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 Simba Sc yatoa tambo

 Watanzania wafurahishwa 
na kile anachofanya kwa sasa

 Waiona tanzania ilivyopiga 
hatua kubwa, wazidi 
kumchangia Fedha ya fomu

Kwa hiyo huko asijitokeze mwingine 
anataka kumchukulua mama fomu, wana 

Chato tumechanga pesa ya kutosha Mama 
Samia kuchukua fomu, kwenye maombi ya 
kuiombea nchi wana Chato tumeshachanga,” 
alisema Mwenyekiti wa Kamati ya Amani ya 
Wilaya, Sheikh Abdalah Aman Isimail.

Rais Dk. Samia 
mitano tena

KUENDELEZA MEMA ALIYOANZISHA...

 Hii ni kuridhishwa na 
jitihada zake za kuipaisha 
nchi katika uchumi

Utamaduni ni fursa ya kukuza utalii

Mabadiliko tabia 
nchi ni muhimu... 
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 NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Viwanda na 
Biashara Dkt. Selemani 
Jafo amesema fursa ya 
Tanzania kuuza mbolea 
inayotengenezwa na 
Kiwanda kinachozalisha 
mbolea asilia cha 
Intracom Fertilizer 
limited IFL nchini Uganda 
kutaongeza ajira, Pato la 
Taifa, kukuza uchumi na 
uhusiano wa kibiashara 
kati ya nchi hico mbili.

Dkt. Jaffo aliyasema hay 
hivi karibuni, wakati Waziri 
Mkuu wa Uganda Robinah 
Nabbanjah alipotembelea 
kiwanda hicho na kuonyesha 
kuridhishwa na uwekezaji 
u l i o f a n y i k a ,  a m b a p o 
kinazalisha mbolea asilia ili 
kukabiliana na mabadiliko ya 

tabia nchi pamoja na kulinda 
afya ya udongo.

Aidha, Waziri Jafo amesema 
kiwanda hicho kilichoanza 
kuzalisha mbolea tani 200000 
kwa mwaka na kwa sasa 
k inauwezo wa kuzal isha 
tani 800,000 kwa mwaka na 
kinapanga kuongeza uzalishaji 
tani 1000,000 kwa mwaka kwa 
sasa kinauwezo wa kuzalisha 
mbolea kwa mahitaji ya ndani 
na nje ya nchi.

Aidha amefafanua kuwa 
uuzaji wa mbolea hiyo nchini 
Uganda ni moja ya utekelezaji 
wa makubaliana ya kufanya 
biashara ndani ya ncxhi za 
Afrika Mashariki na Mkataba 
wa Eneo huru la Biashara 
Afrika (AfCFTA)

Vilevile Dkt Jafo amefafanua 
k u w a  K i w a n d a  h i c h o 
kinachotoa ajira ya moja kwa 
moja 827 kinazalisha aina 
kumi za mbolea ikiwemo FOMI 
Otesha, FOMI Kuzia, FOMI 

Nenepesha, CHOKAA Kilimo, 
FOMI Chai+, FOMI Chai++, 
F O M I  Ca n s,  F O M I  J u n i a 
and FOMI Supa kitaongeza 
uzal ishaj i  na  a j i ra  za idi 
kitakapoendelea kupanua 
uzalishaji na kuongeza mauzo 
ya mbolea hizo ndani na nje 
ya nchi.

Mbolea ya Tanzania kuuzwa Uganda
NA MWANDISHI

MAELFU ya wananchi 
wakionekana kuridhishwa na 
utendaji wa Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan wameendelea 
kusisitiza ni lazima wampe kura 
zote katika Uchaguzi Mkuu 
mwaka huu kwani wanataka 
akamilishe miaka yake mitano 
tena.

Hayo yanaonekana kutoka pande 
zote za nchi, huku bado wananchi 
wakiendelea kuchanga fedha za 
kumchukulia fomu ya kugombea 
Dkt. Samia wakikiri kuridhishwa na 
utendaji wake kazi.

Wak at i  wal imu,  waendesha 
bodaboda, wajasiriamali, wanafunzi 
na watu wa kada mbalimbali 
wakiendelea kumchangia fedha 
ya kuchukulia fomu Dkt. Samia 
kuonesha kukunwa na utendaji 
wake, mwishoni mwa wiki watu wa 
Chato nao waliamua kufanya hivyo.

Wakazi hao wa Chato, Geita 
walijitokeza kumchangia Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan kiasi cha Sh 
milioni 1.4 kwa ajili ya kuchukua 
fomu ya kugombea nafasi ya uraisi 
katika uchaguzi mkuu mwaka 2025.

Mchango huo umefanyika katika 
hafla maalum iliyoandaliwa na 
Kamati ya Amani ya Wilaya ya Chato 
inayoundwa na viongozi wa dini 
mbalimbali kwa ajili ya kuliombea 
taifa dhidi ya ugonjwa wa Marburg.

Ikumbukwe kuwa hivi karibuni 
serikali ya Tanzania ilithibitisha 
kuwepo kwa ugonjwa wa Murburg 
wilayani Biharamulo mkoani Kagera 
ambapo ni jirani na Chato.

“Kwa hiyo huko asi j i tokeze 
mwingine anataka kumchukulua 
m a m a  f o m u ,  w a n a  C h a t o 
tumechanga pesa ya kutosha 
Mama Samia kuchukua fomu 
kwenye maombi ya kuiombea 
nchi wanachato tumeshachanga,” 
alisema Mwenyekiti wa Kamati ya 
Amani ya wilaya, Sheikh Abdalah 
Aman Isimail.

Uchunguzi uliofanywa katika 
mikoa mbalimbali  unaonesha 
uteuzi wa wagombea hao umekata 
k iu wal iyokuwa nayo kutak a 

wasimame tena kuwania nafasi zao 
ili kuendeleza mambo makubwa ya 
maendeleo waliyoyafanya.

Dkt. Samia amejipambanua kwa 
mengi, kwani kwa sasa anawekewa 
mikakati maalum vijana kuhakikisha 
wanaendana na mabadiliko, ikiwa 
pia kuwaandaa na taaluma na 
ujuzi zinazoendana na mageuzi ya 
teknolojia mpya.

Haya yamebainishwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan mwishoni 
mwa wiki, ambapo pia alizitaka 
Wizara ya Fedha, Wizara ya Mipango 
na Uwekezaji, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI, kuwezesha na 
kusimamia kikamilifu utekelezaji 
wa Sera na Mitaala mipya ya Elimu, ili 
ilete matokeo yaliyokusudiwa katika 
kuimarisha sekta ya elimu.

Katika hili la elimu, Dkt. Samia 
alisisitiza, ili kuendana na mabadiliko 
ni lazima kutumia TEHAMA kutoa 
elimu kwa urahisi na kuwandaa 
vijana wetu kuwa na taaluma na 
ujuzi wa taaluma  zinazoenda na 
mageuzi ya TEHAMA bila kuathiri 
maadili ya vijana hao.

NA ALBANO MIDELO, Songea

SERIKALI kwa kushirikiana 
na wananchi wa 
halmashauri  ya Madaba 
wilayani Songea mkoani 
Ruvuma wameanzisha 
shamba kubwa la miti 
lililopo Wino ambalo ni la 
tatu kwa ukubwa Tanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Songea, 
Kapenjama Ndile, amesema 
shamba hilo linaonesha jinsi 
ambavyo Songea haipo nyuma 
katika utunzaji wa mazingira, 
na shamba hilo linaweza 
kubadilisha na kuchochea 
uchumi wa nchi.

Amesema shamba hi lo 
ambalo l inasimamiwa na 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania ( TFS ) limekuwa 

likizalisha mbegu na miche 
mbalimbali na kusambaza 
kwa wananchi  vi j i j ini  i l i 
kuendelea kutunza mazingira 
na wawekezaji wakubwa wa 
kuchakata mazao ya misitu 
wako mbioni kujenga viwanda 
katika Halmashauri hiyo.

Kwa upande Meneja wa 
shamba hilo, Groly Kasmir, 
amesema shamba hilo lina 
ukubwa wa heka 39,714, kati 
ya hizo heka 2,259 zipo Wino, 
29,000 zipo Ifinga na 9,000 
zipo Mkongotema.

Ameeleza kuwa mpak a 
sasa miti waliyopanda ni 
misindano na mwaka huu 
wanatarajia kupanda miti 
aina ya mikaratusi kwa ajili ya 
nguzo kwa kuwa mazingira 
yanaonesha kuna uwezekano 
na miti hiyo kustawi.

Uchumi unavyopiganiwa Songea
NA MWANDISHI WETU

KAMATI ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo na 
Mifugo imeipongeza 
Wizara ya Viwanda 
na Biashara pamoja 
na Shirika la Taifa la 
Maendeleo (NDC) kwa 
utekelezaji wa Miradi ya 
Kimkakati na Kielelezo 
ya Liganga Mchuchuma, 
Magadi soda na ufufuaji 
wa Kiwanda cha KMTC 
Manufacturing Limited 
yenye maslahi makubwa 
katika ujenzi wa uchumi 
wa viwanda nchini.

