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Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?ATAIBUKA MBABE?

Tovuti www.kumekucha.co.tz/ Tovuti www.kumekucha.co.tz/ ISSN 4562-9710. NA. 07, ISSN 4562-9710. NA. 07,  Jumatano Januari 22, 2025 Bei Tsh. 1,000/= Ksh 100 Jumatano Januari 22, 2025 Bei Tsh. 1,000/= Ksh 100

RAMOVIC ASHITUKIA MCHEZO YANGARAMOVIC ASHITUKIA MCHEZO YANGA

MBOWE,LISSU MBOWE,LISSU 
KESI IMEISHA!KESI IMEISHA!

WIZARA YA MADINI YAKUSANYA BILIONI 521WIZARA YA MADINI YAKUSANYA BILIONI 521

WAMALIZA TOFAUTI ZAO HADHARANI, KURA 
ZAPIGWA USIKU MNENE,WAJUMBE WAGAWANYIKA

TRUMP 
AFUTA 

URAIA WA
KUZALIWA 

KWA 
WAHAMIAJI

DK.BITEKO-MITAALA IENDANE
NA MABADILIKO YA TEKNOLOJIA

WATUHUMIWA WATUHUMIWA 
KESI YA UHUJUMUKESI YA UHUJUMU



2 MJASIRIAMALI JANUARI 22, 2025 3KUMEKUCHAKUMEKUCHA MJASIRIAMALI JANUARI 22, 2025Habari Habari
MBOWE,LISSU KESI IMEISHA! SERIKALI IMEFANYA UWEKEZAJI 

MKUBWA KWA TMA-MAJALIWANA HUSNA NASSORO

HOTUBA zi l izotolewa na 
wagombea wa nafasi ya 
U e n y e k i t i  w a  C h a m a 
c h a  D e m o k r a s i a  n a 

Maendeleo(CHADEMA)Tundu Lissu 
na Freeman Mbowe katika Mkutano 
Mkuu wa uchaguzi uliofanyika 
jana zimewashtua wengi baada 
ya kuonesha kujaribu kuponya 
majeraha ya kampeni baina ya 
wawili hao.

Itakumbukwa kabla ya zoezi la 
uchaguzi huo jana wagombea hao 
walikuwa katika mnyukano mkali wa 
kurushiana kashfa na maneno makali 
yaliyoibua sintofahamu ya hatima ya 
chama hicho baada ya uchaguzi.

Hotuba za wagombea hao ni kama 
zil ionesha kuwakuna wajumbe wa 
Mkutano huo ambao hawakutarajia kusikia 
maneno ya mshikamano kwa maslahi ya 
chama hicho kutokana mnyukano wa 

kampeni ulivyokua.
CHADEMA imefanya uchaguzi wa 

viongozi wake wa ngazi ya taifa huku nafasi 
ya Mwenyekiti wa chama ikigombaniwa na 
watu watatu,Freeman Mbowe,Tundu Lissu 
na Odero Charles Odero lakini mchuano 
ulikuwa mkali zaidi kati ya Mwenyekiti 
anayemaliza muda wake na Makamu.

Katika hotuba yake mbele ya wajumbe 
wa Mkutano Mkuu, Lissu alisema,

licha ya kutofautiana kimtazamo 
na Mwenyekiti wake Mbowe lakini 
hawajawahi kugombana akiamini hali hiyo 
itaendelea hata baada ya uchaguzi huo.

"Nimekaa pembeni ya Mwenyekiti wetu 
wa Chama mfululizo kwa miaka zaidi ya 20 
na katika kipindi chote hicho hatujawahi 
kugombana,hatujawahi kupigana mimi na 
yeye binafsi,tumetofautiana kimsimamo 
lakini hatujawahi kugombana.Sijawahi 
kuwa na ugomvi na mwenyekiti na 
natumaini hili litaendelea baada ya 
mshindi kutangazwa,"alisema Lissu.

Alisema,hata mara baada ya uchaguzi 
ataendelea kuwepo ndani ya Chadema ili 

kuendeleza ujenzi wa chama hicho huku 
akihimiza umoja baina ya wanachama wa 
chama hicho.

Kwa upande wake Mbowe,alisema,baada 
ya uchaguzi atahakikisha wanafanya 
maridhiano i l i  kuponya majeraha 
yaliyotokana na uchaguzi akifafanua 
atakua tayari kumpa ushirikiano mshindi 
ili kuijenga

 Chadema.
Al isema,k wak e umo ja  b a ina  ya 

wanachama wa chama hicho na hatima ya 
kesho ya CHADEMA ndiyo jambo muhimu 
kuliko kitu kingine.

Zoezi la upigaji kura lilichelewa kuanza 
kutokana na uhakiki wa wajumbe kuchukua 
muda mrefu hatua iliyofanywa mambo 
kuendelea hadi usiku mnene ambapo hadi 
gazeti hili linakwenda mitamboni mambo 
yalikuwa bado hayajaanza.

Wababe hawa wawili katika siasa za 
chama hicho wanaitaka nafasi ya uenyekiti 
katika mbio hizo ambapo mambo mengine 
yamezuka kwa faida ya chama na mengine 
yanaonekana kukiumiza chama.

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
imeendelea kufanya uwekezaji mkubwa 
katika Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini 

ik iwemo upande wa miundombinu ya 
uangazi wa hali ya hewa na kujenga uwezo 
wa wafanyakazi.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa,alipozindua 
Mradi wa Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani wa “Systematic Observation 
Financing Facility (SOFF) - Project” 
katika Ukumbi wa Hotel ya Midland 
Inn View, Dodoma.

Majaliwa amesema lengo la Serikali 
la kuendelea kufanya maboresho 
hayo ni kuwezesha utoaji wa utabiri 
wa hali ya hewa na tahadhari za 
matukio ya hali mbaya ya hewa.

Amesema miongoni mwa uwekezaji 
huo ni ununuzi wa rada saba za hali ya 
hewa, upanuzi wa Chuo cha Taifa cha 
Hali ya Hewa na uboreshaji wa vifaa 

vya hali ya hewa kwa kuondoa vifaa 
vinavyotumia zebaki kwa mujibu wa 
matakwa ya Mkataba wa Minamata.

Waziri Mkuu amesema, Serikali 
ya Tanzania katika kuunga mkono 
utekelezaji wa mradi wa SOFF 
imetenga fedha za kununua Vituo 
11 vya Hali ya Hewa. Vituo hivyo 
v inav yoj iendesha v yenyewe 
vitachangia data katika Mtandao 
wa Kimataifa wa Uangazi.

Pia,  Wazir i  Mkuu amesema 
Serikali  inaunga mkono kwa 
kutoa mchango wa zaidi ya dola 
za Marekani milioni nne ambazo 
ni thamani ya mchango kwa 
njia ya huduma zisizo za kifedha 
(In-Kind contribution). “Jitihada 
zote hizo, zinaonesha dhamira ya 
dhati ya Serikali katika kuboresha 
miundombinu ya hali ya hewa.”

Akizungumzia kuhusu uzinduzi wa 
mradi wa SOFF “SOFF - Investment 
Phase Project ”,  Mheshimiwa 

Majaliwa amesema mradi huo una 
umuhimu mkubwa siyo tu kwa 
kukidhi mahitaji ya data za hali 
ya hewa na tabianchi kwa ajili ya 
utabiri wa hali ya hewa duniani, bali 
pia kwa maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii kwa nchi yetu ya Tanzania.

Amesema hatua hiyo inalenga 
k u i m a r i s h a  u p a t i k a n a j i  n a 
ubadilishanaji data za hali ya hewa 
kimataifa, hivyo kuimarisha huduma 
za hali ya hewa na tahadhari za 
matukio ya hali mbaya ya hewa. 
“Mafanikio katika utekelezaji wa 
SOFF yatachangia sana kuimarisha 
ustahimilivu wa matukio ya hali 
mbaya ya hewa kwa maendeleo 
endelevu nchini”.

Amesema kuwa uchumi wa nchi 
nyingi zinazoendelea unategemea 
sana sekta zinazohusiana moja kwa 
moja na hali ya hewa, ambazo ni 
kilimo, lakini pia, ufugaji, nishati, 
maji, afya, madini na usafirishaji.

NA MWANDISHI WETU

VY U O  n a  t a a s i s i 
zinazotoa elimu ngazi 
ya Kati ikiwemo Chuo 
cha Elimu ya Biashara 

(CBE),zimetakiwa kuboresha 
mitaala yake ya masomo ili 
iendane na mahitaji ya sasa 
ya soko la ajira kimataifa 
sambamba na mahitaji ya 
kijamii na kiuchumi. 

Hayo yamebainishwa jana na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko 
katika Maadhimisho ya miaka 60 
ya chuo hicho kilichoanzishwa 
Januari 21, 1965.

"Serikali inasisitiza matumizi ya 
teknolojia za kisasa na mbinu za 
kujifunza zinazojibu changamoto 
za kimataifa, " Amesema Dkt. 
Biteko.

A m e s e m a  k u w a  S e r i k a l i 
inazitaka taasisi za elimu ya kati 
kikiwemo Chuo cha CBE kuweka 
mk azo kwenye mafunzo ya 
ujasiriamali, ili wahitimu wake 
waweze kuchangia kikamilifu 
katika uchumi wa taifa kupitia 
biashara bunifu na ajira binafsi.

Aidha, taasisi za elimu, zikiwemo 
vyuo k ama CBE,  amezitak a 
kuimarisha ushirikiano na sekta 
binafsi ili kuhakikisha mafunzo 
yanayotolewa yanakidhi mahitaji 
ya soko la ajira na pia kusaidia 
kukuza sekta hiyo kwa utafiti na 
mafunzo.

Ameongeza kuwa, Serikali 
inahimiza vyuo vya elimu ya 
biashara kufanya tafiti za kina 
zinazosaidia kutatua changamoto 
za kiuchumi, kuimarisha sera za 
biashara, na kubuni suluhisho 
endelevu.

Naye, Waziri wa Viwanda na 
Biashara,Selemani Jafo amesema 
CBE ni  k itovu cha biashara 
nchini na kimeweza kujenga 
mahusiano na nchi mbalimbali 
kimataifa ikiwemo nchi ya China 
na Ujerumani na ni ufunguo 
wa ufanyaji wa biashara katika 
kampasi zote nchini. 

Kwa upande wake, Waziri wa 
Fedha,Dkt. Mwigulu Nchemba 
amesema CBE imekuwa ikifanya 
kazi nzuri na kina mchango 
mkubwa katika ukuaji wa sekta 
ya fedha hapa nchini.

“ F e d h a  n a  B i a s h a r a  n a 
Uwekezaji havitengamani lakini 
mafanikio yote yaliyofikiwa lazima 
tumshukuru Rais wa Jamhuri 
ya  Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa maono na uongozi wake 
uliotuheshimisha, " Amesema 
Mhe. Nchemba. 

Vile vile, Mkuu wa Chuo cha 
CBE, Prof. Edda Lwoga amesema 
kuwa katika maadhimisho ya 
miaka 60 ya CBE wemekuwa 
wakitoa elimu ya biashara kwa 
makundi mbalimbali ya kijamii na 
pia wametoa mafunzo ya muda 
mfupi kwa wadau mbalimbali wa 
biashara.

