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UWEPO VIRUS VYA MARBUG
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Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?ATAIBUKA MBABE?

WATALIA SANA…WATALIA SANA…
>> Ni katika jitihada zake za kukuza sekta ya Madini
>>Yaonesha utayari wa kusaidia VISION 2030 
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NA MWANDISHI WETU,

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa(UN)Amina Mohamed 
ameipongeza serikali ya Tanzania chini 
ya uongozi wa Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa mkakati wa kufanya utafiti 
wa kina wa kijiolojia na utafutaji madini 
nchini.

Naibu Katibu Mkuu Amina Mohamed 
ameyasema janao wakati wa mkutano wa 
pembeni wa Mkutano wa Nishati alipoku-
tana na Waziri wa Madini Anthony Ma-
vunde.

“Naipongeza Tanzania chini ya uon-
gozi wa Rais Samia ambao umekuja na 
ubunifu mkubwa katika maeneo mbalim-
bali.Mpango wa kufanya utafiti wa kina 
kupitia Vision2030 ni mpango ambao 
tunauunga mkono kwa kuwa una lengo la 
kubaini madini ambayo mnayo na hivyo 
kujipanga vyema juu ya uvunaji wa ma-
dini hayo.

Dunia hivi sasa ina mahitaji makubwa 
ya madini mkakati,Tanzania imebarikiwa 
kuwa na madini hayo kwa uwingi hivyo 

suala la uongezaji thamani,utunzaji wa 
mazingira na kulinda jamii zinazoishi ka-
tika maeneo ya uchimbaji wa madini ni 
vyema yakazingatiwa wakati wa uandaaji 
wa mkakati maalum wa uvunaji wa ma-
dini ya kimkakati.

Umoja wa Mataifa kupitia programu 
zake mbalimbali za utunzaji wa mazingira 
ipo tayari kuunga mkono jitihada hii kub-
wa ya serikali ya Tanzania“amesema Mhe. 
Mohamed.

Akizungumza katika mkuta-
no huo,Waziri wa Madini,Anthony 
Mavunde,alisema, kipaumbele cha sekta 
ya Madini kwa hivi sasa ni kufanya utafiti 
wa kina ili kuiwezesha nchi kupata taarifa 
za kiwango na ubora wa madini iliyonayo.

Amongeza kwamba, utafiti wa kina 
utaleta matokeo chanya kwenye mae-
neo ya kijamii na kiuchumi na hivyo 
kusaidia kuchochea maendeleo ya 
Tanzania,kwakuwa pamoja na mafanikio 
yote ya kwenye sekta ya madini eneo 
ambalo limefanyiwa utafiti ni asilimia 16% 
ya eneo la nchi nzima.

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
-TAMISEMI, Mohamed Mchenger-
wa, ameweka wazi kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ameridhia 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha 
kupandishwa hadhi na kuwa Man-
ispaa.

Mchengerwa ameeleza kuwa 
taratibu za mwisho zinafanywa, na 
kutatangazwa rasmi kuwa Manis-
paa hivi karibuni.Ameeleza hayo 
katika mkutano wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoani Pwani 
uliofanyika Mailmoja, Kibaha.

Mkutano ulioandaliwa 
kupongeza na kuunga mkono azi-
mio la mkutano Mkuu maalum wa 
CCM uliofanyika Dodoma, kum-
chagua Mwenyekiti CCM Taifa Dkt 
Samia Suluhu Hassan kugombea 
kiti cha Urais wa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
katika uchaguzi Mkuu wa Oktoba 
mwaka huu.

Mchengerwa alisema,tangu Rais 
Samia aingie madarakani, tayari 
ameunganisha vitongoji kuwa vijiji 
na vijiji kuwa miji kulingana na 
vigezo na utaratibu ulio wazi.

“Kwa namna mji wa Kibaha ul-

ivyokuwa, hakuna sababu mji huu 
usiwe Manispaa. Rais Samia kwa 
kushirikiana na viongozi wa mkoa, 
wilaya, na jimbo, ameleta maen-
deleo makubwa Kibaha na Mkoani 
Pwani, na hayo ni manufaa ya vi-
zazi vijavyo,” alisema Mchengerwa.

Alifafanua zaidi kuwa hakuna 
anayekataa kwa macho kwamba 
Rais Samia amefanya kazi inay-
oonekana na ameacha alama 
katika sekta zote, huku wananchi 
wakiwa mashahidi wa maendeleo 
hayo.

Kwa mujibu wa Mchengerwa, 
ambaye pia ni Mbunge wa 
Jimbo la Rufiji na Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa 
wa Pwani (MNEC), Mkoa huo ni 
miongoni mwa mikoa inayoon-
goza kwa kura, na tutaakikisha 
hakuna kura inayopotea wakati 
wa uchaguzi.

MNEC huyo aliwataka madi-
wani, wabunge, na wanachama 
wa CCM kuendelea kukisemea 
chama kwa kueleza utekelezaji wa 
ilani na miradi iliyotekelezwa.

Naye Mbunge wa Jimbo la 
Kibaha Mjini, Silvestry Koka, ali-
furahi na kuishukuru Serikali kwa 
uamuzi huu baada ya maombi 
yao ya muda mrefu ya kuhakiki-

sha mji wa Kibaha unakuwa 
Manispaa.

“Katika mji wetu, yaliyofanyika 
ni mengi kama maajabu, lakini 
Rais Samia anafanya maajabu 
zaidi. Mfano, mwaka 2010 wakati 
naingia madarakani, lami pekee 
ilikuwa kuanzia Tamco – Hospitali 
ya Tumbi hadi Pichandege. Leo 
hii, karibu kila kata ina barabara 
ya lami na ambazo hazijakamilika 
zinakwenda kutandazwa lami ka-
tika kata zote,” alibainisha Koka.

Koka alieleza kuwa kwa sasa 
Kibaha ina hospitali ya wilaya Lu-
lanzi, vituo vya afya, umeme kila 
kona, miundombinu ya barabara, 
na ujio wa barabara sita katika 
barabara kuu ya Morogoro. Pia, 
nishati ya umeme, maboresho 
katika sekta ya elimu, na maji safi 
vimeendelea kutekelezwa, am-
bapo imebakia kata ya Pangani 
ambayo kuna mradi unaendelea, 
na ukikamilika kero hiyo itakuwa 
historia.

“Maendeleo haya yote ni ma-
tunda ya jitihada zilizofanywa na 
Serikali, madiwani, jimbo, na usi-
mamizi wa CCM, na ndio sababu 
ya kupanda hadhi Halmashauri 
yetu kuwa Manispaa,” aliongeza 
Koka.

RAIS SAMIA AIPANDISHA HADHI KIBAHA

DK.BITEKO 
AFUNGUA MKUTA-

NO WA NISHATI
NA MWANDISHI WETU,
NAIBU Waziri Mkuu na 

Waziri wa Nishati,Dk.Doto 
Biteko, amesema Afrika 
inapaswa kutumia fursa zote 
za nishati zinazopatikana ili 
kupunguza upungufu wa 
umeme unaoathiri takriban 
Waafrika milioni 571. 

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana,katika ufunguzi 
wa Mkutano wa Wakuu wa 
Nchi za Afrika kuhusu nishati, 
Dk.Biteko alibainisha kuwa 
bara hilo linahitaji mkakati wa 
pamoja kufikisha huduma ya 
umeme kwa Waafrika milioni 
300 ifikapo 2030. 

Alisema,Tanzania imepiga 
hatua kubwa,kutoka kuzali-
sha megawati 21 za umeme 
mwaka 1960 hadi megawati 
3,160 sasa huku asilimia 61 
ya nishati hiyo ikiwa safi.

Biteko alisema,mtandao 
wa umeme umeunganishwa 
na nchi jirani kama Kenya na 
Rwanda ambapo alisisitiza 
umuhimu wa uwekezaji wa 
kimkakati katika sekta ya 
nishati ili kuchochea maen-
deleo ya viwanda, madini, 
na huduma za hoteli barani 
Afrika.

Mkutano huu pia unaakisi 
juhudi za Rais Samia Suluhu 
Hassan, ambaye ameonye-
sha dhamira thabiti katika 
kuimarisha upatikanaji wa 
nishati safi kwa Watanza-
nia. Rais Samia amekuwa 
kinara wa kampeni za ni-
shati safi ya kupikia, akiha-
masisha matumizi ya gesi 
asilia na teknolojia endelevu 
kwa lengo la kupunguza 
utegemezi wa kuni na mkaa, 
ambao umechangia uharibifu 
wa mazingira.

Aidha mkutano huo wa 
Nishati Afrika ni fursa kubwa 
kwa Tanzania kuonyesha 
nafasi yake kama mshirika 
wa maendeleo ya bara. Kwa 
dhamira ya Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kuhakiki-
sha upatikanaji wa nishati 
safi, Tanzania inajipanga kuwa 
mfano wa kuigwa katika 
mapinduzi ya nishati Afrika.

Kwa kuwa mwenyeji wa 
mkutano huu, Tanzania inasi-
mama si tu kama jukwaa la 
maamuzi ya kimkakati, bali 
pia kama mshirika wa kweli 
wa maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii kwa Bara la Afrika. 
Njia ya kuelekea Mission 
300 inafunguliwa, na Dar es 
Salaam inakuwa kitovu cha 
mageuzi haya.

UN YAMPONGEZA 
RAIS DK.SAMIA

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Pwani, Mwinshehe Mlao, alitoa tamko la Mkoa wa Pwani kuunga mkono Mkutano Mkuu maalum wa CCM kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
Taifa kugombea nafasi ya Rais kwa tiketi ya CCM katika uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Pia, walimpongeza Emmanuel Nchimbi kwa kuteuliwa kuwa mgombea mwenza kupitia CCM katika uchaguzi huo.Kadhalika, Mlao amempongeza Rais wa Zanzibar, Hussein 
Mwinyi, kuwa mgombea wa nafasi ya Rais kupitia CCM Zanzibar.
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NA MWANDISHI WETU

SHIRIKA la Reli Tanza-
nia (TRC) limetangaza 
kuongeza huduma za treni 
za mijini kati ya Stesheni ya 
Kamata na Pugu, jijini Dar 
es Salaam kwa siku kuanzia 

jana kutokana na kufungwa 
kwa baadhi ya barabara za 
kuingia katikati ya jiji kuto-
kana na mkutano wa ni-
shati wa wakuu wa nchi za 
Afrika.

