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WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA

EZEKIA WENJE TUNDU LISSU GODBLESS LEMA

Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3

Jumanne  Januari 21, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

Toleo 0009 ALHAMISI JANUARI 30, 2025 / Bei Tsh 1,000  Ksh 100

Stephen Wasira 
'amchanachana' 
 Lissu >> Asema 

Dk. Samia alimfutia 
kesi Mahakamani,
Amtaka akumbuke 
fadhila za Dk.Samia
Msukuma aisagia 
kunguni Chadema

>> Aingia mitini kumkabidhi 
ofisi Lissu,Mnyika afunguka

Barua ya 
wazi kwa 
Rais 
wangu 
Dkt. 
Samia 

Rais wangu, 
nilifuatilia na 
kukumbana na 
ubabaishaji 
mkubwa katika 
ile mikopo ya 
asilimia 10 ya 

Ifahamu nguvu ya 
kisayansi 'inayoikinga' 
Pwani ya Afrika Mashariki 
na Vimbunga



-

RAIS SAMIA 
AFANYA
 UTEUZI

-Stephen wasira 
'amchanachana' lissu
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU Mwenyekiti wa 
CCM - Bara, Stephen 
Wasira,amemchana 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA)Tun
du Lissu,akisema ni mtu 
asiyekuwa na shukrani licha 
fadhila za kufutiwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
kupitia falsafa ya 4R. 

Akizungumza katika 
mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika Kata ya 
Kakubilo wilayani Geita 
Mkoani 
Geita,Wasira,alisema,Lissu 
alikuwa na kesi sita 
mahakamani ambazo 
aliwasilisha maombi kwa 
Dk.Samia afutiwe yeye na 
wanachama wengine wa 
chama hicho  na Dk.Samia 
akafanya hivyo kupitia 
mamlaka aliyonayo kikatiba 
lakini jambo la kushangaza 
ni kumuona Lissu anabeza 
siasa za maridhiano 
ambazo ndizo zilizomuokoa.

Alisema, CHADEMA na 
viongozi wake walipewa 
nafasi ya kukaa na kujadili 
mambo mbalimbali kuhusu 
mustakbali wa maridhiano.

"Chadema waliwasilisha 
hoja 11,kwanza walitaka 
wanachama wao 
waliokimbia nje ya nchi 
warudi nchini akiwemo 
Tundu Lissu ambaye 
alirejea nchini,jambo lingine 
ni kuhusu wanachama wa 
chama hicho ambao 
walikuwa na kesi mbalimbali 
akiwemo Lissu na wengine 
walikuwa wamefungwa jela 
ambapo walitoka kwa 
msamaha wa Rais.

"Pia, walitaka kuruhusiwa 
mikutano ikaruhusiwa na 
wakaja mpaka huku lakini 
hawakuwa na 
jambo."Jambo ambalo 
lilishindikana ni kuwafukuza 
wabunge wa viti maalumu 
ambao jambo lao lilikua lipo 

mahakamani," alisema.
Wasira alisema,jambo 

lingine ni kuhusu katiba 
mpya ambapo walitaka 
iandike kwa siri "sisi 
tukasema hatuwezi 
kufanya siri jambo la 
wananchi na hapo ndipo 
tulipoishia wakaamua 
kutoka tena kwa hiyari 
sasa waliingia kwa hiyari 
wametoka kwa hiyari."

Aidha, Makamu 
Mwenyekiti wa CCM 
alitoa angalizo kwa 
viongozi wa CHADEMA) 
wanaotaka kutumia hoja 
ya umri wake kama mtaji 
wa kisiasa na kuwataka 
wajipange vyema.

Alisema CCM 
imejipanga kwa kila 
namna kuwaletea 
maendeleo wananchi na 
haitayumbishwa na hoja 
dhaifu."Wako watu 
wanahoji na kusema 
tumekaa miaka mingi 
madarakani, hii ni hoja 
dhaifu kwani tulipokuwa 
tunapigannia uhuru 
tuliingia mkataba wa 
kukaa madarakani kwa 
muda gani.

"Nataka tuwaambie 
kuwa bado tutakaa sana 
madarakani, hatuna 
mpango wa kutoka kwa 
kuwa tunaongoza kwa 
ridhaa ya wananchi," 
alisema.

HOJA YA UMRI
Alisema viongozi wa 

CHADEMA akiwemo 
mwenyekiti wake Tundu 
Lissu na Makamu 
Mwenyekiti wa chama 
hicho John Heche 
kwamba Wasira ni mzee, 
hiyo ni hoja dhaifu kwa 
kuwa ana uwezo 
mkubwa wa kiutendaji 
hususan katika siasa.

"Ukiona mtu anasema 
sema ujue sindano 
imemfikia,hatuwezi 
kubishana na kibaka, 

Mbowe 'ampotezea' tundu Lissu
NA HUSNA NASSORO

KATIKA hali inayoashiria 
kwamba bado mambo 
hayako sawa ndani ya 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA),Mwe
nyekiti wa zamani wa Chama 
hicho Freeman Mbowe 
ameingia mitini baada ya 
jana kushindwa kutokea 
Makao Makuu ya Chama 
hicho Mikocheni jijini Dar es 
Salaam katika hafla ya 
kumkabidhi ofisi Mwenyekiti 
mpya wa Chama hicho 
Tundu Antiphas Lissu.

Itakumbukwa Mbowe na 
Lissu walikuwa kwenye 
mnyukano mkali wa uchaguzi 
Mkuu wa Chama uliofanyika 
Januari 21 mwaka huu ambao 
uliwaingiza katika kampeni za 
kurushiana vijembe,kashfa 
hatua ambayo ilikiingiza 
chama hicho kwenye 
mpasuko.

Kitendo cha Mbowe 
kushindwa kutokea katika 
makabidhiano hayo 
kinaelezwa na wachambuzi wa 
masuala ya siasa kuwa ni 
ishara ya maumivu aliyonayo 
moyoni baada ya kuangushwa 
na Lissu lakini makovu ya 
amkombora aliyokuwa 
akirushiwa n mpinzani wake 
huyo wakati wa kampeni za 
kutafuta Mwenyekiti wa chama 
hicho.

Itakumbukwa katika hotuba 
yake kufunga Mkutano wa 
Uchaguzi Mbowe licha 
kukubali matokeo lakino 
alisema, uchaguzi huo 
umeacha majera makubwa 
kwa wanachama wa chama 
hicho na hivyo kuwaomba 
viongozi walioingia 
madarakani kuunda Kamati ya 
maridhiano ili kuleta umoja 
ndani ya CHADEMA.

Akijibu hoja ya kwanini 
Mbowe hakutokea katika 
makabidhiano hayo, Katibu 
Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika,alisema,Mwenyekiti 
huyo habanwi na kanuni 
yoyote inayomtaka kufika 
kwani ofisi zote ziko chini yake 
yeye.

"Ofisi na mafaili ya Chama 
yako chini ya Katibu Mkuu na 
hivyo zoezi la kukaribishwa na 
kukabidhiwa ofisi kwa 
Mwenyekiti wetu Lissu liko 
chini yangu,hivyo Mbowe 
hakuwa na ulazima wa 
kuwepo na hakuna kanuni 
yoyote ya chama 
iliyovunjwa,"alisema Mnyika.

 Katika hafla hiyo Lissu 
aliwasili Makao Makuu ya 
Chama hicho akiwa 
ameambatana na Makamu 
Mwenyekiti,Bara, John Heche 
na Naibu Katibu Mkuu Bara 
Amani Golugwa  kwa ajili ya 

Na. Edmund Salaho – Ziwa Manyara

VIONGPZI wa Idara mbalimbali ndani 
ya Makao Makuu ya Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
*(TANAPA)wameanza mafunzo 
maalum ya siku tatu katika ukumbi 
wa mikutano wa Hifadhi ya Taifa 
Ziwa Manyara kuhusu Uhamasishaji 
wa Usimamizi wa Vihatarishi 
vinavyoweza kuathiri utendaji kazi wa 
TANAPA (Risk Management).

Akifungua mafunzo hayo Naibu 
Kamishna wa Uhifadhi na Maendeleo 
ya Biashara, Massana Mwishawa 
aliwataka viongozi hao kutoka Makao 
Makuu ya Shirika kutambua jukumu 
kubwa la kusimamia na kupunguza 
vihatarishi ili kutekeleza majukumu 
ya Shirika kwa ufanisi mkubwa.

 “ Lengo la mafunzo haya ni 
kuwapatia zana za vitendo, maarifa, 
na mikakati ambayo itatumika 
kuboresha usimamizi wa vihatarishi 
katika taasisi nzima,TANAPA 
tunatekeleza muongozo wa 
usimamizi wa viatarishi (Enterprise 
Risk Management Framework and 
Policy 2024/2025 - 2028/2029).”

Aidha, Kamishna Mwishawa 
aliongeza kuwa vihatarishi ni jambo 
lisiloweza kuepukika. Hivyo, ni 
muhimu kila mmoja  hasa wale 
walioko katika nafasi za uongozi 
kuwa na uelewa thabiti wa jinsi ya 
kushughulikia changamoto hizi kwa 
ufanisi .

Na Man Kay Anton

  “Kitakachowagusa wananchi wa 
chini ni huduma bora tutakazotoa, 
tutoe huduma sawa kwa wananchi 
bila kuwa na matabaka kwa kufanya 
hivyo miundombinu iliyoboreshwa 
katika Hospitali hii ya Mji Mafinga 
iliyojengwa kwa fedha kutoka Serikali 
Kuu itafanya wananchi kupata 
huduma bora na kuisemea Serikali 
vizuri.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu wa 
Wilaya ya Mufindi,Dkt. Linda 
Salekwa,alipokuwa akizindua zoezi 
la Upandaji wa Miti katika 
Halmashauri ya Mji Mafinga ( MTI 
WA MAMA) zoezi lililofanyika Katika 
Hospitali ya Mji Mafinga kwa 
kushirikisha wadau wa PRESHDAS 
Company Limited ambao wametoa 
jumla ya miche 570.

Alisema Majengo yaliyojengwa 
katika Hospitali ya Mji Mafinga 
yataenda kuwa na maana kama 
mazingira ya Hospitali na huduma 
yatafanana na majengo. 

“ Tuhakikishe mazingira 
yanayoizunguka Hospitali ya Mji 
Mafinga yanaendelea kuboreshwa 
kwa kupanda ukoka, maua na 
kuweka maeneo ya kupumzika kwa 
wagonjwa 

Aidha Mkuu wa Wilaya 
alimpongeza Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Mji Mafinga Regnant 
Kivinge na Mkurugenzi Mji,Fidelica 
Myovella kwa kuamua kuchagua 
Hospitali ya Mji Kupandwa Miti na 
kupongeza kwa kujenga jengo la 
Kuifadhia Maiti na jengo la wodi ya 
daraja la kwanza( VIP) kwa kutumia 
fedha za mapato ya ndani.

"Tunakwenda na 
Falsafa ya 4R ambazo 
muasisi wake ni Rais 
Dk. Samia Suluhu 
Hassan. Njooni 
tuzungumze hatuwezi 
kubishana," alisema.

Alisema licha umri 
wake mkubwa lakini na 
uwezo na kwamba umri 
mkubwa sio kigezo cha 
kushindwa kuwajibika.

"Wakaulize 
Wamarekani hivi 
karibuni walifanya 
uchaguzi na wakaamua 
kumchagua Trump 
ambaye ana umri kama 
wangu wakamuacha 
Camara ambaye ana 
miaka 60," alisema.

Alisema 'wao 
wanadhani mawazo ni 
umri "mimi nina umri 
mkubwa lakini nina 
mawazo ya miaka 55 
na gari ni injini siyo 
bodi, kama anataka 
ushahidi aende 
Muhimbili au India.

Katika Mkutano huo 
Mbunge wa Geita 
aliwaambia maelfu ya 
watu waliohudhuria 
kuwa katika uchaguzi 
Mkuu utakaofanyika 
Oktoba mwaka huu 
CCM haitakuwa na kazi 
kubwa ya kumnadi 
mgombea wake 
Dk.Samia Suluhu 
Hassan kwani 
amefanya maendeleo 
makubwa kupitia miradi 
ya kimkakati ambayo 
inatosha kumpa ushindi 
wa kishindo.

Alisema,CCM haiwezi 
kutishwa na wanasiasa 
aina ya Lissu na Heche 
ambao hawana kitu cha 
kukinadi chama chao 
mbele ya wananchi 
kutokana na mendeleo 
makubwa ya kiuchumi 
yaliyofanywa na 
Dk.Samia.

CHADEMA 
yaipa somo 

Serikali

TANAPA wapigwa 
msasa

Mu�ndi na kampeni 
ya mti wa Mama

kuanza rasmi majukumu yao 
mapya.

