
JUMATATU, JANUARI 27-30, 2025

4, Ijumaa Januari 17, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA

EZEKIA WENJE TUNDU LISSU GODBLESS LEMA

Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3

Jumanne  Januari 21, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

Toleo 0010 IJUMAA JANUARI 31, 2025 / Bei Tsh 1,000  Ksh 100

Dk.Biteko aongoza mazishi
 wanafunzi saba geita

Wasira 
aikomalia 

Chadema
>Aionya isithubutu kuleta vurugu, >Asema Ikulu wataiona kwenye runinga tu

Rais Samia apiga 
marufuku wageni 
kufanya umachinga

Noti mpya
 kuanza kesho

Lissu ajitosa 
kumtetea Dk.Slaa

Rais Kagame 
asalimu amri
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DK.BITEKO 
AONGOZA MAZISHI

 WANAFUNZI 
SABA GEITA

-Stephen wasira 
aikomalia chadeama

NA STANSLAUS 
THOBIAS, GEITA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Tanzania Bara, Stephen 
Wasirra serikali haitakubaliana 
na azimio lolote 
litakalopitishwa na Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA)lenye 
lengo la kuvunja amani,umoja 
na mshikamano wa taifa.

Wasira ameyasema hayo 
jana mjini Bunda alipohutubia 
wananchi katika mkutano 
uliotumika kuzindua sherehe 
za maadhimisho ya miaka 48 
ya kuzaliwa kwa CCM kupitia 
mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika uwanja wa 
Stendi ya zamani.

Alisema,amesikia chama 
hicho kikitangaza kwamba 
kinakwenda kujifungia halafu 
kije na jambo ambalo 
halijapata kushuhudiwa nchini, 
hivyo anatoa angalizo 
mapema kuwa jambo hilo ni 
lazima lifuate katiba, sheria, 
kanuni na miongozo ya nchi 
endapo halitazingatia hayo 
CCM haitakubaliana nalo.

“Wamesema wanajifungia 
halafu waje wafanye jambo 
ambalo halijapata kuonekana, 
nikasema ni jambo gani, mimi 
nikaona huko kujifungia ile ni 
honeymoon maana 
honeymoon simnaijua, watu 
wakishaoana wanajifungia 
mahali…ile ni honemoon.

“Tunawaambia tunawatakia 
heri kwenye fungate lao lakini 
tunawaambia lolote 
watakalotoka nalo kwenye 
honeymoon lazima lifuate 
sheria, wakija na honeymoon 
inavunja amani hatuwezi 
kuwaunga mkono.

“Amani sera ya msingi ya 
Chama chetu na nchi yetu, sisi 
ni tofauti na nchi nyingine za 
Afrika hatujapigana wenyewe 
kwa wenyewe wala hatujapata 

kupinduana kwa hiyo hatuwezi 
kuruhusu kikundi cha watu 
kivuruge amani na 
tunawaambia katika suala la 
amani hakuna msalie mtume, 
tutalinda amani ya Tanzania 
kswa gharama yoyote,” 
alisema.

Alisema,Tundu Lissu 
ameona ukweli na umuhimu 
wa uchaguzi ndio maana 
ameamua hawezi kugomea 
uchaguzi “namkaribisha sana 
katika uwanja wa mapambano 
maana hilo ndilo jambo la 
msingi kwamba tutagombea 
naye.”

Wasira alisema,ana hakika 
CCM itapata ushindi wa 
kishindo katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu kutokana na 
mambo makubwa 
yaliyofanyika katika utekelezaji 
wa Ilani ya uchaguzi.

“Ataweka wagombea, ila 
tunachomwambia ni kwamba 
tumejipanga kushinda kwa 
kishindo,tutashindana naye 
kwenye udiwani,ubunge na 
Urais ambao wataishia kuuona 
kwenye runinga tu.

“Rais wetu ni mwenye 
upendo mkubwa ameanzisha 
sera inaitwa 4R moja ni 
maridhiano na sisi CCM ni 
Chama kinachopigania 
amani,sisi ni Chama 
kinachosimamia maendeleo, 
sisi ni Chama kinachopigania 
umoja wa watu wa Afrika, hizo 
ndizo sera zetu za msingi.

Alisema,CHADEMA 
imeshindwa kutumia fursa 
iliyotolewa na Rais Samia ya 
kukaa pamoja na kujadili 
mambo ya msingi yanayohusu 
mustakabali wa taifa.

"Rafiki zetu wale walikuja 
wakasema hali ni mbaya sana 
turidhiane, wakaleta ajenda 
wanasema tuwaruhusu 
waliokimbia warudi na 
kwamba watakuwa salama, 
walirudi na wako salama.

RAIS SAMIAAPIGA MARUFUKU
WAGENI KUFANYA UMACHINGA

Na Husna Nasorro,

RAIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania,Dk.Samia Suluhu 
Hassan,amepiga marufuku 
wafanyabiasha wa kigeni 
kujishughulisha na biashara 
za Kimachinga.

Rais Dk.Samia amepiga 
marufuku hiyo jana katika 
hafla ya chakula cha mchana 
pamoja na washiriki wa zoezi 
la utafutaji na uokozi wa ajali 
ya kuporomoka kwa jengo la 
ghorofa eneo la Kariakoo 
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi 
aliyoitoa wakati 
alipotembelea eneo la ajali 
Novemba mwaka jana.

Alisema,haiwezani shughuli 
zinazotakiwa kufanywa na 
vijana wa Kitanzania 
zifanywe na raia wa kigeni 
jambo ambalo serikali 
haiwezi kukubaliana nalo 
ambapo alitaka Waziri wa 
Viwanda na Biashara 
kushughulikia jambo hilo kwa 
haraka.

Alisema,Serikali itaimarisha 
mifumo ya usimamizi wa 
maafa na kuhakikisha 
inakuwa na utayari wa 
kukabiliana na dharura 
wakati wote.

Aidha,Rais Dk.Samia 
ametumia hafla hiyo 
kuwashukuru wote 
waliojitolea katika

zoezi la utafutaji na uokozi 
na amerejea msisitizo wake 
kuwa taarifa ya Kamati ya 
Uchunguzi wa ajali ya jengo 
kuporomoka Kariakoo 
itawekwa wazi hivi karibuni.

"Jengine ambalo tumepata 
somo hapa ni usimamizi wa 
serikali wakati wa ujenzi na 
kuhakikisha viwango vya 
ujenzi vinafuatwa. Kwa wake 
waliloliona jengo ulikuwa 
unaona kabisa ni mchanga 
mwingi kuliko nondo na saruji 
kwenye lile jengo

"Dar es Salaam tuna mradi 
wa DMDP ambao kati ya 
fedha za DMDP tumejipanga 
kujenga Soko jingine kubwa 
na nzuri kama la Kariakoo 
maeneo ya Jangwani, 
kwahiyo ni maoni yetu 
kwamba baadhi ya 
Wafanyabishara, Wanangu 
Wamachinga tutawahamisha 
tuwapeleke kwenye Soko lile 
la Jangwani na wakafanye 
biashara zao kwa nafasi"

Kwa upande mwingine, 
Rais Dkt. Samia ameridhia 
mwaliko wa Mwenyekiti wa

Wafanyabiashara wa 
Kariakoo kufanya ziara katika 
eneo hilo la biashara kwa 

NA MWANDISHI WETU

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA)Wakili 
Tundu Lissu, ameongeza nguvu 
katika jopo la mawakili 
wanaomtetea mwanasiasa 
mkongwe nchini Dk.Wilborad 
Slaa,katika kesi inayomkabili ya 
kusambaza taarifa za uongo 
kupitia mtandao wa X.

Lissu jana aliungana na 
mawakili wa utetezi wa Dkt.Slaa 
wakiongozwa na Peter 
Madeleka,Hekima Mwasipu, 
Mwanaisha Mndeme,Edson 
Kilatu na Paul Kisabo katika 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
ambayo ilitoa agizo kwa 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu,kushughulikia dhamana 
ya mwanasiasa huyo.

Dk.Slaa alikosa dhamana 
tangu alipopandishwa kizimbani 
Januari 10,2025 ambapo 
alisomewa shitaka la 
kusambaza taarifa za uongo 
kupitia mtandao wa X ambapo 
mawakili wake walilazimika 
kufungua shauri la mapitio ya 
kesi yake katika Mahakama Kuu 
akipinga mwenendo wa 
Mahakama ya Kisutu kuahirisha 
usikilizwaji wa suala la dhamana 
yake kutokana na maombi ya 
kupinga dhamana yake 
yaliyotolewa na Jamhuri.

Akitoa maagizo yake jana,Jaji 
wa Mahakama Kuu,Arnold 
Kirekiano,alisema,kwa kuwa 
kesi ya msingi iko Mahakama ya 
Kisutu ambayo ina mamlaka ya 
kusikiliza kesi hiyo na kwa kuwa 
hoja ya uhalali wa mashtaka 
ilishatolewa Kisutu na 
inasikilizwa na kupangiwa 
uamuzi amesema si vyema 
Mahakama Kuu kuingilia kati. 
Hivyo Jaji Kirekiano ameelekeza 
Mahakama ya Kisutu itoe 
uamuzi ambao ilishauandaa.

Akizungumza mara baada ya 
kutolewa maagizo hayo na 
Mahakama Kuu,Mwenyekiti wa 
Chadema na Wakili wa Dkt. 
Wilbroad Slaa, Tundu Lissu 
alisema,amesikitishwa na 
kushikiliwa kwa muda mrefu 
mteja wake huyo ambaye ana 
umri wa miaka 76 bila kupewa 
dhamana huku akieleza kuwa ni 
uonevu.

"Hivi inawezekanaje kwa 
serikali hii, na mapolisi wake na 
waendesha mashtaka wake 
kumweka ndani muda wote huu 
mzee wa miaka 76,Mzee Slaa 
alivyo ni tishio kiasi gani? Kama 
sio kukandamiza watu bure,Hivi 
ndiyo vitu ambavyo tunatakiwa 
tuvipige vita, tutengeneze nchi 
mpya, tupate sheria mpya, 
Katiba mpya itakayohakikisha 
kwamba mambo haya ya 
uonevu wa aina hii hayatokei 
tena kwa Wananchi wetu"

TANAPA 
waanza

 maandalizi 
safari za treni

LISSU AJITOSA 
KUMTETEA DK.SLAA

lengo la kuzungumza na 
wafanyabiashara wa eneo 
hilo.

Akijibu mwaliko 
kutembelea Kariakoo, Rais 
Dk. Samia amesema 
atatumia ziara hiyo pia 
kuzindua ukarabati wa 
jengo la Soko Kuu la 
Kariakoo huku akirejea 
azma ya Serikali kulifanya 
soko la Kariakoo kufanya 
biashara kwa saa 24.

Kwa upande wake Waziri 
Mkuu,Kassim Majaliwa 
alimwambia Rais 
Dk.Samia kwamba ripoti 
ya uchunguzi wa 
kuporomoka kwa jengo 
hilo na ukaguzi wa kina wa 
majengo yaliyoko eneo la 
Kariakoo imekamilika.