Kwa mujibu Mkuu wa 

Kitengo cha Habari na Uhu-
siano, Fredy Mwanjala im-
ezitaja treni hizo kuwa ni ya 
Stesheni ya Kamata na Pugu. 
Mwanjala amesema treni 
zilizoongezwa ni ya saa 12.00 
asubuhi kutoka Stesheni ya 
Kamata na treni ya saa 12.05 

NA HUSNA NASSORO

MWANDISHI wa 
kitabu cha Elimu na 
Malezi kwa Watoto 
Katika Zama za Kidi-
jitali ambaye pi ni 
Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Siha mkoani 
Kilimanjaro Dkt. Haji 
Mnasi amezindua 
kitabu hicho katika 

kijiji cha Kitangari 
Sokoni kilichopo 
wilayani Newala 
mkoani Mtwara.

Uzinduzi wa kitabu 
hicho umefanya juzi 
katika Uwanja wa 
Mpira Shule ya Msingi 
Kitangari B.Dkt.Mnasi 
amemshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania 

Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuende-
lea kumuamini huku 
akisema licha ya kuwa 
na majukumu mengi 
ya kiserikali ila aliwiwa 
kuandika kitabu hi-
cho kutokana na kasi 
kubwa ya ukuaji wa 
utandawazi ambao 
umeelezwa kuaathiri 
mila na tamaduni za 
taifa.

“Kitabu hicho ki-
naenda kuwa su-
luhisho katikati zama 
hizi za utandawazi na 
ukuaji wa teknolo-
jia”, alisema,Dkt. Haji 
Mnasi.

Hivyo Dkt. Haji 
Mnasi amewataka wa-
zazi, walezi pamoja na 
jamii kupata nakala za 
kitabu hicho ili kuwa-
saidia watoto katika 

namna bora ya kuji-
funza na kupata elimu 
pamoja na malezi 
yaliyo bora ili kukuza 
taifa lenye maadili 
mema, uchapa-
kazi kama ambavyo 
maono ya Rais Samia 
Suluhu yamekuwa 
yakijikita katika ku-
sisitiza ujenzi wa jamii 
bora na kizazi salama 
cha kesho.

ED MNASI AZINDUA 
KITABU MALEZI YA WATOTO

TRC yaongeza 
safari za Treni

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Pwani, Mwinshehe Mlao, alitoa tamko la Mkoa wa Pwani kuunga mkono Mkutano Mkuu maalum wa CCM kumchagua Mwenyekiti wa CCM 
Taifa kugombea nafasi ya Rais kwa tiketi ya CCM katika uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Pia, walimpongeza Emmanuel Nchimbi kwa kuteuliwa kuwa mgombea mwenza kupitia CCM katika uchaguzi huo.Kadhalika, Mlao amempongeza Rais wa Zanzibar, Hussein 
Mwinyi, kuwa mgombea wa nafasi ya Rais kupitia CCM Zanzibar.

jioni kutoka Stesheni ya 
Pugu.

“Shirika la Reli Tanza-
nia linapenda kuwatan-
gazia kuwa kutokana 
na kufungwa kwa bara-
bara za kuingia katikati 
ya Jiji la Dar es Salaam 
kufuatia mkutano wa 
nishati wa wakuu wa 
nchi za Afrika, shirika 
limeongeza treni mbili 
za mjini kati ya Stesh-
eni ya Kamata na Pugu, 
Jijini Dar es Salaam 
kwa siku ya Januari 27 
na 28, 2025,” imeeleza 
taarifa hiyo.

Hata hivyo, Mwan-
jala alisema pamoja na 
hatua hiyo ratiba za 
awali za treni zitabaki 
kama kawaida.
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NA MWANDISHI WETU

KWA Mujibu 
wa Katiba ya 
Chadema haku-
na Kiongozi wa 

ngazi yoyote wa Cha-
ma hicho anayeweza 
kufanya Maamuzi ya 
Peke yake (Maamu-
zi Binafsi) ambayo 
yanaweza kutengua 
adhabu aliyopewa 
Mwanachama yeyote 
yule na Vikao halali 
vya Chama.

Njia pekee ya ku-
fanya hivyo ni kwa 
kutumia Vikao vile vile 
vya Chama, ambavyo 
kwa namna yoyote 
havitaweza kuketi ili 

kujadili Ujinga huo, 
Halima Mdee na Wen-
zake walishafukuzwa 
na Chadema kwa vikao 
halali vya Chama vili-
vyotumia pesa nyingi 
za Chama kuviitisha, 
Chadema haina hela 
za kuchezea ili kuitisha 
vikao vya masihara, hili 
limeisha na waendelee 
kujiambatanisha na 
CCM kama walivyofan-
ya kwa miaka mitano 
yote.

Dkt Slaa aliondoka 
Chadema kwa kisin-
gizio cha Lowassa, 
akiwa yeye ndiye kam-
leta Lowassa! akahong-
wa Ubalozi waziwazi , 
namna alivyoingizwa 
Hotelini kwa Press ili-

yoandaliwa na serikali 
ili kutukana Chadema 
kila mtu aliona (Video 
zile zingalipo hata leo).

Ni huyu Dk.Slaa hata 
Shambulio la kumuua 
Tundu Lissu aliita la 
kawaida, na kwamba 
mashambulio kama 
hayo hata huko Ul-
aya yanafanyika, huyu 
aweza kurudi Chade-
ma, Chama alichok-
ituhumu kuleta Choo 
sebuleni ili iweje?

Napinga kabisa 
jambo hili kufanyika, 
Chadema ina rundo la 
Wamama wenye uw-
ezo mkubwa sana wa 
kuwa viongozi, hakuna 
sababu ya maana wala 
ya kijinga ya kuwareje-

sha Mamluki, Naapa 
kutoshirikiana nao 
katika lolote hata kama 
watarejeshwa (Maana 
Chama si changu peke 
yangu)

Wengine wanaweza 
kusema kwamba Nina 
roho mbaya na labda 
nashindwa Kusamehe, 
lakini ni wapi kwenye 
Vitabu vya Mungu 
imeandikwa Tumsame-
he Shetani? Pamoja 
na Mwenyezi Mungu 
kusisitiza mno Msa-
maha na kusamehe 
lakini hakuwahi kuagi-
za kusamehe Mwovu 
Shetani.

Naomba Kuwasilisha.

NITASHANGAA CHADEMA 
IKIWARUDISHA KINA HALIMA MDEE
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TANZANIA ITANUFAIKA VIPI TANZANIA ITANUFAIKA VIPI 
MKUTANO WA NISHATI AFRIKA?MKUTANO WA NISHATI AFRIKA?
NA MWANDISHI WETU

MKUTANO wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Af-
rika umefunguliwa rasmi 
jana jijini Dar es Salaam 
na Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri Nishati,Doto Biteko 
katika Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano cha Julius 
Nyerere (JNICC) jijini Dar 
es Salaam.

Lengo la mkutano huo 
ni kufanikisha upatikanaji 
wa nishati kwa Waafrika 
milioni 300 ifikapo 2030, 
kwa kaulimbiu ya Mission 
300.Kuanza kwa Mku-
tano huo Tanzania imean-
dika historia kwa kuwa 
mwenyeji wa tukio hilo 
kubwa kutokana na ugeni 
mkubwa wa viongozi 
iliowapokea kwa wakati 
mmoja.

Kwa kushirikisha vion-
gozi wa Afrika, mashirika 
ya kimataifa, na sekta 
binafsi, mkutano huu si 
tu unaonyesha jukumu la 
Tanzania kama mshirika wa 
maendeleo ya Afrika, bali 
pia nafasi yake ya kipekee 
katika mapinduzi ya ni-
shati.

Tanzania Itanufaika 
Vipi?

1. Uwekezaji wa Miun-
dombinu ya Nishati

Mkutano huu unataraji-
wa kuvutia wawekezaji 
wa ndani na nje 
katika miradi ya 
nishati jadid-
ifu, hususan 
umeme wa 
jua, upepo, 
na gesi asi-
lia. Tanza-
nia, ikiwa 
na vyanzo 

vingi vya nishati, itakuwa 
na nafasi ya kuonyesha 
uwezo wake wa kuzalisha 
na kusambaza nishati safi 
kwa bei nafuu, si tu kwa 
matumizi ya ndani, bali pia 
kwa kuuza nje.

2. Uhamasishaji wa 
Ajira na Uchumi

Miradi ya nishati inay-
otarajiwa baada ya mku-
tano huu itafungua fursa 
za ajira kwa Watanzania, 
hususan vijana, katika 
sekta za ujenzi, teknolojia, 
na huduma. Hii itachangia 
katika kuongeza pato la 
taifa na kuboresha maisha 
ya wananchi.

3. Mazingira Bora ya 
Kibiashara

Kwa kuwa mwenyeji wa 
mkutano huu, Tan-
zania inajiweka 
kama kitovu 
cha mi-
jadala ya 
maen-
deleo 
ya ni-
shati 
Af-
rika. 
Hili 
li-

tachangia kuimarisha tas-
wira ya taifa kwenye juk-
waa la kimataifa na kuvutia 
washirika wa maendeleo.

4. Kupambana na 
Umasikini wa Nishati

Zaidi ya asilimia 50 ya 
Watanzania wanategemea 
kuni na mkaa kwa kupikia. 
Mkutano huu utakuwa 
na jukumu la kuimarisha 
mipango ya serikali katika 
kuhakikisha upatikanaji wa 
nishati safi na endelevu 
kwa wananchi wote.

Rais Samia Suluhu Has-
san: Kinara wa Nishati Safi

Mkutano huu pia un-
aakisi juhudi za Rais Samia 
Suluhu Hassan, ambaye 
ameonyesha dhamira 
thabiti katika kuimarisha 

upatikanaji wa nishati 
safi kwa Watanza-

nia. Rais Samia 
amekuwa 
kinara wa 
kampeni za 
nishati safi 
ya kupikia, 

akiha-
ma-
sisha 

matumi-
zi ya 
gesi 

asilia na 
teknolojia 

ende-
levu 

kwa lengo la kupunguza 
utegemezi wa kuni na 
mkaa, ambao umechangia 
uharibifu wa mazingira.

Chini ya uongozi wake, 
Tanzania imepiga hatua 
katika miradi ya nishati 
safi, ikiwa ni pamoja na 
kupanua usambazaji wa 
gesi majumbani na kuzin-
dua mipango inayolenga 
kupunguza uchafuzi wa 
mazingira. Jitihada hizi 
zimeifanya Tanzania kuwa 
mfano wa kuigwa barani 
Afrika na kumpa Rais Sa-
mia heshima kubwa kama 
kiongozi mwenye maono 
ya maendeleo endelevu.