Lissu na ujumbe wake 
walipokelewa na Mnyika 
pamoja na Watendaji 
wengine wa Makao Makuu 
ambapo alizungumza na 
Waandishi  wa Habari na 
kusema, kuelekea uchaguzi 
Mkuu CHADEMA haijasema 
itasusia uchaguzi kupitia 
kampeni yao 'No Reform No 
Election'.

.“Kuna uchaguzi mkuu 
mwezi Oktoba mwaka huu 
na kuna no reform no 
election (hakuna mabadiliko, 
hakuna uchaguzi) hayo 
mambo mawili hayaendi 
pamoja kwa maoni yangu, 
sisi hatujazungumza kususia 
uchaguzi tunasema hakuna 
mabadiliko hakuna uchaguzi, 
lazima tuzungumze hayo 
mambo mawili tuone 
tunawezaje kwenda nayo 
mbele, aidha kwa pamoja au 
tuamue lipi ni muhimu zaidi, 
sasa hiyo sitaki kuzungumzia 
hapa tunaenda kujifungia 
tujadili”

“Tutakaa kwenye vikao 
tutatoka na msimamo wa 
Chama, sasa inabidi 
tuzungumze lugha pekee 
anayoweza kuielewa Samia 
Suluhu Hassan na 
tutaizungumza, nani anataka 
uchaguzi kama wa mwaka 
jana, wa 2020 au 2019, 
anyooshe mkono hapa, no 
reform no election, na 
tutazungumza lugha ambayo 
Samia Suluhu Hassan 
ataielewa”

“Na tutazungumza 
hadharani mchana kweupe, 
hatuna ajenda ya siri, 
tutaongea na Ndugu zetu 
duniani tutawaambia 
watuunge mkono hadharani, 
tutajifungia, tutakuja na 
mpango, katika siku ya 
kwanza ofisini nafikiri 
tumeanza vizuri, hao 
wanaosema hawa 
Wabangaizaji wataendesha 
Chama tumewathibitishia 
tunaweza” alisema Lissu.

HUSNA NASORRO

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
kimetoa mapendekezo 
matatu kwa serikali kufuatia 
uamuzi wa Rais wa 
Marekani,Donald Trump 
kusitisha misaada kwa sekta 
ya afya.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa jana 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Afya na Maendeleo ya Jamii 
ya Bunge la Wananchi 
CHADEMA, Ashura Masoud, 
lazima hatua zichukuliwe 
kukabili mabadiliko hayo.

Chama hicho 
kimependekeza serikali 
kuandaa mkakati wa dharura 
wa kisera na kibajeti wa 
kuhakikisha inakuwa na 
fedha za kutosha kwenye 
Mfuko wa Kudhibiti UKIMWI 
na Mfuko wa Udhamini wa 
UKIMWI kwa kubana 
matumizi na kutenga vyanzo 
maalum na vya lazima katika 
bajeti ya taifa,ili kupunguza 
makali ya uhaba wa fedha za 
ARVs na UKIMWI.

Pia Bunge linaloendelea 
sasa kujadili ajenda ya 
dharura,serikali iwasilishe 
taarifa ya tathimini na 
mkakati wa kina wa namna 
ya kukabiliana na upungufu 
wa fedha katika sekta ya afya 
na nyingine za 
maendeleo,kisha litokea na 
azimio.
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Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3
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RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2
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MBOWE, LISSU NANI  
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kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
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Waziri wa Nishati, Judith 
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Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

HABARIHABARI ALHAMISI, JANUARI 30, 2025

NA MWANDISHI 
WETU

RAIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
amefanya uteuzi wa 
viongozi mbalimbali. 
Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Katibu 
Mkuu Kiongozi Balozi 
Dkt. Moses Kusiluka, 
walioteuliwa ni kama 
ifuatavyo:

Jaji Mstaafu Beatrice 
Rhoda Mutungi 
ameteuliwa kuwa 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Rufani za Kodi 
(TRAT). Jaji Mstaafu 
Mutungi anachukua 
nafasi ya Jaji Mstaafu 
Gad John Mjemmas 
ambaye amemaliza 
muda wake. 
Dkt. Diwani Bakari 

Msemo ameteuliwa 
kuwa Mtendaji Mkuu 
wa Taasisi ya Saratani 
Ocean Road (ORCI). 
Dkt. Msemo ni Daktari 
Bingwa wa Magonjwa 
ya Saratani, 
anachukua nafasi ya 
Dkt. Julius David 
Mwaiselage ambaye 
atapangiwa majukumu 
mengine.
CPA David Carol 

Nchimbi ameteuliwa 
kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi 
ya Benki ya NMB Plc. 
CPA. Nchimbi 
anachukua nafasi ya 
Dkt. Edwin Mhede 
ambaye ni Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi. 

Donald Trump hana kupoa
RAIS Donald Trump ametoa agizo la kusitisha utoaji wa mikopo na 

ruzuku zote za Serikali kuu ya Marekani hatua ambayo inatarajiwa 
kuathiri Sekta muhimu kama Elimu, Afya, Makazi na misaada ya 
maafa Nchini humo.

Hatua hii imeibua wasiwasi miongoni mwa Viongozi wa Serikali za 
mitaa na Mashirika yasiyo ya kiserikali wakihofia athari za kiuchumi na 
kijamii zitakazotokana na kusitishwa kwa fedha hizo pia Wakosoaji 
wanasema kuwa hatua hii inaweza kusababisha kusimama kwa 
huduma muhimu zinazotegemea ruzuku na mikopo ya Serikali kuu. 

Kwa upande wake Ikulu imetetea uamuzi huo kupitia Ofisi ya 
Usimamizi na Bajeti ikisema kuwa hatua hiyo inalenga kufanya mapitio 
ya kina ya matumizi ya fedha za Serikali na kuhakikisha kuwa 
zinaendana na vipaumbele vya utawala wa Rais Trump. 

Hata hivyo Mawakili Wakuu wa Serikali kutoka majimbo kadhaa 
wametangaza mpango wa kufungua kesi kupinga hatua hiyo wakidai 
kuwa itaathiri vibaya maisha ya Wananchi wa kawaida hasa wale 
wanaotegemea huduma za kijamii zinazofadhiliwa na Serikali kuu. 



OKATE Urban Mwegelo  ni 
mwanasiasa mahiri na thabiti 
katika kizazi cha pili cha 
uongozi baada ya kizazi cha 
marehemu baba wa Taifa, 
Mwalimu Julias Kambarage 
Nyerere kuhitimisha kazi 
ngumu ya kulijenga taifa 
lenye Umoja na mshikamano 
wa viwango vya juu.

Huyu ndiye Katibu Mkuu mpya 
wa Umoja wa Vijana wa Chama 
Cha 
Mapinduzi(UVCCM)ambaye 
Jumatano wiki hii Halmashauri 
Kuu ya Taifa ya CCM ilimteua 
kushika wadhifa huo.

Mwegelo mwenye miaka 37 ni 
miongoni watanzania na  
wanasiasa wachache  wenye 
uwezo mkubwa wa akili zenye 
upeo wa juu sana waliohitimu 
chuo bora  cha kizalendo 
Tanzania chuo kikuu cha Dar es 
Salaam  na kupata ufaulu wa 
juu fani  sayansi ya siasa na 
falsafa ( yaani  Political Science 
and Philosophy). 

Ni msomi aliyepikwa kuwa 
mwanasiasa mahiri,mbunifu na 
mwanamikakati asiyesubiri 
matokeo anayatafuta matokeo  
na  kuthibitisha yeye 
mwenyewe.Nyota yake ya 
kisiasa inazidi kung'ara baada 
kupewa kuongoza kundi kubwa 
la vijana wa Tanzania 
wanaotazamiwa sana na CCM 
kuirudisha ikulu 2025. 

Ni mwanasiasa mahiri na 
thabiti katika kizazi cha pili cha 
uongozi baada ya kizazi cha 
Nyerere na Bibi titi  kuhitimisha 
kazi ngumu ya kulijenga taifa 
lenye Umoja na mshikamano 
wa viwango vya juu. 

Kwa uchache Jokate kabla jina 
lake kutajwa medani za kisiasa 
ametoa mchango mkubwa 
kugusa familia maskini kote 
nchini hasa vijana  vijijini na 
mijini.Ushawishi wake hapa 
nchini siyo wa kutilia mashaka 
ni miongoni mwa vijana maarufu 
sana na mwenye uwezo wa 

Katibu wa UVCCM anayezidi 
kupasua anga kisiasa 

4
4, Ijumaa Januari 17, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

CCM YATAJA SABABU KUVUNA WAPINZANI WENGI

WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA

EZEKIA WENJE TUNDU LISSU GODBLESS LEMA

Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3

Toleo Na. 006 Jumanne  Januari 21, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
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nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 
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chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
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Jokate Urban Mwegelo 
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kujenga hoja kwa maslahi 
mapana ya taifa. 

Mafanikio makubwa ya 
Jokate yalimfanya kuaminiwa 
na serikali ya Tanzania kwa 
kuteuliwa kuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Kisarawe ambako 
alifanya  mapinduzi makubwa 
ya kimaendeleo pamoja na 
kufanya mageuzi makubwa 
ya elimu wilaya ya kisarawe. 

Alipohamishiwa Wilaya ya 
Temeke jiji la Dar es Salaam 
akishirikiana na miongoni 
mwa wakurugenzi bora kwa 
uchapakazi Tanzania ndugu 
Elihuruma Mabelya walipata 
mafanikio makubwa kwenye 
makusanyo ya mapato 
kuongoza  Tanzania  na 
kusimamia mapinduzi ya 
matumizi bora ya rasilimali za 
serikali kwa uzalendo 
mkubwa wilaya ya Temeke. 

Alipokwenda Korogwe kama 
Mkuu wa Wilaya akaibadili 
Korogwe kutoka  vijiji vya 
kimaskini na kuifanya kuwa 
na hadhi ya Mji unaokimbia 
kimaendeleo kwa kasi.CCM 
kwa kutambua uchapakazi 
wake wakamteua kuwa 
Katibu wa Umoja wa 
Wanawake wa CCM 
Tanzania(UWT) ambako 
amefanya mapinduzi 
makubwa kuunganisha 
wanawake wote wa chama 
hicho huku mwenye kukemea 
uzembe na kutaka uwajibikaji 
kila ofisi UWT.

Tayari vikao vya ngazi ya 
juu CCM vimempa imani ya 
kuhudumia kundi kubwa la 
vijana wanaotazamwa sana 
2025 kushiriki uchaguzi mkuu. 
Kifupi uchaguzi wa 2025 
vijana ndiyo watakaoamua juu 
ya taifa lao pengine kuliko 
hata akina mama.. tulizoea 
kuwa ndiyo wapiga kura 
wakubwa. Hesabu za CCM 
kwa Jokate Urban Mwegelo ni 
bora sana katika siasa za 
sasa Tanzania. 

Imeandikwa na Chigaitan 
Mapinduzi Vijijini ambaye ni 
mwandishi wa kitabu 
Mapinduzi vijijini,mchambuzi 
wa masuala ya kisiasa na 
diplomasia Tanzania( na 
Afrika).

0757900020.

A HUSNA NASORRO

ILIKUWA ni nadra sana pale Baba 
wa Taifa Mwalimu Julis Nyerere 
alipohitimisha hotuba yake 
inayohusu elimu bila kutoa onyo 
juu ya urithi hatari wa Elimu ya 
Kikoloni kwa kizazi cha 
Watanzania.

Alionya kwa maneno makali katika 
na kusisitiza kwamba, watoto wa 
Kitanzania wakiipenda Elimu ile 
kisha wakaamua kuacha msingi yao 
na kuifuata, basi itazalisha taifa lenye 
watu wavivu wasiopenda kufanya 
kazi hasa za mikono.

Nukuu yake moja juu ya Elimu 
hatari ya Kiloni alisema, Nanukuu "Ile 
Elimu tuyorithi kwa Wakoloni siyo 
nzuri, ilitutenga Elimu na kazi vikawa 
vitu mbalimbali.

Mwanafunzi alikuwa mahiri sana 
kusoma Kiingereza, Mwandiko wake 
safi sana, Historia kwake ni mchezo, 
ila kufua nguo zake tu hawezi na 
kufagia nyumba pia hawezi, kulima 
hoi na kazi yoyote ya mikono kwake 
ni sumu" mwisho wa kunukuu.

Msisitizo enzi ya utawala wake wa 
Awamu ya Kwanza akiiongoza 
Tanganyika na hatimaye Tanzania 
Huru, Mwalimu alisisitiza Elimu ya 
Kujitegemea ndiyo itakayomwezesha 
kijana kujitegemea pindi 
atakapomaliza masomo yake.

Waliosoma nyuma ya miaka ya 
1990 watakumbuka vizuri masomo 
kama EK (Elimu ya Kujitegemea) au 
hata kabla ya hapo lilijulikana kama 
Somo la Maarifa ya Nyumbani, pia 
Siasa ni Kilimo.

Katika uboreshwaji wa Elimu ile ya 
Kujitegemea shule mbalimbali za 
Msingi na Sekondari enzi hizo 
zilikuwa na madarasa 
yanayofundisha kazi za mikono kwa 
vitendo.