H ayo  y a m e s e mw a  n a 
M we nye k i t i  wa  K a m at i 
Deodatus Mwanyika wakati 
wa Waziri wa Viwanda na 
Biashara akiwasilisha Taarifa 
ya Utendaji wa Kiwanda cha 
KMTC Manufacturing Limited 
k i l ichosaji l iwa Kampuni 

Tanzu ya NDC mwezi Machi, 
2023 kilichojulikana kama 
Kilimanjaro Machine Tools 
Company (KMTC) ili kufanya 
k i w a n d a  k u j i e n d e s h a 
kibiashara kwa Kamati hiyo.

Aidha, Wajumbe wa Kamati 
hiyo walipata fursa ya kutoa 
maoni na mapendekezo 
mbal imbal i  yal iyolenga 
kuboresha utendaji kazi wa 
KMTC ili kiweze kujiendesha 
wenyewe, kuongeza wigo wa 
utoaji huduma zake kuanzia 
kwenye viwanda hadi kwenye 
migodi ili kusaidia viwanda 
vingi vinavyohitaji vipuri na 
kuokoa fedha nyingi za kigeni 
zinazotumika kuagiza vipuri 
nje ya Nchi.

Naye, Waziri wa Viwanda 
na Biashara Dkt. Selemani 
Jafo akiwa ameambatana 
na Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara 
D k t .  H a s h i l  A b d a l l a h , 
ameihakikishia kamati hiyo 
kuwa wizara yake itayafanyia 
kazi maoni na mapendekezo 
yote.

Aliahidi kushirikiana na 
kamati hiyo katika kuhakikisha 
kiwanda hicho cha msingi 
kinachotengeneza vipuri 
kwa ajili ya viwanda vingine 
kinafanya kazi kwa tija na 
ufanisi katika kuendeleza 
sekta ya viwanda na biashara.

A i d h a ,  a m e t o a  w i t o 
kwa Watanzania hususani 
w a m i l i k i  w a  V i w a n d a 
k u p e n d a  k u n u n u a  n a 
kitumia vipuri mbalimbali vya 
zinazotengenezwa na KMTC 
ili kukilinda na kuviwezesha 
kuendelea na uzalishaji, 
kuongeza ajira, Pato la Taifa 
na kuendeleza Viwanda na 
kukuza uchumi wa Taifa kwa 
ujumla

N a y e ,  M k u r u g e n z i 
Mwendeshaji wa Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) 
D k t .  N i c o l a u s  S h o m b e 
akitoa elimu kwa wajumbe 
hao ameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita ya Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuiwezesha NDC kutekeleza 
ipasavyo majukumu yake.

Bunge latoa kauli kiwanda kufufuliwa

NA ALBANO 
MIDELO, Songea

Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo, 
mkoani Ruvuma, 
imefanikiwa 
kukusanya mapato ya 
zaidi ya shilingi bilioni  
mbili sawa na asilimia 
101 ya lengo.

Taarifa hiyo imetolewa 
na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, 
P h i l e m o n  M a g e s a , 
wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani cha 
kujadili utekelezaji wa 
shughuli za kamati za 
kudumu za Halmashauri 
kwa robo ya pili ya mwaka 
wa fedha 2024/2025.

M w a k i l i s h i  w a 
Mkuu wa Wilaya ya 
Namtumbo,  Haruna 
Mang’uli, amepongeza 
usimamizi  mzuri  wa 
mapato unaofanywa 
n a  M k u r u g e n z i  w a 
Halmashauri hiyo. 

H a t a  h i v y o  
a m e w a k u m b u s h a 
wananchi kuhakikisha 
w a t o t o  w a o 
waliochaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza 
wanaripoti katika shule 
walizopangiwa.

N a y e  M w e n y e k i t i 
wa  H a l m a s h a u r i  ya 
Wilaya ya Namtumbo, 
M h e s h i m i w a  J u m a 
Pandu, amepongeza 
madiwani na watumishi 
wa halmashauri kwa 
juhudi zao zilizowezesha 
kuvuk a malengo ya 
ukusanyaji wa mapato.

NA MWANDISHI WETU

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
Wilaya ya Songea mkoani Ruvuma umeendelea na 
juhudi za kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa 
kulinda misitu ili kuepuka athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Meneja wa TFS Wilaya ya Songea, Mhifadhi Issa 
Mlela, amewataka wananchi kushirikiana na serikali 
kudhibiti ukataji miti holela, ambao unaweza 
kusababisha ukame na kuathiri kilimo cha chakula 
na biashara.

Akizungumza na waandishi wa habari, Mlela 
amesema kuwa misitu ni rasilimali muhimu kwa 
kuhifadhi mazingira na vyanzo vya maji, hivyo 
uharibifu wake unasababisha madhara makubwa 
kwa jamii.

Ameeleza kuwa TFS inatumia vyombo vya habari 
na mikutano ya kijamii kutoa elimu juu ya athari za 
uharibifu wa misitu na umuhimu wa kuilinda.

Mapato 
yakusanywa 
hadi kuvuka 
lengo

Rais Dk. Samia mitano tena

Mabadiliko tabia nchi 
ni muhimu kujua

%%%%
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NA MWANDISHI MAALUM

MAISHA siku zote yamekua ni 
kujifunza kutokana na wengine 
na kujifunza kutokana na vitu 
mbali mbali ambavyo vimetokea 
na vinavyotokea kila kona ya 
dunia.

Ukweli ni kwamba katika kujifunza 
vitu mbali mbali hakuna anayeweza 
kupata vitu vyote kwa wakati mmoja 
na kujifunza na kufahamu kila kitu.

Maisha yamekuwa na maana nyingi 
sana kutokana na maeneo ambayo 
watu wanaishi, utamaduni na hata 
Imani. Dunia ina kila aina ya watu ambao 
wana aina yao ya maisha ambayo ni 
tofauti na maisha tunayoyaishi sisi au 
tulioyazoea kuyaona mara kwa mara.

Dunia bado ina mambo na vitu vizuri 
na vya kushangaza vinavyofanywa 
na watu mbali mbali kutokana na 
tamaduni, sehemu wanazoishi na 
mfumo wa maisha yao.

Tangu dunia iumbwe na watu 
waumbwe kumekuwa na mtawanyiko 
mkubwa sana ambao umesababisha 
watu kuwa na mifomo tofauti tofauti 
ya maisha, mifumo hiyo tofauti ndio 
imetufnya kuwa tofauti.

Kuna sehemu hapa duniani watu 
wanakula vitu ambavyo wewe huwezi 
kula, kuna sehemu hapa duniani watu 
wanafanya vitu ambavyo wewe huwezi 
kufanya wala hujawahi kufikiri kama 
kinaweza kufanyika. Kuna watu hapa 
duniani wanaishi maisha ambayo 
wengine hawawezi kuyaishi kabisa. 
Hivyo ndivyo binadamu alivyoumbwa 
na uwezo mkubwa wa kuishi vyovyote 
na wa kufanya vitu tofauti tofauti. 
Hapo bado sijaweka maswala ya imani, 
kuna watu wanaamini vitu ambavyo 
wengine hawawezi kuamini kabisa, 
wana Imani tofauti kabisa na wengine.

Tofauti hizi ndio zinafanya maisha 
kuwa na mvuto wa kipekee, sisi 
binadamu huwa tunapenda sana vitu 
vya kushangaza na kuvutia, hiyo ndio 
asili yetu, tunapenda kuona na kusikia 
vitu visivyo vya kawaida hasa kama 
vimefanywa na wanadamu wenzetu.

Kwa asili tunapenda miujiza na 
kuona vitu vikubwa vinavyofanyika 
hata nje ya upeo wa maisha yetu, 
binadamu tunapenda kushangazwa, 

tunapenda kuona vitu vipya vikitokea.
Hii ndio maana Mungu alituweka 

sehemu tofauti tofauti na tuishi maisha 
tofauti tofauti yasiyofanana na mtu 
mwingine.

Kama hiyo haitoshi, kwenye nchi 
yaani ndani ya nchi husika sio watu 
wote wanafanana na sio wote ni 
weupe na sio wote ni weusi.

Kwa mfano nchi ya Tanzania ina zaidi 
ya makabila 120, haya makabila yote 
yasingekuwepo kama hakuna utofauti 
kati yao, kuna utofauti mkubwa sana 
kwenye masuala mengi sana hasa ya 
utamaduni, mila na desturi, mfumo 
wa maisha na hata lugha zao za 
asili zinatofautiana, hata vyanzo vya 
kipato na njia za kujipatia chakula 
zinatofautiana.

Ndio maana sehemu nyingine ni 
wafugaji na sehemu nyingine ni 
wakulima, sehemu nyingine wanalima 
mahindi pekee sehemu nyingine 
wanalima mpunga, sehemu nyingine 
ni wavuvi, sehemu nyingine wanalima 
kahawa na sehemu nyingine hawalimi 
kabisa kahawa tena wanaweza wasijue 
chochote kuhusu kahawa labda 
kama wamesoma shuleni au sehemu 
nyingine.

