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NOTI MPYA KUANZA KUTUMIKA FEBRUARI MOSI

WAONE NA WASIKIE…
DK. SAMIA 
AUPIGA MWINGI 
UWEKEZAJI

TIC sasa hivi tuna kituo cha ‘One 
Stop Center’ ambapo ukifika pale 

unaweza ukasajili na ukaanza 
shughuli zako ndani ya siku tatu. 

“Tunaendelea kuhamasisha 
Watanzania waje TIC kusajili na 

kuwekeza kwani kuna faida wazawa 
wanapata, ikiwa ni pamoja...

 ASAJILI MIRADI 901 YA UWEKEZAJI KWA MWAKA 
2024 YENYE THAMANI YA DOLA BILIONI 9.3

 IMEPIKU MIRADI 500 ILIYOSAJILIWA MWAKA 
2023 ILIYOKUWA NA THAMANI YA DOLA BILIONI. 5

 HII NI SAWA NA ONGEZEKO LA ASILIMIA 44.5

UZALISHAJI CHAI UZALISHAJI CHAI 
KUONGEZEKA 2030KUONGEZEKA 2030

CHUMA ULETE INAVYOWAKONDESHA WENGI
 ENDELEA KUSOMA HABARI HII KWA KINA Wakizungumza kwa nyakati tofauti, baadhi 

ya wachuuzi na wafanyabiashara...UK.2

WAMACHINGA 
WATU SAHIHI 
KATIKA NCHI 
ILIYO SAHIHI
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NOTI MPYA KUANZA KUTUMIKA FEBRUARI MOSIDK. SAMIA AUPIGA MWINGI UWEKEZAJI
NA MWANDISHI WETU

GAVANA wa Benki Kuu ya 
Tanzania, Emanuel Tutuba 
amesema kuwa noti mpya za 
Tanzania zenye saini ya Waziri 

wa Fedha, Dkt. Mwigulu Lameck 
Nchemba na yeye mwenyewe, 
za toleo la mwaka 2010, zitaingia 
kwenye mzunguko kuanzia Februari 
Mosi mwaka huu.

“Mheshimiwa Waziri, ninayofuraha 
kukujulisha kuwa zoezi letu la uchapaji 
upya wa Noti kwa marejeo ya toleo la 
mwaka 2010, limekamilika na tayari 
tumewajulisha wananchi kupitia 
taarifa niliyoitoa kupitia Gazeti la 
Serikali,” alisema Tutuba.

Gavana Tutuba alifafanua kuwa noti 

hizo zitatumika sambamba na Noti 
zilizopo hivi sasa, zinamwonekano 
wa Noti zinazotumika hivi sasa 
zilizotolewa Mwaka 2010, ikiwemo 
alama za usalama, ukubwa, rangi 
na mambo mengine, isipokuwa ina 
marekebisho kwenye saini ya Waziri 
wa Fedha, na Gavana wa Benki Kuu 
ya Tanzania.

“Saini ya aliyekuwa Waziri wa Fedha 
ambaye hivi sasa ni Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Philip Isdor Mpango 
imebadilishwa na kuwekwa Saini yako 
Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
na Saini ya aliyekuwa Gavana wa 
Benki Kuu ya Tanzania aliyestaafu, 
Prof. Florens Luoga, imebadilishwa na 
kuwekwa Saini ya Gavana wa Benki 
Kuu wa sasa, Bw. Emmanuel Tutuba” 
aliongeza Tutuba. Akizungumza 

baada ya kupokea sampuli za Noti 
hizo mpya, Waziri wa Fedha, Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, 
alimshukuru Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuruhusu jambo hilo 
kufanyika na kumpongeza Gavana 
wa Benki Kuu ya Tanzania, Emmanuel 
Tutuba, kwa kusimamia mchakato wa 
uchapaji wa Noti hizo kwa weledi na 
uadilifu mkubwa.

“M pak a kuf ik ia  hatua hi i  n i 
heshima kubwa kwa Taifa letu na 
inaendeleza heshima ya wataalam 
wetu mnavyoweza kusimamia kwa 
umakini mambo yenye maslahi 
mapana kwa nchi yetu” Alisema Dkt. 
Nchemba.

Mhe. Dkt. Nchemba aliridhia Noti 
hizo ziingizwe kwenye mzunguko na 
kuanza kutumika kama ilivyopangwa 
tarehe moja Februari mwaka huu.

NA MWANDISHI WETU

TANZANIA imezidi kupaa katika 
uwekezaji, huku ikielezwa yote 
hayo yanatokana na jitihada za 
dhati zinazofanywa na Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan katika kuvutia 
wawekezaji wa ndani nan je ya nchi.

Katika kudhihirsiha Dk. Samia hana 
utani katika hilo ni kutokana na idadi 
kubwa ya wawekezaji wanaojitokeza nchini 
kila mwaka, hivyo kufanya rekodi zake 
kuendelee kupaa mwaka hadi mwaka.

Hii inathibitishwa na miradi 500 ya 
uwekezaji iliyosajiliwa mwaka 2023 wakati 
ndani ya mwaka 2024 imesajiliwa miradi 
ipatayo 901.

Kubwa zaidi wakati miradi 500 ya 
mwaka 2023 ilikuwa na thamani ya dola 
za kimarekani bilioni tano, miradi 901 
iliyosajiliwa mwaka 2024 ina thamani ya dola 
za kimarekani bilioni 9.3.

Hayo yamethibitsihwa na Mwenyekiti wa 

Bodi ya Kituo Cha Uwekezaji Nchini (TIC), Dk. 
Binileth Mahenge aliyesema mwamka wa 
usajili wa miradi ya wawekezaji umeongezeka 
kutokana na fursa zinazotolewa na Rais Dk. 
Samia.

Akiwa mkoani Geita, Dk. Mahenge amekiri 
mafanikio hayo yametokana na uboreshaji 
wa mazingira bora ya uwekezaji pamoja na 
na mabadiliko ya uwekezaji mwaka 2022 
ambayo imeondoa vikwazo vingi kwenye 
usajili wa uwekezaji.

“TIC sasa hivi tuna kituo cha ‘One Stop 
Center’ ambapo ukifika pale unaweza 
ukasajili na ukaanza shughuli zako ndani 
ya siku tatu.

“Tunaendelea kuhamasisha Watanzania 
waje TIC kusajili na kuwekeza kwani kuna 
faida wazawa wanapata, ikiwa ni pamoja na 
kuondolewa baadhi ya vikwazo.

“Hapa Geita mwaka jana walisajili miradi 
18 na malengo ya mwaka huu ni kusajili 
miradi 50 kwa sababu mazingira ni rafiki,” 
alisema Dk. Mahenge.

Mmoja wa wafaidika wa mazingira mazuri 
ya uwekezaji yaliyowekwa na Dk. Samia 

ambaye ni Rais wa Kampuni ya Mwamba 
Mining iliyopo Geita, Eduard Cornew 
ameeleza kuguswa na sera rafiki katika sekta 
ya madini hususani kwa wazawa na wabia 
wanaokuja kuwekeza na kuahidi kupanua 
uwigo wa uwekezaji.

Mkurugenzi Mtendaji (CEO) wa Kampuni 
ya Mwamba Mining, Thomas Cornew kutoka 
nchini Marekenai amrkiri kuwa tangu 
wamefika Tanzania wamepata ushirikiano 
mkubwa na hawajapata kikwazo kuwekeza.

Meneja wa Kampuni ya Mwamba Mining, 
Calvin Habil amesema mradi huo una 
thamani ya bilioni 8.5 umetumia miezi sita 
tangu kuanza hadi kufikia hatua ya majaribio 
kutokana na mazingira mazuri ya TIC.

“Ujenzi wa Mradi ulianza mwezi Mei, 
2024 mapaka sasa tupo kwenye kipindi cha 
majaribio, kuweza kuona ufanisi wa kazi yetu 
tuna mpango wa kutanua plant yetu tuweze 
kuchakata tani 500 kwa siku.”

Tayar i  S er ik a l i  imeendelea  k ui ta 
wawekezaji na kusema, ujio wao unasaidia 
kwa kiwango kikubwa kutoa ajira na kukuza 
pato la Taifa.

NA MWANDISHI WETU

UZALISHAJI wa chai chakavu 
unatarajiwa kuongezeka 
hadi kufikia tani 30,000 za 
chai chakavu iliyosindikwa 

ifikapo mwaka 2030, lengo kubwa 
ik iwa ni  kuwainua k iuchumi 
wakulima wadogo wa zao hilo.

Wakala wa Maendeleo ya Wakulima 
Wadogo wa Chai Tanzania (TSHTDA)  
ndiyo iliyojipanga ifikapo mwaka 
2030 kuzalisha tani 30,000 za chai 
kavu iliyosindikwa.

Hii ndiyo mikakati iliyowekwa 
kwenye uzalishaji wa zao hilo ili 

mkulima mdogo wa chai nchini 
aweze kupiga hatua kwenye kilimo 
hicho.

K w a  s a s a  w a k u l i m a  h a o 
wanazalisha tani 13,000 ambazo 
hazijitoshelezi, hivyo moja ya 
mk ak ati  wal iyoj iwekea k ama 
wakala ni kuhakikisha uzalishaji 
unaongezeka.

Miongoni mwa mikakati yao ni 
kujipanga kuhakikisha wakulima 
wanafikia uzalishaji tani 30,000 za 
chai kavu iliyosindikwa, naamini 
itafikia hivyo kutokana na serikali 
kutoa mbolea ya ruzuku.

TSHTDA inafahamu moja ya 
c h a n g a m o t o  i n a y o w a k a b i l i 
wakulima ni uuzaji wa chai kwa 
bei ndogo, jambo linalosababisha 

kushindwa kumudu kulima kwa 
wingi zao hilo.

Kutokana na hilo, TSHTDA imeingia 
mkataba na kampuni kadhaa kwa 
ajili ya kutoa huduma za ugani 
wakati wowote kwa wakulima katika 
maeneo mbalimbali hapa nchini.

P i a  w a k u l i m a  w a l i t a k i w a 
kuchangamkia fursa ya mbolea ya 
ruzuku inayotolewa na Serikali ili 
kuhakikisha wanalima kwa wingi 
zao hilo.

Awali wakulima wengi wadogo 
walishindwa kumudu kununua 
mbolea kutokana na bei kubwa 
lakini hivi sasa changamoto ya 
mbolea imekwenda kumalizika 
kutokana na serikali kutoa mbolea 
ya ruzuku kwa wakulima.