Wanafunzi walitumia nafasi hiyo 
kujifunza ufundi Seremala, Uashi, 
Kilimo Ufungaji,  Upishi na mengine 
kadhalika, ikiwa ndiyo Elimu 
inayoweza kumlea mtoto wa 
Kitanzania ili atakaomaliza masomo 
yake apate maarifa ya kufanya kazi 
kazi alizojifunza shuleni.

Masomo haya ndiyo Chimbuko la 
Watanzania wengi wa enzi hizo 
kujikita katika masuala ya ufundi, hili 
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Madaktari, Maprofesa, Mainjinia kujaa Bungeni! 

Na Onyo la Mwalimu Nyerere 
juu ya Elimu ya Kikoloni
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kwa kiasi kikubwa lilipunguza kilio cha 
kuwepo vijana wengi wanaosota 
vijiweni kwa kisingizio cha kutokuwa 
na kazi.

Walipyatumia masomo yale vizuri 
waliweza kujiaridi kisha nao wakaajiri 
wenzao na kuzidi kuzalisha mafundi 
walioijenga nchi kwa kiasi kikubwa.

Hata wakulima enzi zile walikuwa na 
utaratibu wa kutenga siku moja au 
mbili kati ya wiki na kwenda kulima 
mashamba ya Ushirika ili kuweka 
akiba ya pamoja ambayo ingesaidia 
kusogeza maendeleo ya pamoja 
katika eneo lao.

Kwa kiasi kikubwa Elimu na Maarifa 
yale yalikuwa yakiyeyuka polepole na 
hatimaye kubaki katika historia, 
endapo mtu atahitaji kusoma 
anaweza kuyakuta maandiko 
yaliyojaa katika maktaba zetu.

Hakuna tena masomo yale ya 
vitendo hata yakiwepo siyo ya aina ile 
bali yameingia katika misingi ya 
kibiashara, mathalam mwanafunzi 
atahitajika kwenda kusoma Chuo cha 
Ufundi kwa kulipiwa ada ili ajiandae 
kupata elimu ya ufundi.

Mazoea haya ndiyo yaliyojenga ari 
hasi kwa vijana wa Kitanzania 
wakajikuta wanasomea taaluma 
walizozikuta wakiwa watu wazima, 
hawakuanzia shule zaawali 
kuelimishwa juu ya faida yake.

Hawakujulishwa manufaa ya 

kusomea ufundi na baadaye kuwa 
Injinia na nini ataweza kufanya 
kama itabidi kujitegemea!

Hatimaye leo tunazidi kuzalisha 
Madaktari, Mainjinia na wasomi 
wanaokesha wakisoma 'Vitabu vya 
Uinjinia' au 'Udaktari', lakini ndoto 
zao zikiwa ni kufanya kazi za Siasa 
na hasa Bungeni, ambako 
kiuhalisia hakuhitaji wasomi wa 
kupindukia na wengi kiasi hiki ilivyo 
kwa sasa.

Bungeni hakuna dharura ya 
kuwafanya Madaktari waachane na 
tiba Mahospitalini ili waende 
wakatetee wananchi 
wanaokumbwa na changamoto za 
kilimo au miundombinu.

Hazikutangazwa nafasi 
zawahasibu kule wakaachana na 
kazi zao na mahesabu na 
kupambana kufa na kupona ili 
waingie Bungeni.

Hakukuwa na uhaba wa 
Wahandisi walioombwa kuacha 
kubuni majengo na kujenga 
barabara zetu, badala yake 
waende wakaondoe shilingi katika 
bajeti wanazopingana nazo kule 
Bungeni.

Haya ndiyo mabadiliko 
tunayoyashuhudia hasa wale 
wenzangu na mie tuliyebahatika 
kuonja awamu zote za uongozi wa 
taifa hili.

RAIS Donald Trump ametoa agizo la kusitisha utoaji wa mikopo na 
ruzuku zote za Serikali kuu ya Marekani hatua ambayo inatarajiwa 
kuathiri Sekta muhimu kama Elimu, Afya, Makazi na misaada ya 
maafa Nchini humo.

Hatua hii imeibua wasiwasi miongoni mwa Viongozi wa Serikali za 
mitaa na Mashirika yasiyo ya kiserikali wakihofia athari za kiuchumi na 
kijamii zitakazotokana na kusitishwa kwa fedha hizo pia Wakosoaji 
wanasema kuwa hatua hii inaweza kusababisha kusimama kwa 
huduma muhimu zinazotegemea ruzuku na mikopo ya Serikali kuu. 

Kwa upande wake Ikulu imetetea uamuzi huo kupitia Ofisi ya 
Usimamizi na Bajeti ikisema kuwa hatua hiyo inalenga kufanya mapitio 
ya kina ya matumizi ya fedha za Serikali na kuhakikisha kuwa 
zinaendana na vipaumbele vya utawala wa Rais Trump. 

Hata hivyo Mawakili Wakuu wa Serikali kutoka majimbo kadhaa 
wametangaza mpango wa kufungua kesi kupinga hatua hiyo wakidai 
kuwa itaathiri vibaya maisha ya Wananchi wa kawaida hasa wale 
wanaotegemea huduma za kijamii zinazofadhiliwa na Serikali kuu. 



Hatari ya Jangwa 
kata ya Weruweru

NA VICTOR MAKINDA

UTALII ni kitendo cha mtu au kundi 
la watu kutoka eneo moja kwenda 
eneo jingine kwa lengo la kujionea 
kumbukumbu za kihistoria au vivutio 
vya aina nyingine kama vile 
wanyama, misitu, mito mikubwa, 
bahari majengo au inaweza kuwa 
kitu kingine chochote kama vile 
maeneo ilipopiganwa vita, maeneo 
waliyozaliwa watu maarufu ama 
viongozi wa dini.

  Utalii una umuhimu mkubwa katika 
ustawi wa maisha ya biniadamu. 
Pamoja na kuwa ni kiburudisho cha 
akili lakini pia utalii unaongeza ufahamu 
kuhusu mazingira na vitu mbali mbali 
Mwenyezi Mungu alivyovumba 
ambavyo vinavyoipamba Dunia yetu 
nzuri. 

Hifadhi ya Milima ya Udzungwa, 
inayopatikana katika mikoa Morogoro 
na Iringa ni moja ya eneo lenye mvuto 
wa kipekee wa kitalii. Hifadhi hii ya 
Milima ya Udzungwa ni nyumbani kwa 
aina nyingi za wanyama, mimea,aina 
tofauti toauti za ndege na viumbe 
vingine ikiwa ni pamoja na maporomoo 
makubwa ya maji yanayojulikana kama 
maporomoko ya maji ya Sanje. 

Utajiri wa Maliasili za hifadhi hii ni 
mkubwa. Ni eneo lililotuzwa vizuri na 
lenye uoto wa asili unaovutia, jambo 
ambalo linaipa akili ya 
mtembeleaji/mtalii wa hifadhi hii uwezo 
wa kujifunza na kujionea utajiri mkubwa 
wa maliasili ambazo Mungu ametujalia 
sisi Watanzania.

Kuelezea uzuri wa Hifadhi ya Milima 
ya Udzungwa kunahitaji kurasa nyingi 
zaidi. Kama nilivyokwisha kusema 
awali, Hifadhi ya Milima ya Udzungwa 
ina aina nyingi za mimea viumbe na 
wanyama. 

Katika kundi la wanyama 
linalojulikana  kwa lugha ya kimombo 
kama Big Five, ikiwa inawajumuisha, 
Simba, Tembo, Kifaru, Twiga na Chui, 
mnyama mmoja tu ambaye ni Kifaru 
ndiye hapatini hifadhini hapo. 

UPEKEE WA HIFADHI YA MILIMA YA 
UDZUNGWA

 Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 
Udzungwa yenye vilele vingi kikiwemo 
kilele kirefu zaidi katika hifadhi ya 
milima hiyo, kilele cha  Ruhomero 
chenye urefu wa mita 2576, ina aina 
2500 za mimea huku ikiwa na 
maporomoko mengi ya maji 
yakiongozwa na maporomoko marefu 
zaidi  kuliko yaliyopo Hifadhi zote za 
Taifa, maporoko ya maji ya Sanje 
yajulkanayo kama Sanje Water Fall.

aporomoko hayo yana urefu wa mita 
1978. Maporomoko mengine ya maji 
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katika Hifadhi hiyo ni Prince Bernard, Njokamoni. 
Ndani ya Hifadhi hii ya Milima ya Udzungwa kuna 
mapango makubwa yaliyobeba historia ya 
biashara ya utumwa na vita uliyopiganwa kati ya 
wahehe na Wajerumani.

 Licha ya mapango hayo kubeba   historia ya 
biashara ya utumwa  ni mahali muhimu kwa ibada 
za jadi. Mapango maarufu yanayopatikana katika 
Hifadhi hiyo ni Mwanaburele, Mwanihana, 
Nyumba Nitu, Mdene.

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa ina 
mengi mazuri yenye kuvutia ambapo orodha yake 
ni ndefu. Kuna aina nyingi za mijusi, akiwemo 
mjusi pekee anayepatikana katika hifadhi hii na 
hapatikani mahali pengine Duniani. Mjusi huyu 
maarufu anayejulikana kwa jina la Udzungwa 
Rizard ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya 
watalii katika hifadhi hiyo.

 Umaarufu wa hifadhi ya Udzungwa nin pamoja 
kuwa ni hifadhi yenye aina nyingi za ndege kuliko 
hifadhi yoyote barani Afrika huku ikiwa na  aina 
400 za ndege.

Kati ya aina hizo 400 zinazopatikana katika 
hifadhi hiyo, aina mbili za ndege zinapatikana 
katika hifadhi hiyo tu na huwezi kuwaona ndege 
hao mahali pengine duniani.

 Moja ya aina ya ndege hao ambao anatajwa 
kuwa ndege mkongwe kabisa Duniani ni kwale wa 
mistari, ambapo watafiti wanamtaja kuwa aliishi 
miaka Milioni 40 iliyopita.Aina hiyo ya kwale ipo 
hatarini kutoweka ambapo juhudi kubwa 
zinapaswa kuelekezwa katika kumuhifadhi ndege 
huyo adimu na adhimu.

 Pia kuna ndege anayejulikana kama Chozi 
Mbawa Nyekundu au Sunbed, ambaye naye 
huwezi kimuona mahali pengine duniani.Hakika 
Hifadhi ya Udzungwa ni kisima cha utalii na  
mvuto wa kimazingira huku ikiwa kuna aina nyingi 
za nyoka katika hifadhi hiyo.

Katika Hifadhi ya milima ya Udzungwa 
pamegunduliwa aina mpya ya nyoka ikiwemo  
Duniani, aliyevumbuliwa na kuonekana kwa mara 
ya kwanza katika hifadhi hiyo hivi karibuni.

 Nyoka huyo anayepewa jina la Matildaís horned 
Viper alibainika mwaka 2009 na kuthibitishwa 
kuwa ni aina mpya ya nyoka Duniani mwaka 
2011.  Pia ndani ya hifadhi hii kunapatikana aina 
ya kinyonga wa kipekee anayejulikana kama  
Bearded Pigmy Chamillion ambaye ni mfupi na 
rangi yake hubadilika taratibu tofauti na aina 
nyinginze za vinyonga. Sambamba na hilo, kuna  
kuna aina 1200 za vipepeo kati ya aina hizo, aina 
tatu zinapatika katika Hifadhi ya Milima hii tu na 
huwezi kuipata mahali pengine Duniani.

 KUHUSU MAPOROMOKO YA SANJE.
Maporomoko ya Sanje  ndani ya milima ya 

udzungwa ni eneo lenye utajiri mkubwa na kivutio 
kisicho kifani. Maporomoko hayo ndiyo nembo ya 
hifadhi hiyo,

Ukiwa njiani kwenda kwenye maporomoko hayo 
unakutana na madhari nzuri ya misitu minene ya 
kitropiki yenye hali ya hewa nzuri  yenye 
kuburudisha nafsi.

 Katika maporomoko haya maarufu ya Sanje 
unaweza  kuona aina kumi na moja za wanyama 

aina ya nyani wanaopatikana katika hifadhi 
ya Udzungwa,  huku aina mbili tu za 
wanyama hao unaweza kuiona katika 
hifadhi hiyo tu na si mahali pengine 
Duniani.

 Aina hizo ni mbega wanaojulikana kama 
Ngorago au Sanje Crested Mangabay, na 
Mbega mwekundu,anayejulikana kama 
Iringa red Collubus Monkay. Nyani aina ya 
Ngoraga amefanyiwa uzoeshaji wa kitabia 
na biniadamu (Habituation) ambapo  
mnyama huyo hamUogopi biniadamu na 
mtalii anaweza kumsogela kwa karibu 
kabisa na hata kucheza naye.

