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Habari Habari
Rais Samia kuishusha pumzi Afrika
NA MWANDISHI WETU

WAKATI Mkutano wa Mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika ujulikanao kama 
Mission 300, ukiwa umeanza jana,  Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan, anatarajiwa ‘kuishusha 
pumzi’ Afrika pale atakapounguruma 
kwenye mkutano huo leo

Rais Dkt. Samia ambaye amejitwisha 
zigo la kuipigania nishati  safi , 
anatarajiwa kusikilizwa na wengi 
haswa kina mama wa Afrika, ambao 
wengi wana matarajio makubwa 
naye ya kuwasemea juu ya adha 
wanazopata kutokana na ukosefu wa 
nishati safi.

Akiwa ameibeba ajenda ya nishati 
salama mkononi mwake, Rais Dk. 
Samia amevunja na kuandika rekodi 
ya aina yake kwa kuwa Rais wa kwanza 
nchini aliyewahi kupokea idadi kubwa 
ya wakuu wa nchi 25 kujai kwa pamoja 
nchini.

N c h i  a m b a o  w a k u u  w a k e 
wamethibitisha kushiriki ni Algeria, 
Comoro, Liberia, Lesotho, Botswana, 
Kenya, Ghana, Gabon, Sierra Leone, 
Ethiopia, Sudan, Malawi, Zambia, 
Somalia,  Guine Bisau, Burundi, 
Mauritania,  Kongo Brazzavi l le, 
Madagascar, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo, Libya, Nigeria, Djibouti na 
Gabon. Wakati akizungumzia kwa 
kina mkutano huo, Naibu Waziri Mkuu 

na Waziri wa Nishati, Dkt.Doto Biteko 
alisema, utakuwa ni fursa kubwa sana 
kwa Watanzania.

“Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
amefanya k azi  kubwa sana ya 
kuitangaza Tanzania kimataifa, hii 
imepeleka taasisi za kimataifa, kampuni 
na wawekezaji kuona Tanzania kuwa 
ni sehemu sahihi ya kufanya biashara 
na uwekezaji na mfano halisi ni Benki 
ya Dunia na Benki ya Maendeleo 
Afrika kuichagua Tanzania kufanya 
mkutano huu mkubwa wa kimataifa 
utakahudhuriwa viongozi kitoka nchi 
54 barani Afrika.” Amesema Dkt. Biteko

Ameongeza kuwa, sababu nyingine 
kubwa ya Tanzania kuchaguliwa 
kuwa mwenyeji wa Mkutano huo 
ni mafanikio yaliyofikiwa katika 
sekta ya nishati ikiwa ni pamoja na 
kupeleka umeme kwa wananchi suala 
linaloendanana Ajenda ya mkutano 
huo ya kuharakisha kupeleka umeme 
kwa wananchi milioni 300 barani 
Afrika ifikapo 2030 kati ya watu milioni 
685 ambao bado hawana umeme.

“Taifa limepiga hatua kubwa katika 
Sekta ya Nishati, tunamshukuru Rais 
kwa msukumo mkubwa anaotoa katika 
Sekta ya Nishati, taifa lina umeme wa 
kutosha na wa ziada, uzalishaji sasa 
umepanda kutoka megawati 1470 
hadi megawati takriban 3,077.”

Amesema upatikanaji wa umeme 
barani Afrika kwa sehemu kubwa uko 

chini ya asilimia 50 lakini Tanzania 
imepiga hatua kubwana ipo kwenye 
asilimia zaidi ya 78.

Akiongeza kuhusu mafanikio ya 
Sekta ya Nishati, Dkt.Biteko amesema 
vijiji vyote 12,318 Tanzania sasa 
vimesambaziwa umeme na tathmini 
iliyofanywa na Benki ya Dunia barani 
Afrika mwaka jana imeonesha kuwa 
Tanzania iliongoza kwa kusambazia 
wananchi umeme vijijini .

Dkt. Biteko ameeleza kuwa, baada 
ya umeme kufika kwenye vijiji vyote 
sasa kasi inaelekea kwenye vitongoji 
ambapo katika vitongoji 64,000 
nchini, vitongoji takriban 36,000 
vimepelekewa umeme.

Ametaja faida za mkutano wa 
M300 kwa Tanzania kuwa ni pamoja 
na kuongeza fursa za kupata fedha 
za kuendelea miradi mbalimbali, 
kuongeza fursa za uwekezaji, kupata 
uzoefu kutoka kwa waliofanikiwa 
zaidi kwenye sekta ya nishati na 
kuongeza heshima ya nchi kimataifa.

Ameongeza kuwa faida nyingine 
ni kuharakisha upatikanaji umeme 
nchini ambapo kiasi cha wananchi 
watak aounganishiwa umeme 
kupitia M300 ni milioni 8.3 ifikapo 
2030 na hivyo kuifanya Tanzania 
kuunganisha wateja milioni 13.5 
kufikia 2030 Kutoka milioni 5.2 ya 
sasa.

NA MWANDISHI WETU

NCHI za Afrika zimeelezwa 
kupiga hatua katika suala zima 
la upatikanaji nishati ya umeme 
toka nyingi kati ya hizo zipte 
uhuru miaka ya 1960.

Akisema hilo,  Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri 
wa N ishat i ,  Dk .  Doto 
Biteko amesema baada 
ya kupata uhuru, nchi za 
Afrika zimepiga hatua 
kubwa katika kuzalisha na 
kusambaza umeme kwa 
wananchi wao.

Dk. Biteko alisema hayo 
jana kwenye Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa 
Nchi za Afrika ‘Mission 300’ 
unaofanyika katika Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es salaam

“Inasikitisha kwamba 
i d a d i  y a  W a a f r i k a 
ambao hawana umeme 
inakadiriwa kuwa milioni 
571.kutokana na hali hii, 
Mkutano huu uliitishwa, 

ukiwa na lengo kubwa 
lakini linaloweza kufikiwa 
la kuongeza upatikanaji wa 
umeme kwa angalau watu 
milioni 300 barani Afrika 
katika miaka mitano ijayo

“Kama ilivyobainishwa 
katika Ajenda ya Afrika 2063 
na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs), leo Dar 
es Salaam inayo heshima 
ya kuwa mwenyeji wa 
wajumbe kutoka Afrika na 
kwingineko, wakihudhuria 
Mkutano huu muhimu 
unaolenga kuimarisha 
azma ya Afrika ya kuipatia 
bara hili nishati.

“Baada ya kupata Uhuru 
mwak a 1960,  nchi  za 
Afrika zimepiga hatua 
kubwa katika kuzalisha na 
kusambaza umeme kwa 
wananchi wao. Tanzania 
i l ikuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 21 
pekee wakati wa Uhuru, 
kwa sasa nchi ina uwezo 
wa kuzalisha megawati 
3,160.”
             SOMA ZAIDI UK 8&9

Biteko: Afrika imepiga hatua nishati

Wajasiriamali wawekewa mikakati bidhaa bora
NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imekiri bado inaendelea na 
mpango wa kuwasaidia wajasiriamali 
kuzalisha bidhaa bora ili kupata masoko 
ya uhakika ndani na nje ya nchi.

Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe amebainisha 
m p a n g o  w a  S e r i k a l i  k a t i k a 
kuwasaidia wajasiriamali kuzalisha 
bidhaa bora ili kupata masoko ya 
uhakika.

Kigahe alisema Serikali imeweka 
mipango kadhaa ya kuwasaidia 
wajasiriamali kuzalisha bidhaa 

bora ili kupata masoko ya uhakika 
ikiwa ni pamoja na kupitia Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 
na Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS).

H i i  i k i w a  n i  k u w a s a i d i a 
wajasiriamali wadogo kupata 
maeneo pamoja na majengo ya 
kuzalishia bidhaa zao, kuwapatia 
mitaji kupita Mfuko wa NEDF na 
nembo ya ubora wa bidhaa zao kwa 
miaka mitatu bila gharama.

Amesema pia kupitia SIDO, 
TBS na Wakala wa Vipimo (WMA) 
wataendelea kutoa mafunzo 
kwa wajasiriamali kuhusu kanuni 

za uzalishaji wenye tija, elimu 
ya utambuzi wa vifungashio na 
ufungashaji bora

Pia amesema SIDO kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TANTRADE) 
itaendelea kuandaa na kuratibu 
maonesho mbalimbali ndani na 
nje ya nchi ikiwa ni sehemu ya 
kuchagiza ukuaji wa soko la bidhaa 
zinazozalishwa na wajasiriamali.

Kigahe alisema, kwa sasa SIDO 
imekuwa na uwezo mdogo wa 
kuwezesha mitaji kwa wajasiriamali 
ambao wamekuwa wakiongezeka 
kila wakati.

Wawekezaji toka 
sasa nje waitwa 
NA MWANDISHI WETU

NAIBU Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe, amewahakikishia wawekezaji kutoka 
Japani kwamba Tanzania ni mahali bora kwa 
biashara na uwekezaji.

Haya yamebainishwa jana katika Kongamano la 
Biashara na Uwekezaji kati ya Tanzania na Japani 
lililofanyika katika hoteli ya Johari Rotana, jijini Dar 
es Salaam.

Kigahe aliyekuwa mgeni rasmi, alibinisha fursa 
mbalimbali za uwekezaji zinazopatikana nchini, 
zikiwemo sekta za gesi asilia, mafuta, kilimo, 
na matumizi ya Bandari ya Dar es Salaam kwa 
usafirishaji wa bidhaa kwa ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati.

Aidha, ametoa wito kwa wawekezaji kutoka 
Japani kuchangamkia fursa za kipekee zilizopo 
katika sekta ya utalii.

Amehimiza wajumbe wa kongamano hili 
kutembelea vivutio vya kitalii vilivyopo nchini 
kama vile Zanzibar, Hifadhi ya Serengeti, Bonde 
la Ngorongoro, na Mlima Kilimanjaro, ambavyo 
vinaipa Tanzania sifa ya kuwa moja ya maeneo bora 
zaidi ya kitalii duniani.

Kwa upande wa Ujumbe wa Japan umeongozwa 
na Hisayuka Fuji Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
Japan kwa ushirikiano wa Balazo Baraka Luvanda 
Balozi wa Tanzania nchini Japan.

Kongamano hilo limehudhuriwa na viongozi 
mbalimbali, wakiwemo Balozi Yasushi Misawa, 
Balozi wa Japan anayemaliza muda wake nchini 
Tanzania, Gilead Teri, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Cosato David Chumi, 
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki na Dkt. Godwill Wanga, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Taifa la Biashara, pamoja na 
viongozi wengine kutoka Serikali na Sekta Binafsi.

