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YA AFYA YA KIMATAIFAYA AFYA YA KIMATAIFA

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu 

Hassan akipokea 
Tuzo Maalum ya 
Kimataifa ya The 

Global Goalkeeper 
Award kutoka kwa 

Rais wa Kitengo cha 
Usawa wa Jinsia 
kutoka Taasisi ya 
Gates, Dkt. Anita 

Zaidi kwenye hafla 
iliyofanyika katika 

Hoteli ya Hyatt 
Regency Jijini Dar es 

Salaam tarehe 
04 Februari, 2025

>> Ni kutokana na juhudi za Serikali 
kupunguza vifo vya mama na mtoto

>> Naye airudisha kwa wauguzi 
wa afya wa kada zote nchini

Neno la 
Dkt. Samia 
lasubiriwa 
kwa hamu

>> Wana CCM wafurika 
kuwalaki Dkt. Samia, Dkt. 
Mwinyi na Dkt. Nchimbi

>> Macho na masikio 
vyaelekezwa Uwanja wa 
Jamhuri katika jambo zito

>> Kila kona ya Tanzania ni 
sherehe kubwa kuadhimisha 
miaka 48 ya CCM Uk.2

Mzee Wassira atinga Dodoma na baraka za Baba wa Taifa ..Uk.4
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DKT SAMIA ATUNUKIWA TUZO YA AFYA YA KIMATAIFA

MZEE WASSIRA ATINGA DODOMA NA BARAKA ZA BABA WA TAIFA
NA MWANDISHI 
WETU, DODOMA

MMA K A M U 
Mwenyekiti 
wa Chama 
cha Mapin-

duzi (CCM), Mzee Ste-
ven Wassira ni miungo-
ni mwa wenyeji katika 
sherehe za chama hicho 
kutimiza miaka 48, am-
baye ameingia jijini Do-
doma akitokea Butiama 
mkoani Mara ambako 
alitembelea kaburi la 
Rais wa Kwanza wa 
Tanzania Hayati Mwal-

imu Julius Kambarege 
Nyerere.

Mzee Wassira alik-
wenda kuzuru kaburi 
hilo la Baba wa Taifa 
baada ya kufanya mku-
tano mkubwa mjini 
Bunda, ikiwa ni maan-
dalizi ya kuelekea 
sherehe za kuzaliwa 
CCM zinazofikia kilele 
hii leo.

Katika mkutano wa 
Bunda na ule wa mjini 
Geita, Mzee Wassira 
aliwataka Wananchi na 
wana CCM kuendelea 
kukiamini chama hi-
cho kutokana na kazi 

kubwa iliyofanywa, pia 
akiwataka wapuuze 
maneno ya kukatisha 
tamaa yanayotolewa na 
wapinzani.

Katika ziara hizo za 
kwanza tangu aliposhi-
ka wadhifa huo Mzee 
Wassira, alionekana 
kukubalika kutokana 
na uchambuzi wake 
makini wa sera za CCM, 
pia akitoa ushahidi wa 
utekelezaji wa Ilani ya 
CCM.

Wassira alisema kati-
ka Utawala wa Awamu 
ya Sita chini ya Utawa-
la wa Dkt Samia, CCM 

haina haja ya kutangaza 
mafanikio ya utekeleza-
ji wa Ilani kwa vile kila 
kona ya Tanzania maen-
deleo yanajipambanua.

Mwanasiasa huyo 
mkongwe leo ana-
tazamiwa kuunguruma 
kutokana na itifaki, kab-
la ya wananchi kusikia 
maneno ya makada 
wao waliopewa ridhaa 
ya kupeperusha bend-
era ya CCM kuwania 
nafasi za juu, Urais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mgombea 
Mwenza pamoja na Rais 
wa Zanzibar.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Jamhuri 
wa Muungano wa 
Tanzania Dkt. Sa-
mia Suluhu Has-

san amepokea Tuzo ya ‘The 
Gates Goalkeepers Award’ 
ikiwa ni kielelezo cha ma-
tokeo makubwa yaliyopati-
kana katika uongozi wake 
kufuatia ripoti ya utafiti 
wa Demokrasia na afya ya 
mwaka 2022 inayoonyesha 
kupungua kwa vifo vitoka-
navyo na uzazi kwa asilimia 
80.

Dkt Rais Samia ndi-
ye kiongozi wa kwanza 
kupokea tuzo hiyo kwa 
Bara la Afrika jambo lililo-
chochewa na uongozi wake 

mahiri ulioleta mafanikio 
makubwa nchini hususani 
katika sekta ya afya kwa 
kuitendea haki na kusaba-
bisha mataifa makubwa du-
niani kuutambua mchango 
wake.

Amesema mafanikio haya 
yametokana na mikakati 
mbalimbali iliyotekelezwa 
na inayoendelea kutekele-
zwa kutokana na utashi wa 
kisiasa chini ya uongozi wa 
Rais Dkt. Samia kuweka 
mazingira wezeshi kisera 
pamoja na kuimarisha rufaa 
za akina mama na watoto.

Dkt Samia alikabidhiwa 
tuzo hiyo maalum ya Ki-
mataifa ‘The Global Goal-
keeper Award’ imetolewa 
kutoka kwa Rais wa Kitengo 
cha Usawa wa Jinsia, Taasisi 

ya Gates, Dk Anita Zaidi ka-
tika hafla iliyofanyika katika 
Hoteli ya Hyatt Regency Ji-
jini Dar es Salaam

Dkt. Zaidi alisema usi-
mamizi wa afya ya uzazi 
na lishe ni miongoni mwa 
sababu zilizompa Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan tuzo 
hiyo ya Gates Goalkeepers.

Akizungumza katika 
Uwanja wa Ndege jijini Do-
doma muda mfupi baada ya 
kuwasili, Rais |Samia alise-
ma licha ya yeye kupokea 
heshima hiyo lakini naye 
anaikabidhi kwa wauguzi 
wa kada mbalimbali ambao 
ndiyo wanaohusika zaidi 
katika utekelezaji wa maju-
kumu haya.

Alisema juhudi hizo kwa 
pamoja zimewezesha ku-

punguza vifo vya mama na 
mtoto kwa asilimia 80 huku 
juhudi zikiwekezwa zaidi 
ili iweze kupungua zaidi, 
hii ikitokana na uwekezaji 
wa serikali katika ujenzi wa 
zahanati, vifaa tiba pamoja 
na madawa na uwezeshaji 
mwingine katika sekta ya 
afya.

Dkt Samia alipokewa jiji-
ni Dodoma na Katibu Mkuu 
wa Chama cha Mapinduzi, 
(CCM) Dkt. Emmanuel 
Nchimbi pamoja na viongo-
zi wengine wa chama hicho 
pamoja na wale wa serikali.

Leo Rais Dkt. Samia ana-
tarajiwa kuwa mgeni rasmi 
katika sherehe za CCM 
kutimiza miaka 48, zitaka-
zofanyika katika Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma.

NA MWANDISHI WETU

LLEO ndio leo, un-
aweza kusema 
hivyo kutokana 
na Jiji la Dodoma 

kufurika idadi kubwa ya 
wageni hususan Wana 
CCM waliofika kwa ajili 
ya kuhudhuria sherehe 
za chama hicho kutimiza 
miaka 48.

CCM ilizaliwa Febru-
ari 2, 1977 ambapo sasa 
kimefikisha umri huo, 
huku kikiwa na mafani-
kio makubwa ya kujivu-
nia, ikiwemo ya kuon-
goza nchi kwa kipindi 
chote cha umri wake.

Katika sherehe za leo 
yapo mambo mengi ya-
meoandaliwa lakini kub-
wa ni kutambulishwa 
kwa Makada wa CCM 
waliopewa dhamana 
ya kugombea nafasi ya 
Urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Zanzibar na pia Mgom-
bea Mwenza atakaye-
peperusha bendera sam-
bamba na mgombea wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Wana CCM hao ambao 
leo watatambulishwa 
rasmi kwa wanachama 
wao, ni Dkt Samia Su-
luhu Hassan ambaye pia 
ni mwenyekiti wa chama 
hicho na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt Hussein 
Mwinyi, Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi na 
Rais wa Zanzibar ata-
kayegombea upande wa 
Zanzibar na Dkt. Em-
manuel Nchimbi, Ka-
tibu Mkuu wa CCM am-
baye ameteuliwa kuwa 
mgombea mwenza wa 
Dkt Samia Suluhu Has-
san.

Maandalizi ya shere-
he hizo yalianza muda 
mrefu lakini jana Ka-
tibu wa Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa CCM, 
Amos Makalla aliwaam-
bia waandishi wa habari 
katika mkutano uli-
ofanyika jijini Dodoma 
kuwa, katika sherehe 
hizo pia CCM itawatam-
bulisha wagombea wake 
hao.

Makalla alikisifu cha-
ma hicho kuwa na mtaji 
mkubwa wa wanachama 
wanaofiukia milioni 12, 
pia kikiwa na ridhaa ya 
muda mrefu ya kuiongo-
za nchi, hivyo aliwataka 
wana CCM na Wapenzi 
wa chama hicho kujivu-
nia mafanikio hayo.

LEO NDIO LEO 
DODOMA
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NA MWANDISHI WETU, 
KALAMBO, RUKWA

SSERIKALI imeombwa 
kuorodhesha mapor-
omoko ya maji ya Kal-
ambo (Kalambo Water-

Falls) mkoani Rukwa kwenye 
orodha ya urithi wa Dunia 
wa UNESCO ili kuchagiza 
utalii na kutengeneza fursa 
za ajira kwa vijana na wa-
nawake mkoani humo.

Wito huo umetolewa 

wilayani Kalambo Januari 
30,2025 na Mkurugenzi wa 
TAMCODE Bi. Rose Ngu-
nangwa wakati wa ziara 
ya shirika hilo pamoja na 
waandishi wa habari iliyo-
fanywa kwa ufadhili wa UN-
ESCO- Alwalweed Philan-
thropies.

Maporomoko hayo ya kip-
ekee yana urefu wa mita 235 
(futi 772) na ni ya pili Afrika 
ambapo pia yamezungukwa 
na misitu na uoto wa asili 
ikiwemo hewa safi.

Bi. Ngunangwa amesema 
kuorodhesha kwenye urithi 
wa dunia wa UNESCO kuta-
saidia maporomoko hayo 
kujulikana dunia nzima na 
kuchochea wawekezaji na 
utalii na nchi kutengeneza 
fursa za ajira kwa wanawake 
na vijana mkoani Rukwa na 
kuongeza pato la taifa.