Katika maporomoko hayo maarufu ya 
Sanje, kuna bwawa kubwa la asili mahali 
maji yanapotua, ambapo mtalii anaweza 
kuogelea pasipo madhara yeyote. 

Kileleni mwa maporomoko hayo, mtalii 
anapata fursa ya kutazama kwa upana 
mkubwa madhari ya bonde la Kilombero, 
hususani mashamba ya miwa ya Kilombero 
huku akiburudika na hali ya hewa nzuri 
sambamba na sauti za ndege na maji 
yanayoporoka.

 Mandhari nzuri ya  maporomoko hayo 
yanatoa fursa kwa mtalii kupiga picha 
katika uwanda mpana.Yapo maeneo 
mazuri na salama ya kuweka kambi na 
kufanya hafla na sherehe ndogo ndogo 
(picnic) sambamba na kujifunza masuala ya 
uhifadhi.
FAIDA ZA KUTEMBELEA HIFADHI ZA 
MILIMA YA UDZUNGWA

Hifadhi ya Milima ya Udzungwa ni mahali 
salama kwa afya ya mwili na  akili kwa 
mtalii yeyote anayeitembelea. Hifadhi hii ni 
Hifadhi ya kutembea kwa miguu huku 
usalama ukiwa umeirishwa kwa asilimia 
mia moja kujikinga na wanyama wakali.

Mtalii katika Hifadhi hii ana nafasi ya 
kuona kila anachokitaka kwa ukaribu zaidi 
kwani hii ni hifadhi ambayo mtalii 
anatembea kwa miguu. 

Usalama ni asilimia mia moja kwa kuwa 
mtalii haruhusiwi kupanda milima peke 
yake pasipo askari wa wanyama pori na 
muongozaji wa watalii.

 Hifadhi hii ni mahali pazuri pa kuimarisha 
afya ya mwili kwani licha ya watu wengi wa 
mijini kuzoea usafiri wa vyombo vya moto, 
ndani ya hifadhi ya Udzungwa ni mahali 
sahihi pa kunyoosha viungo na misuli kwani 
mtalii atatembea kwa miguu kwa umbali 
atakaona unamfaa.

  Hii ni fursa nzuri ya kufanya mazoezi ya 
kutanua misuli na viungo huku ukiimarisha 
afya ya mwili na akili kwa kujionea  viumbe, 
mimea, wanyama na madhari nzuri 
inayoburudisha na kuipa unafuu akili 
kutokana na msongo wa mawazo.

Gharama za kuitembelea hifadhi hiyo ni 
ndogo sana na kila mtanzania hata 
mwenye pato la chini anaweza kuimudu 
huku wakati maeneo ya malazi na chakula 
yanapatikana kwa gharama rahisi pia.

NA MWANDISHI WETU

KATIKA Kata ya Weruweru, 
wilayani Hai, Kilimanjaro, suala 
la uharibifu wa mazingira 
limeendelea kuwa changamoto 
kubwa, huku viongozi wa kijiji 
wakituhumiwa kuhusika katika 
vitendo vinavyohatarisha 
mazingira na kusababisha 
mafuriko.

 Wananchi wamedai kuwa 
viongozi hao wanashirikiana na 
watu wanaokata miti ovyo, hasa 
katika kingo za mito, hali 
inayosababisha madhara ya 
kimazingira na kijamii.

Viongozi watatu wa kijiji cha 
Kikavu Chini wanatuhumiwa 
kushirikiana na wakataji miti kwa

manufaa yao binafsi. Viongozi 
hawa ni Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Madukani, Lazaro Shauri

Ndelelio, Mwenyekiti wa kijiji cha 
Kikavu Chini, Kombo Hassan 
Kombo, na Mtendaji wa Kata

ya Weruweru, Jenfrida Mkanga.
 Wananchi wamedai kuwa 

viongozi hawa wamekuwa 
wakikata miti kinyume cha sheria 
kwa kisingizio cha kwamba miti 
iliyozunguka kingo za mito iko 
ndani ya umbali wa mita 60 kutoka 
mtoni, hivyo ni mali ya serikali.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Madukani, Lazaro Shuri Ndelelio, 
ambaye anatuhumiwa kwa

kushiriki katika ukataji miti, 
anakanusha tuhuma hizo 
akisema, &quot;Mimi ni kiongozi, 
kwa akili zangu zilivyo timamu 
siwezi kuona mtu anakata miti 
hovyo nikamuacha. Sisi hatuwezi 
kufanya vitu vya kijinga; tukiona 
mtu anafanya hivyo lazima 
tumfikishe kwenye vyombo vya 
sheria.

Hata hivyo, wananchi wanadai 
kuwa Ndelelio na viongozi 
wenzake hawachukui hatua 
yoyote

dhidi ya watu wanaovunja sheria.
Mwenyekiti wa kijiji cha Kikavu 

Chini, Kombo Hassan Kombo, 
anasema: &quot;Mara nyingi

wananchi wanapoona jambo la 
uharibifu lazima wasukume 
lawama kwa serikali, lakini

wanapowaona waharibifu 
wanashindwa kutoa taarifa kwa 
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WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA
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Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3
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RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?

MAKALAMAKALA

Nyuma ya Pazia

-
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viongozi. Mtu wa kwanza 
kuruhusu

wahalifu wapite ni wananchi.
Kuhusu idadi ya guta 

zinazotoka kijijini, ambapo awali 
zilikuwa zikionekana kuondoka 
zaidi ya

kumi kwa siku, Mwenyekiti 
Kombo anasema kwamba 
zilikuwa zinabeba magogo 
yaliyosombwa

na mafuriko, na hivyo ilikuwa ni 
halali kwa watu hao kuvuna.

 Hata hivyo, wananchi 
wanajiuliza ikiwa vibali hivi 
vinatolewa kwa njia halali, au 
kama kuna maslahi ya kifedha 
kati ya viongozi na wahusika 
katika ukataji miti.Mtendaji wa 
Kata ya Weruweru, Jenfrida 
Mkanga, ambaye pia 
anashutumiwa kwa kushirikiana 
na viongozi wengine katika 
kulinda wakataji miti, amekana 
tuhuma hizi. Siwezi kusema 
hapana au ndiyo, sio rahisi. 
Kama kuna mtu ana uthibitisho 
aseme. Anadai kuwa

wanaokata miti wanakuja na 
vibali kutoka Maliasili, ambayo 
inawaruhusu kukata miti hiyo 
kwa

matumizi ya biashara.
Hata hivyo, wananchi wanadai 

kuwa viongozi hao wanahusika 
katika kufanya maamuzi ya

kimafia kuhusu uharibifu wa 
mazingira, na kwamba 
wanashindwa kuchukua hatua 
kwa sababu

ya maslahi yao binafsi.
Mmoja wa wananchi wa kijiji 

cha Kikavu Chini ambaye 
hakutaka jina lake litajwe, 
anasema:

&quot;Viongozi hao 
wanahusika kwa sababu 
wamekuwa wakishuhudia miti 
hiyo ikivushwa na

kupelekwa kijiji jirani cha 
Newland kwa shughuli za 
uchomaji matofali. Walikuwa na 
jukumu la

kuzuia, lakini hawakufanya 
hivyo.

Mafuriko yanayotokea kila 
mwaka katika maeneo hayo 
yanaongeza uzito wa tuhuma 
dhidi ya

viongozi. Mwaka 2023, 
wananchi kwa kushirikiana na 

wahisani walifanikiwa kupanda miti
1,000, lakini mafuriko ya mwaka 2024 

yalisababisha miti hiyo kusombwa na kuacha 
miti 87

pekee.
 Hali hii inadhihirisha jinsi uharibifu wa 

mazingira unavyosababisha madhara 
makubwa,

ikiwa ni pamoja na kupotea kwa mimea, 
wanyama, na athari nyingine za kimazingira.

Viongozi wa kijiji wanadai kuwa miti 
inayokatwa ni mali ya serikali kwa sababu iko 
ndani ya

umbali wa mita 60 kutoka mtoni.
Inadaiwa kuwa, wakati mwingine ukataji miti 

hufanyika usiku, na viongozi wakiwaona 
wanadai

kuwa miti hiyo iko ndani ya mipaka ya mto na 
ni mali ya serikali. Hali hii inazua wasiwasi kwa

wakulima wanaozunguka maeneo hayo, 
ambao wanahofia kuwa uharibifu huu utaathiri

mashamba yao na maendeleo yao ya 
baadaye.

Wananchi wa kijiji cha Kikavu Chini wanadai 
kuwa hakuna udhibiti wa kutosha wa shughuli 
za ukataji miti katika maeneo ya kingo za mto, 
na wanakosa elimu ya kutosha kuhusu 
umuhimu wa kutunza mazingira. Hali hii 
inachangiwa na ukosefu wa mikakati ya kuzuia 
uharibifu wa

mazingira kutoka kwa viongozi na taasisi 
zinazohusika na usimamizi wa misitu na 
mabadiliko ya tabianchi.

Hali ya uharibifu wa mazingira katika maeneo 
ya kingo za mito inahitaji umakini zaidi. Hata

ingawa baadhi ya viongozi wanadai kwamba 
wanafanya kila wawezalo kulinda mazingira,

ukweli ni kwamba baadhi yao wanatuhumiwa 
kwa kutoshirikiana na wananchi kwa manufaa 
ya kitaifa. Elimu ya utunzaji mazingira ni 
muhimu ili wananchi na viongozi waweze 
kufanya

maamuzi sahihi kuhusu uhifadhi wa rasilimali 
za asili.

Hitimisho
Makala hii inaonesha changamoto kubwa ya 

uharibifu wa mazingira katika Kata ya 
Weruweru,

Hai, Kilimanjaro, na jinsi viongozi 
wanavyohusishwa na vitendo vya uharibifu wa 
misitu,

hususan katika kingo za mto Kikavu.
Tuhuma dhidi ya viongozi wa kijiji na mtendaji 

wa katazinaonyesha kuna ulazima wa 
kuimarisha usimamizi wa mazingira na 
kuhakikisha kwamba viongozi wanawajibika 
kwa matendo yao. Hali hii inahitaji mabadiliko 
ya kisheria, kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kuhifadhi mazingira, na kuleta 
uwazi zaidi katika usimamizi wa rasilimali za 
asili.



Barua ya wazi kwa 
Rais wangu Dkt. Samia 

-

NA HASSAN DAUDI

NIANZE kwa kukupongeza 
Rais wangu, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan. Kubwa ni 
historia uliyoiandika kwa wino 
wa dhahabu, ambayo 
itaendelea kusomwa katika 
siku zote za uhai wa Taifa hili.

Ndiyo, vizazi vijavyo vingi 
vitaendelea kuisoma na 
kuienzi historia yako ya kuwa 
mwanamke wa kwanza 
kushika wadhifa wa urais 
katika nchi hii.

Kabla ya kuingia kwako 
madarakani, haikuwahi 
kutokea kwa mwanamke 
kuwa rais wa Tanganyika, 
Zanzibar wala Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Ukiweka kando hilo, licha ya 
muda mfupi uliokaa 
madarakani, yapo ya kutolea 
mfano, ambayo kimsingi 
yameonesha dhamira ya wazi 
uliyonayo katika kuhakikisha 
Tanzania inapiga hatua 
kubwa ya maendeleo.Sidhani 
kama inatosha kugusia kwa 
undani miradi mingi 
inayoendelea kutekelezwa 
chini ya Serikali yako ya 
Awamu ya Sita.

Tunaweza kukubaliana 
kwamba inahitaji si tu muda 
wa kutosha, bali pia nafasi 
kubwa zaidi ya hii niliyoipata 
katika gazeti hili.Kwa ufupi, 
safari zako za nje ya nchi, 
licha ya kwamba wapo 
wanaoponda, zimekuwa na 
tija kubwa katika nyanja ya 
uchumi.

Kila la kheri Rais wangu Dkt. 
Samia na nikuahidi kwamba 
kalamu yangu itaendelea 
kuwa nyuma yako, ikiwa 

wananchi wako huku 
mitaani.Rais wangu, kutokana na 
uzoefu wangu mdogo wa maisha 
ya watu wa kipato cha chini, hii 
imekuwa ikiwaathiri mno 
wajasiriamali wadogo.

Katika hilo, najaribu 
kuwatazama wajasiriamali 
ambao wamechukua mikopo na 
kuwekeza katika biashara za 
kipato cha chini, nikizigusa 
saluni, vibanda vya vinywaji 
baridi (juisi, soda, n.k.)

Najaribu kukushirikisha Rais 
wangu; ni kwa namna gani 
wajasiriamali hao watamudu 
kurejesha mikopo kwa staili hiyo 
ya kufanya biashara isiyo na 
uhakika? Je, ni nani 
anayewakingia kifua mbele ya 
taasisi za fedha zilizowapa 
mikopo?

