
   Jumanne, Januari 28/2024 1

SOMA UK. 2

Wajumbe mkutano wa nishati 
Wafagilia maendeleo Tanzania

NA ALBANO MIDELO, 
Mbinga

WAKALA wa 
B a r a b a r a 
za Vijijini 
na Mij ini 

Tanzania  (TARURA) 
wilayani Mbinga, mkoani 
Ruvuma, umetenga zaidi 
ya shilingi milioni 468 
kwa ajili ya kuendeleza 
mradi wa ujenzi wa 
Barabara ya Kihamili–
Hospitali ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbinga 
kwa kiwango cha lami.

Meneja wa TARURA 
Wilaya ya Mbinga, Oscar 
Mussa, amesema barabara 
hiyo yenye urefu wa 
kilomita 3.4 inajengwa 
kwa awamu, ambapo kwa 
mwaka wa fedha 2024/2025 
imejengwa kwa kiwango 
cha lami urefu wa mita 750.

‘Chadema 
inaogopa
Kivuli 
chake
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Ni Mimi na Wewe

CCM Dar wasema mitano 
kwa Dkt. Samia ipo palepale
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Dkt. Samia 
aridhishwa na 
maendeleo mji 
wa Kibaha
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Dkt. Samia 
ataka umeme
wa kujitosheleza 
nchini

NA MWANDISHI WETU

NIA ya Rais wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu 
Hassan ni kuona nchi 
inajitoshelaza kwa 

nishati ya umeme, ambapo dhamira 
Inaendela   -Uk. 2

Mkurugenzi 
azindua 
Kitabu 
malezi ya 
watoto

N A  H U S N A  N A S S O R O

MWANDISHI wa kitabu 
cha Elimu na Malezi kwa 
Watoto Katika Zama 
za Kidijitali ambaye pi 

ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Inaendela   -Uk. 4

NA MWANDISHI WETU

VI O N G O Z I 
m b a l i m b a l i 
waliowasili katika 
Jiji la Dar es 

Salaam kwa ajili ya kuhudhuria 

mkutano wa Nishati Afrika, 
wameeleza kuvutiwa na 
maandeleo ya nchi ya Tanzania 
yanayozidi kuimarika kila siku.

Tanzania imepokea zaidi ya 
Marais 25 na Mawaziri 60, 
katika mkutano huo ulioanza 

jana ambao unatarajiwa 
kumalizika leo, huku ajenda 
ikiwa ni kushirikiana kwa 
pamoja ili kuimarisha juhudi 
za kukabiliana na changamoto 
za nishati Barani Afrika.

Katika mkutano huo pia 

alihudhuria Rais wa Nigeria 
Bola Ahmed Tinubu aliyewasili 
na kupokelewa na Waziri wa 
Mambo ya nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo.

Inaendela   -Uk. 2
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VI O N G O Z I 
m b a l i m b a l i 
waliowasili katika 
Jiji la Dar es Salaam 

kwa ajili ya kuhudhuria 
mkutano wa Nishati Afrika, 
wameeleza kuvutiwa na 
maandeleo ya nchi ya Tanzania 
yanayozidi kuimarika kila siku.

Tanzania imepokea zaidi ya 
Marais 25 na Mawaziri 60, 
katika mkutano huo ulioanza 
jana ambao unatarajiwa 
kumalizika leo, huku ajenda 
ikiwa ni kushirikiana kwa 
pamoja ili kuimarisha juhudi 
za kukabiliana na changamoto 
za nishati Barani Afrika.

Katika mkutano huo pia 

alihudhuria Rais wa Nigeria 
Bola Ahmed Tinubu aliyewasili 
na kupokelewa na Waziri wa 
Mambo ya nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo.

Katika mazungumzo yao 
pamoja na mambo mengine 
alisifu juhudi kubwa za 
maendeleo ya Tanzania katika 
kipindi hiki cha uongozi 
wa Awamu ya sita chini ya 
Dkt Samia Suluhu Hassan.

Kulingana na wajumbe 
waliohudhuria mkutano 
huo mambo ya kuvutia 
yanayotajwa na wageni wengi 
ni kuwepo na utulivu na 
amani, pia masuala ya utalii 
ambayo kwa sasa yamepiga 
hatua kubwa hapa nchini.

Kuna matarajio makubwa 

baada ya msafara huu kurejea 
katika nchi zao, Tanzania 
itaanza kupokea watalii wengi 
watakaopata taarifa njema 
kutoka kwa wageni hawa 
waliokuwepo nchini kwa 
siku mbili za mkutano huo.

Kwa upande mwingine 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk Doto Biteko 
amesema kuwa Tanzania 
inachukulia mkutano wa 
Nishati wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika (Misheni 300) kuwa 
ni kichocheo cha utekelezaji 
wa Sera yake ya Taifa ya 
Nishati ya kuendeleza 
nishat i  na uhifadhi .

Dk Biteko aliwaambia 
wajumbe wa mkutano huo 
jana Januari 27, 2025 wakati 
akifungua Mkutano huo 

unaofanyika Ukumbi wa 
Mwalimu Nyerere Jijini Dar 
es Salaam kwa siku mbili, 
kuanzia leo Januari 27 hadi 
28, 2025 ambapo majadiliano 
ya leo yamehusisha ngazi 
ya ukijumuisha Mawaziri 
na Wadau wa Nishati na 
Fedha na kesho mkutano huo 
utahusisha ngazi ya viongozi 
wakuu wa nchi za Afrika.

Alisema maendeleo ya 
nishati tunayojivunia, bado 
nchi inahitaji uwekezaji zaidi 
katika sekta ya nishati kwani 
matarajio yake ni kukuza 
shughuli za kiuchumi hususan 
katika sekta za viwanda, 
madini na huduma za ukarimu 
jambo ambalo linahitaji 
uwekezaji wa kimkakati 
zaidi katika sekta ya nishati.

Wajumbe mkutano wa nishati  
wafagilia maendeleo Tanzania

NA MWANDISHI WETU

NIA ya Rais wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu 
Hassan ni kuona nchi 
inajitoshelaza kwa 

nishati ya umeme, ambapo dhamira 
yake ni kuhakikisha vyanzo vyote 
vilivopo nchini vinafikisha idadi 
ya Megawati 4,000 mwaka 2025.

Hayo yamewekwa wazi na 
Naibu waziri Mkuu na waziri 
wa Nishati Dkt Doto Biteko, 
alipoeleza mpango wa Tanzania 
kuimarisha muunganiko wa Afrika 
kwa kuwa na Nishati safi ya kupikia.

Amesema kuwa, Rais wa 
Tanzania,  Samia Suluhu Hassan 
amekuwa mstari wa mbele katika 
kukuza upatikanaji wa suluhisho 
la nishati safi ya kupikia barani 
Afrika, jitihada ambazo zimeungwa 
mkono na mkakati wa kitaifa 
na kujumuishwa katika Azimio 
litakalotiwa saini katika mkutano 
huu, huku akitoa wito wa ahadi na 

ushirikiano zaidi katika kuboresha 
upatikanaji wa suluhisho la nishati 
safi ya kupikia barani mwetu.

Aidha, amesisitiza kuwa ifikapo 
mwisho wa mwaka 2025, uwezo 
wa Tanzania kuzalisha umeme 
utaongezeka hadi megawati 4,000, 
nishati inayotoka kwenye vyanzo 
safi na mbadala inavyonufaisha 
wakazi wa vijijini na mijini, 
huku miundombinu ya umeme 
ikifikia vijiji vyote 12,318 nchini.

Alisema Tanzania inaimarisha 
muunganiko wa Afrika kwa kuwa 
na miundombinu ya umeme 
inayounganisha nchi za Kenya, 
Burundi, Rwanda, na Uganda, 
huku miundombinu ya kuunganisha 
Zambia ikiwa inaendelea.

Pia alitaja miongoni mwa 
mambo mengine yatakayofanyika 
katika mkutano huo kuwa ni 
kushirikishana uzoefu; kupata 
ahadi muhimu za kisiasa; 
kutumia ushirikiano i l i 
kufungua uwekezaji wa sekta 
binafsi; kuanzisha ushirikiano 

wa kufadhili miundombinu 
ya nishati; na kukubaliana 
mfumo wa ufuatiliaji ikiwa ni 
pamoja na kuanzisha Kiashiria 
cha Ufuatiliaji wa Maazimio 
ili kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa ahadi zilizotolewa 
kwenye  Mkutano huo.

Ametwa taka  v iongoz i 
walioshiriki mkutano huo 
kutumia fursa hiyo kuhitimisha 
Maazimio yanayoendana na 
matarajio ya bara la Afrika ya 
nishati na kuimarisha ushirikiano 
unaohitajika katika kuyatekeleza.

â€œNi matarajio yangu 
kwamba, mamlaka zinazohusika 
za nishati katika kila nchi 
ya majaribio zitajitahidi 
kuhakikisha maazimio ya nishati 
yanafanikishwa kupitia malengo 
na mipango ya hatua zinazolenga 
kuongeza kiwango cha upatikanaji 
wa umeme, matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, nishati mbadala na 
mchango wa mtaji wa sekta binafsi 
katika kufanikisha upatikanaji wa 

nishatiâ€ , amemalizia Dk Biteko.
Kwa upande wake Rais wa 

Benki ya Dunia (WB),  Ajay 
Banga amesema kuwa Bara la 
Afrika linaweza kubadilisha sura 
ya Afrika kwa kuwa na juhudi za 
pamoja za kuunganisha rasilimali 
zilizopo kuhakikisha nishati ya 
umeme inawafikia wananchi 
wengi zaidi Afrika ifikapo 2030

Nae Rais wa Benki ya Afrika 
(AfDB), Dk Akinumwi Adesina 
ameipongeza nchi ya Tanzania 
kwa kuwa mfano wa kuigwa kwa 
kufanya vizuri katika uwekezaji 
wa miundombinu ya umeme kwa 
kuwafikishia nishati ya umeme 
wananchi katika vijijini vyote 12,318.

Mkutano huo umewakutanisha 
Mawaziri wa Nishati, Viongozi wa 
Taasisi za Kimataifa za Kifedha, 
Wataalam na Wadau wa Mashirika 
ya Kiraia ambao watapata fursa ya 
kujadili na kukubaliana malengo, 
vipaumbele vya sera, suluhisho, 
na ahadi za jinsi ya kutekeleza 
Mpango wa Mission 300.

NA MWANDISHI WETU

WANA CCM 
waliohidhuria 
m a p o k e z i 
ya Makamu 

Mwenyekiti wa CCM Mzee 
Steven Wasira juzi waliapa 
kuhakikisha Mgombea wa 
CCM nafasi ya Urais Dkt Samia 
Suluhu Hassan, anashinda kwa 
kishindo na kuongoza tena kwa 
kipindi cha miaka mitano ijayo.