"Mheshimiwa Rais 
ulinielekeza kuunda 
kamati maalum ya kufanya 
uchunguzi wa kuporomoka 
kwa jengo na kufanya 
ukaguzi wa kina wa 
majengo mengine yaliyoko 
kwenye eneo la Kariakoo

"Napenda 
kukufahamisha kuwa 
kamati hiyo, wajumbe 
wake wote wako hapa 
ndani na imehitimisha kazi 
yake na kwa sasa 
nakamilisha taratibu za 
kuiwasilisha kwako nikiwa 
pamoja na timu nyingine 
iliyoundwa kwa kadri 
itakavyokupendeza siku 
yoyote na wakati wowote 
tunaomba utupangie muda 
pamoja na kamati kwa ajili 
ya kufanya mawasilisho 
mbele yako.

Na Zainab Ally - 
Dar es Salaam.
 
MAKAMISHNA wa Shirika la 

Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA) na Viongozi 
Waandamizi wa Mamlaka ya 
Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA)wameanza 
maandalizi ya safari maalum za 
treni kuelekea ndani ya Hifadhi 
ya Taifa Nyerere kwa ajili ya 
Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani 
inayoadhimishwa kila mwaka 
ifikapo Machi 8.

 Kamishna Msaidizi wa 
Uhifadhi na Maendeleo ya 
Biashara Jully Limo alisema, 

Aidha, Kamishna Jully pia 
aliambatana na Makamishna 
wengine kutoka Kanda ya 
Mashariki, Ofisi Kiunganishi ya 
Dar es Salaam, pamoja na 
Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Nyerere - ACC Ephraimu 
Mwangomo ambaye atakuwa 
mwenyeji wa wageni hao 
watakapokuwa wakifanya utalii 
ndani ya hifadhi hiyo yenye 
vivutio vingi.

Ikumbukwe kuwa safari kama 
hizi zilifanyika pia mwaka jana 
2024 ambapo zaidi ya 
wanawake 100 walitumia treni 
ya TAZARA, huku Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA) ikiingiza wanawake 
zaidi 1,000 Siku hiyo ya Machi 
08, 2024.
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WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA

EZEKIA WENJE TUNDU LISSU GODBLESS LEMA

Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3
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RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?
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Mbowe hatoshi katika 
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linaamini bado mgombea 
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MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

HABARIHABARI IJUMAA, JANUARI 31, 2025

Na Mwandishi Wetu
NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 

wa Nishati ambaye pia ni 
Mbunge wa Jimbo la Bukombe, 
Dk. Doto Biteko ameongoza 
waombolezaji kuaga miili ya 
wanafunzi saba wa Shule ya 
Sekondari Businda iliyopo 
wilayani Bukombe, Geita 
waliofariki kwa kupigwa na radi 
Januari 27, 2025.

Katika shughuli ya kuaga miili 
hiyo iliyofanyika jana Dk. Biteko 
amekabidhi ubani kwa wafiwa 
huku akiwataka kuwa 
wavumilivu hasa kipindi hiki cha 
majonzi.

Ametoa pole kwa wazazi, 
walezi ndugu wa watoto pamoja 
na wanafunzi wa Businda kwa 
kuondokewa na wapendwa wao 
na wanajamii wa Businda 
Sekondari kwa jitihada na utoaji 
wa huduma wakati wa tukio hilo.

Alisema,Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan baada ya 
kupokea taarifa za msiba huo 
mzito amekuwa akifuatilia kwa 
karibu na kutoa maelekezo kwa 
ajili ya kuzifariji familia za 
wafiwa, wana Bukombe na Taifa 
kufuatia kuondokewa na vijana 
waliokuwa katika safari ya 
kutafuta elimu.

“Rais Samia amegharamia 
msiba pamoja na kutoa ubani 
kwa kila familia za wafiwa 
pamoja na kugharamia 
usafirishaji wa miili ya wanafunzi 
wawili kwenda Chato, Geita na 
Karatu mkoani Arusha kwa 
mazishi,” amesema.

Naye Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Bulangwa, Theodora 
Mushi amesema wanafunzi hao 
walipatwa na umauti wakiwa 
katika harakati za kusaka elimu.

Wanafunzi wanne kati yao 
walifariki papo hapo na wengine 
watatu walifariki wakati 
wakipatiwa matibabu katika 
hospitali na vituo mbalimbali vya 
afya.

Rais Kagame asalimu amri
NA MWANDISHI WETU
RAIS wa Rwanda Paul Kagame,amesema amekubaliana na 

serikali ya Marekani ya kusitisha mapigano mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Katika mazungumzo hayo, Kagame hakuashiria kusalimu amri 
kufuatia wito wa kuondoa wanajeshi wa Rwanda na waasi wa 
M23 kwenye mji wa Goma.

Kwenye mazungumzo ya simu Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Marco Rubio alimshinikiza Rais Kagame kusitisha 
mara moja mapigano huku akielezea wasiwasi wake baada ya 
waasi hao wanaoungwa mkono na Rwanda kuingia Goma.

Kagame aliandika kupitia ukurasa wa X kwamba, amekuwa na 
mazungumzo yenye tija na Rubio kuhusu umuhimu wa 
kuhakikisha mapigano yanasitishwa Mashariki mwa Congo na 
kushughulikia mara moja kiini cha migogoro.

Marekani kwa muda mrefu imeionya Rwanda kuhusiana na 
hatua yake ya kuwaunga mkono waasi wa M23.Hivi sasa waasi 
wa M23 wameingia ndani zaidi ya mji wa Goma na kuchukua 
udhibiti wa uwanja wa ndege.

NOTI MPYA
 KUANZA KESHO
Na Benny Mwaipaja, 
GAVANA wa Benki 

Kuu ya 
Tanzania,Emanuel 
Tutuba amesema kuwa 
noti mpya za Tanzania 
zenye saini ya Waziri 
wa Fedha,Dk.Mwigulu 
Lameck Nchemba na 
yeye mwenyewe 
zitaingia kwenye 
mzunguko kuanzia 
kesho Jumamosi 
Februari Mosi.

Gavana Tutuba 
amesema,noti hizo 
zitatumika sambamba 
na noti zilizopo hivi sasa 
zenye mwonekano wa 
noti zinazotumika hivi 
sasa zilizotolewa 
mwaka 2010, ikiwemo 
alama za 
usalama,ukubwa,rangi 
na mengine,isipokuwa 
ina marekebisho 
kwenye saini ya Waziri 
wa Fedha na Gavana 
wa Benki Kuu ya 
Tanzania.

Gavana Tutuba 
amesema hayo wakati 
akimkabidhi,Dk.Nchemb
a, Noti kifani za shilingi 
elfu kumi, elfu Tano, 
Elfu Mbili na Shilingi 
Elfu moja, katika Ofisi 
Ndogo za Wizara ya 
Fedha,Jijini Dar es 
Salaam, kwa mujibu wa 
Sheria na Taratibu 
zinazosimamia masuala 
ya fedha nchini.

Kwa upande wake 
Waziri wa 
Fedha,Dk.Mwigulu 
Lameck 
Nchemba,alimshukuru,
Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan kwa kuruhusu 
jambo hilo kufanyika na 
kumpongeza Gavana 
wa Benki Kuu ya 
Tanzania, Bw. 
Emmanuel Tutuba, kwa 
kusimamia mchakato 
wa uchapaji wa Noti 
hizo kwa weledi na 
uadilifu mkubwa.

Dk.Nchemba aliridhia 
Noti hizo ziingizwe 
kwenye mzunguko na 
kuanza kutumika kama 
ilivyopangwa tarehe 
moja Februari mwaka 
huu

CUF yapata Katibu Mkuu mpya 
Mwanamke

NA HUSNA NASSORO
BARAZA Kuu la uongozi wa Chama Cha Wananchi 

CUF,limemchagua Bi,Husna Abdallah kuwa Katibu Mkuu wake wa 
kwanza mwanamke wa chama hicho.

Huko nyuma CUF iliwahi kuwa na Naibu Katibu Mkuu,Magdalena 
Sakaya lakini katika kuonesha kuleta mapinduzi ya kutambua uwezo 
wa mwanamke imemchagua Bi Husna kuwa Katibu Mkuu.

Katika medani za siasa hapa Tanzania, Bibi Husna anakuwa ndio 
Mwanamama wa Kwanza kushika nafasi hiyo lakini pia hii 
inaonyesha jinsi Chama Cha Wananchi (CUF)kilivyo na uwazi 
inapotokea mwanachama mwenye sifa anapotaka kugombea nafasi 
yoyote.Aidha Bi. Husna alishinda kwa kupata kura 19 wakati 
mpinzani wake ndugu Ali Abarani alipata kura 11.

BENKI YA DUNIA YATOA MCHONGO
 AJIRA KWA VIJANA TANZANIA
NA MWANDISHI WETU
RAIS wa Benki ya Dunia (WB) Ajay Banga ametoa 

matumaini kwa vijana wa Kiafrika wakiwemo Watanzania, 
kujiandaa kuingia katika soko la ajira ikiwa ni sehemu ya 
mipango inayoendelea kukamilika ya taasisi hiyo.  

Alisema,katika muongo ujao, Vijana milioni 360 wa Afrika 
watakuwa tayari kuingia kwenye soko la ajira, kipindi ambacho 
pia mfumo wa Afrika unatarajiwa kutoa ajira kwa vijana milioni 
250.

Banga aliyasema hayo katika Mkutano wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika uliofanyika jijini Dar es Salaam na kuongeza 
kuwa kipindi hicho pia kitawaacha vijana watatu kati ya 
watano, bila fursa ya kazi inayowapa kipato na heshima.



WIKI iliyopita tulizungumzia sehemu ya 
kwanza ya tatizo la msongo wa mawazo 
na ufumbuzi wake.Katika mfululizo wa 
makala hii tuliishia kuzungumzia sababu 
zinazosababisha msongo wa 
mawazo.Sababu namba mbili 
inayosababisha msongo wa mawazo:

2.MATATIZO YA KIFEDHA 
Msongo wa mawazo unaweza 

kusababishwa na matatizo ya kifedha kwa 
sababu zifuatazo 

Ukosefu wa ajira, kudaiwa fedha nyingi 
sana,kulipwa fedha kidogo sana kwenye 
ajira au kibarua, kufukuzwa kazi na 
biashara kuingiza fedha kidogo sana.

Matatizo mengine ni mwenza wako 
kuiba mali zako na kuziuza kisha 
akatokomea kusikojulikana, kufilisika, 
kufilisiwa, kuibiwa, kudhulumiwa, 
kutapeliwa, kuvamiwa na 
majambazi,majanga ya asili kama ukame, 
mafuriko, tetemeko, kimbunga na watu 
kukopa fedha zako nyingi lakini 
hawarudishi.

3.MATATIZO YA 
KIFAMILIA/MAHUSIANO 

Msongo wa mawazo unaweza 
kusababishwa na matatizo ya 
kifamilia/mahusiano kwa vyanzo 
vifuatavyo: 

 
MAHUSIANO
Vyanzo ni kumfumania mwenza wako, 

kusalitiwa, kugundua mwenza wako 
amezaa na mtu mwengine, kugundua 
mwenza wako ameathirika na ugonjwa 
usiokuwa na tiba kama ukimwi, 
kutelekezwa na ujauzito,mwenza wako 
kutoroka kwenda kwao mara kwa mara,

Mwenza wako kukufokea, kukutukana, 
kukudhalilisha hadharani, kukuita majina 
ya udhalilishaji,kutishia muachane mara 
kwa mara,kukunyima unyumba kila siku, 
kukupa kashfa za uongo za usaliti kila 
siku,kupigwa mara kwa mara, kuingiliwa 
kinguvu, kuingiliwa kinyume na 
maumbile.Mwenza wako 

kukubambikia kesi 
mahakamani,mwenza wako kuvunja 
mahusiano ghafla, mwenza wako kukata 
mawasiliano ghafla. 

