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NA MWANDISHI WETU

CHAMA cha Mapindu-
zi (CCM)kimehitimisha kwa 
kishindo sherehe za kuzal-
iwa kwake kwa Mwenyekiti 
wake Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan,kuwaasa wanachama 
na wafuasi wa chama hicho 
kutobweteka na mafanikio ya 
serikali na badala yake wana-
takiwa kuendelea kupambana 
ili kuwatumikia Watanzania.

Akihutubia maelfu ya 
wananchi waliohudhuria she-
rehe hizo zilizofanyika uwanja 
Jamhuri jijini Dodoma,Rais 
Samia alisema,watanzania 
wanatakiwa waone thamani ya 
chama hicho kupewa ridhaa 
ya kuongoza serikali yao am-
bapo ni jukumu la wana CCM 
kujituma katika majukumu 
yao.

Alisema,CCM ni chama im-
ara chenye mtaji mkubwa wa 
wanachama ambao wanaofikia 
milioni 12 pamoja na wapenzi 
wengi,lakini bado haitoshi ku-
wafanya wabweteke kuelekea 
uchaguzi Mkuu.

“Ndugu zangu pamoja 
na hali hiyo ya kujiamini na 
kwamba CCM ndio Chama 
kikubwa na tuna matumaini 
makubwa kwenye uchaguzi 
ujao, tusibweteke. Tunatimiza 
miaka 48 katika mwaka wenye 
vuguvugu la uchaguzi mkuu 
nchi, kama nilivyosema katika 
mkutano mkuu uliopita hivi 
karibuni tusiruhusu kunyeme-
lewa na kiburi cha kuwabeza 
wapinzani wetu lakini pia 
tusiingiwe na pepo la kuwao-
gopa”

“Tunataka watupime 
kwa tunachokifanya leo, 
watuchague kwa sera pamoja 
na mipango mizuri,” alisema 
Dkt Samia huku akishangili-
wa na umati wa Wana CCM 
pamoja na wapenzi wa chama 
hicho waliohudhuria sherehe 

hizo.
Mwenyekiti huyo wa CCM 

alizishukuru Jumuiya za Cha-
ma hicho UVCCM,UWT na 
Sekretarieti ya chama hicho 
kwa hamasa na kufanikisha 
maandalizi ya sherehe hizo.

Dk.Samia aliwataka wana-
chama wa chama hicho 
kujiandaa kwa kampeni za 
Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba huku aki-
waondoa hofu dhidi ya wapin-
zani, lakini bila kuwadharau.

Vilevile katika hotuba yake 
mwenyekiti huyo ametilia 
mkazo kuimarisha Jumuiya ya 
Vijana UVCCM, ambao ameit-
aja kuwa ndiyo itakayojenga 
chama imara kwa kuandaa vi-
ongozi wajao watakaokiende-
leza chama hicho kuendelea 
kushika hatamu za uongozi.

“Kesho salama ya Chama 
chetu na Nchi yetu itahakik-
ishwa kwa vijana wetu ku-
jengewa uwezo ndani na nje 
ya nchi ili waweze kujipanga 
kitaasisi na waweze kupam-
bana kwa hoja na yeyote 
mwenye hoja hasi kwetu, 
lazima umoja wa vijana wa 
CCM waendelee kuimarish-
wa kimkakati kwani hawa 
ni hazina ya chama, lazima 
wajengewe uwezo, wapikwe 
kiitikadi na katika mazingira ya 
dunia ya sasa, hawa wakikuwa 
ndio wanaoimarisha jumuiya 
za UWT na Wazazi”

Kuhusu ajira kwa vijana, Dkt 
Samia alisema,tayari wamean-
za kuboresha sekta ya elimu 
wezeshi ambayo inatoa fursa 
kwa vijana kusomea mafunzo 
ya ufundi ili waweze kujiajiri 
pamoja na kuwaajiri wenzao.

Alisema,masuala ya utal-
ii, uchumi wa bluu pamoja 
na elimu ni miongoni mwa 
mambo yanayotiliwa mkazo ili 
kuwakomboa vijana katika ta-
tizo kubwa la ukosefu wa ajira 
linaloikumba dunia hivi sasa.

Kwa upande wa matumizi 
ya TEHAMA,mwenyekiti huyo 
alisisitiza matumizi ya te-
knolojia hiyo kwa maendeleo, 
huku akitoa mfano jinsi yeye 
mwenyewe alivyoweza kuwa-
tumia ujumbe wanachama 
wengi akiwataka wajitokeze 
kwenda kupiga kura katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
uliofanyika nchi nzima Agosti 
mwaka jana na kufanikisha 
chama chake kushinda kwa 
kishindo.

Sherehe kama hizo pia zili-
fanyika katika maeneo mbal-
imbali nchini, huku Wana CCM 
wakijipongeza kwa kuwa ni 
chama imara kinachoendelea 
kuaminiwa na wananchi na 
kushika dola kwa miaka mingi.

Awali Makamu Mwenyekiti 
wa CCM, Mzee Steven Wasirra 
akizungumza katika sherehe 
hizo alisema, CCM kinaende-
lea kuongoza kutokana na 
kupata ridhaa ya Watanzania, 
hivyo amewataka wale wana-
osema chama hicho kimekaa 
sana madarakani, waeleze 
kama kuna ahadi au mipan-
go ya muda ambayo walikaa 
na kupangiana kutawala kwa 
zamu.

Alisema,tangu alipochaguli-
wa kushika nafasi hiyo jana 
ikifikia siku ya 17, ameshaku-
tana na watu wengi na kupata 
uhakika wa jinsi CCM ilivyoji-
jengea heshima.

Aidha kupitia sherehe 
hizo,CCM iliwatambusha 
rasmi wagombea Urais wake 
wakiongozwa na Dk.Samia 
Urais wa Jamhuri ya Muunga-
no na Dk.Hussein Mwinyi kule 
Visiwani Zanzibar.

Chama hicho kilimtambu-
lisha Mgombea mwenza wa 
Dk.Samia ambaye ni balozi 
Dk.Emmanuel Nchimbi lakini 
pia chama hicho kilimtambu-
lisha Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho Steven Wasirra.

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) 
limetangaza uteuzi wa Dk.Chik-
we Ihekweazu kama Kaimu 
Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika, 
huku likiweka wazi kuwa, Mku-
rugenzi mpya wa Kanda at-
achaguliwa Mei mwaka huu.

Uteuzi huo unakuja kufuatia 
kifo cha aliyekuwa Mkurugenzi 
mteule wa Shirika la Afya Dun-
iani (WHO) Kanda ya Afrika, Dk 

Faustine Ndugulile aliyefariki 
dunia Novemba 27, 2024 nchini 
India alikokuwa akipatiwa mati-
babu.

Kufuatia kifo hicho Desemba 
2, 2024 Rais wa Tanzania, kati-
ka hafla ya kuaga mwili, Samia 
Suluhu Hassan alisema nafasi ya 
Dk Ndugulile itaelekezwa kwa 
Mtanzania mwingine mwenye 
sifa.

Katika salamu zake, Rais Samia 
alisema nchi ilimpata mwakilishi: 

“Wanadamu tunapanga yetu, 
lakini Mungu anatupangia, Dk 
Ndugulile ameiweka nchi pazuri 
lakini Mungu amechukua kilicho 
chake.

“Tutaingia tena kwenye 
mashindano tutatafuta Mtanza-
nia mwenye sifa anayeweza kus-
hindana na ulimwengu, tutaingia 
tena na tutaweka mtu mwenye 
sifa ileile kutuwakilisha,” alisema 
Rais Samia.

WHO yaanika mrithi wa Ndugulile
Mahundi akabidhi mtambo wakucha dhahabu Kyela

TRA yaanza 
usajili 

wafanya-
biashara 
Kariakoo
Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA Mkuu 
wa Mamlaka ya Map-
ato Tanzania(TRA) 
Yusuph Mwenda,na 
Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala, Edward Mpogolo, 
wamewahakikishia wa-
fanyabiashara wa Soko 
la Kariakoo  kubore-
sha huduma muhimu 
ikiwemo kuanzisha 
kanzidata  ya wafanya-
biashara wote wa eneo 
hilo.

Hayo yamejiri kati-
ka mkutano maalumu  
uliofanyika jijini Dar 
es Salaam jana kati ya 
TRA,Mpogolo,Mkuru-
genzi wa Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam 
na Jukwaa la Wafanya-
biashara Kariakoo.

Kwa upande wa 
Kamishna Mkuu wa 
TRA, Mwenda,alisema 
kupitia Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kariakoo, 
wamewasimika maba-
lozi wa nyumba kwa 
nyumba kuwa wasi-
mamizi wa kampeni ya 
kurasimisha biashara 
na kuhakikisha watu 
wanasajiliwa na kupati-
wa namba ya mlipakodi 
(TIN) ili walipe kodi kwa 
hiari.