Vilevile, Bi, Ngunangwa 
ameiomba Wizara ya Utal-
ii na Maliasili kuchagiza 
wawekezaji kutoka katika 
sekta ya umma na binafsi ili 

wajenge mahoteli na kutoa 
huduma za chakula na hudu-
ma nyingine za kibinadamu.

Kwa upande wake, Afisa 
Michezo na Utamaduni wa 
Mkoa wa Rukwa, Adam 
Evarist amesema kwamba 
hapo awali ilikuwa ngumu 
kidogo kuweza kuona asilim-
ia mia moja ya maporomoko 
hayo kutokana na miundom-
binu lakini kwa sasa serikali 
imejenga ngazi 1270 zinazos-
huka hadi chini.

Evarist amesisitiza 

umuhimu wa kuendelea ku-
tunza misitu ili urithi huo 
urithishwe kwenye vizazi vi-
javyo.

Ziara hiyo imewajumuisha 
waandishi wa redio na runin-
ga za kidigitali mkoani Ruk-
wa na Katavi, watendaji wa 
TAMCODE, pamoja na Afisa 
Utamaduni wa Manispaa ya 
Sumbawanga ili kuchagiza 
umuhimu wa kutunza misi-
tu, utalii na urithishwaji wa 
utamaduni usioshikika na 
unaoshikika.

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
M a l i a s i l i 
na Utalii, 
Mhe. Ba-

lozi, Dkt. Pindi Chana 
(Mb) amezielekeza hal-
mashauri zote nchini 
kuchukua jukumu la 

kulinda wananchi dhi-
di ya wanyamapori 
wakali na waharibifu 
kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maliasili na 
Utalii na taasisi zake.

Ameyasema hayo 
Februari 4,2025 Bun-
geni jijini Dodoma 
alipokuwa akitoa 
ufafanuzi kuhusu swali 

la Mhe. Mhandisi Ezra 
John Chiwelesa aliyetaka 
kujua serikali ina mpango 
gani wa kuondoa adha ya 
uvamizi wa tembo katika 
Kijiji cha Nyabugombe 
Kata ya Nyakahura – Bi-
haramulo.

“Katika bajeti za hal-
mashauri asilimia 10 
za mapato ya ndani na 

kuna maeneo Wizara 
ya Maliasili na Utalii 
inarudisha fedha za 
Wildlife Management 
Areas asilimia 25, fed-
ha hizi zinatakiwa zi-
tumike kwa shughu-
li rafiki za uhifadhi 
kulinda wananchi wa-
siumizwe,” alisisitiza 
Mhe. Chana.

Amesema  ajenda 
ya kulinda wananchi 
dhidi ya changamoto 
mbalimbali ikiwemo za 
wanyamapori wakali 
na waharibifu ni ajenda 
ya halmashauri husika 
na kusisitiza kwamba 
zina uwezo wa ku-
nunua ndege nyuki 
‘drones’, kusomesha 
vijana kozi za uhifadhi 
ili wawe maaskari wa 
vijiji na kujua namna ya 
kuwalinda wananchi.

Awali akijibu swali 
hilo, Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Mhe. 
Dunstan Kitandula 
(Mb) alifafanua kuwa 
serikali inaendelea 
kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya kukabil-
iana na adha ya wan-
yamapori wakali na 
waharibifu wakiwemo 
tembo katika maeneo 
yanayopakana na Hi-
fadhi ya Taifa Burigi – 
Chato.

“Mikakati inayotekele-
zwa ni pamoja na: kuen-
delea kushirikiana na wa-
nanchi kuwadhibiti tembo 
kwa wakati ambapo jumla 
ya askari sita (6) wa uhifa-
dhi kwa kushirikiana na 
mgambo sita (6) wamepe-
wa mafunzo kuhusu tabia 
za wanyamapori wanatu-
mika kuwafukuza tembo 
kupitia kituo cha Nyungwe 
kilichopo Kijiji cha Nyabu-
gombe, Kata ya Nyakahu-
ra” alisema Mhe. Kitandula.

Kijiji cha Nyabu-
gombe kilichopo katika 
Kata ya Nyakahura, ni 
miongoni mwa vijiji 38 
vinavyopakana na Hifa-
dhi ya Taifa Burigi-Cha-
to. Kwa kipindi cha mie-
zi sita Julai – Disemba, 
2024 Jumla ya matukio 
16 ya tembo yaliripoti-
wa na kudhibitiwa ka-
tika Kijiji cha Nyabu-
gombe kilichopo Kata 
ya Nyakahura, Wilaya 
ya Biharamulo.

Waiomba Serikali kuorodhesha maporomoko

Serikali yaagiza wananchi kulindwa dhidi ya wanyama pori
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NA MWANDISHI WETU

RRAIS Samia Suluhu 
Hassan amesema ni 
muhimu kuimarisha 
utoaji haki ili nchi ip-

ate manufaa katika utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050.

Rais Samia amesema hayo 
Dodoma wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Sheria kua-
shiria mwanzo wa mwaka wa 
Mahakama.

Amesema utekelezaji wa 
Dira ya 2050 hautakuwa rahisi, 
hivyo ni vyema Mahakama na 
wadau waanze kujipanga.

Rais Samia alisema katika 
dira mpya sauti za wananchi 
wengi zinatamani miaka 25 
ijayo Tanzania iwe ni taifa

jumuishi lenye ustawi, haki 
na linalojitegemea.

Alisema Dira ya 2050 itawe-
ka lengo la kuongeza pato la 
Taifa hadi kufikia dola bilioni 
700 ifikapo mwaka 2050 na 
ili kufikia hilo ni lazima ku-
chukua hatua ya kukuza sekta 
za kiuchumi ikiwemo kuvutia 
uwekezaji na biashara, kuvutia 
mitaji nchini na kukuza njia za 
ukusanyaji wa mapato nchini.

“Kufanya biashara ili kuku-
za uchumi mambo hayo yote 
yatalazimu sekta zinazohusika 
na haki madai kujiandaa vy-
ema katika kutoa huduma za 
haki,” alisema Rais Samia.

Alisema kuongezeka kwa 
shughuli nyingi za kibiasha-
ra na uwekezaji zitazusha 
migogoro ya kisheria na uhitaji 
mkubwa wa huduma za utoaji 
wa haki. “Haitarajiwi kwa wa-

dau na mahakama kutumika 
kuchelewesha haki na badala 
yake tunategemea mahakama 
kuwa mwezeshaji wa shughuli 
za kiuchumi na kutenda haki 
kwa haraka na wakati,”alisema 
Rais Samia.

Aliagiza waliopewa dha-
mana kwenye baraza la ushau-
ri wa kodi kuhakikisha haki 
inatendeka kwa wakati ili 
wawekezaji wasichelewesh-

ewe haki na kodi stahiki zilip-
we kwa wakati.

Rais Samia alisema miaka 25 
ijayo sekta ya fedha itapungu-
za matumizi ya fedha taslimu 
mkononi na kuwa na mifumo 
ya fedha za mitandaoni.

“Kutokana na haya ni lazima 
tujipange na watu wetu wan-
aohusika na mambo ya sheria 
kuangalia mambo haya, lazima 
tujipange vizuri,” alisema.

Rais Samia alisema kikatiba 
ofisi yenye dhamana na up-
ekuzi na tathmini ya mikataba 
inayoingiwa na serikali na ma-
shirika yake ni Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.

Alisema katika kuhakikisha 
maslahi ya nchi yanaendelea 
kuzingatiwa kwenye mikataba 
itakayoingiwa ni lazima wa-
tumishi kwenye Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 

wawe na uwezo na ubobevu 
kwenye masharti ya kimika-
taba yanayohusu sekta za kiu-
chumi na uwezo wa kusima-
mia mikataba hiyo.

Rais Samia alisema 
utekelezaji wa Dira inayoishia 
2025 umekuwa na matokeo 
chanya katika maisha ya wa-
nanchi na mabadiliko yako 
dhahiri katika sekta za kiuchu-
mi, maendeleo ya jamii, sekta 
ya kifedha na katika sekta ya 
utoaji haki

na kuwepo kwa maendeleo 
kwenye miundombinu, vifaa 
na watumishi.

“Katika mahakama za Tan-
zania kusikilizwa kwa mashau-
ri ama kutoa ushahidi kwa njia 
ya mtandao sasa ni jambo la 
kawaida leo hii sio simulizi 
tena, tulidhani haiwezekani 
lakini imewezekana,” alisema.

Rais Samia alisema mwaka 
2024 mashauri 172,301 yal-
isajiliwa na kumalizika kupi-
tia mfumo wa mtandao ka-
tika mahakama za mwanzo, 
mashauri 70,714 kwa ngazi ya 
mahakama za wilaya hadi ma-
hakama kuu.

Alisema maboresho na ma-
geuzi katika Mahakama ni 
matokeo ya mipango na hatua 
madhubuti kwenye mpango 
wa tatu wa maendeleo wa mi-
aka mitano unaoishia mwaka 
2025.

Rais Samia alisema Ilani 
ya uchaguzi ya CCM imeele-
kekeza kuimarisha Tume ya 
Utumishi wa Mahakama ili 
iweze kusimamia kwa ufanisi 
maadili na nidhamu katika 
utumishi wa mahakama.

Aidha, alisema serikali ina-
tambua mazingira magumu 
ambayo watumishi wa ma-
hakama wamekuwa wakiya-
fanyia kazi na akasema ni wa-
jibu wa serikali kutengeneza 
mazingira mazuri na vivutio 
kwa watendaji wa mhimili 
huo.

Rais Samia alisema maombi 
ya kuboresha maslahi ya wa-
tumishi yanaendelea kufany-
iwa kazi hatua kwa hatua na 
jinsi ya hali ya uchumi unavy-
oruhusu na akasema serikali 
itaendelea kuangalia maslahi 
ya sekta hiyo.

Aliwakumbusha majaji na 
mahakimu wasiwe Mungu 
watu, wawe upande wa haki 
na watende haki.

“Kuwa jaji au hakimu ni 
dhamana ambayo inataka 
uadilifu na nidhamu isitiliwe 
shaka hata kidogo. Kazi ya ku-
toa haki ni kazi ya Mwenyezi 
Mungu, ambaye pia ana kudra 
na anajalaa,” alisema Rais Sa-
mia.

Aliongeza: “Majaji na ma-
hakimu ni mawakala wa 
utoaji haki hapa duniani la-
kini mmenyimwa kudra na 
jalaa, hivyo niwasihi sana, ni-
waombe sana tusiwe Mungu 
watu, tutoe haki kwa misingi 
ya katiba na sheria.”