UZALISHAJI CHAI KUONGEZEKA 2030

NA MWANDISHI WETU

WAKATI ikiwa ni kilio kikubwa 
juu ya ‘‘Chuma Ulete’, kitu 
ambacho kinawakondesha 
w a j a s i r i a m a l i  we n gi , 

baadhi yao wanaamini kuna  watu 
wanaishi maisha ya anasa na starehe 
bila kufanya kazi.

Wanaamini kuwa nguvu ya “Chuma 
Ulete’ imesababisha madhara makubwa 
kwao, lakini imewafaidisha wao na 
wanawajua baadhi ya watu ambao 
wanatembea na ‘bidhaa’ hiyo mfukoni 

ili tu mambo yao yaende sawa.
Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 

baadhi ya wachuuzi na wafanyabiashara 
walidai ‘Chuma Ulete’ ni  aina ya 
mazingaombwe yanayofanywa na 
baadhi ya watu wanaoishi kwa kutofanya 
kazi kwa kuwaibia wengine kwa njia za 
Imani isiyofaa.

Mmoja kati ya wafanyabiashara hao, 
Sakina Abdallah anayeoka mikate  
katika eneo la Tandika, Dar es Salaam 
alisema kitu kinchoitwa ‘Chuma Ulete’ 
kinawatesa mno na kinawafanya wawe 
maskini wa kutupwa.

“Yaani ni balaa tupu, kama mimi nilipo 
hapa naweza kujikuta nimeuza sana 

lakini ikifika jioni sina kitu, unajiuliza 
hela imekwenda wapi kumbe watu wa 
“Chuma Ulete’ wameshakupitia,” alisema.

Katika mahojiano maalumu na 
uchunguzi uliofanywa na gazeti hili 
kwa k ina ulibaini mambo mengi 
yaliyo na simulizi ya kusisimua juu 
ya kitu kinachoitwa ‘Chuma Ulete’ na 
kimesambaa miongoni mwa jamii ya 
Watanzania walio wengi.

USIKOSE MAKALA HAYA KWA KINA 
KATIKA TOLEO LETU LA JUMATATU, 
AMBAPO TUTAZUNGUMZIA K WA 
UNDANI JUU YA KITU HIKI KIITWACHO 
‘CHUMA ULETE’.

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Madini, 
Anthony Mavunde, 
amebainisha kuwa 
B e n k i  K u u  y a 

Tanzania (BoT) imenunua tani 
2.6 za dhahabu inayochimbwa 
na kusafishwa hapa nchini 
ikiwa ni sehemu ya juhudi za 
kukabiliana na changamoto ya 
upungufu wa fedha za kigeni, 
kuboresha akiba ya fedha za 
kigeni, na kuimarisha thamani 
ya shilingi ya Tanzania.

Amesema hayo jana j i j in i 
Dodoma, wakati akiwasilisha 
taarifa kwa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini, 
taarifa inayohusu utendaji wa 
viwanda vya kusafisha dhahabu 
nchini kwa kipindi cha Machi 
hadi Desemba 2024 pamoja 
na mwenendo wa ununuzi wa 
dhahabu unaotekelezwa na BoT.

Kwa mujibu wa Waziri Mavunde, 
Oktoba 1, 2024, Tume ya Madini ilitoa 
tangazo linalowataka wachimbaji na 
wafanyabiashara wa dhahabu kutekeleza 
takwa la Kifungu cha 59 cha Sheria ya 
Madini Sura 123, ambalo linawataka 
kutenga asilimia 20 ya dhahabu na 
kuiuzia BoT kupitia viwanda vya usafishaji 
vilivyoidhinishwa.

“Mheshimiwa Mwenyekiti ,  Tangu 
kutolewa kwa tangazo hilo hadi Januari 21, 
2025, BoT imefanikiwa kununua tani 2.6 za 
dhahabu kutoka kwa wachimbaji wa kati, 
wachimbaji wadogo, na wafanyabiashara 
wa dhahabu. Thamani ya dhahabu hiyo ni 
zaidi ya shilingi bilioni 570 kwa mujibu wa 

bei ya soko la dunia ya tarehe 22 Januari 
2025” amesema Mavunde.

Waziri Mavunde amesisitiza kuwa, 
kupitia mpango huo wa BoT, lengo la 
Serikali ni kuifanya Tanzania kuwa moja 
ya mataifa 10 yenye hifadhi kubwa ya 
dhahabu barani Afrika kwa ustawi wa taifa.

Kwa upande wa mapato,  Wazir i 
Mavunde amebainisha kuwa, mwenendo 
wa ukusanyaji wa mrabaha kwa upande 
wa madini ya dhahabu umeendelea 
kuimarika na kwamba kuanzia Julai 1, 2024 
hadi Desemba 31, 2024, Serikali iliingiza 
shilingi bilioni 400.22 kutokana na mauzo 
ya kilogramu 34,826.75 za dhahabu, ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 5.55 ikilinganishwa 

na kipindi kama hicho 
mwaka 2023, ambapo 
kilogramu 32,995.54 
zil iuzwa na Serikali 
kupata shilingi bilioni 
278.86.

Katika hatua nyingine, 
W a z i r i  M a v u n d e 
aligusia maendeleo ya 
Kiwanda cha Kusafisha 
Makinikia cha Tembo 
Nickel Refining Limited, 
k i t a k a c h o j e n g w a 
K a h a m a ,  m k o a n i 
Shinyanga katika eneo 
ambalo awali lilikuwa 
likitumiwa na Mgodi 
wa Buzwagi, ambao 
umesitisha shughuli za 
uzalishaji wa dhahabu.

Amefafanua kuwa 
mradi  wa K iwanda 
hicho ni moja ya miradi 
m a c h a c h e  b a r a n i 
Afr ik a inayozal isha 
b i d h a a  i l i y o t a y a r i 
kwa matumizi, hivyo 
unatarajiwa kuleta tija 

kubwa kwa uchumi wa 
nchi, sambamba na kuimarisha Mchango 
wa Sekta ya Madini.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini, Dkt. Mathayo 
David, amepongeza juhudi hizo na kueleza 
kuwa hatua hiyo itasaidia kuimarisha 
shilingi ya Tanzania, kuimarisha akiba 
ya dhahabu, na kuiweka nchi katika 
orodha ya mataifa yenye hifadhi kubwa 
ya dhahabu ulimwenguni.

Juhudi hizo ni sehemu ya mikakati 
ya Serikali kupitia Wizara ya Madini 
kuhakikisha kuwa Sekta ya Madini inatoa 
mchango mkubwa zaidi kwa uchumi wa 
Taifa na ustawi wa wananchi.

BENKI KUU YANUNUA TANI 2.6 ZA DHAHABU

CHUMA ULETE INAVYOWAKONDESHA WENGI
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UTUPA ni aina ya mmea 
unaopatikana zaidi 
sehemu zenye baridi 
hasa nyanda za juu na 

unastawi sehemu zenye mvua 
za wastani na nyingi. Mmea 
huu hauhimili ukame.

Utupa hukua haraka na kusambaa 
kama usipodhibitiwa, baadhi 
ya nchi mmea huu umepigwa 
marufuku kupanda kwa sababu ya 
kutishia uoto wa asili.

Lakini una matumizi makubwa 
z a i d i  a m b a y o  y a n a w e z a 
k u k u s h a n g a z a  n a  h a t a 
kukufurahisha na kama ulikuwa 
hujui unapaswa kulijua hili.

Kufukuza panya, mchwa
Mmea wa utupa ni moja ya njia 

za asili zinazotumika kufukuza 
wanyama na wadudu wa aina 
mbalimbali wanaoharibu mazao 
shambani.

Endapo shamba lako limevamiwa 
na panya wanaochimba ardhini, 
unaweza kupanda utupa kwa 
kuchanganya na mazao mengine.

Nafasi
Panda utupa pamoja na mazao 

mengine kwa umbali wa mita 3 kila 
upande (3m * 3m) na mpakani mwa 
shamba.

Baada ya kipindi cha mwaka 
mmoja shamba halitakuwa na 
mashimo ya panya wala fuko.

Njia hii pia itakuwezesha kufukuza 
mchwa, kwenye majumba. Unaweza 
kuupanda mmea huu kwenye kingo 
za nyumba na mpakani, kama kuna 
kichuguu cha mchwa panda miche 
hii na kichuguu kitakufa baada ya 
mchwa kuhama.

Kuogeshea mifugo
Unaweza kutumia mmea wa 

utupa kutengenezea mchanganyiko 
maalumu, ambao unaweza kuutumia 
kuogesha mifugo ili kuwakinga na 
kuwaondolea maradhi ya ngozi.

Namna ya kuandaa
Chukua kilo moja ya majani ya 

utupa na maji lita 25, loweka kwa saa 
mbili mpaka tatu au chemsha kwa 
dakika 30 na lita 27 za maji, chuja 
kwa kitambaa kisha weka kwenye 
bomba la kuogeshea mifugo, 
changanya na sabuni ya unga 
kidogo ili iweze kunata kwenye 
mwili wa mnyama, na hapo inakuwa 
tayari kwa matumizi.

Onyo
Kamwe usitumie kuogeshea 

nguruwe hawana uwezo wa kuhimili 
dawa hii kwenye ngozi zao.

Kunyuzia shambani, bustani
Utupa unaweza kutumika kwenye 

mazao ya aina mbalimbali, hii ikiwa 
ni njia mojawapo ya kukabiliana na 
wadudu waharibifu na magonjwa 
yatokanayo na wadudu hao.

Namna ya kuandaa
Chukua kilo moja ya majani ya 

utupa na maji lita 5 loweka kwa saa 
mbili mpaka saa tatu au chemsha 
kwa dakika thelathini na lita 6 za 
maji.

Chuja kwa kitambaa kisha weka 
kwenye bomba na kunyunyuzia 
shambani au majumbani kwa ajili 
ya kuua wadudu kama vile mbu, 
mende, n.k

Kuhifadhi nafaka kwenye ghala
Chukua gramu 100 za unga wa 

majani ya utupa changanya na 
mahindi au maharagwe kilo 100, 
funga vizuri gunia lako na hifadhi 
kwenye ghala. Dawa hii huwa na 
nguvu kwa muda wa mwaka mzima.

Matumizi mengine
E n d a p o  u t u p a  u t a p a n d w a 

mchanganyiko na mazao mengine 
huongeza rutuba ardhini kwa 
kuongeza kiasi na naitrojeni.