Mwenda, amesema 
mabalozi hao watasaid-
ia kuwepo kwa usawa 
katika kulipa kodi kwa 
hiari  ambayo itawe-
ka ushindani uliosawa 
sokoni

Historia imeandikwa Dk.Samia anatisha!
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa 
Nishati,Judith Kapinga 
amesema kuwa hadi 
kufikia Januari mwa-
ka huu Serikali kupi-
tia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), imeka-
milisha upelekaji wa 
umeme kwenye vijiji 
vyote 12,318 nchini na 
kwamba kazi inayofa-
nyika sasa ni kuende-
lea kusambaza umeme 
vitongojini.

Mhe. Kapinga amey-
asema hayo leo Feb-
ruari 04, 2025 bun-
geni jijini Dodoma 
wakati akijibu swali 
la la Mbunge wa Viti 
Maalumu Mhe. Jac-
quelune Andrew al-
iyetaka kufahamu ni 
lini Serikali itamaliza 
kusambaza umeme 
kwenye Vitongoji nchi-
ni. 

“Serikali imepeleka 
umeme kwenye vi-
tongoji 33,657 kati ya 
vitongoji 64,359 sawa 
na asilimia 52.3”, Ame-
sema Mhe. Kapinga

Ameongeza kuwa, 

Vitongoji 30,702 vilivy-
obaki vitapata umeme 
kupitia mpango wa 
miradi ya kusambaza 
umeme katika viton-
goji ambapo tayari 
Serikali imeshaandaa 
Mpango wa kupeleka 
umeme katika viton-
goji 20,000 kwa kipin-
di cha kati ya miaka 
mitano (5) hadi kumi 
(10) kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2023/24. 

Kapinga ameongeza 
kuwa, vitongoji 4,020 
tayari vipo katika 
Mpango wa utekelezaji 
kupitia miradi mbalim-
bali.

Akijibu swa-
li la Mbunge wa 
Kilindi,Omar Kigua 
aliyeuliza ni upi mpan-
go wa Serikali kufikisha 
umeme kwenye mae-
neo yote ya uchim-
baji wa madini Kilindi, 
Mhe. Kapinga amese-
ma Wilaya ya Kilindi 
ina maeneo yapatayo 
12 ya uchimbaji wa 
madini ya dhahabu 
ambapo kati ya hayo, 
maeneo 4 tayari yame-
shapatiwa huduma ya 

umeme.
Ameyataja maeneo 

yenye umeme kuwa 
Maeneo ni Mafuli-
la, Mfyalime/Najim, 
Masagulu Muheza na 
Chanungu.Aidha, eneo 
la Matanda, mkandar-
asi aitwae DIEYNEM 
Co. Ltd anaendelea na 
kazi ya kuweka miun-
dombinu ya umeme na 
anatarajia kukamilisha 
kazi hiyo hivi karibuni. 

Kapinga amesisitiza 
kuwa maeneo mengine 
ya migodi yaliyosalia 
yatapata umeme kupi-
tia miradi mbalimbali 
itakayofuata.

Kuhusu utekelezaji 
wa mradi wa gridi im-
ara katika maeneo ya 
Mkata na Kilindi Mhe. 
Kapinga amesema 
wanaendelea na ma-
zungumzo na Wizara 
ya Fedha kwa ajili ya 
kupeleka fedha za ku-
tekeleza mradi huo.

Akijibu swali 
Mbunge wa Kiteto,Ed-
ward Olelekaita aliye-
taka kufahamu kauli 
ya Serikali kutokana 
na wananchi kuun-

guza vifaa kwa saba-
bu ya kukatika kwa 
umeme, Mhe. Kapin-
ga amesema Serikali 
inao utaratibu wa ku-
walinda watumiaji wa 
umeme kupitia EWU-
RA na kutoa rai kwa 
mwananchi ambaye 
amepata athari kush-
ughulikia malalamiko 
kupitia EWURA.

Akijibu swali la 
Mbunge wa Iringa,-
Jesca Msambatavangu 
aliyetaka kufahamu 
ni lini Serikali itaanza 
kusambaza umeme 
kwenye mitaa 15 ya 
kila majimbo ikiwemo 
Iringa Mjini mtaa wa 
Mtalagala na Msisi-
ma,Kapinga amese-
ma tayari Mkandarasi 
yupo eneo la kazi na 
ameshamaliza uhakiki.

 Aidha,kwa niaba ya 
Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati 
amelielekeza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kuja na 
mkakati wa kuwa na 
nguzo za chuma ili 
zikae maeneo ya mil-
imani.

Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa 
Mawasiliano na Te-
knolojia ya Habari 
Maryprisca Mahundi 
amekabidhi Mtambo 
wa kuchakata Dha-
habu (Karasha) kwa 
Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) 
wilayani Kyela

“Lazima tuhakikishe 
tunasimamia maono 
yetu,lazima mimi kama 
kiongozi nisimamie 
yale maono yakusema 
twende tukue pamoja 
nihalikishe kundi kub-
wa ninaloliwakilisha 
lazima tukue pamoja”

Akiongea na kundi 
hilo la Wanawake wa 
Kyela alisema,kupitia 

Karasha hilo litakwen-
da kunyanyua Uchumi 
wa kundi la Wanawake 
wilayani humo.

Mwenyekiti wa Umo-
ja Wanawake Tanza-
nia wilayani Kyela Bi 
Sesilia Mwakang’ata 
amempongeza Naibu 
Waziri Maryprisca Ma-
hundi katika uongozi 
wake wa miaka minne 

alijiwekea mipango 
yake namna ya kui-
shi na kundi kubwa 
la wanawake mkoani 
Mbeya .

“Tunashukuru sana 
kwa kutupatia mra-
di huu wa kuchakata 
dhahabu kwa mikono 
miwili”alisema Sesilia
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WIKI iliyopita tulizungumzia 
sehemu ya kwanza ya tatizo la 
msongo wa mawazo na ufum-
buzi wake.Katika mfululizo wa 
makala hii tuliishia kuzungumzia 
sababu zinazosababisha mson-
go wa mawazo.Sababu namba 
mbili inayosababisha msongo wa 
mawazo:

2.MATATIZO YA KIFEDHA 
Msongo wa mawazo unaweza 

kusababishwa na matatizo ya 
kifedha kwa sababu zifuatazo 

Ukosefu wa ajira, kudaiwa 
fedha nyingi sana,kulipwa fed-
ha kidogo sana kwenye ajira 
au kibarua, kufukuzwa kazi na 
biashara kuingiza fedha kidogo 
sana.

Matatizo mengine ni mwenza 
wako kuiba mali zako na kuziuza 
kisha akatokomea kusikojulikana, 
kufilisika, kufilisiwa, kuibiwa, kud-
hulumiwa, kutapeliwa, kuvamiwa 
na majambazi,majanga ya asili 
kama ukame, mafuriko, tetemeko, 
kimbunga na watu kukopa fedha 
zako nyingi lakini hawarudishi.

3.MATATIZO YA KIFAMILIA/
MAHUSIANO 

Msongo wa mawazo unaweza 
kusababishwa na matatizo ya 
kifamilia/mahusiano kwa vyanzo 
vifuatavyo: 

 
MAHUSIANO
Vyanzo ni kumfumania mwen-

za wako, kusalitiwa, kugundua 
mwenza wako amezaa na mtu 
mwengine, kugundua mwenza 
wako ameathirika na ugonjwa 
usiokuwa na tiba kama ukimwi, 
kutelekezwa na ujauzito,mwenza 
wako kutoroka kwenda kwao 
mara kwa mara,

Mwenza wako kukufokea, ku-
kutukana, kukudhalilisha hadha-
rani, kukuita majina ya udhalil-
ishaji,kutishia muachane mara 
kwa mara,kukunyima unyumba 
kila siku, kukupa kashfa za uongo 
za usaliti kila siku,kupigwa mara 
kwa mara, kuingiliwa kinguvu, 
kuingiliwa kinyume na maumbile.
Mwenza wako kukubambikia kesi 
mahakamani,mwenza wako ku-
vunja mahusiano ghafla, mwenza 
wako kukata mawasiliano ghafla. 

FAMILIA
Ugomvi wa mara kwa mara 

wa wazazi wako,ugomvi wa 
ndugu zako wa damu na wa-
zazi wako,kutengwa na familia 
yako,talaka au kutengana kwa 
wazazi wako,kuuguza mzazi au 

wazazi,mzazi kuwa mzee sana au 
mlemavu.

4.MATATIZO BINAFSI 
Unaweza kusumbuliwa na 

msongo wa mawazo kwa sababu 
binafsi kama vile

#kujichukia kwa muoneka-
no, kusumbuliwa na ulemavu 
wa kudumu , kuichukia kazi 
yako,kuichukia taaluma yako,hofu 
ya kukosolewa,hofu ya kufa,kui-
chukia familia yako,kumchukia 
mwenza wako lakini hajakukosea 
chochote,

Tishio la usalama wako,tish-
io la kufungwa gerezani,tishio 
la kufukuzwa kazi, kukosolewa 
mara kwa mara kuathirika na 
ulevi kupindukia, kucheza kamari, 
kuvuta bangi, kutumia dawa za 
kulevya,kutumia fedha nyingi 
sana bila kujizuia.