Kongamano hili limewaleta pamoja wadau wa 
sekta za biashara na uwekezaji kutoka Tanzania 
na Japani, likilenga kuimarisha ushirikiano wa 
kiuchumi kati ya mataifa haya mawili.

SIDO yaamua ‘kutembea nao’ 
NA MWANDISHI WETU

KATIKA utekelezaji wa 
mikakati yake na hususani 
kwenye uwekezaji, Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO) limeendelea kuhakikisha 
wajasiriamali wazalishaji 
wanapatiwa maeneo mazuri ya 
uzalishaji wa bidhaa zao. 

Le n g o  n i  k u h a k i k i s h a 
bidhaa za wajasir iamali 
zinazozalishwa zipo kwenye 
ubora unaotakiwa kitaifa na 
kimataifa.

Tak r ibani  majengo 20 
yamejengwa katika mikoa 
mbalimbali  kutokana na uhitaji 
mkubwa wa wajasiriamali 
wazalishaji. Hivi karibuni SIDO 
Tanga ilifanya ufunguzi rasmi 

wa jengo lake lililopo mtaa wa 
viwanda ambapo uzalishaji wa 
bidhaa mbalimbali utakuwa 
unafanyika.

Mikoa ambayo majengo  
haya yamejengwa  ni pamoja 
na Kigoma, Geita, Chato, 
Simiyu, Katavi n Kagera. 
Majengo haya yana miundo 
mbinu mbalimbali zikiwemo 
umeme, maji na barabara, 
hii ni kwa ajili ya kuwarahisia 
kupokea malighafi, kuchakata, 
k u s i n d i k a  n a  h a t i m aye 
kusambaza bidhaa zao.

Baadhi ya wajasiriamali 
k a t i k a  m i k o a  h u s i k a 
watafaidika na utumiaji 
wa majengo haya ikiwemo 
u p a t i k a n a j i  w a  e n e o 
l a  u z a l i s h a j i  l i k i w a  n a 
miundombinu yote muhimu 
kwa bei nafuu.
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KILIMO kimekuwepo tangu kale za 
mababu zetu. Binadamu wa kwanza 
walipata chakula chao kwenye 
mazingira yanayowazunguka na 
kwa juhudi kama uwindaji kabla 
ya kuanza kulima ardhi, kupanda 
mazao na kufuga mifugo kama 
vyanzo vya lishe.

Hii ni pamoja na nafaka, mazao ya 
mizizi, karanga, matunda, nyama, 
maziwa,  na hata mayai .  K i l imo 
kimebadilisha maisha na maisha pia 
yamebadilisha muundo wa kilimo.

Kwa sasa, kilimo ni muhimu sana 
na umuhimu huu hauwezi kupungua 
katika miaka ya karibuni. Maadamu 
watu wanaishi, ni lazima wakule na 
wakulima wataendelea kulima!

Nini kinafanya kilimo kuonekana 
m u h i m u  z a i d i ?  N i n i  h u f a n y a 
wakulima kutumia muda wao mwingi 
mashambani; kwenye jua kali, wakivuta 
vumbi toka kwenye ardhi iliyokauka 
wakati wa maandalizi ya msimu 
wa mvua, kuloa wakati wa mvua za 
rasharasha wakijaribu kupata thamani 
zaidi?

Watu wengi hawajawahi kufikiri 
kwa nini kilimo ni muhimu sana, hata 
wakulima wenyewe hawajiulizi hili. 
Tunafanya kilimo kama desturi tu, na 
tukijaribu kueleza kwa nini tunafanya 
tunachofanya, tunashindwa kujieleza 
au tunaeleza bila kuwa na uhakika.
Chakula na lishe

Upatikanaji wa chakula na lishe ni 
haki ya msingi ya binadamu. Asilimia 
kubwa ya watu duniani hutegemea 
wakulima ambao utumia muda wao 
hata wa ziada kufanya kilimo kwa ajili 
ya kulisha watu hawa kuishi.

Hii inasisitizwa na malengo ya 
maendeleo duniani (MDGs) inayoipa 
kipau mbele lengo la kukabiliana na 

njaa
Watu wengi wanaokabiliwa na 

njaa duniani wanaishi katika nchi 
zinazoendelea za Afrika Kusini mwa 
Jangwa la Sahara na Asia ya Kusini.

Sehemu kubwa ya idadi ya watu 
nchini bado wanakabiliwa na ukosefu 
wa usalama wa chakula na lishe; wengi 
wao wanaishi maeneo kame vijijini, 
maeneo yenye watu wengi na ardhi 
ndogo, maeone yanayopakana na miji 
mikubwa na miji midogo zinazokua.

Haya ni maswala mazito sana katika 
usalama wa chakula na lishe, na kuna 
umuhimu wa kuhakikisha kuwa watu 
katika maeneo haya wanapata chakula 
na lishe bora.

Suala la chakula na lishe ni suala la 
usalama wa taifa. Nchi inayoshindwa 
kulisha watu wake iko katika hatari ya 
kuhadaiwa, kuchokozwa na kufanyiwa 
ujanja na nchi za nje. Hii ni mazingira 
ngumu ya kufanya kazi na kuzalisha 
mali.

Lishe bora hujenga kinga thabiti ya 
mwili na kufukuza magonjwa. Watu 
wenye afya bora ni nguvu kazi imara 
kwa taifa. Kwa mantiki hii, wakulima ni 
lazima watambue kuwa hawapo tu kwa 
ajili ya kulima bali wana jukumu kubwa 
ya kufanya katika taifa.
Mbali na lishe, chakula bora 
huburudisha

Hebu fikiria ni wakati wa chakula 
cha mchana, na unaelekea nyumbani. 
Ghafla, ukiwa getini kwako unakutana 
na mnuzo wa harufu nzuri ya pilau. 
Katika siku yako ya mapumziko ya wiki, 
upo na marafiki zako mmekaa kijiweni 
mlikozoea, upo na kinywaji chako.

Ghafla mlango wa jikoni unafunguliwa 
kwa bahati mbaya na unakutana na 
harufu nzuri ya nyama ya kukaanga. 
Kwa hakika unapataka hamasa moja 
kwa moja; hamu kubwa ya kumega, 

kutafuta, kumeza chakula kile na utamu 
wake wote. Hivyo ndivyo, chakula bora 
kutoka kilimo bora kinavyoridhisha na 
kufurahisha.
Uchumi na ajira

Kilimo ni moja ya sekta ya uzalishaji 
inayosaidia kukuza uchumi wa nchi. 
Inatoa ajira moja kwa moja kwa asilimia 
75 ya nguvu kazi na huchangia moja ya 
tatu (30%) ya pato la ndani la taifa (GDP). 
Sekta ya kilimo iliyo thabiti hupimwa 
kwa uchumi imara, usioyumba na 
usiokuwa na mfumuko wa bei.

S e k t a  y a  k i l i m o  i n a o n y e s h a 
mafanikio kwa haraka na moja kwa 
moja inapopokea mtaji ili kuchochea 
uzalishaji wa mali. Hii inaonekana 
kupitia ukuaji wa uchumi, kuongezeka 
kwa nafasi za ajira na mapato kwa 
vijana; wengi ambao hawajasoma, 
hawana ustadi au wana ujuzi na uzoefu 
mdogo wa kufanya kazi.

Umri wa wastani wa wakulima wadogo 
wadogo Tanzania ni zaidi ya miaka 60. 
Hata hivyo, watu wapya wanaoingia 
katika kilimo wanaleta mbinu mpya 
za kuimarisha na kubadilisha jinsi ya 
kufanya kilimo nchini Tanzania.

Kwa namna hiyo, vijana wengi 
wanaaingia katika kilimo; uzalishaji 
wa maziwa, kuku, kilimo cha mboga-
mboga, uzalishaji wa majani ya malisho 
na kadhalika, wanaweka jitihada katika 
teknolojia ili kuboresha mchakato wa 
uzalishaji. Hii inawaletea faida kubwa 
huku wanaongeza nafasi za ajira kwa 
vijana wenzao.

Aidha, wanatumia mtandao na 
mitandao ya kijamii kuwafikia wateja 
moja kwa moja bila kupitia kwa 
madalali. Hivyo, wanasaidia mkulima 
kuteka dhamani yote na kupata faida 
yake moja kwa moja kutoka kwa mlaji 
bila kutumia mnyororo wa watu wengi.

Ushawahi kujiuliza kwa nini kilimo?
HONGERA AIIB 
KUIPA SAPOTI 

AFRIKA
JANA Rais wa Benki ya Asia Infrastructure 
Investment Bank (AIIB), Jin Liqun 
aliahidi benki hiyo itatoa Dola Bilioni 
1.5 kuunga mkono upatikanaji wa 
umeme kwa watu milioni 300 Afrika 
ifikapo 2030.

Ahadi hiyo ameitoa ikiwa siku ya 
kwanza ya Mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika unaoendelea 
Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa 
Julius Nyerere (JNICC), Dar es Salaam.

Mkutano wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
unaendelea ukiwa ukiwa umebeba 
ajenda kuu ya kuhakikisha upatikanaji 
wa nishati ya umeme kwa wakazi wote 
wa bara hili.

Mkutano huo uliopewa jina la Mission 
300 (M300) unaongozwa na kaulimbiu 
inayosema: ‘Kuharakisha upatikanaji 
wa Nishati Afrika’, ukiwa na malengo 
ya kujadili dhana nzima ya upatikanaji 
wa umeme kwa wote hususan katika 
nyakati ambazo viongozi wa Afrika 
wanasisitiza matumizi ya nishati safi 
na salama.

Tanzania itanufaika na mkutano huo 
hasa ikizingatiwa kuwa wakuu wa 
mataifa hayo wataidhinisha Mpango 
Mahususi wa Nishati wa Afrika, ambao 
wakuu hao wanakubaliana kufanya 
mageuzi yatakayosaidia kufikia lengo 
la upatikanaji wa nishati kwa wote kwa 
njia za kuaminika, nafuu na endelevu.

Takwimu za nishati kwa Afrika 
zinaonesha kuwa hadi mwaka 2022 
asilimia 83 ya watu milioni 685 walikuwa

hawajafikiwa na nishati hiyo. Kwa 
msingi huo, mkutano huo unadhamiria 
kuhimiza kuchukuliwa kwa hatua 
m b a l i m b a l i ,  i k i w e m o  k u i n g i a 
makubaliano ili umeme uwafikie watu 
milioni 300 ifikapo mwaka 2030.

