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Ni Mimi na Wewe

Noti mpya kuanza kutumika Februari mosiNoti mpya kuanza kutumika Februari mosi
HABARI UK.3

NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Viwanda 
na Biashara Mhe.Dkt.
Selemani Jafo (Mb) 
amesema Serikali ya 

Tanzania inaandika historia katika 
uendelezaji wa sekta ya viwanda 
nchini kwa kuzindua zoezi la 
ulipaji wa fidia kiasi cha shilingi 
bilioni 14.48 kwa wananchi 
watakaopisha Mradi wa Magadi 
Soda uliopo Engaruka, Wilaya ya 
Monduli Mkoani Arusha.

Ameyasema hayo aliposhiriki 
Kipindi cha mahojiani cha Jambo 
Tanzania kinachorushwa na 
Kituo cha Televisheni cha TBC 
kilichofanyika Januari 22,2024 
katika ofisi za Kituo hicho Dar es 
Salaam. Dkt.Jafo amesema kati 
ya kiasi hicho jumla ya shilingi 

Inaendelea Uk. 4

Bilioni 14.48 Bilioni 14.48 
Kulipa fidia Kulipa fidia 
mradi wa mradi wa 

magadi soda magadi soda 
EngarukaEngaruka

Dk. Samia aapisha majaji, awapa maagizo mazito ..Uk.2

>> Ni inayochimbwa nchini yenye 
thamani ya zaidi ya sh bilioni 570

>> Mavunde asema dhamira ni kuwa nchi 
10 zenye hifadhi kubwa ya dhahabu afrika

Kwa upande 
wa mapato, 
Waziri Mavunde 
amebainisha 
kuwa, mwenendo 
wa ukusanyaji 
wa mrabaha kwa 
upande wa madini 
ya dhahabu 
umeendelea 
kuimarika na 
kwamba kuanzia 
Julai 1, 2024 
hadi Desemba 
31, 2024, Serikali 
iliingiza shilingi 
bilioni 400.22” 

UCHAPAKAZI WA DK. SAMIAUCHAPAKAZI WA DK. SAMIA…

BoT yanunua tani BoT yanunua tani 
2.6 Za dhahabu2.6 Za dhahabu

>> Mapato 
yatokanayo 
na madini ya 
dhahabu sasa 
yaongezeka

UK.2
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NA MWANDISHI 
WETU

WWAJUMBE wa 
M k u t a n o 
M k u u 
Maalum wa 

Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) jana walipitisha 
azimio la kumteua Rais 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuwa mgombea 
wa nafasi ya urais 
katika uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
baadae mwaka huu.

Azimio hilo 
limepitishwa na 
Mkutano Mkuu wa 
CCM ambao ndiyo 
chombo cha mwisho 
cha maamuzi ya uteuzi 
wa mgombea wa tiketi 
ya urais kupitia chama 
hicho. Chama hicho 
pia kimempitisha 
Dkt. Hussein Mwinyi 
kugombea Urais kwa 
upande wa Zanzibar.

Uamuzi huo 
umefanyika mapema 
kuliko kawaida, na 
katika mkutano ambao 
awali haukupangwa 
kufanya maamuzi 
hayo katika ajenda 
zake. Mkutano huo 
ulikuwa na ajenda 
kuu moja ya kupitisha 
jina la Makamu wa 

Mwenyekiti (Bara) 
ambapo mwanasiasa 
mkongwe Stephen 
Wasira alipitishwa 
kushika wadhifa huo 
jana Jumamosi.

Baadhi ya wajumbe 
waliokuwa wakitoa 
michango yao juu 
ya utekelezwaji wa 
ilani ya uchaguzi ya 
CCM walipendekeza 
mkutano huo 
kuwapitisha Rais Samia 
na Rais Mwinyi kama 
wagombea wa urais 
kutokana na maendelea 
walioyasimamia.

Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete, akizungumza 
kama mmoja wa 
wazee wa chama, 
alisisitiza kuwa CCM 
ina mamlaka ya 
kujichagulia mgombea 
wao kwa wakati 
wowote. “Hili lipo 
ndani ya uwezo wetu, 
kuamua muda wowote, 
kwamfano wenzetu (wa 
Swapo) Namibia wao 
wanafanya uchaguzi 
kumpitisha mgombea 
wao mwaka mzima 
(kabla ya uchaguzi). 
Sasa na sisi tunaweza 
kuamua. Jambo la 
Msingi azimio lipite 
na tupate ushauri 
wakisheria ili uendane 

na matakwa ya tume ya 
uchaguzi.”

Hii ni mara ya kwanza 
kwa CCM kupitisha 
wagombea wa nafasi 
za urais mapema 
katika mwanzo wa 
mwaka na katika kikao 
ambacho ajenda yake 
mahsusi haikuwa hiyo. 
Kawaida, maamuzi 
hayo hufanyika miezi 
michache kabla ya 
kuanza kwa kampeni 
rasmi za uchaguzi 
mkuu.

Rais Dkt. Samia pia 
amemteua Katibu 
Mkuu wa CCM 
Emmanuel Nchimbi kuwa 
mgombea mwenza wake 
katika uchaguzi mkuu 
utakaofanyika baadae 
mwaka huu.

Nchimbi ni mwanasiasa 
mwandamizi na ameshika 
nafasi mbali mbali ndani ya 
CCM na serikali yake kwa 
miongo mitatu iliyopita. 
Amewahi kushika nafasi 
ya Waziri wa Mambo ya 
Ndani katika serikali ya 
Kikwete na aliteuliwa 
kuwa balozi na hayati 
John Pombe Magufuli na 
kuiwakilisha Tanzania 
nchini Brazil na baadae 
Misri.Kwa mujibu 
wa Rais Dk. Samia, 
Makamu wa Rais wa 

sasa Philip Mpango 
alimuomba apumzike 
na ameridhia na ndio 
maana amemteua 
Nchimbi.

Mpango ataendelea 
na majukumu yake 
kama Makamu wa 
Rais mpaka uchaguzi 
u t a k a p o f a n y i k a , 
sawia na Nchimbi 
ambaye ataendelea na 
majukumu yake ndani 
ya chama kwa sasa.

Marais wote wawili 
Dkt. Samia na Dkt. 
Mwinyi wanamaliza 
awamu zao za kwanza 
za uongozi mwaka 
huu. Na kwa mujibu 
wa utamaduni wa 
chama hicho, marais 
walio madarakani huwa 
hawapatiwi ushindani 
katika kupewa tiketi ya 
kugombea urais kwa 
awamu ya pili.

Rais Samia aliingia 
madarakani mwezi 
Machi 2021 mara baada 
ya kifo cha aliyekuwa 
rais wa Tanzania Dkt. 
John Pombe Magufuli. 
Aliingia madarakani 
kwa mujibu wa 
katiba akiwa ndiye 
mrithi wa urais, kwa 
nafasi aliyokuwa 
nayo kipindi hicho ya 
Makamu wa Rais.

Wajumbe CCM walipokata mzizi wa fitna
NA MWANDISHI WETU

SSERIKALI imesema 
itaendelea kushirikiana na 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF), na kuhakikisha 

fedha zote za maendeleo 
zinazotolewa na Shirika hilo 
zinatumika kukamilisha azma ya 
kukuza uchumi wa nchi.

Hayo yameelezwa na Waziri 
wa Fedha, Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba jijini Dodoma wakati 
akimuaga Kiongozi wa Timu ya 
Wataalam ya Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF) kwa Tanzania, 
Charalambos Tsangarides, 
aliyemaliza muda wake baada ya 
kuhudumu kwa zaidi ya miaka 
mitatu na nusu.

Alisema Serikali itaendelea 
kutekeleza dhamira yake ya 
kuwaletea wananchi maendeleo 
na kukuza uchumi kwa ujumla 
kupitia juhudi mbalimbali 
inazofanya ikiwemo kutafuta 
fedha za kutekeleza miradi 
mbalimbali ya kimkakati.

‘Kwa niaba ya Serikali ya 
Tanzania, napenda kutoa 
shukrani zetu za dhati kwa 
kujitolea kwako katika kusaidia 
safari ya maendeleo ya kiuchumi 
ya nchi yetu, ninawahakikishia 
kwamba timu yangu itawapa 
ushirikiano wote unaohitajika, 
kwa upande mwingine, nina 
furaha kuwajulisha kwamba 
tunaendelea vyema na hatua zetu 
za mageuzi chini ya program 
mpya ya Serikali ya kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya 
tabianchi kupitia dirisha la 
Resilient and Sustainable Fund 
(RSF),’’ alisema Dkt. Nchemba.

Dkt. Nchemba, mbali na 
kumuaga Kiongozi huyo wa 
IMF nchini, alitumia fursa hiyo 
kumkaribisha Kiongozi mpya 
anayechukua nafasi hiyo Nicolas 
Blancher, huku akimuahidi 
ushirikiano kutoka Serikali ya 
Tanzania.

‘’Napenda kuchukua fursa 
hii kumkaribisha rasmi Nicolas 
Blancher, kama Kiongozi 
wetu mpya wa “Mission” kwa 
Tanzania na tunafurahi kupata 
nafasi ya kushuhudia mwongozo 
kutoka kwa mtaalamu mwingine 
kama tulivyofanya na Kiongozi 
wa “Mission”anayemaliza 
muda wake katika kufanikisha 
maendeleo yetu endelevu 
ya kiuchumi’’ alisema Dkt. 
Nchemba.

Kwa upande wake Kiongozi 
wa Timu ya Wataalam ya Shirika 
la Fedha la Kimataifa (IMF) 
kwa Tanzania, anayemaliza 
muda wake, Bw. Charalambos 
Tsangarides, ameishukuru 
Serikali ya Tanzania kwa 
ushirikiano mkubwa alioupata 
wakati akitekeleza majukumu 
yake nchini.

NCHEMBA: IMF 
TUTASHIRIKIANA 

NAYO
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NA MWANDISHI 
MAALUM

WAJUMBE wa 
Mkutano Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wameridhia kwa 
kauli moja kumpitisha 
Katibu Mkuu wa CCM 
Balozi Dkt. Emmanuel 

Nchimbi kuwa mgombea 
mwenza kwa Mgombea 
Urais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu 
wa 2025.

Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alimpendekeza 
Katibu Mkuu wa chama 
hicho, Dkt. Emmanuel 

Nchimbi kuwa mgombea 
mwenza katika uchaguzi 
utakaofanyika Oktoba 
2025 baada ya Makamu 
wa Rais, Dkt. Philip 
Mpango kuomba 
kupumzika.

Dkt. Nchimbi 
aliteuliwa kuwa Katibu 
Mkuu wa CCM Januari 

15, 2024 katika Kikao 
cha Halmashauri 
Kuu ya chama hicho 
kilichofanyikia Unguja, 
visiwani Zanzibar.

Dkt. Nchimbi alichukua 
nafasi iliyoachwa wazi 
na Daniel Chongolo 
aliyejiuzulu Novemba 
29, 2023.

NA MWANDISHI 
WETU

RRAIS wa Tanzania 
Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
a m e s e m a 

Makamu wa Rais 
Dkt. Philip Mpango 
alimwandikia barua 
ya kuomba apumzike 
Umakamu wa Rais 
ambapo amesema baada 

ya kutafakari ameridhia 
ombi hilo.

Lakini kwa sasa Dkt. 
Mpango ataendelea kuwa 
Makamu wa Rais hadi 
utakapofanyika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu 
2025.

Akiongea jana 
kwenye Mkutano Mkuu 
Maalum wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) jijini 
Dodoma, Rais Samia 

alisema, mafanikio 
yanayoonekana kwa 
sasa ndani ya Tanzania 
yalichangiwa kwa kiasi 
kikubwa ubobecu wa 
Dkt. Mpango katika suala 
la uchumi.

“”Dkt. Philip Mpango 
ndiye Makamu wa 
Rais miezi ya karibuni 
hapa amekuja kuniona 
kuniomba apumzike, 
ana sababu kadhaa lakini 

sio za kazi, anasema 
yeye sasa ana miaka 68 
na angependa kuishi 
zaidi kwahiyo aliomba 
nimpumzishe.

“Sikumjibu, alipoona 
nimekaa kimya akaja 
na barua na sikumjibu, 
nilipoenda kwenye 
Kamati Kuu nikawaeleza 
hiyo hali na kwa 
pamoja wote tukakubali 
tumpumzish,” alisema.

NCHIMBI MGOMBEA MWENZA

MPANGO AOMBA KUPUMZIKA

NA MWANDISHI WETU

WWATAALAMU wa Ubia kati 
ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi nchini wameagizwa 
kuhakikisha miradi yote 

mikubwa yenye mvuto wa kibiashara 
nchini inatekelezwa kwa njia ya Ubia 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPP) ili kuipunguzia Serikali mzigo wa 
kugharamia miradi hiyo.

Agizo hilo limetolewa jijini Dodoma 
na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya 
Fedha,Jenifa Omolo, kwa niaba ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha, Dkt. Natu 
Elmaamry Mwamba, wakati akifungua 
Kikao Cha Kuimarisha Ushirikiano kati 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
Tanzania Bara kuhusu masuala ya Ubia 
Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
(PPP).

Alisema utekelezaji wa miradi kupitia 
PPP ni sehemu ya kujenga uchumi imara 
na ni suala ambalo linatekelezwa na nchi 
nyingi ulimwenguni.

