, PPAA 

ilizuia utoaji tuzo kwa zabuni 35 
zenye thamani ya takriban shilingi 
bilioni 583.6 kwa wazabuni wasio 
na uwezo wa kifedha pamoja na 
wale waliokosa sifa za kitaalamu 
za kutekeleza zabuni husika, 
amesema Bw. Sando.

Bw. Sando aliongeza kitendo 
cha kuzuia tuzo kwa wazabuni 
hao kiliiepusha Serikali kuingia 
katika mikataba ambayo ingepele-
kea kuwa na utekelezaji wa miradi 
usioridhisha hivyo kusababisha 
upotevu wa fedha za umma na 
kuchelewesha maendeleo stahiki 
kwa wananchi.

“PPAA kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha, Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali na 
taasisi zinazosimamia ununuzi wa 
Umma nchini, imeweza kushiriki 
katika kutungwa upya kwa Sheria 
ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2023 na Kanuni za Ununuzi wa 
Umma za Mwaka 2024, amesema 
Bw. Sando

Bw. Sando ameongeza kuwa, 
ili kuendana na mabadiliko yali-
yoletwa na Sheria ya Ununuzi 
wa Umma, PPAA kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Fedha, Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
taasisi zinazosimamia ununuzi wa 
Umma nchini, imeandaa Kanuni 
za Rufaa za Ununuzi wa Umma 
za mwaka 2024 ambazo zimetan-
gazwa kwenye Gazeti la tarehe 
31/01/2025 kupitia Gazeti la Seri-
kali (GN no.65/2025).

Mafunzo ya matumizi rasmi ya 
moduli awamu ya pili kwa mikoa 
ya Kanda ya Ziwa yametanguliwa 
na mafunzo ya awamu ya kwanza 
yaliyofanyika Mwezi Mei 2024 
kwa mikoa ya kanda ya Pwani ili-
yojumuisha Dar es Salaam, Pwani, 
Tanga na Morogoro.

Kamishna wa Sera ya Ununuzi 
wa Umma, Dkt. Frederick Mwak-
ibinga akiwasilisha Hotuba kwa 
wazabuni na Taasisi nunuzi kwa 
niaba ya Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb.) 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo 
ya Matumizi rasmi ya Moduli ya 
kupokea na kushughulikia malala-
miko kieletroniki kwa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa tarehe 04 Februari 
2025, Jijini Mwanza.

MFUMO WA ‘MODULI’ KUPOKEA RUFAA KIELETRONIKI UMEZINDULIWA

“PPAA kwa 
kushirikiana 

na Wizara 
ya Fedha, 

Ofisi ya 
Mwanasheria 

Mkuu wa 
Serikali 

na taasisi 
zinazosimamia 

ununuzi wa 
Umma nchini,
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BBARAZA la Madi-
wani la Hal-
mashauri ya Wilaya 
Mbinga Mkoani 

Ruvuma, limewasimami-
sha kazi Watendaji saba 
wa vijiji kwa upotevu 
wa Sh.milioni 28,236,400 
kwa tuhuma za ubadhiri-
fu wa zaidi ya Shilingi 
milioni 28 ambazo wali-
kusanya kutoka kwenye 
vyanzo mbalimbali vya 
mapato vya Halmashauri 
kupitia mashine za POS 
na kushindwa kupeleka 
Benki fedha.

Maazimio ya kuwasi-
mamisha kazi Watumi-
shi hao yametolewa jana 
na Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo Desderiue 
Haule mara baada ya Baraza 
kugeuka kuwa kamati ili 
kuwajadili Watumishi hao 
baada ya kikao cha Baraza la 
Madiwani cha kujadili taari-
fa za robo ya pili kwa mwa-
ka wa fedha 2024/2025 kili-
chofanyika katika Ukumbi 
wa Halmashauri hiyo.