Sambamba na hilo, bado hali ni 
mbaya kwenye sekta binafsi. 
Katika nchi yao, wapo vijana 
‘wanaohenyeshwa’ na kulipwa 

ujira kiduchu na kufanya kazi 
bila mikataba inayoilinda 

‘kesho’ yao.
Huenda hata 
wasaidizi wako 

wanafahamu 
kuwa hayo 

yamekuwa 
yakifanyika si 
tu katika 
kampuni 

zinazomilikiwa na wawekezaji wa 
kigeni, bali pia hata zile zilizo chini 
ya wazawa.

Rais wangu, hilo ni kando kabisa 
na hali mbaya ya shule zetu za 
kata, ambazo kwa macho tu 
unaweza kubaini kuwa zililenga 
watu wa kipato wa chini.

Bado changamoto ni uhaba wa 
waalimu, huku pia ikishangaza 
kuona hata zile zilizoko maeneo ya 
mijini, ikiwamo Dar es Salaam, 
zina idadi kubwa ya wanafunzi 
wanaokaa chini kutokana na uhaba 
wa madawati.

Licha ya ufinyu wa nafasi, kama 
nilivyoeleza awali, nisiache 
kukukumbusha Rais wangu juu ya 
utitiri wa wahitimu wa elimu ya juu 
wanaoendelea kurundikana 
mitaani kutokana na uhaba wa 
ajira.

Walau kwa changamoto hiyo 
tunaweza kukubaliana kuwa hata 
mataifa yaliyoendelea, mathalan 
Marekani na Uingereza, 
hajayaweza kuipatia ufumbuzi wa 
kudumu.

Lakini, hiyo haimaanishi kuwa 
Tanzania inapaswa kuacha 
mikakati yake ya kukabiliana na 
ukubwa wa tatizo hilo, ikiwamo 
kuimarisha na kulainisha mazingira 
ya kupata mikopo ya kujiajiri.

Rais wangu, nilifuatilia na 
kukumbana na ubabaishaji 
mkubwa katika ile mikopo ya 
asilimia 10 ya mapato ya 
halimashauri kwa wanawake, 
vijana na walemavu. Kwa sehemu 
kubwa, utekelezaji wake ulitokana 
na misingi ya kujuana, ufisadi na 
ukiritimba. 

Licha ya hayo yote, nitumie fursa 
hii kukutoa hofu Rais wangu. Kwa 
utafiti wangu mdogo, nikiwa pia ni 
sehemu ya jamii, nimebaini kuwa 
licha ya changamoto hizo, bado 
uhusiano wako na wananchi ni 
mzuri.

Bado wengi wanaamini katika 
utendaji wako, wakikubaliana 
kwamba hiki ni kipindi cha mpito tu. 
Wengi wanakiri kuwa uchumi wa 
nchi unaendelea ‘kujitafuta’ baada 
ya kuyumbishwa na janga la 
Uviko-19.

Ikizingatiwa kuwa hii ni awamu 
yako ya kwanza madarakani, walio 
wengi wanaamini bado unahitaji 
muda wa ‘kuziba ufa’. 

Wakimaanisha, wako tayari 
kukuunga mkono katika Uchaguzi 
wa mwaka huu ili ukamilishe 
awamu mbili za kuiongoza 
Tanzania.Kila la kheri Rais wangu, 

Dkt. Samia.

NA VICTOR MAKINDA

UTALII ni kitendo cha mtu au kundi 
la watu kutoka eneo moja kwenda 
eneo jingine kwa lengo la kujionea 
kumbukumbu za kihistoria au vivutio 
vya aina nyingine kama vile 
wanyama, misitu, mito mikubwa, 
bahari majengo au inaweza kuwa 
kitu kingine chochote kama vile 
maeneo ilipopiganwa vita, maeneo 
waliyozaliwa watu maarufu ama 
viongozi wa dini.

  Utalii una umuhimu mkubwa katika 
ustawi wa maisha ya biniadamu. 
Pamoja na kuwa ni kiburudisho cha 
akili lakini pia utalii unaongeza ufahamu 
kuhusu mazingira na vitu mbali mbali 
Mwenyezi Mungu alivyovumba 
ambavyo vinavyoipamba Dunia yetu 
nzuri. 

Hifadhi ya Milima ya Udzungwa, 
inayopatikana katika mikoa Morogoro 
na Iringa ni moja ya eneo lenye mvuto 
wa kipekee wa kitalii. Hifadhi hii ya 
Milima ya Udzungwa ni nyumbani kwa 
aina nyingi za wanyama, mimea,aina 
tofauti toauti za ndege na viumbe 
vingine ikiwa ni pamoja na maporomoo 
makubwa ya maji yanayojulikana kama 
maporomoko ya maji ya Sanje. 

Utajiri wa Maliasili za hifadhi hii ni 
mkubwa. Ni eneo lililotuzwa vizuri na 
lenye uoto wa asili unaovutia, jambo 
ambalo linaipa akili ya 
mtembeleaji/mtalii wa hifadhi hii uwezo 
wa kujifunza na kujionea utajiri mkubwa 
wa maliasili ambazo Mungu ametujalia 
sisi Watanzania.

Kuelezea uzuri wa Hifadhi ya Milima 
ya Udzungwa kunahitaji kurasa nyingi 
zaidi. Kama nilivyokwisha kusema 
awali, Hifadhi ya Milima ya Udzungwa 
ina aina nyingi za mimea viumbe na 
wanyama. 

Katika kundi la wanyama 
linalojulikana  kwa lugha ya kimombo 
kama Big Five, ikiwa inawajumuisha, 
Simba, Tembo, Kifaru, Twiga na Chui, 
mnyama mmoja tu ambaye ni Kifaru 
ndiye hapatini hifadhini hapo. 

UPEKEE WA HIFADHI YA MILIMA YA 
UDZUNGWA

 Hifadhi ya Taifa ya Milima ya 
Udzungwa yenye vilele vingi kikiwemo 
kilele kirefu zaidi katika hifadhi ya 
milima hiyo, kilele cha  Ruhomero 
chenye urefu wa mita 2576, ina aina 
2500 za mimea huku ikiwa na 
maporomoko mengi ya maji 
yakiongozwa na maporomoko marefu 
zaidi  kuliko yaliyopo Hifadhi zote za 
Taifa, maporoko ya maji ya Sanje 
yajulkanayo kama Sanje Water Fall.

aporomoko hayo yana urefu wa mita 
1978. Maporomoko mengine ya maji 

katika Hifadhi hiyo ni Prince Bernard, Njokamoni. 
Ndani ya Hifadhi hii ya Milima ya Udzungwa kuna 
mapango makubwa yaliyobeba historia ya 
biashara ya utumwa na vita uliyopiganwa kati ya 
wahehe na Wajerumani.

 Licha ya mapango hayo kubeba   historia ya 
biashara ya utumwa  ni mahali muhimu kwa ibada 
za jadi. Mapango maarufu yanayopatikana katika 
Hifadhi hiyo ni Mwanaburele, Mwanihana, 
Nyumba Nitu, Mdene.

Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Udzungwa ina 
mengi mazuri yenye kuvutia ambapo orodha yake 
ni ndefu. Kuna aina nyingi za mijusi, akiwemo 
mjusi pekee anayepatikana katika hifadhi hii na 
hapatikani mahali pengine Duniani. Mjusi huyu 
maarufu anayejulikana kwa jina la Udzungwa 
Rizard ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya 
watalii katika hifadhi hiyo.

 Umaarufu wa hifadhi ya Udzungwa nin pamoja 
kuwa ni hifadhi yenye aina nyingi za ndege kuliko 
hifadhi yoyote barani Afrika huku ikiwa na  aina 
400 za ndege.

Kati ya aina hizo 400 zinazopatikana katika 
hifadhi hiyo, aina mbili za ndege zinapatikana 
katika hifadhi hiyo tu na huwezi kuwaona ndege 
hao mahali pengine duniani.

 Moja ya aina ya ndege hao ambao anatajwa 
kuwa ndege mkongwe kabisa Duniani ni kwale wa 
mistari, ambapo watafiti wanamtaja kuwa aliishi 
miaka Milioni 40 iliyopita.Aina hiyo ya kwale ipo 
hatarini kutoweka ambapo juhudi kubwa 
zinapaswa kuelekezwa katika kumuhifadhi ndege 
huyo adimu na adhimu.

 Pia kuna ndege anayejulikana kama Chozi 
Mbawa Nyekundu au Sunbed, ambaye naye 
huwezi kimuona mahali pengine duniani.Hakika 
Hifadhi ya Udzungwa ni kisima cha utalii na  
mvuto wa kimazingira huku ikiwa kuna aina nyingi 
za nyoka katika hifadhi hiyo.

Katika Hifadhi ya milima ya Udzungwa 
pamegunduliwa aina mpya ya nyoka ikiwemo  
Duniani, aliyevumbuliwa na kuonekana kwa mara 
ya kwanza katika hifadhi hiyo hivi karibuni.

 Nyoka huyo anayepewa jina la Matildaís horned 
Viper alibainika mwaka 2009 na kuthibitishwa 
kuwa ni aina mpya ya nyoka Duniani mwaka 
2011.  Pia ndani ya hifadhi hii kunapatikana aina 
ya kinyonga wa kipekee anayejulikana kama  
Bearded Pigmy Chamillion ambaye ni mfupi na 
rangi yake hubadilika taratibu tofauti na aina 
nyinginze za vinyonga. Sambamba na hilo, kuna  
kuna aina 1200 za vipepeo kati ya aina hizo, aina 
tatu zinapatika katika Hifadhi ya Milima hii tu na 
huwezi kuipata mahali pengine Duniani.

 KUHUSU MAPOROMOKO YA SANJE.
Maporomoko ya Sanje  ndani ya milima ya 

udzungwa ni eneo lenye utajiri mkubwa na kivutio 
kisicho kifani. Maporomoko hayo ndiyo nembo ya 
hifadhi hiyo,

Ukiwa njiani kwenda kwenye maporomoko hayo 
unakutana na madhari nzuri ya misitu minene ya 
kitropiki yenye hali ya hewa nzuri  yenye 
kuburudisha nafsi.

 Katika maporomoko haya maarufu ya Sanje 
unaweza  kuona aina kumi na moja za wanyama 

aina ya nyani wanaopatikana katika hifadhi 
ya Udzungwa,  huku aina mbili tu za 
wanyama hao unaweza kuiona katika 
hifadhi hiyo tu na si mahali pengine 
Duniani.

 Aina hizo ni mbega wanaojulikana kama 
Ngorago au Sanje Crested Mangabay, na 
Mbega mwekundu,anayejulikana kama 
Iringa red Collubus Monkay. Nyani aina ya 
Ngoraga amefanyiwa uzoeshaji wa kitabia 
na biniadamu (Habituation) ambapo  
mnyama huyo hamUogopi biniadamu na 
mtalii anaweza kumsogela kwa karibu 
kabisa na hata kucheza naye.

Katika maporomoko hayo maarufu ya 
Sanje, kuna bwawa kubwa la asili mahali 
maji yanapotua, ambapo mtalii anaweza 
kuogelea pasipo madhara yeyote. 

Kileleni mwa maporomoko hayo, mtalii 
anapata fursa ya kutazama kwa upana 
mkubwa madhari ya bonde la Kilombero, 
hususani mashamba ya miwa ya Kilombero 
huku akiburudika na hali ya hewa nzuri 
sambamba na sauti za ndege na maji 
yanayoporoka.

 Mandhari nzuri ya  maporomoko hayo 
yanatoa fursa kwa mtalii kupiga picha 
katika uwanda mpana.Yapo maeneo 
mazuri na salama ya kuweka kambi na 
kufanya hafla na sherehe ndogo ndogo 
(picnic) sambamba na kujifunza masuala ya 
uhifadhi.
FAIDA ZA KUTEMBELEA HIFADHI ZA 
MILIMA YA UDZUNGWA

Hifadhi ya Milima ya Udzungwa ni mahali 
salama kwa afya ya mwili na  akili kwa 
mtalii yeyote anayeitembelea. Hifadhi hii ni 
Hifadhi ya kutembea kwa miguu huku 
usalama ukiwa umeirishwa kwa asilimia 
mia moja kujikinga na wanyama wakali.

Mtalii katika Hifadhi hii ana nafasi ya 
kuona kila anachokitaka kwa ukaribu zaidi 
kwani hii ni hifadhi ambayo mtalii 
anatembea kwa miguu. 

Usalama ni asilimia mia moja kwa kuwa 
mtalii haruhusiwi kupanda milima peke 
yake pasipo askari wa wanyama pori na 
muongozaji wa watalii.

 Hifadhi hii ni mahali pazuri pa kuimarisha 
afya ya mwili kwani licha ya watu wengi wa 
mijini kuzoea usafiri wa vyombo vya moto, 
ndani ya hifadhi ya Udzungwa ni mahali 
sahihi pa kunyoosha viungo na misuli kwani 
mtalii atatembea kwa miguu kwa umbali 
atakaona unamfaa.

