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Mitano tena inakuhusu
 DODOMA YAITIKA, 

WATANZANIA WAJI-
TOKEZA KWA WIN-
GI JAMHURI KUMPA 
HAKIKISHO HILO 
MAMA

 AWATAKA WATAN-
ZANIA KUIAMINI NA 
KUICHAGUA CCM 
KULETA UMOJA WA 
KITAIFA

 DK. MWINYI 
ANG’ARA, NAYE 
APEWA UHAKIKA WA 
MITANO TENA NDANI 
YA ZANZIBAR
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WA UADILI-
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RAIS SAMIA AHAKIKISHIWA…

HISTORIA 
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Mkutano mkuu 
umesisitiza kwamba 
tunataka uchaguzi 

wa uadilifu, 
na kwakweli 
tungependa 

wana-CCM wote 
watuelewe 

tukisema uadilifu, 
mwenyekiti 

anamaanisha, 
kamati kuu 

inamaanisha na 
halmashauri kuu 

inamaanisha. 
Tunataka chama 

kisafi ambacho kiko 
tayari kutumikia 

wananchi”
Utalii wa 

mambo ya kale 
na mambo ya 

kitamaduni 
ni sehemu 

kubwa sana 
ya utalii hapa 

Tanzania...

 Simba ‘kuwajua wabaya wao’

Unapiga tambiko unataka nini?



2 BUSATI, FEBRUARI  6, 2025 3BUSATI, FEBRUARI  6, 2025BUSATI BUSATI

NA MWANDISHI WETU, Dodoma

MITANO inakuhusu! Ndivyo 
Dodoma ilivyoitika jana wakati 
wa maadhimisho ya Miaka 48 
ya kuasisiwa kwa Chama Cha 
Mapinduzi ambapo ilifanya 
sherehe zake jijini humo, ndani 
ya Uwanja wa Jamhuri.

I toshe tu kusema uwanja huo 
ulitapika, kwani ukiwa na uwezo wa 
kuchukua watu 20,000 idadi ilionekana 
kubwa zaidi na kuifanya sherehe hizo 
kunoga kwa kiasi kikubwa.

Mitano tena inakuhusu, ilikuwa 
salamu mahususi kwa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ambaye katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu atasimama 
kuipeperusha bendera ya CCM na 
kupewa hakikisho hilo la kuchaguliwa 
kwa kishindo.

Hali ilikuwa ya shangwe wakati 
msafara wa Dkt. Samia ulipoingia 
uwanjani hapo ukiwa katika gari la 
wazi, huku akiwapungia maelfu ya 
watu waliojitokeza ambao walikuwa 
na shauku kubwa ya kumuona.

Hata wakati wa maandamano rasmi 
yaliyopita mbele yake, hali ya mambo 
ilikuwa shangwe, huku makundi 
ya sekta mbalimbali yakipita hapo, 
huku yakiimba nyimbo za 
kumsifu na kuimba kwa 
shangwe ‘Mitano Tena’.

Baada ya hotuba yake 
i l i y o t a n g u l i w a  n a  y a 
mgombea wake mwenza, 
Dk. Emmanuel Nchimbi 
na ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dkt. Hussein 
Mwinyi, Dkt. Samia alishuka 
pamoja na viongozi hao na 
kuzunguka uwanja mzima 
wakiwa katika gari la wazi 
la CCM.

Katika hotuba yake, Dkt. 
Samia al iwakumbusha 
Watanzania kuendelea 
kuichagua CCM kutokana 
n a  k u d u m i s h a  u m o j a 
wa kitaifa na kupigania 
maendeleo ya nchi hii.

“ . . P i a  n a t a k a 
niwakumbushe wana CCM 
kutobweteka, kwani mwaka 
huu tunatak a  k uz ima 
zote na kuwasha ya kijani, 
tunapaswa kukipigania 
chama chetu,” alisema, 

huku akiahidi kuiboresha UVCCM 
kwani ndiyo inayopika viongozi wa 
kitaifa.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Dkt. Emmanuel 
Nchimbi, amesema chama hicho, 
kimedhamiria kuwa uchaguzi ujao 
utakuwa ni wa uadilifu na kwamba 
wanataka chama kisafi ambacho 
kitakuwa tayari kuwatumikia wananchi.

Dkt. Nchimbi amesema hayo jana 
katika kilele cha maadhimisho ya 
miaka 48 ya CCM yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma 
yenye kaulimbiu yake isemayo ‘Shiriki 
uchaguzi kwa uadilifu, na kazi iendelee’

“Mkutano mkuu umesisitiza kwamba 
tunataka uchaguzi wa uadilifu, na 
kwakweli tungependa wana-CCM 
wote watuelewe tukisema uadilifu, 
mwenyekiti anamaanisha, kamati 
kuu inamaanisha na halmashauri 
kuu inamaanisha. Tunataka chama 
kisafi ambacho kiko tayari kutumikia 
wananchi”

Aidha, Dk John Nchimbi amesema 
sherehe hii imefanyika mwaka huu 
badala ya mwaka 2027, kufuatia 
maombi kutoka mikoa mbalimbali 
iliyotambua mafanikio makubwa ya 
Serikali chini ya chama hicho.

Aidha, Makamu Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar 

na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi ,  amewatak a wana-CCM 
kuhakikisha chama hicho kinaendelea 
kushika dola katika pande zote mbili 
za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kama inavyoelezwa katika Katiba ya 
CCM.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 
wakati wa kilele cha Maadhimisho ya 
Miaka 48 ya CCM, yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma. 
Alipongeza viongozi, wanachama, 
na wapenzi wa CCM kwa mafanikio 
makubwa yaliyojiri katika kipindi hicho 
cha miaka 48.

“Kwa hakika, wana-CCM tunayo 
kila sababu ya kufurahi na kujivunia 
mafanikio makubwa ambayo chama 
chetu kimeyapata. Sote tunawajibika 
kuyadumisha mafanikio haya kwa 
kuimarisha umoja na mshikamano. 
Tunakabiliwa na uchaguzi mkuu 
mwishoni mwa mwaka huu, hivyo ni 
jukumu letu kuhakikisha chama chetu 
kinaendelea kushika dola,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Aidha, Dk. Mwinyi alisisitiza umuhimu 
wa kuwaandikisha wanachama wote 
katika daftari la wapiga kura na 
kuwahamasisha kwenda kupiga kura 
wakati wa uchaguzi, ili kuhakikisha 
CCM inashinda na kuendelea kushika 
dola.

Rais Samia; Mitano tena inakuhusu
NA MWANDISHI WETU

KAMATI ya Bunge ya Ardhi, 
Maliasili na Utalii imeipongeza 
Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 
kwa kutenga fedha kiasi cha 
Shilingi milioni 500 kwa ajili ya 
kukamilisha ujenzi wa maktaba 
ya Chuo cha Ardhi Tabora.

Akizungumza hivi karibuni, katika 
kikao cha Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii 
wakati wa kupokea na kujadili taarifa 

ya utekelezaji Bajeti ya vyuo vya 
Ardhi Tabora (ARITA) na Morogoro 
(ARIMO) ya mwaka 2024/2025, 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo Timotheo 
Mzava amesema, uamuzi wa Wizara 
kutenga fedha ni mzuri na muhimu 
katika maendeleo ya vyuo hivyo na 
wanafunzi kwa ujumla.

Msisitizo wa kamati yetu, vyuo 
hivi vya ardhi ni taasisi muhimu ya 
kuandaa wataalamu sambamba na 
kusaidia kazi, hivyo Wizara ya Ardhi 
iendelee kutupia jicho kwenye vyuo 
hivi ili vienedelee kufanya kazi yao 
inavyopaswa” amesema Mhe. Mzava.

Akizungumza wakati wa kuwasilisha 
taar i fa  za vyuo hivyo kwenye 
Kamati, Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Deogratius 
Ndejembi aamesema Wizara yake 
imepokea maelekezo ya kamati kwa 
utekelezaji na ufanisi wa vyuo hivyo.

Kikao hicho cha Kamati ya Bunge 
kimehudhuriwa Viongozi wa Wizara 
akiwemo Katibu Mkuu Mhandisi 
Anthony Sanga, Naibu Katibu Mkuu 
Lucy Kabyemela,  Wajumbe wa 
Menejimenti ya wizara pamoja na 
watendaji wa vyuo vya ARITA na 
ARIMO.

NA ALBANO MIDELO, 
Songea

KATIBU Tawala 
wa Mkoa wa 
Ruvuma Mary 
Makondo 
ameziagiza 
Halmashauri 
zote nane 
kushughulikia 
kero na 
malalamiko ya 
wananchi kwa 
ufanisi zaidi.