FAMILIA
Ugomvi wa mara kwa mara wa wazazi 

wako,ugomvi wa ndugu zako wa damu na 
wazazi wako,kutengwa na familia 
yako,talaka au kutengana kwa wazazi 
wako,kuuguza mzazi au wazazi,mzazi 
kuwa mzee sana au mlemavu.

4.MATATIZO BINAFSI 
Unaweza kusumbuliwa na msongo wa 

mawazo kwa sababu binafsi kama vile
#kujichukia kwa muonekano, 

kusumbuliwa na ulemavu wa kudumu , 
kuichukia kazi yako,kuichukia taaluma 
yako,hofu ya kukosolewa,hofu ya 
kufa,kuichukia familia yako,kumchukia 
mwenza wako lakini hajakukosea 
chochote,

Tishio la usalama wako,tishio la 
kufungwa gerezani,tishio la kufukuzwa 
kazi, kukosolewa mara kwa mara 
kuathirika na ulevi kupindukia, kucheza 
kamari, kuvuta bangi, kutumia dawa za 
kulevya,kutumia fedha nyingi sana bila 
kujizuia.

Nyingine ni kuathirika na kujichua 
(masterbation),kujiona mzee sana kabla 
ya umri,kuona umri unazidi kuongezeka 
bila kupiga hatua yoyote kiuchumi na 
kifamilia.Kugombana na watu wa karibu 
mara kwa mara bila sababu zozote za 
msingi. 
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tofauti na za kwako.

3.TUMIA MAUMIVU YAKO KAMA 
HAMASA 

Kwa mfano utotoni ulipitia 
manyanyaso unaweza kuanzisha 
kampeni ya kupinga ukatili kwa 
watoto,kwa mfano ulipitia manyanyaso 
kazini unaamua kuwa mtetezi wa 
wafanyakazi wenye kunyanyaswa 
kazini,kwa mfano ulidhulumiwa mali 
zako unatumia fursa hiyo kujifunza 
sheria na unakuwa mtetezi wa wenye 
kudhulumiwa,

Kama ulipitia ubaguzi shuleni 
unajifunza kukabiliana na vitendo vya 
ubaguzi popote uendapo,kwa mfano 
ulipitia kipindi kigumu sana kifedha 
unachukua uamuzi wa kujikwamua 
kifedha,

Kama mwenza wako alikufanyia 
udhalilishaji kwa sababu alikuwa na 
fedha nyingi zaidi yako unaamua 
kujikwamua kifedha kwa maana yale 
maumivu makali sana moyoni 
yanakuwa hamasa ya mafanikio 
badala ya kutaka kutia huruma kwenye 
jamii.

4.ZINGATIA KWAMBA: MATATIZO 
HUTOKEA KWA WATU WOTE 
ULIMWENGUNI 

Matatizo hayatakwisha ulimwenguni 
haijalishi utalia,utacheka,utakata tamaa 
matatizo yapo palepale.Matatizo 
hayatazami malengo yako, matatizo 
hayatazami kipato chako, matatizo 
hayatazami machozi yako, matatizo 
hayatazami wewe ni mchamungu au 
mshirikina, matatizo hayatazami wewe 
ni muaminifu au msaliti,

Matatizo hayatazami wewe ni 
mlemavu au upo na viungo kamili, 
matatizo hayatazami umri wako, 
matatizo hayatazami familia ambayo 
umetokea, matatizo hayatazami 
kiwango cha elimu yako, matatizo 
hayatazami kama ni mgonjwa au upo 
na afya.

Matatizo hayatazami muonekano 
wako, matatizo hayatazami kama 
huwa unasaidia sana watu au hauna 
msaada wowote katika jamii, matatizo 
hayatazami unaishi wapi.Matatizo ni 
kama mvua ikinyesha inanyesha tu 
haijalishi unaishi kwenye ghorofa au 
nyumba ya tope.Ukikata tamaa haiwezi 
kuzuia mvua kunyesha au kujua 
kuwaka,ukikasirika kwa hali ya maisha 
yako haiwezi kuzuia kitu chochote 
hapa ulimwenguni.

Kama tatizo lako ni kubwa zaidi 
tunaweza kuwasiliana kwa  ajili ya 
Counselling session na ufafanuzi wa 
kilichoandikwa hapo juu na utaona 
mabadiliko na kujisikia nafuu ndani ya 
muda mfupi baada ya 
mazungumzo.(Counseling kwa njia ya 
simu gharama Tshs 30000 , kuonana 
uso kwa uso Tshs 40000.

Mawasiliano 
+255766862579
+255622414991
Imeandikwa na Psychologist
Said Kasege.Temeke,Dar es 

KUHUSU mapigano 
yanayoendelea kule nchini Congo 
DRC zamani ikiitwa ZAIRE, 
niwaambie tu kwamba M23 sio lolote 
kama nchi zifuatazo zitaamua ziache 
kufadhili hao waasi ama nchi hizo 
zivamiwe kijeshi na nchi ambazo 
zinapinga udhaalimu unaoendelea 
kwa wananchi wa DRC.

Sikia,hakuna namna yeyote 
ambayo nchi ya Rwanda inaweza 
kujisafisha kwamba ina wafadhili 
M23 kwa sababu kuna namna 
anahisi wale wanaoitwa Watutsi 
wanakandamizwa na DRC wala 
Uganda kujihami kwamba kuna kundi 
lipo pale linaloendesha mikakati 
kuivamia Uganda.

Kwa kifupi sana Uganda sio nchi 
ngeni kwa kujifanya wanaweza 
kujimegea ardhi katika mataifa jirani; 
mwaka 1978 hadi 1979 walikutana 
na kitu cha moto kutoka Tanzania 
baada ya kujaribu kujimegea ardhi ya 
mkoa wa Kagera. Ingelikuwa 
tunaweza kufanya subira kama hizi 
za DRC ule ujinga ungeendelea 
hivyohivyo hadi leo.

Nakutoa tu tongotongo.
Unakumbuka DR. JP Magufuli 

alivyoamua kubadili mapori ya akiba 
yaliyopo Karagwe na kuyapandisha 
hadi kuwa hifadhi za taifa? 
Unazifahamu sababu zake? 
Unaifahamu Kimisi? Unaifahamu 
Ibanda? Unaifahamu historia ya 
Burigi Chato ilivyoanzishwa?
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Sikia hii; Magufuli hakutaka kucheka 
na nyani; wakati Hayati Dr JP 
Magufuli anaingia madarakani alikuta 
Tanzania na Rwanda hatuko vizuri 
kimaelewano. Magufuli alimuita mara 
kadhaa Kagame waongee, 
wakaongea na wakaterejea kuongea 
kwa mara nyingine tena. Lakini 
mazungumzo yale walau yalipata 
muafaka mzuri na hatimaye tukabaki 
bila uhasama mkubwa; ikabaki 
matumizi ya akili kumkwepa mtu 
mgomvi.

Nilikuuliza kuhusu Kimisi Game 
reserve, Ibanda na Burigi- Chato? 
Haya mapori tengefu yalianza 
kuingiza "nyoka" kwa mgongo wa 
wafugaji kutoka Rwanda. Mapori yale 
yalianza kutumika kutengeneza 
wavamizi. Mwaka 2018 Magufuli 
aliyapandisha hadhi na kuwa hifadhi 
za taifa. Wajinga wachache walikejeli 
kwamba Magufuli anahamisha 
wanyama anapeleka kwao Chato. 
Ukweli ni kwamba ule ulikuwa 
mpango mkakati wa kujilinda kwa 
uvamizi wa kupangwa.

Kuyapandisha hadhi yale mapori 
tengefu ulikuwa mpango mkakati 
kuondoa wavamizi ndani ya vichaka 
kwa kigezo cha 
wafugaji.Kinachoigharimu DRC leo hii 
ni kukosa stability ya kuyaweka chini 
mapori yake kimkakati.

Mapori yanapokuwa hayana ulinzi 

wa kimakusudi unakaribisha 
"wahuni" ndani mwako. Zile 
chokochoko za pale Kibiti na 
maeneo jirani unaweza kuona 
kwamba ulikuwa mpango mkakati 
wa wahuni pia. Shukrani kwa jeshi 
letu lilisafisha magugu yote.

Nataka kusema nini? Ukifuatilia 
historia ya hii vita ya DRC na 
Waasi wake utaelewa nimesema 
nini hapa.Waasi wote wametokana 
na watawala walioko madarakani. 
DRC iliwakaribisha waasi bila 
kutambua. Kwa kifupi miaka ijayo 
Rwanda inaweza kuwa tishio kwa 
mataifa jirani, ni nchi ambayo 
inapaswa kudhibitiwa ipasavyo kila 
inapojaribu kufanya majaribio ya 
kipuuzi.

Leo hii DRC ikitaka iwe salama 
haihitaji kusumbuana na M23; 
iingie front pale Rwanda moja kwa 
moja iifute kwenye ramani. Hapo 
amani itakuwepo ya kudumu.

Ukitaka kumdhibiti adui yako, 
dhibiti njia zake kwanza. Rwanda 
akichapika hawezi kutoa msaada 
kwa M23. Vivyo hivyo Uganda 
aonywe. Uwezo huo DRC inayo. 
Kama ni vifaa vya kivita inahitaji 
ipate ufadhili wa Urusi. Ni ka 
ushauri tu.

NA MWANDISHI WETU
RAIS wa Rwanda Paul Kagame,amesema amekubaliana na 

serikali ya Marekani ya kusitisha mapigano mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Katika mazungumzo hayo, Kagame hakuashiria kusalimu amri 
kufuatia wito wa kuondoa wanajeshi wa Rwanda na waasi wa 
M23 kwenye mji wa Goma.

Kwenye mazungumzo ya simu Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Marco Rubio alimshinikiza Rais Kagame kusitisha 
mara moja mapigano huku akielezea wasiwasi wake baada ya 
waasi hao wanaoungwa mkono na Rwanda kuingia Goma.

Kagame aliandika kupitia ukurasa wa X kwamba, amekuwa na 
mazungumzo yenye tija na Rubio kuhusu umuhimu wa 
kuhakikisha mapigano yanasitishwa Mashariki mwa Congo na 
kushughulikia mara moja kiini cha migogoro.

Marekani kwa muda mrefu imeionya Rwanda kuhusiana na 
hatua yake ya kuwaunga mkono waasi wa M23.Hivi sasa waasi 
wa M23 wameingia ndani zaidi ya mji wa Goma na kuchukua 
udhibiti wa uwanja wa ndege.

