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Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3

Toleo Na. 006 Toleo Na. 006 JJumanne  Januari 21, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100umanne  Januari 21, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?ATAIBUKA MBABE?
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>> MAELFU WAMLAKI KWA KISHINDO
>> ASEMA HANA HOFU NA WAPINZANI

DK. MWINYI DK. MWINYI 
ATIKISA ATIKISA 
ZANZIBARZANZIBAR

JOHN MNYIKA ABAKIZWA 
UKATIBU MKUU CHADEMA

BENKI KUU YANUNUA
TANI 2.6 ZA DHAHABU 

Dkt Mwinyi alisema ushindi 
mwingine uliompa fursa ya 
kugombea Urais wa Zanzibar 
umewaacha midomo wazi 
wafitini, waliokuwa wakidai 
kwamba hatoweza...uk.2

ACT YAMPONGEZA ACT YAMPONGEZA 
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MBOWE AACHA WOSIA MBOWE AACHA WOSIA 
MZITO CHADEMAMZITO CHADEMA
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DK.MWINYI AIBUA SHANGWE ZANZIBAR MBOWE AACHA WOSIA MZITO CHADEMA
NA MWANDISHI WETU, ZANZIBAR

ILIKUWA ni shamra shamra na nderemo kila kona 
kisiwabi Zanzibar baada ya kuwasili mgombea wa 
kiti cha Urais wa Chama Cha Mapinduzi Zanzibar, 
ambaye pia ni Rais wa sasa Dkt Hussein Mwinyi 

akitokea Makao Makuu ya chama hicho Mjini 
Dodoma.

Mwinyi amechaguliwa kuendelea kugombea 
nafasi ya Urais kupitia tiketi ya CCM katika Mkutano 
MKuu Maalum wa CCM uliofanyika Ukumbi wa Jakaya 
Kikwete Jijini Dodoma, na jana ilikuwa ndiyo siku 
yake ya kurejea Zanzibar, ambapo maelfu ya wakazi 
wa Zanzibar walijipanga katika barabara mbalimbali 
ulipopita msafara wake na kisha kuzungumza na 
wananchi akitoa shukurani zake kwa mapokezi hayo.

Dkt Mwinyi alisema,ushindi mwingine uliompa 

fursa ya kugombea Urais wa Zanzibar umewaacha 
midomo wazi wafitini, waliokuwa wakidai kwamba 
hatoweza kurejea tena kugombea nafasi hiyo 
kutokana na kutokubalika.

Mamia ya Wananchi wa Zanzibar na Wana CCM 
walijitokeza kwa Wingi Pembezoni mwa Barabara 
kuu ya Uwanja wa Ndege- Kilimani kumpokea Dk 
,Mwinyi aliyekuwa katika Gari la Wazi akiwapungia 
Mkono hadi Afisi Kuu ya CCM Kisiwandui.

Mgombea Mteule wa Urais wa Zanzibar Dk.Hussein 
Ali Mwinyi alizuru Kaburi la aliyekuwa Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar Hayati Abeid Amani Karume na 
Kuweka Shada la Maua pamoja na Kuzungumza na 
Wazee wa Chama cha Mapinduzi na Kumpongeza 
pamoja na kumtakia Kila la Heri katika safari yake ya 
Kinyang'anyiro cha Urais wa Zanzibar.

Akizungumza na Wana CCM na Wananchi Uwanja 
wa Mapinduzi Square, Michenzani Dk. Mwinyi 

ameeleza kuwa CCM imemaliza kazi ndani ya Chama 
ya Kufanya Maamuzi sahihi ya kupata Wagombea 
wake na kazi iliobaki ni ya kutafuta ushindi wa 
kishindo Mwezi wa Oktoba katika Uchaguzi Mkuu.

Dk.Mwinyi amekishukuru Chama Cha Mapinduzi 
Kupitia ngazi zote kwa kuthamini Kazi ya Utekelezaji 
wa Ilani iliyofanywa naye pamoja na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan 
na kuwateua tena kuwa Wagombea wa Chama hicho.

Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar Dk. 
Hussein Ali Mwinyi amewasisitiza Wana CCM na 
Wananchi kujiandikisha katika Daftari la Wapiga Kura 
litakapoanza Mwezi Februari Mwaka huu na hatimaye 
kujitokeza kupiga Kura Mwezi Oktoba ili Chama Cha 
Mapinduzi kipate ushindi wa kishindo.

Aidha amewasisitiza kuendelea Kutunza Amani na 
Utulivu wa Nchi Hususani Wakati huu wa Kuelekea 
Uchaguzi Mkuu.

NA ILHAM JUMA

MWENYEKITI mstaafu wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
Freeman Mbowe amesema 

uchaguzi wa viongozi ndani ya chama 
hicho umeacha majeraha mengi 
miongoni mwa wanachama.

K u f u a t i a  h a l i  h i yo,  M b o we 
ameshauri viongozi walioingia 
madarakani kukiponya chama hicho kutokana na 
majeraha hayo. 

Amesema yeye aliahidi angeshinda nafasi ya 
Uenyekiti angeunda Tume ya Ukweli na Upatanishi ili 
watu wakazungumze yaliyojiri kuelekea uchaguzi huo 
ambapo pale watu walipokoseana adabu, walipokosa 
nidhamu, walipokosa maadili, walipokibagaza chama 
hicho wakasameheane, wapeane mikono ili CHADEMA 
ikawe yenye nguvu zaidi.

Mbowe ameyasema jana katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Mlimani City, Dar es Salaam baada ya kutangazwa 
kwa matokeo ya uchaguzi wa viongozi wa kitaifa wa 
chama hicho. 

"Ni kweli tumefanya uchaguzi jana hadi leo uliokuwa 
huru, wa wazi, wa haki ambayo kila binadamu mwenye 
akili timamu ameiona. Uchaguzi kuwa huru, wa haki, na 
wa wazi halipaswi kuwa tukio la siku moja, linapaswa 
kuwa mchakato wote unaojenga hadi siku ya kesho", 

"Nimesema mara nyingi na ninasema tena, kwa namna 
ambavyo wagombea mbalimbali na mashabiki wao 
walivyojinasibu katika kujenga kampeni za uchaguzi 
huu, kampeni zimeziachia chama chetu majeraha 
makubwa, na hili ni jambo ambalo WanaCHADEMA 
tusipolikubali na kulitibu, tutaumiza 'brand' ya chama 
chetu ambayo tunapaswa wote kuilinda... lakini 
ambacho ni kweli na tunapaswa tukiseme ni kwamba 
uchaguzi huu umeacha majeraha mengi ndani mwetu". 
amesema Mbowe.

Na Benny Mwaipaja, 

GAVANA wa Benki Kuu 
ya Tanzania,Emanuel 
Tutuba amesema 
kuwa Noti  M pya 

za Tanzania zenye Saini 
ya Wazir i  wa Fedha,Dk.
Mwigulu Lameck Nchemba 
na yeye mwenyewe, za toleo 
la mwaka 2010, zitaingia 
kwenye mzunguko kuanzia 
tarehe mosi Februari mwaka 
huu.

G a v a n a  T u t u b a 
amesema hayo wakati 
akimkabidhi,Dk.Nchemba, 
Noti kifani za shilingi elfu 
kumi, elfu Tano, Elfu Mbili 
na Shilingi Elfu moja, katika 
Ofisi Ndogo za Wizara ya 
Fedha, Jijini Dar es Salaam, 
kwa mujibu wa Sheria na 
Taratibu zinazosimamia 
masuala ya fedha nchini.

“Mheshimiwa Wazir i , 
ninayofuraha kukujulisha 
kuwa zoezi letu la uchapaji 
upya wa Noti kwa marejeo 
ya toleo la mwaka 2010, 
l imekamilika na tayari 
tumewajulisha wananchi 
kupitia taarifa niliyoitoa 
kupitia Gazeti la Serikali” 
alisema Bw. Tutuba.

Gavana Tutuba alifafanua 
kuwa Noti hizo zitatumika 
sambamba na Noti zilizopo 
hivi sasa, zinamwonekano 
wa Noti zinazotumika hivi 
sasa zilizotolewa Mwaka 
2010, ikiwemo alama za 
usalama, ukubwa, rangi 
n a  m a m b o  m e n g i n e , 
isipokuwa ina marekebisho 
kwenye saini ya Waziri wa 
Fedha, na Gavana wa Benki 
Kuu ya Tanzania.

“Saini ya aliyekuwa Waziri 
wa Fedha ambaye hivi sasa 
ni Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,Dk.Philip Isdor 
Mpango imebadilishwa 
na kuwekwa Saini yako 
D k . M w i g u l u  L a m e c k 
Nchemba na Saini  ya 
a l iyekuwa Gavana wa 
Benki Kuu ya Tanzania 
aliyestaafu,Prof. Florens 
Luoga, imebadilishwa na 
kuwekwa Saini ya Gavana 
wa Benki Kuu wa sasa, 
Bw. Emmanuel Tutuba” 
aliongeza Bw. Tutuba.

Ak izungumza baada 
ya kupokea sampuli za 
Noti hizo mpya, Waziri wa 
Fedha,Dk.Mwigulu Lameck 
Nchemba,alimshukuru,Rais 
Dk.Samia Suluhu Hassan 
kwa kuruhusu jambo hilo 
kufanyika na kumpongeza 
Gavana wa Benki Kuu ya 
Tanzania, Bw. Emmanuel 
Tutuba, kwa kusimamia 
mchakato wa uchapaji wa 
Noti hizo kwa weledi na 
uadilifu mkubwa.

“Mpaka kufikia hatua hii 
ni heshima kubwa kwa 
Taifa letu na inaendeleza 
heshima ya wataalam wetu 
mnavyoweza kusimamia 
kwa umakini mambo yenye 
maslahi mapana kwa nchi 
yetu” Alisema Dk. Nchemba. 

Dk.Nchemba aliridhia 
N o t i  h i z o  z i i n g i z w e 
kwenye mzunguko na 
kuanza kutumika kama 
ilivyopangwa tarehe moja 
Februari mwaka huu. 

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Madini,Anthony 
Mavunde,amebainisha 
k u w a  B e n k i  K u u  y a 
Tanzania (BoT) imenunua 

tani 2.6 za dhahabu inayochimbwa 
na kusafishwa hapa nchini ikiwa ni 
sehemu ya juhudi za kukabiliana na 
changamoto ya upungufu wa fedha 
za kigeni, kuboresha akiba ya fedha 
za kigeni, na kuimarisha thamani ya 
shilingi ya Tanzania.

Mavunde ameyasema hayo,jijini 
Dodoma, wakati akiwasilisha taarifa 
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, taarifa inayohusu 
utendaji wa viwanda vya kusafisha 
dhahabu nchini kwa kipindi cha 
Machi hadi Desemba 2024 pamoja na 
mwenendo wa ununuzi wa dhahabu 
unaotekelezwa na BoT.

K w a  m u j i b u  w a  W a z i r i 
Mavunde,Oktoba Mosi 2024, Tume 
ya Madini ilitoa tangazo linalowataka 
wachimbaji na wafanyabiashara wa 
dhahabu kutekeleza takwa la Kifungu 
cha 59 cha Sheria ya Madini Sura 
123, ambalo linawataka kutenga 
asilimia 20 ya dhahabu na kuiuzia 
BoT kupitia viwanda vya usafishaji 
vilivyoidhinishwa.

“Mheshimiwa Mwenyekiti, Tangu 
kutolewa kwa tangazo hilo hadi 
Januari 21, 2025, BoT imefanikiwa 
kununua tani 2.6 za dhahabu kutoka 
kwa wachimbaji wa kati, wachimbaji 
wadogo, na wafanyabiashara wa 
dhahabu.

Thamani ya dhahabu hiyo ni zaidi ya 
shilingi bilioni 570 kwa mujibu wa bei 
ya soko la dunia ya tarehe 22 Januari 
2025” amesema,Mavunde.

Halikadhalika, Waziri Mavunde 
amesisitiza kuwa, kupitia mpango huo 
wa BoT, lengo la Serikali ni kuifanya 
Tanzania kuwa moja ya mataifa 10 
yenye hifadhi kubwa ya dhahabu 
barani Afrika kwa ustawi wa taifa.

Ongezeko la Mapato ya Serikali
Kwa upande wa mapato, Waziri 

M av u n d e  a m e b a i n i s h a  k u w a , 
mwenendo wa ukusanyaji wa mrabaha 
kwa upande wa madini ya dhahabu 
umeendelea kuimarika na kwamba 
kuanzia Julai 1, 2024 hadi Desemba 
31, 2024, Serikali iliingiza shilingi 
bilioni 400.22 kutokana na mauzo 
ya kilogramu 34,826.75 za dhahabu, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 5.55 
ikilinganishwa na kipindi kama hicho 
mwaka 2023, ambapo kilogramu 
32,995.54 ziliuzwa na Serikali kupata 
shilingi bilioni 278.86.