  Hii ni fursa nzuri ya kufanya mazoezi ya 
kutanua misuli na viungo huku ukiimarisha 
afya ya mwili na akili kwa kujionea  viumbe, 
mimea, wanyama na madhari nzuri 
inayoburudisha na kuipa unafuu akili 
kutokana na msongo wa mawazo.

Gharama za kuitembelea hifadhi hiyo ni 
ndogo sana na kila mtanzania hata 
mwenye pato la chini anaweza kuimudu 
huku wakati maeneo ya malazi na chakula 
yanapatikana kwa gharama rahisi pia.
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haina chembe ya hofu katika 
kueleza mazuri yanayofanyika chini 
ya Serikali unayoiongoza.

Hata hivyo, Rais wangu, labda 
kuna baadhi ya mambo watu wako 
wa karibu wanahofia kukwambia. 
Sijui ni hofu, unafiki au ndiyo sifa 
sahihi ya utiifu mkubwa walionao 
kwako.

Kile wanachohofia kukwambia ni 
kwamba bado malalamiko ya 
ugumu wa maisha ni makubwa 
mno huku mitaani.

Licha ya jitihada kubwa 
ulizofanya tangu ukalie kiti cha 
urais, bado manung’uniko ya 
‘walala hoi’ ni makubwa kutokana 
kupanda kwa gharama za 
maisha.Kilio cha wengi ni 
kupanda kwa bei na wakati 
mwingine kuadimika kwa 
bidhaa muhimu, ikiwamo 
mafuta ya kula, sukari, 
mchele na unga.

Wakati hilo la 
gharama za maisha 
likiendelea 
kung’ata, bado 
upatikanaji wa 
nishati ya 
umeme 
umeendelea 
kuwa 
‘pasua 
kichwa’ 
kwa 

Rais wangu, 
nilifuatilia na 
kukumbana na 
ubabaishaji 
mkubwa katika ile 
mikopo ya 
asilimia 10 ya 
mapato ya 
halimashauri kwa 
wanawake, vijana 
na walemavu. 
Kwa sehemu 
kubwa, 
utekelezaji wake 
ulitokana na 
misingi ya 
kujuana, ufisadi 
na ukiritimba. 



KWANINI MTOTO ANYONYESHWE
 NUSU SAA BAADA YA KUZALIWA?

KAMWE USIDHARAU 
NGUVU YA MWANAMKE

-

NA ANGELA KIBWANA

KWANINI mama anashauriwa 
kumnyonyesha mtoto wake 
nusu saa baada ya 
kujifungua?

Kuna umuhimu mkubwa wa 
mama kumnyonyesha mtoto 
dakika 30 za mwanzo kwa 
sababu mtoto anapogusa 
chuchu ya mama, mwili wa 
mama unapeleka ujumbe 
kwenye ubongo wa mama 
kwamba mwili ujiandae kwa 
jukumu la kujiandaa 
kutengeneza maziwa ya 
mtoto.

Sababu nyingine ni kwamba 
mtoto anapozaliwa katika 
dakika 30 za mwanzo 
inadhihirisha kwamba tayari 
mtoto amejifunza mambo 
ambayo hakujifunza akiwa 
tumboni,kwa hiyo 
kunyonyeshwa ndani ya nusu 
saa tayari anaanza 
kufundishwa kwamba 
mazingira aliyoishi akiwa 
tumboni ni tofauti alioko sasa 
kwa hiyo anaanza kujitegemea.

Sambamba na hilo mama 
huyu anapaswa kumnyonyesha 
mtoto wake kwa kipindi cha 
miezi sita bila kumpa chakula 
chochote, labda anaweza 
kumpa dawa kwa kufuata 
maelekezo ya daktari kulingana 
na hali ya afya ya mtoto huyo.

Ikumbukwe kwamba baada ya 
mtoto kufikisha miezi sita, 
mama anaruhusiwa 
kumwanzishia mtoto wake 
vyakula vya nyongeza ili 
kumuongezea chakula cha 
nyongeza baada ya 
kumnyonyesha maziwa ya 

ismas LYASSA

Saikolojia na Utafiti
KAMWE usidharau 
nguvu ya mwanamke. 
Kwa ujumla ni 
wazalishaji, watumiaji 
na wabunifu. Wao ni 
mawakala wa 
kiuchumi wenye 
rasilimali, na 
kuthibitisha kila siku 
kwamba wanaweza 
kufanikiwa, mara 
nyingi katika uso wa 
vikwazo vya kijinsia 
vinavyoendelea.

 "Siku bila 
mwanamke" 
inamaanisha 
wanawake wachache 
wanaofanya kazi ili 
kuendeleza tasnia ya 
uzalishaji na huduma; 
wanawake wachache 
wanaotunza watoto, 
wazee na sisi sote; 
wanawake wachache 
wanaotumia pesa 
kwenye bidhaa 
zinazoendesha uchumi 
wetu. Kwa ufupi, 
wakati wanawake 
hawafanyi kazi, uchumi 
na jamii pia hazifanyi 
kazi.

 Fikiria yafuatayo
Kupungua kwa pengo 

kati ya ushiriki wa 
nguvu kazi ya 
wanawake na 
wanaume - au 
kuongezeka kwa 

ushiriki wa nguvu kazi ya 
wanawake - husababisha 
ukuaji wa haraka wa 
uchumi.

Wanawake hudhibiti 
70-80% ya ununuzi wote 
wa watumiaji.

Wanawake hufanya kazi 
mara mbili hadi kumi zaidi 
ya kila siku bila malipo kwa 
kupika, kusafisha, na 
kutunza washiriki wa 
familia. Hii ndiyo sababu 
wanaume katika takriban 
kila nchi wana muda zaidi 
wa shughuli za burudani, 
wakati wanawake wana 
muda mchache wa kazi, 
ushiriki wa kisiasa, na 
starehe zao wenyewe.

Wanawake hufanya yote 
haya licha ya mishahara, 
sheria, na kanuni za kijinsia 
ambazo zinaendelea 
kuwauza kwa muda mfupi. 
Mbali na kazi isiyolipwa, 
hakuna nchi ambayo bado 
haijapata usawa wa kijinsia 
au malipo sawa kwa kazi 
rasmi sawa.

 Asilimia tisini ya nchi 
bado zina angalau sheria 
moja inayozuia fursa za 
kiuchumi za wanawake. 
Fikra potofu za kijinsia 
mahali pa kazi 
zinamaanisha kuwa 
wanawake wanatarajiwa 
kusaidia zaidi, hadi 
ambapo wanaume wana 
uwezekano mkubwa wa 
kupendekezwa kwa 

kupandishwa vyeo na 
kuinuliwa kuliko wanawake 
wanaotoa msaada sawa. 
Ikiwa wanawake walifunga 
pochi zao, tasnia ya 
watumiaji inaweza kukwama.

 Ni wakati muafaka wa 
kujumuisha uwezeshaji wa 
wanawake kiuchumi kama 
sehemu ya msingi ya uchumi 
unaostawi.

Uwekezaji katika 
uwezeshaji wa wanawake 
kiuchumi pia ni uwekezaji 
katika jamii nzima. 
Wanawake wana uwezekano 
mkubwa zaidi kuliko 
wanaume kuwekeza tena 
muda na pesa zozote 
walizonazo katika familia zao, 
na hasa afya na elimu ya 
watoto wao. Sekta za afya, 
elimu, na huduma za kijamii 
zingeanguka bila ushiriki wa 
wanawake.

 Katika mipangilio ya ofisi, 
ni wanawake ambao mara 
kwa mara huchukua kazi 

zisizoonekana lakini muhimu 
ambazo huweka gia - kutoka 
kwa wafanyikazi wa ushauri 
hadi kazi ya usimamizi. Na 
timu zilizo na tofauti kubwa za 
kijinsia hufikia suluhisho za 
haraka na za ubunifu zaidi.

Upeo na athari za mgomo wa 
"Siku Bila Mwanamke" bado 
haujajulikana. Lakini tayari ni 
wazi kuwa wanawake wana 
nguvu kubwa ya kiuchumi.

Wanawake, kwa kweli, si 
waathirika walio katika 
mazingira magumu, lakini ni 
watunga-mabadiliko 
waliojitolea, wenye uwezo wa 
kuimarisha uchumi na 
kuendeleza maendeleo.

Hatuwezi kumudu kuendelea 
kudharau uwezo wa kiuchumi 
wa wanawake. Kama 
tunavyopenda kusema, 
wanawake huzaa, na zaidi ya 
watoto wachanga. Ni muhimu 
kwamba sisi, kwa upande 
wake, tuwafikishie.
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kutosha baada ya kujifungua 
ingawa wanawake wengi 
wanakosea wengi wao 
wanawapa watoto kwanza 
vyakula vya nyongeza na 
baadaye kumnyonyesha mtoto, 
kwa hiyo kwa utaraibu wa lishe 
mama akifanya hivyo atakuwa 
amekosea.

Je kwa nini tunaanzisha chakula 
cha nyongeza  katika umri huu 
wa mtoto?

Hii ni kwa sababu mtoto huyu 
mwili wake sasa umekuwa kiasi 
kwamba maziwa ya mama 
hayawezi kumtosheleza, mwili 
wake unakuwa na uhitaji wa 
ziada wa nishati lishe ambazo 
kwa kipindi cha miezi 6 nishati 
hizo hazipati kwenye maziwa ya 
mama kwa utimilifu, hivyo mama 
anashauriwa kuongeza vyakula 
vya  nyongeza kutoka kwenye 
makundi matano ya chakula.

“Mtoto aongezewe vyakula vya 
jamii ya nafaka ndizi na mizizi 
ambalo ni kundi la kwanza, kundi 
la pili ni vyakula vyenye jamii ya 
mikunde na nyama ingawa kundi 
hili linamgawanyo baada ya 
wataalam kwa sasa wameona 
kwamba uwiano ulioko kati ya 
protin inayotokana na mimea na 
protin inayotokana na nyama 
uwiano wake hauko sawa”

Kundi lingine ni vyakula jamii ya 
mboga mboga, ambalo 
linajumuisha jamii ya mboga zote 
za kijani,na mboga zenye rangi 
ya njano mfano karoti,kundi la 
matunda lenye vitamini na nyingi 
na madini hivyo mchanganyo huo 
unamsaidia mama kupata kiasi 
cha nishati lishe inayohitajika kwa 
makuzi ya mtoto.

Afisa Mwahija anasema kuna 
udumavu dhahiri unaoonekana 

hasa mtoto akikosa lishe 
mfano ukondefu na udumavu 
uliojificha ambao 
unasababishwa na 
kutokuwepo kwa matumizi ya 
mbogamboga na matunda, 
udumavu huo unakuwa mwili 
na kuonekana baadaye mfano 
mtoto aliyekosa madini ya 
calcium anaweza kupata 
matege.

Madhara mengine ya kukosa 
lishe ni kwamba ,mtoto 
aliyekosa Vitamin A kinga 
yake inaweza kushuka na 
husababisha mtoto kupata 
homa za mara kwa mara, 
ikiwa ni pamoja na uoni hafifu 
hivyo ni jukumu la wazazi 
kuhakikisha wanazingatia 
kanuni za lishe bora.

Kwa upande wake Innocent 
Rusomyo afisa program wa 
asasi isiyokuwa ya serikali ya 
child hold development 
organization kwa ushirikiano 
na sekretarieti ya mkoa wa 
Morogoro katika kuratibu 
utekelezaji wa program 
jumuishi ya taifa ya malezi 
makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto kupitia mradi 
wa mtoto kwanza, anasema 
jamii inapaswa kuweka 
msukumo kwenye lishe ili 
kufikia lengo la kuwa na kizazi 
chenye afya bora.

Kwa mujibu wa umoja wa 
mataifa Tanzania ni miongoni 
mwa nchi ambazo asilimia 43 
ya watoto wapo kwenye hatari  
hatua ya kutofikia hatua 
timilifu  za ukuaji kutokana na 
viashiria kama vile utapiamlo, 
umaskini na kukosekana kwa 
uhakika wa chakula.



4R za Samia darasa kwa 
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Ifahamu nguvu ya kisayansi 'inayoikinga' 
Pwani ya Afrika Mashariki na Vimbunga
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NA MWANDISHI WETU
DUNIA inashuhudia 

kufunguliwa kwa siasa za 
vyama vingi na shughuli 
zake katika ardhi ya 
Tanzania, si kwa kauli bali 
vitendo hasa baada ya 
wiki nzima kuwa na 
mvutano juu ya Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
kutangaza maandamano 
ya amani.

Jina la Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan 
litaendelea kutajwa 
kwenye midomo ya 
wapenda haki, wanaojua 
maana ya uhuru wa 
kujieleza na kutumia 
mbinu za maridhiano 
kuleta maendeleo ya nchi.

Wakati wa vuguvugu la 
kuanza upya mfumo wa 
vyama vingi nchini mnamo 
mwaka 1992, mambo 
kama haya yalikuwepo, 
mivutano, maandamano, 
askari kuwazuia wafuasi 
wa vyama vya siasa kwa 
mabomu ya machozi, 
risasi bandia au virungu.