A g i z o  h i l o 
limetolewa katika 
Baraza la Madiwani 
la Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea, 
lililofanyika katika 
U k u m b i  w a 
Halmashauri Lindusi. 
Katika kikao hicho, 
Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Ruvuma 
a l iwak i l i shwa na 
Amina Tindwa.

Katika hotuba yake, 
Tindwa alisisitiza 
kuwa taasisi zote za 
umma zinapaswa 
k u s h u g h u l i k i a 
m a l a l a m i k o 

y a  w a n a n c h i 
k w a  m u j i b u  w a 
maelekezo kutoka 
TAMISEMI na Ofisi ya 
Rais – Menejimenti 
y a  U t u m i s h i  w a 
Umma.

A l i s e m a  k u w a 
hatua hii ni sehemu 
ya utekelezaji wa 
I l a n i  y a  C h a m a 
c h a  M a p i n d u z i 
n a  k u i m a r i s h a 
u w a j i b i k a j i  w a 
watumishi wa umma.

A i d h a ,  T i n d w a 
a m e a g i z a 
k u a n z i s hw a  k w a 
o f i s i  m a a l u m  z a 
malalamiko katika 
halmashauri zote, 
ili kusaidia Serikali 
kusikiliza na kutatua 
kero za wananchi 
w a l i o w a c h a g u a 
viongozi wa umma.

Amelitaja lengo 
la  kushughul ik ia 
kero za wananchi 
n i  k u p u n g u z a 
manung’uniko na 
kuhakikisha kuwa 
serikali inatekeleza 
majukumu yake kwa 
ufanisi na uwajibikaji.

Watakiwa kutatua 
kero za wananchi NA MWANDISHI WETU

SERIKALI ya Awamu ya Sita, 
kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali, inaendelea 
kutoa fedha  kwa ajili ya 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF).

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Kapenjama Ndile,akifungua 
kikao cha tathmini ya mpango 
wa kunusuru kaya maskini 
( TASAF) kwa wataalam wa 
ngazi ya Mkoa, Wilaya, na 
Halmashauri, kilichofanyika 
katika ukumbi wa Heritage 
C o t t a g e  m j i n i  S o n g e a , 
amesema Mkoa wa Ruvuma 
umepokea zaidi ya shilingi 
bilioni 12 kwa mwaka 2024 kwa 
ajili ya TASAF

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Ndile alieleza kuwa fedha hizo 
zinalenga kusaidia kaya maskini 
kuongeza kipato, kupata fursa 
za kiuchumi, na kuboresha 
maisha yao kupitia uwekezaji 
kwa watoto ili kuhakikisha 
wanapata elimu na maarifa ya 
kujikwamua kiuchumi.

Amesisitiza umuhimu wa 
kuzingatia miongozo ya serikali 
i l i  kuhakikisha fedha hizo 
zinasimamiwa ipasavyo na 
kuleta matokeo chanya kwa 
wananchi.

Naye Mratibu wa TASAF Mkoa 
wa Ruvuma, Xsaveria Mlimira, 
alifafanua kuwa kati ya Januari 
na Desemba 2024, kaya 47,721 
zimeendelea kunufaika na 
mpango huo, huku kaya 18,912 
zikiwa zimehitimu.

Amesema Mpango huo sasa 
uko katika awamu ya pili ya 
utekelezaji na unahusisha vijiji 
na mitaa 85 kutoka Wilaya zote 
za mkoa.

Kwa upande wa wanufaika, 
Regina Komba ameushukuru 
m p a n g o  w a  TA S A F  k w a 
kumwezesha kuwasomesha 
watoto wake, jambo ambalo 
asingeliweza kufanya bila 
msaada huo.

Suzan Komba, mnufaika 
mwingine, alisema kupitia 
m p a n g o  h u o  a m e w e z a 
kuanzisha miradi ya ufugaji 
wa kuku na nyuki, ambayo 
imemsaidia kuendesha maisha 
yake kwa uhakika

Ardhi wapongezwa kwa maktaba

TASAF yaendelea kupewa fedha



4 BUSATI, FEBRUARI  6, 2025 5BUSATI, FEBRUARI  6, 2025BUSATI BUSATI

NA MWANDISHI WETU

TAMBIKO ni desturi za kimila au 
kidini zinazofanywa na watu wa 
jamii mbalimbali kwa madhumuni 
ya kiroho, utamaduni au kuenzi 
mababu.

Hata hivyo, tambiko zinaweza kuwa 
na madhara na athari zisizofaa kwa 
watu binafsi, familia na jamii kwa 
ujumla. Katika makala hii, tutajadili 
hasara na madhara ya tambiko kwa 
kina.

1. Kuleta Imani Potofu
Kushawishiwa na Usadikisho wa 

Kisiasa au Kihisia: Tambiko mara 
nyingi hutegemea imani za kimila au 
za kiroho ambazo si kila wakati zina 
msingi wa kisayansi.

Watu wanaoweza kudhani kuwa 
tambiko linaweza kutatua matatizo 
yote wanaweza kupoteza uwezo wa 
kutafuta suluhisho la kiuhalisia au 
kiakili, na hivyo kuchangia matatizo 
yasiyo na msingi.

Kuongeza Woga na Wasiwasi: 
Tambiko mara nyingi huchochea 
woga na wasiwasi, hasa pale ambapo 
limejengwa katika imani ya kwamba 
m a b a b u  a u  m i u n g u  i n awe z a 
kuwaadhibu wale  wasiofanya 
tambiko.

Wasiwasi huu unaweza kuwa mzigo 
wa kihisia kwa mtu binafsi, ambao 
unaweza kuathiri afya ya akili na 
ustawi wa mtu.

2. Gharama Kubwa
Matumizi ya Rasilimali: Tambiko 

mara nyingi yanahitaji matumizi ya 
pesa nyingi kwa ajili ya kununua 
vifaa maalum, wanyama wa sadaka, 
na gharama za kuhudumia wageni.

Hii inaweza kuathiri kifedha familia 
au mtu binafsi, hasa wale ambao 
kipato chao ni kidogo.

Badala ya kutumia pesa kwa 
mambo muhimu kama elimu, afya, 
au maendeleo ya kiuchumi, rasilimali 
hutumika kwa tambiko, na hivyo 
kudumaza maendeleo ya kifamilia na 
ya kiuchumi.

3. Madhara ya Kiafya na Kijamii
Kutumia Vinywaji au Madawa 

Yanayodhuru: Baadhi ya tambiko 
yanahusisha matumizi ya vinywaji au 

madawa ambayo yanaweza kuwa na 
madhara kwa afya.

Wakati mwingine, watu hulazimika 
kunywa dawa za kienyeji ambazo 
hazijathibitishwa kiafya, jambo 
ambalo l inaweza kusababisha 
madhara kama sumu au magonjwa 
yasiyo ya lazima.

Kuchochea Ubaguzi na Kutengana 
kwa Jamii: Wakati mwingine, tambiko 
huweza kuchochea migawanyiko 
katika jamii.

Wale  ambao hawashir ik i  au 
hawafuati tambiko fulani wanaweza 
kujikuta wakitengwa au kubaguliwa 
na jamii yao. Hii inaweza kuleta 
chuki, migogoro, na kuhatarisha 
mshikamano wa kijamii.

4. Kuzuia Maendeleo na Maarifa 
ya Kisasa

Kukwamisha Teknolojia na Maarifa 
Mapya: Watu wanaoshikilia sana 
t a m b i k o  w a n a w e z a  k u p u u z a 
maendeleo ya kisayansi na maarifa 
ya kisasa.

Badala ya kutumia matibabu ya 
kisasa au mbinu bora za kilimo, watu 
wanaweza kushikilia imani za tambiko 
na hivyo kukwamisha maendeleo yao 
wenyewe na ya jamii.

Kuwazuia Watu Kutafuta Suluhisho 
Bora: Wakati watu wanapokuwa na 
shida au changamoto, wanaweza 
kuamini kuwa tambiko litawasaidia 

badala ya kutafuta msaada wa 
kitaalamu.

Kwa mfano badala ya kwenda 
hospitali kwa matibabu, mtu anaweza 
kufuata tambiko kwa imani kuwa 
litasaidia, na hivyo kuchelewesha au 
kukosa matibabu bora.

5. Madhara ya Kimaadili
Kutumia Sadaka ya Wanyama au 

Mali: Baadhi ya tambiko yanahusisha 
kutoa sadaka za wanyama, jambo 
ambalo linapingana na kanuni za haki 
za wanyama.