NOTI MPYA KUANZA 
KUTUMIKA FEBRUARI MOSI

BENKI KUU YANUNUA TANI 2.6 ZA DHAHABU 

NA HUSNA NASSORO

MWENYEKITI Mpya wa CHADEMA,Tundu Lissu 
akiwa kwenye Mkutano wa Baraza Kuu la 
Chama ambalo ambalo limekutana jana jijini 
Dar es Salaam,katika ukumbi wa Mlimani 

City,ameanza kupanga safu ya uongozi kwa kumteua 
John Mnyika kuendelea na cheo Katibu Mkuu.

Kwa mujibu wa Taarifa iliyotolewa na Chama 
hicho,Mnyika ataendelea na wadhifa huo hukua 
akisaidiwa na Manaibu Makatibu Wakuu wawili.

Aman Golugwa ndiye anayekwenda kuwa Naibu 
Katibu Mkuu Tanganyika (Tanzania Bara)na Wakili Ally 
Ibrahim Juma,Naibu Katibu Mkuu Zanzibar.

Aidha Lissu amewateua Godbless Lema,Dk.
Rugemeleza Nshala,Mwanasheria Mkuu wa 
Chama,Rose Mayemba,Salma Musa Kasanzu na 
Hafidh Ally Salehe kuwa wajumbe wa Kamati Kuu.

ACT YAMPONGEZA TUNDU LISSU
NA HUSNA NASSORO

CH A M A  c h a  A C T 
W a z a l e n d o 
k i m e o n y e s h a 
ukomavu wa kisiasa 

kwa kumpongeza Tundu Lissu 
kufuatia ushindi wake kama 
Mwenyekiti wa CHADEMA, 
nafasi ambayo pia inamfanya 
kuwa Mwenyekiti wa Kituo cha 
Demokrasia Tanzania (TCD).

K u p i t i a  u j u m b e 
u l i o c h a p i s hwa  n a  AC T 
Wazalendo kwenye ukurasa 
wao wa X (zamani Twitter), 
kiongozi wa chama hicho, 
Mwl. Macheyeki Philbert 
Jr, amepongeza Lissu kwa ushindi huo na 
kumkaribisha katika uongozi wa TCD, akiahidi 
ushirikiano wa dhati katika harakati za kuimarisha 
demokrasia nchini.

Lissu alishinda uchaguzi Mkuu wa CHADEMA 
juzi kwa kumgaragaza aliyekua Mwenyekiti wake 
Freeman Mbowe huku John Heche akishinda 
nafasi ya Makamu Mwenyekiti.

JOHN MNYIKA ABAKIZWA 
UKATIBU MKUU CHADEMA

NA MWANDISHI WETU

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
salaam (DAWASA) inaendelea na utekelezaji wa 
mradi wa maji Mpiji Magoe katika kata ya Mbezi 
Wilayani Ubungo wenye lengo la kutatua adha 

ya maji na kuhudumia kaya takribani 1,000

Akizungumza utekelezaji wa mradi huo, Mhandisi msimamizi 
wa mradi, Agness Kenani amesema mradi wa maji Mpiji Magoe 
unaotekelezwa kwa gharama ya Shilingi Milioni 877 unakwenda 
kujibu changamoto ya maji katika eneo hilo lililokuwa halina 
mtandao wa Maji DAWASA.

“ Utekelezaji wa mradi huu umeanza mwezi Agusti, 2024 na 
unajumuisha uchimbaji na ulazaji wa bomba za ukubwa wa 
inchi 8 na inchi 6 kwa umbali wa Kilomita 7, kazi hii mpaka sasa 
ipo zaidi ya asilimia 25 na kazi zinaendelea kwa kasi” alifafanua

Mhandisi Agness amesema baada ya mradi kukamilika 
Wananchi wa eneo hilo watasahau matumizi ya maji chumvi 
yatokanayo na visima na watakua na uhakika wa Majisafi na 
salama.

Kwa upande wake, Mjumbe wa serikali ya mtaa wa Mpiji 
Magoe, Honest Peter amewashukuru DAWASA kwakuwa 
wasikivu na kuja na suluhisho la huduma ya maji kupitia mradi 
huu.

"Tulipofikisha mahitaji yetu DAWASA, wamekuwa wasikivu 
na kutoa ushirikiano, leo tunaona mradi unatekelezwa kwa 
kasi na tumeshapokea sehemu ya mabomba kwajili ya mradi 
huu," amesema Honest

Honest amesema eneo la Mpiji walisumbuka na huduma ya 
maji kwakua eneo kubwa halikua na mtandao wa DAWASA, 
lakini sasa wananchi wana matumaini makubwa ya kupata 
huduma bora ya majisafi.

Esther Daudi, mkazi wa mtaa wa Mpiji Magoe amepongeza 
jitihada zinazofanyika kuwapatia huduma ya majisafi wananchi 
wa eneo hilo na kuomba mradi utekelezwe kwa kasi zaidi 
ili uweze kuleta tija kwa wakazi wa eneo hilo na kufurahia 
huduma ya majisafi.

Mradi wa maji Mpiji Magoe utanufaisha wakazi wa maeneo ya 
Machimbo, Mpiji Centre, Mpiji CCM, Masaki Ndogo, Bedisaida, 
Kwa Mzungu pamoja na Torino huku ukienda kuhudumia 
wateja zaidi ya 1,000 kwa kuwapatia huduma bora ya majisafi 
na salama.

WAKAZI ZAIDI YA 1,000 MPIJI
MAGOE KUNUFAIKA NA MAJISAFI
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NA HUSNA NASSORO

TU N D U  L i s s u  n d i y e 
Mwenyekiti mpya wa 
Chama cha Demokrasia 
n a  M a e n d e l e o 
(CHADEMA).Amechukua 

nafasi ya mtangulizi wake Freeman 
Mbowe ambaye aliangukia pua 
katika uchaguzi Mkuu wa chama 
hicho uliofanyika Jumanne wiki 
hii Ukumbi wa Mlimani City,jijini 
Dar es Salaam.

Itakumbukwa kabla ya uchaguzi huo 
kulikuwa na mnyukano mkali wa hoja 
baina ya Mbowe na Lissu lakini pia 
wawili hao walirushiana makombora 
ya k ashfa ambayo yal iwafanya 
wachambuzi wa masuala ya siasa 
kuona chama hicho kinajichimbia 
kaburi.

Ni kama wengi hawakutarajia Lissu 
angemshinda Mbowe lakini ukweli 
kila mgombea katika nafasi hiyo ya 
Uenyekiti alikua na hoja zake kwa 
ajili ya kuwashawishi wajumbe wa 
Mkutano Mkuu wampigie kura.Hizi 
hapa ni hoja saba zilizombeba Lissu 
mbele ya wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wamuamini kumpigia kura akalie kiti 
cha nafasi ya Uenyekiti.

Sera za Tundu Lissu ndani ya 
CHADEMA zimekuwa zikijikita katika 
misingi ya demokrasia, uwajibikaji, 
utawala bora, na haki za binadamu. 
Hapa chini ni baadhi ya mambo makuu 
ambayo yameonekana kama sehemu 

ya msimamo na maono yake kwa 
chama na taifa:

1. Kuimarisha Demokrasia ya 
Ndani ya Chama​

Lissu amekuwa akisisitiza uwazi na 
ushirikishwaji wa wanachama wote 
katika maamuzi ya chama.

Amehimiza kuhakik isha kuwa 
uchaguzi wa ndani wa CHADEMA 
unakuwa huru, wa haki, na unazingatia 
demokrasia.

Anapigania maoni ya wanachama 
wa kawaida kusikilizwa na kufanyiwa 
kazi.

2. Kupigania Haki za Kikatiba​
Tundu Lissu amekuwa mstari wa 

mbele kutetea mabadiliko ya katiba 
ya Tanzania, akisisitiza umuhimu 
wa CHADEMA kuongoza juhudi za 
kuhamasisha wananchi kudai katiba 
mpya yenye msingi wa demokrasia ya 
kweli.Anaamini kuwa katiba mpya ni 
njia ya kuhakikisha utawala wa sheria 
na haki za raia.

3. Kupambana na Rushwa na 
Udikteta​

Lissu amejikita katika kupinga 
rushwa ndani na nje ya chama, akitaka 
viongozi wa CHADEMA waonyeshe 
mfano wa maadili mema.

Ameweka wazi msimamo wake 
wa kupinga udikteta wa aina yoyote, 
ndani ya chama au kwenye ngazi ya 
taifa.

4. Kuimarisha Ushirikiano wa 
Kimataifa​

Lissu ana mtazamo wa kuimarisha 
uhusiano wa CHADEMA na vyama 
vingine vya siasa na mashirika ya 

kimataifa yanayotetea demokrasia 
na haki za binadamu.Anaamini kuwa 
msaada wa kimataifa unaweza kusaidia 
chama kupata rasilimali na uzoefu wa 
kuimarisha kampeni za kisiasa na 
maendeleo ya chama.

5.Uimarishaji wa Uchumi wa 
Chama na Wanachama​

Amezungumzia umuhimu wa 
kuimarisha uchumi wa chama ili kiweze 
kujiendesha bila utegemezi mkubwa 
kutoka kwa wafadhili.Anapendekeza 
kuwepo kwa mipango ya kusaidia 
wanachama kiuchumi kupitia ushirika 
na miradi mbalimbali ya kiuchumi.

6 . Ku i m a r i s h a  Us h i r i k i a n o  n a 
Wananchi​

Lissu anaamini kuwa CHADEMA 
inapaswa kuwa karibu zaidi na 
wananchi kwa kusikiliza matatizo yao 
na kuyatafutia suluhisho.Amehimiza 
chama kuwekeza katika programu za 
kijamii ambazo zitawafanya wananchi 
waone thamani ya CHADEMA katika 
maisha yao ya kila siku.

7. Kupambana kwa Ujasiri kwa 
Ajenda ya CHADEMA​

Ametoa wito wa chama kuendelea 
k u p a m b a n a  k w a  n g u v u  z o t e 
kuhakikisha haki ya kushiriki siasa kwa 
uhuru inapatikana Tanzania.

Anaamini kuwa ujasiri wa kupigania 
a j e n d a  z a  k i d e m o k r a s i a  n d i o 
utakaowafanya wananchi waamini na 
kuunga mkono CHADEMA zaidi.

Kwa ujumla, sera zake zililenga 
kuimarisha chama, demokrasia, na 
ustawi wa wananchi wa Tanzania kwa 
ujumla.

HOJA SABA ZILIZOMBEBA LISSU KUMNG'OA MBOWEHOJA SABA ZILIZOMBEBA LISSU KUMNG'OA MBOWE

MWENYIKITI MPYA WA 
CHADEMA TUNDU LISSU

MBOWE AACHA WOSIA MZITO CHADEMA

TANAPA YAZINDUA VALENTINE 
WEEKEND GATEWAY

NA ILHAM JUMA

MWENYEKITI 
mstaafu wa 
Chama cha 
Demokrasia 
n a 

Maendeleo (CHADEMA) 
F r e e m a n  M b o w e 
amesema uchaguzi wa 
viongozi ndani ya chama 
hicho umeacha majeraha 
mengi miongoni mwa 
wanachama.

Kufuatia hali hiyo, Mbowe 
ameshauri viongozi walioingia 
madarakani kukiponya chama hicho 
kutokana na majeraha hayo. 

Amesema yeye aliahidi angeshinda 
nafasi ya Uenyekiti  angeunda 

Tume ya  Uk wel i  na 
U p at a n i s h i  i l i  wat u 
wakazungumze yaliyojiri 
kuelekea uchaguzi huo 
a m b a p o  p a l e  w a t u 
walipokoseana adabu, 
walipokosa nidhamu, 
wal ipokosa maadi l i , 
walipokibagaza chama 
hicho wakasameheane, 
wapeane mikono il i 
CHADEMA ikawe yenye 
nguvu zaidi.Mbowe 
ameyasema jana katika 
Ukumbi wa Mikutano 
wa Mlimani City, Dar es 

Salaam baada ya kutangazwa kwa 
matokeo ya uchaguzi wa viongozi 
wa kitaifa wa chama hicho. 

"Ni kweli tumefanya uchaguzi 
jana hadi leo uliokuwa huru, 
wa wazi, wa haki ambayo kila 

binadamu mwenye akili timamu 
ameiona. Uchaguzi kuwa huru, wa 
haki, na wa wazi halipaswi kuwa 
tukio la siku moja, linapaswa kuwa 
mchakato wote unaojenga hadi 
siku ya kesho", 

"Nimesema mara nyingi na 
ninasema tena, kwa namna 
ambavyo wagombea mbalimbali 
na mashabiki wao walivyojinasibu 
k a t i k a  k u j e n g a  k a m p e n i 
za  uchaguzi  huu,  k ampeni 
zimeziachia chama chetu majeraha 
makubwa, na hili ni jambo ambalo 
WanaCHADEMA tusipolikubali 
na kulitibu, tutaumiza 'brand' ya 
chama chetu ambayo tunapaswa 
wote kuilinda... lakini ambacho ni 
kweli na tunapaswa tukiseme ni 
kwamba uchaguzi huu umeacha 
majeraha mengi ndani mwetu". 
amesema Mbowe

Na Philipo Hassan - Mwanza

SH I R I K A  l a 
H i f a d h i 
z a  T a i f a 
T a n z a n i a 
( T A N A P A ) 

kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Busybee 
imezindua Kampeni 
y a k e  i j u l i k a n ayo 
Valentine Weekend 
G a t e w a y  j i j i n i 
Mwanza, lengo likiwa 
n i  k u h a m a s i s h a 
W a t a n z a n i a  n a 
wasio Watanzania 
kutembelea Hifadhi 
za Taifa kipindi hiki cha 
msimu wa Sikukuu 
ya Wapendanao.

