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Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu 
na Waziri wa 
Nishati,Dkt. Doto 
Biteko amewaasa 

waislamu nchini kuendelea 
kumcha Mungu na kuten-
ga muda wa kujifunza na 
kuisoma Qur’aan Tukufu 
ambayo itawafunza mam-
bo mema yaliyoelekezwa 
na Mwenyezi Mungu.

Dkt. Biteko amesema 
hayo jana jijini Dar es sa-
laam wakati akizindua 
Mashindano Makubwa zaidi 
ya Qur’aan Tukufu Ulimwen-
guni 2025.

“ Nawaomba msivunjike 
moyo akitokea mwenye 
tafsiri tofauti nyie msivun-
jike moyo wala kukatish-
wa tamaa bali mfanye 
mashindano haya yawe 
kinara na kuutangaza uis-
lamu katika ulimwengu,” 
amesema Dkt. Biteko.

Pia amewahimiza kumu-
omba Mungu ili Qur’aan 
iwanyanyue na isiwabwage 
katika shughuli mbalimbali 
wanazofanya kama kaulim-
biu ya mwaka huu inavyo-
sema “ Qur’aan Ikunyanyue, 

Isikubwage”.
Alisema,Qur’aan inatoa 

funzo kwa watu na kuwa 
waasisi wake waliyaanzisha 
kwa ngazi ya madrasa lakini 
baadaye kutokana na umu-
himu wake yakavutia wengi 
zaidi na kuwa mashindano 
ngazi ya mtaa, kata, wilaya, 
mkoa hadi kuwa ya Afrika 
Mashariki, Bara la Afrika na 
kisha kufikia ngazi ya kuwa 
mashindano ya Ulimwengu.

“ Mashindano haya mba-
li na kuwa yanachochea 
usomaji wa Qur’aan Tukufu 
na hivyo kujenga uelewa wa 
hofu ya Mwenyezi Mungu 
lakini pia yanaitangaza Tan-
zania katika taswira chanya,” 
amebainisha Dkt. Biteko.

Alisema,kuwa Nabii Musa 
aliwalingania watu wake kwa 
kutumia muongozo kutoka 
katika Taurati, Nabii Daudi 
yeye akatumia Zaburi, Nabii 
Issa (Yesu) akatumia Injili na 
Mtume Muhamad swalla lla-
hu alayhi wasallam akatumia 
Qur’aan tukufu kuwalingania 
watu wa umma wake. 

“Kimsingi vitabu hivi vya 
muongozo vinamfundisha 
binadamu tabia njema na 
kumsihi kuzishikilia na ku-
muonesha tabia zisizofaa na 

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Tanzania Bara, Ste-
phen Wasira amevionya vy-
ama upinzani kuacha kuwa-
tumia vijana kutoka mkoani 
Mara kama nguvu kazi ya 
kufanya vurugu katika mae-
neo mbalimbali.

Wasira ametoa onyo 
hilo jana alipokuwa akizin-
dua ofisi ya CCM Kata ya 
Nyakonga wilayani Tarime, 
Mkoa wa Mara.Alisema 
CCM ina mipango mizuri 
kuhakikisha vijana hao wa-
natumia nguvu zao kujiletea 
maendeleo ya kiuchumi na 

kujikwamua dhidi ya umasi-
kini.

‘Nataka niwaam-
bie wananchi wa Tarime 
CHADEMA wakitaka ku-
fanya fujo mahali popote 
wanakuja kuchukua vijana 
Tarime...wanapelekwa kufa-
nya fujo kama majeshi ya 
kukodi, wakitaka kufanya 
fujo Mbeya wanakuja, Tari-
ma, wakitaka kufanya fujo 
sehemu Tarime.

“Tunawaambia vijana wa 
Tarime wana mvua wana 
jua na Tarime panalimika, 
kila kitu kinaota tuwasaidie 
vijana wa Tarime watumie 
fursa zilizopo...tunawaam-
bia CHADEMA muache kuja 

kuchukua vijana Tarime, sisi 
sio eneo la mapambano, vi-
jana wetu sio wa kukodisha 
kwenda katika mapambano, 
nasema kama mzee wa Ta-
rime waache kuja kuchukua 
vijana wa Tarime.

Wasira aliwataka vijana 
wasikubali kuchukuliwa na 
kutumika katika vurugu 
kwa kuwa wakienda huko 
hupigwa, kuumizwa na hata 
kupata ulemavu kisha ku-
rudishwa Tarime wakiwa na 
hali mbaya.

“Nasema kama mzee wa 
Tarime, Mzee wa kimila, 
muache mambo haya mimi 
najua yanafanyika siku nyin-
gi,” alisema.

Wassira aishika pabaya Chadema
Waziri Kikwete akabidhi vijana Hundi ya Tsh.Milioni 700

Buriani Sam 
Nujoma 
1929-2025

Shida ya maji 
Tabata,Segerea,
 Kinyerezi sasa 

basi
Na Juma Kasesa

ZIMESALIA siku 10 tu 
kabla ya Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam(DAWASA)
kumaliza tatizo la maji kwa 
wakazi wa Tabata,Segerea 
na Kinyerezi.

Wakazi wa maeneo wame-
kuwa kwenye kadhia ya 
ukosefu wa maji kwa muda 
mrefu lakini sasa ni rasmi 
tatizo linakwenda kumalizika 
baada ya DAWASA kuka-
milisha mradi wa upelekaji 
maji kwa maeneo hayo kwa 
asilimia 99.

Kaimu Mkurugenzi wa 
DAWASA,Mkama Bwire 
amewaeleza wananchi wa 
maeneo hayo kwamba 
kuanzia Februari 20 mwaka 
huu watafungulia rasmi maji 
ili kuwaondolea kero hiyo ya 
muda mrefu.

Bwire alisema,serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais 
Dk.Samia Suluhu Hassan 
imedhamiria kuwaondolea 
kero ya maji Wananchi wake 
kwa kutoa fedha za uka-
milishaji miradi mbalimbali 
ikiwemo huo wa ambao un-
akwenda kuwa mwarobaini 
wa tatizo la maji kwa wakazi 
wa maeneo hayo.

Dk.Biteko 
awalingania 
Waislamu

Bodi wakala wa vipimo
wampongeza Dk.Samia

Na Veronica Simba 

MKANDARASI wa Jengo 
la Wakala wa Vipimo(W-
MA)leo anarajiwa kuka-
bidhi jengo la Ofisi Kuu 
ya Wakala huyo lililo 
jijini Dodoma.

Februari 7 mwaka huu 
ya Bodi ya Wakala wa 
vipimo ilifanya ziara ya 
kukagua ujenzi wa jen-
go hilo na kuridhishwa 
na kazi iliyofanywa na 
mkandarasi ambaye 
aliahidi Februari 10 kuk-
abidhi wahusika.

Mwenyekiti wa Bodi, 
Prof. Eliza Mwakasan-
gula alisema hatua 
iliyofikiwa katika ujenzi 
husika, imewadhihiri-
sha pasipo shaka kuwa 
litakabidhiwa katika hali 
ya ukamilifu kama wal-
ivyoliona.

“Tumeridhishwa sana 
na kazi iliyofanywa na 
Mkandarasi kwa kus-
hirikiana na Mshauri 
Elekezi. Kinachofanyika 
sasa ni kukamilisha kazi 
ndogo ndogo zilizosalia. 
Kwa hatua iliyofikiwa, 
hatuna shaka kufikia 
Febaruari 10 mwaka 

huu ambayo ndiyo siku 
ya kukabidhiwa rasmi, 
Jengo litakuwa lime-
kamilika kwa viwango 
stahiki,” amesema.

Aidha, Prof. 
Mwakasangula amem-
shukuru  Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa 
kutenga bajeti ya ujenzi 
wa Jengo hilo ambalo 
limegharimu takribani 
shilingi bilioni 6.2 am-
bazo ni fedha za ndani.

Pia, amemshukuru 
Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mhe. Sele-
mani Jafo na Meneji-
menti yake pamoja na 
kumpongeza Mtendaji 
Mkuu wa WMA, Alban 
Kihulla na Menejimenti 
yake yote kwa usimami-
zi mzuri wa jengo hilo.

Kwa upande wake, 
Mtendaji Mkuu Kihulla 
amewaeleza waandishi 
wa habari kuwa kuka-
milika kwa jengo hilo 
kutatatua changamoto 
mbalimbali za kiofisi.

“Tumeanza na jengo 
hili lakini matarajio ni 
kujenga katika maeneo 
mengine ili mazingira ya 
kiofisi kwa wateja wana-

okuja kupata huduma 
yawe mazuri lakini na 
kwa watumishi pia.”

Ametaja faida ny-
ingine ya kukamilika 
kwa jengo hilo kuwa 
ni kuwezesha vifaa vya 
kitaalamu kukaa katika 
mazingira ambayo ni 
mazuri ili kuendana na 
usahihi wa kimataifa.

