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Jorginho ndo’ hivyo 

Rais Samia aweka 
msimamo DRC

 ATAKA VIONGOZI WA KIKANDA KUTAFUTA SULUHU YA MZOZO
 A0NYA IWAPO WAKISHINDWA, HISTORIA ITAWAHUKUMU 
 *VIONGOZI WENGI WAKUBALIANA NAYE, AZIMIO LATOLEWA

Rais Dkt. Samia alitoa 
onyo hilo mwishoni mwa 

wiki wakati alipokuwa 
mwenyeji wa mkutano 

wa kilele wa kikanda 
wa kutatua mzozo wa 
DRC, ambapo alizitaka 

pande zinazohusika 
katika mzozo huo 

kushiriki kikamilifu katika 
mazungumzo.

Ilinde miti ili ikuheshimu

ILI KULETA AMANI…

Kutana 
na Mbega 
kiumbe 
asiye 
na dole 
gumba

NENO Mbega ( Colubus) 
limetokana na neno la 

Kigiriki likiwa na maana 
mnyama jamii ya nyani 
mwenye vidole vinne 
pasipokuwa na kidole 

gumba.
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NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Fedha Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba, amesema Serikali 
imechukua hatua madhubuti 
kudhibiti mianya ya ukwepaji kodi 
unaosababishwa na mabadiliko ya 
majina ya kampuni za kigeni kwa 
kuhakikisha Namba ya Utambulisho 
wa Kodi (TIN) inabaki ile ile hata kama 
kampuni itabadilisha jina.

Hayo ameyasema bungeni jijini Dodoma 
wakati akijibu swali la Mbunge wa Tarime 
Mjini, Michael Mwita Kembaki, aliyetaka 
kujua hatua zinazochukuliwa na Serikali 
kwa wawekezaji wa nje ambao kila baada 
ya miaka kadhaa hubadili majina ya 
kampuni kwa lengo la kukwepa kodi.

Dkt. Nchemba alisema kuwa Serikali 
imechukua hatua mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na utekelezaji wa Sheria ya 
Kampuni, Sura 212, ambayo inawataka 
wawekezaji kutoa taarifa kwa Msajili wa 

Kampuni (BRELA) wanapobadilisha jina 
la kampuni.

“Historia ya mabadiliko yote ya majina 
ya kampuni huhifadhiwa kwenye 
kumbukumbu rasmi ili kuhakikisha 
majina mapya hayawezi kutumika 
kuficha madeni ya kodi au kushiriki 
katika shughuli zisizo halali,” alisema Dkt. 
Nchemba.

Alisema kuwa kupitia Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi, Sura 438, Serikali 
pia imeweka sharti kwamba Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) kuhakikisha 
Namba ya Utambulisho wa Kodi (TIN) 
inabaki ile ile hata kama kampuni 
itabadilisha jina kwa kuwa TIN hutumika 
kufuatilia historia ya ulipaji kodi wa 
kampuni, hivyo mabadiliko ya jina 
hayaondoi wala kufuta wajibu wa kodi.

A i d h a ,  a k i e l e z a  k u h u s u  k o d i 
zinazotozwa wakati wa kubadili jina la 
kampuni kwa Watanzania na wageni, 
Dkt. Nchemba alisema kuwa kubadili 
jina la kampuni haiathiri wala haihusiani 
na masuala ya kikodi. Alisema kuwa 

kinachosababisha kuwepo na kodi 
au ukwepaji wa kodi ni mabadiliko 
ya umiliki kwa kuuza hisa ambazo 
zitaleta kipato cha ziada ambacho 
kinatakiwa kulipiwa kodi kutokana na 
faida iliyopatikana.

“Kama mmiliki ni yuleyule ameamua 
kubadilisha jina la kampuni kwa ajili ya 
matangazo ya kibiashara na namba ya 
mlipa kodi ni ileile, haileti badiliko lolote 
kwenye kodi.”

Alisema kuna kampuni za nje ambazo 
zinamiliki sehemu ya kampuni nchini na 
hazina shughuli zaidi ya zinazofanyika 
Tanzania, ikitokea wamebadilishana 
umiliki unaozidi asilimia 50, hapo kuna 
kodi ambayo ni lazima ikusanywe.

Alisema Serikali imefanyia kazi kwa kiasi 
kikubwa suala hilo lililokuwa likijitokeza 
katika maeneo ya mawasiliano, madini 
na mengine na amewatoa hofu wabunge 
kuwa Serikali imeweka kwenye Sheria na 
inafuatilia kwa umakini panapotokea 
jambo hilo na kodi stahiki ya Serikali 
inakusanywa.

Nchemba: Wa kukwepa kodi tumewadhibiti

Wawekezaji waitwa Ruvuma

MWANDISHI WETU

ONYO! Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ametoa onyo kwa viongozi wa ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kusini mwa 
Afrika, kuwa historia itawahukumu 
iwapo wakishindwa kupata 
suluhisho la mgogoro wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Rais Dkt. Samia alitoa onyo hilo 
mwishoni mwa wiki wakati alipokuwa 
mwenyeji wa mkutano wa kilele wa 
kikanda wa kutatua mzozo wa DRC, 
ambapo alizitaka pande zinazohusika 
katika mzozo huo kushiriki kikamilifu 
katika mazungumzo.

“Tunatoa wito kwa pande zote 
zinazohusika katika mzozo wa DRC 
kushiriki vyema katika mazungumzo, 
kuweka kipaumbele kwa ustawi wa 
watu wake na kujitolea kuishi pamoja 
kwa amani.”

Aliwataka viongozi wa ukanda huo 
kutafuta suluhu la mzozo huo, huku 
akionya kuwa iwapo watashindwa, 
historia itawahukumu vikali.

“Kama viongozi wa kanda, historia 
itatuhukumu vikali ikiwa tutanyamaza 
na kutazama hali inavyozidi kuwa 
mbaya siku hadi siku.

“Na kulingana na falsafa ya suluhisho 
la Kiafrika kwa shida za Kiafrika, 
nchi zetu zina jukumu la pamoja 
la kuhakikisha tunashughulikia 
kwa haraka changamoto zilizopo 
za ukosefu wa usalama ambazo 
zimeathiri sana ustawi wa raia wasio 
na hatia,” alisema Dkt. Samia.

Naye Rais wa Kenya, Will iam 
Ruto ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
amesema kuwa vita haviwezi kuwa 
suluhisho kwa mgogoro wa kihistoria 
katika DRC.

Ruto ametoa wito kwa M23 kusitisha 
hatua za kusonga mbele na Kinshasa 
kusitisha hatua za kulipiza kisasi.

‘’Kwa Pamoja tunawasihi pande zote 
kutekeleza mapatano ya kusitisha 
mapigano, na hasa M23 kusitisha 
hatua yoyote ya kusonga mbele na 

jeshi la DRC kusitisha hatua zote za 
kulipiza kisasi.

Kusitisha mapigano mara moja 
ndio njia pekee ya kutengeneza 
mazingira yanayohitajika kwa ajili 
ya mazungumzo ya kimkakati na 
utekelezaji wa mkataba kamili wa 
amani.”

“Inaonekana wazi kuwa mgogoro 
nchini DRC ni nyeti, na wa muda 
mrefu, na unahusisha wahusika 
wengi wanaotafuta maslahi tofauti.

“Masuala yanayohusika ni ya 
kihistoria na kiuchumi, yanaanzia 
miongo mingi iliyopita na kuvuka 
mipaka ya kitaifa na kikanda.

“Kwa sababu hii, pia ni wazi kuwa 
mgogoro wa aina hii  hauwezi 
kutatuliwa kwa njia za kijeshi.

“Tunapaswa kupinga shinikizo la 
kufikiria kuwa tunaweza kwa namna 
fulani kupigana au kulipiza kisasi 
ili kupata suluhisho katika hali ya 
mgogoro mgumu kama huu,” alisema 
Rais Ruto.

Ruto alikuwa akizungumza katika 
mkutano wa kikanda unaofanyika 
Dar es Salaam, Tanzania, ili kujadili 
mgogoro unaozidi kuongezeka 
nchini DRC.

MAAZIMIO
Mkutano wa pamoja wa EAC-

SADC kuhusu mgogoro wa DRC 
umeitaka M23 na makundi mengine 
yasiyo ya kiserikali kujumuishwa 
katika mazungumzo na majadiliano 
yanayoendelea kwa lengo la kutatua 
mgogoro wa mashariki mwa nchi 
hiyo.

Mkutano huo pia umesisitiza 
umuhimu wa kuondolewa kwa 
vikundi vya kigeni, kutokomeza 
kundi la waasi wa Kihutu, Forces 
Démocratiques pour la Libération 
du Congo (FDLR), linaloendesha 
shughuli zake Mashariki mwa DRC, 
pamoja na kuondolewa kwa hatua 
za ulinzi za Rwanda na vikosi vya 
Rwanda kujiondoa DRC.

Wakuu wa majeshi kutoka nchi 
wanachama wameagizwa kukutana 
ndani ya siku tano ili kuandaa mpango 

wa usalama wa Goma na maeneo 
jirani, pamoja na kujadili ufunguzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Goma na njia 
kuu za usafirishaji, ikiwa ni pamoja na 
kuwezesha usambazaji wa misaada 
ya kibinadamu mashariki mwa DRC.