“Msiogope, hata nchi zilizoendelea 
zinateleza miradi yao kupitia PPP, 
ukiangalia madaraja na majengo 
mbalimbali wameyatekeleza kupitia PPP, 
Sekta Binafsi wakipewa nafasi wanafanya 
vizuri”, alibainisha Omolo.

Aliwaagiza wataalam hao kukuza 
uelewa wa dhana ya PPP kwa wadau 
mbalimbali kwa kuwa bado kuna 
changamoto ya uelewa wa dhana hiyo 
pamoja na faida zake.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Zanzibar, Rashid Ali Salim, aliwaagiza 
wataalam hao kuhakikisha wanayafanyia 
kazi yale yote waliyokubaliana katika 
kikao hicho hususani suala la kuwa na 
mkakati wa pamoja wa kuuza fursa 
na kuibua miradi ya pamoja ya PPP ili 
kuimarisha sekta ya PPP nchini.

Naye, Kaimu Kamishna wa Kitengo 
cha Ubia Kati ya Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi (PPP), Wizara ya Fedha, 
Bashiru Taratibu, alisema katika 
kikao hicho kuna masuala mbalimbali 
wameazimia kuyatekeleza ikwemo 
maboresho ya Sheria ili kurahisisha 
shughuli za PPP nchini hususani katika 
kutekeleza miradi ya pamoja katika ya 
Zanzibar na Tanzania Bara.

“Tumejadili kuhusu miradi ya pamoja 
ambayo Sekta Binafsi inaweza kutekeleza 
kama mradi wa Daraja la Dar es Salaam 
hadi Zanzibar, lakini kila sehemu wana 
Sheria yao ya PPP, kwa hiyo tumekaa 
kuona namna bora ya kutekeleza suala 
hilo iwapo mwekezaji atajitokeza,” 
aliongeza Taratibu.

Alisema Tanzania inahitaji kuwa na Sera 
au Sheria ya PPP inayoelezea utekelezaji 
wa miradi ya pamoja kati ya Zanzibar 
na Tanzania Bara kwa kuwa suala kama 
hilo limeshajitokeza katika nchi za Afrika 
Mashariki ambapo kuna miradi ambayo 
inaunganisha nchi moja na nyengine na 
kwasasa tayari kumeshaandaliwa Sera ya 
PPP ya Afrika Mashariki.

MIRADI MIKUBWA 
YA MAENDELEO 
KUIMARISHWA

Mwenyekiti Jumuiya Kuu ya Baptist Tanzania Mchungaji Barnabas Ngusa akizungumzia mgogoro kati yao na Kanisa la wabaptist Tanzania 
uliodumu kwa miaka mitano.

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa Viwanda na 
Biashara, Dk Selemani 
Jafo amewataka 
wazalishaji wa asali kwa 

njia asili kuongeza uzalishaji ili waweze 
kunufaika na soko la nchini China.Jafo 
amesema hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kwenye sherehe 
ya uzinduzi wa usafirishaji wa shehena 
ya asali ya kwanza kutoka Tanzania 
kwenda nchini China.

Alisema asali hiyo inayozalishwa kwa 
njia asili inasafirishwa na Kampuni ya 
East Africa Commercial Logistics Center 
(EACLC) ikiwa ni matunda ya ziara za 
Rais Samia Suluhu Hassan  nje ya nchi 
ikiwemo Taifa la China..

Waziri Jafo amesema kupanuka kwa 
soko la asili nchini China kunatokana na 
ziara ya Rais Samia  nchini China, hivyo 
kuwataka wazalishaji wa asali kutumia 
fursa ya soko hilo ili kukuza uchumi 
wao.

Amewataka wafugaji wa nyuki kote 
nchini kutumia soko hilo kwa kuzalisha 
asali safi na salama ili kuwa na soko la 
uhakika.”Nitumie fursa hii kuwaomba 
wafugaji na wazalishaji wa asali 
kuchangamkia soko hili kubwa, kwa 
kuzalisha asali safi na bora,”amesema

Waziri Jafo amesema serikali 
inaipongeza Kampuni EACLC na 
serikali ya China kwa kufungua milango 
ya soko hilo muhimu.Amesema pia 
soko hilo la asali nchini China litakuwa 
kichocheo cha utunzaji wa mazingira.

Dk Jafo amesema mkakati wa wizara 
yake ni kuona Tanzania inakuwa muuzaji 
mkubwa wa asali duniani na kwamba 
kupitia soko la China dhamira hiyo 
inaenda kutumia.Ofisa Mwandamizi 
kutoka Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Karimu Soliambingu 
amesema wamekuwa wakijenga uelewa 
wazalishaji wa asali nchini ili waweze 
kuzalisha asali bora na salama.

Soliambingu amesema wamekuwa 
wakikusanya sampuli mbalimbali 
za asali na kupeleka kupima katika 
maabara ya kimataifa iliyopo Ujerumani, 
hali ambayo inatoa uhakika wa soko 
duniani kote.

“TFS imekuwa ikitoa elimu kwa 
wazalishaji wa asali kuzalisha asali 
kwenye misitu ili kuepuka kuingiza 
kemikali, hali ambayo imeongeza ubora 
na kukubali kwenye soko la dunia,” 
amesema.Amewataka wazalishaji 
wachangamkie fursa ya soko la China 
kwa kuongeza uzalishaji hali ambayo 
itawaongezea kipato.

Ofisa huyo amesema tafiti zinaonesha 
Tanzania inaweza kuzalisha zaidi 
ya tani laki moja, hivyo kuwataka 
wazalishaji kutumia misitu ya TFS 
kufanya shughuli hiyo.Kwa upande 
wake Meneja Uzalishaji wa Kampuni 
ya CDTF Interprises  Jackson Ponela 
amesema uamuzi wa EACLC kupeleka 
bidhaa zao nchini China umefungua 
fursa mpya kwenye sekta ya nyuki.

Amesema Tanzania ina asili nyingi, 
hivyo wanaamini iwapo soko hilo la 
China litatumia vizuri wazalishaji wa 
asali watanufaika.

Ziara za Rais Samia 
zinavyofungua 

masoko nje
NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI wa 
Afya Jenista 
M h a g a m a 
ametekeleza 

kwa vitendo maagizo 
ya Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Philip 
Isdor Mpango ya ujenzi 
wa chuo cha wauguzi 
k i t a k a c h o j e n g w a 
pembeni ya hospitali ya 
wilaya ya Rombo mkoani 
Kilimanjaro.

Waziri Mhagama 
amesema hayo akiwa 
katika ziara ya siku mbili 
mkoani Kilimanjaro kwa 
lengo la kukagua na 
kuzindua miradi ya sekta 
mbalimbali ikiwemo 
ya sekta ya afya katika 
Wilaya ya Rombo pamoja 
na wilaya ya Same 
ambapo amezindua wodi 
ya wazazi iliyopo katika 
kituo cha afya Mkuu - 
Rombo.

“Ndugu zangu Serikali 
ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan haijawahi 
kupoa, hasa kwenye 
sekta ya afya, tupo macho 
kupokea maelekezo 
na kuyatekeleza, sasa 
ujenzi wa chuo chetu cha 
wauguzi utaanza mwezi 
wa tatu, ili kupunguza 
tatizo la watumishi ndani 
ya wilaya, mkoani na 
Tanzania kwa ujumla,” 
amesema Waziri 
Mhagama.

Waziri Mhagama 
amesema tayari Wizara 
ya Afya imetenga Shilingi 

Bilioni Moja ili kuanza 
haraka iwezekanavyo 
ujenzi huo ambao 
utakuwa na uwezo wa 
kuchukua vijana zaidi ya 
600 na vijana wa bweni 
wasiopungua 400.

Aidha, Waziri Mhagama 
amesema ndani ya miaka 
mitatu ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Serikali 
yake imetoa Shilingi 
Bilioni 82 katika wilaya 
ya Rombo ili kutekeleza 
miradi mbalimbali 
ikiwemo miradi katika 
sekta ya afya ikiwemo ya 
ujenzi na ukarabati wa 
vituo vya afya, zahanati 
pamoja na hospitali.

“Tunaposema Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
ni wa viwango vya 
juu tunamaanisha kwa 
sababu miaka iliyopita 
Rombo haijawahi 
kupokea fedha nyingi 
kiasi hiki na hizo Bilioni 
82 ni kati ya Bilioni 956 
zilizoletwa katika mkoa 
huu wa Kilimanjaro, 
hivyo tuna kila sababu 
ya kumshukuru Rais kwa 
kuamua kuibeba Tanzania 
ukiwemo mkoa wa 
Kilimanjaro kwa kiwango 
tofauti,” amesema Waziri 
Mhagama.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro Mhe. Nurdin 
Babu amemshukuru Rais 
Dkt. Samia kwa mapenzi 
makubwa ya wananchi 
wake wa mkoa huo, 
ambapo katika kipindi 
cha miaka mitatu mkoa 
huo umepokea Shilingi 

Bilioni 956 za maendeleo.
Aidha Waganga 

Wakuu wa mikoa tisa na 
Waratibu wa Kifua Kikuu 
na Ukoma wa Mikoa 
wameonesha utayari wao 
wa shughuli za uibuaji 
wa wagonjwa wa kifua 
kikuu kwenye mapango 
harakishi wa kuwaibua 
na kuwaweka katika 
matibabu wagonjwa wa 
Kifua Kikuu zaidi ya 
14000 wakiwemo watoto.

Hayo yamebainishwa 
na Kaimu Mganga Mkuu 
wa Serikali Dkt. Ahmed 
Makuwani Januari 8, 2025 
wakati akifungua kikao 
kazi cha Waganga Wakuu 
wa mikoa, Waratibu wa 
Kifua Kikuu na Ukoma 
wa mikoa na Wataalam 
wa Wizara ya Afya 
kujadili utekelezaji wa 
mpango harakishi wa 
uibuaji wagonjwa wa 
Kifua Kikuu.

Mpango huo 
u n a t e g e m e w a 
kutekelezwa ngazi ya 
vituo vya kutolea huduma 
za afya pamoja na ngazi ya 
jamii hususani makundi 
yaliyo maeneo hatarishi 
ya maambukizi ya 
ugonjwa wa Kifua Kikuu 
kama vile wachimbaji 
wa madini, wavuvi, 
wadungaji sindano, 
wafungwa na makundi 
mengine katika mikoa 
tisa (9) na halmashauri 76 
Tanzania Bara.

Dkt. Makuwani 
amesema Tanzania 
inaendelea kukabiliana 
na changamoto ya 

kuwapata wagonjwa 
wa Kifua Kikuu na 
kuwaweka kwenye 
matibabu ili kuiondoa 
nchi kwenye kundi la nchi 
30 zinazochangia asilimia 
87 ya wagonjwa wote wa 
Kifua Kikuu Duniani.

“Januari 6, 2025 Waziri 
wa Afya, Mhe. Jenista 
Mhagama alizindua 
rasmi mpango wa kitaifa 
wa kuharakisha uibuaji 
wa wagonjwa wa Kifua 
Kikuu katika mikoa tisa 
(9) ya Dar es Salaam, 
Dodoma, Geita, Kagera, 
Mara, Simiyu, Shinyanga, 
Ruvuma na Tanga na 
kugawa mashine 185 za 
ugunduzi wa vimelea vya 
ugonjwa wa Kifua Kikuu 
na alitoa maelekezo 
yanayolenga kuongeza 
juhudi za uibuaji 
wagonjwa wa Kifua 
Kikuu nchini,” amesema 
Dkt. Makuwani.

Dkt. Makuwani 
amesema, lengo ni 
kupunguza visa vya 
Kifua Kikuu kwa 50% 
na vifo kwa 75% ifikapo 
2025 ikilinganishwa na 
takwimu za mwaka 2015, 
ambapo kwa mujibu 
wa takwimu za mwaka 
2023, Tanzania imeweza 
kupunguza visa vya Kifua 
Kikuu kwa asilimia 40.

“Tanzania imeweza 
kupunguza vifo 
vinavyotokana na Kifua 
Kikuu kwa asilimia 69 
kwa takwimu za mwaka 
2023, ambapo lengo ni 
kupunguza hadi kufikia 
asilimia 75.

Jenista: dk. Samia ni wa viwango vya juu

 Picha mbalimbali Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri kilichofanyika Ikulu 
Chamwino, Mkoani Dodoma, jana.

HABARI
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RRAIS Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
a m e a g i z a 
kujengwa kwa 

maegesho ya malori 
na taa za barabarani 
katika miji ya 
Dakawa na Kibaigwa 
katika barabara ya 
Morogoro – Dodoma, 
ili kupunguza ajali 
na kukuza biashara 
katika miji hiyo.

Akikagua barabara 
hiyo Waziri wa 
Ujenzi, Abdallah 
Ulega amewaelekeza 
Mameneja wa Wakala 
ya Barabara Tanzania 
(TANROADS ) wa 
Mkoa ya Morogoro na 
Dodoma kutekeleza 
agizo hilo..

“Rais amenielekeza 
tuhakikishe kwenye 
barabara kuu nchini 
kote tunafunga 
taa za barabarani 
zinazotumia umeme 
wa jua (solar) katika 
miji inayokuwa ili 
kuongeza usalama, 
kupunguza ajali na 
kuimarisha biashara 
za wananchi wa 
maeneo hayo,” 
amesisitiza Waziri 
Ulega.