Kwanini naandika haya yote, ni 
kwasababu nataka kuweka mambo 
kwenye msitari mmoja ya kuwa maisha 
yana maana mbali mbali kwa watu 
tofauti tofauti, usiyafikiri na kuyaamulia 
maisha kwa tafsiri yako mwenyewe 
kwenye eneo dogo unalojua la Kijiji 

au nchi yako.
Kumbuka kuna maisha ambayo 

hujayajua na hujayaishi hivyo fikra 
na mawazo yako yasihitimishe kuwa 
maisha yana rangi ya moja pekee.

Maisha yana rangi nyingi sana 
ambazo umeziona wewe kuna 
wengine wameziona nyingi zaidi ya 
hizo rangi, na kuna wengine hawajaona 
rangi yoyote,  hivyo kwa mantiki hii 
ndipo linapokuja suala la elimu kuwa 
haina mwisho na kujifunza hakuna 
mwisho. Ni mjinga pekee ndiye anaye 
weza kufkiri na kujiaminisha kuwa 
ameshajifunza na kufahamu kila kitu 
kwenye maisha.

Aidha kwa kutambua jambo hili, 
nchi mbali mbali zimekuwa makini 
sana kuhakikisha zinatumia njia 
mbali mbali kwa ajili ya kuhifadhi na 
kutunza utamaduni na vitu mbali 
mbali vinavyoonyesha utamaduni na 
maisha ya watu wa kale walioishi aina 
fulani ya maisha tofauti na sisi wa leo. 
Utamaduni una nafasi yake kubwa 
sana kwenye nchi yoyote, utamaduni 
umekuwa ndio kitambulisho kikubwa 
kwa nchi na mataifa mbali mbali hapa 
duniani.

Na kwasababu watu wapo tofauti 
hivyo na utamaduni ni tofauti na hapa 
ndipo maisha yanakuwa na mvuto 
wa kipekee. Kila nchi ina utamaduni 
ambao inakubali na inautunza kwa 
gharama zote.

Itaendelea kesho

MBWA mwitu wa Afrika (African 
wild dog), ni mnyama jamii ya 
Kanivora (Carnivorres) kwa maana 
ya wanyama wanaokula nyama. 
Wanyama hawa wana mdomo 
mrefu na kucha zisizoweza 
kujificha (unsheathed claws

Katika kundi hili la mbwa mwitu 
kuna wanyama pia kama mbweha 
(fox) mbweha masikio (bat eared fox). 
Vile vile wanyama hawa wana  meno 
marefu ambayo husaidia wakati wa 
uwindaji na wana vidole vinne katika 
miguu ya mbele.

Mbwa mwitu ni mnyama ambae asili 
yake ni porini na anapatikana katika 
bara la Africa tu na ni tofauti na watu 
wanavvodhani kwamba wana asili 
moja na mbwa wa majumbani bali 
wana utofauti mkubwa sana kitabia 
na namna wanvyoishi, kwani watu 
wengi wanadhani mbwa mwitu wana 
asili sawa na mbwa wa majumbani na 
badaye kwenda kuishi mwituni (tabia 
inaitwa feral)

Mbwa mwitu wa Afrika amekuwa 
akidhaniwa kuwa ni mwindaji katili 
sana, je ni kwanini? Kabla hatujajua 
zaidi kuhusu tabia hii, basi hebu 
tujifunze kidogo kuhusu tabia za 
mbwa mwitu

Maisha na tabia za mbwa mwitu 
wa Africa

Mbwa mwitu wa Afrika ni hodari 
katika uwindaji na ustadi mkubwa  
kwani wanauwezo mkubwa  wa 
kunusa, kuona hasa nyakati za usiku 
( japo hawawindi sana 
usiku), pia uwezo wa 
kus ik ia  saut i  mbal i 
mbali .  Mbwa mwitu 
wote huwinda sawa, 
maana wanaumoja wa 
hali ya juu sana.

M b w a  m w i t u  w a 
Africa wanaishi katika 
kundi ambalo baba na 
mama huongoza familia 
y a o .  M b w a  m w i t u 
hawana ndoa za mitala 
yaani mahusiano yao 
yanahusiana na baba 
na mama mmoja tu.  
Watoto wanaozaliwa, 
j i k e  a n a r u h u s i w a 

kuhama na kwenda kutafuta dume 
sehemu nyingine,  huku dume 
anabaki kuendeleza ukoo au kundi.

Mbwa mwitu wa Afrika, hawana 
mipaka ya kuishi kwani hawana 
makazi ya kudumu, bali wanatulia 
sehemu moja pale tu mbwa jike 
akizaa ili kulinda watoto wanaishi 
katika bonde au eneo fulani mpaka 
watoto wakue ndipo wataanza 
kuhama hama. Hawalindi mipaka 
kama ilivo kwa mbweha miraba na 
mbweha masikio

Mbwa mwitu wa Africa dume 
anahusika katika kulea watoto kwa 
kwenda kutafuta chakula ili jike 
aweze kunyonyesha watoto. Baada 
ya hapo wana uwezo wa kucheua 
chakula walichokihifadhi tumboni 
ili kuwalisha wengine mfano watoto 
na wale wasiojiweza kuwinda kwa 
nyakati fulani.

Vile vile wana uwezo wa kufukia 
chakula chini na kutumia chakula 
kwa muda mwingine na alama kama 
harufu ya mkojo hutumika kutambua 
alipofukia chakula.

.Pia mbwa mwitu kila mmoja ana 
mpangilio wa kipekee wa rangi 
na madoa  ya ngozi zao hivyo 
kutambuliwa kirahisi kundini. Mbwa 
mwitu wa africa wanapojamiiana 
dume na jike wanageuziana mikia 
hii kwa sababu dume huchelewa 
kutoa mbegu na hivyo kumfanya jike 
kubana uume wa dume mpaka akisha 
mwaga mbegu. Hivyo wakigeuziana 
mikia husaidia kujilinda na kumaliza 
tendo salama kwani hujamiiana mara 

moja tu.
Wanapiga kura kwa chafya ili kutoa 

maamuzi ya kulala, kupumzika, 
kuwinda, au kupambana na adui. 
Hivyo kwenye kundi  k iongozi 
ndiye atakae angalia idadi ya mbwa 
wengine waliopiga chafya ili kutoa 
maamuzi.

Mfano wakipiga chafya kwa wingi 
na kwa nguvu wakiona windo hii 
hutoa ishara ya kwenda kuwinda, 
hivyo kiongozi huamrisha kundi ili 
kuwinda mara moja na wote huvamia 
windo. (Jaribu kumchunguza hata 
mbwa wa nyumbani kukiwa na hatari 
huwa anafanya kama kupiga chafya, 
je hii ni kwaida ya mbwa au  ni lazima)

Fahamu kuwa mbwaa mwitu ni 
muwindaji hodari na  ana ustadi 
mkubwa sana, kama ilivyo kwa 
wanyama jamii ya paka yaani samba 
(Lion), simbamangu (caracal), duma)
Cheetah) , chui (Leopard), mondo 
(Serval) nk.

Watu wengi tunafikiria kuwa mbwa 
mwitu ni muwindaji katili, kwa sababu  
huwa wanasabisha kifo chenye 
maumivu endelevu kwa windo 
lao.  Kwani wanauwezo wa kumla 
mnyama hata kama bado mzima, 
kwa kumtafuna na kung’ata sehemu 
nyeti za windo kama vile tumbo, 
korodani na miguu ili kufanya windo 
asiweze kutembea au kukimbia. Hali 
hiihusababisha windo kutoka damu 
nyingi na kupoteza nguvu hadi kufa.

Sababu zinazofanya Mbwa mwitu 
awinde kwa namna hii;

Umbo dogo la walilonalo wanyama 
hawa hutumika  
k u m p a r u a 
kidogo kidogo  
kwa kumzingira 
mpaka mnyama 
( w i n d o ) 
k u d o n d o k a 
chini ,  Mfano 
s w a l a , 
pundamilia na 
n y u m b u  n a 
k isha kuanza 
kumla mnyama 
a k i w a  b a d o 
mzima, tabia 
hii ipo hata kwa 
fisi.

Utamaduni na fursa ya kukuza utalii Mbwa Mwitu ni Mwindaji Katili?
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NA MWANDISHI WETU

NI siku nyingine tena wasomaji 
na wadau wa makala hizi za 
wanyuamapori bila kuwasahau 
wahifadhi na mamlaka zote za 
uhifadhi wa wanyamapori hapa 
nchini.

Tunakutana tena katika darasa letu 
huru la wanyamapori na kujuzana 
mengi yenye manufaa kuhusu 
wanyamapori na faida ya uwepo wa 
wanyama hawa hapa nchuni hasa 
kwenye pato la taifa.

Bila kusahau changamoto mbali 
mbali zinazo wakumba wanyama 
hawa hasa kwenye maweneo yao 
asilia na hapa nikimaanisha katika 
hifadhi za taifa na mapori ya akiba ya 
uhifadhi wa wanyamapori.