Wamesema kuwa Imani 
hiyo inatokana na mshikamano 
na umoja uliopo kati yao, 
p i a  kukuba l iwa  Kwa 
chama hicho kutokana na 
kutimiza ahadi zilizomo 
katika Ilani yao ya uchaguzi.

Kwa upande wake Makamu 
Mwenyekiti  wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM), 
Stevin Wasira, amesema 
idadi kubwa ya wanachama 
waliosajiliwa ndani ya chama 
hicho inatosha kukifanya 
CCM kuendelea kushika 
dola na kubaki madarakani.

Wasira alitoa kauli hiyo leo, 
Januari 23, 2025, baada ya 
kupokewa na wanachama wa 
CCM katika Makao Makuu ya 
chama hicho, jijini Dodoma. 
Akizungumza mbele ya mamia 
ya wanachama waliojitokeza, 
Wasira alisema, “Kwa mtaji wa 
wanachama tuliowasajili, CCM 
ina nguvu ya kuendelea kushika 
madaraka na kuleta maendeleo 
endelevu kwa Watanzania.”

Akiwa kwenye mkutano 
huo, Wasira aliwakumbusha 
wanachama na viongozi 
kuwa mwaka 2025 ni mwaka 
muhimu wa uchaguzi wa Rais, 
Wabunge, na Madiwani, na 
hivyo aliwataka wanachama 
waendelee kuwa imara na 
kushirikiana kuhakikisha chama 
kinapata ushindi wa kishindo.

“Huu ni mwaka wa uchaguzi, ni 
lazima tuhakikishe tunadumisha 
mshikamano, tukitekeleza sera 
zetu kwa ufanisi, na kuendelea 
kuwahudumia Watanzania kwa 
uadilifu,” alisisitiza Wasira.

Dkt Samia ataka umeme wa kujitosheleza nchini

CCM DAR 
WASEMA 
MITANO  
KWA DKT 
SAMIA IPO TU

NA MWANDISHI WETU

CH A M A  C h a 
D e m o k r a s i a 
na  Maende leo 
C H A D E M A 

k i m e t a k i w a  k u a c h a 
kuhangaika na CCM badala 
yake wapambane kurudisha 

nidhamu katika Chama chao.
Hayo yamesemwa na 

wanachama na wapenzi wa 
CCM waliozungumza na 
gazeti hili katika mkutano 
wa mapokezi ya Makamu 
Mwenyekiti wa CCM, 
Mzee Steven Wasira jana.

Wa n a  C C M  h a o 

wameonyesha hasira zao 
kufuatia kauli ya Mwenyekiti 
wa chama hicho Tundu Lisu 
aliyetoa shutuma akieleza 
hofu ya kushambulia 
h u k u  a k i k i n y o o s h e a 
kidole Chama tawala.

 “Tundu Lisu madam 
ameingia katika Ngoma ya 

kushindana na CCM ni bora 
akasubiri majukwaani asitafute 
kiki” alisema mmoja wa Wana 
CCM hao. Katika mkutano 
huo CCM imeeleza kujipanga 
kuhakikisha Mgombea wake 
Dkt Samia Suluhu Hassan 
anashinda kwa kishindo ili 
aendelee kuongoza Dola.

Chadema inaogopa kivuli chake
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Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais 
- T A M I S E M I , 
M o h a m e d 

Mchengerwa, ameweka wazi 
kuwa Rais Samia Suluhu Hassan 
ameridhia Halmashauri ya 
Mji wa Kibaha kupandishwa 
hadhi na kuwa Manispaa.

Mchengerwa ameeleza kuwa 
taratibu za mwisho zinafanywa, 
na kutatangazwa rasmi kuwa 
Manispaa  h iv i  kar ibuni .

Ameeleza hayo katika mkutano 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoani Pwani uliofanyika 
Mailmoja, Kibaha, mkutano 
ulioandaliwa kupongeza na kuunga 
mkono azimio la mkutano Mkuu 
maalum wa CCM uliofanyika 
Dodoma, kumchagua Mwenyekiti 
CCM Taifa Dkt Samia Suluhu 
Hassan kugombea kiti cha Urais wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, katika uchaguzi 

Mkuu wa Oktoba mwaka huu.
Mchengerwa alisema kuwa tangu 

Rais Samia aingie madarakani, 
tayari ameunganisha vitongoji kuwa 
vijiji na vijiji kuwa miji kulingana 
na vigezo na utaratibu ulio wazi.

“Kwa namna mji wa Kibaha 
ulivyokuwa, hakuna sababu mji huu 
usiwe Manispaa. Rais Samia kwa 
kushirikiana na viongozi wa mkoa, 
wilaya, na jimbo, ameleta maendeleo 
makubwa Kibaha na Mkoani Pwani, 
na hayo ni manufaa ya vizazi 
vijavyo”  alisema Mchengerwa.

Alifafanua zaidi kuwa hakuna 
anayekataa kwa macho kwamba Rais 
Samia amefanya kazi inayoonekana 
na ameacha alama katika sekta 
zote, huku wananchi wakiwa 
mashahidi wa maendeleo hayo.

Kwa mujibu wa Mchengerwa, 
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la 
Rufiji na Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Mkoa wa Pwani 
(MNEC), Mkoa huo ni miongoni 
mwa mikoa inayoongoza kwa 
kura, na tutaakikisha hakuna kura 
inayopotea wakati wa uchaguzi.

MNEC huyo aliwataka madiwani, 
wabunge, na wanachama wa 
CCM kuendelea kukisemea 
chama kwa kueleza utekelezaji 
wa ilani na miradi iliyotekelezwa.

Naye Mbunge wa Jimbo la 
Kibaha Mjini, Silvestry Koka, 
alifurahi na kuishukuru Serikali 
kwa uamuzi huu baada ya maombi 
yao ya muda mrefu ya kuhakikisha 
mji wa Kibaha unakuwa Manispaa.

“Katika mji wetu, yaliyofanyika 
ni mengi kama maajabu, lakini Rais 
Samia anafanya maajabu zaidi. 
Mfano, mwaka 2010 wakati naingia 
madarakani, lami pekee ilikuwa 
kuanzia Tamco â€“ Hospitali ya 
Tumbi hadi Pichandege. Leo hii, 
karibu kila kata ina barabara ya 
lami na ambazo hazijakamilika 
zinakwenda kutandazwa lami 
katika kata zote”  alibainisha Koka.

Koka alieleza kuwa kwa sasa 
Kibaha ina hospitali ya wilaya 
Lulanzi, vituo vya afya, umeme kila 
kona, miundombinu ya barabara, na 
ujio wa barabara sita katika barabara 
kuu ya Morogoro. Pia, nishati ya 

umeme, maboresho katika sekta 
ya elimu, na maji safi vimeendelea 
kutekelezwa, ambapo imebakia 
kata ya Pangani ambayo kuna 
mradi unaendelea, na ukikamilika 
kero hiyo itakuwa historia.

“Maendeleo haya yote ni matunda 
ya jitihada zilizofanywa na Serikali, 
madiwani, jimbo, na usimamizi 
wa CCM, na ndio sababu ya 
kupanda hadhi Halmashauri yetu 
kuwa Manispaa”  aliongeza Koka.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Pwani, Mwinshehe Mlao, alitoa 
tamko la Mkoa wa Pwani kuunga 
mkono Mkutano Mkuu maalum wa 
CCM kumchagua Mwenyekiti wa 
CCM Taifa kugombea nafasi ya Rais 
kwa tiketi ya CCM katika uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Pia, walimpongeza Emmanuel 
Nchimbi kwa kuteuliwa kuwa 
mgombea mwenza kupitia 
CCM katika uchaguzi huo.

Kadhalika, Mlao amempongeza 
Rais wa Zanzibar, Hussein 
Mwinyi, kuwa mgombea wa nafasi 
ya Rais kupitia CCM Zanzibar.

NA HUSNA NASSORO

MWANDISHI 
wa ki tabu 
cha Elimu 
na Malezi 

kwa Watoto Katika Zama 
za Kidijitali ambaye 
pi ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Siha mkoani Kilimanjaro 
Dkt. Haji Mnasi amezindua 
kitabu hicho katika kijiji 
cha Kitangari Sokoni 
k i l i chopo  wi layan i 
Newala mkoani Mtwara.

Uzinduzi wa kitabu 
hicho umefanya juzi katika 
Uwanja wa Mpira Shule ya 
Msingi Kitangari B.Dkt.
Mnasi amemshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa 
kuendelea kumuamini 
huku akisema licha ya 
kuwa na majukumu mengi 
ya kiserikali ila aliwiwa 
kuandika kitabu hicho 
kutokana na kasi kubwa 
ya ukuaji wa utandawazi 
ambao umeelezwa kuaathiri 
mila na tamaduni za taifa.

â€œKitabu hicho kinaenda 
kuwa suluhisho katikati 
zama hizi za utandawazi 
na ukuaji wa teknolojiaâ€ 
, alisema,Dkt. Haji Mnasi.

Hivyo Dkt. Haji Mnasi 
amewataka wazazi, walezi 
pamoja na jamii kupata 
nakala za kitabu hicho ili 
kuwasaidia watoto katika 
namna bora ya kujifunza 
na kupata elimu pamoja 
na malezi yaliyo bora ili 
kukuza taifa lenye maadili 
mema, uchapakazi kama 
ambavyo maono ya Rais 
Samia Suluhu yamekuwa 
yakijikita katika kusisitiza 
ujenzi wa jamii bora na 
kizazi salama cha kesho.

Mkurugenzi 
azindua 
Kitabu 
malezi ya 
watoto

Dkt. Samia aridhishwa na maendeleo mji wa Kibaha

Safari za Treni zaongezeka
NA MWANDISHI WETU

SHIRIKA la Reli Tanzania 
(TRC)  l imetangaza 
kuongeza huduma za treni 
za mijini kati ya Stesheni 

ya Kamata na Pugu, jijini Dar es 
Salaam kwa siku kuanzia jana 

kutokana na kufungwa kwa baadhi 
ya barabara za kuingia katikati 
ya jiji kutokana na mkutano wa 
nishati wa wakuu wa nchi za Afrika.

Kwa mujibu Mkuu wa Kitengo 
cha Habari na Uhusiano, Fredy 
Mwanjala imezitaja treni hizo 
kuwa ni ya Stesheni ya Kamata 
na Pugu. Mwanjala amesema 

treni zilizoongezwa ni ya saa 
12.00 asubuhi kutoka Stesheni 
ya Kamata na treni ya saa 12.05 
jioni kutoka Stesheni ya Pugu.

“Shirika la Reli Tanzania 
linapenda kuwatangazia kuwa 
kutokana na kufungwa kwa 
barabara za kuingia katikati ya Jiji 
la Dar es Salaam kufuatia mkutano 

wa nishati wa wakuu wa nchi za 
Afrika, shirika limeongeza treni 
mbili za mjini kati ya Stesheni 
ya Kamata na Pugu, Jijini Dar es 
Salaam kwa siku ya Januari 27 na 
28, 2025”  imeeleza taarifa hiyo.

