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Ni Mimi na Wewe

NA MWANDISHI WETU, 
KONGO (DRC)

RRAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo 
(DRC) Félix Tshisekedi 
amesema hali ya 

usalama mashariki mwa DRC 
inaendelea kuzorota na lakini 
serikali yake itafanya kila iwezalo 
ili kurejesha maeneo yanayokaliwa 
na kundi la waasi la M23.

Akizungumza katika 
hotuba yake kwa taifa kupitia 
televisheni ya nchi hiyo, Rais 

Inaendelea Uk. 13

TshidekediTshidekedi  
aapa kuilinda aapa kuilinda 

DRCDRC kwa  kwa 
nguvu zotenguvu zote

Dkt. Samia apiga marufuku Machinga wasio raia K’koo ..Uk.3

Dkt. Biteko aongoza mazishiDkt. Biteko aongoza mazishi  
wanafunzi saba Geitaawanafunzi saba Geitaa

HABARI UK.2

>> Asema hawana shukrani walikuwa 
wamekabwa kooni Dkt Samia akawanusuru

>> Atoboa siri walitaka Serikali itumie 
Mahakama kuwang’oa wabunge wao

Wassira: Chadema wataiona Ikulu kupitia runinga tuWassira: Chadema wataiona Ikulu kupitia runinga tu
HABARI UK.2

Majeneza saba ya miili ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Businda, Wilayani Bukombe Mkoa wa Geita waliofariki kwa kupigwa na radi, 
wakiwa Darasani Januari 27, 2025 ( Picha na Ofisi ya Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati)
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NA MWANDISHI 
WETU

NNAIBU Waziri 
Mkuu na Waziri 
wa Nishati 
ambaye pia ni 

Mbunge wa Jimbo la 
Bukombe, Dk. Doto 
Biteko ameongoza 
waombolezaji kuaga 
miili ya wanafunzi saba 
wa Shule ya Sekondari 
Businda iliyopo 
wilayani Bukombe, 
Geita waliofariki 
kwa kupigwa na radi 
Januari 27, 2025.

Katika shughuli 
ya kuaga miili hiyo 
iliyofanyika leo 
Januari 30,2025, Dk. 
Biteko amekabidhi 
ubani kwa wafiwa 
huku akiwataka 
kuwa wavumilivu 

hasa kipindi hiki cha 
majonzi.

Ametoa pole kwa 
wazazi, walezi ndugu 
wa watoto pamoja na 
wanafunzi wa Businda 
kwa kuondokewa na 
wapendwa wao na 
wanajamii wa Businda 
Sekondari kwa jitihada 
na utoaji wa huduma 
wakati wa tukio hilo.

 Imeandikwa 
kwamba shukuruni 
Mungu kwa kila 
jambo, Mungu 
a m e t u k u t a n i s h a 
leo katika hali ya 
majonzi. Tukio hili 
litukumbushe kutenda 
mema wakati wote 
na tuamini kwamba 
Mungu ndiye 
mwenye uweza. 
Kipekee ningetamani 
kuwataja Madaktari 

wote kwa majina 
kutokana na msaada 
mkubwa walioutoa 
lakini itoshe kusema 
asante kwa kazi 
kubwa mliyoifanya,” 
amesema Dk. Biteko.

Amesema Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan 
baada ya kupokea 
taarifa za msiba huo 
mzito amekuwa 
akifuatilia kwa karibu 
na kutoa maelekezo 
kwa ajili ya kuzifariji 
familia za wafiwa, 
wana Bukombe 
na Taifa kufuatia 
kuondokewa na vijana 
waliokuwa katika 
safari ya kutafuta 
elimu.

“Rais Samia 
amegharamia msiba 

pamoja na kutoa 
ubani kwa kila familia 
za wafiwa pamoja 
na kugharamia 
usafirishaji wa miili 
ya wanafunzi wawili 
kwenda Chato, Geita 
na Karatu mkoani 
Arusha kwa mazishi,” 
amesema.

Naye Mkuu wa 
Shule ya Sekondari 
Bulangwa, Theodora 
Mushi amesema 
wanafunzi hao 
walipatwa na umauti 
wakiwa katika harakati 
za kusaka elimu.

Wanafunzi wanne 
kati yao walifariki 
papo hapo na wengine 
watatu walifariki 
wakati wakipatiwa 
matibabu katika 
hospitali na vituo 
mbalimbali vya afya.

Dkt biteko aongoza mazishi wanafunzi saba Geita
NA STANSLOUS 
THOBIAS, BUNDA

MMA K A M U 
mwenyekiti wa 
CCM Mzee Steven 
Wassira jana 

aliendelea na ziara yake 
katika mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, safari hii akifanya 
mkutano mkubwa mjini 
Bunda mkoani Mara.

Msafara wa kiongozi huyo 
ulitokea mjini Geita ambako 
juzi alifanya mkutano 
uliohudhuriwa na umati wa 
wakazi wa mji wa Geita.

Katika mkutano wa 
Bunda Mzee wassira 
aliwatumia salamu 
Chadema, akiwakaribisha 
katika kinyang’anyiro cha 
Uchaguzi Mkuu ambao 
utakaofanyika Mwezi 
Oktoba, amesikia kuwa 
hawatasusia tena.

Awali chama hicho chini 
ya Mwenyekiti wake Tundu 
Lissu kilitoa msimamo wa 
kutoshiki uchaguzu Mkuu 
endapo hakutofanyika 
mabadilkiko ya katiba, lakini 
juzi wakati akikaribishwa 
katika ofisi za chama hicho 
Mikocheni Jijini Dar es 
salaam, alisikika akilegeza 
msimamo kwa kuwataka 
wanachama wa chama 
hicho walio nje, warejee 
kwa ajili ya kujiandaa na 
uchaguzi.

“ T u n a w a k a r i b i s h a 
sana Chadema najua 
tutashindana kwa nafasi 
za Udiwani na Ubunge 
tu lakini Urais watakuwa 
wakiuangalia kupitia 
Runinga tu na siyo 
kuukaribia” alisema.

Alisema yeye binafsi 
anawashangaa Chadema 
hasa wananvyokataa 
maridhiano wakati kabla 
ya  Utawala wa Awamu ya 
sita, walikuwa na vikwazo 
walivyoomba viondolewe 
na serikali ikafanya hivyo 
kupitia uwezo wa Rais 
kikatiba.

“Walianza kuomba kuwa 
hali mbaya wakidai wenzao 
karibu 400 waliwekwa 
ndani, pia baadhi walikuwa 
wamekimbilia uhamishoni, 
Rais Dkt Samia akatumia 
nafasi yake kikatiba 
akawanusuru na waliokuwa 
nje nao wakarejea nchini, 
ajabu leo wanabeza 
maridhiano ni ajabu sana” 
alisema.

“Baada ya kufanikiwa 
hilo wakaomba wafanye 
mikutano ya kisiasa 
pia wakaruhusiwa hivi 
wanadhani Watanzania 
hawawaoni kama ni 
wababaishaji”? alisema.

WASSIRA: 
CHADEMA 
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NA MWANDISHI 
WETU

RRAIS wa Tanzania 
Dkt Samia 
Suluhu Hassan, 
a m e p i u g a 

marufuku Raia wa 
kigeni kufanya boiashara 

ya uchuuzi maarufu 
kama Machinga, katika 
maeneo ya Jiji la Dar es 
salaam.

Aliyasema hayo jana 
alipofika eneo la kariakoo 
kwa ajili ya kuwafariji 
na kuewapomngeza 
wananchi walioshiriki 

katika kazi ya uokozi 
wa Jengo la ghorofa nne 
lililoanguka eneo hilo 
na kupoteza maisha ya 
wananchi kadha.

Rais alichukua hatua 
hiyo baada ya kuombwa 
na Mweenyekiti wa 
w a f a n y a b i a s h a r a 

kariakoo Martin Mbwana 
aliyedai kwamba 
w a f a n y a b i a s h a r a 
w a z a l e n d o 
wanashindwa kufanya 
biashara kwa wingi 
kutokana na kukithiri 
kwa wachuuzi ambao ni 
raia wa nchi za nje.

NA MWANDISHI 
WETU, GEITA

ZZIARA ya 
M a k a m u 
M w e n y e k i t i 
wa CCM Mzee 

Steven Wassira mjini 
geita kwa kiasi kikubwa 
imebomoa ngome ya 
Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo Chadema, 
baada ya hotuba ya 
kiongozi huyo kufichua 
mapungufu makubwa 
katika chama hicho cha 
siasa.

Mzee Wassira 
aliwasili mkoani Geita 
kwa ziara ya kikazi 
ambapo pamoja na 
mambo mengine 
alizindua sherehe za 
maadhimisho ya miaka 
48 ya kuzaliwa CCM 
kwa Mkoa wa Geita.

Baada ya kuwasili 

mkoani humo na 
kulakiwa na viongozi 
wa Chama wa mkoa 
huo pamoja na serikali 
wakiongozwa na Mkuu 
aa Mkoa wa Geita, 
kisha kupokea taarifa 
ya Chama na utekelezaji 
wa Ilani ya CCM katika 
kikao kilichofanyika 
ofifisi za CCM za mkoa 
huo.

Baadaye alipata nafasi 
ya kuzungumza na 
mamia ya wananchi wa 
geita ambapo aliwaeleza 
jinsi chama hicho cha 
upinzani kilivyojaa 
‘Machawa’ hususan 
Makamu mwenyekiti wa 
chama hicho John Heche 
ambaye amemtaja kuwa 
hana hata siufa moja 
ya kuwa kiongozi wa 
chama cha siasa.