Kama kawaida nakuletea makala 
nyingine tena ambayo kwa hakika 
utafurahia uchambuzi wa mnyama 
kwenye makala yetu ya leo kwani 
kuna sifa kubwa sana na kujivunia 
sana kwa uwepo wa mnayama huyu 
hapa nchini. Tuna kila sababu ya 
kupenda vilivyo vyetu na kuvitunza 
tena kwa umakini na moyo wa 

kujitolea kwa ari na 
nguvu zaidi.

Tanzania ni moja 
kati ya nchi pekee 
duniani inayo jivunia 
u w e p o  w a  i d a d i 
kubwa na jamii nyingi 
za wanyamapori. Nasi 
k a m a  wat a n z a n i a 
hatunabudi kutembea 
v i f u a  m b e l e  k w a 
k u j i v u n i a  k u w a 
watanzania na kuwa 
na rasilimali nyingi 
hapa nchin i  hasa 
k w a  u p a n d e  w a 
wanyamapori. Moja 
kati ya sababu zinazo 
ifanya Tanzania kuwa 
ya kipekee hususani 
k w e n y e  s u a l a  l a 
uwepo wa jamii nyingi 
za wanyamapori ni 
mazingira rafiki kwa 
wanyamapori lakini 
pia mipango mikakati 
ya usimamizi na ulinzi 

wa rasilimali hii.
Katika makala haya nimepanga 

kukujuza mambo machache na 
yenye kuvutia kuhusu mnyama 
jamii ya swala ambae mnyama huyu 
anapatikana nchi 2 tu duniani kote 
na katika nchi hizo mbili ni baadhi 
maeneo matatu tu ambayo mnyama 
huyu anapatikana. Tanzania ni moja 
kati ya nchi hizo mbili zinazo jivunia 
uwepo wa swala huyo.

Mnyama huyo jamii ya swala 
hujulikana kama NUNGA au PAA 
NUNGA (Aders’ duiker). Jina lake 
la k isayansi  anajul ikana kama 
Cephalophus adersi. Swala huyu 
hapa nchini anapatikana Zanzibar tu.

Japo kuna majina mengi kuhusu 
mnyama huyu kama Mwalimu, Kungu 
marara, Harake na Guno (majina 
matatu ya mwisho ni kwa nchini 
Kenya), ila jina maarufu hususani 
kwa hapa nchini Tanzania swala huyu 
hujulikana kama Nunga.

Mnyama nunga pia ni miongoni 
mwa wanyama katika kundi la 
wanyama jamii ya swala ambae kwa 
haraka haraka kwa watu ambao 
sio wataalamu wa wanyamapori 

wanaweza kumchanganya mnyama 
huyu na digi digi kwani wanafanana 
sana na utofautii sana zaidi upo 
kwenye ukubwa wa miili yao.

Kwa wataalamu wa wanyamapori 
b a s i  n i  r a h i s i  s a n a  k u w e z a 
kuwatofautisha nunga na digi digi 
kwani wana utofauti mkubwa sana. 
Nunga ni miongoni kati ya swala 
wazuri na wenye kuvutia sana katika 
kundi la wanyama jamii ya swala. 
Katika swala watatu wazuri basi 
huwezi kumuacha nunga.
SIFA NA TABIA ZA NUNGA

Miili yao imezungukwa na manyoa 
malaini sana mfano wa Hariri huku 
ngozi yao ikiwa nyembamba na laini 
sana.

Sehemu ya mbele usoni wana 
manyoa mengi yenye rangi ya 
wekundu inayo ng’aa.

Sehemu ya juu mkiani, kwenye 
sehemu ya juu miguu ya nyuma na 
mgongoni wana rangi ya kahawia 
ambayo inataka kuelekea kwenye 
wekundu huku kadri unavoelekea 
maeneo ya shingoni wana rangi ya 
kijivu.

Sehemu ya chini tumboni wana 
rangi nyeupe inayong’aa na mstari 
ambao unaunganisha rangi nyeupe 
na nyekundu mpaka sehemu ya paja 
na nyuma. Mstari huu ni alama ya 
kipekee inayo patikana kwa nunga 
hawa tu na si jamii nyingine.

Wana miguu yenye rangi  ya 
wekundu ambayo karibu na kwato 
rangi hubadilika na kuwa nyeusi. 
Miguu yao ina alama ya vidoti vyeupe 
hasa miguu ya mbele.

Wana kishungi chenye rangi ya 
wekundu sehemu ya kichwa. Wote 
madume na majike wana pembe 
ndogo zenye urefu wa sentimita 3-6 
na masikio yenye urefu wa sentimita 
7-8.3.

S e h e m u  ya  p u a  n a  m d o m o 
vimechongoka huku ncha ya pua 
ikiwa ni bapa. Sehemu ya shingoni 
pia wana alama ya manyoa ambayo 
yametengenezeka mfano wa duara.

Nunga ni miongoni mwa wanyama 
jamii ya swala wenye aibu sana na 
wana uwezo mkubwa sana wa kusikia 
na kujificha hasa wanapohisi kuna 
kitu tofauti kwenye mazingira yao.

NA MWANDISHI MAALUM

MARA nyingi tunanunua vitu 
na bidhaa mbalimbali bila 
kuzifahamu au kuzichunguza 
vyema Hili limepelekea 
watu wengi kununua bidhaa 
zisizofaa kwao au zenye 
madhara kwenye afya zao.

Kutokana na ukosefu wa elimu 
pamoja na kuishi kwa mazoea, 
wat u  we n gi  h awa j u i  wa l a 
hawachunguzi vyema bidhaa 
wanazozinunua ili kuhakikisha 
ubora wake.

Madhara ya kutumia bidhaa 
bandia ni mengi na baadhi ni 
matatizo ya kiafya kama vile 
saratani na ulemavu, upotevu wa 
fedha, ajali (milipuko au shoti ya 
umeme) na kuathiri uchumi.

Ni wazi kuwa yapo madhara 
mengi yatokanayo na matumizi 
ya bidhaa feki, hivyo ni vyema 
ukafahamu njia za kubaini bidhaa 
hizi.
1. Matangazo Yasiyo Ya Kawaida

Wahenga walisema ‘Chema chajiuza 
kibaya chajitembeza’, ni vyema ukawa 
makini na bidhaa zenye punguzo 
kubwa la bei kuliko kawaida, kwani 
mara nyingi bei hupungua sana 
kutokana na ubora duni.

Pia ni vyema ukaepuka kuvutiwa 
na maneno ya kibiashara kama vile 
‘Oringinal’, ‘Collection’, ‘King Size’, 
‘Royal’, ‘Genuine’, ‘Real’, ‘Authentic’, 
‘Mpya’ au ‘Kali’.

Kumbuka simaanishi usinunue 
bidhaa yenye punguzo au maneno 
haya bali yasiwe ndiyo yanatawala 
au kutumiwa kama mbinu ya mauzo.
2. Fahamu Bidhaa Yako

N i  v yema uk aichunguza na 
kuifahamu bidhaa ambayo unainunua 
au kuitumia mara kwa mara.

Hili litakuwezesha kubaini bidhaa 
ambayo ni bandia kwa urahisi zaidi. 
Chunguza na bainisha vitu vya msingi 
ambavyo ni lazima viwepo kwenye 
bidhaa husika.

Hivyo kabla ya kununua bidhaa 
hakikisha inafanana na ile uliyoizoea, 
kama hujawahi kuinunua unaweza 
kumwomba mtu anayeifahamu 
vyema akusaidie kuikagua.

3. Kakagua Vifungashio
Kubaini bidhaa bandia kunahitaji 

utulivu, chukua muda kukagua 
vifungashio vya bidhaa husika kwa 
makini.

H i l i  l i t a k u w e z e s h a  k u b a i n i 
kukosekana kwa taarifa muhimu 
kama vile jina la mtengenezaji, 
mahali pa utengenezaji, tarehe 
ya kuzalishwa na ya mwisho wa 
matumizi pamoja na taarifa nyingine 
muhimu.

Bidhaa iliyokosa taarifa muhimu 
inaweza kuwa bandia au yenye ubora 
duni.
4. Kila Kilichotakiwa Kuwepo 
Kipo

Mara nyingi unaweza kununua 
kifaa au bidhaa yenye kitu zaidi ya 
kimoja Kwa mfano, ikiwa unanunua 
simu au kamera hakikisha kama huwa 
inauzwa pamoja na vifaa kama vile 
betri, chaja, memory card na waya 
wa USB vipo vyote tena kwenye hali 
nzuri.

Mara nyingi bidhaa bandia hukosa 
baadhi ya vifaa muhimu ambavyo 
kwa kawaida huwepo kwenye vifaa 
au bidhaa halisi.
5. Jitahidi Kuuliza Kuhusu 
Warranty

Warranty ni mkataba maalumu 
baina ya mnunuzi na mtengenezaji 
wa bidhaa husika.

W a r r a n t y  h u k u w e z e s h a 
kutengenezewa au kubadilishiwa 
bidhaa husika ikiwa itapata matatizo 
ndani ya muda fulani.