Alisema, Halmashauri 
iliunda Tume maalum ya 
kuchunguza upoteza huo 
na imebaini watendaji 
wametumia fedha hizo 
bila kufuata kanuni, tara-
tibu na sheria za kuom-
ba idhini ya kuhamisha 
fedha au kubadilisha 
matumizi kutoka kifungu 
kimoja kwenda kingine 
na kushindwa kufanya 
mrejesho katika Ofisi ya 
Mweka Hazina.

“Watendaji hao baada 
ya kufikishwa kwe-
nye kamati ya maadili, 
Waheshimiwa Madi-
wani wameunga mkono 
hoja na mapendekezo 
ya tume ya uchunguzi 
na timu iliyoundwa na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmasahuri juu ya 
kuwasimamisha kazi 
na wanatakiwa kurudi-
sha fedha hizo”alisema 
Haule.

Aidha, amempongeza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri na Tume 
iliyochunguza suala la 
nidhamu kwa Watumishi 
hao ambapo ameagiza 
kuwasimamia ili waweze 
kurejesha fedha walizo-
chukua.

Katika hatua nyingine 
Haule alisema, Baraza la 
Madiwani limemsimami-
sha Diwani wa Kata ya 
Mapera Betram Komba, 
kutohudhuria vikao vita-
tu baada ya kukutwa na 
hatia ya kukiuka maadili 
ya kikanuni kwenye vi-
kao, kutoa lugha isiyoku-
wa staa na kufanya vu-
rugu kwenye kikao.

Haule, amewapongeza 
Watumishi na Madiwani 
kwa kazi nzuri wanay-
ofanya ya kuibua vyan-

zo vipya na kusimamia 
ukusanyaji wa mapato ya 
ndani hali iliyowezesha 
Halmashauri hiyo kuwa 
kinara wa kukusanya 
mapato kati ya Hal-
mashauri nane za Mkoa 
wa Ruvuma.

Kwa upande wake 
Afisa Rasilimali Watu 
wa Halmashauri hiyo 
Festo Mwangalika ame-
wataja Watendaji hao 
na fedha walizoshind-
wa kupeleka benki ni 
Festho Komba(Sh.milioni 

7,527,100) Mwajuma Mat-
ily (Sh.580,000) na Shaban 
Mkongo( Sh.582,000), Fot-
natus Ngongi(2,626,000)
Keneth Moyo(10,448,000)
Sotely Kawhi-
li(2,734,300) na Gaston 
Mbunda(Sh.3,739,000).

“Halmashauri im-
ewasimamisha kazi 
kwanza ili wasiendelee 
na majukumu yao waka-
ti uchunguzi wa suala 
lao unaendelea, lakini 
baada ya kuitwa kwe-
nye kamati ya maadili 

baadhi yao wamean-
za kurejesha fedha 
walizochukua”alisema.

Mwangalika alisema, 
kosa la Watumishi hao 
ni kukusanya fedha bila 
kuzipeleka Benki jambo 
ambalo ni kinyume na 
sheria za Mamlaka ya 
Serikali ya mwaka 2009 
na wamepewa muda wa 
miezi sita kurejesha fed-
ha hizo na taratibu ny-
ingine zilizopendekezwa 
na kamati zitatekelezwa 
juu yao.

WATENDAJI 7 WAPIGWA STOP RUVUMA
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Muhudumu 
wa afya ngazi 
ya jami i  Idd 
Yakiti(Nyuki) 
alisema, kwenye 
kampeni  ya 
uibuaji wa 
Wagonjwa wa 
Kifua Kikuu 
kazi anayofanya 
ni kwenda 
kwenye zahanati 
ili kuchukua 
makohozi ya 
wahisiwa  na 
kuzifikisha 
Hospitali ya 
wilay a kwa ajili 
ya uchunguzi.

NA MUHIDIN AMRI, 
TUNDURU

WWIZARA ya Afya 
kupitia mpan-
go wa Taifa wa 
kudhibiti Kifua 

Ki kuu na Ukoma imesema, 
kampeni ya mpango harak-
ishi wa uibuaji Wagonjwa 
wa Kifua Kiku u itawafikia 
watu wote walioba inika 
kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo ambao ha-
wakufikiwa mwaka 2024.