Katika mkutano huo wenye azma ya 
kuwafikia watu hao milioni 300, nchi 14 
zitasaini Mpango Mahususi wa Nishati 
wa Afrika Awamu ya Kwanza.

Nchi hizo ni Tanzania, Malawi, Chad, 
Nigeria, Burkina Faso, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Niger,

Liberia, Msumbiji, Madagascar, 
Zambia, Mali, Ivory Coast na Mauritania.

Tunapenda kuipongeza benki hiyo 
kutokana na msaada mkubwa ambao 
umeamua kuutoa kwa Afrika, ikiwa 
ni kusaidia kupatikana kwa umeme 
barani humu.

NA ABDUL-LATIF ALLI

JANA na leo mataifa yote ya 
Afrika yataelekeza macho 
yake ndani ya Tanzania 
wakati mkutano wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika kuhusu 
nishati ukiwa umebeba 
ajenda kuu ya kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati ya 
umeme kwa wakazi wote wa 
bara hili.

Mkutano huo uliopewa jina la 
Mission 300 (M300) unaongozwa 
n a  k a u l i m b i u  i n ayo s e m a : 
‘Kuharakisha upatikanaji wa 
Nishati Afrika’, ukiwa na malengo 
ya kujadili dhana nzima ya 
upatikanaji wa umeme kwa wote 
hususan katika nyakati ambazo 
viongozi wa Afrika wanasisitiza 
matumizi ya nishati safi na 
salama.

Ta n z a n i a  i t a n u f a i k a  n a 
mkutano huo hasa ikizingatiwa 
kuwa wakuu wa mataifa hayo 
wataidhinisha Mpango Mahususi 
wa Nishati wa Afrika, ambao 
wakuu hao wanakubaliana 
kufanya mageuzi yatakayosaidia 
kufikia lengo la upatikanaji wa 
nishati kwa wote kwa njia za 
kuaminika, nafuu na endelevu.

Takwimu za nishati kwa Afrika 
zinaonesha kuwa hadi mwaka 
2022 asilimia 83 ya watu milioni 
685 walikuwa

hawajafikiwa na nishati hiyo. 
Kwa msingi huo, mkutano 
huo unadhamiria kuhimiza 
k u c h u k u l i w a  k w a  h a t u a 

mbalimbali, ikiwemo kuingia 
makubaliano ili umeme uwafikie 
watu milioni 300 ifikapo mwaka 
2030.

Katika mkutano huo wenye 
azma ya kuwafikia watu hao 
milioni 300, nchi 14 zitasaini 
Mpango Mahususi wa Nishati wa 
Afrika Awamu ya Kwanza.

Nchi hizo ni Tanzania, Malawi, 
Chad, Nigeria, Burkina Faso, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Niger,

Liberia, Msumbiji, Madagascar, 
Zambia, Mali, Ivory Coast na 
Mauritania.

Diplomasia ya kiuchumi ya 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
na nia yake thabiti ya kuibeba 
ajenda ya nishati safi, ndiyo 
imefanikisha ujio mkubwa wa 
viongozi wakuu wan chi za Afrika, 
ambao wanakutana jijini Dar es 
Salaam ili kujadili nishati safi na 
salama.

Akiwa ameibeba ajenda ya 
nishati salama mkononi mwake, 
Rais Dk. Samia anatarajiwa 
kuvunja na kuandika rekodi 
ya aina yakwe kwa kuwa Rais 
wa kwanza nchini aliyewahi 
kupokea idadi kubwa ya wakuu 
wa nchi 25 kujai kwa pamoja 
nchini.

Kwetu tunaamini mkutano huo 
utatoka na majibu ya kina juu 
ya matatizo ya upatikanaji wa 
nishati hiyo kwa wakazi wa bara 
hili na tunawaombea wote heri 
kubwa, wanapokwenda kujadili 
na kutatua tatizo la nishati ya 
umeme barani Afrika.

FIKRA YA MJASIRIAMALI
MKUTANO WA M-300 

KUWABEBA ‘WAFIA TUMBO’

MAONI
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MIAKA ya hivi karibuni Serikali 
pamoja na wadau wengine 
wamekuwa na mikakati thabiti ya 
kuwashawishi wakulima kuweka 
shughuli zao katika mtazamo 
wa kibiashara. Waliochukua 
na kuufanyia kazi ushauri huo 
kisha kufanya shughuli za kilimo, 
kitaalamu kwa mtazamo wa 
kibiashara leo wanapata faida 
kubwa.

Faida hiyo haiji kirahisi. Kuwa 
na wazo ni aina gani ya kilimo 
unayoweza kuifanya kibiashara 
pekee haitoshi. Huo ni mwanzo 
tu.

Ni lazima kukusanya au uwe 
na pesa kwa ajili ya kugharamia 
shughuli hiyo, na mwisho 
utakapouza bidhaa zako au 
huduma utakayotoa uweze 
kupata pesa zaidi. Hapo ndipo 
wazo la biashara linatekelezeka.

Mpango wa biashara ni 
nini?

Unapoomba mkopo, ambapo 
kwa kawaida mkopeshaji ni 
benki na taasisi nyinginezo 
za fedha, utaulizwa mpango 
wa biashara yako unayokopea 
fedha hizo.

Mpango wa biashara unatoa 
tafsiri ya malengo yako katika 
mageuzi ya kibiashara. Kwa 
nini unafikiri malengo hayo 
yatafikiwa, na nini mikakati ya 
kuyafikia malengo hayo?

Kwa bahati mbaya wakulima 
wengi hawajaelimika katika 
kufanya shughuli zao za kilimo 
kibiashara na kuwa na mpango 
wa biashara. Bila kuwa na 
mpango wa biashara ni vigumu 
sana kuweza kumshawishi mtu 
au taasisi ya fedha kuwekeza 
katika mradi wako.

M p a n g o  w a  b i a s h a r a 
hubadilika kulingana na ukubwa 
wa biashara unayolenga, 
utaalam utakaotumika, na ni 
nani walengwa katika mradi 
huo. Kwa ujumla mpango wa 
biashara unakuwa na mambo 
yafuatayo:

Muhtasari
Lengo la sehemu hii ni kutoa 

mtazamo mzima wa biashara 
h u s i k a  n a  u s h i r i k a  h u o, 
unaelezea kwa ufupi biashara 

husika, bidhaa au huduma 
zitakazojumuishwa, uchambuzi 
wa soko la bidhaa/huduma hizo 
kwa ufupi, mikakati ya kupata 
soko, na pia uchambuzi kwa 
ufupi ni jinsi gani fedha hizo 
zitasimamiwa kuahakikisha 
zinafanya shughuli lengwa.

Sehemu hii ni lazima iwe 
wazi na ya kueleweka ili kutoa 
mtizamo mzuri wa biashara 
unayokusudia. Ni lazima uwe 
wazi kabisa kuelezea lengo 
la fedha unazokopa/omba. 
Muhtasari unaotoa ni lazima 
kuelezea kwa uhakika kuwa 
biashara yako itafanikiwa.

Muda mzuri wa kuandika 
muhtasari ni baada ya kuandika 
mchanganuo wa biashara na 
kisha uunganishe mwanzoni 
m w a  m p a n g o  w a k o  w a 
biashara.

Wazo la biashara: Hutoa taarifa 
juu ya bidhaa utakazouza au 
huduma utakayotoa.

M p a n g o  w a  S o k o : 
Unajumuisha mambo yote 
unayofanya kutafuta wateja, ni 
nini wanachohitaji, na namna 
ya kuwafik ia.  Sehemu hii 
itaelezea bidhaa na huduma 
zako kwa undani, pia bei za 
bidhaa au huduma zako, na 
ni wapi biashara ama ofisi 
yako itakapokuwa na mbinu 
utakazotumia kusambaza 
bidhaa zako.

Mfumo wa biashara: Hii 
inaelezea mfumo wa biashara 
y a k o  k i s h e r i a ,  m f u m o 
uliochagua unategemeana 

na faida na hasara ambazo 
kila sheria inazo. Uchaguzi 
huu unaweza kuwa wa mtu 
binafsi, ushirika au kampuni 
isiyokuwa na kikomo, au 
ujamaa.

K at ik a  sehemu hi i  p ia 
unatakiwa uoneshe ni kwa 
jinsi gani ulivyofikiria mahitaji 
ya kisheria na ni kwa jinsi 
gani umeweza kufuata katika 
utaratibu mzima wa kuanzisha 
biashara yako.

Usimamizi :  Sehemu hii 
inajibu maswali juu ya kiwango 
cha taaluma na uzoefu wa 
wafanyakazi wako, utahitaji 
wafanyakazi wangapi, na ni 
kwa namna gani elimu na 
uzoefu wao utakavyosaidia 
katika kufanikisha kufikia 
malengo uliyojiwekea katika 
biashara yako.

Mipango ya fedha: Unahitaji 
kuwa na bajeti. Sehemu hii 
itasaidia kuweza kupangilia 
faida na mtiririko mzima wa 
fedha katika biashara yako 
mpya.

Hii ina maana ya fedha 
zinazoingia (mapato) na 
z i n a z o t o k a  ( m a t u m i z i ) . 
Ukishatengeza bajeti ni rahisi 
kutumia taarifa hiyo kufanya 
hesabu ya fedha unazohitaji 
kwa ajili ya kuanzisha biashara 
yako. Huu unaitwa mtaji, na 
unatakiwa kuonesha chanzo 
cha mtaji huo. Hii ina maana 
ya kuonesha ni chanzo kipi 
kitakachochangia asilimia 
flani katika fedha hizo.

Pale unapotaka kuanzisha biashara yako Unapotaka uwe miongoni mwa mamilionea
WATU wengi 
wamenaswa 
kwenye mbio 
za panya huku 
wakijaribu 
kugundua 
njia halisi ya 
mafanikio. Lakini 
vipi nikikuambia 
si lazima iwe 
ngumu jinsi watu 
walivyoifanya? Je, 
ikiwa ungeweza 
kupata mafanikio 
kwa kufuata tu 
mazoea haya 
ni mafanikio 
ya kuwa 
mamilionea?
1.Soma

Tabia ya kila 
siku ambayo 
nimegundua 
m a m i l i o n e a 
w a n a s h i r i k i 
kwa pamoja ni 
kusoma. Kwa mfano, kama wewe 
ni mfanyabiashara, unahitaji 
kusoma ili kuwa kiongozi bora 
na mfanyabiashara mwenye 
tija.