Waziri Ulega 
amesema Mameneja 
wote wahakikishe 

miji inang’aa kwa taa 
za umeme jua (Solar), 
ambazo ni gharama 
nafuu na kusisitiza 
kuwa barabara 
nzuri ni fursa 
hivyo zikiboreshwa 
z i t a c h o c h e a 
maendeleo na kukuza 
biashara haraka.

“Katika kupunguza 
msongamano wa 
magari Morogoro 
mjini tutajenga 
barabara wezeshi kati 
ya eneo la Nanenane - 
Msamvu na Kihonda 
- Mkundi tunaomba 
wananchi mtupe 
ushirikiano ili eneo 
hilo liboreshwe,” 
amesisitiza Ulega.

Amesema barabara 
ya Stesheni hadi 
Kihonda inajengwa 
kwa njia nne 
ili kupunguza 
msongamano na 
kuvutia uwekezaji.

Amemtaka Meneja 
wa TANROADS 
Mkoa wa Morogoro 
Mhandisi Alinanuswe 
Kyamba kuanza ujenzi 
wa maegesho lenye 
urefu wa mita 200 
na kufunga taa 50 za 
umeme wa jua eneo la 
Dakawa na Mhandisi 
Zuhura Aman wa 
Mkoa wa Dodoma 
kufanya hivyo 
eneo la Kibaigwa ili 

kupendezesha miji 
hiyo na kuchochea 
biashara ili zifanyike 
pia nyakati za usiku.

Aidha, Ulega 
amemtaka Meneja wa 
TANROADS Mkoa wa 
Dodoma, kuhakikisha 
ujenzi wa miradi ya 
dharura unaambatana 
na uwekaji wa taa 
za barabarani ili 
kuimarisha usalama 
na kupendezesha jiji 
na kujenga barabara za 
mchepuko ili kuondoa 
msongamano wa 
magari katikati ya jiji 
la Dodoma.

Kuhusu ujenzi wa 
miradi ya dharura 
Waziri Ulega 
amesema Serikali 
imetoa Bilioni 54 kwa 
ajili ya kukarabati 
madaraja yalioathirika 
na mvua za el-nino 
mkoani Morogoro 
na zaidi ya Bilioni 
35 mkoani Dodoma 
hivyo kuwataka 
w a k a n d a r a s i 
waliopewa miradi 
hiyo kuongeza kasi ya 
ujenzi na kufanya kazi 
usiku na mchana.

 Pia Waziri 
Ulega amemtaka 
Mkandarasi Estim 
anaejenga barabara 
ya Mtanana-Kibaigwa 
Km 6, kuongeza kasi 
ili ikamilike kwa 

wakati. Mradi huo 
unaohusisha ujenzi wa 
makalvati makubwa 
na uwekaji wa taa za 
barabarani umefikia 
asilimia 48.9 ambapo 
zaidi ya shilingi bilioni 
26 zitatumika.

“Meneja eneo hili 
limekuwa changamoto 
kwa muda mrefu 
hivyo simamieni 
kazi hii ifanyike kwa 
ubora tena usiku na 
mchana,” amesisitiza 
Waziri Ulega.

Meneja wa Wakala 
ya Barabara Tanzania 
(TANROADS) Mkoa  
wa Dodoma Mhandisi  
Zuhura Amani 
amesema Mkandarasi 
yupo ndani ya muda 
na ujenzi unaendelea 
vizuri hivyo 
a m e m h a k i k i s h i a 
Waziri kusimamia 
kazi hiyo kikamilifu 
ili ikamilike  kwa 
wakati na ubora 
uliokusudiwa.

Ujenzi huo ni 
sehemu ya mkakati 
wa Rais Samia Suluhu 
Hassan kuboresha 
miundombinu ya 
barabara na madaraja 
na kuweka taa ili 
yapitike wakati wote 
wa mwaka kwa 
usalama na kuchochea 
biashara katika 
maeneo ya miji.

SAMIA ATAKA TAA, MAEGESHO DAKAWA, KIBAIGWA

NA CHRISPIN KALINGA - 
NJOMBE

MMKUU wa Mkoa wa 
Njombe, Mhe. Anthony 
Mtaka,ametembelea 
kiwanda cha kuchakata 

mafuta ya parachichi na bidhaa 
nyingine kinachomilikiwa na 
kampuni ya Avo Africa Kilichopo 
Mjini Makambako. Ziara hii ni 
ishara ya mafanikio makubwa 
yanayopatikana katika juhudi za 
kuimarisha uchumi wa mkoa wa 
Njombe kupitia uwekezaji wa 
kimkakati.

Kiwanda hicho, ambacho 
kinatarajiwa kuanza uzalishaji 
rasmi mwezi Februari 2025, 
ni mradi mkubwa unaolenga 
kushughulikia changamoto za 
wakulima wa zao la parachichi, 
ambalo limekuwa nguzo muhimu 
ya uchumi wa mkoa.

“Mwaka 2025 ni mwaka wa 
suluhisho kwa vilio vya wakulima 
wa parachichi. Kupitia kiwanda 
hiki, tunaenda kushuhudia 
mabadiliko makubwa katika 
kuongeza thamani ya mazao 
na kuchochea maendeleo ya 
kiuchumi,” alisema Mhe. Mtaka.

Uwekezaji huu mkubwa ni 
sehemu ya juhudi za kutekeleza 
dira ya Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kuimarisha 
sekta ya uwekezaji nchini.Rais 
Samia amewahi kusema kuwa, 
“Tunahitaji kuwakaribisha 
wawekezaji kwa mikono miwili 
kwa sababu wao ni chachu 
ya maendeleo na ajira kwa 
vijana wetu.” Maneno haya 
yanadhihirika kwa vitendo 
kupitia kiwanda cha Avo Africa, 
ambacho kinatarajiwa kuajiri 
wafanyakazi zaidi ya 400, huku 
nafasi mpya za ajira zikitarajiwa 
kutangazwa hivi karibuni.

Mhe. Mtaka alibainisha kuwa 
mradi huu unaunga mkono 
jitihada za serikali za kufungua 
fursa mpya kwa vijana. “Kiwanda 
hiki siyo tu kwamba kitatoa ajira 
kwa mamia ya vijana, lakini pia 
kitapanua wigo wa maendeleo 
ya mkoa na taifa kwa ujumla. Ni 
wakati wa wananchi wa Njombe 
kufaidika moja kwa moja na fursa 
hizi.”

Avo Africa imewekeza 
teknolojia ya kisasa kuhakikisha 
bidhaa zinazozalishwa zinakidhi 
viwango vya kimataifa, na 
hivyo kuvutia masoko ya ndani 
na nje ya nchi. Uwekezaji huu 
unazidi kuimarisha Njombe 
kama kitovu cha mazao ya 
parachichi barani Afrika.Hii ni 
hatua kubwa inayodhihirisha 
kuwa Njombe iko tayari kuwa 
sehemu muhimu ya mabadiliko 
ya kiuchumi kupitia uwekezaji 
na ushirikiano wa kimataifa.

ZIARA YA MKUU WA 
MKOA WA NJOMBE 
YAZAA MATUNDA

Katibu Tawala 
Mkoa wa Tanga, Pili 
Mnyema (kushoto) 
akipata ufafanuzi 
kutoka Mhandisi wa 
Wilaya ya Kilindi 
Mhandisi Frank 
Herman (kulia) 
wakati wa ziara ya 
siku moja kukagua 
ujenzi wa jengo la 
maabara katika Shule 
mpya ya Sekondari ya 
wasichana ya Mkoa 
wa Tanga iliyopo 
eneo la Mabalanga 
Wilayani Kilindi. 
Picha na Jamal 
Zuberi wa Ofisi ya 
Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga.

HABARI
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KKUKAMILIKA kwa 
miradi mikubwa ya 
kimkakati, ustawi 
wa Jiji la Dodoma, 

Ujio wa Treni ya kisasa SGR, 
maendeleo ya biashara na 
kufunguka kwa shugulki za 
kiuchumi ni miungoni mwa 
mambo yanayowaongezea 
imani Watanzania dhidi ya 
Serikali yao hususan kiongoizi 
wake Mkuu Rais Dkt Samia 
Suluhu Hassan Rais wa 
Awamu ya Sita.

Tayari wananchi 
wameshaanza kuonja matunda 
ya miradi iliyokamilika na 
kutoa huduma katika Mkoa wa 
Dodoma na wilaya zake kama 
inayoonyesha hapo chini.

MIRADI ILIYOKAMILIKAI 
NA KUANZA KUTOA 
HUDUMA

Katika Wilaya ya Bahi, 
ukiacha miradi midogo 
midogo ya wafadhili ikiwemo 
kukarabati miradi ya zamani 
ili wananchi wapate maji, 
lakini ipo miradi mikubwa 
nayo imekamilika. Ujenzi wa 
Mradi wa usambazaji maji 
Chikola. Mradi huo uliopo 
Kijiji cha Chikola unanufaisha 
wananchi 3,720, ukiwa 
umejengwa kwa gharama ya 
sh. milioni 342,750,000, na 
ukiwa na vituo vys kuchotea 
maji (vilula) 16, na tenki lenye 
ujazo wa lita 30,000.

Mradi wa Maji wa Kisima 
cha Ndege. Upo Kijiji cha 
Kisima cha Ndege, wanufaika 
wakiwa 5,324, ukiwa na vilula 
10, tenki la ujazo wa lita 40,000, 
na umejengwa kwa gharama 
ya sh. 598,187,737.Mradi wa 
Maji Lamaiti, utahudumia 
wananchi 7,194, ukiwa na 
vilula 23, ujazo wa tenki lita 
70,000, na umejengwa kwa 
gharama ya sh. 835,591,980. 
Uchimbaji wa kisima na ujenzi 
wa kituo cha kuchotea maji 
Kijiji cha Mnase, ambapo 
wananchi 4,856 wa Kijiji cha 
Mphangwe watanufaika na 
mradi huo uliogharimu sh. 
477,685,800, ukiwa na vilula 13 
na tenki la ujazo wa lita 40,000.

Mradi wa Maji Chifutuka, 
huo utahudumia wananchi 
11,000 wa Kijiji cha Chifutuka, 
na kuwa na vilula 23, tenki 
la lita 80,000, ukigharimu sh. 
milioni 812.6. Mradi wa Maji 
Kijiji cha Mzogole utahudumia 
wananchi 6,484, ukiwa na 
vilula 18, na tenki la lita 40,000, 
ukijengwa kwa sh. milioni 632.

WILAYA YA CHAMWINO
Wilaya ya Chamwino, ujenzi 

na upanuzi wa Mradi wa Maji 
Mlowa bwawani. Mradi huo 
utahudumia wananchi wa 

Kijiji cha Mlowa Barabarani 
wapatao 8,358. Mradi 
umejengwa kwa gharama ya 
sh. 213,439,260, huku ukiwa 
na tenki la lita 90,000. Ujenzi 
na ukarabati wa mradi wa 
usambazaji maji katika Kijiji 
cha Iringamvumi. Mradi huo 
utanufaisha wananchi wa 
vijiji vitatu vya Iringa Mvumi 
Zamani, Iringa Mvumi Mpya 
na Chita wapatao 8,221, 
ukiwa na vilula 12, tenki la lita 
100,000, na umegharimu sh. 
432,618,934.

Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Kijiji cha Dabalo.. 
Utahudumia wananchi 
8,188, na una vilula 18, tenki 
la lita 150,000, ukigharimu 
sh. 906,792,586. Mradi wa 
Maji Kijiji cha Manchali 
utahudumia wananchi 3,260, 
vilula 20, tenki lita 135,000 na 
umegharimu sh. 542,506,260.

WILAYA YA CHEMBA
WIlaya ya Chemba, upo 

mradi wa uwekaji wa tenki, 
pampu, mfumo wa umeme 
wa jua, uwekaji wa mabomba 
katika vijiji vya Muungano, 
Chukuruma na Maziwa. 
Wananchi 8,971wa vijiji hivyo 
watanufaika kwa mradi huo 
uliowekwa vilela vitatu na 
tenki la lita 150,000.

Mradi wa kusambaza 
maji ya pampu katika Kijiji 
cha Hania, na ukarabati wa 
skimu ya usambazaji maji ya 
Songolo. Wananchi wa vijiji 
vya Hania na Songolo wapatao 
8,282 watanufaika. Mradi una 
vilula 11, tenki la lita 125,000, 
na kugharimu sh. 251,950,816. 
Upanuzi wa ukarabati wa 
Mpango wa Maji wa Mji wa 
Chemba, ambapo wananchi 
12,084 wa vijiji vya Chambalo 
na Chemba watanufaika, na 
wamewekewa vilula viwili na 
tenki la ujazo wa lita 150,000, 
na kugharimu sh. 756,701,838.

WILAYA YA KONDOA
Wilaya ya Kondoa. Mradi 

wa Maji Kwahengwa ambao 
utahudumia wananchi 
3,225 wa vijiji viwili vya 
Kwahengwa na Sakami, 
umegharimu sh. milioni 272, 
ukiwa na vilula 18, na tenki 
la lita 100,000. Mradi wa Maji 
Bukulu. Huo unanufaisha 
wananchi 5,499 ukiwa 
umejengwa kwa gharama ya 
sh. 451,572,102, na una vilula 
saba na tenki la ujazo wa 
lita 140,000. Mradi Kikore- 
Mkurumuzi utanufaisha 
wananchi 5,878 wa vijiji 
vya Kikore na Mkurumuzi, 
umewekewa vilula 13 na tenki 

la ujazo wa lita 150,000.
Mradi wa usambazaji 

Kijiji cha Bicha, wananchi 
2,869 watanufaika, huku 
kukijengwa tenki la ujazo wa 
lita 250,000, vilula vitatu, na 
kugharimu sh. 596,986,317.

