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DODOMA HAPATOSHDODOMA HAPATOSHII    
MIAKA 48 YA CCMMIAKA 48 YA CCM
>> Dkt. Samia, Dkt. Mwinyi 
Dkt. Nchimbi kutambulishwa 
kwa wana CCM

>> Bodaboda, 
Bajaji kunogesha 
Jiji la Dodoma

>> Dodoma yote 
kupambwa na 
Kijani na njano

>> Ni dalili tosha 
ya ushindi wa 
kimbunga Oktoba

Picha katika Maadhimisho ya Siku ya Sheria nchini ambayo Kitaifa yamefanyika 
katika viwanja vya Chinangali Jijini Dodoma, jana ambapo mgeni rasmi alikuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan.
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DODOMA HAPATOSHI MIAKA 48 YA CCM

BITEKO AONYA UWEPO WA MAKUNDI NDANI YA CCM
NA MWANDISHI WETU

WWA K A T I 
Chama Cha 
Mapinduzi 
CCM kiki-

jiandaa kufanya shere-
he za maadhimisho 
ya miaka 48 Jumatano 
ijayo jijini Dodoma naye 
Naibu Waziri Mkuu 
ambaye pia ni Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Dkt. Doto 
Biteko ameonya uwepo 
wa makundi ndani ya 

chama hicho kuelekea 
uchaguzi badala yake 
nguvu kubwa ieleke-
zwe kwenye kujenga 
umoja na kutowapa na-
fasi wapinzani.

Dkt. Biteko amesema 
hayo katika mkutano 
wa Jimbo la Chamwino 
ulioendana na uwasil-
ishaji wa utekelezaji 
wa ilani ya CCM ka-
tika kipindi cha maka 
mitano ya mbunge wa 
Jimbo hilo, Deogratius 
Ndejembi ambayo pia 
n Waziri wa Ardhi, Ny-

umba na Maendeleo ya 
Makazi.

“Uchaguzi unaokuja 
ni uchaguzi usiokuwa 
wa majaribio ni uch-
aguzI unaotaka ku-
ungana kwa pamoja 
na tulivyo wengi, 
tunaweza tukawa na 
tofauti mbalimbali na 
misimamo ya aina to-
fauti niwaombe tuache 
tofauti zetu tukitazame 
chama tushikamane 
kwa pamoja hatuna 
sababu ya kuhangaika 
kuwazungumza wen-

gine tuzungumze mam-
bo tuliyonayo ndani ya 
chama chetu,” alisema 
Dkt. Doto Biteko.

Aidha Dkt. Biteko al-
iongeza kuwa “Nchi 
yetu ina vyama vingi 
vya siasa vina kazi mbili 
na chama kimoja kina 
kazi ya kufanya na cha-
ma kingine kina kazi ya 
kusema nyie wana CCM 
fanyeni kazi, hivyo vy-
ama vingine viachieni 
maneno ya kusema 
wananchi watawapima 
kwa kazi sio kwa ma-

NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha Map-
induzi CCM, kime-
tangaza rasmi 
kuwa wagombea 

wake wa Urais kupitia cha-
ma hicho watatambulishwa 
katika kilele cha sherehe za 
miaka 48 ya chama hicho 
zitakazofanyika jijini Do-
doma.

Wagombea hao ni pamoja 
na Mwenyekiti wa CCM na 
Rais wa Tanzania Dkt. Sa-

mia Suluhu Hassan anaye-
gombea Urais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
mwingine ni Dkt Huusein 
Ali Mwinyi atakayepepe-
rusha bendera ya CCM ku-
gombea Urais wa Zanzibar.

Akizungumza na 
Waandishi wa Habari jijini 
Dodoma Katibu wa Itika-
di, Uenezi na Mafunzo wa 
CCM, CPA. Amos Makalla 
alisema vilevile Mgom-
bea Mwenza wa Urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Emmanuel 

Nchimbi naye atatambul-
ishwa katika sherehe hizo.

Makalla amemtaja mgeni 
rasmi kuwa ni Dkt Samia 
huku akiwaalika wana-
chama wa CCM na wa-
nanchi kuhudhuria sherehe 
hizo ambazo zinatarajiwa 
kufana kama ulivyofanyika 
Mkutano Mkuu wa CCM 
Januauri 18 na 19 jijini 
humo.

Alisema maaandalizi ya 
mkutano huo yanaende-
lea kukamilika, ambao pia 
utahudhuriwa na viongozi 

mbalimbali wa CCM pamo-
ja na marafiki wa chama hi-
cho.

“Hizi ni sherehe za CCM, 
hivyo siku hiyo tutawatam-
bulisha wagombea wetu 
kwa wana CCM lakini siku 
ikifika tutawatambulisha 
kwa wananchi.”

Makalla alisema CCM 
kinatimiza miaka 48 kikiwa 
ni chama imara kilichoam-
iniwa kushika dola kikiwa 
na wanachama 12 milioni 
hivyo kina dhamana na hes-
hima kubwa.

NA MWANDISHI WETU

MMATATIZO ya kukatika 
umeme yaliyokithiri katika 
maeneo mengi ya nchi ya-
naendelea kupatiwa ufum-

buzi na serikali, ili kuhakikisha nishati 
hiyo inapatikana kwa uhakika.

Hayo yamebainishwa na Nai-
bu Waziri wa Nishati, Mhe Judith 
Kapinga ambaye aliahidi serikali 
inahakikisha wananchi wanapata 
umeme wa uhakika na kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo.

Kapinga aliyasema hayo jana Janu-
ari 03, 2025 Bungeni jijini Dodoma 
wakati akijibu swali la la Mbunge wa 
Lushoto Mhe. Shabani Shekilindi aliye-
taka kufahamu ni lini Serikali itaondoa 
changamoto ya kukatika umeme katika 
Wilaya ya Lushoto kwa kuweka su-
luhisho la kudumu.

Alisema serikali itafuatilia kwa 
kipindi cha wiki moja ili kufa-
hamu ni jambo gani linasababi-
sha changamoto ya kukatika kwa 
umeme wilayani Lushoto.

“Nimhakikishie Mheshimiwa 
Mbunge iwapo kuna matengenezo tu-
tahakikisha yanakamilika kwa haraka,” 
alisisitiza Mhe. Kapinga

Akijibu swali Mbunge wa Nkasi 
Kusini, Mhe. Vicent Mbogo aliyetaka 
kufahamu uwepo wa nishati ya umeme 
katika Kijiji cha Msamba-Masokolo, 
Lyapinda, Izinga na Lyele na katika 
Vitongoji vya Kisenga na Lupata, Mhe. 
Kapinga amesema Wilaya ya Nkasi ina 
jumla ya vijiji 90 ambavyo vyote vime-
patiwa huduma ya umeme vikiwemo 
vijiji vya Lyele na Lyapinda.

Aidha, amesema Kitongoji cha 
Lupata kilichopo katika Kijiji cha Lyap-
inda kitapata umeme kupitia mradi wa 
Vitongoji 15 vya Mbunge utakaotekele-
zwa na Mkandarasi aitwae M/s STEG 
International Services Ltd ambaye 
ameshakamilisha hatua za upimaji na 
usanifu.

NAIBU Waziri wa Nishati Judith 
Kapinga, amesema kwamba changa-
moto ya mgao wa umeme nchini itaisha 
rasmi mwezi wa Machi, mara baada ya 
mtambo namba 9 wenye uwezo wa ku-
zalisha megawati 235 kufanyiwa ma-
jaribio jana na mwingine utajaribiwa 
mwezi wa ujao, hali ambayo itaondoa 
adha ya umeme nchini.

Kauli hiyo aliitoa, Bungeni baada ya 
kuulizwa swali na Spika wa Bunge Dkt 
Tulia Ackson kwamba ni lini mgao wa 
umeme utamalizika katika taifa hili.

“Tuliahidi mwezi huu tuna ratiba ya 
kuzindua mtambo huu (mtambo no 9 
katika mradi wa Bwawa la Julius Ny-
erere) na ratiba hii iko palepale, tuna-
washukuru sana

Watanzania kwa kuendelea kutu-
vumilia, matumizi ya umeme yanat-
egemeana tukizalisha mwezi huu mgao 
utakuwa umepungua kwa kiasi kikub-
wa kwa sababu tunazalisha megawati 
235 na mwezi wa tatu tutazalisha mega-
wati 235 hivyo zitakuwa megawati 470 
uhakika ni kwamba kufikia mwezi wa 
tatu mgao wa umeme utaisha nchini,” 

SERIKALI 
YAAHIDI UMEME 

WA UHAKIKA
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NA MWANDISHI WETU

CCHAMA cha 
Mapinduzi ( 
CCM ), kina-
tarajia kufanya 

sherehe kubwa za kua-
dhimisha miaka 48, zi-
takazofanyika Tarehe 
5 Februari 2025 katika 
Uwanja wa Jamhuri Ji-
jini Dodoma ambapo 
Mgeni rasmi anatara-
jiwa kuwa Rais Samia 

Suluhu Hassan.
Kuelekea Maadhim-

isho hayo, Jumuiya ya 
Umoja wa Vijana (UVC-
CM) imejipanga kuanza 
shamrashamra hizo kwa 
kualika Vijana wote ka-
tika mbio za Marathon 
ya 48 pamoja na tama-
sha, vyote vikifanyika 
tarehe 4 katika ukumbi 
wa Jakaya Convention 
Centre.