MWANDISHI WETU
Dodoma,

WIZARA ya Madini 
i m e f a n i k i w a 
kukusanya shilingi 
bilioni 521 katika 

kipindi cha Julai 1, 2024, 
hadi Desemba 31, 2024. Hii 
ni sawa na asilimia 52.2 ya 
lengo la kukusanya shilingi 
trilioni 1 kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

Hayo yameelezwa 
na Waziri wa Madini, 
M h e .  A n t h o n y 
Mavunde,jana jijini 
D o d o m a  w a k a t i 
akiwasilisha Taarifa ya 
utekelezaji ya Wizara 
mbele ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini.

Wa z i r i  M a v u n d e 
amesema mafanikio 
h a y o  y a n a t o k a n a 
na usimamizi mzuri, 
udhibiti madhubuti, 
n a  w e l e d i  k a t i k a 
ukusanyaji wa mapato 
k w e n y e  s e k t a  y a 
madini.

“ Wizara  imepiga 
h a t u a  k u b w a 
i k i l i n g a n i s hwa  n a 

mwaka wa fedha wa 
2 0 1 5 / 1 6  a m b a p o 
i l ikusanya shi l ingi 
b i l i o n i  1 6 1  k w a 
mwa k a  m z i m a  n a 
mwak a huu ndani 
ya nusu ya kwanza 
tayari tumekusanya 
asilimia 52.2 ya lengo 
la Shilingi trilioni 1 kwa 
Mwaka wa Fedha wa 
2024/25”.

K a t i k a  h a t u a 
n y i n g i n e ,  W a z i r i 
Mavunde ameongeza 
kuwa leseni kubwa na za 
kati za madini ambazo 
h a z i j a e n d e l e z w a 
zitarudishwa Serikalini 
zitakabidhiwa kwa 
Shirika la Taifa la Madini 
(STAMICO) kwa ajili ya 

A i d h a , M a v u n d e 
a m e s e m a  k u w a , 
STAMICO imejipanga 
kuwa sehemu muhimu 
ya uzalishaji wa Madini 
ya Kinywe hapa nchini 
ikiwa ni sehemu ya 
juhudi za Tanzania 
kuwa kiungo muhimu 
katika soko la dunia la 
madini hayo.

DKT.BITEKO ATAKA MITAALA 
IENDANE  NA MABADILIKO 
YA TEKNOLOJIA WIZARA YA MADINI YAKUSANYA BILIONI 521

TRUMP AFUTA URAIA WA
KUZALIWA KWA WAHAMIAJI
BBC
RAIS wa Marekani, Donald Trump, amesaini amri kadhaa za 
kiutendaji baada ya kuapishwa, ikiwemo kufuta haki ya uraia wa 
kuzaliwa kwa watoto wa wahamiaji haramu na wenye viza za muda.

Uamuzi huu umebadilisha tafsiri ya muda mrefu ya marekebisho 
ya 14 ya Katiba ya Marekani, ambayo yalikuwa yakitoa uraia wa 
kuzaliwa kwa yeyote aliyezaliwa nchini Marekani, bila kujali hali ya 
kisheria ya wazazi wake.

Kwa mujibu wa amri hiyo mpya, watoto waliozaliwa Marekani 
hawatatambuliwa kama raia wa nchi hiyo iwapo wazazi wao ni 
wahamiaji wasio halali au wana viza za muda.

Hatua hiyo itaanza kutekelezwa siku 30 kutoka sasa, na watoto 
watakaozaliwa nchini humo watahitajika kuwa na angalau mzazi 
mmoja ambaye ni raia wa Marekani au mkazi wa kudumu mwenye 
kadi ya kijani.

Marekebisho ya 14 ya Katiba ya Marekani, yaliyopitishwa zaidi ya 
karne moja iliyopita, yamekuwa msingi wa uamuzi wa Mahakama 
ya Juu yanayowalinda watoto wa wazazi wa kigeni waliozaliwa 
nchini Marekani.

WATUHUMIWA KESI YA UHUJUMU
UCHUMI WARUDISHWA RUMANDE
NA MWANDISHI WETU

VIJANA sita wanaokabiliwa na mashtaka 68 ya uhujumu 
uchumi, yakiwemo madai ya kufanya udanganyifu kwa 
kutumia mashine za kielektroniki za utoaji risiti (EFD), na 
kuisababishia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) hasara 

ya shilingi bilioni 2.1, wanaendelea kusota rumande kutokana 
na upelelezi wa kesi yao kutokukamilika.

Waliofikishwa mahakamani ni Stanslaus Mushi (27), mfanyabiashara 
mkazi wa Malamba Mawili, Nemence Mushi (29), Rose Nanga (33) 
ambaye ni mhasibu wa soko mkazi wa Kimara B, Hussein Mlezi (37) 
fundi wa kompyuta mkazi wa Mbagala Kuu, Edwin Mark (22) mkazi wa 
Yombo Vituka, na Salim Salehe (45) mchoraji.

Mashtaka yanayowakabili yanahusisha matumizi mabaya ya mashine 
za EFD kwa lengo la kupotosha mfumo wa TRA, pamoja na upatikanaji 
wa namba za utambulisho wa mlipakodi (TIN) na usajili wa Ongezeko 
la Thamani (VAT) kwa njia ya udanganyifu.

Wakili wa Serikali, Rhoda Maingu, akisaidiana na Wakili Auni 
Chilamula, aliieleza Mahakama ya Hakimu Mkazi Kinondoni mbele 
ya Hakimu Mkazi Amos Rweikiza kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
haujakamilika, hivyo kuomba tarehe nyingine ya kutajwa.
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 Jimmy Charles 

Uume kulegea maana 
yake ni uume kutokuwa 
na uwezo wa kusimama 
na kushindwa kufanya 
tendo la ndoa. Kupatwa 

na tatizo la kuishiwa nguvu za 
kiume mara kwa mara hupoteza 
sifa za muhusika. Ikiwa kama hali 
hii itadumu kuendelea, hivyo 
inaweza kusababisha msongo wa 
mawazo, huharibu ujasili wako na 
huchangia kukaribisha matatizo 
katika mahusiano ya ndoa.

Dalili Zake
Kwa kawaida dalili za kuishiwa na 

nguvu za kiume huwa kama ifuatavyo:
Uume kushindwa kusimama
Uume kushindwa kufanya tendo la 

ndoa
Kukosa hamu ya tendo la ndoa
Na ieleweke kuwa,  tatizo hi l i 

linapojitokeza tafadhali muhusika 
anapaswa kumuona daktari mapema. 
Muone daktari ikiwa kama:

Una matatizo ya kuwahi ama 
kuchelewa kufika kileleni

Una ugonjwa wa kisukari, moyo au 
magonjwa mengine yasiyofahamika 
ambayo yanaweza kuambatana na hali 
ya kuishiwa nguvu za kiume.

Una dalili zingine ikiwa pamoja na 
kupungukiwa nguvu za kiume

Visababishi Vyake
H a m u  y a  t e n d o  l a  n d o a 

k w a  mw a n a u m e  h u w a  n i  n j i a 
isiyoelezeka inayohusisha ubongo, 
vichochezi(hormones), hisia, neva za 
fahamu, misuli pamoja na mishipa 

ya damu. Kupungukiwa nguvu za 
kiume kunaweza kuwa ni matokeo 
ya mojawapo ya matatizo magonjwa. 
Vile vile, msongo wa mawazo, pamoja 
na afya katika mfumo wa fahamu 
kunaweza kuwa k isababishi  ya 
kupungukiwa nguvu za kiume.

Wakati mwingine matatizo ya kimwili 
na kiakili husababisha nguvu za kiume 
kupungua. Kwa mfano, hali mbaya ya 
kimwili inayoweza kusababisha hamu 
ya tendo la ndoa kutoweka inaweza 
kuleta wasiwasi juu ya kutengeneza 
nguvu za uume kusimama. Hali ya 
mashaka na wasiwasi unaojitokeza 
unaweza kusababisha uume kushindwa 
kusimama.

Je, Ni Matatizo Gani Ya Kimwili 
Yanayosababisha Kukosa Nguvu Za 
Kiume?

Katika mambo mbalimbali, upungufu 
wa nguvu za  k iume umek uwa 
ukisababishwa na matatizo ya kimwili. 
Vyanzo vyake ni pamoja na:

Magonjwa ya moyo
Damu kuganda kwenye mishipa ya 

damu
Mkusanyiko wa mafuta kwenye 

damu(High Cholesterol)
Shinikizo la juu la damu(High Blood 

Pressure)
Kisukari
Unene na kitambi pia
Mafuta kujaa kiunoni
Matumizi ya ugoro ama tumbaku
Kupiga punyeto muda mrefu
Ulevi wa pombe kama vile viloba, 

bia, nk
Kukosa usingizi
Kuvimba kwa tezi dume
Matatizo yanayokuwa kwenye uti wa 

mgongo

Je, Ni Matatizo Gani Ya Kiakili 
Yanayosababisha Kukosa Nguvu Za 
Kiume?

Ubongo huchangia sehemu kubwa 
katika kuamsha viungo vya uzazi 
ili kupata hisia kama vile nyege, na 
kuufanya uume kuweza kusimama. 
Lakini yapo mambo mengi yanayoweza 
kuingiliana na hisia za kimapenzi na 
zinaweza kusababisha nguvu za uume 
kupungua. Mambo haya ni kama 
yafuatayo:

Mashaka, wasiwasi au hali nyingine 
ya afya ya ubongo

Msongo wa mawazo kutokana na 
sababu mbalimbali kama vile mambo 
ya kiuchumi, kuachwa na mwezi wako, 
madeni, magonjwa,kutengwa na 
ndugu, mahusiano kuvunjika, nk

Je, Kuna Vihatarishi?
Na ieleweke kuwa, kadiri mwanaume 

umri wake unapozidi kuwa mkubwa, 
uume wake huchukua muda mrefu 
kusimama(yaani kudindisha) na kuwa 
imara au kukaza zaidi kama alivyokuwa 
kijana. Itampasa muda mwingi kutumia 
kuupapasa uume wake ili uweze 
kusimama.

Yapo mambo mbalimbali yanayoweza 
kuchangia kuwa vihatarishi na kufanya 
uume kuishiwa nguvu, nayo ni:

Matumizi ya madawa ya vidonge 
kwa muda mrefu kutokana na tiba za 
magonjwa ya moyo au kisukari

Matumizi ya tumbaku ambayo huzuia 
mtiririko wa damu kuingia katika 
mishipa ya fahamu au moyo.

K u w a  n a  u z i t o  m k u b w a  w a 
kupindukia, hasa unene

Ajali ikiwa kama uliipata ikaharibu 
mishipa ya fahamu

Tahadhari

JE, WAJUA CHANZO NA DALILI ZA KUKOSA JE, WAJUA CHANZO NA DALILI ZA KUKOSA 
NGUVU ZA KIUME?NGUVU ZA KIUME?

MHANDISI MAHUNDI ACHANGIA
MIL.2 KIKUNDI CHA VICOBA 
NA MWANDISHI WETU

NA I B U 
Wa z i r i  w a 
Mawasiliano 
n a 
Teknolojia 

ya Habari Mheshimiwa 
Mhandisi Maryprisca 
Mahundi ambaye pia 
ni Mbunge wa Viti 
Maalumu Mkoa wa 
Mbeya amechangia 
shilingi milioni mbili 
k w a  k i k u n d i  c h a 
VICOBA Ivima cha 
Makongolosi Wilaya 
ya Chunya Mkoani 
Mbeya kwa ajili ya 
u k a m i l i s h a j i  w a 
ukumbi wa mikutano.