Viongozi  wa nchi  wametak a 
kusitishwa mara moja kwa mapigano, 
kutangaz wa kwa usitishaji  wa 
mapigano rasmi, na kurejeshwa 
kwa huduma muhimu kama vile 
maji, chakula, na bidhaa nyingine za 
msingi.

Wamesisitiza kuwa suluhisho la 
kisiasa na kidiplomasia ndilo njia 
endelevu zaidi ya kutatua mgogoro 
wa mashariki mwa DRC.

Mkutano huo umeagiza mchakato 
wa mazungumzo yanayoendelea 
(Luanda na Nairobi) kuunganishwa 
kuwa mchakato mmoja wa Nairobi-
Luanda ili kuimarisha ushirikiano.

Rais Samia aweka msimamo DRC

NA ALBANO MIDELO, Songea

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed,  
amesema mkoa huo una 
vivutio vingi vya uwekezaji 
ambavyo vinaweza kuwa 
vyanzo vikubwa vya mapato 
zikiwemo sekta za madini, 
kilimo na biashara.

Amesema hayo wakati akifungua 
kikao cha Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi na Wafanyabiasha na Wadau 
Mbalimbali wa Kodi kilichofanyika 
katika Ukumbi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma.

“Tuna sekta ya madini, kilimo, 
biashara, uvuvi, mifugo, tunao 
wakulima, wafanyabiashara wadogo, 
wakati na wakubwa na vyanzo vingine 
mbalimbali ambavyo vinachangia 
pato la taifa, pia maendeleo ya mkoa 
wetu,” alisema Kanali Ahmed.

Ameongeza kuwa, kodi sio jambo 
linalompendeza kila mtu lakini 
endapo wananchi watatengenezewa 
mazingira mazuri na kuitambua 
vizuri  wanaweza kuwa wadau 
wazuri wa kulipa. Naye Makamu 
Mwenyekiti wa Tume ya Maboresho 

ya Kodi nchini, Balozi Maimuna 
Tarishi, amesema tume hiyo iliundwa 
kufuatia malalamiko ya muda mrefu 
ya wananchi, wafanyabiashara na 
wawekezaji.

Hii ni kutokana na changamoto 
ambazo wamekuwa wakikabiliana 
nazo ambazo zinahusisha mfumo 
wa kodi nchini ikiwemo wingi wa 
kodi, uwepo wa mamlaka nyingi za 
ukussanyaji kodi pamoja na ukadiria 
wa kodi.

Amesema tume hiyo inapokea 
maoni na mapendekezo kutoka kwa 
walipaji kodi kote nchini ambayo 
yatawasaidia kuchakata taarifa zote 
zilizokusanywa ili kupata mfumo 
bora na ambao wamekubaliana 
kwa pamoja kwa sababu itakuwa ni 
sehemu ya maoni yao.

Kwa upande wake Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Ruvuma, Mary Makondo, 
m a p e n d e k e z o  y a n a y o t o l e w a 
yanalenga sher ia  z inazohitaj i 
kufanyiwa maboresho, mapungufu 
ya usimamizi wa ukusanyaji kodi na 
changamoto za urasimishaji biashara.

Alisema, hivyo ili mwananchi 
aweze kulipa kodi ni lazima awe na 
mazingira rafiki ya kufanya biashara 
na kuwezeshwa katika uzalishaji.

NAMWANDISHI WETU

SERIKALI imeiomba Taasisi ya Kujenga 
Uwezo Afrika (ACBF) kuwajengea uwezo 
zaidi wataalamu nchini na kuweka 
kipaumbele kwenye masuala ya ufadhili 
katika Mabadiliko ya Tabianchi, Nishati 
safi, Kilimo Biashara, Usalama wa Chakula, 
Biashara, Uwekezaji na Utawala wa 
Kiuchumi na Kijamii.

Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha, Dkt. Natu El-Maamry Mwamba 
kwa niaba ya Waziri wa Fedha, Dkt. Mwigulu 
Lameck Nchemba, wakati alipokutana na Katibu 
Mtendaji wa ACBF, Bw. Mamadou Biteye, katika 
ofisi ya Wizara ya Fedha, jijini Dodoma.

Dkt. Mwamba alisema kuwa, vipaumbele 
hivyo vinalenga kuleta mapinduzi katika 
kujenga uwezo nchini sambamba na masuala 
ya sayansi na teknolojia, ubunifu na kidigitali, 
uchumi wa buluu, na diplomasia ya kiuchumi, 
kwa kuwa vinawiana kwa ukaribu na Mpango 
Mkakati wa ACBF wa 2023–2027.

“Tunashukuru kwa fursa ya kushiriki katika 
mipango ijayo, hasa ile inayolingana na maeneo 
ya kipaumbele yaliyoainishwa katika Mpango 
Mkakati wa ACBF wa 2023–2027, kwani maeneo 
hayo yanahusiana kwa karibu na vipaumbele 
vyetu vya kitaifa vya kujenga uwezo”

ACBF yatakiwa 
kuwajengea uwezo
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MITI ni rasilimali muhimu 
kwa ustawi wa maisha ya 
viumbe hai na mazingira. 
Kutokana na uwezo wao wa 
kutoa hewa safi, kuboresha 
afya ya udongo na kutoa 
makazi kwa wanyama, miti 
ni sehemu muhimu sana ya 
mfumo wa ikolojia.

Aidha miti ina nafasi kubwa katika 
maendeleo ya uchumi na afya ya 
kijamii.
1. Faida za Miti kwa Mazingira

Miti inachukua kaboni dioksidi 
(CO₂) kutoka kwenye hewa na kutoa 
oksijeni (O₂), ambayo ni muhimu 
kwa uhai wa viumbe hai.

Pia miti husaidia kunyonya uchafuzi 
wa hewa na chembechembe 
zinazoathiri afya zetu na hivyo 
kuchangia katika kupunguza 
magonjwa yanayosababishwa na 
hewa chafu.

Miti husaidia kupunguza joto 
kwa kutoa kivuli na kubadilisha 
m z u n g u k o  w a  h e w a  k a r i b u 
nao. Katika maeneo ya mijini, 
miti hupunguza athari za joto 
linalosababishwa na majengo na 
barabara kwa kupunguza joto la 
hewa.

Pia miti hucheza nafasi muhimu 
katika kudhibiti mabadiliko ya hali 
ya hewa kwa kunyonya gesi za joto. 
Mizizi ya miti husaidia kuimarisha 
udongo na kuzuia mmomonyoko 
unaosababishwa na mvua na upepo.

Hii ni muhimu sana kwenye 
maeneo ya milima na mabonde 
ambapo mmomonyoko wa udongo 
unaweza kusababisha maporomoko 
ya ardhi na mafuriko.

Miti husaidia katika mzunguko 
wa maji kwa kunyonya maji kutoka 
kwenye ardhi na kuyaachia kwenye 
anga kwa njia ya uvukizaji.

Hii husaidia katika kuongeza 
unyevu hewani, na kuchangia katika 
mvua ambayo ni muhimu kwa 
kilimo na viumbe vingine.
2. Umuhimu wa Miti

Miti mingi ni chanzo cha dawa za 
asili zinazotumika kutibu magonjwa 
mbalimbali. Miti kama mwarobaini, 
mkaratusi, na mchaichai ni maarufu 
kwa uwezo wao wa kutibu maradhi.

Matumizi ya miti katika tiba asili ni 
njia bora ya kupata matibabu yasiyo 
na madhara makubwa kwa mwili.

U w e p o  w a  m i t i  h u s a i d i a 
kuboresha afya ya akili. Uchunguzi 
umeonyesha kuwa kutembea au 
kuwa karibu na maeneo yenye miti 
husaidia kupunguza msongo wa 
mawazo na kuboresha hali ya mtu 
kisaikolojia.

Hii ni kwa sababu miti na uoto wa 
asili huleta utulivu na hali ya amani.

Miti huondoa uchafuzi wa hewa 

unaoweza kusababisha matatizo ya 
kupumua kama vile pumu na mzio. 
Miti yenye majani mengi husaidia 
kusafisha hewa kwa kunyonya 
vumbi na kemikali hatari ambazo 
huathiri afya ya binadamu.
3. Faida za Miti

Miti ni chanzo cha ajira kwa jamii 
nyingi kupitia sekta za kilimo, 
ufugaji wa miti (misitu), na uuzaji wa 
mbao. Misitu ni chanzo kikuu cha 
mbao, karatasi, na bidhaa nyingine 
za misitu ambazo zinauzwa ndani 
na nje ya nchi, na hivyo kuchangia 
ukuaji wa uchumi.

Miti ni chanzo cha nishati kupitia 
kuni na mkaa ambao hutumika 
kupikia katika sehemu nyingi za 
vijijini na mijini. Hata hivyo, ni 
muhimu kutumia nishati hii kwa 
njia endelevu kwa kupanda miti 
zaidi ili kuepuka uharibifu wa 
misitu.

NA MWANDISHI MAALUM

K U J I A J I R I  n i  p a l e  m t u 
anapoanzisha biashara au 
shughuli ya kiuchumi kwa 
kujitegemea badala ya kuwa 
mwajiriwa kwa mtu au kampuni.

Ingawa kujiajiri kuna faida 
nyingi kama uhuru wa kiutendaji 
na fursa ya kuongeza kipato, kuna 
changamoto nyingi na madhara 
y a n a y o w e z a  k u s a b a b i s h a 
matatizo ya kifedha, kisaikolojia, 
na hata kijamii.