Marathon hiyo ita-
fanyika February 

04,2025 ambapo Vijana 
wataanza mbio kuanzia 
Jakaya Kikwete Conven-
tion Centre kuanzia saa 
12:00 asubuhi ikifuatiwa 
na burudani kutoka kwa 
Wasanii mbalimbali.

Maadhimisho haya 
yanakwenda kufanyi-
ka ikiwa ni siku chache 
zimepita toka Chama 
hicho kieleze kuwa kwa 
sasa kina Wafuasi zaidi 
ya milioni kumi na mbili 
( 12,000,000).

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Mambo ya 
Ndani ya 
Nchi, Inno-

cent Bashungwa amesema 
kuwa Serikali inaendelea 
kuliimarisha Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji kwa 
kulipatia vitendea kazi 
ambapo sasa inatekeleza 
mradi wa ununuzi vifaa 
mbalimbali vya kuzima 
moto na uokoaji pamoja 
na magari 150 ya kuzima 
moto na uokoaji.

Bashungwa ameeleza 
hayo tarehe 03 Febru-
ari 2025 wakati akijibu 
swali la Mbunge wa 
Ngorongoro, Emmanuel 
Shangai aliyetaka kujua 
Je, lini Serikali itanunua 
gari la Zimamoto Wilaya 
ya Ngorongoro.

“Kwa sasa Serikali in-
atekeleza mradi wa un-
unuzi vifaa mbalimbali 
vya kuzima moto na 
uokoaji pamoja na magari 
150 ya kuzima moto na 
uokoaji” amesema Bas-
hungwa

Amesema pindi magari 
150 ya kuzima moto na 
uokoaji yatakapofika 
nchini, yatakayosamba-
zwa nchi nzima ikiwemo 
Wilaya ya Ngorongoro.

Aidha, amesema Serika-
li inayoongozwa na Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Has-
san imeshaliwezesha Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
kununua magari 12 ya 
kisasa ambapo moja wapo 
lilitumiaka kuzima moto 
katika jengo gorofa la TRA 
Kariakoo.

Bashungwa amesema 
Serikali ipo mbioni ku-
nunua helikopta moja 
maalum kwa ajili ya Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
ambayo yataenda sambam-
ba na kuwapatia Mafun-
zo Maafisa, Wakaguzi na 
Askari wa Jeshi hilo.

Umoja wa vijana kuanza shereha za CCM mapema

SERIKALI KUIMARISHA JESHI LA ZIMAMOTO
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NA MWANDISHI WETU

VVIONGOZI wa 
nchi na serikali za 
Afrika waliafiki-
ana na kuunda 

Azimio la Dar es Salaam 
yaani ‘Dar es Salaam Ener-
gy Declaration’ lililolenga 
kuhakikisha upatikanaji 
wa umeme kwa watu mil-
ioni 300 barani Afrika ifi-
kapo mwaka 2030.

Maafikiano hayo yali-
fikiwa katika Mkutano 
wa Nishati wa ‘Mis-
sion 300 ‘ulifanyika kwa 
siku mbili nchini Tan-
zania, ukihudhuriwa 
na wakuu wa nchi 24 za 
Afrika, Mawaziri wa Ni-
shati na Fedha, pamoja 
na viongozi wa Taasisi 
za kifedha na nishati za 
kimataifa, ambapo jumla 
ya viongozi 2,600 wal-
ishiriki.

Azimio la Dar es Sa-
laam limepewa kip-
aumbele kama hatua 
muhimu ya kushughu-
likia changamoto kubwa 
za nishati zinazozuia 
maendeleo ya bara la Af-
rika.

Miongoni mwa mam-
bo mengine yaliyomo 
kwenye azimio hili ni 
kila nchi kushiriki katika 
kugharamia upatikanaji 
wa umeme na kuimari-
sha uwezo wa utekeleza-
ji wa miradi ya umeme 
kwa wakati.

Azimio linasisitiza us-
awa wa kijinsia katika 
kuongeza upatikanaji 

wa nishati, hasa kwa wa-
nawake na wafanyakazi, 
ili kuimarisha mustaka-
bali wa nishati endelevu.

Pia azimio linatoa 
msisitizo mkubwa kuhu-
su umuhimu wa kuun-
ganisha nishati kati ya 
nchi za Afrika, kutumia 
vyanzo vya nishati jadid-
ifu kama vile jua, up-
epo, umeme wa maji, 

nishati ya joto la ardhi, 
na mchanganyiko wa ni-
shati ili kuwa na mifumo 
imara ya nishati.

Viongozi hao pia wali-
himiza ushiriki mkubwa 
wa sekta binafsi, ubuni-
fu, na kuweka mazingira 
bora ya kisheria ili ku-
hamasisha maendeleo, 
kuboresha miundom-
binu na kufanikisha ma-

geuzi ya nishati kote Af-
rika.

Waunda Tume ya 
kufuatilia masuala ya 
umeme Afrika

Kwa kuongezea, siku 
ya jana viongozi hao 
walikubaliana kuanzi-
sha Tume ya Umoja wa 
Afrika itakayoratibu na 
kufuatilia utekelezaji wa 
azimio hilo, kwa lengo 

la kutokomeza tatizo la 
umeme na kuimarisha 
uchumi katika nchi za 
Afrika.

Aidha, watahakikisha 
upatikanaji wa nishati 
safi ya kupikia, kutumia 
nishati mbadala, na ku-
punguza madhara ya 
uharibifu wa mazingira.

Viongozi hao pia wa-
likubaliana kuongeza 
ufanisi wa miundom-
binu ya uzalishaji, up-
itishaji, na usambazaji 
wa nishati kwa gharama 
shindani, huku waki-
fanya kazi pamoja katika 
kukuza mifumo ya un-
unuzi shindani na wazi.

Sekta binafsi kubeba 
ukuaji nishati Afrika

Wakuu hao wa nchi 
walikubaliana kuvutia 
mitaji kutoka sekta binaf-
si na kuhakikisha fedha 
zinazohitajika kwa ajili 
ya miradi ya mabadiliko 
ya nishati zinapatikana.

Azimio hili pia linatoa 
wito wa utekelezaji wa 
mipango wiliyoafikiwa 
ikiwa na malengo ya 
muda mrefu ya kupata 
fedha kwa ajili ya miradi 
ya nishati safi.

Sehemu ya azimio hilo 
linasema: “Lengo letu 
ni kufikia watu milioni 
300, na tunapendekeza 
hatua madhubuti na 
ushirikiano wa kisiasa 
katika utekelezaji wake. 
Tunaomba Kamisheni ya 
Umoja wa Afrika kuwez-
esha utekelezaji wa azi-
mio hili.”

Azimio la nishati bora Dar es Salaam lilivyofanikiwa
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NA MWANDISHI WETU

KKATIBU Mkuu 
Wizara ya Afya 
Dkt Seif Shek-
alaghe hivi ka-

ribuni alishiriki katika 
hafla ya utiaji saini hati ya 
makubaliano kati ya Seri-
kali ya Ufaransa na Hospi-
tali ya Aga Khan kuhusu 
uimarishaji wa huduma za 
saratani katika Hospitali 
ya Aga Khan jijini Dar es 
Salaam.

Katika hafla hiyo iliyo-
fanyika hospitali ya Aga 
Khan, Serikali ya Ufar-
ansa iliwakilishwa na 
Balozi wake nchini Mhe. 
Anne Sophie Av’e, am-
baye ameeleza hisia zake 
kuhusu namna ugonjwa 
huo unavyoathiri wa-
nawake nchini na kusaba-
bisha changamoto katika 
familia.

Hati hiyo ya 
makubaliano imesainiwa 
baada ya wa awali am-
bao ulidumu kwa miaka 
minne kumalizika muda 
wake.

Hata hivyo amefura-
hishwa kwa uanzishwaji 
wa kituo cha matibabu ya 
Saratani katika Hospitali 

ya Saratani ya Ocean Road 
ambacho ni tumaini kwa 
akina mama wengi wenye 
matatizo ya Saratani.

Akitoa salamu za Wizara 

ya Afya katika halfa hiyo, 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya, Dkt. Seif Shekalaghe 
ameishukuru Serikali ya 
Ufaransa kwa msaada in-

ayoutoa kwa Hospitali ya 
Aga Khan na kwa Tanza-
nia kwa ujumla na amea-
hidi Serikali kuendelea 
kushirikiana na hospitali 

hiyo katika kuhakikisha 
mradi huo unafanikiwa.

Aidha, Katibu Mkuu 
ameitaka Hospitali ya Aga 
Khan pamoja huduma 
inazozitoa kwa wananchi 
ni vema pia kusaidia ka-
tika kuwajengea uwezo 
watumishi wa afya ili 
waweze kubaini dalili za 
saratani mapema na kutoa 
matatibu mapema au ru-
faa, kushirikisha jamii ka-
tika kutoa elimu kuhusu 
saratani ili waweze kufika 
vituoni mapema na ku-
fanyiwa vipimo.

Pia ametaja maeneo 
mengine kuwa ni kusaidia 
utafiti katika eneo la sara-
tani ili kubaini sababu za 
changamoto kwa lengo la 
kuwa na majawabu ya ku-
dumu na ushirikiano kati 
yake na taasisi za Serikali 
ili kuimarisha ubora wa 
huduma kwa wagonjwa 
wa Saratani.

Dkt Seif Shekalaghe 
amesema kwamba kuhud-
huria kwake katika hafla 
hiyo ya kusaini hati ya 
Makubaliano ni ishara 
kuwa Serikali ipo tayari 
kushirikiana na wadau wa 
sekta ya afya katika kui-
marisha huduma za afya 
ikiwemo za Saratani.