Kusoma hukusaidia kukua na 
kujifunza bila kwenda shule ya 
biashara. Wakati mamilionea 
wakati mwingine husoma ili 
kujifurahisha, wao pia hujifunza 
kujiboresha. Wanasoma mada 
kuhusu uongozi ,  j insi  ya 
kufanya, jinsi ya kujisaidia, 
wasifu, uhasibu wa maisha na 
pia kufuatilia matukio ya sasa.
2. Anzisha Vyanzo vya Mapato

Tabia nyingine ya mafanikio 
n i l i y o o n a  k u h u s u  w a t u 
waliofanikiwa ni kwamba 
hawategemei chanzo kimoja 
cha mapato. Kila milionea 
ana vyanzo vingi vya mapato. 
Hii  inawasaidia kudhibiti 
changamoto za kiuchumi na 
pia kutengeneza pesa zaidi. 
Wao ni waraibu wa mapato 
tu. Wanapata riba kutoka kwa 
mikopo, mapato ya kupangisha 
nyumbaau majengo, gawio 
kutoka kwa uwekezaji. Pia 
huzindua biashara ya kando 
au huendesha tovuti au kuuza 
bidhaa za habari.
3. Ishi kwa Bajeti

Milionea haamini katika 
bahati. Wanachukua muda 

kuelewa mtiririko wa pesa, 
mapato na gharama. Kulingana 
na hili, wao huweka bajeti ya 
kila mwezi na kushikamana 
nayo haswa. Kiini cha bajeti ni 
kupunguza gharama zisizo za 
lazima.

Hii itakusaidia kupata udhibiti 
kamili wa maisha yako ya 
kifedha. Bajeti inakusaidia 
kuepuka matumizi makubwa 
ili kufikia malengo yako ya 
kifedha.
4. Dhibiti na Uongeze Pesa

Elimu muhimu zaidi kwa 
milionea ni akili ya kifedha. 
Hakuna mtu anayepata uhuru 
wa kifedha bila kupata akili ya 
kifedha. Hii ndiyo sababu zaidi 
ya milionea, bila kujali mapato 
yake, kusasisha maarifa yake 
kuhusu mikakati ya ushuru.

Wanatafuta  k i la  wak at i 
kupunguza bili zao za ushuru. 
Njia moja wanayotumia ni kwa 
kuishi au kujumuisha biashara 
zao katika majimbo au nchi 
ambazo hazina ushuru wa 
mapato.
5. Epuka Madeni

T a b i a  n y i n g i n e 
i n a y o w a t e n g a n i s h a 
mamilionea na watu wengine ni 
jinsi wanavyosimamia madeni. 
Hawaishi maisha ya kupita kiasi 
badala yake, wananunua tu kile 
wanachohitaji na wanaweza 

kulipia.
6. Weka 
Malengo

H a i j a l i s h i 
i k i w a 
wanaanzisha 
b i a s h a r a , 
k a z i ,  a u 
m a k a d i r i o 
ya  k i fedha 
wana tabia 
ya mafanikio 
ya  kuwek a 
malengo ya 
muda mfupi. 
Wanapanga 
malengo ya 
kila siku na 
y a  w i k i  i l i 
kuzalisha kasi 
katika kufikia 
m a l e n g o 
yao ya muda 
mrefu.

7. Usijione  tajiri
Lengo si  kujifanya tajir i 

bali kuwa na tija. Jambo la 
k u f u r a h i s h a  n i  k w a m b a 
Thomas Stanley alisisitiza 
katika kitabu chake kwamba 
kwa chapa maarufu zaidi za 
magari, karibu asilimia 86% ni 
vitu vya kuchezea vya wasio 
mamilionea.

Ingawa wengi wanaamini 
kwamba watu walio na utajiri 
mkubwa huwa na kuendesha 
magari ya kigeni na ya gharama 
kubwa, kwa kweli watumiaji 
wakubwa wa magari ya bei 
ni watu wanaotamani kuwa 
mamilionea.
8. Kumiliki au Kununua Biashara

Inajielezea yenyewe ili kupata 
mafanikio na utajiri huna bidi 
kumiliki biashara au kununua 
biashara zinazofanya vizuri.

9. Epuka utajiri haraka
Milionea hushikilia subira 

kama fadhila muhimu. Inahitaji 
uvumilivu ili kuwa na mafanikio, 
si tu katika fedha lakini katika 
kila nyanja ya maisha. Ingawa 
inawezekana kuwa na mafanikio 
ya kifedha katika umri mdogo, 
mamilionea wengi walifikia 
umri wa miaka 50. Wanaishi 
maisha ya wastani, wanawekeza 
katika maisha yao ya baadaye 
na wanastaafu matajiri.
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Afrika ipo Dar kuikomboa AfrikaAfrika ipo Dar kuikomboa Afrika
NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko 
amesema baada ya kupata 
uhuru mwaka 1960, nchi za 
Afrika zimepiga hatua kubwa 
katika kuzalisha na kusambaza 
umeme kwa wananchi wao.

Dk. Biteko amesema hayo kwenye 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika ‘Mission 300’ 
unaofanyika katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNICC) jijini Dar es salaam

Naibu Waziri Mkuu amesema 
lengo kuu la mkutano huo kuitishwa 
ni  kufik ia lengo la kuongeza 
upatatikanaji  wa umeme kwa 
angalau watu milioni 300 barani 
Afrika katika miaka mitano ijayo

 “Inasikitisha kwamba idadi ya 
Waafrika ambao hawana umeme 
inakadiriwa kuwa milioni 571.
kutokana na hali hii, Mkutano 
huu uliitishwa, ukiwa na lengo 
kubwa lakini linaloweza kufikiwa la 
kuongeza upatikanaji wa umeme 
kwa angalau watu milioni 300 barani 
Afrika katika miaka mitano ijayo

“Kama ilivyobainishwa katika 
Ajenda ya Afrika 2063 na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDGs), leo 
Dar es Salaam inayo heshima ya 
kuwa mwenyeji wa wajumbe kutoka 
Afrika na kwingineko, wakihudhuria 
Mkutano huu muhimu unaolenga 
kuimarisha azma ya Afrika ya kuipatia 
bara hili nishati.

“Baada ya kupata Uhuru mwaka 
1960, nchi za Afrika zimepiga 
hatua kubwa katika kuzalisha na 
kusambaza umeme kwa wananchi 
wao. Tanzania ilikuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 21 pekee wakati 
wa Uhuru, kwa sasa nchi ina uwezo 
wa kuzalisha megawati 3,160.

“Pamoja na mafanikio makubwa 
ya kuzalisha umeme barani Afrika, 
takriban Waafrika milioni 571 
bado hawana huduma ya umeme. 
Mkutano huu umeitishwa rasmi kwa 
lengo la kujadili namna ya kuongeza 
upatikanaji wa umeme kwa watu 
milioni 300 barani Afrika katika 
kipindi cha miaka mitano ijayo.

“Natoa shukrani za dhati kwa 

waandaaji wenza wa Mkutano huu 
ikiwemo: Benki ya Dunia; Benki ya 
Maendeleo ya Afrika; Rockefeller 
Foundation; Sustainable Energy 
for All (SEforALL), na The Global 
Energy Alliance for People and 
Planet (GEAPP) kwa ushirikiano 
uliowezesha kufanyika kwa Mkutano 
huu.

“Uwepo wenu, mawazo na utaalamu 
wenu ndiyo vitakavyofanikisha 
Mkutano huu. Natarajia majadiliano 
yenye tija na tushirikiane katika 
kuunda mustakabali wa nishati 
barani Afrika.

“Natarajia mkutano huu utakuwa 
ni hatua muhimu katika kufanikisha 
lengo letu la upatikanaji wa umeme 
kwa wote.

“Katika mkutano huu, Mawaziri 
wa Nishati, Viongozi wa Taasisi za 
Kimataifa za Kifedha, Wataalam 
na Wadau wa Mashirika ya Kiraia, 
watapata fursa ya kujadili  na 
kukubaliana malengo, vipaumbele 
vya sera, suluhisho, na ahadi za jinsi 
ya kutekeleza Mpango wa Mission 
300.

“Maazimio ya Nishati ya Kitaifa 
ya l iyotayar ishwa na nchi  14 
zitakazokuwa za majaribio yatatoa 
mfumo wa utekelezaji wa hatua 
zilizoratibiwa ili kufungua uwekezaji 
zaidi kutoka kwa serikali, wabia wa 
maendeleo, mashirika ya misaada 
na sekta binafsi katika kufanikisha 
malengo ya upatikanaji wa nishati.

“Kupitia uhamasishaji wa rasilimali 
na utaalamu katika kuharakisha 
juhudi za kupeleka umeme barani 
Afrika, Mission 300 itaonyesha 
dhamira yetu ya pamoja katika 
kufanikisha upatikanaji wa nishati 
safi kwa wote, kupunguza uzalishaji 
wa hewa ukaa na kuboresha maisha 
ya watu.

“Tanzania inachukulia mkutano 
huu kama kichocheo cha utekelezaji 
wa Sera yake ya Taifa ya Nishati 
inayolenga kuendeleza nishati 
endelevu, uhifadhi na ufanisi. 
Sera hiyo pia inalenga kuongeza 
upatikanaji wa huduma za kisasa 
za nishati na kuongeza mchango 
w a  n i s h a t i  m b a d a l a  k a t i k a 
mchanganyiko wa uzalishaji ili 

kuimarisha upatikanaji, uhakika na 
usalama wa nishati.

“Ifikapo mwisho wa mwaka 2025, 
uwezo wa Tanzania kuzalisha umeme 
utaongezeka hadi megawati 4,000. 
Nishati yetu inatoka kwenye vyanzo 
safi na mbadala vinavyonufaisha 
wakazi wa vijijini na mijini, huku 
miundombinu ya umeme ikifikia 
vijiji vyote 12,318 nchini.

“Vile vile, Tanzania inamarisha 
muunganiko wa Afrika kwani 
ina miundombinu ya umeme 
inayounganisha nchi za Kenya, 
Burundi, Rwanda, na Uganda, huku 

miundombinu ya kuunganisha 
Zambia ikiwa inaendelea.