Hapa chini tunajadili baadhi ya 
hasara na madhara ya kujiajiri.
1. Kukosa Uhakika wa Kipato

Wajasiriamali wanakosa kipato 
thabiti na mara nyingi kipato 
chao hutegemea mafanikio ya 
biashara, hivyo:

Kutokuwa na kipato cha uhakika; 
mara nyingi mapato yanaweza 
kubadilika kila mwezi, na baadhi 
ya miezi inaweza kuwa na kipato 
kidogo au hata kutokuwa na 
kipato kabisa.

Gharama za awali za kuanzisha 
biashara zinaweza kuwa kubwa, 
na wajasir iamali  wanaweza 
kushindwa kupata kipato cha 
kutosha kufidia gharama hizo 
katika miezi ya kwanza.
2. Muda Mrefu wa Kazi na Kazi 

Ngumu
Wajasiriamali wengi hulazimika 

kufanya kazi kwa muda mrefu 
na kujituma zaidi ili biashara zao 
ziweze kustawi:

U p u n g u f u  w a  m u d a  w a 
kupumzika na kuwa na usawa kati 
ya kazi na maisha binafsi; mara 
nyingi kazi inaweza kuchukua 
muda mwingi, hivyo kuathiri 
muda wa familia na wa kijamii.

Kukabiliwa na kazi nyingi na 
ngumu, hasa mwanzoni, ambapo 
mmiliki anaweza kuwa ndiye 
mfanyakazi pekee anayesimamia 
kila kitu – kuanzia masuala ya 
fedha hadi masoko.
3. Shinikizo la Kiuchumi na 
Hatari ya Kupata Hasara

Biashara zinakabiliwa na hatari 
nyingi za kiuchumi ambazo 
zinaweza kusababisha madhara 
makubwa kifedha:

Hatari ya kupata hasara; kwa 
kuwa hakuna uhakika wa faida, 
mmiliki anaweza kuwekeza fedha 
nyingi bila kujua kama biashara 
itazalisha faida au la.

Shinikizo la kushindana na 
wafanyabiashara wengine, hasa 
kwenye sekta zenye ushindani 
mkubwa, linaweza kuongeza 
gharama za kuendesha biashara 
na kupunguza faida.
4. Majukumu Mengi na Shinikizo 

Kubwa
Kujiajiri kunakuja na majukumu 

mengi ambayo mmiliki anatakiwa 
kuyasimamia:

Kubeba mzigo wa maamuzi 
yote muhimu ya biashara, jambo 
ambalo linaweza kusababisha 
msongo wa mawazo, hasa wakati 
wa kufanya maamuzi ya kifedha 
na kimkakati.

Kuhitaji kuzingatia mambo 
mengi, kama vile kulipa kodi, 
k u s i m a m i a  w a f a n y a k a z i 
(endapo anawaajiri), na kutunza 
mahusiano na wateja, mambo 
ambayo yanahitaji umakini na 
maarifa mengi.
5. Matatizo ya Kisaikolojia na 
Msongo wa Mawazo

C h a n g a m o t o  z a  k i fe d h a , 
shinikizo la kazi, na majukumu 
mengi huweza kuleta madhara 
ya kisaikolojia kwa wajasiriamali:

Msongo wa mawazo na wasiwasi 
kuhusu hatma ya biashara; 
kwa kuwa hakuna uhakika wa 
mafanikio, mjasiriamali anaweza 
kuwa na wasiwasi mwingi kuhusu 
upotevu wa mtaji na madhara 
yanayoweza kujitokeza.

Hofu ya kushindwa au kukosa 
faida inayoendana na jitihada, 
hali inayoweza kumkatisha tamaa 
mjasiriamali na kudhoofisha 
jitihada zake.
6. Kukosa Fursa za Mafao ya 
Ajira

Wa j a s i r i a m a l i  w a n a k o s a 
baadhi ya faida za kisheria na 
kiuchumi zinazopatikana kwa 
waajiriwa, kama vile:

Mafao ya kustaafu, bima 
ya afya, na ruhusa za malipo, 
kwa kuwa mfanyabiashara 
ana jukumu la kuhakikisha 
anajiwekea akiba mwenyewe 
kwa ajili ya malipo hayo, 
jambo ambalo l inaweza 
kuwa gumu katika mazingira 
ya biashara yenye kipato 
kisichotabirika.

Ilinde miti ili ikuheshimu Pale unapotaka kujiajiri
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WANYAMA pori ni viumbe 
wanaoishi katika mazingira 
yao asilia bila kufungwa na 
binadamu.

Hawa ni pamoja na aina nyingi za 
mamalia, ndege, reptilia, na wadudu 
ambao wanapatikana katika misitu, 
savanna, milima, mabonde na hata 
katika maeneo ya maji kama mito 
na bahari.

Wanyama pori wana mchango 
mkubwa sana kwa mazingira, 
uchumi, na jamii kwa ujumla. 
Kutambua faida na umuhimu wa 
wanyama pori ni muhimu katika 
juhudi za kutunza na kulinda 
maliasili hizi muhimu.
1. Faida

Wanyama pori husaidia kuimarisha 
mfumo wa ikolojia kwa kudhibiti 
idadi ya viumbe mbalimbali katika 
mnyororo wa chakula. Kwa mfano, 
wanyama walaji-nyasi (herbivores) 
kama nyati na pundamilia hula 
nyasi na kupunguza msongamano 
wa mimea, hivyo kusaidia katika 
kudhibiti ukuaji wa mimea.

Wanyama wanaokula nyama 
(carnivores) kama simba na chui 
husaidia kudhibiti idadi ya wanyama 
wanaokula nyasi, na hii inasaidia 
kuhifadhi uwiano katika mazingira.

Wanyama pori kama tembo, 
ndege, na wadudu husaidia katika 
usambazaji wa mbegu za mimea 
wanapohama kutoka eneo moja 
kwenda jingine.

Hii ni muhimu kwa kuendeleza 
msitu na kuimarisha uoto wa asili 
katika maeneo mbalimbali ambayo 
nayo husaidia kuhifadhi rutuba ya 
ardhi na hewa safi.

Baadhi ya wanyama pori kama 
vile wadudu wa ardhini huchangia 
katika kuongeza rutuba ya udongo 
kwa kuchimbua na kuchanganya 
udongo.

Hii inasaidia mimea kukua kwa 
urahisi na kudumisha uzalishaji wa 
chakula katika ikolojia ya asili. Msitu 

na maeneo yenye mimea mingi 
ambayo yanatunzwa na wanyama 
pori yanaweza kufyonza dioksidi 
kaboni (CO₂) kutoka angani.

Wa ny a m a  p o r i ,  h a s a  w a l e 
wanaosaidia ukuaji wa msitu, 
husaidia katika kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuhifadhi hewa safi na kupunguza 
uzalishaji wa gesi zinazochafua 
mazingira.
2. Umuhimu

Nchi nyingi, hasa katika Afrika, 
hutegemea utalii wa wanyama pori 
kama chanzo kikuu cha mapato. 
Watalii kutoka nchi mbalimbali huja 
kushuhudia uzuri wa wanyama pori 
kama vile tembo, twiga, simba, na 
faru.

Hii inachangia mapato kupitia ada 
za kuingilia hifadhi, malazi, na usafiri. 
Mapato haya yanasaidia serikali na 
jamii katika kujenga miundombinu 
na huduma za kijamii.

Utalii wa wanyama pori huunda 
nafasi nyingi za ajira kwa wenyeji 
kama vile waongozaji wa watalii, 
walinzi wa wanyama, wapishi 
na wafanyakazi wa hoteli. Hii 
inasaidia kuboresha maisha ya jamii 
zinazozunguka hifadhi za wanyama 

pori na kusaidia kuboresha uchumi 
wa eneo husika.

J a m i i  z i n g i n e  h u t e g e m e a 
wanyama por i  k ama chanzo 
cha vyakula vya asili, ingawa hili 
linapaswa kufanywa kwa kuzingatia 
sheria na kanuni za uhifadhi.

Wanyama pori kama samaki na 
ndege huchangia katika upatikanaji 
wa protini kwa jamii husika, ingawa 
ni muhimu kuhakikisha kuwa 
unawindwa kwa njia endelevu ili 
wasitoweke.

Baadhi  ya  jami i  z inatumia 
wanyama pori kama chanzo cha 
dawa za asili kwa ajili ya tiba 
za kitamaduni. Hii inajumuisha 
matumizi ya mafuta, ngozi, na 
mifupa ya wanyama pori katika tiba 
asilia, ingawa ni muhimu kuzingatia 
sheria za uhifadhi na kuzitumia kwa 
kiasi kidogo ili kuzuia kutoweka kwa 
aina za wanyama.
3. Umuhimu

Wanyama pori wanashikilia nafasi 
muhimu katika tamaduni nyingi. 
Wanyama kama simba, tembo, na 
chui wanaonekana kama alama za 
nguvu na ushupavu, na mara nyingi 
huchukuliwa kama sehemu ya urithi 
wa kitamaduni wa jamii.

WENGI hutamani kuanza 
ujasiriamali na kuwa 
wafanyabiashara wakubwa 
lakini siyo wote wanaofanikiwa 
kutokana na kutokufahamu 
kanuni muhimu za ujasiriamali.