Aidha sadaka za mali zinaweza 
k u a t h i r i  f a m i l i a ,  k w a n i  m a l i 
inayotolewa kwa tambiko inaweza 
kuwa ya msingi kwa maisha ya kila 
siku ya familia.

Kusababisha Shinikizo la Kijamii: 
Mara nyingi, watu hulazimishwa 
kushirik i tambiko kutokana na 
shinikizo la kijamii.

Watu wanaweza kushiriki kwa 
kulazimishwa au kwa woga wa 
kukataliwa na jamii.

Hii inapingana na uhuru wa mtu 
binafsi na inaweza kuathiri faraja na 
amani ya mtu.

6. Athari kwa Mazingira
Uharibifu wa Mazingira: Tambiko 

zinazohusisha kuchinja wanyama kwa 
wingi, kukata miti kwa ajili ya kuni, au 
kutumia mazao maalum yanaweza 
kuathiri mazingira.

NA MWANDISHI MAALUM

KUJIAJIRI ni pale mtu anapoanzisha 
biashara au shughuli ya kiuchumi 
kwa kujitegemea badala ya kuwa 
mwajiriwa kwa mtu au kampuni.

Ingawa kujiajiri kuna faida nyingi 
kama uhuru wa kiutendaji na fursa ya 
kuongeza kipato, kuna changamoto 
nyingi na madhara yanayoweza 
kusababisha matatizo ya kifedha, 
kisaikolojia, na hata kijamii.

Hapa chini tunajadili baadhi ya 
hasara na madhara ya kujiajiri.

1. Kukosa Uhakika wa Kipato
Wajasiriamali wanakosa kipato 

thabiti na mara nyingi kipato chao 
hutegemea mafanikio ya biashara, 
hivyo:

Kutokuwa na kipato cha uhakika; 
mara nyingi mapato yanaweza 
kubadilika kila mwezi, na baadhi ya 
miezi inaweza kuwa na kipato kidogo 
au hata kutokuwa na kipato kabisa.

Gharama za awali za kuanzisha 
biashara zinaweza kuwa kubwa, na 
wajasiriamali wanaweza kushindwa 
kupata kipato cha kutosha kufidia 
gharama hizo katika miezi ya kwanza.

2. Muda Mrefu wa Kazi na Kazi 

Ngumu
Wajasiriamali wengi hulazimika 

kufanya kazi kwa muda mrefu na 
kujituma zaidi ili biashara zao ziweze 
kustawi:

Upungufu wa muda wa kupumzika 
na kuwa na usawa kati ya kazi na 
maisha binafsi; mara nyingi kazi 
inaweza kuchukua muda mwingi, 
hivyo kuathiri muda wa familia na 
wa kijamii.

Kukabiliwa na kazi nyingi na ngumu, 
hasa mwanzoni, ambapo mmiliki 
anaweza kuwa ndiye mfanyakazi 
pekee anayesimamia kila kitu – 
kuanzia masuala ya fedha hadi 
masoko.

3. Shinikizo la Kiuchumi na Hatari 
ya Kupata Hasara

Biashara zinakabiliwa na hatari 
nyingi za kiuchumi ambazo zinaweza 
kusababisha madhara makubwa 
kifedha:

Hatari ya kupata hasara; kwa kuwa 
hakuna uhakika wa faida, mmiliki 
anaweza kuwekeza fedha nyingi bila 
kujua kama biashara itazalisha faida 
au la.

S h i n i k i zo  l a  k u s h i n d a n a  n a 
wafanyabiashara wengine, hasa 
kwenye sekta zenye ushindani 

m k u b w a ,  l i n a w e z a 
kuongeza gharama za 
kuendesha biashara na 
kupunguza faida.

4. Majukumu Mengi na 
Shinikizo Kubwa

Kujiaj ir i  kunakuja na 
majukumu mengi ambayo 
m m i l i k i  a n a t a k i w a 
kuyasimamia:

K u b e b a  m z i g o  w a 
maamuzi yote muhimu ya 
biashara, jambo ambalo 
l inaweza kusababisha 
msongo wa mawazo, hasa 
wakati wa kufanya maamuzi 
ya kifedha na kimkakati.

K u h i t a j i  k u z i n g a t i a 
mambo mengi, kama vile 
kulipa kodi, kusimamia 
w a f a ny a k a z i  ( e n d a p o 
anawaajiri), na kutunza 
mahusiano na wateja, 
mambo ambayo yanahitaji 
umakini na maarifa mengi.

5 .  M a t a t i z o  y a 
Kisaikolojia na Msongo wa Mawazo

Changamoto za kifedha, shinikizo 
la kazi, na majukumu mengi huweza 
kuleta madhara ya kisaikolojia kwa 
wajasiriamali:

Msongo wa mawazo na wasiwasi 
kuhusu hatma ya biashara; kwa 
kuwa hakuna uhakika wa mafanikio, 
mjasiriamali anaweza kuwa na 
wasiwasi mwingi kuhusu upotevu 
wa mtaji na madhara yanayoweza 
kujitokeza.

Hofu ya kushindwa au kukosa 
faida inayoendana na jitihada, 
hali inayoweza kumkatisha tamaa 
mjasiriamali na kudhoofisha jitihada 
zake.

6. Kukosa Fursa za Mafao ya Ajira
Wajasiriamali wanakosa baadhi 

ya faida za kisheria na kiuchumi 
zinazopatikana kwa waajiriwa, kama 
vile:

Mafao ya kustaafu, bima ya afya, 
na ruhusa za malipo, kwa kuwa 
m f a n y a b i a s h a r a  a n a  j u k u m u 
la kuhakikisha anajiwekea akiba 
mwenyewe kwa ajili ya malipo hayo, 
jambo ambalo linaweza kuwa gumu 
katika mazingira ya biashara yenye 
kipato kisichotabirika.

Unapiga tambiko unataka nini? Una roho ngumu? Jiajiri
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NA MWANDISHI MAALUM

KUTUNZA mazingira ni jukumu 
muhimu linalohitaji kushirikisha 
jamii nzima ili kufanikisha 
maendeleo endelevu na kulinda 
rasilimali kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Mazingira yanajumuisha hewa, 
ardhi, maji, mimea, wanyama na 
viumbe hai wengine wanaoishi katika 
mfumo unaotegemeana.

Hapa tunachunguza kwa kina faida 
na umuhimu wa kutunza mazingira, 
jinsi inavyoweza kuboresha maisha 
yetu na kuendeleza uchumi na hatari 
zinazoweza kutokea tukiyapuuza.
1. Faida za Kutunza Mazingira

Afya Bora kwa Jamii: Mazingira 
safi yanaathiri moja kwa moja afya 
ya binadamu. Hewa safi, maji safi na 
chakula kisichochafuliwa na kemikali 
ni muhimu kwa afya njema.

Mazingira safi yanazuia magonjwa 
yanayoenezwa na uchafu kama 
vile malaria, kipindupindu na homa 
ya matumbo ambayo mara nyingi 
husababishwa na maji machafu na 
mazingira yasiyotunzwa.

Kupunguza Athari za Mabadiliko 
ya Tabianchi: Mazingira yanapokuwa 
saf i  na yanapotunz wa v yema, 
yanachangia kupunguza mabadiliko 
ya tabianchi.

Misitu huchukua na kuhifadhi 
d i o k s i d i  k a b o n i  ( C O ₂ ) ,  g e s i 
inayochangia ongezeko la joto 
duniani.

Kwa kutunza misitu na kupunguza 
uchomaji wa kuni na mkaa, tunaweza 
kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi ambayo huleta ukame, 
mafuriko na majanga mengine ya asili.

Kuboresha Ustawi wa Kiuchumi: 
Mazingira safi na yenye rutuba 
yanachangia kwenye ukuaji wa 
uchumi.

Kilimo, ufugaji na uvuvi hutegemea 
mazingira yenye afya ili kuwa na 
mavuno bora na bidhaa za kutosha 
kwa soko.

Pia utalii wa mazingira kama vile 
utalii wa wanyamapori na vivutio vya 
asili, unachangia pato la taifa na ajira 
hasa katika nchi zinazoendeleza sekta 

ya utalii.
Kuhifadhi Viumbe Hai: Mazingira safi 

na yasiyochafuliwa husaidia kuhifadhi 
viumbe hai ambao ni sehemu muhimu 
ya mnyororo wa chakula na usawa wa 
ikolojia.

Kila kiumbe, kuanzia mdogo kama 
bakteria hadi mkubwa kama simba, 
kina nafasi maalum katika ikolojia.