“Pamoja na maendeleo ya nishati 
tunayojivunia, bado nchi inahitaji 
uwekezaji zaidi katika sekta ya 
nishati. Tuna matarajio ya kukuza 
shughuli za kiuchumi hususan 
katika sekta za viwanda, madini, na 
huduma za ukarimu jambo ambalo 
linahitaji uwekezaji wa kimkakati 
zaidi katika sekta ya nishati.

“Rais Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amekuwa mstari wa 
mbele katika kukuza upatikanaji 
wa suluhisho la nishati safi ya 

kupikia barani Afrika. Jitihada hizi 
zimeungwa mkono na mkakati wa 
kitaifa na yamejumuishwa katika 
Azimio litakalotiwa saini, huku 
tukitoa wito wa ahadi na ushirikiano 
zaidi katika kuboresha upatikanaji 
wa suluhisho la nishati safi ya kupikia 
barani mwetu.

“Miongoni mwa mambo mengine 
yatakayofanyika katika mkutano 
huu, tutashirikiana uzoefu; kupata 
ahadi muhimu za kisiasa; kutumia 
ushirikiano ili kufungua uwekezaji wa 
sekta binafsi; kuanzisha ushirikiano 
wa kufadhili miundombinu ya 

nishati; na kukubaliana mfumo 
wa ufuatiliaji, ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha Kiashiria cha Ufuatiliaji wa 
Maazimio ili kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa ahadi zilizotolewa 
kwenye Mkutano huu.

“Ni matarajio yangu kwamba, 
mamlaka zinazohusika za nishati 
katika k i la nchi  ya majaribio 
zitajitahidi kuhakikisha maazimio 
ya nishati yanafanikishwa kupitia 
malengo na mipango ya hatua 
zinazolenga kuongeza kiwango cha 
upatikanaji wa umeme, matumizi 
ya nishati safi ya kupikia, nishati 
mbadala na mchango wa mtaji 
wa sekta binafsi katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati.

“Sasa ni wakati wa kufungua 
uwezo wa nishati  wa bara la 
Afrika na kukabiliana na pengo la 
nishati. Tuitumie fursa ya Mkutano 
h u u  k u h i t i m i s h a  M a a z i m i o 
yanayoendana na matarajio yetu 
ya nishati na kuimarisha ushirikiano 
unaohitajika kuyatekeleza.

Naye Rais wa Benki ya Dunia (WB), 
Ajay Banga katika mkutano huo, 
aliyasema haya;

“Tunaweza kubadilisha sura ya 
Afrika kwa kuwa na juhudi za pamoja 
za kuunganisha rasilimali zilizopo 
kuhakikisha nishati ya umeme 
inawafikia wananchi wengi zaidi 
Afrika ifikapo 2030.”

Rais wa Benki ya Maendele ya 
Afrika (AfDB), Dk Akinumwi Adesina 
alisema: “Tanzania imekua mfano 
wa kuigwa kwa kufanya vizuri katika 
uwekezaji wa miundombinu ya 
umeme kwa kuwafikishia nishati 
ya umeme wananchi katika vijijini 
vyote 12,318.

“Nawahakikishia kuwa lengo la 
kuwafikishia umeme watu milioni 
300 Afrika linakwenda kufanikiwa, 
tunahitaji uwazi na uwajibikaji 
katika kufikisha lengo hili.

“Mkutano huu una lengo la 
kuifungua Afrika kwenye eneo la 
nishati ya umeme, kuhakikisha 
w a n a n c h i  k a t i k a  z a  A f r i k a 
wanaunganishwa na umeme.”
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UFUGAJI wa ng’ombe wa kienyeji ni sehemu 
muhimu sana ya ufugaji na uchumi wa 
jamii nyingi za Afrika, hasa kwa sababu ya 
urahisi wake wa kustawisha ng’ombe katika 
mazingira ya asili na faida zake mbalimbali.

Ng’ombe wa kienyeji ni wanyama waliobadilika 
vizuri katika mazingira ya Kiafrika, na wana uwezo 
wa kuvumilia hali ngumu kama vile ukame, 
magonjwa, na chakula duni.

Katika blogu hii, tutajadili kwa kina mbinu bora 
za ufugaji wa ng’ombe wa kienyeji, faida zake, 
changamoto, na jinsi ya kuzishinda changamoto 
hizo ili kufanikisha ufugaji wenye tija.
1. Ng’ombe wa Kienyeji

Ng’ombe wa kienyeji ni aina ya mifugo ambayo 
imekuwepo katika mazingira ya Afrika kwa muda 
mrefu na wamejenga uwezo wa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali za kimazingira.

Aina hizi za ng’ombe zinapatikana zaidi katika 
maeneo ya vijijini ambapo wakulima hawana 
rasilimali nyingi za kuwekeza katika ufugaji wa 
kisasa.

Ng’ombe hawa hufugwa kwa ajili ya maziwa, 
nyama, pamoja na bidhaa nyingine kama mbolea 
ya samadi na ngozi.
2. Faida za Ufugaji wa Ng’ombe wa Kienyeji

Ufugaji wa ng’ombe wa kienyeji una faida nyingi 
ambazo zinawavutia wafugaji wengi, hasa katika 
maeneo ya vijijini.

Baadhi ya faida hizo ni: Uvumilivu wa hali 
mbaya ya hewa, ambapo wana uwezo mkubwa 
wa kuvumilia hali mbaya ya hewa kama vile joto 
kali na ukame.

Hii inawafanya wawe chaguo bora katika 
maeneo yenye mvua kidogo au yenye ukame wa 
mara kwa mara.

Pia kuna gharama ndogo za matunzo, 
ikilinganishwa na ng’ombe wa kisasa, ng’ombe 
wa kienyeji hawahitaji matunzo mengi ya gharama 
kubwa. Chakula chao kinaweza kuwa nyasi za asili 
au mabaki ya mazao ambayo hupatikana kwa 
urahisi mashambani.
iii. Ustahimilivu wa Magonjwa

Ng’ombe wa kienyeji kwa Tanzania wana kinga 
ya asili dhidi ya magonjwa mengi yanayoathiri 
ng’ombe wa kisasa.

Ingawa wanahitaji uangalizi wa afya kama 
mifugo mingine, uwezekano wa kuathirika na 
magonjwa hatari kama homa ya mapafu na homa 
ya ng’ombe ni mdogo zaidi.

Ubora wa Bidhaa hii ina maana, ng’ombe wa 
kienyeji hutoa maziwa na nyama zenye virutubisho 
vya hali ya juu, ingawa uzalishaji wa maziwa ni wa 
wastani ikilinganishwa na ng’ombe wa kisasa. Pia, 
nyama ya ng’ombe wa kienyeji inasifika kwa kuwa 
na ladha bora.
3. Mbinu Bora za Ufugaji

Ili kufanikiwa katika ufugaji wa ng’ombe wa 
kienyeji, ni muhimu kutumia mbinu bora ambazo 
zinachangia afya na uzalishaji wa mifugo.

Zifuatazo ni baadhi ya mbinu zinazofaa:
i. Malisho na Lishe Bora

Ng’ombe wa kienyeji wanahitaji malisho bora ili 
kuongeza uzalishaji wa maziwa na nyama.

Malisho haya ni pamoja na nyasi za asili, 
mikunde, na mabaki ya mazao kama vile majani 
ya mahindi au pumba za mpunga.

Pia, ni muhimu kuongeza virutubisho kama 
madini ya calcium na phosphorus ili kuimarisha 
mifupa na kuongeza uwezo wa uzalishaji.
ii. Usafi na Mazingira Mazuri

Mazao ya ng’ombe kama vile maziwa na nyama 
yanaathiriwa na mazingira ambayo ng’ombe 
wanafugwa.

Ni muhimu kuhakikisha kuwa ng’ombe 
wanakuwa katika mazingira safi, yenye hewa safi 
na yenye kinga dhidi ya wadudu na magonjwa.

Mabanda ya ng’ombe yanapaswa kuwa na 
nafasi ya kutosha ili kupunguza msongamano 
ambao unaweza kusababisha magonjwa.

iii. Huduma za Afya
Ingawa ng’ombe wa kienyeji wana kinga ya 

asili dhidi ya magonjwa, bado ni muhimu kuwa 
na mpango wa mara kwa mara wa chanjo na tiba 
za mifugo.

Chanjo dhidi ya magonjwa kama ugonjwa wa 
miguu na midomo (foot and mouth disease) ni 
muhimu sana.

Pia, ni muhimu kuangalia afya ya ng’ombe kila 
mara ili kugundua dalili za magonjwa mapema na 
kuchukua hatua stahiki.
iv. Uchaguzi wa Mifugo Bora

Uzalishaji bora huanza na uchaguzi wa mifugo 
yenye sifa nzuri.

Wafugaji wanashauriwa kuchagua ng’ombe 
wenye uwezo mkubwa wa uzalishaji, ambao wana 
historia ya afya nzuri na wanaweza kuvumilia hali 
ya kimazingira ya eneo husika.

Uchaguzi huu unaweza kufanywa kupitia 
ushauri wa wataalamu wa mifugo au wafugaji 
wenye uzoefu.
4. Changamoto za Ufugaji wa Ng’ombe wa 
Kienyeji

Ingawa ufugaji wa ng’ombe wa kienyeji una 
faida nyingi, pia kuna changamoto ambazo 
zinaweza kuathiri mafanikio ya ufugaji huu.

Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja na:
i. Ukame na Upatikanaji wa Malisho
Ukame ni changamoto kubwa inayowakabili 

wafugaji wa ng’ombe wa kienyeji, hasa katika 
maeneo kame na yenye mvua kidogo.

Upatikanaji wa malisho unakuwa mgumu 
wakati wa kiangazi, na hii inasababisha ng’ombe 
kudhoofika na kupunguza uzalishaji wa maziwa 
na nyama.
ii. Magonjwa ya Mifugo

Ingawa ng’ombe wa kienyeji wana kinga ya 
asili dhidi ya magonjwa, bado wanakabiliwa na 
magonjwa kama vile ndigana kali (East Coast 
Fever), homa ya mapafu (Contagious Bovine 
Pleuropneumonia), na minyoo ya tumboni.