Hitimisho
Mkutano wa Nishati 

Afrika 2025 ni fursa kubwa 
kwa Tanzania kuonyesha 
nafasi yake kama mshirika 
wa maendeleo ya bara. 
Kwa dhamira ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika 
kuhakikisha upatikanaji wa 
nishati safi, Tanzania ina-
jipanga kuwa mfano wa 
kuigwa katika mapinduzi 
ya nishati Afrika.

Kwa kuwa mwenyeji 
wa mkutano huu, Tanza-
nia inasimama si tu kama 
jukwaa la maamuzi ya 
kimkakati, bali pia kama 
mshirika wa kweli wa 
maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii kwa Bara la Afrika. 
Njia ya kuelekea Mission 
300 inafunguliwa, na Dar 
es Salaam inakuwa kitovu 
cha ma- geuzi haya.
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anaifundishaanaifundisha  
Afrika kujikomboaAfrika kujikomboa

TrumpTrump
NA MWANDISHI WETU

UTU wetu na thamani 
yetu, ilishuka miaka 
mingi, baada ya kuu-
kumbatia ulemavu wa 

kusaidiwa.Tukubaliane waafrica, 
kuna ujinga fulani tumeushikilia, 
tungekuwa watu wa kuendelea 
kupitia misaada, tungeshatoka 
hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, misaada 
mingi ya magharibi haijawasaidia 
walengwa wa misaada hiyo zaidi 
ya kuishia mifukoni mwa watu 
wachache.Nitamshangaa Prof.
Anna Tibaijuka, kuulizia Ukimwi 
ulianzia wapi?.Ukimwi ulianzia 
Marekani,Kama ulianzia huko, ni 
kwa nini Umeua na kuteketeza 
waafrica wengi zaidi??.

Motive ya kutengeneza,hivi virusi 
ilikuwa ni nini?.

Ukiisoma, na kuielewa Say-
ansi ya Kirusi kinavyoingia,kuathiri 
Chembe hai ya kinga ambayo ni 
( Commander in chief), inayotoa 
amri, kwa chembei kinga nyingine, 
Lazima ukubaliane nami kuwa, 
maarifa ya binadamu ya " Genetic 
engineering yalifanya kazi.Dunia 
ina mengi ya kushangaza, Ngoja 
tujadiri tutawasaidiaje ndugu zetu 
wanaohitaji dawa hizi.

1) Kwa waafrica wote hii ni 
agenda yetu sote.a) Tu mobilise 
Resources,zetu tuwe na ushirika na 
wenye kupenda ushirika nasi, tu-
jenge viwanda vyetu vya madawa, 

hata ikibidi kuwapeleka wana wa 
kiume na wa kike wa kitanzania, 
Kenya na nchi nyingine kupata 
maarifa ya juu zaidi ya kinga mwili( 
immunology).

b) Kila nchi inaweza kubeba 
jukumu moja moja, wakati Kenya 
wana tengeneza chanjo, sisi tu-
jenge viwanda vya ARV.

2) Tuweke nguvu kwenye kuk-
inga zaidi.a) Panaweza kuwa na 
vipimo vya kucheck kabla watu 
hawajaingiliana.b) Tutengeneze 
viwanda vya kuzalisha Condom 
nyingi.

C) Mtu anposhtuka kayatimba, 
basi guest zote ziwe na dawa za 
kuzuia kirusi hicho kusambaa( Post 
exposure prophylaxis).

d) Ngono duniani kote baadhi ya 
maeneo imekuwa ni commodity, 
basi kuwe na Priority kwenye nchi 
za kusaidia makundi yaliyoathirika 
kiuchumi, wapewe mikopo nafuu( 
serving disadvantaged societies),Ili 
ku shift equilibrium ya biashara 
ya ngono, kuja kwenye biashara 
nyingine.

3) 1,2, hapo juu zinaweza ku 
apply kama long term plan, short 
term plan ni kama hizi.a) Tupun-
guze matumizi. 

Badala ya magari ya mil 600, tu-
nunue magari ya mil 60!, b) Tuwe 
na mfuko wa Taifa wa Ukimwi i) 
10% ya mauzo ya kodi yaende 
kwenye mfuko huu.

ii)Tuhamasishe matumize ya 
Teleconference, badala ya kulazimi-

sha watu kusafiri kwa kuchoma mafuta ya 
petrol kwa ma V8 ili tuwe na hela ya emer-
gency kwa ajili ya mfuko huu, badala ya 
kuitumia kununulia mafuta ya magari.

iii) 7% ya mapato ya mashindano yote 
kwenye mpira iende kwenye mfuko wa 
Taifa wa Ukimwi.Ninajaribu kuonyesha tu 
kuwa, hili tatizo liko ndani ya uwezo wetu!, 
Trump kutunyima misaada, ni NIA njema, 
ya kutaka tushtuke, tutumie raslimali zetu 
kwa faida ya watu wetu na si vikundi vya 
watu.

TUKATAE ULEMAVU WA KUSAIDIWA.
Isaya.
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NIMESIKILIZA utetezi 
wa Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam,Albert 
Chalamila,kuhusu 

kauli yake kwamba yule mama 
mjamzito aliyemwambia kama 
hatoi Tshs 50,000 achukue bajaji 
aende kwa mume wake atumie 
kisu na mikasi kumzalisha ni wa 
hovyo.

Ni utetezi usio na lojiki na am-
bao hata mtu asieenda shule 
angeweza kufanya vizuri zaidi.
Ni afadhali hata angekaa kimya.
Chalamila amejiumauma tu wala 
hakuna alichosema cha maana 
kutuambia kwa nini, yeye kama 
kiongozi mwakilishi wa Raisi, alitoa 
kauli kama ile ya kubeza.

Kudhalilisha na hata kumtukana 
mama ambaye alikuwa akimlilia 
kuhusu kulazimishwa kutoa Tshs 
50,000 ili apewe huduma ya ku-
jifungua ni ukatili wa kijinsia.Ni 
ngumu kuamini utetezi ule ume-
tolewa na msomi mwenye Mas-
ters.

Chalamila anagusia kwamba 
huyu mama mjamzito alishindwa 
kulipa Sh.50,000 kwa sababu ali-
maliza fedha kwenye ngoma za 
vigodoro! In fact, hayo ni matusi 
kwa watu wasio na uwezo kwam-
ba wanashupalia ngoma ndio 
maana hawawezi kumudu ghara-
ma za matibabu!

Ushauri wangu kwa Chalamila 
ni kwamba aache kiburi. Aombe 

msamaha kwa huyo mama 
mjamzito, kwa mume wake,kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan na kwa 
Watanzania wote kwa ujumla.Kwa 
kauli yake ili nilitarajia angeandika 
barua ya kujiuzulu kwa Raisi Samia 
badala ya kusubiri kuondolewa.

Kuendelea kujitetea ni ku-
waambia wananchi alichosema 
ndio msimamo wa serikali ya 
Samia.Kama huna hela ya ku-
changia kujifungua mwambie 
mumeo achukue kisu na mikasi 
akuzalishe!Natamani kuona PDF 
ya Rais Samia ikifanya mabadiliko 
ya kumtumbua au kumuhamisha 
ikisambaa.

NINGEKUWA CHALAMILA NINGEJIUZULUNINGEKUWA CHALAMILA NINGEJIUZULU
KULIKO KUSUBIRI KUTUMBULIWAKULIKO KUSUBIRI KUTUMBULIWA
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JANUARI 27 mwaka 
huu Taifa letu lilish-
erehekea miaka 65 
toka kuzaliwa kwa Rais 

wa sasa wa Awamu ya 6 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, anayehu-
dumu kwa mara ya kwanza 
kwenye nyadhifa ya juu 
kabisa nchini toka achukue 
mikoba hiyo Machi 19, 
2021 baada ya kifo cha 
aliyekuwa Rais wa Awamu 
ya 5 Hayati John Pombe 
Magufuli.

Kwa wasiyemfahamu sana, 
Rais Samia, ndiye Mwa-
namke wa kwanza katika 
historia ya Tanzania kushika 
nafasi ya Urais wa Tanzania 
baada ya pia kuwa Mwa-
namke wa kwanza kushika 
nafasi ya Makamu wa Rais 
mwaka 2015 hadi 2021, na-
fasi kuu za juu kabisa katika 
Taifa letu.

Rais Samia Suluhu Has-
san alizaliwa Januari 27, 1960 
katika Kijiji cha Kizimkazi 
kilichopo Jimbo la Makun-
duchi, Wilaya ya Kusini, 
Mkoa wa Kusini Unguja 
Visiwani Zanzibar, kabla ya 
kuanza masomo yake ya 
Msingi katika shule mbalim-
bali ikiwemo Shule ya Msingi 
Chwaka kuanzia mwaka 
1966 hadi 1968, kisha Ziwani 
mwaka 1970 na baadae 
Shule ya Msingi Mahonda 
mwaka 1972.

Baadae akajiunga Sekond-
ari ya Ng'ambo kwa mas-
omo ya kidato cha kwanza 
hadi cha tatu kisha Shule 
ya Sekondari Lumumba 
alikomaliza Kidato cha nne 
mwaka 1976. 

Kwa maelezo yake mwe-
nyewe Rais Samia wakati aki-
hojiwa na Kituo cha Habari 
cha TBC, kuanzia Shule ya 
Awali mpaka anafika Kidato 
cha nne alisoma kwenye 
shule zaidi ya 10 na anataja 
sababu ya hiyo kutokea ni 
kwasababu Baba yake Mzazi 
alikuwa Mwalimu kwahiyo 
alipokuwa anahamishwa 
kwenye vituo vya kazi na 
yeye alihama na familia yake 
kwenda kwenye Shule au 
eneo alilohamishiwa Baba 
yake.

Kwa mara ya kwanza Rais 
Samia anasimulia aliajiriwa 
mwaka 1977 katika Ofisi 
moja ya kwenye Wizara 
ya Mipango na Maende-
leo- Zanzibar akiwa na umri 
mdogo sana wa miaka 17 
lakini alirudishwa nyum-
bani baada ya kuonekana 
kuwa na umri mdogo lakini 
baadae aliitwa tena kufanya 
kazi eneo hilo na ndiyo 

ilikuwa ajira yake ya kwanza 
na mwanzo wa safari yake 
ya Utumishi wake katika 
Ofisi hiyo ya Maendeleo. 