MPANGO WA KUIMARISHA HUDUMA ZA AFYA TANZANIA, UFARANSA WAIVA

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha 
Siasa ACT 
Wa z a l e n d o 
kimeguswa 

na uamuzi wa Seri-
kali ya Marekani kusi-
tisha kwa muda kwa 
mikopo na ruzuku za 
kusaidia huduma za 
afya Duniani, hatua 
inayoweza kuathiri 
mamilioni ya Watan-
zania waliowekwa 
kwenye utegemezi 
wa huduma za afya 
zinazofadhiliwa na 
mashirika ya nje.

Tanzania, kama 
moja ya wanufaika 
wakubwa wa misaada 
ya hiyo kutoka Mare-
kani kupitia Shirika la 
Misaada ya Marekani 
(USAID), Mpango 
wa dharura wa Rais 
wa Marekani wa ku-
pambana na UKIM-
WI (PEPFAR), Mfuko 
wa Dunia (Global 
Fund), Mpango wa 

Kupambana na Ma-
laria (PMI) imechang-
ia kwa kiasi kikubwa 
katika mapambano 
dhidi ya magonjwa 
kama UKIMWI, kifua 
kikuu, malaria, na hu-
duma za chanjo kwa 
watoto.

Kwa Mfano, hadi 
kufikia Machi 2024, 
Tanzania ilikadiriwa 
kuwa na watu mil-
ioni 1.7 wanaoishi na 
VVU, ambapo zaidi 
ya milioni 1.5 wana-
tumia dawa za ku-
fubaza makali ya 
UKIMWI (ARVs) tu-
nazotegemea kutoka 
nje.

Mapema mwaka 
huu Global Fund ili-
tangaza ufadhili wa 
dola za Marekani 
milioni 602. Sawa na 
Shilingi trilioni 1.57 
kwa matibabu endel-
evu ya waathirika wa 
VVU.

Aidha, ACT Wazal-
endo kupitia Baraza 
Kivuli la Mawaziri 

tumekuwa tukiion-
ya Serikali kuhusu 
utegemezi huu wa 
kifedha kutoka nje 
kwenye kutoa hudu-
ma za afya, ambapo 
unaweka rehana mai-
sha ya watanzania. 
Takriban 41% ya ba-
jeti ya afya ya Tanza-
nia inategemea Ma-
shirika ya misaada ya 
kimataifa, tena kwa 
huduma za magonjwa 
hatari zaidi.

Kwa miongo mi-
tatu, Serikali ya CCM 
imekuwa ikiacha 
suala la afya kwe-
nye mabega ya wa-
nanchi wenyewe au 
wafadhili kutoka nje. 
Bajeti ya afya ya Tan-
zania ni chini ya asil-
imia 5 ya bajeti kuu ya 
Serikali, kinyume na 
makubaliano ya Abu-
ja yanayotaka kuteng-
wa kwa asilimia 15 ya 
bajeti kuu kwa ajili ya 
sekta ya afya.

Hivyo, uamuzi huu 
utaivua nguo Serika-

li kwa kuweka wazi 
makosa yake ya ku-
toweka kipaumbele 
kwa afya na kuweka 
maisha ya Watanzania 
kwenye mikono ya 
wafadhili wa kigeni.

ACT Wazalendo, 
hatutaki makosa ya 
Serikali ya CCM yasi-
waangamize watan-
zania, tunaitaka Seri-
kali ichukue hatua 
zifuatazo;

Serikali ipunguze 
matumizi yasiyo ya 
lazima na kuelekeza 
fedha kwenye hu-
duma za afya zinazo-
tishiwa na kusitishwa 
kwa misaada ya nje.

Kuanzisha Mfuko 
wa Huduma za Afya 
ya Kitaifa kwa ku-
tumia rasilimali za 
ndani kama madini 
na utalii kufadhili 
mfumo wa afya unao-
jitegemea.

Serikali iongeze 
bajeti ya afya kuto-
ka wastani wa asil-
imia 5.7 hadi kufikia 

10% ya bajeti kuu 
2025/2026, ili kupun-
guza utegemezi na 
kuboresha huduma 
ya afya.

Serikali iharakishe 
utekelezaji wa mfumo 
wa kuwaunganisha 
watanzania na Hifa-
dhi ya Jamii na kutoa 
bima ya afya kwa wote 
ili kuongeza uwezo 
wa serikali kughara-
mia na kuhakikisha 
kila Mtanzania ana-
pata huduma za afya 
bila ubaguzi wa kifed-
ha.

ACT Wazalendo 
tunasisitiza kuwa ni 
wajibu wa Serikali ni 
kuhakikisha inatumia 
rasilimali vizuri ili ku-
toa huduma bora za 
afya kwa wananchi 
wote kwa usawa, si 
kwa kutegemea wa-
fadhili wa nje. Seri-
kali haipaswi kufanya 
mambo ya anasa huku 
ikiwaacha wanachi 
wake wanaishi kwa 
kutegemea hisani.

ACT Walalendo yaibuka msimamo wa Trump
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Ushindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (katikati) akiwa katika mkutano na 
waandishi wa Habari kuelezea Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani kwa mwaka 2025.

WWANACHAMA wa Chama Map-
induzi (CCM), sambamba na wa-
nanchi wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi wenye 

tabia ya uchonganishi kwa kile walichodai baa-
dhi yao kuchochea chuki inayoweza kuwaten-
ganisha.

Hiyo ni kauli makini iliyotolewa na katibu 
wa NEC Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla wakati akizun-
gumza na Wananchi na wanachama wa Chama 
cha Mapinduzi katika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya Mikoa 6 Visiwani Zanzibar.

 Makalla pia amesema kuwa Dkt Samia Su-
luhu Hassan na Dkt Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye suala la kuwaletea 
maendeleo lakini wenzetu kila kukicha wa-
naweka fitina na hili kazi kwenu Wazinzabar 
kwa ujumla wakataeni Viongozi hao na wana-
siasa hao kwa kuwanyima kura wakati Uch-
aguzi utakapofika na tuchague chama cha map-
induzi ambacho ndio kina wajibu wa kuyaleta.

Kauli hii haistahili kupita bila kuponge-
zwa ndiyo maama sisi JAMVI LA HABARI 
tunaipongeza kwa vile imezingatia kuleta 
umoja mshikamano na maelewano baina ya 
Watanzania.

Tunasema hayo tukijua kwamba kipindi 
kijacho yani Mwezi Oktona nchi itaingia ka-
tika kinyang’anyiro cha Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, wabunge na Madiwani hivyo wasioitakia 
mema nchi wanaweza kutumia nafasi hiyo ku-
ingiza chuki na hasama baina ya wananchi.

Tunaamini kila aliyesikia rai hii iliyotolewa 
na chama tawala, atazingatia kwa vile nchi hii 
ina wanasiasa na wasio wanasiasa ambao wa-
nahitaji amani na utulivu.

Kwa hili CCM 
inastahili 
pongezi
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WWANACHAMA wa 
Chama Mapinduzi 
(CCM), sambam-
ba na wananchi 

wote Tanzania wametakiwa 
kuwa makini na viongozi we-
nye tabia ya uchonganishi 
kwani wanaweza kuchochea 
chuki inayoweza kuwatenga 
Watanzania.

Kauli hiyo imetolewa na 
Katibu wa NEC Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM 
Taifa ndugu Amos Makalla 
wakati akizungumza na Wa-
nanchi na wanachama wa 
Chama cha Mapinduzi ka-
tika Viwanja vya Umoja ni 
nguvu kusini Pemba ikiwa 
ni muendelezo wa ziara yake 
ya Mikoa 6 Visiwani Zanzi-
bar.

“Sisi CCM tutetembee 
kifua mbele kazi ya kuwa-
hudumia Wananchi wale 
wenzetu ni watu wa vituko 
,uongo, fitina na majungu 
ndo kazi yao sisi tunajukumu 
na dhamana ya kuwaletea 
Wananchi maendeleo.

“Nayasema ivi kwasababu 
wanakuja hapa wanasema 
mnajenga maghorofa wakati 
watu wanakufa na njaa na 
miradi yote sio maendeleo 
sasa ndo ujue kuna shida na 
anaetamka hayo ni mtu mzi-
ma ndo mana nasema kazi 
ni kusema uongo na vituko 
lakini hawo hawo Viongozi 
ndugu zao wanasoma katika 
hayo maghorofa na wana-
pata huduma mbalimbali la-
kini hawazioni niseme muda 
wa kudanganyana umeisha 
pamoja majukumu walilo-
jipa tuwaogope Viongozi fi-
tina”

Mwenezi Makalla ameen-
delea kusema kuwa Dkt Sa-
mia Suluhu Hassan na Dkt 
Hussein Mwinyi hawana 
ubaguzi wowote kwenye 
suala la kuwaletea maende-
leo lakini wenzetu kila kuki-
cha wanaweka fitina na hili 
kazi kwenu Wazinzabar kwa 
ujumla wakataeni Viongozi 
hao na wanasiasa hao kwa 
kuwanyima kura wakati 
Uchaguzi utakapofika na 
tuchague chama cha mapin-
duzi ambacho ndo kina wa-
jibu wa kuyaleta.