Aidha Makamu huyo 
wa CCM amewataka 

Wananchi wa Geita 
kuendelea kumuunga 
mkono bila kusikiliza 
kelele za wapinzani 
kwa vile yeye bado ana 
uwezo wa kukiongoza 
chama licha ya umri 
wake mkubwa.

Awali Makamu 
mwenyekiti wa 
Chadema John alitoa 
maneno ya kejeli akidai 
kuwa Mzee wassira 
hawezi kushindana na 
Mwenyekiti wao Tundu 
Lisu kwa vile amefanya 
kazi zaidi ya miaka 60, 
kauli ambayo imejibiwa 
na Makamu huyo 
Mwenyekiti wa CCM 
akisema kwamba licha 
ya umri wake lakini 
bado ana mawazo ya 
kisasa na anayetambua 
umuhimu wa CCM 
kuendelea kushika dola.

Katika mkutano 

huo wakazi wa geita 
walieleza matumaini 
yao makubwa kwa 
Mwenyekiti wa Chama 
hicho ambaye poia ni 
rais wa Tanzania Dkt 
samia Suluhu hassan 
kutokana na juhudi 
anazofanya kuboresha 
maisha ya wananchi.

Naye Mbunge wa 
Geita Mjini Joseph 
Msukuma alisema,kuwa 
CCM katika uchaguzi 
ujao itafanya kampeni 
zake kwa kuonyesha 
maendeleo iliyopata 
ambayo ambayo ni kazi 
kubwa iliyofanywa na 
Rais Samia pamoja na 
viongozi waliotokana na 
Chama Cha Mapinduzi 
ambao wameendelea 
kuteleza Ilani ya 
Chama na kuwaletea 
maendeleo wananchi 
wake.

DKT SAMIA APIGA MARUFUKU MACHINGA WASIO RAIA K’KOO

Wassira aishika pabaya Chadema

NA PETER HAULE, WF, DODOMA

SSERIKALI imesema kuwa inafanya 
jitihada ili Kituo cha Forodha 
cha Pamoja (OSBP) Kabanga, 
kinachotoa huduma kati ya 

Tanzania na Burundi, kiweze kutoa 
huduma saa 24 ili kuongeza ufanisi.

Hayo yameelezwa bungeni jijini 
Dodoma na Naibu Waziri wa Fedha, 
Mhe. Hamad Hassan Chande (Mb), 
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa 
Ngara, Mhe. Ndaisaba George Ruhoho, 
aliyetaka kujua mkakati wa Serikali 
wa kuwezesha Vituo vya Forodha vya 
Murusagamba na Kabanga, kufanya 
kazi saa 24.

Mhe. Chande alisema kuwa Kituo 
cha Forodha cha Kabanga ni Kituo cha 
Pamoja (OSBP) cha kutoa huduma za 
forodha kati ya Tanzania na Burundi 
ambacho kina miundombinu wezeshi 
kama vile taa za ulinzi, vyombo 
vya ulinzi na usalama, na maeneo 
ya kukagulia bidhaa, wasafiri na 
wafanyakazi, hivyo kuwa na uwezo 
wa kufanya kazi saa 24 kwa upande wa 
Tanzania.

“Ili Kituo hicho kiweze kutoa 
huduma saa 24, upande wa Kobero 
nchini Burundi unapaswa pia kuwa 
tayari kutoa huduma hizo saa 24”, 
alieleza Mhe. Chande.

Alisema kuwa kwa sasa Kituo cha 
OSBP Kobero kwa upande wa Burundi 
kinatoa huduma kwa saa 12 tu, hivyo 
jitihada mbalimbali zinaendelea 
kufanyika ili kuwezesha mazingira ya 
Kituo cha OSBP Kobero kufanya kazi 
saa 24, hususan ulinzi na usalama.

Akieleza kuhusu Kituo cha 
Murusagamba, Mhe. Chande alisema 
kuwa Kituo hicho ni kidogo cha 
forodha kinachofanya kazi ya uzuiaji 
(Preventive office), ambapo hufanya 
kazi ya kuzuia magendo kwenye 
maeneo ambayo mwenendo wa bidhaa 
na watu ni mdogo.

Naibu Waziri Mhe. Chande alisema 
kuwa, kutokana na udogo wa 
mwenendo wa bidhaa na watu katika 
Kituo cha Murusagamba uwezekano 
wa kituo hiki kufanya kazi saa 24 kwa 
sasa haupo.

Akijibu maswali ya nyongeza 
kuhusu ufungaji wa kifaa cha ukaguzi 
(Scaner) eneo la Mtukula lililopo 
mpaka wa Tanzania na Uganda na 
Kituo cha Horohoro Tanga kati ya 
Tanzania na Kenya, Mhe. Chande 
alisema kwa upande wa Mtukula, 
tayari Mkandarasi yupo eneo la mradi 
kwa ajili ya kufunga kifaa hicho na 
upande wa Horohoro, Serikali kupitia 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
inaangalia utekelezaji wake.

Kwa upande mwingine alisema 
mazungumzo yanaendelea kuhusu 
uwezekano wa Kituo cha Forodha 
cha Malindi kilichopo Zanzibar 
kiweze kufanya kazi saa 24 kwa 
kuwa kwa sasa kinahudumia 
Kontena 2,000 kwa mwezi licha ya 
kufanyakazi kwa saa 12.

Kituo cha Kibanga 
kutoa huduma saa 24

HABARI



4 5IJUMAA Januari 31, 2025IJUMAA Januari 31, 2025 TanzaniaBora TanzaniaBora

NA MWANDISHI 
WETU

RRAIS wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania 
jana alikwenda 

Kariakoo kwa ajili 
kuwafariji wananchi 
waliopoteza famimia 
yao kufuatia ajali ya 
kupoiromoka kwa 
jenho ka ghoira, pia  
na  kuwaponegaza 
wote waliohusika 
kufanikisha shuguli za 
uokozi.

Ziara hiyo ilikuwa 
ni utekelezaji wa 
ahadi aliyoitoa wakati 
alipotembelea eneo la

ajali mwezi Novemba, 
2024.

Aidha Rais Dkt. 
Samia ametumia hafla 
hiyo kuwashukuru 
wote waliojitolea 
katika

zoezi la utafutaji na 

uokozi na amerejea 
msisitizo wake kuwa 
taarifa ya Kamati ya

Uchunguzi wa 
ajali ya jengo 
kuporomoka Kariakoo, 
i t a k a p o k a m i l i k a 
itawekwa wazi.

Kwa upande 
mwingine, Rais Dkt. 
Samia ameridhia 
mwaliko wa 
Mwenyekiti wa

Wa f a n y a b i a s h a r a 
wa Kariakoo kufanya 
ziara katika eneo hilo 
la biashara kwa lengo 
la

kuzungumza na 
wafanyabiashara wa 
eneo hilo.

Akijibu mwaliko 
kutembelea Kariakoo, 
Rais Dkt. Samia 
alisema atatumia ziara 
hiyo

pia kuzindua 
ukarabati wa jengo la 
Soko Kuu la Kariakoo 

huku akirejea azma ya
Serikali kulifanya 

soko la Kariakoo 
kufanya biashara kwa 
saa 24.

SOKO la Kariakoo 
linatarajiwa kurejesha 
shughuli zake kuanzia 
mwezi Februari, 2025 
mara baada kukamilika 
kwa ujenzi na ukarabati 
wa soko sambamba na 
kukamilika kwa kazi ya 
uhakiki wa waliokuwa 
w a f a n y a b i a s h a r a 
kwenye soko hilo.

Uhakiki uliofanywa 
na timu maalum 
iliyoundwa na Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam ikijumuisha 
wawakilishi wa 
Wa f a n y a b i a s h a r a , 
Menejimenti ya Shirika 
la Masoko ya Kariakoo 
na vyombo vya 
Usalama.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 

leo Januari 29, 2025 
Jijini Dar es Salaam, 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi wa 
Soko la Kariakoo, 
Hawa Ghasia amesema 
Menejimenti inaratibu 
kazi ya kutangaza 
majina ya waliokuwa 
w a f a n y a b i a s h a r a 
kwenye Soko hilo 
ambao wamekidhi 
vigezo na sifa za 
kurejeshwa baada ya 
uhakiki.

“Uhakiki uliofanywa 
umebaini jumla ya 
wafanyabiashara1,520 
w a n a o t a r a j i w a 
kurejeshwa sokoni. 
Majina na fomu ya 
kujiunga vitatangazwa 
kwa umma kupitia 
vyombo vya habari 
ikiwemo tovuti ya 
Shirika la Masoko ya 
Kariakoo na tovuti 
ya OR - TAMISEMI”. 
Amesema

Aidha amewataka 
w a f a n y a b i a s h a r a 
wenye madeni kulipa 
madeni yao kabla 
ya kurejea sokoni 
ambapo takwimu 
zinaonyesha jumla ya 
wafanyabiashara 366 
wanadaiwa na Shirika 
Shilingi 358,571,106.85.

A m e s e m a 
w a f a n y a b i a s h a r a 
na wananchi wote 
wenye sifa za kuingia 
sokoni watatangaziwa 
u t a r a t i b u 
utakaotumika, hivyo 
Shirika linawataka 
kuendelea kuwa na 
subira wakati Mamlaka 
zikikamilisha taratibu.

Itakumbukwa kuwa 
soko la Kariakoo 
lilipata ajali ya moto 
tarehe 10 Julai 2021 
na kusababisha 
w a f a n y a b i a s h a r a 
kuondolewa na 
shughuli kusimama.