Mbali ya kuchangia 
pesa hiyo Mahundi 

a m e k i p o n g e z a 
k i k u n d i  h i c h o 
chenye wanachama 
thelathini kwa namna 
kinavyopiga hatua 
kwa kuwa na miradi 
mingine kama kioski 
cha maji na maduka.

Awali Besta Masika 
katibu wa Kikundi 
h i c h o  a m e s e m a 
wanahitaji  shil ingi 
mil ioni hamsini  i l i 
kukamilisha ujenzi wa 
ukumbi huo utaosaidia 
ufanyikaji wa mikutano 
kwa wakati.

Masik a amesema 
c h a n g a m o t o 
i n a y o w a k a b i l i  n i 
pamoja na baadhi 
y a  w a n a c h a m a 
kutorejesha mikopo 
kwa wakati.

NA HUSNA NASSORO

MKUTANO Mkuu wa Mkuu 
wa uchaguzi wa Chama 
c h a  D e m o k r a s i a  n a 
Maendeleo (CHADEMA) 
uliofanyika jana uliingia 

dosari baada kutokea kadhia ya 
kukatika kwa umeme zaidi ya mara 
nne wakati wagombea wa nafasi ya 
Uenyekiti wakiongozwa na Tundu 
Lissu wakihutubia wajumbe.

Mkutano huo uliofanyika katika ukumbi 
wa Mlimani City jijini Dar es Salaam 
ambapo umeme ulikatika ghafla wakati 
Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Tundu Lissu, akitoa neno lake la shukrani 
kwa Wanachama wa CHADEMA kabla ya 
kuanza kwa mchakato wa upigaji kura.

Baada ya muda mfupi umeme umerejea 
na Lissu akaendelea kuhutubia ambapo 
alisikika akisema “Tutafika tu” lakini tukio 
likatokea tena na kufanya wajumbe 
wa mkutano kuonesha kuchukizwa na 
menejimenti ya ukumbi huo.

Baada ya kutokea kwa kadhia hiyo 
Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, 
akawatangazia Wajumbe wa Mkutano 
Mkuu kuwa kwa sasa watatumia jenereta 
badala kutumia umeme wa kawaida 
kuepusha kukatika katika kwa umeme 
mpaka mwisho wa mkutano.

UMEME 'WAUNAJISI' MKUTANO MKUU CHADEMA
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Inaendelea Uk. 7

Makala

NA VICTOR MAKINDA

KITABU cha Waziri Mkuu  
mstaafu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Edward Ngoyai Lowassa, 
k i m e f u n g w a  r a s m i 

mchana wa Februari 17,2024 
kijijini Ngarashi, wilayani Monduli 
Mkoani Arusha.

Lowassa ametuachia kitabu chenye 
kurasa nyingi zilizojaa, furaha, tabu 
na mahangaiko. Zipo pia kurasa 
zinazotoa elimu, maarifa na ujuzi kwa 
msomaji.Kitabu kilichofungwa cha 
Lowassa kina kurasa zilizosheheni, 
maanguko, furaha na mafanikio.
Kitabu cha Lowassa kimefungwa 
kikiwa na simulizi tamu za kusisimua, 
zenye mafunzo mithili ya mafunzo 
ya jandoni.

 Kitabu hicho ukikisoma, unaweza 
pia kububujikwa na machozi, kutiwa 
moyo na hata kukata tamaa.  Jambo la 
kufurahisha zaidi kitabu cha Lowassa, 
kina kurasa ambazo zinafunza kinaga 
ubaga, na kutia ari ya kupambana, 
kusamehe kukusanya makundi ya 
watu wa rika na hadhi mbali mbali 
kutoka kwenye jamii na makabila 
tofauti tofauti.

Pamoja na mambo mengine, 
kitabu kinafundisha umuhimu wa 
bidii, uaminifu, juhudi na kujitoa kwa 
ajili ya wengine. Kitabu kinafundisha 
kutokuwa mchoyo, mlafi na mbinafsi. 
K itabu cha Lowassa hak iachi 
kufundisha misimamo thabiti na 
kusimamia hoja zenye maslahi 
mapana kwa jamii kwa ajili ya ustawi 
wa jamii.

Yapo mengi, lakini pia kitabu 
kinafundisha umuhimu wa amani, 
umoja, mshikamano na uzalendo kwa 
Taifa kwa Taifa.Wengi wameandika 
mengi kuhusu mtu huyu aliyejizolea 
umaarufu mkubwa ndani na nje ya 
mipaka ya nchi kana kwamba alikuwa 
kiongozi wa Taifa. Ninamaanisha Rais 
wa Jamhuri.

 Lah hasha, Lowassa hajawahi 
kushika wadhifa huo mkubwa wa 
urais bali aliishia kwenye uwaziri 
mkuu tu  na tena a l ihudumu 
kwa muda usiozidi miaka miwili.
Aligombea urais kupitia chama cha 
upinzani lakini kura zake hazikutosha.
Toka wakati huo hajawahi kushiriki 
kwenye majukwaa ya siasa za moja 

kwa moja, akabaki kimya mpaka 
siku tulipotangaziwa kuwa amefariki 
dunia.

 Pamoja na ukimya wake kwenye 
majukwaa ya kisiasa lakini alibaki 
mioyoni mwa watanzania.

 Kwa nini basi k itabu chake 
kifungwe kwa maandamano, sherehe 
zilizohudhuriwa na umati mkubwa 
wa watu?

 Kwa nini sasa mara baada  ya 
kufumba macho, watu wote wa 
chama chake na wasio wa chama 
chake, wake kwa waume, vijana kwa 
wazee wote waoneshe kuguswa na 
kuumia mioyoni kila mmoja kwa 
namna yake na hata kumwagia sifa 
kemkem?Jibu ni rahisi mno. Lowassa 
kama walivyosema wengine alikuwa 
mtu wa watu aliyewafikia watu na 
kuruhusu watu wamfikie kirahisi 
na kwa namna ya pekee kabisa. 
Hakuwa mbaguzi, aliwapenda watu 
na alikuwa mwepesi wa kuwasamehe 
wote waliomkwaza.

 Imeandikwa kwenye vitabu 
vitakatifu kuwa usipokuwa mwepesi 
wa kusamehe utakua na maadui 
wengi sana. Lowassa, alikuwa 
mwepesi wa kusamehe. Sitaki 
kuamini kuwa hakuwahi kukwazwa, 
kuudhiwa na kuchukizwa na watu 
wote aliokuwa karibu nao.

 Siku ya kufunga kitabu chake 
inadhihirisha kuwa mtu huyu alikuwa 
mwepesi wa kusamehe ndio sababu 
hakuwa na maadui zaidi ya lundo la 
marafiki waliomwaga machozi huku 
wakiziimba sifa zake njema.

 Zawadi ya maisha ya Lowassa ni 
kwa waliobaki hai. Kila mmoja kwa 
nafasi yake anapaswa kutafakari kwa 
kina ni namna gani anaweza kuishi 
maisha ambayo Lowassa aliyaishi. 
Anapaswa kutafakari mafunzo 
ambayo yanapatikana katika kitabu 
cha Lowassa na kuyaishi.

 Lowasa katika maisha yake hapa 
Duniani, aliwahi kufanya kazi kwa 
ukaribu na watu wenye shari na 
wapenda vurugu. Watu hao walifikia 
hata hatua ya kumshawishi atangaze 
maandamano ambayo nina hakika 
kuwa ikiwa yangelifanyika, nchi 
ingeingia katika hali ya sintofahamu 
na vurugu kubwa.

 Lakini kwa kuwa Lowassa alikuwa 
muumini wa amani, aliyechukia 
vurugu, hakufanya kama walivyotaka 
washir ika wake,  bal i  al itumia 

hekima ya hali ya juu, kuwatuliza 
wapenda vurugu hao na kuwatuliza 
wanachama kwa ujumla na hatimae 
kuiepusha nchi kuingia kwenye 
sintofahamu.

 Huyo ndiye Lowassa ambaye kitabu 
cha maisha ya uhai wake kinapaswa 
kusomwa na kila mzalendo wa nchi 
hii kwani kina mafunzo makubwa 
katika kulijenga Taifa la kistaarabu.

Kila mmoja ajiulize swali je ikiwa 
atakufa leo, atazikwa kama Lowassa 
alivyozikwa? Swali kubwa zaidi 
libaki kuwa, kwa kuwa maisha yetu 
ni hadithi, ni kitabu cha simulizi, 
je tutakao waacha baada ya sisi 
kutangulia wakisoma kuhusu maisha 
yetu watajifunza nini?

MW A K A  1 9 9 5 , 
ilianza misheni ya 
k u m s h aw i s h i  D k 
Salim Ahmed Salim, 
aachane na ukatibu 

mkuu wa OAU, arejee kuchukua 
fomu ya kugombea urais kupitia 
CCM.

Misheni hiyo ilipofeli, wazee, 
Mwalimu Nyerere na Mzee 
Rukhsa, walimketisha Jakaya, 
w a k a m s h a w i s h i  a c h u k u e 
fomu. Jakaya akawa anasita. 
Hakujiamini.

Mtu wa mipango, Edward 
Lowassa, aliusoma mchezo, 
akaupa tafsiri chanya. Akampa 
somo kaka mkubwa, Samuel 
Sitta. Ikawa timu. Edward na 
Sitta, wakamwendea Jakaya. 
Wakamshawishi achukue fomu.

Tofauti na ushawishi wa wazee 
kwa Jakaya, safari hii Edward na 
Sitta, walibeba ramani ya upacha. 
Jakaya na Edward waingie 
ulingoni kama mapacha. Ambaye 
angekwama njiani, angemsaidia 
mwenzake ashinde. Sitta akawa 

meneja kampeni.
Edward na Sitta, walimhakikishia 

Jakaya kuwa wangemfanyia kila 
kitu. Jakaya alikuwa Waziri wa 
Fedha. Alitingwa na maandalizi 
ya bajeti ya Serikali 1995-1996. 
Edward na Sitta, walizungusha 
fomu ya Jakaya nchi nzima, 
ikapata wadhamini. Jakaya akiwa 
zake ofisini, Dar.

Huo ndiyo ulikuwa mwanzo 
wa ndoa ya kisiasa ya Jakaya 
na Edward. Sitta ni mhusika 
muhimu. Watu hao watatu, 
jumlisha Rostam Aziz, aliyeingia 
baadaye, ndiyo vichwa vikuu vya 
mtandao ulioshinda kiti cha urais 
mwaka 2005. Jakaya akaingia 
Ikulu.

Ajabu, miaka mwili baada ya 
ushindi wao, walivurugana. 
Moto uliwaka bungeni. Edward 
alitoswa uwaziri mkuu kupitia 
"ajali" ya Richmond, Sitta akiwa 
Spika wa Bunge.

Edward akasema: "Tatizo ni 
uwaziri mkuu."

Eti, Sitta alimwonea kijicho 

Edward kuwa waziri mkuu. Kwa 
nini na walikuwa timu moja?

Jibu ni hili; wanamtandao 
walikuwa desperate kuhakikisha 
Jakaya anashinda urais 2005. 
Mizungu mingi ilichezwa kupitia 
kanuni: "Sema Chochote, Kubali 
Chochote, Ahidi Chochote, 
Chafua Yeyote, Mradi Jakaya 
awe Rais."

Kanuni hiyo ndiyo asili ya 
mgogoro wa Edward na Sitta. 
Wote waliahidiwa uwaziri mkuu. 
Edward akapata, Sitta akatakiwa 
awe Spika wa Bunge.