Mbegu zake zinaweza kutumika 
kama moja ya chanzo cha protini 
k wenye vyakula vya mifugo, 
hususani mbuzi.

Tahadhari
Usilishe kwa kiwango kikubwa 

k wani  mbegu za utupa z ina 
chembechembe za sumu zinazoweza 
kudhuru mifugo endapo zitaliwa 
kwa wingi.

Unga wa mbegu za utupa, unaweza 
kusababisha samaki wapooze 
(paralyze).

NA MWANDISHI WETU

KI L A  m a ra  wa k u l i m a 
wanashauriwa kuweka 
kilimo katika mtazamo 
wa kibiashara. Wakulima 

wanaochukua na kuufanyia 
kazi ushauri huo, kisha kufanya 
shughuli za kilimo kitaalamu 
na kwa mtazamo wa kibiashara 
,wanapata faida.

Kuwa na wazo ni aina gani ya kilimo 
unayoweza kuifanya kibiashara pekee 
haitoshi. Huo ni mwanzo tu. Ni lazima 
kukusanya au uwe na pesa au mtaji 
kwa ajili ya kugharamia shughuli 
hiyo na mwisho utakapouza bidhaa 
zako au huduma utakayotoa uweze 
kupata pesa zaidi. Hapo ndipo wazo 
la biashara linatekelezeka.

Mpango wa biashara
Unapoomba mkopo, ambapo kwa 

kawaida mkopeshaji ni benki na 
taasisi nyinginezo za fedha, utaulizwa 
mpango wa biashara yako unayokopea 
fedha hizo. Hata kama haujakopa au 
hauna nia ya kukopa pesa, kuelewa 
mpanga wako wa biashara ni muhimu. 
Inakuwezesha kujia unafanya nini na 
kama unachofanya kitaleta faida au 

unapoteza muda wako tu!
Mpango wa biashara unatoa tafsiri 

ya malengo yako katika mageuzi ya 
kibiashara. Kwa nini unafikiri malengo 
hayo yatafikiwa, na nini mikakati ya 
kuyafikia malengo hayo?

Kwa bahati  mbaya wakulima 
wengi hawajaelimika katika kufanya 
shughuli zao za kilimo kibiashara na 
kuwa na mpango wa biashara. Bila 
kuwa na mpango wa biashara ni 
vigumu sana kuweza kumshawishi 
mtu au taasisi ya fedha kuwekeza 
katika mradi wako.

Mpango wa biashara hubadilika 
kulingana na ukubwa wa biashara 
unayolenga, utaalam utakaotumika, 
na ni nani walengwa katika mradi 
huo.

Muhtasari wa wazo lako
Lengo ni kutoa mtazamo mzima 

wa biashara husika na ushirika 
huo, unaelezea kwa ufupi biashara 
h u s i k a ,  b i d h a a  a u  h u d u m a 
zitakazojumuishwa, uchambuzi wa 
soko la bidhaa au huduma hizo 
kwa ufupi, mikakati ya kupata soko 
na pia uchambuzi kwa ufupi ni 
jinsi gani fedha hizo zitasimamiwa 
kuahakikisha zinafanya shughuli 
lengwa.

Hii iwe wazi na ya kueleweka ili 

kutoa mtizamo mzuri wa biashara 
unayokusudia. Ni lazima uwe wazi 
kabisa kuelezea lengo la fedha 
unazokopa au kuomba. Muhtasari 
unaotoa ni lazima kuelezea kwa 
u h a k i k a  k u w a  b i a s h a r a  y a k o 
itafanikiwa. Muda mzuri wa kuandika 
muhtasari ni baada ya kuandika 
mchanganuo wa biashara na kisha 
uunganishe mwanzoni mwa mpango 
wako wa biashara.

Wazo la biashara hutoa taarifa juu 
ya bidhaa utakazouza au huduma 
utakayotoa.

Mpango wa soko
U n a j u m u i s h a  m a m b o  y o t e 

unayofanya kutafuta wateja, ni nini 
wanachohitaji, na namna ya kuwafikia. 
Sehemu hii itaelezea bidhaa na 
huduma zako kwa undani, pia bei za 
bidhaa au huduma zako na ni wapi 
biashara ama ofisi yako itakapokuwa 
na mbinu utakazotumia kusambaza 
bidhaa zako.

Mfumo wa biashara
Hii inaelezea mfumo wa biashara 

yako kisheria, mfumo uliochagua 
unategemeana na faida na hasara 
ambazo kila sharia inazo. Uchaguzi 
huu unaweza kuwa wa mtu binafsi, 
ushirika au kampuni isiyokuwa na 
kikomo au ujamaa.

Katika sehemu hii, pia unatakiwa 
uoneshe ni kwa jinsi gani ulivyofikiria 
mahitaji ya kisheria na ni kwa jinsi gani 
umeweza kufuata katika utaratibu 
mzima wa kuanzisha biashara yako.

Mipango ya fedha
Unahitaji kuwa na bajeti. Sehemu 

hii itasaidia kuweza kupangilia faida 
na mtiririko mzima wa fedha katika 
biashara yako mpya. Hii ina maana 
ya fedha zinazoingia (mapato) na 
zinazotoka (matumizi). Ukishatengeza 
bajeti ni rahisi kutumia taarifa hiyo 
kufanya hesabu ya fedha unazohitaji 
kwa ajili ya kuanzisha biashara yako.

Huu unaitwa mtaji, na unatakiwa 
kuonesha chanzo cha mtaji huo. Hii 
ina maana ya kuonesha ni chanzo 
kipikitakachochangia asilimia flani 
katika fedha hizo.

Angalizo
Kuandik a mpango mzuri  wa 

biashara hakukuhakikishii kufanikiwa 
lakini ni njia moja wapo ya kupunguza 
uwezekano wa kuanguka kibiashara.

Kujaribu huleta mafanikio. Anza 
kuandika leo na upate uzoefu 
utakaokuletea mafanikio.

UTUPA: MMEA UNAOFAA KWA MENGIKILIMO BIASHARA KITAKAVYOKUTOA
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UNAWEZA usiujue umuhimu wa 
Wamachinga, lakini ukweli kada 
hiyo ni ya watu sahihi, ambao wapo 
katika nchi sahihi na wanaongozwa 

na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan ambaye 
amekuwa mtu sahihi kwao kutokana na 
jinsi anavyowajali, kuwasikiliza na kutatua 
shida zao.

Kuonyesha jinsi anavyowajali, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika siku 
za nyuma ili kuondoa kero zilizokuwa 
zinawakabili, aliahidi kutoa Shilingi 
milioni 10 kwa ajili kutatua changamoto 
ya uendeshaji wa ofisi za Machinga 
mikoani.

“Nimesikia changamoto za uendeshaji 
wa ofisi na ninaahidi kutoa Sh milioni 
kumi kwa kila mkoa ili kutatua kero hiyo,” 
alikaririwa Rais Dkt. Samia, akitoa ahadi 
hiyo kipindi hicho.

Katika kuwawekea mazingira mazuri, 
mbal i  na kuwarahis ishia  kupata 
mikopo, pia Rais Dkt. Samia aliagiza 
mamlaka husika za usimamizi wa fedha, 
kutengeneza mifumo mizuri ili tu waweze 
kupata mikopo kirahisi na kuendesha 
biashara zao.

Hayo yalionekana na kuthibitishwa 
na Chama cha Wafanyabiashara 
Ndogondogo Mkoa wa Dar es Salaam 
(KAWASSO) ambapo walisema kuna 
mwanga mpya wa fursa kupitia kwa 
wadau wa Banki Maendeleo kwa 
kuwakopesha.

Benki hiyo inatarajiwa kuwafikia 
Wamachinga zaidi ya elfu tano, pamoja 
na makundi ya Wanawake na vijana 
kuwapatia El imu ya Biashara na 
kuwapatia mikopo yenye riba nafuu 
kwa wale wanaokidhi vigezo ili kuweza 
kuwainua kiuchumi.

Pia imeweza kuwapatia mikopo 

ambapo imewafikia Wamachinga 1800 
kwa mwaka jana kusababisha kuinua 
uchumi wa kila mmoja.

Baadhi ya maeneo yanayoendelea 
kufikiwa na mikopo hiyo ni Solo la 
Kariakoo, Machinga Complex, Soko la 
Bog Brother, SoKo la Feri, Maeneo ya 
Tabata Muslim.

Maeneo mwengine ni Tazara Vetenary 
ambapo imetajwa kuwa kila mmoja 
aliyepata mkopo huo kwa mwaka jana 
pia alikuwa tayari amekata Bima ya 
kujilinda na majanga endapo itatokea 
ajali ya moto katika bidhaa zake.

Ukweli ni kwamba Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amekuwa akitoa maelekezo 
maalum ya kuweza kuyalea makundi ya 
machinga na bodaboda.

Katika moja ya hotuza zake, Waziri Mkuu 
wa Tanzania, Kassim Majaliwa alisema 
Wamachinga ni watu muhimu katika 
kukuza pato la Taifa na takwimu za Wizara 
ya Viwanda na Biashara zinaonesha kuwa 
Sekta ya Viwanda Vidogo na Biashara 
Ndogo imetengeneza ajira, kukuza 
uchumi na kuondoa umasikini.

Hivyo, Waziri Mkuu aliziagiza mamlaka 
zinazohusika na ujenzi wa masoko 
mazuri unaoendelea kwenye maeneo 
mbalimbali  nchini wazingatie na 
waandae miundombinu kwa ajili ya 
wafanyabiashara ndogo ndogo maarufu 
kama wamachinga.

Wa z i r i  M k u u  a m e s e m a  k u o n a 
Wamachinga kama ni fursa ya uchumi 
utekelezaji wake utakuwa ni mwarobaini 
wa changamoto zote zinazowakabili 
Wamachinga nchini kwani kila mmoja 
kwa nafasi yake atatimiza wajibu wake ili 
kuhakikisha wanafanya kazi zao na hivyo 
kuweza kuchangia ujenzi wa uchumi wa 
Taifa.

Alisema anaamini kuwa wadau wote 
nchini watashirikiana katika kuchochea 
maendeleo ya wafanyabiashara wadogo 

kwa kuweka mazingira bora ya kufanya 
biashara na hivyo kuwawezesha kuinua 
uchumi wa mtu mmoja mmoja na pato 
la Taifa kwa ujumla.