Naye Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Ukandarasi 
ya Mohamed Builders 
inayojenga jengo hilo, 
Jaffar Mohamed amem-
hakikishia Mwenyekiti 
na Wajumbe wa Bodi 
hiyo kuwa watakabidhi 
jengo hilo likiwa lime-
kamilika kama ilivyo-
pangwa. Wafanyakazi 
wa Wakala wa Vipimo 
Makao Makuu, ambao 
kwa sasa wako Dar es 
Salaam, wanataraji-
wa kuhamia Dodoma 
hivi karibuni baada ya 
kukamilika kwa Jengo 
hilo ikiwa ni kutimiza 
maelekezo ya Serika-
li yanayozitaka Taasisi 
na Mashirika yote ya 
Umma kuhamia Makao 
Makuu ya nchi, Dodo-
ma.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu Mhe. Ridhiwani 
Kikwete amekabidhi hun-
di ya shilingi Milioni 730 
kwa Vikundi 74 vya Vijana, 
Wanawake na Watu wenye 
Ulemavu kutoka Hal-
mashauri ya Muheza, jijini 
Tanga ambayo inatokana 

na mikopo ya asilimia 10 
kupitia mapato ya ndani.

Akizungumza wakati 
wa kukabidhi hundi hiyo 
jana,Kikwete,alisema,utara-
tibu wa kutoa Mkopo kwa 
makundi hayo umekamili-
ka hivyo kwa sasa kikundi 
au mtu mmoja anayekidhi 
vigezo ataweza kunufaika 
na Mkopo huo.

Ridhiwani amebainisha 

kuwa, vikundi vilivyon-
ufaika na mkopo huo 
vimepatiwa elimu ya 
ujasiriamali na matumizi 
mazuri ya pesa ili kukua 
zaidi na kuepuka changa-
moto zilizokuwepo awali 
ikiwemo kubadilisha ma-
tumizi ya Mkopo huo na 
kufanyia mambo mengine 
hivyo kupelekea wakopaji 
kutorejesha pesa hizo kwa 
wakati au kushindwa kuli-

pa kabisa.
Alisema Serikali ya Rais, 

Dkt. Samia Suluhu Has-
san, imeendelea kuweze-
sha makundi mbalimbali 
mikopo yenye riba nafuu 
ikiwemo mikopo ya asil-
imia 10.Katika hatua ny-
ingine,Ridhiwani aliwataka 
wanufaika wa mkopo huo 
kurejesha pesa hizo kwa 
wakati ili wengine waweze 
kukopeshwa.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa kwanza wa Namibia 
huru, Sam Nujoma, amefariki 
dunia akiwa na miaka 95 katika 
mji mkuu wa Windhoek, kiongo-
zi wa sasa wa nchi hiyo ametan-
gaza.

Nujoma aliongoza vita vya 
muda mrefu vya kudai uhuru 
kutoka kwa Afrika Kusini mwaka 
1990 baada ya kusaidia kupati-
kana kwa vuguvugu la ukombozi 
la Namibia lililojulikana kama 
South West Peoples’ Organiza-
tion (Swapo) miaka ya 1960.

Baada ya uhuru, Nujoma alikua 
rais mwaka 1990 na aliongoza 
nchi hadi 2005.

Nujoma alikuwa amelaz-
wa hospitalini kwa muda wa 
wiki tatu zilizopita kutokana 
na ugonjwa ambao “hakuweza 
kupona”, Rais wa Namibia Nan-
golo Mbumba alisema katika 
taarifa yake akitangaza kifo 
hicho kwa “huzuni na masikitiko 
makubwa”.

Aliongeza: “Baba yetu mwan-
zilishi aliishi maisha marefu na 
yenye matokeo ambayo alitu-
mikia kipekee watu wa nchi yake 
anayoipenda.”

Nujoma alistaafu kama mkuu 
wa nchi mwaka 2005, lakini 
aliendelea kukiongoza chama 
hicho kabla ya kung’atuka mwa-
ka 2007 kama rais wa chama 
tawala cha Swapo baada ya 
kukiongoza kwa miaka 47.

kumuasa kukaa mbali nazo.”
Dkt. Biteko amerejea aya katika 

Qur’aan tukufu sura ya 35, Surat 
Faatir, aya ya 28 “… kwa hakika 
wanaomcha Mwenyezi Mun-
gu miongoni mwa waja wake ni 
wanazuoni”.  

Amefafanua “ Aya hii ina maan-
isha kuwa wale waliopata ujuzi na 
mafundisho ya Mwenyezi Mun-
gu ambayo yanapatikana katika 
Qur’aan tukufu na kuyazingatia 
yale waliyojifunza ndio wanaofika 
daraja la uchamungu.”

Vilevile, Dkt. Biteko ameipongeza 
Taasisi ya Al- Hikma kwa jitihada 
zake za kukuza Mashindano ya 
kuhifadhi Qur’aan Tukufu ulimwen-
guni.

Mkurugenzi Mkuu wa Al- Hikma 
na Mwenyekiti wa Mashindano 
ya Qur’aan Tukufu Ulimwenguni, 
Sheikh Nurdin Kishk amesema 
kuwa mashindano hayo yameen-
delea kukua kila mwaka kutokana 
na mapenzi ya kuhifadhi Qur’aan.

Aidha, ameishukuru Serikali kwa 
ushirikiano wake na kwa kuridhia 
mashindano hayo kufanyika ka-
tika Uwanja wa Taifa Machi 16, 
2025 ambapo Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi 
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.

“ Mashindano haya yanayofa-
nywa na Al- Hikma Foundation 
yameweka alama ambayo haitafuti-
ka na mataifa mbalimbali yamean-
za kuyaiga. Pia, Mashindano 
Makubwa Zaidi ya Qur’aan Tuku-
fu Afrika sasa yatajulikana kama 
Mashindano Makubwa Zaidi ya 
Qur’aan Tukufu kwa Mabara yote 
ya Ulimwengu ,” amesema Sheikh 
Kishk

Akizungumza kwa niaba ya Mufti 
Mkuu wa Tanzania, Sheikh Ali Nge-
rukwa alisema kuwa Mufti Mkuu 
yupo tayari kushirikiana na taasisi 
mbalimbali ikiwemo ya Ali- Hikma 
katika kutekeleza shughuli zao.
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Na Lucas Hebel 
Mwashambwa

HUO ndio uamuzi kutoka 
katika mioyo ya mamilioni 
ya wafuasi, wakereket-
wa,mashabiki na wana-
chama wa CCM Nchini 
kwote.Ni lazima tumpe 
Miaka mitano Mama 
yetu Mpendwa na Jeme-
dari wetu kipenzi Daktari 
Mama Samia Suluhu Has-
ssan shujaa wa Afrika, ja-
siri muongoza njia, simba 
wa nyika, komandoo wa 
vita, nyota ya matumaini 
na nuru ya wanyonge 
kuliongoza Taifa letu.

Ni mitano mingine kwa 
sababu sote tumeona na 
kushuhudia juhudi zake 
katika kuleta maendeleo 
kwa Taifa letu,tumeona 
uchapakazi wake,tume-
ona umadhubuti wake 
katika kushughulikia kero 
na changamoto mbalim-
bali,tumeona ushupavu 
wake,uimara wake na 
uhodari wake katika ku-
wainua watanzania.

Tumeona namna alivyo 
leta Matumaini palipo 
kuwa na kukata tama-
a,tumeona akileta nuru 
na mwanga palipokuwa 
na giza,akionyesha njia 
na muelekeo mahali pal-
ipokuwa na njia panda 
katika mioyo na akili za 
watu.tumeona akifungua 
fursa kwa watu.tumeo-
na ndani ya muda mfupi 
kabisa akijenga uchumi 
imara , shirikishi na wenye 
kugusa maisha ya watu.

Tumeona Taifa likiende-
lea kuwa lenye amani na 
utulivu.Tumeona namna 
alivyotuunganisha watan-
zania,tumeona namna 
alivyojenga kuaminiana 
na umoja wa kitaifa ,tu-
meona akileta heshima 
mahali palipokuwa na 
kudharaulika,tumeo-
na namna mama huyu 
Mwenye moyo wa upen-
do ,huruma, ukarimu na 
utu namna alivyo msikivu, 
Mnyenyekevu na mzalen-
do wa kweli kwa Taifa letu.

Tumeona namna alivy-

omfikia kila mtanzania 
kwa huduma bora za 
kijamii na fursa za kiu-
chumi na sote tumeona 
namna anavyopambana 
kuhakikisha kuwa hakuna 
anayeachwa nyuma wala 
kusahaulika wala kudi-
dimizwa wala kukatishwa 
tamaa .tumeona ambavyo 
amekua muwezeshaji wa 
watanzania wote.

Ndio Maana tunasema 
liwe jua iwe Mvua ni lazi-
ma tumpatie miaka mi-
tano ya kuliongoza Taifa 
letu kwa muhula wa pili. 
sisi ndio wenye Nchi na 
tunajuwa ni nani anatu-
faa kutuongoza na kwa 
pamoja tunasema ni Da-
ktari Mama Samia Suluhu 
Hasssan aliye chaguo la 
Mioyo yetu na mwenye 
uwezo wa kutuongoza 
watanzania.

Kazi iendelee, Mama 
Ametufikia na kuwafikia 
watanzania kwa utumishi 
wake uliotukuka wa kugu-
sa maisha ya watanzania 
wanyonge wasio na Sauti.

WAKATI vyama 
vingine vya kisiasa viko 
usingizini na vingine 
vikibabaika na mjadala 
wa kuunganisha ngu-
vu ama laa, Chama 
Cha Mapinduzi(CCM)
tayari kimeshakamilisha 
maandalizi muhimu ya 
ndani kuhusu uchagu-
zi Mkuu utakaofanyika 
Oktoba mwaka huu.