Kitabu changu cha "Kikwete 
Lowassa; Urafiki, Ndoa Yao ya 
Kisiasa, Uadui", kina mengi. 
Kinapatikana TPH Bookshop, 
House of Wisdom na El ite 
Bookstore.

Unaweza kukipata popote 
u l i p o  k w a  k u p i g a  s i m u 
namba +255787616381 au 
+255713355717.

Bei ni Sh75,000.
Ndimi Luqman MALOTO

ASILI YA UGOMVI WA EDWARD ASILI YA UGOMVI WA EDWARD 
LOWASSA NA SAMUEL SITTALOWASSA NA SAMUEL SITTA

NIMEANZA KUKITAFUTA KITABU NIMEANZA KUKITAFUTA KITABU 
CHA EDWARD LOWASSACHA EDWARD LOWASSA
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VIATU VYA MGOMBEA MWENZA VINAMTOSHA 
NA BWANKU M BWANKU.

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM)k inachoongoza 
Taifa Tanzania kimekua na 
wiki ya aina yake kuanzia 
Jumamosi na Jumapili 

Januari 18 na 19, 2025 kwenye 
ukumbi wa Jakaya Kikwete Jijini 
Dodoma.

CCM ulikua ni Mkutano Mkuu wake 
Maalum ambao ulikua na ajenda 
mbalimbali kubwa ikiwa kumchagua 
Makamu Mwenyekiti wa Chama 
hicho baada ya aliyekua akishika 
nafasi hiyo Ndugu Abdulrahman 
K i n a n a  k u j i u z u l u , h a t i m a y e 
Ndugu Stephen Masatu Wasira 
akachaguliwa kuziba nafasi hiyo.

Kwenye Mkutano Mkuu huu 
Maalum licha ya ajenda zake 
Mama zilizokua zinajulikana na 
shughuli zilizofanyika kama hiyo ya 
kumchagua Makamu Mwenyekiti, 
kupokea taarifa ya utekelezaji wa 
shughuli za Chama na mabadiliko 
madogo kwenye Katiba yake.

Pia kumpitisha Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa Mgombea Urais wa 
CCM na Dkt. Hussein Mwinyi kuwa 
Mgombea Urais wa CCM Zanzibar, 
Mkutano huu umefanya jambo 
lingine kubwa ambalo halikutarajiwa 
na yeyote na kutikisa Taifa wakati 
huu kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka huu hapo baadae.

Kwa mshangao mkubwa, bila 
kujulikana wala kutarajiwa na 
yeyote, hatimae Mkutano Mkuu 
huu umemthibitisha Balozi Dkt. 
Emmanuel John Nchimbi kuwa 
Mgombea Mwenza wa CCM wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu 
2025.

Hili linatokea baada ya Makamu wa 
Rais Dkt.Philip Mpango na ambaye 
alitarajiwa kuwa Mgombea Mwenza 
wa Dkt.Samia kwenye Uchaguzi 
Mkuu kuomba na kuandika barua 
kwa Rais Samia ya kupumzika.

Hatimaye ndani ya Mkutano huo 
kikafanyika kikao cha haraka haraka 
cha Kamati Kuu ya CCM ambacho 
kilikuja na jina la Dkt.Nchimbi na 
Mkutano Mkuu kumthibitisha papo 

hapo. Hakuna aliyetarajia, Taifa 
limepata mshangao mkubwa sana.

Imekua ghafla na historia bila ya 
kutarajiwa na yeyote CCM kwenye 
Mkutano Mkuu wake huu ambao 
hata haukua na ajenda hiyo kumpata 
Mgombea Mwenza atakayesimama 
na Rais Samia kwenye Uchaguzi 
Mkuu mwaka huu 2025 ambaye 
ni Balozi Dkt. Emmanuel John 

Nchimbi.
Sasa, Balozi Dkt.  Emmanuel 

Nchimbi ni nani?
Jina la Balozi Dkt. Emmanuel 

John Nchimbi sio jina geni kwenye 
anga la siasa za Tanzania. Ni moja 
ya wanasiasa wakubwa, mahiri na 
wakongwe wanaoendelea kuteka 
uga huu wa siasa za Tanzania.

Balozi  Dkt.  Emmanuel John 

Nchimbi ni moja ya wanasiasa 
wakubwa sana kwenye siasa za 
Tanzania. Kwa utumishi na uzoefu 
wake mkubwa ndani ya CCM na 
serikali akiwa na zaidi ya miaka 35 
akishika nafasi kubwa na nyeti za 
maamuzi.

Ndiye Katibu Mkuu wa CCM 
kwasasa, Chama kinachoongoza 
Ta i f a  h i l i .  A m e s h i k a  n a f a s i 

mbalimbali kwenye ngazi 
za chini na za msingi za 
CCM,akiwa Chuo mwaka 1997 
alichaguliwa kuwa Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya CCM 
(NEC )na mwak a mmoja 
mbele 1998, alichaguliwa 
k u w a  M w e n y e k i t i  w a 
Jumuiya ya Umoja wa Vijana 
wa CCM (UVCCM) Jumuiya 
aliyoiongoza mpaka mwaka 
2008.

Pia amewahi kuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Bunda iliyoko 
mkoani Mara wakati wakati 
wa Awamu ya 3 ya Hayati 
Benjamin Mkapa kuanzia 
mwaka 2003 hadi 2005.

Kuwa Kiongozi Mkuu wa 
Jumuiya hiyo ya Vijana kwa 
ngazi ya Taifa, moja kwa 
moja kukampa tiketi ya kuwa 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CCM na Halmashauri Kuu (CC 
& NEC).

Kamati Kuu na Halmashauri 
Kuu ya CCM ni moja ya vikao 
vya juu kabisa vitatu vya CCM 
kando ya Mkutano Mkuu wa 
CCM Taifa ambavyo vinafanya 
maamuzi makubwa ndani 
ya Chama hicho ikiwemo 
kumpitisha Mgombea Urais 
wa CCM, Mwenza,Wabunge 
l a k i n i  v i k i w a  n i  v i k a o 
vinavyojadili hali ya CCM na 
utekelezaji wa Ilani yake na 
serikali na mengine mengi 
m a k u b w a  y a n a y o g u s a 
maslahi ya Taifa zima.

B a a d a  y a  k u h u d u m u 
kwenye nafasi kubwa ndani 
ya Chama na zenye maamuzi 
makubwa ndani ya Chama 
na Taifa, Mwaka 2005 Dkt. 
Nchimbi aligombea Ubunge 

kwenye Jimbo la Songea Mjini na 
kushinda ambapo moja kwa moja 
Rais wa Awamu ya 4 wa kipindi 
hicho Dkt.

Jakaya Kikwete alimteua kuwa 
Naibu Waziri kwenye Wizara 3 
akianza kuwa Naibu Waziri wa 
Habari, Utamaduni na Michezo 
kuanzia Januari 2006, kisha Naibu 
Waziri wa Kazi, Ajira na Vijana 

mwaka huohuo Oktoba pamoja na 
Naibu Waziri wa Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa alikohudumu 
kuanzia Februari 2008 hadi 2010 
kwenye Uchaguzi Mkuu.

Mwaka 2010 aligombea tena na 
kushinda na hapo sasa Rais wa 
Awamu ya 4 Dkt. Jakaya Kikwete 
akamteua kuwa Waziri kamili 
akianza kuwa Waziri wa Habari, 
Utamaduni na Michezo na baadae 
Waziri wa Mambo ya Ndani.

Mwak a 2016,  Dkt.  Nchimbi 
aliteuliwa na Aliyekuwa Rais wa 
Awamu ya 5 Hayati John Magufuli 
kuwa Balozi wa Tanzania nchini 
Brazil kabla ya baadae mwaka 2022 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kumbadilishia Kituo cha kazi ya 
Ubalozi kwa kumteua kuwa Balozi 
wa Tanzania nchini Misri, nafasi 
aliyohudumu mpaka mwaka Jana 
2023 alipomaliza muda wake na 
kurudi nchini kwa mujibu wa sheria.

Baada ya kazi kubwa akianzia 
ngazi za chini za uongozi, Uenyekiti 
wa Jumuiya ya Vijana Taifa (UVCCM), 
Mbunge, Naibu Waziri hadi Waziri 
kamili na Ubalozi hatimaye Januari 
15, 2024 Dkt. Nchimbi aliteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu wa CCM, 
Mtendaji Mkuu wa Chama hiki 
kinachoongoza Taifa letu Tanzania

A n a s i f i k a  k w a  m i s i m a m o 
madhubuti  i s iyoyumba (hi l i 
nitalichambua) akiwa na ushawishi 
mkubwa ndani ya Chama na Nje 
hasa kwa kufanya kazi ndani na Nje 
ya Nchi. Kwa CV yake hii ilivyoshiba 
akishika nafasi kubwa na nyeti 
akianzia ngazi za chini, ni mtu 
madhubuti kuweza kuwa msaidizi 
namba moja wa Mkuu wa Nchi.

Ni ukweli usiopingika kwamba 
kwa Rais kariba ya Dkt. Samia 
anayefanya mageuzi makubwa ya 
maendeleo ndani ya nchi anahitaji 
kuwa na wabobezi wakubwa wa 
siasa na utumishi kumsaidia kutafsiri 
maono yake.

Balozi Nchimbi ni Msomi mzuri 
aliyebobea kwenye masuala ya 
Fedha na Benki akihitimu Shahada 
ya Uzamivu (PHD) kutoka Chuo 
Kikuu cha Mzumbe mwaka 2011.
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NA VICTOR MAKINDA

”MATAMANIO ya binadamu 
siku zote ni kuona anakuwa 
bora  zaidi leo kuliko jana.
H a d i t h i  k a t i k a  v i t a b u 
vitakatifu zinasimulia kuhusu 

ahadi ambazo wana wa Israel 
walipewa ya kuwa watakwenda 
kuishi nchi ya ahadi itakayokuwa 
na maziwa na asali.

 Siku zote binadamu hufanya jitihada 
kuhak ik isha kuwa anapambana na 
changamoto zinazo mkabili il i  aishi  
kwenye  eneo ambalo  lina mahitaji yote 
yanayohitajika kwa ajili ya ustawi wake.
Viongozi mahali pengi duniani wamekuwa 
wakihangaika usiku na mchana kushirikiana 
na wananchi wanaowaongoza kuhakikisha 
kuwa wanapambana  na changamoto mbali 
mbali zinazokabili katika jamii.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan ni kiongozi 
ambaye  uongozi wake unatoa tafsiri na 
taswira ni mtu anayetamani kuona wananchi 
wake wanaishi maisha yanayofanana na 
yale ya nchi ya ahadi.”

Hayo ni  maneno ya M jumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya Chama Cha 
Mapinduzi (NEC)kupitia Jumuiya ya Wazazi 
Taifa,Hamoud Abuu Jumaa ambaye ni 
Mbunge wa zamani wa Kibaha Vijijini.

Hamoud ambaye bado ni kipenzi cha 
Wana Kibaha kutokana na mambo makubwa 
aliyolifanyia jimbo hilo kabla ya kuenguliwa 
katika uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020, 
ameliambia KUMEKUCHA,kuelekea miaka 
minne ya Rais Samia madarakani ni wazi 
serikali yake imeonesha mwelekeo wa 
safari ya maisha ya watanzania kuelekea 
nchi ya ahadi kutokana na hatua kubwa za 
maendeleo zinazofikiwa.

“Miaka minne ya Rais Samia madarakani 
imedhihirisha kwanza kuwa wanawake 
wana uwezo mkubwa wa kiuongozi na 
wakiipata fursa ya kuongoza huongoza 
vizuri kwa kufuata dira na muelekeo sahihi 
wa maendeleo.” anasema.