Hata hivyo, Mwanjala alisema 
pamoja na hatua hiyo ratiba za awali 
za treni zitabaki kama kawaida.
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WAKATI Mkutano 
wa Mkutano 
w a  N i s h a t i 
wa Wakuu wa 

Nchi za Afrika ujulikanao 
kama Mission 300, ukiwa 
umeanza jana,  Rais Dkt.Samia 
Suluhu Hassan, anatarajiwa 
â€˜kuishusha pumziâ€™ 
Afrika pale atakapounguruma 
kwenye mkutano huo leo

Rais Dkt. Samia ambaye 
amejitwisha zigo la kuipigania 
nishati safi, anatarajiwa 
kusikilizwa na wengi haswa 
kina mama wa Afrika, ambao 
wengi wana matarajio makubwa 
naye ya kuwasemea juu ya 
adha wanazopata kutokana 
na ukosefu wa nishati safi.

Akiwa ameibeba ajenda ya 
nishati salama mkononi mwake, 
Rais Dk. Samia amevunja na 
kuandika rekodi ya aina yake 
kwa kuwa Rais wa kwanza 
nchini aliyewahi kupokea 
idadi kubwa ya wakuu wa nchi 
25 kujai kwa pamoja nchini.

Nchi ambao wakuu wake 
wamethibitisha kushiriki ni 
Algeria, Comoro, Liberia, 
Lesotho, Botswana, Kenya, 
Ghana, Gabon, Sierra Leone, 

Ethiopia, Sudan, Malawi, Zambia, 
Somalia, Guine Bisau, Burundi, 
Mauritania, Kongo Brazzaville, 
Madagascar, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Libya, 
Nigeria, Djibouti na Gabon.

Wakati akizungumzia kwa kina 
mkutano huo, Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dkt.Doto 
Biteko alisema, utakuwa ni fursa 
kubwa sana kwa Watanzania.

“Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amefanya kazi kubwa 
sana ya kuitangaza Tanzania 
kimataifa, hii imepeleka taasisi 
za kimataifa, kampuni na 
wawekezaji kuona Tanzania 
kuwa ni sehemu sahihi ya 
kufanya biashara na uwekezaji 
na mfano halisi ni Benki ya 
Dunia na Benki ya Maendeleo 
Afrika kuichagua Tanzania 
kufanya mkutano huu mkubwa 
wa kimataifa utakahudhuriwa 
viongozi kitoka nchi 54 barani 
Afrika.” Amesema Dkt. Biteko

Ameongeza kuwa, sababu 
nyingine kubwa ya Tanzania 
kuchaguliwa kuwa mwenyeji 
wa Mkutano huo ni mafanikio 
yaliyofikiwa katika sekta ya 
nishati ikiwa ni pamoja na 
kupeleka umeme kwa wananchi 
suala linaloendanana Ajenda ya 
mkutano huo ya kuharakisha 

kupeleka umeme kwa wananchi 
milioni 300 barani Afrika ifikapo 
2030 kati ya watu milioni 685 
ambao bado hawana umeme.

“Taifa limepiga hatua kubwa 
katika Sekta ya Nishati, 
tunamshukuru Rais kwa 
msukumo mkubwa anaotoa 
katika Sekta ya Nishati, taifa 
lina umeme wa kutosha na wa 
ziada, uzalishaji sasa umepanda 
kutoka megawati 1470 hadi 
megawati takriban 3,077.”

Amesema upatikanaji wa 
umeme barani Afrika kwa 
sehemu kubwa uko chini ya 
asilimia 50 lakini Tanzania 
imepiga hatua kubwana ipo 
kwenye asilimia zaidi ya 78.

Akiongeza kuhusu mafanikio 
ya Sekta ya Nishati, Dkt.
Biteko amesema vi j i j i 
vyote 12,318 Tanzania sasa 
vimesambaziwa umeme na 
tathmini iliyofanywa na Benki 
ya Dunia barani Afrika mwaka 
jana imeonesha kuwa Tanzania 
iliongoza kwa kusambazia 
wananchi umeme vijijini .

Dkt. Biteko ameeleza kuwa, 
baada ya umeme kufika 
kwenye vijiji vyote sasa kasi 
inaelekea kwenye vitongoji 
ambapo katika vitongoji 64,000 
nchini, vitongoji takriban 

36,000 vimepelekewa umeme.
Ametaja faida za mkutano 

wa M300 kwa Tanzania kuwa 
ni pamoja na kuongeza fursa za 
kupata fedha za kuendelea miradi 
mbalimbali, kuongeza fursa za 
uwekezaji, kupata uzoefu kutoka 
kwa waliofanikiwa zaidi kwenye 
sekta ya nishati na kuongeza 
heshima ya nchi kimataifa.

Ameongeza kuwa faida 
nyingine ni kuharakisha 
upatikanaji umeme nchini 
ambapo kiasi cha wananchi 
watakaounganishiwa umeme 
kupitia M300 ni milioni 8.3 
ifikapo 2030 na hivyo kuifanya 
Tanzania kuunganisha wateja 
milioni 13.5 kufikia 2030 
Kutoka milioni 5.2 ya sasa.

Wakati huohuo, nchiza Afrika 
zimeelezwa kupiga hatua katika 
suala zima la upatikanaji nishati 
ya umeme toka nyingi kati ya 
hizo zipte uhuru miaka ya 1960.

Akisema hilo, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk. Doto Biteko amesema 
baada ya kupata uhuru, nchi za 
Afrika zimepiga hatua kubwa 
katika kuzalisha na kusambaza 
umeme kwa wananchi wao.

Dk. Biteko alisema hayo jana 
kwenye Mkutano wa Nishati 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika 

‘Mission 300’ unaofanyika 
katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es salaam

â€œInasikitisha kwamba idadi 
ya Waafrika ambao hawana 
umeme inakadiriwa kuwa 
milioni 571.kutokana na hali 
hii, Mkutano huu uliitishwa, 
ukiwa na lengo kubwa lakini 
linaloweza kufikiwa la kuongeza 
upatikanaji wa umeme kwa 
angalau watu milioni 300 barani 
Afrika katika miaka mitano ijayo

Kama ilivyobainishwa katika 
Ajenda ya Afrika 2063 na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs), leo Dar es Salaam inayo 
heshima ya kuwa mwenyeji 
wa wajumbe kutoka Afrika 
na kwingineko, wakihudhuria 
Mkutano huu muhimu unaolenga 
kuimarisha azma ya Afrika 
ya kuipatia bara hili nishati.

“Baada ya kupata Uhuru 
mwaka 1960, nchi za Afrika 
zimepiga hatua kubwa katika 
kuzalisha na kusambaza umeme 
kwa wananchi wao. Tanzania 
ilikuwa na uwezo wa kuzalisha 
megawati 21 pekee wakati wa 
Uhuru, kwa sasa nchi ina uwezo 
wa kuzalisha megawati 3,160.” 

SOMA ZAIDI UK 8&9

RAIS SAMIA ASUBIRIWA 
KWA NENO LAKE AFRIKA
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LEO na kesho 
mataifa yote ya 
Afrika yataelekeza 
macho yake ndani 

ya Tanzania wakati 
mkutano wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika 
kuhusu nishati ukiwa 
umebeba ajenda kuu ya 
kuhakikisha upatikanaji 
wa nishati ya umeme kwa 
wakazi wote wa bara hili.

Mkutano huo uliopewa 
jina la Mission 300 
(M300) unaongozwa na 
kaulimbiu inayosema: 
‘Kuharakisha  upatikanaji 
wa Nishati Afrika’, 
ukiwa na malengo ya 
kujadili dhana nzima ya 
upatikanaji wa umeme 
kwa wote hususan 
katika nyakati ambazo 
viongozi wa Afrika 
wanasisitiza matumizi 

ya nishati safi na salama.
Tanzania itanufaika 

na mkutano huo hasa 
ikizingat iwa kuwa 
wakuu wa mataifa hayo 
wataidhinisha Mpango 
Mahususi wa Nishati wa 
Afrika, ambao wakuu hao 
wanakubaliana kufanya 
mageuzi yatakayosaidia 
kufikia lengo la upatikanaji 
wa nishati kwa wote 
kwa njia za kuaminika, 
nafuu na endelevu.

Takwimu za nishati 
kwa Afrika zinaonesha 
kuwa hadi mwaka 2022 
asilimia 83 ya watu 
milioni 685 walikuwa

hawajafikiwa na nishati 
hiyo. Kwa msingi huo, 
mkutano huo unadhamiria 
kuhimiza kuchukuliwa 
kwa hatua mbalimbali, 
i k i w e m o  k u i n g i a 

makubaliano ili umeme 
uwafikie watu milioni 
300 ifikapo mwaka 2030.

Katika mkutano huo 
wenye azma ya kuwafikia 
watu hao milioni 300, 
nchi 14 zitasaini Mpango 
Mahususi wa Nishati wa 
Afrika Awamu ya Kwanza.

Nchi hizo ni Tanzania, 
Malawi, Chad, Nigeria, 
Burkina Faso, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Niger,

Liberia, Msumbiji, 
Madagascar, Zambia, 
Mali, Ivory Coast 
n a  M a u r i t a n i a .

Diplomasia ya kiuchumi 
ya Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na nia 
yake thabiti ya kuibeba 
ajenda ya nishati safi, 
ndiyo imefanikisha ujio 
mkubwa wa viongozi 

wakuu wan chi za Afrika, 
ambao wanakutana jijini 
Dar es Salaam ili kujadili 
nishati safi na salama.

Akiwa ameibeba ajenda 
ya nishati salama mkononi 
mwake, Rais Dk. Samia 
anatarajiwa kuvunja na 
kuandika rekodi ya aina 
yakwe kwa kuwa Rais wa 
kwanza nchini aliyewahi 
kupokea idadi kubwa 
ya wakuu wa nchi 25 
kujai kwa pamoja nchini.

Kwetu tunaamini 
mkutano huo utatoka na 
majibu ya kina juu ya 
matatizo ya upatikanaji 
wa nishati hiyo kwa 
wakazi wa bara hili na 
tunawaombea wote heri 
kubwa, wanapokwenda 
kujadili na kutatua 
tatizo la nishati ya 
umeme barani Afrika.

MKUTANO WA M-300 UNATAZAMWA
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Mkutano wa Nishati Afrika, Kichocheo 
Utekelezaji Sera ya Taifa ya Nishati

Na Jacquiline Mrisho - 
MAELEZO

Naibu Waziri 
M k u u  n a 
Wa z i r i  w a 
Nishati, Mhe. 