Watanzania wanatarajia 
kupiga kura kuchagua 
Rais, Wabunge na Madi-
wani Oktoba mwaka huu 
ambapo ni CCM pekee 
iliyoonesha kuwasha 
taa ya kijani kuashiria 
kuchapa mwendo 
kukimbizana na mchaka-
to wa uchaguzi.

Rafiki zangu Chadema 

wanaotajwa kama chama 
Kikuu cha upinzani ni 
kama bado wako kwenye 
usingizi mzito.Baada ya 
zoezi la uchaguzi la ku-
pata viongozi wao wap-
ya wa kitaifa wamevuta 
shuka na kuchapa usin-
gizi.Hawasikiki chochote 
kuhusu mikakati yao nani 
atakuwa mgombea urais 
wao.

Ni kama vile wame-
pigwa na kitu kizito 
kichwani baada ya CCM 
kumuanika Dk.Samia 
Suluhu Hassan kuwa 
mgombea wa Urais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Dk.Em-
manuel Nchimbi akiwa 
ndiye mgombea mwenza 
wake.

Nini kimeifanya Chade-

ma na vyama vingine 
kumezwa na upepo wa 
CCM kupata mgombea 
Urais wake mapema.
Walikua wanasubiria 
nini?Iwe nini?Walau rafiki 
zangu ACT wazalendo 
wao nimesikia wamefun-
gua pazia la wanacha-
ma kuchukua fomu ya 
kugombea urais.

Nani anaweza kuwa 
mgombea wa ACT na 
kumtikisa Dk.Samia?Ji-
bu ni rahisi tu hakuna. 
Twende kwa Chadema 
ni kama na wao hawana 
mgombea mwenye mvu-
to licha ya kwamba mtu 
pekee ambaye amekuwa 
akitajwa kusimama kwa 
tiketi ya chama hicho ni 
Tundu Lissu.

Swali hapa ni je aki-

teuliwa kugombea ana 
hoja gani zenye mashiko 
kumkabili Dk.Samia?

Ni suala la muda tu wa 
kisheria na kikatiba ndio 
unasubiriwa.Na hii ni 
ishara ya wazi na maan-
dalizi kabambe ya ushin-
di wa kishindo mathalani 
kwenye nafasi ya urais, 
ambayo tayari mgombea 
urais Dk.Samia Suluhu 
Hassan na mgombea 
mwenza wake Dk.Emma-
nuel Nchimbi, wanafa-
hamika kwa waTanzania 
wote, wanakubalika na 
kuaminika kwa wananchi 
kuliko mwanasiasa yeyo-
te nchini Tanzania.

Kwa uzoefu wako kati-
ka siasa za Tanzania, na 
kwa kuzingatia hali ya 
siasa na kukubalika kwa 
wagombea hao makini 
wa chama tawala, un-
adhani CCM inaweza 
kupata ushindi wa chini 
ya 90% kweli kwenye 
uchaguzi Oktoba mwaka 
huu??

Mungu Ibariki Tanza-
nia

Mitano tena Mitano tena 
inamuhusu inamuhusu 
Dk.SamiaDk.Samia

Upinzani uko usingizi,
CCM wanachanja mbuga
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Na Emmanuel Mhando

SIDHANI kama kuna 
mtu atabisha kwamba, 
kwenye nchi hii hakuna 
wakati sekta ya kilimo 
imepata mazingatio 
makubwa sana kuliko 
wakati wowote ule 
kwenye historia ya nchi 
yetu.

Ushahidi wa kwanza 
wa hoja yangu ni Rais 
Samia Suluhu kuongeza 
bajeti ya kilimo kwa 
zaidi ya asilimia 200, 
kutoka TZS Bilioni 294 
2021/22 hadi TZS Trilio-
ni 1.3 2024/25. Kiwango 
cha ongezeko hili, haki-
japata kutokea kwenye 
ardhi ya Taifa lote chini 
ya kiongozi yeyote.

Lengo na mapinduzi 
haya ni nini? Kwanza, 
ni kufanya sekta hii 

ichangia 10% kwenye 
Pato la Taifa ifikapo 
2030, kuongeza ajira 
kwa kuzalisha ajira 
mpya zaidi ya milioni 3 
kwa vijana ifikapo 2025 
(BBT), kuifanya Tanzania 
kama muuzaji mkub-
wa wa chakula barani 
Afrika na 
duniani na 
pia, ku-
tengeneza 
mazingira 
ya kuwa 
na chakula 
cha kutosha 
nchini.

Kutoka na 
uwekezaji 
huu, muda 
huu Tan-
zania ina 
uteshelevu 
wa chakula 
wa zaidi ya 

asilimia 124, kiwango 
kikuwa zaidi kuwahi ku-
tokea nchini. Hii imeto-
kana na Rais Samia Su-
luhu kusimamia ujenzi 
wa vihenge na maghala 
mapya ya kuhifadhia 
chakula katika Kanda 
nane nchini zenye hifa-

dhi ya chakula 
ambazo ziko 
chiini ya NFRA.

Ili ujue 
kwamba Rais 
Samia yuko 
serious kwenye 
kilimo, bajeti 
ya utafiti na 
uzalishaji wa 
mbegu ime-
ongezwa kwa 
asilimia 250, 
huku bajeti ya 
kuhudumia 
ma afisa ugani 
vijijni ikipata 

kutoka TZS 600 milioni 
hadi TZS Bilioni 17.7, 
hakika haya ni mapin-
duzi makubwa sana na 
hayapaswi kupuuzwa 
hata kidogo.

Baada ya miaka 
kadhaa mbele, naona 
kabisa ndogo ya kui-
fanya Tanzania kuwa 
the ‘Africa Food Bas-
ket’ inakwenda kutimia, 
tumeongeza eneo la 
umwagiliaji na hadi ku-
fikia 2025 eneo litakuwa 
limefikia hekta zaidi ya 
1,000,000.

Kuna skimu mpya 
za umwagiliaji zaidi ya 
20 zinajengwa muda 
huu na serikali inazi-
di kuimarisha vyama 
vya ushirika nchini na 
hivi majuzi kwenye 
maandimisho ya siku 
ya Nane Nane, Mama 
amekabidhi matrek-
ta mapya 500 na 
Powertillers 800 kwa 
wakulima, lengo ikiwa 
ni matrekta 10000 na 
powertiller idadi hiyo-
hiyo, zisambazwe kwa 
wakulima nchi nzima 
kabla ya kufika 2030.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu 
Hassan ni kiongozi wa 
kipekee ambaye amebe-
ba matumaini makubwa 
ya Watanzania.Utendaji 
kazi wake umejikita ka-
tika kuimarisha uchumi, 
kuleta maendeleo, na 
kuhakikisha mshikamano 
wa kitaifa.

Kama mwanamke wa 
kwanza kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ameone-
sha kuwa uongozi bora 
haupimwi kwa jinsia, bali 
kwa maono, uchapa kazi 
wake na utekelezaji wa 
ahadi kwa vitendo.

Katika kipindi chake 
cha miaka 4, Rais Samia 
amesimamia kukamilika 
na uendelezaji wa miradi 
mikubwa kama Reli ya 
Kisasa (SGR), Bwawa la 
Umeme la Julius Nyer-
ere ,Uwekezaji mkubwa 

Bandari ya Dar es sa-
laam, Uwanja wa Nde-
ge wa Msalato, Daraja 
la Kigongo Busisi, na 
Upanuzi wa Huduma 
za Maji Safi na Umeme 
Mijini na Vijijini.

Ameboresha sekta za 
afya na elimu kwa ku-
jenga Shule na Hospitali, 
kuongeza upatikanaji wa 
vifaa tiba, na kuboresha 
maisha ya Wafanyakazi. 
Jitihada zake za kuvutia 
wawekezaji zimeimarisha 
Uchumi wa Taifa na ku-
panua fursa za ajira kwa 
Watanzania walio wengi.

Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Kambarage 
Nyerere, aliwahi kuse-
ma Mwalimu Nyerere 
alitambua uwezo wa 
wanawake katika kuleta 
mabadiliko. Kauli yake 
imejidhihirisha kupitia 
uongozi wa Rais Samia, 
ambaye amekuwa mfano 
bora wa utekelezaji wa 

maono hayo kwa viten-
do.

Rais Samia mara kwa 
mara amesisitiza kuwa 
wanawake si wanyonge. 
aliwahi kusema; Kupitia 
hotuba zake na vitendo 
vyake, amewahamasisha 
wanawake kote nchini 
kushiriki kikamilifu katika 
maendeleo. Pia ame-
ongeza uwakilishi wa 
wanawake kwenye nafasi 
za uongozi serikalini na 
taasisi mbalimbali.

Uongozi wake ume-
thibitisha kuwa CCM 
ni Chama kinachojali 
maslahi ya wananchi. 
Miradi inayotekelezwa 
ambayo imegusa maisha 
ya watu wa kawaida ni 
udhihirisho wa dhamira 
ya Chama ya kuleta 
maendeleo jumuishi. 
Rais Samia ameimarisha 
imani ya Watanzania kwa 
CCM kupitia uwajibikaji 
na utekelezaji wa ahadi 

za Chama.
Rais Samia ni mfano 

bora wa uongozi thabi-
ti unaothamini mshi-
kamano, maendeleo, na 
uwajibikaji. Ameonyesha 
kuwa wanawake ni ngu-
zo muhimu ya maende-
leo ya Taifa. Kwa utendaji 
wake wa bidii na mao-
no amekuwa turufu ya 
CCM kwa Watanzania na 
kielelezo cha matumaini 
kuelekea uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba 2025.