Dkt Samia aahidi kurudi tena kuongea 
na wafanyabiashara Kariakoo

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

FFA M I L I A 
za Wavuvi 
takriba 540 
walionusurika 

kuzama walipokuwa 
wakifanya shughuli 
za uvuvi katika Ziwa 
Rukwa, wameendelea 
kumuombea afya 
njema upendo na 
imani kwa wananchi 
wake Rais wa 
tanzanbia Dkt Samia 
Suluhu Hassan 
ambaye alisimama 
kidete katika 
kuhakikisha ndugu 
zao wanaokolewa.

Wa k i z u n g u m z a 
na gazeti hili mjini 
Rukwa, ndugu hao 
kwa nyakati tofauti 
walisema kuwa 
kila wanapowaona 
wahanga wa ytukio 
hilo bado imani na sala 
zao wanazielekeza 
kwa rais ambaye 
kwa hakika hawana 
cha kumpa zaidi ya 
kumuombea Mungu 
ampe afya na maisha 
marefu.

Katika tukio hilo 
Naibu Waziri, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, 

Mhe. Deus Sangu 
alishukuru Rais Mhe.
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa jinsi 
alivyoguswa na tukio 
la kuwaokoa Wavuvi 
540 waliokuwa 
wanafanya shughuli 
za Uvuvi katika Ziwa 
Rukwa.

Amesema kitendo 
cha Rais Mhe.Samia 
Suluhu Hassan 
kutoa helkopta ya 
Jeshi iliyoambatana 
na Wazamiaji 
wapatao 50 na vifaa 
maalum vya uokozi 
inaonesha ni jinsi 
gani anavyothamini 
maisha ya Wananchi 
wa Jimbo la Kwela 
na Mkoa wa Rukwa 
kiujumla.

Mhe.Sangu ametoa 
shukrani hizo kwa 
nyakati tofauti jana 
wakati akizungumza 
na Waumini wa 
Kigango cha Ilemba na 
Nankanga mara baada 
ya misa maalum ya 
kuwaombea wavuvi 
hao waliokumbwa 
na dhoruba ya upepo 
mkali katika ziwa 
Rukwa Wilayani 
Sumbawanga Mkoani 
Rukwa.

Amesema vikosi 

vilivyokuja vilisaidia
kuongeza nguvu 

za Uokoaji kwa 
kushirikiana na 
wananchi huku 
akisema vikosi hivyo 
visingefika kwa 
haraka wenda athari 
ingekuwa kubwa 
zaidi

” Mlimuona Waziri 
wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Mhe. 
Innocent Bashungwa, 
Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Dkt. Ashatu 
Kijaji pamoja na 
Kamishna Jenerali 
wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji CGF John 
Masunga walifika 
kuungana nasi ili 
kuwaokoa ndugu 
zetu ” amesisitiza 
Mhe.Sangu

Hata hiyo Mhe.
Sangu amesema kwa 
mujibu wa taarifa ya 
Serikali iliyotolewa 
hadi kufikia jana , 
jumla wavuvi tisa 
kati ya 10 waliokuwa 
w a n a e n d e l e a 
kutafutwa tangu 
Januari 23, 2025 
w a m e k u t w a 
wamefariki ambapo 
miili minne 
ilitambuliwa na 
ndugu zao huku miili 

mitano imeshazikwa 
kutokana hali 
iliyokuwa nayo.

A m e w a e l e z a 
waumini hao kuwa 
vikosi vya uokozi 
bado vinaendelea 
na kazi ili kumpata 
mmoja aliyesalia 
huku akitoa wito 
kwa wananchi kuleta 
majina ya ndugu zao 
ambao hawapatikani 
tokea tukio hilo 
lilivyotokea.

Aidha, Mhe.Sangu 
ametoa pongezi 
kwa Wananchi kwa 
kushiriki kikamkalifu 
katika uokoaji pamoja 
na kutoa ushirikiano 
wa kuwatambua 
wavuvi wengine 
ambao walikuwa 
h a w a j a s a j i l i w a 
katika vikundi na 
makampuni.

Katika hatua 
nyingine, Mhe.Sangu 
amewaeleza Waumini 
hao kuwa Serikali 
inatarajia kununua 
boti ya maalum ya 
kisasa ikayotumika 
katika ukanda wa 
Ziwa Rukwa kwa 
ajili ya shughuli ya 
uokozi wa wavuvi 
pale dhoruba kali ya 
upepo inapojitokeza.

DKT SAMIA APONGEZWA KUOKOA WAVUVI

NA CHRISPIN 
KALINGA -

SSE R I K A L I 
i m e s e m a 
inatarajia kuunda 
kamati kukutana 

na watu waliogoma 
kupisha tathmini ya 
eneo la mgodi wa 
dhahabu wilayani 
Tarime Mkoa wa Mara.

A k i z u n g u m z a 
mwishoni mwa wiki 
iliyopita kwenye kikao 
cha kupokea taarifa ya 
utendaji wa migodi ya 
Kampuni ya Barrick 
ya North Mara mkoani 
humo na Bulyanhulu 
Shinyanga, Naibu 
Waziri wa Madini, 
Dk. Steven Kiruswa, 
alisema kuwa watu 
11 ambao wamegoma 
kupisha kufanyika 
tathmini hiyo kabla ya 
uwekezaji.

“Katika kikao 
chetu cha ndani, 
t u m e p e n d e k e z a 
kuunda ‘Tax Force’ kwa 
kuchukua watu kutoka 
wizarani, Barrick, ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mara kukutana na 
wananchi waliogoma, 
tunaamini baada ya 
kikao hicho, mambo 
yataenda vizuri,” 
alisema Dk. Kiruswa.

Alisema Serikali 
inataka makubaliano 
yafikiwe ili kuruhusu 
uwekezaji huo wa 
mgodi kwa faida ya 
taifa na wananchi 
wanaoishi kuuzunguka

Mgodi huo wa Barrick 
North Mara unafanya 
tathimini mpya kwa 
ajili ya kuongeza eneo 
la mgodi huo katika 
Wilaya ya Tarime.

Katika hatua 
nyingine, Serikali 
imesema Barrick ipo 
tayari kuyatafutia 
ithibati madini ya 
Tanzania ili Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) 
iweze kuwa na madini 
yatakayotambul ika 
kama fedha.

“ S e r i k a l i 
tunaishukuru Barrick 
kwa kuona umuhimu 
wa kusaidia kupatikana 
kwa ithibati ya madini 
yetu, hii itasaidia 
kuliongezea taifa 
fedha za kigeni na 
faida kubwa,” alisema 
Kiruswa.

SERIKALI KUKUTANA 
NA WACHIMBAJI 
WALIOGOMA

HABARI
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NA MWANDISHI WETU

KKABICHI ina 
lishe bora na 
yenye vitamini 
C, nyuzinyuzi, 

na vitamini K. Watafiti 
wanapendekeza kwamba 
inaweza kuwa na manufaa 
ya kiafya ambayo ni pamoja 
na kusaidia usagaji chakula 
na afya ya moyo, miongoni 
mwa mengine.

Licha ya kuwa na 
virutubisho vyenye lishe ya 
kuvutia, kabichi mara nyingi 
hupuuzwa.

Ingawa inaweza 
kuonekana kama mboga za 
lettusi, kwa hakika ni aina ya 
mboga za Brassica, ambayo 
ni pamoja na broccoli na 
figili.

Huwa katika maumbo 
na rangi mbalimbali, ikiwa 
ni pamoja na nyekundu, 
zambarau, nyeupe, na kijani, 
na majani yake yanaweza 
kujikunja au kuwa laini.

Mboga hii hulimwa duniani 
kote kwa maelfu ya miaka na 
inaweza kupatikana katika 
mapishi mbalimbali, ikiwa 
ni pamoja na sauerkraut, 
kimchi na coleslaw. Zaidi ya 
hayo, kabichi imejaa vitamini 
na madini.

1. Kabichi imejaa 
virutubisho

Ingawa kabichi ina kalori 
chache sana, ina virutubishi 
vinavyovutia.

Kwa kweli, kikombe 1 tu, 
au gramu 89 (g), ya kabichi 
mbichi ya kijani ina lishe 
zifuatazo; Kalori, Protini, 

Nyuzinyuzi, Vitamini 
K, Vitamini C, Folate, 
Manganese, Vitamini B, 
Kalsiamu, Potasiamu na 
Magnesiamu.

Kabichi pia ina kiasi kidogo 
cha virutubisho vingine, 
ikiwa ni pamoja na vitamini 
A, chuma, na riboflauini.

Kama unavyoona katika 
orodha iliyo hapo juu, ina 
vitamini B6 na asidi nyingi, 
zote mbili ni muhimu kwa 
michakato mingi muhimu 
mwilini, ikijumuisha 
Mabadiliko ya kemikali 
yanayotokea katika seli na 
utendakazi wa kawaida wa 
mfumo wa neva kwa mujibu 
wa wataalamu.

Kwa kuongezea, kabichi 
ina nyuzinyuzi nyingi na 
ina vioksidishaji vikali, 

ikijumuisha polyphenols na 
madini ya salfa.

Kabichi ina vitamini 
C nyingi,yenye nguvu 
inayosaidia kulinda mwili 
dhidi ya magonjwa ya moyo, 
aina kadhaa za saratani, na 
kupoteza uwezo wa kuona.

2. Inaweza kusaidia 
kudhibiti kuvimba

Kuvimba sio jambo baya 
kila wakati. Kwa kweli, 
mwili wako hutegemea 
vichocheo ili kujilinda 
dhidi ya maambukizi au 
kuharakisha uponyaji.

Aina hii ya kuvimba 
kwa papo hapo ni hali ya 
kawaida panapotokea jeraha 
au maambukizi.