Dkt. Doto Biteko amesema 
kuwa, Tanzania inachukulia 
mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika - 
Misheni 300 kama kichocheo 
cha utekelezaji wa Sera yake 
ya Taifa ya Nishati inayolenga 
kuendeleza nishati endelevu, 
uhifadhi na ufanisi .

Ameyasema hayo leo 
Januari 27, 2025 wakati 
akifungua Mkutano huo 
unaofanyika jijini Dar es 
Salaam kwa siku mbili 
kuanzia leo Januari 27 hadi 
28, 2025 ambapo majadiliano 
ya leo yamehusisha ngazi 
ya Mawaziri na Wadau 
wa masuala ya nishati na 
fedha na kesho majadiliano 
yatahusisha ngazi ya viongozi 
wakuu wa nchi za Afrika.

Mhe. Dkt. Biteko ameeleza 
kuwa, pamoja na maendeleo 
ya nishati tunayojivunia, 
bado nchi inahitaji uwekezaji 
zaidi katika sekta ya nishati 
kwani matarajio yake 
ni kukuza shughuli za 
kiuchumi hususan katika 
sekta za viwanda, madini 
na huduma za ukarimu 
jambo ambalo linahitaji 
uwekezaji wa kimkakati 
zaidi katika sekta ya nishati.

“Sera hiyo pia inalenga 
kuongeza upatikanaji wa 
huduma za kisasa za nishati 
na kuongeza mchango 
wa nishati  mbadala 
katika mchanganyiko wa 
uzalishaji ili kuimarisha 
upatikanaji, uhakika na 
usalama wa nishati”, 
amesema Dkt. Biteko.

Ameongeza kuwa, Rais 
wa Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amekuwa 
mstari wa mbele katika 
kukuza upatikanaji wa 
suluhisho la nishati safi 
ya kupikia barani Afrika, 
jitihada ambazo zimeungwa 
mkono na mkakati wa 

kitaifa na kujumuishwa 
katika Azimio litakalotiwa 
saini katika mkutano huu, 
huku akitoa wito wa ahadi 
na ushirikiano zaidi katika 
kuboresha upatikanaji wa 
suluhisho la nishati safi 
ya kupikia barani mwetu.

Aidha ,  ames is i t i za 
kuwa ifikapo mwisho wa 
mwaka 2025, uwezo wa 
Tanzania kuzalisha umeme 
utaongezeka hadi megawati 
4,000, nishati inayotoka 
kwenye vyanzo safi na 
mbadala inavyonufaisha 
wakazi wa vijijini na 
mijini, huku miundombinu 
ya umeme ikifikia vijiji 
vyote 12,318 nchini.

Pia, Tanzania inaimarisha 
muunganiko wa Afrika kwa 
kuwa na miundombinu ya 
umeme inayounganisha 
nchi za Kenya, Burundi, 
Rwanda, na Uganda, 
huku miundombinu ya 

kuunganisha Zambia 
i k i w a  i n a e n d e l e a .

Ameta ja  miongon i 
mwa mambo mengine 
yatakayofanyika katika 
mkutano huo kuwa ni 
kushirikishana uzoefu; 
kupata ahadi muhimu za 
kisiasa; kutumia ushirikiano 
ili kufungua uwekezaji wa 
sekta binafsi; kuanzisha 
ushirikiano wa kufadhili 
miundombinu ya nishati; 
na kukubaliana mfumo 
wa ufuatiliaji ikiwa ni 
pamoja na kuanzisha 
Kiashiria cha Ufuatiliaji wa 
Maazimio ili kusimamia 
na kufuatilia utekelezaji 
wa ahadi zilizotolewa 
kwenye Mkutano huo.

Ametoa rai kwa viongozi 
walioshiriki  mkutano 
huo kutumia fursa hiyo 
kuhitimisha Maazimio 
yanayoendana na matarajio 
ya bara la Afrika ya 

nishati na kuimarisha 
ushirikiano unaohitajika 
kat ika  kuyatekeleza .

“Ni matarajio yangu 
k w a m b a ,  m a m l a k a 
zinazohusika za nishati 
katika kila nchi ya majaribio 
zitajitahidi kuhakikisha 
maazimio ya nishati 
yanafanikishwa kupitia 
malengo na mipango 
ya hatua zinazolenga 
kuongeza kiwango cha 
upatikanaji wa umeme, 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, nishati mbadala na 
mchango wa mtaji wa sekta 
binafsi katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati”, 
amemalizia Dkt. Biteko.

 Kwa upande wake 
Rais wa Benki ya Dunia 
(WB), Bw. Ajay Banga 
amesema kuwa bara la 
Afrika linaweza kubadilisha 
sura ya Afrika kwa kuwa 
na juhudi za pamoja za 

kuunganisha rasilimali 
zilizopo kuhakikisha nishati 
ya umeme inawafikia 
wananchi wengi zaidi 
Afrika ifikapo 2030

Nae Rais wa Benki ya Afrika 
(AfDB), Dkt. Akinumwi 
Adesina ameipongeza 
nchi ya Tanzania kwa 
kuwa mfano wa kuigwa 
kwa kufanya vizuri katika 
uwekezaji wa miundombinu 
ya umeme kwa kuwafikishia 
nishati ya umeme wananchi 
katika vijijini vyote 12,318.

M k u t a n o  h u o 
umewakutanisha Mawaziri 
wa Nishati, Viongozi wa 
Taasisi za Kimataifa za 
Kifedha, Wataalam na 
Wadau wa Mashirika ya 
Kiraia ambao watapata fursa 
ya kujadili na kukubaliana 
malengo, vipaumbele vya 
sera, suluhisho, na ahadi 
za jinsi ya kutekeleza 
Mpango wa Mission 300.
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NA MWANFDISHI WETU

CHAMA cha Mapinduzi 
CCM, kinaendelea 
kukubalika zaidi 
kutokana na kufanikiwa 

kutekeleza aslimia kubwa ya 
Ilani ya uchaguzi na kuleta 
maendeleo,  yanayoonekana 
machoni mwa Watanzania.

Uimara wa chama hicho 
unazidi kuonekana kadri siku 
zinavyoizidi kwenda kuelekea 
uUhaguzi Mkuu unaotarajiwa 
kufanyika mwezi Oktoba, 
ambapo chama hicho 
tawala, kimemsimamisha 
mwenyekiti wake na Rais 
wa sasa Dkt Samia Suluhu 
Hassan ambaye anaonyesha 
kuwa na mvuto wa hali ya juu.

Ukiacha kukubalika kwa 
chama hicho kikongwe, 
h iv i  kar ibuni  CCM 
ilifanya uchaguzi wake  
kuwaletea wanachama 
wake Makamu Mwenyekiti 
Bara anayekitambua na 
kuwa mtaji mkubwa, 
kuelekea uchaguzi huo.

C C M  i l i m c h a n g u a 
Makamu mwenyekiti Mzee 

Steven Wassira ambaye 
licha ya kukubalika na 
kufahamu chama hicho 
lakini amekuwa mzoefu hasa 
katika masuala ya uchaguzi 
kutokana na kuhudumu 
katika nafasi mbali mbali 
za chama na serikali tangu 
nenzi ya chama cha Tanu.

Kutokana na uimara 
wa CCM ni wazi kuwa 
Mwanasiasa Tundu Lissu 
anayetajwa na Chamdema 
kama silaha yake katika 
uchaguzi Mkuu, bado 
anaonekana kutofua dafu 
kutokana na ushawishi mdogo 
aliokuwa na vilevile ugeni 
katika nafasi ya Uenyekiti, 
huku pia akionyesha dhaoifu 
katika kuchukua uamuzi.

K u n d i  k u b w a  l a 
wanachama na wapenzi 
wa Chadema waliokuwa 
waki tamani  kumuona 
aliyekuwa Mwenyekiti wake 
wa miaka mingi Freeman 
Mbowe akirejea katika kiti 
chake hicho ni kikwazo pia 
kwa Tundu Lisu ambaye 
anaweza kusababisha 
chama kusambarat iba 

na wanachama wake 
kumiminika na kupokelewa 
na kuwa na amani mioyoni 
mwao ni ndani ya CCM.

Ndiuyo maana hivi karibuni 
iliweka wazi kuwa kuna 
kasi kubwa ya viongozi 
na wanachama wa vyama 
vya upinzani kukimbilia 
chama hicho ni kutokana 
na utekelezaji mzuri wa 
ajenda zenye mvuto kwa 
vyama vya upinzani.

Katibu wa Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa CCM, Amos 
Makalla alisema hayo hivi 
karibuni Dodoma katika mada 
ya Kuelekea Mkutano Mkuu 
wa CCM, ambapo Makalla 
alisema kutokana na uongozi 
bora wa Mwenyekiti wa CCM 
Taifa, Rais Samia Suluhu 
Hassan pamoja na utekelezaji 
mzuri wa Ilani ya Uchaguzi, 
CCM imevuna wanachama 
wengi vijana hali inayofanya 
kuwa na wanachama 
wanaofikia zaidi ya milioni 10.

A l i s e m a  c h a m a 
kimefanikiwa kutekeleza Ilani 
ya Uchaguzi ya mwaka 2020-
2025 kwa asilimia kubwa 

kutokana na uharaka wa Rais 
Samia kutoa fedha za miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema kutokana na 
ufanisi katika utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi, wananchi 
waliamua kukipa ridhaa 
chama katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka 2024.

“Ushindi wa kishindo wa 
CCM katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka 2024, 
ni ishara nzuri kuwa wananchi 
wameridhishwa na sera, 
itikadi na utekelezaji wa ilani 
ya chama”  aliongeza Makala.

Kuhusu Mapinduzi ya 
Zanzibar kufikisha miaka 61, 
Makalla alisema Zanzibar 
imeandika historia yake 
yenyewe na ni kitendo cha 
kizalendo na cha kujivunia.

Alifafanua Mapinduzi ya 
Zanzibar yalikuwa lazima 
yafanyike ili kuondoa unyonge, 
manyanyaso, dhuluma na 
ubaguzi kutoka kwa wakoloni 
ili kuboresha huduma za 
kijamii kama maji, elimu, afya 
na miundombinu ya barabara.

Mkutano Mkuu wa CCM 
unatarajiwa kufanyika Januari 

18 na 19, mwaka huu mkoani 
Dodoma na miongoni mwa 
mambo yanayotarajiwa 
kufanyika ni kujaza nafasi 
ya Makamu Mwenyekiti 
wa CCM Tanzania Bara 
baada ya Abdulrahman 
Kinana kuomba kupumzika.

Kabla ya kushika nafasi 
hiyo, Kinana alishika 
nyadhifa mbalimbali ndani 
ya chama na serikali ikiwamo 
ya Katibu Mkuu wa CCM.