Nyingine ni kuathirika na 
kujichua (masterbation),kujiona 
mzee sana kabla ya umri,kuona 
umri unazidi kuongezeka bila 
kupiga hatua yoyote kiuchumi 
na kifamilia.Kugombana na watu 
wa karibu mara kwa mara bila 
sababu zozote za msingi. 

5.KUMBUKUMBU ZENYE 
KUHUZUNISHA NA MALEZI YA 
UTOTONI 

Unaweza kusumbuliwa na 
msongo wa mawazo kwa sababu 
za kumbukumbu mbaya zenye 
kuhuzunisha kama vile kutek-
wa nyara,kubakwa, kulawitiwa, 
vipigo,kupata ajali yenye kusaba-
bisha ulemavu wa kudumu,kifo 
cha ghafla cha mpendwa wako, 
kusababisha ajali au kifo cha 
mpendwa wako kwa uzembe.

Kunyang’anywa mali, kufung-
wa gerezani, kushuhudia mza-
zi wako anapigwa, kufokewa, 
kutukanwa,kubamizwa ukutani, 
kurushiwa mawe, kunyimwa 
chakula, kufukuzwa nyumbani, 
kulazwa chooni,kubakwa , kulawi-
tiwa,kuuawa n.k.

Vilevile kumbukumbu zenye 
kuhuzunisha kama kupigwa, 
kufokewa, kutukanwa,kudhalilish-
wa, kunyimwa chakula, kutengwa, 
kubaguliwa,kufanyiwa uonevu 
mara kwa mara.

III.MADHARA YA MSONGO 
WA MAWAZO 

Madhara ya msongo wa 
mawazo ni kuongezeka kwa 
matatizo ya kiafya, kupitia kipindi 
kigumu sana kifedha,kutumia 
dawa za kulevya, pombe kupin-
dukia, kuvuta bangi, kufukuzwa 

kazi,kufanya uhalifu, kujidhuru au 
kuwadhuru watu wengine.

UFUMBUZI WAKE 
Msongo wa mawazo unaweza 

kukabiliwa kwa njia zifuatazo 
1.KUJUA CHANZO CHA TATIZO 

HUSIKA 
Unaweza kukabiliana na mson-

go wa mawazo kwa kufahamu 
chanzo cha tatizo lako na viashiria 
vya tatizo hilo.Kabla ya kuka-
biliana na msongo wa mawazo 
unatakiwa kukabiliana na viashiria 
vya msongo wa mawazo ambapo 
ni kupata utulivu wa akili.

Njia za kupata utulivu wa akili 
ni kama vile mazoezi ya kupu-
mua (Deep breathing exercises, 
Yawning, Belly breathing) maele-
zo yake yako kwenye makala 
za nyuma pamoja na ndani ya 
kitabu cha JINSI YA KUPONA 
MAUMIVU MAKALI SANA MOY-
ONI 

2.TENGANISHA MATATIZO 
SEHEMU MBILI

Sehemu ya kwanza kuna 
matatizo yapo nje ya uwezo 
ambao hauna uwezo wa kuka-
biliana nayo kwa mfano hauna 
uwezo wa kubadilisha tabia ya 
mtu mwengine,hauna uwezo wa 
kubadilisha historia yako,hauna 
uwezo wa kutawala maamuzi ya 
watu wengine.

Hauna uwezo wa kuzuia watu 
wengine kufanya makosa,hauna 
uwezo wa kuzuia wapendwa 
wako kuugua au kifo kwa sababu 
ni mambo ambayo yanatokea 
kwa watu wote ulimwenguni bila 
kujali juhudi na umakini.

Hauna uwezo wa kuzuia 
mwenza wako kusaliti ila unaweza 
kumsamehe au kumuacha kisha 
uanze upya kutafuta mwenza 
mwengine.Hauwezi kumridhisha 
kila mtu haijalishi utaongea nini 
au kufanya kitu gani.

Matatizo ambayo yapo nje 
ya uwezo hutumika kujenga 
uvumilivu, kujifunza kusamehe, 
kujifunza tabia za watu, kubadil-
isha malengo au njia za kufikia 
malengo yako,kujua nguvu zako 
na madhaifu yako.

Kujua matumizi ya fedha,kupa-
ta uzoefu wa kitu fulani,kujua sifa 
za marafiki,kujua sifa za mwenza 
sahihi,kujua namna ya kujite-
tea,kujua namna ya kukabiliana 
na watu wenye tabia tofauti na za 
kwako.

3.TUMIA MAUMIVU YAKO 

KAMA HAMASA 
Kwa mfano utotoni ulipitia 

manyanyaso unaweza kuanzisha 
kampeni ya kupinga ukatili kwa 
watoto,kwa mfano ulipitia man-
yanyaso kazini unaamua kuwa 
mtetezi wa wafanyakazi wenye 
kunyanyaswa kazini,kwa mfano 
ulidhulumiwa mali zako una-
tumia fursa hiyo kujifunza sheria 
na unakuwa mtetezi wa wenye 
kudhulumiwa,

Kama ulipitia ubaguzi shuleni 
unajifunza kukabiliana na vitendo 
vya ubaguzi popote uendapo,k-
wa mfano ulipitia kipindi kigumu 
sana kifedha unachukua uamuzi 
wa kujikwamua kifedha,

Kama mwenza wako alikufa-
nyia udhalilishaji kwa sababu ali-
kuwa na fedha nyingi zaidi yako 
unaamua kujikwamua kifedha 
kwa maana yale maumivu makali 
sana moyoni yanakuwa hamasa 
ya mafanikio badala ya kutaka 
kutia huruma kwenye jamii.

4.ZINGATIA KWAMBA: MATATI-
ZO HUTOKEA KWA WATU WOTE 
ULIMWENGUNI 

Matatizo hayatakwisha ulim-
wenguni haijalishi utalia,utachek-
a,utakata tamaa matatizo yapo 
palepale.Matatizo hayatazami 
malengo yako, matatizo 
hayatazami kipato chako, mata-
tizo hayatazami machozi yako, 
matatizo hayatazami wewe ni 
mchamungu au mshirikina, mata-
tizo hayatazami wewe ni mua-
minifu au msaliti,

Matatizo hayatazami wewe 
ni mlemavu au upo na viungo 
kamili, matatizo hayatazami umri 
wako, matatizo hayatazami famil-
ia ambayo umetokea, matatizo 
hayatazami kiwango cha elimu 
yako, matatizo hayatazami kama 
ni mgonjwa au upo na afya.

Matatizo hayatazami mu-
onekano wako, matatizo 
hayatazami kama huwa unasaidia 
sana watu au hauna msaada 
wowote katika jamii, matatizo 
hayatazami unaishi wapi.Mata-
tizo ni kama mvua ikinyesha 
inanyesha tu haijalishi unaishi 
kwenye ghorofa au nyumba 
ya tope.Ukikata tamaa haiwezi 
kuzuia mvua kunyesha au kujua 
kuwaka,ukikasirika kwa hali ya 
maisha yako haiwezi kuzuia kitu 
chochote hapa ulimwenguni.

Kama tatizo lako ni kubwa 
zaidi tunaweza kuwasiliana kwa  
ajili ya Counselling session na 
ufafanuzi wa kilichoandikwa hapo 
juu na utaona mabadiliko na ku-
jisikia nafuu ndani ya muda mfupi 
baada ya mazungumzo.(Coun-
seling kwa njia ya simu gharama 
Tshs 30000 , kuonana uso kwa 
uso Tshs 40000.

Mawasiliano 
+255766862579
+255622414991
Imeandikwa na Psychologist
Said Kasege.Temeke,Dar es 

salaam

RAIS wa Marekani 
Donald Trump anaen-
delea kufundisha Dun-
ia maana ya uongozi 
serious wenye matokeo 
na kuacha alama.Fikiria 
mwamba hajamaliza 
hata mwezi mmoja Iku-
lu tayari dunia inaona 
mabadiliko makubwa 
ya kimkakati ya kisera 
yakitikisa ulimwengu.

Mwamba ndani ya 
mwezi mmoja tayari 
kila mtu duniani ame-
kaa mguu usawa, ni 
mwendo wa utekelezaji 
mipango ya kimkakati 
na mabadiliko makub-
wa kwa vitendo. Trump 

anatuonesha tofauti 
ya viongozi mizigo na 
viongozi wachapakazi.

Trump anachukiz-
wa na utegemezi wa 
nchi nyingi za kiafrika.
Akili yake haiamini 
kama tunastahili kuen-
delea kuwa tegemezi 
wakati nchi zetu zina 
rasilimali za kutosha.
Kwake msamiati wa 
Afrika kuendelea kuwa 
ombaomba ni dhambi 
asiyotaka kuisikia.

Kwanini tuendelea 
kuitegemea Marekani 
kuipatia Afrika Msaa-
da.Je sisi ni raia wa 

Marekani?Je tunalipa 
kodi au tozo Mareka-
ni?Je tunawafanyia nini 
cha Maana Marekani 
tustahili misaada ?Kwa 
Nchi nyingi za Afrika 
zina utajiri wa Madini 
ya aina mbali mbali 
,Ardhi ,Bahari ,Maziwa 
na mito , vivutio vya 
kitalii ni ujinga kulilia 
misaada.Huu ndo msi-
mamo wa Trump.