DKT SAMIA AHIMIZA UTOAJI HAKI NCHINI
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NA MWANDISHI WETU

WWAKATI Jiji la 
Dodoma liki-
wa limeheme-
wa kwa idadi 

kubwa ya wageni na we-
nyeji walioingia kwa ajili 
ya kushuhudia sherehe za 
CCM kutimiza miaka 48, 
hamu kubwa ya wananchi 
wengi ni kumuona Mgom-
bea Urais wa chama hicho 
ambaye pia ni Rais kipenzi 
cha Watanzania Dkt Samia 
Suluhu Hassan.

Wananchi waliozun-
gumza na gazeti hili jana 
kwa nyakati mtofauti jijini 
hapa wengi walieleza nia 
yao ya kutaka kuwaona 
wagombea wote wa CCM, 
lakini pia Dkt Samia am-
baye kama ndiye ‘Nyota 
wa Mchezo’ kwao.

“Natamani nimuone 
na kumsikiliza Rais wetu 
kipenzi Dkt Samia Suluhu 
Hassan, kuna mengi ma-
zuri ametufanyia wakazi 
wa Dodoma,” alisema 
mchuuzi wa mbogamboga 
katika Soko Kuu la Dodo-
ma huku akiungwa mko-
no na wafanyabiashara 
wenzake.

Licha ya kutaka kum-

shuhudia kiongozi huyo 
aliyerejesha tabasamu kwa 
wananchi katika kipindi 
chake cha utawala Awa-
mu wa sita, pia wananchi 

wanataka kuwashuhudia 
na kuwasikiliza wagom-
bea wengine Dkt Emma-
nuel Nchimbi aliyeteuliwa 
kuwa Mgombea Mwenza 

wa Urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
na pia Dkt Hussein Ali 
Mwinyi ambaye atapepe-
rusha bendera ya CCM 

kugombea Urais kwa kip-
indi cha Awamu ya Nane 
Kisiwani Zanzibar, pamo-
ja na makada wengine wa 
chama hicho.

NENO LA DKT. SAMIA LASUBIRIWA KWA HAMU

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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WWIRARA 
ya Afya 
i n a e n -
d e l e a 

kupiga hatua katika 
masuala ya teknolo-
jia, ukiwa ni mkakati 
wa serikali kuhakik-
isha Tanzania inapi-
ha hatua katika ku-
toa tiba za kibingwa 
na kuwa na uwezo 
wa kutosha kuka-
biliana na maradhi 
ya aina yoyote na 
kuyapatia ufumbuzi 
ndani ya nchi.

Hivi karibuni 
Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali 
ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Prof. 
Mohamed Janabi, 
amesema hospi-
tali hiyo, inatarajia 
kuja na kifaa cha 
kisasa cha kupima 
ugonjwa wa kisuka-
ri kwa njia ya mate.

Amesema kuto-

kana na kukua kwa 
matumzi ya vifaat-
iba vya kiteknolojia 
duniani, hospitali 
hiyo yenye hadhi ya 
kitaifa na kimataifa 
ni matarajio kuwa na 
aina tofauti za utaal-
amu wa hali ya juu 
na kisasa.

Prof. Janabi, ali-
yasema hayo mwis-
honi mwa wiki, 
muda mfupi baada 
ya MNH kukabidhi-
wa vifaatiba mbalim-
bali, vyenye thamani 
ya Sh. milioni 125, 
ikiwamo maalumu 
kwa ajili ya kukuza 
uoni wa mishipa ya 
damu na fahamu 
wakati wa upasuaji.

Vifaa hivyo vilika-
bidhiwa na Balozi 
wa China nchini, 
Chen Mingjian, kwa 
Waziri wa Afya, Jen-
ista Mhagama, hos-
pitalini hapo, kwa 
niaba ya Serikali ya 
Watu wa China, jijini 
Dar es Salaam.

“Tutakapokuwa 
tayari tututaarifu 
umma kupitia nyinyi 
waandishi wa hbari. 
Tutakuwa na kifaa 
kipya cha kupima 
kisukari kwa njia ya 
mate,” alisema Prof. 
Janabi.

Kwa mujibu wa 
wataalamu wa afya, 
ugonjwa wa kisuka-
ri ni ugonjwa sugu 
ambao mtu yeyote 
anaweza kuugua.
Inakadiriwa kuwa 
watu milioni 422 wa-
naishi na ugonjwa 
wa kisukari duniani 
kote, ikiwa ni mara 
nne zaidi ya miaka 
40 iliyopita, kwa 
mujibu wa Shiri-
ka la Afya Duniani 
(WHO).

Ugonjwa wa kisu-
kari hutokea wakati 
mwili hauwezi ku-
tumia sukari inay-
otengenezwa na 
mwili (glucose) yote 
katika damu.

Kwa kawaida glu-

cose yenyewe si 
mbaya, kwani ni-
mafuta ya seli zote 
katika mwili kwa 
baadhi ya tishu, ku-
tumia glucose hiyo, 
zinahitaji hatua ya 
insulini, ambazo ni 
homoni zinazozal-
ishwa na kongosho 
ambayo inaruhusu 
sukari hiyo kupen-
ya kwa urahisi zai-
di ndani ya seli na 
hivyo kubadilishwa 
kuwa nishati.

Matatizo ya kisu-
kari yanaweza ku-
sababisha mshtuko 
wa moyo, kiharusi, 
upofu, kushindwa 
kufanya kazi kwa 
figo na kukatwa kwa 
viungo vya mwili.

Licha ya hatari, 
watu wengi wenye 
ugonjwa wa kisu-
kari hawajui kuwa 
wanao. Mabadiliko 
ya mtindo wa mai-
sha yanaweza ku-
zuia mtu kuugua 
kisukari.

TANZANIA YAPIGA HATUA TIBA YA KITEKNOLOJIA
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Ushindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (katikati) akiwa katika mkutano na 
waandishi wa Habari kuelezea Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani kwa mwaka 2025.

WWANACHAMA wa Chama Map-
induzi (CCM), sambamba na wa-
nanchi wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi wenye 

tabia ya uchonganishi kwa kile walichodai baa-
dhi yao kuchochea chuki inayoweza kuwaten-
ganisha.

Hiyo ni kauli makini iliyotolewa na katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla wakati akizun-
gumza na Wananchi na wanachama wa Chama 
cha Mapinduzi katika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya Mikoa 6 Visiwani Zanzibar.

 Makalla pia amesema kuwa Dkt Samia Su-
luhu Hassan na Dkt Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye suala la kuwaletea 
maendeleo lakini wenzetu kila kukicha wa-
naweka fitina na hili kazi kwenu Wazinzabar 
kwa ujumla wakataeni Viongozi hao na wana-
siasa hao kwa kuwanyima kura wakati Uch-
aguzi utakapofika na tuchague chama cha map-
induzi ambacho ndio kina wajibu wa kuyaleta.

Kauli hii haistahili kupita bila kuponge-
zwa ndiyo maama sisi JAMVI LA HABARI 
tunaipongeza kwa vile imezingatia kuleta 
umoja mshikamano na maelewano baina ya 
Watanzania.

Tunasema hayo tukijua kwamba kipindi 
kijacho yani Mwezi Oktona nchi itaingia ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, wabunge na Madiwani hivyo wasioitakia 
mema nchi wanaweza kutumia nafasi hiyo ku-
ingiza chuki na hasama baina ya wananchi.

Tunaamini kila aliyesikia rai hii iliyotolewa 
na chama tawala, atazingatia kwa vile nchi hii 
ina wanasiasa na wasio wanasiasa ambao wa-
nahitaji amani na utulivu.

Kwa hili CCM 
inastahili 
pongezi
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Sekta isiyo rasmi inavyochochea ukuaji wa uchumi
NA MWANDISHI WETU

TTAKWIMU za Shirika la 
Kazi Duniani (ILO) za 
mwaka 2022, zineonyesha 
kuwa sekta isiyo rasmi 

nchini Tanzania imekuwa nguzo 
kuu ya uchumi wa taifa.

Sekta hii inachangia zaidi ya 
asilimia 50 ya Pato la Taifa huku 
pia ikitoa ajira kwa zaidi ya asil-
imia 80 ya wafanyakazi wake.

Mbobezi wa masuala ya fedha 
kutoka Ruislip, London Magharibi 
nchini Uingereza, Brianna Johnson 
anasema, “Sekta hii ina uwazi, us-
tahimilivu na uwezo wa asili wa 
kuondoa au kupunguza umaskini. 
Hata hivyo, bado kampuni nyingi 
zisizo rasmi ziko nje ya mfumo 
rasmi wa kodi.”

Anasema hali hii ya kampuni 
nyingi kuwa nje ya mfumo wa kodi 
si lazima kwamba inatokana na uk-
wepaji kodi wa makusudi, bali ina-
tokana zaidi na uwepo wa taratibu 
ngumu zenye urasimu, vikwazo 
vya kifedha na hofu kubwa ya ku-
tozwa faini ya kikodi.

Makala haya leo yanashughu-
likia changamoto hizi kwa ku-
wasilisha mkakati wa kina wa 
maboresho ya kodi unaotokana na 
uchanganuzi wa kitaalamu na vi-
pimo thabiti.

Lengo kuu la makala haya ni 
kuipa Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi maoni muhimu kutokana 
na mitazamo ya umma kuhusu 
ujumuishaji wa sekta isiyo rasmi 
ya nchini katika uchumi rasmi, na 
hatimaye kukuza zaidi mfumo ju-
muishi na endelevu wa kifedha.

Mazingira ya Kodi
Mtaalamu wa masuala ya kodi 

kutoka Algeria ambaye kwa sasa 
yuko likizo Karatu mkoani Arusha, 
Yasmine Yassine anasema mfumo 
wa kodi wa Tanzania hautabiriki 
na umepitwa na wakati mambo 
yanayofanya usifae kwa sekta isiyo 
rasmi. Anasema wakati Sheria ya 
Fedha ya 2020 ililenga kurahisisha 
usajili wa kodi, athari zake zime-
kuwa ndogo kwani wafanyabi-
ashara wengi wameachwa nje ya 
mfumo rasmi.

Tathmini hiyo inaungwa mkono 
na mshauri wa masuala ya fedha 
aliyeko Babati mkoani Manyara, 
Hussein Kilokoza anayenukuu 
ripoti za KPMG na PwC za 2020 
zinazobainisha kuwa, licha ya 
kuwapo maboresho ya kodi hivi 
karibuni, biashara nyingi hazijasa-
jiliwa.