Hamoud anasema kuwa katika uga 
wa maendeleo Rais  Samia ameonesha 
j i t i h a d a  k u b w a  z a  k u w a k o m b o a 
Watanzania kuondokana na changamoto 
zinazowakabili.

 “Kwa miaka mingi, nchi yetu imekuwa 
ikikabiliwa na changamoto katika eneo 
la huduma za afya,elimu miundombinu, 
umeme, kilimo na katika masuala yanahusu 
utawala bora.” anasema.

Anasema,Serikali ya awamu ya sita chini 
ya uongozi wa Rais Samia kwa kipindi cha 
miaka mitatu imeweka jitihada kubwa 
kukwamua eneo la miundombinu. 

 Taifa limepiga hatua kubwa za maendeleo 
kwa kujenga, kukarabati na kufungua 
barabara mpya katika maeneo mengi 
hususani vijijini.

 “Vipo vijiji ambavyo havikuwa vinafikika 

lakini kwa sasa vinafika kwa kuwa jitihada 
kubwa zimeekezwa kuhakikisha barabara 
mpya zinafunguliwa maeneo yote nchini 
ambako watanzania wanaishi.”

Anaongeza kusema kuwa miundombinu 
ya barabara ina umuhimu mkubwa katika 
kuchochea maendeleo hasa ukizingatia 
kuwa wengi wa watanzania  ni wakulima 
hivyo miundombinu inayo boreshwa 
itawasaidia kuweza kuyafikia masoko 
kiurahisi na kuzifikia buduma nyingine za 
kijamii kiurahisi.

 Anatolea mfano kuwa yapo maeneo akina 
mama wajawazito walikuwa  wanajifungulia 
njiani na wengine kufa kwa kutokana na 
ama ubovu au ukosefu wa miundombinu ya 
barabara kuelekea kwenye huduma za afya.

Hamoud anasema kuwa miaka mitatu 
ya Rais Samia madarakani anaiona kama 
miaka 30 kwa kuwa mambo yaliyofanyika 
ni mengi kwa kulinganisha na muda mfupi 
aliokaa madarakani.

“ Mathalani, katika eneo la afya.Ni ukweli 
usiopingika huduma za afya zimeboreshwa 
kwa kiwango kikubwa. Ukarabati wa 
hospitali za rufaa na ujenzi wa hospitali 
za mikoa, wilaya, zahanati na vituo vya 
afya, ni eneo ambalo Rais Samia ametia 
fora.”anasema.

Anaongeza kusema kuwa hospitali hizo 
hazikuishia kwenye kufanyiwa ukarabatiwa 
na kujengwa bali zimewezeshwa kupata 
mashine za kisasa kama vile CT SCAN, 
MRI na mashine nyingine kwa ajili ya 
vipimo vikubwa na vidogo, dawa na watoa 
huduma. 

 “ Moja ya changamoto ambayo imekuwa 
ikiwakabili watanzania ni  huduma duni 
za afya. Jitihada za Rais Samia katika 
kuboresha eneo hilo la huduma za afya ni 
kubwa ambazo ninaamini katika kipindi 
kifupi kijacho changamoto hiyo itabaki 
historia.” anasema.

Akizungumzia ukuaji  wa sekta ya 
kilimo,Hamoud anasema kuwa asilimia 65 
ya watanzania ni wakulima, hivyo kilimo 
ni sekta inayoajiri watu wengi.Jitihada za 
serikali ya awamu ya sita kuboresha kilimo 
ni wazi kuwa zimelenga kubadili hali ya 
maisha ya kundi kubwa la watanzania.

“ Pamoja na mambo mengine mengi, 
katika kipindi cha miaka mitatu ya Rais Samia 
madarakani tumeona kuwa bajeti ya kilimo 
imepaa mara dufu.Lengo kuu  ni kuboresha 
sekta hii muhimu na kuhakikisaha kuwa 
kundi kubwa la Watanzania wanakuwa  na 
chakula cha kutosha pamoja na kipato cha 
uhakika.” anasema.

Hamoud anaongeza kusema kuwa hatua 
ya serikali ya awamu ya sita kutoa ruzuku 
ya mbolea kwa wakulima imechangamsha 
sekta ya kilimo na kutoa hamasa kwa kundi 
kubwa la watu kushiriki shughuli za kilimo.

 “ Bei ya mazao ya kilimo kwa kipindi cha 
awamu hii ya  sita, imekuwa ni  bei rafiki na 
yenye maslahi kwa wakulima. Wakulima 
wanalima na kuuza mazao yao kwa bei 
nzuri na pia wapo huru kupeleka mazao 
hayo sehemu yoyote kwa lengo la kufuata 
bei yenye maslahi zaidi.” anasema.

Anasema,hatua hiyo imesaidia kwa kiasi 
kikubwa kuyaboresha maisha ya wakulima 
huku idadi kubwa ya vijana ikijiingiza 
kwenye sekta ya kilimo.

“ Sera nzuri za kilimo imechangia 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo 
na kuboresha maslahi ya mkulima, 
hatua ambayo imewavutia vijana wengi 
kuamua kujiajiri katika sekta ya kilimo 
na kuwaondolea adha ya kukosa ajira.” 
anasema Hamoud.

 Anasema kuwa serikali ya awamu ya sita 
imeboresha sekta nyingi ikiwemo sekta ya 
elimu kwa kujenga vyumba vya madarasa 
kwa wingi hivyo kuwaondolea watoto wetu 
adha ya kusomea chini ya miti na kutembea 
umbali mrefu kufuata shule.

“ Miaka mitatu ya Rais Samia imebadili 
taswira ya elimu Tanzania. Imeboresha 
miundombinu ya utolewaji wa elimu na  
maslahi ya walimu.

 Unaweza ukaboresha miundombinu tu 
ukaacha kuboresha masalahi ya walimu, 
lakini Rais Samia, amefanya yote kwa 
pamoja ikiwa ni kuboresha miundombinu 
na maslahi ya walimu jambo ambalo ni 
msingi mkubwa wa utolewaji wa elimu 
bora.” anaeleza Hamoud.

Akizungumzia kuhusu utawala bora 
Hamoud anasema kuwa R4 za Rais Samia ni 
ubunifu wa hali ya juu ambao unaimarisha 
utawala bora, amani, udugu na mshikamano 
wa kitaifa.

 H i v yo  a n a a m i n i  k u w a  j i t i h a d a 
zinazofanyika katika kuimarisha sekta za 
maendeleo, sambamba na R 4 ambazo 
kimsingi zinaimarisha utawala bora, safari 
ya watanzania kuelekea nchi ya ahadi 
inakaribia kufika.

NA MWANDISHI WETU

WA K AT I  w a  u h a i 
wake, Baba wa Taifa 
M wal imu Jul ius 
Kambarage Nyerere 
aliwahi kulalamika 

kuona jinsi misingi ya Azimio la 
Arusha ilivyokuwa inasiginwa.

Mwalimu aliwahi kusema katika 
moja ya mikutano yake na Waandishi 
wa Habari akisema katika maisha yake 
hakuwahi kuona ni wapi Azimio la 
Arusha lilikosewa.

Baba huyo wa Taifa alikuwa akiitetea 
misingi ya Azimio la Arusha, ambalo 
pamoja na mengine lilikuwa na misingi 
ambayo ilikuwa imeweka miiko kwa 
viongozi.

Mojawapo ya miiko ya Azimio hilo 
la mwaka 1967, ilikuwa ni kuwazuia 
viongozi kuwa wafanyabiashara 
wakati wakiwa madarakani.

H a d i  M w a l i m u  a n a n g’a t u k a 
madarakani mwaka 1985, bado 
kulikuwa na woga kwa viongozi 
kufanya biashara, na ilitafsiriwa 
wakati ule kwamba kiongozi kuwa 
mfanyabiashara kungemfanya kumiliki 
mali nyingi, na huo ulikuwa ni sawa na 
ubepari.

Lakini  baada ya hapo, sheria 
mbalimbali zilibadilika na mabadiliko 
ya kisera na kiuchumi duniani kote 
yakaifanya Tanzania kuwa nchi ambayo 
mambo mengi yalianza kufanywa nje 
ya misingi hiyo ya Azimio ka Arusha.

Utandawazi ambao ulikuja na kasi 
ya soko huria ukaondoa moja kwa 
moja vikwazo na miiko ambayo 
ilikuwa inawaba viongozi, na kuanzia 
mwanzoni mwa miaka ya 90, viongozi 
wengi walikuwa wakimiliki mali nyingi, 
na kusema ukweli wakaanza kuingia 
kwenye biashara moja kwa moja.

Pamoja na sheria ya kuwataka kutaja 
mali zao, lakini sheria hiyo haiwakatazi 
kufanya biashara moja kwa moja, 
lakini inawataka kuorodhesha mali 
zao wanapoingia madarakani.

Madhara ya kulegeza masharti 
kwa viongozi, ni makubwa kuliko 
ambavyo ilitarajiwa pengine. Haikuwa 
rahisi huko nyuma viongozi kununua 
uongozi kwa maana ya kuhonga 
wapiga kura, lakini leo kuna viashiria 
kwamba maeneo mbalimbali katika 
nchi hii, viongozi wetu wameingia 
madarakani kwa kununua uongozi.

Wamenunua uongozi kwasababu 
wanajua kwamba kupitia nafasi 
wanazokwenda kukamata, watapata 
nafasi ya kufanya biashara mbalimbali, 
na pesa wanazotumia kununua 

uongozi zitarudi.V Kwa lugha moja 
ama nyingine, uongozi kwa baadhi 
ya watu umekuwa ni biashara yenye 
faida kubwa.

Haishangazi leo kusikia Mkuu wa 
Wilaya, au Mkoa anaacha nafasi 
hiyo kwenda kugombea Ubunge 
akiamini kwamba kwenye ubunge 
kuna mshahara mkubwa na posho 
nyingi za vikao kuliko kwenye Ukuu 
wa Wilaya au Mkoa.

Lakini Mbunge, ana uhakika wa 
kubaki madarakani kwa miaka 
mitano, na akiaminika zaidi na 
wananchi wake hata miaka miaka 
10 na zaidi, kuliko Ukuu wa Wilaya au 
Mkoa, nafasi ambayo Rais akiamua 
anaweza kukunyang’anya wakati 
wowote.

S i t a k i  k u g u s i a  m a s l a h i  y a 
waheshimiwa wabunge kwa undani 
zaidi, lakini kila Mtanzania mwenye 
ak i l i  t imamu anajua k wamba 

waheshimiwa wabunge wanaishi 
maisha mazuri kuliko viongozi 
wengine wa kuteuliwa katika ngazi 
za mikoa na wilaya.

L e o  h i i  w a k a t i  w a n a n c h i 
wanalalamika kuhusu ugumu wa 
maisha katika baadhi ya maeneo, 
kuna viongozi wao wamekuwa 
wakifanya biashara ambazo moja 
kwa moja zinawaumiza wananchi 
hao.

Kwa mfano,  k ama k iongozi 
anamiliki kampuni ya mafuta kwa 
mfano, anawezaje kusimama kwenye 
jukwaa lolote la  kisiasa ama kijamii 
kupigania bei ya mafuta ishuke?

Miiko ya Azimio la Arusha ilisaidia 
sana kuifanya Tanzania kuwa nchi 
yenye heshima. Sio kwamba leo hii 
taifa letu linaweza kujikuta linapoteza 
heshima heshima, lakini ile misingi ya 
utawala bora inaweza kuvurugwa 
kwa kiasi kikubwa.