WILAYA YA KONGWA
Wilaya ya Kongwa, kuna 

Mradi wa Maji Kijiji cha 
Mkoka, wananchi 13,249 
watanufaika, baada ya 
kuwekewa vilula 16, tenki la 
lita 135,000. Mradi wa Maji 
Kijiji cha Laikala B utahudumia 
wananchi 3,882 waliowekewa 
vilula tisa na tenki la lita 
100,000, huku ukigharimu 
sh. 780,566,436. Usambazaji 
wa vifaa vya ujenzi vijiji vya 
Sejeli, Manyata na Laikala A 
(PbR V), ambapo vijiji vitatu 
vya Sejeli, Manyata na Laikala 
A vyenye wakazi 11,357 
vitanufaika. Kumewekwa 
vilula vinne (4), na ujenzi 
kugharimu sh. 110,020,951. 
Ujenzi Mradi wa Maji Kijiji 
cha Mgoroka umegharimu sh. 
147,504,830, ukiwekewa vilula 
viwili na tenki la lita 50,000, na 
wananchi 1,718 watanufaika.

WILAYA YA MPWAPWA
Wilaya ya Mpwapwa. Ujenzi 

wa Mradi wa Maji Kidenge- 

Luhundwa na Mpwanila. 
Mradi huo utahudumia 
wananchi 8,897 wa vijiji 
vya Luhundwa, Kidenge na 
Mpwanila. Wamewekewa 
vilula 32, na mradi 
umegharimu sh. 1,070,460,730.

Ukarabati na uboreshaji wa 
Skimu ya usambazaji maji ya 
UVIKO 19 wa Kibakwe. Mradi 
utanufaisha wananchi 9,878 
wa Kijiji cha Kibakwe. Mradi 
huo uliogharimu sh. milioni 
500, una kituo cha kuchota 
maji kimoja na tenki lenye 
ujazo wa lita 200,000.

Ujenzi wa Skimu ya 
Usambazaji maji Kijiji cha 
Mima, ambapo wananchi 5,557 
wa vijiji vya Mima na Igoji II 
watanufaika kwa kuwekewa 
vilula 11 na tenki la ujazo wa 
lita 100,000. Ujenzi wa pampu 
ya usambazaji maji katika 
Kijiji cha Iyoma, wananchi 
5,712 watanufaika baada ya 
kuwekewa vilula tisa, tenki 
la lita 75,000, ukigharimu sh. 
409,053,977. Ujenzi wa pampu 
ya usambazaji maji Skimu ya 
Kijiji cha Kibakwe, wananchi 
3,092 watanufaika kwa 
kuwekewa vilula tisa na tenki 
la lita 50,000 na kugharimu sh. 
478,604,719.

Ukarabati na uboreshaji wa 
mradi wa maji Chipogoro 
ambao utanufaisha wananchi 
6,547 wa vijiji vya Chipogoro 
na Chinoje, na wamewekewa 
vilula 27 na tenki la lita 50,000, 
huku mradi huo ukigharimu 
sh. milioni 87. Ujenzi wa Mradi 
Kijiji cha Iramba, utanufaisha 
wananchi 1,222 baada ya 
kuwekewa tenki la lita 75,000 
na vilula vitano. Ujenzi wa 
pampu ya usukumaji maji 
katika Kijiji cha Kibagwe 
iliyojengwa kwa gharama ya 
sh. 478,604,719, na watu 3,092 
watanufaika.

M I R A D I 
I N A Y O T E K E L E Z W A 
2024/2025

Wilaya ya Bahi. Ujenzi 
wa Mradi wa Maji Ibihwa 
utanufaisha wananchi 7,443, 
na utagharimu sh. 709,317,420. 
Ujenzi wa Mradi wa Maji vijiji 
vya Chali Makulu, Chali Isanga 
na Chali Igongo utanufaisha 
wananchi 8,678, na unajengwa 
kwa gharama ya sh. 
2,505,608,432. Mradi wa Maji 
vijiji vya Kigwe na Mapinduzi 
utahudumia wananchi 8,202, 
na utagharimu sh. milioni 
300.6.

Ujenzi wa Bwawa la 
Chikopelo linalojengwa 
kwa gharama ya sh. 
2,897,336,937 litanufaisha vijiji 
vya Chikopelo, Chipanga 
A, Chipanga B, Chikola, 
Nghulugano, Chimendeli, 
Bahi Makuli, Bahi Mjini.
Utafiti wa maji chini ya ardhi, 
uchimbaji wa visima vinane 

Miradi mikubwa inavyoipaisha Dodoma
MAKALA

Inaendelea Uk. 8
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndugu. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na viongozi mbalimbali katika Mkutano Mkuu Maalum wa CCM Taifa 
uliofanyika kwenye ukumbi wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma jana tarehe 19 Januari, 2025.

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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(8) vya Nkhome, Bahi Makulu, 
Lukali, Chipanga A (Sulughai), 
Nondwa (Chihundiche), 
Tinai (Isangha), Kongogo 
(Mkalama), Makanda 
(Chidete), utanufaisha vijiji 
vya

Nkhome, Bahi Makulu, 
Lukali, Chipanga A (Sulughai), 
Nondwa (Chihundiche), 
Tinai (Isangha), Kongogo 
(Mkalama), Makanda 
(Chidete). na utagharimu sh. 
261,640,000.

Ujenzi wa Mradi wa Maji 
Nagulo Bahi utakaohudumia 
vijiji vya Bankolo, Mpamantwa, 
Nagulo Bahi, Iwumba na 
Ikumbulu utahudumia vijiji 
sita, na idadi ya watu 29,989 
watanufaika, na utagharimu 
sh. 368,216,000. Mradi wa Maji 
Asanje utahudumia wananchi 
2,887, na utagharimu sh. milioni 
450, Mradi wa Maji Isangha 
utahudumia wananchi 6,493 
na utagharimu sh. milioni 539, 
Mradi wa Maji Nagulo Bahi 
utahudumia wananchi 9,437, 
na utagharimu sh. milioni 880, 
Mradi wa Maji Ilindi wananchi 
7,382 watanufaika, na gharama 
ya mradi ni sh. milioni 770, na 
ujenzi wa Mradi wa Maji Msisi 
utahudumia wananchi 6,500 
kwa gharama ya sh. milioni 200.

WILAYA YA CHAMWINO
Ujenzi wa Mradi wa Maji 

Kijiji cha Mheme/Chikola, 
utanufaisha wananchi 2,589 
wa Kijiji cha Mheme, na 
kugharimu sh. milioni 400.5. 
Mradi wa Maji Kata ya 
Mvumi Mission utahudumia 
wananchi wa vijiji vya Mvumi 
Mission, Chihembe na Mila, 
vikiwa na wananchi 8,361 na 
utagharimu sh. 988,821,460. 
Mradi wa Maji vijiji vya 
Handali na Mjelu utahudumia 
wananchi 5,157, kwa gharama 
ya sh. 698,201,794, na Mradi 
wa Maji Kijiji cha Izava (Wali) 
utahudumia wananchi 1,212, 
na utagharimu sh. 398,741,316.

Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Nagulo  utahudumia 
wananchi 5,192, na kugharimu 
sh. 282,848,628, Mradi wa Maji 
Kijiji cha Haneti utagharimu 
sh. 920,131,756, na kuhudumia 
wananchi 7,920, Mradi wa Maji 
Kijiji cha Mgunga utanufaisha 
wananchi 2,881, na gharama ni 
sh. 276,620,980. Mradi wa Maji 
Kijiji cha Mlowa Barabarani 
utahudumia wananchi 3,296, 
na kugharimu sh. 329,382,083, 
na Mradi wa Maji Kijiji 
cha Magungu utahudumia 
wananchi 2,881, na gharama 
ni sh. 277,616,682.

WILAYA YA CHEMBA
Mradi wa Maji Kijiji cha 

Machiga- Changamka 
utahudumia wananchi wa 
vijiji viwili wapatao 15,649 
kwa gharama ya sh. milioni 
730. Mradi wa Maji Kijiji 
cha Chandama utahudumia 
wananchi wa vijiji viwili, 
Chandama na Mpendo 
wapatao 6,669 na utagharimu 
sh. 555,384,640. Mradi wa 
Maji Kijiji cha Khubunko 
utahudumia wananchi 
2,786 kwa gharama ya sh. 
330,617,919. Na Upanuzi na 
ukarabati Mradi wa Maji katika 
vijiji vya Huwekwa, Mlongia, 
Chinyika, , Kubi, Kwamtoro, 
Soya, Dalai, Daki, Churuku 
na Gumbu utahudumia vijiji 
tisa vyenye wakazi 43,584, na 
utagharimu sh. 690,342,635.

Utafiti wa maji chini ya 
ardhi na uchimbaji wa visima 
11 katika vijiji vya Cheku A, 
Ombiri, Mbarada, Madaha, 
Majengo Mapya, Tumbakose, 
Sankwaleto, Ndoroboni, 
Manantu, Binse na Mpendo 
kugharimu sh. milioni 
505,449,637. Mradi wa Maji 
Kelema- Balai utahudumia 
vijiji viwili vyenye wakazi 
6,659 kwa gharama ya sh. 
575,183,014. Usambazaji 
wa malighafi na bomba na 
viungo vya bomba katika 
ukarabati wa Mradi wa Maji 
Kelema Maziwani na Ovada, 
utahudumia wananchi 
6,713 kwa gharama ya sh. 
438,149,820. Mradi wa Maji 
Kijiji cha Igunga  utahudumia 
wananchi 3,637, na kugharimu 
sh. milioni 360.

Mradi wa Maji Kijiji 
cha Kelema Huwekwa, 
utahudumia wananchi 1,937 
kwa gharama ya sh. milioni 
365. Mradi wa Maji Kijiji 
cha Mwailange utahudumia 
wananchi 7,483 kwa gharama 
ya sh. 616,364,504. Mradi 
wa Maji Kijiji cha Mrijo Juu, 
utahudumia vijiji vitatu vya 
Mrijo Juu, Olboloti na Mrijo 
Chini vyenye wakazi 10,725, 
na utagharimu sh. milioni 800.

WILAYA YA DODOMA
Mradi wa Maji Mapinduzi B 

utakaogharimu sh. 468,078,000, 
utanufaisha wananchi 9,383. 
Mradi wa Maji Mayeto na 
Hombolo Makulu utahudumia 
wananchi 8,283 kwa gharama 
ya sh. 512,230,333. Mradi wa 
Maji Chikowa utahudumia 
wananchi wa vijiji vinne 
vya Chikowa, Bihawana, 
Iwelewele, na Mapinduzi 
wapatao 10,693, na utagharimu 
sh. 568,354,994. Utafiti wa maji 
chini ya ardhi, na uchimbaji 
visima viwili Nkulabi na 
Mahona Makulu, kusafisha 
kisima  na kufanya upimaji 
wa wingi wa maji utagharimu 
sh. milioni 84,246,667. Na 

ukarabati wa Mradi wa 
Maji Ipala utakaohudumia 
wananchi 3,516, utagharimu 
sh. milioni 14.4.

WILAYA YA KONDOA
Ukarabati wa Mradi wa 

Maji vijiji vya Sauna na 
Mapinduzi vyenye wakazi 
2,234, utagharimu sh. 
913,320,252. Ujenzi wa Mradi 
wa Maji Pahi, utahudumia 
vijiji viwili vya Pahi na Ikova 
vyenye wakazi 6,768, na 
kugharimu sh. 937,877,030. 
Mradi wa Maji Kijiji cha 
Kisaki chenye wakazi 4,452 
utagharimu sh. 572,085,660. 
Mradi wa Maji Kijiji cha Baura 
chenye wakazi 2,219 mradi 
kugharimu sh. 700,609,870. 
Mradi wa Maji Kijiji cha 
Kikilo Kati kuhudumia 
wananchi 4,444 kwa gharama 
ya sh. 396,712,504. Mradi wa 
Maji Mauno kujengwa kwa 
gharama ya sh. 489,195,353, 
na kunufaisha wananchi 
7,574. Mradi wa Maji Soera 
kujengwa kwa gharama ya 
sh. 278,390,110, na kuhudumia 
wananchi 2,713.

Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Sambwa kuhudumia 
wananchi 29,243 wa vijiji 
sita vya Sambwa, Idindiri, 
Keikei, Ihari,Keikei Tangini 
na Ikengwa, na kugharimu 
sh. 3,155,324,424. Bwawa la 
Itaswi- Kisaki kugharimu 
sh. 5,700,884,713. Mradi 
wa Maji Kwamafunchi 
kuhudumia wananchi 2,219, 
na kugharimu sh. 809,537,820. 
Mradi wa Maji Madege 
kuhudumia wananchi 3,124, 
na kujengwa kwa gharama 
ya sh. 470,397,532. Mradi wa 
Maji Masawi kugharimu sh. 
1,160,433,839. Na utaweza 
kuhudumia wananchi wa vijiji 
vinne vya Masawi, Bereko, 
Lembo na Alagwa wapatao 
10,806.

Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Kikore na Mkurunzi, 
utahudumia wananchi 4,413, 
na utagharimu sh. 889,241,348. 
Mradi wa Maji Bambare 
kuhudumia wananchi 
3,692, na utagharimu sh. 
1,270,494,630. Mradi wa Maji 
Itundwi kuhudumia wakazi 
3,592, na gharama ya mradi 
ni sh. 784,159,091. Mradi wa 
Maji Hachwi, wananchi 2,470 
kunufaika, na utagharimu sh. 
803,911,272. Mradi wa Maji 
Mulua una wakazi 6,958, na 
utagharimu sh. 872,866,209. 
Mradi wa Maji Kilimani 
utagharimu sh. 706,556,681, 
na utanufaisha wananchi 
4,316.

Ujenzi wa Mradi wa Maji wa 
Mji wa Kondoa  utanufaisha 
wananchi 24,674 kwenye vijiji 
saba vya Mnarani, Maji ya 

Shamba, Iboni, Chemchemi, 
Miningani, Kichangani na 
Ubembeni, na utagharimu sh. 
4,094,604,597. Mradi wa Maji 
Tampori, Gubali na Choka 
utahudumia wananchi 5,316 na 
utagharimu sh. 1,025,725,050. 
Ujenzi wa miradi midogo 
(Point Source) katika vijiji vya 
Matangalimo, Nanakwi B, 
Ikengwa, Mkundulu na Hurui 
kuhudumia wananchi wa 
vijiji vitano na utagharimu sh. 
222,335,159.

Ujenzi wa miradi midogo 
(Point Source) katika vijiji vya 
Masange, Ntomoko, Filimo, 
Changaa, Changaa Sekondari, 
Madege, Mitati, Salanka, 
Itundwi na Haubi. Wananchi 
wa vijiji 10 watakaonufaika, 
na mradi utagharimu sh. 
184,234,782. Ujenzi wa 
vichoteo vinane katika 
vijiji vya Munguri, Dumi, 
Hurumbi, Msui na Chora, 
wananchi wa vijiji vitano 
watanufaika, na utagharimu 
sh. 221,299,277. Mradi wa 
Maji Kisesa Sauna na Kikore, 
wananchi wa vijiji viwili 
wapatao 5,878 kunufaika, na 
utagharimu sh. 184,234,782.

WILAYA YA KONGWA
Mradi wa Maji Masinyeti 

ambao utagharimu sh. 
797,192,950, na kunufaisha 
wananchi 3,546. Utafiti na 
uchimbaji wa visima tisa 
kwenye vijiji vya Silale, Chiwe, 
Mahutya, Chang’ombe, 
Ngoma, Nyerere, Magereza 
(Manyata), Wenzamtima, 
Muungano (Songambele). 
Mradi utagharimu sh. 
436,545,000.

Utafiti na uchimbaji wa 
visima 16 kwenye vijiji vya 
Lengali, Kinangali, , Bwawani, 
Njoge, Masenha, Silwa, 
Mbande, Idido, Mangweta, 
Ihanda, Lobilo, Soiti, 
Chitego, Wangazi, Matanga 
na Mgoloka. Mradi huo 
utagharimu sh. 735,199,472. 
Mradi wa Maji Chinanjilizi, 
utahudumia wananchi 1,502, 
na utagharimu sh. 490,488,617. 
Mradi wa Maji vijiji vya 
Chamkoroma na Makole 
utahudumia wananchi 7,235, 
na utagharimu sh. 542,100,904. 
Mradi wa Maji Ijaka 
kuhudumia wakazi 4,004, na 
utagharimu sh. 417,305,904.
Mradi wa Maji Mangweta 
unajengwa kwa gharama ya 
sh. 68,333,800, na wananchi 
2,143 watanufaika.

Ujenzi wa Mradi wa 
Maji Matanga na Ngutoto 
utanufaisha wananchi wa  
vijiji viwili wapatao 6,018, na 
unatekelezwa kwa gharama 
ya sh. 95,934,000. Mradi 
wa Maji Songea mbele na 
Masenha  unaojengwa kwa 

gharama ya sh. milioni 556.8, 
utanufaisha wananchi 17,823. 
Na Mradi wa Maji Mtanana 
B, utahudumia wananchi 
4,088, na unajengwa kwa sh. 
103,983,378.

WILAYA YA MPWAPWA
Ujenzi wa Mradi wa 

Maji Chinyika- Mlunduzi. 
Utahudumia wananchi wa 
vijiji viwili wapatao 8,176, na 
utatekelezwa kwa gharama 
ya sh. 967,668,470. Mradi 
wa Maji Kijiji cha Igoji I. 
Utahudumia wananchi 6,183, 
na utagharimu sh. 430,553,311. 
Mradi wa Maji Lupata- 
Makutupa, utahudumia 
wananchi wa vijiji viwili 
wapatao 9,286, na utagharimu 
sh. 2,527,100,461. Mradi wa 
Maji ambao utahudumia 
wananchi wa vijiji vinne vya 
Pwaga, Munguwi, Maswala 
na Itende wapatao 18,599, 
utagharimu sh. 4,303,281,669.

Ujenzi wa miundombinu ya 
tenki la maji  na ofisi Mradi 
wa Maji Mtera, kunufaisha 
wananchi 6,476, na 
utagharimu sh. 1,783,973,588. 
Mradi wa Kijiji cha Gulwe 
utanufaisha wananchi 5,832, 
na utagharimu sh. 628,683,958. 
Upanuzi wa Mradi wa Maji 
kutoka Pwaga kwenda Idaho. 
Utahudumia wananchi 1,415, 
na kugharimu sh. milioni 
356. Upanuzi wa Mradi wa 
Maji Lupeta- Makutupa 
kwenda Kijiji cha Inzomvu, 
utahudumia wananchi 7,349, 
na unajengwa kwa sh. milioni 
370. Mradi wa Maji Berege 
Sekondari unajengwa kwa 
sh. milioni 156 na utanufaisha 
watu 1,000.

Ujenzi wa Mradi wa Maji 
Kijiji cha Mwanawota, 
unatekelezwa kwa sh. milioni 
650, na utahudumia wananchi 
3,970. Mradi wa Maji Kijiji 
cha Chaludewa unajengwa 
kwa gharama ya sh. milioni 
450, na utahudumia wananchi 
3,472. Mradi wa Maji Kijiji 
cha Mzogole, wananchi 2,107 
watanufaika, na unajengwa 
kwa gharama ya sh. milioni 180.

Ukarabati wa Mradi wa 
Maji Kijiji cha Chinyanhuku 
unaotekelezwa kwa sh. 
milioni 155, utahudumia 
wananchi 4,445. Upanuzi wa 
Mradi wa Maji Luhundwa 
Chang’ombe, unajengwa 
kwa sh. milioni 200, na 
utahudumia wananchi 1,456. 
Mradi wa Maji Pandambili, 
unatekelezwa kwa sh. milioni 
210, na utanufaisha wananchi 
1,212. Upanuzi wa Mradi wa 
Maji Kisokwe- Idilo Mazae, 
utahudumia vijiji vitatu 
vyenye wakazi 6,662, na 
utagharimu sh. milioni 864. 
Na utafiti wa maji ardhini na 
uchimbaji wa visima virefu 
vijiji vya Chimaza, Nana 
na Mkanana Chibwegere. 
Utagharimu sh. milioni 135.

MAKALA

Miradi mikubwa inavyoipaisha Dodoma
Inatoka Uk. 6
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Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 

Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan 

ameshiriki 
maadhimisho 
ya kilele cha 
Miaka 61, ya 

Mapinduzi 
Matukufu 

ya Zanzibar 
yaliyofanyika 
katika uwanja
wa Gombani, 

wilaya ya 
Chakechake, 

mkoa wa Kusini 
Pemba,

Zanzibar leo 
tarehe 12 

Januari, 2025.

Mgeni 
Rasmi wa 

maadhimisho 
hayo alikuwa 

Rais wa 
Zanzibar

na Mwenyekiti 
wa Baraza la 

Mapinduzi Dkt. 
Hussein Ali 

Mwinyi.

HABARI PICHA



10 11JUMANNE Januari 21, 2025JUMANNE Januari 21, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

Kupitishwa kwa Dk.Samia Suluhu kugombea 
urais ni uthibitisho wa uwezo wa mwanamke
NA MWANDISHI WETU

DDK.SAMIA Suluhu ndiye 
mgombea Urais wa CCM 
mwaka huu.Ni yeye 
baada ya Mkutano Mkuu 

wa CCM kumpitisha kupeperusha 
bendera ya chama hicho kwenye 
uchaguzi Mkuu wa Rais,Wabunge 
na Mdiwani utakaofanyika Oktoba 
mwaka huu.

Jahazi la CCM litaongozwa na 
yeye Dk.Samia kwa kusaidiana 
na Dk.Emmanuel Nchimbi.
Kupitishwa kwa Dk.Samia ni 
ishara ya kukubalika kwake katika 
katika kutekeleza ilani ya CCM 
na kuiongoza vyema serikali 
yake katika kuwaletea maendeleo 
Watanzania.Hili halina ubishi.

Nani anasema anaweza 
kuthubutu kusema wanawake 
hawawezi?  Mimi ninasema 
wanawake wanaweza, tena 
wanaweza kile ambacho wanaume 
wanaweza hata kuzidi.Kupitishwa 
kwa Dk.Samia ni salaam kubwa 
kwa watu wenye kuamini katika 
mfumo dume.

Ndiyo, Wanawake wamejaaliwa 
uwezo mkubwa katika kutekeleza 
majukumu mazito kabisa katika 
jamii. Mtazamo hasi wa jamii 
juu ya uwezo wa wanawake 
umewadunisha wanawake kwa 
karne nyingi na  hata kuonekana 
kuwa hawawezi.

Jamii hususani jamii ya 
kiafrika,kwa karne nyingi 
imeaminishwa kuwa wanawake ni 
wasaidizi tu tena ni wasadizi wa 
shughuli za nyumbani na kwenye 
nafasi ndogo ndogo za uongozi. 
Kama nilivyotanguliza hapo juu 
hali hiyo imetokana na mtazamo 
hasi wa jamii juu ya uwezo wa 
mwanamke katika nyanza za 
uchumi na uongozi.

 Mtazamo huo hasi ungalipo 
miongoni mwetu hata sasa. Namna 
nzuri ya kuondoa mtazamo huo 
hasi na kuachana na fikra hizo 
mgando, ni kuwatazama viongozi 
wanawake na namna walivyoweza 
kufanya makubwa yaliyoigusa 
jamii na kuiondoa katika kero 
ikiwemo umaskini wa kipato.

Tanzania tumepiga hatua 
kubwa katika kuthibitisha 
kuwa wanawake wanaweza 
tena wanaweza  sawa sawa na 
hata kuzidi wanaume. Tunao 
viongozi wengi wanawake ambao 
wanafanya vizuri katika sekta za 
uongozi na uchumi.

 Makala hii kipekee itaangazia 
utawala wa Rais wa awamu ya 
sita wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,  Samia Suluhu Hassan, 
Mwanamama shupavu na namna 
alivyobadili mtazamo hasi wa  
jamii juu ya kile jamii ilichokuwa 
inakiamini kuwa wanawake 
hawawezi.

Nafasi ya urais sio ya mchezo 
mchezo, ni nafasi kubwa ambayo 
kwa hapa nchini Rais ndiye Amiri 

jeshi Mkuu wa majeshi ya Ulinzi na 
usalama. Rais ni muhimili wa nchi 
na ndiye mwenye dhima kubwa ya 
kuhakikisha nchi inakuwa salama 
na wananchi si tu wanashiriki 
katika shughuli za ujenzi wa Taifa, 
bali shughuli hizo zinakuwa na tija 
na zinawainua watu hao kiuchumi 
na kuwaondoa kwenye lindi la 
umaskini.

Makala hii itaangazia mazuri 
aliyoyafanya Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa kipindi cha miaka 
minne madarakani ambayo 
yanathibitisha uwezo mkubwa 
aliokuwa nao mwanamke katika 
nyanza za uongozi.

 Machi 19 mwaka huu, Rais 
wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan alitimiza miaka minne 
ashike hatamu  za  kuiongoza 
Tanzania. Hatamu hiyo ya uongozi 
aliyoichukua kutokana na kifo 
cha Rais wa awamu ya tano, John 
Pombe Magufuli, kilichotokea 
Machi 17, 2021.

Samia alikuwa makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa muda wa miaka 
mitano ambapo alionesha uwezo 
mkubwa wa kiongozi.

Kutokana na umadhubuti na 
uthabiti wa utendaji wa Samia, 
akiwa makamu wa Rais,  Rais 
Magufuli alimpendekeza tena 
kuwa mgombea mwenza wake kwa 
nafasi ya Urais kwenye uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020 na hatimae 
kuwa makamu wa Rais mpaka pale 
Rais Magufuli alipofariki dunia.

Samia aliapishwa kuwa  Rais  wa 
Jamhuri ya Muungano akiwa ni 
mwanamke wa kwanza kushika 
wadhfa huo hapa nchini kwetu 
na katika ukanda huu wa Afrika 
Mashariki. Rais Samia  anaingia 
kwenye historia ya Tanzania kwa 
kuwa Makamu wa kwanza wa Rais 
mwanamke na Rais wa kwanza 
mwanamke.