K w a  k u t u n z a  m a z i n g i r a 
tunahakikisha kwamba viumbe hawa 
wanaendelea kuishi na kudumisha 
mifumo muhimu ya mazingira 
inayowezesha maisha.

Kuwezesha Upatikanaji wa Maji 
Safi: Kwa kutunza vyanzo vya maji 
kama mito, maziwa, na chemchemi, 
tunaweza kuhakikisha upatikanaji wa 
maji safi kwa matumizi ya binadamu 
na wanyama.

Uchafuzi wa maji unaotokana na 
plastiki, kemikali na mafuta unaweza 
kuepukwa kwa juhudi za kutunza 
mazingira.

Hii ni muhimu kwani maji ni uhai 
na ni msingi wa ustawi wa viumbe 
hai wote.
2. Umuhimu wa Kutunza 
Mazingira

Kuendeleza Maisha ya Vizazi 
Vijavyo: Kutunza mazingira ni njia 
ya kuhakikisha kuwa vizazi vijavyo 
vinaweza kufurahia rasilimali za asili 
na kuwa na mazingira bora ya kuishi.

Ikiwa tutaendelea kuchafua na 
kuharibu rasilimali zetu bila mpango, 
vizazi vijavyo vitakosa ardhi ya kilimo, 
maji safi na hewa safi na hivyo kupata 
changamoto kubwa za kiuchumi na 
kijamii.

Kudumisha Usawa wa Kiasi l i 
(Ikolojia): Mazingira yanatengeneza 
mfumo wa kiikolojia ambapo viumbe 
hai hutegemeana.

Mimea hutegemea wadudu kwa 
uchavushaj i ,  wak at i  wanyama 
hutegemea mimea kwa chakula na 
malazi.

Kuwapo kwa usawa wa viumbe hawa 
ni muhimu kwa ustawi wa mazingira 
na usawa huu unaweza kuvurugwa 
ik iwa mazingira hayatatunz wa 
ipasavyo.

Kuzuia Majanga ya Asili: Mazao ya 
asili kama miti na mimea mingine 
husaidia kuzuia mmomonyoko wa 
ardhi, mafuriko, na maporomoko ya 
udongo.

Kwa kulinda mazingira kwa kupanda 
miti na kuhifadhi maeneo ya asili, 
tunapunguza hatari ya majanga haya 
ambayo yanaweza kusababisha vifo, 
uharibifu wa mali na matatizo ya 
kiuchumi.

Kuboresha Ufanisi  wa Kil imo 
na Usalama wa Chakula: Kilimo 
kinaathiriwa sana na hali ya hewa, 
ardhi na vyanzo vya maji.

NA MWANDISHI WETU

UNAPASWA kujua vitu vya 
kuzingatia Kabla ya kufungua 
kampuni au kufungua biashara 
yako Tanzania ili uweze kupata 
mafanikio katika siku za mbeleni 
kwenye maisha yako.

1. Chagua wazo bora la biashara
Katika eneo ambalo watu wengi 

hukosea wakati wanapoanzisha 
kampuni au biashara ni uchaguzi wa 
wazo la kibiashara.

Unapochagua wazo baya au 
usilolimudu, ni wazi kuwa hutoweza 
kulitekeleza na kupata faida. Hakikisha 
wazo unalolichagua unalimudu 
vyema pia linatekelezeka.

Epuka kuchagua wazo pana sana 
au kuchagua wazo kwa sababu 
mwingine analifanya. Kwa kuwa 
wewe unaanza ni vyema ukachagua 
wazo unalolipenda, kulimudu vyema 
na linaloweza kukupa faida.
2. Fanya utafiti wa biashara

Kabla ya kuacha kazi yako au kile 
unachokifanya ili uanzishe kampuni 
yako, ni vyema ukafanya utafiti wa 
kina juu ya biashara utakayofanya.

Mambo ya kufanyia utafiti ni: 
Elewa biashara yako na huduma 
utakayotoa. Fahamu wateja wako. 
Fahamu ushindani. Wafahamu watu 
utakaofanya nao kazi. Fahamu njia 
bora ya mauzo ya bidhaa au huduma 
yako
3. Andaa ‘business plan’

Baada ya kufanya utafiti, sasa 
weka wazo au mpango wako katika 
karatasi. Mpango huu utakuwezesha 
kukuongoza katika kufikia malengo 
yako.

Kimsingi mpango wako wa biashara 
utajumuisha mambo kama vile: 
Mwonekano wa jumla wa kampuni. 
Muundo wa utawala. Ufafanuzi/
Maelezo ya kampuni. Malengo, 
Maono na mikakati. Maelezo juu ya 
soko na tasnia unayoingia kufanya 
biashara

Uendeshaji. Mpango wa matumizi 
ya fedha. Pamoja na taarifa nyingine 
za msingi zinazohusiana.
4. Bainisha chanzo cha fedha

Ni lazima kubaini chanzo cha fedha 
utakazozitumia kuanzisha biashara 

au kampuni yako. Je fedha hizo 
zitatokana na mkopo, akiba yako au 
msaada?

Kumbuka uendeshaji wa kampuni 
unahitaji fedha kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali kama vile matumizi ya 
ofisi, usafiri, malipo ya huduma na 
mishahara.

Ni vyema kulishughulikia hili 
mapema ili usije ukakwama katika 
biashara yako.
5. Tambua muundo wa biashara

Unatakiwa kubainisha muundo 
wa biashara au kampuni yako kabla 
hujaianzisha. Je kampuni au biashara 
yako itakuwa ni ya shirika, ubia au 
binafsi?

Unapochagua muundo zingatia 
yafuatayo: Ugumu wa uendeshaji kwa 
kila mfumo. Gharama za uendeshaji. 
Kodi. Sheria na vibali. Manufaa ya 
muundo husika. Mtaji. Unapozingatia 
haya hakika utaweza kuchagua 
muundo wa kampuni au biashara 
wenye tija zaidi kwako.
6. Tafuta ofisi ya biashara

W a t u  w e n g i  w a m e k u w a 
wakianzisha kampuni kwa mazoea 
bila kuzingatia kuwa ofisi ni muhimu 
kwa biashara au kampuni zao.

Tafuta ofisi utakayo mudu gharama 
zake, pia yenye kukidhi mahitaji ya 
kampuni au biashara yako.

K a m a  u t a a m u a  k u f a n y i a 
kazi nyumbani,  basi hakik isha 
unatenganisha mambo binafsi na 
yale ya ofisini. Kumbuka kuepuka 
kuchagua ofisi ya kifahari au ya 
gharama kubwa bila sababu ya 
msingi.
7. Changanua changamoto za 
biashara

Changamoto zipo kila mahali 
hivyo yakupasa kuzifikiria kabla 
ya kuanza kampuni au biashara 
yako. Kama unajidanganya kuwa 
utafanya biashara bila kukutana na 
changamoto yoyote unajidanganya.

Jitahidi uzitambue changamoto 
mapema ili uweze kuweka mikakati 
mapema ya  namna utak av yo 
pambana nazo.

Pale unapohitaji kufungua kampuni yakoUmuhimu wa Kutunza Mazingira
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HAT U A  y a  R a i s  w a 
M a r e k a n i  D o n a l d 
Trump kusaini agizo 
la kuiondoa nchi hiyo 

katika Shirika la Afya Duniani 
(WHO) siku chache zilizopita 
imeanza kuleta athari kadhaa 
hususan barani Afrika kama 

ilivyotarajiwa.

Licha ya kuwa kuna 
sheria zinazohitajika 
kufuatwa kwa taifa 
l inalotaka kundoa 
ufadhili wake, utawala 
wa k iongozi  huyo 

mpya tayari umechukua hatua 
ya kusitisha usambazaji wa 
dawa za kuokoa maisha za 
HIV, malaria na kifua kikuu 
mbali na dawa za watoto 
wachanga katika mataifa yote 
yanayosaidiwa na shirika la 
USAID duniani.

Athari hizo zinatokana na 
Marekani kuwa mchangiaji 
mkubwa wa kifedha wa WHO 
na programu mbali mbali 
zilizopo chini ya shirika hilo 
na taasisi nyingine kubwa za 
kiafya duniani.

S i k u  y a  J u m a n n e , 
wakandarasi  na washir ika 

wanaofanya kazi na Shirika la 
Misaada la Marekani (USAID) 

nchini Tanzania na Kenya walianza 
kupokea barua hizo ili kusitisha 

ufadhili huo mara moja, kulingana na 
vyanzo.

Hatua hiyo ni sehemu ya kusitishwa 
kwa misaada kwa Marekani na ufadhili 
uliowekwa tangu Trump aingie madarakani 
Januari 20, huku programu zikikaguliwa.