Magonjwa haya yanaweza kuathiri afya ya 
ng’ombe na kupunguza uzalishaji.
iii. Uwezo Mdogo wa Uzalishaji

Ng’ombe wa kienyeji kwa kawaida wana uwezo 
mdogo wa uzalishaji wa maziwa ikilinganishwa na 

ng’ombe wa kisasa.
Hii inamaanisha kwamba wafugaji wanaweza 

kupoteza fursa za kiuchumi, hasa wakati wa uhitaji 
mkubwa wa bidhaa za maziwa.
5. Jinsi ya Kushinda Changamoto

Ili kufanikisha ufugaji wa ng’ombe wa kienyeji 
licha ya changamoto hizi, kuna hatua kadhaa 
ambazo wafugaji wanaweza kuchukua:
i. Kilimo Mseto

Wafugaji wanaweza kupunguza athari za ukame 
kwa kutumia mbinu za kilimo mseto ambapo 
wanafuga ng’ombe pamoja na kilimo cha mazao.

Hii inasaidia kuhakikisha upatikanaji wa malisho 
ya mifugo hata wakati wa kiangazi.
ii. Matumizi ya Chanjo na Dawa

I li kudhibiti magonjwa, ni muhimu kwa 
wafugaji kuhakikisha ng’ombe wanapokea chanjo 
zinazohitajika kwa wakati.

Pia, usimamizi mzuri wa afya kama vile 
kuzingatia ratiba ya kutoa dawa za minyoo 
itasaidia kuimarisha afya ya ng’ombe.
iii. Kuboresha Lishe

Wafugaji wanashauriwa kuboresha lishe 
ya ng’ombe wao kwa kuongeza virutubisho 
vinavyohitajika, hasa wakati wa msimu wa 
kiangazi ambapo malisho ya asili yanakuwa haba.
iv. Kuzalisha Mifugo Bora

Kuchagua mbegu bora za ng’ombe wa kienyeji 
ambao wana uwezo mkubwa wa uzalishaji na 
kustahimili mazingira magumu ni njia bora ya 
kuboresha ufugaji.

Wafugaji wanaweza kuingiza mifugo yenye sifa 
nzuri za uzalishaji ili kuongeza tija.
6. Hitimisho

Ufugaji wa ng’ombe wa kienyeji unatoa fursa 
kubwa kwa wafugaji wadogo na wa kati, hasa 
katika maeneo ya vijijini ambako rasilimali ni 
chache.

Ingawa kuna changamoto mbalimbali, kwa 
kutumia mbinu bora za ufugaji kama lishe bora, 
huduma za afya, na uchaguzi sahihi wa mifugo, 
inawezekana kufanikisha ufugaji wenye tija.

Ni muhimu kwa wafugaji kuwa na ufahamu wa 
hali ya soko, mahitaji ya malisho, na huduma za 
kiafya ili kuhakikisha mifugo inakua na kuzalisha 
kwa kiwango cha juu zaidi.

Ngombe wa Kienyeji watakupa faida kiba
NA MWANDISHI WETU

MAPAPAI ni moja kati ya mazao ya 
matunda yenye Vitamin A na madini 
ya 'calcium' kwa wingi na zao hili 
hulimwa karibu kila mahali hapa 
nchini kwa wastani wa tani 2,582 kwa 
mwaka.

Ili kuweza kuzalisha zao la papai kwa 
wingi na kwa ubora unaotakiwa ni 
muhimu kuhakikisha unazingatia kanuni 
zote za kilimo bora za uzalishaji wa 
mapapai. Ubora wa matunda baada ya 
kuvunwa hutegemea jinsi yalivyozalishwa

Papai  bora hutok ana na k i l imo 
kilichofuata kanuni sahihi za uzalishaji, 
hivyo fanya uchaguzi bora wa aina gani 
za papai katika uzalishaji wako na ni 
muhimu kuhakikisha unachagua aina 
iliyobora yenye sifa zinazostahili.

Kwanza unatakiwa uchague aina bora 
ya kupanda kulingana na uhitaji wa 
soko na hakikisha aina utakayoichagua 
inamudu udhibiti wa wadudu, magonjwa 
pamoja na magugu.

Kumbuka mapapai hushambuliwa kwa 
urahisi na magonjwa na wadudu hivyo ni 
muhimu kuhakikisha unafanya ukaguzi 
wa mara kwa mara ili kugundua dalili za 
mashambulizi.

Endapo kuna dalili za mashambulizi, 
dhibiti mapema ili kuzalisha mazao bora 
yanayoweza kuhifadhiwa kwa muda 
mrefu.

Hakikisha shamba na barabra zake ni 
safi wakati wote ili krahisisha uvunaji 
pamoja na usafirishaji.

Kingine ni maandalizi kabla ya kuvuna, 
ambapo unatakiwa kukagua shamba ili 
kuona kama kuna mapapai yaliyokomaa. 
Mapapai hukomaa katika kipindi cha miezi 
mitano kutoka maua yanapochanua.
Dalili za kukomaa

Tunda hubadilika rangi kutoka katika 
ukijani kibichi na kuwa na kijani nyepesi 
hadi manjano.
Vifaa kwa ajili ya kuvunia

Vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kuvuna 
mapapai ni pamoja na vichumio, mifuko 
na ngazi.
Vifaa vya kufungashia

Ili kufungasha mapapai kwa usahihi 
vifaa vinavyohitajika ni makasha ya mbao, 
au plastiki au hata makasha ya makaratasi 
magumu.
Vyombo vya kusafirishia

Mara baada ya kuvuna mapapai ni 
lazima kusafirisha katika hali yenye 
ubora kwa kutumia vyombo kama vile 
mikokoteni, magari pamoja na matela 
ya matrekta.
Namna ya kuvuna

Uvunaji bora wa mapapai ni wa kutumia 
mikono ambapo tunda huchumwa kwa 
mkono kwa kutumia kichumio.

Vuna mapapai yaliyokomaa tu na vina 
papai pamoja na kikonyo chake, vuna 

kwa uangalifu ili kuepuka kudondosha 
chini matunda.

Matunda yakidondoka huchubuka, 
upasuka na hupondeka hivyo husababisha 
upotevu wa thamani yake na hata kukosa 
soko, weka mapapai yaliyovunwa kivulini 
mara tu baada ya kuyavuna.
Kuchambua

Ni muhimu kuchambua mapapai ili 
kutenga yaliyooza, kupasuka na yenye 
dalili za magonjwa au kubonyea. Lengo 
la kuchambua ni kupata matunda yenye 
ubora kulingana na matumizi kwa mfano 
kusindika, kuuza au kusafirisha.

Matunda yaliyooza na yenye wadudu ni 
vyema yafukiwe ili kuangamiza wadudu 
waharibifu na vimelea vya magonjwa 
na pia kuzuia kuenea kwa wadudu na 
magonjwa hayo.

Matunda yaliyopasuka, kubonyea au 
kuchubuka kidogo yatumike haraka kwa 
kuliwa.

Matunda mazuri ambayo hayatapata 
madhara yeyote yatumike kwa ajili ya 
kusindika, kuliwa, kuuzwa au kusafirishwa.
Kusafisha

Baada ya kuchambua safisha mapapai 
kwa maji safi na salama ili kuondoa 
uchafu wa masalia ya madawa.

Baada ya kusafisha, yatumbukize 
mapapai kwenye maji ya moto yenye nyuzi 
joto lipatalo 49 za sentigredi kwa muda 
wa dakika 20. Maji ya moto husaidia kuua 
mayai ya viwavi vya wadudu waharibifu 
wanaoweza kushambulia matunda 

wakati wa kuhifadhi au kusafirisha.
Muhimu la kuzingatia ni kwamba 

mapapai hulainika na kubadilika ladha 
endapo joto la maji litazidi nyuzi 49 za 
sentigredi zilizoshauriwa.
Kupanga madaraja

Madaraja hutakiwa kupangwa kwa 
lengo la kurahisisha ufungashaji , 
usafirishaji na uuzaji kwa bei ya juu.

Unatakiwa kupanga madaraja ya 
mapapai kwa kufuata ubora ambavyo 
vigezo vyake hutegemea matakwa ya 
mteja.

Vigezo vya ubora vinavyohitajika ni 
kama vile ukubwa wa tunda, umbo, rangi, 
aina na uivaji.
Kufungasha

Fungasha mapapai kwenye makasha 
ili kuzuia yasichubuke, kubonyea au 
kupasuka wakati wa kusafirisha.

Tandika makaratasi ndani ya makasha 
ya mbao kabla ya kupanga matunda ili 
kuzuia kuchubuka kwa matunda.

Hakikisha maksha yana nafasi ya 
kuruhusu mzunguko wa hewa na kila 
kasha lisizidi kilo 20 ili kurahisisha ubebaji.
Kuhifadhi

Hifadhi mapapai kwenye vyumba 
vyenye nyuzi joto 10 hadi 20 za sentigredi 
na unyevu upatao asilimia 85 hadi 95.

Matunda yaliyohifadhiwa katika hali 
hiyo huweza kudumu kwa muda wa wiki 
moja bila kuharibika, hasa kama yalikuwa 
yamekomaa vizuri, kuvunwa vizuri na 
kutokuwa na michubuko.

Mapapai yatakavyokupa faida kubwa
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NA MWANDISHI MAALUM

UFUGAJI wa kuku wa kienyeji ni moja 
ya shughuli za kiuchumi zinazovutia 
kutokana na gharama zake ndogo na 
faida nyingi kwa mfugaji.

Kuku wa kienyeji ni maarufu 
sana katika jamii nyingi kutokana 
na ladha ya nyama yao, mayai 
yenye ubora wa hali ya juu, na 
ustahimilivu wa hali ya hewa na 
magonjwa.

Huu ni  ufugaji  endelevu 
unaofaa kwa wakulima wadogo 
na wa kati.

Kuna muhimu wa kufuga kuku 
wa kienyeji kwani huchangia 
kwa usalama wa chakula na 
hutoa chanzo cha chakula bora 
chenye virutubisho muhimu kwa 
familia na jamii.

Pia inatoa ajira na kipato, 
kwani ufugaji huu huongeza 
kipato kwa familia na jamii hasa 
katika maeneo ya vijijini na kuna 
uhifadhi wa mazingira, ambapo 
wanahitaji matunzo ya asili 
yanayosaidia kulinda mazingira.

Ufugaji wa kuku wa kienyeji ni 
sehemu ya utamaduni wa jamii 
nyingi, ikihusishwa na sherehe 
mbalimbali.

Faida za Kuwafuga
Kwanza wana bora ya nyama 

na mayai, tambua nyama ya kuku 
wa kienyeji ina ladha nzuri na 
inayokubalika sana sokoni, huku 
mayai yao yakiwa na virutubisho 
vya hali ya juu.