5.KUMBUKUMBU ZENYE KUHUZUNISHA 
NA MALEZI YA UTOTONI 

Unaweza kusumbuliwa na msongo wa 
mawazo kwa sababu za kumbukumbu mbaya 
zenye kuhuzunisha kama vile kutekwa 
nyara,kubakwa, kulawitiwa, vipigo,kupata ajali 
yenye kusababisha ulemavu wa kudumu,kifo 
cha ghafla cha mpendwa wako, kusababisha 
ajali au kifo cha mpendwa wako kwa uzembe.

Kunyang'anywa mali, kufungwa gerezani, 
kushuhudia mzazi wako anapigwa, kufokewa, 
kutukanwa,kubamizwa ukutani, kurushiwa 
mawe, kunyimwa chakula, kufukuzwa 
nyumbani, kulazwa chooni,kubakwa , 
kulawitiwa,kuuawa n.k.

Vilevile kumbukumbu zenye kuhuzunisha 
kama kupigwa, kufokewa, 
kutukanwa,kudhalilishwa, kunyimwa chakula, 
kutengwa, kubaguliwa,kufanyiwa uonevu mara 
kwa mara.

III.MADHARA YA MSONGO WA MAWAZO 
Madhara ya msongo wa mawazo ni 

kuongezeka kwa matatizo ya kiafya, kupitia 
kipindi kigumu sana kifedha,kutumia dawa za 
kulevya, pombe kupindukia, kuvuta bangi, 
kufukuzwa kazi,kufanya uhalifu, kujidhuru au 
kuwadhuru watu wengine.

UFUMBUZI WAKE 
Msongo wa mawazo unaweza kukabiliwa 

kwa njia zifuatazo 
1.KUJUA CHANZO CHA TATIZO HUSIKA 
Unaweza kukabiliana na msongo wa mawazo 

kwa kufahamu chanzo cha tatizo lako na 
viashiria vya tatizo hilo.Kabla ya kukabiliana na 
msongo wa mawazo unatakiwa kukabiliana na 
viashiria vya msongo wa mawazo ambapo ni 
kupata utulivu wa akili.

Njia za kupata utulivu wa akili ni kama vile 
mazoezi ya kupumua (Deep breathing 
exercises, Yawning, Belly breathing) maelezo 
yake yako kwenye makala za nyuma pamoja 
na ndani ya kitabu cha JINSI YA KUPONA 
MAUMIVU MAKALI SANA MOYONI 

2.TENGANISHA MATATIZO SEHEMU MBILI
Sehemu ya kwanza kuna matatizo yapo nje 

ya uwezo ambao hauna uwezo wa kukabiliana 
nayo kwa mfano hauna uwezo wa kubadilisha 
tabia ya mtu mwengine,hauna uwezo wa 
kubadilisha historia yako,hauna uwezo wa 
kutawala maamuzi ya watu wengine.

Hauna uwezo wa kuzuia watu wengine 
kufanya makosa,hauna uwezo wa kuzuia 
wapendwa wako kuugua au kifo kwa sababu ni 
mambo ambayo yanatokea kwa watu wote 
ulimwenguni bila kujali juhudi na umakini.

Hauna uwezo wa kuzuia mwenza wako 
kusaliti ila unaweza kumsamehe au kumuacha 
kisha uanze upya kutafuta mwenza 
mwengine.Hauwezi kumridhisha kila mtu 
haijalishi utaongea nini au kufanya kitu gani.

Matatizo ambayo yapo nje ya uwezo 
hutumika kujenga uvumilivu, kujifunza 
kusamehe, kujifunza tabia za watu, kubadilisha 
malengo au njia za kufikia malengo yako,kujua 
nguvu zako na madhaifu yako.

Kujua matumizi ya fedha,kupata uzoefu wa 
kitu fulani,kujua sifa za marafiki,kujua sifa za 
mwenza sahihi,kujua namna ya kujitetea,kujua 
namna ya kukabiliana na watu wenye tabia 

salaam



DONALD TRUMP 
AWAFUNGUE FIKRA 
VIONGOZI AFRIKA

BBC
NYANI wenye pua kubwa ni 

mojawapo ya nyani wanaotambulika 
zaidi duniani.Katika siku za nyuma, 
ilisemekana kwamba pua zao zilikuwa 
kubwa sana, walipaswa kuzishikilia kwa 
upande mmoja ili waweze kula, lakini hii 
si kweli. Wanakula vizuri tu.

Wanapatikana katika kisiwa cha 
Borneo Kusini-mashariki mwa Asia, 
nyani hawa wa Ulimwengu wa Kale ni 
wa kijamii na wanyenyekevu. Wanaishi 
katika makundi; Kundi la majike huwa 
na dume mkubwa, anayetawala na 
majike na watoto wao.

Huishi msituni kando ya vijito na mito, 
ambapo hutafuta matunda, mbegu na 
majani. Matunda ambayo hayajaiva 
hupendelewa kwani kiwango cha juu 
cha sukari katika matunda yaliyoiva 
kinaweza kusababisha matumbo yao 
ambayo tayari ni mazito kutanuka zaidi.

Nyani
Watoto wa tumbili aina ya proboscis 

huzaliwa wakiwa na nyuso za samawati 
angavu na manyoya meusi, ambayo 
hubadilika polepole na kuwa rangi ya 
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Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 
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Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

Sababu ya nyani jike kupenda
nyani dume wenye pua kubwa

-

IJUMAA, JANUARI 31, 2025

watu wazima wanapokua.

Ndio nyani pekee wanaojulikana 
kurejesha chakula chao na 
kukitafuna mara mbili na kuwa na 
tumbo mithili ya ng'ombe lenye 
vizimba vingi. Bakteria wa 
Symbiotic wanaoishi kwenye 
chemba husaidia kuvunja na 
kuondoa sumu ya chakula chao 
ambacho ni kigumu kusagwa.

Kila kitu kuhusu nyani hawa ni 
kikubwa.Tumbo lao ni kubwa, 
linajumuisha hadi robo ya uzito wa 
mwili wao.Wana miguu na mikia 
mirefu. Wao ni wakubwa kimwili, 
madume wanaweza kuwa na uzito 
wa hadi 24kg (karibu 52lbs).

Na bila shaka,pua zao ni kubwa 
na maumbo 
makubwa,wanavyoonekana, kama 
wale wa wakoloni wa Uholanzi 
waliokwenda Borneo katika karne 
ya 19, na kuwafanya watu wa eneo 
la Malai kumpa jina la utani tumbili 
huyo 'Orang Belanda'.

Nyani jike aina ya proboscis 

hupenda nyani wenye pua kubwa, 
ambayo ni maalum madume na 
inakua na hadi urefu wa 17cm (6.5in), 
ni sifa iliyochaguliwa yenye kuvutia 
kingono. Majike wanapendelea 
madume wenye pua kubwa na 
sayansi husaidia kueleza kwa nini.

Uchunguzi unaonesha kwamba 
madume wenye pua kubwa wana miili 
na korodani kubwa, na kwamba 
ukubwa wa pua huathiri ubora wa 
sauti za madume. Pua zao zina 
ashiria ufanisi katika masuala ya uzazi 
na, kwa kuzingatia hii, madume wenye 
pua kubwa huwa na majike wengi 
zaidi katika himaya zao.

Tumbili dume hutumia pua zao 
kubwa kuinua sauti na kuvutia wenzi.

Cha ajabu, madume wenye pua 
kubwa pia huwa na meno madogo 
mithili ya mbwa. Hili ni jambo 
lisilotarajiwa kwa sababu madume wa 
aina nyingine za nyani mara nyingi 
hutumia meno kwa ajili ya kupigana 
na kujilinda.

NA ASKOFU KALIKAWE 
BAGONZA 

HABARI ya mjini ni Rais 
Donald Trump.Maamuzi ya 
kirais anayoyafanya 
yamezua gumzo dunia 
nzima. Mara kusitisha 
misaada, mara kufuta ruzuku 
kwa shirika la afya duniani 
(WHO),mara kurejesha 
wazamiaji makwao.

Mara kufuta uraia wa 
kuzaliwa wa watoto wa 
wazamiaji, mara kutambua 
jinsia mbili tu - mke na mme, 
na kupitia sheria ya talaka 
inayompa mwanamke nusu 
ya mali ya mmewe. Yako 
mengi. Kichaa kashika 
rungu, msio na uwezo wa 
kukimbia kaeni ndani.

Hata hivyo niseme mawili 
hata kama hamtayapenda:

1.DONALD Trump 
amewapigia kengele 
viongozi wa nchi za Afrika na 
wananchi wao. Miaka 60 
baada ya uhuru,haiingii 
akilini kuwa bado 
tunaitegemea Marekani 
itupatie fedha za kufanya 
chaguzi za kuwachagua 
wala rushwa na mafisadi wa 
Afrika.
Halafu akitusema kuwa 

tunaiba chaguzi, tubinue 
midomo kusema kuwa “tuko 
huru asituingilie”. Hela za 
kuchaguana,kuchimba 
vyoo,kununua 
kondomu,madawa ya 
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Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
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ukimwi,vyandarua - katupa 
yeye.
Akihoji, tunajishebedua eti 

tuko huru. Sasa 
kamfurusha kichaa na 
virago vyake tulizeni 
mshono kieleweke. 
Namuunga mkono Trump. 
Wahuni na wasela 
wananiona mwenzao kwa 
kutumia lugha yao. 
Nawajua kondoo wangu, 
nao wananijua.

2.Kuchaguliwa kwa Trump 
kumefichua siri ya 
wamarekani. Kwa nje 
wanajifanya wana 
demokrasia na wanaopinga 
ubaguzi wa rangi. Lakini 
kwa ndani wanamuunga 
mkono Trump kuzibagaza 
nchi maskini.Trump ni kioo 
halisi cha Wamarekani. 
Waliomchagua wanafanana 
naye.Tunabaguliwa na 
wamarekani siyo Trump 
kwa sababu hakujichagua 
wala hakuiba kura.

Hivi sasa nchi karibu zote 
za umoja wa Ulaya 
zimetekwa na roho ya 
kibaguzi 
(Zhenophobia).Hitler na 
Stalin wamefufuka.Huku nje 
wanajifanya kusikitika lakini 
ni wao wanaovipigia kura 
vyama vyenye mlengo wa 
kulia.Ukweli usemwe hata 
kama unauma. Afrika 
safisheni nyumba 
yenu.Ngoja tupambane. na 
hali yetu huko Kongo.



UNAFAHAMU ASILI YA MGOGORO 
WA RWANDA NA CONGO DRC? 

-

USIKU wa Machi 
16,1996 viongozi wa 
Rwanda, Uganda, 
Sudani Kusini na 
Ethiopia pamoja na 
kiongozi wa AFDL 
Laulent kabila walisaini 
“Makubaliano ya 
mkataba wa Lemera”.
Mkataba huu ulikuwa 

na shabaha ya kuigawa 
nchi hiyo kubwa 
mikononi mwa Marekani 
kupitia usimamizi wa 
Rwanda, Uganda, 
Sudani kusini na 
Ethiopia, huku Kenya na 
Tanzania wakiwa ndio 
wenyeviti wa kuinjinia 
mkataba huo wa lemela.

Japo baadae Tanzania 
ilijitoa kuunga mkono 
kuigawanya Kongo 
baadala yake ikaunga 
mkono msimamo wa 
Laurent Kabila katika 
kukataa kuutekeleza 
mkataba wa lemela, 
ambao kupitia mkataba 
huo ilizalishwa operation 
maalum iliyoitwa 
"Operation 
Banyamrenge".