Wakati hayo yakiendelea 
kutoka Mwanza inaelezwa 
kuwa Mbunge wa Jimbo la 
Ilemela Mhe Dkt Angeline 
Mabula ametatua mgogoro 
wa ardhi uliodumu kwa zai-
di ya miaka 15 katika mtaa 
wa Kangaye kata ya Nyaka-
to wilayani Ilemela ulioku-
wa ukihusisha wananchi wa 
mtaa huo na mwekezaji

Hassan Issa Shekila ni Mwe-
nyekiti wa jumuiya ya wazazi 
ya chama cha mapinduzi kata 
ya Nyakato ambapo amem-
shukuru Mbunge wa Jimbo 
la Ilemela Mhe Dkt Angeline 
Mabula kwa juhudi zake ka-
tika kumaliza mgogoro huo 
na kufanikisha zoezi la upi-
maji kwaajili ya kumilikisha 
wananchi viwanja vyao baada 
ya kuishi maisha ya wasi wasi 
kwa muda mrefu

‘.. Kiukweli tunampongeza 
Mbunge wetu, ni msikivu na 
amekuwa na Sisi kwa kipindi 

chote cha mgogoro huu, Kila 
tulipomuendea alitusikiliza na 
mara ya mwisho alikuja katika 
eneo lenye mgogoro na kutoa 
maelekezo yaliyosaidia Leo tu-
weze kupimiwa viwanja vyetu 
..’ Alisema

Aidha Ndugu Shekila 
amewataka wananchi wen-
zake kukumbuka fadhila za 
Mbunge huyo na kuhakikisha 
wanaendelea kushirikiana nae 
na kumuombea kwa Mun-
gu Ili aweze kusimamia na 
kutekeleza shughuli za maen-
deleo za kila siku akishirikiana 

na Rais Dkt Samia Suluhu Has-
san

Nae Afisa upimaji wa ardhi 
manispaa ya Ilemela Ndugu 
Chacha Samson amefafanua 
kuwa yeye akishirikiana na 
wataalam wengine wanaende-
sha zoezi la kubaini mipaka 
na kupima eneo la mtaa wa 
Kangaye kata ya Nyakato ili 
kubaini vipande vya ardhi vya 
kila mwananchi ili mpango wa 
matumizi bora ya ardhi uweze 
kufuatwa na baadae wananchi 
wanaohusika waweze kumilik-
ishwa viwanja hivyo

Kwa upande wake Bi Nus-
ra Yahya Ramadhan ambae 
ni miongoni mwa wakazi wa 
eneo hilo wanaokabiliwa na 
mgogoro huo wa ardhi am-
emshukuru Mbunge wa Jimbo 
la Ilemela kwa kujitoa na ku-
hakikisha anashirikiana na 
Serikali kusaidia wananchi hao 
ambapo alifanya mikutano ya 
hadhara na kuagiza wataalam 
wa manispaa ya Ilemela ku-
maliza mara moja mgogoro 
huo kwa kushirikisha ofisi yake

Manispaa ya Ilemela ilikuwa 
ikikabiliwa na migogoro mbal-
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Kwa upande wake Bi Nus-
ra Yahya Ramadhan ambae 
ni miongoni mwa wakazi wa 
eneo hilo wanaokabiliwa na 
mgogoro huo wa ardhi am-
emshukuru Mbunge wa Jimbo 
la Ilemela kwa kujitoa na ku-
hakikisha anashirikiana na 
Serikali kusaidia wananchi hao 
ambapo alifanya mikutano ya 
hadhara na kuagiza wataalam 
wa manispaa ya Ilemela ku-
maliza mara moja mgogoro 
huo kwa kushirikisha ofisi yake

Manispaa ya Ilemela ilikuwa 
ikikabiliwa na migogoro mbal-

imbali ya ardhi ikiwemo uwan-
ja wa ndege na wananchi wa 
kata ya Shibula, polisi Kigoto na 
wananchi wa kata ya Kirumba, 
Magereza na wananchi wa Ila-
lila, jeshi la wananachi na wa-
nanachi wa Lukube na mpaka 
sasa chini ya uongozi wa Rais 
Dkt Samia Suluhu Hassan na 
Mbunge Dkt Angeline Mabula 
migogoro hiyo imeweza ku-
pata ufumbuzi na kutatuliwa 
huku migogoro michache bai-
na ya wananchi kwa wananchi 
ikiendelea kumalizwa kwa 
asilimia kubwa.

Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan 
na Mbunge Dkt 

Angeline Mabula 
migogoro hiyo 

imeweza kupata 
ufumbuzi na 

kutatuliwa 
huku migogoro 
michache baina 

ya wananchi 
kwa wananchi 
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TTANZANIA inatara-
jiwa kuwa mwenyeji 
katika Mkutano wa 
19 wa mwaka wa Juk-

waa la Korosho Afrika am-
bao kufanyika Novemba 18 
hadi 22, 2025 katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Kimataifa 
wa Mwalimu Julius Nyerere 
Jijini Dar es Salaam.

Mkutano huo umendaliwa 
na Jukwaa la Korosho Afrika 
(ACA) kwa kushirikiana na 
Bodi ya Korosho Tanzania 
na Umoja wa Wabanguaji 
Wakubwa wa Korosho Tan-
zania (TACP).

Pia Mkutano wa 19 wa 
Mwaka wa ACA unakusudi-
wa kuhudhuriwa na washiri-
ki wasiopungua 500 kutoka 
nchi zote Duniani zikiwemo 
nchi 33 zinazolima korosho.

Baadhi ya nchi hizo ni 
pamoja na Ivory Coast, Cam-
bodia, India, Vietnam, Brazil, 
Indonesia, Sri Lanka, Nige-
ria, Guinea Bissau, Burkina 
Faso, Mali, Benin, Ghana, 
Madagascar, Zambia, Msum-
biji, Kenya, Mauritius, Visi-
wa vya Komoro na wenyeji 
Tanzania.

Akizungumza na Waandi-
shi wa habari Januari 31, 2025 
Jijini Dar es Salaam, Mku-

rugenzi Mkuu Bodi ya Ko-
rosho Tanzania , Francis Al-
fred amesema Mkutano huo 
unakusudia kutangaza fursa 
za uwekezaji zilizoko kwe-
nye tasnia ya Korosho kuan-
zia shambani ambapo wa-
nategemea kupata uwekezaji 
kwenye mashamba makub-
wa ya korosho, kuongeza 
ubanguaji ambapo matarajio 
ni kuongezeka kwa viwanda 
vya kubangua na kusindika 
korosho na bidhaa zake na 
kuimarika kwa masoko kwa 
kufungua masoko ya koro-
sho na bidhaa zake ndani na 
nje ya nchi za Afrika.

“Kwa upekee Mkutano 
huu utatumika kuhamasisha 
matumizi ya korosho na bid-
haa zake kama vile mafuta 
ya ganda la korosho (Cash-
ewnut Shell Liquid - CNSL), 
sharubati (juice), maziwa 
ya korosho (cashew milk), 
mvinyo (wine), nyama ya 
mabibo (cashew apple meat) 
na pombe kali. Aidha bid-
haa nyingine kama ethanol 
zinaweza kutumika kwe-
nye maabara za hospitali na 
shule zetu na hivyo kupanua 
wigo wa soko la korosho”. 
Amesema Alfred.

Amesema mkutano huo 
utashirikisha wadau mbal-
imbali kutoka nchi ambazo 
ni walaji wa korosho ikiwa 

ni pamoja na Marekani, Nchi 
za Ulaya, China, Uarabuni, 
Mashariki ya Kati ikiwa ni 
pamoja na Afrika Kusini na 
nchi zingine za bara la Af-
rika.

Aidha amesema Serikali 
imefanya juhudi kubwa za 
kuendeleza zao la korosho 
ambapo kwa kipindi cha 
miaka mitatu sasa imekuwa 
ikitoa pembejeo za korosho 
kwa wakulima kwa ruzuku 
ya 100%.

“Kwa mfano katika msimu 
wa 2024/2025 ruzuku ya 
pembejeo ilikuwa shilingi 
billioni 182. Utoaji wa pem-
bejeo za ruzuku umechagiza 
kuongezeka kwa uzalishaji 
kutoka tani 310,000 msimu 
wa 2023/2024 hadi kufikia 
tani 410,000 kwa msimu wa 
2024/2025 zilizouzwa kupi-
tia minada”. Amesema

Pamoja na hayo amesema 
ukusanyaji wa taarifa za 
uzalishaji unaendelea kwa 
kukusanya takwimu za ko-
rosho zinazobanguliwa ma-
jumbani kwenye vikundi vi-
dogo na watu binafsi pamoja 
na uzalishaji katika mikoa 
mipya.

Amesema hadi mwisho 
wa msimu makadirio ni ku-
zalisha jumla ya tani 500,000 
katika msimu wa 2024/2025.

“Bei ya korosho ghafi ka-

tika msimu wa 2024/2025 
iliimarika na kufikia shilingi 
4,195 kwa kilo ikiwa ni bei ya 
juu kuliko bei zote zilizopa-
tikana kutoka nchi yetu ipate 
uhuru.”. Ameeleza Alfred.

Hata hivyo amesema 
pamoja na uwepo wa ma-
hitaji makubwa ya korosho 
ghafi katika soko la dunia, 
uamuzi wa Serikali kutumia 
mfumo wa mauzo wa Soko 
la Bidhaa (TMX) umesaidia 
kwa kiasi kikubwa kuongeza 
ushindani katika minada na 
kuchangia katika kuimarika 
kwa bei.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi Mtendaji wa ACA, 
Ernest Mintah amesema 
Mkutano huo unatarajiwa 
kuwa na washiriki zaidi ya 
400 kutoka nchi mbalimbali 
duniani ambapo hii itakuwa 
mara ya tatu kwa Tanzania 
kuwa mwenyeji wa mkutano 
huukwani mara ya kwanza 
kwa kipindi cha miaka sita, 
baada ya kuwa mwenyeji wa 
mkutano huo mwaka 2008 na 
2019.