Afisa Mkuu wa Kituo cha Kudhibti 

Magonjwa barani Africa (CDC) Ngashi 
Ng’ongo amenukuliwa akisema nchi nyingi 
zimekuwa zikitegemea uwekezaji wa 
Marekani kupitia WHO kufadhili shughuli 
za afya ya umma.

“ Tu n a j u a  j u k u m u  a m b a l o  W H O 
imecheza katika bara... kuboresha utoaji 
wa programu za afya,” Ng’ongo aliambia 
mkutano na wanahabari.

“Kupunguzwa au kukatwa kwa ufadhili 
wa (Marekani) bila shaka kutaathiri 
mwitikio. Ni wakati kwa baadhi ya nchi 
wanachama wa Afrika kufikiria upya 
ufadhili wa afya ya umma,” alisema.

Nchini Kenya na Tanzania tayari Shirika 
la Misaada ya Kimataifa la Marakani 
(USAID) limetangaza kupunguza au kufuta 
shughuli kadhaa katika programu zake.

Katika taarifa zilizotumwa na USAID, 
Shirika hilo lilisema kuwa linakatiza 
huduma zote zilizokuwa zikitolewa na 
USAID kufuatia agizo la Rais Trump la 
kuiondoa nchi hiyo katika WHO.

U S A I D  i m e y a t a k a  m a s h i r i k a 
yanayopokea ufadhili huo kufuata agizo 
hilo ili kuhakikisha kwamba hayagharamiki 
na huduma zozote zilizokatizwa.

Tayari WHO limeelezea wasiwasi wake 
kuhusu athari za kusitishwa kwa ufadhili 
wa mara moja wa programu za VVU katika 
nchi za kipato cha chini na cha kati.

Kupitia taarifa iliYotumwa katika vyombo 
vya habari, shirika hilo limesema kwamba 
kusitishwa kwa ufadhili wa programu za 
VVU kunaweza kuwaweka watu wanaoishi 
na VVU katika hatari ya mara moja ya 
magonjwa, kifo na kudhoofisha juhudi za 
kuzuia maambukizi katika jamii na nchi.

WHO imesema kwamba hatua kama 
hizo, zikiendelea, zinaweza kusababisha 
kuongezeka kwa maambukizi mapya na 
vifo, kurudisha nyuma miongo kadhaa ya 
maendeleo na uwezekano wa kurudisha 
ulimwengu kwenye miaka ya 1980 na 1990 

wakati mamilioni ya watu walikufa kwa 
VVU kila mwaka duniani.

Kwa mujibu wa Daktari Allen Malache 
wa Shirika la Kelan nchini Kenya, athari 
miongoni mwa wahudumu wa afya 
zitashuhudiwa iwapo agizo hilo la Trump 
litaendelea kwa takriban miezi mitatu.

“Iwapo hakutapatikana huduma za 
Kiafya kwa wale wanaozihitaji hususan 
katika kliniki zinazosimamiwa na mashirika 
kama vile Pepfar, wale wanaotoa huduma 
hizo watafanya kazi gani?

“Wale wanaopokea huduma wataenda 
kupata huduma upande gani iwapo kiliniki 
zinazosimamiwa na fedha zinazotoka 
kwa Pepfar zitakuwa zimefungwa. Kwa 
mfano vituo vinavyosimamia Ukatili wa 
Kijinsia vikifungwa watu watapata shida 
kwasababu watu watahitaji kupata ushauri 
nasaha na matibabu.”

Aliongezea kusema kwamba ni muhimu 
Wamarekani kutathmini upya uamuzi 
huo ili kuona jinsi watu watakavyotatizika 
kutokana na hatua hiyo.

Dk. Lawi Mwenda amesema madhara 
makubwa yatapatikana katika huduma 
kama vile za Malaria, Kifua Kikuu na HIV 
ambapo wagonjwa wengi wanatumia 
dawa za maradhi hayo.

Dkt. Lawi vilevile ameongezea kuwa 
changamoto itakuwa katika utafiti wa 
dawa mpya na hela ambayo inatumika 
katika mikakati ya kuzuia maambukizi 
mapya

Afrika inaweza kujisimamia yenyewe?
Kwa mujibu wa Daktari Lawi Mwenda, 

hela nyingi zinazotolewa na mashirika 
ya misaada ya kiafya kama vile USAID na 
Global Fund ni hela ambazo asilimia kubwa 
zinatumika kwa utafiti.

“Hizi dawa mpya ndizo zinazokula hela 
nyingi zaidi kuliko dawa zinazogawanywa 
hospitalini. Baadhi ya tafiti zinazofanywa 
hata Wamarekani wanazihitaji.”

Daktari huyo anasema kwamba wizara 
nyingi zinazosimamia afya barani Afrika 
hazitaathirika pakubwa kwa kuwa kuna 
dawa nyingi na kwamba mataifa mengi ya 
Afrika yana uwezo wa kuzalisha dawa hizo 
barani na kugharamikia ARVs.

Alisema: “Kuna nchi nyingi zinazoweza 
kutengeneza dawa kama vile Afrika Kusini 
ambayo ina uwezo wa kuzalisha dawa za 
ARVs, Uganda kuna kampuni ya Shippler, 
Kenya kuna Universal Cooperation Limited, 
Zambia, Ethiopia na hata Tanzania kuna 
viwanda vilivyo na uwezo wa kuzalisha 
dawa.”

Amesema kwamba licha ya kuwa kuna 
dawa zinazotoka India zinatozotumiwa na 
baadhi ya wagonjwa kuna aina hiyohiyo ya 
dawa zinazozalishwa Afrika.

“Marekani wanaweza kuwa wamesitisha 
lakini sio wao ambao wanazalisha au 
kufadhili asilimia 100, baadhi ya serikali 
za Afrika zinagharamia dawa hizi asilimia 
20 na nyengine asilimia 40, kwa hivyo 
ninaamini kwamba serikali zetu za Afrika 
zina uwezo wa kugharamia.”

Amesema kwamba gharama ambazo 
zinatokana na dawa za HIV ni gharama 
ambazo serikali nyingi barani Afrika 
zinaweza kumudu.

Hatahivyo Dkt. Allen anasema kwamba 
ni wakati ambapo mataifa ya Afrika 
yanapaswa kujiuliza iwapo yanaweza 
kugharamikia hudumu hizi kupitia utengaji 
wa fedha au zitaendelea kufanya mambo 
mengine yasio na muhimu mkubwa wa 
Kiafya?

“Serikali zetu zimejikokota sana ili kufikia 
kiwango ambacho zinaweza kusimamia 
matibabu. Kenya tuna katiba inayosema 
kwamba serikali ina jukumu la kuhakikisha 
kuwa kila Mkenya anapata haki yake ya 
Afya. Kutokana na sheria hiyo basi jukumu 
sio la Uingereza au Marekani, jukumu ni 
letu sisi wenyewe,” alihitimisha.
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NA MWANDISHI WETU

UTAMADUNI ni mfumo wa 
maisha unaojumuisha imani, 
mila, desturi na maadili 
yanayoongoza maisha ya jamii 
fulani. Ni urithi wa kipekee 
unaotambulisha watu na kuwapa 
utambulisho wa asili.

Katika jamii yoyote, utamaduni 
ni kiini muhimu kwa maisha ya 
kila siku na umeendelea kuwa na 
mchango mkubwa katika kuleta 
mshikamano na ustawi wa watu.

Hapa tunachambua faida na 
umuhimu wa utamaduni katika 
kuimarisha maisha na maendeleo 
ya kijamii, kiuchumi na kisaikolojia.

1. Utambulisho wa Jamii
Utamaduni unawapa watu 

u t a m b u l i s h o  w a  k i p e k e e . 
Mila na desturi zinazohusiana 
na mavazi, lugha, chakula, na 
shughuli za kila siku huwa ni alama 
zinazowatofautisha watu wa jamii 
moja na nyingine.

Kwa mfano, mavazi ya kimila 
kama vile vitenge na kanga katika 
Afrika Mashariki ni sehemu ya 
utambulisho wa watu wa maeneo 
hayo.

Kwa kuwa na utamaduni wao, 
jamii hujihisi huru na wenye 
kujiamini, na hivyo kuimarisha 
mshikamano wao wa kijamii.

2. Kujenga Mshikamano 
na Umoja

Utamaduni  unaunganisha 
watu kwa njia maalum. Sherehe, 
tamaduni za kimila, na ibada za 
kidini huwaleta watu pamoja kwa 
matukio muhimu kama harusi, 
sherehe za kuzaliwa, na mazishi.