Waziri  Mkuu alisisitiza kwamba 
Wamachinga ni watu muhimu sana na 
wamekuwa suluhisho la mahitaji kwa 
watu wengi kuanzia wenye kipato cha 
chini, kati na kipato cha juu, hivyo ametoa 
rai kwa Watanzania wote kuendelea 
kuunga mkono shughuli zao kwa vitendo

Pia, Waziri Mkuu alisema Serikali 
itaendelea kuweka mazingira wezeshi 
kwa wamachinga wote nchini ikiwa 
ni pamoja na kuwapatia vitambulisho 
maalum vinavyowapa uhalali wa kufanya 
biashara zao bila bugudha.

“Napenda kuwahakikishia kwamba 
Serikali inathamini sana mchango 
mkubwa wa sekta isiyo rasmi katika kuinua 
uchumi.” Amesema, “Wakurugenzi katika 
Halmashauri zote wahakikishe wanapata 
takwimu sahihi za Wamachinga ili 
irahisishe zoezi la utoaji vitambulisho vya 
biashara  ili kuepuka usumbufu.

“ N d u g u  z a n g u  W a m a c h i n g a 
v i tambul isho n i  muhimu k wani 
vinakupeni uhalali wa kufanya biashara 
zenu bila bugudha.”

Alisema hata sekta zilizo rasmi nao 
wana vitambulisho vinavyowawezesha 
kupata huduma zao kama waajiriwa. 
Serikali imeamua kutoa vitambulisho 
rasmi ambayo vitawatambulisha popote 
nchini na kupata huduma muhimu.

Waziri Mkuu alisema sekta isiyo rasmi 
imetoa fursa nyingi za ajira ikilinganishwa 
na wale walioajiriwa katika sekta rasmi. 
“Kwa kutambua hilo, nitoe wito kwa 
wamachinga wote kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii ili kuchangia ukuaji wa 
pato la Taifa.”

Alisema Sekta ya Biashara Ndogo 
imesaidia kutatua changamoto ya 
u k o s e f u  w a  a j i r a  n c h i n i  k w a n i 

imewezesha kila mpenda kazi kwa 
vijana, wanawake na wahitimu 
wa ngazi zote kujiajiri ikiwemo 
wanaohitimu wa elimu ya msingi, 
sekondari, ngazi ya kati na hata 
vyuo vikuu.

Waziri Mkuu alisema, Serikali 
imeweka mikakati mbalimbali 
ya kushughulikia changamoto 
zinazowakabili Wamachinga ikiwa 
ni pamoja na kuwajengea mazingira 
bora yatakayowawezesha kufanya 
biashara zao katika maeneo stahiki.

Waziri Mkuu, pia alitumia fursa 
hiyo kuwatak a Wamachinga 
wawe wazalendo na wasikubali 
kutumik a k wa kusaidia  mtu 
mwingine kukwepa kulipa kodi kwa 
kukubali kupokea bidhaa kutoka 
katika maduka makubwa bila 
risiti ya mauzo kitendo ambacho 
kinasaidia kutolipa kodi, hivyo, 
aliwataka wasikubali kusaidia 
w a f a n y a b i a s h a r a  w a k u b w a 
kukwepa kodi wakati wao wanalipa 
kodi.

WATU SAHIHI, KATIKA NCHI SAHIHI, KWA RAIS SAHIHI

MBINU MUHIMU WAKATI WA 
UANZISHAJI UFUGAJI WA SAMAKI
UNAPOTAKA kufuga samaki ni lazima 
ujiandae kwanza na hapa tunajaribu 
kukuletea mambo ambayo unapaswa 
uyafuate kabla ya kuanza kuwa 
mfugaji wa samaki na uwe na matokeo 
bora yatakayokuwezesha kuwa na 
mafanikio makubwa.

Kwanza kabla ya kuamua kuwa 
mfugaji wa samaki, unatakiwa uwe 
na shauku na dhamira ya kweli ya 
ufugaji, kufanya tathmini ya rasilimali 
ulizonazo kwa ajili ya mradi wa ufugaji 
wa samaki.

Pia lazima uwe na uhakika wa 
chanzo endelevu cha mtaji kwa ajili 
ya mradi, hulka ya uvumilivu na 
kuthubutu, tathmini ya soko la bidhaa 
za samaki na kujipatia maarifa ya 
msingi ya ufugaji wa samaki.

ENEO LA KUFUGIA
Eneo la kufugia samaki linatakiwa 

liwe na maji ya kutosha kwa mwaka 
mzima, linatakiwa liwe na udongo 
unaoweza kutuamisha maji, lisiwe 
na historia ya mafuriko, kwa kuwa 
mafuriko yakitokea samaki waliokuwa 
bwawani wataondoka na maji na 
bwawa litafunikwa na udongo.

Pia eneo zuri la kufugia samaki ni 
lile linalofikika kwa urahisi, linatakiwa 
kuwa ni eneo lenye amani na utulivu 
na watu wenye

Kuelewana, kuwa na soko la bidhaa 
na umiliki wa ardhi wa uhakika.

BWAWA
Z i p o  n a m n a  m b a l i m b a l i  z a 

utengenezaji wa bwawa la samaki, 
k u l ingana na  a ina  ya  bwawa 
lenyewe, hali ya uchumi, wingi wa 
samaki pamoja na aina ya samaki 
watakaofugwa.

Hapa najaribu kuwaonyesha  aina 
za mabwawa ya kufugia

Samaki, ambapo ni bwawa la 
kuchimba udongo bila kujengea na 

lile la kuchimba udongo na kujengea 
kwa matofali, simenti na zege.

UANDAAJI NA UPANDIKIZAJI
Kabla ya kuvisafirisha vifaranga 

kutoka kwenye bwawa wanaloishi ni 
vema vikatolewa na kuwekwa kwenye 
vibwawa vidogo vidogo kwa muda wa 
kati ya saa 24 hadi 72 (kutegemeana 
na umbali wa safari) bila chakula.

Wakati wa kupandikiza mfugaji 
anatak iwa ak if ik a asivimwage 
vifaranga kwenye bwawa bal i 
anatakiwa kuyaruhusu maji yaliyobeba 
vifaranga yabadilishane ujoto na maji 
yatakayopokea vifaranga.

Hapa mfugaji anatakiwa kuliweka 
kontena au chombo alichobebea 
vi faranga k ielee k wenye maj i 
anayotaka kufugia kwa muda wa 
dakika kati ya 30 hadi 35, baada ya 
hapo chombo

kilicho na vifaranga kifunguliwe 
na kiinamishwe ili maji hayo yaweze 
kukutana na yale yaliyoandaliwa kwa 
ajili ya kufugia na hapo ataruhusu 
vifaranga kuingia wenyewe kwenye 
bwawa husika.

Iwapo utafika na kuvimwaga 
vifaranga kwenye bwawa jipya bila 
kufuata utaratibu huo wa kitaalamu 
basi tofauti ya ujoto wa maji kati ya 
chombo kilichosafirishiwa vifaranga 
na bwawa unaweza kusababisha 
vifaranga wote kufa kwa muda mfupi, 
kitaalamu wanasema kuwa vifo vya 
vifaranga hivyo vinasababishwa na 
mshituko wa joto.

Jambo lingine la kuzingatia ni kuwa 
uandaaji na usafirishaji wa vifaranga 
ni vizuri ukafanywa muda ambao 
hali ya hewa inakuwa na ubaridi. 
Muda unaopendekezwa zaidi na 
wataalamu ni asubuhi au jioni kwa 
sababu muda huo samaki wanakuwa 
na uwezo wa kuhimili misukosuko 
ya safari tofauti na hali ya hewa 

inapokuwa ya joto.
UFUGAJI KIANGAZI, MASIKA
Kimsingi hakuna tofauti kubwa 

wala athari kubwa sana za ufugaji 
wa samaki wakati wa kiangazi 
ukilinganisha na wakati wa masika, 
tofauti zilizopo ni ndogo ndogo 
ambazo kitaalamu hazina madhara 
makubwa kwa mfugaji.

Hii ni ulaji wa chakula wa samaki 
na ukuaji wao na uchafuzi wa maji 
yanayoingia kwenye mabwawa ya 
kufugia

ULISHAJI NA UTUNZAJI
Samaki wapewe chakula angalau 

mara 2 kwa siku (saa 3-4 asubuhi 
na 9-10 jioni) pia kuwe na hewa ya 
kutosha, kuwapa vyakula tofauti 
kutegemeana na silka ya aina ya 
samaki unaowafuga.

Kuna samaki wanaofaidika na 
vyakula vya nyama nyama kama 
vile kambale na sangara (hawa 
hawali pumba) na kuna samaki 
wengine kama sato wanakula vyakula 
mchanganyiko wa nyama na

mboga mboga na wapo wengine 
wanaokula vyakula vyenye asili ya 
mimea tu.

Kuhusu maji hapa ifahamike kuwa 
wakati tunazunguzia viwango vya 
maji vinavyohitajika kwa wanyama 
wengine wafugwao, hitaji la maji kwa 
samaki ni ubora wa maji anayofugiwa 
na sio wingi wake.

MASOKO YA SAMAKI
Soko la awali, hili ni soko la moja kwa 

moja kutoka kwa muuzaji ambaye ni 
mfugaji kwenda kwa mlaji, kuna soko 
la kati, katika soko hili kwa kawaida 
kunakuwa na mtu wa kati ambaye 
ananunua samaki kwa mfugaji kwa 
lengo la kwenda kuwauzia walaji.

Soko la kimataifa, hili ni soko 
linalofanyika nje ya nchi (baina ya 
nchi moja na nchi nyingine).

WAMACHINGA
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DK. SAMIA ALIVYOPIGA ‘HAT–TRICK’ KATIKA UWEKEZAJI, MIFUGODK. SAMIA ALIVYOPIGA ‘HAT–TRICK’ KATIKA UWEKEZAJI, MIFUGO
NA CHARLES MATESO

KATIKA soka wanasema ‘hat-trck’, 
ikiwa na maana kafunga mabao 
matatu katika mchezo mmoja 
husika. Ukishapiga ‘hat-trick yako 

na kwa heshima ya mchezo, unapewa 
mpira unauweka kwapani na kuondoka 
nao.

H i v y o  u k i t z a m a 
kinachoendelea katika sekta 
mbili tu za mifugo na utalii, 
unaweza kutamka bila kusita, 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ameupiga mwingi, kapiga ‘hat-
trick’ na mpira kabeba kabisa.

Ni data tu zinazungumza 
kuhusu kile kinachofanywa 
na Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, katika sekta hizo mbili 
ambazo zimebeba mamia 
ya watu wanaozitegemea 
huku zikiwa na mchango 
mkubwa katika Pato la 
Taifa.