Kuna kitu Trump 
anatufundisha.Kwa sasa 
ni ngumu kumuelewa.
Siyo siku nyingi somo 
lake litawaingia Waa-
frika.Kwake anaamini 

Mungu ameipa Africa 
kila kitu labda akili tu 
ya kujua kutumia vy-
ema rasilimali zetu.

Trump ni Rafiki mwe-
ma anatufundisha 
namna ya kujitegemea 
na kuachana na mis-
aada yenye Masharti 
magumu.Trump hajain-
gia Ikulu kutafuta pesa 
yeye tayari ni bilionea, 
lengo lake ni kufanya 
mabadiliko makubwa 
na kuimarisha zaidi 
uchumi wa Marekani 
na uongozi wake ki-
dunia katika kila nyan-
ja.

Viongozi wengi wa 
dunia ya tatu wana-
ingia madarakani na 
kukaa kusubiri awamu 
zao ziishe tu ili waingie 
kwenye historia kwam-
ba nao walikuwa 
marais, ufisadi unabaki 
vile vile, umaskini un-
abaki vile vile, zaidi ni 
kwamba wanaiba na 
kutajirisha familia zao 
ili wakimaliza muda 
wao wawe na mali za 
kufanyia anasa

Unafahamu chanzo cha 
Msongo wa mawazo?

Donald Trump anaipa 
somo zito Afrika
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MASHARIKI mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Con-
go (DRC) kumeshuhud-
iwa mzozo na ukosefu 
wa utulivu …Kwa muda 
usiokuwa chini ya mi-
ongo mitatu. Ila katika 
muongo mmoja uliopita, 
mapigano makali yame-
zuka mara kwa mara.

Japo eneo hilo linalo-
jumuisha majimbo ya 
Ituri, Kivu kusini na Kivu 
Kaskazini yana jumla ya 
makundi ya wapigana-
ji zaidi ya 129, kundi la 
waasi la M23, ambalo 
ndilo kuu lililobuniwa 
baada ya makubaliano 
ya Machi 23 ya kutafuta 
amani imekuwa na histo-
ria ya machafuko.

Pamoja na sababu za 
kihistoria, mashindano ya 
kikanda, na machafuko 
ya ndani, hali hiyo kwa 
mara nyingine tena ina-
vuta hisia za kikanda na 
za kimataifa.

Kundi la M23 ni nini na 
lilianza vipi?Huwezi kuzu-
ngumzia M23 bila kuan-
gazia historia ya jamii ya 
Watutsi katika eneo la 
mashairiki mwa Kongo, 
na ambao pia wako nchi-
ni Rwanda.

Makundi mbalimba-
li yalibuniwa ili kutetea 
maslahi ya jamii ya wa-

tutsi katika eneo hilo.
Mwaka 2006 CNDP (Na-
tional Congress for the 
Defence of the People) 
iliundwa na viongozi 
wa Watutsi wa Congo 
mashariki. Ilikuja kutoka-
na na kuongezeka kwa 
mvutano wa kikabila kati 
ya Watutsi na makundi 
mengine, hasa baada 
ya Mauaji ya Kimbari ya 
Rwanda na mgogoro wa 
wakimbizi nchini Kongo.

Kundi la waasi la 
RCD, ambalo lilikuwa 
limedhibiti eneo hilo, 
lilikatishwa tamaa na 
mchakato wa amani na 
serikali ya Kabila, waki-
hofia kupoteza mamlaka.

Wakiongozwa na Lau-
rent Nkunda, CNDP ili-
lenga kuwalinda raia wa 
Kitutsi dhidi ya masham-
bulizi ya makundi ya 
wanamgambo wa Kihutu 
na kupata uwakilishi bora 
wa kisiasa kwa Watutsi 
katika serikali ya Kongo.

Kuundwa kwa CNDP 
kwa kiasi kikubwa ku-
litokana na kushindwa 
kwa mchakato wa amani 
na kutozingatiwa kwa 
mahitaji na usalama wa 
jamii ya Watutsi.Vita 
vya Kwanza na vya Pili 
vya Kongo (1996-2003): 
Nchi jirani ziliingilia kati 

mzozo wa DRC, na ku-
unda mtandao tata wa 
ushirikiano na ushindani.

Makundi yenye Silaha: 
Makundi kama vile CNDP 
(Congress of the Nation-
al 

Chimbuko la M23C-
NDP, kikiongozwa na 
Laurent Nkunda, awali 
kiliundwa ili kulinda jamii 
za Watutsi lakini lilijulika-
na kwa ukiukwaji wa haki 
za binadamu na biashara 
haramu.

Mnamo 2009, 
makubaliano ya ama-
ni yalitaka kuunganisha 
vikosi vya CNDP katika 
jeshi la Kongo, lakini 
mvutano uliendelea, na 
kusababisha kuundwa 
kwa M23 mnamo 2012.
Kundi hilo lilipewa jina 
baada ya makubaliano ya 
amani ya Machi 23, 2009 
ambayo yaliahidi kuun-
ganishwa kwa wapiganaji 
wa CNDP katika jeshi 
la Kongo na kutambua 
mrengo wao wa kisiasa.

Hata hivyo, kikundi 
cha CNDP kilidai kuwa 
makubaliano hayo hay-
akutekelezwa vyema na 
kuzaliwa kwa M23 ili kus-
hinikiza madai yao.M23 
inadai kulinda jamii za 
Watutsi na wanaozung-
umza Kinyarwanda nchini 

DRC, ikitaja vitisho kuto-
ka kwa wanamgambo wa 
Kihutu na kushindwa kwa 
serikali kulinda usala-
ma wao.Licha ya madai 
hayo, kundi hilo lime-
kuwa likishutumiwa kwa 
ukiukaji mkubwa wa haki 
za binadamu, ikiwemo 
mashambulizi dhidi ya 
raia.

Uwezo wa kijeshi wa 
M23

Kufikia Januari 2025, 
makadirio yanaonyesha 
kuwa vikosi vya M23 
vina wapiganaji kati ya 
3,000 na 4,000. Zaidi 
ya hayo, ripoti kutoka 
Umoja wa mataifa zina-
onyesha kuwa wanajeshi 
wa Rwanda wanaunga 
mkono operesheni za 
M23, ingawa Rwanda 
imekuwa ikikanusha 
vikali madai ya kuhusika 
kwake.

Aidhaa Rwanda imeen-
deleza madai kwamba 
kundi la wapiganaji la 
FDRL ambalo lilitajwa 
kuhusika katika vita vya 
kimbari vya 1994, lilikim-
bilia DRC na linatumiwa 
na taifa hilo kuendeleza 
muaji ya kimbari ndani 
ya Mashariki mwa DRC, 
jambo ambalo Kinshasa 
imekanusha vikali pia.

USIKU wa Machi 
16,1996 viongozi wa 
Rwanda, Uganda, Sudani 
Kusini na Ethiopia pamo-
ja na kiongozi wa AFDL 
Laulent kabila walisaini 
“Makubaliano ya mkata-
ba wa Lemera”.

Mkataba huu uliku-
wa na shabaha ya kui-
gawa nchi hiyo kubwa 
mikononi mwa Marekani 
kupitia usimamizi wa 
Rwanda, Uganda, Sudani 
kusini na Ethiopia, huku 
Kenya na Tanzania waki-
wa ndio wenyeviti wa 
kuinjinia mkataba huo 
wa lemela.

Japo baadae Tanzania 
ilijitoa kuunga mkono 
kuigawanya Kongo 
baadala yake ikaunga 
mkono msimamo wa 
Laurent Kabila katika 
kukataa kuutekeleza 
mkataba wa lemela, 
ambao kupitia mkataba 
huo ilizalishwa operation 
maalum iliyoitwa “Oper-
ation Banyamrenge”.

Operation hii ililenga 
kumuondosha madar-

akani Mobutu, kiongo-
zi wa muda mrefu wa 
Kongo na kibaraka wa 
Marekani ambao mpaka 
kipindi hicho walikuwa 
tayari wamemchoka ku-
tokana na mabadiliko ya 
siasa za dunia.

Katika Makubaliano 
hayo yalio fanywa kati ya 
Laurent Desire Kabila na 
mataifa hayo huku Kabi-
la akiwa kama kiongozi 
wa chama cha “kuikom-
boa Kongo” aliyekuwa 
akitaka kuondosha uta-
wala wa dikteta Mobu-
tu Sese Seko alipewa 
masharti ambayo yalian-
ishwa kwenye mkataba 
wa Lemera.

Ambapo moja ya 
masharti ilikuwa ni 
kishirikina na wapiganaji 
wa Kinyarwanda kuto-
ka Rwanda, Uganda na 
watutsi walio kuwa na 
makazi mashariki mwa 
Kongo, na baadae ya 
mapigano atoe sehemu 
ya ardhi mashariki mwa 
Kongo kama shukrani 
kwa Rwanda na Uganda 

huku akiruhusu usala-
ma wa taifa hilo kuwa 
mikononi mwao.