A k i z u n g u m z a  n a 
waandishi wa habari wakati 
wa uzinduzi,  Kamishna 
Msaidizi wa Uhifadhi Jully 
Lyimo, anayeshughulikia 
Kitengo cha Maendeleo ya 
Biashara TANAPA Makao 
Makuu, alianza kwa kufunga 
rasmi kampeni ya Shangwe 
la Sikukuu na TANAPA 
iliyozinduliwa Disemba 01, 
2024 Jijini Arusha.

Kamishna Lyimo alieleza 
mafanik io ya k ampeni 
hiyo kwa kutaja ongezeko 
kubwa la watalii wa ndani: 
“Kampeni ya Shangwe 
la Sikukuu na TANAPA 
ilifanikiwa kuvuka lengo 
la awali ambalo lilikuwa ni 
kupata watalii wa Kitanzania 
na 28,000.”

K a m i s h n a  L y i m o 

NA MWANDISHI WETU

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Ustawi  na 
Maendeleo ya Jamii 
i m e r i d h i s h w a  n a 
utekelezaji wa majukumu 

ya Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi 
zake kwa namna inavyowagusa 
wananchi, huku ikimpongeza 
Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
kwa juhudi zake za kukuza ustawi 

na maendeleo ya Watanzania.

Pongezi  hizo zimetolewa na 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Fatuma 
Toufiq,  jijini Dodoma wakati  ikipokea 
taarifa ya utekelezaji wa mpango na 
bajeti ya Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu kwa 
kipindi cha Julai hadi Desemba 2024.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, Ridhiwani 

Kikwete, amesema ofisi hiyo katika 
mw a k a  w a  fe d h a  2 0 2 4 / 2 0 2 5 
imepanga kuendelea kutekeleza 
shughuli mbalimbali, zikiwemo 
usimamizi wa kazi na huduma za 
ukaguzi,  maendeleo ya vijana, 
kuratibu shughuli za ajira, utoaji wa 
huduma kwa watu wenye ulemavu, 
hifadhi ya jamii, na ukuzaji wa tija.

A m e a h i d i  k u w a  o f i s i  h i y o 
itatekeleza majukumu hayo kikamilifu 
ili kufanikisha malengo yaliyowekwa.

KAMATI YA BUNGE YAIPA 5 OFISI YA WAZIRI MKUU

Aliongeza: “Jumla ya Watanzania 
36,933 walitembelea Hifadhi za 
Taifa kuanzia tarehe (1/12/2024 hadi 
5/1/2025), sawa na ongezeko la 
asilimia 44% ukilinganisha na Watalii 
waliotembelea katika kipindi kama 
hicho kwa mwaka jana (1/12/2023 
hadi 5/1/2024).”

Akizungumzia dhima ya uzinduzi wa 
kampeni mpya ya Valentine Weekend 
Gateaway na TANAPA, Kamishna 
Lyimo alisema, “Leo tunazindua 
kampeni hii kwa Hifadhi zote 21, 
tunawahamasisha Watanzania wote 
watembelee Hifadhi zetu maana 
tumeandaa vifurushi rafiki vya 
bei nafuu vinavyomwezesha kila 
Mtanzania kumudu gharama za 
kutalii msimu wa wapendanao.”

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi,Dk.
Tutindaga Mwakijambile,Mkuu 
wa Hifadhi ya Taifa Kisiwa cha 
Saanane, alitoa maelezo kuhusu 
Kisiwa cha Saanane ambapo ni 
mahali pa kipekee kwa wapendanao. 
Mandhari tulivu, fursa za kipekee za 
kupumzika, na shughuli mbalimbali 

za kuburudisha zinazotengeneza 
uzoefu wa kukumbukwa milele.

Kamishna Dk.Tutindaga aliongeza, 
“ t u m e j i a n d a a  k u w a h u d u m i a 
wapendanao, Watalii wataweza 
kutembelea Kisiwa cha Saanane 
chenye msitu wa kijani uliosheheni 
miamba minene ya mawe iliyobanana, 
wanyama kama Swala, Nyumbu, 
Simba, Mamba, na Ndege wa aina 
mbalimbali pamoja na mandhari 
nzuri ya jiji la Mwanza.”

Mkurugenzi  wa Kampuni ya 
Busybee, Baraka Nyororo, alieleza 
kwa upana kuhusu ushirikiano na 
TANAPA katika kuandaa tukio hilo 
adhimu katika jiji la Mwanza, ambapo 
Watanzania wengi wanatarajiwa 
kushiriki kutembelea kisiwa hicho 
siku ya Februari 15, 2025

Baraka alisema, “Tutaandaa tukio 
la Usiku mzuri kwa wapendanao 
ambapo watafurahia Night Excursion, 
Valentine Romantic Dinner, Bonfire, 
G a m e s ,  b u r u d a n i  y a  M u z i k i , 
matembezi ya miguu pamoja na 
kutazama nyota wakati wa usiku.”
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Inaendelea Uk. 7

Makala

LUCAS MWASHAMBWA,

UCHAGUZI wa Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA)
umemalizika na rasmi 
Tundu Lissu ndiye 

aliyechaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa chama hicho huku John 
Heche akitwaa nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti wake.

U s h i n d i  h u o 
u m e n i u m i z a , k u n i s i k i t i s h a 
,kunihuzunisha na kunisononesha 
sana.Ni ushindi ambao unaiweka 
CHADEMA k at ik a  hatar i  ya 
kusambaratika,

ni ushindi ambao utapelekea 
kupoteza wanachama wengi 
kutokana na misuguano ya ndani 
kwa ndani. Ni ushindi ambao 
haukustahili kuelekea mikononi 
mwa watu kariba ya Lissu na 
Heche.

H a o  w a t u  w a n a  n i 
waropokaji,wabaguzi sana na 
wenye mioyo iliyo jaa sumu ya 
chuki kubwa sana vifuani pao.
Mimi binafsi namchukia sana Lissu 
siyo kwa sababu yupo CHADEMA 
nami nipo CCM.Namchukia Lissu 
kwa sababu ya Uropokaj wake.

Mdomo wa Lissu mara nyingi 
umetumika kuchochea sana na 
kupandikiza chuki ,uhasama na 
ubaguzi hapa Nchini.Ameutumia 
Mdomo wake bila Breki kumtukana 
na kumbagua Rais wetu. Kiasili 
mimi sipendi mtu mbaguzi na 
mwenye chuki kama aliyonayo 
lissu kifuani pake.

Sijawahi kufurahishwa wala 
kupenda namna Lissu alivyokuwa 
a k i m d h a l i l i s h a  R a i s  w e t u 
majukwaani kwa sababu ya 
Uzanzibari wake na uwanamke 
wake. Kwa sababu mimi naamini 
uongozi au kiongozi bora na mzuri 
siyo suala la jinsia bali ni uwezo wa 
mtu binafsi na kipawa na Karama 
aliyo jaaliwa na Mungu kiuongozi.

Lakini sote ni mashahidi wa 
namna lissu ambavyo alikuwa 
a k i m b a g u a  R a i s  we t u  k wa 
kusema huyu ni Mzanzibari na 
hana uchungu Taifa hili na kauli 
nyingine mbalimbali za kutweza 
utu wa Rais wetu. Sasa mtu wa 
aina hii na mwenye mawazo ya 
kibaguzi hataishia kumbagua Rais 
wetu tu ambaye anajua fika ni 
Mtanzania na mwenye haki zote 
za kitanzania.

Mdomo wa Lissu unanifanya 

nimchukue kwa sababu najua 
atafanya kazi ya kueneza chuki 
,ubaguzi,fitina ,marumbano yasiyo 
na tija pamoja na kuhatarisha 
usalama wa Taifa letu.  Kwa 
sababu yeye ni mtu ambaye 
akili yake anaijua Mwenyewe na 
inavyomuongoza.

Lakini mimi niseme tu kuwa ni 
aidha akubali njia ya maridhiano 
ambayo Mheshimiwa Mbowe 
a l i k u w a  a m e i o n g o z a .  Kw a 
sababu siasa za jino kwa jino 
hataziweza na itakuwa ni ngumu 
sana kuziendesha hapa Nchini. 
Ni siasa ambazo zimeumiza 
we n gi , k u wa a c h a  we n gi  n a 
vilema,kuwafanya wengi kupoteza 
maisha,masomo,ajira ,kupoteza 
marafiki na hata wengine kupoteza 
kabisa muelekeo mpaka leo hii 
hususani kundi la vijana.

Hivyo asifikirie kuwa siasa za 
muundo huo na zenye misimamo 
mikali zitafanikiwa hapa Nchini. 
Hakuna anayeweza kuandamana 
mbele ya polisi ambao wamepiga 
marufuku jambo fulani kufanyika. 
na wala hakuna atakayekuwa 
tayari kuhatarisha usalama wake 
na Maisha yake barabarani. 
katika hilo namuhakikishia kuwa 
hatafanikiwa hata kidogo.

Isitoshe watanzania wa sasa 
wanatambua ya kuwa wapinzani 

wa Tanzania wanaongozwa na 
matumbo yao tu yaani uchumia 
tumbo tu. Kwa sasa upinzani 
hauaminiki hata kidogo kwa 
wananchi maana wanajua ni 
vigeugeu tu. kwa hiyo Lissu 
akitaka aendeshe siasa za kibabe 
basi ataishia kuumia tu. kwa 
sababu vyombo vyetu vya ulinzi 
hususani Jeshi la Polisi halitakuwa 
tayari kuona chama au mtu fulani 
anataka kuleta na kuchochea 
uasi hapa nchini.

C H A D E M A  w a m e p o t e z a 
chaguo sahihi na kuchagua 
mtu asiye stahili kuiongoza 
CHADEMA. Najua mnafuraha ya 
muda mfupi kwa baadhi yenu. 
Ila mtalia sana na kumkumbuka 
mbowe Mwamba na Jabali la 
siasa za upinzani hapa Nchini. 
Muda ni Mwalimu mzuri sana.

Ngoja tuupe muda nafasi 
ili uwapeni majibu . Siku yaja 
ambapo mtalia na kububujikwa 
na machozi  ya  huzuni  na 
kumkumbuka sana Mbowe.
Kazi iendelee, Mama Ametufikia 
na kuwafikia watanzania kwa 
utumishi wake uliotukuka wa 
kugusa Maisha ya watanzania 
wanyonge wasio na Sauti .
Mama ANATOSHA kuendelea 
kuliongoza Taifa letu kwa muhula 
wa pili

NIMEUMIZWA NA USHINDI WA TUNDU LISSUNIMEUMIZWA NA USHINDI WA TUNDU LISSUVYANZO VYA WIVU WA 
MAPENZI ULIOPINDUKIA
WIVU wa mapenzi 

u l i o p i n d u k i a 
husababishwa na 
v ya n zo  6  k a m a 
ifuatavyo

1.MATATIZO YA KIAFYA
C h a n g a m o to  z a  k i a f ya  ze nye 

kuchochea migogoro ya kimapenzi 
inayotokana na WIVU WA MAPENZI 
uliopindukia ni kama vile

#Kupoteza hisia za mapenzi mara kwa 
mara au kwa muda mrefu kutokana 
na kuugua muda mrefu sana bila 
kupata nafuu, kuugua mara kwa mara, 
kusumbuliwa na ugonjwa sugu kama 
shinikizo la damu, ugonjwa wa moyo, 
kisukari, uvimbe, saratani,

#Kusumbuliwa na ugonjwa sugu 
kama vidonda vya tumbo,kuumwa 
kichwa na mgongo, ulemavu wa 
kudumu, upungufu wa nguvu za 
kiume,ugumba, hedhi kuvurugika mara 
kwa mara, ujauzito kuharibika mara kwa 
mara,kutokwa na uchafu wenye harufu 
mbaya sehemu za siri,fungus sugu 
ukeni, ukavu sehemu za siri, fistula.

#kufanyiwa upasuaji (baadhi ya 
wanawake hujichukia wakiona alama 
za upasuaji tumboni) ,njia ya uzazi 
kuongezeka (baadhi ya wanawake 
hujichukia njia ikiwa pana)

#kusumbuliwa na ugonjwa usiokuwa 
na tiba kama ukimwi,

2.KUJICHUKIA KWA MUONEKANO 
PAMOJA NA UPWEKE WA MUDA 
MREFU

Unaweza kusumbuliwa na wivu wa 
mapenzi uliopindukia kwa sababu ya 
kujichukia kwa muonekano wako kwa 
vyanzo vifuatavyo

MWANAMKE
Mwanamke anaweza kujichukia kwa 

muonekano wake kwa sababu anajiona 
mfupi sana au mrefu sana,kujiona 
mnene kupita kiasi au mwembamba 
sana, kukosa umbo (shapeless),kujiona 
mzee kabla ya umri.