Hii inajenga mshikamano na 
undugu baina ya watu, kwani 
wanajifunza kushiriki na kusaidiana 
katika nyakati zote.

Ushir ik i  wa pamoja katika 
shughuli za kitamaduni unaleta 
umoja na kuimarisha uhusiano wa 
kifamilia na kijamii.

3. Kukuza Maadili na 
Nidhamu

Utamaduni una athari kubwa 
katika kujenga maadili na nidhamu 
ya jamii. Mila na desturi huweka 
kanuni zinazowaongoza watu 
katika tabia zao za kila siku.

Kwa mfano, utamaduni wa 
kuwasalimu wakubwa, kuheshimu 
wazazi, na kusaidiana, unaimarisha 
nidhamu na unyenyekevu. Vilevile 
jamii huweza kujifunza kuishi 
kwa kuheshimu mipaka na sheria, 
ambayo inasaidia kupunguza 
migogoro na kujenga jamii yenye 
amani.

4. Uhifadhi wa Maarifa 
na Urithi

U t a m a d u n i  u n a c h a n g i a 
kuhifadhi historia na maarifa ya 
jamii kutoka kizazi kimoja hadi 
kingine.

Nyimbo za kitamaduni, hadithi, 
na  methal i  n i  n j ia  muhimu 
zinazotumika kuwasilisha hekima 
ya zamani kwa vijana wa sasa.

Maarifa haya yanajumuisha 
taarifa kuhusu mimea tiba, mbinu 
za kilimo, na njia za kuishi katika 
mazingira ya asili.

Kwa kupitia tamaduni hizi, 
maar i fa  na  hek ima ya  k a le 
huendelea kuishi katika vizazi 
vijavyo.

5. Maendeleo ya Sanaa 
na Ubunifu

Utamaduni  unahamasisha 
ubunifu na maendeleo ya sanaa. 
Miondoko ya ngoma, muziki, na 
michoro hutokana na mila na 
desturi za kitamaduni, ambayo 
inachangia maendeleo ya vipaji na 
kuongeza thamani ya jamii katika 
ulimwengu wa sanaa.

Wasanii na wabunifu wa kazi 
za mikono wanatumia maarifa 
ya kitamaduni kubuni bidhaa 
kama vile vikapu, mapambo, na 
vinyago ambavyo vina thamani 
kiutamaduni na kiuchumi.

6. Kuimarisha Utalii na 
Uchumi

U tamaduni  una mchango 
mkubwa katika sekta ya utalii, 
ambayo huleta pato kwa nchi na 
jamii.

NA MWANDISHI WETU

TANZANIA ni nchi iliyo barikiwa 
sana na uwepo wa vivutio vingi 
vya kila aina, kuna vivutio vya 
wanyama, misitu, milima, mambo 
ya kale, utamaduni na fukwe za 
bahari. Hivyo karibu kila sehemu 
ya Tanzania ina vivutio vya utalii.

Kati ya vivutio vyote hivyo, 
vivutio vya wanyamapori ndio 
hujulikana zaidi na watu wengi 
kuliko vivutio vyote. Kwa kiasi 
kikubwa vivutio vya wanyamapori 
vimekuwa vikitangazwa kila mara 
na watu wengi wanafahamu 
kuwa wanyamapori ni vivutio 
na wanahamasika kutembelea 
mbuga za wanyama kwa ajili ya 
kujionea vivutio hivyo.

Kwa kuwa tuna utajiri wa vivutio 
vingi namna haii, sekta ya utalii 
haina budi kuwa na mikakati 
ya muda mrefu ya kuhakikisha 
k i la  sehemu yenye v ivut io 
inatangazwa na kujulikana kitaifa 

na kimataifa.
Utalii wa mambo ya kale na 

mambo ya kitamaduni ni sehemu 
kubwa sana ya utalii hapa Tanzania, 
tuna kila kinachofaa kutufanya 
kuwa mstari wa mbele kwenye 
masuala ya utalii.

K w e n y e  m a k a l a  h i i 
nitazungumzia kuhusu utalii wa 
mambo ya kale, mambo ya kale au 
historia za mabo ya kale ni sehemu 
ambayo inakuwa na mvuto kitaifa 
na kimataia endapo itapewa 
k ipaumbele na kutangaz wa 
ipasavyo na vyombo husika.

Tanzania ina historia ndefu 
sana ya mambo ya kale, kuna 
historia ambazo zimekuwapo 
tangu karne ya 9, sehemu zenye 
historia hizi ni sehemu za ajabu 
sana na zina hadithi za kusisimua 
kuhusu maisha ya watu waliowahi 
kuishi sehemu hizi ambazo zina 
mabaki na historia hii.

Mji wa Kilwa, ni miongoni mwa 
miji ya ajabu sana katika historia 

ya maisha ya binadamu, kuna 
historia ya kusisimua sana kweye 
miji hii, mji wa Kilwa ni kati ya 
miji mikongwe sana hapa dunini. 
Ni mji ambao ulipata mafanikio 
na kuwa maarufu kutokana na 
kumiliki biashara ya dhahabu.

Mji huu unafahamika kama 
kitovu cha biashara katika karne 
ya 9 hadi 15, na 16. Kabla ya 
ukoloni kuingia biashara kubwa 
ilikuwa ni dhahabu. Hivyo kwa 
kuwa mwenye dhahabu ndie 
mwenye nguvu basi, mji huu wa 
Kilwa uliendelea kushika hatamu 
kwa kipindi kirefu sana kutawala 
sehemu kubwa hadi sehemu za 
kusini karibia na Zimbabwe.

Kwa kuwa mji huu ulijulikana 
kama kitovu cha biashara kwa 
muda mrefu katika pwani ya Afrika 
Mashariki, kuna maeneo ya mji huu 
yalijengwa vizuri sana, maeneo 
hayo yalijengwa na mabaki yake 
yanaweza kuonekana hadi leo. 
Meneo ya Kilwa Kisiwani ndio 
yalikuwa ni kitovu na sehemu kuu 
ya biashara hii, ambayo hujulikana 
kama mji wa masultani.

Kukua na kuwa na nguvu kwa mji 
huu wa Kilwa Kisiwani haukwenda 
mbali sana, historia inaonyesha 
katika karne ya 15 mambo yalianza 
kwenda mrama na mji huu kukosa 
umaarufu na nguvu kama hapo 
mwanzo. Mnamo karne ya 16 mji 
huu ulikuwa tayari chini ya utawla 
wa Wareno ambao walimiliki kila 
kitu kwenye mji huu.

Katika historia inaonyesha 
kuwa baada ya miak a 200 
baadaye mji huu wa mji huu 
ulikuwa kwa kasi kubwa sana 
na kuwa maarufu zaidi kutona 
na bishara za watumwa ambazo 
kwa kiasi kikubwa zilifanywa na 
waarabu.

Historia ya kusisimua 
ya Mji Mkongwe Kilwa

Kudai hujui utamaduni 
wako ni kujiuza mwenyewe
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NA MWANDISHI MAALUM

HUYU ni mnyama aina ya tembo 
ambaye kwa historia fupi ndiye 
mnyama mkubwa kuliko wote 
ambao wanaishi nchi kavu. Kuna 
aina tatu za Tembo ambazo 
ni Tembo wa Asia, Tembo wa 
msituni (African forest elephant) 
na Tembo wa Nyika au Vichakani 
(African Bush elephant).

Aina hii ya tatu ya Tembo ndio  
kubwa kuliko nyingine  na jina lake 
la kisayansi ni Loxodonta Africana. 
Tembo hawa hupatikana katika nchi 
zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara 
ikiwemo Tanzania na  wanaurefu 
wa pata futi 8 mpaka 13, anauzito 
wa wastani Kilo2500 mpaka 7000 
na   wana uwezo wa kuishi  hadi 
miaka 70.

CHAKULA
K w a  s i k u 

T e m b o 
anauwezo wa 
kula kilo zisizo 
p u n g u a  1 3 6  
a m b a z o  z i n a 
mchanganyiko 
w a  m i z i z i , 
majani,magome 
y a  m i t i  n a 
matunda.,
KUZALIANA

Vilevile j ike 
hubeba mimba 
kwa muda wa 
m i e z i  2 2  n a 
kuzaa ndama 
m w e n y e  k i l o 
y a p a t a  1 2 0 
kilogramu.