Operation hii ililenga 
kumuondosha 
madarakani Mobutu, 
kiongozi wa muda mrefu 
wa Kongo na kibaraka 
wa Marekani ambao 
mpaka kipindi hicho 

Mobutu madarakani.

Ukweli ni kwamba 
pamoja na mkataba huo 
lakini bado Laurent Kabila 
alikuwa na hesabu zake 
kichwani ambazo 
alizipania kuwa geuka 
baada ya ushindi wa 
kumfurusha Mobutu ikulu 

BBC
NYANI wenye pua kubwa ni 

mojawapo ya nyani wanaotambulika 
zaidi duniani.Katika siku za nyuma, 
ilisemekana kwamba pua zao zilikuwa 
kubwa sana, walipaswa kuzishikilia kwa 
upande mmoja ili waweze kula, lakini hii 
si kweli. Wanakula vizuri tu.

Wanapatikana katika kisiwa cha 
Borneo Kusini-mashariki mwa Asia, 
nyani hawa wa Ulimwengu wa Kale ni 
wa kijamii na wanyenyekevu. Wanaishi 
katika makundi; Kundi la majike huwa 
na dume mkubwa, anayetawala na 
majike na watoto wao.

Huishi msituni kando ya vijito na mito, 
ambapo hutafuta matunda, mbegu na 
majani. Matunda ambayo hayajaiva 
hupendelewa kwani kiwango cha juu 
cha sukari katika matunda yaliyoiva 
kinaweza kusababisha matumbo yao 
ambayo tayari ni mazito kutanuka zaidi.

Nyani
Watoto wa tumbili aina ya proboscis 

huzaliwa wakiwa na nyuso za samawati 
angavu na manyoya meusi, ambayo 
hubadilika polepole na kuwa rangi ya 

watu wazima wanapokua.

Ndio nyani pekee wanaojulikana 
kurejesha chakula chao na 
kukitafuna mara mbili na kuwa na 
tumbo mithili ya ng'ombe lenye 
vizimba vingi. Bakteria wa 
Symbiotic wanaoishi kwenye 
chemba husaidia kuvunja na 
kuondoa sumu ya chakula chao 
ambacho ni kigumu kusagwa.

Kila kitu kuhusu nyani hawa ni 
kikubwa.Tumbo lao ni kubwa, 
linajumuisha hadi robo ya uzito wa 
mwili wao.Wana miguu na mikia 
mirefu. Wao ni wakubwa kimwili, 
madume wanaweza kuwa na uzito 
wa hadi 24kg (karibu 52lbs).

Na bila shaka,pua zao ni kubwa 
na maumbo 
makubwa,wanavyoonekana, kama 
wale wa wakoloni wa Uholanzi 
waliokwenda Borneo katika karne 
ya 19, na kuwafanya watu wa eneo 
la Malai kumpa jina la utani tumbili 
huyo 'Orang Belanda'.

Nyani jike aina ya proboscis 

hupenda nyani wenye pua kubwa, 
ambayo ni maalum madume na 
inakua na hadi urefu wa 17cm (6.5in), 
ni sifa iliyochaguliwa yenye kuvutia 
kingono. Majike wanapendelea 
madume wenye pua kubwa na 
sayansi husaidia kueleza kwa nini.

Uchunguzi unaonesha kwamba 
madume wenye pua kubwa wana miili 
na korodani kubwa, na kwamba 
ukubwa wa pua huathiri ubora wa 
sauti za madume. Pua zao zina 
ashiria ufanisi katika masuala ya uzazi 
na, kwa kuzingatia hii, madume wenye 
pua kubwa huwa na majike wengi 
zaidi katika himaya zao.

Tumbili dume hutumia pua zao 
kubwa kuinua sauti na kuvutia wenzi.

Cha ajabu, madume wenye pua 
kubwa pia huwa na meno madogo 
mithili ya mbwa. Hili ni jambo 
lisilotarajiwa kwa sababu madume wa 
aina nyingine za nyani mara nyingi 
hutumia meno kwa ajili ya kupigana 
na kujilinda.
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walikuwa tayari wamemchoka 
kutokana na mabadiliko ya siasa za 
dunia.

Katika Makubaliano hayo yalio 
fanywa kati ya Laurent Desire 
Kabila na mataifa hayo huku Kabila 
akiwa kama kiongozi wa chama cha 
“kuikomboa Kongo” aliyekuwa 
akitaka kuondosha utawala wa 
dikteta Mobutu Sese Seko alipewa 
masharti ambayo yalianishwa 
kwenye mkataba wa Lemera.

Ambapo moja ya masharti ilikuwa 
ni kishirikina na wapiganaji wa 
Kinyarwanda kutoka Rwanda, 
Uganda na watutsi walio kuwa na 
makazi mashariki mwa Kongo, na 
baadae ya mapigano atoe sehemu 
ya ardhi mashariki mwa Kongo 
kama shukrani kwa Rwanda na 
Uganda huku akiruhusu usalama wa 
taifa hilo kuwa mikononi mwao.

Makubaliano hayo yalifanyika 
kwenye vilima vya Lemera vilivyoko 
Kivu ya Kusini katika mji wa Uvira 
na kujulikana kwa jina hilo, la 
"mkataba wa lemera" makubaliano 
hayo yalitaka Kabila, baada ya kuwa 
rais wa Kongo, aruhusu mikoa miwili 
ya Kivu Kaskazini na Kusini kuwa 
makazi ya Wanyarwanda wa kabila 
la Kitutsi.

Laurent Desire Kabila alikuwa 
tayari amechoka Kwa takribani 
miaka 20 ya kupambana na utawala 
wa Mobutu Sese Seko hivyo aliona 
ni bora kukubali masharti yeyote 
yale ya mkataba ili tu aweze kumtoa 

ya Palace de la ñatíonaľ 
iliyopo Kinshasa, na 
inadaiwa kuwa baadhi ya 
mikakati baada ya ushindi 
aliwashirikisha TISS (shirika 
la kijasusi la Tanzania) ili 
wampe baraka za 
kuwageuka Rwanda na 
Uganda.

Baada ya makataba huo 
kusainiwa, ukainjinia operation 
maalum iliyopewa jina la 
"Operation Banyamrenge" 
operation hii ilisukwa vyema 
mjini Kigali, Rwanda kwa 
kuundwa kikundi cha 
wapiganaji waliojiita “wapinzani 
wa dikiteta Mobutu.”

Hawa walikuwa Wakongomani na 
Wanyarwanda kutoka Rwanda na 
wengine waliokuwa wakiishi mkoa 
wa Kivu Kusini, Mashariki mwa 
Kongo. Katika kundi hilo alikuwemo 
Mkongomani, Jenerali Andre Kisasi 
Ngando, askari mtaalam wa 
kusomea aliyefunzwa ukomando 
China, USSR na Cuba.



MKUTANO WA NISHATI UMEIACHIA
HESHIMA KUBWA TANZANIA

UJUMBE MZITO WA 
DONALD TRUMP KWA AFRIKA 

-

A HUSNA NASORRO
MKUTANO wa Nishati wa 

Wakuu wa Nchi za Afrika 
umemalizika hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam kwenye Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es Salaam huku 
mwenyeji wake Rais Dk.Samia 
Suluhu akiweka rekodi ya 
kipekee.

Takwimu zinaonesha jumla 
ya Wakuu wa nchi 23 za Afrika 
walihudhuria Mkutano huo 
hatua ambayo inamfanya 
Dk.Samia kuwa Rais wa 
kwanza aliyepokea idadi 
kubwa ya viongozi wa ngazi 
ya juu tangu ipate uhuru.

Mara ya mwisho Tanzania 
kupokea ugeni mkubwa wa 
wakuu wa nchi za Afrika ilikua 
mwaka 1999 wakati wa Kifo 
cha Baba wa Taifa,Hayati 
Julius Kambarage Nyerere 
lakini hivi karibuni ilikuwa 
mwaka 2019 wakati Wakuu 
wa Nchi 15 walipohudhuria

Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC).

Nchi ambazo Wakuu wa Nchi 
zao wanashiriki Mkutano huo 
kutoka Algeria,Comoro, 
Liberia, Lesotho, Botswana, 
Kenya, Ghana, Gabon, Sierra 
Leone, Ethiopia, Sudan na 
Malawi.Nyingine ni Zambia, 
Somalia, Guine Bisau, 
Burundi, Mauritania, Kongo 
Brazzaville, Madagascar, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, Libya, Nigeria, Djibouti 
na Gabon.

Makamu wa Rais 
watakaoshiriki ni kutoka 
Gambia na Benin,Mawaziri 
Wakuu kutoka Cote d’Ivoire, 
Uganda, São Tomé and 
Príncipe na Equatorial Guinea 
na Naibu Mawaziri Wakuu ni 
kutoka Eswatine na Namibia.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati na Madini,Doto 
Biteko,anasema,Tanzania 
imepata wenyeji wa Mkutano 
huo kutokana na juhudi za 
Rais Dk.Samia Suluhu Hassan 
kuifungua nchi katika masuala 
ya Diplomasia lakini kivutio 

MUNGU 
amebariki nchi 
zenu kwa rasilimali 
nyingi,akili, na 
uwezo mkubwa.Ni 
wakati wa kuacha 
kusubiri mabadiliko 
kutoka nje na 
kuanza kuwajibisha 
viongozi wenu wala 
rushwa.Acheni 
kukimbilia mataifa 
ya kigeni na 
kuzurura mitaani 
huko mkitafuta 
fursa ambazo 
zinapaswa kuwepo 
nyumbani kwenu.

Kama 
Wamarekani 
wangelikubali 
ukandamizaji na 
kubaki kimya, 
hakungekuwepo na 
Marekani kama 
unavyoiona 
sasa.Kama 
Wafaransa 
wangekaa kimya 
mwaka 1775, 
hangekuwa na 
Ufaransa ya 
leo.Mapinduzi 
yanahitaji hatua, si 

unyonge.

Kwa nini mnaendelea 
kucheza siasa za 
kikabila huku viongozi 
wenu wakiiba utajiri wa 
mataifa yenu bila 
haya?Kwa nini 
mnategemea Shirika la 
Afya Duniani (WHO) 
kwa dawa za msaada 
wakati mna wataalamu 
wa madawa na tiba 
katika nchi zenu?Nchi 
zenu zimebarikiwa kwa 
vipaji na maarifa ya 
kutengeneza suluhisho 
za ndani.

Daini mifumo bora ya 
afya. Acheni viongozi 
wenu wakimbilie nchi 
za nje kutibiwa huku 
hospitali zenu 
nyumbani 
zikitelekezwa bila hata 
huduma thabiti ilihali 
mshajitawala tangu 
miaka ya 1960's.

Kwa nini viongozi 
wenu wanapora 
rasilimali zenu ili kuishi 
maisha ya anasa huku 
barabara zenu zikiwa 

mbovu, shule hazina 
fedha za kutosha, na 
umeme haupo wa 
uhakika?Je,mnasubiri 
malaika waje kutatua 
matatizo haya?M/Mungu 
amewapa uwezo wa 
kuchukua hatua, basi 
chukueni hatua.