#kujiona yupo na sura ya kiume,sauti 
ya kiume,kujiona yupo na   mpangilio 
usiovutia wa macho, pua, mdomo, 
meno,  kucha,  ny wele,  rangi  ya 
ngozi,saizi ya maziwa n.k hivyo mara 
kwa mara anakuwa na hofu ya kuachwa 
mpweke,hofu ya kusalitiwa,hofu ya 
kukosa mwanaume mbadala kama 
akiachwa.

M W A N A U M E  A N A W E Z A 
KUJICHUKIA KWA MUONEKANO 
KWA SABABU

Mwanaume kujiona mzee sana kabla 
ya umri,kujiona mwembamba sana 
au mnene kupita kiasi, ulemavu wa 
kudumu,kujiona mfupi sana au mrefu 

sana (hauendani na urefu wa Mwanamke 
wake)

Kujichukia kwa sababu ya muonekano 
usiovutia wa macho, pua, mdomo, 
meno, kucha, nywele,kichogo,

Uume mfupi sana (kibamia),kuota 
maziwa,sauti ya kike,uhalaza (bald head)

UPWEKE NA MSONGO WA MAWAZO
Mwanaume au mwanamke anaweza 

kusumbuliwa na hofu ya kuachwa 
mpweke, pamoja na hofu ya kusalitiwa 
kwa sababu ya msongo wa mawazo 
pamoja na upweke wa muda mrefu 
hivyo anajiona mkosaji ,  kujiona 
kituko, kujiona kichekesho, kujiona 
mzigo,kujiona takataka,kujiona hana 
thamani kutokana na hali hiyo anakuwa 
anaibua ugomvi wa mara kwa mara au 
kulalamika ananyanyaswa kila siku.

3.MATATIZO YA KIFEDHA
Mwanaume au mwanamke anaweza 

kusumbuliwa na wivu wa mapenzi 
uliopindukia kwa sababu ya matatizo ya 
kifedha.Mara nyingi fedha humuathiri 
mwanaume lakini wapo wanawake 
huathiriwa na uhaba wa fedha katika 
mahusiano yao hasa wale wenye 
kuwalea wanaume (sugar Mommy/
mishangazi)

Uhaba wa fedha husababisha hofu ya 
kuachwa mpweke, pamoja na kusalitiwa 
kwa sababu unakuwa unahisi wenye 
uwezo mkubwa wa kifedha wanaweza 
kumchukua mwenza wako kwa urahisi.

4.MIGOGORO AMBAYO INAENDELEA 
HIVI SASA

Wivu wa mapenzi uliopindukia 
unaweza kusababishwa na migogoro 

ambayo inaendelea hivi sasa kama 
vile uonapo mwenza wako anaomba 
fedha nyingi sana kuliko uwezo 
wako,anatishia kukuacha ghafla kama 
hauna fedha,anatoroka kwenda kwao 
mara kwa mara,ameanza mawasiliano 
na mwenza wake wa zamani ( ex wake).

Lakini piaamekuwa na hasira kupita 
kiasi,ameanza kukufokea,kukutukana, 
kukudhalilisha hadharani, kukuita 
majina ya udhalilishaji,  kukujibu 
vibaya,kupuuza simu zako,kukujibu 
kwa mkato,kudai muachane au mpeane 
nafasi hali hiyo husababisha unaanza 
kuhofia kuachwa mpweke au kusalitiwa.
Vilevile kama mwenza wako anataka 
kusafiri siku za karibuni utaanza kuhofia 
kusalitiwa.

5.MAWASILIANO KUPUNGUA 
PAMOJA NA MAHUSIANO YA MBALI 
(LONG DISTANCE RELATIONSHIP)

Hofu ya kuachwa mpweke pamoja na 
kusalitiwa huongezeka pale ambapo 
unapiga simu mfululizo na kutuma sms 
mfululizo kwa mwenza wako lakini simu 
haipatikani au inaita lakini hapokei na 
sms hajibu lakini unaona yupo online 
anajibu sms za watu wengine pamoja 
na kubadilisha "WhatsApp status"

Vilevile hofu ya kuachwa mpweke 
pamoja na kusalitiwa huzidi kuongezeka 
kama kimepita kimya cha siku,wiki, wiki 
mbili mpaka mwezi hakuna mawasiliano 
yoyote na mwenza wako na hakuna 
ndugu zake yeyote anatoa ushirikiano 
wowote kwako. Hasa kama yupo chuoni 
au anafanya kazi nje ya wilaya, mkoa au 
nchi tofauti na makazi yako.
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FREEMAN MBOWE HAKUSOMA ALAMA ZA NYAKATI
MIAKA 21 ya utawala wa 

Freeman Mbowe ndani ya 
Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo(CHADEMA)
imehitimishwa na wajumbe 

wa Mkutano Mkuu kupitia uchaguzi 
Januari 21 mwaka huu.

Mbowe ameangushwa katika nafasi 
ya Uenyekiti na aliyekua Makamu wake 
Tundu Lissu ambaye ni kama alibebwa 
na upepo wa kisiasa wa mabadiliko 
ndani ya chama hicho.Maswali ni mengi 
juu ya kuangushwa kwa Mbowe.

Lissu na Mbowe, wote ni miamba ya 
Siasa za Upinzani Tanzania, huku Mbowe 
akiwa amedumu kwenye nafasi hiyo kwa 
takribani miongo miwili sasa.Lipo jicho 
la kisiasa linatazama kuangushwa kwa 
Mbowe na Makamu wake Lissu ni kama 
fedheha pengine angeweza kusoma 
upepo kuliko kusubiri kuangushwa 
kupitia sanduku la kura licha ya kuwa 
demokrasia imetumika kuamua.

 Je, nini maoni ya Wanafalsafa, 
Wanazuoni, Wanasiasa, na Wapenzi na 
Wananchi wa Tanzania?.

Tumesik ia  mengi  mpak a sasa .
Sitasemea makundi yote hayo, nitajaribu 
tu kujikita katika Uchambuzi wa Kifalsafa, 
ambao unaweza kuangazia uwanda 
mpana zaidi hata kugusa makundi yote 
hayo. Hebu naomba tutafakari pamoja, 
uchambuzi huu ambao unatumia Fikra 
tunduizi (Critical Thinking):

NB: Kuanzia sasa,nitatumia maneno 
FAM,kumaanisha Freeman Aikael 
Mbowe.TAL, kumaanisha Tundu Antipas 
Lissu.CDM kumaanisha CHADEMA.CCM 
kumaanisha Chama Cha Mapinduzi.

Je,FAM alikua mwimbaji mzuri ambaye 
hakujua wakati sahihi wa kuondoka 
jukwaani, au TAL naye ni mwimbaji 
mzuri ambaye hakujua wakati sahihi 
wa kuingia jukwaani? Ni nani kati yao 
anachelewa kutoka,kuingia? Kichokoo 
hiki kinachobeba kichwa cha habari 
cha uchambuzi huu wa Kifalsafa, 
kituongoze katika tafakari hii. Na hapa, 
makundi kadhaa, kama nilivyosema 
awali,yamejitokeza kutia neno.

Wapo watu wanaoona kwamba, 
FAM ni mwimbaji mzuri aliyechelewa 
kutoka, wakirejea kazi nzuri alizofanya 
kwa miongo kadhaa.CDM chini ya 
mikono yake, imeweza kuenea nchi 
nzima, na kutekeleza operesheni kadhaa 
zilizokiimarisha chama na hata kuwa 
tishio dhidi ya vyama vingine vya Siasa 
hasa CCM.

Kama ilivyo kawaida ya Duniani, 
vitu vikubwa vinakuwa viwili viwili ili 
kubalansi mizania, yaani mfano Mungu 
na Shetani, jinsia KE na Me, Usiku na 
Mchana, Juu na Chini, Cocacola na Pepsi, 
Iphone na Samsung, Ukristo na Uislam, 
Simba na Yanga nk., ndivyo CCM na CDM 
zinavyotazamwa katika ushindani.

Kundi hili liliona kuwa FAM anapaswa 
kupumzika kwa heshima ili afaidi kazi 
yake njema aliyoifanya. Lakini hapa pana 
shaka kidogo, unafikiri kundi hili liliona 
tu FAM apumzike kwa sababu hiyo tu? 
La hasha! Walikua na ajenda nyingine 
nyuma yake kwamba ‘Intergrity’ ya FAM, 
imeingia doa, ya kile kinachodaiwa 
kwamba amekua mshiriki wa Siasa 
‘dangayifu’ za CCM ili kudhoofisha safari 
ya CDM kushika Dola.

Katika dhana hii, inapunguzwa makali 
na hoja kwamba FAM ni mpole na 
mwenye busara sana, na hivi anasikilizika 
au kama wasemavyo vijana wa mjini—
anapigiga ‘sound’/anaongeleka.

Kundi hili lilirejea sakata la maridhiano 
yaliyofeli kwa baadhi ya mambo, 
k u t o s i m a m i s h a  w a g o m b e a  w a 
kutosha wa Uchaguzi uliopita, madhila 
mbalimbali ya Wanachama na Viongozi 
wa CDM na misimamo ya kutotumia 
nguvu ya Umma katika kusonga mbele.

Hapa ndipo Rais Samia anapoingia 
kwenye hili sakata la miamba hii miwili, 
kwani mara baada ya Mama huyu 
kushika Madaraka ya Rais, alifanya 
jitihada za kuifungua nchi na hivi akaja 
na R4 yaani 4R, ambazo zikawa ndio 
moja kati ya msingi wa maridhiano, na 
kusaidia kesi kadhaa za Wanachama wa 
CDM ikiwemo TAL kufutwa, kufutwa kwa 
tangazo haramu la mikutano ya hadhara, 
kuwapa upinzani ruzuku, kubadili sheria 
ya Uchaguzi na Tume, nk.

Ingawa katika hayo bado baadhi ya 
Wana CDM hawakuyaunga mkono, 
akiwemo TAL aliyepinga mara kadhaa 
k u h u s u  m a r i d h i a n o.  H a p a  FAM 
alionekana kuwa mshirika mzuri wa CCM, 
na hivi baadhi ya watu kutomuamini.

Lakini pia wengine wakahoji, kwani 
yalikuwa ni maridhiano ya nini? Ya nani? 
Dhidi ya nani na nani? Na sisi wengine 
tunahoji, ni kwanini maridhiano (kama 
yalikuwepo) yalivunjika?? majibu 
watakuanayo wanasiasa.

TAL, Mwanasiasa mwenye msimamo 
mkali wa kati, mthubutu na asiyeonea 
jambo soni, rekodi yake ipo wazi, akaibua 
sakata la rushwa kwenye Chaguzi za 
ndani ya CDM, akatangaza juu ya ‘Mapesa’ 

aliyowahi kupelekewa 
ili ahongwe.

Alijaribu kuwataja 
b a a d h i  ( m m o j a ) 
h a d h a r a n i  k u w a 
n d i y e  a l i y e f a n y a 
hiyo koneksheni, na 
kwamba ‘mapesa’ hayo 
yamewavuruga kweli! 
Bado swali likabaki, ni 
nani aliyeruhusu fedha 
hizo kumwagwa ndani 
ya chama, zikisadikika 
kutokea upande wa 
pili?

Pia kundi hili hudhani 
kuwa uwezo binafsi 
wa  fe d h a  wa  FAM 
unatumika kutokuwa 
na uwazi wa dhati na 
fedha za chama. Hivyo 
wanahisi kuna harufu 
ya ‘upigaji.’

Hoja dhidi ya TAL, 
zinahusu aina yake ya 
Siasa yenye ukali na 
isiyo na simile.Yaani 
siasa za heka heka na 
mtiti mtiti kwamba 
k a m a  a l i v y o s e m a 
mwenyewe wak at i 
akihojiwa, ‘Siasa za 
heavy duty machine’, 
S i a s a  z a  n g i n j a 
nginja!Aina hii ya Siasa 
inaonekana kukosa 
busara na kwamba 
ak iwa Mwenyek it i , 
italeta fujo?

Swali la Kifalsafa ni 
kwanini TAL alibadili 
g ia  angani ,  (k ama 
a l i v y o f a n y a  FA M ) 
kipindi cha Uchaguzi 
wa 2015, kwa kumleta 
hayati Mh. Lowassa 
kugombea Urais CDM, 
kwa kuamua kugombea 
U e n y e k i t i  T a i f a , 
ilihali alishatangaza 
kugombea Umakamu??

Ni nini kilimsukuma? Au ndio ataleta 
fujo na uvunjifu wa amani kama baadhi 
wanavyodai? Au atakua mkombozi kwa 
wale wanaoteseka kwa yale ambayo 
huwa anayapigania?