Bidhaa bandia kamwe huwa hazitoi 
Warranty na zikitoa basi ni bandia 
pia. Hivyo ni vyema ukatazama 
kama bidhaa husika (Hasa vifaa 
vya kielektroniki) zina Warranty ya 
uhakika.
6. Tembelea Tovuti Ya Mzalishaji

Hivi sasa karibu kila kampuni 
imejitahidi kufungua tovuti kwa ajili 
ya kuwafikia wateja wake kwa urahisi 
zaidi.

Pia kampuni nyingi zimekuwa 
zikijitahidi kuwawezesha wateja 
wake kubaini bidhaa feki.

Wakati mwingine, baadhi ya bidhaa 
huwekwa namba ambazo unaweza 
kuziingiza kwenye tovuti yao na 
kuona kama bidhaa ni bandia au laa.

Hivyo, unaweza pia kutumia njia hii 
ili kubaini na kuepuka bidhaa bandia.
7. Wakala Aliyeidhinishwa

I li kurahisisha na kuhakikisha 
ubora wa huduma, kampuni nyingi 
zimekuwa zikisajili mawakala kwenye 
maeneo mbalimbali.

Unapokumbana na bidhaa bandiaNunga; Swala aliye hatarini zaidi kutoweka
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VITA Goma ndani ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
inazidi kushika kasi, huku 
Tanzania na yenyewe 
ikijikuta ikipoteza askari 
wake wawili mujibu wa 
Taarifa iliyotolewa na Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania (JWTZ).

Wanajeshi hao walifariki 
kutokana na mfululizo wa 
mashambulizi yaliyofanywa 
na wapiganaji wa M23 katika 
maeneo ya Sake na Goma.

Taarifa hiyo imeongezea 
kuwa wanajeshi wengine 
w a n n e  w a l i o j e r u h i w a 
wakati wa shambulio hilo 
wanapokea matibabu mjini 
Goma.

Taarifa hiyo iliyotiwa saini 
na Kaimu Mkurugenzi wa 
Habari na Uhusiano wa JWTZ, 
Kanali Gaudentius Gervas 
Ilonda imesemna kwamba 
taratibu za kusafirisha miili 
ya marehemu pamoja na 
majeruhi zinaendelea kupitia 
sekretariati ya SADC.

Ila mpaka sasa unajiuliza, 
kwa nini Mji wa Goma nchini 
DRC ni muhimu na kwa nini 
waasi wa M23 wanautaka?

Mji wa Goma ulio mashariki 
mwa DRC umekuwa tena 
k i t o v u  c h a  m z o z o  w a 
k ik anda u l iodumu k wa 
miongo kadhaa. Mapigano 
kati ya kundi lenye silaha 
l ina loju l ik ana k wa j ina 
la M23 na jeshi la Congo 
yamezidi katika eneo hilo, 
na kuwafukuza zaidi ya watu 
400,000 kutoka makwao 
t a n g u  m w a n z o n i  m w a 

mwaka huu.
Lakini kwanini Goma?
Kundi la M23 ni kundi lenye 

silaha ambalo lilijitenga na 
jeshi la Kongo miaka kumi 
i l iyopita  k wa madai  ya 
kuwalinda Watutsi ambao 
kwa muda mrefu walikuwa 
wakilalamikia mateso na 
ubaguzi.

Wataalamu wa Umoja wa 
Mataifa wanasema kuwa 
kundi hilo linaungwa mkono 
na nchi jirani ya Rwanda, 
ambayo pia inaongozwa 
na Watutsi, jambo ambalo 
Serikali ya Rwanda imekuwa 
ikikanusha mara kwa mara.

Rwanda imesema hapo 
awali  kwamba mamlaka 
nchini DR Congo inashirikiana 
na baadhi ya waliohusika na 
mauaji ya kimbari ya mwaka 
1994 dhidi ya Watutsi na 
Wahutu wenye msimamo wa 
wastani.

M w a k a  2 0 1 2 ,  w a a s i 
waliikalia Goma kwa siku 10 
kabla ya kuiacha kufuatia 
shinikizo la kimataifa.

Baada ya hayo, kundi la 
M23 lilipata pigo baada ya 
kushindwa vibaya na jeshi la 
Congo likisaidiwa na jeshi la 
kimataifa ambalo lilishuhudia 
kufurushwa kwao kutoka 
nchini humo. Wapiganaji 
wa M23 kisha walikubali 
kushirikishwa tena katika 
jeshi kwa ahadi kwamba 
Watutsi watalindwa.

Lakini, mwaka 2021, kundi 
hilo lilichukua tena silaha, 
l ik isema ahadi  z i l ikuwa 
hazijatimizwa.

M23 tangu wakati huo 
wamechukua udhibiti wa 
maeneo mengi zaidi katika 
eneo la mashariki kuliko 
hapo awali. Wataalamu wa 
Umoja wa Mataifa wanasema 
Rwanda ina hadi wanajeshi 
4 ,000 wanaofanya k az i 
pamoja na M23 mashariki 
mwa Kongo DR.

Eneo la Goma
Likiwa kwenye ufuo wa 

kaskazini mwa Ziwa Kivu 
kwenye mpaka wa Rwanda, 
G o m a  d a i m a  i m e k u w a 
kitovu muhimu cha kisiasa 
na kibiashara.

Mji huo una watu zaidi ya 
milioni moja na kuufanya 
kuwa moja ya miji yenye 
watu wengi zaidi Kongo. 
Kutokana na udongo wake 
wa volkeno, wenye rutuba 
kihistoria mji huo umekuwa 
kituo cha biashara chenye 
shughuli nyingi na nchi jirani 
ya Rwanda.

Goma ni mojawapo ya 
miji mikuu ya uchimbaji 
m a d i n i  i n a y o s a m b a z a 
madini yanayohitajika sana 
kimataifa kama vile dhahabu, 
bati, kobalti na koltani na 
ina barabara muhimu za 
k imk ak ati  za usaf ir i  wa 
barabarani na angani. Pia 
ina kambi kubwa ya walinda 
amani wa Umoja wa Mataifa 
suala ambalo l imevutia 
biashara nyingi, mashirika ya 
kimataifa na balozi.

Utajiri wa Goma
Jamhuri ya Kidemokrasia 

y a  K o n g o  i n a k a d i r i w a 
kumiliki asilimia 70 ya madini 

ya cobalt duniani, madini 
muhimu katika kuwezesha 
betri za lithiamu-ion katika 
simu za mkononi, magari 
ya umeme na aina nyingi za 
sigara za kielektroniki.

H u k u  u l i m w e n g u 
unapojitolea kupunguza 
utoaji wa gesi chafuzi kwa 
kuhama kutoka kwa nishati 
ya kisukuku, kuna ongezeko 
la mahitaji ya vyanzo safi vya 
nishati.

Tishio la vita vipya vya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo linaweza kuvuruga 
ugavi wa kimataifa, kupanda 
kwa bei na kusababisha uhaba 
katika tasnia ya teknolojia na 
nishati safi.

Goma inapotekwa
R a i s  w a  D R C  F e l i x 

Tshisekedi mwaka 2023 
a l i s e m a  k u w a  “ G o m a 
haitatekwa kamwe”. Ahadi 
zake za kuhakikisha kuwa 
mji huo hauna waasi zilikuwa 
juu kwenye orodha yake ya 
ahadi kwa watu wa nchi hiyo, 
ikimaanisha kutekwa kwa 
Goma kungemuathiri kisiasa 
kiongozi huyo aliyechaguliwa 
tena.

Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo imekata uhusiano 
wote na nchi jirani ya Rwanda, 
jambo ambalo limesababisha 
onyo kutoka kwa Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres kwamba 
mzozo wa sasa unaweza 
kuhatarisha kuongezeka kwa 
vita vya kikanda.

Kuongezeka kwa mzozo 
kunaweza pia kusababisha 

uhaba wa ras i l imal i  za 
kibinadamu ambazo tayari 
zimepungua kutokana na 
machafuko mengine.

Wakati M23 inasonga mbele 
katika eneo la mashariki, 
maelfu katika vijiji vidogo 
wanayahama makazi yao na 
kuelekea katika hospitali za 
karibu huko Goma, jambo 
ambalo linawalemea.

Shirika la kutetea haki za 
binadamu la Human Rights 
Watch l imeonya juu ya 
kuongezeka kwa hatari kwa 
raia huku jeshi likipambana 
na waasi wa M23. Kundi 
la misaada ya kibinadamu 
linashutumu pande zote mbili 
kwa kutekeleza unyanyasaji 
mkubwa dhidi ya raia.

MM23 wanapotuliza kwa kuitaka 23 wanapotuliza kwa kuitaka GGomaoma
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NA MWANDISHI WETU

UNAWEZA kulia njaa, lakini kuna 
biashara ndogondogo zenye faida 
kubwa na ambazo zinalipa na 
pia zinazohitaji mtaji kidogo ili 
kuanzisha pamoja na kuiendesha.