Gharama Ndogo za Matunzo
Kuku wa kienyeji wanaweza 

kutunzwa kwa kutumia rasilimali 
za asili kama mabaki ya chakula, 
nyasi, na wadudu.

Ustahimilivu wa Mazingira
Wanastahimili magonjwa na 

hali mbaya ya hewa ukilinganisha 
na kuku wa kisasa. Kuku wa 
kienyeji huzaliana haraka na 
kufikia umri wa kuchinjwa au 
kutaga mayai kwa muda mfupi.

Uzalishaji wa Mifugo Mbadala
Mbali na nyama na mayai, kuku 

wa kienyeji hutoa mbolea ya asili 
inayofaa kwa kilimo.

Soko la Uhakika
Kuna mahitaji makubwa ya 

nyama na mayai ya kuku wa 
kienyeji sokoni, hasa katika 
maeneo ya mijini.

Magonjwa
I n g a w a  w a n a s t a h i m i l i 

magonjwa kwa kiasi,  bado 
wanahitaji chanjo na tiba ya 
mara kwa mara.

Kiwango Kidogo cha Uzalishaji
W a n a z a l i s h a  m a y a i  n a 

nyama kwa kiwango kidogo 
ukilinganisha na kuku wa kisasa.

Ukosefu wa Elimu kwa Wafugaji
Wafugaji wengi hawana ujuzi 

wa kisasa wa mbinu bora za 
ufugaji wa kuku wa kienyeji.

Changamoto za Masoko
Ushindani sokoni na ukosefu 

wa mifumo bora ya masoko 
huathiri bei ya bidhaa.

N j i a  z a  K u k a b i l i a n a  n a 
Changamoto ni kuhakikisha 

kuku wanapata chanjo na tiba 
ya magonjwa kwa wakati. Tumia 
lishe bora yenye virutubisho vya 
kutosha kuboresha uzalishaji wa 
mayai na nyama.

Elimu kwa Wafugaji
Kutoa mafunzo kuhusu mbinu 

bora za ufugaji wa kuku wa 
kienyeji. Kuunda vikundi au 
ushirika wa wafugaji ili kuongeza 
ushawishi kwenye soko na 
kupata bei nzuri.

Mayai na nyama ya kuku wa 
kienyeji huuzwa kwa bei ya juu 
sokoni kutokana na ubora wake. 
Ufugaji huu hauhitaji gharama 
kubwa za matunzo.

Ufugaji wa kuku wa kienyeji 
unasaidia kuboresha maisha 
ya jamii kwa kuongeza kipato 
n a  c h ak ula  bo ra .  Mbo le a 
inayotokana na kuku wa kienyeji 
husaidia kuboresha uzalishaji wa 
mazao ya kilimo.

Ufugaji wa kuku wa kienyeji 
ni fursa nzuri kwa wakulima 
wadogo na wa kati wanaotafuta 
njia endelevu ya kuongeza kipato 
na kuboresha maisha yao.

Kwa gharama nafuu, nyama na 
mayai yenye ubora wa hali ya juu, 
na ustahimilivu wa mazingira, 
ufugaji huu unafaa kuimarishwa 
kwa kushirikiana na wataalamu 
wa kilimo na mifugo.

Kwa kutumia mbinu bora na 
kushughulikia changamoto 
zilizopo, faida kubwa inaweza 
kupatikana kutoka kwenye 
ufugaji huu endelevu.

Umehaha kusaka fedha? Huku usiende
NA MWANDISHI MAALUM

DUNIA imebarikiwa kuwa na 
maeneo mengi ya kuvutia, ambayo 
hukusanya watu wa mataifa 
mbalimbali kuyatembelea. Kawaida 
vivutio vingi vinawekewa utaratibu 
ukiwemo wa utunzaji na malipo.

Mwaka 2019, sekta ya utalii duniani 
ilichangia asilimia 10.4% ya pato ghafi 
la dunia. Lakini yapo maeneo mazuri 
yangeweza kuchangia zaidi, ila ni 
marufuku kukanyaga.

Mamilioni ya watalii hutembelea 
hifadhi za wanyamapori, milima mirefu, 
majumba ya kale, maeneo ya utamaduni 
na maeneo mengine yanayowavutia.

Lakini yapo maeneo duniani ambayo 
watalii wangetamani kutembelea lakini 
kwa sababu ya sifa zake na historia yake 
yanaleta kikwazo. Mengi yamekuwepo 
bila kutunzwa kitalii lakini yanavutia 
kwa historia yake na vilivyomo.

Mengine ni wanasayansi tu huruhusiwa 
kuyafikia kwa masharti maalumu, 
maeneo mengine wala hukatazwi 
kuyatembelea lakini yanahitaji moyo 
wa kipekee kuyatembelea.

Kwa wenye imani, wengine wanasema 
kuwepo kwa maeneo ya aina hiyo 
kunaonesha ukuu wa uumbaji wa 
Mungu.

Ingawa yapo maeneo zaidi ya 30 
yenye sifa hizi, lakini BBC inakuletea 
orodha ya maeneo sita ambayo watalii 
mwiko kuyatembelea licha ya uzuri na 
historia ya kuvutia ya maeneo hayo.
1. Mapango ya Lascaux, Ufaransa

H a y a  n i  m a p a n g o  m a r e f u 
yanayopatikana kaskazini mashariki 
mwa Ufaransa. Ni moja ya mapango 
ambayo kunapatikana michoro mizuri 
na maarufu zaidi ya 
kihistoria duniani. 
Inaelezwa ni michoro 
ya s iku nyingi  ya 
enzi za mababu wa 
m a b a b u  i k i t a j w a 
kuwa ina miaka zaidi 
ya 17,000.

M i c h o r o  m i n g i 
n i  y a  w a n a y a m a 
wakubwa wakubwa 
ambao wanatajwa 
waliishi miaka hiyo 
katika maeneo hayo. 
M a p a n g o  h a y o 
ya m e o ro d h e s hwa 
na kutambulika na 
Shirika la Umoja wa 
M ata i fa  la  e l imu, 
Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) kama urithi 
wa dunia.

Nyumba ni bure 
na ni nzuri , lakini 
hakuna anayetaka 
kuishi katika paradiso 
hii,kunani?

H a t a  h i v y o 
m a p a n g o  h a y o 
y a m e f u n g w a 

kutokana na mlipuko wa fangasi 
wanaotoko kwenye mapango hayo. 
Wakiruhusiwa wasayansi wachache 
sana angalau mara moja moja kwa 
mwezi kwa lengo la kutafiti.
2. Kisiwa cha North Sentinel, India

Ni kisiwa kidogo sana chenye msitu 
mnene zaidi kwenye ghuba ya Bengal. 
Ni moja ya visiwa vya Andaman kwenye 
bahari ya Hindi, kilichozungukwa 
na miamba mikubwa ya mawe ya 
matumbawe, hali inayoleta ugumu 
kukifikia kwa njia ya boti.

Lakini hicho sio kikwazo pekee 
cha watu kutoruhusiwa kufika ama 
kushindwa kutembelea, k ikwazo 
kikubwa ni kwamba kisiwa hicho ni 
makazi ya watu wa jamii ya Sentinel 
ambao hawataki muingiliano na watu 
wengine duniani.

Inaelezwa ndio jamii iliyosalia duniani 
ambayo haijaguswa na maisha ya kileo 
na dunia ya sasa.

Mwaka 2008, wavuvi wawili ambao 
boti yao kwa bahati mbaya ilikaribia 
kisiwa hicho waliuawa na watu hao. Na 
mwaka 2004 wakati wa dhoruba kubwa 
la Sunami, wanasayansi walitumia 
helkopta kuangalia athari zilizowakumba 
watu hao. Wakiwa kwenye anga za 
fukwe walianza kushambuliwa kwa 
mishale, mikuki na mawe.

3. Doomsday Vault, Norway
The Doomsday Vault ni benki ama 

ghala kubwa la mbegu duniani, 
linalopatikana nchini Norway. Kila 
mbegu unayoijua duniani na kutumika 
kwenye kupata zao inahifadhiwa hapo.

Ghala hili liko mbali na makazi ya watu 
na mahala ambapo hata vita ikitokea 
ama gharika lolote likitokea mbegu hizo 
zitaendelea kuwa salama.

Sehemu kubwa ya ghala hilo iko 

ardhini na haifikiki kirahisi labda kwa 
watumishi wachache wanaofanya kazi 
hapo. Ni eneo lenye baridi sana na 
kulindwa wakati wote.
4. Poveglia, Italia

K i s i w a  k i n g i n e  k i d o g o 
kinachopatikana kati ya Venice na 
Lido kaskazini mwa Italia. Katika 
historia ya kisiwa hicho, ni mahala 
panapopatikana sana ngome kongwe 
, mahala ambapo palitumika kama 
kituo cha kuangalia usalama wa meli 
na baadaye pakatumika kama karantini 
ya kuwahifadhi wagonjwa wenye 
magonjwa mbalimbali hasa ya mlipuko 
na magojwa ya akili.

Lak ini  mwak a 1968,  hospital i 
iliyokuwa inatumika kwa wagonjwa 
hao ambao wengi walikuwa wenye 
magojwa ya akili, ilifungwa na tangu 
wakati huo, kisiwa hicho kimetelekezwa.

Kuna hisia kwamba tangu kufungwa 
kwa hospital hiyo, mizimu ya wagonjwa 
waliofariki, watu waliouawa kweye vita 
inaendelea kuwepo kwenye majengo 
ya kisiwa hicho. Kumedaiwa kuwepo 
kwa sauti zikisikika kwenye miamba na 
mawe yaliyoporomoka.

Sauti zisizoeleweka. Watu wengi 
walikacha kwenda kwa hofu. Mwaka 
2014 Serikali ya Italia iliwahi kutangaza 
kukipangisha kisiwa hicho kwa miaka 
99 ili kuvutia watu watakaokiendeleza, 
lakini hofu imetawala zaidi ya kufika 
huko.
5: Kisiwa cha Nyoka, Brazil

Kama jina lake lilivyo, Kisiwa cha 
nyoka chini Brazil (Ilha da Queimada 
Grande) ni eneo lenye nyoka wengi na 
wakali pengine kuliko maeneo yote 
duniani yenye ukubwa huo.

Ni eneo lenye ukubwa wa hekari 43 
na nyoka wanaopatikana wanatajwa 

kuwa na sumu kali zaidi na 
inayoweza kuua binadamu 
kwa haraka.