Je, ni nani atakua mgombea Urais 
wa CDM 2025? CDM inamuandaa FAM 
baada ya kutokugombea au kugombea 
na kukosa Uenyekitu au TAL, baada 

ya kugombea na kupata au kukosa 
Uenyekiti?Je, CDM itabaki salama 
kama FAM akiamua kugombea pia? Au 
itasambaratika kama ilivyowahi kutokea 
kwa CUF imara na TLP?.

Haya ya pili yakitokea, je, imani kwa 
Wananchi juu ya vyama vya Siasa 
itabaki vile vile au? Vipi kuhusu CCM 
inayodhaniwa kuwa nyuma ya saga hili? 
Je, inafurahia hali hii au inachukizwa? 

Au imetulia pembeni, kama Bondia 
machachari anayejisemea kimoyomoyo 
“N yie  gombaneni  mnav yoweza, 
mkishakubaliana juu ya bondia wenu 
wakupambana na mimi, basi mleteni 
nimbonde Kichama na Ki-Uchaguzi”.

Lakini hapa kuna mtego mkali….!
Kama FAM ataamua kutokugombea, 

ina maana anakubaliana na Shutuma 
zote dhidi yake zilizotolewa na TAL na 

zinazosemwa na baadhi ya Wanachama 
na Wapenzi?.

Na kama akikataa,ina maana atakua 
amekubali pia kuwa anasapotiwa na 
mahasimu wa CDM ili wasishike Dola na 
kwamba anakomaa kwakua ananufaika 
na Upigaji?.

Ni nini kitabadilika katika Siasa za 
Tanzania nje ya CDM? Unaonaje, ni 
rahisi kiasi kwa TAL kuwa Mwenyekiti wa 
CDM Taifa, kuliko kuwa Mgombea Rais 
wa Tanzania? Au ni Ngumu kiasi gani 
kwa TAL/FAM kuwa Mgombea Urais wa 
Tanzania kuliko kuwa Mwenyekiti wa 
Taifa?

Kama FAM angekubali kutokugombea 
na kukubali kubeba lawama zote hizo 
dhidi yake; basi kweli angekua ni 
Baba wa Siasa za Upinzani Tanzania. 
Maana atakua hajakipasua Chama na 
amemuhifadhi TAL chamani. Maana 
nionavyo mimi wote wanahitajiana 
kutokana na tofauti ya Character zao 
Kisiasa.

MAONI YA MWANDISHI
Siasa ni kama Mawimbi ya bahari, 

sometimes yanatulia na sometimes 
yanatibuka. Yanapotulia, anahitajika 
n a h o d h a  m t u l i v u  m p o l e ,  p a l e 
yanapotibuka, anahitajika nahodha 
Machachari na mdhubutu…..swali, je, 
mawimbi ya bahari yametibuka? Je, 
mawimbi ya bahari yametulia?

Anahitajika nahodha wa namna gani? 
Katika hili CDM wanapaswa kutazama 
asili ya hasimu wake kisiasa, kwani si 
vyema kutoa panga alani, ilihali hasimu 
wako amekuja kwa amani.Aliimba 
Selemani Msindi—Afande Sele na 
Philipo Nyandindi—O Ten mtoto wa 
Kola Hill Morogoro)

Sisi wapenda Demokrasia tunatamani 
kuona wakionesha dhana hiyo, kufanya 
siasa za Demokrasia na Maendeleo.
Wahenga walisema, Mwimbaji mzuri 
hujua muda muafaka wa yeye kushuka 
jukwaani (kabla hajaboa watazamaji).

Anguko la Mbowe limechangiwa na 
kutosoma alama za nyakati mahitaji ya 
wanachama  mtaani nini hali ambayo 
iliwafanya wajumbe kufuata hisia za 
wanachama wa kawaida wanamuhitaji 
nani.

Tchao.!
Dr. Apiov S. Lwiwa, PhD
Ni Daktari wa Falsafa katika Falsafa
Mchambuzi na Mtafiti wa mambo ya 

Kijamii na Maendeleo
Barua Pepe: apiovlwiwa@gmail.com
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BBC,
HATIMAYE lile ambalo lilikuwa 
likingojewa kwa muda mrefu 
sasa limekamilika,Chama cha 
Demokras ia  na  Maendeleo 
(Chadema),kimepata Mwenyekiti 
mpya, Tundu Antiphas Mughwai 
Lissu aliyeshinda kwa kura 513 
(51.5%), dhidi ya Freeman Aikaeli 
Mbowe aliyepata kura 482 (48.3%)

Ni baada ya miaka takribani 20 ya uongozi 
wa Freeman Aikaeli Mbowe, aliyechukua 
hatamu za kuwa Mwenyekiti wa Chadema 
tangu 2003. Hata mpinzani wake katika 
uchaguzi huu Tundu Lissu, amekiri, kukuwa 
kwa Chadema kunatokana na kazi kubwa 
iliyofanywa na Mbowe.

Bila shaka ni jambo la kushukuru kwa 
wafuasi wa Chadema kwamba kamera za 
vyombo vya habari hazijanasa matukio ya 
watu wakishika vikosi katika uchaguzi huu; 
kwa jinsi ushindani, malumbano na maneno 
yalivyokuwa mengi, hatimaye uchaguzi 
umekwenda vyema, na Freeman Mbowe 
amekubali kushindwa na kumpongeza Lissu, 
ni kiashiria cha ukomavu wa kisiasa.

Kupit ia  Chadema,  L issu ameshik a 
nyadhifa nyingi; ikiwemo Mbunge wa 
Singida Mashariki, Mwanasheria Mkuu wa 
chama hicho, Mnadhimu Mkuu wa Kambi 
ya Upinzani Bungeni, Makamu mwenyekiti 
wa Chadema upande wa Bara, na sasa ni 
Mwenyekiti.

Kama ilivyo kwa ushindi wowote, kwanza 
ni furaha lakini kisha, ni kukabiliana na 
majukumu ya kiuongozi. Swali ambalo 
wengi sasa wanajiuliza: Je, Lissu atailetea 
nini Chadema? Pia atakabiliana vipi na 
changamoto zijazo na zile ambazo tayari ziko 
mbele yake?
Maridhiano ndani ya chama

Akizungumza katika mkutano mkuu jana, 
Lissu amesema "nimekaa na mwenyekiti 
(Mbowe) kwa zaidi ya miaka 20, hatujawahi 
kugombana, hatujawahi kukosana. Ndio 
tumetofautiana misimamo, lakini hatujawahi 
kugombana na hili litaendelea baada ya leo."

Lakini ndiye Lissu huyo huyo ambaye 
katika mahojiano ya BBC Swahili, alipoulizwa 
kuhusu uhusiano wake na Mbowe alisema. 
"Tukikutana hivi, hatupigani ngumi. Lakini 

uhusiano haupo kama mwanzoni."
Pia akarusha mawe kwa Mbowe kwa kusema, 

"kugombea kwangu namuokoa Mbowe, 
namsaidia Mwenyekiti Mbowe kulinda urithi 
wake. Kuna hatari ya kutoka kuwa Mugabe 
'mpigania uhuru' na kuwa 'Mugabe dikteta, 
rais wa maisha.' Haipaswi kuondoka kwenye 
madaraka kwa kukufukuzwa kwa sababu 
watu wamekuchoka."

Kauli hizi zilitoa ishara kuwa mambo kati 
ya watu hawa wawili hayakuwa sawa katika 
kipindi cha kuelekea uchaguzi wa kumsaka 
mwenyekiti, na hivyo juhudi za makusudi 
za kuurudisha uhusiano uliotetereka, hazina 
budi kufanyika kwa faida ya chama.

Vilevile, Mbowe ana wafuasi wengi na 
bado ushawishi wake ni mkubwa ndani 
ya Chadema, ana kundi kubwa la watu 
wanaomuunga mkono, ndio maana hata 
katika uchaguzi huu, hakupata kura sifuri, 
kura alizopata ni kielelezo tosha juu ya 
ukubwa wa jina lake ndani ya chama.

M b o we  p i a  a m e e l e z a  w a z i  k u w a 
Chadema imeachwa na majeraha makubwa 
kutokana namna kampeni za uchaguzi huo 
zilivyoendeshwa na amemtaka Lissu na 
viongozi wengine wapya kuleta maridhiano.

Kwa kuzingatia hilo, Lissu kama Mwenyekiti 
atakuwa na kazi ya kuyaleta pamoja makundi 
haya mawili, yaani kundi lake na lile na 
Mbowe. Na kuhakikisha Mbowe na wafuasi 
wake wanaendelea kutoa mchango wao wa 
hali na mali katika kuendesha shughuli za 
chama hicho.

Mpasuko ndani ya chama hudhoofisha 
chama chochote kile kinachotaka wafuasi 
wengi wa kukipigia kura na kupata ushindi 
katika chaguzi.
Atapambana vipi na rushwa?

Januari 17 mwaka huu wakati akizungumza 
katika mdahalo wa kisiasa, Tundu Lissu 
alisema, "mimi ndiye niliyekuwa wa kwanza, 
kupuliza filimbi kwamba kuna rushwa 
kwenye chaguzi zetu (Chadema). Tuna 
tatizo. Muda huu tunapozungumza, kuna 
wajumbe wanasafirishwa, wanawekwa 
kwenye mahoteli, makambi, wanapewa pesa, 
wanalishwa na wagombea. Kuna uchafuzi 
wa aina hiyo, unoafanywa na wagombea na 
wapambe wao."

Hili ni tatizo ambalo wakati fulani huko 
nyuma lilizungumzwa pia. Mwezi Mei 2020, 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
Tanzania (Takukuru), ilitangaza kuanzisha 
uchunguzi kuhusu tuhuma za matumizi 
mabaya ya fedha ndani ya Chadema.

Aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, 
Brigedia Jenerali John Mbungo alieleza, 
"kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo, kuna 
matumizi mabaya ya fedha za michango ya 
wanachama, ambayo kwa mujibu wa katiba 
yao wanadai imeanishwa wachangie. Lakini, 
matumizi yake ndio wanatilia mashaka, kuna 
fedha nyingi zinatumika ndivyo sivyo, nje ya 
makubaliano yao. Kwa hiyo, tunachunguza 
matumizi yasiyo sahihi ya fedha zao."

Ikiwa ufisadi ama rushwa ni tatizo ambalo 
lipo ndani ya Chadema na lipo kwa muda 
mrefu, ni matarajio ya wengi kwamba hii 
itakuwa ni kazi nyingine kubwa ambayo Lissu 
inamngoja mbele yake.
Uhusiano wa upinzani na serikali

Moja ya hoja ambayo Lissu ameitumia 
kumkosoa Mbowe, ni namna alivyokuwa 
akiendesha siasa zake na serikali. Kwa lugha 
nyingine, Lissu alimwona Mbowe amekuwa 
laini mbele ya chama tawala na serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan.

"Mwenyekiti aliyekwenda gerezani, si 
mwenyekiti aliyetoka gerezani miezi minane 
baadaye. Yule aliyetoka gerezani alikuwa 
tofauti, akiimba maridhiano anaimba 
mapendano," alisema Lissu.

Alipoulizwa na BBC juu ya mwelekeo wake 
mpya wa kisiasa na utakuwa na tofauti gani 
na hali ya sasa. Tundu Lissu amesema:

"Ni mwelekeo wa harakati za mapambano 
ya demokrasia, hakuna tena kuimbiana 
habari ya maridhiano yasiyokuwepo, 
hakuna habari ya kualikana kuzungumza 
mambo yasiyojulikana. Nia mapambano ya 
kudai mabadiliko. Na zitakuwa ni siasa za 
mshike mshike kweli kweli. Ndio historia ya 
mapambano ya kidemokrasia ilivyo dunia 
nzima."

Chadema kama vilivyo vyama vingine 
vya upinzani, inapigia upatu kuwepo kwa 
katiba mpya, tume huru ya uchaguzi, inataka 
uchaguzi huru na haki mwishoni mwa mwaka 
huu, bila ya wagombea wao kuenguliwa bila 
sababu za maan, pia inataka viongozi na 
wafuasi wake wasibughudhiwe na vyombo 
vya dola wanapokuwa kwenye shughuli zao 
za kisiasa.

Katika nchi yenye demokrasia inayoeleweka, 
yumkini hayo sio mambo ambayo utawala 
unapaswa kuyatoa kama huruma kwa vyama 
vya siasa, ni mambo ambayo yapo kikatiba 
na kisheria, bahati mbaya utawala nchini 
Tanzania – kama ilivyo kwa tawala nyingine 
nyingi duniani – hautendi haki wakati wote. 
Kuna nyakati za vuta ni kuvute, pingu kiunoni 
na kirungu mkononi.

Maswali yanayoibuka kwa muktadha 
huo:Je,Chadema chini ya Lissu itahitaji 
kuwa na uhusiano au ushirikiano na utawala 
ili kuyafanikisha hayo? Au ina uwezo wa 
kuyafanikisha bila ya mwingiliano wowote 
na upande wa serikali?

Lissu baada ya kuibuka na ushindi alianza 
hotuba yake kwa kusema, atazungumza 
kwa kuchagua maneno yake kwa uangalifu, 
na kweli akafanya hivyo. Je,tutarajie Lissu 
ambaye ataendelea kuchagua kauli zake hata 
akiwa katika harakati dhidi ya chama tawala 
na serikali yake?