Amesema Mkutano wa 
ACA umekuwa ukijikita 
kwenye mada kuu inay-
oundwa kupitia mchakato 
wa kina ili kuakisi hali halisi 
na kushughulikia changa-
moto kuu zinazoikabili sekta 
ya karanga duniani ambapo 
katika Mkutano huu itajikita 
zaidi na kauli mbiu ya “Ku-
fungua Fursa za Uwekezaji 
katika Karanga kwa Ukuaji 
Endelevu wa Uchumi.”

“Mkutano wa mwaka huu 
utaangazia hitaji muhimu la 
kuwekeza kimkakati katika 
maeneo kama vile utafiti, 
maendeleo ya uwezo wa bi-
nadamu, miongozo ya sera, 
ubunifu na teknolojia, ufua-
tiliaji, usalama wa chakula, 
na mengineyo katika sekta 
ya karanga ili kuhamasisha 
ukuaji endelevu”. Amesema 
Mintah.

Nae Mwenyekiti wa Umo-
ja wa wabanguaji wa Koro-
sho, Bahati Mayoma amese-
ma ili kuweza kushiriki 
kwenye mkutano wa 19 wa 
mwaka wa ACA kila mshiri-
ki atatakiwa kulipia kiasi 
cha shilingi 400,000 kwa wa-
takaojisajili na kulipia kabla 
ya tarehe 15 Oktoba 2025 na 
shilingi 500,000 kwa wataka-
ojisajili na kulipia baada ya 
tarehe 15 Oktoba 2025 kwa 
watanzania .

Aidha kwa wageni amese-
ma itakuwa nia dola za Mare-
kani 500 kwa wanachama wa 
ACA na dola za Marekani 700 
kwa wasio wanachama wa 
ACA kwa watakaojisajili na 
na kulipia kabla ya tarehe 13 
Agosti 2025 na dola za Mare-
kani 700 kwa wanachama wa 
ACA na dola za Marekani 
1,000 kwa wasio wanachama 
wa ACA kwa wakakaojisajili 
na kulipia baada ya tarehe 31 
Agosti 2025.

Mkutano Jukwaa la Korosho kufanyika Tanzania

“Kwa mfano 
katika msimu wa 

2024/2025 ruzuku 
ya pembejeo 

ilikuwa shilingi 
billioni 182. Utoaji 
wa pembejeo za 

ruzuku umechagiza 
kuongezeka kwa 

uzalishaji kutoka tani 
310,000 msimu wa 

2023/2024
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MMK U T A -
NO wa 
d h a r u r a 
wa wakuu 

wa nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika umeagiza 
kutumwa mara moja 
kwa Mawaziri wa ulin-
zi na wakuu wa ulinzi 
kwa nchi zinazochang-
ia wanajeshi nchini 
DRC, ili kuhakikisha 
wanajeshi wa ujumbe 
wa SADC katika Jam-
huri ya Kidemokrasi 
ya Kongo (SAMIDRC) 
wako salama na ku-
wezesha kuwarejesha 
nyumbani mara moja 
wanajeshi waliofariki 
na wale waliojeruhi-
wa.

Hilo ni moja ya maa-
zimio yaliyomo katika 
taarifa ya pamoja iliyo-
tolewa baada ya kikao 
kilichofanyika Harare, 
Zimbabwe hapo Iju-
maa ili kujadili hali 
mapigano makali huko 
mashariki mwa DRC 
kati ya wapiganaji 
wa kundi la waasi wa 
M23 wanaodaiwa ku-
saidiwa na Rwanda na 
vikosi vya jeshi la DRC 
kiasi cha waasi kuu-
dhibiti mji wa Goma 
makamo makuu ya 
jimbo la Kivu Kaska-
zini. Mara kadhaa 
Rwanda imekuwa iki-
kanusha madai hayo.

Viongozi hao li-
cha ya kutofafanua 
kuhusu ujumbe wa 
mawaziri wa Ulinzi 
na wakuu wa majeshi, 
wametoa salamu za 
rambirambi kwa DRC, 
Malawi, Afrika Kusi-
ni, na Tanzania kuhu-
siana na wanajeshi 
waliopoteza maisha 
katika mashambulizi 
ya hivi karibuni huko 
Sake, Mashariki mwa 
DRC, wakiwa chini 
ya SAMIDRC, na ku-
waombea uponaji wa 
haraka waliojeruhiwa.

Taarifa ilifafanua 
kuwa wakuu hao wa 
nchi walipokea ripoti 
za karibuni zaidi kuhu-
su hali ya usalama in-
ayoendelea mashariki 
mwa DRC na kubaini-
sha masikitiko kuhusu 
mashambulizi ya hivi 
karibuni ya kundi la 
M23 na Jeshi la Ulinzi 
la Rwanda (RDF) dhidi 
ya vikosi vya Serikali 
ya DRC, ujumbe wa 
SADC katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya 
Kongo (SAMIDRC), 
na raia katika maeneo 
mbalimbali ya Kivu 
Kaskazini.

Mkutano huo ul-
ieleza kusikitishwa na 

hali kwamba masham-
bulizi ya hivi karibuni 
yameendelea kuzo-
rotesha hali ya usala-
ma na kibinadamu 
nchini DRC na kutaka 
kurejeshwa mara moja 
kwa huduma muhimu 
kama vile maji, umeme, 
njia za mawasiliano na 
njia za usambazaji wa 
chakula na bidhaa ny-
ingine muhimu.

Mkutano huo ume-
laani vikali masham-
bulizi dhidi ya wa-
najeshi wa SAMIDRC 
yaliyofanywa na M23 
wanaoendesha shu-
ghuli zao Mashariki 
mwa DRC kwani vi-
tendo hivyo vilikiuka 
usitishaji mapigano 
uliosimamiwa na 
mchakato wa Luanda 
tarehe Julai 30, 2024 na 
kudhoofisha amani na 

usalama wa DRC na 
eneo la SADC.

Viongozi hao wa-
likumbusha uamuzi 
wake wa Mei 2023 wa 
kupeleka ujumbe wa 
kulinda amani nchini 
DRC ili kuunga mko-
no matakwa yake ya 
amani na usalama na 
kulinda uadilifu wa 
eneo lake. Katika suala 
hili, Mkutano huo uli-
bainisha kuwa malen-
go haya bado haya-
jafikiwa.

Mkutano huo uli-
sisitiza kuunga mkono 
juhudi za kidiplomasia 
za kupata suluhu la 
amani kwa mzozo wa 
Mashariki mwa DRC 
kupitia mchakato wa 
Luanda, unaoongozwa 
na João Lourenço, Rais 
wa Angola na mtetezi 
mkubwa wa Umoja 

wa Afrika wa amani na 
maridhiano barani Af-
rika na mchakato wa 
Nairobi, ukiongozwa 
na Rais wa zamani wa 
Kenya, Uhuru Keny-
atta.

Pia ulitolewa wito 
wa kufanyika kwa 
Mkutano wa haraka 
wa pamoja wa wakuu 
wa nchi za SADC na 
wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) 
ili kujadiliana kuhusu 
hali ya usalama nchi-
ni DRC kama ilivyo-
pendekezwa na mku-
tano wa 24 wa wakuu 
wa nchi za Jumuiya 
hiyo wa Januari 29, 
2025.

Mkutano huo wa 
kilele umeipa mam-
laka Troika, ambacho 
ni chombo cha SADC 
kuhusu siasa, ulinzi 

na ushirikiano wa us-
alama, kushirikisha 
pande zote za serikali 
na zisizo za kiserikali 
kwenye mzozo, kuhu-
su mchakato wa kusiti-
sha mapigano ili kulin-
da Maisha ya watu na 
kuwezesha mtiririko 
mzuri wa misaada ya 
kibinadamu kwa watu 
na jamii zilizoathiriwa 
na vita.

Kikao hicho kiliwa-
himiza viongozi wa 
kisiasa na kidiploma-
sia ambao ni wahusi-
ka katika mzozo huo 
kushiriki katika juhudi 
zilizoratibiwa za ma-
zungumzo, ikiwa ni 
pamoja na kuunga 
mkono mchakato wa 
Luanda, MONUSCO 
na wengineo, ili kureje-
sha amani na usalama 
Mashariki mwa DRC.

UJUMBE MZITO WATUMWA DRC KUANGALIA USALAMA



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMANNE FEBRUARI 04, 20251212 MAKALA

Tuendelee 
kushukuru 
kwa kila hatua, 
mengi ya 
Awamu wa Sita 
yanatufumbua 
macho, 
kuona yale 
tuliyohisi kiasili 
yanapaswa 
kuonekana 
Ulaya tu, 
leo Afrika 
na hususan 
Tanzania 
tunazungumza 
sauti moja na 
wale wanaosihi 
Texas.

NA MWANDISHI WETU

MMARA nyingi utara-
tibu wa vyama 
kufanya kampe-
ni katika zoezi la 

uchaguzi, ni jambo la kikatiba, 
lakini wakati mwingine kion-
gozi akitimiza majukumu yake 
suala hili la kampeni linakuwa 
rahisi pia.