Mataifa yaliyoendelea 
yamepata mafanikio 
kupitia uwajibikaji, kazi 
ngumu, na kujitolea, siyo 
kwa kusubiri 
miujiza.Marekani ni ya 
Wamarekani.Ufaransa ni 
ya Wafaransa.Ni wakati 
wa ninyi kuwajibika kwa 
nchi zenu. Acheni 
kukimbilia nchi za kigeni 
ili kujifungua na kutafuta 
uraia wa moja kwa moja 
kwa watoto wenu. Sera 
hizo zimeondolewa. Rudi 
nyumbani na mjenge 
Taifa ambalo mtaweza 
kujivunia kuzaliwa huko 
kwenu.

Mapinduzi huanza na 
watu,kama mmechoka 
na uongozi mbovu, 
inukeni. Dai takwimu 
sahihi za idadi ya watu, 

uchaguzi wa haki, na 
mwisho wa wizi na 
ufisadi. Acheni kuruhusu 
wanasiasa wala rushwa 
na viongozi wa kidini 
kuwapumbaza kwa 
kusema ukandamizaji ni 
“mapenzi ya Mungu.

Kama Wafaransa 
waliweza kuungana dhidi 
ya majeshi na watawala 
wakandamizaji, nanyi 
mnaweza. Mabadiliko 
hayatakuja ikiwa mtakaa 
kimya na kinyonge. Kama 
mnataka umeme wa 
uhakika, barabara nzuri, 
na maisha bora, chukueni 
hatua. Acheni kukimbilia 
Marekani, Canada, au 
Ulaya kwa kile ambacho 
mnaweza kujijengea 
nyumbani.

Ujumbe ni rahisi,inukeni, 
ungana, na mchukue 
hatima ya maisha yenu 
mikononi mwenu. Hatima 
ya Afrika ipo mikononi 
mwenu. Iwafikie mioyoni 
na akilini mwenu, ni ninyi 
pekee mnaoweza kuunda 
Afrika mnayoitamani.
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kingine ni kuwa kisiwa cha 
amani.

Anasema,pia waaandaji wa 
Mkutano huo Benki ya 
Dunia(WB)wameichagua 
Tanzania kutokana na kuwa 
nchi ya Afrika iliyo mstari wa 
mbele katika mpango wa 
kupeleka umeme vijijini. 

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Mahmoud mkutano huo 
ni mwendelezo wa matunda ya 
diplomasia ya Tanzania ambapo 
Serikali imejipanga kuhakikisha 
kuwa Tanzania inaendelea 
kutangazika barani Afrika na 
duniani kwa ujumla.

Tanzania inatarajia kuwa 
Mwenyeji wa Mkutano wa 
Nishati wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika kuhusu Nishati baada ya 
Dk.Samia kuridhia ombi la Benki 
ya Dunia (WB) na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu Mhandisi 
Innocent Luoga,Mkutano huo 
utahusisha Wakuu wa Nchi 54 
katika Bara la Afrika, MaRais wa 
WB, AfDB, Umoja wa Afrika, 
Mawaziri wa Fedha na Mawaziri 
Nishati.

Akielezea chimbuko la 
Mkutano huo, Mhandisi Luoga 
anasema takwimu zinaonesha 
kuwa, takribani Waafrika milioni 
685 hawajafikiwa na huduma ya 
umeme hadi sasa kati ya 
Waafrika zaidi ya Bilioni 1.

Benki ya Dunia kwa 
kushirikiana na Benki ya 
Maendeleo Afrika wamekuja na 
Mpango Mahsusi ujulikanao 
kama Mission 300 ambao 
umelenga kuharakisha 
upatikanaji wa umeme kwa 

Waafrika Milioni 300 ifikapo 
2030.

Anaeleza kuwa, Mpango huo 
unahusisha nchi zote za Afrika 
ambapo nchi 14 zimechaguliwa 
kuanza utekelezaji wa Mpango 
wa Mission 300 na nchi 
nyingine zitafuata.Amezitaja 
nchi hizo kuwa ni Tanzania, 
Mali, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo, Ivory Coast, Bukina 
Faso, Chad, Liberia, 
Madagascar, Malawi, 
Mauritania, Msumbiki, Niger, 
Nigeria na Zambia.

Tanzania imeingizwa katika 
Mpango huo kwa kuwa ni nchi 
mwenyeji wa Mkutano kwani 
imeshapiga hatua kubwa katika 
usambazaji wa umeme kwa 
wananchi.

Anaeleza kuwa kupitia 
Mpango Mahsusi wa Kitaifa wa 
M300 unaofadhiliwa na WB, 
AfDB na Wadau wengine wa 
Maendeleo, Tanzania itaweza 
kuunganishia umeme 
watanzania milioni 13.5 yaani 
karibu mara mbili ya uwezo 
wake katika kipindi hicho cha 
miaka mitano na hivyo kufanya 
ongezeko la wateja milioni 8.3.

Mwanadiplomasia namba 
Moja wa Tanzania na Rais 
Samia ameendelea kuonesha 
Nguvu yake ya ushawishi 
Duniani kwa kuwaleta viongozi 
wa Dunia kuja kushiriki. 
Ikumbukwe huu ni mkutano wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika ila 
viongozi wa Dunia pia watakuja 
Kwa ushawishi wa Rais Samia 
chini ya ajenda yake kuu ya 
Nishati safi Kwa Wanawake.



MAAMUZI YA TRUMP 
YATUFUNGUE MACHO HARAKA

mchakato kuwarudisha mateka wa Israel
 nyumbani kutoka Gaza unavyofanyika

-

NA MWANDISHI WETU

UTU wetu na thamani 
yetu, ilishuka miaka 
mingi, baada ya 
kuukumbatia ulemavu wa 
kusaidiwa.Tukubaliane 
waafrica, kuna ujinga 
fulani tumeushikilia, 
tungekuwa watu wa 
kuendelea kupitia 
misaada, tungeshatoka 
hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, 
misaada mingi ya 
magharibi haijawasaidia 
walengwa wa misaada 
hiyo zaidi ya kuishia 
mifukoni mwa watu 
wachache.Nitamshangaa 
Prof.Anna Tibaijuka, 
kuulizia Ukimwi ulianzia 
wapi?.Ukimwi ulianzia 
Marekani,Kama ulianzia 
huko, ni kwa nini Umeua 
na kuteketeza waafrica 
wengi zaidi??.

Motive ya 
kutengeneza,hivi virusi 
ilikuwa ni nini?.

Ukiisoma, na kuielewa 
Sayansi ya Kirusi 
kinavyoingia,kuathiri 
Chembe hai ya kinga 
ambayo ni ( Commander 
in chief), inayotoa amri, 
kwa chembei kinga 
nyingine, Lazima 
ukubaliane nami kuwa, 
maarifa ya binadamu ya " 
Genetic engineering 
yalifanya kazi.Dunia ina 
mengi ya kushangaza, 
Ngoja tujadiri 
tutawasaidiaje ndugu zetu 
wanaohitaji dawa hizi.

1) Kwa waafrica wote hii 
ni agenda yetu sote.a) Tu 

MARA baada ya 
maelezo 
kupokelewa, timu 
kutoka Kamati ya 
Kimataifa ya Msalaba 
Mwekundu (ICRC) 
inaondoka kwa 
magari yenye nembo 
ya shirika la 
kibinadamu ili 
kuwachukua mateka 
huko Gaza.

Wanajeshi wa 
Israeli na 
wafanyakazi wa 
kitabibu pia 
wamekusanyika 
katika maeneo 
kadhaa tofauti, 
wakingojea 
kuwarudisha 
nyumbani.

Kuachiliwa kwa 
mateka, 
kunatazamwa kote 
ulimwenguni, 
kumekuja baada ya 
miezi kadhaa ya 
mazungumzo ya 
mvutano yenye lengo 
la kumaliza vita 
vilivyoanza tarehe 7 
Oktoba 2023, wakati 
wapiganaji wa 
Hamas walipowaua 
takribani watu 1,200 
nchini Israel na 
kuwateka nyara 
wengine 251.

Katika miezi 15 
iliyofuata, zaidi ya 
Wapalestina 47,000 
waliuawa huko Gaza, 
kulingana na wizara 
ya afya 
inayoendeshwa na 
Hamas, na wengi 
zaidi walipoteza 
makazi yao katika 
mashambulizi ya 
Israel.

Chini ya masharti 
ya mkataba wa 
kusitisha mapigano 
kati ya Israel na 

Hamas ulioanza 19 
Januari,jumla ya mateka 
33 wa Israel wanastahili 
kuachiliwa na 
kurejeshwa kwa familia 
zao wakati wa awamu ya 
kwanza, itakayodumu 
kwa wiki sita.

Kwa kubadilishana, 
mamia ya wafungwa wa 
Kipalestina katika jela za 
Israel wanaachiliwa 
huru.Ikiwa chochote 
kitaenda vibaya, 
inahatarisha mateka 
kubaki utumwani, na vita 
kutawala."Hii ni zaidi ya 
kuendesha gari," 
anasema msemaji wa 
ICRC Sarah Davies.

"Operesheni hizi 
zinaweza kuonekana 
rahisi, lakini kwa kweli ni 
ngumu sana na zinahitaji 
hatua kali za usalama ili 
kupunguza hatari kwa 
wale wanaohusika."

ICRC, ambayo hufanya 
kazi kama mpatanishi 
asiyeegemea upande 
wowote katika 
makabidhiano, 
hukusanya timu ya 
wataalamu, ambao 
baadhi yao wamehusika 
katika shughuli kama 
hizo hapo awali, ingawa 
hii ni changamoto zaidi.

Je, uokoaji wa mateka 
wa Israel huko Gaza 
ulifanyikaje?

Kuna baadhi ya 
maelezo ambayo kundi 
hilo haliwezi 
kuzungumzia hadharani 
kwa sababu ya wasiwasi 
kwamba linaweza 
kuhatarisha usalama wa 
operesheni hiyo.

Bi Davies anasema 
kupanga ni muhimu ili 
kuhakikisha kuwa 
mabadilishano 
yanakwenda sawa. 

Wamepanga njia mbadala 
za kufikia maeneo tofauti 
huko Gaza, wakijua 
kwamba "njia salama 
inaweza kubadilika" wakati 
wowote.

Miongoni mwa 
mahangaiko yao makubwa 
ni hatari zinazoletwa na 
silaha zisizolipuka, 
miundombinu iliyoharibiwa, 
na umati mkubwa wa watu 
wenye "hisia 
zilizoongezeka".

"Timu zetu hujiandaa na 
kupanga matukio mengi 
iwezekanavyo," 
anasema."Jambo muhimu 
zaidi kwetu ni kuweza 
kumrudisha nyumbani 
akiwa salama mtu yeyote 
aliyekabidhiwa chini ya 
uangalizi wetu."Lakini 
haiwezekani kupanga kwa 
kila kitu.

"Kutokana na uzoefu wa 
awali, hapa na katika 
maeneo mengine duniani 
kote, tunajua kwamba vifaa 
na maelezo ya mwisho 
yanaweza kubadilika wakati 
wowote, hata wakati wa 
operesheni yenyewe," 
anasema Bi Davies.