Kwa mujibu wa matokeo ya 
utafiti, Sheria ya Fedha haijaon-
doa vikwazo vya kimuundo vi-
navyokwamisha urasimishaji wa 
biashara zisizo rasmi. Matokeo 
hayo yanathibitisha zaidi hoja ya 
Yassine kuwa, mfumo wa ulipaji 
kodi uliopo Tanzania hauendani 
na hali halisi inayowakabili wafan-
yabiashara wadogo wanaofanya 

shughuli zao nje ya uchumi rasmi. 
Kwa msingi huo, uchanganuzi wa 
takwimu zilizopo unaonesha kuwa, 
asilimia kati ya 20 hadi 30 pekee ya 
biashara zisizo rasmi ndizo zimesa-
jiliwa.

Utafiti kuhusu biashara isiyo rasmi 
uliofanywa na Benki ya Dunia mwaka 
2023 ulibainisha biashara zisizo rasmi 
2,433 katika maeneo kadhaa ya Dar es 
Salaam kwa kubaini ukubwa wa sek-
ta hiyo. Kwa kuzingatiwa kuwa kwa

ujumla maeneo ya mijini yana vi-
wango vya juu vya usajili kuliko viji-
jini, asilimia ya kitaifa inaweza kuwa 
chini. Hii inaonesha kuwa, biashara 

milioni 3.5 hadi 4 zisizo rasmi hazi-
jasajiliwa na hivyo kuwapo hitaji la 
maboresho ya kodi yanayorahisisha 
usajili, ufikiaji wa fedha na mabore-
sho yanayolenga kujenga imani. Ur-
asimishaji unaweza kupanua wigo 
wa vyanzo vya kodi na kuzipa bi-
ashara usaidizi wa kifedha na moti-
sha za serikali.

Mshauri wa masuala ya kodi 
anayeishi Dodoma, Brian Macha 
anasema watendaji wasio rasmi, wak-
iwemo wachuuzi wa mitaani (wam-
achinga) na madereva wa bodaboda 
huhama mara kwa mara na hivyo 
kuwa vigumu kwa mamlaka za kodi 

kufuatilia mapato na kutekeleza wa 
kanuni na sheria za kodi.

Kimsingi, mtindo au mfumo wa 
kodi uliopo umeshindwa kumudu 
mabadiliko ya mara kwa mara ya 
mtiririko wa

fedha katika sekta rasmi, hivyo 
kuzitenganisha zaidi biashara zisizo 
rasmi. Ni muhimu kuwapo mtazamo 
unaobadilika ili kukuza ushirikiano 
endelevu wa kiuchumi.

Vikwazo utekelezaji sheria za kodi
Kwa mujibu wa Brian Macha, 

kutegemea mzunguko wa fedha wa 
kila siku na ukosefu wa huduma za 

kifedha hufanya ulipaji kodi kuwa 
changamoto kwa wamiliki wa biasha-
ra zisizo rasmi. Hii ni kwa kuwa wa-
fanyabiashara wengi huogopa wak-
idhani kuwa, urasimishaji  biashara 
utawapa mizigo wa kodi isiotabirika 
na kuathiri faida kidogo wapatayo.

Aidha, kutoaminiwa kwa mamla-
ka za kodi kutokana unyanyasaji, ku-
toza kodi bila utaratibu na usimamizi 
usioeleweka hupunguza utekelezaji 
wa sheria za kodi. Taarifa zinaonesha 
kuna asilimia 25 ya wafanyabiashara 
wasio rasmi wa mijini katika nchi 5 za 
juu kiuchumi barani Afrika.

Nchi hizo ndizo zinazojenga asil-
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kikubwa kwa wajasiriamali wasio 
rasmi wanaohofia urasimishaji 
kuwawekea mizigo mingi ya kodi 
na adhabu kali mambo yanay-
oweza kuathiri zaidi faida ndogo 
waipatayo.

Utafiti wa Taasisi ya Financial 
Sector Deepening Trust Tanzania 
unaonesha kuwa, wajasiriamali 
hao wengi hususani wanawake 
hukabiliwa na unyanyasaji uki-
wamo wa matusi na shinikizo ku-
toka mamlaka za mitaa.

Aidha, madai ya rushwa pia 
hukatisha tamaa na kuwavunja 
moyo wajasiriamali dhidi ya 
utekelezaji wa sheria za  kodi. 
Utafiti uliofanywa na Ilona Steiler 
mwaka 2018 na kuchapishwa ka-
tika jarida la ‘Articulo – Journal 
of Urban Research,’unabainisha 
hatari zinazowakabili wafanyabi-
ashara wa mitaani Dar es Salaam 
kutokana na kuonekana kwao 
kwa wingi.

Utafiti huo uitwao ‘Kuna nini 
katika Neno? Dhana ya Siasa ya 
Biashara Isiyo Rasmi Dar es Sa-
laam,’ unabainisha kuwa, mara 
kwa mara wafanyabiashara huto-
zwa faini kali, hufanyiwa unyan-
yasaji wa kimwili na hata ku-
funguliwa mashitaka ya jinai na 
kuadhibiwa hadi miezi sita jela.

Wakati mwonekano wa waja 
siriamali hao ukisaidia kuvutia 
wateja, pia huwaweka katika 
hatari ya kuchukuliwa hatua za 
kisheria. Changamoto hizi hu-
chochea kukosekana imani kwa 
mamlaka za kodi na kuondoa ari 

kifedha hufanya ulipaji kodi kuwa 
changamoto kwa wamiliki wa biasha-
ra zisizo rasmi. Hii ni kwa kuwa wa-
fanyabiashara wengi huogopa wak-
idhani kuwa, urasimishaji  biashara 
utawapa mizigo wa kodi isiotabirika 
na kuathiri faida kidogo wapatayo.

Aidha, kutoaminiwa kwa mamla-
ka za kodi kutokana unyanyasaji, ku-
toza kodi bila utaratibu na usimamizi 
usioeleweka hupunguza utekelezaji 
wa sheria za kodi. Taarifa zinaonesha 
kuna asilimia 25 ya wafanyabiashara 
wasio rasmi wa mijini katika nchi 5 za 
juu kiuchumi barani Afrika.

Nchi hizo ndizo zinazojenga asil-

imia 50 ya Pato la Taifa la Afrika la 
Dola za Marekani trilioni 2.4 wana-
kumbwa na unyanyasaji unaohusiana 
na masuala ya kodi, hivyo kuweka 
vikwazo katika usajili. Brian anasema 
bila kuwapo elimu sahihi na endelevu 
kuhusu masuala fedha, ufikiaji bora 
wa huduma za kibenki na muundo 
wa kodi ulio wazi, itakuwa vigumu 
kwa biashara nyingi kurasimishwa.

Mfumo saidizi na unaotabirika 
ni muhimu ili kuchochea utekelezaji 
wa masuala ya kodi. Musa ambaye 
ni mwanauchumi anayeishi Nyanda 
za Juu Kusini, anasema hofu ya kodi 
ya juu kupita kiasi ni kikwazo kingine 

Kupitia mfumo 
ambao ni rafiki kwa 
watumiaji, Tanzania 

inaweza kufikia 
ongezeko la asilimia 

40-50 la usajili wa 
biashara ndani ya 

miaka mitano hadi 
saba ijayo, mradi 
tu kutakuwa na 

usimamizi thabiti 
wa sera na msaada.”

ya ulipaji kodi kwa hiari, hivyo kuongeza pengo kati 
ya uchumi usio rasmi na uchumi rasmi.

Ili kuondoa vikwazo hivi vya kimfumo, hapana 
budi yafanyike maboresho ya kodi yenye ufanisi.

Kurahisisha mchakato wa usajili
Jambo la msingi katika maboresho ya msingi ya 

kodi ili kuimarisha utekelezaji wa kanuni na sheria za 
kodi ni kurahisisha mchakato wa usajili wa biashara 
ambao bado ni kikwazo kikubwa kwa wajasiriamali.

John Marwa ambaye ni mtafiti aliyeko Geita, 
anasema nafasi ya Tanzania ya 141 kati ya uchumi 
190 katika ripoti ya Benki ya Dunia ya ‘Doing Busi-
ness 2020’ inaonesha vikwazo vikubwa vya ukirit-
imba vinavyozuia urasimishaji wa biashara.

Nafasi hiyo inaonesha ugumu wa taratibu za 
udhibiti zinazokatisha tamaa wamiliki wa biashara 
nyingi zisizo rasmi

kuingia katika uchumi rasmi. Hata hivyo, mwaka 
2021 Benki ya Dunia ilisitisha Fahirisi ya Urahisi wa 
Kufanya Biashara.

Kwa mujibu wa Marwa, nafasi ya awali ya Tan-
zania inadhihirisha hitaji muhimu la kuboresha na 
kurahisisha michakato wa usajili na kufanya iwe 
inayopatikana kirahisi na kwa uwazi kusimamia 
utekelezaji wa sheria za kodi.

Naye mwanauchumi mstaafu anayeishi katika 
Kaunti ya Kilifi nchini Kenya, Caleb Abraham ana-
pendekeza mfumo wa usajili uliorahisishwa uju-
muishe mfumo wa kodi wa ngazi moja kadiri ya 
viwango vya mapato ili kuziwezesha biashara zisizo 
rasmi kufika katika uchumi rasmi.

Anasema kuunganisha mifumo ya usajili na 
malipo kwa njia ya simu kutapunguza vikwazo viki-
wamo vya urasimu, utapunguza ubebaji na matumi-
zi ya karatasi (mafaili) na kusaidia kukabili rushwa 
sambamba na kujenga mfumo wa kodi wenye uwazi 
na ufanisi zaidi. Uanzishaji wa vituo maalumu vya 
usajili wa kodi katika ngazi ya serikali za mitaa uta-
saidia kutoa msaada wa moja kwa moja kwa wafan-
yabiashara binafsi, utarahisisha mchakato na uta-

bainisha manufaa ya muda mrefu ya urasimishaji.
Profesa mmoja wa Shule ya Uchumi ya Chuo Ki-

kuu cha Makerere (MakSOE) nchini Uganda, anase-
ma kurahisisha usajili wa kodi ni zaidi ya uimarishaji 
wa kiutawala na ni zana yenye nguvu ya uwezeshaji 
wa kiuchumi.

Anafafanua, “Kupitia mfumo ambao ni rafiki kwa 
watumiaji, Tanzania inaweza kufikia ongezeko la 
asilimia 40-50 la usajili wa biashara ndani ya miaka 
mitano hadi saba ijayo, mradi tu kutakuwa na usi-
mamizi thabiti wa sera na msaada.”