Makubaliano hayo 
yalifanyika kwenye vili-
ma vya Lemera vilivyoko 
Kivu ya Kusini katika 
mji wa Uvira na kuju-
likana kwa jina hilo, la 
“mkataba wa lemera” 
makubaliano hayo yalita-
ka Kabila, baada ya kuwa 
rais wa Kongo, aruhusu 
mikoa miwili ya Kivu 
Kaskazini na Kusini kuwa 
makazi ya Wanyarwanda 
wa kabila la Kitutsi.

Laurent Desire Kabila 
alikuwa tayari amechoka 
Kwa takribani miaka 20 
ya kupambana na uta-
wala wa Mobutu Sese 
Seko hivyo aliona ni 
bora kukubali masharti 
yeyote yale ya mkata-
ba ili tu aweze kumtoa 
Mobutu madarakani.

Ukweli ni kwamba 
pamoja na mkataba 
huo lakini bado Lau-
rent Kabila alikuwa na 
hesabu zake kichwani 
ambazo alizipania kuwa 

geuka baada ya ushindi 
wa kumfurusha Mobu-
tu ikulu ya Palace de 
la ñatíonaľ iliyopo 
Kinshasa, na inadaiwa 
kuwa baadhi ya mikakati 
baada ya ushindi ali-
washirikisha TISS (shirika 
la kijasusi la Tanzania) ili 
wampe baraka za kuwa-
geuka Rwanda na Ugan-
da.

Baada ya makataba 
huo kusainiwa, ukain-
jinia operation maalum 
iliyopewa jina la “Opera-
tion Banyamrenge” oper-
ation hii ilisukwa vyema 
mjini Kigali, Rwanda 
kwa kuundwa kikundi 
cha wapiganaji waliojiita 
“wapinzani wa dikiteta 
Mobutu.”

Hawa walikuwa 
Wakongomani na Wan-
yarwanda kutoka Rwan-
da na wengine walioku-
wa wakiishi mkoa wa 
Kivu Kusini, Mashariki 
mwa Kongo. Katika kun-
di hilo alikuwemo Mkon-
gomani, Jenerali Andre 
Kisasi Ngando, askari 

Vita ya Congo chanzo chake nini?

MAKALA MAKALA

Unafahamu asili ya 
mgogoro wa Rwanda na Congo?

mtaalam wa kusomea aliyefunzwa ukomando China, USSR na Cuba.
Itaendelea toleo lijalo.
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Samia ndiye Rais,Wapinzani
wajipange kwa ubunge,udiwani

Na Mwandishi 
Wetu

MANENO haya 
yanaweza kuwa 
na maumivu 
makubwa sana 
kwa upinza-
ni wa Nchi hii 
na kuonye-
sha pengine 
kuwakatisha 
Tamaa. Lakini 
huo ndio uk-
weli wenyewe 
na ndio uhalisia 
wenyewe wa 
Mambo .

Kwamba mpa-
ka sasa Rais Na 
makamu wa 
Rais watakao 
Ongoza Taifa 
letu kwa kipindi 
cha Miaka mi-
tano ijayo mpa-
ka 2030 tayari 
wanafahamika 
na tayari DUNIA 
nzima inawa-
fahamu. Kuwa 
Ni Mheshimi-
wa Rais Daktari 
Mama Samia Su-
luhu Hasssan na 
Makamu wake 
ni Balozi Dak-
tari Emmanueli 
Nchimbi.

Hata watan-
zania kwa 
sasa wanajua 
uchaguzi wa 
Urais Umekwisha 
na kuishia siku 
ile CCM kupitia 
mkutano mkuu 
wake maalumu 
ulipopitisha ma-
jina hayo na leo 
kutambulishwa 
Rasmi katika siku 

ya kusherehekea 
na kuadhimisha 
miaka 48 ya CCM 
tangia kuzaliwa 
kwake.

Hii ni kwa kuwa 
ni CCM pekee ndi-
yo chama chenye 
uwezo wa kutoa 
mtu mwenye uwe-
zo na sifa za kuon-
goza Taifa letu. Ni 
CCM pekee itakay-
oendelea kutoa 
RAIS na Makamu 
wa Rais wa Tai-
fa letu Mpaka 
Mwisho wa Dun-
ia. Ni CCM pekee 
ndio itakayoende-
lea kutoa Dira na 
muelekeo wa Taifa 
letu .

Kwa hiyo ni mu-
himu vyama vya 
Upinzani vikatumia 
muda huu mfupi 
uliobakia kuandaa 
wagombea bora 
na wanaokubalika 
na kuuzika kwa 
wananchi katika 
nafasi za ubunge 
na udiwani. Huu 
ni muda wa kuwe-
ka mipango, mi-
kakati ya kuandaa 
rasilimali watu na 
Fedha kwa ajili ya 
uchaguzi ujao.

Ni muda wa 
kuandaa timu 
nzuri na yenye 
kusheheni watu 
wenye ushaw-
ishi,nguvu , kuku-
balika na wenye 
uwezo mzuri wa 
kujenga hoja wa-
takao tumika ku-
wanadi wagombea 
ubunge na udi-

wani.
Huu ni muda wa 

kuweka mipango 
ya kisayansi na 
yenye utafiti wa 
kisayansi ya juu 
ya wapi na mahali 
gani chama kiweke 
nguvu za kutosha 
katika kuhakiki-
sha kuwa maeneo 
hayo kitafanikiwa 
kupata wabunge 
na madiwani wa 
kutosha .

Ni muda wa 
kuangalia wapi 
chama kina nguvu 
na ngome za ki-
historia na namna 
gani ya kuende-
leza na kutumia 
historia hiyo ku-
pata ushindi kwa 
kuleta watu wenye 
sifa na ushawishi. 
Vyama vya Upin-
zani ni lazima visa-
hau kabisa na ku-
futa kabisa habari 
za Urais kwa saba-
bu huko watakuwa 
wanapoteza muda 
na rasilimali tu bila 
sababu ya Msingi 
bila kupata matun-
da.Uchaguzi ni 
hesabu na Siasa ni 
sayansi na sayansi 
ina kanuni zake.

Kwamba mpaka sasa Rais Na 
makamu wa Rais watakao Ongoza Tai-
fa letu kwa kipindi cha Miaka mitano 
ijayo mpaka 2030 tayari wanafahami-
ka na tayari DUNIA nzima inawafaha-
mu. Kuwa Ni Mheshimiwa Rais Dak-
tari Mama Samia Suluhu Hasssan na 
Makamu wake ni Balozi Dak



10 11ALHAMISI, FEBRUARI 6-7, 2025 ALHAMISI, FEBRUARI 6-7, 2025

Na Mwandishi Wetu

ENEO la Kivu ni eneo 
la kimkakati sana na 
mabepari wote duniani 
wanalitolea macho kuto-
kana na utajiri wake.Kivu 
ina madini ya Coltan 
ambayo yanatumika ku-
tengeneza simu na lap-
top. 80% ya coltan yote 
duniani inatoka Congo 
(unaweza kugoogle 
kama huamini). Yani kwa 
kifupi bila Congo hakuna 
smartphones wala laptop 
duniani.

Kivu pia kuna mad-
ini ya tin yanayotumika 
kutengenezea solder za 
kuchomelea vifaa vya 
kielektroniki kama radi-
o,TV,simu,nk.Kuna madini 
ya Tungsten yanayotumi-
ka kutengenezea silaha.

Na pia kuna Cobalt 
inayotumika kutengen-
eza betri mbalimbali 
zikiwemo za magari. 
Kama haitoshi Kivu kuna 
dhahabu nyingi mno.
Eneo la Kivu ni eneo 
lenye dhahabu nyingi 
zaidi duniani ambayo 
bado haijachimbwa (The 
most unexplored gold 
site globally).

Kagame aliona fur-
sa. Wakati huo Rwanda 
ilikuwa imetoka kwenye 
vita na machafuko ya 
muda mrefu. Akataka 
rasilimali za jirani. Lakini 
atazipataje wakati yeye 
na Mobutu hawaele-
wani? Akaamua kumuun-
ga mkono mzee Laurent 
Kabila.

Lakini akaweka 
masharti.Nikikusaid-
ia kumng’oa Mobutu, 

eneo la Kivu Kusini,lenye 
Watutsi wengi (Ban-
yamulenge),litajitenga 
na Congo na kuwa nchi 
inayojitegemea.

Alishapiga hesabu za 
mbali za kuifanya Kivu 
kuwa sehemu ya Rwanda 
baada ya kujitenga DRC. 
Kabila akasema poa tu. 
Ashapigana miaka 30 
msituni bila mafanikio? 
Sasa kapata “kamser-
ereko” ka kwenda Ikulu 
akatae? Kagame nyu-
ma yake walikuwepo 
Ufaransa na Uingereza 
akasema twende kwa 
maandishi. Mkataba 
ukasainiwa mji mdogo 
wa Lemera, Kivu Kus-
ini. AFDL ikapewa sup-
port ya silaha na pesa, 
ikaamsha dude kupigana 
na majeshi ya serikali 
(FARDC).