Uongozi
Kama il ivyo 

k a w a d a  y a 
m a i s h a  y a 
v i u m b e  h a i 
m b a l i m b a l i , 
i k i w e m o 
binadamu katika 
s u a l a z i m a  l a 
uongozi, vile vile 
familia ya Tembo 
huongozwa na 

huongozwa na Tembo Jike ambaye 
ni mkubwa kiumbo na umri . 
Miongoni mwa kazi za tembo huyu 
kiongozi ni pamoja na   kuliongoza 
kundi katika kutafuta chakula maji, 
n.k wakati wote wa maisha yao. Vile 
vile huyu ndio kiongozi wa misafara 
misafara ya tembo kutoka sehemu 
moja kwenda nyingine ambayo 
hupita katika shoroba mbalimbali.
MHANDISI WA MFUMO WA 
IKOLOJIA

Tembo hutumia meno yake 
mawili yaliyotokeza nje ya mdomo 
kuchimba kwenye mito iliyokauka ili 
kupata maji ambayo huwanufaisha 
wao pamoja na wanyama wengine.

Kinyesi cha Tembo ni chakula kwa 
wanyama wa aina mbaimbali kama 
vile jamii ya nyani na ndege. Mende 
Miwa (dung beetle)

Kinyesi cha tembo mara nyingi 
huwa na mchanganyiko wa mbegu 
za aina mbalimbali ambazo huweza 
kuota sehemu ambayo amejisaidia 
na hivyo kusaidia  kusambaza au 
kuotesha mimea ambayo haikuwepo 
eneo hilo.

Tembo hung’oa miti kwa ajili ya 
chakula ambayo vile vile  husaidia 
wanyama wengine kama Pundamilia 
ambao hupenda kula kwenye 
mazingira ya wazi.

Wanyama hawa husaidia kufungua 
njia kwa kuangusha vichaka na 
hivyo kuwafanya wanyama wengine 
wapiti kwa urahsi.

Mahali ambapo Tembo hukanyaga 
huacha alama za miguu mithili ya 
mashimo ambayo huwahifadhi 
viumbe wadogo kama chura ,haswa 
wakati wa mvua  kwa kuyatumia 
mashimo hayo kwa kujisitiri na wkati 
mwingine kuzaliana. .

Vifaa ambavyo Mhandisi Tembo 
hutumia
MKONGA

Tembo hutumia kiungo hiki katika 
kupiga kelele ambazo huashiria 
mambo mbalimbali  kama vile  
salamu, kufarijiana kama ilivyo 
mkono kwa binadamu, Kunusa, 
kupumua,kushikia vitu haswa 
chakula, kuchota maji ya kunywa 
na kuogea! Mhandisi Tembo huoga 
maji,vumbi au matope ikiwa na 
lengo la kujipoza na kujikinga na 
miale Mikali ya jua.
MENO

Haya ni meno mawili ambayo 
hayaachi kukua  na hutumika katika 
kuchimba maji wakati wa kiangazi, 
kumegua magome ya miti kama 
mbuyu, kupigana hususani kwa  
tembo dume katika kipindi cha 
kuzaliana
HITIMISHO

Tembo ni miongoni mwa viumbe 
walio mbioni kutoweka kutokana na 
Ujangili na kukosekana kwa makazi 
yao ambayo yamesababishwa na 
binadamu kufana shughuli zao za 
maendelea kama vile mashamba, 
barabara, nyumba na mengineyo.

NA MWANDISHI MAALUM

HUU ni mfululizo wa makala 
za wanyamapori ambazo 
nimekuwa nikikuletea 
mara kwa mara ili uweze 
kujua sifa, tabia, uhifadhi 
na uelekeo wa wanyama 
hawa hapa duniani hasa 
tukiangalizia hapa nchini 
kwetu Tanzania.

Kuna faida kubwa sana 
tuzizpatazo kutokana na uwepo 
wa wanyama hawa hawa nchini 
na hasa pato la taifa kutokana 
na shughuli za kitalii zinazo 
liingizia taifa fedha nyingi za 
kigeni.

Basi nikusihi uendelee kuwa nami 
mwanzo mpaka mwisho wa makala 
hii ili uweze kujua katika makala ya 
leo tunamzu ngumzia mnyama gani 
na ana sifa gani.

N i n a  u h a k i k a  m a r a  t u 
utakapokuwa umeisoma makala 
haya mwanzo mpaka mwisho tena 
kwa ufasaha basi utakuwa umepata 
kitu kipya tena chenye faida kubwa 
kuhusu utambuzi wa mnyma ambae 
ataibeba makala hii ya leo.

Kama kawaida bado tunaendelea 
na mfulul izo wa kuwaelezea 
wanyama jamii ya swala kwani 
kundi hili lina wanyama aina mbali 
mbali sana ambao kadri tunavopata 
wasaa tutazidi kujulishana mpaka 
hapo tutakapo fikia ukomo wa 
wanyama hawa hususani kwa ambao 
wanapatikana hapa nchini kwetu 
Tanzania.

K a t i k a  m a k a l a  h a y a 
tutamzungumzia swala ajulikanae 
kwa jina la  ‘Isha’ ambaye kwa lugha 
ya Kiingereza anaitwa ‘Steenbok’.
MFAHAMU

Isha ni mnyama apatikanaye 
kwenye kundi la wanyama jamii ya 
swala kama nilivokwisha dokeza 
hapo juu ambae anapatikana 

maeneo ya mashariki na kusini 
barani Afrika hususani hapa nchini.

Mnyama huyu usipokuwa makini 
unaeza kumchanganya na mnyama 
Taya kwani wanafanana sana. Lakini 
kupitia makala haya naamini utaweza 
kuwatofautisha wanyama hawa 
ambao wanachanganya sana katika 
kuwatofautisha.

Isha ni miongoni mwa swala 
wenye umbo dogo kama walivo 
kina taya. Miili yao ina manyoa 
mafupi yenye rangi ya dhahabu 
inayoendana na kahawia au wakati 
mwingine manyoa yao huonekana 
kuwa na rangi ya wekundu.

Sehemu za mashavu, baadhi ya 
maeneo shingoni na kwa upande wa 
chini yaani kifuani mpaka tumboni 
wanyama hawa wana manyoa yenye 
rangi nyeupe.

Macho ya Isha ukiwaangalia vizuri 
utaona yamezungukwa na manyoa 
yenye rangi nyeupe na wana uwezo 
mkubwa sana wa kuona.

Wana masikio yaliyo chongoka 
ambayo sehemu za ndani za masikio 
yao yamezungukwa na alama nyeusi 
za mistari yenye umbo kama kidole. 
Hawa ni miongoni mwa wanyama 
wenye uwezo mkubwa sana wa 
kusikia. Kwa pamoja madume na 
majike wana matezi yenye rangi 

TEMBO:
Mhandisi wa mifumo ya kiikolojia?

MJUE ISHA:
Mnyama anayejua 
kujilinda dhidi ya maadui

nyeuusi ambayo yanaonekana 
sehemu ya mbele ya macho yao. 
Wana kwato ngumu zilizo chongoka 
ambazo huwasaidia kuchimba 
vyakula vyenye asili  ya mizizi. 
Wanyama hawa wana miguu mirefu 
na iliyo nyooka zaidi.

Madume pekee ndo huwa na 
pembe ambazo zimenyooka, ziko 

sambamba, nyororo na zilizo 
chongoka. Pembe hizi hurefuka 
na kufikia urefu wa sentimita 7 
hadi 19.

Isha ni  wanyama ambao 
wanafanya shughuli zao majira 
ya asubuhi na mchana, na 
maranyingi kipindi cha joto kali 
hupendelea kupumzika kwenye 
kivuli chini ya miti.

Hupenda kujisaidia kwenye 
mashimo na kisha kuyafukia 
mashimo hayo. Hii huwasaidia 
wanyama hawa wasigundulike 
kirahisi maeneo waliyopo hasa 
kutokana na maadui zao.

Wa n a p o h i s i  k u n a  a d u i 
w a n y a m a  h a w a  h u t u l i a 
n a  k u j i f i c h a  l a k i n i  a d u i 
anapowakaribia hukimbia na 

kutafuta maficho mengine hasa 
kwenye mashimo yaliyo achwa na 
wanyama kama mhanga.

Dume na jike huishi mbalimbali 
na hukutana kipindi wanapotaka 
kuzaliana tu hivyo dume mmoja 
huwa na jike mmoja tu na eneo lao 
huwa na ukubwa wa hekari 4 mpaka 
100.

Tofauti na swala walio wengi, isha 
hawatumii matezi kuweka mipaka 
katika maeneo yao na maranyingi 
hutumia kinyesi tu au kuwafukuza 
Isha wengine ambao wameingia 
kwenye eneo lao.