Watu hao, wataanzishi-
wa Dawa ha raka kwa ajili 
ya kuzuia uweze kano wa 
kuambukiza watu wengin e  
ili kuifanya Tanzania kuwa 
nchi salama bila kuwa na 
watu walioambukizwa 
ugonjwa wa kifua kikuu if-
ikapo mwaka 2 030.

Hayo yamesemwa jana na 
Mwakili shi wa Wizara ya 
Afya kitengo cha kudhibiti 
Kifua Kikuu na Ukoma Dkt 
Jacob Mwanamtwa, baada 
ya kukagua utekelezaji wa 
kampeni hiyo katika mae-
neo mbalimbali ya wilaya 
ya Tunduru Mkoani Ruvu-
ma.

Alisema, Wizara ya Afya 
imejipa nga na itahakikisha 
inawapata wagonjwa  am-
bao hawakupatikana mwa-
ka 2024 na kuwaanzishia 
matibabu yanayotolewa 
bure kwenye vituo vya Afya 
na Hospitali zote hapa nchi-
ni.

“Wagonjwa ambao hawa-
japatiwa m atibabu wana-
endelea kuambukiza watu 
wengine katika jamii yetu 
na mbaya zaidi mgonjwa 
ambaye hajaanza kutumia 
Dawa anaweza kuambukiza 
watu kati ya 10 hadi 15 kwa 
mwaka” alisema Dkt Jacob.

Alisema, wamean-
za kampeni hiyo kwenye 
mikoa tisa hapa nchini am-
bayo haikufanya vizuri ka-
tika kuibua wagonjwa wa 
kifua kikuu mwaka jana iki-
wemo Mkoa wa Ruvuma na  
kupitia kampeni hiyo wag-
onjwa wote watafikiwa ili 
waweze kuanzish iwa  ma-
tibabu.

Alisema, malengo ya 
Shirika la Afya Dunian-
i(WHO) kutokomeza ugon-
jwa huo ifikapo mwaka 
2030 , lakini kutokana na 
changamoto  mbalimbali 
yanaweza yasifikiwe au ya-
kafanikiwa kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na Seri-
kali yetu kupitia Wizara ya 
Afya.

Mratibu wa Kifua Ki-
kuu na Ukom a wa Wilaya 
ya Tunduru Dkt Mkasange 
Kihongole alisema, kupitia 
kampeni ya mpango harak-
ishi watahakikisha wanan-
chi wote wanapata elimu ya 
kifua kikuu, wanafanyiwa 

uchunguzi na ambao wa-
tabainika kuwa na vimelea 
vya ugonjwa huo wataan-
zishiwa dawa.

“katika kipindi hiki cha 
mpito ambacho tunatakiwa 
kufanya kazi kwa juhudi 
kubwa tumeanza kuanga-
lia maeneo hatarishi zaidi, 
baada ya hapo wataalam 
tutasambaa kwenye mae-
neo mengine ambayo siyo 
hatarishi lakini kuna watu 
ambao wako kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa huo”al-
isema Mkasange.

Mkasange ametaja mae-
neo hatari shi ni kwenye 
maboma ya wafuga ji, viji-
we vya boda boda, wachez 
a bao, Pooltable machim-
bo ya madini na maeneo 
mengine yenye mikusan-
yiko ya watu kuanzia wat-
ano na kuendelea.

Aidha alisema, kabla 

ya Wizara ya Afya kuzin-
dua mpango haraki shi wa 
kuibua wagonjwa wa TB, 
Wilaya ya Tunduru ime-
shaanza kutekeleza kamp-
eni hiyo kwenye vijiji vyote 
vinavyozun gukwa na ma-
chimbo ya madini, shule 
za Msingi na Sekondari za 
bweni.