K i l a  m i t a  z a  m ra b a 
tano kuna nyoka, ni sawa 
n a  h a t u a  k a m a  t a n o 
ukitembea kwa miguu 
lazima ukutane na nyoka 
wa ukubwa tofauti.

Utafiti unaonesha kuna 
nyota zaidi ya 4,000 aina 
ya Golden Lancehead Viper 
wanaopatikana kwenye 
kisiwa hicho kilichoko maili 
takribani 20 kutoka pwani 
ya mji wa Sao Paulo.

Serikali ya nchi hiyo 
imepiga marufu binadamu 
yeyote kutembelea kisiwa 
hicho k wa sababu ya 
usalama.

Wanasayansi wachache 
tena kwa tahadhari kubwa 
na nyenzo za kisasa za 
k u j i l i n d a  w a m e k u w a 
wakiruhusiwa kufanya 
utafiti kila baada ya miaka 
mitano tena kwa vibali 
maalumu vya kufa ama 
kupona.

Kuku wa Kienyeji fedha inayotembea
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CHAMRUKA BOSI CAFCHAMRUKA BOSI CAF

BURNA BOY APEWA FAGIO LAKEBURNA BOY APEWA FAGIO LAKE

KITANZI 
MBAPPE AAMUA KUNENAMBAPPE AAMUA KUNENA
MADRID, Hispania 

SUPASTAA wa Real Madrid, 
Kylian Mbappe, amesema 
kwake kufunga mabao siyo 
jambo la msingi na badala 
yake anataka kuona timu 
hiyo ikitwaa mataji.

Mbappe ameibuka na 
kauli hiyo baada ya 
kupachika 'hat trick' 
katika ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya 
Real Valladolid, mchezo 
wa La Liga uliochezwa 
wikiendi iliyopita.

BARCELONA BARCELONA 
WASHIKANA WASHIKANA 

MASHATIMASHATI
CATALUNYA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi 
Flick, amewataka wachezaji wake 
kujitafakari baada ya sare ya bao 
1-1 waliyoipata wikiendi iliyopita 
dhidi ya Getafe.

Tangu walipoifunga Real Madrid 
katika mchezo wa Spanish 
Super Cup, Barca wamekuwa 
na mwenendo mbovu, ikiwa ni 
pamoja na kushinda mechi moja 
tu tangu Desemba, mwaka jana.
“Tumedondosha pointi nyingi 
kwenye Ligi. Kilichotokea dhidi ya 
Getafe ni makosa yetu. Hatukuwa 
na umakini wa kutosha,” alisema.

CAIRO, Misri

SHIRIKISHO la Soka 
Afrika (CAF) limetangaza 
kuwa Katibu Mkuu wake, 
Veron Mosengo-Omba, 
hatafunguliwa mashitaka 
ya rushwa.

CAF wameibuka baada ya 

kigogo huyo kutumuhiwa 
kwa vitendo vya rushwa na 
waendesha mashitaka wa 
Uswis. 
Mosengo-Omba, raia wa 
Uswis mwenye asili ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), anatajwa 
kujichotea fedha za CAF.

MOTTA RATIBA YAMBANAMOTTA RATIBA YAMBANA
TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Thiago Motta, ameutaja ugumu wa ratiba ndiyo sababu 
ya timu yake kupoteza mchezo uliopita dhidi ya Napoli.

Kwa mujibu wa Motta, Napoli walikuwa na wiki nzima ya 
mapumziko wakati wao walikuwa kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.
“Tumetoka kucheza mechi nyingi na ilikuwa wazi katika 
kipindi cha pili, ambapo tulionekana tumechoka kabisa,” 
alisema kiungo huyo wa zamani wa timu ya taifa ya Italia.

LAGOS, Nigeria 

SUPASTAA wa muziki wa Nigeria, 
Davido, ameweka wazi kuwa 

fedha za baba yake hazijawahi 
kumsaidia kupata mafanikio 

aliyonayo kwenye sanaa.

Davido, katika mahojiano yake 
ya hivi karibuni, alisema baba 

yake ni tajiri lakini alitaka watoto 
wake waishi maisha ya kawaida.

"Ilinichukua miaka mingi kujua 
kama baba yangu ni tajiri," 

alisema Davido ambaye ni mmoja 
ya wasanii matajiri Afrika.

DAVIDO 
ATAJA UTAJIRI WA ATAJA UTAJIRI WA 

BABA YAKEBABA YAKE

LAGOS, Nigeria

RAPA wa Nigeria anayeishi Marekani, 
Yung6ix, ameeleza alivyonusurika kifo 
katika tukio la kuvamiwa na wahuni jijini 
Los Angeles.

Akisimulia tukio hilo, alisema wezi hao 
walimrushia risasi wakati akiwa kwenye gari lake 
lakini zilimkosa. Kupitia ukurasa wake wa mtandao 
wa kijamii wa Instagram, alisema dua za mama yake 
ndizo zilizomsaidia.

KUMBE RAPA HUYU KUMBE RAPA HUYU 
ALITAKA KUUAWAALITAKA KUUAWA

MJASIRIAMALI 15MJASIRIAMALI JANUARI 28, 2025BURUDANI

MANCHESTER, City

MCHEZAJI mpya wa Manchester 
City, Omar Marmoush, amekiri 
kuvutiwa na mwanamuziki wa 
Nigeria, Burna Boy.

Mshambuliaji huyo raia wa 

Misri amejiunga na Man City 
akitokea Bundesliga alikokuwa 
akiitumikia Eintracht Frankfurt.

Wakati huo huo, Marmoush 
aliweka wazi kuwa Ronaldinho 
ndiye mchezaji aliyemvutia zaidi 
tangu akiwa mdogo.
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MZIZE ANATISHA KWA REKODI

SIMBA: HUYU SIMBA: HUYU 
FADLU NOMAFADLU NOMA
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NA ELLY SARONGO

PONGEZI KWAKE! Simba 
imempongeza kocha wa 
timu hiyo, Fadlu Davids na 
kusema, alichofanya katika 
mchezo wa juzi dhidi ya 
Kilimanjaro Wonderers 
alifanya kitu kizuri zaidi 
kwa kuwaamini wachezaji 
wake.

Juzi, Simba ilikutana na 
Kilimanjaro Wonderers katika 
mchezo wa Kombe la Shirikisho 
la TFF, uliopigwa katika Uwanja 
wa KMC, Mwenge, Dar es 
Salam ambapo iliondoka na 
ushindi wa mabao 6-0 na 
kufanikiwa kuingia Raundi ya 
32 Bora.

Akizungumza mara baada ya 
mchedzo huo, Meneja Habari 
na Mawasiliano Simba, Ahmed 
Ally alisema Fadlu amefanya 
kitu kizuri kwa kuwaamini 

wachezaji wake na kuwapa 
nafasi  ya kucheza katika 
mchezo huo.

“ K w a n z a  n a p e n d a 
k umpongeza  Fadlu  k wa 
kuwaamini wachezaji wake 
wo te  n a  k u wa p a  n a f a s i 
katika mchezo huu, pia huu 
ulikuwa mchezo muhimu kwa 
mashabiki ambao walikuja 
kuwapa shukrani wachezaji 
wao.

“Unajua timu imecheza 
mechi tatu na mashabiki 
hawakupata fursa ya kuwaona 
wachezaji  wao, tulicheza 
Tunisia, Angola tukaja mechi 
ya Dar es Salaam na mechi 
zote tatu hizi hatukuwaona 
wachezaji wetu.

“ Tu n i s i a  h a t u k u w e p o, 
Angola hatukuwepo na Dar 
es Salaam tulikuwa tumekula 
ubaya ubwela, hivyo mashabiki 
walikuja ili  kuwapongeza 
wachezaji wao kwa kazi kubwa 
waliyofanya.”

NA MWANDISHI WETU 

Hazungumzwi sana, lakini 
rekodi alizonazo ndani ya 
kikosi cha Yanga zinambeba, 
Clement Mzize aliyegeuka 
kuwa mshambuliaji hatari 
na muhimu wa kikosi hicho 
kilichopo chini ya kocha 
Sead Ramovic.

Mshambuliaji huyo mzawa licha 
ya kuletewa mastaa wengi wa kigeni 
ndani ya timu hiyo, bado ameonekana 
kuuwasha na kubeba rekodi nzuri 
kuliko mastaa hao anaocheza nao 
nafasi moja Jangwani.

Akiwa na msimu wa tatu tangu 
a l i p o p a n d i s h w a 
a k i t o k e a  t i m u  y a 
vijana, Mzize amezidi 
k u w a  m t a m u 
a k i m f u n i k a  h a d i 
Kennedy Musonda 
anayelingana muda 
wa kuitumikia timu 
hiyo, akipita mikononi 
m w a  m a k o c h a 
Nasreddine Nabi na 
M i g u e l  G a m o n d i 
kabla ya kuja kwa 
Sead Ramovic.

K a t i k a  m i s i m u 

mitatu ya Ligi rekodi zinaonyesha 
Mzize amemk imbiza Musonda 
ambaye amekuwa akiimbwa kwenye 
kikosi hicho, kwani amehusika katika 
mabao 25 (kabla ya mechi dhidi ya 
Fountain Gate FC), akifunga mabao 
16 na asisti tisa, wakati Musonda 
akifunga jumla ya mabao 11 na asisti 
mbili ndani ya misimu hiyo mitatu 
kwa Ligi Kuu.

Katika msimu wa Mzize wa kwanza 
wa 2022/23 alikuwa sehemu ya kikosi 
kilichoipa timu hiyo taji la Ligi Kuu 
akifunga mabao matano na kutoa 
pasi moja iliyozaa bao, hivyo alihusika 
kwenye mabao sita kati ya mabao 
43 yaliyofungwa na timu hiyo huku 
Fiston Mayele (Yanga) na Saidoo 
Ntibanzonkiza (Simba) wakiibuka 
wafungaji bora baada ya kupachika 

mabao 17 kila mmoja.
K w a  M u s o n d a 

rekodi zinaonyesha 
msimu huo akiingia 
katika dirisha dogo, 
a l i f u n g a  m a b a o 
manne bila ya asisti, 
ilihali katika msimu 
wao wa pili, Mzize 
alifunga mabao sita 
n a  k u a s i s t i  s a b a , 
a k i m u a c h a  m b a l i 
M z a m b i a  h u y o 
al iyefunga mabao 
matano na asisti mbili.