1. Juisi ya Matunda
Ukiwa na Sh 10,000 mkononi 

unaweza kuanzisha biashara 
hii na inaweza kukupa hadi lita 
kumi za juisi ambapo lita moja ni 
sawa na glasi tano au nne. hivyo 
kwenye lita kumi utapata grasi 
40 ambazo zitakupa Sh 20,000 na 
ukitoa gharama nyingine kama 
sukari utapata faida ya Sh 5,000.

2. Matunda
Siku hizi watu wengi hasa 

maofis ini  wanapenda 
kula matunda muhimu ni 
Kuzingatia usafi wako na 
bidhaa yako, hapa unaweza 
kutumia kama Sh 15,000.

Unanunua matunda 
mchanganyiko, nunua 
v i f u n g a s h i o  v i l e  v y a 
kuwekea matunda  yako 
ambapo yak iuzik a na 
biashara ikaenda vyema 
unaondoka na faida nusu 
kwa nusu

3. Mkaa
Kwenye biashara ya 

gunia la Sh 30,000 unaweza 
kutoa mafungu 45 ya mkaa 
sawa na Sh 45,000 faida Sh 
15,000.

4. Genge linalotembea
B i a s h a r a  y a  g e n g e 

linalotembea unaweza 
k u t u m i a  s i m u  y a k o 

kutangaza unauza vitu vya 
gengeni kama nyanya, vitunguu 
karoti, na vitu vingine ya jikoni, 
ukipata oda unaenda soko 
la wakulima, unanunua vitu 
vya jumla vya kutosha faida 
hapa ni nusu kwa nusu, pia 
unaweza tembezea majirani 
zako kutegemeanana sehemu 
unayoishi

5. Vitafunwa
B i a s h a r a  y a  v i t a f u n w a 

kama crips, sambusa, chapati, 
maandazi, mihogo ya kukaanga, 
vitumbua karanga za mayai, 
ubuyu, korosho, visheti na 
bites zingine unaweza kufanya 
b i a s h a r a  y a  k u s a m b a z a 
v i t a f u nw a  m a o f i s i n i  k w a 

‘package’ au ukauzia nyumbani 
moja ya vitafunwa hivyo

6. Vinywaji baridi vituo vya 
mabasi

Unaweza ukauza hata kwenye 
ndoo kama huna deli nunua 
mabarafu nunua vinywaji tafuta 
kijana au wewe mwenyewe uza 
biashara yako kwenye stend za 
daladala inalipa saaana

7. Uji wa ulezi, uji wa 
mchele

Biashara ya uji wa mchele 
pamoja na uji  wa ulezi  ni 
biashara nzuri sana unaweza 
kuanza kwa kukodi toroli jaza 
chupa zako uji aina hizo tembeza 
kwenye magereji na sehemu za 
bodaboda.

NA MWANDISHI MAALUM

ZIPO hifadhi nyingi Tanzania, 
lakini ngoja tuzitazame zile 
zilizopo Kanda ya Kusini na baada 
ya hapo tuzijue hatua ambazo 
zikifuatwa zitasaidia kuinua utalii 
ukanda huo.

Tanzania ni miongoni mwa 
nchi  chache barani  Afr ik a 
zinazotembelewa na watalii 
wengi sana kutoka pande zote 
za dunia.

W a g e n i  w e n g i  a m b a o 
wanaingia huja kufanya utalii 
wa wanyamapori hasa ambao 
wapo kwenye Hifadhi za Taifa 
( TANAPA) na mara chache 
hufanya kwenye mapori ya akiba 
kutokana na miundo mbinu 
kutokuwa imeimarishwa mfano 
mahoteli, barabara na ofisi pia 
ambazo nyingi zipo nje na mbali 
ya maeneo hayo.

Ukanda huu wa kusini hifadhi 
zake zinapatikana kusini mwa 
Tanzania ambazo zipo nne, 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, Mikumi, 
Milima ya Udzungwa na hifadhi 
ya Mwalimu Nyerere (ambayo 
hapo zamani ilijulikana kama pori 
la akiba la Selous).

Uk anda huu una vivutio 
vingi vya utalii ukiachana na 
wanyamapori waliopo kwenye 
h i f a d h i  z a  t a i f a  p i a  k u n a 
wanyamapori waliopo kwenye 
mapori ya akiba mfano Mpanga-
Kipengele, misitu ya asili na 
yenye historia za makabila kama 
msitu wa Nyumba nitu mkoani 
Njombe, vivutio vya kihistoria 
kama bonde la Isimila, Kalenga 
kwenye fuvu la Chifu Mkwawa, 
majengo ya wakoloni ambayo 
wametawanyika sana mjini Iringa.

Pia kuna baadhi ya sehemu 
za Mkoa wa Njombe na Mbeya, 

daraja kimaajabu daraja la Mungu 
lililopo mkoa wa Mbeya, maji 
moto, pia Ziwa Nyasa ambalo 
hutumik a k ama mpak a wa 
Tanzania na Malawi.

Kanda hii imekuwa ikipokea 
w a t a l i i  w a c h a c h e  s a n a 
ukilinganisha na hifadhi za 
taifa zinazopatikana Ukanda 
wa Kaskazini. Uchache huu wa 
watalii umesababishwa na umbali 
ambao upo wa kutoka hifadhi 
moja kwenda nyingine kwa hizi 
za Ukanda wa Kusini pia umbali 
ambao upo kutoka kwenye jiji 
kubwa la katikati ambalo ni Dar 
es Salaam mpaka kuzifikia hifadhi 
hizi pana urefu mkubwa.

Miundo mbinu bado ni duni 
mfano kuifikia hifadhi ya taifa 
ya Ruaha kutoka Iringa mjini 
ni mwendo wa masaa mawili 
kwenye baranbara ya vumbi, 
hivyo inakuwa ngumu sana 
kufikiwa na watalii hasa wasio na 
uwezo wa kutumia ndege kutoka 
uwanja mkubwa wa ndege wa 
Dar es Salaam.

Bado ukanda huu huu hauna 
muamko wa shughuli za kitalii 
h i v y o  k u m e c h a n g i a  h a t a 
wawekezaji kusita kujenga na 
kufungua mahoteli na majengo 

mengine ya kitalii.
Pia, hifadhi nyingi za ukanda 

huu zimeanzishwa baada ya 
uhuru hivyo hazikufahamika sana 
kwa kipindi kile cha wakoloni 
ukilinganisha na za ukanda wa 
Kaskazini ambazo zilianzishwa 
kabla ya uhuru mfano Serengeti 
i l i yo a n z i s hw a  1 9 5 9  h i v yo 
wakoloni waliweza kuzibeba 
mioyoni  mwao na kwenda 
kusimulia uzuri wa hifadhi hizo 
kwa ndugu zao waliporudi 
makwao.

Hivyo basi, kwa nia moja ya 
dhati na mapenzi makubwa 
niliyonayo kwa ukanda huu wa 
kusini wenye vivutio vingi vya 
kitalii na ambao bado mazingira 
yake mengi hayajabadilishwa na 
binadamu.

Wizara husika inayosimamia 
mali asilia za taifa letu, TANAPA 
taasisi inayosimamia hifadhi hizi, 
makampuni yanayo shughulika 
na utalii yanayokaribisha na 
kuunganisha hifadhi zetu na 
watalii na wadau mbali mbali wa 
sekta ya utalii kwa ujumla pasipo 
kusahau jamii zinazoishi jirani 
na hifadhi za taifa za ukanda wa 
kusini na kwa hifadhi zote kwa 
ujumla.

Usilale, inuka upambane 
kwa biashara hizia

Zifahamu Hifadhi za Taifa zilizopo Kusini-2
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NA MWANDISHI WETU

BINADAMU ni kiumbe 
mwenye sifa za 
kipekee ukilinganisha 
na viumbe wengine. 
Kibaiologia binadamu 
yaani spishi ya Homo 
sapiensi imekaribiana 
sana na wanyama 
jamii ya maswoke 
kwa takribani 99% 
ya vinasaba vyao 
vinafanana.

Uta f i t i  wa  muda 
mrefu juu ya mnyama 
aina tembo umebaini 
baadhi ya tabia mabazo 
wanyama hawa wanzo zinafanana 
na  z i le  ambazo  b inadamu 
anazifanya katika masiha yake ya 
kila siku. Kuna aina mbili za Tembo, 
ambazo ni Loxodonta Africana na 
Elephas Maximus. Makala haya 
itazungumzia juu ya tabia hizo za 
tembo ambazo zinafanana na zile 
za binadamu.
Endelea…

Mapenzi ya mama na mwana
Kama ilivyo kwa binadamu  

mama na mwana huonyesha 
upendo usio kifani. Mama hujitoa 
kumyonyesha kwa muda mrefu, 
kumlinda na kuhakikisha usalama 
wa mtoto hata kwa kujitoa maisha 
yake.

Vivo hivo tembo huwa na 
mapenzi makubwa kwa mwana, 
humyonyesha kwa takribani miaka 
mitano na muda wote huo mama 
hujitoa kwa ajili ya kumtunza na 
kumlinda mtoto  dhidi ya maadui.