CCM inakila uhakika wa 
kuendelea kuzoa wanachama 
kutoka vyama vya upinzani 
kutokana na taharki za 
mvurugano zinavyoendelea 
kuvitafuna vyama hivyo hali 
itakayosababisha wanachama 
wapenda amani kukaa 
mbali nanavyo na kutafuta 
sulkuhusu ndani ya CCM.

Tayari joto la mkutano 
huo likizidi kuonekana Jijini 
Dodoma ambako wajumbe 
wengi wamshawasili tayari 
kwa tukio hilo kubwa na la 
Kihistoria linalitazamiwa 
kuvuta hisia za wafuatiliaji 
wengi wa masuala ya 
kisiasa ndani na nje yta nchi.

CCM INA SERA KIMBILIO KWA WANYONGE
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SAFU mpya ya 
uongozi wa CCM 
i l i yokami l ika 
hivi karibuni 

imekuwa mwimba 
mchungu, kwa wanasiasa 
wa vyama vya upinzani, 
ambayo ndiyo kwanza 
wanajipanga huku siku 
za kufanyika uchaguzi 
mkuu zikienda mbio.

Uchunguzi wa gazeti 
hili umebaini kuwepo 
kwa mikakati  ya 
haraka inayofanywa 
ndani ya vyama hivyo 
ili kupanga safu za 
uongozi na hasa wale 
watakaopendekezwa 
kusimama kugombea 
nafasi  mbalimbali 
katika uchaguzi Mkuu 
unaotarajia kufanyika 
m w e z i  O k t o b a .

Kwa mfano Chadema 
ndiyo kwanza hivi 
sasa inahaha kupokea 
majina ya wanachama 
na kuyafanyia upembuzi 
ili yaweze kuwekwa 
kat ika nafas i  za 
kugombea Ubunge na 
udiwani pindi uchaguzi 
mkuu utakapowadia.

Katika kuhakikisha 
u p e m b u z i  h u o 
unafanyika kwa uhakika 
chama kimekuwa na kazi 
kubwa ya kushirikisha 
W a n a c h a d e m a 
ambao wengi hawana 
uzoefu na uongozi ili 
kupata majina sahihi.

Hiyo inatokana na 
ugeni wa Mwenyekiti 
aliyeshinda kiti hicho 
hivi karibuni Tundu Lissu 
ambaye licha ya kuagiza 
umak in i  mkubwa 
unahitajika kupata 
wawakilishi wa chama 
lakini pia amekuwa 
akihof ia  kuingiza 
mamluki watakaoweza 
kumsaliti hapo baadaye.

Tundu Lissu aliingia 
madarakani tarehe 
Januari 21,2025 na kuwa 
na kukumbukwa ambayo 
Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
kilizaliwa upya kikiwa 

Wapinzani 
wanavyopiga 
hesabu 
kuivaa
na sura mpya ya uongozi, 
huku mwanasiasa machachari 
Tundu Lissu akikabidhiwa 
jukumu la kuwa nahodha wa 
kulifikisha salama jahazi lao.

Lissu anakuja katika kipindi 
ambacho chama kinaingia katika 
uchaguzi Mkuu wa rais wabunge 
na Madiwani hapo Mwezi Oktoba, 
huku yeye akitakiwa kusimamia 
safu yake ya kuongozi kukiingiza 
chama kwenye vuguvugu hilo 
huku mbele yake kukiwa na 
ukuta mgumu uliojengwa imara 
wa Chama Cha Mapinduzi CCM.

Chadema kinachoogelea katika 
historia ya vyama vyenye nguvu 
nchini kimeongeza historoa 
kubwa ya kuhitimisha safari ya 
Mwenyekiti Freeman Mbowe 
kuwa mwenyekiti kwa kiuhudumu 
kwene nafasi hiyo kwa miaka 21. 

 I takumbukwa kwamba 
2019/2020 CCM ilipita bila 
kupingwa na kupata  Ushindi nchi 
nzima katika Uchaguzi na hakuna 
hatua za makusudi zilichukuliwa 
na Chadema kukabiliana na hali 
hiyo kuelekea uchaguzi wa 2024.

Yaliyofanyika 2019/2020 
yamejirudia tena 2024 ambapo CCM 

imeshinda tena kwa asilimia 100.  
Kwa vyovyote suala hilo 

litatokea tena Uchaguzi mkuu 
2025 kwani sioni Chadema 
iliyojipanga kushindana katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Haijalishi CCM inashindaje 
(mbinu) inaitwa imeshinda kwa 
sababu mamlaka za Usimamizi 
wa uchaguzi hutangaza na 
hakuna hatua za kisheria kwa 
mujibu wa kanuni na Sheria za 
uchaguzi Chadema inachukua, 
ndiyo maana kilichofanyika 
2019 ndicho kimetokea 2024.

Dhamira ya CCM ni kuua 
Chadema, na Mbowe amekubali 
Chadema ife ifikapo 21.01.2025, 
ambapo Freeman Mbowe 
anapambania matamanio ya 
CCM kumfanya yeye kuwa 
Mwenyekiti. Iwapo atashinda, 
ushindi wake, utakifanya Chadema 
kuwa vuguvugu au baridi kabisa. 

Bali ushindi wa Tundu Lissu kuwa 
Mwenyekiti kutaifanya Chadema 
kuwa ya moto kupita kiasi, 
atawashughulisha CCM na serikali 
yake katika masuala yanayohusu 
haki za kisiasa, Kijamii kiuchumi 
sambamba na raslimali za nchi. 

Siku Chadema itakapokufa ndipo 
CCM itakapokosa mshindani 
halisi na kwa mantiki hiyo 
badala ya kukinyooshea kidole 
Chadema, badala ya wanaonewa 
CCM kukimbilia Chadema 
watatafuta majawabu magumu 
ndani ya CCM, mtakua na 
mnyukano isiyoisha nchi itavimba.

Wananch i  wak iende lea 
kukasirika dhidi ya dhuluma za haki 
za ki uchaguzi kama ilivyotokea 
mwaka 2019, 2020, 2024 sehemu 
ya kupumulia makasiriko yao na 
kulalamikia ilikuwa ni Chadema. 

Kifo cha Chadema katika 
mikono ya Mbowe, maana yake 
nchi itavimba wataipumulia 
CCM na serikali yake, nchi itakua 
ngumu na misuguano isiyokwisha. 

Kwa hiyo CCM kushabikia kifo 
cha Chadema ni maandalizi ya CCM 
yenyewe kufa. Jambo muhimu 
ni kuwaacha watu na uamuzi wa 
kiitikadi badala ya kuwalazimisha 
wakate tamaa na Chadema. 

Hasira zao na makasiriko 
yao watamal iz ia  CCM, 
kitakua ni restless party. 

CCM isiposhindana itakuwa 
dhaifu zaidi ya ilipo leo. Ukweli 

ni kwamba kadri nchi inavyozidi 
kuwa na vyama vya upinzani 
imara ndivyo vinafanya chama 
tawala kuwa imara na kuongeza 
uwajibikaji kwa wananchi. 

Uwajibikaji huo unawaridishia 
mavuno ya kura kwenye chaguzi 
zijazo ni hesabu rahisi tu!.

Leo Watanzania wakikosa 
matumaini  na Chadema 
kinachofuata ni  kukosa 
matumain na chama kilichopo 
madarakani, hivyo wananchi 
hulazimika kuchukua hatua 
mikononi na kuyapata matumaini 
wayatakayo kwa nguvu. 

Kama ingekuwa ni amri yangu, 
ningesisitiza viongozi waandamizi 
wa CCM na CCM yenyewe ama 
serikali kwa namna moja ama 
nyingine isijihusishe kukiua 
Chadema kama walivyofanya 
kwa CUF, NCCR MAGEUZI 
na TLP, wakiache kama 
ambavyo CCM huachwa ifanye 
Uchaguzi wake bila kuingiliwa. 

Ningesisitiza pia kwamba 
Chadema kifanye chaguzi zake 
bila kuruhusu kuingiliwa au 
kuingiza maslahi kutoka CCM 
ama taasisi yoyote ya kiserikali.

Mawazo kwa kuwa 
na Chama kimoja 
huku vingine vikibaki 
kama Matawi ya 
CCM, ni ya hatari. 

Ikitokea hali hiyo, 
hapo ndipo utabiri wa 
Mwalimu Nyerere 

k w a m b a :  C C M 
itaondolewa na wana 
CCM/watu waliotoka 
C C M  w e n y e w e 
ndipo utakapotimia. 
Msuguano na vita 
ndani ya CCM itakuwa 
kubwa kuliko kawaida.

Muda ni Mwalimu 
mzuri, kifo cha Chadema 
hakiifanyi CCM kuwa 
Imara  i s ipokuwa 
n i  k u j i c h i m b i a 
k a b u r i  a m b a l o 
mtazikwa wenyewe. 

Ture jee  kwenye 

sababu za msingi za  
kuanzishwa kwa vyama 
vya nchini Tanzania 
1992.CHADEMA imara 
itajenga mazingira 
ya CCM imara zaidi.
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MMA E N D E L E O 
yanayofanyika 
i k i w e m o 
u j e n z i  w a 

Miundombinu ya Barabara, 
Reli ya kisasa, Hospitali, 
Zahanati na maboresho 
katika sekta ya elimu ni 
miungoni mwa mambo 
yanayowavutia hata 
wananchi wanaoshi katika 
nchi jirani na Tanzania.

Wananchi wa Kenya 
wanapotembelea Tanzania 
mara nyingi wamekuwa 
wakiweka wazi juu 
ya kuvutiwa kwao na 
maendeleo wanayokutana 
nayo katika miji ya 
Tanzania, ambayo miaka ya 
nyuma walikuwa wakiiona 
katika nchi yao.

Kwa sasa kinachovutia 
Wakenya wengi ni 
uwepo wa Treni ya kisasa 
inayofanya safari zake 
katika miji ya Dar es 
Salaam, Morogoro na 
Dodoma ambayo kwao 
wanafananisha na ile 
inayotumika katika nchi 
zilizoendelea hususan 
katika Bara la Ulaya 
na Marekani na nchi 
zilizoendelea.

Baadhi ya Wakenya 
waliozungumza na gazeti 
hili, wanaweka wazi 
jisni gani maendeleo ya 
Tanzania wanavyoyaona 
yakilipita taifa lao, 
huku wakijiuliza nini 
kilichofanyika katika nchi 
hii jirani yao, ambacho 
kwao hakiwezei.

Ukiacha Wakenya hata 
mjirani wengine kutoka 
nchini Malawi nao 
wanayasifia maendeleo 
ya Tanzania, kwamba 
yanakuwa ni mfano 
wa kuigwa katika nchi 
za ukanda wa Maziwa 
Makuu, hasa kukua haraka 
kiuchumi na maendeleo 
mengine yanayoonekana 
wazi.

Wanakumbusha kwamba 
mnamo miaka ya 1990 

Majiji ya Malawi kama vile 
Blantire, Lilongwe na hata 
Mzuzu yalikuwa ndiyo safi 
zaidi miungoni mwa nchi 
za jirani ikiwemo Tanzania.