Baadae alijiendeleza ki-
masomo kwa kusoma Ngazi 
ya Cheti (Certificate) alipo-
hitimu mwaka 1983 kwe-
nye masuala ya Uchumi na 
Takwimu kwenye Chuo cha 
Uchumi Zanzibar na ndipo 
alipoajiriwa kufanya kazi 
kwenye Wizara ya Mipango 
na Maendeleo mwaka 1983 
hadi 1986 na baadae kwen-
da  Chuo Cha Maendeleo 
ya Uongozi Mzumbe (IDM) 
kufanya Advanced Certificate 
ya Utawala, kabla ya kwenda 
kusoma Kozi ndogondogo 
za miezi mitatu mitatu kwe-
nye Chuo cha Utawala wa 
Umma kule Lahore, Pakistan 
mwaka 1987, kisha Taasisi ya 
Eastern and Southern Afri-
can Management Institute 
(ESAMI) mwaka 1991 na 
Taasisi ya Uongozi ya Hy-
derabad, India mwaka 1998 
kwa ajili ya Astashahada ya 
Utawala.

Baadaye, alikwenda sasa 
Chuo Kikuu cha Manches-
ter, Uingereza alikosoma 
Undergraduate Diploma ya 
Uchumi kisha akafanya Mas-
ters Degree (Uzamili) kwenye 
Chuo Kikuu Huria cha Tanza-
nia kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Southern New 
Hampshire, Marekani.

Kama nilivyoanza kueleza 
pale juu kidogo, mwaka 
1977 aliajiriwa akiwa Karani 
Masijala lakini kwa maelezo 
yake mwenyewe, aliona pale 
sio mahali pake maana ali-
kuwa anafanya kazi zaidi ya 
aliowakuta pale.

Alifanya kazi hata zile 
zilizofanywa na watu wa 
Juu wenye vitengo na ndio 
maana akaamua kwenda 
kuongeza elimu ili aendelee 
zaidi na baada ya kuongeza 

elimu kama nilivyoeleza 
pale Juu ndipo akaajiriwa na 
Shirika la Chakula Duniani 
(World Food Program) kwe-
nye project zao mbalimbali 
pale Zanzibar, akafanya hapo 
kazi kwa miaka 9 kuanzia 
mwaka 1988 hadi 1997.

Baada ya kutoka Umoja 
wa Mataifa kwenye Shirika 
la Chakula Duniani, akaingia 
sasa kwenye Taasisi zisizo za 
Kiserikali (NGO's) akafanya 
kazi kubwa sana kuziende-
leza ukuzaji wake wa NGOs 
za Zanzibar mpaka kuwa 
Mkurugenzi wa kwanza wa 
Taasisi zisizo za Kiserikali 
Zanzibar (ANGOZA) mwaka 
1995 mpaka mwaka 2000 
huku akifanya shughuli 
zingine mbalimbali.

Akashika nafasi zingine 
kama Mlezi wa Jumuiya ya 
Watu Wanaoishi na Virusi 
vya Ukimwi Zanzibar kutoka 
mwaka 1997 hadi 2000, 
Mjumbe wa Bodi ya Mfuko 
wa Fursa sawa kwa wote- 
EOTF kutoka 1996 hadi 2000, 
Mwanachama wa Lions Club 
Zanzibar kutoka 1991 hadi 
1998.

Mjumbe wa Kamati ya 
Uundaji wa Sera ya Elimu 
Zanzibar mwaka 1996, Mwa-
nachama Mwanzilishi wa 
Taasisi ya Kuchochea Maen-
deleo ya Wanawake Zanzibar 
kutoka 1991 hadi 1994 na 
nafasi zingine kama Mjumbe 
wa Kamati ya Msamaha wa 
Wafungwa (Parole Com-
mitte).

Baada ya safari yote ya 
elimu ndani na nje ya nchi, 
kuzunguka kote huko na 
kufanya kazi kubwa na nzito 
kwenye Serikali, Taasisi za 
Kimataifa, NGO's na Taasisi 
zingine.

Hatimaye mwaka 2000  
ndipo akapata mawazo ya 
kuingia kwenye Siasa na 
sababu moja tu anasema 

MIAKA 65 MAISHA MIAKA 65 MAISHA 
YA RAIS SAMIAYA RAIS SAMIA
 NA SAFARI YAKE  NA SAFARI YAKE 
YA KUSISIMUAYA KUSISIMUA  

hekea miaka 65 ya maisha 
yake toka kuzaliwa mwaka 
1960, maisha ya Rais Samia 
Suluhu Hassan yamekuwa 
ya Utumishi tosha kwa watu 
huku akifanya kazi nyingi 
sana ndani ya nchi kwenye 
Taasisi zisizo za Kiserikali, 
ndani ya Serikali kwenye nya-
dhifa kubwa kubwa na nzito 
Kitaifa pamoja na kazi kubwa 
alizozifanya Nje ya Nchi hasa 
kwenye Shirika la Chakula 
Duniani.

Maisha yake yamekuwa 
msisimko tosha, darasa na 
inspirational tosha kwa wa-
toto wa kike na Wanawake 
kuamini kwamba Wanawake 
ni Jeshi kubwa na kwa vijana 
kuamini kwamba kila kitu 
kinawezekana chini ya jua 
iwe umetoka kwenye familia 
maskini, uwe wa Jinsia yoy-
ote ile na mengine.

Jambo la muhimu ni 
kuweka malengo yako na 
kufanya kazi kwa bidii na ku-
jituma. Historia yake imejaa 
upekee na uimara wa Wa-
nawake kwani licha ya yote 
lakini Rais Samia ameweza 
kuhimili mpaka sasa akiwa 
Mkuu wa Nchi iliyotoka 
kwenye majanga ya kuon-
dokewa na Mkuu wake wa 
nchi na majanga ya maradhi 
ya Uviko-19 lakini bado Taifa 
liko imara.

Kwenye Chama chake 
cha siasa (CCM) ambacho 
ni moja ya Chama kikubwa 
kabisa cha Siasa Barani Afrika 
na Duniani kwa ujumla, Rais 
Samia ameshika nafasi nyeti 
sana na za juu kabisa kabla 
ya sasa yeye mwenyewe 
akiwa ndiye Mkuu wa Chama 
kama Mwenyekiti wa Chama 
hicho. Amepita kwenye 
nafasi mbalimbali nyingi na 
kubwa sana ndani ya Chama 
toka ajiunge nacho mwaka 
Juni 10, 1987.

Ndani ya CCM, Rais Samia 
kabla ya sasa kuwa Mkuu wa 
Chama hicho kama Mwe-
nyekiti, amewahi pia kushika 
nafasi za juu kabisa ndani 
ya Chama ambazo zingine 
anaendelea kuzishika mpaka 
leo kama kuwa Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
CCM na Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya CCM, Mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa CCM 
Taifa, nyadhifa alizonazo 
mpaka sasa. Nyadhifa hizi ni 
za juu sana na zote zikiwa 
ndizo zenye maamuzi ndani 
ya CCM.

Pia amewahi kuwa 
Mjumbe wa Mkutano Mkuu 
wa CCM Mkoa wa Kusini 
Unguja, Mjumbe wa Kamati 
za Siasa Mkoa na Wilaya ya 
Kusini Unguja, Mwanachama 
wa Umoja wa Wanawake wa 
CCM (UWT) na zaidi kush-

iriki kwenye tukio muhimu 
na nyeti la kuandika Ilani 
ya CCM mara 4 mfululizo 
kuanzia mwaka 2005/2010, 
2010/2015, 2015/2020, 
2020/2025.

Toka ashike usukani wa 
kuliongoza Taifa amefanya 
mageuzi makubwa sana ya 
maendeleo ikiwemo uende-
lezaji wa miradi mikubwa ya 
maendeleo, kushusha fedha 
za miradi kila mahali na 
mengine mengi. 

Akiwa na miaka mitatu 
pekee katika uongozi, tayali 
Rais Samia ametunukiwa 
Shahada 4 za Heshima 
(Honoris Causa) na Vyuo 
Vikuu mbalimbali ndani na 
nje ya nchi. 

Walianza UDSM Novemba 
30, 2022 kumtunuku Sha-
hada ya Juu ya Heshima 
kwenye Humanitia na Say-
ansi Jamii (Social sciences), 
Oktoba 10, 2023 wakafuata 
Chuo Kikuu cha Jawaharlal 
Nehru cha nchini India.

Desemba 28, 2023 Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA) 
kumtunuku Shahada ny-
ingine ya Uzamivu ya Usi-
mamizi wa Utalii na Masoko 
(Doctor of Philosophy in 
Tourism Management and 
Marketing- Honors Causa) 
na kisha Chuo Kikuu ki-
kubwa cha Ankara cha nchini 
Uturuki kumtunuku tena Rais 
Samia Udaktari wa Heshima.

Si jambo linalotokea mara 
nyingi kwa kiongozi mmoja 
ndani ya Taifa  kutunukiwa 
Shahada 4 za Heshima kwa 
mpigo ndani ya muda mfupi 
wa uongozi wake. Wote 
tunakumbuka Hayati Rais 
Magufuli wakati wa uongozi 
wake wa Awamu ya 5 alitu-
nukiwa mara moja Shahada 
ya Heshima na Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM) mwa-
ka 2019 na Mstaafu Rais wa 
Awamu ya 4 Jakaya Kikwete 
pia mwaka 2011 alitunukiwa 
mara moja na Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM).

Kwa miaka ya karibuni, 
anakuwa Rais wa kwanza wa 
kizazi kipya wa Tanzania ku-
tunukiwa Shahada ya Heshi-
ma na Chuo kikubwa chenye 
heshima kubwa duniani cha 
Jawaharlal Nehru cha India 
huku akiandika historia ya 
kuwa mwanamke wa kwanza 
kutunukiwa Shahada ya Hes-
hima na Chuo hicho na Rais 
wa 3 pekee baada ya Rais wa 
Urusi, Vladimir Putin pamoja 
ya Aliyekuwa Waziri Mkuu 
wa Japan Hayati Shinzo Abe 
kutunukiwa na Chuo hicho.

Ndani ya miaka mitatu, 
Rais Samia ameshatunukiwa 
Shahada 4 za Udaktari wa 
Heshima pamoja na Tuzo na 
kutajwa kwa zaidi ya mara 

5 kutoka kwa majarida na 
taasisi mbalimbali kubwa za 
kimataifa kwa kutambua kazi 
yake kubwa anayoifanya ku-
sukuma maendeleo kwenye 
Taifa lake. 

Tayali Jarida maarufu la 
Avance Media la Ghana lil-
imtaja kama mmoja wa Wa-
nawake 100 wa Afrika wenye 
nguvu na ushawishi mkubwa 
Barani Afrika kabla ya Ma-
jarida mengine makubwa 
yanayosomwa duniani kote 
kama The Time na Forbes ya 
Marekani kumtaja pia mion-
goni mwa Wanawake 100 
wenye nguvu ulimwenguni.