Mkasange alisema, 
walianza kamp eni ya ueli-
mishaji, uibuaji na uchun-
guzi wa TB mapema ili 
kwenda na kasi ya mpango 
harakishi wa uibuaji Wag-
onjwa wa Kifua Kikuu ili-
yozinduliwa wiki iliyopita 
ili kukata mnyororo wa 
maambukizi katika wilaya 
ya Tunduru.

Naye Mratibu wa hudu-
ma za maab ara Mkoa wa 
Ruvuma Said Kaunde al-
isema, kampeni ya mpan-
go harakishi ya uibuaji  

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 
imegawanyika kwenye 
makundi mawili ambayo ni 
kuwafikia Wananchi wenye 
vimelea vya TB  kwa aji-
li ya kuchukua sampuli za 
makohozi na kuwaanzishia 
Dawa.

Alisema, katika mkakati 
wa kuto komeza ugonjwa 
huo Serikali yetu imeweke-
za fedha nyingi kwenye vi-
faa tiba hasa kununua mash-
ine za kisasa za uchunguz i 
wa vimelea vya kifua kikuu 
na katika Mkoa wa Ruvuma 
kuna mashine 11 ambazo 
zimepelekwa kwenye Hal-
mashauri zote nane.

Pia alisema, tangu kamp-
eni hiyo ilipoanza hadi sasa 
wamefanik iwa kukusan-
ya sampuli zaidi ya 851  
ambazo  baada ya kupele-
kwa maabara kwa ajili ya 
uchunguzi,24 zimekutwa 
na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Muhudumu wa afya 
ngazi ya jami i  Idd Ya-
kiti(Nyuki) alisema, 
kwenye kampeni  ya uibua-
ji wa Wagonjwa wa Kifua 
Kikuu kazi anayofanya ni 
kwenda kwenye zahanati ili 
kuchukua makohozi ya wa-
hisiwa  na kuzifikisha Hos-
pitali ya wilay a kwa ajili ya 
uchunguzi.

Nyuki, ameipongeza 
Serikali kup itia Wizara ya 
Afya kwa kuchuk ua hatua  
katika kukabiliana na ugon-
jwa  huo  ambao ni mion-
goni mwa magonjwa kumi 
Ulimwenguni yanayoon-
goza kusababisha vifo vya 
watu wengi.

KAMPENI YA UIBUAJI WA WAGONJWA WA KIFUA KIKUU 
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11973 ulikuwa 
mwaka mzuri 
kwa Bendi ya 
NUTA jazz, si 

wanamuziki pekee 
bali hata wafanyakazi 
wa Muungano huo wa 
Wafanyakazi walipa-
gawishwa na ujio wa 
mwimbaji kijana sana 
aliyejiunga na bendi 
mwaka huo.

Huyo ndiye Has-
san Rehani Super Ste-
reo aliyejiunga na 
bendi hiyo awali akid-
harauliwa kutokana na 
umri wake, lakini pale 
alipokaribishwa juk-
waani bendi ilitikisika

Alipotinga Dar aki-
tokea Arusha kwa ajili 
ya majaribio aliikuta 
bendi inajiandaa kusa-
firi kwenda Dodoma.

Viongozi wakaam-
uru na Bitchuka naye 

awemo katika msa-
fara huo wa Treni ili 
wakamjaribu kama ata-
faa au hatakuwa na tija.

Mwenyewe ali-
kuwa na Siri kubwa 
moyoni, akijipanga ku-
wanyamazisha pindi 
watakapompa nafasi, 
pengine aliyekuwa aki-
fahamu makjali yake ni 
kaka yake na rafiki Said 
Mabela waliowahi ku-
fanya kazi pamoja Aru-
sha Jazz.

Naam saa na dakika 
zikatimia bendi ikafika 
salama na muda wa 
usiku ikaanza kutum-
buiza katika ukum-
bi wa Dodoma Hotel 
huku Bitchuka akifua-
tilia kila tukio.