Mij i  h iyo ndiyo 
iliyoanzisha mpango wa 
kusafishwa usiku kabla ya 
Dar es salaanm na Nairobi 
hayajaanza kupata huduma 
hiyo, lakini matokeo yake 
hivi sasa wameachwa 
mbali kimaendeleo.

Katika mika hiyo 
Barabara ya Tanzania 
inayounganisha nchi 
ya Malawi ilikuwa 
hajakamilika kwa kiwango 
cha Lami, hivyo wasafiri 
wanaotoka nchini walikuwa 
wakikutana na Barabara 
za Lami wanapoingia 
nchini Malawoi hususan 
katika miji ya mwanzoni 
kama Kalonga, Lumph, 
Ekwendeni na Mzuzu 
kisha kuelekea katika Mji 

Mkuu wa Lilongwe.
Hata hivyo miji hiyo 

kwa sasa inakabiliwa na 
uchakavu wa miundombinu 
huku Tanzania ikizidi 
kujenga barabara katika 
mikoa na wilaya ambazo 
awali zilikuwa zimejifunga 
kutoka eneo moja kwenda 
jingine.

Miradi ya kimkakati ya 
ujenzi ilianza kushika kasi 
tangu utawala wa Awamu 
ya Tano chini ya Rais 
Dkt hayati John Pombe 
Magufuli ambapo sasa 
ndiyo kasi imeongezeka 
katika utawala wa awamu 
ya Sita chini ya Dkt Samia 
Suluhu Hassan.

Kufuatia maendeleo hayo 
Tanzania inaelekea pazuri 
na pengine kwa miaka 
michache ijayo, itakuwa 
ndiyo nchi kimbilio kwa 
wananchi mbalimbali 
kutoka mataifa mengine 

kama ilivyokuwa Afrika 
Kusini, nchi inayopokea 
wageni kila uchao kutokana 
na kufunguka kwa fursa za 
kibiashara na maisha.

Hii inatokana na mikakati 
ya Serikali Awamu ya sita 
kupitia Ilan ya Chama 
tawala CCM, ambayo 
imekuwa  ik i r a t i bu 
maendeleo na kuifanya 
nchi kuonekana ikipiga 
maendeleo ya kasi.

Dkt Samia ambaye 
amekuwa akisimamia 
kwa makini masuala ya 
maendeleo, amekuwa 
mkali kwa wasaidizi wake 
akiwataka wasifanye ajizi 
inapobidi kusimamia kazi 
za kuwatumia Watanzania, 
ndiyo maana amekuwa 
mkali na asiyekuwa na 
subira pale anapogundua 
uzembe unafanyika 
sehemu yoyote il anafanya 
mabadiliko ya haraka.

Tanzania inavyovutia kwa maendeleo
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TTaasisi isiyo ya 
Kiserikali ya TGNP 
M t a n d a o  k w a 
kushirikiana na Vituo 

vya Taarifa na Maarifa 
halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya vimefanya uchambuzi 
wa bajeti yenye mrengo wa 
Kijinsia katika ukumbi wa 
halmashauri mgeni rasmi 
akiwa ni Kaimu Mkurugenzi 
Aliko

Katika hotuba yake Mbuba 
amesema halmashauri 
imekuwa ikishirikiana 
vema na TGNP mara zote 
walizoshauri halmashauri 
imekuwa ikichukua hatua 
mbalmbali hasa kutenga 
bajeti katika masuala 
ya afya,elimu,maji na 
uwezeshaji kiuchumi.Mbuba.

Rose Mwalongo mshauri 
kutoka TGNP amesema 
mrejesho umekuwa mzuri 
hususani katika sekta za 
afya,maji na elimu ambazo 
zimelenga mrengo wa 
kijinsia sanjari na msisitizo 
wa ushirikishwaji kwa 
wanaume.

Naye Mhandisi Evetha 
Nzogela kutoka RUWASA 
Wilaya ya Mbeya amesema 
wao katika sekta ya maji 
wamezingatia mrengo wa 
kijinsia ili kuyafikia malengo 
ya serikali hususani ongezeko 
la upatikanaji wa maji vijijini 
kwa asilimia 85 ifikikapo 
mwaka 2025.

RUWASA imekuwa na 
mpango endelevu hasa 
kwenye vijiji kwa kujenga 
vioski vya maji karibu 
sanjari na kuwahimiza watu 
kuingiza maji majumbani ili 
kuondoa migogoro ya ndoa 
iliyokuwa ikitokea kutokana 
na wanawake kutafuta 
huduma ya maji mbali na 
makazi yao.

Aidha Zawadi Merere 
ni Mwakilishi wa Kikundi 
cha Taarifa na Maarifa 
kutoka Kata ya Tembela 
ameishukuru TGNP kwa 
kuwaongezea ujuzi wa 
kuyapambanua mambo 
ikiwemo uchambuzi wa 
bajeti na kujiamini ambapo 

kwa sasa huduma za afya 
zimezidi kuimarika katika 
vijiji mbalimbali katika 
ujenzi wa zahanati na vituo 
vya afya zoezi lililosaidia 
kupunguza vifo kwa mama 
na mtoto.

Kaimu mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Mbeya Dkt Mary 
Mwakyembe amesema 
changamoto mbalimbali 

zimetatuliwa zikiwemo za 
upatikanaji wa dawa pia 
kadi za kliniki kwani kwa 
sasa hakuna tena uhaba wa 
kadi hizo ambapo zahanati 
zinaruhusiwa kuagiza bohari 
ya dawa(MSD).

Hata hivyo changamoto ya 
upungufu wa watumishi sekta 
ya afya limepungua kwani 
kila mwaka wamekuwa 

wakipokea watumishi wapya 
kupitia serikali na Wizara ya 
Afya.

TGNP imezidi kuvijengea 
uwezo vikundi mbalimbali 
vya taarifa na maarifa 
mbali kupinga ukatili wa 
kijinsia imewajengea uwezo 
wanawake katika kugombea 
uongozi pamoja na uanzishaji 
wa miradi ya kiuchumi.

TNGP yafanya uchambuzi
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NNAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko amesema 
baada ya kupata uhuru 

mwaka 1960, nchi za Afrika 
zimepiga hatua kubwa katika 
kuzalisha na kusambaza umeme 
kwa wananchi wao.

Dk. Biteko amesema hayo 
kwenye Mkutano wa Nishati 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
â€˜Mission 300â€™ unaofanyika 
katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es salaam

Naibu Waziri Mkuu amesema 
lengo kuu la mkutano huo 
kuitishwa ni kufikia lengo la 
kuongeza upatatikanaji wa 
umeme kwa angalau watu 
milioni 300 barani Afrika 
katika miaka mitano ijayo

 Inasikitisha kwamba idadi 
ya Waafrika ambao hawana 
umeme inakadiriwa kuwa 
milioni 571.kutokana na hali 
hii, Mkutano huu uliitishwa, 
ukiwa na lengo kubwa 
lakini linaloweza kufikiwa 
la kuongeza upatikanaji wa 
umeme kwa angalau watu 
milioni 300 barani Afrika 
katika miaka mitano ijayo

 Kama ilivyobainishwa 
katika Ajenda ya Afrika 2063 
na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs), leo Dar 
es Salaam inayo heshima ya 
kuwa mwenyeji wa wajumbe 
kutoka Afrika na kwingineko, 
wakihudhuria Mkutano huu 
muhimu unaolenga kuimarisha 
azma ya Afrika ya kuipatia bara 
hili nishati.

 Baada ya kupata Uhuru 
mwaka 1960, nchi za Afrika 
zimepiga hatua kubwa katika 
kuzalisha na kusambaza 
umeme kwa wananchi wao. 
Tanzania ilikuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 21 pekee 
wakati wa Uhuru, kwa sasa 
nchi ina uwezo wa kuzalisha 
megawati 3,160.

 Pamoja na mafanikio 
makubwa ya kuzalisha 
umeme barani Afrika, takriban 
Waafrika milioni 571 bado 
hawana huduma ya umeme. 
Mkutano huu umeitishwa rasmi 
kwa lengo la kujadili namna 
ya kuongeza upatikanaji wa 
umeme kwa watu milioni 300 
barani Afrika katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

 Natoa shukrani za dhati kwa 
waandaaji wenza wa Mkutano 
huu ikiwemo: Benki ya Dunia; 
Benki ya Maendeleo ya Afrika; 
Rockefeller Foundation; 

Sustainable Energy for All 
(SEforALL), na The Global 
Energy Alliance for People 
and Planet (GEAPP) kwa 
ushirikiano uliowezesha 
kufanyika kwa Mkutano huu.

 Uwepo wenu, mawazo 
na utaalamu wenu ndiyo 
vitakavyofanikisha Mkutano 
huu. Natarajia majadiliano 
yenye tija na tushirikiane katika 
kuunda mustakabali wa nishati 
barani Afrika.

 Natarajia mkutano huu 
utakuwa ni hatua muhimu 
katika kufanikisha lengo letu 
la upatikanaji wa umeme kwa 
wote.

â€œKatika mkutano huu, 
Mawaziri wa Nishati, Viongozi 
wa Taasisi za Kimataifa za 
Kifedha, Wataalam na Wadau 
wa Mashirika ya Kiraia, 
watapata fursa ya kujadili 
na kukubaliana malengo, 
vipaumbele vya sera, suluhisho, 
na ahadi za jinsi ya kutekeleza 
Mpango wa Mission 300.

 Maazimio ya Nishati ya 
Kitaifa yaliyotayarishwa na 
nchi 14 zitakazokuwa za 
majaribio yatatoa mfumo 
wa utekelezaji wa hatua 
zilizoratibiwa ili kufungua 
uwekezaji zaidi kutoka kwa 

serikali, wabia wa maendeleo, 
mashirika ya misaada na sekta 
binafsi katika kufanikisha 
malengo ya upatikanaji wa 
nishati.

 Kupitia uhamasishaji wa 
rasilimali na utaalamu katika 
kuharakisha juhudi za kupeleka 
umeme barani Afrika, Mission 
300 itaonyesha dhamira yetu 
ya pamoja katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati safi kwa 
wote, kupunguza uzalishaji 
wa hewa ukaa na kuboresha 
maisha ya watu.

 Tanzania inachukulia 
mkutano huu kama kichocheo 
cha utekelezaji wa Sera yake 
ya Taifa ya Nishati inayolenga 
kuendeleza nishati endelevu, 
uhifadhi na ufanisi. Sera 
hiyo pia inalenga kuongeza 
upatikanaji wa huduma za 
kisasa za nishati na kuongeza 
mchango wa nishati mbadala 
katika mchanganyiko wa 
uzalishaji ili kuimarisha 
upatikanaji, uhakika na usalama 
wa nishati.