1. Jitahidi Kuwa Mtatuzi wa 
Matatizo

Ujasiriamali ni zaidi ya kupata 
pesa, ni lazima kwanza utatue 
changamoto ya mtu ndipo utaweza 
kupata pesa kutoka kwa mtu 
husika.

Ni muhimu ukafahamu kanuni hii 
kama mjasiriamali kwani hutojikita 
kutafuta pesa bali utajikita kutatua 
matatizo ya watu.

Kwa mfano kama kuna tatizo la 
upatikanaji wa mboga katika mji 
au eneo unalokaa, ikiwa wewe 
utaleta mboga katika eneo hilo ni 
wazi kuwa watu watakupa pesa ili 
uwape mboga.

Ukitafuta changamoto kisha 
ukaitatua hapo utapata pesa za 

uhakika.
2. Jitahidi Kuwa na Maono

Hakuna ujasiriamali bila maono. 
Kuwa mjasiriamali bila maono 
ni  sawa na kuendesha gar i 
isiyokuwa na usukani. Maono 
katika ujasiriamali yatakuwezesha 
kukuongoza ufanye nini na kwa 
muda gani.

Ni lazima ujiulize kuwa unataka 
kuwa nani, lini na unataka kufanya 
nini baadaye. Ni lazima uwe na 
lengo na ufanye bidii kulifikia.
3. Jitahidi Kuchagua Timu 
Sahihi

Wak ati  mwingine utahitaj i 
kufanya kazi na watu au mtu fulani. 
Ni muhimu kuwa makini wakati 
wa kuchagua washirika au timu ya 
kufanya nayo kazi ili kuhakikisha 
maono yako hayakwamishwi.

Kamwe usichukue mtu tu kwa 
kigezo kuwa ni rafiki au ndugu 
yako, bali chukua mtu ambaye 
unaamini anaweza kufanya kitu 
chenye tija kwa ajili ya kufanikisha 

Umuhimu wa Wanyama Pori Lazima uwe akili kubwa, 
mambo makubwa malengo yako kama mjasiriamali.

4. Toa Huduma au Bidhaa Yenye 
Tija

Kwa sasa sokoni kuna bidhaa na 
huduma nyingi ambazo ni za aina 
moja, lakini siyo zote zinafanya 
vizuri. Hii ni kutokana na baadhi 
ya bidhaa au huduma kutozingatia 
kuwa na tija kwa wateja wake.

Ikiwa unatengeneza bidhaa au 
huduma fulani hakikisha itakuwa 
na manufaa makubwa na ya 
uhakika kwa wateja wako.

Kwa mfano nimewahi kuona 
vitafunwa vilivyoandaliwa katika 
mazingira duni na kuwa na dosari 
mbalimbali kama vile marashi, 
vipande vya nywele au mchanga. 
Ni wazi kuwa bidhaa za namna hii 
zitakosa wateja kutokana na kuwa 
na ubora duni.

K i l a  m a ra  k u m b u k a  k u w a 
ushindani ni mkubwa, hivyo jitahidi 
kuongeza tija na ubora wa huduma 
na bidhaa zako.
5. Jitahidi Kuwajali Wateja

Ikiwa wewe ni mjasiriamali, 
basi futa mawazo kuwa wateja 
wanakuhitaji wewe. Fahamu kuwa 
wewe kama mjasiriamali, ndiye 
unaye wahitaji wateja ili ukuze 
biashara au huduma yako.

Hakikisha mambo haya kuhusu 
wateja: Fahamu wanataka nini. 
Sikiliza maoni na ushauri wao. 
Hakikisha unakamilisha mahitaji 
yao. Tumia lugha nzuri na rafiki 
kwa wateja. Mfanye mteja aone 
unamthamini. Mfanye mteja aone 
kuwa umetanguliza huduma kabla 
ya pesa.

Naamini  k wa kufanya hiv i 
utaweza kujijengea msingi mzuri 
wa wateja kwa ajili ya huduma au 
bidhaa zako kila siku.
6. Jitahidi Kutumia Pesa Vyema

C h a n g a m o to  ya  m at u m i z i 
mabaya ya pesa inawakabili watu 
wengi kuanzia kwenye matumizi 
yao binafsi ya pesa.
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KUFUATIA gharama kubwa 
wanayoilipa wakazi wa maeneo 
ya Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, 
bila shaka macho, masikio na 

matumaini yao yote yamekuwa jijini 
Dar es Salaam kwa siku ya Ijumaa na 
Jumamosi.

Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na ile ya Kusini mwa Afrika (SADC) 
walikuwepo nchini Tanzania katika 
mazungumzo ya kujaribu kuutatua 
mgogoro huo. Mawaziri wametangulia 
kukutana siku ya Ijumaa halafu Marais 
wanakutana Jumamosi.

Lakini swali kubwa ni; jumuiya hizi, zina 
meno ya kuutatua mgogoro huo?

Mtaalamu wa migogoro na usuluhisi 
na Balozi Dk. Mohamed Omar Maundi 
anasema moja ya changamoto kubwa ya 
kuumaliza mgogoro wa Congo ni idadi ya 
wahusika wa mgogoro wenyewe

“Sasa hivi tunapozungumzia mgogoro 
wa Congo, hatuwazungumzii Wacongo 
wenyewe, tunawazungumzia na wadau 
wengine ambao mgogoro wa Congo 
umewahusisha. Nchi jirani, maslahi ya 
watu wengine nje ya Afrika, kuna wadau 
wengi katika mazingira ya wadau wa 
Congo,” anasema Dk. Maundi

Mkutano unaofanyika mwisho wa 
wiki hii wa aina yake. Hii ni kwasababu 
unajumuisha jumuiya za kanda mbili 
tofauti kujaribu kutafuta suluhisho la 
mgogoro wa nchi moja

Mkutano huo unafanyika si tu kwasababu 
DRC ni mwanachama wa jumuiya zote 
hizi mbili, lakini pia inazungukwa na nchi 
nyingi za upande wa Mashariki na mbili 
za Kusini, hivyo mambo yakiharibika DRC, 
basi madhara yatasambaa kirahisi kwa 
nchi zote hizi za jirani

Kihistoria, Umoja wa Mataifa ndio 
umekuwa ukibeba jukumu la kutatua 
migogoro duniani kote.

Lakini tangu miaka ya ‘90, Umoja wa 
Mataifa ulilemewa na jukumu hili, ukaanza 
kulipeleka zaidi kwa jumuiya za kikanda, 
hasa kwa nchi za Ulaya Asia na Afrika

Hata hivyo, jumuiya za barani Afrika 
zimekuwa na mafanikio kidogo kuliko 
zilivyotarajiwa.

Jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, 
i l is i f iwa baada ya kuzisimamishia 
uanachama nchi tatu Mali, Niger na 
Burkina Faso kufuatia mapinduzi ya kijeshi 
dhidi ya serikali zilizokuwepo madarakani

Lakini jumuiya za SADC na EAC, hazina 
rekodi ya kusisimua sana juu ya uwezo 
wao kutatua changamoto za kiusalama na 
kisiasa zinazotokea katika nchi wanachama 
wao

Msumbiji ilipoanza kukabiliwa na 
wanamgambo wa Al Shabaab, kwa mfano, 
SADC ilitarajiwa ingeisaidia Msumbuji, 
lakini ni Wanajeshi wa Rwanda ndio 
wameonekana kufanikiwa zaidi kuwakabili 

wapiganaji wa Al Shabaab
Hata huu mgogoro unaoendelea hivi 

hasa huko DRC, wengi wanaamini, kama 
Jumuiya EAC ingekuwa na uwezo na 
nyenzo za kutosha, ingeweza kusaidia 
kuutatua kabla ya kufikia katika hatua 
iliyofikiwa hivi sasa

Kwa ujumla, madhumuni ya uanzishwaji 
na muundo wa jumuiya hizi ni sababu 
kubwa ya kwanini jumuiya zingine 
zinafanikiwa zaidi kuliko zingine katika 
kudhibiti migogoro

Wasomi mbalimbali wanaona mantiki 
ya jumuiya hizi mbili kushughulikia 
mgogoro huu, lakini wanatahadharisha 
juu ya vigingi vingi vya kuvuka kabla 
mafanikio ya suluhisho hayajafikiwa

“Ingawa kuna uungwaji mkono mkubwa 
kwa juhudi za jumuiya za kikanda, tofauti 
kubwa za mbinu haziwezi kupuuzwa.

Nchi kadhaa za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) zinachukulia mazungumzo 

k ati  ya Kinshasa na 
M23 kuwa njia pekee 
ya kupiga hatua katika 
kutatua tofauti zao, na 
zinajiepusha kusema 
h a d h a r a n i  k u h u s u 
ushir ik i  wa Rwanda 
(katika mgogoro huo).

K w a  u p a n d e 
mwingine,  Jumuiya 
y a  M a e n d e l e o  y a 
K u s i n i  m w a  A f r i k a 
( S A D C )  i l i s h u t u m u 
mashambulizi ya hivi 
karibuni ya M23 dhidi 
ya SAMIDRC, i l i taka 
Rwanda ijiondoe, na 
ilisisitiza tena uungwaji 
mkono kwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC ) ,” wanaandik a 
wanazuoni Bram Verelst 
na Nicodemus Minde 
wa Institute for Security 
Studies

Kwa maneno mengine, wakati baadhi 
ya nchi wanachama wanasisitiza M23 
ni Wakongo, na kwamba madai yao 
yashughulikiwe kisiasa, DRC na Burundi 
inakiangalia kikundi hiki kama waasi 
wanaotumika na Rwanda kuhatarisha 
amani ya Congo na hivyo namna pekee 
ya kushughulika nao ni kupitia nguvu ya 
kijeshi.