Kwa mujibu wa msomi huyo, katika biashara 
milioni 1.3 iliyosajiliwa sasa, ongezeko la asilimia 50 
litaongeza idadi hiyo na kufikia takriban milioni 1.95 
hivyo kupanua vyanzo kodi na mapato ya taifa.

Ulipaji kodi kwa awamu
Wachambuzi nchini wanasema mtindo wa ulipaji 

kodi kwa awamu ni njia ya kisayansi na isiyotisha 
biashara zisizo rasmi kuingia katika sekta rasmi. 
Ramadhani Kaniki wa Manyara anasema badala ya 
kuweka mzigo wote wa kodi

mara moja kwenye biashara, uanzishwe taratibu 
wa kulipa taratibu madeni ya kodi ili kuzipa kam-
puni ndogo uwezo wa kumarika kifedha na kukua.

Joyce Mangi wa Arusha Arusha anaunga mkono 
hoja hiyo akipendekeza mfano wa viwango vya kodi. 
Anasema biashara ndogo zinazopata chini ya Sh 
milioni 7 kila mwaka zipewe msamaha wa kodi wa 
miaka mitatu ili biashara hizo zipate muda na nafasi 
ya kujiimarisha kabla ya kuanza majukumu ya kodi.

Wakati huo huo, biashara zinazozalisha zaidi ya 
Sh milioni 7 na si zisizoidi Sh milioni 20 wafaidike 
kutokana na kupunguza viwango vya kodi katika 
kipindi cha mpito, hivyo kuwapunguzia mzigo wa 
kifedha na kuhimiza urasimishaji.

Mchambuzi wa kikanda wa masuala ya uchumi 
wa Rwanda anasisitiza kuwa, ulipaji kodi kwa awa-
mu utasaidia biashara kuwa na utulivu wa kifedha 
na kuchochea urasimishaji. Anasema ingawa hakuna 
takwimu maalumu kuthibitisha athari za moja kwa 
moja, nchini Rwanda maboresho ya kodi yamecho-
chea utekelezaji wa sheria za kodi.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Shirika la Kimataifa la 
Fedha (IMF) ya Mwaka 2023, uwiano wa kodi kwa 
Pato la Taifa pia umeongezeka maradufu kutoka chi-
ni ya asilimia 8 katika miaka ya 1990 hadi zaidi ya 
asilimia 16 mwaka 2020.

Ripoti ya Wizara ya Fedha na Mipango ya Kiu-
chumi ya 2023 inasema kujumuisha usajili wa kodi 
na utoaji leseni za biashara kumepunguza vikwazo 
vya ukiritimba. Kwa Tanzania, mfumo wa kodi wa 
awamu utaongeza kasi ya usajili wa biashara kwa 
asilimia 20-28 katika kipindi cha miaka miwili kutoka 
usajili wa sasa wa milioni 1.3 hadi katika ya milioni 
1.56 na milioni 1.66.

Ukuaji huu unaweza kuongeza mapato ya kodi 
kwa asilimia 15-20, ikizingatiwa kuwa biashara 
mpya huchangia kwa uwiano sawa. Ingawa mafani-
kio hutegemea utekelezaji na mwitikio wa biashara, 
maboresho ya Rwanda yanaonesho umuhimu wa 
kurahisisha taratibu za kodi na usajili ili kuchochea 
urasimishaji na ukuaji wa mapato nchini.

Hitimisho
Kimsingi, sekta isiyo rasmi ya Tanzania ni nguzo 

muhimu ya shughuli za kiuchumi, ambayo uju-
muishwaji wake katika mfumo wa kitaifa wa fedha 
unahitaji mbinu za kimkakati, ulipaji kodi wa awa-
mu na maboresho ya kodi. Kutokana na maoni hayo 
ya kitaalamu na data, maboresho hayo yanaweza 
kuongeza utekelezaji wa sheria za kodi, kuongeza 
mapato ya serikali na kujenga mazingira yanayowez-
esha biashara ndogo kustawi kwa njia endelevu.

Mbinu ya muundo bora si tu kwamba itaziba pen-
go kati ya wajasiriamali wasio rasmi na uchumi ras-
mi, bali itaongeza utulivu wa uchumi muda mrefu.



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMATANO FEBRUARI 05, 20251010 MAKALA

FARIDA MANGUBE, 
MOROGORO

MMA K A M U 
Mkuu wa 
Chuo Kikuu 
cha Sokoine 

cha Kilimo (SUA), Prof. 
Raphael Chibunda, 
amewataka wanafunzi 
waliopata ufadhili wa 
masomo kutoka taasisi 
ya CAN TANZANIA 
kutumia fursa hiyo kwa 
bidii, kuwa na nidha-
mu, na kuhakikisha wa-
nafikia malengo yao ya 
kielimu.

Prof. Chibunda alitoa 
wito huo wakati wa uz-
induzi wa kampeni ya 
ufadhili wa masomo kwa 
wanafunzi wanaosaidi-
wa na CAN TANZANIA. 
Amesisitiza kuwa SUA 
ni miongoni mwa taasisi 
za elimu zilizonufaika na 
mpango huo, huku aki-
himiza taasisi hiyo ku-
panua wigo wa ufadhili 
ili kuwafikia wanafunzi 
wengi zaidi wanaoka-
biliwa na changamoto za 
kifedha.

Mwenyekiti wa Bodi 
ya CAN Tanzania, Dkt. 
Catherine Aloyce Ma-
sau, amesema kuwa 

shirika hilo limefadhili 
wanafunzi 36 kutoka 
vyuo mbalimbali nchini, 
vikiwemo vya Tanzania 
Bara na Zanzibar. Ufa-
dhili huo unahusisha 
wanafunzi wa ngazi to-
fauti za elimu, ikiwemo 
shahada za uzamili, di-
ploma, na vyeti. Ame-
bainisha kuwa mpango 

huo unawalenga wa-
nafunzi wa jinsia zote, 
hasa wale kutoka familia 
zenye hali duni.

“Watanzania wen-
gi wanakabiliwa na 
changamoto za kughar-
amia masomo yao na 
mara nyingi hutegemea 
ufadhili wa serikali. 
Kama CAN Tanzania, 

tumeona ni muhimu 
kusaidia juhudi hizo 
kupitia mpango huu wa 
ufadhili,” alisema Dkt. 
Masau.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
CAN Tanzania, Dkt. 
Sixbert Mwanga, alieleza 
kuwa vigezo muhimu 
vya kupata ufadhili ni 
hali ya kifamilia ya mwa-
nafunzi na kozi anay-
osomea, ambayo inapas-
wa kuwa na mchango 
wa moja kwa moja ka-
tika jamii.

 Aliongeza kuwa wa-
nafunzi wanaofadhiliwa 
wanapaswa kudumisha 
viwango bora vya ufau-
lu ili kuendelea kunufai-
ka na mpango huo.

Mmoja wa wanu-
faika wa ufadhili huo, 
Ampelius Antho-
ny, mwanafunzi wa 
Tiba ya Mifugo SUA, 
alieleza kuwa safari 
yake ya elimu ilikuwa 
na changamoto kubwa, 
lakini kupitia ufadhili 
huo, sasa anaweza kue-
ndelea na masomo yake 
bila vikwazo vya kifed-
ha.

“Ufadhili huu umeku-
ja wakati sahihi na utan-
isaidia kutimiza malen-
go yangu ya kielimu,” 
alisema Ampelius.

Aidha, alitoa wito kwa 
mashirika mengine kui-
ga mfano wa CAN Tan-
zania kwa kusaidia wa-
nafunzi wenye uhitaji ili 
kuwasaidia kufanikisha 
ndoto zao.

Mpango huu wa ufa-
dhili kutoka CAN Tan-
zania umeleta faraja kwa 
wanafunzi wengi nchini, 
huku ukihamasisha bidii 
katika masomo na kuwa-
saidia vijana wa Kitanza-
nia kujenga mustakabali 
mzuri wa maisha yao.

WANAFUNZI SUA WANUFAIKA NA UFADHILI

“Ufadhili 
huu 

umekuja 
wakati 

sahihi na 
utanisaidia 

kutimiza 
malengo 
yangu ya 
kielimu,” 
alisema 

Ampelius.



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATANO FEBRUARI 05, 2025 1111MAKALA

NA ALEX SONNA-
DODOMA

WWAZIRI wa 
Viwanda na 
B i a s h a r a , 
Mhe. Dkt.

Selemani Jafo ameitaka 
Bodi ya Usimamizi na 
Stakabadhi za  Ghala 
kuusimamia Mfumo wa 
kutumia kamera za kidi-
jitali na stika ya utambu-
zi wa ghala ili wanunuzi 
waweze kuuamini huku 
akiwataka watumishi wa 
Taasisi hiyo kuacha ala-
ma katika utendaji kazi 
wao.

Dkt.Jafo ametoa 
kauli hiyo  leo Januari 
31,2025,Jijini Dodoma  
wakati akizungumza ka-
tika  Uzinduzi wa Mfu-
mo wa kutumia kamera 
za kidijitali na stika ya 
utambuzi wa ghala.

Waziri Jafo ametaka 
Mfumo huo uwe imara ili 
kuongeza uaminifu kwa 
wateja na kuweza kuona 
Kila kitu kilichopo katika 
ghala lako.

“Mkurugenzi (Asangye 
Bangu)  huu mfumo uwe 
imara tutengeneze kuji-
amini kwa wanunuzi na 
tuwatafute vijana wa te-
hama, Mteja atachokiona 
ndio kiwe uhalisia  hatut-
aki ukanjanja…mmefan-
ya jambo kubwa.Mtaen-
delea kufanya ubunifu 
imani kubwa mtafanya 
connection nzuri.Mimi 
sina mashaka na jinsi 
mnavyoenda,”amesema 
Waziri Jafo

Hata hivyo, Dkt. Jafo 
ameipongeza Taasisi 
hiyo kwa kufanya vizuri 
pamoja na kukutana na 
changamoto mbalimbali 
kwani inaashiria utendaji 
kazi mzuri.

“Wakulima walikuwa 
wanasema Mbaazi hai-
nunuliki lakini kupitia 
Mfumo wa Stakabadhi 
ghalani umefanya vizuri, 
Mkurugenzi Mtendaji 
Bangu nakupa maua 
yako mmefanya vizuri.

Amesema kipindi cha 
nyuma korosho zili-
changanywa na mawe 
kupelekea kutaka kuhar-
ibu soko la zao hilo nje 
lakini Sasa hivi mambo 
yanaenda vizuri.