Kwa upande mwingine, 
uvimbe unaotokea kwa 
muda mrefu unahusishwa 
na magonjwa mengi, ikiwa 
ni pamoja na ugonjwa 
wa moyo, ugonjwa wa 
kukakamaa viungo na 
ugonjwa wa maambukizi 
katika utumbo.

Mboga kama kabichi zina 
madini ambayo husaidia 
kupunguza kuvimba kwa 
muda mrefu.

Kwa kweli, utafiti mmoja 
wa 2014 uliojumuisha vijana 
walio na umri wa miaka 20-
40 ulionyesha kuwa kula 
mboga za aina ya kabichi 
kunaweza kupunguza alama 
fulani za damu kuvimba.

Utafiti mwingine wa 
zamani kwa zaidi ya 
wanawake 1,000 ulionyesha 
kuwa wale waliokula kiasi 
kikubwa cha mboga za 
jamii ya kabichi walikuwa 
na viwango vidogo vya 
kuvimba, ikilinganishwa na 
wale waliokula kabichi kwa 
kiasi cha chini zaidi.

Sulforaphane, kaempferol, 
na vioksidishaji vingine 
vinavyopatikana katika 
kundi hili la mimea husaidia 
kuzuia makali ya kuvimba 
inapotokea jeraha au 
maambukizi.

Vitamini C, pia inajulikana 
kama asidi ascorbic, ni 
vitamini iliyokatika hali ya 
majimaji ambayo hufanya 
kazi nyingi muhimu katika 
mwili.

Kwa mfano, inahitajika 
kutengeneza collagen, 
protini nyingi zaidi mwilini. 
Collagen hutoa muundo na 
unyumbulifu kwa ngozi na 
ni muhimu kwa utendakazi 
mzuri wa mifupa, misuli na 
mishipa ya damu.

Zaidi ya hayo, vitamini 
C husaidia mwili 
kunyonya madini chuma, 
inayopatikana katika 
vyakula vya mimea.

Aina ya mboga zenye virutubisho
MAKALA

Vitamini C, pia 
inajulikana 
kama asidi 

ascorbic, 
ni vitamini 

iliyokatika hali 
ya majimaji 

ambayo 
hufanya kazi 

nyingi muhimu 
katika mwili.
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BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu:   
Mhariri Habari za Biashra & Uchumi: 

Mhariri  wa Habari:  
Idara ya Masoko:         

JAMVI MEDIA GROUP

MAWASILIANO

TAHARIRI
Usimvunje Usimvunje 

nguvu mkuu wa nguvu mkuu wa 
nchi anapowaza nchi anapowaza 

kutukomboakutukomboa

UCHAMBUZI

ANAANDIKA MSHITITI 
DK. AHMAD SOVU

KKAMA angekuwa 
mchezaji wa mpira 
wa miguu wa timu 
ya Yanga basi Dk. 

Nchimbi ningemuita Aziz 
Ki au wa Azam angekuwa 
Fei toto na kama ni Simba 
basi ndio Clatous Chama 
na kama ni Mashujaa basi 
ndio Reliants Lusajo. Maana 
amepiga ndipo palipo.

Kupiga huku si kupiga 
kwa boli hapana, ni kutoa 
hoja au ukumbusho katika 
wakati mwafaka na pahala 
mwafaka.

Akiwa mkoani Singida 
katika ziara yake ya kwanza 
kwa mzunguko huu wa pili 
wa mfululizo wa ziara zake, 
katibu mkuu wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi kwa 
kinywa kipana kabisa na bila 
kificho amekemea tabia ya 
baadhi ya watu wachache 
kutaka kutugombanisha 
na kuhubiri chokochoko 
na kauli za kibaguzi 
zinazoashiria kuvuruga 
umoja na mshikamano wetu 
kama taifa la Tanzania.

Alisema Dk. Nchimbi: 
“Tusikubali kuacha umoja 
wetu nawaombeni sana, 
kama kuna jambo mkienda 
nyumbani leo na mtu 
akikuuliza katibu mkuu 
amesema nini umwambie 

amesema tusikubali kuacha 
umoja wetu, tusikubali 
kugawanywa, tusikubali 
kufarakanishwa.”

Kauli hii ya Dk. Nchimbi 
imekuja wakati mwafaka 
kwani ni kweli zipo bishara 
za baadhi ya watu kuanza 
maneno yanayoelekea 
kuuteteresha umoja wetu.

Watanzania ni wamoja na 
umoja na mshikamano wetu 
kwa hakika hauna mbadala.

Umoja na mshikamano 
wetu ndio umetufikisha 
katika hatua kubwa ya 
maendeleo iliyopigwa.

Tumeshuhudia mathalan, 
katika kipindi cha miaka 
mitatu tu ya Rais Dk. Samia 
kumepigwa hatua kubwa za 
maendeleo.

Uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya maendeleo 
kama vile SGR, umeme katika 
Bwawa la Mwalimu Nyerere, 
ujenzi wa miundombinu ya 

mwendokasi na barabara 
nchi nzima, ongezeko 
kubwa la watalii, maboresho 
makubwa katika sekta ya 
afya na elimu, maboresho 
katika sekta ya kilimo, 
uvuvi, mifugo,michezo, 
sanaa mawasiliano n.k ni 
mifano ya umuhimu wa 
kuwa na umoja, amani na 
mshikamano kama Taifa.

Hivyo, ni lazima kulinda 
umoja huu na mshikamano 
wetu na kuepuka kubaguana 
kwa misingi ya ukabila, dini, 
maeneo na matabaka kama 
alivyosisitiza Dk. Nchimbi 
kuwa;

“Tanzania lazima iendelee 
kuwa nchi moja yenye 
mshikamano,  yenye upendo 
ambayo haibagui watu wake 
kwa misingi ya ukabila, 
wala dini wala vyama vya 
siasa. Wote ni Watanzania, 
nchi yetu sote tuishi kwa 
kushirikiana na tupendane.”

Kwa hakika, tunatoa 
kongole sana kwa Balozi Dk. 
Nchimbi kwa kukumbusha 
suala hili muhimu na 
adhimu kwa Taifa.

Tunatoa mwito kwa 
viongozi wengine wa serikali, 
dini, vyama vya siasa na vya 
kijamii na wananchi mmoja 
mmoja kuendelea kumuunga 
mkono Dk. Nchimbi kwa 
kukumbusha na kuonya kwa 
yeyote atakayeashiria kutaka 
kuuteteresha umoja wetu.

KKUMEKUWA na maneno ya chini chini 
kwenye mitandao ya jamii juu ya ziara 
anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye mataifa mbalimbali duniani.

Ziara ambazo zinasaidia kuifungua nchi kimataifa, 
kuwapa fursa wawekezaji wa ndani kuona upeo 
wa dunia lakini pia kuweka mazingira mazuri ya 
kukaribisha wawekezaji wa nje.

Hata hivyo, wapo wanaoumizwa na ziara hizo. 
Kwa madai hazina maana, zinatumia fedha za 
walipa kodi bure bila sababu. Wanakwenda watu 
wengi kuliko ilivyopaswa kuwa.

Ni kauli za wakosaji, ambazo zimejaa hila, ghiba na 
choyo kisicho na sababu yoyote. Rais Samia Suluhu 
Hassan amekifanya kile ambacho viongozi wengi 
waliopata kukalia kiti chake nchini hawakuweza, au 
walikifanya kwa udogo.

Kitendo cha kuongozana na wafanyabiashara, 
wanahabari, wasanii, wanamichezo, wanamazingira 
na watu wa kada mbalimbali katika ziara zake ni 
upeo wa juu wa kuwafikiria wananchi wake.

Wanapofika huko watu hao ambao baadhi 
wanajigharamia nauli na malazi, wanatambulishwa 
kwa diaspora. Wanatambulishwa kwa 
wafanyabiashara wakubwa au wasanii wakubwa wa 
nchi anazotembelea Rais Samia.

Hakuna kitu kizuri kama kupata kiongozi 
anayefikiria hatma ya wananchi wake, angeweza 
kwenda mwenyewe kimya kimya kisha akarudi 
kimya kimya na chochote kisitokee. Lakini ameamua 
kulifanya hili la kuongozana na watu bado wapo 
wanaomsakama.

Hatumtendei haki, kwa sababu analifanya hili si 
kwa kushurutishwa na hakuna namna yoyote iwayo 
kuwa ananufaika na kitendo hiki zaidi ya kuwa 
wanaokwenda naye ndio wanaonufaika.

Kama hiyo haitoshi, mbali ya ziara za kitaifa 
anazofanya anapata wasaa wa kufuatilia mikopo na 
misaada yenye masharti nafuu kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ikiwemo hospitali, miundombinu 
ya barabara, majengo na taasisi za elimu.

Nchimbi -- mshikamano wetu ndio nguzo yetu

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko akitoa mkono wa pole jana kwa ndugu jamaa na familia ya wanafunzi 
waliopoteza maisha kutoka na radi iliyotokea

TAHARIRI/UCHAMBUZI/PICHA
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TSHIDEKEDI AAPA KUILINDA DRC KWA NGUVU ZOTE

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Kongo 
(DRC) Félix Tshisekedi 
amesema hali ya 

usalama mashariki mwa DRC 
inaendelea kuzorota na lakini 
serikali yake itafanya kila 
iwezalo ili kurejesha maeneo 
yanayokaliwa na kundi la 
waasi la M23.