Utofauti wa itikadi miongoni mwa 
wanachama wa jumuiya hizi juu ya mzizi 
wa tatizo ambao ni utaifa wa waasi wa 
M23 ni kikwazo kikubwa na cha msingi 
katika kutatua mgogoro huu

Lakini kuna hali kubwa ya kutokuaminiani 
miongoni mwa viongozi mmoja mmoja na 
kati ya kiongozi mmoja dhidi ya jumuiya

Mwaka 2022 kikosi cha kulinda amani 
cha EAC kilipopelekwa DRC, wajibu wao 
mkubwa ulikuwa kusaidia kuwaondoa 
M23 katika maeneo ya Kivu Kaskazini.

Hata hivyo, Kinshasa ilitaka kikosi hiki 
cha EAC kupigane na kudhoofisha kabisa 
M23. Kikosi cha EAC kiliposhindwa kufanya 
hivyo, muda wake wa awali ulipoisha, DRC 
haikuongeza mkataba, na badala yake 
ikakikaribisha kikosi cha SADC

Lakini Kigali imekuwa ikikikosoa kikosi 
cha SADC kilichopo nchini DRC. Inasema 
uwepo wake hapo si tu kwamba haulengi 
kuleta amani, bali ni wa maslahi ya 
kiuchumi hasa kuinufaisha Afrika Kusini

“SAMIDRC si kikosi cha kulinda amani na 
hakina nafasi yoyote katika mgogoro huu. 
Kiliidhinishwa na Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (SADC) kama kikosi 
cha kijeshi, kufanya oparesheni za kijeshi 
ili kuisaidia DRC kupigana dhidi ya watu 
wake wenyewe,” amenukuliwa akisema 
Rais Paul Kagame

Kwa upande mwingine, Afrika Kusini 
na Burundi imeilaumu Rwanda waziwazi 
kuchochea mgogoro huo kwa kuwasaidia 
waasi wa M23 na hata kuwa na wanajeshi 
wake nchini DRC, ili iendelee kunufaika 
kiuchumi. Shutuma hizi Rwanda inazikataa.

L a k i n i  k u n a  c h a n g a m o t o  y a 
rasilimali fedha ambayo inazikabili hizi 
jumuiya na kudhibiti uwezo wao wa 
kutekeleza majukumu yao kwa kiwango 
kinachotakiwa na kwa muda unaohitajika.

Katika mazingira ambayo kikundi cha 
M23 kinaendelea kuimarisha nafasi yao 
kisiasa miongoni mwa wananchi, hasa wa 
maeneo hayo ya Mashariki mwa Congo, 
nafasi ya jumuiya hizi kupata shuluhisho 
ambalo litaifurahisha nchi mwanachama 
wake anayehitaji msaada, yaani DRC, ni 
ndogo.

Matumaini ya wengi ni kwamba 
ikatokea hizi jumuiya zikafanikiwa hata 
kuzishawishi pande zote kusimamisha 
mapigano kwa muda fulani, kurudi mezani 
kwa ajili ya mazungumzo na kurudisha 
maeneo muhimu huku Kivu ya Kaskazini 
chini ya udhibiti wa serikali, basi hayo 
yatakuwa ni mafanikio makubwa sana.

Viongozi wanavyokuna kichwa mgogoro DRC



10 BUSATI, FEBRUARI  10, 2025 11BUSATI, FEBRUARI  10, 2025BUSATI BUSATI

WAKULIMA wengi wamekuwa 
wakitumia kemikali kiasi cha 
kutisha kwenye nyanya kwa 
ajili ya kudhibiti wadudu.

Uzalishaji wa nyanya unaweza 
kuwa na faida kwa mkulima. Msimu 
ambao nyanya zinakuwa chache 
bei hupanda kwa haraka jambo 
linalomaanisha mkulima anapata 
faida zaidi. Kwa upande mwingine zao 
la nyanya ni rahisi sana kushambuliwa 
na wadudu na magonjwa.

Tatizo moja kubwa la kutumia dawa 
za kudhibiti wadudu na magonjwa 
kwa kiasi kikubwa ni kuwa wadudu 
hao huwa sugu baada ya muda mfupi.

Wakulima kwa uoga wamebuni njia 
yao wenyewe ya kudhibiti wadudu 
na magonjwa. Imetushangaza na 
kutushtua kugundua kuwa baadhi 
ya wakulima hapa nchini wanatumia 
dawa ya kuulia kupe kwa ajili ya kuua 
wadudu wa nyanya kama vile inzi 
weupe, vithiripi, utitiri na buibui.

Dawa hii inaruhusiwa kutumika 
kwa ajili ya kuogeshea wanyama 
tu lakini si kwenye mboga ambazo 
zinauzwa kwa walaji. Wadudu rafiki 
dhidi ya wadudu waharibifu Nyanya 
ni moja ya mazao ambayo wakulima 
wamekuwa wakiyategemea sana 
kwa ajili ya kujipatia kipato wakati 
wakisubiria mazao yanayochukua 
muda mrefu kama vile mahindi na 
mengineyo. Kwa bahati mbaya nyanya 
ni moja ya mazao ambayo ni rahisi 
sana kushambuliwa na wadudu katika 
mzunguko wake wa uzalishaji.

Mbali na nyanya mazao mengine 
ambayo ni rahisi kushambuliwa ni viazi 
mviringo, maharagwe, sukuma wiki, 
hoho, spinachi na kabichi. Madhara 
zaidi hutokea kunapokuwepo na 
upungufu mkubwa wa wadudu rafiki.

Mkulima anapotumia kemikali 
kuulia wadudu, sumu hizo haziui 
wadudu waharibifu tu ila pia huuwa 
na wadudu rafiki ambao hutumika 
kudhibiti wadudu waharibifu kwa 
njia ya asili. Hii ndiyo sababu wadudu 
waharibifu wamekuwa wengi sana 
mashambani siku za leo.

Sokoni kuna aina nyingine za dawa 
ambazo ni hatari na zilishapigwa 
marufuku na serikali,  lakini cha 
kushangaza baadhi ya maduka 
ya pembejeo bado yanaziuza na 
wakulima wanatumia. Aina hizi za 
kemikali ni hatari sana kwa afya ya 
binadamu hasa zinapojikusanya kwa 
kiasi kikubwa mwilini.

Baada ya muda mrefu inaweza 
kuwa sugu na kusababisha magonjwa 
ambayo pia ni sugu ambayo hata 
sasa yame- kuwa tatizo kubwa katika 
baadhi ya maeneo hapa nchini, kwa 
mfano saratani, ukuaji usiokuwa wa 
kawaida, kisukari na magonjwa ya 
mzio.

Mbali na madhara kwa afya ya 
binadamu, pia sumu hizo hupenya 
na kwenda kwenye maji yaliyomo 
ardhini na kuyachafua. Sumu hizo 
huathiri na kuuwa wadudu muhimu 
waliomo ardhini ambao huboresha 
udongo, kuuwa wadudu muhimu 
ambao hufanya ushavushaji kwenye 
mazao, na wadudu wengineo ambao 
hudhibiti wadudu waharibifu kwenye 
mazao na mazingira yetu.

Njia endelevu za kudhibiti wadudu 
Kuna mbinu za kudhibiti wadudu 
ambazo ni salama kwa mazingira yetu. 
Njia hizo zinajumuisha matumizi ya 
wadudu rafiki kama vile nyigu, bungo 
na wengineo kwa ajili ya kudhibiti 
wadudu hawa.

Endapo wak ul ima wataacha 
kutumia kemikali hizi, wadudu hawa 
wataweza kudhibiti wadudu hao 
waharibifu kwa njia ya asili. Endapo 

madhara ni makubwa sana mkulima 
anaweza kutumia dawa za asili katika 
kudhibiti wadudu hawa, dawa ambazo 
hazina madhara yoyote.

Tumia dawa za asili
Mojawapo ya wadudu ambao huwa 

wakulima hupata shida kuwadhibiti, ni 
inzi weupe, vithiripi, buibui wekundu, 
na vidukari. Wadudu hawa huharibu 
kati ya asilimia 20-30 ya mazao na 
kuendelea.

Wadudu kama vithiripi na inzi 
weupe ni vigumu sana kuwadhibiti 
kwa kuwa huzaliana kwenye mazao 
yanayokua. Hivyo njia moja wapo ni 
kutumia njia ya kujihami kabla.

Badala ya wakulima kutumia 
kemikali, wanaweza kutumia dawa za 
asili ambazo haziui wadudu rafiki na 
ambazo pia husaidia mimea kujijengea 
kinga dhidi ya magonjwa.

Kuandaa dawa za asili
Mkulima anaweza kutumia aina 

nyingi za mimea katika kutayarisha 
dawa za asili. Mfano wa mimea hiyo 
ni pamoja na bangi mwitu, tangawizi, 
mlonge, mwarobaini na pareto. 
Katakata mimea yote hiyo kwenye 
debe na uloweke kwenye pipa lenye 
ujazo wa lita 200. Jaza maji kwenye 
pipa hilo na uchanganye kwa nguvu 
sana.