Katika uchaguzi wa 
kwanza wa vyama vya 
siasa mwaka 1995, 
kiongozi wa upinzani 
Augustino Lyatonga 
Mrema aliyegombea urais 
kwa tiketi ya Chama cha 
NCCR-Mageuzi ndio 
alikuwa na wafuasi wengi. 
Kauli zake zilisikika na 
kufuatwa na kundi kubwa 
la wananchi kwa wakati 
huo.

Viongozi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 
walijawa hofu; wakaona 
dhahiri mgombea wao 
Benjamin William Mkapa 
hatafua dafu. Wakaenda 
kwa Rais Mstaafu wa 
Serikali ya Awamu ya 
Kwanza, Mwalimu Julius 
Nyerere kushitaki.

Majibu ya Mwalimu 
Nyerere 
yaliwanyongíonyeza wote 
waliomfuata, ambao 
walilalamika Mrema 

NA MWANDISHI 
WETU

 KWA mujibu wa 
vyanzo mbalimbali 
vya masuala ya hali 
ya hewa, kimbunga 
cha mwisho kuipiga 
Tanzania ilikuwa 
Aprili 14 mwaka 1952 
mkoani Lindi, kipindi 
hicho bado ikiwa ni 
koloni la Tanganyika 
chini ya utaw ala wa 
Mwingereza.

Miaka 80 nyuma, 
yaani Aprili 15, 1872 
kimbunga cha 
mwisho kiliipiga 
Zanzibar, na kwa 
mujibu wa maelezo 
yaliyorekodiwa ya 
Balozi wa Uingereza 
visiwani Zanzibar wa 
miaka hiyo Bw. John 
Kirk theluthi mbili ya 
mashamba ya minazi 
na karafuu visiwani 
humo yaliharibiwa 
vibaya.

Hivyo, laiti Jobo 
kingetua na nguvu, 
basi kingekuwa 

kimbunga cha kwanza 
kurekodiwa kupiga jiji la 
Dar es Salaam na cha 
pili kuipiga Zanzibar 
baada ya takriban miaka 
149.

Msimu wa vimbunga
Eneo la Bahari ya 

Hindi, kuanzia Kusini 
Magharibi ya India 
mpaka upwa wa 
Mashariki na Kusini ya 
Afrika una msimu wake 
wa vimbunga ambao 
huanza mwezi wa 
Novemba na kuishia 
mwezi wa 
Aprili.Vimbunga vya 
Zanzibar na Lindi vyote 
vilitokea mwezi wa nne, 
hata kwa upande wa 
Jobo pia huu ni mwezi 
wa Aprili.

Kimbunga Kenneth 
kilipiga mwezi wa Aprili 
2019 na mwezi mmoja 
nyuma yake kimbunga 
kibaya zaidi cha Idai 
kiliipiga Msumbiji na 
athari zake kufika mpaka 
nchi jirani za Malawi na 
Zimbabwe. Zaidi ya watu 
1,000 walipoteza maisha 
katika kipindi hicho.

Kwa msimu wa mwaka 

huu (2020/21) ambao 
unaelekea mwisho zaidi ya 
vimbunga vikubwa na 
hafifu 16 vimejitengeneza 
na kuathiri baadhi ya nchi 
katika ukanda huo, Jobo 
ikiwa ni kimoja wapo.

Katikati ya dunia
Suala linalosalia ni kwa 

nini vimbunga hivyo 
havianzii ama kuathiri 
pwani ya Afrika Mashariki? 
Jibu ni kuwa eneo hilo lipo 
'kati kati ya dunia'.

Dunia imegawanyika 
katika mihimili miwili, 
mhimili wa kusini na 
mhimili wa kaskazini. 
Kilichogawanyisha dunia 
katika mihimili hiyo ni 
mstari dhahania wa 
Ikweta. Mstari huo unapita 
kwenye nchi 13 duniani 
zikiwemo Somalia, Kenya 
na Uganda.

"Vimbunga husukumwa 
na nguvu iitwayo Kani ya 
Coriolis. Kani hiyo haina 
nguvu kabisa katika eneo 
la Ikweta kwa kuwa ndipo 
mhimili wa Kaskazini na 
Kusini huapaka, na upepo 
katika mihimili hiyo huenda 
katika njia tofauti upande 
mmoja kushoto upande 

mwengine kulia," anaeleza 
Profesa Marshall Shepherd, 
rais wa zamani wa Jumuiya 
ya Utabiri wa Hali ya Hewa 
ya Marekani.

Mtaalamu huyo anaeleza 
katika makala ya mwaka 
2018 iliyochapishwa na 
jarida la Forbes kuwa nguvu 
hiyo kinzani ndio huua 
nguvu ya vimbunga katika 
eneo hilo.Japo Tanzania 
haijapitiwa na mstari wa 
Ikweta lakini ipo katika 
ukanda wa Ikweta, masafa 
machache kusini mwa 
mstari huo uliopita katika 
nchi jirani za Kenya, 
Uganda na hata DR Congo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa 
Prof Shepherd endapo 
kimbunga kikali 
kitajitengeneza mbali na 
eneo hilo kinaweza kuathiri 
moja kwa moja eneo hilo, 
"japo kutokea kwa hali hiyo 
ingali bado ni jambo la 
nadra."Hata hivyo, hali ya 
mvua kubwa na mafuriko 
huukumba ukanda wa 
Ikweta kutokana na athari 
ya vimbunga vinavyopiga 
maeneo ya karibu katika 
msimu wake.
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anabebwa mabegani, 
akifika kwenye mkoa 
anatandikiwa khanga na 
gari kuzimwa huku 
akisukumwa.

Waliona hiyo ni ishara 
ya kuwavutia hata ambao 
walikuwa hawajui siasa ni 
nini wala nguvu au uwezo 
wa Mrema ni upi. 
Walitaraji majibu 
yatakayowapa faraja. 
Lakini Mwalimu 
aliwaambia kuwa Mrema 
aachwe abebwe, 
akasisitiza kuwa na 
yeyote anayetaka 
kubebwa kama maiti basi 
asizuiwe.

Masuala ya upinzani 
katika eneo lolote la nchi 
hayazuiliki, wakati 
Mwalimu Nyerere na 
wenzake wanapambana 
kupata uhuru wa 
Tanganyika kutoka 
kwenye makucha ya 
Waingereza katika miaka 
ya 1950; bado 
kulikuwepo na Waafrika 
waliozaliwa na kukulia 
Tanganyika waliunda 
vyama vya upinzani.

Baadhi ya vyama 
hivyo ni pamoja na 
African National 
Congress (ANC) cha 
Zuberi Mtemvu, All 
Muslim National Union 
of Tanganyika 
(AMNUT) ambacho 
kilikuwa chama cha 
Waislamu wazalendo 
wa Tanganyika pamoja 
na Tanganyika 
Democratic Party 
(TDP) cha Balozi 
Kasanga Tumbo huku 
vyama hivyo vikipewa 
nguvu na chama cha 
United Tanganyika 
Party (UTP) 
kilichoanzishwa na 
Gavana wa 
Tanganyika wakati huo 
Edward Twinning 
mwaka   1956 huku 
baadhi ya Waafrika 
wakiwa wanachama.

Utaona ni namna gani 
kina Mwalimu Nyerere 
walipata tabu 
kupambana na nguvu 
iliyotokana ndani yao 
(Waafrika),lakini baada 
ya kupata uhuru 
Disemba 9, 1961na 
kufanyika uchaguzi wa 
vyama vingi baadaye, 
ilipofika mwaka 1965 
Mwalimu Nyerere 
akiwa Rais wa  
Kwanza wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, aliamua 
kufuta mfumo wa 
vyama vingi nchini ili 
kuleta utulivu wa 
kijamii, kisiasa na 
kiuchumi.

Baadaye kutokana na 
takwa la kimataifa 
Tanzania iliamua 
kurejea kwenye mfumo 
wa vyama vingi 
mnamo mwaka 1992.

Hakuna kipindi 
kigumu katika uongozi 
wa Tanzania kama 
kuanzia mwaka 1992 
hadi 2005. Mtikisiko 
mkubwa wa kisiasa 
ulipatikana, viongozi 
wa juu wakiongozwa 
na Mzee Ali Hassan 
Mwinyi (Rais wa 
Awamu ya Pili), 

Benjamin Mkapa (Rais 
wa Awamu ya Tatu) na 
baadaye Jakaya Kikwete 
(Rais wa Awamu ya 
Nne) walitumia uvumilivu 
wa hali ya juu 
kuhakikisha nchi inavuka 
salama; na walifanikiwa.

Hata hivyo, Rais wa 
Awamu ya Tano, Dk. 
John Pombe Magufuli 
alikuja na falsafa yake ñ 
alitaka utulivu wa kisiasa 
ili afanye maendeleo. 
Alichoshwa na kelele za 
wapinzani kudai mambo 
ambayo pengine aliona 
hayana msingi. Akazuia 
shughuli za kisiasa 
kuanzia maandamano, 
mikutano ya hadhara 
isipokuwa kwa wabunge 
wa jimbo husika pekee.

Kwa kipindi chote cha 
uongozi wake 
madarakani kuanzia 
Novemba, 2015 hadi 
mauti yalipomkuta Machi 
18, 2021. Tanzania 
haikuwa na vuguvugu la 
kisiasa. Ingawa 
minongíono ilikuwa 
mingi.

Dk. Samia Suluhu 
Hassan alichukua kijiti na 
kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania manmo Machi 
19, 2021. Matumaini 
mapya yakaanza 
kuonekana kwenye sura 
za Watanzania hasa 
viongozi wa vyama vya 
kisiasa.

 Kila aliposimama 
kuzungumza na 
wananchi matarajio ni lini 
vyama vya siasa vitatoka 
kifungoni. Ndipo Januari 
3, 2023 akatangaza 
kuruhusu mikutano ya 
hadhara ya vyama vya 
siasa nchini na kuondoa 
marufuku iliyokuwepo 
kwa muda mrefu.

 Rais Dk. Samia kauli 
hiyo aliitoa mbele ya 
viongozi wa kitaifa wa 
vyama vya siasa 
alipowaita Ikulu ya Dar 
es Salaam, alisema: 
ìUwepo wangu mbele 
yenu leo ni kuja 
kutangaza kwamba lile 
tangazo la kuzuia 
mikutano ya hadhara 
sasa linaondoka.îHiyo 
ilikuwa habari njema 
mbele ya viongozi wa 
vyama vikuu vya siasa 
za upinzani nchini.



Siku niliyoduwazwa na mlemavu
 wa macho shabiki wa Pacome

Walijimilikisha nchi, Waarabu
 wenzao wakawaangusha

-

MAFANIKIO ya mpira 
huwa ni process 
vinginevyo labda iwe 
fluku.Kwenye mpira 
fluku ipo. Ligi ya 
Uingereza Leicester 
ilikutana na fluku 
ikatwaa ubingwa na 
baada ya hapo 
misimu miwili mbele 
ilishuka 
daraja.Unaweza 
kupata fluku msimu 
mmoja ukafika fainali 
ya shirikisho ila Kwa 
kuwa ni fluku misimu 
miwili mbele 
ukashindwa kuvuka 
makundi.

Kuna presha 
inatengenezewa 
mashabiki wa Simba 
kwamba Sasa 
ionekane kucheza robo 
fainali ni hatua ndogo 
na haina faida yoyote 
bali mnatakiwa kufika 
fainali sababu tu kuna 
waliofika Kwa fluku.
Mkiikubali hiyo presha 

na mkasahau zaidi 
70% ya wachezaji 
wenu ndio kwanza 
msimu wakwanza 
wanacheza Simba na 
mkasahau hata benchi 
la ufundi ni jipya na 
ndio kwanza linaitafuta 
Simba tunayoitaka. Ni 
kwamba ghafla 
mtahama kuwa 
wavumilivu na timu 
yenu na mkaanza 
kudai mafanikio 
ambayo yatakuwa ni 
sawa na kutaka 
kuhamia nyumba mpya 
ambayo haijakamilika 
kujengwa.

Ukiniuliza Mimi 
nitakwambia timu ipo 
kwenye njia sahii ya 
kujengwa upya na 
hapa tulipo tunakula 
bonus ambayo Wala 

KWA sasa Bashar 
al-Assad ameingia 
kwenye orodha ya 
viongozi mashuhuri 
wa nchi za Kiarabu 
waliopinduliwa 
tangu kuanza kwa 
maandamano katika 
nchi za kiarabu 
yapata mwongo 
mmoja nyuma
.

Hadi mwisho wa 
2010, wengi wa 
viongozi hawa wa 
nchi za Kiarabu, 
hawakuwahi kufikiria 
kwamba 
wangekumbana na 
mzozo ambao 
ungeangusha serikali 
zao.Nchi za Kiarabu 
za Mashariki ya Kati 
na Kaskazini mwa 
Afrika zilitikiswa na 
dhoruba ya 
mabadiliko ambayo 
yaling'oa viongozi 
ambao hapo awali 
walidhaniwa kuwa 
hawawezi kushindwa.