Amesema kupitia 
Mfumo huo mnunuzi 
anaweza kuona hata aki-
wa nje ya Tanzania.

Dkt.Jafo amewaomba 
wale wanaosimamia ma-
ghala kuweka logo ili 
Mfumo huo uweze ku-
fanya vizuri zaidi.

Kuhusu watendaji wa 
Serikali, Dkt.Jafo ame-
wataka kuendelea ku-
fanya vizuri zaidi huku 
akaigiza Kila mtumishi 
kufanya kazi kwa bidii ili 
kuacha alama.

“Niwaambie muda tu-
nautumia katika kazi leo 
kuna mtumishi anaom-
ba likizo siku 28 weka 
mashaka kama atakuku-
balia, tengenezeni Utam-
aduni kazi zinaenda vi-
zuri.Imani ya gu Kila 
mmoja atatimiza wajibu 
wake.

“Fanya kazi acha 
legacy hakikisha mtu 
anaekuja kiatu kisim-
toshe.Fanya kazi kama ni 
ibada.Fanyeni kazi tulete 
mabadiliko,”amesema 
Waziri Jafo.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Bodi ya Usimamizi 
wa  Stakabadhi za Gha-
la, Bw.Asangye Bangu, 
amesema kazi yao kubwa 
ni kuwezesha biashara 
pamoja na kutoa leseni 
huku akidai sababu ya 
uwepo wao ni kurasimi-

sha masoko, kuwezesha 
wakulima kulipwa vi-
zuri, kuongeza ubora na 
hivyo kuongezeka kipato 
kwa watanzania.

Amesema mwaka 
huu wameshuhudia 
ongezeko la mapato ka-
tika mazao yanayotumia 
Mfumo.

Amesema wamejipan-
ga na Wizara ya mifugo 
kuingiza zao la Mwani 
na samaki pamoja na Ma-
dini katika Mfumo huo.

“ N i k u h a k i k i s h i e 
tumesimama imara na 
tunaendelea kutekeleza 
kwa ufasaha.Maelekezo 
yako tutayafanyia kazi 
na kuyapokea,”amesema 
Bw. Bangu

Naye  Meneja Ura-
tibu na Huduma kutoka 
Bodi ya Usimamizi wa 
Stakabadhi za Ghala 
Bw.Abubakari Ndwata, 

amesema stika ya utam-
buzi   kazi yake ni kutoa 
taarifa, jina la ghala, umi-
liki, mahali lilipo, mtu 
anaweza kuingia ndani 
ya ghala ili aweze kuo-
na, zao kwa wakati huo, 
kiasi cha mzigo, idadi ya 
magunia na uzito wa ma-
gunia.

“Nembo hii ya utambu-
zi inaenda kuongeza ua-
minifu wetu ili wanunu-
zi wawe wanajiamini, 
Mheshimiwa Waziri Jafo 
umeona tumeuza koro-
sho nyingi,”amesema 
Bw.Ndwata

WAZIRI wa Viwanda 
na Biashara, Mhe.Dkt.
Selemani Jafo, akizun-
gumza wakati akizindua 
Mfumo wa kutumia kam-
era za kidijitali na stika ya 
utambuzi wa ghala, hafla 
iliyofanyika leo Januari 
31,2025 jijini Dodoma.

SERIKALI YASISITIZA MFUMO WA KISASA KUSIMAMIA MAZAO
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Muhudumu 
wa afya ngazi 
ya jami i  Idd 
Yakiti(Nyuki) 
alisema, kwenye 
kampeni  ya 
uibuaji wa 
Wagonjwa wa 
Kifua Kikuu 
kazi anayofanya 
ni kwenda 
kwenye zahanati 
ili kuchukua 
makohozi ya 
wahisiwa  na 
kuzifikisha 
Hospitali ya 
wilay a kwa ajili 
ya uchunguzi.

NA MUHIDIN AMRI, 
TUNDURU

WWIZARA ya Afya 
kupitia mpan-
go wa Taifa wa 
kudhibiti Kifua 

Ki kuu na Ukoma imesema, 
kampeni ya mpango harak-
ishi wa uibuaji Wagonjwa 
wa Kifua Kiku u itawafikia 
watu wote walioba inika 
kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo ambao ha-
wakufikiwa mwaka 2024.

Watu hao, wataanzishi-
wa Dawa ha raka kwa ajili 
ya kuzuia uweze kano wa 
kuambukiza watu wengin e  
ili kuifanya Tanzania kuwa 
nchi salama bila kuwa na 
watu walioambukizwa 
ugonjwa wa kifua kikuu if-
ikapo mwaka 2 030.

Hayo yamesemwa jana na 
Mwakili shi wa Wizara ya 
Afya kitengo cha kudhibiti 
Kifua Kikuu na Ukoma Dkt 
Jacob Mwanamtwa, baada 
ya kukagua utekelezaji wa 
kampeni hiyo katika mae-
neo mbalimbali ya wilaya 
ya Tunduru Mkoani Ruvu-
ma.

Alisema, Wizara ya Afya 
imejipa nga na itahakikisha 
inawapata wagonjwa  am-
bao hawakupatikana mwa-
ka 2024 na kuwaanzishia 
matibabu yanayotolewa 
bure kwenye vituo vya Afya 
na Hospitali zote hapa nchi-
ni.

“Wagonjwa ambao hawa-
japatiwa m atibabu wana-
endelea kuambukiza watu 
wengine katika jamii yetu 
na mbaya zaidi mgonjwa 
ambaye hajaanza kutumia 
Dawa anaweza kuambukiza 
watu kati ya 10 hadi 15 kwa 
mwaka” alisema Dkt Jacob.

Alisema, wamean-
za kampeni hiyo kwenye 
mikoa tisa hapa nchini am-
bayo haikufanya vizuri ka-
tika kuibua wagonjwa wa 
kifua kikuu mwaka jana iki-
wemo Mkoa wa Ruvuma na  
kupitia kampeni hiyo wag-
onjwa wote watafikiwa ili 
waweze kuanzish iwa  ma-
tibabu.

Alisema, malengo ya 
Shirika la Afya Dunian-
i(WHO) kutokomeza ugon-
jwa huo ifikapo mwaka 
2030 , lakini kutokana na 
changamoto  mbalimbali 
yanaweza yasifikiwe au ya-
kafanikiwa kutokana na mi-
kakati iliyowekwa na Seri-
kali yetu kupitia Wizara ya 
Afya.

Mratibu wa Kifua Ki-
kuu na Ukom a wa Wilaya 
ya Tunduru Dkt Mkasange 
Kihongole alisema, kupitia 
kampeni ya mpango harak-
ishi watahakikisha wanan-
chi wote wanapata elimu ya 
kifua kikuu, wanafanyiwa 

uchunguzi na ambao wa-
tabainika kuwa na vimelea 
vya ugonjwa huo wataan-
zishiwa dawa.

“katika kipindi hiki cha 
mpito ambacho tunatakiwa 
kufanya kazi kwa juhudi 
kubwa tumeanza kuanga-
lia maeneo hatarishi zaidi, 
baada ya hapo wataalam 
tutasambaa kwenye mae-
neo mengine ambayo siyo 
hatarishi lakini kuna watu 
ambao wako kwenye hatari 
ya kupata ugonjwa huo”al-
isema Mkasange.

Mkasange ametaja mae-
neo hatari shi ni kwenye 
maboma ya wafuga ji, viji-
we vya boda boda, wachez 
a bao, Pooltable machim-
bo ya madini na maeneo 
mengine yenye mikusan-
yiko ya watu kuanzia wat-
ano na kuendelea.

Aidha alisema, kabla 

ya Wizara ya Afya kuzin-
dua mpango haraki shi wa 
kuibua wagonjwa wa TB, 
Wilaya ya Tunduru ime-
shaanza kutekeleza kamp-
eni hiyo kwenye vijiji vyote 
vinavyozun gukwa na ma-
chimbo ya madini, shule 
za Msingi na Sekondari za 
bweni.

Mkasange alisema, 
walianza kamp eni ya ueli-
mishaji, uibuaji na uchun-
guzi wa TB mapema ili 
kwenda na kasi ya mpango 
harakishi wa uibuaji Wag-
onjwa wa Kifua Kikuu ili-
yozinduliwa wiki iliyopita 
ili kukata mnyororo wa 
maambukizi katika wilaya 
ya Tunduru.

Naye Mratibu wa hudu-
ma za maab ara Mkoa wa 
Ruvuma Said Kaunde al-
isema, kampeni ya mpan-
go harakishi ya uibuaji  

Wagonjwa wa Kifua Kikuu 
imegawanyika kwenye 
makundi mawili ambayo ni 
kuwafikia Wananchi wenye 
vimelea vya TB  kwa aji-
li ya kuchukua sampuli za 
makohozi na kuwaanzishia 
Dawa.

Alisema, katika mkakati 
wa kuto komeza ugonjwa 
huo Serikali yetu imeweke-
za fedha nyingi kwenye vi-
faa tiba hasa kununua mash-
ine za kisasa za uchunguz i 
wa vimelea vya kifua kikuu 
na katika Mkoa wa Ruvuma 
kuna mashine 11 ambazo 
zimepelekwa kwenye Hal-
mashauri zote nane.

Pia alisema, tangu kamp-
eni hiyo ilipoanza hadi sasa 
wamefanik iwa kukusan-
ya sampuli zaidi ya 851  
ambazo  baada ya kupele-
kwa maabara kwa ajili ya 
uchunguzi,24 zimekutwa 
na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Muhudumu wa afya 
ngazi ya jami i  Idd Ya-
kiti(Nyuki) alisema, 
kwenye kampeni  ya uibua-
ji wa Wagonjwa wa Kifua 
Kikuu kazi anayofanya ni 
kwenda kwenye zahanati ili 
kuchukua makohozi ya wa-
hisiwa  na kuzifikisha Hos-
pitali ya wilay a kwa ajili ya 
uchunguzi.

Nyuki, ameipongeza 
Serikali kup itia Wizara ya 
Afya kwa kuchuk ua hatua  
katika kukabiliana na ugon-
jwa  huo  ambao ni mion-
goni mwa magonjwa kumi 
Ulimwenguni yanayoon-
goza kusababisha vifo vya 
watu wengi.