Funika pipa hilo vizuri uhakikishe 
hakuna hewa inayopita. Ongeza lita 
moja ya EM na lita 4 za molasesi. 
Vundika kwa muda wa siku 7-10. Weka 
mchanganyiko wa mimea ya dawa 
kwenye bomba la lita 20 lililojazwa 
maji.

Wafahamu 
kwa kina 
Twiga Masai
WENGI tunamjua au kumsikia 
mnyama Twiga, ambae 
hujulikana kutokana na 
maringo yake na hata watu 
kumwita mnyama mwenye 
maringo. Ila ufahamu kwamba 
twiga ni wanyama wenye asili 
ya Afrika na endapo utawaona 
nje ya bara la Afrika basi ujue 
walichukuliwa Afrika.

Pia napenda ujue kuwa twiga 
wamegawanyika katika jamii kuu nne 
ambazo ni

Twiga wa Kaskazini, ambao hawa 
wamegawanyika katika makundi 
madogo manne. Twiga wa Kusini 
ambao nao wamegawanyika kwenye 
makundi madogo mawili  Twiga 
retikulamu/Twiga Somali na Twiga 
Masai au Kilimanjaro.

Tofauti kubwa ya twiga hawa huwa 
ni mpangilio wa rangi katika miili yao 
na baaadhi tu ya sifa ndogo ndogo 
kama uzitio na urefu.

Ila sifa karibu nyingi zilizobaki twiga 
hufanana kwa kiasi kikubwa sana. 
Labda tunaweza kusema mazingira 
pia wanayo patikana jaamii husika 
ya twiga huenda ikawa pia ni namna 
ya kuwa tofautisha wanyama hawa. 
Bonyeza hapa kufahamu zaidi kuhusu 

twiga.
S a s a  h a p a  k w a  u n d a n i 

tutamchambua twiga aina moja 
halafu hao wengine tutawapangia siku 
nyingine na tutamtazama zaidi Twiga 
Masai au Kilimanjaro.
Sifa zao

Hawa ndio twiga wakubwa kuliko 
jamii nyingine zote za twiga nilizo taja 
hapo juu. Lakini ukumbuke pia twiga 
ndio wanyama wenye kimo kirefu 
kuliko wanyama wote waishio ardhini 
duniani.

Ni wanyama wenye miguu mirefu 
yenye nguvu sana ambao wana uwezo 
wa kupiga kwa kutumia miguu ya 
nyuma naya mbele pia.

Ndio wanyama pekee duniani 
ambao miguu ya mbele na ya nyuma 
ya upande mmoja hujongea kwa 
wakati mmoja.

Yaani anapoinua mguu wa mbele 
wa kulia basi hufuatana na mguu wa 
nyuma wa kulia tofauti na wanyama 
wengine lakini hata binaadamu pia 
kwasababu mguu wa kushoto huenda 
na mkono wa kulia.

Ni mnyama mwenye moyo mkubwa 
sana na wenye nguvu, wenye uzito 
wa takribani kilogramu 11kg ambao 
unaweza kusukuma lita 60 – 75 za 
damu kwa muda wa dakika moja.

Hawa ndio wanyama wenye mkia 
mrefu kuliko wanyama wote waishio 
ardhini ambapo mkia huwa na urefu 
wa hadi futi 3.3.

Twiga masai jike huwa na nywele 
nyingi kichwani wakati dume huwa 
ana nywele chache sana.

Ulimi wa twiga hawa huwa na urefu 

kati ya inchi 18 – 20.
Wana uwezo wa kukimbia umbali 

wa kilometa 55km – 60km kwa saa. 
(55-60km/saa).

Wana shingo ndefu ambayo hufika 
hadi inchi 78.

Twiga hawa wana mabaka ambayo 
yaonekana bila mpangilio, dume 
akiwa na mabaka mengi meusi kuliko 
jike. Muonekano wa mabaka haya ndio 
huweza kuwatofautisha twiga hawa na 
jamii nyingine za twiga.

K a t i k a  m a s h i n g o  y a o  w a n a 
mifupa sawa kama ilivyo mifupa ya 
binaadamu shingoni. Twiga hawa 
wanapo chezesha au kupigiza shingo 
ni sawa na mtu aliye beba mzigo wa 
uzito wa kiligramu 240kg – 250kg. Ni 
wanyama ambao huishi kwa makundi, 
na kundi linaweza kuwa na idadi ya 
twiga hadi 14.

Twiga hutumia  muda mfupi 
sana kulala ukilinganisha na muda 
anaotumia kwenye kula masaa 4-5 
kulala.

Ni wanyama ambao huishi kwa 
kuvumiliana sana wawapo kwenye 
kundi hususani majike. Huishi kwa 
upendo bila kunyanyasana tofauti na 
ilivyo kwa madume hasa unapofika 
msimu wa kuzaliana.

Uzito, huwa kuna utofauti kati ya 
uzito wa dume na jike ambapo dume 
huwa na uzito mkubwa kuliko jike. 
Dume hufikia uzito wa kilogramu 
1100kg – 1900kg(sawa na tani 1.1-
1.9) wakati jike huwa na uzito wa 
kilogramu 700kg – 1200kg(sawa na 
tani 0.7-1.2).

Kimo, kama ilivyo kwenye uzito hata 
urefu pia huwa kuna tofauti kati ya jike 
na dume japo huwa sio kubwa sana 
kama kwenye uzito. Dume hufika urefu 
wa futi 19(sawa na mita 5.5) huku jike 
akiwa na urefu wa futi 16 -18(sawa na 
mita 4m – 5m.
Je, Wajua?

Tw i g a  n i  w a n y a m a  w a n a o 
zaliwa wakiwa na pembe? Hii ni 
sifa ya wanyama wachache sana na 
inasemekana ni twiga pekee tu, japo 
kuna baadhi ya tafiti zinaonyesha 
kuna baadhi ya jamii za kina pofu 
huwa wanazaliwa na pembe. Lakini 
hii kwa hakika twiga huzaliwa akiwa 
na pembe.

Unalima kwa kemikali? Unatumaliza
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NCHI yetu imejaaliwa kuwa na 
vivutio vingi  vya utalii ikiwa ni 
pamoja na wanyamapori, jiografiia 
nzuri ya uwanda wa mabonde, 
miinuko na milima, mapango na 
michoro ya zamani,  miji mikongwe 
na tamaduni mbalimbali za 
makabila zaidi y amia moja 
yanayopatikana nchini Tanzania.

Ukiachana na janga kubwa la homa 
ya virusi vya Corona lililoikumba dunia 
nzima na changamoto nyingine za 
ndani ya nchi. Vivutio vya utalii kama 
vile uchache wa miundo mbinu mfano 
hoteli na viwanja vya ndege hasa hasa 
katika kipindi cha wageni wengi, bado 
sekta ya utalii imeendelea kukua kwa 
kasi zaidi.

Mfano mwaka 2020 na 2021, nchi 
ilipokea wageni wasiozidi milioni moja, 
mwaka 2022 wakaongezeka kufikia 
1,454,920, mwaka 2023 – 1,808,205, 
mwaka 2024 – 2,026,378 na mwaka 
huu 2025 inakadiriwa kufikia milioni 
tano hii ni hesabu ya watalii wote wa 
ndani na wa nje ya nchi.

Namba hizi za watalii zimekuwa 
zikiongezeka kutokana na jitihada 
mbalimbali za serikali, kampuni za 
utalii na watu binafsi kuwekeza katika 
kutangaza vivutio vya utalii na kubuni 
na kutengeneza vivutio vingine.

Jitihada hizi zote bado haziwezi 
tosha peke yake pasipo msaada wa 
vyombo vya habari  na mitandao 
ya kijamii. Vifaa vya kisasa kama vile 
simu janja, kamera, televisheni na 
kompyuta vina mchango mkubwa 
katika kutangaza utalii.

Pamoja na kukuza utalii kwa kutumia 
teknolojia mbalimbalia, pia kuna 
vichochezi vingine ambavyo ni
1.Mitandao ya kijamii

Vitu vingi vimeanza kuonekana 
na  kuvifuatilia kwa urahisi kupitia 
mitandao ya k i jamii  k ama vi le 
Facebook, Instagram, Thread, X, TikTok, 
Linklden na blogs mbalimbali.

Mitandao hii imefanyika fursa kubwa 
kwa serikali na watu binafsi kurusha 
na kusambaza makala, picha na hata 
video mbalimbali zihusuzo utalii na 
shughuli zinazoendana na utalii.

Hii  imesaidia sana utangazaji 
wa vivuvtio vya utalii na imeweza 

kuwafikia watu wengi zaidi kwa muda 
mfupi. Si hivyo tu pia kuwavutia watalii 
kutembelea vivutio hivyo
2.Michezo katika hifadhi

Taasisi mbalimbali chini ya wizara ya 
maliasili na utalii kama Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania (TANAPA) na Mamlaka 
ya Usimamizi  wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWA) kwa kushirikiana na 
Bodi ya Utalii, zimekuwa na mchango 
mkubwa katika kutangaza na kuvutia 
watalii wengi zaidi kupitia michezo 
mbalimbali ndani ya hifadhi.