Bila shaka, Lissu kwa sasa ndiye mmiliki wa 
jawabu ya maswali haya yote.

Na Lucas Hebel Mwashambwa

DK.EMMANUEL Nchimbi 
ndiye Mgombea mwenza 
wa Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan kuelekea uchaguzi 
Mkuu utakaofanyika Oktoba 
mwaka huu.Nchimbi ambaye 
ni Katibu Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi(CCM)alipitishwa 
na Mkutano Mkuu wa Chama 
hicho kule jijini Dodoma wiki 
iliyopita akichukua nafasi ya 
Dk.Philip Mpango aliyeomba 
kupumzika.

Kwangu CCM imepata mgombea 
sahihi katika nyakati sahihi.Jambo 
muhimu kwanza la kuzingatia katika 
mambo ambayo CCM huwa makini na 
haiwezi kufanya mzaha au majaribio 
au kukosea basi ni katika suala zima 
la kusuka safu nzima ya uongozi 
wake ndani ya chama.

Uteuzi wa Dk.Nchimbi katika nafasi 
y mgombea mwenza ni matokeo 
ya upembuzi yakinifu wa chama 
hicho.CCM hufanya hivyo sababu 
inatambua kuwa yenyewe ndiyo 
moyo wa Nchi,ndio itoayo Dira 
na muelekeo wa Taifa letu katika 
kuisimamia serikali.

Inajuwa kuwa CCM ikiwa dhaifu na 
legelege ni lazima serikali iyumbe na 
kukosa muelekeo pamoja na kulitikisa 
Taifa.Ndio maana ukiangalia safu yake 
ya uongozi hushikwa na kuongozwa 
na watu makini, watulivu, hodari, 

majasiri, Wazalendo na wenye uzoefu 
wa kutosha kiuongozi.

Kwa hakika na kiukweli Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi ni kiongozi 
makini, hodari,shupavu, madhubuti 
na imara kwelikweli.Ni kiongozi 
mwenye uwezo mkubwa sana wa 
kujenga hoja,kutetea hoja,kufafanua 
na kuichambua hoja kwa utulivu 
,umakini na uhodari wa hali ya juu 
sana.

Hana mihemuko wala jazba wala 
ukurupukaji.Ni msikivu sana katika 
kusikiliza hoja Kabla ya kufungua 
kinywa chake na kujibu au kutoa 
ufafanuzi au maelezo.

Hii ndio sababu ya kushuhudia 
CCM ik iendelea kuwa chama 
chenye nguvu,ushawishi ndani 
na nje ya mipaka ya Tanzania 
pamoja na kuendelea kuaminika 
,kuungwa mkono na kukubalika 
kwa watanzania.ndio sababu ya 
kushuhudia nidhamu ikitawala na 
kutamalaki ndani ya chama.

Maana ikumbukwe chama ambacho 
ndani yake hakuna nidhamu wala 
kuheshimu misingi ,kanuni ,taratibu 
,sheria na katiba ya chama ni ngumu 
sana chama hicho kupata ushindi na 
kuimarika.Hata Jeshi ambalo askari 
wake hawana nidhamu ni ngumu 
sana kushinda vita ya aina yoyote ile.

Lakini tunamshuhudia Balozi Dkt 
Emmanueli Nchimbi namna ambavyo 
amekuwa mlezi wa jumuiya zote 
na kuzifanya kuendelea kuimarika 
na kuwa zenye nguvu lakini pia 

tumeona namna ambavyo amekua 
akikemea na kumkemea yeyote yule 
atakayeonekana kukichafua chama 
kwa kauli au maneno au matendo 
yake hadharani.

Kwa hakika Balozi Dkt Emmanueli 
Nchimbi  a l ik uwa chaguo na 
pendekezo sahihi kabisa la kushika 
nafasi ya ukatibu Mkuu wa CCM.
Kwa sababu ni kiongozi mwenye 
m i s i m a m o , u a d i l i f u , u t u l i v u , 
unyenyekevu,usikivu,uzoefu wa 
kiuongozi ndani ya chama na 
serikalini pamoja na kuwa mtu 
mwenye hofu ya Mungu na kwa 
hakika anaendelea kukiheshimisha 
sana chama cha Mapinduzi kwa 
watanzania.

N d i y o  m a a n a  a m e k u w a 
akikemea sana hadharani Vitendo 
vyote vyenye kukiuka maadili na 
kwenda kinyume na misingi ya 
kidemokrasia. Kwa ufupi ni kuwa 
Balozi Dk.Emmanuel Nchimbi ni mtu 
Mwema,muungwana, mpenda haki 
,mwenye moyo wa huruma ,mwana 
demokrasia wa kweli na mzalendo 
kwelikweli.

Ni hazina kwa chama Na Taifa letu 
kwa ujumla wake.Kazi iendelee, 
Mama Ametufikia na kuwafikia 
watanzania kwa utumishi wake 
uliotukuka wa kugusa maisha ya 
watanzania wanyonge wasio na 
Sauti.Mama ANATOSHA kuendelea 
kuliongoza Taifa letu kwa muhula 
wa pili.

NCHIMBI MGOMBEA MWENZA SAHIHI KATIKA NYAKATI SAHIHINCHIMBI MGOMBEA MWENZA SAHIHI KATIKA NYAKATI SAHIHICHADEMA YA TUNDU LISSU ITAKUWA YA AINA GANI?CHADEMA YA TUNDU LISSU ITAKUWA YA AINA GANI?
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NA MWANDISHI WETU,

CH A M A  c h a 
M a p i n d u z i ( C C M )
k i m e k a m i l i s h a 
mchakato wa kupata 
mgombea wake Urais 

wake+` kupitia uchaguzi Mkuu 
utakaofanyika Oktoba mwaka 
huu.

Mkutano Mkuu Maalumu wa CCM 
uliofanyika Januari 18-19 kule jijini 
Dodoma mbali na kumuidhinisha Steven 
Wasira kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho lakini ulimpitisha kwa 
kishindo Rais Samia Suluhu Hassan kuwa 
mgombea Urais huku pia jina la Balozi 
Dk.Emmanuel Nchimbi likichomoza 
kama Mgombea mwenza.

Nchimbi aliidhinishwa kuchukua nafasi 
hiyo kufuatia uamuzi wa Makamu wa Rais 
Dk.Philip Mpango kumuandia barua Rais 
Samia kwamba anaomba

kupumzika na sasa mikoba ya mgombea 
mwenza imekabidhiwa kwake.

Balozi Nchimbi ninani?
Jina la Balozi Dk.Emmanuel John 

Nchimbi sio jina geni kwenye anga la 
siasa za Tanzania.Ni moja ya wanasiasa 
wa k u bwa ,  m a h i r i  n a  wa k o n g we 
wanaoendelea kuteka uga huu wa siasa 
za Tanzania.

Balozi Dk.Emmanuel John Nchimbi ni 
moja ya wanasiasa wakubwa sana kwenye 
siasa za Tanzania.Kwa utumishi na uzoefu 

wake mkubwa ndani ya CCM na serikali 
akiwa na zaidi ya miaka 35 akishika nafasi 
kubwa na nyeti za maamuzi.

Ndiye Katibu Mkuu wa CCM
Ameshika nafasi mbalimbali kwenye 

ngazi za chini na za msingi za CCM,akiwa 
Chuo mwaka 1997 alichaguliwa kuwa 
Mjumbe wa Halmashauri  Kuu ya 
CCM (NEC)na mwaka mmoja mbele 
1998,alichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa CCM 
(UVCCM) Jumuiya aliyoiongoza mpaka 
mwaka 2008.

Pia amewahi kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Bunda iliyoko mkoani Mara wakati wakati 
wa Awamu ya 3 ya Hayati Benjamin 
Mkapa kuanzia mwaka 2003 hadi 2005.

Kuwa Kiongozi Mkuu wa Jumuiya hiyo 
ya Vijana kwa ngazi ya Taifa, moja kwa 
moja kukampa tiketi ya kuwa Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CCM na Halmashauri 
Kuu (CC & NEC).

Kamati Kuu na Halmashauri Kuu ya 
CCM ni moja ya vikao vya juu kabisa 
vitatu vya CCM kando ya Mkutano 
Mkuu wa CCM Taifa ambavyo vinafanya 
maamuzi makubwa ndani ya Chama 
hicho ikiwemo kumpitisha Mgombea 
Urais wa CCM, Mwenza,Wabunge lakini 
vikiwa ni vikao vinavyojadili hali ya CCM 
na utekelezaji wa Ilani yake na serikali na 
mengine mengi makubwa yanayogusa 
maslahi ya Taifa zima.

Baada ya kuhudumu kwenye nafasi 
kubwa ndani ya Chama na zenye maamuzi 
makubwa ndani ya Chama na Taifa, 

Mwaka 2005 Dkt. Nchimbi aligombea 
Ubunge kwenye Jimbo la Songea Mjini 
na kushinda ambapo moja kwa moja Rais 
wa Awamu ya 4 wa kipindi hicho Dkt.

Jakaya Kikwete alimteua kuwa Naibu 
Waziri kwenye Wizara 3 akianza kuwa 
Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni na 
Michezo kuanzia Januari 2006, kisha 
Naibu Waziri wa Kazi, Ajira na Vijana 
mwaka huohuo Oktoba pamoja na 
Naibu Waziri wa Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa alikohudumu 
kuanzia Februari 2008 hadi 2010 kwenye 
Uchaguzi Mkuu.

Mwaka 2010 aligombea tena na 
kushinda na hapo sasa Rais wa Awamu 
ya 4 Dkt. Jakaya Kikwete akamteua 
kuwa Waziri kamili akianza kuwa Waziri 
wa Habari, Utamaduni na Michezo na 
baadae Waziri wa Mambo ya Ndani.

Mwaka 2016, Dk. Nchimbi aliteuliwa 
na Aliyekuwa Rais wa Awamu ya 5 Hayati 
John Magufuli kuwa Balozi wa Tanzania 
nchini Brazil kabla ya baadae mwaka 
2022 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt.

Samia Suluhu Hassan kumbadilishia 
Kituo cha kazi ya Ubalozi kwa kumteua 
kuwa Balozi wa Tanzania nchini Misri, 
nafasi aliyohudumu mpaka mwaka Jana 
2023 alipomaliza muda wake na kurudi 
nchini kwa mujibu wa sheria.

Baada ya kazi kubwa akianzia ngazi za 
chini za uongozi, Uenyekiti wa Jumuiya 
ya Vijana Taifa (UVCCM), Mbunge, 
Naibu Waziri hadi Waziri kamili na 
Ubalozi hatimaye Januari 15, 2024 Dkt. 
Nchimbi aliteuliwa kuwa Katibu Mkuu 
wa CCM, Mtendaji Mkuu wa Chama hiki 
kinachoongoza Taifa letu Tanzania

Anasifika kwa misimamo madhubuti 
isiyoyumba (hili nitalichambua) akiwa 
na ushawishi mkubwa ndani ya Chama 
na Nje hasa kwa kufanya kazi ndani na 
Nje ya Nchi.Kwa CV yake hii ilivyoshiba 
akishika nafasi kubwa na nyeti akianzia 
ngazi za chini, ni mtu madhubuti kuweza 
kuwa msaidizi namba moja wa Mkuu wa 
Nchi.

Ni ukweli usiopingika kwamba kwa Rais 
kariba ya Dk. Samia anayefanya mageuzi 
makubwa ya maendeleo ndani ya nchi 
anahitaji kuwa na wabobezi wakubwa 
wa siasa na utumishi kumsaidia kutafsiri 
maono yake.

Balozi Nchimbi ni Msomi mzuri 
aliyebobea kwenye masuala ya Fedha 
na Benki akihitimu Shahada ya Uzamivu 
(PHD) kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe 
mwaka 2011.

USIYOYAJUA KUHUSU BALOZI DK.EMMANUEL NCHIMBIUSIYOYAJUA KUHUSU BALOZI DK.EMMANUEL NCHIMBI

BBC
RAIS wa Marekani 
D o n a l d  T r u m p 
ametia saini amri ya 
kuanza mchakato wa 
kuiondoa Marekani 
kuwa mwanachama 
wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO).

"Hili ni jambo kubwa," 
rais mpya wa Marekani 
a l iyeapishwa a l isema 
alipokuwa akiidhinisha hati 
hiyo baada ya kurejea tena 
katika Ikulu ya Marekani.

Ilikuwa ni moja ya amri 
kadhaa za utendaji alizotia 
sa in i  s ik u  ya  k wanza 
madarakani.Hatahivyo 
uamuzi wake huenda sio 
tu ukaathiri utandekazi wa 
shirika hilo la Afya bali hata 
huduma zake kote duniani.

Kulingana na taarifa za 
matumizi ya fedha za hivi 
karibuni zilizotolewa na 
WHO, Marekani ndio mfadhili mkubwa 
wa shirika hilo.Je, ni kwanini Trump 
ameamua kuchukua uamuzi huu?