 Ukweli ni kwamba Rais Samia  

licha ya kuwa ni mwanamke, 
ameimudu vyema nafasi hiyo 
ambayo aliipokea katika kipindi 
ambacho hakuwa amefanya 
maandalizi ya kuchukua dhamana 
hiyo kubwa. Kipindi ambacho 
Taifa lilikuwa linabubujikwa na 
machozi na kutawaliwa  na hali ya 
sintofahamu iliyotokana na huzuni 
ya kuondokewa na Rais aliyekuwa 
madarakani.

  Lakini kwa ushupavu mkubwa 
Rais Samia aliweza kulituliza Taifa 
na kuondoa sintofahamu zote 
ambazo watanzania walikuwa 
nazo juu ya hatma ya uongozi wa 
nchi yao.

 Rais Samia ameonesha uwezo 
mkubwa wa kiuongozi unaojali 
misingi ya utu na usawa,uongozi 
usio na upendeleo wa kikanda 
wala wa kitabaka. Kubwa zaidi 
ameweza kulituliza Taifa na 
kulibakiza kwenye reli ya amani na 
utulivu ambazo ndizo tunu zetu za 
Taifa.

 Ukweli ni kwamba uongozi wa 
Rais Samia umetegua kitendawili 
cha mwanamke kutoka kwenye 
kuonekana kuwa hawezi na 
kuidhihirishia jamii kuwa 
mwanamke anaweza  sawasawa na 
mwanaume.

 Rais Samia amedhihirisha 
kuwa mwanamke anaweza 
kushika nafasi yoyote ya uongozi 
kwenye jamii na akakata kiu ya 
wanajamii hao, kiu ya maendeleo 
na pakawepo na amani na utulivu.

 Uongozi wa Rais Samia katika 
kipindi hiki cha miaka minne 
umeonesha umahiri mkubwa 
katika kuwahudumia watanzania  
na kuwareshea  matumaini 
makubwa katika kutatua kero 
zilizokuwa zinawakabili. Kero 
kama vile  upatikanaji wa huduma 
bora za elimu, afya, miundombinu, 
maji, siasa, na uongozi.

 Ni ukweli usiopingika kuwa 
Rais Samia kwa muda alikokaa 
madarakani  amezigusa nyanza 

hizo kwa namna ambayo inawatia 
matumaini watanzania wa hali ya 
chini na kuona kuwa wamepata 
mkombozi wa kweli wa masahibu 
yaliyokuwa yakiwasibu kwa miaka 
nenda rudi.

Ukweli  ni kwamba  huduma 
duni za msingi katika jamii watu 
wa hali ya chini ni wahanga 
wakubwa kwa kuwa hawana 
uwezo wa kugharamia kupata 
huduma hizo. Unapozungumzia 
ubovu wa barabara, upatikanaji 
duni wa maji, ukosefu wa huduma 
za afya za uhakika, watu wa 
daraja la chini au kama tulivyozea 
kuwaita makabwela ndio wahanga 
namba moja.

 Mathalani katika sekta ya elimu,  
Rais Samia  eneo la elimu ameligusa 
kwa namna ya pekee ambayo 
anastahili pongezi. Sera ya elimu 
na marekebisho yaliyofanywa juu 
ya zuio la mtoto wa kike aliyepata 
ujauzito kurejea shuleni ni hatua 
ambayo imelenga kumkomboa 
mtoto wa kike na jamii kwa ujumla 
kwani, kumueleimisha mtoto wa 
kike ni kuielimisha jamii.

 Hatua ya Rais Samia, 
kufanikisha ujenzi wa madarasa 
15,000 nchi nzima, shule za msingi 
na sekondari, ni hatua ambayo 
imelenga kuinua sekta ya elimu 
na imemuondolea mzigo fukara 
wa Tanzania na imethibisha 
umathubuti wa Rais Samia 
katika kupamba na ujinga kwa 
kuhakikisha kuwa  Taifa Tanzania 
linakuwa na watu walioelimika 
ambao watamudu kupambana na 
changamoto za nyakati.

 Kwa upande wa huduma za 
afya ni wazi kuwa Rais Samia 
madarakani, huduma za afya 
kwenye zahanati, vituo vya afya 
na hospitali za rufaa zimeboreshwa 
kwa kiwango cha kutia matumaini.

 Sambamba na hilo ujenzi wa 
vituo vya afya unaoendelea nchi 
nzima ni mwendelezo wa tija 
kubwa kwa wananchi wa Tanzania. 
Kila mmoja wetu ni shahidi juu ya 
adha wanazozipata Watanzania 
hususani wa vijijini kusafiri umbali 
mrefu kufuata huduma za afya. 
Idadi ya wanawake waliofia njiani 
kuelekea kupata huduma za afya 
wakati wa kujifungua ni kubwa 
pia. Hivyo tunaamini kuwa kasi 
ya uboreshaji wa huduma za afya 
ambayo Rais Samia ameionesha 
inakwenda kuwa mkombozi 
mkubwa kwa afya ya watanzania.

 Ukweli ni kwamba uongozi wa 
Rais Samia unaaondoa shaka ya 
uwezo wa mwanamke katika nyanja 
za uongozi, kwani kipimo kikubwa 
cha umathubuti wa kiongozi ni 
namna anavyotatua changamoto za 
watu anao waongoza.

Rais Samia ametatua changamoto 
nyingi ambazo huenda ziliihitaji 
zaidi ya miaka mitano. Tanzania 
sasa inafunguliwa katika 
diplomasia na mahusiano ya 
kimataifa.

Uongozi wa mwanamama 
huyu shupavu umerejesha 
mahusiano mazuri na nchi 
wahisani na nyingine ambazo 
manufaa yatokanayo ni kuongeza 
wawekezaji katika sekta ya 
uchumi ambapo wananchi 
tutanufaika kwa kupata ajira na 
fursa nyingine za kibiashara.

Rais Samia 
ametatua 

changamoto 
nyingi ambazo 

huenda ziliihitaji 
zaidi ya 

miaka mitano. 
Tanzania sasa 

inafunguliwa 
katika 

diplomasia na 
mahusiano ya 

kimataifa.
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Uvunaji magogo, mbao unavyoharibu mazingira na kuteketeza misitu ya asili 

INHAMBANE, MSUMBIJI

SSHIRIKISHO la Wavunaji 
na Wafanyabiashara 
ya Magogo na 
Mbao la Msumbiji 

( F E D E M O M A ) , 
limelipongeza Shirika la 
Chakula na Kilimo Duniani 
(FAO) kwa kulisaidia 
kuboresha usimamizi wa 
misitu kwa kupitia sekta 
binafsi.

 FEDEMOMA inaundwa 
na jumuiya 16 za wavunaji 
na wafanyabiashara wa 
magogo na mbao kutoka 
majimbo tisa ya nchi hii, 
zile ambazo zinawakilisha 
takribani vyama 600 vya 
msingi vyenye wajasiriamali 
wadogo na wa kati (MSMEs), 
na pia vinajumuisha wamiliki 
wa vitalu vya miti pamoja na 
wauza mkaa wasiopungua 
100.

Katika hatua yake ya 
kuhamasisha kuwepo 
kwa mdahalo wa wazi 
unaohusisha watu wote na 
sekta binafsi, shirikisho hilo 
linalenga kupanua wigo wa 
usimamizi wa misitu hapa 
nchini.

Malengo yake mengine ni 
kuvifanya vyanzo vya uwepo 
wa misitu kuwa endelevu, 
kupunguza ukataji ovyo wa 
miti na kuimarisha fursa za 
uchumi misitu kwa kufuata 
sheria, kusimamia mazingira 
na uwajibikaji katika biashara 
ya magogo na mbao.

 
RAIS WA SHIRIKISHO
Kuanzishwa kwa 

FEDEMOMA kulitangazwa 

rasmi wakati wa kufungwa 
kwa warsha iliyohusu mradi 
wa “Kuimarisha Usimamizi 
wa Misitu kwa Kuongeza 
Uwakilishi wa Sekta Binafsi”.

Kwa kutumia Sheria 
ya Huduma, Usimamizi 
na Biashara ya Mazao ya 
Misitu (FLEGT) ya Shirika 
la Chakula na Kilimo 
Duniani – Umoja wa Ulaya 
(FAO – EU), FAO iliamua 
kuuunga mkono Umoja wa 
Wafanyabiashara ya Mbao 
wa Msumbiji, maarufu kwa 
kifupi cha AMOMA.

“FEDEMOMA itawapa 

wanachama wa umoja huu 
fursa ya uzalishaji wenye tija 
ili kufikia malengo yao katika 
upande wa kwanza, na pia 
itawasaidia wavunaji wa 
magogo na wafanyabiashara 
ya mbao, mafundi mchundo 
pamoja na watengenezaji 
wa bidhaa zitokanazo na 
miti katika upande wa pili”, 
anasema Rais wa Shirikisho 
hilo, Jorge Chacate.

 
HATUA ZA HARAKA
Msumbiji ni moja kati ya 

nchi zenye utajiri mkubwa 
wa misitu ya asili barani 

Afrika, ile ambayo inachukua 
asilimia 40 ya ardhi yake 
yote.

Wakati hali ikiwa namna 
hiyo, ukataji miti nchini 
humo unaelezwa kuwa ni 
hekta 267,000 kwa mwaka, 
kwa mujibu wa taarifa ya 
taasisi inayoitwa kwa kifupi 
cha MITADER.

Kibaya zaidi ni kuwa 
ukataji huo umekuwa 
ukifanyika kinyume cha 
sheria, na pia unasababisha 
kuwepo uharibifu mkubwa 
wa mazingira. Kutokana na 
hali hiyo, hatua za haraka 

za kuidhibiti zinatakiwa 
zichukuliwe kwa kuanza 
na maeneo ambayo 
yameathirika kwa kiwango 
kikubwa zaidi, njia zote 
zinazotumika kupitishia 
magogo na mbao hizo pamoja 
na kupunguza utumiaji wa 
mkaa kwa wakazi wa mijini.

 UKAGUZI NA UDHIBITI
Wakati hayo yakiendelea, 

moja kati ya changamoto 
zinazoikabili sekta binafsi 
katika suala hilo la ukataji 
na biashara ya magogo na 
mbao hapa nchini ili pamoja 
na  mambo mengine, kufikia 
lengo la kusimamia vizuri 
misitu ikiwa miongoni 
wadau muhimu na wakuu ni 
“ukosefu wa muunganiko na 
mfumo wa uwakilishi”.

Ndiyo maana FEDEMOMA 
ikajitosa kuja na mdahalo 
wa wazi kuhusu misitu 
na ushirikiano baina ya 
sekta binafsi na serikali 
ili kuongeza uelewa wa 
usimamizi, kuelimisha faida 
za kiuchumi zitokanazo na 
mazao ya misitu na njia bora 
zaidi za kuwa na uhifadhi 
endelevu wa raslimali hiyo 
ya asili.

Kana kwamba haitoshi, 
shirikisho hilo pia limepanga 
kuongeza ushirikiano baona 
yake na sekta binafsi katika 
kukuza uwezo wa usimamizi 
endelevu wa misitu, na pia 
katika kuchangia uimarishaji 
wa ukaguzi na udhibiti 
wa mavuno na biashara ya 
magogo na mbao.

WAFADHILI WAKUU
Kuanzia mwaka 2016 

hadi sasa, Mpango wa 
FAO-EU FLEGT umesaidia 
miradi minne tofauti nchini 
Msumbiji, yote katika ujumla 
wake ikigharimu dola 400,000 
za Marekani au shilingi 
1,037,600,000  za Tanzania.

 Lengo la kufanya hivyo ni 
kupambana na uvunaji wa 
misitu usiozingatia sheria 
kwa kuitumia sekta binafsi, 
kukabiliana na uharibifu 
wa mazingira utokanao na 
ufyekaji ovyo wa miti kwa 
ajili ya kuvuna magogo na 
mbao na kusaidia vikundi 
vya ushirika kuhusu 
usimamizi na uratibu wa 
maliasili ya misitu.

Mpango wa FAO-EU FLEGT 
umeenea sehemu  mbalimbali 
duniani na umekuwa pia 
ukisaidia masuala ya kiufundi 
kuhusiana na hifadhi ya 
misitu ya asili. Wafadhili 
wakuu wa mpango huo ni 
watatu ambao ni Jumuiya 
ya Ulaya (EU), Shirika la 
Ushirikiano wa Kimataifa wa 
Misaada la Sweden (SIDCA) 
na Idara ya Kimataifa ya 
Maendeleo ya Uingereza, 
maarufu kwa kifupi cha 
DIDUK.
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Matajiri ambao hawakuionea aibu fedha
NA CHARLES CHARLES

IINAELEZWA kila mtu 
anazaliwa tajiri lakini 
pia masikini. Utajiri 
au umasikini wake 

unategemea na mazingira 
anayokulia, lakini 
inategemea zaidi na yeye 
mwenyewe. Wapo matajiri 
wengi duniani ambao 
hawakuzaliwa matajiri. 
Walitengeneza utajiri wao 
kwa kupitia maisha ya 
kawaida kabisa ambayo 
kila mtu ama wengi wa 
watu wanayaishi.

Kwa mujibu wa Forbes 
wapo mabilionea zaidi ya 
2,700 duniani lakini wengi 
wao walianza kufanya 
kazi za kawaida kabisa 
ambazo usingedhani kama 
wangeweza kuwa mabilionea.