Michezo hii ni kama uendeshaji 
wa baiskeli na marathoni kuanzia 
ndani hadi nje ya mipaka ya hifadhi. 
Mfano Serengeti Safari Marathon 
hufanyika mwezi Novemba kila mwaka 
na The Great Ruaha Marathon ambayo  
hufanyika mwezi Julai kila mwaka.

Mchezo huu wa mbio umekuwa 
kichocheo kikubwa kwa watanzania 
wengi sio tu kutembelea hifadhi za 
taifa bali hata kwenye utalii wa miji 
mikubwa nchini.
3.Tuzo

Kuanzia kwenye utangazaji wa 
upigaji kura hadi ugawaji wa tuzo hizo, 
kumesaidia kutangaza vivutio vya utalii 
na kuongeza idadi kubwa ya watalii. 
Wengi wetu tumekuwa mashahidi na 
naamini tulipata bahati ya kupigia kura 
vivutio vyetu kwenye vinyanganyiro 
mbalimbali vya tuzo za utalii duniani.

Baadhi ya maeneo ya vivutio vya 
utalii Tanzania yamekuwa kwenye 
vipengele mbalimbali na kushinda 
kama vile hifadhi ya taifa ya Serengeti 

ikishinda tuzo ya hifadhi bora barani 
Afrika kwa miaka minne mfululizo 
(2021 – 2024).

Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
kama kivutio bora zaidi cha watalii 
barani Afrika kwa miaka sita (2013, 
2015, 2016, 2017, 2018 na 2024). 
Lakini pia Bodi ya Utalii  Tanzania (TTB) 
imekuwa ikipokea tuzo ya bodi bora 
zaidi ya utalii barani Afrika kwa miaka 
mitatu mfululizo kuanzia mwaka 2022 
– 2024.

Si hivyo tu bali  pia uwanja wa ndege 
wa Msembe uliopo ndani ya Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha ulishika nafasi ya 
kwanza barani Afrika na nafasi ya pili 
duniani kama uwanja wenye mvuto 
zaidi duniani mwaka 2020. Utangazaji 
na ugawaji wa tuzo hizi umefanyika 
kichocheo kikubwa duniani kwa 
kuvuta watalii kutembelea nchi yetu 
na kujionea vivutio mbalimbali.
4. Maonesho

Maonesho makubwa ya kitaifa yenye 
kuvuta watu wengi zaidi ni pamoja na 
maonyesho ya sikuku ya wakulima ya 
nane naneambayo hufanyika kikanda 
na maonesho ya biashara ya saba saba 
ambayo hufanyika jijijin Dar-es-salaam.

Kupitia maonesho haya taasisi za 
kiserikali  zinazojihusisha na uhifadhi 
na utalii kama vile TANAPA, Mamlaka 
ya usimamizi wa eneo la Ngorongoro 
(NCAA) pia TAWA  asasi, kampuni na 
watu binafsi wamekuwa wakiyatumia 
maonyesho hayo kuuza bidhaa na 
mazao mbali mbali ya utalii.

MBEGA;
Kiumbe 
asiye na 
kidole 
gumba
NENO Mbega ( Colubus) 
limetokana na neno la Kigiriki 
likiwa na maana mnyama 
jamii ya nyani mwenye vidole 
vinne pasipokuwa na kidole 
gumba.

Mbega weupe na weusi ni viumbe 
jamii  ya nyani wanaopatikana 
barani Afrika ambapo kuna aina 
kuu mbili ambazo kwa majina ya 
kitaalamu hujulikana kama (Colubus 
angolensins) na (Colubus gueleza) 
aina hizi mbili zinapatikana Tanzania.

Lakini pia kuna makundi madogo 
madogo ya wanyama hawa wakuvutia 
, Mbega ni wazawa na wanapatikana 
Bara la Afrika pekee, hususani ukanda 
wa nchi za Afrika mashariki na kati.

Mbega aina ya (Colubus angolensis) 
hawana tofauti kubwa na (Colobus 
guereza). Mbega hawa wana rangi 
nyeupe na nyeusi, ambapo rangi 
nyeupe huonekana maeneo ya 
mabegani na maeneo ya usoni ndio 
maana tunawaita mbega weupe na 
weusi.

Mbega aina ya (Colobus guereza), 
ameunda umbo linalo fanana na  herufi 
U ingawa sio kamili ukimuangalia kwa 
makini utagundua hilo, rangi hiyo 
nyeupe inaanzia bega moja kwenda 
mkiani hadi bega  lingine ingawa 
sehemu za mkiani haija kolea sana 
na sehemu kubwa ya uso kwenye 
mashavu, na masikioni. Lakini mbega 
wa aina ya (Colubus angolensis) wana 
alama nyeupe ambazo zina bembea 
mabegani na sehemu chache za usoni 

weupe huo haupo masikioni hiyo 
ndio tofauti yake kubwa.

Kuna mbega weupe na weusi 
wanaopatikana ukanda wa Afrika 
mashariki ( Colubus guereza) ambao 
mengi nitakayo zungumia yatamgusa 
pia (Colubus angolensis) kwa uchache 
kwa sababu tabia zao na maisha yao 
kwa ujumla hufanana kwa asilimia 
kubwa, tofauti kubwa ni hiyo ya 
muonekano wa nje.

Mnyama huyu anapatikana maeneo 
mengi Tanzania, hasa yaliyohifadhiwa 
kama hifadhi za Taifa, mapori ya akiba, 
hifadhi za jamii, na hata maeneo 
yasiyo hifadhiwa nchini Tanzania
SIFA, TABIA ZA MBEGA

Kama nilivyotangulia kusema 
kwenye utangulizi mbega utamjua 
kwanza kwa kuona rangi za kuvutia 
nyeupe na nyeusi. Ambapo rangi 
nyeusi inachukua sehemu kubwa 
ya mwili wa mbega, rangi nyeupe 
kuongeza mngao ambao ndio 
hubeba maana halisi ya jina la Mbega 
weupe na weusi.

Mabegani, mashavu, shingo, paji 
la uso na kwenye ncha za mikia wana 
rangi nyeupe. Mbega wana vidole 
vinne, hawana kidole gumba tofauti 
na jamii nyingine ya nyani.

Mbega dume ana umbo kubwa  
kidogo ukilinganisha na mbega 
jike. Wana mikia mirefu yenye rangi 

nyeusi ,  ambapo 
mwisho una rangi 
nyeupe.

A n a  m a c h o 
meusi na makubwa 
y a n a y o o n a 
vizuri ,  pia wana 
masikio makubwa 
k u w a w e z e s h a 
k u s i k i a  v i z u r i . 
M b e g a  h a w a n a 
tabia ya wizi kama 
aina nyingine ya 
nyani kwa sababu 
ya tabia yao ya 
u c h a g u z i  w a 
chakula.

Mbega hutumia 
m u d a  w a  n u s u 
s i k u  w a k i w a 
wamejipumzisha, 
na muda uliobaki 
huutumia kutafuta 
chakula  na kucheza 
juu ya miti  kwa 
m a d a h a .  H i v y o 
unaweza kuwaona 

muda wa asubuhi sana na jioni jua 
likiwa limetua.

Wanaishi katika makundi madogo 
ambayo yanakua na mwanaume 
mmoja ambaye ndio baba wa familia 
na wanawake kuanzia watatu hadi 
wanne pamoja na kundi rika lenye 
vijana  na mbega

Muda wa usiku wanalala pamoja 
kama ilivyo kawaida ya familia, huku 
wakijitawanya kwenye miti ambayo 
hujipatia chakula kwa urahisi zaidi

Kila kundi lina mipaka ya kifamilia 
inayoeleweka, huwasiliana kwa 
kutumia ishara na sauti mbalimbali 
kama kuna uvamizi umetokea, 
kuweka nafasi kati ya kundi moja 
na jingine, kuimarisha ulinzi katika 
kundi pia kuonyesha utawala wa 
kundi husika.

Mbega hupendelea sana kukaa juu 
ya miti, ni nadra sana kuwaona ardhini, 
kwenye miti wanauwezo wa kuruka 
toka mti mmoja hadi mwingine 
kwa madaha umbali upatao Mita 15 
ambazo ni  sawa na futi 50 bila hofu 
yoyote, ina aminika  manyoya yanayo 
ninginia mabegani na mkia ndio 
huwa kama mwamvuli (parachuti) 
kuzuia wasiweze kuanguka kwa 
umbali mrefu wanaoweza kuruka.

Mbega wana uzito upatao kilogram 
4 hadi 14  na urefu upatao sentimita 
75.

Vitu vinavyosaidia kukuza utalii
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STRAHINJA 
PAVLOVIC 

KUONDOKA
LONDON, England
K L A B U  y a  C r ys t a l 
Palace iko kwenye 
mawindo ya kuinasa 
saini ya beki wa kati 
wa AC Milan, Strahinja 

Pavlovic.
K w a  m u j i b u  w a 

ripoti, kocha wa Palace, 
Oliver Glasner, ndiye 
anayeshinikiza usajili wa 
mchezaji huyo.

SAINT-MAXIMIN 
IMEKWISHA

NAPOLI, Italia

D I L I  l a  s t a a  w a 
Al-Ah li  ya  S aud i 
Arabia, Allan Saint-
Maximin, kujiunga 
na Napoli ya Italia 
l i m e o n e k a n a 
kukwama.