Akizungumza katika 
hotuba yake kwa taifa kupitia 
televisheni ya nchi hiyo, 
Rais Tshisekedi amesema 
kundi la M23 limeongeza 
mashambulizi yake huko 
Goma, mji mkuu wa Jimbo la 
Kivu Kaskazini, na maeneo 
mengine. Amesema serikali 
yake imechukua hatua 
madhubuti kuongeza msaada 
wa kifedha kwa jeshi na 
kuimarisha ushirikiano na 
Tume ya Umoja wa Mataifa 
nchini humo na Jumuiya ya 
Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika ili kurejesha 
maeneo yanayokaliwa na 

waasi wa kundi la M23.
Rais Tshisekedi ameongeza 

kuwa, licha ya operesheni 
za kijeshi, DRC itasisitiza 
kupatikana kwa amani ya 
kikanda haraka iwezekanavyo 
kupitia njia za kidiplomasia 
kama Azimio la Luanda.

Viongozi wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki 
wamemshauri Rais wa DRC 
Felix Tshisekedi, kufanya 
mazungumzo na wadau wote 
wakiwemo wapiganaji wa 
M23 ili kumaliza mzozo wa 
mashariki mwa DRC.

Viongozi hao waliokutana 
kupitia kwa njia ya mtandao 
wiki iliyopita, wameitaka 
serikali ya DRC kupitia Rais 
wake Felix Tshisekedi kufanya  
mazungumzo ya moja kwa 
moja na washika dau wote 
wanaohusika kwenye mzozo 
wa Mashariki mwa DRC.

Kikao hicho  pia kiliridhia 
kuunga mkono kikao cha 
pamoja na wenzao wa SADC 
kutokana na uhalisia kwamba 
wanajeshi wa SADC pia wapo 

nchini DRC kulisadia jeshi la 
taifa hilo.

Katika kikao hicho ambacho 
kilichosusiwa na Tshisekedi, 
Rais wa Rwanda Paul Kagame 
amesema suluhu la mashariki 
DRC halitapatikana iwapo 
viongozi wa Afrika Mshariki 
hawataambiana ukweli wa 
hali ya mambo nchini DRC.

Yakijiri hayo Rais Tshisekedi 
amesema Jeshi la nchi yake 
linajipanga kuwakabili waasi 
wa M23 ambao hadi sasa 
wameripotiwa kufika katika 
jiji la kimkakati la Goma.

Milipuko ya mizinga 
imeitikisa Goma toka 
Jumatatu, saa chache baada 
ya wanajeshi wa Rwanda 
na wapiganaji kundi la 
waasi la M23 kuingia mjini 
humo. Umoja wa Mataifa 
umetahadharisha kuhusu 
mgogoro unaokaribia kutokea.

Mpaka kati ya Rwanda na 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) karibu na 
mji wa Goma uliojaa majeshi 
umefungwa Jumatatu, chanzo 

kutoka ubalozi wa Ulaya 
na mashahidi walisema, saa 
chache baada ya waasi wa 
M23 na wanajeshi wa Rwanda 
kuingia mji huo mkuu wa 
mkoa wa Kongo Mashariki. 
Rwanda imekana kuhusika 
licha ya ripoti za kuaminika 
kutoka Umoja wa Mataifa 
kuonyesha kuwa inawaunga 
mkono waasi wa M23.

“Mpaka umefungwa,” 
kilisema chanzo cha ubalozi 
katika mazungumzo na 
shirika la habari la AFP. 
“Hakuna anayekuja, hakuna 
anayekondoka, isipokuwa 
baadhi ya wafanyakazi wa 
Umoja wa Mataifa na familia 
zao waliohamishwa asubuhi 
hii,” alisema mfanyakazi wa 
misaada katika kivuko kikuu 
cha mpaka kati ya nchi hizo 
mbili.

Waasi pia wameufunga 
uwanja wa ndege wa Goma 
na kuchukua udhibiti wa 
kituo cha redio cha serikali 
kilichokuwa kikiendelea 
kucheza muziki. Mwakilishi 

Maalum wa Umoja wa Mataifa, 
Bintou Keita, alikiambia kikao 
cha dharura cha Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa 
Jumapili usiku kwamba 
“tumekwama,” huku uwanja 
wa ndege ukiwa umefungwa 
na barabara zote zimefungwa.

Jumatatu asubuhi, kulikuwa 
na ripoti kuwa maelfu ya 
wafungwa walitoroka baada 
ya jela kuu ya Goma kuvunjwa. 
Uporaji na milipuko ya 
silaha ilisikiwa huku wakazi 
wakikimbia au kujificha ndani.

Baadhi ya wanajeshi wa 
Kongo walijisalimisha kwa 
vikosi vya ulinzi vya Umoja 
wa Mataifa baada ya muda 
wa mwisho wa waasi wa M23, 
huku wengine wakikimbia 
kwa mashua kuvuka Ziwa 
Kivu kuelekea Bukavu. Wengi 
wa wapiganaji wa kigeni 
kutoka Romania na Bulgaria 
waliokuwa wakipigana 
upande wa jeshi la Kongo 
walifanikiwa kuondoka Goma 
katika dakika za mwisho. 
Baadhi yao wamekabidhi 
silaha zao kwa ujumbe wa 
Umoja wa Mataifa.

Waasi wa M23 sasa 
wanafanya upekuzi katika 
nyumba na hoteli ili kuangalia 
kama kuna wanajeshi 
waliojificha huko.

“Ninaogopa mauaji ya 
kimbari yanaweza kutokea 
watakapofika. Mahali ambapo 
M23 tayari imechukua vijiji, 
wamewaua vijana,” Paul 
Buyana aliiambia DW siku 
moja kabla ya kundi hilo la 
waasi kuchukua udhibiti wa 
Goma.

Kilichoongeza wasiwasi kwa 
mwanaume huyu mwenye 
umri wa miaka 27 kutoka 
Kongo ni kushindwa kwake 
kupata kazi, kwani wamiliki 
wa biashara wanahofu ya 
wapiganaji au waporaji 
waliokuwa wakifyatua risasi 
mjini.

Pacifique Maombi anasema 
kuwa, alikimbia pamoja na 
familia yake ya watoto wanne 
na mume wake kutokana na 
machafuko yaliyotokea Sake. 
Alipoteza karibu kila kitu - 
nyumba yake na kazi yake 
kama muuguzi katika kituo 
cha afya. Lakini anashikilia 
kitu kinachompa matumaini 
ushirika wa akiba.

Maombi anongoza kundi la 
wanawake 30 katika kambi 
ya wakimbizi kilomita 10 
kutoka Goma. Wanawake 
hao huchangia kiasi kidogo 
kila wiki katika mfuko wa 
pamoja, ambako wanapatiwa 
mikopo kuwasaidia kuanzisha 
biashara ndogo.

Ufafanuzi: Nani yupo 
nyuma ya mzozo wa Kongo?
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Matukio 
mbalimbali 

katika picha 
wakati wa halfa 
ya chakula cha 

mchana pamoja 
na washiriki wa 
zoezi la uokoaji 

wa ajali ya 
kuporomoka kwa 
jengo la ghorofa 
eneo la Kariakoo 
iliyoandaliwa na 
Rais wa Jamhuri 

ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. 

Samia Suluhu 
Hassan,  Ikulu 

Jijini Dar es 
Salaam, jana.

Matukio 
mbalimbali 

katika picha 
wakati wa halfa 
ya chakula cha 

mchana pamoja 
na washiriki wa 
zoezi la uokoaji 

wa ajali ya 
kuporomoka 
kwa jengo la 
ghorofa eneo 

la Kariakoo 
iliyoandaliwa 

na Rais wa 
Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu 
Hassan,  Ikulu 

Jijini Dar es 
Salaam, jana.

HABARI PICHA
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SERIKALI KUVALIA NJUGA UFAULU SOMO LA SAYANSI

NA MWANDISHI WETU

WWIZARA ya 
Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, 
imesema hatua 

madhubuti zinachukuliwa 
ili kuboresha ufaulu wa 
masomo ya Sayansi, 
Hisabati na Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(Tehama) nchini.

Katika juhudi za 
kuimarisha Elimu, Wizara 
imeeleza kuwa walimu wa 
masomo hayo wanapatiwa 
mafunzo ya kila mara, kwa 
lengo la kuboresha ufanisi 
wao katika ufundishaji na 
ujifunzaji.

Akizungumza wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo 
maalum kwa walimu 
wa masomo ya Sayansi, 
Hisabati na Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(Tehama), kutoka mikoa 
ya Arusha na Kilimanjaro, 
Mratibu wa Kituo cha 
Arusha, Majaliwa Mkalawa, 
alisema kuwa ni sehemu ya 
jitihada za serikali katika 
kuhakikisha kuwa taifa 
linakuwa na wataalamu 
bora katika sekta ya Sayansi 
na Teknolojia.

Alisema kuwa, kupitia 

Mradi wa Kuimarisha 
wa Elimu ya Sekondari 
nchini (SEQUIP), Wizara 
inatoa mafunzo maalum 
kwa walimu kazini ili 
kuwajengea uwezo wa 
kufundisha masomo hayo 
kwa ufanisi zaidi.

Alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kuhakikisha kuwa 
walimu wanapata mbinu 
bora za ufundishaji, huku 
wakifundisha masomo ya 
Sayansi, Hisabati na Tehama 
kwa njia inayowavutia na 
kuwahamasisha wanafunzi.

“Wizara imedhamiria 
kuboresha ufundishaji wa 
masomo ya Sayansi, Hisabati 
na Tehama kwa walimu, ili 
kuongeza ufanisi wanafunzi 

kuyapenda masomo hayo 
na kufanya vizuri kwenye 
mitihani yao, hatua hizi 
zinatarajiwa kuchangia 
kwa kiasi kikubwa katika 
maendeleo ya taifa, kwa 
kutoa wataalamu bora 
katika sekta ya Sayansi na 
Teknolojia, ambao wataweza 
kushughulikia vikwazo 
vya kiuchumi na kijamii,” 
alisema Mkalawa.