CCM kwa aina ya 
Mgombea waliom-
teua haina shaka kuwa 
itashinda kwa kishin-
do na kuweka historia 
nyingine kwa kuwa na 
Mgombea Mwanamama 
wa Kwanza aliyeshinda 
Urais kwa kuchaguliwa 
kwa kura nyingi kuliko 
vipindi vingine vyote vya 
uongozi katika historia 
ya Tanzania.

Naitabiria Tanzania itakuwa
 ghala la chakula Afrika

MAKALA MAKALA

Rais Samia atashinda uchaguzi
kwa makubwa aliyoyafanya
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Jumuiya ya EAC,SADC katika mtihani
 wa kutatua mgogoro wa DRC
KUFUATIA gharama kubwa wanayoilipa 
wakazi wa maeneo ya Mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, 
bila shaka macho, masikio na matu-
maini yao yote yamekuwa jijini Dar es 
Salaam kwa siku ya Ijumaa na Juma-
mosi.

Viongozi wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na ile ya Kusini mwa 
Afrika (SADC) watakuwepo nchini 
Tanzania katika mazungumzo ya kujar-
ibu kuutatua mgogoro huo. Mawaziri 
wametangulia kukutana siku ya Ijumaa 
halafu Marais wanakutana Jumamosi.

Lakini swali kubwa ni; jumuiya hizi, 
zina meno ya kuutatua mgogoro huo?

Mtaalamu wa migogoro na usuluhisi 
na Balozi Dk.Mohamed Omar Maundi 
anasema moja ya changamoto kub-
wa ya kuumaliza mgogoro wa Con-
go ni idadi ya wahusika wa mgogoro 
wenyewe

“Sasa hivi tunapozungumzia 
mgogoro wa Congo, hatuwazungumzii 
Wacongo wenyewe, tunawazungumzia 

na wadau wengine ambao mgogoro 
wa Congo umewahusisha. Nchi Jirani, 
maslahi ya watu wengine nje ya Afrika, 
kuna wadau wengi katika mazingira ya 
wadau wa Congo,” anasema Dk. Maun-
di

Mkutano uliofanyika uliopita ni kwa-
sababu unajumuisha jumuiya za kanda 
mbili tofauti kujaribu kutafuta sulu-
hisho la mgogoro wa nchi moja.Imebi-
di mkutano huu ufanyike si tu kwasa-
babu DRC ni mwanachama wa jumuiya 
zote hizi mbili, lakini pia inazungukwa 
na nchi nyingi za upande wa Mashariki 
na mbili za Kusini, hivyo mambo yaki-
haribika DRC, basi madhara yatasam-
baa kirahisi kwa nchi zote hizi za jirani

Kihistoria, Umoja wa Mataifa ndio 
umekuwa ukibeba jukumu la kutatua 
migogoro duniani kote.Lakini tangu 
miaka ya 90’, Umoja wa Mataifa ulile-
mewa na jukumu hili, ukaanza kulipel-
eka zaidi kwa jumuiya za kikanda, hasa 
kwa nchi za Ulaya Asia na Afrika

Hata hivyo, jumuiya za barani Afrika 

zimekuwa na mafanikio kidogo ku-
liko zilivyotarajiwa.Jumuiya ya Afrika 
Magharibi, ECOWAS, ilisifiwa baada ya 
kuzisimamishia uanachama nchi tatu – 
Mali, Niger na Burkina Faso – kufuatia 
mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali 
zilizokuwepo madarakani

Lakini jumuiya za SADC na EAC, 
hazina rekodi ya kusisimua sana juu 
ya uwezo wao kutatua changamoto za 
kiusalama na kisiasa zinazotokea katika 
nchi wanachama wao

Msumbiji ilipoanza kukabiliwa na 
wanamgambo wa Al Shabaab, kwa 
mfano, SADC ilitarajiwa ingeisaidia 
Msumbiji, lakini ni Wanajeshi wa Rwan-
da ndio wameonekana kufanikiwa zaidi 
kuwakabili wapiganaji wa Al Shabaab

Hata huu mgogoro unaoendelea 
hivi hasa huko DRC, wengi wanaamini, 
kama Jumuiya EAC ingekuwa na uwezo 
na nyenzo za kutosha, ingeweza kus-
aidia kuutatua kabla ya kufikia katika 
hatua iliyofikiwa hivi sasa.

Kwa ujumla, madhumuni ya uan-

zishwaji na muundo wa jumuiya hizi 
ni sababu kubwa ya kwanini jumui-
ya zingine zinafanikiwa zaidi kuliko 
zingine katika kudhibiti migogoro

Wasomi mbalimbali wanaona manti-
ki ya jumuiya hizi mbili kushughulikia 
mgogoro huu, lakini wanatahadharisha 
juu ya vigingi vingi vya kuvuka kabla 
mafanikio ya suluhisho hayajafikiwa

“Ingawa kuna uungwaji mkono 
mkubwa kwa juhudi za jumuiya za 
kikanda, tofauti kubwa za mbinu haz-
iwezi kupuuzwa.Nchi kadhaa za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) zina-
chukulia mazungumzo kati ya Kinshasa 
na M23 kuwa njia pekee ya kupiga 
hatua katika kutatua tofauti zao, na 
zinajiepusha kusema hadharani kuhusu 
ushiriki wa Rwanda (katika mgogoro 
huo).

Kwa upande mwingine, Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika 
(SADC) ilishutumu mashambulizi ya 
hivi karibuni ya M23 dhidi ya SAMID-
RC, ilitaka Rwanda ijiondoe, na ilisisi-

tiza tena uungwaji mkono kwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),” 
wanaandika wanazuoni Bram Verelst 
na Nicodemus Minde wa Institute for 
Security Studies

Kwa maneno mengine, wakati baadhi 
ya nchi wanachama wanasisitiza M23 
ni Wakongo, na kwamba madai yao 
yashughulikiwe kisiasa, DRC na Burun-
di inakiangalia kikundi hiki kama waasi 
wanaotumika na Rwanda kuhatarisha 
amani ya Congo na hivyo namna pe-
kee ya kushughulika nao ni kupitia 
nguvu ya kijeshi.

Utofauti wa itikadi miongoni mwa 
wanachama wa jumuiya hizi juu ya 
mzizi wa tatizo ambao ni utaifa wa 
waasi wa M23 ni kikwazo kikubwa na 
cha msingi katika kutatua mgogoro 
huu.Lakini kuna hali kubwa ya ku-
tokuaminiani miongoni mwa viongo-
zi mmoja mmoja na kati ya kiongozi 
mmoja dhidi ya jumuiya

Mwaka 2022 kikosi cha kulinda am-
ani cha EAC kilipopelekwa DRC, wajibu 
wao mkubwa ulikuwa kusaidia ku-
waondoa M23 katika maeneo ya Kivu 
Kaskazini.

Hata hivyo, Kinshasa ilitaka kikosi 
hiki cha EAC kupigane na kudhoofi-
sha kabisa M23. Kikosi cha EAC kili-
poshindwa kufanya hivyo, muda wake 
wa awali ulipoisha, DRC haikuongeza 
mkataba, na badala yake ikakikaribisha 
kikosi cha SADC

Lakini Kigali imekuwa ikikikosoa kiko-
si cha SADC kilichopo nchini DRC. In-
asema uwepo wake hapo si tu kwam-
ba haulengi kuleta amani, bali ni wa 
maslahi ya kiuchumi hasa kuinufaisha 

Afrika Kusini
“SAMIDRC si kikosi cha kulinda am-

ani, na hakina nafasi yoyote katika 
mgogoro huu. Kiliidhinishwa na Jumui-
ya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika 
(SADC) kama kikosi cha kijeshi, kufa-
nya oparesheni za kijeshi ili kuisaidia 
DRC kupigana dhidi ya watu wake 
wenyewe,” amenukuliwa akisema Rais 
Paul Kagame

Kwa upande mwingine, Afrika ya 
kusini na Burundi imeilaumu Rwanda 
waziwazi kuchochea mgogoro huo 
kwa kuwasaidia waasi wa M23 na hata 
kuwa na wanajeshi wake nchini DRC, ili 
iendelee kunufaika kiuchumi. Shutuma 
hizi Rwanda inazikataa.

Lakini kuna changamoto ya rasilimali 
fedha ambayo inazikabili hizi jumuiya 
na kudhibiti uwezo wao wa kutekeleza 
majukumu yao kwa kiwango kin-
achotakiwa na kwa muda unaohitajika.

Katika mazingira ambayo kikundi cha 
M23 kinaendelea kuimarisha nafasi yao 
kisiasa miongoni mwa wananchi, hasa 
wa maeneo hayo ya Mashariki mwa 
Congo, nafasi ya jumuiya hizi kupata 
shuluhisho ambalo litaifurahisha nchi 
mwanachama wake anayehitaji msaa-
da, yaani DRC, ni ndogo.

Matumaini ya wengi ni kwamba 
ikatokea hizi jumuiya zikafanikiwa hata 
kuzishawishi pande zote kusimamisha 
mapigano kwa muda fulani, kurudi 
mezani kwa ajili ya mazungumzo na 
kurudisha maeneo muhimu huku Kivu 
ya Kaskazini chini ya udhibiti wa seri-
kali, basi hayo yatakuwa ni mafanikio 
makubwa sana.