Chama Cha Waandishi wa 
Habari za Miundombinu na 
Fedha Afrika (MIFA)wakam-
chagua na kumpa Tuzo pia 
Rais Samia kama Rais aliye-
fanya mapinduzi makubwa 
zaidi ya miundombinu Barani 
Afrika kwa mwaka 2022.

Haya yote yanafanywa 
kwa kutambua jitihada zake 
kubwa za kuendeleza ma-
geuzi ya kijamii, kisiasa na 
kiuchumi kupitia mtindo 
wake wa uongozi unaoamini 
katika 4R kama maridhiano 
katika kujenga Taifa imara na 
la pamoja. 

Uamuzi huu ni wa kutam-
bua uongozi wa kipekee wa 
Rais Samia katika kuendeleza 
mageuzi ya kijamii, kisiasa na 
kiuchumi nchini Tanzania.

Mageuzi hayo yamebore-
sha ustawi wa Watanzania, 
kukuza sifa ya Tanzania duni-
ani kote na kuendeleza uhu-
siano wa kibiashara,kiuchumi 
na kisiasa kati ya Tanzania na 
nchi nyingine kote duniani na 
ndiyo maana kuanzia Januari 
27-28, 2025 Tanzania kuna-
fanyika Mkutano wa Nishati 
wa Dunia na Viongozi wakuu 
wa nchi zaidi ya 30 wako 
nchini na ulimwengu mzima 
kujadili masuala ya nishati.

 Hii yote ni ushawishi 
mkubwa wa Rais Samia 
kwasasa kwenye siasa za 
ulimwengu.

Nje ya maisha yake toka 
kuzaliwa, elimu na utumi-
shi, Rais Samia ameolewa 
na Bwana Hafidh Ameir na 
wamejaaliwa watoto wanne, 
watatu wakiwa wakiume na 
mmoja wa kike.=Huyu ndiye 
Mwanamke wa Shoka, asiye-
laza zege, Muumini wa Vi-
tendo kuliko maneno, mbeba 
maono na Msikivu kwelikweli 
ambaye tunasherekea miaka 
yake 65 iliyotukuka.

MAKALA HII IMEAN-
DIKWA NA BWANKU M 
BWANKU AMBAYE NI AFI-
SA TARAFA YA KATERERO 
ILIYOPO BUKOBA MKOANI 
KAGERA.*

iliyomvuta kuingia kwenye Siasa, ni 
kwamba alikuwa anaangalia Baraza 
la Wawakilishi ile mijadala inavy-
oendelea, kama inavyofahamika 
Zanzibar upinzani umepamba moto 
kwahiyo kilichomsukuma ni kuingia 
tu kule nikasaidie kupeleka hoja za 
Wananchi na kuisimamia Serikali.

Mwaka 2000 akajitosa kwe-
nye Siasa na kufanikiwa kushinda 
kuwa Mbunge wa Viti Maalum vya 
Wanawake baada ya watu wengi 
kwenye Mkoa wake wa Kusini Un-
guja kumkubali sana baada ya kazi 
kubwa aliyoifanya ya kuwasaidia 
Wananchi wakati akiwa na Shirika la 
Chakula Duniani kusaidia masuala 
ya chakula kwa wingi kwenye eneo 
hilo baada ya kuwa na uhaba wa 
chakula.

Akaingia Baraza la Wawakilishi 
na Rais wa Zanzibar wa wakati huo  
Abeid Amani Karume akamteua 
kuwa Waziri katika Wizara ya Kazi, 
Vijana, Ajira, Maendeleo ya Wa-
nawake na Watoto kwenye Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
ambako alifanya kazi kwa miaka 
mitano mpaka 2005.

Wananchi waliendelea kumua-

mini kuwa Mbunge wa Viti Maalum 
na kisha tena 2005, Rais Karume 
akaendelea kumuamini na kum-
teua kuwa Waziri kwenye Wizara ya 
Utalii, Biashara na Uwekezaji am-
bako nako alihudumu kwa miaka 
mitano bila kubadilishwa wala 
kutumbuliwa mpaka 2010.

2010 kwenye Uchaguzi Mkuu 
akaamua kuachana na Ubunge wa 
Viti Maalum na kwenda kugombea 
Ubunge wa Jimbo kwenye Jimbo la 
nyumbani Makunduchi na kushinda 
kama kawaida yake na sasa kuwa 
Mbunge wa Jimbo na si tena wa 
Viti Maalum na kuingia moja kwa 
moja kwenye Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

 Sasa akateuliwa kuwa Waziri 
kwenye Wizara ya Ofisi ya Makamu 
wa Rais anayeshughulikia masuala 
ya Muungano mpaka mwaka 2015.
Mwaka 2014 wakati Taifa likipamba-
na kupata Katiba Mpya na Rais wa 
kipindi hicho wa Awamu ya 4 Mhe. 
Jakaya Mrisho Kikwete kuunda 
Bunge Maalum la Katiba.

Bunge la nyumbani la Wawak-
ilishi la Zanzibar likampendekeza 
kuwa Msaidizi wa Bunge la Katiba 

na hivyo yeye kuteuliwa kuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
la Katiba na Hayati Samwel Sitta 
ambaye alikuwa Spika wa Bunge 
la Tanzania akiwa Mwenyekiti wa 
Bunge lile la Katiba. 

Ilipofika mwaka 2015 wakati 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kikimsimamisha Hayati John Pombe 
Magufuli kuwa Mgombea Urais 
wa Tanzania kupitia CCM, Kamati 
Kuu ya CCM chini ya Mgombea 
mwenyewe wa CCM Hayati Dkt. 
John Pombe Magufuli walimteua 
yeye kuwa Mgombea Mwenza wa 
Mgombea Urais wa CCM na baada 
ya CCM kushinda kwenye Uchaguzi 
Mkuu ule wa mwaka 2015 ulim-
fanya yeye moja kwa moja kuwa 
Makamu wa Rais wa Tanzania chini 
ya Hayati Magufuli.

Akiwa Mwanamke wa kwanza 
kushika nafasi hiyo ya juu ya pili 
kwenye uongozi wa nchi yetu kabla 
ya Machi 17, 2021 ambapo aliyeku-
wa Rais, Hayati Magufuli alipofariki 
dunia na yeye kuwa rasmi Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mpaka sasa, Tanzania ikishere-
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PICHA ya Kata ya Weruweru 
inavutia machoni mwa kila 
anayeitembelea kwa mara 
ya kwanza.Kijani kibichi 
kinachozunguka vijiji vinne 
vya kata hiyo (Kikavu Chini, 
Longoi, Ngosero, na Mbat-
akero kwenye mashamba na 
milima, kinasababisha mgeni 
kuhisi kuwa ameingia katika 
Bustani ya Eden.

Hata hivyo, hali hiyo ya am-
ani na uzuri inatoweka haraka 
unapozunguka vijiji vya kata 
hii na kufika kwenye kingo za 
mito inayozunguka maeneo 
hayo. Huko, ukataji miti hovyo 
unafichua sura nyingine ya 
uhalisia.

Maafa yanayojitokeza kila 
mwaka kutokana na mafuriko 
yanayoathiri wakazi, masham-
ba na miundombinu.Kata ya 
Weruweru, iliyozungukwa na 
mito inayochukua maji kutoka 
kwa Mlima Kilimanjaro, ni moja 
ya maeneo yaliyo na ardhi 
yenye rutuba na uwezo mkub-
wa wa kuzalisha mazao.

Hii inawafanya wakazi wake 
kuwa miongoni mwa wakulima 
bora zaidi nchini.Hata hivyo, 
uzuri huu wa asili unakabiliwa 
na tishio kubwa la mafuriko 
yanayozidi kuongezeka kila 
mwaka.

Mafuriko: Historia ya Maafa 
Yanayorudiarudia

Mafuriko katika Kata ya 
Weruweru hayajawa tu 
matukio ya bahati mbaya. 
Yalianza kidogo mwaka 1960, 
lakini kadiri miaka ilivyoenda, 
madhara yake yalizidi kuwa 
makubwa. Mnamo mwaka 
1995, mafuriko yaliharibu 
mashamba, makazi, na mi-
undombinu kwa kiwango 
kikubwa. Hali ilirudiwa tena 
mwaka 1998, na wananchi 
walijikuta wanapoteza mali zao. 
Hata hivyo, mafuriko ya mwaka 
2021 yamekuwa miongoni 
mwa makubwa zaidi. 

Abradha Juma, mkazi wa 
kijiji cha Kikavu Chini, anasema 
kuwa mafuriko ya Aprili 22, 

2021, yalikuwa na madhara 
makubwa kuliko mengine yote 
aliyoshuhudia katika maisha 
yake. Mito ilijaa, mashamba 
yalizamishwa, mifugo ilikufa, na 
nyumba za wananchi zilijikita 
chini ya mafuriko, huku wakazi 
wakiwa hawana pa kwenda.

Ukataji Miti: Sababu kuu 
ya Mafuriko na Uharibifu wa 
Mazingira

Jambo linalosikitisha ni 
kwamba, wakati wanajitahidi 
kulima na kupata chakula cha 
familia zao, wakazi wa Weru-
weru pia wanashiriki katika 
ukataji miti ovyo, jambo am-
balo linachangia kwa kiwango 
kikubwa uharibifu wa mazin-
gira.

Ikiwa miti ni nguzo muhimu 
ya kudhibiti mmomonyoko wa 
ardhi, uharibifu wake umeon-
doa kinga ya asili ya maeneo 
hayo, hivyo kuruhusu mafuriko 
kuharibu kila kitu kilichojengwa 
kwa bidii.

Ukosefu wa elimu kuhusu 
umuhimu wa miti na udum-
ishaji wa mazingira umejenga 
mazingira ya hatari kwa jamii 
ya Weruweru.Wajibu wa Seri-
kali na Taasisi za Usimamizi wa 
MazingiraKatika changamoto 
hii, Baraza la Taifa la Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) 
linakosolewa kwa kutotekeleza 
vyema Sheria ya Mazingira Na. 
20 ya mwaka 2004.

Sheria hii inazuia shughuli 
yoyote ya kibinadamu kufanyi-
ka katika maeneo ya vyanzo 
vya maji, lakini utekelezaji wake 
umebaki kuwa kiduchu. Benja-
min Dotto, Meneja wa NEMC 
Kanda ya Kaskazini, anasisitiza 

kuwa taasisi yao imejitahidi 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu madhara ya kukata 
miti, na kwamba wamekuwa 
wakifanya juhudi za kudhibiti 
shughuli zisizozingatia sheria 
karibu na mito.