1: Jeff Bezos
Huyu ni mmiliki wa 

kampuni kubwa duniani 
ya Amazon ambaye kwa 
sasa ndio tajiri namba 
mbili duniani. Lakini 
Bezos kufika kuwa bilionea 
namba mbili duniani safari 
yake imetokea mbali. Kazi 
yake ya kwanza alikuwa 
mpishi tu, akiandaa 
vyakula kama baga katika 
kampuni ya McDonald. 
Alikuwa na umri wa miaka 
16 tu wakati akifanya kazi 

hiyo na kulipwa dola $2.69, 
kwa saa moja.

Mbali na Amazon pia 
anamiliki The Washington 
Post aliyoinunua mwaka 
2017.

Disemba 2013, Bezos 
alishika vichwa vya habari 
kwa kuanzisha majaribio 
aliyoyaita “Amazon Prime 
Air,” ambayo ni utumiaji 
wa ndege zisizokuwa na 
rubani kupeleka huduma 
kwa wateja wake. Ndege 
hizo zinaweza kubeba 
vifurushi vyenye uzito wa 
mpaka kilo 2.5 na zinaweza 
kufika umbali wa mpaka 
maili 10 kutoka ofisi za 
usambazaji za Amazon.

2: Elon Musk
Amekulia Amerika 

Kusini baadae akahamia 
Canada akiwa na umri wa 
miaka 17 na kuanzia kazi 
ya kawaida kabisa kama 
Mhandisi wa program za 
Kompyuta. Ilikuwa mwaka 
1983 na alikuwa akiuza 
michezo ya kompyuta 
na kulipwa dola 500 kwa 
mwezi. Mwezi Januari 
2021, Musk aliripotiwa 
kumpiku Jeff Bezos kama 
mtu tajiri zaidi duniani.

Lakini sasa ni tajiri 
akiajiri maelfu ya watu 
kupitia makampuni 
zake za Tesla na SpaceX 

zinazotengeneza roketi, 
magari ya umeme, umeme 
wa jua na mabetri.

Utajiri wake ulianza 
kukuwa kwa kasi akiwa 
na miaka kati ya 25 na 
30, akianza kwa kuiuza 
kampuni yake ya mwanzo 
mwanzo tu ya Zip2 
kwenda kuwa sehemu 
ya Compaq Computers. 
Wazazi wake walitengana 
akiwa na miaka 10 na hapo 
akanza kupenda masuala 
ya kompyuta.

Alijifunza mwenzewe 
namna ya kutengeneza 
program za kompyuta, na 
akiwa na umri wa miaka 
12 tu akauza program 
yake ya kwanza, ilikuwa 
ya mchezo ya kompyuta 
(game) iliyoitwa Blastar, 
safari ya utajiri ikaanzia 
hapo, alikuwa akitengeza 
na kuuza kwa bei chee 
kidogokidogo baadae 
ujuzi wake ukampa fedha 
na kuwa mmiliki wa 
kampuni kubwa duniani 
ya masualoa ya teknolojia.

3: Bill Gates
Bill Gates ni bilionea 

anayefahamika sana na 
mmiliki wa kampuni ya 
Microsoft. Amekuwa na 
mchango mkubwa katika 
bara la Afrika kupitia taasisi 
yake na mkewe ya Bill & 

Melinda Gates Foundation 
ambayo imekuwa ikisaidia 
masuala mbalimbali ya 
kijamii.

Ameongoza pia kwenye 
zoezi la kusaidia chanjo 
ya polio kwa watoto 
barani Afrika. Lakini 
hakuanza kama bilionea, 
alianza kama mfanyakazi 
wa kawaida tu kwenye 
kampuni iliyokuwa ndogo 
ya TRW, alikuwa mtengeza 
program za kompyuta wa 
kampuni hiyo.

Bill Gates alikacha shule 
akiwa mdogo tu akiwa 
na rafiki yake wa utotoni 
Paul Allen na kuamua 
kuanzisha Microsoft. 
hakuwa anaeleweka 
na familia yake, lakini 
aliamini katika fikra 
zake na kwa kuanza 
kidogokidogo akajikuta 
anakuwa na kutengeneza 
utajiri wa kutosha.

4: Warren Buffet
Warren Buffet, 

mfanyabiashara na bilionea 
mkubwa Marekani, 
alianza kazi ya kusambaza 
magezeti tu mtaani, 
majumbani na maofisini 
akifanya kazi hiyo ya 
kusambaza magazeti ya 
The Washington Post na 
kulipwa kama dola 175 
kwa mwezi.

Lakini sasa ni bilionea 
wa kutupwa akiwa 
mkurugenzi mtendaji wa 
makampuni ya Berkshire 
Hathaway nchini 
Marekani ambayo kwa 
ujumla yameajiri watu 
zaidi ya 360,000.

Akiwa na miaka 11 
alianza kuwekeza kwenye 
kampuni ya Cities Service 
Preferred akianza kwa 
kununua hisa tatu tu 
ambapo hisa moja iliuzwa 
kwa dola 38. Akauza hisa 
hizo kwa faida kiduchu 
kwa kuuza hisa moja kwa  
dola 40, baada ya thamani 
ya hisa za kampuni hiyo 
kushuka mpaka dola 27, 
baadae akajuta baada ya 
thamani ya hisa kupanda 
mpaka dola 200.

Anasema majuto haya 
ndiyo yaliyomsukuma 
kufikiria zaidi uwekezaji 
na kuwa mmiliki wa 
kampuni kubwa usoni. 
Kufika huko ilipaswa awe 
na mtaji wa kuanzia, na 
kazi yake ya kusambaza 
magazeti ilikua moja 
ya njia ya kumfikisha 
alipofika sasa.

5: Salim Said Bakhresa
Ingawa si bilionea 

katika orodha tajika ya 
Forbes, lakini historia 
yake inamleta kwenye 
kundi la watu matajiri 
walioanza kufanya kazi 
za kawaida kabisa mpaka 
kuwa matajiri wakubwa 
Afrika. Ni milionea tajika 
Afrika akizaliwa visiwani 
Zanzibar, Tanzania.

Kama ilivyo kwa watoto 
wengi wa Tanzania na 
vijana wengi wa nchi hiyo, 
hupitia kufanya kazi nyingi 
za kawaida kutokana na 
uchumi uliopo na mazingira 
ya nchi hiyo. Bakhresa 
alianza kuuza mabaki 
ya mazao ya baharini tu 
yanayopatikana kwa wingi 
hata sasa kwenye fukwe za 
bahari katika maeneo ya 
Zanzibar, Dar es Salaam na 
Mombasa.

Bakhresa hakulala na 
kuamka tajiri bali alianzia 
mbali kuusaka utajiri wake. 
Alianza kwa kushona 
viatu, akauza urojo na 
viazi kabla ya kufungua 
mgawaha mdogo lakini leo 
makampuni yake kwenye 
sekta ya Usafirishaji, 
Vinywaji, vyombo vya 
habari, maji, vyakula, 
viwanda vya nguo, hoteli 
na vitu vingine ambayo 
yameajiri zaidi ya watu 
2,000 na kuingiza mabilioni 
ya fedha.

Makampuni ya Said 
Salim Bakhresa & Co. (SSB), 
yananufaisha zaidi ya watu 
6,000 kwa ajira rasmi na 
zisizo rasmi katika nchi za 
Afrika Mashariki. Bidhaa 
za makampuni yake 
zinapatikana karibu nchi 
sita za Afrika Mashariki.
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MIKAKATI YA MIRADI YA KIMAENDELEO… NI DK. SAMIA SULUHU HASSAN KUMALIZA KAZI
NA MWANDISHI WETU

CCHAMA Cha 
Mapinduzi (CCM) 
k i m e p i t i s h a 
azimio la kumteua 

Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kuwa mgombea 
wa nafasi ya urais 
katika uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
baadae mwaka huu.

Azimio hilo limepitishwa 
na Mkutano Mkuu wa 
CCM ambao ndiyo chombo 
cha mwisho cha maamuzi 
ya uteuzi wa mgombea 
wa tiketi ya urais kupitia 
chama hicho. Chama 
hicho pia kimempitisha 
Dkt. Hussein Mwinyi 
kugombea Urais kwa 
upande wa Zanzibar.

Uamuzi huo umefanyika 
mapema kuliko kawaida, 
na katika mkutano ambao 
awali haukupangwa 
kufanya maamuzi hayo 
katika ajenda zake. 
Mkutano huo ulikuwa 
na ajenda kuu moja ya 
kupitisha jina la Makamu 
wa Mwenyekiti (Bara) 
ambapo mwanasiasa 
mkongwe Stephen 
Wasira alipitishwa 
kushika wadhifa huo jana 
Jumamosi.

Baadhi ya wajumbe 
waliokuwa wakitoa 
michango yao juu ya 
utekelezwaji wa ilani 
ya uchaguzi ya CCM 
walipendekeza mkutano 
huo kuwapitisha Rais Dkt. 
Samia na Rais Dkt. Mwinyi 
kama wagombea wa urais 
kutokana na maendelea 
walioyasimamia.

Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ameendelea 
kujipambanua vyema 
katika utendaji wake kazi, 
imebainika miradi ya 
maendeleo iliyosajiliwa 
mwaka jana inatarajiwa 
kuzalisha ajira kwa 
Watanzania 212,293.

Hii ni kutokana na 
miradi 901 iliyosajiliwa 
na Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) kuanzia 
Januari hadi Desemba 2024 
kulinganisha na miradi 
526 katika kipindi hicho 
mwaka 2023.

Miradi hii iliyosajiliwa 
mwaka jana inatarajiwa 
kuzalisha idadi hiyo ya 
ajira kwa Watanzania, 
kulinganisha na ajira 
137,010 zilizozalishwa 
mwaka 2023.

Taarifa iliyotolewa na 
Waziri wa Nchi, Mipango 
na Uwekezaji Prof. Kitila 
Mkumbo ilitaja pia mikoa 
iliyoongoza kwa kuvutia 
uwekezaji ni Dar es 
Salaam, Pwani, Arusha na 
Dodoma.

Prof. Mkumbo alisema, 
Dar es Salaam ilifanikiwa 

kusajili miradi 356, Pwani 
ikisajili miradi 166, Arusha 
miradi 64 na Dodoma 
ikiwa na miradi 47 ambayo 
ni sawa na asilimia 70.3 
sawa na jumla ya miradi 
633 iliyosajiliwa katika 
mikoa hiyo.

Alitaja sekta tano 
zinazoongoza kwa kusajili 
miradi mingi ya uwekezaji 
kuwa ni uzalishaji 
viwandani, usafirishaji, 
ujenzi wa majengo ya 
biashara, utalii na kilimo.

“Mwaka 2024 tunaweza 
kuutangaza ni mwaka 
bora zaidi katika sekta 
ya uwekezaji Tanzania, 
kutokana na ukweli 
kwamba ndio mwaka 
ambao TIC ilisajili 
miradi mingi zaidi ya 
uwekezaji (miradi 901) 
tangu Tanzania ianzishe 
kituo hiki,” alisema Prof. 
Mkumbo. Miradi hii 

imevutia jumla ya mitaji ya 
Dola za Kimarekani bilioni 
127, kiwango ambacho 
hakijawahi kufikiwa tangu 
kuanzishwa kwa TIC.

Alisema kuwa, 
mafanikio hayo ni ushahidi 
wa dhamira thabiti ya 
Rais Dkt. Samia katika 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
nchini.

“Hii ni miradi mingi 
zaidi kuwahi kusajiliwa 
na Rais Samia ameonyesha 
maono makubwa tangu 
ahadi yake aliyoitoa Aprili 
2021 alipohutubia Bunge,” 
alisema.

Katika mkutano huo wa 
CCM, Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete, akizungumza 
kama mmoja wa wazee 
wa chama, alisisitiza 
kuwa CCM ina mamlaka 
ya kujichagulia mgombea 
wao kwa wakati wowote.

“Hili lipo ndani ya 
uwezo wetu, kuamua 
muda wowote, kwamfano 
wenzetu (wa Swapo) 
Namibia wao wanafanya 
uchaguzi kumpitisha 
mgombea wao mwaka 
mzima (kabla ya 
uchaguzi). Sasa na sisi 
tunaweza kuamua. Jambo 
la Msingi azimio lipite na 
tupate ushauri wakisheria 
ili uendane na matakwa ya 
tume ya uchaguzi.”

Hii ni mara ya kwanza 
kwa CCM kupitisha 
wagombea wa nafasi 
za urais mapema katika 
mwanzo wa mwaka na 
katika kikao ambacho 
ajenda yake mahsusi 
haikuwa hiyo. Kawaida, 
maamuzi hayo hufanyika 
miezi michache kabla 
ya kuanza kwa kampeni 
rasmi za uchaguzi mkuu.

Rais Dkt. Samia pia 
amemteua Katibu Mkuu 
wa CCM Emmanuel 
Nchimbi kuwa mgombea 
mwenza wake katika 
uchaguzi mkuu 
utakaofanyika baadae 
mwaka huu.

Nchimbi ni mwanasiasa 
mwandamizi na ameshika 
nafasi mbali mbali ndani ya 
CCM na serikali yake kwa 
miongo mitatu iliyopita. 
Amewahi kushika nafasi ya 
Waziri wa Mambo ya Ndani 
katika serikali ya Kikwete 
na aliteuliwa kuwa balozi 
na hayati John Pombe 
Magufuli na kuiwakilisha 
Tanzania nchini Brazil na 
baadae Misri.

Kwa mujibu wa Rais Dk. 
Samia, Makamu wa Rais 
wa sasa Philip Mpango 
alimuomba apumzike na 
ameridhia na ndio maana 
amemteua Nchimbi.