10 11JUMATATU, FEBRUARI 10-11, 2025 JUMATATU, FEBRUARI 10-11, 2025

Na Mwandishi Wetu

MIPAKA ya kijinsia 
bado ipo kwenye jamii 
zetu.Na mbaya zaidi 
wanawake wanazin-
gatiwa kama watu wa 
makundi maalumu.
Mwanamke kuzinga-
tiwa kama mtu wa 
kundi maalumu ndilo 
jambo linaloendeleza 
uwepo wa mipaka ya 
kijinsia katika fursa 
mbalimbali za kijamii 
ikiwemo fursa ya uon-
gozi.

Ukianzia kwenye ngazi 
ya shule watoto wa kike 
mara nyingi wanapati-
wa misaada ya kujisitiri 
na mambo mengine 
kuliko watoto wa ki-
ume kwahiyo hizo Hali 
zinaendelea kuwafa-
nya wanawake waon-
ekane kwamba wao ni 
wa makundi maalumu 
hivyo wanahitaji zaidi 
uangalizi wa wanaume 
na taifa Kwa ujumla.

Usawa hautakiwi kuwa 
wa upendeleo Bali kila 
binadamu anayetakiwa 
kuwa sawa na binad-

amu mwenzake basi 
awe sawa kiasili. Asili 
ndo itumike kuweka 
usawa lakini ikiwa kila 
siku tutaimba kuhusu 
kulazimisha fursa Kwa 
wanawake basi tut-
akuwa tunaendelea 
kuwafanya wanawake 
waonekane wao ni watu 
dhaifu kiasili.

Ili kuondoa changa-
moto zote zinazominya 
ushiriki wa wanawake 
kwenye masuala mbal-
imbali ya kijamii tu-
hakikishe tunaondoa 
misingi yote inay-
owaweka wanawake 
kwenye makundi maalu-

mu na nafasi za upen-
deleo.Hakuna haja ya 
kulazimisha mada Bali 
kila jambo liwe kiasili 
na mabadiliko yaanzie 
kwenye familia zetu.

Hakuna namna mwan-
amke anaweza kuwa na 
nguvu kama mabadil-
iko hayataanzia kwenye 
familia yake.Wanawake 
kama wanataka kuwa 
kama wanaume na 
wawe sawa kwenye 
mambo yote ya kijamii 
na kitaifa basi waache 
unyonge na wasiwe 
wanapenda penda mis-
aada na kuonekana 
kama wao ni kama watu 

wa makundi maalu-
mu. Je wataweza?? Kazi 
kwao.

Uwezo kiakili na 
utendaji wa shughuli 
mbalimbali, wanawake 
wamekuwa wakionesha 
ufanisi mdogo sana na 
wengi wao wameku-
wa wakiamini na ku-
wategemea wanaume 
katika kufanikisha shu-
ghuli hizo.Wanawake 
wenyewe wanawaamini 
sana wanaume kuliko 
wanavyojiamini wao 
wenyewe kwenye mam-
bo mbalimbali yanay-
otegemea nguvu na 
akili.

MAKALA HABARI KATIKA PICHA

UJENZI BWAWA LA KIDUNDA KUMALIZA SHIDA YA MAJINguvu ya 
Mwanamke 
kujikwamua
inaanzia ndani 
familia yake

MKURUGENZI wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam(DAWASA)Mkama 
Bwire,pichani akizungumza na Waandishi wa Habari kuelezea mikakati ya Mamlaka hiyo kumaliza shi-
da ya Maji Jijini Dar es Salaam na mikoa ya Pwani. Moja ya mikakati hiyo ni ujenzi wa Bwawa la Kidun-
da unaondelea Mkoani,Ngerengere Morogoro.Picha nyingine tofauti ni Waandishi wa Habari,maofisa wa 
Dawasa,Mamlaka ya Bonde la Wami Ruvu,walipotembelea kujionea ujenzi wa mradi huo lakini pia kuo-
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4R ZA SAMIA DARASA KWA DEMOKRASIA TANZANIA

NA MWANDISHI WETU

ILIKUWA Januari 3 mwaka 
2023.Dunia ilishuhudia kufun-
guliwa kwa siasa za vyama 
vingi na shughuli zake katika 
ardhi ya Tanzania, si kwa kauli 
bali vitendo hasa baada ya 
Rais Dk.Samia Suluhu Hassan 
kuamua kuziishi kwa vitendo 
falsafa zake za 4R.

Jina la Rais Dk. Samia 
litaendelea kutajwa kwenye 
midomo ya wapenda haki, 
wanaojua maana ya uhuru wa 
kujieleza na kutumia mbinu 
za maridhiano kuleta maen-
deleo ya nchi.

Wakati wa vuguvugu la 
kuanza upya mfumo wa 
vyama vingi nchini mnamo 
mwaka 1992, mambo kama 
haya yalikuwepo, mivutano, 
maandamano, askari kuwazuia 
wafuasi wa vyama vya siasa 
kwa mabomu ya machozi, 
risasi bandia au virungu.

Katika uchaguzi wa kwanza 
wa vyama vya siasa mwaka 
1995, kiongozi wa upinzani 
Augustino Lyatonga Mrema 
aliyegombea urais kwa tiketi 
ya Chama cha NCCR-Mageu-
zi ndio alikuwa na wafuasi 
wengi. Kauli zake zilisikika na 
kufuatwa na kundi kubwa la 
wananchi kwa wakati huo.

Viongozi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), walija-
wa hofu; wakaona dhahiri 
mgombea wao Benjamin Wil-
liam Mkapa hatafua dafu. Wa-
kaenda kwa Rais Mstaafu wa 
Serikali ya Awamu ya Kwanza, 
Mwalimu Julius Nyerere kus-
hitaki.

Majibu ya Mwalimu Nyer-
ere yaliwanyong onyeza wote 
waliomfuata, ambao walilala-
mika Mrema anabebwa ma-
begani, akifika kwenye mkoa 
anatandikiwa khanga na gari 
kuzimwa huku akisukumwa.

Waliona hiyo ni ishara ya 
kuwavutia hata ambao waliku-
wa hawajui siasa ni nini wala 

nguvu au uwezo wa Mrema ni 
upi. Walitaraji majibu yatakay-
owapa faraja. Lakini Mwal-
imu aliwaambia kuwa Mrema 
aachwe abebwe, akasisitiza 
kuwa na yeyote anayetaka 
kubebwa kama maiti basi 
asizuiwe.

Masuala ya upinzani katika 
eneo lolote la nchi hayazuiliki, 
wakati Mwalimu Nyerere na 
wenzake wanapambana kupa-
ta uhuru wa Tanganyika kuto-
ka kwenye makucha ya Wain-
gereza katika miaka ya 1950; 
bado kulikuwepo na Waafrika 
waliozaliwa na kukulia Tan-
ganyika waliunda vyama vya 
upinzani.

Baadhi ya vyama hivyo ni 
pamoja na African National 
Congress (ANC) cha Zuberi 
Mtemvu, All Muslim National 
Union of Tanganyika (AMNUT) 
ambacho kilikuwa chama cha 
Waislamu wazalendo wa Tan-
ganyika pamoja na Tanganyi-
ka Democratic Party (TDP) cha 
Balozi Kasanga Tumbo huku 
vyama hivyo vikipewa nguvu 
na chama cha United Tan-
ganyika Party (UTP) kilicho-
anzishwa na Gavana wa Tan-
ganyika wakati huo Edward 
Twinning mwaka   1956 huku 
baadhi ya Waafrika wakiwa 
wanachama.

Utaona ni namna gani kina 
Mwalimu Nyerere walipata 
tabu kupambana na nguvu 
iliyotokana ndani yao (Waa-
frika),lakini baada ya kupata 
uhuru Disemba 9, 1961 na 
kufanyika uchaguzi wa vyama 
vingi baadaye, ilipofika mwaka 
1965 Mwalimu Nyerere akiwa 
Rais wa  Kwanza wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
aliamua kufuta mfumo wa 
vyama vingi nchini ili kuleta 
utulivu wa kijamii, kisiasa na 
kiuchumi.

Baadaye kutokana na takwa 
la kimataifa Tanzania iliamua 
kurejea kwenye mfumo wa 
vyama vingi mnamo mwaka 
1992.Hakuna kipindi kigumu 

katika uongozi wa Tanzania 
kama kuanzia mwaka 1992 
hadi 2005. Mtikisiko mkubwa 
wa kisiasa ulipatikana, vion-
gozi wa juu wakiongozwa na 
Mzee Ali Hassan Mwinyi (Rais 
wa Awamu ya Pili), Benjamin 
Mkapa (Rais wa Awamu ya 
Tatu) na baadaye Jakaya Kik-
wete (Rais wa Awamu ya Nne) 
walitumia uvumilivu wa hali 
ya juu kuhakikisha nchi inavu-
ka salama; na walifanikiwa.

Hata hivyo, Rais wa Awamu 
ya Tano, Dk. John Pombe 
Magufuli alikuja na falsa-
fa yake   alitaka utulivu wa 
kisiasa ili afanye maendeleo. 
Alichoshwa na kelele za wap-
inzani kudai mambo ambayo 
pengine aliona hayana msingi. 
Akazuia shughuli za kisiasa 
kuanzia maandamano, miku-
tano ya hadhara isipokuwa 
kwa wabunge wa jimbo husi-
ka pekee.

Kwa kipindi chote cha 
uongozi wake madarakani 
kuanzia Novemba, 2015 hadi 
mauti yalipomkuta Machi 18, 
2021. Tanzania haikuwa na 
vuguvugu la kisiasa. Ingawa 
minong ono ilikuwa mingi.