Wakati Mobutu anajar-
ibu kupambana na AFDL, 
vikaibuka vikundi vingine 
vya waasi zaidi ya 40 
kupigana na majeshi ya 
serikali. Vita ikiwa ime-
pamba moto, Rwanda 
ikajitosa rasmi kupigana 
na serikali ya Mobutu 
kwa kisingizio cha ku-
watafuta wanamgambo 
wa Intarahamwe wal-
iokimbilia Congo.

Uganda nayo ikaingiza 
jeshi kuwatafuta waasi 
wa LRA. Mobutu kaona 
“nini cha kufia” akadaka 
chopa akatokomea zake 
Moroco. Kesho yake Mei 
17, 1997, Laurent Kabila 
akatangazwa Rais mpya 
wa Congo. Vita hii ikaba-
tizwa jina vita vya kwan-
za vya Congo (1996-
1997).

NA MWANDISHI WETU

UTU wetu na thamani 
yetu, ilishuka miaka min-
gi, baada ya kuukumbatia 
ulemavu wa kusaidiwa.
Tukubaliane waafrica, 
kuna ujinga fulani tumeu-
shikilia, tungekuwa watu 
wa kuendelea kupitia 
misaada, tungeshatoka 
hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, mis-
aada mingi ya magharibi 
haijawasaidia walengwa 
wa misaada hiyo zai-
di ya kuishia mifukoni 
mwa watu wachache.
Nitamshangaa Prof.Anna 
Tibaijuka, kuulizia Ukim-
wi ulianzia wapi?.Ukimwi 
ulianzia Marekani,Kama 
ulianzia huko, ni kwa nini 
Umeua na kuteketeza 
waafrica wengi zaidi??.

Motive ya kutengen-
eza,hivi virusi ilikuwa ni 
nini?.

Ukiisoma, na kuielewa 
Sayansi ya Kirusi kinavy-
oingia,kuathiri Chembe 
hai ya kinga ambayo ni 
( Commander in chief), 

inayotoa amri, kwa 
chembei kinga nyingine, 
Lazima ukubaliane nami 
kuwa, maarifa ya binad-
amu ya “ Genetic engi-
neering yalifanya kazi.
Dunia ina mengi ya kus-
hangaza, Ngoja tujadiri 
tutawasaidiaje ndugu 
zetu wanaohitaji dawa 
hizi.

1) Kwa waafrica wote 
hii ni agenda yetu sote.a) 
Tu mobilise Resources,ze-
tu tuwe na ushirika na 
wenye kupenda ushirika 
nasi, tujenge viwanda 
vyetu vya madawa, hata 
ikibidi kuwapeleka wana 
wa kiume na wa kike wa 
kitanzania, Kenya na nchi 
nyingine kupata maari-
fa ya juu zaidi ya kinga 
mwili( immunology).

b) Kila nchi inaweza 
kubeba jukumu moja 
moja, wakati Kenya wana 
tengeneza chanjo, sisi tu-

jenge viwanda vya ARV.
2) Tuweke nguvu 

kwenye kukinga zaidi.a) 
Panaweza kuwa na vip-
imo vya kucheck kabla 
watu hawajaingiliana.b) 
Tutengeneze viwanda vya 
kuzalisha Condom nyingi.

C) Mtu anposhtuka 
kayatimba, basi guest 
zote ziwe na dawa za 
kuzuia kirusi hicho kus-
ambaa( Post exposure 
prophylaxis).

d) Ngono duniani kote 
baadhi ya maeneo ime-
kuwa ni commodity, basi 
kuwe na Priority kwenye 
nchi za kusaidia makundi 
yaliyoathirika kiuchumi, 
wapewe mikopo nafuu( 
serving disadvantaged 
societies),Ili ku shift equi-
librium ya biashara ya 
ngono, kuja kwenye bi-
ashara nyingine.

3) 1,2, hapo juu zina-
weza ku apply kama long 
term plan, short term 

plan ni kama hizi.a) Tu-
punguze matumizi. 

Badala ya magari ya mil 
600, tununue magari ya 
mil 60!, b) Tuwe na mfu-
ko wa Taifa wa Ukimwi i) 
10% ya mauzo ya kodi 
yaende kwenye mfuko 
huu.

ii)Tuhamasishe ma-
tumize ya Teleconference, 
badala ya kulazimisha 
watu kusafiri kwa kucho-
ma mafuta ya petrol kwa 
ma V8 ili tuwe na hela 
ya emergency kwa ajili 
ya mfuko huu, badala ya 
kuitumia kununulia mafu-
ta ya magari.

iii) 7% ya mapato ya 
mashindano yote kwenye 
mpira iende kwenye mfu-
ko wa Taifa wa Ukimwi.
Ninajaribu kuonyesha tu 
kuwa, hili tatizo liko ndani 
ya uwezo wetu!, Trump 
kutunyima misaada, ni 
NIA njema, ya kutaka 
tushtuke, tutumie rasli-
mali zetu kwa faida ya 
watu wetu na si vikundi 
vya watu.

TUKATAE ULEMAVU 
WA KUSAIDIWA.

Isaya.

MAKALA MAKALA

Congo DRC ina 
laana ya utajiri?MAAMUZI 

YA TRUMP 
YATUFUNGUE 
MACHO HARAKA
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Amani yetu imeshikiliwaAmani yetu imeshikiliwa
na CCM imarana CCM imara

Na Mwandishi Wetu

UIMARA na umad-
hubuti wa Chama 
cha Mapinduzi(CCM)
chini ya Mwenyeki-
ti wa chama hicho 
Dk.Samia Suluhu 
Hassan,ndiyo hasa 
msingi mkuu wa am-
ani, umoja na mshi-
kamano miongoni 
mwa Watanzania.

CCM ndicho chama 
kilichobeba hatma, 
matumaini na mus-
takabali mwema, wa 
uhakika na salama wa 
umoja, amani na utu-

livu wa waTanzania.
Kukubalika na kua-

minika kwa sera na 
mipango mikakati ya 
maendeleo kume-
waunganisha Watan-
zania, kuwaleta pamo-
ja na kua kitu kimoja.
Ama kwa hakika bila 
CCM madhubuti, nchi 
itayumba.

Nia na dhamira 
njema za viongozi 
waandamizi wa cha-
ma na serikali, hasa 
kiongozi mkuu wa 
nchi Dr.Samia Suluhu 
Hassan, vimeendelea 
kuliunganisha taifa, 
kuifungua nchi mion-

goni mwa mataifa ya 
ulimwengu na kuifan-
ya Tanzania madhubu-
ti zaidi, inayoaminika 
na kuheshimika ndani 
na nje ya mipaka ya 
Tanzania kwa kiwango 
cha juu sana.

Tunapoelekea 
uchaguzi mkuu 2025, 
ni muhimu sana 
wananchi wote, ku-
fahamu na kuelewa 
kwamba, ushindi wa 
kishindo wa CCM, ni 
ushindi wa wananchi 
na waTanzania wote, 
dhidi ya vibaraka wa 
mabwenyenye ya 
magharibi, wenye nia 

ovu binafsi za kutu-
gawanya kwa maslahi 
yao binafsi.

Kama Taifa inafaa 
kuungana na tuende-
lee kuiamini CCM na 
kuipa nafasi zaidi ya 
kuongoza, ili hatimae 
tuendelee kufurahia 
matunda ya dhamira 
na nia njema ya Rais 
Dr.Samia Suluhu Has-
san katika kuulinda 
umoja wetu, na kwa 
gharama yoyote ile 
kuitunza amani na 
utangamano miongo-
ni mwa waTanzania.
🐒Mungu Ibariki Tanza-
nia.

ZAIDI ya 
wafungwa 
100 wa kike 
walibakwa na 

kisha kuchomwa moto 
wakiwa hai wakati 
wafungwa walipotoro-
ka jela katika mji wa 
Goma nchini Congo, 
kulingana na UN.

Mamia ya wafungwa 

walitoroka katika gereza 
la Munzenze Jumata-
tu iliyopita, baada ya 
wapiganaji wa kundi la 
waasi la M23 kuanza 
kuuteka mji huo.

Kati ya wanawake 
165 na 167 walivami-
wa na kunyanyaswa na 
wafungwa wa kiume 
walipovunja gereza, hati 
ya ndani ya Umoja wa 

Mataifa iliyoonekana na 
BBC inasema.

Ripoti hiyo in-
aeleza kuwa wengi wa 
wanawake hao waliua-
wa baada ya wafungwa 
hao kuchoma moto 
gereza hilo.

Goma, jiji kubwa lenye 
zaidi ya watu milioni 
moja, lilitekwa baada ya 
kundi la M23 linaloung-

wa mkono na Rwanda 
kuingia na kuteka eneo 
la mashariki mwa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya 
Congo.Jiji hilo lilikumb-
wa na machafuko, huku 
miili ikiwa imetapakaa 
mitaani na makombora 
yakiripotiwa kuonekana 
juu ya nyumba za ma-
kazi.