Hatimaye muziki 
ukazimwa na kutanga-
zwa uwepo wake pia 
akatakiwa kupanda 
jukwaani ili kusalimia 
kisanii.

Lilikuwa kosa kub-

wa kwani mwamba 
huyo alipokabidhiwa 
kipaza sauti akafanya 
balaa kubwa akiimba 
wimbo maarufu wenye 
maneno “Ukiwa kama 
hunitaki”

Sauti yake ya juu, 
jinsi alivyoweza 
kuimba kama pacha 
na mwimbaji kinara 
Muhimu Gurumo il-
impagawisha kila ali-
yekuwemo ukumbini 
pamoja na wanamuziki 
wenzake, aliposhuka 
jukwaani saa hiyo hiyo 
ikapigwa simu Dar es 
Salaam akiagizwa Boss 
kuandaa haraka mka-
taba wa kijana huyo.

Bitchuka akafikia 
kusaini na kuanza kazi 
pia akipewa nafasi ya 
kuachia kibao chake 
cha kwanza na yeye 
akaamua kurudisha 
shukran kwa mashabi-
ki kwa kutunga kibao 
kiitwacho ‘Msondo wa 

NUTA’.
Kuanzia hapo kila al-

iyetaka kutunga wim-
bo basi pia alitamani 
kusikia Bitchuka aki-
imba na hiyo ikadumu 
kwa kipindi kirefu sana 
akiitumikia bendi hiyo 
kutoka 1917 hadi 1979 
alipohamia Mlimani 
park.

Yote tisa, Kumi ni 
Katia tukio la bendi ku-
toka kuitwa NUTA na 
kuwa Juwata, baada 
ya kuunganishwa vuy-
ama vya TANU na ASP 
mwaka 1977 bendi hiyo 
nayo mikakumbwa na 
mabadiliko hayo ya jina 
tu lakini wanamuziki 
ni walewale.

Wanamuziki waka-
panga kutunga vibao 
hatari vitakavyoshabi-
hiana na mabadiliko ya 
ya jina la bendi.

Naam ilipofika 
mwisho mwisho wa 
mwaka hupo Tare-

he 11.11.1977 Mabrok 
Khalfan akatunga wim-
bo wenye mahadhi ya  
rumba na wenye mi-
ondoko ya taratibu pia 
akataka Bitchuka atam-
bae katika sauti tamu 
ya Kwanza.

Wimbo huo ukawa 
katika albam yenye 
wimbo Nidhamu ya 
kazi ambao nao uli-
kuwa wenye viewango 
vya Lami.

Albam hii ilileta 
mtikisiko wa hali ya 
juu kwa mashabiki 
kuongezeka Msondo 
kiasi cha kuhitajika 
nguvu ili uweze kupata 
tiketi mapema ili uin-
gia kufaidi midundo ya 
Msondo Ngoma.

Au ukizubaa utain-
gia ukumbini lakini 
hutoweza hata kuwao-
na wanamuziki.

Kutokana nyomi li-
navyojazana.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIAJI wa Uingereza Marcus Rashford, ambaye amejiun-
ga na klabu ya Aston Villa kwa mkopo, huenda asicheze tena Man 
United kwa vile uhusiano kati ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 na timu hiyo ya Old Trafford umesambaratika. (Guardian)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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Michezo Kimataifa
Rashford apunguza Rashford apunguza 
presha Aston Villapresha Aston Villa
NA HENRY PAUL

AASTON Villa wamefani-
kisha usajili wa msham-
buliaji Marcus Rashford 
kutoka Manchester Unit-

ed.
Rashford alijiunga na Villa kwa 

mkopo wa miezi mine hadi Juni. 
Kwa mujibu wa taarifa ya mwan-
dishi wa habari za usajili nchini 
Italia, Fabrizio Romano asilimia 
70 ya mshahara wa Rashford uta-
tolewa na Villa huku United ikito-
ka asilimia 30.