 Ingawa vyombo vya habari 
na viongozi wa vijiji wamekuwa 
wakitoa elimu, bado kuna 
pengo kubwa katika utekelezaji 
wa sheria.Lakini si NEMC pekee 
inayoshutumiwa. Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) pia unalaumiwa kwa 
kushindwa kuchukua hatua 
madhubuti dhidi ya wahalifu 
wa mazingira.

Hali ya rushwa na upen-
deleo, ambapo baadhi ya 
watumishi wa TFS wamekuwa 
wakionyesha kutojali sheria 
kwa kuachia watuhumiwa wa 
uharibifu wa mazingira kuto-
kana na maslahi yao binafsi, 
inazidi kuwa kikwazo.

Hata maafisa wa TFS 
walipoulizwa kuhusu ukataji 
miti katika maeneo ya Weru-
weru walikiri kwamba hawafa-
hamu chochote, kwa sababu 
hiyo miti haiku kwenye orodha 
ya misitu ya taifa na suala hilo 
liko chini ya viongozi wa seri-
kali za mitaa.

Hali ya Hatari: Mafuriko na 
Uharibifu wa Mazingira unaen-
delea Kuongezeka

Hali inaonekana kuwa 
mbaya zaidi kwani tafiti zi-
nadhihirisha kwamba uhar-
ibifu wa mazingira utaendelea 
kutishia maisha ya wakazi wa 
Weruweru ikiwa hatua mad-
hubuti hazitachukuliwa.

Wataalamu kutoka Bonde 

la Mto Pangani (PBWB) wa-
nasema kuwa wanajitahidi 
kutoa elimu kuhusu utunzaji 
wa mazingira, lakini bado kuna 
uhitaji mkubwa wa ushirikiano 
wa wananchi katika kutekeleza 
sheria na kanuni zinazohusiana 
na mazingira.

Hadi sasa, wanajitahidi ku-
fanya misako ili kuwakamata 
waharibifu wa mazingira, na 
wamefanikiwa kuwafikisha 
watu watano (5) mahakamani 
kwa uharibifu wa mazingira.

Wito wa Kuokoa Weruweru: 
Maisha ya Wananchi Yanat-
egemea Hatua za Haraka

Ni dhahiri kuwa usimamizi 
bora wa mazingira, kuzinga-
tia sheria na kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu athari za 
mafuriko na uharibifu wa maz-
ingira ni muhimu ili kuokoa 
Kata ya Weruweru na maeneo 
mengine yanayokumbwa na 
mafuriko.

Hii ni vita dhidi ya asili na 
watu wanapaswa kuchukua ju-
kumu lao la kulinda mazingira 
kwa manufaa ya vizazi vijavyo.
Taasisi mbalimbali, kutoka 
NEMC hadi TFS na PBWB, 
zinajitahidi, lakini bado kuna 
pengo kubwa.

Wananchi wa Weruweru 
wanahitaji msaada wa haraka 
kutoka kwa viongozi wao, ili 
mazingira ya kata hiyo yare-
jee katika hali ya ustawi kama 
ilivyokuwa zamani.

Nini hatma ya Weruweru? Je, 
itabaki kuwa Bustani ya Eden, 
au itakuwa historia ya jangwa 
na maafa? Majibu yanat-
egemea hatua za kila mmoja 
wetu katika kulinda mazingira.

HIVI NDIVYO WERUWERUHIVI NDIVYO WERUWERU  
INAVYOELEKEA KUWA JANGWAINAVYOELEKEA KUWA JANGWA
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THOMAS Sanka-
ra, mwanamap-
induzi na rais 
wa Burkina Faso 

kati ya mwaka 1983 
na 1987, alikuwa zaidi 
ya kiongozi wa kawai-
da.Alikuwa sauti ya 
matumaini kwa Waaf-
rika waliokuwa waki-
hangaika na mizigo ya 
ukoloni mamboleo na 
ubeberu wa mataifa 
ya Magharibi.

Sankara, ambaye 
mara nyingi huitwa 
"Che Guevara wa Af-
rika," aliongoza nchi 
yake kwa miaka minne 
tu, lakini athari zake 
zimeendelea kuishi kwa 
vizazi hadi leo.Katika 
kipindi kifupi cha uon-
gozi wake, Sankara ali-
wapa watu wa Burkina 
Faso maono ya nchi 
huru, inayojitegemea, 
na yenye ustawi.

Sankara aliamini 
kuwa elimu ni ufunguo 
wa maendeleo. Katika 
kipindi chake, aliweka 
juhudi kubwa kuhakiki-
sha kuwa watoto wa 
Burkina Faso wanapata 
elimu bora.Alifanikiwa 
kuongeza kiwango cha 
wanafunzi mashuleni 
kwa asilimia 6, juhudi 
ambazo zilikuwa ngu-
mu kwa nchi masikini 
yenye rasilimali chache.

Hili ni moja ya ma-
fanikio makubwa ya 
uongozi wake.Sankara 
alizindua kampeni 
kubwa ya chanjo, na 
kufanikisha kuwapa-
tia watoto milioni 2.6 

chanjo za kupambana 
na magonjwa kama 
pepopunda, surua, na 
homa ya ini. Kampeni 
hiyo iliwasaidia mael-
fu ya watoto kuepuka 
vifo vya mapema.

Kutokana na hali 
ya kijiografia ya Bur-
kina Faso, ambayo 
iko katika ukanda wa 
Sahel na mara nyingi 
hukumbwa na ukame, 
Sankara alizindua 
kampeni ya upandaji 
miti.Alifanikiwa ku-
panda miti milioni 10, 
juhudi zilizolenga ku-
pambana na jangwa 
na kuhifadhi mazin-
gira.

Sankara alion-
goza harakati za 
kuikomboa Burkina 
Faso kutoka kwenye 
utegemezi wa Kifar-
ansa.Alikataa misaada 
ya kifedha kutoka 
kwa nchi za Maghar-
ibi, akisisitiza kuwa 
misaada hiyo ilikuwa 
njia ya kudumisha 
utegemezi.

Alihamasisha wa-
nanchi kufanya kazi 
kwa bidii na ku-
jitegemea.Katika jamii 
iliyokuwa imegubikwa 
na mila za kuwalazi-
misha mabinti kuole-
wa wakiwa wadogo, 
Sankara alianzisha 
kampeni kali ya kup-
inga ndoa za kulazi-
mishwa.

Alitetea haki za 
wanawake, akiwataka 
kushiriki kikamilifu 
katika maendeleo 
ya nchi.Sankara ali-
jenga reli, barabara, 
na shule nyingi nchini 

humo yote haya yali-
fanyika bila msaada wa 
nchi za nje.

Miradi yake ya maen-
deleo iliwafanya watu wa 
Burkina Faso kushikama-
na na kuamini kuwa nchi 
yao inaweza kufanikisha 
maendeleo bila msaada 
wa Magharibi.

Sankara alitofautiana 
sana na viongozi wen-
gine wa Afrika ambao 
mara nyingi walijipende-
lea na kujilimbikizia mali. 
Aliweka mfano wa uon-
gozi wa unyenyekevu.

Alikataa picha yake 
kuwekwa kwenye ofisi 
za serikali.  Alipunguza 
mishahara ya viongozi 
wa serikali, ikiwemo wake 
mwenyewe.  Aliendesha 
gari ya kawaida badala 
ya magari ya kifahari.
Alikataa kabisa matumizi 
ya ndege za kifahari kwa 
safari za nje.

Kwa mafanikio yake 
yote, Sankara alikabiliana 
na changamoto kubwa 
uhasama kutoka kwa 
mataifa ya Magharibi na 
wasaliti wa ndani.Mnamo 
Oktoba 15, 1987, Thom-
as Sankara aliuawa ka-
tika mapinduzi ya kijeshi 
yaliyopangwa na rafiki 
yake wa karibu, Blaise 
Compaoré. 

Compaoré, aliyesaidiwa 
na Wafaransa, alichukua 
madaraka na kuiongoza 
Burkina Faso kwa miaka 
27.Uongozi wake uli-
jaa madai ya ufisadi na 
ukandamizaji, tofauti ka-
bisa na maono ya Sanka-
ra ya nchi huru, yenye 
haki, na yenye ustawi.

Miaka mingi baada 
ya kifo chake, Thomas 
Sankara bado anakum-
bukwa kama shujaa wa 
Afrika.Alikuwa kiongozi 
mwenye maono makub-
wa, aliyepigania heshima 
ya bara lake dhidi ya 
ubeberu wa Magharibi.
Kupitia juhudi zake, alio-
nyesha kuwa maendeleo 
yanawezekana hata kwa 
mataifa masikini ikiwa tu 
kuna uongozi wa kujitu-
ma, uwazi, na uzalendo.

Kepteni Ibrahim Kepteni Ibrahim 
Traoré ndiye Traoré ndiye 
gumzo Afrikagumzo Afrika
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Siri ya kuhisi 
vizuri baada ya 
usingizi mzuri 
wa usiku in-

aweza kuwa katika kua-
mka.Hapa kuna mbinu 
tano na vidokezo juu ya 
jinsi ya kuboresha usin-
gizi wako nakupunguza 
uchovu.Je unahisi ucho-
vu? Hauko peke yako 
- na pengine hiyo ndio 
sababu uunashangaa ni 
jinsi ya kubadilisha tabia 
yako ya kulala.

Mara nyingi, mikakati 
tunayokumbushwa am-
bayo inaweza kutusaidia 
kujisikia raha zaidi imez-
ingatia mikakati ya usiku, 
kama vile kuweka wakati 
wa kulala na kutokuwa 
na shughuli nyingi kwe-

nye simu yako.
Lakini kupata usingizi 

mzuri wa usiku sio tu 
kuhusu tabia za usiku. 
Na kuhisi furaha sio kila 
wakati kunahusiana na 
usingizi mzuri wa usiku. 
Kuna mambo mengine 
unayoweza kufanya 
mapema katika siku, 
wakati unapohisi una 
uchovu wa macho au 
ambayo yanaweza kuwa 
na athari.

Kufuatilia viwango vya-
ko vya madini ya chuma 
mwilini

Mtu mmoja kati ya 
watatu duniani kote hana 
viwango vya kutosha vya 
madini ya chuma mwilini.
Hasa makundi ya watu 
walio katika mazingira 

magumu wako hatarini, 
kama vile watoto wadogo 
na wazee, wasichana na 
wanawake wa umri wa 
kuzaa - ambao hupoteza 
damu wakati wa hedhi 
- wanawake wajawazito, 
wanariadha ambao hu-
fanya michezo ya nguvu, 
watu wasiokula nyama 
na watu wanaochangia 
damu mara kwa mara.La-
kini mtu yeyote anaweza 
kuteseka na upungufu wa 
chuma au matokeo yake, 
hali inayojulikana kama 
anemia. Dalili ni pamoja 
na uchovu , lakini pia in-
aweza kujumuisha hali ya 
kutokuwa na utulivu na 
kuamka amka usiku.