Utawala wa CCM Awamu ya 
Sita chini yake Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan umekuwa ni 
wenye mafanikio makubwa 
kutokana na kutimiza Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama hicho, hii 
ikionekana ni karata muhimu 
kwa mgombea huyo wa nafasi 
ya Urais na hata chama chake.

Hivi sasa Wabunge watakao-
simama kupitia tiketi ya CCM 
hawakuwa na kazi kubwa ya 
kujieleza kushawishi wanan-
chi kuwapigia kura kutokana 
na kazi kubwa ya maendeleo 
inayoonekana iliyofanywa na 
serikali hii.

Anastahili kuwa Rais ali-
yefanikiwa katika kizazi hiki, 
maana ukiangalia maboresho 
na hatua aliyopiga kuyakimbil-
ia maendeleo unaweza kukiri 
kwamba amepanda zaidi ule 
mzani kwani hakuna awamu 
unayoweza kuinasibisha, bali 
inabaki kuwa na msemo wa 
kila zama na historia yake.

Mara nyingi ninapoandi-
ka makala nikielezea   hali il-
ivyokuwa enzi za utawala wa 
Awamu ya Kwanza chini ya 
Uongozi wa hayati Mwalimu 
Julisu Nyerere, wananibana ka-
tika hoja ya mafanikio.

Kwamba je? baada ya hayo 
yaliyokuwa yakiimbwa kila 
kona na kunadiwa katika maa-
diko na hata kukaririwa na wa-
nafunzi wa ngazi tofauti, ma-
fanikio yake yalikuwaje?

Kwangu si maswali ya msin-
gi, maana yanakwenda kwenye 
masuala ya utekelezaji, mafani-
kio au kushindwa, maeneo am-
bayo yapo nje ya hoja zangu.

Kiu ya Makala hii ni kuweke 
‘Jicho Kongwe’ katima vichwa 
Chipukizi vya vijana wa leo, 
ambao ndiyo asilimia kubwa 
ya Watanzania kwasasa, wapa-
te ufahamu juu ya kule tuliko-
toka na huku twendako!

Lakini huwa siweki sha-
ka hata robo kuwa nitakuwa 
Majununi kama nitathibutu 
kuyafananisha maendeleo, 
mfano yale ya awamu ya kwan-
za na hii ya sita maana kila kitu 
kinapishana kwa hatua kubwa.

Siyo mantiki yangu kuorod-
hesha yale yaliyofanikiwa kati-
ka utawala wowote wa nchi hii, 
iwe Awamu ya Kwanza hadi ya 
Sita, Watakwimu mimi siyo mi-
ungoni mwao.

Japokuwa ukiniuliza ma-
fanikio yasiyohitaji tathmini 
au kuingia kwenye ‘Vijaruba’ 
vya watunza kumbukumbu 
nitakujibu kuwa ni “Mama 
anaupiga mwingi’ na ukitaka 

mifano nitakutembeza na ku-
kuonyesha Reli ya Kisasa, Ni-
takupeleka ukaone maendeleo 
kule Bwawa la kufua umeme la 
Mwalimu Nyerere na maeneo 
mengine ambayo huko awali 
nisingepata fursa hiyi

Lakini ukiuliza siri ya urithi 
wa utulivu wa Taifa nitarudi 
kwenye vitabu na kukum-
busha jinsi Mwamu Nyerere 
alivyotuunganisha kwea kup-
inga ukabila na Udini

Huu mseto wa makabi-
la mfano Mzanaki kuzaa na 
Mpemba, Mmakonde kupata 
mke katika familia ya Wany-
iramba, haikuwa kazi nye-
pesi, juhudi hizi ndiyo ma-
fanikio tunayoyanadi kuwa 
ni mafanikio ya Utawala wa 
Mwalimu Julius Nyerere.

Ukiacha eneo hilo pia tu-
naangalia jinsi Watanzania 
walivyoshiriki kwa nguvu 
zote kupigana vita dhidi ya 

maadui watatu wa Taifa, Ujin-
ga, Umasikini na Maradhi.

Maadui hawa watatu hata 
kama waliisumbua jamii ya 
Watanzania toka nchi ilipo-
pata Uhuru Tarehe 9 Desem-
ba 1961 hadi hhivi sasa, lak-
ini enzi hizo kila Mtanzania 
mwenye akili timamu, alifa-
hamu jukumu lake la kupam-
bana na maadui hawa.

Hii ilitokana na Somo la 
Uzalendo jinsi lilivyowaiingia 
Watanzania na msingi wake 
ulijengwa katika elimu iliy-
okuwa ikitolewa, tangu kwa 
wanafunzi wa masomo ya 
awali hadi vyuoni, swali la 
kuwajua Maadui Watatu wa 
Taifa halikuhitaji mwanafun-
zi afike darasa fulani, hata 
anayesoma chekechea aliwe-
za kuwataja bila ya kumeza 
mate.

Hii ilisaidia jamii ya kuji-
funza uzalendo na kukataa 

kuishi katika mambo yanayo-
tajwa kama ni miiko ya Tai-
fa, mfano Kutoa au Kupokea 
Rushwa, kutumia cheao 
kwa faida ya mtu binafsi, na 
mengine yaliyokuwa katika 
nukuu za Ahadi 10 za Mwana 
TANU, Watanzania waliyabe-
ba kama mzigo wao.

Leo hii ukiukwaji mkubwa 
wa haki za Binadamu, ukose-
fu Maadili, kutochukia Rush-
wa na Ufisadi ni mazao ya vi-
jana wetu walioamua kuyapa 
kisogo, masomo ya uzalendo.

Ni wale wanaopata vyeo na 
kutohisi kuwa Tanzania ni ya 
kila mwananchi na rasilimali 
hizi zipo kwa ajili ya kizazi 
hiki, kulingana na mahitaji ya 
kihistoria ya uzawa!

Tunaweza kukiri kuwa tu-
mechelewa, lakini bado tuna 
nafasi ya kufika, kwani miguu 
yetu ingalipo safarini.

Tuendelee kushukuru kwa 
kila hatua, mengi ya Awamu 
wa Sita yanatufumbua ma-
cho, kuona yale tuliyohisi ki-
asili yanapaswa kuonekana 
Ulaya tu, leo Afrika na husu-
san Tanzania tunazungumza 
sauti moja na wale wanaosihi 
Texas.

Akikwambia kuwa ali-
panda Treni la Umeme ku-
toka Texsan kwenda Miami 
hutoshangaa ilivyokuwa 
kwani na wewe unamiliki us-
afiri huo katika nchi yako.

Aliyewahi kuona awamu 
zote za nchi hii hawezi kumal-
iza maneno bila kumuombeas 
dua huyu Mama aliyeshika ki-
jiti Awamu ya Sita kwani ma-
neno kwake yamekuiwa mach-
ache zaidi ya vitendo. Mungu 
Ibariki Tanzania.

MAENDELEO YA NCHI NI KETE YA TURUFU KWA DKT SAMIA KATIKA UCHAGUZI MKUU
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MIKOANI NI DKT SAMIA, DKT MWINYI NA CCM 2025MIKOANI NI DKT SAMIA, DKT MWINYI NA CCM 2025
NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha 
M a p i n d u z i 
(CCM) Mkoani 
hapa kimeunga 

mkono uamuzi wa Mku-
tano Mkuu wa CCM 
Taifa kuwapitisha Dkt 
Samia Suluhu Hassan, 
Dkt Hussein Mwinyi 
na Dkt Nchimbi kuwa 
wagombea Urais kupitia 
CCM mwaka huu.

Pongezi hizo zime-
tolewa na Viongozi mbal-
imbali wa chama hicho 
kwenye maandamano 
ya amani yaliyofanyika 
juzi mjini hapa ambapo 
walieleza kuwa hatua 
hiyo imetokana na kasi 
na weledi mkubwa wal-
ioonesha katika utendaji 
wao.

Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Tabora 
Said Mkumba amese-
ma kuwa wamefanya 
maandamano hayo ili 
kuunga mkono uamuzi 
huo kwa kuwa vion-
gozi hao 2 wameone-
sha uwezo mkubwa na 
kusimamia kwa asilimia 
100utekelezaji ilani.

ëUamuzi huo ni isha-
ra tosha kwamba wa-
naCCM tumeridhish-
wa na uwezo wao na 
kasi yao ya kusimamia 
utekelezaji ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 
2020-2025 kwa asilimia 
100 na tuna imani kubwa 
kwaoí, ameeleza.

Amebainisha kuwa 
uamuzi huo unamaani-
sha kwamba Rais Samia 
na Mgombea mwen-
za Dkt Nchimbi ndio 
chaguo la wanaCCM 
kwenye urais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania na Rais Mwinyi 
kwenye urais wa Zanzi-
bar.

Nkumba ameeleza 
kuwa kasi ya maendeleo 
yaliyoletwa na Rais Sa-
mia na Rais Mwinyi kule 
Zanzibar ni kielelezo to-
sha kuwa Viongozi hawa 
wanatosha kupewa mi-
tano tena na huo ndio 
uamuzi wa mwisho wa 
wanaCCM wote.

ëRais Samia ni mwan-
amke shujaa na kiongozi 
makini mwenye maono 
makubwa ya kimaende-
leo, tumepokea uteuzi 
huo kwa mikono miwili, 
Tabora tunaunga mkono 
mapendekezo hayo kwa 
asilimia 100í, amesema.

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM 
Mohamed Nassoro 
amesema kuwa CCM ni 
chama imara na kitaen-
delea kuchagua Vion-
gozi makini, wazalendo, 
wachapa kazi, wanaojali 
watu na siyo maslahi bi-
nafsi na wenye kauli safi.