Wafanyakazi wa matibabu 
na wanaoitwa wataalamu 
wa uchafuzi wa silaha, 
waliofunzwa kutambua 
mabaki ya vita vya kulipuka, 
husafiri na timu.

Wakati wa operesheni, 
wawakilishi wa ICRC pia 
wanawasiliana mara kwa 
mara na maafisa wa Israeli 
na Hamas, pamoja na 
wapatanishi.Umati wa watu 
ulikusanyika katika Jiji la 
Gaza kwa ajili ya kuachiliwa 
kwa mateka watatu wa 
Israel.
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mobilise 
Resources,zetu tuwe 
na ushirika na wenye 
kupenda ushirika nasi, 
tujenge viwanda vyetu 
vya madawa, hata 
ikibidi kuwapeleka 
wana wa kiume na wa 
kike wa kitanzania, 
Kenya na nchi nyingine 
kupata maarifa ya juu 
zaidi ya kinga mwili( 
immunology).

b) Kila nchi inaweza 
kubeba jukumu moja 
moja, wakati Kenya 
wana tengeneza 
chanjo, sisi tujenge 
viwanda vya ARV.

2) Tuweke nguvu 
kwenye kukinga zaidi.a) 
Panaweza kuwa na 
vipimo vya kucheck 
kabla watu 
hawajaingiliana.b) 
Tutengeneze viwanda 
vya kuzalisha Condom 
nyingi.

C) Mtu anposhtuka 
kayatimba, basi guest 
zote ziwe na dawa za 
kuzuia kirusi hicho 
kusambaa( Post 
exposure prophylaxis).

d) Ngono duniani kote 
baadhi ya maeneo 
imekuwa ni commodity, 
basi kuwe na Priority 
kwenye nchi za 
kusaidia makundi 
yaliyoathirika kiuchumi, 
wapewe mikopo nafuu( 
serving disadvantaged 
societies),Ili ku shift 
equilibrium ya biashara 
ya ngono, kuja kwenye 
biashara nyingine.

3) 1,2, hapo juu 
zinaweza ku apply 
kama long term plan, 

short term plan ni kama 
hizi.a) Tupunguze 
matumizi. 

Badala ya magari ya 
mil 600, tununue 
magari ya mil 60!, b) 
Tuwe na mfuko wa 
Taifa wa Ukimwi i) 10% 
ya mauzo ya kodi 
yaende kwenye mfuko 
huu.

ii)Tuhamasishe 
matumize ya 
Teleconference, badala 
ya kulazimisha watu 
kusafiri kwa kuchoma 
mafuta ya petrol kwa 
ma V8 ili tuwe na hela 
ya emergency kwa ajili 
ya mfuko huu, badala 
ya kuitumia kununulia 
mafuta ya magari.

iii) 7% ya mapato ya 
mashindano yote 
kwenye mpira iende 
kwenye mfuko wa 
Taifa wa 
Ukimwi.Ninajaribu 
kuonyesha tu kuwa, 
hili tatizo liko ndani 
ya uwezo wetu!, 
Trump kutunyima 
misaada, ni NIA 
njema, ya kutaka 
tushtuke, tutumie 
raslimali zetu kwa 
faida ya watu wetu 
na si vikundi vya 
watu.

TUKATAE 
ULEMAVU WA 
KUSAIDIWA.



NA MWANDISHI WETU

UTU wetu na thamani 
yetu, ilishuka miaka 
mingi, baada ya 
kuukumbatia ulemavu wa 
kusaidiwa.Tukubaliane 
waafrica, kuna ujinga 
fulani tumeushikilia, 
tungekuwa watu wa 
kuendelea kupitia 
misaada, tungeshatoka 
hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, 
misaada mingi ya 
magharibi haijawasaidia 
walengwa wa misaada 
hiyo zaidi ya kuishia 
mifukoni mwa watu 
wachache.Nitamshangaa 
Prof.Anna Tibaijuka, 
kuulizia Ukimwi ulianzia 
wapi?.Ukimwi ulianzia 
Marekani,Kama ulianzia 
huko, ni kwa nini Umeua 
na kuteketeza waafrica 
wengi zaidi??.

Motive ya 
kutengeneza,hivi virusi 
ilikuwa ni nini?.

Ukiisoma, na kuielewa 
Sayansi ya Kirusi 
kinavyoingia,kuathiri 
Chembe hai ya kinga 
ambayo ni ( Commander 
in chief), inayotoa amri, 
kwa chembei kinga 
nyingine, Lazima 
ukubaliane nami kuwa, 
maarifa ya binadamu ya " 
Genetic engineering 
yalifanya kazi.Dunia ina 
mengi ya kushangaza, 
Ngoja tujadiri 
tutawasaidiaje ndugu zetu 
wanaohitaji dawa hizi.

1) Kwa waafrica wote hii 
ni agenda yetu sote.a) Tu 

mobilise 
Resources,zetu tuwe 
na ushirika na wenye 
kupenda ushirika nasi, 
tujenge viwanda vyetu 
vya madawa, hata 
ikibidi kuwapeleka 
wana wa kiume na wa 
kike wa kitanzania, 
Kenya na nchi nyingine 
kupata maarifa ya juu 
zaidi ya kinga mwili( 
immunology).

b) Kila nchi inaweza 
kubeba jukumu moja 
moja, wakati Kenya 
wana tengeneza 
chanjo, sisi tujenge 
viwanda vya ARV.

2) Tuweke nguvu 
kwenye kukinga zaidi.a) 
Panaweza kuwa na 
vipimo vya kucheck 
kabla watu 
hawajaingiliana.b) 
Tutengeneze viwanda 
vya kuzalisha Condom 
nyingi.

C) Mtu anposhtuka 
kayatimba, basi guest 
zote ziwe na dawa za 
kuzuia kirusi hicho 
kusambaa( Post 
exposure prophylaxis).

d) Ngono duniani kote 
baadhi ya maeneo 
imekuwa ni commodity, 
basi kuwe na Priority 
kwenye nchi za 
kusaidia makundi 
yaliyoathirika kiuchumi, 
wapewe mikopo nafuu( 
serving disadvantaged 
societies),Ili ku shift 
equilibrium ya biashara 
ya ngono, kuja kwenye 
biashara nyingine.

3) 1,2, hapo juu 
zinaweza ku apply 
kama long term plan, 

short term plan ni kama 
hizi.a) Tupunguze 
matumizi. 

Badala ya magari ya 
mil 600, tununue 
magari ya mil 60!, b) 
Tuwe na mfuko wa 
Taifa wa Ukimwi i) 10% 
ya mauzo ya kodi 
yaende kwenye mfuko 
huu.
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mafuta ya petrol kwa 
ma V8 ili tuwe na hela 
ya emergency kwa ajili 
ya mfuko huu, badala 
ya kuitumia kununulia 
mafuta ya magari.

iii) 7% ya mapato ya 
mashindano yote 
kwenye mpira iende 
kwenye mfuko wa 
Taifa wa 
Ukimwi.Ninajaribu 
kuonyesha tu kuwa, 
hili tatizo liko ndani 
ya uwezo wetu!, 
Trump kutunyima 
misaada, ni NIA 
njema, ya kutaka 
tushtuke, tutumie 
raslimali zetu kwa 
faida ya watu wetu 
na si vikundi vya 
watu.

TUKATAE 
ULEMAVU WA 
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RASHFORD 
ANAVYOMCHEFUA KOCHA WAKE

Nini kitakachofuata baada ya Mali,Niger
 na Burkina Faso kujiondoa Ecowas?

-

KOCHA wa 
Manchester United, 
Ruben Amorim 
amegonga vichwa vya 
habari aliposema, ni 
bora kumuweka kama 
mchezaji wa akiba 
kocha wake wa makipa 
mwenye umri wa 
miaka 63, kuliko 
Marcus Rashford, kwa 
sababu hana juhudi.

Rashford hajacheza 
kwenye kikosi cha 
United kwa muda wa 
wiki sita. Amorim 
anasema mshambuliaji 
huyo wa Uingereza 
hafanyi vyema katika 
mazoezi.

Mustakabali wake 
ndani ya Old Trafford 
haujulikani. Kuna klabu 
za Ulaya 
zinazohusishwa na 
kutaka kumsajili 
mchezaji huyo 
mwenye umri wa 
miaka 27, kabla ya 
tarehe ya mwisho ya 
uhamisho wa 
wachezaji wiki ijayo.

Sio mara ya kwanza 
kwa kocha wa Ligi Kuu 
England kumkosoa 
hadharani mmoja wa 
wachezaji wake.

Harry Redknapp na 
Darren Bent

Harry Redknapp 
alidai kuwa mke wake 
angefunga, pale 
Darren Bent alipokosa 
bao dakika za lala 
salama. Siku 
Tottenham ilipotoka 
sare ya 1-1 na 
Portsmouth Januari 
2009.

Redknapp alisema: 
“Huwezi kupata nafasi 
nzuri zaidi ya kushinda 
goli kuliko ile 
uliyoipata. Hata mke 
wangu angeweza 
kufunga.”

NCHI tatu zilizo chini ya 
utawala wa kijeshi 
zimeondoka rasmi katika 
kanda ya Afrika 
Magharibi Ecowas, 
baada ya zaidi ya mwaka 
mmoja wa mvutano wa 
kidiplomasia.Kujiondoa 
kwa Mali, Burkina Faso 
na Niger ni pigo kubwa 
kwa Ecowas, ambayo ina 
umri wa miaka 50 
ikichukuliwa kuwa kundi 
muhimu zaidi la kikanda 
barani Afrika.

Mgawanyiko huo 
ulizuka baada ya nchi 
hizo tatu zinazoondoka 
kukataa madai ya 
Ecowas kurejesha 
utawala wa 
kidiplomasia.Siku ya 
Jumatano Ecowas 
ilisema itaweka "milango 
wazi" kwa Mali, Burkina 
Faso na Niger, ingawa 
wameendeleza kambi 
yao wenyewe, 
Muungano wa Nchi za 
Sahel (AES kwa kifupi 
katika lugha ya 
Kifaransa).

Ecowas ni nini?
Ecowas - ambayo 

inawakilisha Jumuiya ya 
Kiuchumi ya Mataifa ya 
Afrika Magharibi - 
ilianzishwa mwaka 1975 
katika jitihada za 
kuboresha ushirikiano 
wa kiuchumi na kisiasa 
katika eneo la Afrika 
Magharibi.Kabla ya 
maamuzi ya Jumatano, 
kambi hiyo ilikuwa na 
wanachama 15, 
yakiwemo mataifa kama 
Nigeria, Ghana, Ivory 
Coast na Senegal.

Raia wa nchi zote za 
Ecowas kwa sasa wana 
haki ya kuishi na 
kufanya kazi katika nchi 
zote wanachama, 
kadhalika bidhaa kuweza 
kuzunguka kwa uhuru.

Kwanini Mali, Niger na 
Burkina Faso 
zimejiondoa?

Uhusiano kati ya 
Ecowas na nchi tatu za 
Sahel umekuwa wa 

wasiwasi tangu jeshi 
lilipochukua mamlaka 
nchini Niger mwaka 
2023, Burkina Faso 
mwaka 2022 na Mali 
mwaka 2020.