Mkopo huo una kipengele 
cha Rashford kuuzwa moja kwa 
moja Villa Park kwa uhamisho 
wa pauni milioni 40 kwa mkata-
ba wa miaka mitatu na nusu. Villa 
wameomba vipimo vya afya vifa-
nyike leo.

Villa wamemuuza mshambu-
liaji Jhon Durán kwenda Al-Nassr 
huku kukiwa na tetesi huenda Ol-
lie Watkins akatimka pia, licha ya 
kocha wa Villa, Unai Emery kudai 
mwingereza huyo hauzwi. Villa 
pia wanakaribia kumnasa Marco 
Asensio kutoka PSG.

Awali Rashford alikaririwa 
akisema kuwa yuko tayari kwa 
changamoto mpya baada ya hivi 
karibuni kuibuka tetesi za nyo-
ta huyo kuachana na Mashetani 
Wekundu na kuondoka viunga 
vya Old Trafford alikodumu kwa 
takriban miaka 20

Rashford ambaye hakuwa 
sehemu ya kikosi cha United kili-
choibugiza Man City 2-1 wikiendi 
iliyopita alimueleza mwandishi 
wa habari za michezo wa jarida 
la World soccer kuwa hana wasi-
wasi na yuko tayari kuondoka 
kwa wema ikiwa hahitajiki tena 
na United.

“Binafsi nadhani niko tayari 
kwa changamoto mpya, na iki-
wa nitaondoka haitakuwa vita, 
hamtasikia ubaya wa Manchester 
United kutoka kwangu. Kama 
najua hali ni mbaya, sitaizidisha 
kwa kuongea. Nimeona namna 
wachezaji wengine wanavyoon-
doka na mimi sitaki kuwa wao 
nikiondoka taarifa nitatoa mimi” 
amesema Rashford.

Rashford amefunga mabao 
matatu tangu kocha mpya Ruben 
Amorim atwae mikoba ya kuinoa 
timu hiyo, na hivi karibuni alizome-
wa na mashabiki wa timu hiyo al-
ipofanyiwa mabadiliko mapema 
katika kipindi cha pili cha ushindi 
wao wa 2-1 dhidi ya Viktoria Plzen 
kwenye Europa league
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chukuliwa na Haruna Moshi 
‘Boban’.

Kuingia kwa kiungo 
mashambuliaji ‘Boban’, 
kwa kiasi fulani kulionge-
za kasi ya mashambulizi 
kwa upande wa Simba, 
kwani walionekana kufanya 
mashambulizi mengi lango-
ni mwa timu ya Yanga tofau-
ti na mwanzoni.

Yanga kwa kutaka 
kuongeza mashambulizi 
mbele, katika dakika ya 55, 
ilimtoa Amis Kiza na na-
fasi yake kuchukuliwa na 
Idrisa Rashid ambaye baa-
da ya kuingia alioneza kasi 
ya mashambulizi kwa timu 
yake ya Yanga.

Dakika ya 70 hivi, Simba 
ilimtoa winga wa kushoto 
Ulimboka Mwakingwe na 
nafasi yake kuchukulia na 
Mwinyi Kazimoto.

Katika dakika ya 75 hivi, 
Yanga walifanya shambulio 
moja la nguvu langoni mwa 
timu ya Simba na kufaniki-
wa kupata bao la kuongoza 
ambalo lilifungwa na Davies 
Mwape.

Dakika ya 80 hivi, Yan-
ga ilifanya badiliko lingine 
kwa kuingia Jerry Tegete 
aliyechukua nafasi ya mfun-
gaji wa bao pekee Davies 
Mwape.

Pamoja na mabadiliko ya 
wachezaji kufanywa na pan-
de zote, lakini hapakuwa 
na mabadiliko ya matokeo, 
hivyo hadi dakika 90 za 
mchezo zinamalizika, Yanga 
walitoka uwanjani wakiwa 
vifua mbele baada ya kum-
funga mtani wake wa jadi 
Simba bao 1-0.