Ikiwa unahisi uchovu 
kila wakati, licha ya 

kubadilisha tabia yako ya 
kulala, unaweza kuhitaji 
ushauri wa daktari wako 
kuhusu viwango vyako 
vya ferritin (aina ya proti-
ni ambayo husaidia kuhi-
fadhi chuma) au hemo-
globin, ambayo hubeba 
oksijeni karibu na mwili.

Hata kama huna upun-
gufu wa chuma, unaweza 
kuiepuka kwa kuzingatia 
lishe yako. Vyanzo vya 
chuma vilivyoingizwa 
kwa urahisi, ni pamoja na 
nyama, samaki, na mayai, 
wakati vyanzo ambavyo 
sio nyama (kama vile 
maharagwe na mboga za 
kijani) vinaweza kuima-
rishwa na vyakula vyenye 
vitamini C ili kuongeza 
chuma.

Ulaji wa mboga au vy-
akula vya mboga

Uchunguzi kadhaa 
mkubwa umegundua 
kuwa watu wazima am-
bao hula matunda zaidi 
na mboga za majani 
huripoti usingizi bora, 
wakati wale wanaoku-
lavyakula vya haraka zaidi 
(fast food) au kunywa 
vinywaji vya kaboni wa-
naripoti kupata ushingizi 
kwa shida zaidi.
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UTU wetu na tham-
ani yetu, ilishuka 
miaka mingi, 
baada ya kuukum-

batia ulemavu wa kusaidiwa.
Tukubaliane waafrica, kuna 
ujinga fulani tumeushikilia, 
tungekuwa watu wa kuende-
lea kupitia misaada, tunge-
shatoka hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, misaada 
mingi ya magharibi haijawa-
saidia walengwa wa misaada 
hiyo zaidi ya kuishia mifu-
koni mwa watu wachache.
Nitamshangaa Prof.Anna 
Tibaijuka, kuulizia Ukimwi 
ulianzia wapi?.Ukimwi ulianzia 
Marekani,Kama ulianzia huko, 
ni kwa nini Umeua na kuteket-
eza waafrica wengi zaidi??.

Motive ya kutengeneza,hivi 
virusi ilikuwa ni nini?.

Ukiisoma, na kuiele-
wa Sayansi ya Kirusi 
kinavyoingia,kuathiri Chembe 
hai ya kinga ambayo ni ( 
Commander in chief), inay-
otoa amri, kwa chembei kinga 
nyingine, Lazima ukubaliane 
nami kuwa, maarifa ya binad-
amu ya " Genetic engineering 
yalifanya kazi.Dunia ina mengi 
ya kushangaza, Ngoja tujadiri 
tutawasaidiaje ndugu zetu 
wanaohitaji dawa hizi.

1) Kwa waafrica wote hii ni 
agenda yetu sote.a) Tu mo-
bilise Resources,zetu tuwe na 
ushirika na wenye kupenda 
ushirika nasi, tujenge viwanda 
vyetu vya madawa, hata ikibidi 
kuwapeleka wana wa kiume 
na wa kike wa kitanzania, 
Kenya na nchi nyingine kupata 
maarifa ya juu zaidi ya kinga 
mwili( immunology).

b) Kila nchi inaweza kubeba 
jukumu moja moja, wakati 
Kenya wana tengeneza chanjo, 
sisi tujenge viwanda vya ARV.

2) Tuweke nguvu kwenye 
kukinga zaidi.a) Panaweza 

long term plan, short term plan ni 
kama hizi.a) Tupunguze matumizi. 

Badala ya magari ya mil 600, tu-
nunue magari ya mil 60!, b) Tuwe 
na mfuko wa Taifa wa Ukimwi i) 
10% ya mauzo ya kodi yaende 
kwenye mfuko huu.

ii)Tuhamasishe matumize ya 
Teleconference, badala ya kulazi-
misha watu kusafiri kwa kuchoma 
mafuta ya petrol kwa ma V8 ili 
tuwe na hela ya emergency kwa 
ajili ya mfuko huu, badala ya 
kuitumia kununulia mafuta ya 
magari.

iii) 7% ya mapato ya mashinda-
no yote kwenye mpira iende kwe-
nye mfuko wa Taifa wa Ukimwi.
Ninajaribu kuonyesha tu kuwa, hili 
tatizo liko ndani ya uwezo wetu!, 
Trump kutunyima misaada, ni NIA 
njema, ya kutaka tushtuke, tutum-
ie raslimali zetu kwa faida ya watu 
wetu na si vikundi vya watu.

TUKATAE ULEMAVU WA KU-
SAIDIWA.

Isaya.

UTAWALA WA 
TRUMP,UCHUKULIWE
KAMA FURSA YA 
KUJIKOMBOA

kuwa na vipimo vya 
kucheck kabla watu 
hawajaingiliana.b) Tuten-
geneze viwanda vya ku-
zalisha Condom nyingi.

C) Mtu anposhtuka 
kayatimba, basi guest 
zote ziwe na dawa 
za kuzuia kirusi hicho 
kusambaa( Post exposure 
prophylaxis).

d) Ngono duniani kote 

baadhi ya maeneo ime-
kuwa ni commodity, basi 
kuwe na Priority kwenye 
nchi za kusaidia makundi 
yaliyoathirika kiuchumi, 
wapewe mikopo nafuu( 
serving disadvantaged 
societies),Ili ku shift 
equilibrium ya biashara 
ya ngono, kuja kwenye 
biashara nyingine.

3) 1,2, hapo juu 
zinaweza ku apply kama 
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GEREZA likiwa 
na ulinzi mkali.
Wafungwa 
watatu 

wanaohusishwa na 
ugaidi walitoroka 
gereza la kamiti nchini 
Kenya mwaka 2018.
Watatu hao Musharaf 
Abdalla maarufu Alex 
Shikanda,Joseph 
Ouma na Mohammed 
Ali Abikar na Alhamisi 
walikamatwa katika 
eneo la Kitui.

Walitoroka kutoka jela 
inayolindwa zaidi baada 
kutoboa ukuta wa jela hiyo.

Baadaye walitumia nguo 
aina ya blanketi na waya 
kutengeneza kamba ambazo 
walitumia kupanda kuta mbili 
ndefu za jela hiyo.

Lakini Musharaf, Joseph 
na Ali Abikar si watu wa 
kwanza kutoroka gerezani. 
Hapa kuna hadithi zingine 
za kushangaza za kutoroka 
gerezani ulimwenguni.

Kitendo cha kutoroka jela 
cha Mfaransa mmoja kwa jini 
la Redoine Faid mwaka 2018 
ni kama hadithi . Redoine 
Faid - ambaye alitoroka kwa 
helikopta baada ya kujihami 
kwa silaha - aliripotiwa kuwa 

shabiki wa filamu za uhalifu 
za Hollywood.

Faid aliwahi kusema 
mtindo wake wa maisha 
umeigizwa na majambazi 
wanaochezwa na Robert de 
Niro na Al Pacino. Alikuwa 
akitumikia kifungo cha miaka 
25 kutokana na kushiriki 
kwake katika wizi ambao 
hakufanikiwa ambapo afisa 
wa polisi aliuawa mwaka 
2010.Alipata sifa mbaya 
nchini Ufaransa baada ya 
kutoroka jela kwa wiki sita 
mnamo 2013.

Polisi wenye silaha
Nchini Ugiriki mfungwa 

mmoja alitumia helikopta 
kutoroka kutoka kwa gereza 
lenye ulinzi mkali si mara 
moja, lakini mara mbili - 
mwaka 2006 na 2009.

Ndege zisizo na rubani 
pia zinakuwa hatari kwa 
usalama kwa magereza kote 
ulimwenguni - ripoti zinasema 
huenda zilitumika kabla ya 
kutoroka kwa Faid.

Mnamo mwaka wa 2017, 
mteka nyara aliyepatikana 
na hatia Jimmy Causey 
aliweza kutoroka kutoka kwa 
gereza la South Carolina kwa 
kutumia vikata waya na simu 
za mkononi.

Siagi inayonata

Wafungwa kumi na wawili 
walitoroka katika jela ya 
kaunti ya Alabama mnamo 
2017 baada ya kutumia 
siagi ya karanga kumlaghai 
mlinzi ili afungue mlango 
unaoelekea nje.Wanaume 
hao walimchanganya 
mfanyakazi mpya kwa 
kupaka siagi juu ya namba 
kwenye mlango wa kutokea.

Joaquin 'El Chapo' Guzman
Mmoja wa watoro wa 

gerezani wanaojulikana sana 
katika historia. Ni Joaquin "El 
Chapo" Guzman. Mlanguzi 
huyu wa dawa za kulevya 
alizipa hekaheka jela mbili 
za Mexico zenye ulinzi mkali.
Mnamo mwaka wa 2001 
aliripotiwa kutoroshwa kutoka 
chini ya ulinzi ndani ya kikapu 
cha nguo chafu - Alikwepa 
kukamatwa tena kwa miaka 
13 mingine.

Baada ya kurejeshwa 
gerezani, alitoroka tena 
kupitia shimo la bafuni 
mnamo mwaka 2015. Mfumo 
wa handaki wenye umbali 
wa maili moja ulikuwa 
umejengwa chini, ukiwa na 
taa, uingizaji hewa na reli 
kwa ajili ya pikipiki.

Joaquin Guzman 
Loera,aliyejulikana kwa 
jina 'El Chapo' akipelekwa 

FAHAMU NAMNA WAFUNGWA 
WALIVYOTUMIANJIA ZA KUSHANGAZA 
KUTOROKA GEREZANI

gereza lenye ulinzi mkali El Altiplano, 
Mexico City Januari 2016.Kwa aibu zaidi 
ya mamlaka ya Mexico, kitendo cha El 
Chapo cha kutoweka kilinaswa kwenye 
CCTV.

Baada ya miezi kadhaa ya kukimbia - 
na mahojiano na mwigizaji wa Hollywood 
Sean Penn - Guzman hatimaye 
alikamatwa tena katika jimbo la Sinaloa.
Kulikuwa na uvumi kwamba alitoroka 
tena mnamo mwaka 2016 - taarifa 
ambazo zilikanushwa. Alikuwa chini ya 
ulinzi wa Marekani akisubiri kufikishwa 
mahakamani wakati huo kujibu 
mashtaka ya dawa za kulevya baada ya 
kurejeshwa nchini humo.