Akizungumza kwa niaba 
ya Ofisa Elimu Mkoa 
wa Arusha, Ofisa Elimu 
Taaluma Halmashauri ya 
Wilaya ya Arusha, Edith 
Chona, alisema mafunzo 
hayo yatawasaidia walimu 
kuboresha utendaji wao wa 
kazi.

Alisema walimu 
watapata mbinu za kisasa 
za ufundishaji, ambazo 
zitawasaidia kuwafundisha 
wanafunzi kwa njia ya 
kuvutia na inayoendana na 
mabadiliko ya kiteknolojia, 
hivyo wanafunzi watapenda 
masomo ya sayansi na 
kufanya vizuri kwenye 
mitihani.

Mwalimu wa somo la 
Baiolojia kutoka Shule 
ya Sekondari Ngarenaro 
iliyopo Arusha, Dilioza 
Assenga, alisema anatajia 
kujifunza mbinu mbalimbali 
zitakazomsaidia kufundisha 
wanafunzi kwa ufanisi.

Aliongeza kuwa 
kwa kutumia mbinu 
hizo, atawahamasisha 
wanafunzi, hususan wa 
kike, kuyapenda masomo 
ya sayansi na kuwawezesha 
kuwa wataalam katika 
fani mbalimbali baadaye 
maishani.

Zaidi ya walimu 500 na 
wathibiti ubora kutoka 
mikoa ya Arusha na 
Kilimanjaro wanapata 
mafunzo maalum ya 
Sayansi, Hisabati na Tehama 
katika Shule ya Sekondari 
Ilboru iliyopo jijini Arusha.

Mwalimu wa 
somo la Baiolojia 

kutoka Shule 
ya Sekondari 

Ngarenaro 
iliyopo Arusha, 

Dilioza Assenga, 
alisema anatajia 
kujifunza mbinu 

mbalimbali 
zitakazomsaidia 

kufundisha 
wanafunzi kwa 

ufanisi.

MAKALA
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MIMEA AMBAYO NI TIBA TOSHA KWAKO

INHAMBANE, MSUMBIJI

HHIVI ni vyakula 
v i n a v y o w e z a 
kukupatia nguvu 
mwilini ili kujenga 

kinga yako na kudhibiti 
magonjwa na naamini wakati 
mwingine umeziskia hizi 
tiba za nyumbani ili kutuliza 
maumivu ya kichwa na hata 
kupata usingizi.

Inawezekana mara nyingi 
tiba hizi umezipata kwa 
wazee wetu wa zamani ama 
hata kuzisoma mitandaoni na 
unajiuliza je, zinafanya kazi 

ama ni kupoteza muda tu.
Habari njema ni kwamba 

baadhi ya tiba hizo 
zimethibitishwa kwa njia za 
kisayansi kwamba zinafanya 
kazi .

Imebainika wazi sasa 
kwamba kuna mimea na 
mazao yanayotokana na 
miti mbali mbali yenye 
viungo vyenye tiba na hapa 
tunakupakulia baadhi ya tiba 
hizi za nyumbani unazoweza 
kuzitegema .

Pilipili kutibu maumivu
Pilipili ina kiungo ambacho 

kina umuhimu mkubwa 
wa tiba tangu jadi na sasa 
matumizi yake yameanza 
kukubalika na wengi sio tu 
kupitia chakula lakini pia 
kama dawa .

Ina kiungo kijulikanacho 
kama capsaicin ambacho 
kinatumiwa kuweza 
kudhibiti maumivu ama 
uchungu  Inafanya kazi kwa 
kuwasha sehemu ya ngozi 
kwa kuipa joto na ukali kabla 
ya kufikisha ganzi baadaye.

Tangawizi
Tangawizi inatibu 

maumivu na kichefuchefu. Ni 

kama ada kutumia tangawizi 
ukijipata na mafua au koo 
lako linakoroma na matumizi 
yake sio ya kubahataisha 
kwani imebainika kwamba 
tiba hii inafanya kazi na ina 
uwezo mkubwa sana wa 
kukupa afueni.

Pia chai ya tangawizi 
itakusaidia kuzuia kuhisi 
kichefuchefu. Kuitengeza 
dawa ya tangawizi ni rahisi 
kama kusukutua kwani 
unachohitaji ni kuiponda 
ama kuitumia iliyosagwa na 
kuitumia katika chai .

Tangawizi pia ina viungo 

vya kutuliza maumivu na 
mara nyingi hata dawa za 
homa na mafua zimetegezwa 
kwa baadhi ya viungo vya 
tangawizi.

Uyoga
Uyoga kwa kiasi kikubwa 

huzuia uvimbe wa seli na 
husaidia kabisa mchipuko 
wa uvimbe unaoweza 
kusbabisha kansa .

Iwapo utafurahishwa 
na supu ya mifupa wakati 
unapoitumia basi usisahau 
kutupa ndani uyoga ili 
kuiboresha tiba hiyo hata 
zaidi.

Mafuta ya Mikaratusi
Mafuta ya mikaratusi yana 

kiungo kwa jina 1,8-cineole, 
ambacho kupunguza 
uchungu.

Kiungo hicho kina athari 
kama ya morphine na 
kimefanyiwa uchunguzi 
na kugunduliwa kuwa na 
uwezo mkubwa wa kukupa 
afueni unapopitia maumivu .

Hata hivyo matumizi ya 
mafuta ya eucalyptus sio 
ya kila mtu. Mafuta haya 
yanaweza kuchochea Asthma 
na pia kudhuru wanyama wa 
nyumbani.

Mnanaa au Mint
Mint, inajulikana na 

wengi na ina manufaa 
mengi ikiwemo kufungua 
mkondo wa kupumua 
iwapo umesakamwa au hata 
kupunguza maumivu ya 
misuli .

Aina nyingine ya mint 
inayotumika sana ni 
peppermint. Kiungo hiki 
kinatumika sana kutibu 
maradhi ya koo au kutoa 
fueni wakati unapokabwa na 
mafua .

Kando na matatizo ya 
tumbo mafuta ya peppermint 
au chai ya peppermint 
inaweza kusaidia kupunguza 
maumivu ya kichwa .

Vyakula vyenye 
Magnesium

Iwapo kuna kiungo 
kinachoweza kukupa afueni 
ya matatizo mengi nyumbani 
basi ni vyakula vyote vyenye 
madini ya magnesium.

Iwapo utapatwa na 
matatizo kama uchovu, 
kuumwa na kichwa na 
maumivu ya misuli basi tiba 
hii ya nyumbani itakupa 
afueni. Ingawaje nyingi ya 
tiba hizi hazina madhara ya 
pembeni kunazo zenye athari 
kama hizo zikitumiwa kwa 
wingi kupindukia .

Watu wengine huenda 
wakajikuta shakani kwa 
kupitisha kiasi cha tiba 
hizo na wakati wote unafaa 
kufahamu kiasi na njia ifaayo 
ya kuitumia tiba yoyote kati 
ya hizi .

Iwapo mwili wako 
haustahimili matumizi ya 
vitu kama protini basi pia 
kuwa mwangalifu na uepuke 
tiba zenye viungo vya protini.

MAKALA
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Wassira amewasha moto kwa wapinzani kanda ya ziwa
NA CHARLES 
CHARLES

MMA K A M U 
M w e n y e k i t i 
wa CCM 
Mzee Steven 

Wassira, anaendelea na 
ziara maalum kuelekea 
sherehe za miaka 48 
ya CCM, akianzia 
mkoani geita na kisha 
akahamishia majeshi 
wilaya ya Bunda.

Tayari ziara hiyo ya 
kawaida imekuwa 
mwiba kwa wapinzani 
kiasi viongozi kadhaa 
wameacha shughuli zao 
na kuanza kujibu mapigo 
kila anachozunguymza 
Makamu huyo 
Mwenyekiti.

Tishio kwa wapinzani 
dhidi ya Wassira ilianza 
kuonekana muda mfupi 
tu baada ya kuchaguliwa 
katika mkutano Mkuu 
uliofanyika Dodoma, 
kisha wakata hofu zaidi 
baada ya kukamilika 
timu ya uongozi wa 
CCM.

Safu mpya ya uongozi 
wa CCM iliyokamilika 
hivi karibuni imekuwa 
mwimba mchungu, kwa 
wanasiasa wa vyama vya 
upinzani, ambayo ndiyo 
kwanza wanajipanga 
huku siku za kufanyika 
uchaguzi mkuu zikienda 
mbio. Uchunguzi wa 
gazeti hili umebaini 

kuwepo kwa mikakati 
ya haraka inayofanywa 
ndani ya vyama hivyo 
ili kupanga safu za 
uongozi na hasa wale 
watakaopendekezwa 
kusimama kugombea 

nafasi mbalimbali 
katika uchaguzi Mkuu 
unaotarajia kufanyika 
mwezi Oktoba.

Kwa mfano Chadema 
ndiyo kwanza hivi 
sasa inahaha kupokea 

majina ya wanachama na 
kuyafanyia upembuzi ili 
yaweze kuwekwa katika 
nafasi za kugombea 
Ubunge na udiwani 
pindi uchaguzi mkuu 
utakapowadia.

Katika kuhakikisha 
upembuzi huo 
unafanyika kwa uhakika 
chama kimekuwa na kazi 
kubwa ya kushirikisha 
Wanachadema ambao 
wengi hawana uzoefu na 
uongozi ili kupata majina 
sahihi.