MIFUGO
Ukitazama katika mifugo, 

ameendelea kufanya kweli 
kwa Watanzania baada ya 
kutoa kiasi cha Sh Bilioni 
28.1 katika sekta ya mifugo 
ili kutekeleza mapinduzi 
makubwa katika mifugo.

W a z i r i  w a  M i f u g o 
na Uvuvi Dkt.  Ashatu 
Kijaji, amethibitisha hilo 
na kusema, Serikali ya 
Awamu ya Sita imetenga 
fedha Shilingi Bilioni 28.1 
kwa mwaka wa fedha wa 
2024/2025 kwa ajili ya 
sekta ya mifugo pekee 
ili kutekeleza mapinduzi 
ya sekta hiyo ikiwemo 
k u f a nya  k a m p e n i  ya 
chanjo ya  mifugo i l i 
kuhakikisha mifugo hapa 
nchini inakuwa na ubora 
unaohitajika kimataifa.

Waziri Dkt. Ashatu  Kijaji 
amesema, fedha hizo 
zimelenga kutoa chanjo 
za homa ya mapafu ya 
ng'ombe, ugonjwa wa 
sotoka ya mbuzi na kondoo 
na ugonjwa wa kuku wa 

kideli huku fedha 
nyingine kutumika 
kununua pikipiki 700 
na vishikwambi 4,500 
kwa ajili ya maafisa 
ugani wa mifugo ili 
kurahisisha utendaji 
k a z i  w a o  h i v y o 
kutimiza maono ya 
Rais Dkt. Samia.

“ K w a  m a r a  y a 
k wanza ndani  ya 
m i a k a  6 0  t a n g u 
tupate uhuru, Mama 
(Dkt. Samia) katupa 
Shilingi Bilioni 28.1 
kwa ajili ya wafugaji 
tu..." amesema Dkt. 
Ashatu Kijaji.

H i v y o  w a f u g a j i 
wametakiwa kwenda 

na k as i  ya  mapinduzi  ya 
sekta hiyo na kutekeleza kwa 
vitendo utaalamu wanaopewa 
na maafisa ugani kwani Dkt. 
Samia Suluhun Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ana dhamira ya dhati 
ya kuhakikisha mapinduzi ya 
sekta hiyo yanafanikiwa.

Pia Serikali nchini kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
imewahakikishia wafugaji kuwa 
hakuna mifugo itakayopotea 
k u t o k a n a  n a  m a g o n j w a 
mbalimbali.

Madhumuni ya Serikali ya 
Awamu ya Sita ni kuhakikisha 
nchi inakuwa na mifugo mizuri 
yenye kuleta tija kwa wafugaji 
na wawekezaji wa nyama, hivyo 
wafugaji waiamini serikali kwa 

jinsi inavyowapambania katika 
kuhakikisha soko la bidhaa hiyo 
inakuwa kubwa na yenye tija 
kwao.

UWEKEZAJI
Katika uwekezaji, Tanzania 

imezidi kupaa huku ikielezwa 
yote hayo yanatokana na jitihada 
za dhati zinazofanywa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
kuvutia wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi.

Hii inathibitishwa na miradi 
500 ya uwekezaji iliyosajiliwa 
mwaka 2023 wakati ndani ya 
mwaka 2024 imesajiliwa miradi 
ipatayo 901.

Kubwa zaidi wakati miradi 
500 ya mwaka 2023 ilikuwa na 
thamani ya dola za kimarekani 
b i l i o n i  t a n o,  m i r a d i  9 0 1 

iliyosajiliwa mwaka 2024 
ina thamani ya dola za 
kimarekani bilioni 9.3.

Hayo yamethibitsihwa 
na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Kituo Cha Uwekezaji Nchini 
(TIC), Dk. Binileth Mahenge 
aliyesema mwamka wa usajili 
wa miradi ya wawekezaji 
umeongezeka kutokana na 
fursa zinazotolewa na Rais 
Dk. Samia.

Kwa hilk i ,  Dkt.  Samia 
ataendelea kuupiga mwingi 
tu na zile ‘hat-trick’ katika 
sekta nyingine zitaendelea.
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NI  w a z i  k u w a 
wakulima wengine 
wamevuna nafaka 
mbalimbali kama 
vile maharage na 

mahindi katika msimu huu wa 
mavuno hivyo wasipokuwa 
makini na kuhifadhi kwa 
u s a h i h i  m a v u n o  y o t e 
yatapotea kwa kuharibiwa 
na wadudu, panya, au hata 
ukungu unaotok ana na 
unyevu.

Ili kuepukana na hasara ni muhimu 
kuhakikisha unahifadhi mazao yako 
katika njia salama kama unavyoshauriwa 
na Mkulima Mbunifu au wataalamu wa 
kilimo.

Kabla ya kuhifadhi hakikisha mazao 
yako yamekauka vizuri kwa kung’ata punji 
ambayo huwa ngumu na hukatika kwa 
mlio mkali, kumimina kwenye chombo 
au sakafu, ambapo hutoa mlio mkali 
kama wa kuumiza sikio, kutumia chumvi 
yaani kuchanganya mahindi na chumvi 
kiasi kisha mimina kwenye jagi la kioo, 
na kama chumvi itang’ang’ania kwenye 
punje basi hazijakauka au kutumia 
kipima unyevu ambacho huonyesha 
unyevu wa asilima 13.5.

KABLA YA KUHIFADHI
Kabla ya kuweka nafaka kwenye 

vifungashio au kuhifadhi ghalani, inabidi 

kuchukua tahadhari ya kuzuia uharibifu 
utokanao na wadudu au wanyama kama 
panya ndani ya ghala.

Hakikisha ghala la kuhifadhia nafaka 
ni safi, lisilovuja na ikibidi changanya 
mahindi na viuwadudu.

Viuwadudu hivyo vinaweza kuwa vya 
asili vinavyotokana na mimea kwa mfano 
mwarobaini au pareto. Aidha ni muhimu 
kutenga kiasi cha nafaka itakayotumika 
kwa kipindi kisichozidi miezi mitatu 
baada ya kuvuna. Hii ni kwasababu katika 
kipindi hiki, mashambulizi ya wadudu 
huwa ni ya kiwango cha chini sana.

Kuchanganya kiuwadudu na 
nafaka

Wakati wa kuchanganya kiuwadudu na 
nafaka ni muhimu kuandaa vifaa kama 
vile, turubai isiyokuwa na matundu, 
sakafu safi ya sementi, debe la kupimia 
nafaka, beleshi au koleo, dawa ya 
kuhifadhia na kifaa au kitambaa safi cha 
kufunika pua na mdomo.

Hatua za kuchanganya
Tandika turubai safi kwenye sakafu 

katika sehemu isiyokuwa na upepo. 
Pima nafaka kwa kutumia debe au 
kwa kutumia mizani ili kupata uzito wa 
kilogramu 100 (madebe sita).

Weka nafaka kwenye turubai na funika 
pua na mdomo kwa kitambaa safi ili 
kuzuia dawa isiingie mwilini.

Fungua pakiti ya gramu 200 ya dawa ya 
asili na mimina juu ya kilo 100 za nafaka. 
Anza kuchanganya dawa nanafaka kwa 
kutumia beleshi au koleo mpaka mahindi 
yote yatakapopata dawa.

Fungasha kwenye magunia safi ya 
kilo 100 tayari kwa kuhifadhi ghalani au 
waweza kuhifadhi kwenye kihenge, silo 

au bini.
Nafaka zipangwe kimadaraja kwenye 

ghala. (Maguniua yasiwekwe moja 
kwa moja sakafuni, mbao huweza 
kutangulizwa sakafuni kwanza).

Ghala bora
Ghala bora ni chombo chochote kile 

au jengo lolote lililo imara na lenye sifa 
zifuatazo; Liwe na uwezo wa kuzuia 
wadudu, panya, mvua na unyevu kutoka 
chini.

Liwe na nafasi ya kutosha kuweka mazao, 
kukagua na kutoa pamoja na uwezo wa 
kuhifadhi mazao yaliyokusudiwa.

Aina ya maghala bora
1. Sailo au bini
Haya ni maghala yanayojengwa kwa 

dhana ya kutokuwepo na mzunguko 
wa kawaida wa hewa ndani ya nafaka 
iliyohifadhiwa na kusababisha wadudu 
waharibifu na vimelea vya magonjwa 
kutoweza kusitawi na kuharibu nafaka.

2. Mapipa
Mapipa yenye mifuniko imara hutumika 

kuhifadhi nafaka kwa dhana ya kutokuwa 
na hewa ndani ya mahindi. Pipa likijazwa 
mahindi  na kufungwa sawasawa 
hakuna hewa inayoingia na hakuna 
mdudu anayeweza kuishi ndani yake, 
na hata punje za nafaka hufa baada ya 
kuhifadhiwa kwa muda hivyo inashauriwa 
kuwa nafaka inayotegemewa kwa ajili ya 
mbegu isihifadhiwe ndani ya pipa.

4. Maghala ya nyumba
Hifadhi hii hufanyika katika chumba 

au nyumba maalumu na maghala haya 
huhifadhi mazao yaliyofungashwa 
kwenye magunia. Uwezo wa kuhifadhi 
hutegemea wingi wa mazao.

UMUHIMU WA KUHIFADHI NAFAKA
WE N G I  h u t a m a n i  a u 

hata kujiingiza kwenye 
ujasiriamali, lakini siyo 
wote wanaofanik iwa 
k u t o k a n a  n a 

kutokufahamu kanuni muhimu za 
ujasiriamali. Ni wazi kuwa ili uanzishe 
kitu chochote chenye mafanikio, ni 
lazima ufahamu kanuni za kukifanya kitu 
hicho jinsi ipasavyo.

Ikiwa wewe ni mjasiriamali, au unataka 
kuwa mjasiriamali, basi fuatilia makala hii ili 
nikufahamishe kanuni 13 za ujasiriamali.

1. Kuwa mtatuzi wa matatizo
Ujasiriamali ni zaidi ya kupata pesa, ni 

lazima kwanza utatue changamoto ya mtu 
ndipo utaweza kupata pesa kutoka kwa mtu 
husika. Ni muhimu ukafahamu kanuni hii kama 
mjasiriamali kwani hutojikita kutafuta pesa bali 
utajikita kutatua matatizo ya watu.