Kikosi cha Yanga: Yawa 
Berko, Godfrey Taita, Os-
car Joshua, Chacha Marwa, 
Nadir Haroub ‘Cannavaro’, 
Juma Seif ‘Kijiko’, Nurdin 
Bakari, Haruna Niyonzima, 
Davis Mwape/Jerry Tegete, 
Kenneth Assamoah na Amis 
Kiza/Idrisa Rashid.

Kikosi cha Simba: Juma 
Kaseja, Said Nassor ‘Chol-
lo’, Juma Jabu, Juma Nyoso, 
Victor Costa ‘Nyumba’, Jerry 
Santo, Amri Kiemba/Haruna 
Moshi ‘Boban’, Shomari Ka-
pombe, Felex Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka Mwak-
ingwe/Mwinyi Kazimoto.

NA HENRY PAUL

MMI O N G O N I 
mwa matukio 
yaliyowahi ku-
w a f u r a h i s h a 

wanachama na wapenzi 
wa klabu ya Yanga, moja 
ni lile la timu yao yenye 
maskani yake makuu 
Kariakoo, makutano ya 
mitaa ya Jangwani na Twi-
ga, kumfunga mtani wake 
wa jadi Simba bao 1-0.

Mchezo huo ambao uli-
kuwa ni mkali na wa kusi-
simua kwa muda wote wa 
dakika 90, ulichezwa siku 
ya Jumamosi Oktoba 29, 
2011, katika Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam 
(sasa Uhuru) na ulikuwa 
ni wa mzunguko wa pili 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezo ulianza kwa 
kasi, huku timu zote 
zikishambuliana kwa 
zamu. Yanga walikuwa 
wanashambulia na pindi 
Simba nao walipokuwa 
wanapata nafasi waliku-
wa wanashambulia pia.

Mabeki wa timu zote 
mbili walikuwa maki-
ni mno katika kudhibiti 
mashambulizi yaliyoku-
wa yakielekezwa langoni 
mwao, huku washambu-
liaji nao walikuwa wakifa-
nya mashambulizi kadhaa 
wakiwa na lengo la kuta-
ka kupata bao la mapema 
mapema.

Mashambulizi ya Yan-
ga, yalikuwa yakiongo-
zwa na Davies Mwape, 
Kenneth Assamoah 
na  Amisi Kiza, huku 
mashambulizi ya Simba 

yalikuwa yakiongozwa 
na Felix Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka 
Mwakingwe.

Kosa kosa za kutaka ku-
funga zilikuwa zikitokea 
pande zote mbili, kwa sa-
babu mabeki walionekana 
kuwa imara katika kud-
hibiti mashambulizi ya 
washambuliaji.

Katika dakika ya 30 
hivi, Simba walifanya 
shambulizi moja kali lan-
goni mwa timu ya Yanga, 
lakini shuti hafifu alilopi-
ga Emmanuel Okwi, lili-
dakwa kirahisi na kipa wa 
Yanga Yaw Berko.

Yanga ilijibu shambu-
lizi hilo katika dakika ya 
32 hivi, baada ya kiungo 
wao mahiri Haruna Ni-
yonzima kutoa pasi kwa 
Kenneth Assamoah, lakini 

shuti lake lilitoka sentim-
ita chache langoni mwa 
timu ya Simba.

Dakika ya 40 hivi, Sim-
ba walifanya shambulio 
lingine kali langoni mwa 
timu ya Yanga, lakini Sun-
zu aliyecheza vizuri siku 
hiyo, alikosa bao la wazi 
baada ya kubaki yeye 
na kipa wa Yanga Berko, 
kwani shuti lake kali alilo-
piga  lilitoka nje kabisa.

Hadi dakika 45 za kip-
indi cha kwanza zinamal-
izika, timu hizo zilikwen-
da mapumziko matokeo 
yakiwa ni suluhu ya  0-0.