Mpango ataendelea na 
majukumu yake kama 
Makamu wa Rais mpaka 
uchaguzi utakapofanyika, 
sawia na Nchimbi ambaye 
ataendelea na majukumu yake 
ndani ya chama kwa sasa.

Marais wote wawili Dkt. 
Samia na Dkt. Mwinyi 
wanamaliza awamu zao 
za kwanza za uongozi 
mwaka huu. Na kwa 
mujibu wa utamaduni 
wa chama hicho, marais 
walio madarakani huwa 
hawapatiwi ushindani 
katika kupewa tiketi ya 
kugombea urais kwa 
awamu ya pili.

Rais Samia aliingia 
madarakani mwezi Machi 
2021 mara baada ya 
kifo cha aliyekuwa rais 
wa Tanzania Dkt. John 
Pombe Magufuli. Aliingia 
madarakani kwa mujibu 
wa katiba akiwa ndiye 
mrithi wa urais, kwa nafasi 
aliyokuwa nayo kipindi 
hicho ya Makamu wa Rais.

Mpango 
ataendelea na 

majukumu yake 
kama Makamu 

wa Rais mpaka 
uchaguzi 

utakapofanyika, 
sawia na 

Nchimbi ambaye 
ataendelea na 

majukumu yake 
ndani ya chama 

kwa sasa.

MAKALA
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. WALISEMA WALISEMA 
SIMBA SIMBA 

HAIFIKI ROBO HAIFIKI ROBO 
... HAPAWAPI?... HAPAWAPI?

MO SALAH FEDHA MO SALAH FEDHA 
ZAMNGOJAZAMNGOJA

RIYADH, SAUDIA

MM
S H A M B U L I A J I  wa 
Misri Mohamed Salah, 
32, anatazamiwa kupewa 
ofa ya pauni milioni 65 ili 
kumshawishi kuondoka 
Liverpool kuelekea Saudi 
Arabia msimu wa joto.

Nao Real  Madrid 
wameachana na harakati 

NA MWANDISHI WETU

AACHENI kumaliza 
maneno. Acheni 
kuropoka. Acheni 
muda uongee. Nini 

sasa? Tumefika robo au bado? 
Acheni hizo. Simba ndiyo 
waanzilishi wa hizi kazi.

Nilishasema, kufika robo 
fainali haiwezi kuwa kazi 
ngumu kwa Simba. Tumefika 
sasa, ongeeni mambo 
mengine.  Najua wapo 
waliosema hatufiki. Bado 
wapo au wameshaondoka?

Wamejificha wapi tena hao 
jama zetu? Ngoja tuulizane 
tu. Mwisho wa siku, mambo 
yamekuwa magumu kwao. 
Kibarua walichonacho ni kizito. 
Unafikiri ni rahisi kumfunga 
Mwarabu akiwa anahitaji pointi 
moja tu? Ngojeni muone sasa. 
Zile dua zao zinarudi kwao.

Sisi kwetu tumeshamaliza. 
Tunasubiri atakayepita 
mbele yetu katika hatua 
inayofuata ya nusu fainali. 
Tutapiga yeyote atakayekatiza 
mbele yetu. Hatutaki ujinga.

Nil ishasema, Simba 
iliyofika robo fainali Ligi ya 
Mabingwa Afrika haiwezi 
kusumbuliwa na timu za 
Kombe la Shirikisho. Safari 
hii, tunataka kuionesha dunia 
kuwa Simba ni timu kubwa.

Niwaambie tu; Simba 
hii ndiyo timu pekee ya 
Tanzania itakayobaki kwenye 
michuano ya kimataita. 
Nawaambia ukweli. Tunautaka 
ubingwa wa Shirikisho.

Tulianza kwa kusuasua 
lakini sasa timu imeshakaa 
vizuri. Fadlu ameshaseti 
mitambo yake na sasa gari 
limewaka. Gari limewaka.

Tusisahau, ubingwa wa Ligi 
Kuu Bara nao tunautaka. Safari 
hii, ni nje na ndani. Hatuachi 
kitu. Hata kingekuwa kikombe 
cha kahawa, tungebeba tu.

zao za kumnasa mlinzi wa 
Liverpool Trent Alexander-
Arnold, 26, na watarejea 
kumchukua mlinzi huyo wa 
Uingereza msimu wa joto.

YANGA YAAPIA MAKUBWAYANGA YAAPIA MAKUBWA
safari. Kamwe amesema 
maumivu wanayopata kwa 
kuondolewa kwenye makundi 
wanaweza kuhisi makubwa na 
mazito, wanatakiwa kutumia nafasi 
hii kujiuliza na kujipanga kwa ajili 
ya kutetea mataji ya Ligi Kuu na 

Kombe la Shirikisho la FA.
“Tukipoteza makombe yetu 

tuliyopata msimu uliopita, maumivu 
haya yatakuwa maumivu makali 
mara mbili au zaidi. maumivu 
haya yawe darasa na sehemu ya 
kupambana kufanya vizuri, tusije 
kuumia zaidi, tumegundua furaha 
yetu inawaumiza wapinzani wetu, 

basi tushikamane,” alisema.
Kamwe alisema, sasa nguvu na 

akili zao wanatakiwa kuelekeza 
katika michuano iliyopo mbele yao 
ya Ligi Kuu na michuano ya kombe 
la FA kuhakikisha wanafanikiwa 
kutetea mataji hayo. “Tunahitaji 
kufanya vizuri katika michezo 
yetu ya ligi kukusanya alama tatu 

kila mechi na kurejea kwenye 
nafasi yetu ya kuongoza ligi na 
kufanya vizuri michuano ya FA,” 
alisema Kamwe. Yanga inatarajiwa 
kushuka dimba la KMC Complex, 
kwenye mchezo wa michuano ya 
Kombe la Shirikisho la FA dhidi 
ya Copco FC, utakaochezwa, 
Jumamosi, Januari 25.

>> Inatoka uk. 16

MICHEZO
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MAVOKOMAVOKO
ashtushwa, ashtushwa, 

taarifa za taarifa za 
kuomba kuomba 

kurudi WCBkurudi WCB

NA MWANDISHI WETU

MMS A N I I  w a 
Bongofleva, Rich 
Mavoko amesema 
alishtushwa na taarifa 

zilizokuwa zinasambaa mtandaoni 
kuwa ameomba msamaha ili arudi 
kufanya kazi na WCB Wasafi.

Mavoko ambaye alitoka WCB 
mwaka 2018, alisema alisikia taarifa 
hizo za kizushi kupitia mdogo wake 
lakini baada ya kufuatilia aligundua 
ni uongo hivyo akapuuzia.

“Sijawahi kujaribu kuomba 
msamaha na hakuna kitu kama 
hicho, bora nivae shati lililochanika 
kuliko kutembea tumbo wazi, 
kikubwa naomba mashabiki 
zangu waendelee kunipa sapoti 
kupitia wimbo wangu mpya 
Usizuge.” amesema Mavoko.

NA MWANDISHI WETU

MMC H E K E S H A J I  n a 
M w a n a m i t a n d a o 
maarufu wa Tanzania 
Idris Sultan,  ametolea 

ufafafanuzi dhana iliyopo kuhusu tasnia 
ya Sanaa nchini Tanzania kuzidiwa 
kimaendeleo na tasnia ya Sanaa chini 
Kenya kwakua Kenya wanazo kazi 
nyingi za kimataifa kuliko Tanzania,  
ambapo jibu lake likawa ni ‘Kind off’.

Idris alitolea maelezo dhana hiyo 
kwa kuweka wazi kuwa kwa kiwango 
flani Kenya wamesogea lakini bado 
hawajaiacha tasnia ya Sanaa ya 
Tanzania, aliyasema hayo alipoulizwa 
na chombo The chanzo, kwanini 
Kenya ina filamu nyingi kwenye 
Mtandao wa Netflix na channel ya 
‘Showmax’ kwa upande wa Afrika 
Mashariki kwani wao wanatuzidi nini?

“Hawajatuzidi leo kwa bahati 
mbaya, wametuzidi zamani kidogo 
na hiyo zamani ndio ime-determine 
leo yao na ilikua ni lugha (kiingereza) 
na sio kwenye kutuzidi labda kwenye 
kuongea, bali wamekitumia kwenye 
kazi zao za kisanaa, na Kenya hawaongei 
kiingereza tu au kiswahili tu, bali 
wanachanganya kiswahili na Kiingereza, 
hii inawasaida kuwa na mfanano na 
Mataifa mengine. Sasa unapoingia 
kwenye majukwaa ya kimataifa kama 
Netflix na Showmax ukija kutengeza 
maudhui, unataka uweke maudhui 
ambayo watu wengi katika mataifa 
tofauti wanaweza kuyaelewa na hapo 
ndipo lugha inaposaidia’ amesema Idris

Ambapo pia ametilia mkazo kuwa 
licha ya Wakenya kuwahi kufanya 
mambo makubwa kwenye sanaa 
mbele ya Tanzania, kwa sasa hali 
ni tofauti kwa sababu ukubwa wa 
vipaji, wasanii, uwekezaji  pamoja na 
vipaji Tanzania iko mbele ya Kenya.

“Kwa hiyo wao Kenya, tuseme tu 
walituwahi, lakin kwasasa hivi ukisema 
utuweke kwenye mzani mmoja na 
unangalie ni wapi wametuzidi kwenye 
Sanaa Kwa ujumla, kuanza ujuzi, 
vipaji na ubunifu ni wazi sisi tuko 
juu yao pakubwa sana kwenye sanaa 
Kwa ujumla wake na sio muziki 
wala filamu tu peke yake,”aliongeza.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Idris Sultan: Wakenya 
hawajatuzidi, ila

wametuwahi kidogo

BURUDANI
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NA ASHA SEKEFU

WWA C H E Z A J I 
Simba wametoa 
yao ya moyoni 
n a  k u s e m a , 

kufanikiwa kutinga robo fainali 
ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
huku wakiongoza kundi lao 
kumeifanya timu hiyo izidi 
kuogopwa zaidi barani Afrika.

Akizungumza kwa niaba yao, 
Nahodha wa Simba, Mohammed 
Hussein ̀ Zimbwe Jr’, amesema 
kumaliza kinara wa kundi 
kwenye michuano kombe la 
Shirikisho Afrika kumewapa 
nafasi ya kumewafanya wazidi 
kuwa tishio barani Afrika.

Simba hatua inayofuata ya 
robo fainali inatarajiwa kucheza 
na kati ya Stellenbosch ya Afika 
Kusini, Al Masry ya Misri au 
Asec Mimosa ya Ivory Coast.

“Kwa `Level`ya Simba 
ilipofikia sio kuogopa timu au 
mpinzani yoyote anayekuja 
mbele yetu, siku zote 
unapomaliza nafasi ya juu 
unatengeneza nafasi ya mpinzani 
kukuogopa,” amesema.

Zimbwe Jr amesema baada 
ya kufanikiwa sasa wanahitaji 
kuona Simba inaendelea 
kufanya vizuri katika hatua 
inayofuata na kucheza nusu 
fainali.

“Simba bado haijawa imara 
kama ilivyokuwa misimu mitatu 
au minne, lakini taratibu tunarudi 
kwenye ubora wetu kwa kuwa 
tishio kwa mashindano ya ndani 
na nje,” amesema.

Yanga, Ali Kamwe amekiri 
maumivu ya kutolewa 
kwenye hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwao ni darasa tosha na 
sehemu ya wamejifunza 
nini cha kufanya, ili wasije 
kuumia zaidi mbele ya 

NA ASHA SEKEFU

YYANGA imesema, 
kwa sasa hasira 
z a k e  z o t e 
zinarejea katika 

Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya kuondoshwa 
katika michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, ambapo 
walifika hatua ya makundi.

Kutokana na kuondolewa 
huko, Yanga imesema ina 
maumivu makubwa kwani 
pamoja na kutimiza lengo 
lao  la kufika makundi 
katika hatua hiyo, lakini 
kutolewa huku wakiwa na 
nafasi ya kusonga mbele 
imewaumiza mno. Meneja 
Habari na Mawasiliano 

SIMBA: 
TUNAOGOPWA 

AFRIKA

MANCHESTER, 
ENGLAND

WWAPO NANE! 
I m e e l e z w a 
M a n c h e s t e r 
United kuna 

wachezaji nane ambao hawana 
sifa za kuichzea timu hiyo, 
huku ikidaiwa hata ufikaji wao 
hapo inabidi ‘waulizwe kwa 
makini’ wale waliowaleta.

Kauli hiyo imetolewa 
na mchezaji wa zamani wa 
timu hiyo, aliyepita katika 
mafanikio makubwa Paul 

Scholes, ambaye alisema 
wachezaji hao wanapaswa 
kuuzwa na timu kutengenezwa 
upya.

Paul Scholes amesema, 
wachezaj i  hao nane 
wanatakiwa kuuzwa kwa 
haraka mno kabla ya dirisha 
la sasa la usajili kufungwa, la 
sivyo timu itaendelea kufanya 
vibaya katika kila mechi.

Scholes, ambaye alicheza 
michezo 714 akiwa ndani ya 
kikosi hicho, bila kuwataja 
alisema wachezaji ni mzigo 

Manchester United kuna vimeo wananeManchester United kuna vimeo wanane
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YANGA YAAPIA MAKUBWA