Hiyo inatokana na 
ugeni wa Mwenyekiti 
aliyeshinda kiti hicho hivi 
karibuni Tundu Lissu 
ambaye licha ya kuagiza 
umakini mkubwa 
unahitajika kupata 
wawakilishi wa chama 
lakini pia amekuwa 
akihofia kuingiza 
mamluki watakaoweza 
kumsaliti hapo baadaye.

Tundu Lissu aliingia 
madarakani tarehe 
Januari 21,2025 na kuwa 
na kukumbukwa ambayo 
Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
kilizaliwa upya kikiwa 
na sura mpya ya uongozi, 
huku mwanasiasa 
machachari Tundu Lissu 
akikabidhiwa jukumu 
la kuwa nahodha wa 
kulifikisha salama jahazi 
lao.

Lissu anakuja katika 
kipindi ambacho 
chama kinaingia katika 
uchaguzi Mkuu wa rais 
wabunge na Madiwani 
hapo Mwezi Oktoba, 
huku yeye akitakiwa 
kusimamia safu yake 
ya kuongozi kukiingiza 
chama kwenye vuguvugu 
hilo huku mbele yake 
kukiwa na ukuta mgumu 
uliojengwa imara wa 
Chama Cha Mapinduzi 
CCM.

C h a d e m a 
kinachoogelea katika 
historia ya vyama 
vyenye nguvu nchini 
kimeongeza historoa 
kubwa ya kuhitimisha 
safari ya Mwenyekiti 
Freeman Mbowe 
kuwa mwenyekiti kwa 
kiuhudumu kwene nafasi 
hiyo kwa miaka 21.

Itakumbukwa kwamba 
2019/2020 CCM ilipita 
bila kupingwa na 
kupata  Ushindi nchi 
nzima katika Uchaguzi 
na hakuna hatua za 
makusudi zilichukuliwa 
na Chadema kukabiliana 
na hali hiyo kuelekea 
uchaguzi wa 2024.

MAKALA
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Wassira amewasha moto kwa wapinzani kanda ya ziwa
Y a l i y o f a n y i k a 

2019/2020 yamejirudia 
tena 2024 ambapo CCM 
imeshinda tena kwa 
asilimia 100.

Kwa vyovyote suala 
hilo litatokea tena 
Uchaguzi mkuu 2025 
kwani sioni Chadema 
iliyojipanga kushindana 
katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu.

Haijalishi CCM 
inashindaje (mbinu) 
inaitwa imeshinda 
kwa sababu mamlaka 
za Usimamizi wa 
uchaguzi hutangaza 
na hakuna hatua za 
kisheria kwa mujibu 
wa kanuni na Sheria 
za uchaguzi Chadema 
inachukua, ndiyo maana 
kilichofanyika 2019 
ndicho kimetokea 2024.

Dhamira ya CCM 
ni kuua Chadema, na 
Mbowe amekubali 
Chadema ife ifikapo 
21.01.2025, ambapo 
Freeman Mbowe 
anapambania matamanio 
ya CCM kumfanya yeye 
kuwa Mwenyekiti. Iwapo 
atashinda, ushindi wake, 
utakifanya Chadema 
kuwa vuguvugu au 
baridi kabisa.

Bali ushindi wa Tundu 
Lissu kuwa Mwenyekiti 
kutaifanya Chadema 
kuwa ya moto kupita 
kiasi, atawashughulisha 
CCM na serikali 
yake katika masuala 
yanayohusu haki za 
kisiasa, Kijamii kiuchumi 
sambamba na raslimali 
za nchi.

Siku Chadema 
itakapokufa ndipo CCM 
itakapokosa mshindani 
halisi na kwa mantiki hiyo 
badala ya kukinyooshea 
kidole Chadema, badala 
ya wanaonewa CCM 
kukimbilia Chadema 
watatafuta majawabu 
magumu ndani ya CCM, 
mtakua na mnyukano 
isiyoisha nchi itavimba.

Wananchi wakiendelea 
kukasirika dhidi ya 
dhuluma za haki za 
ki uchaguzi kama 
ilivyotokea mwaka 2019, 
2020, 2024 sehemu ya 
kupumulia makasiriko 
yao na kulalamikia 
ilikuwa ni Chadema.

Kifo cha Chadema 
katika mikono ya 
Mbowe, maana yake nchi 
itavimba wataipumulia 
CCM na serikali yake, 
nchi itakua ngumu na 
misuguano isiyokwisha.

Kwa hiyo CCM 
kushabikia kifo cha 

Chadema ni maandalizi 
ya CCM yenyewe 
kufa. Jambo muhimu 
ni kuwaacha watu na 
uamuzi wa kiitikadi 
badala ya kuwalazimisha 
wakate tamaa na 
Chadema.

Hasira zao na 
makasiriko yao 
watamalizia CCM, 
kitakua ni restless party.

CCM isiposhindana 
itakuwa dhaifu zaidi 
ya ilipo leo. Ukweli 

ni kwamba kadri nchi 
inavyozidi kuwa na 
vyama vya upinzani 
imara ndivyo vinafanya 
chama tawala kuwa imara 
na kuongeza uwajibikaji 
kwa wananchi.

Uwajibikaji huo 
unawaridishia mavuno 
ya kura kwenye chaguzi 
zijazo ni hesabu rahisi 
tu!.

Leo Watanzania 
wakikosa matumaini na 
Chadema kinachofuata 

ni kukosa matumain 
na chama kilichopo 
madarakani, hivyo 
wananchi hulazimika 
kuchukua hatua 
mikononi na kuyapata 
matumaini wayatakayo 
kwa nguvu.

Kama ingekuwa ni 
amri yangu, ningesisitiza 
viongozi waandamizi 
wa CCM na CCM 
yenyewe ama serikali 
kwa namna moja ama 
nyingine isijihusishe 

kukiua Chadema kama 
walivyofanya kwa CUF, 
NCCR MAGEUZI na 
TLP, wakiache kama 
ambavyo CCM huachwa 
ifanye Uchaguzi wake 
bila kuingiliwa.

Ningesisitiza pia 
kwamba Chadema 
kifanye chaguzi zake bila 
kuruhusu kuingiliwa au 
kuingiza maslahi kutoka 
CCM ama taasisi yoyote 
ya kiserikali.

Mawazo kwa kuwa 
na Chama kimoja huku 
vingine vikibaki kama 
Matawi ya CCM, ni ya 
hatari.

Ikitokea hali hiyo, 
hapo ndipo utabiri 
wa Mwalimu Nyerere 
kwamba: CCM 
itaondolewa na wana 
CCM/watu waliotoka 
CCM wenyewe ndipo 
utakapotimia. Msuguano 
na vita ndani ya CCM 
itakuwa kubwa kuliko 
kawaida.

Muda ni Mwalimu 
mzuri, kifo cha Chadema 
hakiifanyi CCM kuwa 
Imara isipokuwa ni 
kujichimbia kaburi 
ambalo mtazikwa 
wenyewe.

Turejee kwenye 
sababu za msingi za  
kuanzishwa kwa vyama 
vya nchini Tanzania 
1992.CHADEMA imara 
itajenga mazingira ya 
CCM imara zaidi.

MAKALA
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. RASHFORD RASHFORD 
ASAKAASAKA  

PAKUTOKEAPAKUTOKEA

LUIZ LUIZ 
ANAKWENDAANAKWENDA  

HAPAHAPA

KEN GOLD YASAJILI KEN GOLD YASAJILI 
VIGOGO VIGOGO 
WA YANGAWA YANGA

kukipiga katika kikosi cha 
Yanga, pamoja na Obrey 
Chirwa ambaye naye alipoita 
kwa Wanajangwani hao na 
kisha kuchezea timu mbali 
mbali na sasa ametua katika 
kikosi hicho.

Mkongwe  mwing ine 
ambaye usajili wake umezusha 
minong’ono ni Kelvin Yondan 
mwenye umri wa miaka 40 
ambaye kwa kipindi cha muda 
mrefu hakuonekana uwanjani 
baada ya timu yake Geita 
Gold kushuka daraja na sasa 
amaibukia katika kikosi hicho.

Msemaji wa Klabu hiyo Jose 
Mkoko amesema usajili wao 
huo umezingatia mahitaji ya 
benchi la ufundi na wana imani 
nao wachezaji iliyowasajili 
kuwa watawavusha katika janga 
linalowakabili la kushuka daraja.

BARCELONA, HISPANIA

WWAWAKILISHI 
w a 
mshambuliaji 
wa Manchester 

United, Marcus Rashford 
wamekutana na viongozi 
wa Barcelona siku ya 
Jumanne huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 
akitafuta njia ya kuondoka 
ndani ya kikosi hicho.

Rashford kumekuwa 
na uvumi wa kutakiwa na 
timu kadhaa, hivyo kuzidi 
kufanya uvumi wa kuondoka 
kwake kushika kasi zaidi, 
huku hayo yakija wakati 
Paul Scholes akisema, 
ndani ya kikosi hicho kuna 
wachezaji wanane wabovu.

MILAN, IITALIA

TTIMU ya Juventus 
wameipa Chelsea 
fursa ya kumsajili 
kiungo wa kati wa 

Brazil Douglas Luiz, 26, 
ambaye pia ananyatiwa na 
Manchester City na Arsenal.

Hayo yaja huku kiungo 
wa Ufaransa Paul Pogba, 31, 
anazingatia ofa kadhaa kutoka 
kwa timu za ligi tano kuu za 
Ulaya, lakini makubaliano 
ya mkataba hayajafikiwa.

SIMBA SC YAITOLEA MACHO TABORA UTDSIMBA SC YAITOLEA MACHO TABORA UTD
tahadhali kubwa.