Kwa mfano kama kuna tatizo la upatikanaji 
wa mboga katika mji au eneo unalokaa, 
ikiwa wewe utaleta mboga katika eneo hilo 
ni wazi kuwa watu watakupa pesa ili uwape 
mboga. Hivyo ni muhimu kila mara ukatafuta 
changamoto ukaitatua, nawe bila shaka 
utapata pesa za uhakika.

“Pesa ni matokeo ya kutatua shida ya 
mtu”

2. Kuwa na maono
Hakuna ujasiriamali bila maono. Kuwa 

mjasiriamali bila maono ni sawa na kuendesha 
gari isiyokuwa na usukani. Maono katika 
ujasiriamali yatakuwezesha kukuongoza 
ufanye nini na kwa muda gani. Ni lazima 
ujiulize kuwa unataka kuwa nani, lini na 
unataka kufanya nini baadaye? Jonathan Swift 
alisema maono ni sanaa ya kuona kile ambacho 
wengine hawaoni. Ni lazima uwe na lengo na 
ufanye bidii kulifikia.

“Wajasiriamali waliofanikiwa ni wale 
walioweza kubadili maono yao kuwa uhalisia”

3. Chagua washirika au timu sahihi
Wakati mwingine utahitaji kufanya kazi na 

watu au mtu fulani. Ni muhimu kuwa makini 
wakati wa kuchagua washirika au timu ya 
kufanya nayo kazi ili kuhakikisha maono yako 
hayakwamishwi.

Kamwe usichukue mtu tu kwa kigezo 
kuwa ni rafiki au ndugu yako, bali chukua 
mtu ambaye unaamini anaweza kufanya kitu 
chenye tija kwa ajili ya kufanikisha malengo 
yako kama mjasiriamali.

4. Toa huduma au bidhaa yenye tija
Hivi leo sokoni kuna bidhaa na huduma 

nyingi ambazo ni za aina moja, lakini siyo zote 
zinafanya vizuri. Hii ni kutokana na baadhi 
ya bidhaa au huduma kutozingatia kuwa na 
tija kwa wateja wake. Ikiwa unatengeneza 
bidhaa au huduma fulani hakikisha itakuwa na 
manufaa makubwa na ya uhakika kwa wateja 
wako.

Kwa mfano nimewahi kuona vitafunwa 
vilivyoandaliwa katika mazingira duni na 
kuwa na dosari mbalimbali kama vile marashi, 
vipande vya nywele, mchanga n.k. Ni wazi 
kuwa bidhaa za namna hii zitakosa wateja 
kutokana na kuwa na ubora duni.

Kila mara kumbuka kuwa ushindani ni 
mkubwa, hivyo jitahidi kuongeza tija na ubora 
wa huduma na bidhaa zako.

5. Fahamu na jali wateja
Ikiwa wewe ni mjasiriamali, basi futa mawazo 

kuwa wateja wa  nakuhitaji wewe. Fahamu 
kuwa wewe kama mjasiriamali, ndiye unaye 
wahitaji wateja ili ukuze biashara au huduma 
yako. Hakikisha mambo haya kuhusu wateja:

Fahamu wanataka nini, sikiliza maoni na 
ushauri wao, hakikisha unakamilisha mahitaji 
yao, tumia lugha nzuri na rafiki kwa wateja, 
mfanye mteja aone unamthamini, mfanye 
mteja aone kuwa umetanguliza huduma kabla 
ya pesa, naamini kwa kufanya hivi utaweza 
kujijengea msingi mzuri wa wateja kwa ajili ya 
huduma au bidhaa zako kila siku.

6. Tumia pesa vyema
Changamoto ya matumizi mabaya ya pesa 

inawakabili watu wengi kuanzia kwenye 
matumizi yao binafsi ya pesa. Watu wengi 
wanapata pesa lakini zinaisha bila ya kufahamu 
wamezitumiaje au wamefanya kipi chenye tija.

Ni wazi kuwa matumizi mazuri ya pesa ni 
kanuni muhimu sana kwa mjasiriamali, kwani 
kwa njia hii utaweza kukuza biashara yako kila 
siku. Jifunze kufahamu hii ni pesa kwa ajili ya 
nini, na uitumie kwa mambo ya msingi pekee. 
Epuka tabia za kibadhirifu na anasa. Ikiwa 
biashara au uwekezaji wako ni mkubwa, basi 
unaweza kumwajiri mtu aliye na taaluma ya 
utunzaji na usimamizi wa pesa.

7. Usipuuze nafasi ya teknolojia
Tunaishi kwenye ulimwengu wa sayansi 

na teknolojia, hivyo wewe kama mjasiriamali 
huwezi kujitenga nao. Kwa kupitia teknolojia 
kama vile simu na mtandao wa intaneti, 
unaweza kuwafikia watu wengi zaidi na 
kuongeza mauzo ya huduma au bidhaa zako.

Hakikisha wewe kama mjasiriamali unakuwa 
karibu na wateja wako ili kutatua shida na 
mahitaji yao; pia hakikisha unajifunza mbinu 
bora za kufanya biashara kupitia mtandao.

8. Fahamu soko
Kanuni mojawapo ya kuongeza mauzo yako 

kama mjasiriamali ni kulifahamu soko vyema. 
Hakikisha huduma au bidhaa unayoitoa 
inakidhi mahitaji na inafika kwenye soko 
stahiki.

Kwa mfano ikiwa wewe ni mzalishaji wa 
mayai, lakini eneo ulilopo soko ni duni, basi 
tafuta eneo jingine ambalo soko la bidhaa hii 
ni nzuri. Ikiwa wewe huwezi kwenda, unaweza 
kutafuta mtu kwenye eneo lenye soko zuri 
akakuuzia bidhaa yako na ukampa gawio 
fulani.

Kwa kufanya hivi utaweza kulenga soko 
na kujiongezea faida zaidi wewe kama 
mjasiriamali.

9. Ongeza maarifa
Kwanza nikupongeze kwa kusoma makala 

hii, ni wajasiriamali wachache sana ndiyo 
hupenda kusoma makala na vitabu mbalimbali 
ili kuongeza maarifa.

Ni muhimu sana kila mara ukajizoesha 
kujiongezea maarifa, hasa ya ujasiriamali 
p a m o j a  n a  k i l e  u n a c h o k i f a ny a ;  h i l i 
liitakuwezesha kuwa na tija na kufanya kazi kwa 
ufanisi zaidi. Unaweza kusoma vitabu, majarida 
na tovuti mbalimbali (kama fahamuhili.com) ili 
kuongeza maarifa yako.

10. Jifunze kutokana na makosa
Moja ya k anuni  inayozingat iwa na 

wajasiriamali waliofanikiwa ni kujifunza 
kutokana na makosa. Makosa ni shule nzuri 
sana kwa kila mtu hasa wajasiriamali. Ikiwa 
uliwekeza ukapata hasara, basi jifunze nini 
hasa kilikuwa chanzo cha hasara ili mbeleni 
uweze kukiepuka. Usikubali kukwamishwa 
na makosa, bali yawe ni hamasa kwako ya 
kuendelea mbele zaidi.

“Uzoefu ni kufanya makosa na kujifunza 
kutokana na makosa hayo”

11. Tumia muda vizuri
Hakuna mtu mwenye zaidi ya saa 24 duniani; 

lakini mwingine muda unamtosha wakati 
mwingine analalamika  muda haumtoshi. Ni 
wazi kuwa mpangilio au matumizi mabaya 
ya muda ndiyo husababisha changamoto hii. 
Wewe kama mjasiriamali ni muhimu ukaondoa 
mambo yasiyokuwa na ulazima kwenye ratiba 
yako. Tambua ni kitu gani ni cha muhimu zaidi 
na ukifanye kwa wakati.

12. Weka vipaumbele
Wewe kama mjasiriamali, ni muhimu 

kuzingatia kanuni hii ya kujiwekea vipaumbele; 
vipaumbele vitakuwezesha kubaini ni kipi 
kianze na ni kipi kifuate kutokana na umuhimu 
wake.

Kwa mfano ikiwa kuna wateja walipata 
shida kupata huduma au bidhaa yako, maliza 
kwanza swala hili kabla ya kuendelea kuweka 
jitihada za kuuza bidhaa mpya. Kwa kufanya 
hivi utaweza kufanya mambo kutokana na 
umuhimu wake, jambo ambalo litakuwezesha 
kukua.

13. Usikate tamaa
Ni wazi kuwa katika safari ya ujasiriamali 

utakutana na changamoto mbalimbali. Jambo 
la msingi ni kukumbuka kanuni hii kuwa 
usikate tamaa. Tumia changamoto kama 
chachu ya kukuhamasisha kufanya bidii zaidi 
na usirudi nyuma.

Changamoto zipo leo na kesho lakini 
keshokutwa hazitakuwepo tena; jambo 
unalotakiwa kufanya ni kutazama lengo lako 
na kufanya bidii kila kukikucha kuzikabili 
changamoto husika ili ufikie lengo lako.

“Siri ya mafanikio yetu ni kutokukata tamaa”

UKIWA MJASIRIAMALI JIFUNZE KANUNI HIZI
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SINDIKA TOGWA LIKUPE FEDHA
TOGWA ni kinywaji cha asili 

kinachonyweka kwenye 
maeneo mengi Tanzania 
pamoja na nchi zingine 
lakini ik itumika zaidi 

katika maeneo ya wakulima.

Kinywaji hiki chenye asili ya ubaridi 
kinatengenezwa kwa kutumia nafaka 
kama vile mahindi, ulezi, mtama 
(isipokuwa ngano) japo inasadikika 
pia kuwa kuna maeneo mengine 
wanatengeneza k wa kutumia 
matunda.

Asi l i  ya  togwa hapa nchini 
inasadikika kuwa imetokana na 
wanajamii  wa k ibantu ambao 
kwa miaka ya nyuma walikuwa 
wakijishughulisha na kilimo.

Togwa hutumika wapi
Kinywaji hiki cha baridi ambacho 

hunywewa na wa watu wa rika zote 
hutumika kama kiburudisho wakati 
wa kulima/kuvuna, kwenye sherehe 
za kijamii, kiasili, kikabila na hata 

wakati wa kazi zingine mbalimbali 
za kijamii.

Usindikaji wa togwa
Togwa inayotokana na ulezi pamoja 

na mtama, inaweza kusindikwa na 
kuhifadhiwa kwenye vyombo au 
chupa maalumu kisha kuuzwa kama 
bidhaa zingine sokoni.

Malighafi
Katika usindikaji huu, malighafi 

inayohitajika ni ulezi, mtama, maji, 
kimea pamoja na kilinda chakula 
(preservatives).