Picha za jela kuvun-
jwa za wiki iliyopita 
zilionyesha watu wak-
itoroka kutoka kwa 
jengo hilo huku moshi 
ukiendelea kupaa kwa 
nyuma.Milio ya risasi 
pia ilisikika.Katika video 
tofauti, watu wanaoam-
inika kuwa wafungwa 
waliotoroka, walioneka-
na wakiwa wamewasili 
katika mitaa ya Goma.

Zaidi ya watu 2,000 
waliuawa wakati waasi 
wa M23 wakikabiliana 
na wanajeshi wa Congo 
na washirika wao, seri-
kali ya DR Congo ime-
sema.Umoja wa Mataifa 
unasema takriban watu 
900 waliuawa na karibu 
3,000 kujeruhiwa.Haiku-
wa wazi kwa nini idadi 
ya vifo vya Umoja wa 
Mataifa na DR Congo 
inatofautiana.

MAKALA MAKALA

Wanawake 100 
wabakwa na

kuchomwa 
wakiwa hai Congo 
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DAVID BECKHAM 
ALIJITENGENEZA, 
AKAJIUMBA 
KATIKA SOKA

WAKATI Rais wa 
Marekani Donald Trump 
alipoanza kuzungumza 
kuhusu Gaza siku 10 
zilizopita kama eneo lin-
alohitaji kuangaziwa, ak-
itoa wito wa “kusafishwa 
eneo zima”, haikuwa wazi 
ni kiasi gani alimaanisha 
kwa kutoa kauli hii.

Lakini kuelekea kwenye 
ziara ya Waziri Mkuu wa 
Israel Benjamin Netanya-
hu, akizungumza kabla ya 
mkutano na waandishi wa 
habari, ni wazi sasa yuko 
makini sana kuhusu map-
endekezo yake.

Walifikia msimamo wa 
pamoja zaidi uliowekwa na 
Marekani kuhusu Israeli na 
Wapalestina katika historia 
ya hivi karibuni ya mzozo; 
na itaonekana kama kuk-
iuka sheria za kimataifa.
Pamoja na jinsi tangazo 
hilo litakavyochukuliwa na 
watu wa kawaida, linaweza 
pia kuwa na athari kubwa 
katika mchakato wa haraka 
wa kusitisha mapigano na 
kuwaachilia mateka.

Trump na maafisa wake 
wanaandaa wito kama 
anavyoita kwa lugha yake - 
“kuwapatia mwanzo mpya” 
Wapalestina wote nje ya 
Gaza kama ishara ya kib-
inadamu, wakisema hakuna 
mbadala wao kwa sababu 
Gaza ni “mahali palipobo-
molewa”.

Chini ya sheria za ki-
mataifa, majaribio ya ku-
hamisha watu kwa nguvu 

yamepigwa marufuku ka-
bisa, na Wapalestina na 
mataifa ya Kiarabu watao-
na hili kama pendekezo la 
wazi linalolenga kufukuzwa 
kwao na Wapalestina katika 
ardhi yao.

Ndiyo maana viongozi 
wa Kiarabu tayari wame-
kataa kabisa mawazo yake, 
yaliyotolewa mara kwa 
mara katika siku 10 ziliz-
opita,akipendekeza Misri 
na Jordan kuwa zinaweza 
“kuwachukua” Wapalestina 
kutoka Gaza.

Katika taarifa yake ya 
Jumamosi, Misri, Saudi 
Arabia, Umoja wa Falme 
za Kiarabu, Qatar, Mamla-
ka ya Palestina na Jumuiya 
ya Nchi za Kiarabu zilise-
ma kwamba hatua hiyo 
inaweza “kuhatarisha uth-
abiti wa eneo hilo, hatari 
ya kuongeza mzozo zaidi, 
na kudhoofisha matarajio 
ya amani na kuishi pamoja 
miongoni mwa watu wake”.

 mrefu imekuwa shauku 
ya wazalendo wenye msi-
mamo mkali huko Israeli 
kuwaondoa Wapalestina 
katika maeneo wanayo-
kaa na kupanua makazi ya 
Wayahudi katika maeneo 
yao.

Tangu mashambulizi ya 
tarehe 7 Oktoba 2023 dhidi 
ya Israel, makundi haya - 
viongozi ambao wameku-
wa sehemu ya muungano 
wa Netanyahu - wamedai 
vita dhidi ya Hamas kuen-
delea kwa muda usioju-
likana, wakiapa kuanzisha 

upya makaazi ya Waisraeli 
katika Ukanda wa Gaza.
Wameendelea na wito wao 
na kupinga makubaliano ya 
sasa ya kusitisha mapigano 
na kuachiliwa kwa mateka.

Katika mkutano wake na 
waandishi wa habari kati-
ka Ikulu ya White House 
na Waziri Mkuu wa Israel, 
Trump alienda mbali zaidi 
hata kuliko wito wake wa 
hivi karibuni uliokua ukitaka 
Wapalestina wa Gaza “wa-
hamishwe” hadi Misri na 
Jordan, akisema kwamba 
Marekani italichukua eneo 
hilo na kulijenga upya.

Alipoulizwa ikiwa Wapal-
estina wataruhusiwa kure-
jea, alisema “watu wataishi 
huko, akisema itakuwa 
“mahali pa kimataifa,am-
bapo hapakutazamiwa”, 
kabla ya kuongeza “Wapal-
estina pia”.

Mjumbe wake wa 
Mashariki ya Kati Steve 
Witkoff mapema siku hiyo 
alitoa muhtasari kuhusu 
pendekezo hilo, akisema 
kuhusu Trump “jamaa huyu 
anaelewa kuhusu makazi”.

Trump alisema itakuwa 
“eneo la kuvutia Mashariki 
ya Kati”.Alipoulizwa iwapo 
wanajeshi wa Marekani 
watahusika katika kutwaa 
Gaza, Bw Trump alisema 
“tutafanya kinachohitajika”.

Mapendekezo yake 
yanafikia mageuzi makub-
wa zaidi katika msimamo 
wa Marekani katika eneo 
hilo tangu kuundwa kwa 
taifa la Israel mwaka 1948 

na vita vya 1967, ambavyo 
vilishuhudia kuanza kwa 
utawala wa kijeshi wa Israel 
katika ardhi hiyo ikiwemo 
Ukanda wa Gaza.

Gaza ilikuwa tayari maka-
zi ya Wapalestina waliokim-
bia au kulazimishwa kutoka 
makwao katika vita vilivy-
ochangia kuimarika kwa 
Israeli.Wao na vizazi vyao 
wanaunda idadi kubwa ya 
wakazi wa Gaza hadi leo.

Mapendekezo ya Trump, 
yakipitishwa kuwa sheria 
yangehusisha idadi hiyo 
ya watu, ambayo sasa ni 
zaidi ya watu milioni mbili, 
wanaolazimishwa kwingine-
ko katika ulimwengu wa Ki-
arabu au hata kwingineko, 
anasema Trump, “kupata 
makazi upya ... ya kudumu”.

Mapendekezo hayo 
yatafutilia mbali uwezekano 
wa suluhu ya baadaye ya 
serikali mbili kwa maana 
yoyote ile ya kawaida na 
yatakataliwa kimsingi na 
Wapalestina na ulimwengu 
wa Kiarabu kama mpango 
wa kuwaondoa.

Sehemu kubwa ya kam-
bi ya kisiasa ya Netanyahu 
na vuguvugu la walowe-
zi lenye msimamo mkali 
nchini Israel litatetea kauli 
ya Rais Trump, wakiyaona 
kama utimilifu wa hatua 
kama Netanyahu anavy-
oiweka kukomesha “Gaza 
kuwa tishio kwa Israeli”.

Kwa Wapalestina wa 
kawaida, itakuwa sawa na 
kitendo cha adhabu ya 
pamoja.

‘BRAND Like David Beckham’! Ni 
msemo ambayo ulikuwa maarufu 
mwanzoni mwa miaka ya 2000 hasa 
kwa mashabiki wa soka. Walikuwa na 
maana ya kusema hivyo.

Huyu David Bechkam alizaliwa Mei 
2, 1975 akiwa mtoto wa pili wa Sandra 
Georgina na baba yake Edward Alan 
Bechkam. Beckham alizaliwa katika se-
hemu ya London Masharik inayoitwa 
Leytostone, Alicheza soka tangu umri 
mdogo.

‘Samaki mkunje angali mbichi’,  
ndivyo wasemavyo Waswahili huyu 
David Beckham ndiye samaki ali-
yekunjwa na Sir Alex Ferguson tangu 
mwaka 1991 alipojiunga na kikosi cha 
Manchester United akiwa na umri wa 
miaka 16 tu.

Beckham alikuwa ni mmoja kati ya 
wachezaji pendwa katika kikosi cha 
Manchester United chini ya Sir Alex 
ferguson kwani alimlea akiwa tangu 
mtoto.

Kipindi cha Sir Alex ndipo kilipozal-
iwa kizazi cha ‘Class of 92’, darasa lil-
iloundwa na vijana kama Ryan Giggs, 
Roy Keane, Phil Neville, Gary Neville 
na Paul Scholes.