“Hatutaichukulia poa 
Tabora tunaijua ni timu 
nzuri yenye wachezaji 

wanaojituma, lakini sisi 
tutakwenda tukiwa na nia 
ya kurudi na pointi tatu” 
alisema.

Kwa upande wake 
Msemaji wa Tabora 

United Christina Mwagala 
akijibu mapigo alisema 
kuwa timu yake itaiifanyia 
Simba kitu kibaya kama 
ilivyokuwa kwa watani 
wao Yanga.

Yanga ilipoteza mchezo 
wake dhidi ya Nyuki 
hao wa Tabora ikipigwa 
kwa jumla ya mabao 3-1 
katika michuano ya Ligi 
mzunguko wa kwanza.

>> Inatoka uk. 16
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P-SQUAREP-SQUARE
‘Mapacha’ ‘Mapacha’ 

ndani ya ndani ya 
mgogoro!mgogoro!
mmoja wa pacha 
hao,  imeonyesha 
kuongezeka kwa 
uhasama baina yao.

Katika chapisho 
kwenye Instagram na 
Facebook Jumatatu, 
Agosti 12, 2024, 
Peter “Mr. P” Okoye 
alielezea kusikitishwa 
kwake na wasiwasi 
wake juu ya msururu 
wa taarifa za umma za 
hivi karibuni za kaka 
yake, Paul “Rudeboy” 
Okoye ,  am bazo 
alisema zimepotosha 
ukweli kuhusu kazi 
yao kwa pamoja na 
michango yake ya 
kibinafsi kwa kundi 

hilo. “Kwa kaka 
yangu mpendwa 

Paul Okoye aka 
R u d e b o y,  k a m a 
ambavyo nimekua 
nikikuambia mara 
nyingi, siko katika 
ushindani na wewe au 
mtu mwingine yeyote.

Hata hivyo, kukuona 
unaposhiriki mahojiano 
mengi ukionyesha 
kudharau juhudi zangu 
katika kundi ambalo 
sisi wote tumeliunda 
na kulijenga pamoja 
ina maana kubwa.

Katika mahojiano 
yako ya hivi karibuni, 
u n a d a i  k u w a 
umeandika na kuimba 
99% ya nyimbo za P 

Square na ulinidharau 
k w a  k u s e m a 
kwamba  wimbo 
wetu na TI “EjeaJo” 
ambao niliandika 
haukufanikiwa.

Haukishia hapo 
ukaamua na kutumia 
maoni ya YouTube 
kunidhalilisha tena,” 
a l iandika  kat ika 
ujumbe mrefu kwenye 
mitandao ya kijamii.

Peter alionyesha 
kusikitishwa na matendo 
ya ndugu yake, ambaye 
p ia  a l imshutumu 
kwa kushirikiana na 
kaka yao mkubwa, 
Jude, ambaye alisema 
alikuwa anajaribu 
“kumkandamiza”.

NA MWANDISHI WETU

MMC H E K E S H A J I  n a 
M w a n a m i t a n d a o 
maarufu wa Tanzania 
Idris Sultan,  ametolea 

ufafafanuzi dhana iliyopo kuhusu tasnia 
ya Sanaa nchini Tanzania kuzidiwa 
kimaendeleo na tasnia ya Sanaa chini 
Kenya kwakua Kenya wanazo kazi 
nyingi za kimataifa kuliko Tanzania,  
ambapo jibu lake likawa ni ‘Kind off’.

Idris alitolea maelezo dhana hiyo 
kwa kuweka wazi kuwa kwa kiwango 
flani Kenya wamesogea lakini bado 
hawajaiacha tasnia ya Sanaa ya 
Tanzania, aliyasema hayo alipoulizwa 
na chombo The chanzo, kwanini 
Kenya ina filamu nyingi kwenye 
Mtandao wa Netflix na channel ya 
‘Showmax’ kwa upande wa Afrika 
Mashariki kwani wao wanatuzidi nini?

“Hawajatuzidi leo kwa bahati 
mbaya, wametuzidi zamani kidogo 
na hiyo zamani ndio ime-determine 
leo yao na ilikua ni lugha (kiingereza) 
na sio kwenye kutuzidi labda kwenye 
kuongea, bali wamekitumia kwenye 
kazi zao za kisanaa, na Kenya hawaongei 
kiingereza tu au kiswahili tu, bali 
wanachanganya kiswahili na Kiingereza, 
hii inawasaida kuwa na mfanano na 
Mataifa mengine. Sasa unapoingia 
kwenye majukwaa ya kimataifa kama 
Netflix na Showmax ukija kutengeza 
maudhui, unataka uweke maudhui 
ambayo watu wengi katika mataifa 
tofauti wanaweza kuyaelewa na hapo 
ndipo lugha inaposaidia’ amesema Idris

Ambapo pia ametilia mkazo kuwa 
licha ya Wakenya kuwahi kufanya 
mambo makubwa kwenye sanaa 
mbele ya Tanzania, kwa sasa hali 
ni tofauti kwa sababu ukubwa wa 
vipaji, wasanii, uwekezaji  pamoja na 
vipaji Tanzania iko mbele ya Kenya.

“Kwa hiyo wao Kenya, tuseme tu 
walituwahi, lakin kwasasa hivi ukisema 
utuweke kwenye mzani mmoja na 
unangalie ni wapi wametuzidi kwenye 
Sanaa Kwa ujumla, kuanza ujuzi, 
vipaji na ubunifu ni wazi sisi tuko 
juu yao pakubwa sana kwenye sanaa 
Kwa ujumla wake na sio muziki 
wala filamu tu peke yake,”aliongeza.

DRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKEDRAKE AFICHUA SIRI YA MAFANIKO YAKE
LOS ANGELES, 
MAREKANI

SSUPASTAA wa 
muziki wa Hip hop, 
Drake, amesema 
siri ya mafanikio 

yake ni kujifunza kutoka 
kwa wal iofanikiwa.

Drake mwenye umri 
wa miaka 38, amesema 
tangu alipokuwa mdogo, 
alipenda kufuatilia maisha 
ya mastaa na kuvutiwa na 

hatua zao kwenye maisha.
Mshikaji huyo mzaliwa 

wa Toronto, alianza 
rasmi safari yake ya 
muziki mwaka 2006 
kupitia ‘mixtape’ yake ya 
‘Room for Improvement.’

Idris Sultan: Wakenya 
hawajatuzidi, ila

wametuwahi kidogo

>> Inatoka uk. 16
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NA MWANDISHI 
WETU

TTIMU ya Ken Gold 
ya Jijini Mbeya 
i n a y o s h i r i k i 
Ligi Kuu NBC, 

imeanika usajili wake 
iliyoufanya katika usajili 
wa dirisha dogo, huku sura 
za wachezaji waliowahi 
kuzichezea klabu kongwe za 
Simba na Yanga  zikitawala.

Lengo la timu hiyo 
iliyopanda daraja msimu 
uliopita ni kuimarisha kikosi 
chake ili iweze kujinusuru 
katika janga la kushuka 
daraja, kutokana na matokeo 
mabaya iliyoiyapata tangu 
ilipoanza michuano hiyo 
ambayo sasa inaelekea 
mzunguko wa pili.

Ken Gold inaburuza 
mkia katika msimamo 
wa ligi hiyo baada ya 
kucheza michezo 16 lakini 
ikiambuilia ponti sita tu na 
kuendelea kuzibeba timu 
nyingine 15 juu yake.

Wachezaji waliotajwa 
kusajiliwa katika kipindi 
h ik i  ambao tayar i 
wameshaanza kuonekana 
uwanjani ni pamoja na beki 
wa kati Zawadi Mauya na 
Benard Morrison waliowahi 

kutoa mbele ya hadhara 
na  kuwatangaz ia 
mashabiki wa Simba 
kuwa wana uhakika 
wa kushinda mechi 
hiyo, lakini akida 
watakwenda mjini 
Tabora wakichukua 

NA MWANDISHI 
WETU

KKU E L E K E A 
mechi ya Ligi 
Kuu ya NBC 
itakayozikutanisha 

timu za Simba ya 
Dar es salaam dhidi 
ya Tabora United 
ya mkoani Tabora, 
viongozi wa klabu 
hizo mbili kwa nyakati 
tofauti kila mmoja 
amejitokeza kueleza 
matumaini ya timu yake 
kuibuka na ushindi.

Meneja wa Habari na 
Mawasiliano wa Simba 
Ahmed Ally ndiye 
aliyekuwa wa kwanza 

KEN GOLD 
YASAJILI 
VIGOGO 

WA YANGA

LOGOS, NIGERIA

WWA K I W A 
m a p a c h a 
walioimba 
p a m o j a 

P-Square, walitawala 
muziki wa Afrobeat 
nchini Nigeria kwa miaka 
mingi na walikuwa moja 
ya vikundi vya kwanza 
kueneza muzikii huo 
katika sehemu nyingine za 
bara. Kuvunjika kwa kundi 
hilo kati ya pacha Peter na 
Paul Okoye waliofahamika 

maarufu P-Square ni jambo 
linalokaribia kukamilika.

Malumbano ya pacha 
hao wa Nigeria ambayo 
y a m e c h o c h e w a  n a 
migogoro ya ndani, kwa 
sasa hayaonyeshi dalili ya 
kumalizika wakati wowote 
hivi karibuni.

B a r u a  y a  w a z i 
i l iyowekwa kwenye 
mitandao ya kijamii ya 
mmoja wa mapacha hao 
kufuatia madai ya makosa 
ya kifedha yanayomhusisha 

P-Square ‘Mapacha’ ndani ya mgogoro!
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