Vifaa
Hivi ni pamoja na sufuria, jiko, 

m a j a b a ,  c h u p a  m a a l u m u  z a 
kuhifadhia, pamoja na karatasi/
nailoni maalumu ya kufungashia 
chupa kwa ajili ya kupelekea sokoni.

Hatua za usindikaji
Kabla ya kuanza usindikaji wa 

togwa,  n i  muhimu sana k wa 
msindikaji kuhakikisha kwanza 
kuwa anafikiria kuhusu soko na mara 
nyingi soko linaanzia nyumbani kwa 

watu waliokuzunguka.
Usindikaji unafanyika 

kama ifuatavyo;
Hakikisha unakuwa na mtama na 

ulezi uliokauka vizuri (ulezi ni kwa 
ajili ya kutengeneza kimea).

Chambua mtama na ulezi vizuri 
kwa kutoa uchafu ama taka.

Baada ya kuchambua, safisha kwa 
kutumia maji safi salama ili kuondoa 
udongo na vumbi.

Anika juani sehemu safi na salama 
ili ukauke tena. Saga mtama ili 
kupata unga. Bandika sufuria jikoni 
kisha weka maji na ongeza unga 
tayari kwa kupika uji.

Chemsha mpaka uji uive vizuri (uji 
usiwe mzito wala mwepesi).

Epua na acha pembeni upoe kisha 
ongeza kimea (kinachotokana na 
ulezi). Baada ya saa saba iko tayari 
kutumika kwa kunywa.

Ili kuhifadhi kwa ajili ya kupeleka 
sokoni na matumizi ya muda mrefu 
mara baada ya kuepua acha kwa siku 

tatu. Rudisha tena jikoni na 
pasha ili kupata moto kidogo 
kisha ongeza kilinda chakula 
(preservative).

Paki ikiwa bado ya moto 
kwenye chupa maalumu 
k u l i n g a n a  n a  u j a z o 
unaopendelewa sokoni . 
Panga chupa kwenye karatasi 
maalumu ya kufungashia 
k isha bana karatasi  kwa 
kuchoma kwa kifaa maalumu 
ya kuchomea kisha peleka 
sokoni.

Namna ya kutengeneza 
kimea

Chukua ulezi mkavu, uoshe 
na uweke kwenye chombo 
kikavu alafu ufunike kwa muda 
wa siku 2. Ukifunua utakuta 
umeanza kuota (k imea). 
Chukua ulezi huu kisha saga 
kidogo ili kubakia na chenga 
chenga.

Mimina zile chenga chenga 
za kimea kwenye ule uji na 
ongeza sukari kidogo.

Faida za kunywa togwa
K i n y w a j i  c h a  t o g w a 

kinasadikika kuongeza nguvu, 
ina madini ya kalsiamu, ina 
bakteria wazuri wanaohitajika 
k a t i k a  m m e n g’e nyo  w a 
chakula mwilini na kinywaji 
hiki pia kinaongeza protini 
mwilini.

SHIRIKA la kimataifa la 
kupambana na umasikini, 
Oxfam limesema siku ya 
Jumatatu kuwa utajiri wa 
mabilionea uliongezeka 

mara tatu zaidi mwaka uliopita 
wa 2024.

Shirika hilo la Oxfam limesema 
utajiri wa mabilionea ulikua kwa 
dola trilioni 2 mwaka jana, ikiwa ni 
sawa na takriban dola bilioni 5.7 
kwa siku, ikiwa ni mara tatu zaidi 
kuliko mwaka 2023.

Idadi ya mabilionea iliongezeka 
kwa kuibuka mabilionea 204 
na hivyo kupelekea idadi hiyo 
kufikia hadi 2,769, huku watu 
10 ambao ni  matajir i  zaidi 
duniani wakishuhudia utajiri 
wao ukiongezeka kwa wastani 
dola milioni 100 kwa siku. Oxfam 
il itumia chapisho la mwezi 
Novemba la jarida la Forbes 
linalowaangazia mabilionea 
wakubwa duniani.

Utafiti huu wa Oxfam unaipa 
uzito kauli  i l iyotolewa wiki 
iliyopita na rais wa Marekani 
anayemaliza muda wake Joe 
Biden ambaye alitahadharisha 
kuhusu mkusanyiko hatari wa 
mamlaka mikononi mwa matajiri 
wachache.  R ipoti  ya kundi 
hilo yenye jina la "Takers Not 
Makers,"ikizingatia takwimu za 
Benki ya Dunia, inaeleza pia kuwa 
idadi ya watu maskini wanaoishi 
na chini ya dola 6.85 kwa siku 
haijapungua tangu mwaka 1990.

Mitabh Behar, Mkurugenzi mtendaji 
wa  Oxfam International, amesema 
katika mahojiano kuwa kuingia 
madarakani kwa Trump akisaidiwa 
na mshauri wake Elon Musk kunatoa 
picha ya kwamba kundi la matajiri 
wakubwa duniani ndiyo wanashikilia 
usukani wa uongozi.

Ameongeza kuwa hilo halimhusu 
mtu mmoja lakini ni mfumo wa 
kiuchumi ulioundwa ambapo sasa 
mabilionea wanaweza kuunda sera 
za kiuchumi na kijamii ambazo 
hatimaye huwanufaisha zaidi.

Sambamba na wito wa Biden wa 
kuwataka mabilionea waanze kulipa 
kodi na ushuru unaofaa, shirika la 
Oxfam limetoa wito kwa serikali za 
mataifa mbalimbali kuwatoza ushuru 
zaidi matajiri ili kupunguza hali ya 
ukosefu wa usawa na kukabiliana na 
utajiri uliokithiri.

Shirika hilo l imetoa wito wa 
kuchukuliwa hatua kama vi le 

kuondoa ukiritimba, kudhibiti 
malipo ya wakurugenzi watendaji, 
na kuhakisha mashirika yanawalipa 
wafanyakazi mishahara stahiki.

Mwaka 2024, wawekezaji wengi 
walipata faida kubwa, hasa kutoka 
kwenye makampuni makubwa ya 
teknolojia, faharisi za soko la hisa, 
bei ya dhahabu na hata sarafu za 
mtandaoni. Oxfam imeendelea kuwa 
kwa wastani nchi zenye kipato cha 
chini na cha kati hutumia karibu nusu 
ya matumizi ya bajeti zao za kitaifa ili 
kulipa madeni.

Bango ka kongamano la kimataifa 
la kiuchumi la Davos, UswisiBango ka 
kongamano la kimataifa la kiuchumi 
la Davos, Uswisi.

Ripoti hiyo ya Oxfam imetolewa 
wakati wa ufunguzi wa kongamano 
la kimataifa la kiuchumi litakaloanza 
leo hadi Ijumaa huko Davos, shirika la 
Oxfam International katika tathmini 
yake ya hivi punde kuhusu hali ya 
ukosefu wa usawa duniani, limetabiri 
kuwa angalau matrilionea watano 

wataibuka katika muongo ujao.
Watu wapatao 3,000 wakiwemo 

wadau wa biashara, wasomi, viongozi 
wa serikali, na wawakilishi wa vikundi 
vya kiraia wanatarajia kuhudhuria 
kongamano hilo la kila mwaka katika 
mji wenye milima wa Davos nchini 
Uswisi.

Rais mteule wa Marekani Donald 
Trump, ambaye alihudhuria mara 
mbili kongamano la Davos wakati 
wa muhula wake wa  kwanza, 
anatarajiwa mara hii kushiriki kwa 
njia ya video siku ya Alhamisi. Kwa 
muda mrefu, Trump aliyekula kiapo 
Jumatatu amekuwa akitetea suala la 
kujilimbikizia utajiri huku akimteua 
bilionea Elon Musk kama mshauri 
wake. Kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma, waandamanaji kadhaa 
wameshuhudiwa huko Davos wakidai 
uwepo hatua za kiuchumi, kuwatoza 
ushuru matajiri na kushinikiza madai 
mengine yanayotetea usawa wa 
kijamii.

MABILIONEA WALIVYOZIDISHA UTAJIRI WAO 2024
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MACHO KWA VINCIUS JrMACHO KWA VINCIUS Jr

CITY IPO KWA LUIZCITY IPO KWA LUIZ

SAUDIA 
ARSENAL, FOREST VITA KWA CUNHAARSENAL, FOREST VITA KWA CUNHA
LONDON, England

MABOSI wa Nottingham Forest 
wanataka kumsajili Matheus 
Cunha Januari hii, Arsenal pia 
wameonyesha nia ya kutaka 
kumsaini mshambuliaji huyo wa 
Wolves.
Nottingham Forest kwa sasa 
inamtaka kwa udi na uvumba 
mshambuliaji huyo wa Wolves na 
Brazil, Matheus Cunha kuwa shabaha 
yao kuu ya Januari katika harakati za 
kufuzu Ligi ya Mabingwa.
Arsenal pia wameonyesha nia ya 
kutaka kumsajili Cunha mwenye umri 
wa miaka 25 katika uhamisho wa 
Januari. 

MANCHESTER, England
TIMU ya Manchester 
City wanataka 
kumsajili kiungo wa 
Brazil Douglas Luiz 
kutoka Juventus, Ligi 
ya Saudi Arabia bado 
inamnyatia Vinicius 
Jr, Chelsea kumuachia 
Trevoh Chalobah 

wakipata £40m.
Manchester City pia 
wanafikiria kumsajili 
kwa mkopo kiungo 
wa Brazil Douglas 
Luiz, 26, ingawa 
Juventus inashinikiza 
wajibu wa kumsaini 
ili kujumuishwa 
katika mpango huo 
uliopendekezwa. 

CHELSEA BADO CHELSEA BADO 
KWA GARNACHOKWA GARNACHO

TETESI ZA USAJILITETESI ZA USAJILI

KUMBUK A jambo moja , 
hakuna mtu ambaye siwezi 
kumnunua au kumharibu 
nikitaka.' Haya ni maneno 
ya mfanyabiashara tajiri 

zaidi Marekani wakati huo, Howard 
Hughes na ulimwengu unamfahamu 
sio tu kama mfanyabiashara wa 
viwanda, mtafiti, mtengenezaji wa 
filamu, shujaa wa zama mpya lakini 
pia kama mzee wa ajabu, ambaye 
alitumia miaka 26 ya maisha yake 
peke yake, akiwa mpweke.

Baadaye mzee huyo alipatwa na 
wazimu kiasi kwamba aliacha kukata 
kucha na kuanza kujaza haja ndogo 
kwenye chupa zake.