KAMPENI YA UIBUAJI WA WAGONJWA WA KIFUA KIKUU 
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NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha 
M a p i n d u z i 
(CCM) Mkoani 
hapa kimeunga 

mkono uamuzi wa Mku-
tano Mkuu wa CCM 
Taifa kuwapitisha Dkt 
Samia Suluhu Hassan, 
Dkt Hussein Mwinyi 
na Dkt Nchimbi kuwa 
wagombea Urais kupitia 
CCM mwaka huu.

Pongezi hizo zime-
tolewa na Viongozi mbal-
imbali wa chama hicho 
kwenye maandamano 
ya amani yaliyofanyika 
juzi mjini hapa ambapo 
walieleza kuwa hatua 
hiyo imetokana na kasi 
na weledi mkubwa wal-
ioonesha katika utendaji 
wao.

Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Tabora 
Said Mkumba amese-
ma kuwa wamefanya 
maandamano hayo ili 
kuunga mkono uamuzi 
huo kwa kuwa vion-
gozi hao 2 wameone-
sha uwezo mkubwa na 
kusimamia kwa asilimia 
100utekelezaji ilani.

ëUamuzi huo ni isha-
ra tosha kwamba wa-
naCCM tumeridhish-
wa na uwezo wao na 
kasi yao ya kusimamia 
utekelezaji ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 
2020-2025 kwa asilimia 
100 na tuna imani kubwa 
kwaoí, ameeleza.

Amebainisha kuwa 
uamuzi huo unamaani-
sha kwamba Rais Samia 
na Mgombea mwen-
za Dkt Nchimbi ndio 
chaguo la wanaCCM 
kwenye urais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania na Rais Mwinyi 
kwenye urais wa Zanzi-
bar.

Nkumba ameeleza 
kuwa kasi ya maendeleo 
yaliyoletwa na Rais Sa-
mia na Rais Mwinyi kule 
Zanzibar ni kielelezo to-
sha kuwa Viongozi hawa 
wanatosha kupewa mi-
tano tena na huo ndio 
uamuzi wa mwisho wa 
wanaCCM wote.

ëRais Samia ni mwan-
amke shujaa na kiongozi 
makini mwenye maono 
makubwa ya kimaende-
leo, tumepokea uteuzi 
huo kwa mikono miwili, 
Tabora tunaunga mkono 
mapendekezo hayo kwa 
asilimia 100í, amesema.

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM 
Mohamed Nassoro 
amesema kuwa CCM ni 
chama imara na kitaen-
delea kuchagua Vion-
gozi makini, wazalendo, 
wachapa kazi, wanaojali 
watu na siyo maslahi bi-
nafsi na wenye kauli safi.

Amebainisha kuwa 
Rais Samia, Rais Mwinyi 
na Emanuel Nchimbi ni 
chaguo sahihi, wana kila 
sifa zinazotakiwa na wa-
tanzania wote na wame-
onesha uwezo mkubwa 

katika utendaji wao.
ëWatanzania wana 

kila sababu ya ku-
washukuru wajumbe 
wa Mkutano Mkuu kwa 
maamuzi hayo ambayo 
yatawapa nafasi wagom-
bea hao wa CCM kuji-
panga vizuri kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu utaka-
ohusisha vyama vya up-
inzanií, amesema.

Naye Katibu wa CCM 
Mkoa Wilson Nkambaku 
ameeleza kuwa wajumbe 
wa Mkutano Mkuu 
wameonesha ukomavu 
mkubwa wa kisiasa na 
huo ndio ukweli, hata 
katiba ya chama inawa-
pa nafasi ya kuendelea 
kushika nafasi hiyo.

Amebainisha kuwa 
wapinzani hawajawa 
na uwezo wa kuongoza 
nchi, hivyo akawataka 
kuendelea kujifunza kwa 
Chama Cha Mapinduzi 
hadi watakapokuwa na 
uwezo wa kujisimamia 
huku akiongeza kuwa 
serikali ya CCM itaen-
delea kuwaletea maen-
deleo wananchi pasipo 
kujali itikadi zao.

Mbunge wa Jimbo 
la Shinyanga Mjini, Pa-
trobas Katambi, ameso-
ma taarifa ya utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) 2020/2024, ak-
isema ameitekeleza kwa 
asilimia 100.

Taarifa hiyo aliwasili-
sha leo Januari 24, 2025, 
mbele ya Wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa CCM 
Jimbo la Shinyanga Mji-
ni, ambapo Katibu Mkuu 
wa Jumuiya ya Wazazi 
CCM Taifa, Ally Hapi, 
alikuwa mgeni rasmi.

Katambi, ambaye pia 
ni Naibu Waziri wa Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu), ame-
bainisha mafanikio ka-
tika sekta mbalimbali, 
ikiwemo elimu, afya, mi-
undombinu, maji, na ni-
shati safi ya kupikia.

Elimu
Mbunge Katambi 

amesema ndani ya miaka 
minne, shule mpya tisa 
zimejengwa, zikiwemo 
shule za msingi tano na 
sekondari nne. Aidha, 
alifanikiwa kuanzisha 
tawi la Chuo cha Seri-
kali za Mitaa Hombolo 
na kupanua Chuo Kikuu 
cha Moshi (KICoB) tawi 
la Kizumbi.

Miundombinu
Katambi ameeleza 

kuwa miundombinu ya 
barabara, madaraja, na 
masoko imeboreshwa. 
Alitaja ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Ibadakuli, 
daraja la Uzogole, na ma-
boresho ya barabara ka-
tika maeneo ya Iwelyan-
gula, Ibinzamata, Ndala, 
Ihapa, Mwamalili, na 
Mwanoni.

Afya
Ameboresha hudu-

ma za afya kwa kujenga 

vituo vya afya, zahan-
ati sita, na hospitali, 
ikiwemo Kituo cha Afya 
Kambarage na Hospi-
tali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Shinyanga. Pia, al-
itoa ambulensi sita kwa 
msaada wa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Maji
Amesema mtandao wa 

maji umeongezwa katika 
maeneo ya Bugwandege, 
Masekelo, Mwamasheke, 
Mwanubi, Busongo, na 
maeneo ya mjini. Zaidi 
ya shilingi bilioni 195 
zimetengwa kwa usam-
bazaji wa maji kwa kip-
indi cha 2024/2025.

Mikopo na Ajira
Ameeleza kuwa shilin-

gi milioni 200 zilitolewa 
kwa vikundi vya Boda 
boda, Bajaji, wanawake, 
na watu wenye ulemavu 
kupitia Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga. 
Pia, milioni 19 zilipatika-
na kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu.

Nishati Safi
Katambi amegawa mi-

tungi ya gesi 1,780 kwa 
makundi mbalimbali ili 
kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.

Michezo
Mbunge huyo alian-

zisha ligi mbalimbali za 
michezo, ikiwemo utoaji 
wa zawadi za hadi shilin-
gi milioni 6 kwa washin-
di wa mashindano.

Katambi amewataka 
wana-CCM kushirikiana 
kwa ajili ya maendeleo 
na kuepuka migogoro. 
Aliwasihi viongozi wa 
chama kuendelea kush-
irikiana kwa manufaa ya 
wananchi.

Katibu wa CCM Mkoa 
wa Shinyanga, Odilia Ba-
timayo, amempongeza 
Katambi kwa kazi nzuri 
na alionya dhidi ya 
kampeni za mapema 
za kugombea ubunge. 
Ally Hapi naye alimsifu 
Katambi kwa utekelezaji 
mzuri wa Ilani ya CCM, 
akisema mafanikio hayo 
yanaongeza imani ya 
wananchi kwa chama.

Hapi amewataka wag-
ombea kuzingatia maadi-
li ya chama, kujiepusha 
na wapambe wa kisiasa, 
na kuendeleza siasa za 
kisayansi kwa kujenga 
hoja kwa wananchi.

Katika hafla hiyo, 
Katambi pia amekabidhi 
kiti mwendo kwa mtoto 
mwenye ulemavu, Delf-
ina Mashaka, na vifaa 
vya sauti kwa uongozi 
wa Stendi ya Mabasi ya 
Mkoa wa Shinyanga.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIAJI wa Uingereza Marcus Rashford, ambaye amejiun-
ga na klabu ya Aston Villa kwa mkopo, huenda asicheze tena Man 
United kwa vile uhusiano kati ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 na timu hiyo ya Old Trafford umesambaratika. (Guardian)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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Michezo Kimataifa
JOSEPH KANIKI ‘GOLOTA’ JOSEPH KANIKI ‘GOLOTA’ 

MPACHIKA MABAO MPACHIKA MABAO 
ALUYEACHA HISTORISA SIMBAALUYEACHA HISTORISA SIMBA
NA HENRY PAUL

UUKIWAULIZA wana-
chama na mashabiki 
wa Simba, kuwa mia-
ka ya 2000 mwanzoni 

ni mpachikaji mabao gani wa 
timu yao aliyekuwa na mashuti 
makali, ni dhairi watakuambia 
kuwa ni Joseph Kaniki au ‘Go-
lota’ kama mashabiki hao wa 
Kariakoo, mtaa wa Msimbazi 
walivyozoea kumwita.

Mpachikaji mabao huyo ali-
yekuwa na mwili mkubwa wa 
kimichezo, alikuwa na kila kitu 
ambacho mshambuliaji mahiri 
anatakiwa kuwa navyo, am-
bavyo si uwezo mkubwa wa 
kupachika mabao pekee, bali 
pia mashuti makali na kutumia 
nguvu pale inapohitajika.

Mkongwe huyo pamoja na 
kuanza kujulikana kidogo aki-
wa na timu za mitaani huko 
Mburahati, lakini umaarufu 
mkubwa alianza kuupata al-
ipojiunga na Simba mwaka 
2000.

Wakati alipojiunga na Sim-
ba, miongoni mwa wachezaji 
aliowakuta na kucheza nao ni 
Mohamed Mwameja, Ivo Ma-
punda, George Masatu, Twaha 
Hamidu ‘Noriega’, Boniface 
Pawasa, Amri Said ‘Stam’, 
Shekhan Rashid, Athumani 
Machupa, Said Maulid ‘SMG’, 
Issa Manofu na wengine wen-
gi.

Pamoja na ‘Golota’ kujiunga 
na Simba mwaka 2000, lakini 
umaarufu mkubwa katika kla-
bu hiyo alianza kuupata mwa-
ka uliofuata wa 2001, katika 
mchezo wa watani wa jadi, 
Simba dhidi ya Yanga.

Katika mchezo wa kwanza 
wa watani hao wa jadi Simba 
dhidi ya Yanga, uliochezwa 
katika Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam (sasa Uhuru), 
Septemba 1, 2001, Simba ilii-
buka kwa ushindi wa bao 1-0 
na bao hilo pekee lilifungwa na 
mshambuliaji huyo Kaniki ka-
tika dakika ya 76.