 Ifikapo mwisho wa mwaka 
2025, uwezo wa Tanzania 
kuzalisha umeme utaongezeka 
hadi megawati 4,000. Nishati 
yetu inatoka kwenye vyanzo safi 
na mbadala vinavyonufaisha 

wakazi wa vijijini na mijini, 
huku miundombinu ya umeme 
ikifikia vijiji vyote 12,318 
nchini.

 Vile vile, Tanzania 
inamarisha muunganiko wa 
Afrika kwani ina miundombinu 
ya umeme inayounganisha nchi 
za Kenya, Burundi, Rwanda, na 
Uganda, huku miundombinu 
ya kuunganisha Zambia ikiwa 
inaendelea.

 Pamoja na maendeleo ya 
nishati tunayojivunia, bado 
nchi inahitaji uwekezaji zaidi 
katika sekta ya nishati. Tuna 
matarajio ya kukuza shughuli 
za kiuchumi hususan katika 
sekta za viwanda, madini, na 
huduma za ukarimu jambo 
ambalo linahitaji uwekezaji wa 
kimkakati zaidi katika sekta ya 
nishati.

 Rais Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amekuwa 
mstari wa mbele katika kukuza 
upatikanaji wa suluhisho la 
nishati safi ya kupikia barani 
Afrika. Jitihada hizi zimeungwa 
mkono na mkakati wa kitaifa na 
yamejumuishwa katika Azimio 
litakalotiwa saini, huku tukitoa 
wito wa ahadi na ushirikiano 
zaidi katika kuboresha 
upatikanaji wa suluhisho la 

nishati safi ya kupikia barani 
mwetu.

 Miongoni mwa mambo 
mengine yatakayofanyika 
kat ika  mkutano huu, 
tutashirikiana uzoefu; kupata 
ahadi muhimu za kisiasa; 
kutumia ushirikiano ili 
kufungua uwekezaji wa sekta 
binafsi; kuanzisha ushirikiano 
wa kufadhili miundombinu 
ya nishati; na kukubaliana 
mfumo wa ufuatiliaji, ikiwa 
ni pamoja na kuanzisha 
Kiashiria cha Ufuatiliaji wa 
Maazimio ili kusimamia na 
kufuatilia utekelezaji wa ahadi 
zilizotolewa kwenye Mkutano 
huu.

 Ni matarajio yangu kwamba, 
mamlaka zinazohusika 
za nishati katika kila nchi 
ya majaribio zitajitahidi 
kuhakikisha maazimio ya 
nishati yanafanikishwa kupitia 
malengo na mipango ya hatua 
zinazolenga kuongeza kiwango 
cha upatikanaji wa umeme, 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, nishati mbadala na 
mchango wa mtaji wa sekta 
binafsi katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati.

 Sasa ni wakati wa kufungua 
uwezo wa nishati wa bara la 
Afrika na kukabiliana na pengo 
la nishati. Tuitumie fursa ya 
Mkutano huu kuhitimisha 
Maazimio yanayoendana 
na matarajio yetu ya nishati 
na kuimarisha ushirikiano 
unaohitajika kuyatekeleza.

Naye Rais wa Benki ya Dunia 
(WB), Ajay Banga katika 
mkutano huo, aliyasema haya;

 “Tunaweza kubadilisha sura 
ya Afrika kwa kuwa na juhudi 
za pamoja za kuunganisha 
rasilimali zilizopo kuhakikisha 
nishati ya umeme inawafikia 
wananchi wengi zaidi Afrika 
ifikapo 2030.”

Rais wa Benki ya Maendele ya 
Afrika (AfDB), Dk Akinumwi 
Adesina alisema: “Tanzania 
imekua mfano wa kuigwa kwa 
kufanya vizuri katika uwekezaji 
wa miundombinu ya umeme 
kwa kuwafikishia nishati ya 
umeme wananchi katika vijijini 
vyote 12,318.”

Nawahakikishia kuwa lengo 
la kuwafikishia umeme watu 
milioni 300 Afrika linakwenda 
kufanikiwa, tunahitaji uwazi 
na uwajibikaji katika kufikisha 
lengo hili.

“Mkutano huu una lengo la 
kuifungua Afrika kwenye eneo 
la nishati ya umeme, kuhakikisha 
wananchi katika za Afrika 
wanaunganishwa na umeme.”

MKUTANO M300 KUING’ARISHA ZAIDI AFRIKA
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TT
reni inapokuwa 
kwenye mwendo wa 
kasi, husababisha 
mkondo wa upepo 

wenye nguvu ambao 
unaweza kutumika 
kuzungusha mitambo 
midogo ya upepo.

Namna ya 
Kufanikisha Hili

Turbine Kando ya 
Reli Katika maeneo ya 
wazi, mitambo ya upepo 
inaweza kuwekwa kando 
ya reli ili kunufaika na 
upepo wa asili pamoja 
na ule unaozalishwa na 
mwendo wa treni.

Faida
Upepo unaosababishwa 

na mwendo wa treni ni 
wa kudumu, hasa katika 
maeneo yenye safari za 
mara kwa mara.

Inaongeza matumizi 
ya reli kwa kazi zaidi ya 
usafiri pekee.

Changamoto
Kuweka vifaa vya 

kuzalisha umeme bila 
kuathiri mwendo wa 
treni au kuongeza uzito 
mkubwa.

2. Kuzalisha Umeme 
wa Jua kwa kutumia 
Treni

Paneli za sola zinaweza 
kufungwa juu ya 
mabehewa ya treni au 
kwenye maeneo ya karibu 
na reli ili kuvuna nishati 
ya jua moja kwa moja.

Namna ya Kufanikisha 
Hili

P a n e l i  J u u  y a 
Mabehewa: Paa za treni 
zinaweza kufunikwa na 
paneli za sola zinazoweza 
kuzalisha umeme kwa 
ajili ya mifumo ya ndani 
ya treni kama taa, hewa ya 
baridi, au kuchaji betri.

Mashamba ya Sola 
Kando ya Reli: Katika 
maeneo ya wazi karibu 

Uzalishaji Umeme wa 
Upepo kwa kutumia Treni

na reli, mashamba 
m a k u b w a  y a 
so la  yanaweza 
kujengwa. Nishati 
i n a y o z a l i s h w a 
inaweza kuhifadhiwa 
a u  k u t u m i k a 
kuendesha mfumo 
wa reli.

Faida
Reli za mwendokasi 

mara nyingi hupitia 
maeneo  yenye 
mwanga wa kutosha 
wa jua, hasa katika 
nchi za Afrika kama 
Tanzania.

Paneli za sola 
husaidia kupunguza 
utegemezi wa mafuta 
ya kawaida.

Changamoto

Gharama za awali 
za kununua na 
kufunga paneli za 
sola zinaweza kuwa 
kubwa.

Matengenezo ya 
mara kwa mara 
yanahitajika kwa 
ufanisi wa muda 
mrefu.

M f u m o  w a 
Pamoja (Hybrid 
System)

Ili kuongeza ufanisi, 
teknolojia hizi mbili 
“ upepo na jua â€“ 
zinaweza kutumika 
pamoja. Nishati 
inayozalishwa na 
turbine za upepo 
na paneli za sola 
inaweza kuhifadhiwa 
kwenye betri ndani 

ya treni au kutumwa 
moja kwa moja 
kwenye gridi ya 
taifa.

Faida za Mradi 
Huu

1.  Kuchangia 
Nishati Jadidifu: 
H i i  i n a s a i d i a 
kupunguza uchafuzi 
wa mazingira na 
kukabil iana na 
mabadi l iko  ya 
tabianchi.

2. Kupunguza 
Gharama za 
Nishati: Umeme 
unaozalishwa 
unaweza kutumika 
kuendesha treni, 
hivyo kupunguza 
gharama za 

kununua umeme kutoka 
vyanzo vya nje.

3. Matumizi Bora ya 
Miundombinu: Reli 
inaweza kutumika zaidi 
ya usafiri pekee kwa 
kuwa chanzo cha nishati 
kwa maeneo ya jirani.

Ingawa wazo hili 
halijatekelezwa moja 
kwa moja duniani, lina 
uwezekano mkubwa 
wa kubadilisha jinsi 
reli za mwendokasi 
zinavyofanya kazi, hasa 
katika nchi zinazotafuta 
suluhisho la nishati safi 
kama Tanzania. Kwa 
kuunganisha teknolojia 
ya upepo na jua, SGR 
inaweza kuwa sehemu ya 
maendeleo endelevu kwa 
kizazi kijacho.
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BBA A D A  y a 
Mkutanomwingine 
unaohusiana na 
masuala ya Nishati 

kufanikiwa mwaka jana 
hatimaye Tanzania inaendelea 
tena kuwa mwenyeji 
wa mkutano mkubwa 
unaohusisha Marai wengi wa 
Afrika, Mawazi pamoja na 
wadau wa Maendeleo.

Mkutano huo ulianza 
jana Januari 27, 2025, 
ukiwakutanisha Mawaziri wa 
Nishati, Mawaziri wa Fedha, 
na wadau wa maendeleo 
ulianza kufanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano wa 
Mwalimu Nyerere Jijini la Dar 
es Salaam, Tanzania. 

Mkutano huu, unaojulikana 
kama ‘Mission 300’, 
unalenga kujadili mikakati ya 
kuhakikisha upatikanaji wa 
nishati kwa watu milioni 300 
Barani Afrika. 

Viongozi mbalimbali, 
wakiwemo Wakuu wa Nchi 
za Afrika, wanahudhuria 

mkutano huu.  
Mawaziri wa  Nishati 60 

wanashiriki katika mkutano 
huo ambao jana ulifunguliwa 
na Naibu Waziri Mkuu wa 
Tanzania na Waziri wa Nishati 
Dkt. Doto Biteko.

Mkutano mwingine wa 
kishitoria ulifanyika mwaka 
wa 2024, ukijulikana kama 
Mkutano wa Powering Africa 
wa EnergyNet ukiratibiwa 
huko Washington DC, USA,  
huku Kampuni tanzu ya Mara 
Holdings ikiazimia dhamira 
kushirikiana na nchi za Afrika 
Mashariki kwa kutia saini 
makubaliano makubwa na 
serikali ya Kenya, kuonyesha 
mwelekeo wa kile ambacho 
kinaweza kubadi l isha 
mwenendo kwa eneo na 
uhalali wa kibiashara kwa 
Wazalishaji Nishati Binafsi 
(IPP) wengi.

Katika Mkutano wa 
Ushirikiano wa Nishati wa 
Afrika Mashariki (EA-ECS), 
uliofanyika Januari 29-

30 jijini Arusha, Tanzania, 
umewaunganisha Wazalishaji 
Nishati Binafsi wa nishati 
za Afrika na wadau wa 
Uhandisi, Manunuzi, Ujenzi, 
na Fedha (EPCF) kutathimini 
uwezekano wa uwekezaji 
na uvumbuzi ulioanzishwa 
na makampuni muhimu 
kimkakati, ikijumuisha Vituo 
vya Data vya Afrika na 
iXAfrica.