Ilikuwaje?
Howard Hughes Jr. alizaliwa mwaka 

wa 1905 na Howard Hughes Sr. Hughes 
Sr. alikuwa akichimba visima vya 
mafuta yasiyosafishwa kutoka ardhini 
na kupata pesa nyingi.

Mkewe, mama wa Howard Hughes 
Jr., alitoka katika familia ya kifalme. 
Hughes Sr. alivumbua mashine ya 
kuchimba visima mwaka wa 1909 
ambayo ilibadilisha uso wa uchimbaji 
mafuta. Walitengeneza visima ambavyo 
vinaweza kupenya kwenye granite 
ngumu. Alitengeneza drill kwa jina lake 
mwenyewe.

Kampuni za mafuta sasa zingepanga 
mstari kwenye mlango wa Hughes 
Sr. na kusubiri mashine ya kuchimba 
visima ifike. Hughes Sr. alipata pesa 
nyingi.

M a m a  H ow a rd  n aye  a l i k u w a 
akihangaikia sana usafi. Lazima niseme 
kichaa. Tabia hiyo hiyo baadaye ilishuka 
kwa Howard. Howard alikuwa dhaifu 
na mgonjwa wakati wa kuzaliwa. 
Hakuweza kusikia kwa sikio moja. 
Mama Howard alimtunza sana kwa 
sababu hii.

Kwa hivyo labda baba yake kila 
wakati alimpeleka shule tofauti za 
bweni. Hakuna wasiwasi juu ya kuingia 
huko, kwa sababu kitabu cha hundi 
cha baba ya Howard kilikuwa tayari 
kila wakati.

Howard alikuwa mvulana mwenye 
haya, kiziwi kidogo. Hangeathiriwa na 
jinsi watu wawili wakubwa wa nyumba 
hiyo walivyomtendea.

Hakutaka kuongea na mtu yeyote 

shuleni. Hatimaye alipata 
njia mbili za kuondokana 
na upweke wake - sinema 
na ndege.

Alikuwa na shauku ya 
uvumbuzi.  Alipokuwa 
na umri wa miaka kumi 
na minne,  baba yake 
a l i m p e l e k a  k w e n y e 
mashindano ya kupiga 
mbizi kati ya vyuo vikuu 
viwili vya Marekani.

B a b a  a k a m w a m b i a 
ukishiriki shindano hilo na 
kushinda nitakupa zawadi 
u l i y o o m b a .  H o w a r d 
alishinda shindano hilo 
na akamwomba baba yake 
dola tano.

K w a  s a b a b u  p a l e 
mashindano yalipokuwa 
yakifanyika, kulikuwa na 
tangazo la ndege ya chini 
kabisa, na Howard alitaka 
kupanda ndege. Alikuwa 
ametoka kushinda mbio 
za kupanda ndege hiyo.

Mama ya Howard alifariki 
miaka miwili baadaye, na 
baba yake miaka miwili 
baadaye. Howard mwenye 
umri wa miaka 18, ambaye 
hata hakumaliza elimu 
yake, alipata utajiri wote.

Howard al ikuwa na 
hakika kwamba hakuna 
kitu ambacho angeweza 
kufanya kwa pesa za baba 
yake. Ingawa baba yake 
alikuwa katika biashara ya 
kuchimba mafuta, Howard 
hakupendezwa. Alijitosa 
Hollywood.

Tabia ya ajabu
B a a d a  y a  k u i n g i a 

H o l l y w o o d ,  H o w a r d 
alianza kufuja pesa za baba 
yake. Tabia ya Howard 
Hughes imeandikwa na Peter Henry 
Brown na Pat Brosek. Anaandika katika 
kitabu chake, "Hughes hakuwahi 
kununua jozi ya viatu vya gharama 
kubwa, alinunua jozi 20. Hakuwahi 
kununua gari, alinunua magari 6."

"Alikuwa akinunua masanduku ya saa 
za bei ghali sana. Aliwahi kununua suti 

20 mara moja."
I l i k u w a  w a k a t i  h u o  a m b a p o 

aliwafukuza jamaa zake kutoka kwa 
kampuni ya baba yake. Alinunua hisa 
kwa dola milioni 3.8. Alikuwa anaenda 
kumwaga pesa zote za kampuni ya 
baba yake kwenye jumba la sinema.

Itaendelea kesho

OMAR MARMOUSH:HOWARD HUGHES:HOWARD HUGHES:
TAJIRI ALIYEKUFA AKIWA MPWEKE

LONDON, England
TIMU ya Chelsea 
wanatazamiwa kufanya 
mazungumzo zaidi na 
Manchester United kuhusu 
winga wa Argentina 
Alejandro Garnacho, 20, 
ambaye thamani yake ni 
pauni milioni 50.
Wakati hayo yakiendelea, 
Manchester United 
imewaulizia wachezaji wa 
Bournemouth na Hungary 
Milos Kerkez, 21, Wolves 
na Algeria Rayan Ait-Nouri, 
23, na kiungo wa Crystal 
Palace na Muingereza 
Tyrick Mitchell, 25, huku 
kipaumbele cha Ruben 
Amorim kikiwa kumsajili 
winga wa kushoto. 

HIKI NI ZAIDI YA KISASI

RIYADH, Saudia
KLABU za Saudi Arabia 
bado vina nia ya kumsajili 
mshambuliaji wa Real 
Madrid Vinicius Jr, 24, 
nchini humo - huku 
mtendaji mkuu wa ligi hiyo 
akisema kuhama ni "suala 
la muda". 
Nayo Chelsea wanataka 
pauni milioni 40 kumuachilia 

beki Muingereza Trevoh 
Chalobah baada ya 
kumrejesha mlinzi huyo 
mwenye umri wa miaka 25 
kutoka Crystal Palace.
Mchezaji mwingine wa 
Chelsea, Cesare Casadei 
mwenye umri wa miaka 22, 
huenda akaelekea Lazio 
baada ya vilabu hivyo viwili 
kukaribia kuafikiana.

MJASIRIAMALI JANUARI 23, 2025Makala



MJASIRIAMALI16 MJASIRIAMALI JANUARI 23, 2025Mjasiriamalisp  ti

STAA SIMBA WATOA NENO

YANGA YANGA 
NGUVU NGUVU 
LIGI KUULIGI KUU

tushikamane,” alisema.
Kamwe alisema, sasa 

n g u v u  n a  a k i l i  z a o 
wanatakiwa kuelekeza 
katika michuano iliyopo 
mbele yao ya Ligi Kuu 
na michuano ya kombe 
l a  FA  k u h a k i k i s h a 
wanafanikiwa kutetea 
mataji hayo.

“ Tunahitaji  kufanya 
vizuri katika michezo yetu 
ya ligi kukusanya alama 
tatu kila mechi na kurejea 
kwenye nafasi yetu ya 
kuongoza ligi na kufanya 
vizuri michuano ya FA,” 
alisema Kamwe.

Ya n g a  i n a t a r a j i w a 
kushuka dimba la KMC 
Complex, kwenye mchezo 
wa michuano ya Kombe 
la Shirikisho la FA dhidi ya 
Copco FC, utakaochezwa, 
Jumamosi, Januari 25.
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NA ASHA SEKEFU
YANGA imesema, 
kwa sasa hasira 
zake zote 
zinarejea katika 
Ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya 
kuondoshwa 
katika michuano 
ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, 
ambapo walifika 
hatua ya makundi.

K u t o k a n a  n a 
kuondolewa huko, Yanga 
imesema ina maumivu 
makubwa kwani pamoja 
na kutimiza lengo lao  
l a  k u f i k a  m a k u n d i 
katika hatua hiyo, lakini 
kutolewa huku wakiwa 
na nafasi ya kusonga 

mbele  imewaumiza 
mno.

M eneja  Habar i  na 
Mawasi l iano Yanga, 
A l i  K a mwe  a m e k i r i 
maumivu ya kutolewa 
k w e n y e  h a t u a  y a 
makundi  ya L igi  ya 
Mabingwa Afrika kwao ni 
darasa tosha na sehemu 
ya wamejifunza nini 
cha kufanya, ili wasije 
kuumia zaidi mbele ya 
safari.

K a m w e  a m e s e m a 
maumivu wanayopata 
k w a  k u o n d o l e w a 
k w e n y e  m a k u n d i 
w a n a w e z a  k u h i s i 
makubwa na mazito, 
wanatakiwa kutumia 
nafasi hii kujiuliza na 
kuj ipanga k wa a j i l i 
ya kutetea mataji ya 
Ligi Kuu na Kombe la 
Shirikisho la FA.

“Tukipoteza makombe 
yetu tuliyopata msimu 
uliopita, maumivu haya 
yatakuwa maumivu 
makali mara mbili au 
zaidi. maumivu haya 
yawe darasa na sehemu 
ya kupambana kufanya 
vizuri, tusije kuumia 
za idi ,  tumegundua 
furaha yetu inawaumiza 
wapinzani wetu, basi NA MIMI-NEEMA CHARLES

WACHEZAJI Simba wametoa 
yao ya moyoni na kusema, 
kufanikiwa kutinga robo fainali 
ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
huku wakiongoza kundi lao 
kumeifanya timu hiyo izidi 
kuogopwa zaidi barani Afrika.

Akizungumza kwa niaba 
yao,  Nahodha wa S imba, 
Mohammed Hussein `Zimbwe 
Jr, amesema kumaliza kinara wa 
kundi kwenye michuano kombe 
la Shirikisho Afrika kumewapa 
nafasi ya kumewafanya wazidi 
kuwa tishio barani Afrika.

Simba hatua inayofuata ya 
robo fainali inatarajiwa kucheza 
na kati ya Stellenbosch ya Afika 
Kusini, Al Masry ya Misri au Asec 

Mimosa ya Ivory Coast.
“Kwa ̀ Level`ya Simba ilipofikia 

sio kuogopa timu au mpinzani 
yoyote anayekuja mbele yetu, 
siku zote unapomaliza nafasi 
ya juu unatengeneza nafasi 
ya  mpinzani  kukuogopa,” 
amesema.

Zimbwe Jr amesema baada 
ya kufanikiwa sasa wanahitaji 
k uona S imba inaendelea 
kufanya vizuri katika hatua 
inayofuata na kucheza nusu 
fainali.

“Simba bado haijawa imara 
kama ilivyokuwa misimu mitatu 
au minne, lakini taratibu tunarudi 
kwenye ubora wetu kwa kuwa 
tishio kwa mashindano ya ndani 
na nje,” amesema.