Mwenendo huu 
umeendelea hadi 
kiongozi wa mwisho 
ambaye aliondolewa 
madarakani na 
dhoruba ya 
mabadiliko, Rais wa 
Syria, Bashar 
al-Assad.

Zine al-Abidine Ben 
Ali (Tunisia, 2011)

Rais wa zamani wa 
Tunisia, Zine 
al-Abidine Ben Ali, 
alikuwa kiongozi wa 
kwanza wa nchi ya 
Kiarabu ambaye 
Serikali yake 
ilipinduliwa baada ya 
dhoruba ya mapinduzi 
wa kiraia.

Zine al-Abidine Ben 
Ali, aliitawala Tunisia 
kwa miaka 23, 
alikimbia na familia 
yake hadi Saudi 
Arabia Januari 2011 
baada ya 
maandamano ya 
mwezi mzima dhidi ya 
serikali yake, ambayo 

yalichochea wimbi la 
mapinduzi katika nchi za 
Kiarabu.Waandamanaji 
hao waliishutumu serikali 
yake kwa kushindwa 
kutoa ajira kwa raia wengi 
wa nchi hiyo hasa vijana 
na kuwashutumu maafisa 
wa serikali kwa ufisadi.

Maandamano hayo 
yalizuka baada ya kijana 
mmoja kujichoma moto 
baada ya kudhulumiwa na 
polisi Desemba 17, 
2010.Mohamed Bouazizi 
alifariki Januari 4, 2011, 
lakini kujitoa kwake 
kulisambaa kwenye 
mitandao ya kijamii, na 
hivyo kuzua ghasia za 
umma zilizompindua Zine 
El Abidine Ben Ali.

Hosni Mubarak (Misri, 
2011)

Hosni Mubarak alitawala 
Misri kwa miaka 30 kabla 
ya maasi ya nchi za 
Kiarabu. Mabadiliko ya 
serikali nchini Tunisia 
yalichochea kuondolewa 
Mubarak nchini 
MisriMubarak alijiuzulu 
baada ya wiki kadhaa za 
maandamano dhidi ya 
serikali yake, yaliyoanza 
Januari 25 katika uwanja 
wa Tahrir mjini Al Khahira.

Waandamanaji hao 
waliishutumu serikali yake 
kwa kushindwa kutatua 
tatizo la ukosefu wa ajira, 
ongezeko la umaskini na 
kukithiri kwa rushwa.

Ali Abdullah Saleh 
(Yemen, 2011)

Baada ya miezi kadhaa 
ya maandamano 
yaliyopindua serikali za 
nchi za Kiarabu, dhoruba 
hiyo ilifika Yemen, 
ambapo baada ya miezi 
kadhaa ya upinzani kati 
ya wananchi na serikali, 
Rais Ali Abdullah Sale 
alikubali kung'atuka 
madarakani.

Ali Abdullah Sale 
alikubali kukabidhi 
madaraka kwa makamu 
wake, Abd-Rabbu 

Mansour Hadi, baada ya 
maandamano ya ghasia 
yaliyopelekea shambulio la 
bomu kwenye ikulu ya rais.

Aliondoka madarakani 
Novemba 23, 2011, baada 
ya kupona majeraha 
aliyoyapata wakati wa 
shambulio la bomu kwenye 
ikulu yake, na shinikizo 
kutoka ndani na nje ya nchi.

Muammar Gaddafi (Libya, 
2011)

Wimbi hilo la mabadiliko 
lilifikia Libya ambapo 
liliipindua serikali ya 
kiongozi wake aliyekaa 
madarakani kwa muda 
mrefu zaidi, Muammar 
Gaddafi, baada ya kuwa 
madarakani katika nchi hiyo 
kwa miaka 42.

Muammar Gaddafi alikuwa 
kiongozi wa kwanza 
kuuawa baada ya wimbi la 
kupinduliwa kwa tawala 
katika nchi za 
Kiarabu.Muammar Gaddafi 
aliingia madarakani 
Septemba 1969 baada ya 
mapinduzi ya ghafla, na 
kumuangusha mfalme Idris 
anayeungwa mkono na 
Uingereza.

Wakati akiwa madarakani, 
Gaddafi alishutumiwa 
kuwaunga mkono waasi 
katika nchi nyingine, na 
moja ya mambo aliyojizolea 
umaarufu nayo ni kuhusika 
kwake katika kulipua ndege 
ya Pan Am katika anga ya 
Lockerbie, Scotland, 
Disemba 1988.

Shambulio hilo liliua abiria 
wote 259 waliokuwa ndani 
ya ndege hiyo, 190 kati yao 
walikuwa Wamarekani.

Maandamano dhidi ya 
serikali yake yaligeuka 
kuwa vita vya wenyewe kwa 
wenyewe, ambapo vikosi 
vya serikali na waasi 
vilipigana kwa muda wa 
miezi minane.

Oktoba 20, 2011, 
wapiganaji waasi 
walitangaza kifo cha 
Gaddafi, ambaye walisema 
aliuawa katika mji 

alikozaliwa, Sirte. Aliuawa 
akiwa na umri wa miaka 69.

Hata hivyo, wapo 
wanaomwona kuwa ni mtu 
aliyejaribu kuunganisha bara 
la Afrika. Katika Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa mwaka 
2009, Gaddafi alitoa hotuba 
kwa zaidi ya saa moja, jambo 
ambalo lilikuwa kinyume na 
kanuni.

Aliikosoa mfumo wa kura ya 
turufu ya viti vya nchi tano 
katika baraza ya Umoja wa 
Mataifa na kutaka mfumo 
huo ufutwe. Kisha akakosoa 
vikali hatua ya Marekani 
kuvamia nchini Iraq.

Bashar al-Assad (Syria, 
2024)

Rais wa hivi karibuni zaidi 
ambaye serikali yake ni 
Bashar al-Assad, baada ya 
kundi la waasi kuongoza 
maasi dhidi ya serikali yake 
Jumapili, Desemba 8, 2024. 
Familia ya Assad imeitawala 
Syria kwa miaka 53.Rais 
Bashar al-Assad alichukua 
madaraka mwaka 2000, 
baada ya babake kutawala 
kwa miaka 30.

Miaka 13 iliyopita, alitumia 
nguvu kuwakandamiza 
waandamanaji, na kisha 
kukawa na vita vya wenyewe 
kwa wenyewe. Zaidi ya watu 
nusu milioni wameuawa, na 
wengine milioni 12 
wamelazimika kukimbia 
makazi yao.Kundi la 
Kiislamu, Hayat Tahrir 
al-Sham (HTS) lilifanikiwa 
kufanya mashambulizi 
mabaya kaskazini magharibi 
mwa nchi hiyo, baada ya 
kushirikiana na makundi 
mengine ya waasi.

Waasi hao waliuteka mji wa 
pili kwa ukubwa nchini Syria, 
Aleppo na kuelekea kusini 
hadi mji mkuu, Damascus, 
ambako walizidi nguvu jeshi 
la Syria.Urusi baadaye 
ilitangaza kuwa Assad na 
familia yake wamepewa 
hifadhi ya kisiasa huko 
Moscow.
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hatukuitarajia. 
Tunachopaswa 

kufanya Kwa Sasa ni 
kuiunga mkono timu 
yetu Kwa nguvu zote na 
kuipambania iendelee 
kufanya vizuri bila 
kuwapa presha yoyote 
viongozi, benchi la 
ufundi Wala wachezaji.

Tukikubali kujazwa 
upepo wa presha na 
tukaanza kupeleka 
presha Kwa benchi la 
ufundi na wachezaji 
tukawaondolea utulivu 
wakaanza kucheza Kwa 
presha ya matokeo na 
kulazimisha mambo 
tutaharibu.
Kwa Sasa lazima 

tukubali Simba 
imetuheshimisha na 
tuendelee kuwapa 
morali wachezaji wetu 
waendelee kupambana 
wakijua tupo nyuma 
Yao katika mazingira 
yoyote bila kuwapa 
presha hata chembe.

Tuwaache 
wanaopenda fluku 
waendelee kusubiri 
fluku nyingine huku sisi 
tukikubali mpira ni 
process na tunajua 
taratibu tutafika 
tunapokwenda. 
Tulitengeneza timu 
iliyotupa mafanikio 
ikafika mahali ikafika 
mwisho ikachoka na 
tukaibomoa. 
Imetuchukua misimu 
mitatu kuanza kuona 
timu mpya yenye 
matumaini inajengwa 
upya.

Tuweni na subira na 
tusikubali kabisa kutiwa 
ndimu na wanaotaka 
kututia presha tuanze 
kuhamaki na kuhama 
kwenye lengo.

(Jicho la tatu la 
Mgalilaya).



NA MWANDISHI WETU

WAKATI Ligi Kuu ya Tanzania ndiyo kwanza inaingia 
katika mzunguko wa pili, Klabu ya Simba imejigamba 
kuwa itaendeleza ubabe na kutwaa ubingwa msimu huu 
iwe isiwe.
Simba inaongoza ligi hiyo imesisitza kuwa msimu huu 
imejipanga kila idara ikiwemo kuwana wachezaji wenye 
viwango, benchi bora la ufundi pamoja na uongozi 
shupavu chini ya Mwekezaji Mohamed Dewji Mo.

Meneja wa habari na Mawasiliano wa Klabu hiyo 
Ahmed Ali aliwaambia wanachama na wapenzi wa 
Simba mjini Zanzibar kuwa machungu waliyokuwa nayo 
ya kupoteza ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo, sasa 
yamefikia tamati na kinachokuja mbele yao ni furaha.

Simba inaendelea na kampeni ya kufungua matawi na 
kuhamasisha wanachama kulipia kadi zao ili kuendelea 
kuimarisha klabu hiyo kongwe Tanzania.

Simba ndiyo timu pekee katika Tanzania iliyobakia 
katika ushiriki wa michuano ya kimataifa, baada ya 
kufanikiwa kutinga hatua ya Robo Fainali ya Michuano 
ya Kombe la Shirikisho.

NA MWANDISHI WETU

KOCHA Mkuu wa Simba 
Fadlu Davis amewapiga 
mkwara wachezaji wake 
akidai kwamba ataanza 
falsafa ya kuwacheze-
sha nyota wake 
watakaompa matokeo 
mazuri katika mazoezi 
na siyo vingine
Kocha huyo amesema 
katika kazi yake hiyo 
huwa hana historia ya 
kuangalia wasifu wa 
mchezaji na badala yake 
anaangalia kazi anayoi-
fanya katika uwanja wa 
mnazoezi na kuchukua 
kama ndiyo kigezo cha 
kufanya naye kazi.
Kocha huyo Raia wa 
Afrika Kusini amesema 
anafanya hivyo kutoka-
na na ukweli kwamba 
kikosi chake hakina 
mapungufu ya mchezaji 

FADLU 
ACHIMBA
 MKWARA

simba sc yaanza 
hesabu za ubingwa

wa eneo fulani, bali 
kinachotakiwa ni kuwafan-
ya wacheze kitimu, hivyo 
ana kazi kubwa ya kutafu-
ta muunganisho wa kikosi 
chake.
Hiyo imetokana na kile 
alichodai kwamba usajili 
wao ulizingatia kila eneo, 
huku Kamati iliyofanya 
kazi hiyo ikijaribu kupata 
wachezaji wazuri kutoka 
timu mbalimbali, ambao 
walihitaji kuwaunganisha, 
zoezi ambalo linakwenda 
vizuri.
Katika mkakati huo Fadlu 
amewahakikishia masha-
biki wa Simba kuwa 
kiungo wao hatari Elie 
Mpanzu katika mechi 
zijazo wataanza kumuona 
akianza kikosi cha kwanza 
kutokana na kuzoea na 
kupata pumzi ya kutosha 
tofauti na ilivyokuwa hapo 
awali.
Mpanzu alikuwa akitumiwa 
sana kucheza dakika 
chache za mwanzoni au 
mwisho, ambapo sasa 
ataonekana akiongezewa 
muda wa kuitumikia timu 
yake hiyo aliyoijiunga nayo 
akitokea AS Cita ya nchini 
DRC.

Nkunku anasa 
rada za Man 
UTD

Manchester United huenda 
ikamsajili mshambuliaji wa 
Chelsea na Ufaransa 
Christopher Nkunku, 27, 
kwa mkopo ikiwa 
Muingereza Marcus 
Rashford, 27, ataondoka 
katika klabu hiyo. (The 
Athletic – Usajili unahitajika)

Bayer Munich 
yamtolea 
macho James 
Mcattee
Bayer Leverkusen 
wamefanya mawasiliano na 
Manchester City kuhusu 
uhamisho wa mkopo wa 
kiungo wa kati wa England 
chini ya umri wa miaka 21 
James McAtee, 22. (Daily 
Mail).