Amebainisha kuwa 
Rais Samia, Rais Mwinyi 
na Emanuel Nchimbi ni 
chaguo sahihi, wana kila 
sifa zinazotakiwa na wa-
tanzania wote na wame-
onesha uwezo mkubwa 

katika utendaji wao.
ëWatanzania wana 

kila sababu ya ku-
washukuru wajumbe 
wa Mkutano Mkuu kwa 
maamuzi hayo ambayo 
yatawapa nafasi wagom-
bea hao wa CCM kuji-
panga vizuri kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu utaka-
ohusisha vyama vya up-
inzanií, amesema.

Naye Katibu wa CCM 
Mkoa Wilson Nkambaku 
ameeleza kuwa wajumbe 
wa Mkutano Mkuu 
wameonesha ukomavu 
mkubwa wa kisiasa na 
huo ndio ukweli, hata 
katiba ya chama inawa-
pa nafasi ya kuendelea 
kushika nafasi hiyo.

Amebainisha kuwa 
wapinzani hawajawa 
na uwezo wa kuongoza 
nchi, hivyo akawataka 
kuendelea kujifunza kwa 
Chama Cha Mapinduzi 
hadi watakapokuwa na 
uwezo wa kujisimamia 
huku akiongeza kuwa 
serikali ya CCM itaen-
delea kuwaletea maen-
deleo wananchi pasipo 
kujali itikadi zao.

Mbunge wa Jimbo 
la Shinyanga Mjini, Pa-
trobas Katambi, ameso-
ma taarifa ya utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) 2020/2024, ak-
isema ameitekeleza kwa 
asilimia 100.

Taarifa hiyo aliwasili-
sha leo Januari 24, 2025, 
mbele ya Wajumbe wa 

Mkutano Mkuu wa CCM 
Jimbo la Shinyanga Mji-
ni, ambapo Katibu Mkuu 
wa Jumuiya ya Wazazi 
CCM Taifa, Ally Hapi, 
alikuwa mgeni rasmi.

Katambi, ambaye pia 
ni Naibu Waziri wa Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu), ame-
bainisha mafanikio ka-
tika sekta mbalimbali, 
ikiwemo elimu, afya, mi-
undombinu, maji, na ni-
shati safi ya kupikia.

Elimu
Mbunge Katambi 

amesema ndani ya miaka 
minne, shule mpya tisa 
zimejengwa, zikiwemo 
shule za msingi tano na 
sekondari nne. Aidha, 
alifanikiwa kuanzisha 
tawi la Chuo cha Seri-
kali za Mitaa Hombolo 
na kupanua Chuo Kikuu 
cha Moshi (KICoB) tawi 
la Kizumbi.

Miundombinu
Katambi ameeleza 

kuwa miundombinu ya 
barabara, madaraja, na 
masoko imeboreshwa. 
Alitaja ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Ibadakuli, 
daraja la Uzogole, na ma-
boresho ya barabara ka-
tika maeneo ya Iwelyan-
gula, Ibinzamata, Ndala, 
Ihapa, Mwamalili, na 
Mwanoni.

Afya
Ameboresha hudu-

ma za afya kwa kujenga 

vituo vya afya, zahan-
ati sita, na hospitali, 
ikiwemo Kituo cha Afya 
Kambarage na Hospi-
tali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Shinyanga. Pia, al-
itoa ambulensi sita kwa 
msaada wa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Maji
Amesema mtandao wa 

maji umeongezwa katika 
maeneo ya Bugwandege, 
Masekelo, Mwamasheke, 
Mwanubi, Busongo, na 
maeneo ya mjini. Zaidi 
ya shilingi bilioni 195 
zimetengwa kwa usam-
bazaji wa maji kwa kip-
indi cha 2024/2025.

Mikopo na Ajira
Ameeleza kuwa shilin-

gi milioni 200 zilitolewa 
kwa vikundi vya Boda 
boda, Bajaji, wanawake, 
na watu wenye ulemavu 
kupitia Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga. 
Pia, milioni 19 zilipatika-
na kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu.

Nishati Safi
Katambi amegawa mi-

tungi ya gesi 1,780 kwa 
makundi mbalimbali ili 
kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.

Michezo
Mbunge huyo alian-

zisha ligi mbalimbali za 
michezo, ikiwemo utoaji 
wa zawadi za hadi shilin-
gi milioni 6 kwa washin-
di wa mashindano.

Katambi amewataka 
wana-CCM kushirikiana 
kwa ajili ya maendeleo 
na kuepuka migogoro. 
Aliwasihi viongozi wa 
chama kuendelea kush-
irikiana kwa manufaa ya 
wananchi.

Katibu wa CCM Mkoa 
wa Shinyanga, Odilia Ba-
timayo, amempongeza 
Katambi kwa kazi nzuri 
na alionya dhidi ya 
kampeni za mapema 
za kugombea ubunge. 
Ally Hapi naye alimsifu 
Katambi kwa utekelezaji 
mzuri wa Ilani ya CCM, 
akisema mafanikio hayo 
yanaongeza imani ya 
wananchi kwa chama.

Hapi amewataka wag-
ombea kuzingatia maadi-
li ya chama, kujiepusha 
na wapambe wa kisiasa, 
na kuendeleza siasa za 
kisayansi kwa kujenga 
hoja kwa wananchi.

Katika hafla hiyo, 
Katambi pia amekabidhi 
kiti mwendo kwa mtoto 
mwenye ulemavu, Delf-
ina Mashaka, na vifaa 
vya sauti kwa uongozi 
wa Stendi ya Mabasi ya 
Mkoa wa Shinyanga.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

SSPURS pia wameonyesha nia ya kumnunua mlinzi wa 
Chelsea Mfaransa Axel Disasi 26, iwapo uhamisho wa 
mlinzi wa Uingereza Fikayo Tomori, 27, kutoka AC Mi-
lan utashindwa. (Telegraph), 

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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TetesiTetesiza sokaza soka

Michezo Kimataifa
JOSEPH KANIKI ‘GOLOTA’ JOSEPH KANIKI ‘GOLOTA’ 

MPACHIKA MABAO MPACHIKA MABAO 
ALUYEACHA HISTORISA SIMBAALUYEACHA HISTORISA SIMBA
NA HENRY PAUL

UUKIWAULIZA wana-
chama na mashabiki 
wa Simba, kuwa mia-
ka ya 2000 mwanzoni 

ni mpachikaji mabao gani wa 
timu yao aliyekuwa na mashuti 
makali, ni dhairi watakuambia 
kuwa ni Joseph Kaniki au ‘Go-
lota’ kama mashabiki hao wa 
Kariakoo, mtaa wa Msimbazi 
walivyozoea kumwita.

Mpachikaji mabao huyo ali-
yekuwa na mwili mkubwa wa 
kimichezo, alikuwa na kila kitu 
ambacho mshambuliaji mahiri 
anatakiwa kuwa navyo, am-
bavyo si uwezo mkubwa wa 
kupachika mabao pekee, bali 
pia mashuti makali na kutumia 
nguvu pale inapohitajika.

Mkongwe huyo pamoja na 
kuanza kujulikana kidogo aki-
wa na timu za mitaani huko 
Mburahati, lakini umaarufu 
mkubwa alianza kuupata al-
ipojiunga na Simba mwaka 
2000.

Wakati alipojiunga na Sim-
ba, miongoni mwa wachezaji 
aliowakuta na kucheza nao ni 
Mohamed Mwameja, Ivo Ma-
punda, George Masatu, Twaha 
Hamidu ‘Noriega’, Boniface 
Pawasa, Amri Said ‘Stam’, 
Shekhan Rashid, Athumani 
Machupa, Said Maulid ‘SMG’, 
Issa Manofu na wengine wen-
gi.

Pamoja na ‘Golota’ kujiunga 
na Simba mwaka 2000, lakini 
umaarufu mkubwa katika kla-
bu hiyo alianza kuupata mwa-
ka uliofuata wa 2001, katika 
mchezo wa watani wa jadi, 
Simba dhidi ya Yanga.

Katika mchezo wa kwanza 
wa watani hao wa jadi Simba 
dhidi ya Yanga, uliochezwa 
katika Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam (sasa Uhuru), 
Septemba 1, 2001, Simba ilii-
buka kwa ushindi wa bao 1-0 
na bao hilo pekee lilifungwa na 
mshambuliaji huyo Kaniki ka-
tika dakika ya 76.

Achilia mbali mchezo huo 
wa kwanza dhidi ya Yanga, 
pia nyota huyo alionesha 
makeke yake katika mchezo 
wa marudiano, uliochezwa 
Septemba 30, 2001, katika 
Uwanja wa CCM Kirumba, 
mjini Mwanza.
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lakini mbele ya Bodaboda 
wangu alifungwa breki!

Japo waliongea wawili tu 
sebuleni na mimi na Mama 
tukiwasubiri bustanini lak-
ini kicheko cha furaha cha 
baba halikujificha.

Mipango ya ndoa kubwa 
yakaanza siku ileile maana 
baba akawa kama amepga-
wa kila ndugu yake alimpi-
gia siku ileile akimueleza juu 
ya mimi kupata mchumba 
anayehitaji kunioa haraka.

Lilivyokamilika hilo nil-
iona haja ya kuanza kum-
shawishi Bodaboda wan-
gu ili ikiwezekana ahamie 
kwangu na yule mtoto aliye-
telekezewa.