Kiini cha ukuaji huu wa 
kikanda wa shughuli za 
uwekezaji ni Sekretarieti ya 
Afrika Mashariki (EAC), 
ambayo inawakutanisha 
wawekezaji na watengeneza 
sera pamoja na EnergyNet, 
kujikita katika “Utajiri wa 
Rasilimali. Upatikanaji wa 
Nishati. Fursa za Uwekezaji.”

Kwa kuzingatia mafanikio 
ya mwaka jana, mkutano 
huu utakuza ushirikiano 
kote Afrika Mashariki, 
ukiangazia dira ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) 
ya ushirikiano wa kina wa 
kikanda na jukumu muhimu 

la kukuza viwanda na 
ushirikiano miongoni mwa 
wadau.

Ukiongozwa na Mawaziri 
kutoka nchi mbalimbali za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
na watumiaji wakubwa wa 
nishati, kwa muda wa siku 
mbili, Mkutano wa Arusha 
ulijikita katika fursa kwa sekta 
binafsi, kuhimiza kuwepo kwa 
mseto wa nishati mbalimbali 
ili kudumisha ustahimilivu wa 
gridi ya taifa ili kusaidia ukuaji 
mkubwa wa viwanda, pamoja 
na uzalishaji wa umeme kwa 
matumizi ya kibiashara na 
biashara za viwandani.

“Nishati ni nguzo ya 
maendeleo na ukuaji na ni 
muhimu kwa utendaji kazi wa 
uchumi wa Nchi Wanachama 
wa Afrika Mashariki. 
Mkutano wa Ushirikiano wa 
Nishati wa Afrika Mashariki 
utatumika kama jukwaa bora 
la kuendeleza miradi na kuleta 
mabadiliko yanayoonekana 
katika sekta hiyo”  amesema 
Mheshimiwa Andrea Malueth, 

Naibu Katibu Mkuu (Sekta 
ya Miundombinu, Uzalishaji, 
Jamii na Siasa), Sekretarieti ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

EA-ECS itakaribisha 
wanasiasa na viongozi 
mashuhuri kutoka nchi zote 
za Afrika Mashariki na sekta 
zake za nishati. Wataungana 
na wakuzaji biashara wa sekta 
binafsi ambao wanatengeneza 
mustakabali wa mazingira ya 
nishati ya Afrika Mashariki, 
wakihudumia takriban watu 
milioni 500.

“Miaka kumi kutoka sasa, 
tabaka la kati la watu wa Afrika 
Mashariki litakuwa na uthabiti 
zaidi wa kazi, fursa zaidi, na 
kipato zaidi ukilinganisha 
na hapo awali. Reli mpya, 
viwanda, bandari na utalii 
vitalifanya eneo hili kuwa 
kivutio kikuu cha uwekezaji 
duniani, na kujitwalia nafasi 
hiyo kutoka eneo la Asia na 
Amerika Kusini,” amesema 
Elisa Palmioli, Mtayarishaji, 
EnergyNet.

Muendelezo Mkutano wa 
Nishati waipaisha Tanzania
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IILIKUWA ni mwishoni 
mwa mwaka 1982, bendi 
ya Orchestra Marquiz du 
Zaire ilikuwa ikirekodi 

katika kipindi cha Misakato 
kikirushwa na Redio ya Taifa 
enzi hizo ukiitwa RTD, Redio 
Tanzania Dar es Salaam.

Mtangazaji alikuwa Julius 
Nyaisanga, nilianza kusikia 
sauti zisizokuwa na asili ya 
bendi hiyo, maana niliwazoea 
waimbaji wa Marquis hata kwa 
sauti.

Nilizizoea sauti za akina 
Mbuya Makonga Adios, 
M u t o m b o  L u f u n g u l a 
Audax, Nkulu Wabangoi na 
Mukumbule Parashi.

Hizi nilizokuwa nikizisikia 
sikuziekewa na zaidi sikuwa na 
taarifa kuwa bendi hiyo imeajiri 

mwimbaji wa kike.
Wimbo uliokuwa hewani 

ukiitwa ‘Nabwela Mziko lya 
Zambia’ uliimbwa kwa lugha 
ya Kinyanja ya nchini Zambia, 
nao ukazidi kunichanganya.

Pia kulikuwa na sauti nyingine 
mbili licha ya hii ya kike nazo 
sikuzielewa japokuwa moja 
nikahisi kama ilitokea katika 
bendi za Orchestra matimila na 
Tomatoma, sauti ya Kasaloo 
huwa haijifichi hata aimbe na 
wenzake 20 labda akiwemo 
pacha wake tu Kyanga Songa.

Nyaisanga ndiye aliyenituliza 
nafsi baada ya kumalizika 
wimbo na yeye akapitisha kama 
kitendawili pale alipoanza 
kusema...nanukuu.

“ Huyo si Abeti Masikini 
na Wala siyo Miriam Makeba 
bali ni mwanamama Mzalendo 

wa Tanzania kutoka kitongoji 
cha Mwanjelwa mjini Mbeya, 
anaitwa Tabia Mwanjelwa.

Sentesi hiyo ndiyo iliyoliweka 
akilini mwangu jina hili moyoni 
mwangu, pia nikiendelea 
kushangaa uwezo wake 
mkubwa ilihali si mwanamuizki 
tuliyemsikia hapo nyuma.

Siku hiyo pia ndiyo nilipojua 
kuwa bendi hiyo imeongeza 
waimbaji wawili, Kasaloo 
Kyanga na Kasongo Mpinda 
walioletwa kuongeza nguvu ya 
kunogesha mtindo wa Ogelea 
piga mbizi.

Baadaye wanamuziki hawa 
wote walikuwa rafiki zangu, 
Kasaloo tukiishi majirani yeye 
akiwa Kinondoni nyuma ya 
ukumbi wa Vijana Hostel na 
Mimi Mwanyamala Komakoma 
jirani na Kasongo Mpinda na 

Asia Darwesh
Tabia nikakutana naye bendi 

ya Orchestra King Kiki akiimba 
na Lizzy Binti kutoka Afrika 
Kusini na Kapelembe Koko, 
aliniambia amejiujga na bendi 
hiyo Kwa kuwa inapiga muziki 
wa kimataifa na yeye ana ndoto 
ya kwenda kupiga muziki nchi 
za nje.

Sikumsikia tena hadi siku 
moja nilipmsikia kupitiua 
redio fulani akikanusha 
taarifa za kuzushiwa kifilo na 
kufafanua kwamba alikuwa fiti 
nchini Ujerumani, jhapo ndipo 
nilipojua kuwa dhababu hiyo 
imehamia Ughaibuni.

Mwaka 2017 tulikutana kwa 
mara ya mwisho nilipokuwa 
mmojawapo wa waandalizi 
wa tamasha l i l i loi twa 
Dimba Concert, yalikuwa 

ni maadhimisho ya gazeti la 
michezo maarufu nchini Dimba 
kujtimiza miaka 25 na kipimndi 
hicho mimi nikiwa Mhariri 
Mkuu.

Tabia hakuwa yule tena, 
alikuwa mtu mzima lakini bado 
alikuwa yumo katika dwimbwi 
la muziki, alipata nafasi ya 
kupanda jukwaani akiwa na 
gitaa lake na kutumbuiza 
kidogo, lakini kumbukumbu 
zile hakuwa na muda tena wa 
kuziweka bayana kutokana na 
mazingiza.

Nimepata taarifa ya 
kifo chake na kukipokea 
kwa uchungu kwa vile ni 
mwanamuziki ninayemfahamu 
na niliyezikubali kazi zake, 
Mewenyezi Mungu ampokee 
na kumpa hifadhi ya amani. 
Amen.

Tangulia mwanamuziki Tabia Mwanjelwa
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NA MWANDISHI WETU

BBAADA ya kufanikiwa 
kutinga hatua ya Robo 
fainali ya michuano ya 
Kombe la Shirikishol 

timu ya Simba imeweka 
wazi kuwa mkakati wake 
wa kuimarisha kikosi chake 
utaendelea na kwamba msimu 
ujao itatumia nguvu kubwa 
kufanya usajili.

Imeweka wazi kuwa usajili 
huo hautogusa wachezaji kutoka 
nje tu bali, utaaangalia mchezaji 
yeyote hata aliyekuwepo katika 
klabu kubwa za Tanzania iwe 
Simba au Yanga ambaye wataona 
ana viwango vya kuchezea 
Simba basi hawatasita kupiga 
hodi na kuondoka naye.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
wakurugenzi wa Klabu hiyo 
Mohamed Dewji ametajwa 
kuwa ndiye aliyewapa idhini 
jipo lake la makocha kuangalia 
kwa makini na kwaa muda 
mrefu ili ikionekana kuna 
mchezaji mwenye viewango 
anayeweza kuisaidia timu yake 
basi ataarifiwe ili amalize kazi.

Kuna tetesi kuwa baadhi 
ya wachezaji mhumu watatu 
ndani ya kikosi cha Yanga 
wameonyesha nia ya kutamani 
kuichezea Simba kutokana na 
rekoidi yake na kucheza mechi 
za kimataifa na kufika mbali.
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MIMICHECHEZZ
Simba SC yapiga 
mkwara Ligi Kuu

NA MWANDISHI WETU 

KKOCHA Mkuu wa 
Simba Fadlu Davis 
a m e w a p o n g e z a 
wachezaji wake 

kwa kuongezeka kiwango 
cha Stamina na kuonyesha 
ukakamavu muda wote wa 

mchezo.
Kocha huyo licha ya timu 

yake kuichakaza Kilimanjaro 
Stars kwa jumla ya mabao 6-0, 
lakini amesema yeye alikuwa 
na kazi ya kufanya tathmini ya 
kila mchezaji kuangalia uwezo 
wake wa kuhimili dakika 90.

Pia ameeleza kufurahishwa 

na ushindi huo mnono wa 
michuano ya ASFA na kudai 
ndiyo dhamira ya timu yake 
msimu huu.

Kwa upande wake kiungo 
mkongwe katika kikosi hicho 
Mzamiru Yassin, amewasifu 
wachezaji wa Kilimanjaro 
akidai kuna baadhi ni wachezaji 

wazuri.
“Kuna mchezaji alivaa jezi 

namba 30 alikuwa mzuri sana 
na wengine kama watatu hivi” 
alisema.

Katika mchezo wa juzi Simba 
ilichezesha nyota wake ambao 
huko nyuma hawakupata  
nafasi nyingu za kucheza.

Tizi Simba 
lazidi 
kukolea

Tangulia 
mwanamuziki 
Tabia 
Mwanjelwa
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