Ingawa usalama wa mtoto 
tembo huwa ni jukumu la tembo 
jike  wote katika familia, ila mama 
huonyesha kuguswa sana na mtoto 
wake mfano tembo wanapovuka 
barabara,  mama husimama 
barabarani na kuhakikisha mtoto 
wake amevuka ndipo naye avuke.

Kutokana na  upendo wa 
mama na mtoto tembo mwenye 
mtoto huchukua tadhari sana na 
huwa tayari kupambana na kitu 
chochote kinachoweza kumkaribia 
au kumdhuru, hivyo haina budi 

kuchukua tahadhar i  kubwa 
unapomwona mwana tembo, 
usimkaribie ama kumchezea.

Kushirikiana dhidi ya maadui zao
Kama ilivyo kwa binadamu 

kusaidiana na hata kuwapa faraja 
wale wenye matatizo, tembo pia 
huweza kuwatambua wenzao 
wasipokuwa na furaha na kuwapa 
ulinzi pamoja na faraja.

Tembo huonesha tabia nyingi 
za upendo na kujali kama vile 
kutoa uchafu au kitu chochote 
kilichojishikiza kwenye wimili  wa 
tembo menzao. Tembo wana 
hisia, kama furaha, huzuni na 
masononeko, na huweza kutambu 
hisia za tembo wenzao hivyo 
kushiriki hisia kwa kusaidiana.

Uwezo wa kutambua sura zao
Tembo n i  m iongon i  mwa 

Wanyama wenye uwezo mkubwa 
wa kutambua uso wake. Hii 
imethibitishwa na jaribio liliofanywa 
kwa kuchora alama kwenye uso 
wa tembo na baadaye kumuwekea 
kioo.

Tembo alipojitazama kwenye 
kioo aliweza kugundua alama hiyo 
usoni mwake na kuanza kuifuta 
kwa kutumia mkonge wake, hii 
inathibitisha kuwa tembo anaujua 
uso wake. Pia tembo hutunza 
kumbukumbu za maadui wake 
aliyowahi kukutana nao. Watafiti 
wameeleza kwamba tembo huweza 
kuwatambua majangili ambao 
waliwawinda au waliowauwa 

wenzao hata kwa miaka  
mingi iliyopita.

Tembo huwa na desturi ya 
kutembeleana na kuwajulia 
hal i  wanafamil ia ambao 
wametengana. Tabia hi i 
imeonekana kwa tembo 
dume wanapoondoka kwenye 
familia huwa na tamaduni ya 
kuzitembelea familia zao za 
awali ili kuwasalimia.

P i a  p a l e  f a m i l i a  y a 
tembo inapotengana au 
kugawanyika kutokana na 
sababu mbalimbali mfano 
familia kubwa, migogoro na 
uhaba wa chakula tembo 
h u e n d e l e a  k u d u m i s h a 
undugu kwa kukutana mara 

kwa mara
Huwa na muda wa kustarehe
Binadamu huwa na desturi ya 

kutenga muda wa kustarehe kwa 
kufanya mambo mbalimbali vivo 
hivo kwa wanyama hawa hutenga 
muda pia wa kucheza na kufarahi. 
Mara nyingi Kuchezea matope, 
hukukaa na marafiki na kuogelea; 
kam sehemu ya wao kucheza.

Pamoja na kwamba tembo 
ameonyesha tabia hizi kumi 
ambazo zinafanana na baadhi ya 
tabia za  binadamu bado binadamu 
ndiye adui namba moja wa tembo.

Ikumbukwe  kwamba ni nadra 
sana porini kuona tembo anawindwa 
na wanyama wanaokula nyama 
kama vile samba, fisi,chui, mbwa 
mwitu na duma. Binadamu pekee 
ndio amekuwa chanzo kikuu ya 
kukatisha uhai wa wanyama hawa.

Ujangili utokanao na tamaa 
ya pesa na mali zimekuwa tishio 
kubwa kwa mnyama huyu. Vile 
vile migogoro kati ya binadamu 
na tembo nayo imefanya maisha 
ya wanyama hawa kuwa hatarini 
hususani pale wanapowaua kwa 
ajili ya kulipa kisasi pale tembo 
anapoharibu mazao.

Hatuna budi kupambambana 
kwa pamoja kupunguza mauaji ya 
Tembo na kupunguza migogoro 
kati ya binadamu na tembo ili 
kuwalinda tembo wetu.

NA MWANDISHI MAALUM

KARIBU tena tujifunze 
maeneo yaliyopo 
Tanzania yenye urithi 
mkubwa kidunia 
yaliyobeba umuhimu 
katika historia na mali 
asilia.

Kwanza fahamu, urithi 
wa ulimwengu ni kitu au 
sehemu fulani iliyokidhi 
vigezo stahiki vilivyowekwa 
k w a  m a k u b a l i a n o  y a 
wawakilishi wa mataifa 
mbalimbi sehemu hiyo itwe 
inaurithi wa dunia.

Tanzania ni miongoni 
mwa nchi 167 duniani zenye 
maeneo yenye umuhimu 
wa urithi wa kitamaduni 
au Urithi wa asili  kama 
ilivyobainishwa na shirika 
la umoja wa mataifa la 
elimu, sayansi na utamaduni 
(UNESCO) chini ya sheria 
zake zilizoanzishwa mwaka 1972.

Maeneo yenye sifa za Urithi wa dunia, 
yalianzishwa kwa lengo la kuhakikisha 
Kuna ulinzi tosha katika tamaduni na 
maliasili zote zilizopo katika hatari 
ya kupotea na pia kuhakikisha kuna 
maendeleo endelevu yatokanayo na 
utalii wa vitu hivyo.

Tanzania iliipitia sheria hiyo na 
kuipitisha mnamo mwaka 1977 
na kufanya maeneo yakemengi ya 
kihistotia kuwa na sifa na kuongeza 
idadi ya maeneo yenye urithi wa dunia. 
Mpaka Sasa Tanzania ina maeneo hayo 
Saba japokuwa mawili kati ya hayo 
yanapeperusha bendera ya kuwa 
hatarini kutoweka, kuharibika na 
kuhitaji ulinzi wa ziada. Maeneo hayo 
ni kama ifuatavyo:-
5. Mlima Kilimanjaro

Eneo hili la hifadhi ya taifa ya mlima 
Kilimanjaro li l iongezwa kwenye 
orodha ya maeneo yenye urithi wa 
dunia mnamo mwaka 1987 mkoani 
Kilimanjaro kwa lengo la kuhifadhi 
na kutunza Mlima Kilimanjaro ambao 
ni mrefu zaidi Afrika wenye asili ya 
volkano.

Mlima huu wenye umaarufu wa 
kuwa na barafu inayooneka nyeupe 

kwa mbali katika vipindi vyote vya 
mwaka.  Pia chini/ kitako Cha mlima 
kuna jamii za wanyama wakubwa 
tofauti tofauti ambao baadhi wapo 
hatarini kutoweka kama tembo.
6. Mji Mkongwe

Eneo hili lilitambulika kama eneo 
lenye Urithi wa dunia kwa upande 
wa historia mnamo mwaka 2000 
likiwa  visiwani Mashariki ya Tanzania 
bara. Eneo hili linabeba historia ya 
mwingiliano mkubwa wa tamaduni 
tofauti tofauti ambazo zimepelekea 
ukuaji wa mji huo kwa karne nyingi.

Hata hivyo mji mkongwe bado una 
masalia ya watu wenye asili ya Kiarabu, 
Kiajemu, Kihindi na tamaduni za Pwani. 
Eneo la mjini mkongwe bado lina 
peperusha bendera ya mji mkuu wa 
tamaduni za kiswahili.
7. Kondoa michoro kwenye 
miamba

Eneo hili lilitambulika kama eneo 
lenye urithi wa dunia hasa likiwa 
na umuhimu kihistoria kwa jamii 
za binadamu walioishi miaka 2000 
iliyopita wenye asili ya uwindaji, 
mnamo mwaka 2006 likiwa katika 
wilayani Kondoa, mkoani Dodoma.

Michoro hiyo imetawanyika katika 

maeneo mengi yaliyokaribu 
na bonde la ufa, na kuwa na 
taarifa nyingi za kihistoria 
zinazohusu mabadiliko na 
maendeleo ya binadamu wa 
kipindi hicho walichotegemea 
zaidi uwindaji.
Hitimisho

Ukiacha maeneo mawili 
ambayo ni pori la akiba la 
Selous na magofu ya Kilwa 
Kisiwani kuwa maeneo yaliyo  
hatarini zaidi kuharibika 
na kupoteza sifa ya kuwa 
maeneo ya urithi wa dunia.

Bado kuna changamoto 
zinazokabili maeneo mengi 
n a  z i s i p o t a t u l i w a  k w a 
wakati idadi ya maeneo 
yaliyo hatarini kutoweka 
yataongezeka.