Achilia mbali mchezo huo 
wa kwanza dhidi ya Yanga, 
pia nyota huyo alionesha 
makeke yake katika mchezo 
wa marudiano, uliochezwa 
Septemba 30, 2001, katika 
Uwanja wa CCM Kirumba, 
mjini Mwanza.
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Michezo Kimataifa

DAVIES MWAPE ALIPELEKA MAJONZI MSIMBAZI 2011DAVIES MWAPE ALIPELEKA MAJONZI MSIMBAZI 2011

chukuliwa na Haruna Moshi 
‘Boban’.

Kuingia kwa kiungo 
mashambuliaji ‘Boban’, 
kwa kiasi fulani kulionge-
za kasi ya mashambulizi 
kwa upande wa Simba, 
kwani walionekana kufanya 
mashambulizi mengi lango-
ni mwa timu ya Yanga tofau-
ti na mwanzoni.

Yanga kwa kutaka 
kuongeza mashambulizi 
mbele, katika dakika ya 55, 
ilimtoa Amis Kiza na na-
fasi yake kuchukuliwa na 
Idrisa Rashid ambaye baa-
da ya kuingia alioneza kasi 
ya mashambulizi kwa timu 
yake ya Yanga.

Dakika ya 70 hivi, Simba 
ilimtoa winga wa kushoto 
Ulimboka Mwakingwe na 
nafasi yake kuchukulia na 
Mwinyi Kazimoto.

Katika dakika ya 75 hivi, 
Yanga walifanya shambulio 
moja la nguvu langoni mwa 
timu ya Simba na kufaniki-
wa kupata bao la kuongoza 
ambalo lilifungwa na Davies 
Mwape.

Dakika ya 80 hivi, Yan-
ga ilifanya badiliko lingine 
kwa kuingia Jerry Tegete 
aliyechukua nafasi ya mfun-
gaji wa bao pekee Davies 
Mwape.

Pamoja na mabadiliko ya 
wachezaji kufanywa na pan-
de zote, lakini hapakuwa 
na mabadiliko ya matokeo, 
hivyo hadi dakika 90 za 
mchezo zinamalizika, Yanga 
walitoka uwanjani wakiwa 
vifua mbele baada ya kum-
funga mtani wake wa jadi 
Simba bao 1-0.

Kikosi cha Yanga: Yawa 
Berko, Godfrey Taita, Os-
car Joshua, Chacha Marwa, 
Nadir Haroub ‘Cannavaro’, 
Juma Seif ‘Kijiko’, Nurdin 
Bakari, Haruna Niyonzima, 
Davis Mwape/Jerry Tegete, 
Kenneth Assamoah na Amis 
Kiza/Idrisa Rashid.

Kikosi cha Simba: Juma 
Kaseja, Said Nassor ‘Chol-
lo’, Juma Jabu, Juma Nyoso, 
Victor Costa ‘Nyumba’, Jerry 
Santo, Amri Kiemba/Haruna 
Moshi ‘Boban’, Shomari Ka-
pombe, Felex Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka Mwak-
ingwe/Mwinyi Kazimoto.

NA HENRY PAUL

MMI O N G O N I 
mwa matukio 
yaliyowahi ku-
w a f u r a h i s h a 

wanachama na wapenzi 
wa klabu ya Yanga, moja 
ni lile la timu yao yenye 
maskani yake makuu 
Kariakoo, makutano ya 
mitaa ya Jangwani na Twi-
ga, kumfunga mtani wake 
wa jadi Simba bao 1-0.

Mchezo huo ambao uli-
kuwa ni mkali na wa kusi-
simua kwa muda wote wa 
dakika 90, ulichezwa siku 
ya Jumamosi Oktoba 29, 
2011, katika Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam 
(sasa Uhuru) na ulikuwa 
ni wa mzunguko wa pili 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezo ulianza kwa 
kasi, huku timu zote 
zikishambuliana kwa 
zamu. Yanga walikuwa 
wanashambulia na pindi 
Simba nao walipokuwa 
wanapata nafasi waliku-
wa wanashambulia pia.

Mabeki wa timu zote 
mbili walikuwa maki-
ni mno katika kudhibiti 
mashambulizi yaliyoku-
wa yakielekezwa langoni 
mwao, huku washambu-
liaji nao walikuwa wakifa-
nya mashambulizi kadhaa 
wakiwa na lengo la kuta-
ka kupata bao la mapema 
mapema.

Mashambulizi ya Yan-
ga, yalikuwa yakiongo-
zwa na Davies Mwape, 
Kenneth Assamoah 
na  Amisi Kiza, huku 
mashambulizi ya Simba 

yalikuwa yakiongozwa 
na Felix Sunzu, Emman-
uel Okwi na Ulimboka 
Mwakingwe.

Kosa kosa za kutaka ku-
funga zilikuwa zikitokea 
pande zote mbili, kwa sa-
babu mabeki walionekana 
kuwa imara katika kud-
hibiti mashambulizi ya 
washambuliaji.

Katika dakika ya 30 
hivi, Simba walifanya 
shambulizi moja kali lan-
goni mwa timu ya Yanga, 
lakini shuti hafifu alilopi-
ga Emmanuel Okwi, lili-
dakwa kirahisi na kipa wa 
Yanga Yaw Berko.

Yanga ilijibu shambu-
lizi hilo katika dakika ya 
32 hivi, baada ya kiungo 
wao mahiri Haruna Ni-
yonzima kutoa pasi kwa 
Kenneth Assamoah, lakini 

shuti lake lilitoka sentim-
ita chache langoni mwa 
timu ya Simba.

Dakika ya 40 hivi, Sim-
ba walifanya shambulio 
lingine kali langoni mwa 
timu ya Yanga, lakini Sun-
zu aliyecheza vizuri siku 
hiyo, alikosa bao la wazi 
baada ya kubaki yeye 
na kipa wa Yanga Berko, 
kwani shuti lake kali alilo-
piga  lilitoka nje kabisa.

Hadi dakika 45 za kip-
indi cha kwanza zinamal-
izika, timu hizo zilikwen-
da mapumziko matokeo 
yakiwa ni suluhu ya  0-0.

Kipindi cha pili nacho 
kilianza kwa kasi, huku 
timu zote mbili zikifanya 
mabadiliko ya wachezaji 
wao. Katika dakika ya 50, 
Simba ilimpumzisha Amri 
Kiemba na nafasi yake ku-
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KKIPA wa Simba Mou-
sa camara ameendelea 
kujjizolea sifa tangu ali-
pojiunga na Klabu hiyo 

msimu uliopita, hivi sasa akiwe-
ka rekodi ya kuvutia katika me-
chi zlizokwishaichezea timu hiy 
tangu alipojiunga nayo akitokea 
Horoya FC ya nchini Guinea.

Camara aaliyefanikiwa 
kuondoa Ufalme wa kipa 
mkongwe nchini Aishi Manula 
katika kikosi cha Simba hadi 
sasa ameshaichezea timu hiyo 
yenye makao yake Msimbazi 
Jijini dar es salaam mechi 16.

Katika mechi hizo kwa muji-
bu wa takwimu mbalimbali, kioa 

huyo alicheza kwa muda wa 
dakika 1440, akisaidia kuokoa 
mipira tisa ya hatari na kucheza 
mechi 13 bila kuurhusu bao lan-
goni mwake.

Kutokana na msaada huo 
ndani ya kikosi cha Wekundu 
hao wa Msimbazi camare ameen-
delea kujizolea umaarufu pamoja 
na kuwa kipenzi cha mashabi-
ki wengi, ambapo juzi alikuwa 
gumzo wakati timu hiyo ilipotin-
ga Jijini Dodoma ambako imewe-
ka kambi kwa ajili ya michuano 
ya Kombe la Shirikisho.

Timu yake hiyo inatatrajia ku-
tupa karata yake katika michuano 
hiyo hatua ya Robo fainali, huku 
uongozi ukiweka dhamira ya ku-
hakikisha inavunja rekodi kwa 
kulitwaa Kombe hilo msimu huu.

Rekodi ya Camara Simba usipimeRekodi ya Camara Simba usipime

MIONGONI
mwa matukio yaliyowahi 

kuwafurahisha wanachama 
na wapenzi wa klabu ya Yanga, 
moja ni lile la timu yao yenye 

maskani yake makuu Kariakoo, 
makutano ya mitaa ya Jangwani 
na Twiga, kumfunga mtani. 

DAVIES MWAPE 
ALIPELEKA MAJONZI 

MSIMBAZI 2011

NA MWANDISHI WETU

KKIKOSI cha Yanga leo kitajitupa 
katika Uwanja wa KMC Kinon-
doni kuikabili timu ya Ken Gold 
iliyofanyiwa maboresho makub-

wa katika kikosi chake, katika kipindi cha 
usajili wa dirisha dogo.

Timu hiyo iliyoyumba sana katika mzu-
nguko wa kwanza Ligi Kuu NBC, itaikabili 
Yanga baada ya kusajili idadi kubwa ya 
wachezaji, wengi wakiwa ni wazoefu aki-
wemo kiungo mshambuliaji aliyewahi ku-
tesa akiwa na Yanga Benard Morrison.

Usajili mzima wa kikosi hicho chenye 
maskani yake katika Jiji la Mbeya ni Ber-
nard Morrison, Obrey Chirwa, Erick Ka-
bamba, Fredrick Kalubunga pamoja na-
Kelvin Yondani beki mkongwe aliyewahi 
kuchezea timu za Simba na Yanga.

Wengine ni Zawadi Mauya, Emmanu-
el Asante, Mubashid Seidu, Kyala Lassa, 
Elnest Kwofie, Thompson Unachi, Mo-
hamed Yusuph, Mathias Juviliani, Abdul 
Abdulai, Maulid Mbegu, Sele Bwenzi, Jo-
seph Ambokege, Ahmed Chambela, Sada-
la Lipangile, Sandale Komanje na Rojas 
Gabriel ambao wengi kati yao wanatara-
jiwa kuonekana uwanjani hii leo.

Wakati wababe hao wa mjini Mbeya 
wakijinasibu kushinda mechi ya kesho 
naye kocha wa Yanga Sead Ramovic, 
amesema timu yake itaingia katika 
mechi hiyo ikiwa na tahadhali zote     
ili kuhakikisha wanapata ushindi.

YANGA, KEN GOLD NI VITA YA KISASIYANGA, KEN GOLD NI VITA YA KISASI
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