Isha mkubwa hufikia urefu wa 
sentimita 70 hadi 95. Kimo cha 
isha hufikia sentimita 45 hadi 60. 
Wanyama hawa huwa na uzito wa 
kilogramu 7 hadi 16.
MAZINGIRA

Kama nilitangulia kusema hapo 
juu, wanyama hawa wanapatikana 
Afrika mashariki na kusini mwa 
Afrika tu na si kwingine kokote kule 
duniani. Wanapedelea mazingira 
yenye majani tu na tafiti zinaonesha 
kuwa wanyama hawa ni kwa nadra 
sana kuwaona katika maeneo 
ambayo kwa asilimia kubwa ardhi 
imetawaliwa na miti.
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PAULOVIC PAULOVIC 
KUIBUKIA KUIBUKIA 
PALACEPALACE

LONDON, England

KLABU ya Crystal 
Palace iko kwenye 
mawindo ya kuinasa 
saini  ya  b ek i  wa 
kati wa AC Milan, 

Strahinja Pavlovic.

Kw a  m u j i b u  w a 
ripoti, kocha wa Palace, 
Oliver Glasner, ndiye 
anayeshinikiza usajili 
wa mchezaji huyo.

LONDON, England

K I U N G O  w a 
kimataifa wa Italia, 
Jorginho, huenda 
a k a m a l i z a n a  n a 
mabosi wa klabu ya 
Flamengo ya Brazil.

Kwa muj ibu wa 
r i p o t i ,  J o r g i n h o 
mwenye umr i  wa 
m i a k a  3 3 ,  at a t u a 
Brazil mwishoni mwa 
msimu huu.

MATHYS 
TEL AITAKA 
UNITED
M A N C H E S T E R , 
England

M S H A M B U L I A J I 
wa kimataifa wa 
Ufaransa, Mathys 
Tel, amemwambia 
w a k a l a  w a k e 
k u w a  a n a i t a k a 
M a n c h e s t e r 
United.

M a z u n g u m z o 
kati ya Man United 
na klabu yake ya 
B a y e r n  M u n i c h 
y a m e k w a m a , 
hivyo inasubiriwa 
k iangazi ,  mwaka 
huu.

SPURS 
YAMTAKA 
KROUPI
LONDON, England

T O T T E N H A M 
i n a a n g a l i a 
uwezekano wa 
k u i n a s a  s a i n i 
ya mpachik aji 
m a b a o  w a 
k i m a t a i f a  w a 
U f a r a n s a ,  E l i 
Junior Kroupi.

Kwa mujibu wa 
ripoti, Tottenham 
inatoana jasho na 
klabu za Chelsea 
n a  W e s t  H a m 
United katika dili 
hilo.

LONDON, England

K L A B U  y a  B r i g h t o n 
i n a m p i g i a  h e s a b u 
mshambuliaji wa kimataifa 
wa Ugiriki anayekipiga 
PAOK, Stefanos Tzimas.

Kwa sasa,  nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 19 

DRAKE MDOGO 
TU KWA LAMAR

LOS ANGELES, Marekani

RAPA wa viwango vya juu, 
Jay-Z, ameandika historia 
ya kuwa msanii mwenye 
tuzo nyingi katika historia 
ya Grammy.

Wikiendi iliyopita, supastaa 
huyo mwenye mkwanja wa 
kutosha alibeba tuzo yake ya 
25 katika hafla ya msimu wa 
47 wa Grammy.

Kwa kufanya hivyo, sasa 
Jay-Z anakuwa amemzidi tuzo 
moja mshikaji wake, Kanye 
West, ambaye ana 24.

JAY-Z NOMA TUPU

TEMS ALA FAGIO 
LA DAVIDO
LAGOS, Nigeria

SUPASTAA wa Lagos, Davido, 
ameibuka na kumpongeza 
bibiye anayefanya vizuri 
katika soko la muziki wa 
Nigeria, Tems.

Katika hafla ya Grammy 
iliyofanyika Jumapili ya wiki 
iliyopita, Tems aliibeba tuzo 
ya Msanii Bora wa Mwaka wa 
Afrika.

Tems aliibeba tuzo hiyo 
kupitia ngoma yake ya ‘Love 
Me Jeje’, akiwapiku mastaa 
kibao, wakiwamo Yemi Alade 
na Wizkid.

LOS ANGELES, Marekani

L I L E  b i f u  k a t i  y a 
m a r a p a  K e n d r i c k 
L a m a r  n a  D r a k e 
lilinogeshwa na hafla 
ya tuzo za Grammy 
wikiendi iliyopita. 
Ni baada ya Lamar 

kumpiku Drake kwa 
kubeba tuzo.

L a m a r ,  k u p i t i a 
wimbo ‘aliom-dis’ Drake 
uitwao ‘Not Like Us’, 
alinyakua tuzo tano, 
ikiwamo ile ya  Wimbo 
Bora wa Hip hop.

TZIMAS 
ANAWANIWA 
BRIGHTON

anakipiga kwa mkopo 
katika klabu ya Nurnberg.

FLAMENGO, 
JORGINHO 

KUMALIZANA
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BUSATIBUSATI

NA MWANDISHI WETU

SHIRIKISHO la Soka Barani 
Afrika (CAF) limetangaza 
tarehe ya droo ya robo 
fainali ya mashindano ya 
Klabu Bingwa na Kombe la 
Shirikisho Afrika kwa timu 
zilizofuzu hatua hiyo msimu 
huu ambapo pia limepanga 
tukio hilo kufanyika Doha, 
Qatar Februari 20.

Baada ya kumaliza katika 
nafasi ya kwanza kwenye 
Kundi  A,  la  Kombe la 
Shirikisho Afrika, Simba 
inatarajia kukutana na 
timu mojawapo iliyomaliza 
katika nafasi ya pili kwenye 
kundi lake ambapo inaweza 
kukutana na ama Asec 
Mimosas (Ivory Coast), 
Stellenbosch (Afrika kusin) 
na Al Masry (Misri).

S i m b a  a m b a o  n d i yo 
wawak i l ishi  pekee wa 
Tanzania katika michuano 
ya Kimataifa walifanikiwa 
kufuzu hatua ya robo 
fainali baada ya kumaliza 
nafasi ya kwanza katika 
kundi A ambapo ilikuwa 
imepangwa na timu za CS 
Constantine, CS Sfaxien 
na Bravos do Maquis ya 
Angola.

NA ELLY SARONGO

KO C H A  M i l o u d  H a m d i  a m b a y e 
amechukua mikoba rasmi ya kuifundisha 
Ya n g a  t o k a  k w a  S e a d  R a m a v i c 
aliyeondoka, amepiga mkwara mzito 
na kusema ‘anajua alichofuata Tanzania’.

Miloud ambaye amewasili jijini Dar es 
Salaam jana, alikutana na wachezaji na 
kuwaambia wazi nini kile anachokitaka 
kwao, huku akitabanaisha wazi kwake 
hakuna staa ila kile unachofanya uwanjani 
ndicho kitakachokugeuza uwe staa kwake.

“Miloud ametua jana na tayari amekutana 
na wachezaji wote na kuwaambia matarajio 
yao kwake, hana mzaha katika hili na 
amewataka wahakikishe wanaipambania 
nembo ya Yanga kwa nguvu zote.

“Amezungumza nao kifupi, amewaambia 

 Simba ‘kuwajua wabaya wao’

MILOUD: YANGA MILOUD: YANGA 
NAJUA MNACHOTAKANAJUA MNACHOTAKA
NI KOCHA MPYA 
ALIYEBABA MIKOBA YA 
RAMOVIC, AKUTANA 
NA WACHEZAJI

atakutana na mchezaji mmoja 
mmoja ili kuzungumza naye, ili 
ajue changamoto ya kila mmoja 
na amewataka wafunguke 
kwake,” kilisema chanzo chetu.

Miloud mzaliwa wa Algeria 
mwenye uraia wa Ufaransa, 
anakuja Yanga kuchukua 
nafasi ya Ramovic ambaye 
ameondoka katika kikosi 
hicho kwa kile kinachodaiwa 
kupata dili mpya sehemu 
nyingine.

Juzi, Ramovic aliwashtua 

wachezaji akiwaaga rasmi 
kwamba baada ya mchezo 
dhidi ya KenGold uliopigwa 
jana hataendelea kuwa kocha 
wa timu hiyo.

“Ni kweli kocha ametuaga 
baada ya mazoezi kumalizika, 
kwakweli imetushtua sana, 
k wanza tul idhani  labda 
amegombana na uongozi 
lakini ameweka wazi kwamba 
amepata nafasi ya kwenda 
kufanya kazi sehemu nyingine,” 
kilipasha chazo chetu.