TWENDENI TUKALISOME AZIMIO LA ARUSHATWENDENI TUKALISOME AZIMIO LA ARUSHARAIS SAMIA ANATUPELEKA NCHI YA AHADIRAIS SAMIA ANATUPELEKA NCHI YA AHADI
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NA MWANDISHI WETU

HATIMAYE mwaka wa 
uchaguzi umewadia.
Joto tayari limepanda 
kila kona.Vyama vya 
s iasa  v imeshaanza 

kujiwinda na kinyang'anyiro 
hicho kitakachopulizwa kipyenga 
Oktoba mwaka huu.

Tayari Chama cha Mapinduzi(CCM)
kimeshapata mgombea wake wa Urais 
ambaye ni Dk.Samia Suluhu Hassan ambaye 
amepitishwa kwa kishindo na Mkutano Mkuu 
Maalumu wa Chama hicho.

Mgombea mwenza wake ni Dk.Emmanuel 
Nchimbi ambaye amechukua mikoba ya 
Dk,Philip Mpango aliyemuandikia Rais Samia 
barua kuomba kupumzika majukumu ya 
kisiasa.

Ukiacha CCM kule ACT Wazalendo nako 
mambo ni moto kwani pazia la kutangaza nia 
ya kugombea nafasi mbalimbali kupitia tiketi 
ya chama hicho sasa kila kitu kipo hadharani.
Kule CHADEMA mchakato wa uchaguzi wa 
Taifa ndani ya chama hicho umepamba moto 
leo watapata viongozi wapya.

Wakati hali ikiwa hivyo lakini ndiyo kipindi 
ambacho mianya ya rushwa hupata nafasi 
kwa wagombea kuwanunua wapiga kura 
katika mchakato wa ndani lakini pia hata 
wakati wa uchaguzi wenyewe.

Makamu wa Rais, Dkt. Philip Mpango, 
kwakutambua hili ameitaka Taasisi ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
kujiandaa kikamilifu kukabiliana na kudhibiti 
vitendo vya rushwa katika Uchaguzi Mkuu 
mwaka hususani kuangazia zaidi kwenye 
matumizi ya mitandao na simu katika 
kuhamisha pesa za rushwa.

Makamu wa Rais anasema ni muhimu 
TAKUKURU kujizatiti kupambana na vitendo 
hivyo vya rushwa ambavyo vina madhara 
makubwa kwa maendeleo ya Taifa kwa 
kuwa Viongozi wanaochaguliwa kwa njia 
ya rushwa hawawezi kukemea vitendo vya 
rushwa, kutatua kero za wananchi pamoja 
na kusimamia vema miradi ya maendeleo.

Dkt. Mpango anasema,lazima viongozi 
na watumishi wa TAKUKURU kuwa mfano 
wa kuigwa kwa mienendo mizuri, kufuatilia 
tuhuma mbalimbali kwa umakini na bila 
upendeleo. Anaongeza kwamba ni muhimu 
kufanya maamuzi kwa haki na kutumia 
madaraka kutatua kero za wananchi kwa 
manufaa ya umma na siyo binafsi.

Makamu wa Rais anaitaka TAKUKURU 
kuzingatia kufanya kazi kwa misingi ya sheria, 
kanuni na taratibu, kujituma na kutanguliza 
maslahi ya Taifa mbele ili Taasisi hiyo iwe na 
ufanisi.

 Dkt.  Mpango amesema, ni  vema 
kuimarisha mifumo ya kuchunguza, kuzuia 
na kuadhibu wanaobainika kujihusisha na 
vitendo vya rushwa kwa mujibu wa sheria.

Amesisitiza ofisi zote za TAKUKURU nchini 
kuunganishwa na mifumo ya TEHAMA 
pamoja na kuwajengea uwezo na mbinu 
za kisasa za uchunguzi na uendeshaji wa 
kesi za rushwa watumishi wa TAKUKURU 
wanaotekeleza jukumu la kuzuia na 

kupambana na rushwa.
Amesisitiza suala la watumishi wa 

TAKUKURU wanaotekeleza majukumu yao 
kwa kuzingatia sheria na kanuni, pamoja 
na watoa taarifa kutambuliwa na kulindwa 
wawapo kazini au nje ya kazi, ili kuepuka 
kuhatarisha maisha yao.

Aidha, ametoa wito kwa vyombo vya 
habari kuunga mkono mapambano dhidi 
ya rushwa kwa kuelimisha jamii, kuandika 
taarifa za kiuchunguzi ili kufichua vitendo 
vya rushwa na kusaidia vyombo vya dola 
kufanya kazi yake.

Amesema kitendo cha baadhi ya vyombo 
vya habari kudaiwa kutumika kupotosha 
habari au kutoa habari zenye mrengo fulani, 
kinaweza kuwa na madhara makubwa katika 
jamii kwa kuikosesha jamii haki ya kupata 
habari ambazo zinaweza kuwa na manufaa 
katika mapambano dhidi ya rushwa.

Ametoa wito kwa Mkutano huo kutumika 
kubuni mbinu na mikakati ya kukabiliana na 
rushwa katika mahakama za chini, mabaraza 
ya ardhi, na vyombo vingine vya haki jinai ili 
kuhakikisha wananchi wanapata haki zao.

Ameisisitiza TAKUKURU kutekeleza agizo 
la kuchunguza na kuchukua hatua dhidi 
ya wasimamizi wa miradi watakaobainika 
kujihusisha na vitendo vya rushwa au 
ubadhirifu katika miradi iliyobainishwa 
wakati wa Mbio za Mwenge 2024.

Makamu wa Rais amesema Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan inaendeleza 
mapambano dhidi ya rushwa kwa kuwekeza 
katika ujenzi wa Taasisi imara za haki jinai 
ili kupambana na makosa ya jinai ikiwemo 
rushwa.

Amesema Serikali itaendelea kuiwezesha 
TAKUKURU kwa upande wa rasilimali fedha 
na rasilimali watu ili kutekeleza wajibu wake 
wa kuzuia na kupambana na vitendo vya 
rushwa nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Crispin Chalamila amesema 
kutokana na uwezeshaji uliyofanywa na 
Serikali kwa Taasisi hiyo, katika kipindi cha 
miezi 12 iliyopita kiasi cha shilingi bilioni 18 
kimeokolewa kupitia oparesheni mbalimbali 
za uchunguzi pamoja na ufuatiliaji wa miradi 
ya maendeleo.

Amesema Fedha hizo zilirejeshwa serikalini 
na nyingine kutumika katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kadri ilivyokusudiwa.

Aidha amesema kwa kipindi cha miezi 12, 
TAKUKURU inajivunia mafanikio ya ushindi 
wa Jamhuri wa asilimia 75.5 katika kesi 
zilizotolewa maamuzi ikilinganishwa na 
asilimia 67.7 ya ushindi wa kesi zilizotolewa 
maamuzi mwaka 2023.

Ameongeza,TAKUKURU imeendelea na 
jukumu lake la kuelimisha umma kuhusu 
madhara ya rushwa na kuhamasisha umma 
kushiriki mapambano dhidi ya adui rushwa 
kupitia njia mbalimbali kama vile mikutano, 
minada, midahalo, semina, warsha, Mbio 
za Mwenge wa Uhuru, vipindi vya redio, 
televisheni na machapisho mbalimbali.

TAKUKURU SHIKILIENI HOJA YA DK.MPANGOTAKUKURU SHIKILIENI HOJA YA DK.MPANGO

RA I S  w a  J a m h u r i 
ya Muungano wa 
Tanzania Dk.Samia 
S u l u h u  H a s s a n 
a m e t h i b i t i s h a 

uwepo mgonjwa mmoja 
mwenye maambukizi ya 
virusi ya ugonjwa wa Marbug.
Awali kulikua na tetesi za 
uwepo wa ugonjwa huo 
Mkoani Kagera na kwamba 
umesababisha vifo vya 
watu nane jambo ambalo 
halikuwa na ukweli.

Taarifa ya Shirika ya Shirika la 
Afya Duniani(WHO)iliyochapishwa 
mtandaoni ilisema kuwa mnamo 
Januari 10 mwaka hu ilipokea ripoti 
za kuaminika kutoka kuhusu visa 
vinavyoshukiwa vya ugonjwa huo 
katika mkoa wa Kagera.Dalili za 
ugonjwa huo ni pamoja na kikohozi, 
maumivu ya viungo, kuhara na 
kutapika, na mara nyingi hata 
upungufu wa damu katika mwili.

Ugonjwa wa Marburg ni nini?
Kulingana na Umoja wa Mataifa, 

virusi vya Marburg, ambavyo ni 
sawa na virusi hatari vya Ebola, 
viligunduliwa kwa mara ya kwanza 
baada ya watu 31 kuambukizwa, saba 
kati yao walikufa, mnamo 1967 huko 
Marburg na Frankfurt. Ujerumani na 
Belgrade huko Serbia.

 Virusi vya Marburg vilipatikana 
kwa mara ya kwanza kwa tumbili wa 
kijani kibichi wa KiafrikaChanzo cha 
picha,Getty Images

Maelezo ya picha,Virusi vya Marburg 
vilipatikana kwa mara ya kwanza kwa 
tumbili wa kijani kibichi wa Kiafrika

Mlipuko huo ulitokana na tumbili wa 
Kiafrika walioagizwa kutoka Uganda. 
Lakini virusi hivyo vimehusishwa na 
wanyama wengine tangu wakati huo.

Na miongoni mwa wanadamu, 
huenezwa zaidi na watu ambao 
wamekaa kwa muda mrefu katika 
mapango na migodi iliyo na popo.Huu 
ni mlipuko wa kwanza nchini Ghana - 
lakini nchi kadhaa za Afrika zimewahi 
kuripoti mlipiko wa virusi ikiwa ni 
pamoja:

Mlipuko wa mwaka 2005 nchini 
Angola ulisababisha vifo vya watu zaidi 
ya 300. Lakini barani Ulaya, ni mtu mmoja 
tu amefariki katika kipindi cha miaka 40 
- na mmoja nchini Marekani,baada ya 
kurejea kutoka katika safari ya kuzuru 
mapango nchini Uganda.

Milipuko mikubwa:
2017, Uganda: visa vitatu, watu 

watatu walifariki 2012, Uganda: vis 15, 

watu wanne walifariki
2005, Angola: visa 374, watu 329 
walifariki
1998-2000, DR Congo: visa 154 cases, 

watu 128 walifariki
1967, Ujerumani: visa 29, watu saba 

walifariki
Chanzo: WHO
Inasababisha ugonjwa gani?
Unaanza ghafla na:Homa kuumwa 

vibaya na kichwa
kuumwa na misuli Hii mara nyingi 

siku tatu hufuatwa na:kuharisha
kuumwa na tumbo kichefuchefu na 

kutapika.
W H O  i n a s e m a :  " M w o n e k a n o 

wa wagonjwa katika awamu hii 
umeelezewa kuwa unaonyesha sifa za 
'kama mzimu', macho ya ndani, nyuso 
zisizo na hisia na uchovu mwingi."

Baadhi ya watu hutokwa na damu 
sehemu mbalimbali za mwili na kufa 
siku nane hadi tisa baada ya kuugua kwa 
sababu ya kupoteza damu nyingi na 
mshtuko.Kwa wastani, virusi huua nusu 
ya walioambukizwa, WHO inasema, 
lakini aina hatari zaidi imeua hadi 88%.