Kwa muj ibu wa 
ripoti, klabu mbili hizo 
zimeshindwa kufikia 
makubaliano juu ya 
nyota huyo wa miaka 
27.

JORGINHO 
NDO’ HIVYO
LONDON, England

K I U N G O  w a 
k i m a t a i f a  w a 
Italia, Jorginho, 
h u e n d a 
akamalizana na 
mabosi wa klabu 
ya Flamengo ya 
Brazil.

Kwa mujibu wa 
ripoti, Jorginho 
mwenye umri wa 
miaka 33, atatua 
Brazil mwishoni 

SPURS IPO KROUPI
LONDON, England

TOTTENHAM inaangalia 
uwezekano wa kuinasa saini 
ya mpachikaji mabao wa 

UNAJUA kila wakati, Cristiano 
Ronaldo anatuma ujumbe kwa 
daktari wa timu ya taifa ya 
Ureno Jose Carlos Noronha, 
akitaka aambiwe ni kitabu 
gani anaweza kusoma kuhusu 
masuala ya sayansi.

Ronaldo ambaye alizaliwa katika 
Kisiwa cha Madeira alikuwa tayari 
ameonyesha kuwa anapenda 
kusoma, na pia kuvutiwa na 
masuala ya sayansi, kwa hivyo 
jambo hilo halikumshangaza 
Noronha, ambaye amejuana na 
Ronaldo tangu wakati akiichezea 
Manchester United.

D a k t a r i  h u y o ,  a m b a y e 
anaheshimika sana nchini humo 
ambapo kuna wakati Kocha wa 
zamani wa United na Chelsea, Jose 
Mourinho alimwita ‘mtu maalumu 
sana’  na kuna wakati alimtaja 
Ronaldo kama mtu anayependa 
kujifunza mambo.

“Angeniuliza iwapo kuna makala 
mapya ya kisayansi angesoma 
kuhusu lishe au mada tofauti 
zinazohusiana,” alisema Noronha. 
“Ronaldo ni mtu ambaye hufanya 
lolote linalohitajika ili kuwa na 
afya njema ya kimwili na kiakili. 
Yeye ni mfano mzuri wa kuigwa.”

Akiwa ametimiza miaka 40 
ya kuzaliwa Jumatano wiki hii, 
Ronaldo analenga kuthibitisha 
kuwa maisha huanzia katika umri 
wa miaka 40.

“Nadhani mimi ndiye mchezaji 
niliyekamilika zaidi kuwahi kutoka 
katika hii dunia,” Alisema kwenye 
mahojiano na Televisheni moja 
ya nchini Hispania wiki hii. “Kwa 
maoni yangu, nadhani ni mimi. 
Najitahidi kufanya kila kitu kwa 
njia iliyo sawa katika kandanda.

“Ikiwa unampenda Messi, Pele, 
Maradona, naelewa na naheshimu 
msimamo huo lakini kusema 
kuwa Ronaldo hajakamilika… 
mimi ndiye niliyekamilika zaidi. 
Sijamuona mwingine yeyote aliye 
bora kuliko mimi, na nasema haya 
kutoka moyoni mwangu.”

M c h e z a j i  m w e n z a k e  w a 
zamani Costinha anakumbuka 
mazungumzo baina yao wakati 
alipoichezea kwa mara ya kwanza 
timu ya taifa ya Ureno mwaka 
2003 dhidi ya Kazakhstan.

“Al iniambia,  ‘Costa ,  M imi 
n i t a c h e z a  k a n d a n d a  h a d i 
nitakapofikisha miaka 30 kisha 
nifanye shughuli nyengine tofauti’.

“Siyo tu alitimiza ahadi hiyo, 
lakini alikwenda mbali zaidi na 
k ufunga mabao mengi 
zaidi akiwa na miaka hiyo 
30 mabao 460. Amefunga 
mengi zaidi kuliko hata 
alipokuwa na umri wa miaka 
ya 20 alipofunga mabao 440.

Hi i  s i  k awaida,  lak ini 
hakujakuwa na jambo la 
kawaida kumhusu Ronaldo.

M c h e z a j i  h u y u 
anayechezea Al-Nassr kwa 
sasa anapania kuongeza 
kiwango chake zaidi akiwa 
amefikisha umri wa miaka 40 
na hajaonesha dalili zozote za 
kustaafu hivi soka karibuni.

L i c h a  y a  m a s h a b i k i 
kuendelea kumkosoa zaidi 
kutokana na umri wake 
k we nye  m c h e zo  h u k o, 
bado anahisi kuna mengi ya 
kufanikisha.

Miongoni mwa malengo 
anayoyataka kufik ia ni : 
Kucheza fainali za Kombe 
la Dunia za mwaka 2026 na 

kushinda kombe, kufunga mabao 
1,000 katika maisha yake ya soka 
kwa sasa ana magoli 923, kufikisha 
mechi 250 za kimataifa na Ureno 
amecheza mechi 217 kufikia sasa

Na kucheza pamoja na mwanae 
Cristiano Ronaldo Jr, ambaye ana 
miaka 14 na anacheza timu za 
vijana za Al-Nassr.

Kwa Ronaldo, wenzake wa 
Ureno wamejifunza kuwa, kama 
anavyosema kila mara, ‘hakuna 
kinachoshindikana’.

“Ronaldo hufanya mambo, lakini 
hufanya akijua kila sababu, na 
hilo ndilo linanivutia. Nina imani 
atacheza kwa miaka mingine 
moja, miwili, au hata mitatu,” 
alisema kocha wake wa zamani 
wa Al-Nassr, Luis Castro.

Cristiano Ronaldo
Aamua kujibeba mwenyewe

TEL AITAKA 
MAN UNITED
M A N C H E S T E R , 
England

MSHAMBULIAJI 
w a  k i m a t a i f a 
w a  U f a r a n s a , 
M a t h y s  T e l , 
a m e m w a m b i a 
w a k a l a  w a k e 
kuwa anaitaka 
M a n c h e s t e r 
United.

M azungumzo 
kati ya Man United 
na klabu yake ya 
Bayern Munich 
y a m e k w a m a , 
hivyo inasubiriwa 
kiangazi, mwaka 
huu.

kimataifa wa Ufaransa, 
Eli Junior Kroupi.

Kwa mu j ibu wa 
r ipoti ,  Tottenham 
inatoana jasho na 
klabu za Chelsea na 
West  Ham United 
katika dili hilo.
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MANCHESTER, England

MARCUS Rashford 
a m b a ye  a m e a n z a 
m a z o e z i  r a s m i 
ndani ya Aston Villa, 
siku chache baada 
ya kujiunga nayo 
akitokea Manchester 

U n i t e d,  a m e s e m a 
‘ameridhika’ na sifa 
zote alizopewa na 
kocha wake wa zamani 
Ruben Amorim.

Amedai kwa sasa anapigana 
kupiga tizi la uhakika, kwani 
anaamini atakutana tu na 
Amorim siku si nyingi na 

kumdhihirishia ubaya wa 
maneno aliyozungumza juu 
yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England, alishutumiwa 
na kocha wake wa zamani 
Ruben Amorim kwa madai 
ni mvivu kuanzia mazoezini 
hadi  kwenye mechi  na 
hakuwa na msaada kwa 
timu.

MKALI WAO!MKALI WAO!
N A  M WA N D I S H I 
WETU

SIKIA! Clement 
M z i z e  n i 
mshambuliaji 
n a m b a  m o j a 
ndani ya kikosi 
c h a  Y a n g a 
katika eneo la 
utupiaji akiwa 
a m e f u n g a 
jumla ya mabao 
9 k ati  ya 42 
yaliyofungwa 
na timu hiyo.

M z i z e 
anaongoza chati 
y a  w a t u p i a j i 
kwa idadi hiyo 
a k i f u a t i w a  n a 
Elvis  Rupia wa 
Singida Black Stars 
mwenye mabao 

8 kama Leonel 
Ateba wa Simba.

Katika mabao 9 
Mzize hajafunga 
kwa penalti kwa 
sababu hakupewa 
majukumu hayo 
k w a n i  Y a n g a 
ilipata jumla ya 
penalti 5 mpigaji 
Aziz Ki aliyepiga 
nne na Pacome 
aliyepiga moja.

Ipo wazi kwamba 
M z i z e  n d a n i 
y a  m s i m u  w a 
2024/25 ndani ya 
kikosi cha Yanga ni 
mshambuliaji wa 
kwanza kufunga 
bao alifanya hivyo 
kwenye mchezo 
dhidi ya Kagera 
Sugar uliochezwa 
U w a n j a  w a 
Kaitaba.

>> MZIZE KAZI NI 
MOJA TU, KUTUPIA

Kwenye mchezo huo bao 
la kwanza lilifungwa na Maxi 
Nzengeli ambaye huyu ni 
k i u n g o  m s h a m b u l i a j i 
mwenye rekodi ya kuwa 
mfungaji wa bao la kwanza 
kwa wachezaji wote wa 
Yanga.

Mbele ya KenGold Mzize 
al i funga mabao mawil i 

akifikisha idadi ya mabao 9 
ambayo anayo kibindoni na 
pasi ambazo ametoa zikaleta 
mabao ni nne.

Yanga ni namba moja 
kwenye msimamo ikiwa na 
pointi 45 huku ikifuatiwa na 
Simba nafasi ya pili na pointi 
44 zote zimecheza mechi 17 
msimu wa 2024/25.
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