Dk. Samia Suluhu Hassan 
alichukua kijiti na kuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania mnamo Machi 
19, 2021. Matumaini mapya 
yakaanza kuonekana kwenye 
sura za Watanzania hasa vion-
gozi wa vyama vya kisiasa.Kila 
aliposimama kuzungumza na 
wananchi matarajio ni lini vy-
ama vya siasa vitatoka kifun-
goni. Ndipo Januari 3, 2023 
akatangaza kuruhusu miku-
tano ya hadhara ya vyama 
vya siasa nchini na kuondoa 
marufuku iliyokuwepo kwa 
muda mrefu.

 Rais Dk. Samia kauli hiyo 
aliitoa mbele ya viongozi wa 
kitaifa wa vyama vya siasa 
alipowaita Ikulu ya Dar es Sa-
laam, alisema:  Uwepo wangu 
mbele yenu leo ni kuja kutan-
gaza kwamba lile tangazo la 

kuzuia mikutano ya hadhara 
sasa linaondoka. Hiyo iliku-
wa habari njema mbele ya 
viongozi wa vyama vikuu 
vya siasa za upinzani nchini  
akiwemo aliyekua Mwenyeki-
ti wa Chadema,Freeman 
Mbowe,Profesa Lipumba 
wa C.U.F na Zitto Kabwe wa 
ACT-Wazalendo.

 Pengine tamko lile lil-
ionekana na kawaida, lil-
ionekana la kisiasa au 
kuondoa ungo juano, kama 
wasemavyo Waswahili. Lakini 
tukio la kuruhusiwa wafuasi 
wa CHADEMA kufanya maan-
damano kwenye jiji kubwa 
lenye shughuli nyingi kama 
Dar es Salaam, ilithibitisha 
haikuwa porojo.

Mjumbe wa zamani wa 
Kamati Kuu ya CHADEMA 
na mbunge wa zamani wa 
Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi 
alimpongeza Rais Dk. Samia 
wa uongozi wake wa maridhi-
ano kwa kuruhusu maanda-
mano.

Naye Mbowe, akaipongeza 
Polisi chini ya Rais Samia kwa 
ushirikiano wao kwa chama 
chake. Nalipongeza Jeshi la 
Polisi kwa busara hii. Karibuni 
Watanzania wote, tuanda-
mane kwa amani,  Mbowe 
amesema.Falsafa ya R4 (Rec-
onciliation, Resilience, Re-
forms na Rebuilding of the 
Nation) ya Rais Samia ime-
badili upepo wa siasa nchini.

Haikuwa mara ya kwanza 
kwa Serikali ya Rais Samia 
kuruhusu maandamano ya 
upinzani. Mei, 2023, Polisi 
jijini Dar es Salaam waliru-
husu maandamano ya Umoja 
wa Wanawake wa CHADEMA 
(BAWACHA) kwenda Ofisi za 
Bunge na kuwapatia ulinzi.

Kama hiyo haitoshi Rais Dk. 
Samia pia ameongeza uhuru 
wa wananchi wa kuongea, 
uhuru wa vyombo vya habari 
na asasi za kiraia.Wananchi 
kadhaa 

WAMAREKANI Waarabu 
na Waislamu walishiriki 
katika kumrejesha Don-
ald Trump Ikulu ya White 
House.Ingawa asilimia 
yao nchini Marekani si 
kubwa, ushawishi wao 
ulikuwa mkubwa kwa sa-
babu kuu mbili.

Kwanza ni mkusanyiko 
wao katika baadhi ya ma-
jimbo muhimu ambapo 
ushindani wa uchaguzi 
wa urais ulikuwa mkub-
wa, kama vile Michigan, 
na ya pili ni ukubwa wa 
ushawishi wa vyombo 
vya habari unaofurahia 
masuala yanayohusiana 
na Waarabu na Waislamu, 
hasa suala la Palestina na 
udhihirisho wake wa hivi 
karibuni katika vita vya 
Gaza.

Suala la kwanza bila 
shaka lilikuwa mu-
himu kwa Trump katika 
uchaguzi, huku la pili 
likiendelea kuwa mu-
himu huku urais wake 
unapoanza.Wamarekani 
Waarabu na Waislamu 
walishangazwa kusikia 
mawazo ya Rais Trump 
mapema katika kipindi 
chake cha urais, ambayo 
yalijumuisha uhamisho 
wa Wapalestina kutoka 
Ukanda wa Gaza huku 

Marekani ikiashiria kutaka 
kulichukua eneo hilo.

Huko Dearborn, Mich-
igan, ambako wakazi 
wengi ni Waarabu, jiji hilo 
limekuwa kielelezo wazi 
cha ukuu wa Trump na 
kuwafikia wapiga kura 
Wamarekani, kushinda 
kura zao kwa gharama ya 
mpinzani wake wa chama 
cha Democratic Kamala 
Harris, Makamu wa Rais 
wa zamani Joe Biden.
Biden alikuwa ameshinda 
zaidi ya theluthi mbili ya 
kura za wapiga kura wa 
Dearborn alipomshinda 
Trump mnamo 2020, lak-
ini mambo yamebadilika 
sana miaka minne baa-
daye.

Niliposafiri na timu ya 
BBC hadi Dearborn na 
miji mingine ya Michi-
gan nikiwa na habari za 
kampeni ya uchaguzi wa 
2024, wakaazi wa Kiarabu 
walikasirishwa na utawala 
wa Biden-Harris, wakiu-
laumu na kuwajibika kwa 
vita vya Gaza na kuende-
lea kwake.

Miongoni mwao ali-
kuwa Samra Luqman, 
mwanaharakati ambaye 
alikuwa Democrat na 
chama cha Biden lakini 
aliamua kumpigia kura 

Trump wa Republican 
kwa sababu alimlaumu 
Biden kwa kuhusika na 
vita vya Gaza na kushind-
wa kwake kuizuia Israel, 
alisema.

Aliniambia siku hiyo 
jinsi alivyoathiriwa na 
kuumizwa na vita vya 
Gaza, na pia aliniam-
bia kuhusu mkutano wa 
moja kwa moja na Trump 
kupitia kampeni yake ya 
uchaguzi, ambayo ali-
wasiliana naye, licha ya 
kuwa alikuwa wa chama 
pinzani.

Trump, anasema, ali-
chukua hatua ya kuzu-
ngumza naye na kum-
wambia juu ya hitaji la 
kusitisha vita, na hiyo 
ilichukua jukumu kubwa 
katika uamuzi wake wa 
kumpigia kura.

Ingawa Trump haku-
wahi kuficha kuiunga 
mkono Israel, hata al-
ipokuwa rais katika mu-
hula wake wa kwanza 
wala wakati wa kampeni 
za uchaguzi, harakati 
zake kuwarai Waameri-
ka Waarabu kumuunga 
mkono zilifanikiwa, kwani 
alizingatia wazo la aha-
di yake ya kumaliza vita 
Mashariki ya Kati, na kwa 
madai kwamba vita hivyo 

havingezuka iwapo an-
gekuwa rais.

Katika mazoezi, Trump 
aliitembelea Michi-
gan mara kwa mara, na 
hata akaenda Dearborn 
yenyewe, ambapo wapi-
ga kura wa Kiarabu wal-
imsherehekea na kujibu 
ahadi zake za kumaliza 
vita na kuanza enzi mpya.

Mwishowe, Harris alipa-
ta pigo la kisiasa alipopa-
ta asilimia 37 pekee ya 
kura za wapiga kura wa 
Dearborn, huku Trump 
akipata asilimia 43 ya 
kura zao, na kura zilizo-
salia zikaenda kwa wag-
ombea wengine.

Bishara Bahbah anase-
ma anataka kumkumbu-
sha Trump kwamba kuna 
uchaguzi ujao wa bunge, 
ambapo Chama cha Re-
publican cha Trump kina 
wabunge wengi katika 
mabunge yote mawili, 
Baraza la Wawakilishi na 
Seneti.

Uchaguzi huo utafanyi-
ka mwishoni mwa mwaka 
ujao, na Bahbah anaeleza: 
“Trump atahitaji kura zetu 
ili chama chake kiendelee 
kudhibiti mabunge yote 
mawili ya Congress. Tupo 
hapa na bado hatujamal-
iza.

MAKALA MAKALA

Wamarekani 
Waarabu 

watamuangusha
Rais wa Marekani 

Donald Trump?
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Aliheshimika na kufa-
hamika kama “Baba 
wa taifa” na ishara 
ya mapambano ya 

kuikomboa Namibia. Maisha ya 
Sam Nujoma yalikidhi matarajio 
ya mtu mwenye hadhi kama 
yake kwa njia tofauti.

Alipendwa na wengi kutokana 
na muonekano wake wa kuwa 
mchangamfu na mwenye taba-
samu.

Alikuwa mtu wa watu iwe ni 
wakati ambapo alivaa nguo za 
kukimbia na kujiunga na raia 
wakifanya mazoezi katika bara-
bara ya Independence Avenue 
katika mji mkuu wa taifa hilo 
Windhoek au wakati mwingine 
alipoamua kutotumia misafara 
rasmi ya magari.

Sasa, miongo minne baada ya 
kuiongoza Namibia katika vita 
vikali vya msituni dhidi ya serikali 
ya ubaguzi wa rangi ya Afrika 
Kusini hadi taifa hilo kupata uhu-
ru, Nujoma amefariki akiwa na 
umri wa miaka 95.