David Bckham ni bishoo wa Uin-
gereza, aliyejipatia pesa nyingi na 
umaarufu duniani kote kupitia kipa-
ji chake cha soka, huyu ni fundi wa 
kupiga mipira mirefu na ile ya freekick 
(Deadball Specialist). 

‘Band Like David Bechkam’ sio 
msemo mgeni katika masikio ya wap-
enzi na wanazi wa Manchester United 
na timu ya taifa ya England, hii ni kwa 
sababu ya namna anavyoinama wakati 
akiwa anataka kupiga mpira huo wa 
adhabu unaopelekea kuingia nyavuni.

David Beckham aliwahi kumgomea 
Sir Ferguson kwenye suala la kusaini 
mkataba mpya ili tu ajue hatima na 

stahiki zake juu ya 
picha zilizobandikwa 
kila kona ya Uwanja 
wa Old Trafford, hapo 
ndipo namna ya kuji 
brand ilip anzia na 
kuanza kuona namna 
anavyoweza kujipatia pesa.

Huyu David Beckham amezaliwa na 
kukuta wazazi wake ni mashabiki lialia 
na wa kutupwa wa Manchester Unit-
ed, kiasi cha kuweza kuzikata kilom-
ita 320 kwenda kuangalia mechi za 
nyumbani za timu hiyo.

Beckham aliipenda Manchester Unit-
ed  mpaka aliwahi kunukuliwa wakati 
akiwa mdogo akisema, anataka kuja 
kuwa mchezaji wa timu hiyo. 

Ndoto zinakuwa kweli, maana hata 
maana hata maisha yake ya soka la 
kulipwa  yalianza Manchesyer United 
akiwa na umri wa miaka 16 na kufan-
ikiwa kushinda taji la Ligi Kuu mara 6, 
FA mara 2, Ngao ya Jamii mara 2 na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara 1.

David Beckham ni mmoja kati ya 
wachezaji wenye kipaji kikubwa ma 
baadaye aliamua kutimka na kwenda 
zake Real Madrid huko Hispania. 

Japo taarifa za ndani zaidi zinasema 
David Beckham alipoanza kukunja mk-
wanja mrefu hapo Manchester United 
ndipo mambo yalipobadilika, kwani 
alianza kuvimba kama wasemavyo vi-
jana wa Kizimkazi, alishawahi kwenda 
mazoezini na chopa (helikopta) huku 
akiwa amechelewa.

Pia alishawahi kuvaa rebon kichwani 
akashindwa kufunga goli baada ya 
ile rebon kumfunika macho hivyo na 
vingine vingi ni baadhi ya vitendo 
ambavyo vilimfanya Sir Alex Fergerson 
kumuuza kwenda Real Madrid.

David Beckham alicheza madrid 

kwa misimu minne  tu na akafanikiwa 
kutwaa taji la La Liga na kupelekwa 
LA Galaxy Marekani kisha kwa mkopo 
Italia ndani ya AC Milan na kuweka 
rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza 
wa Uingereza kucheza mechi 100 za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya

Wakati wa maisha yake ya soka mi-
aka 20, alishinda mataji 19 makubwa 
kwa klabu na alionekana katika miche-
zo 115 kwa England. Mnamo 2004, 
Pele alimtaja Beckham kuwa mmoja 
wa wachezaji 100 wakubwa walio hai

Akiwa Real, Beckham alijiunga na 
Ronaldo, Zidane, Figo, na Raύl katika 
kikosi kinachojulikana kama Galácti-
cos. Kwa talanta zote zilizoonyeshwa, 
ingawa, Real ilijitahidi kushinda taji 
lolote katika misimu mitatu ya kwan-
za ya Beckham na klabu. Licha ya 
ukosefu huu wa mafanikio ya timu, 
Beckham alikuwa akicheza vyema, na 
aliongoza La Liga kwa kusaidia katika 
2005.

Katika hatua ya kimataifa, Beck-
ham alikuwa na majanga yake kwani 
kwenye fainali za Kombe la Dunia la 
1998, katika mechi ya hatua ya 16 
bora dhidi ya Argentina, Beckham 
alitolewa nje kwa kadi nyekundu kwa 
kumpiga teke Diego Simeone akiwa 
amelala uwanjani. 

England hatimaye ilipoteza mechi 
hiyo kwa mikwaju ya penalti, na Beck-
ham akawa mlengwa mkuu wa dhu-
luma na mashabiki na vyombo vya 
habari.

MICHEZOMAKALA

Mpango wa Trump 
Gaza utaonekana 
kuwaukiukaji wa 
sheria za kimataifa
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Yanga 
yapiga 
mtu 6-1

Na Mwandishi 
Wetu

MABINGWA 
watetezi wa 
Ligi Kuu Tanza-
nia Bara,Yanga 
jana waliibuka 
na ushindi wa 
mabao 6-1 dhi-
di ya KenGold 
mchezo uli-
opigwa uwanja 
wa KMC jijini 
Dar es Salaam.

Ushindi huo 
umeiwezesha 
Yanga kurudi 
kileleni mwa 
msimamo wa 
Ligi Kuu Tan-
zania Bara na 
kuwashusha 
nafasi ya pili 
mahasimu wao 
jadi kisoka Sim-
ba kwa tofauti 
ya alama moja.

Katika mche-
zo huo ma-
bao ya Yanga 
yalifungwa na 
Mzize maw-
ili,Dube maw-
ili na mengine 
yakiwekwa 
wavuni na Duke 
Abuya na Pa-
come Zouzoua.

Mshambu-
liaji wa Yanga, 

Prince Dube amefunga 
bao la kwanza na tano 
dakika ya 2 na 46, Clement 
Mzize amepata bao la pili 
na nne dakika ya 6 ya 42 
pasi kutoka kwa Stephen 
Aziz Ki.

Kiungo Mshambuliaji 
Pacome Zouzoua amepata 
bao la 3 dakika ya 39 pasi 
kutoka kwa Dube, Duke 
Abuya ameipatia bao la 

sita dakika ya 85 akiun-
ganisha pasi ya Kennedy 
Musonda.

Bao la Kwanza la Ken-
gold limefungwa na Sele-
mani Rashid dakika ya 86 
baada ya kupiga shuti ku-
toa kati ya uwanja na kipa 
wa Yanga,  Djigui Diarra 
kumsinda mpira na kuingia 
nyavuni.

SERIKALI ya Kongo imevitaka vilabu vya 
soka vya Arsenal, Bayern Munich na Paris 
St Germain kusitisha makubaliano yao ya 
udhamini ya utalii kwa Rwanda maarufu 
‘’Vis_kiswahili imeripoti.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo, Therese Kay-
ikwamba Wagner amevitaka Vilabu vya 
soka vya Arsenal, Bayern Munich na Paris 
St Germain kusitisha makubaliano yao ya 
udhamini ya utalii kwa Rwanda maarufu 
‘’Visit Rwanda’’kwa kile alichokiita kwam-
ba ni ufadhili unaochangia umwagikaji wa 
damu katika mzozo mbaya wa kibinada-
mu nchini humo.

Waziri huyo ameviandikia barua vilabu 
hivyo vitatu wiki hii akielezea madhila 
wanayoyapitia watu wa mashariki mwa 
Kongo na kuhoji maadili ya mikataba yao 
ya ufadhili, akinukuu ripoti ya Umoja wa 
Mataifa iliyokadiria kuwa kuna Wanajeshi 
karibu 4,000 wa Rwanda wanaowasaidia 
Mgambo wa M23 nchini Congo.

Mfuko Maendeleo ya michezo kuzibeba timu za Taifa Congo DRC yaziangukia
Arsenal,Bayern MunichNa Mohsin Juma

SERIKALI imeanzisha Mfuko wa 
Maendeleo ya Michezo (Sports 
Development Fund) kwa ajili ya 
uwezeshaji wa timu za Taifa ku-

fanya vizuri katika mashindano 
mbalimbali ya kimataifa, uibuaji 
wa vipaji vya wanamichezo, ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu ya 
michezo, kulipa mshahara wa ko-
cha wa timu ya Taifa ya mpira wa 

>> Clement Mzize,Dube kila 
mmoja atupia mara mbili

miguu (Taifa Stars), pamoja na 
kuwajengea uwezo wa utawala 
bora viongozi wa vyama na 
mashirikisho ya

michezo nchini. 
Mfuko huu unategemea 

chanzo kikuu cha michezo ya 
kubashiri matokeo ya michezo, 
ambapo Serikali ilipitisha sheria 
kuwa asilimia 5 ya makusan-
yo ya michezo ya kubashiri 
(Sports Betting) ielekezwe 
kwenye Mfuko wa Maendeleo 
ya Michezo. 

Kwa kipindi cha miaka mita-
tu kuanzia 2021/2022, Serikali 
imetoa jumla ya Shilingi bilioni 
tisa Milioni Sita Hamsini na 
Mbili Elfu na mia nane thelathi-
ni na mbili (9,006,052,832).

Fedha hizo zimeleta mafan-
ikio katika sekta ya michezo 
nchini ikiwa ni jitihada za 
makusudi za Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt. 