Kipindi cha pili nacho 
kilianza kwa kasi, huku 
timu zote mbili zikifanya 
mabadiliko ya wachezaji 
wao. Katika dakika ya 50, 
Simba ilimpumzisha Amri 
Kiemba na nafasi yake ku-
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NA MWANDISHI WETU

KKUMEKUWA na makosa 
13 ya waamuzi wasaid-
izi wa video (VAR) kati-
ka Ligi ya Premia hadi 

sasa msimu huu yakiwa ya chini 
kutoka 20 yaliofanyika katika hat-
ua kama hiyo muhula uliopita.

Hatua nne zisizo sahihi za VAR 
na uingiliaji kati mara tisa uliofan-
yika kimakosa kutoka kwa mzun-
guko wa mechi za kwanza 23 zi-
megunduliwa na jopo la Matukio 
Muhimu ya Mashindano (KMI).

Kumekuwa na uingiliaji kati 
mara 70 wa VAR katika mechi 239 
za ligi msimu huu - karibu moja 
katika kila mechi tatu. Ligi hiyo 

inasema usahihi wa ‘Matukio 
Muhimu ya Mechi’ ni 96.4% - ku-
toka 95.7% katika hatua inayolin-
gana muhula uliopita.

“Hakuna mtu anayedharau 
umuhimu na athari ya kosa 
moja,” afisa mkuu wa kandanda 
Tony Scholes alisema.

“Tunajua kwamba kosa moja 
linaweza kugharimu klabu. 
Pointi na matokeo yanaweza 
kuathiri nafasi za wasimamizi, 
na nafasi za wachezaji .”

Katika kesi ya Erik ten Hag, 
hilo ndilo lililotokea - moja ya 
makosa manne ilikuwa adha-
bu iliyotolewa dhidi ya timu 
yake ya Manchester United ka-
tika mechi ambayo ilionekana 
kuwa mechi yake ya mwisho.

VARVAR yapunguza makosa uwanjani yapunguza makosa uwanjani

ASTON VILLA
wamefanikisha usajili 

wa mshambuliaji 
Marcus Rashford kutoka 

Manchester United.
Rashford alijiunga na Villa 
kwa mkopo wa miezi mine 
hadi Juni. Kwa mujibu wa..

Rashford apunguza 
presha Aston Villa 

NA MWANDISHI WETU

AALIYEKUWA Kocha Mkuu 
wa Yanga Sead Ramovic 
jana kumalizia kibarua cha 
kuisimamia timu hiyo ya 

Jangwani ilipoumana na Ken Gold, 
katika Uwanja wa KMC na kupata 
ushindi mnono wa mabao 6-1.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotolt-
wa na Klabu hiyo kongwe nchini, 
inasema kuwa, kocha huyo alivunja 
mkataba ghafla katika Klabu hiyo ya 
Wananchi, huku ikidaiwa anakwen-
da nchini Morocco alikopata kibarua 
cha kuinoa klabu ya CR Belouizdad 
iliyomtengea donge nono.

Juzi asubuhi Kocha Ramovic aki-
ongea na Waandishi wa habari al-
isema kwamba ana kazi kubwa ya 
kuiongezea maarifa timu yake ili 
iweze kushinda kila mechi, iweze 
kutetea ubingwa wake lakini jioni 
yake mambo yakabadilika.

Wakati mashabiki wa Yanga 
wakiwa bado wanatafakari pigo hilo 
la kuodokewa na kocha wake ghafla 
habari zinabainisha kuwa aliyeku-
wa kocha wa Singida Black Stars, 
Hamdi Miloud Raia wa Algeria ali-
wasili Jijini fasta akitokea Singida ta-
yatri kutwaa mikoba ya mtangulizi 
wake huyo, kuwatumikia wananchi.

KOCHA YANGA ATIMKA, WAMALIZA HASIRA KWA SINGIDA BIG STARKOCHA YANGA ATIMKA, WAMALIZA HASIRA KWA SINGIDA BIG STAR
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>> Yaichakaza Ken Gold mabao 6-1