Alifariki siku ya Jumamosi 
baada ya kulazwa hospitalini kwa 
muda wa wiki tatu alipokuwa ak-
iugua, kwa mujibu wa tangazo la 
Rais Nangolo Mbumba, ambaye 
amesema kuwa kifo hicho “kime-
litikisa” taifa.

Kupigania Uhuru
Shujaa huyu ambaye aliipa 

Namibia utambulisho wa kitaifa 
anaacha pengo ambalo ni wach-
ache wanaoweza kulijaza.Namib-
ia, awali ikifahamika kama South 
West Africa, ilipitia mateso kwa 
miongo kadhaa ikiwemo uporaji 
na unyanyasaji wa kikoloni chini 
ya mikono ya wazungu kutoka 
bara Ulaya ambao walifika nchini 
humo kwa wingi mwanzoni mwa 
karne ya 20.

Kuanzia mwaka wa 1904, 
wakoloni wa Ujerumani wali-
ua maelfu ya raia wa Namibia 
katika kile kinachofahamika kama 
“mauaji ya halaiki yaliyosahauli-
ka” duniani.

Maafisa wa Ujerumani wali-
watumia Waafrika weusi kama 
mfano wa kufanyia majaribio 
katika uhalifu wa kutisha ambao 
baadaye ulitekelezwa na Wanazi 
wakati wa mauaji ya Wayahudi 
maarufu kama ‘Holocaust’ katika 
vita vya pili vya dunia.

Namibia ilikuwa chini ya 
ukoloni wa Wajerumani kutoka 
1884 hadi 1915, wakati Ujerum-
ani ilipopoteza koloni hilo katika 
vita vya kwanza vya dunia.Baada 
ya hapo Namibia ilikuwa chini ya 
utawala wa wazungu wa Afrika 
Kusini, ambao walitekeleza sheria 
zao za ubaguzi wa rangi nchini 

humo, na kuwanyima raia weusi 
wa Namibia haki zozote za kisia-
sa, pamoja na kuwanyima haki 
za kushiriki masuala ya kijamii na 
kiuchumi.

Kuanzishwa kwa sheria nyingi 
za ubaguzi wa rangi kulisaba-
bisha vita vya msituni kuzuka 
mwaka wa 1966, raia wa Namibia 
wakitafuta uhuru wa nchi yao.Ku-
fikia wakati huu, Nujoma alikuwa 
tayari anahusika katika vita dhidi 
ya utawala wa wazungu walioku-
wa wachache nchini humo.

Alipenda kujiita “mtoto wa 
kwanza katika familia maskini 
ya wakulima” kutoka kijiji cha 
kaskazini cha Etunda ambapo 
alianza maisha ya kawaida, akiwa 
na elimu ndogo tu ya shule ya 
msingi.

Alimuoa Kovambo Theopoldine 
Katjimune na pamoja wakajaliwa 
kupata watoto wanne, akafanya 
kazi kwenye shirika la reli, akiwa 
na shauku kubwa ya kujiunga na 
siasa na alitamani kuona watu 
wake wakiwa huru kutokana na 
dhuluma na aibu ya ukoloni.

Msukumo wake ulitokana na 
hadithi za viongozi wa awali wa 
upinzani wa Namibia, kama vile 
Hendrik Witbooi, ambaye alipi-
gana dhidi ya Wajerumani katika 
miaka ya 1880.

Kufikia 1959, Nujoma alikuwa 
mkuu wa shirika la Owamboland 
Peoples organisation, vuguvu-
gu la kupigania uhuru ambalo 
lilikuwa mtangulizi wa chama cha 
Swapo.

Mwaka mmoja baadaye, akiwa 
na umri wa miaka 30, Nujoma 
alilazimishwa kukimbia nyumbani 
na kwenda uhamishoni. Akiwa 
hana hati ya kusafiria, alitumia 
ujanja wake na kuchukua hulka 
ya watu tofauti ili kuingia kwenye 
treni na ndege – akafanikiwa 
kuingia Zambia na Tanzania kabla 
ya kuelekea Afrika Magharibi.

Kwa usaidizi wa mamlaka za 
Liberia ambao tangu zamani 
waliunga mkono azma ya Wan-
amibia weusi kutaka uhuru wao, 
Nujoma alisafiri kwa ndege hadi 
New York na kuomba Umoja wa 
Mataifa kusaidia kuipa Namibia 
uhuru wake - lakini Afrika Kusini 
ilikataa kufanya hivyo.

Nujoma alitajwa kuwa “gaidi 
wa ki-Marxist” na viongozi wa 
wazungu wa Afrika Kusini kwa 
kuongoza vikosi vilivyopigana 
pamoja na vuguvugu la kupinga 
ubaguzi wa rangi, na kusababisha 
changamoto kubwa kwa utawala 
dhalimu katika nchi kadhaa za 
kusini mwa Afrika.

Akisaidiwa na wanajeshi wa 
Cuba waliokuwa wakipigana 
katika nchi jirani ya Angola, 

wapiganaji wa msituni wa Swapo 
walishambulia kambi za Afrika 
Kusini nchini Namibia.

Aliporejea kutoka uhamis-
honi, Nujoma alikamatwa tena 
na mamlaka za Afrika Kusini na 
kusafirishwa hadi Zambia miaka 
sita baadaye.

“Tulijua kwamba ni nguvu za 
kijeshi tu na uhamasishaji mkub-
wa wa kisiasa wa watu ambao 
ungeilazimisha Afrika Kusini 
kuondoka Namibia,” Nujoma 
alisimulia katika wasifu wake wa 
Where Others Wavered, ulio-
chapishwa mwaka 2001.

Aliongoza vikosi vya Swapo 
kutoka uhamishoni, kabla ya 
kurejea nchini mwaka 1989, 
mwaka mmoja baada ya Afrika 
Kusini kukubali kuikabidhi Na-
mibia uhuru wake.

Afrika Kusini ilikuwa ikitengwa 
zaidi kimataifa na gharama ya 
kijeshi ya kushiriki vita ilikuwa 
ikiongezeka. Hatimaye Namibia 
ilipata uhuru mwaka 1990 baada 
ya takriban miaka 25 ya vita.

Kujenga taifa
Katika uchaguzi wa kwanza 

wa kidemokrasia nchini Namibia 
mwaka 1990, Swapo ilipata kura 
nyingi zaidi na Nujoma akawa 
rais wa kwanza wa nchi hiyo.
Nujoma alijali sana maslahi ya 
watoto, na alianzisha malipo ya 
kuwatunza yaliyowalazimu akina 
baba waliowatelekeza wato-
to wao kuchangia gharama za 
malezi.

Pia alitetea maendeleo ya 
wanawake, na kusaidia kubadili-
sha itikadi za mfumo dume am-
bazo ziliwafukuza wajane kutoka 
kwenye ardhi za familia mara tu 
waume zao walipopofariki.Pia 
alihakikisha juhudi za maendeleo 
zinaungwa mkono na wafadhili 
wa kimataifa.

Nujoma alichaguliwa tena 
kwa mihula miwili zaidi mwaka 
1994 na 1999 – alipokosolewa 
kwa kubadilisha katiba ili aweze 
kugombea muhula wa tatu 
madarakani.Alipokosolewa kwa 
mtindo wake wa uongozi au ku-
hojiwa kuhusu vitendo vya hapo 
nyuma vya chama chake cha ki-
siasa, tabasamu lake pana liliweza 
kugeuka na kuwa mkali.

Wakati mwingine angem-
nyooshea kidole yeyote aliyeth-
ubutu kuhoji au kukosoa waziwa-
zi masuala hayo na kuna wakati 
fulani ambao angerusha matusi.
Alichukia waziwazi mahusiano ya 
watu wa jinsia moja, lakini haku-
wahi kufikia hatua ya kubadilisha 
katiba au sheria ili kuyafanya 
kuwa haramu.

Nujoma daima alithamini 
urafiki wake wa karibu na Robert 

Mugabe wa Zimbabwe, lakini 
kama rais wa Namibia aliepuka 
uchokozi wa hadharani dhidi ya 
wakosoaji wake.Hata hivyo ange-
tumia mifumo ya Swapo kutoa 
shinikizo kwa mwananchi wa 
kawaida kutii chama chake na pia 
kuruhusu chama hicho kutumia 
fedha za serikali ili kuhakikisha 
utawala wake unaendelea.

Alikuwa na uwezo mkub-
wa,ikiwemo kuamuru baraza lake 
la mawaziri la Nujoma kufikia 
maamuzi badala ya wote kush-
iriki mijadala ili kuamua jambo.
Alipoondoka uongozini mwaka 
2005 na baadaye kama rais wa 
Swapo mwaka 2007, baada ya 
kuhudumu kama kiongozi wa 
chama hicho kwa miaka 47 - 
alikabidhi madaraka kwa mrithi 
wake, Hifikepunye Pohamba.

Hata baada ya kuondoka ma-
darakani, Nujoma bado aliku-
wa na ushawishi mkubwa kwa 
maamuzi ya chama na serikali.
Hata hivyo mafanikio yake akiwa 
madarakani yako wazi, wananchi 
wengi wa Namibia wakimsifu 
kwa kuongoza nchi hiyo kujikita 
kwenye utawala wa kidemokrasia.