Hii ni mara ya pili kwa Trump kuamuru 
Marekani kujiondoa kuwa mwanachama 
wa WHO.Trump alikosoa jinsi shirika hilo 
la kimataifa lilivyoshughulikia janga 
la Covid-19 na kuanza mchakato wa 
kujiondoa kutoka kwa taasisi hiyo ya 
Geneva wakati wa janga hilo.Rais Joe 
Biden baadaye alibatilisha uamuzi huo.

Agizo hilo lilisema Merekani inajiondoa 
"kwa sababu ya WHO kutoshughulikia 
janga la Covid-19 ambalo liliibuka 
Wuhan, China, na majanga mengine 
ya afya ya ulimwengu, kushindwa 
kwake kupitisha mageuzi yanayohitajika 
haraka, na kutokuwa na uwezo wa 
kuonyesha uhuru kutoka kwa yasiyofaa. 
ushawishi wa kisiasa wa nchi wanachama 
wa WHO".

Amri hiyo ya utendaji pia ilisema hatua 
hiyo ilitokana na "malipo yasiyofaa" 
ambayo Marekani ilitoa kwa WHO, 
ambayo ni sehemu ya Umoja wa Mataifa.
Trump alipokuwa ofisini kwa mara 
ya kwanza alikosoa shirika hilo kwa 
"kuipendelea China" katika kukabiliana 
na janga la Covid-19.

Aliishutumu WHO kwa kuegemea 
China kwa jinsi ilivyotoa mwongozo 
wakati wa mlipuko huo.Mwaka 2020 
wakati wa janga la Covid Tramp alisema: 
"Ikiwa WHO ingekuwa imefanya kazi 

yake ya kutuma wataalamu wa kitabibu 
nchini China ili kutathmini hali ilivyo, 
na kuikosoa China kwa kutokuwa wazi, 
ugonjwa huo ungeweza kudhibitiwa na 
kutokea kwa idadi ndogo ya vifo.''

WHO imekuwa ikifadhiliwa vipi?
Shirika hilo liliundwa 1948 kama 

sehemu ya mfumo wa Umoja wa 
Mataifa, likilenga kuendeleza afya bora, 
kuhakikisha dunia inakuwa salama na 
kuhudumia wale walio katika hatari 
zaidi."Taasisi hiyo, ambayo makao yake 
makuu ni Geneva (Uswizi), imekuwa 
ikipata Ufadhili wa lazima na ule wa 
kujitolea

Kwanza, kuna pesa ambazo ni lazima 
zitolewe na nchi washirika 194.

Kila nchi inatakiwa kulipa kiwango 
fulani kulingana na Umoja wa Mataifa 
kupitia mfumo ambao ni vigumu 
kuelezeka kwasababu unazingatia 
utajiri wa nchi na idadi ya watu.Ni pesa 
ambayo kwa msingi huwa inasimamia 
mishahara na utawala wa shirika hilo.

P i l i  n i  u f a d h i l i  w a  k u j i t o l e a 
unaowezesha nchi na maeneo kuahidi 
pesa watakazochangia kwa maswala 
maalum, kama vile chanjo ya ugonjwa wa 
polio, afya ya wanawake au ukabilianaji 
na matumizi ya tumbaku.

Marekani ilichangia dola za Marekani 
bilioni 1.284 katika kipindi cha 2022-
2023, kuwezesha WHO, Marekani na 
nchi nyingine na washirika kutambua na 
kukabiliana na dharura, kuzuia vitisho vya 

magonjwa kuenea 
k a t i k a  m i p a k a 
n a  k u e n d e l e z a 
vipaumbele vingine 
muhimu vya afya 
duniani.

W H O  i l i p o k e a 
dola za Marekani 
milioni 363 kama 
fedha za ufadhili 
kipindi cha 2022-
2023 kulingana na 
taarifa katika wavuti 
wa shirika hilo.

H a t a h i v y o 
idadi ya wafadhili 
i m e n d e e l e a 
kuongezeka huku 
m a t a i f a  k a m a 
vile ,  Ujerumani, 
Tu m e  y a  U l a y a , 
Norway, Jamhuri 
ya Korea zikijiunga 
n a  M a r e k a n i  , 
L u x e m b o u r g , 
India na Uhispania 

katika kulifadhili shirika hilo.Baada ya 
Marekani, ni shirika la kibinafsi la Bill 
and Melinda Gates Foundation, ambalo 
hutoa ufadhili mkubwa kupitia hazina ya 
the Global Fund

Mchangiaji mkubwa wa tatu ni GAVI, 
shirika ambalo linajumuisha mashirika 
ya umma na serikali ambayo yanapigia 
upato kuongeza upatikanaji wa chanjo 
kwa nchi 73 katika maeneo ya kaskazini 
kote duniani.

Athari ya kuondolewa kwa ufadhili 
wa Marekani

Ikiwa Marekani itafanikiwa kuondoa 
mchango wake , WHO itakuwa na 
changamoto."Uamuzi  wa Trump 
kusitisha ufadhili kwa WHO utakuwa 
na athari kubwa'', Jack Chow, aliyekuwa 
balozi wa Marekani katika kukabiliana na 
ukimwi na aliyekuwa Naibu Mkurugenzi 
wa WHO alisema mwaka 2020 wakati 
Marekani ilipojaribu kuchukua hatua 
kama hiyo.

" H i l i  l i n a s a b a b i s h a  m a t a t i z o 
k w a s a b a b u  n i  w a f a d h i l i  n d i o 
wanaoandaa ajenda zitakazofuatwa na 
shirika hilo badala ya kufanya maamuzi 
yao kwa kuzingatia taaluma," Chow 
amesema katika mahojiano na BBC 
Mundo.

.Chanzo cha picha,Getty Images
Maelezo ya picha,Mpango wa polio 

wa WHO unafadhiliwa kwa gharama ya 
juu duniani.

Athari za Trump kuiondoa Marekani 
katika Shirika la Afya Duniani WHO
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MANCHESTER City wamefikia 
"makubaliano ya mazungumzo" 
n a  k l a b u  ya  U j e r u m a n i 
Eintracht Frankfurt kumsajili 
mshambuliaji  nyota Omar 
Marmoush katika kipindi hiki 
cha majira ya baridi kali, vyanzo 
kadhaa viliiambia BBC.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Misri mwenye umri wa miaka 25 
amefunga mabao 20 katika mechi 
26 katika mashindano yote akiwa na 
klabu hiyo ya Ujerumani tangu kuanza 
kwa msimu wa sasa wa soka.

"Makubaliano ya mazungumzo 
yameafikiwa kati ya klabu hizo mbili 
lakini mchakato wa uhamisho bado 
haujakamilika," duru hizo ziliiambia 
BBC.

Kutokana na mchezo wake mzuri 
, Marmoush alikua gumzo la kipindi 
cha uhamishaji wa msimu wa baridi 
ulioanza mwanzoni mwa Januari, 
huku kukiwa na juhudi za vilabu vya 
Ulaya kumpata.

Uhamisho wa Marmoush kwenda 
City, ambaye alijiunga na Frankfurt 
kwa uhamisho wa bila malipo, 
unakadiriwa kuwa karibu euro 
milioni 67, kulingana na gazeti la 
Uingereza la Daily Mail.

W a m i s r i  w a n a t u m a i 
kuzal iwa kwa "Farao" 
mpya baada ya nyota 
wa Liverpool, Mohamed 
Salah
Safari iliyokaribia 
kuisha mapema

Marmoush al izal iwa 
Cairo mnamo Februari 
1999, na alianza maisha 
yake ya soka katika klabu 
yake ya Akademi ya Wadi 
Degla Club na kuendelea 
na timu hiyo hadi 2017.

" K i p a j i  c h a k e 
k i l i i b u k a 
m a p e m a 
n a  a k a a n z a 
kupanda ngazi 
hadi timu ya 
vijana wemye 
umri mkubwa 
kwa sababu ya 
talanta yake," 
alisema Ali Abu 
Greisha, meneja 
wa sekta ya vijana 
wa Wadi  Degla 
wakati huo.

Mfaransa Patrice 
Carteron, kocha wa 
Wadi Degla wakati 
huo, aliona talanta 

ya Marmoush na kumpandisha 
kwenye kikosi cha kwanza mnamo 
2016 alipokuwa na umri wa miaka 17.

Mkuu wa Klabu ya Wadi Degla, 
Hazem Khairat, aliambia BBC kwamba 
Marmoush amethibitisha ustadi 
wake tangu mechi yake ya kwanza 
baada ya kuitwa kwenye kikosi cha 
kwanza msimu wa 2015/2016, baada 
ya kuchangia pasi ya uhakika katika 
ushindi wa 3-2 wa timu yake. Al-
Ittihad ya Alexandria katika michuano 
ya ligi.

Khairat, ambaye amekuwa akifanya 
kazi katika klabu ya Wadi Degla tangu 
2007, alidokeza kwamba bao la 
kwanza la Marmoush akiwa na Wadi 
Degla lilikuwa dhidi ya Sharkia msimu 
wa 2016/2017, ambao ulimalizika kwa 
mabao mawili bila majibu, na katika 
msimu huo huo, chini ya uongozi wa 
kocha Ahmed Hossam Mido wakati 
huo.

Lakini kazi ya Marmoush ilikaribia 
kukoma mapema kwa sababu baba 
yake, ambaye pia ana uraia wa Canada, 
alitaka mwanawe azingatie zaidi 
masomo yake.

"Nilishangaa baba yake aliponiambia 
kwamba Marmoush atakosa mafunzo 

wakati wa mwaka wa shule kwa 
sababu ratiba ya mafunzo 

ilikinzana na siku yake ya 
shule," Abu Greisha, gwiji 
wa zamani wa Ismaily 
alisema. "Omar alipinga 
uamuzi huu, hivyo niliamua 
kwa makubaliano na baba 
yake na uongozi wa klabu 
k u m p a n g a  k o c h a  w a 
kumfundisha peke yake 
ili tusipoteze kipaji hiki 
mapema.

Akiwa na umri wa miaka 
18, Marmoush ambaye 

ana uraia wa Canada, 
alihamia Ujerumani, 

a m b a p o  a w a l i 
aliichezea timu 

y a  a k i b a  y a 
Wo l f s b u r g , 

a m b a y o 
aliendelea 

nayo hadi 

alipopanda kwenye kikosi cha kwanza 
mwanzoni mwa 2021, mwaka ambao 
alijiunga na timu ya taifa ya Misri kwa 
mara ya kwanza.

Mnamo Oktoba 2021, Mreno Carlos 
Queiroz alimjumuisha katika timu 
ya taifa ya Misri pamoja na nyota 
Salah na wachezaji wenzake, baada 
ya kushinda taji la mchezaji bora 
chipukizi katika Bundesliga kwa 
mwezi wa Septemba.

Wa k a t i  w a k e  n a  Wo l fs b u rg, 
Marmoush alitolewa kwa mkopo 
kwa St. Pauli, ambayo alicheza katika 
kitengo cha pili, na kisha Stuttgart.

Kisha akarejea Wolfsburg, ambapo 
alitumia msimu wa 2022-2023 kabla 
ya kujiunga na Frankfurt msimu wa 
joto wa 2023 baada ya mkataba wake 
na wa zamani kumalizika.

Katika msimu wake wa pili na 
Frankfur t ,  Marmoush,  ambaye 
anaweza kucheza katika nafasi kadhaa 
kwenye safu ya ushambuliaji, alifunga 
mabao 15 na kusaidia 9 katika mechi 
17 za Ligi ya Ujerumani, na pia alifunga 
bao na kutoa pasi mbili za mabao 
kwenye Kombe, kabla ya timu yake 
kutolewa katika hatua ya kumi na sita.

Huko Uropa, alifunga mabao 4 na 
kutoa asisti 2 kwenye Ligi ya Europa, 
shindano la pili kwa ukubwa kwa 
bara katika kiwango cha vilabu, katika 
mechi 6.Ingawa ni nusu tu ya msimu 
umepita, Marmoush tayari ameipita 
idadi yake ya mwaka jana alipofunga 
mabao 12 na kutoa asisti 6 katika 
mechi 29.

Kulingana na tovuti ya takwimu ya 
Opta, Marmoush amekuwa, wakati 
wa msimu huu, mchezaji wa kwanza 
katika historia ya Eintracht Frankfurt 
kufunga mabao 10 katika mechi tisa 
za kwanza kwenye Ligi ya Ujerumani.

Pia akawa mchezaji wa kwanza 
kufunga mabao 6 katika raundi 
tano za kwanza za Bundesliga, 
rekodi mpya kwa mchezaji kutoka 
Frankfurt. Alichaguliwa katika timu 
bora mara 4 katika raundi sita za 
kwanza.

Marmoush pia amekuwa mchezaji 
wa kwanza kutoka ligi tano bora za 
Ulaya kufunga bao kutoka kwa mpira 
wa adhabu wa moja kwa moja katika 
mechi tatu mfululizo, tangu Lionel 
Messi akiwa na Barcelona mnamo 
2019.