Hilo alikuwa akilipin-
ga mara kwa mara, japo 
nilishambadilishia maisha 
huyu dogo kwa kumuwekea 
mfanyakazi pia kufuatilia 
chakula chake.

Nilitamani mtoto huyo tu-
anze kumleta pamoja huku 
na sisi tukitafuta wa kwetu 
baada ya harusi.

Mungu akaitikia kila kitu 
na siku ya harusi ikapangwa 
mbali kidogo, maana baba 
alitaka kwanza Bodaboda 
wangu azoee kazini maana 
ni kama wiki mbili hivi ali-
kuwa amemtafutia kazi ka-
tika benki moja maeneo ya 
Salenda.

Ukaribu wetu na familia 
ya rafiki yangu msaliti Sarah 
ukatufanya  tuungane katika 
maandalizi ya harusi.

Japokuwa Sarah alipata 
tabu mara nyingi kunianga-
lia usoni kutokana na kiten-
do chake cha kutembea na 
shemeji wa kwanza Martin, 
tena katika nyumba yangu 
lakini mimi nilizidisha up-
endo kwake ili kificha aibu 
ile kwa jamii.

Nilishampata mwanaume 
mkweli niliyemtoa baraba-
rani akikimbiza Bodaboda, 
leo anakula mshahara wa 
benki utaniambia nini?

Hatimaye tarehe ya haru-
si ikapangwa na mimi sik-
upoteza muda, nikamtaarifu 
yule Mama aliyeuziwa mto-
to na Sarah ili nae asikose 
harusini ili nijiridhishe kwa 
haya maajabu ninayohu-
si kuwa nayo kichwani. 
Itaendelea.

NA MWANDISHI WETU

FFIKIRIA kuwa un-
acheza jukwaani 
mbele ya maelfu 
ya watu, na un-

ashangaa mtu fulani kati-
ka hadhira anapokutupia 
kitu.

Ni kama vile kumeku-
wa na video inayozungu-
ka kwenye mitandao ya 
kijamii kila wikendi, in-
ayomuonesha mdau aki-
warushia wasanii vitu ya 
ajabu na tofauti wakati 
wanatumbuiza.

Cardi B alikua nyota 
wa hivi karibuni zaidi ku-
vuma wakati mtazamaji 
alipommwagia kinywaji 
chake wakati wa tamasha 
lake la Las Vegas.

Lakini rapper huyo ali-
chukua hatua mikononi 
akajibu kwa kumtupa

kuwarushia maikrofoni 
yake kutoka stejini.

Mwanaume anayetuhu-

miwa kwa tukio hilo al-
isema alidhani kitakuwa 
kitendo cha kuchekesha, 
lakini sivyo ilivyo kwa 
wasanii wengi.

Harry Styles alipig-
wa jichoni na kipande 
cha peremende kwenye 
tamasha mnamo Novem-
ba mwaka jana, na Pink 
alikasirika wakati mta-
zamaji alipotupa mfuko 
wa majivu ya binadamu 
kwenye jukwaa.

Mwimbaji mzuri Ava 
Max alipigwa kofi stejini, 
na mtu akamtupia bangili 
mwimbaji Kelsey Balleri-
ni.

Tukio la Kelsey lilim-
fanya mwimbaji Charlie 
Puth kuwasihi mashabiki 
kwenye Twitter, “Mtin-
do huu lazima ukome, ni 
ukosefu wa heshima na 
hatari sana.”

Hivi kwanini baadhi 
ya mashabiki wanalipa 
pesa kwenda kuwaona 
wasanii, na kuwarushia 

vitu?!
Dkt. Lucy Bennett ni 

mhadhiri katika Chuo 
Kikuu cha Cardiff aki-
angalia uhusiano kati ya 
mashabiki na waimbaji 
wanaowapenda.

Anasema kuwa mshi-
kamano wa mashabiki 
unaweza kujenga hisia ya 
“mali” ndani ya jumuiya 
yao na kuwaruhusu “ku-
jieleza wao ni nani”.

“Lakini, nadhani kuna 
kitu kimeanza kubadilika 
hivi karibuni,” aliiambia 
BBC Newsbeat. “Tunao-
na vitendo vya masham-
bulizi vinavyosumbua na 
kuharibu zaidi na zaidi 
kama vile kuwarushia 
wasanii vitu.”

Anasema pia kwam-
ba mitazamo ya watu 
inaweza kuwa imebadi-
lika tangu janga la Covid 
“kwamba hatuwezi kuwa 
kwenye matamasha”.

Naye Bennett anaamini 
kuwa baadhi ya watu hu-

fanya hivyo kwa sababu 
ni vigumu kwa wasanii 
kuonekana kwenye 
mitandao ya kijamii.

Ikawa sasa kila Juma-
mosi nakuwa na mchum-
ba wangu, mwenyewe 
napenda kumwita Bod-
aboda wangu.

Nilifanya kusudi kuwa 
nae karibu ili nianze 
kumpikia na kumpa ma-
tunzo ili familia yangu 
isione kama nimepeleka 
kibaka mbele yao.

Kweli mwili wa Bod-
aboda wangu ukafumuka, 
mtoto wa kiume akaan-
za kunawiri mpaka sasa 
akaonekana ana hadhi 
ya kutoka na mwanamke 
niliyesomeshwa miaka 
mitatu nchini Venezuela 
na sasa naitumikia nchi 
yangu nikiongoza taasisi 
kubwa

Baba yangu licha ya 
dharau zake hasa anap-
osikia mwanaume anata-
ka kuigusa familia yake 
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NA MWANDISHI WETU

KKLABU mahasimu wa 
soka la Bongo Simba 
na Yanga, wamemaliza 
wikiendi yao vizuri kwa 

kila moja kupata ushindi mnono 
uliozidi kuwaimarisha katika 
msimamo wa Ligi Kuu ya NBC.

Ilianza Yanga iliyovuna 
ushindi wa mabao 4-0 ikiicha-
pa bila huruma Kagera Sugar, 
mchezo uliopigwa Jumamo-
si kwenye Uwanja wa KMC 
Mwenge Jijini Dar es salaam.

Mabao ya Yanga yalifung-
wa na mshambuliaji Clement 
Mzize dakika ya 32, kiungo 
Mudathir Yahya dakika ya 60, 
kiungo, Pacome Zouzoua kwa 

Penalti kunako dakika ya 78 na 
mshambuliaji Mzambia, Ken-
nedy Musonda aliyefunga da-
kika ya 86, kwa kichwa.

Jumapili ikawa zamu ya 
Wekundu wa Msimbazi ambao 
nao walikamilisha Kalamu yao 
wakiishindilia Tabora United 
jumla ya mabao 3-0, wakifanya 
mauaji hayo nyumbani kwao, 
Uwanja Ali hassan Mwinyi.

Mabao ya Simba maw-
ili yalifungwa na Lionel 
Ateba pamoja na Shomari 
kapombe aliyepigilia msu-
mari wa mwisho.

Lakini pamoja na matokeo 
ya Simba yaliyowafanya ware-
jee kileleni wakiwazidi watani 
wao wa jadi kwa Pointii 1, Sim-
ba ikifikisha 43 na Yanga 42.

Yanga yasubiri point tatu kutoka SimbaYanga yasubiri point tatu kutoka Simba

UKIWAULIZA
wanachama na mashabiki wa 
Simba, kuwa miaka ya 2000 

mwanzoni ni mpachikaji 
mabao gani wa timu yao 

aliyekuwa na mashuti makali, 
ni dhairi watakuambia kuwa 
ni Joseph Kaniki au ‘Golota’.

Joseph kaniki ‘golota’
Mpachika mabao 

aluyeacha historisa Simba

NA MWANDISHI WETU

MMASHABIKI wa Simba wana-
dai kuwa kikosi chao ndi-
cho kinachocheza ‘Staili’ ya 
‘Gusa Achia’ inayotumiwa 

na watani wao wa jadi Yanga, hivyo 
wamewataka wajifunze kupitia timu 
yao, endapo wanatamani kuona wana-
chokisema ndicho wanachotenda.

Hizo ni tambo za watani hao wa 
jadi, zilizosambaa kwa kasi mjini 
Tabora, wakati kikosi cha Simba kili-
poivaa Tabora United na kuibuka na 
ushindi mnono wa mabao 3-0.

Mchezo huo ulikuwa ukifuatiliwa kwa 
karibu na mashabiki wa pande hizi mbili, 
ambapo  Yanga walitamani kuona mtani wao 
akipoteza mechi hiyo ili wafanane na ma-
tokeo waliyokumbana nao hao katika mechi 
ya Ligi Kuu mzunguko wa kwanza ambapo 
Tabora United iliwachapwa mabao 3-1.

Hata hivyo simba ilionyesha kuukamia 
mchezo huo ikipeleka idadi kubwa ya 
mnashabiki kutoka Jijini Dar es Salaam, 
akiwemo Mdhamini Mkuu wa zamani 
wa klabu hiyo Azim Dewji ili kuhakikisha 
wanaondoka na Pointi zote tatu.

Baada ya kumalizika kwa mchezo 
huo mashabiki wa Simba wakijivunia 
ushindi huo, walianza kuwatambia wen-
zao wa Yanga waliokuwemo uwanjani 
humo, wakidai kuwa timu yao ndiyo 
iliyoonyesha staili yao ya ‘Gusa Achia’ 
tofauti na hao wenyewe walioibuni.

SIMBA YAICHOKONOA SIMBA YAICHOKONOA YANGAYANGA
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