Popo wa matunda wa rousette wa 
Misri ndiye mbebaji mkuu wa

Je, inaeneaje?Popo wa matunda aina 
ya rousette wa Misri mara nyingi huwa 
na virusi. Nyani wa kijani kibichi na 
nguruwe wanaweza pia kubeba.

Miongoni mwa wanadamu, huenea 

kupitia maji ya mwili 
na malazi yaliyochafuliwa nao.
Na hata watu wakipona, damu au 
shahawa zao, kwa mfano, zinaweza 
kuwaambukiza wengine kwa miezi 
mingi baadaye.

Je, inaweza kutibiwaje?
H a k u n a  c h a n j o  m a a l u m  a u 

matibabu ya virusi.
Lakini aina mbalimbali za bidhaa 

za damu, madawa ya kulevya na 
matibabu ya kinga yanatengenezwa, 
W H O  i n a s e m a . N a  m a d a k t a r i 
wanaweza kupunguza dalili kwa 
kuwapa wagonjwa waliofika hospitali 
maji mengi ili kuchukua nafasi ya 
damu iliyopotea.

Vinawezaje kudhibitiwa?
Watu barani Afrika wanapaswa 

kuepuka kula au kushika nyama 
ya porini, Gavi, shirika la kimataifa 
linalokuza upatikanaji wa chanjo, 
l inasema.Watu pia wanapaswa 
kuepuka kuwa karibu na nguruwe 
katika maeneo yenye mlipuko, WHO 
inasema.

Wanaume ambao wamekuwa 
na virusi  wanapaswa kutumia 
kondomu kwa mwaka mmoja baada 
ya kupata alili au hadi shahawa zao 
zitakapothibitishwa mara mbili kuwa 
hazina virusi.Na wale wanaozika watu 
ambao wamekufa kutokana na virusi 
wanapaswa kuepuka kugusa mwili.

Virusi vya Marburg ni nini?
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KU A N Z I A  m u v i  y a 
“ S t r a i g h t  O u t t a 
C o m p t o n ”  h a d i 
andiko la kitaaluma 
(dissertation) la Kristen 

Bowen, Chuo Kikuu cha North 
Carolina. Documentaries za “In 
The Dark”, “Surviving Diddy” 
kisha “Freak Off Parties”. Halafu 
kitabu “Mercedes Ladies” cha 
Sherri Sher.

Kila moja inatosha kujenga picha 
ya mwanzo wa mwisho wa binadamu 
ambaye alipata kuwa kila kitu katika 
ulimwengu wa burudani. Sean Combs 
“Diddy”, zamani “P Diddy”. Miaka ya 
1990, aliitwa “Puff Daddy” au simply 
“Puffy”.

Muvi ya Straight Outta Compton, 
inasimulia maisha halisi ya vijana watatu 
wenye vipaji na fedha kutoka Compton, 
California; Eazy E, Ice Cube na Dr Dre. 
Walikuwa memba wa Hip Hop crew ya 
N.W.A (Niggaz Wit Attitudes). “Straight 
Outta Compton” ni albamu yao ya 
kwanza na iligonga platinum mwaka 
1988.

Ndani ya movie ya Straight Outta 
Compton, kilichowasilishwa kama 
uhusika wa Eazy, Cube na Dre, ndicho 
k imeandik wa na K r isten k at ik a 
dissertation (tasnifu) yake yenye jina 
“Sexual Violence, Black Survivors, and 
Moving Beyond Resilience.”

N.W.A, baada ya kufanya vizuri sokoni, 
utawaona wakiangusha house parties 

za nguvu. Humo ni pombe, wanawake 
na bangi. Mapenzi kwa makundi. Mastaa 
watatu katikati ya msitu wa wanawake. 
Uchafu wa kila aina unafanyika. Huoni 
thamani ya mwanamke zaidi ya kuwa 
chombo cha starehe.

Wanawake wote ni  Weusi.  Hil i 
linafafanuliwa na Kristen katika tasnifu 
yake chuoni North Carolina, kwamba 
wanawake weusi kutumikishwa kingono 
ni mnyororo wa kihistoria tangu zama 
za utumwa. Kisha, utamaduni maarufu 
(popular culture), mwanzoni ulitawaliwa 
na Wazungu kibiashara.

Kutokana na hali hiyo, Wazungu 
waliwazubaisha mastaa Weusi kwa 
kuwaandalia parties zenye pombe na 
wanawake. Fedha zao nyingi zilipotea 
humo. Ndicho kinachoonekana kwenye 
muvi “Straight Outta Compton”, na ni 
moja ya sababu za kusambaratika kwa 
N.W.A mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Parties hizo za pombe na wanawake 
Weusi, zinashabihiana na Freak Off 
Parties za Diddy, vilevile mnyororo wa 
mastaa Weusi, kukumbwa na kashfa 
nyingi za kuwanyanyasa kingono 
wanawake Weusi, hadi ubakaji. Diddy 
akaunga orodha. Hatimaye yupo nyuma 
ya nondo.

Mwaka 1993, Rapa Tupac Shakur, 
alitoa ngoma “Keep Ya Head Up”, ambayo 
iligeuka wimbo pendwa kwa kila 
mwanamke Mweusi. Katika single hiyo, 
Tupac anawashukia vikali wanaume 
Weusi, tabia yao ya kubaka wanawake. 
Alipokuwa hai, Tupac alisema, aliandika 
wimbo kwa sababu vitendo vya ubakaji 
kwa wanawake Weusi vilikuwa vingi na 
wabakaji ni wanaume Weusi.

Oktoba 1999, ikiwa ni miaka mitatu 
tangu kifo cha Tupac, ulitolewa wimbo 
mwingine wa rapa huyo, unaoitwa “Baby 
Don’t Cry”, ambao ni sehemu ya pili ya 
“Keep Ya Head”, akifikisha ujumbe jinsi 
wanawake Weusi wanavyonyanyaswa 
kingono kwa kubakwa hovyo na 
wanaume Weusi.

Sherri, mwasisi wa kundi la Mercedes 
Ladies, ambalo ni Hip Hop squad ya 
kwanza ya wanawake Marekani na 
duniani, kupitia kitabu chake “Mercedes 
Ladies”, amesimulia kama hadithi 
ugumu wa wanawake kwenye tasnia 
ya burudani.

Kuanzia alivyobakwa na guardian wa 
Hip Hop, Russell Simmons, hadi vikwazo 
ambayo yeye na wenzake walipitia kila 
hatua, wakishurutishwa watoe rushwa 
za ngono. Mstari wa Solo Thang, “binti 
kulala kwa prodyuza” au line ya Dataz 
“binti kupromotiwa kimuziki na kimwili.” 
Ndiyo hali Mercedes Ladies waliipitia. 
Sherri amesimulia.

HATIMA YA DIDDY
Diddy, mwana-Hip Hop tajiri ambaye 

mwishoni mwa miaka ya 1990 hadi 
katikati ya muongo wa pili wa miaka ya 
2000, alitambulika kama mwanamuziki 
mwenye fedha nyingi zaidi duniani, 
kabla ya kupitwa na Jay Z, kisha Kanye 
West na Rihanna.

New York finest, Diddy, ni mtetezi hasa 
wa jumuiya ya watu Weusi. Alianzisha 
slogan ya kukweza mafanikio ya watu 
Weusi, aliyoiita “Black Excellence”. Zaidi, 
Diddy, alikuwa kiunganishi cha watu 
Weusi maarufu na mpatanishi palipo na 
migogoro. Hata hivyo, hivi sasa ni kama 
anaielekea omega!..itaendea
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DIDDYNA CHARLES MATESO
MOHAMMED DEIF:

‘MGENI’ ASIYEJUA PA KULALA, 
ISRAEL WANAMLILIA

KW E L I  M A G A I D I ? 
Unaweza kujiuliza 
juu ya Hamas, ambao 
Marekani na baadhi 
ya washirika wake 

wanaliita hivyo na hata viongozi 
wake kuwekwa katika orodha ya 
magaidi, lakini huo ndiyo ukweli 
wa mambo?

Kuna siku tutaingia kwa undani 
zaidi kuhusu hilo, lakini Hamas 
ni chama cha kisiasa, ambacho 
kinaingia katika chaguzi na kupigiwa 
kura kama kawaida, ila msimamo 
wake juu ya Israel na kutaka taifa huru 
la Palestina ndio umewafikisha huko.

Viongozi wake wanalengwa mno 
na Israel na washirika wake, ndiyo 
maana hata kuuawa kwa naibu 
kiongozi wa kundi hilo, Saleh al-Arouri 
mjini  Beirut, Lebanon mwanzoni 
mwa mwaka huu kulisababisha 
maandamano makubwa Ramallah.

Mkuu wa Hamas, Ismail Haniyeh 
aliyewahi kuwa Waziri Mkuu wa 
Palestina ambaye aliuawa na Israel 
mapema mwak a huu,  a l iwahi 
kukaririwa akisema mauaji hayo pia 
ni ukiukaji wa mamlaka ya Lebanon 
na unachochea uadui wa Palestina 
na Israel.

Katika hotuba yake iliyopeperushwa 
k w e n y e  t e l e v i s h e n i ,  H a n i y e h 
alimuomboleza al-Arouri na viongozi 
wawili wa Brigedi za Al Qassam, Samir 
Findi Abu Amer na Azzam Al-Aqraa Abu 
Ammar.

Viongozi wote hao waliuawa katika 
shambulio la ndege zisizo na rubani 
za Israel katika viunga vya Beirut kusini 
mwa Dahiyeh. Hata Ismail Haniyeh, 
kabla ya yeye kuuliwa, alikutana na 
machungu haya kwa familia yake pia 
kuuawa.

Aprili 2023, Hamas ilitangaza kwamba 
watoto watatu na wajukuu wanne wa 
Ismail Haniyeh, kiongozi wa kundi 
hilo waliuawa katika shambulio la 
anga katika kambi ya wakimbizi ya 
Shati huko Gaza, ambapo familia 
iliwatembelea jamaa zao wakati wa 
sherehe za Eid al-Fitr.

Mohammed Al-Deif Ni Nani?
Alizaliwa mwaka 1965 na kuitwa jina 

la Mohammed Diab Ibrahim al-Masri. 
Alizaliwa ndani ya Kambi ya Wakimbizi 

ya Khan Yunis iliyopo Gaza, ambayo 
ilianzishwa mwaka 1948 baada ya Vita 
vya Palestina.

Inadaiwa aliacha shule kwa muda 
ili kupambana kuilisha familia yake, 
ambayo ilikuwa katika hali mbaya 
kiuchumi, ila alifanikiwa kupata 
Shahada ya Kemia kutoka Chuo Kikuu 
cha Kiislamu cha Gaza mwaka 1988.

Masri alijiunga na Hamas mwaka 1987 
na kujulikana kwa jina la Mohammed 
Deif, likiwa na maana ya ‘mgeni’ kwa 
lugha ya Kiarabu, lakini hii ni kutokana 
na aina ya mfumo wa kuishi aliokuwa 
nao.

Israel wakiongozwa na Marekani 
wanadai Deif kati ya miaka ya 1990 na 
2000, aliongoza mashambulizi kadhaa 
ya watu kujitoa muhanga, ikiwemo lile 
la mwaka 1996 la kulipua basi katika 
Barabara ya Jaffa Road.

Alikuja kuongoza kikosi cha al-
Qassam mwaka 2002 na Israel inadai 
alibadilisha muundo mzima wa brigedi 

WANAOTAFUTWAWANAOTAFUTWA hiyo hadi kuwa kikosi kamili cha 
jeshi na kilicho hatari zaidi.