Tangu uhuru wake, Namibia 
imeonekana kuwa mojawapo ya 
mataifa yenye hadithi za mafan-
ikio barani Afrika, kwasababu ya 
kuandaa chaguzi za mara kwa 
mara za amani na demokrasia.Na 
licha ya udhalilishaji na dhulu-
ma za wakoloni weupe dhidi ya 
raia weusi wa Namibia, Nujoma 
alishikilia katiba ya nchi hiyo 
katika kulinda haki za kimsingi 
za Wanamibia wote bila kubagua 
kabila wala rangi yao.

Sera ya umoja wa kitaifa 
iliwashawishi wazungu nchini 
humo kusalia na bado wanaen-
delea kutoa mchango mkubwa 
katika kilimo na sekta nyingine za 
kiuchumi.Uwezo wa Nujoma wa 
kuunganisha taifa la watu milio-
ni tatu - kutoka jamii 10 tofauti 
ulimfanya kupendwa na wengi.

Kwa kutambua mafanikio yake 
makubwa, bunge la Namibia 
lilimpa hadhi rasmi ya “Baba 
Mwanzilishi wa taifa la Namib-
ia” mwaka 2005.Pia alipata tuzo 
nyingi za kimataifa kama vile 
Tuzo ya Amani ya Lenin,Tuzo ya 
Amani ya Indira Gandhi na Tuzo 
ya Amani ya Ho Chi Minh.

Katika miaka yake ya 
mwisho,Nujoma hakuonekana 
sana hadharani, akipendelea ku-
tumia wakati mwingi akijumuika 
na familia yake kubwa.Anakum-
bukwa kwa haiba yake na maono 
yasiyoyumba – akiwa baba sio tu 
kwa familia yake bali kwa taifa 
zima.

Na Hilary Rocks

MDOGO na rafiki yangu 
Nickson Kibabage ndiye 
beki bora wa kusho-
to tuliyenaye Tanzania 
kwa sasa.Amekomaa.
Ni vile katokea kwetu 
Morogoro nauli haizidi 
15,000.Na hajapanda 
ndege kuja jijini Dar es 
Salaam kwa wajuaji.

Napenda wachezaji 
wa kigeni waje kwenye 
ligi yetu kuja kuwa-
changamsha wachezaji 
wetu ili wasibweteke.
Lakini napenda mchezaji 
wa kigeni anayesajiliwa 
kuja kugombania nam-
ba na mchezaji mzawa 
basi awe na uwezo mara 
mbili ya mzawa.Kwa 
sasa ndani ya Yanga 
kuna vita kali ya nam-
ba kati ya Kibabage na 
Shadrack Bocca.

Kibabage alianza 
kumtikisa Joyce Lomali-
sa raia wa Congo ali-
yetimka msimu uliopita 
na sasa anakula sahani 
moja na Shadrack 
Bocca.Haitaji hata akili 
nyingi kujua hili kama 
kinda huyo ndiye mmo-
ja ya mabeki bora katika 
soka letu.

Ukweli ni kwamba ki-
jana kwa sasa ana uwe-
zo mkubwa sana.Uki-
angalia nguvu na kasi 
aliyonayo katika kusaidia 
mashambulizi yaani 
ni Modern Fullback. 

Akiongeza ub-
o ra 
kwenye kuwa na 
nidhamu ya 
eneo la ki- ulin-
zi hana mp- in-
zani nchini.

Kila siku 
kiwango 
chake kime-
kua kiki-
marika zaidi.
Kibabage wa 
Singida Big 
Stars na huyu al-
iye Yanga ni watu waw-
ili tofauti.Hawafanani.
Wameachana vitu vingi 
ndani ya uwanja.Huyu 
aliye Yanga ni bora sana.
Amekomaa na kiwan-
go chake kimeimarika 
kwa kiasi kikubwa.Hata 
ikitokea wamekutana 
barabarani watapisha-
na kwani kila mmoja 
ni ngumu kumtambua 
mwenzake.

Ndani ya kikosi cha 
Yanga amejitengenezea 
nafasi yake macho-
ni mwa kocha Miguel 
Gamondi kumuamini 
kumpa nafasi ya kuan-
za kucheza.Kama kuna 
eneo ndani ya kikosi cha 
Yanga ambalo mashabiki 
wa timu hiyo hawana 
wasiwasi nalo ikitokea 
ShadrackBocca hayupo 
basi ni kwenye mbavu 
ya kushoto.

Mbadala wa Bocca ni 
Kibabage.Kijana ameji-
weka kwenye ubora wa 
kupokezana namba raia 
huyo wa Congo DRC.Ni 

MICHEZOMAKALA
Sam Nujoma: Mwanamapinduzi aliyeikomboa Namibia

suala la muda tu.Ndani 
ya uwanja wa mazoe-
zi Kibabage anafanya 
mambo mengi ya kumu-
weka fiti ili asiwe msugua 
benchi.

Benchi la Ufundi la 
Yanga ni kama limegun-
dua wawili hao ni kama 
wanasifa za kuanza kikosi 
cha kwanza na mako-
cha wote aliokutana nao 
Kibabage ndani Yanga 
wamekuwa wakiwatumia 
kwa mpangilio unaone-
sha kuwa ni walinzi sahihi 
wa Yanga.

Zitazamee baadhi ya 
mechi za Yanga utagun-
dua kuna kitu Kibabage 
amekitengeneza kati 
yake na Mudathir Yahaya.
Wametengeneza kitu 
cha hatari sana.Mudathir 
anajua mikimbio sahihi 
ya Kibabage na anajua 
akae sehemu gani ili pasi 
atakayotoa mwanae im-
pate kirahisi sana. 

 Kibabage ni hatari 
sana kwenye kusham-
bulia,kasi yake leo iliwa-
hi kumshinda Clement 
Mzize kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya KMC.Alhamduli-
lah Yanga walishinda ma-
bao 3-0.Mzize alipishana 
sana na Kibabage wakati 
anajenga mashambulizi.
Kwa kasi yake Mzize ali-
baki nyuma na kuzikosa 
pasi za kijana wa Moro-
goro Kibabage.

Uwanja wa mazoezi 
pale Avic Town bila shaka 
ndo jiko pekee linaloten-
geneza bond hii ya Mu-
dathir na Kibabage.Kuna 
mechi moja pale Chamazi 
walitokea benchi wote 
wawili, Kibabage aliten-
geneza nafasi na Mu-
dathir akaweka kambani 
na akafanya hivyo dhidi 
ya KMC mwenzie akawe-
ka nyavuni.The Rocky star 
(A skilled writer).
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Vita ya 
ubingwa 
Simba,Yanga 
bado mbichi
Na Husna Nassoro

VITA ya kuwania alama 
tatu muhimu kwenye 
mbio za ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
inaendelea tena leo 
kwa Mabingwa watete-
zi Yanga,kukaribishwa 
na Maafande wa JKT 
Tanzania wakati kes-
ho Simba watakuwa 
wenyeji wa Tanzania 
Prisons uwanja wa KMC 
Kinondoni.

Yanga watashuka 
uwanja wa Meja Isam-
uyo kuwavaa JKT waki-

pania kuvuna pointi tatu 
ili kuzidi kujikita kileleni 
kwa msimamo.Ikum-
bukwe Yanga wanaon-
goza Ligi hiyo wakiwa 
na pointi 45 kibindoni 
wakifuatiwa na Sim-
ba yenye alama 44 na 
kufanya vita ya kuwania 
ubingwa msimu huu 
kunoga mapema.

Yanga itaingia katika 
mchezo huo ikiwa inata-
ka kuendeleza moto wa 
ushindi ilionao ambapo 
mechi iliyopita iliichaka-
za Fountain Gate ma-
bao 6-1.Kwa upande wa 

Simba wataingia katika 
mchezo huo wakiwa na 
hasira ya kulazimish-
wa sare ya bao 1-1 na 
Singida Fountain Gate 
mchezo uliopita na 
hivyo hawatataka kufa-
nya makosa tena mbele 
ya Tanzania Prisons.

Mpaka sasa Simba 
na Yanga zimeshajikatia 
kipande chao cha mbio 
za ubingwa huku waki-
iacha Azam FC ikijikon-
goja taratibu na pointi 
zake 39 kusubiria vigo-
go hao mmoja ateleze.

Mshambulizi wa Uingereza Harry 
Kane,31,amekataa kuzungumza kuhusu 
ripoti kwamba anaweza kuhamia Arsenal 
mwaka ujao,kwa sababu ya kipengele cha 
kutolewa katika kandarasi yake ya Bayern 
Munich. (Mirror)

Yanga yamrejesha Kocha wa viungo Harry Kane 
atajwa Arsenal

Na Yassir Sudi

UONGOZI wa klabu ya Yanga 
umemrejesha kwenye benchi la 
Ufundi aliyekuwa Kocha wa viungo 
wa timu hiyo Taibi Lagrouni (52) 

raia wa Morocco.
Tabi amerejea kwenye kikosi 

cha Yanga kuendelea kutumikia 
mkataba wake kama kocha wa 
viungo ambapo aliwekwa kando 
baada ya ujio wa aliyekua Kocha 

wa timu hiyo Sead Ramovic 
aliyekuja na kocha wake wa 
viungo Adnan Behlulović.

Ofisa wa habari wa 
Yanga,alithibitisha ujio wa 
Kocha huyo akisema ni 
sehemu ya maboresho ya 
benchi la Ufundi kufanya 
mambo makubwa kati-
ka Ligi Kuu na michuano 
mingine ambayo timu hiyo 
inashiriki.