Akiwa na bao lake la 13 kwenye 
ligi, Marmoush alikua mchezaji wa 
tatu kufunga idadi hii ya mabao 
katika kipindi cha kwanza cha msimu 
mmoja wa Bundesliga kwa Eintracht 
Frankfurt tangu 2010.
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BBC
"Tunaishi  kwa hofu,"Layla 
anasema kwa njia ya simu kwa 
sauti ya kunong'oneza ili mtu 
asimsikie .Alitoroka Sudan na 
mumewe na watoto sita mapema 
mwaka jana kutafuta usalama na 
sasa yuko Libya.

Kama ilivyo kwa wanawake wote wa 
Sudan ambao BBC ilizungumza nao 
kuhusu uzoefu wao wa kusafirishwa 
kwenda Libya, jina lake limebadilishwa 
ili kulinda utambulisho wake.

Kwa sauti ya kutetemeka anaelezea 
jinsi nyumba yake huko Omdurman 
ilivyovamiwa wakati wa vita vya 
wenyewe kwa wenyewe vya Sudan, 
ambavyo vilizuka mnamo 2023.

Familia hiyo ilikwenda Misri kwanza 
baada ya kuwalipa wasafirishaji dola 
350 (£338) kuwapeleka Libya, ambako 
waliambiwa maisha yatakuwa bora 
na wataweza kupata kazi za usafi na 
hoteli lakini mara baada ya kuvuka 
mpaka, Layla anasema wasafirishaji 
waliwashikilia mateka, kuwapiga na 
kudai pesa zaidi.

"Ilibidi mwanangu atibiwe baada 

ya kupigwa mara kwa mara usoni," 
aliiambia BBC.Wasafirishaji hao 
waliwaachia huru baada ya siku 
tatu, bila kusema ni kwa nini. Layla 
alidhani maisha yake mapya nchini 
Libya yameanza kuwa mazuri baada 
ya familia hiyo kufanikiwa kusafiri 
magharibi na kukodi chumba na 
kuanza kufanya kazi.

Lakini siku moja mume wake 
aliondoka kwenda kutafuta kazi na 
hakurudi tena. Kisha binti yake wa 
miaka 19 alibakwa na mwanamume 
anayejulikana kwa familia kupitia kazi 
ya Layla.

"Alimwambia binti yangu kuwa 
angembak a dada yake mdogo 
ikiwa angezungumza juu ya kile 
alichomfanyia," Layla anasema.
Anazungumza kwa sauti ya kutetemeka 
akihofia familia itafukuzwa mwanamke 
mwenye nyumba alikopangisha 
atasikia anachokisema.

Layla anasema kwa sasa wamekwama 
nchini Libya: hawana pesa za kuwalipa 
wasafirishaji wa watu kuondoka 
na hawawezi kurudi katika Sudan 

iliyokumbwa na vita.
"Hatuna chakula cha kutosha," 

anasema, akiongeza kuwa watoto 
wake hawaendi shuleni. "Mwanangu 
anaogopa kuondoka nyumbani kwani 
watoto wengine mara nyingi humpiga 
na kumtusi kwa kuwa mweusi. Nahisi 
ni kama nitarukwa na akili."

Wa k i m b i z i  we n gi  w a  S u d a n 
walikimbilia Misri wakati mzozo 
ulipozuka Aprili 2023 kabla ya kuvuka 
mpaka kuingia Libya.Mamilioni ya 
watu wameikimbia Sudan tangu vita 
kati ya jeshi na vikosi vya kijeshi vya 
Rapid Support Forces (RSF) vilipozuka 
mwaka 2023.

 Pande hizo mbili kwa pamoja 
zilifanya mapinduzi mwaka 2021, 
lak ini  mapambano ya kuwania 
madaraka kati ya makamanda wao 
yaliitumbukiza nchi hiyo katika vita 
vya wenyewe kwa wenyewe.

Z a i d i  y a  w a t u  m i l i o n i  1 2 
wamelazimika kuyakimbia makaazi 
yao, wakati njaa imesambaa katika 
maeneo matano, huku watu milioni 
24.6, ikiwa ni karibu nusu ya idadi ya 
watu - wanahitaji msaada wa haraka wa 
chakula, wataalamu wanasema.Shirika 
la Umoja wa Mataifa la kuhudumia 
wakimbizi UNHCR limesema zaidi ya 
wakimbizi 210,000 wa Sudan sasa 
wako nchini Libya.

BBC imezungumza na familia tano 
za Wasudan ambao awali walikwenda 
Misri, ambako walisema walikabiliwa 
na ubaguzi wa rangi na vurugu, kabla 
ya kuhamia Libya, wakiamini kuwa 
itakuwa salama na fursa bora za kazi. 
Tuliwasiliana nao kupitia mtafiti katika 
masuala ya uhamiaji na kutafuta 
hifadhi nchini Libya.

Salma ameiambia BBC kuwa tayari 
alikuwa akiishi mjini Cairo, Misri, 
akiwa na mume wake na watoto 
watatu wakati vita vya wenyewe kwa 
wenyewe vya Sudan vilipozuka, lakini 
wakati idadi kubwa ya wakimbizi 
walipoingia nchini humo, hali ya 
wahamiaji nchini humo ilizidi kuwa 
mbaya.

Waliamua kuhamia Libya, lakini 
kilichokuwa kinawasubiri kilikuwa ni 
"jahanamu halisi", Salma anasema.
Anaelezea jinsi, mara tu walipovuka 
mpaka, walivyowekwa katika ghala 
linaloendeshwa na wasafirishaji wa 
binadamu. Wanaume hao walitaka 
pesa ambazo zilikuwa zimelipwa 
mapema kwa wasafirishaji wa bidhaa 
za magendo upande wa Misri wa 
mpaka, lakini hazikufika.

WANAWAKE WA SUDAN WANAVYOKABILIWAWANAWAKE WA SUDAN WANAVYOKABILIWA
NA UBAKAJI NA UNYANYASAJI NCHINI LIBYANA UBAKAJI NA UNYANYASAJI NCHINI LIBYA OMAR MARMOUSH, "MRITHI WA SALAH", OMAR MARMOUSH, "MRITHI WA SALAH", 

ANAYEKARIBIA KUTUA MANCHESTER ANAYEKARIBIA KUTUA MANCHESTER 
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WINGA MPA YANGA KUANZA
KUKIPIGA JUMAMOSI
J O N A T H A N 
Ikangalombo winga 
h a t a r i  w a  y a n g a 
alaiuyesajiliwa kutoka 
A S  V i t a  k u t o k a 
nchini DRC, ataanza 
kuonekana Jumamosi 
h i i  atakapoichezea 
timu yake, itakayoivaa 
Gopco FC katika mchezo 
wa Kombe la ASFA, 
mchezo utakaopigwa 
kwenye Uwanja wa KMC 
mwenge Jijini Dar es 
salaam.

Nyota huyo aliyesajiliwa 
katika kipindi cha usajili 
wa dirisha dogo anatajwa 
kuwa anaelezwa ni moto wa 
kutolea mbali anayeweza 
kuwakumbusha mashabiki 
wa timu hiyo makjali ya 
aliyekuwa mkali wa eneo 

hilo Tuisila Kisinda.
"Huyu ana kasi zaidi ya 

Tuisila Kisinda lakini tofauti 
yeye ana uwezo wa kuingia 
kati na ana jicho la kupachika 
mabao kama ilivyokuwa 
kwa Fiston Mayele" alisema 
kiongozi mmoja wa Yanga 
aliuyemnshuhudia nyota 
huyo makijifua hata hivyo 
hakutaka jina lake liandikwe 
gaztini.

Yanga ambayo wiki iliyopita 
iliwaomba radhi mashabiki 
wake kutokana na kushindwa 
kuvuka kihunzi kucheza hatua 
ya Robo fainali ya michuano 
ya Klabu  Bingwa Afrika sasa 
imawataka waendelee kuwa 
karibu na hasa katika mchezo 
huo ambao utawashuhudia 
wachezaaji wao wakitoa 
burudani katika mchezo huo.

Chama Chama 
atoa ya atoa ya 
moyoni moyoni 
YangaYanga

NA MWANDISHI WETU
KIUNGO wa  Yanga 
Clutous Chama ameweka 
wazi kwamba hajawahi 
k u w a  n a  m g o g o r o 
wowote ndani ya klabu 
yake mpya ya Yanga 
tangu al iposaj i l iwa 
m s i m u  u l i o p i t a , 
badala yake alikuwa 
majeruhi yaliyomfanya 
asionekane uwanjani 
k w a  m u d a  m r e f u 
al iokuwa akipatiwa 
matibabu.

Kimya cha kiungo huyo 
raia wa Zambia nd ani ya 
kikosi cha Yanga kulianza 
kuzusha mjadala akidaiwa 
kimya chake kinatokana 
na kutokamilishiwa madai 
yake ndani ya klabuy hiyo na 
kulazimika kuweka mgomo.

Chama ameweka wazo 
hayo akidai kwamba hawezi 
kuwaangusha wanayanga 
k w a  v i l e  k l a b u  y a o 
inaheshimu wachezaji na 
pia ina viongozi waliosoma 
na wanaojua maana ya 

mikataba.
Chama hakuonek ana 

katika mechi kadhaa za timu 
yake hivyo lakini baadaye 
akionekana akiipigania 
wakati wa mchezo wao 
dhidi ya timu ya Al Hilal 
ya nchini Suda, mchezo 
uliopigwa nchini Mouritania 
ambako  ndiko was8udau 
hao waliokoweka maskani 
yao.

Chama aliingia kipoindi 
cha pili dakika za mwisho na 
kujweza kuonyesha uwezo 
mkubwa baada ya kupeleka 
shambulizi kali langoni mwa 
wapinzani kiasi cha mabeki 
kumzuia kwa mikono, hatua 
iliyowafurahisha mashabiki 
na kumtaka kiungo huyo 
kuendelea kuitumikia timu 
yao.

Chama alisikia kilio cha 
mashabiki na kuweka wazi 
kuwa bado anaipenda 
klabu hiyo ya wananchi na 
atatendelea kuitumikia kwa 
nguvu zake zote.
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NA MOHSIN JUMA
AJE yoyote! Ndiyo kauli ya mashabiki na viongozi wa Simba kuelekea 
katika droo ya robo fainali kwa timu zitakazochuana, Kombe la 
Shirikisho Afrika huku wakisema ni mwaka wa kutwaa taji 
hilo.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF), mechi za robo fainali zitacheezwa mwishoni 
mwa Machi hadi mwanzoni mwa Aprili mwaka huu.

Simba imetinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika kama 
vinara wa Kundi A wakiwa na pointi 13, wakifuatiwa na CS 
Constantine ya Algeria wenye pointi 12.

Sasa miamba nane iliyotinga robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Februari ama mwanzoni mwa Machi, itajua 
kila mmoja ametupwa kucheza na nani, huku wawakilishi 
pekee wa Tanzania katika michuano hiyo ikiwa na kiu ya 
kumfahamu mpinzani wake.

Kuelekea droo hiyo Simba hawana mchecheto kwani si wageni wa 
michuano hiyo, hivyo kwa kauli moja wanamsubiri yeyote 
atakayepangwa ili wajue namna ya kumsambaratisha.

Kiburi hicho cha Wekundu hao wa Msimbazi msimu huu, 
kinakuja kutokana na ubora wa kikosi chao ambacho kimesheheni 
mastaa wa daraja la juu wakinolewa na Kocha Fadlu Davids.

Lakini Simba ndio timu ambayo inapewa upatu wa kubeba 
kombe hilo, kutokana na ukubwa waliokuwa nao katika michuano ya CAF 
miaka ya hivi karibuni.

Mwenyekiti  wa Simba, Mohamed Dewji 'Mo', ameliambia 
NGURUMO SPOTI kwamba, hawataki kufanya masihara 
katika michuano hiyo kwani wamejipanga kumtoa mpinzani wao 
watakayekutana naye.

Alisema, wanataka kuendeleza machinjio kwenye uwanja wa 
Benjamin Mkapa ya kila timu itakayokanyaga kucheza na Simba, 
hatua ya robo, nusu na fainali.

NA MWANDISHI 
WETU
KOCHA Mecky 
Maxime ambaye 
amekasirishwa na 
kauli ya kocha wa 
Yanga SC, Sead 
Ramovic,ambaye 
baada ya Yanga 
kushindwa kufuzu 
robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa 
Afrika amenukuliwa 
akisema timu hiyo 
ikicheza dhidi 
ya timu nyingine Tanzania 
hawapewi mchezo wa kasi, 

nguvu na ufundi wa hali 
ya juu.
Mecky ameipinga vikali 
kauli hiyo akisema kocha 
huyo ni Mfa maji 
ndio maana anatapatapa 
huku akihoji wenzake 
waliofika mbali walicheza 
ligi hii lakini walijiandaa 
vyema Kimataifa na 
kusema kama haridhishwi 
na ligi yetu basi aende 
akafundishe Ligi Kuu 
ya England au aongee 
na viongozi wa Yanga 

waihamishie timu Maurtania 
iliko Al Hilal.

SIMBA YACHIMBA SIMBA YACHIMBA 
MKWARA CAFMKWARA CAF