Israel ilidai mashambulizi yote 
ya roketi yaliyokuwa yakielekezwa 
kwao yalichangiwa na ‘akili za mtu 

huyu’, huku ikidai alihusika zaidi na 
shambulizi la Oktoba 2023 ndani 
ya Israel ambalo limesababisha 
vita kati yao mpaka sasa.

Israel imemuorodhesha kati 
ya mtu anayesakwa zaidi toka 
mwak a 1995 na ishapanga 
kumuua mara kadhaa, lakini kote 
huko imeshindwa na amefanikiwa 
kuponyoka katika majaribio saba 
ya kumuua. Mwaka 2014 ndege za 
Israel zilimuua mkewe na mtoto 
wake wa kike wa miaka mitatu.

The Mastermind
Al-Deif anadaiwa ni mtaalamu 

w a  u j e n z i  w a  m a h a n d a k i 
ya l i yo f a n i k i s h a  wa p i g a n a j i 
wa Hamas kuingia ndani ya 
Israel wakitokea Gaza, hivyo 
k u s a b a b i s hw a  k u p a c h i k w a 
jina la ‘The Mastermind’, akiwa 
anaongoza Brigedi za Izz al-Din al-
Qassam, ambalo ni tawi la kijeshi 
la Hamas.

Kutokana na kukwepa kwake 
kifo Waisrael wamempachika 
jina la ‘The Man of Death’ au ‘The 
Fighter with Nine Lives’, lakini 
awali alikuwa akipenda sana sanaa 
ya uigizaji na alishawahi kuunda 
kikundi chake.

Israel ilishawahi kumkamata 
m n a m o  m w a k a  1 9 8 9  n a 
kumuweka gerezani kwa miezi 16 
bila kumpeleka mahakamani, kwa 
tuhuma za kufanya kazi na kitengo 
cha jeshi cha Hamas.

Lakini aliwekwa katika orodha ya 
kusakwa na Israel mwaka 1996 kwa 
madai ya kusimamia operesheni 

za kulipiza kisasi ya mauaji ya Yahya 
Ayyash, ambapo yalisababisha 
Waisraeli wapatao 50 kufa.

Akamatwa atoroka
Israel i l imkamata na kumtia 

gerezani mwaka 2000 kwa kamadai 
ya mauaji ya askari watatu miaka ya 
1990, lakini alifanikiwa kutoroka na 
kuwaacha wengi mdomo wazi.

Zilipopitiwa picha za kamera 
ilionekana watu watatu wakiingia 
na kutoka, moja ikimuonesha mtu 
mmoja aliye mno akiwasindikiza 
watu wawili na aanamika alikuwa 
mmoja wao.

Mikakati Jeshini
Deif alijiunga na Hamas mwaka 

1987 wiki kadhaa baada ya kile 
kilichojulikana kama ‘Intifada ya 
Kwanza’, lakini alikamatwa na 
alipokuja kuachiliwa aliposhikiliwa 
kwa miezi 16 alisaidia kuanzishwa 
kwa Izz ad-Din al-Qassam Brigades, 
tawi la kijeshi la Hamas. Itaendelea

FROM MANSION 
TO CUBBYHOLE
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NA MOHSIN JUMA
AJE yoyote! Ndiyo kauli ya mashabiki na viongozi wa Simba kuelekea 
katika droo ya robo fainali kwa timu zitakazochuana, Kombe la 
Shirikisho Afrika huku wakisema ni mwaka wa kutwaa taji 
hilo.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF), mechi za robo fainali zitacheezwa mwishoni 
mwa Machi hadi mwanzoni mwa Aprili mwaka huu.

Simba imetinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika kama 
vinara wa Kundi A wakiwa na pointi 13, wakifuatiwa na CS 
Constantine ya Algeria wenye pointi 12.

Sasa miamba nane iliyotinga robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Februari ama mwanzoni mwa Machi, itajua 
kila mmoja ametupwa kucheza na nani, huku wawakilishi 
pekee wa Tanzania katika michuano hiyo ikiwa na kiu ya 
kumfahamu mpinzani wake.

Kuelekea droo hiyo Simba hawana mchecheto kwani si wageni wa 
michuano hiyo, hivyo kwa kauli moja wanamsubiri yeyote 
atakayepangwa ili wajue namna ya kumsambaratisha.

Kiburi hicho cha Wekundu hao wa Msimbazi msimu huu, 
kinakuja kutokana na ubora wa kikosi chao ambacho kimesheheni 
mastaa wa daraja la juu wakinolewa na Kocha Fadlu Davids.

Lakini Simba ndio timu ambayo inapewa upatu wa kubeba 
kombe hilo, kutokana na ukubwa waliokuwa nao katika michuano ya CAF 
miaka ya hivi karibuni.

Mwenyekiti  wa Simba, Mohamed Dewji 'Mo', ameliambia 
NGURUMO SPOTI kwamba, hawataki kufanya masihara 
katika michuano hiyo kwani wamejipanga kumtoa mpinzani wao 
watakayekutana naye.

Alisema, wanataka kuendeleza machinjio kwenye uwanja wa 
Benjamin Mkapa ya kila timu itakayokanyaga kucheza na Simba, 
hatua ya robo, nusu na fainali.

NA MWANDISHI 
WETU
KOCHA Mecky 
Maxime ambaye 
amekasirishwa na 
kauli ya kocha wa 
Yanga SC, Sead 
Ramovic,ambaye 
baada ya Yanga 
kushindwa kufuzu 
robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa 
Afrika amenukuliwa 
akisema timu hiyo 
ikicheza dhidi 
ya timu nyingine Tanzania 
hawapewi mchezo wa kasi, 

nguvu na ufundi wa hali 
ya juu.
Mecky ameipinga vikali 
kauli hiyo akisema kocha 
huyo ni Mfa maji 
ndio maana anatapatapa 
huku akihoji wenzake 
waliofika mbali walicheza 
ligi hii lakini walijiandaa 
vyema Kimataifa na 
kusema kama haridhishwi 
na ligi yetu basi aende 
akafundishe Ligi Kuu 
ya England au aongee 
na viongozi wa Yanga 

waihamishie timu Maurtania 
iliko Al Hilal.

SIMBA YACHIMBA SIMBA YACHIMBA 
MKWARA CAFMKWARA CAF

SIMBA YATOA KAULI 
YA KIBABE CAF
NA MOHSIN JUMA 

WAWAKILISHI wa Tanzania katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika 
Simba wametangaza kauli ya kibabe kwa wapinzani wao watakaopangiwa 
nao katika hatua ya robo fainali wakisema ni mwendo wa vichapo hadi 
fainali.

Simba ilimaliza mechi za hatua ya makundi kibabe kwa kuongoza kundi 
A mbele ya Waarabu CS Costantine na sasa inasubiri kupangiwa wapinzani 
wake katika mechi za robo fainali ili kuanza upya vita ya kutimiza ndoto za 
kucheza fainali ya michuano hiyo.

Kwa mujibu wa Msemaji wa klabu hiyo,Ahmed Ally,wako tayari 
kupangiwa na timu yoyote ili waendeleze moto waliouanza katika mechi 
za hatua ya makundi.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), 
mechi za robo fainali zitachezwa mwishoni mwa Machi hadi mwanzoni 
mwa Aprili mwaka huu.

Simba imetinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika kama vinara 
wa Kundi A wakiwa na pointi 13, wakifuatiwa na CS Constantine ya Algeria 
wenye pointi 12.

Sasa miamba nane iliyotinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
Februari ama mwanzoni mwa Machi, itajua kila mmoja ametupwa kucheza 
na nani, huku wawakilishi pekee wa Tanzania katika michuano hiyo ikiwa 
na kiu ya kumfahamu mpinzani wake.

Kuelekea droo hiyo Simba hawana mchecheto kwani si wageni wa 
michuano hiyo, hivyo kwa kauli moja wanamsubiri yeyote atakayepangwa 
ili wajue namna ya kumsambaratisha.

Kiburi hicho cha Wekundu hao wa Msimbazi msimu huu, kinakuja 
kutokana na ubora wa kikosi chao ambacho kimesheheni mastaa wa daraja 
la juu wakinolewa na Kocha Fadlu Davids. 

Lakini Simba ndio timu ambayo inapewa upatu wa kubeba kombe hilo, 
kutokana na ukubwa waliokuwa nao katika michuano ya CAF miaka ya 
hivi karibuni.

RAMOVIC RAMOVIC 
ASHITUKIA ASHITUKIA 
MCHEZOMCHEZO
Awaweka kitimoto Awaweka kitimoto 
mastaa Yangamastaa Yanga
NA ILHAM JUMA
KITENDO cha Yanga 
kush indwa kufuzu 
robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika (CAF 
CL), imezua jambo. 
Kocha wa Yanga, Sead 
Ramovic amewajia juu 
wachezaji wake, pia 
akifumua programu 
ya mazoezi ya kikosi 
hicho.

Wikiendi iliyopita Yanga 
ilishindwa kupata matokeo 
dhidi ya MC Alger ya Algeria, 
k itendo cha kufelishwa 
kufuzu robo fainal i  ya 
michuano hiyo toka Kundi 
A, licha ya Wananchi kuwa 
na imani kubwa.

Sasa, kutokana na kufeli 
huko, kocha huyo raia wa 
Ujerumani  ameonesha 
k u k e r w a  n a y o ,  h i v y o 
amekuja na mbinu mbadala 
ili Wananchi warejeshewe 
furaha zao.

Katika kikao chake na 

wachezaji baada ya dakika 
90 za mechi hiyo, Ramovic 
aliwaeleza walivyomkera 
kwa nafasi nyingi za wazi 
walizoshindwa kuzitumia 
kufunga mabao.

Gazeti hili linafahamu 
k u w a  k i k a o  h i c h o 
kilichukua takribani dakika 
45, ambapo kocha huyo 
kuwaeleza wachezaji wake 
kuwa uzembe waliofanya 
umewakasirisha mashabiki, 
hivyo hawapaswi kurudia.

"Alionekana amekasirika. 
A l i i t u p i a  l awa m a  s a f u 
ya ushambuliaji, ingawa 
hakuwa ak itaja  j ina la 
mchezaji," kilisema chanzo 
k i l i c h o p i g a  s t o r i  n a 
KUMEKUCHA SPOTI.

K w a  u p a n d e 
m w i n g i n e , R a m o v i c 
amebadili  programu ya 
kikosi hicho, ambapo sasa 
ameamua kuongeza muda 
wa mazoezi ya timu hiyo.

Awali, tizi la Yanga 
katika Uwanja wa Avic 
Town, Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam, 
lilikuwa linachukua 
saa mbili na nusu 
hadi tatu.

Lakini, mabadiliko 
ya Ramovic baada 
ya kile kilichotokea 
J u m a m o s i 
y a t a w a f a n y a 
wachezaji wahenyeke 
mazoezini kwa saa 
tatu hadi nne.

Gazeti hili limebaini 
kuwa mabadi l iko 
hayo yametokana 
na  ra ia  huyo wa 
Ujerumani kuanza 
kuichungulia mechi 
zi l izopo mbeleni , 
ambapo Jumamosi 
watacheza mechi ya 
Kombe la Shirikisho 
la CRDB,  wakicheza 
d h i d i  y a  C o p c o, 
akiamini mechi hiyo 
i tarejesha moral i 
kwenye kikosi chake.