Baada ya mapinduzi ya 
Niger, Ecowas iliweka 
vikwazo 
vinavyodhoofisha nchi 
hiyo, kama vile 
kufungwa kwa mipaka, 
kufungwa kwa safari za 
ndege zote za 
kibiashara na kufungiwa 
kwa mali za benki 
kuu.Ecowas pia ilitishia 
kupeleka vikosi vyake 
nchini Niger ili 
kurejesha utawala wa 
kidemokrasia.

Lakini uamuzi huu 
mgumu uliimarisha tu 
azimio la mataifa hayo 
matatu yanayotawaliwa 
kijeshi.Mali na Burkina 
Faso zilikosoa vikwazo 
vya "kikatili" vya 
Ecowas na kuapa 
kuilinda Niger ikiwa 
umoja huo utaingilia 
kijeshi.

Baada ya 
kusimamishwa na 
Ecowas, mataifa hayo 
matatu yalijibu kwa 
kutoa notisi Januari 
iliyopita kwamba 
wangejiondoa katika 
kipindi cha mwaka 
mmoja, wakitimiza 
ratiba iliyowekwa na 
jumuiya hiyo kwa 
mataifa ambayo 
yanaamua kujiondoa.

Mazungumzo kati ya 
Ecowas na mataifa hayo 
yanayotawaliwa kijeshi 
yamefanyika tangu 
wakati huo - lakini 
yameshindwa kubadili 
msimamo huo.Nchi hizo 
tatu zinaishutumu 
Ecowas kwa kuwa 
karibu sana na madola 
ya Magharibi na badala 
yake zimeegemea 
upande wa Urusi.

Je, kujiondoa huko 
kutaathiri vipi nchi hizo 
tatu?

Kwa mujibu wa nchi 

zinazojiondoa, sasa 
zitapata uhuru mkubwa 
zaidi na pia uhuru kutoka 
kwa jeshi ambalo lina 
ajenda ya kigeni.

Lakini wachambuzi 
wanasema Niger, Mali na 
Burkina Faso huenda 
zikatatizika nje ya jumuiya 
hiyo - hizi ni nchi maskini 
na zisizo na bahari 
ambazo uchumi wake 
unategemea majirani zao 
wa Afrika Magharibi.

Wakati Ecowas inafanyia 
kazi masharti ya uhusiano 
wake wa siku za usoni na 
nchi hizo tatu, inasema 
itaendelea kutambua hati 
za kusafiria na 
vitambulisho vyote 
vyenye nembo ya Ecowas 
inayotumiwa na raia 
kutoka Mali, Niger na 
Burkina Faso.

Nchi hizo pia zitasalia 
katika mpango wa 
biashara huria wa umoja 
huo.Vile vile, mwenyekiti 
wa AES, mtawala wa 
kijeshi wa Mali Assimi 
Goïta, alisema Januari 
mwaka jana kwamba haki 
ya raia wa Ecowas 
"kuingia, kuzunguka, 
kuishi, kuanzisha na 
kuondoka katika eneo" la 
jumuiya hiyo mpya 
itadumishwa.

Ilyasu Gadu, mtaalamu 
wa masuala ya kimataifa 
na mshauri wa vyombo 
vya habari anayeishi 
katika mji mkuu wa 
Nigeria Abuja, aliiambia 
BBC: "Viongozi hao 
watatu wamechukua 
hatua kusema: 'Ndiyo, 
tunajiondoa Ecowas lakini 
tunataka kudumisha 
uhusiano wetu…tusifunge 
mipaka yetu' kwa sababu 
lazima wangetambua 
kwamba kama 
wangefanya hivyo, 
ingekuwa sawa na 
kujidhoofisha."

Waangalizi wa Afrika 
Magharibi pia wana 
wasiwasi kujiondoa huko 
kutaathiri usalama katika 
eneo hilo. Sahel - eneo 
lenye ukame kusini mwa 

Jangwa la Sahara 
ambalo linajumuisha 
nchi tatu zinazojiondoa - 
linakabiliwa na uasi wa 
jihadi na sasa 
linachangia "karibu nusu 
ya vifo vyote 
vinavyotokana na ugaidi 
duniani", afisa mkuu wa 
Umoja wa Mataifa 
alisema mwezi Aprili.

Ecowas ilikuwa 
ikiziunga mkono Mali, 
Burkina Faso na Niger 
katika vita vyao dhidi ya 
wanajihadi, lakini 
msaada huu sasa 
unaweza kufutwa, 
waangalizi wanahofia.

Ingawa utawala wa 
kijeshi sasa unapokea 
silaha na mamluki kutoka 
Urusi, wanamgambo hao 
wanaendelea 
kuwasababishia hasara 
kubwa raia na vikosi vya 
jeshi.Je, uamuzi huu 
utaathiri vipi 
Ecowas?Ecowas 
itapoteza watu milioni 76 
kati ya watu wake milioni 
446 na zaidi ya nusu ya 
eneo lake lote la ardhi.

Pia kuna wasiwasi 
kwamba kujiondoa 
kutadhoofisha umoja wa 
kikanda na ushirikiano 
katika kupambana na 
uasi.Mgawanyiko huo 
"unazidisha mgogoro wa 
uhalali wa ECOWAS 
ambao mara nyingi 
umeshindwa kukidhi 
matarajio ya watu katika 
kuzingatia utawala wa 
sheria," Ulf Laessing, 
mkuu wa mpango wa 
Sahel katika Wakfu wa 
Konrad Adenauer, 
aliiambia Associated 
Press.

"Kwamba nchi tatu 
masikini zaidi 
wanachama ziliamua 
kuondoka kwenye kambi 
hiyo inaifanya Ecowas 
machoni pa raia wake 
kuonekana kama mtu 
aliyeshindwa katika 
mzozo huu."
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Licha ya kauli hiyo, 
Bent alibaki kwenye 
safu ya wachezaji wa 
Redknapp na alimaliza 
msimu wa 2008-09 
kama mfungaji bora wa 
Tottenham akiwa na 
mabao 17, kabla ya 
kujiunga na Sunderland 
majira ya kiangazi.

Redknapp alitumia 
miaka mingine mitatu na 
nusu akiwa White Hart 
Lane (Tottenham) 
akiwasaidia kufika robo 
fainali ya Ligi ya 
Mabingwa mwaka 2011, 
lakini alitimuliwa Juni 
2012.

Harry Redknapp na 
Adel Taarabt

Redknapp, wakati huo 
akiwa meneja wa QPR, 
hakusita kumkosoa Adel 
Taarabt alipoulizwa kwa 
nini kiungo huyo 
ameachwa nje ya kikosi 
kwenye mchezo dhidi ya 
Liverpool, Oktoba 2014.

“Siwezi kuwalinda watu 
ambao hawataki 
kukimbia na kufanya 
mazoezi, na wana uzito 
wa mawe matatu,” 
alisema Redknapp.

“Alicheza katika 
mchezo wa timu ya 
kikosi cha pili juzi na 
ningeweza kukimbia 
zaidi ya alivyokimbia 
yeye. Siwezi 
kumchagua.”

Taarabt ilijibu kwa 
kusema Redknapp 
alikuwa akitoa visingizio 
kutokana na matokeo 
mabaya ya timu hiyo, 
wakati huo timu ikiwa 
nafasi ya chini kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu.

Kiungo huyo aliichezea 
klabu hiyo mechi tano 
tu, kabla ya kujiunga na 
Benfica msimu wa joto 
wa 2015.

QPR ilishuka daraja 
mwishoni mwa msimu 
wa 2014-15. Redknapp 
aliipandisha tena daraja 
timu hiyo msimu 
uliofuata kabla ya 
kung'atuka Januari 
2015.



Samia Suluhu academy
kuchochea Utalii

Al-Hilal wamepewa 
nafasi kubwa ya 
kumsajili winga wa 
Liverpool kutoka 
Misri Mohamed 
Salah, 32, msimu 
huu baada ya timu 
hiyo ya Saudi Pro 
League kubatilisha 
mkataba wa 
mshambuliaji wa 
Brazil Neymar, 32. 
(Telegraph – 
Subscription 
Required).

Roma wanataka 
kumsajili kiungo wa 
kati wa Manchester 
United na Brazil 
Casemiro, 32, kwa 
mkopo hadi 
mwisho wa msimu 
huu, lakini 
uhamisho 
unategemea 
kumuuza mchezaji 
wa kimataifa wa 
Argentina Leandro 
Paredes, 30. 
(Mail),.

NA MWANDISHI 
WETU

NI kama vile 
mashabiki wa 
klabu ya Yanga 
hawajapata muda 
mzuri ya 
kumuangalia na 
kumfanyia tathmini 
winga wao mpya 
Jonathan 
Ikangalabo, 
aliyesajiliwa katika 
kipindi cha dirisha 

Salah 
anukia 
Al Hilal

Man Utd 
wajitosa kwa 

Casemiro
Winga mpya Yanga kuanza na Kagera Sugar

dogo, hivyo wanatamani 
Jumamosi ifike hata leo 
ili waweze kumuona 
nyota wao huyo.

Yanga itaumana na 
Kagera Sugar katika 
mchezo wa Ligi Kuu ya 
NBC Jumamosi katika 
uwanja wa KMC, ambapo 
taarifa zinadokeza kuwa 
kocha Mkuu wa Yanga 
Sead Ramovic  
amepanga kutumia 
mchezo huo kumjaribu 

Ikangabo 
aliyesajiliwa kutoka 
As Vita ya nchini 
DRC.

Kabla hajajiunga na 
Yanga winga huyo 
alikuwa tegemeo 
akiisaidia sana timu 
hiyo ya awali 
ambapo Yanga 
ilivutika naye baada 
ya kuona kiwango 
chake.

Inadaiwa 

Ikangalabo licha 
ya kucheza 
nafasi zote za 
pembeni lakini ni 
mchezaji 
mwenye kasi 
kubwa na uwezo 
wa kupachika 
mabao kutokea 
pembeni, pia ni 
mtaalamu wa 
kujipiga kona.

NA MWANDISHI 

WETU,Zanzibar
KATIBU wa Itikadi,Uenezi na 
Mafunzo,Amos 
Makalla,amesema,kukamilika kwa uwanja 
wa mpira wa kisasa wa Samia suluhu 
Academy,utaongeza utalii wa kimichezo 
Visiwani Zanzibar.

Makala ameyasema hayo jana wakati 
wakati wa ziara yake katika Mkoa wa Kusini 
Unguja na kukagua miradi mbalimbali ya 
kimkakati akianzia Samia Sport Academy 
Ujenzi wa Uwanja wa Kisasa utakaochukua 
Watazamaji 23000.

Alisema,mbali ya kukuza utalii kwa timu 
zote zitakazokuja Kizimkazi uwanja na chuo 
hicho utatumika kukuza vipaji vya wanasoka 
nchini.

Katika ziara hiyo Makalla,alikagua Kituo 
cha Afya cha Kisasa kiitwacho Kizimkazi 
Center ambacho kimejengwa kwa gharama 
Bilioni 7 na kitahudumia Wananchi Elfu 13.

Pia kituo hicho kitasaidia eneo kubwa na 
Mradi wa Daraja pamoja na kutembelea 
Skuli ya Elimu Mjumuisho Jendele 
inayohudumia watoto wenye mahitaji 
maalumu ndani ya Kusini Unguja.

KUMEKUCHA
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