C h a n g a m o t o  h i z o  n i 
pamoja na uelewa mdogo 
na hafifu wa maeneo yenye 
urithi wa dunia kwa kundi 
kubwa la watu, watu wengi 
nchini kutokuwa na tabia ya 

kutembelea maeneo yaliyohifadhiwa.
Kuna ujangili, ungezeko kubwa 

la idadi ya watu, kuchora michoro 
kwenye baadhi ya majengo ikiwa 
ni tofauti na taratibu za uhifadhi wa 
majengo hayo, na ulinzi mdogo katika 
maeneo hayo. hivyo kuharibiwa na 
binadamu imekuwa rahisi sana na 
baadhi ya watu kutupa taka taka hovyo 
hivyo kutokuwa na mvuto

Kupitia changamoto hizo, serikali 
kwa ujumla wake kuanzia ofisi ya 
waziri mkuu idara ya mazingira, 
wizara ya maliasili na utalii, taasisi 
zote zinazohusika katika kusimamia 
maeneo haya ikiwemo Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania (TANAPA), Mamlaka ya 
Usimamizi wa wanyamapori (TAWA).

Hii ni kushirikisha wadau mbalimbali 
wa utalii na uhifadhi waunde vikundi 
maalumu vya kusimamia maeneo 
yenye urithi wa dunia ikiwemo katika 
upande wa mawasiliano, kuelimishaji 
jamii, utalii, wafuatiliaji wa ukiukaji 
sheria pamoja na ulinzi ili kuweza 
kuzitatua changamoto hizo mapema 
na kudumisha maliasili zote za nchi 
yetu na zile zenye urithi wa  kidunia.

Tabia 10 za Tembo zinazofanana na binadamu-2 Urithi wa Dunia unapotakina nchini-2
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GALATASARAY 
WANATAKA MTU

ANKARA, Uturuki

KLABU ya 
Galatasaray 
imeanza 
harakati za 
kumsajili beki 
wa zamani 
wa Newcastle 
United, Kieran 
Trippier.

Wa k a t i  h u o 
huo, k labu za 
L i g i  K u u  y a 
Italia, ikiwamo 
N a p o l i ,  n a z o 
z i m e o n e s h a 
nia ya kumsajili 
M u i n g e r e z a 
huyo.

MILAN 
JICHO LIPO 
GIMENEZ
MILAN, Italia

KLABU ya AC 
Milan iko kwenye 
hatua za kumsajili 
mpachikaji 
mabao wa 
kimataifa wa 
Mexico, Santiago 
Gimenez.

G i m e n e z 
m w e n y e  u m r i 
w a  m i a k a  2 3 , 
a n a k i p i g a 
Feyenoord na PSG 
nayo imeonesha 
nia  ya  kuinasa 
saini yake.

BENFICA 
KUNA KITU 
MALACIA
M A N C H E S T E R , 
England

KLABU ya Benfica 
imeshindwa 
kukamilisha 
usajili wa beki wa 
Manchester United 
raia wa Uholanzi, 
Tyrell Malacia.

Awali, yalikuwepo 
mazungumzo kati 
ya Man United na 
Benfica. Klabu hiyo 
ya Ureno i l i tak a 
k u m s a j i l i  k w a 
mkopo.

MAN UNITED 
HESABU KWA 

TOURE
MANCHESTER, England
KLABU ya Manchester United 
imejitosa mazima katika harakati 
za kumsajili straika wa Mali, El Bilal 
Toure.

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 23, kwa sasa anacheza kwa 
mkopo Stuttgart akitokea Atalanta.

SELENA GOMEZ 
AMKASIRIKIA 

TRUMP
LOS ANGELES, Marekani

STAA wa muziki na filamu 
wa Marekani, Selena Gomez, 
ameeleza kusikitishwa na 
hatua ya Rais Donald Trump 
kuwashikilia wahamiaji 
haramu.

Kwa mujibu wa r ipoti , 
wahamiaji  zaidi ya 1,000 
wanashikiliwa, huku wengi 
wao wakiwa ni raia wa Mexico.

Selena (32), ambaye ana 
asi l i  ya Mexico,  al isema: 
“ P o l e n i .  W a t u  w a n g u 
wameshambuliwa, wakiwamo 
watoto. Sijui kwanini.”

LAGOS, Nigeria
SUPASTAA 
wa muziki 
wa Nigeria, 
Tems, amekiri 
kufuta shoo 
yake ya mjini 
Kigali, Rwanda, 
kutokana na kile 
kinachoendelea 
DRC.

Temi, mshindi 
w a  t u z o  z a 

G r a m m y , 
amefik ia hatua 
hiyo kutok ana 
n a  m g o g o r o 
unaoendelea kati 
ya mataifa hayo.

A w a l i ,  Te m s 
a l i t a r a j i w a 
kuingia Rwanda 
kwa ajili ya shoo 
a l i y o t a r a j i a 
kuifanya Marchi 
22, mwaka huu.

TEM AKACHA SHOO KIGALI

BRUNO MARS 
JINO TU SASA
LOS ANGELES, Marekani

MWANAMUZIKI 
mwenye jina kubwa, 
Bruno Mars, ameeleza 
kufurahishwa kwake 
na rekodi ya kibabe 
aliyoweka katika 
mtandao wa Spotify.

S i k u  c h a c h e 
zilizopita, Mars aliweka 
rekodi ya kuwa msanii 
wa kwanza kusikilizwa 
mara milioni 150 ndani 
ya mwezi mmoja.

K a t i k a  u j u m b e 
wake kwa mashabiki, 
aliwataka kuendelea 
kufuatilia ngoma zake, 
akitania kuwa anaweza 
k u m a l i z a  m a d e n i 
a l i y o n a y o  k u p i t i a 
mafanikio hayo.
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MANCHESTER, England

KIPIGO cha mabao 5-1 kutoka kwa 
Crystal Palace kimemuibua nahodha 
wa zamani wa Manchester United, 
Rio Ferdinand, ambaye ametoa kauli 
inayoweza kuwakatisha tamaa zaidi 
mashabiki wa klabu hiyo.

Man United, licha ya kuwa katika 
Uwanja wake wa nyumbani wa Old 
Trafford, iliendeleza mwenendo 
mbovu kwa kupoteza mchezo 
huo wa Ligi Kuu ya England (EPL) 

uliochezwa wikiendi 
iliyopita.

A k i z u n g u m i a 
m c h e z o  h u o  w a 
J u m a p i l i ,  a m b a o 
n i  w a  t a n o  k w a 
U n i t e d  k u p o t e z a 
nyumbani, Ferdinand 
alisema kwa sasa hakuna timu 
inavyokwenda Old Trafford ikiwa 
na hofu ya kufungwa.

Mabao ya Palace yaliyofungwa na 
Jean-Philippe Mateta yameifanya 

Man United kushika nafasi 
ya 13 katika msimamo wa 
EPL.

“Kuna a l iyeshangaa? 
N a f i k i r i  h a p o  n d i p o 
i l ipofik ia.  Sijashangaa. 
Man United tumefungwa 
tena nyumbani leo. Timu 

zinazokwenda Old Trafford kwa 
sasa hazina cha kuhofia,” alisema.

Kwa upande mwingine, Ferdinand 
alisema kocha wa Man United, 
Ruben Amorim, ana kazi kubwa. 

NA ASHA SEKEFU

UONGOZI wa Simba 
umeweka wazi kuwa 
umefurahi kulipa kisasi 
dhidi ya timu ambazo 
zilifungwa na Tabora 
United kwenye mechi 
za ushindani ambazo 
zilichezwa msimu 

wa 2024/25 ndani ya 
uwanja.

Simba imecheza mechi 
16 za Ligi Kuu Tanzania 
Bara inayodhaminiwa na 
NBC ikiwa ni ligi namba 
nne kwa ubora Afrika.

Timu hiyo inayonolewa 
na Kocha Mkuu, Fadlu 
Davids ni namba moja 

Man United kumbe hamna kitu

SIMBA SIMBA 
YATOA YATOA 
TAMBOTAMBO

kwenye msimamo 
ikiwa na pointi 43 
ikifuatiwa na Yanga 
yenye pointi 42.

Juzi baada ya 
dakika 90 ubao 
wa Uwanja wa Ali 
H a s s a n  M w i ny i 
ul isoma Tabora 
United 0-3 Simba 
k w a  m a b a o  y a 
L e o n e l  A t e b a 
ambaye alifunga 
m a b a o  m a w i l i 
dakika ya 12 na 
33, huku bao moja 
l i k i f u n g w a  n a 
Shomari Kapombe 
d a k i k a  y a  6 5 
akitumia pasi ya 
Ateba.

Ateba kwenye 
m c h e z o  h u o 

alichaguliwa kuwa 
m c h e z a j i  b o r a 
wa mchezo kwa 
kuhusika kwenye 
mabao yote matatu 
yaliyofungwa na 
timu hiyo.

Akizingumzia 
m c h e z o  h u o , 
M e n e j a  w a 
Idara ya Habari 
na Mawasiliano 
S imba,  Ahmed 
A l l y  a l i s e m a 
kuwa wamelipa 
kisasi kwa timu 
zote za Dar es 
Salaam ambazo 
z i l i f u n g w a  n a 
Ta b o r a  U n i te d 
k we nye  m e c h i 
za ligi ndani ya 
dakika 90.