Alivaa viatu vya visigino virefu na nguo 
za mkewe

Mnamo 2012, mlanguzi wa dawa za 
kulevya Ronaldo Silva, 39, aliripotiwa 
kutoroka katika gereza moja nchini Brazil 
kwa kubadilishana nguo na mkewe 
wakati alipomtembelea.Silva alivaa nguo 
za mkewe kabla ya kutoroka.

Baada ya kuripotiwa kunyoa na 
kupaka lipstick, alinaswa tena baada ya 
kuonekana akihangaika kutembea na 
viatu vya visigino virefu kwenye kituo cha 
basi kilicho karibu.Picha ziliibuka akiwa 
amevalia vazi hilo, likiwemo wigi, baada 
ya kurudishwa gerezani.

'Houdini raia wa Korea Kusini'
Choi Gap-bok alipata umaarufu nchini 

Korea Kusini baada ya kutoroka kizuizini 
katika mkoa wa Daegu mnamo 2012.
Mtaalamu mazoezi ya yoga, alitoka 
akiwa amejipaka mafuta ili aweze kupita 
kwenye dirisha la sentimeta 15 kwa 
45 lililokusudiwa linatumika kupitishia 
chakula.

Wachunguzi walisema mwanaume 
huyo mwenye uzani wa kilo 52)na futi 
5 kwa inchi 1.7 alitoroka kwa chini ya 
dakika moja kwa "akipenya kwa urahisi 
mithili ya pweza".Mzee huyo mwenye 
umri wa miaka 50 alikamatwa tena baada 
ya siku sita . Kisha alifungiwa kwenye 
seli na sehemu ndogo ya kupitisha 
chakula, isiyoweza

kuingilika.
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HUSNA SUDI 
NASSORO

NIMEWAHI 
kumuona 
Mzamiru Yassin 
akiwa katika 
jezi ya Mtibwa 
Sugar enzi zile. 
Alikuwa kiungo 
mahiri.Katika 
eneo lake 
Mtibwa Sugar 
walikuwa 
na utitiri wa 
viungo mahiri.
Nyakati zile 
walikuwepo 
Mohamed 
Ibrahim 
‘MO’, Mussa 
Nampaka, 
Shaban Nditti, 
lakini timu 
ilicheza kwa 
kumzunguka 
Mzamiru. 
Shiza Kichuya 
alikuwa staa, 
lakini hakuwahi 
kufanya kazi 
za Mzamiru 
wakati ule 
wako pamoja 
Mtibwa Sugar.

Mzamiru yule 
wa Mtibwa Sugar 
ameongezeka 
ubora na 
thamani akiwa 
na jezi ya Simba 
tangu ajiunge 
na Wekundu 
wa Msimbazi.
Siku zake za  
kwanza na Simba 
aliifanya kazi hii 
anayoifanya leo 
lakini katikati 
aliwahi kupotea 
kidogo akarudi 
tena na amebaki 

kwenye ubora 
wake mpaka sasa.

Anafanya 
kazi kubwa 
katikati mwa 
uwanja.Anapora 
mipira,anatembea 
sana kiwanjani. 
Kama tungekuwa 
na michoro, 
Mzamiru ndiyo 
angekuwa 
amechora eneo 
kubwa la kiungo la 
Simba.

Changamoto 
kubwa aliyonayo 
Mzamiru, 
mashabiki wa 
mpira nchini 
hawajawahi 
kumuelewa 
anachokifanya 
kiwanjani.Awe 
na jezi ya timu 
ya Taifa awe na 
jezi ya Simba 
hawamuelewi. Sijui 
kwanini.Inatokea 
katika maisha.

Mara nyingi 
wanamuona kama 
kiungo wa hovyo 
anayecheza kwa 
kupendelewa na 
makocha. Hawaoni 
mchango wake.
Ni mara chache 
kukuta kundi 
la mashabiki 
limesimamia 
sehemu moja 
kumkubali 
Mzamiru.Ni mara 
chache mno 
kuliona hili, lakini 
kuona kundi hilo 
limegawanyika 
kuhusu kiwango 
chake ni suala la 
kawaida tu.

Kazi hii 

anayoifanya 
Mzamiru, 
ingesifiwa 
kama ingekuwa 
inafanywa 
na baadhi ya 
wachezaji wengine 
wa Simba au 
Taifa Stars.Kila 
siku tungesikia 
wakimwagiwa sifa 
kemkem.Lakini 
kwa Mzamiru ni 
kama hakuna 
anachokifanya. 
Nasikia mwenyewe 
hajali sana jinsi 
anavyotazamwa.

Katika timu 
yenye utajiri wa 
viungo mahiri, 
lakini bado nafasi 
yake iko kikosini.
Kupata nafasi ya 
kucheza katika 
eneo la kiungo la 
Simba kwa miaka 
ya hivi karibuni 
si kazi ndogo.
Ni kazingumu 
inayowashinda 
watu wengi.

Lakini Mzamiru 
amekuwa mchezaji 
anayecheza na 
kufanya kazi 
kubwa, lakini 
hatajwi sana 
vinywani mwa 
mashabiki.Kazi 
hii anayoifanya 
Mzamiru leo, 
haijaja katika njozi. 
Kuna kitu cha 
ziada amekifanya 
katika viwanja 
vya mazoezi. Kitu 
hicho marafiki 
zangu wengi 
hawana. Kibaya 
zaidi hawataki hata 
kujifunza.

SIDHANI KAMA SIDHANI KAMA 
TUNAMTENDEATUNAMTENDEA
HAKI MZAMIRU HAKI MZAMIRU 
YASSIN SELEMBIYASSIN SELEMBI

Siku ambayo Mzamiru 
atakosekana katika kikosi 
cha Simba kwa michezo 
kadhaa, tunaweza kukaa 
mbele ya runinga zetu 
na kuziona Simba mbili 
tofauti. Tutaiona Simba 

yenye Mzamiru ndani 
yake na tutapuuza kama 
tunavyopuuza sasa, lakini 
tutaiona Simba iliyomkosa 
Mzamiru, kisha tutajua 
Mzamiru ni mwanaume wa 
kiwango gani.
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NA MWANDISHI WETU
 
Hazungumzwi sana, lakini 
rekodi alizonazo ndani ya 
kikosi cha Yanga zinambeba, 
Clement Mzize aliyegeuka kuwa 
mshambuliaji hatari na muhimu 
wa kikosi hicho kilichopo chini 
ya kocha Sead Ramovic.

Mshambuliaji huyo mzawa 
licha ya kuletewa mastaa wengi 
wa kigeni ndani ya timu hiyo, 
bado ameonekana kuuwasha 
na kubeba rekodi nzuri kuliko 
mastaa hao anaocheza nao 
nafasi moja Jangwani.

Akiwa na msimu wa tatu 
tangu alipopandishwa akitokea 
timu ya vijana, Mzize amezidi 
kuwa mtamu akimfunika 

hadi Kennedy Musonda 
anayelingana muda wa 
kuitumikia timu hiyo, akipita 
mikononi mwa makocha 
Nasreddine Nabi na Miguel 
Gamondi kabla ya kuja kwa 
Sead Ramovic.

Katika misimu mitatu ya Ligi 
rekodi zinaonyesha Mzize 
amemkimbiza Musonda 
ambaye amekuwa akiimbwa 
kwenye kikosi hicho, kwani 
amehusika katika mabao 
25 (kabla ya mechi dhidi ya 
Fountain Gate FC), akifunga 
mabao 16 na asisti tisa, wakati 
Musonda akifunga jumla ya 
mabao 11 na asisti mbili ndani 
ya misimu hiyo mitatu kwa Ligi 
Kuu.

Katika msimu wa Mzize wa 
kwanza wa 2022/23 alikuwa 
sehemu ya kikosi kilichoipa 
timu hiyo taji la Ligi Kuu 
akifunga mabao matano 
na kutoa pasi moja iliyozaa 
bao, hivyo alihusika kwenye 
mabao sita kati ya mabao 43 
yaliyofungwa na timu hiyo 
huku Fiston Mayele (Yanga) na 
Saidoo Ntibanzonkiza (Simba) 
wakiibuka wafungaji bora baada 
ya kupachika mabao 17 kila 
mmoja.

Kwa Musonda rekodi 
zinaonyesha msimu huo 
akiingia katika dirisha dogo, 
alifunga mabao manne bila 
ya asisti, ilihali katika msimu 
wao wa pili, Mzize alifunga 
mabao sita na kuasisti saba, 

akimuacha mbali Mzambia 
huyo aliyefunga mabao 
matano na asisti mbili.

Kwa msimu huu wakati 
Musonda ndio kwanza 
akianza kurejea tena 
kutoka kwenye majeraha 
ana mabao mawili bila ya 
asisti, wakati Mzize akiwa 
ameshafunga mabao 
matano na asisti moja (kabla 
ya mechi ya jana), japo kwa 
rekodi za mechi za kimataifa 
kwa misimu hiyo mitatu 
wawili hao hawachekani, 
japo Mzambia ametisha 
zaidi.

REKODI ZA CLEMENT REKODI ZA CLEMENT 
MZIZE ZINATISHAMZIZE ZINATISHA

SIMBA 
WAMPA 
5 FADLU
NA ELLY SARONGO

PONGEZI 
KWAKE! 
Simba 
imempongeza 

kocha wa timu 
hiyo, Fadlu Davids 
na kusema, 
alichofanya katika 
mchezo wa juzi 
dhidi ya Kilimanjaro 
Wonderers alifanya 
kitu kizuri zaidi 
kwa kuwaamini 
wachezaji wake.

Juzi, Simba ilikutana na 
Kilimanjaro Wonderers 
katika mchezo wa Kombe 
la Shirikisho la TFF, 
uliopigwa katika Uwanja 
wa KMC, Mwenge, 
Dar es Salam ambapo 
iliondoka na ushindi wa 
mabao 6-0 na kufanikiwa 
kuingia Raundi ya 32 
Bora.

Akizungumza mara 
baada ya mchedzo 
huo, Meneja Habari na 
Mawasiliano Simba, 
Ahmed Ally alisema 
Fadlu amefanya kitu 
kizuri kwa kuwaamini 
wachezaji wake na 
kuwapa nafasi ya 
kucheza katika mchezo 
huo.

“Kwanza napenda 
kumpongeza Fadlu kwa 
kuwaamini wachezaji 
wake wote na kuwapa 
nafasi katika mchezo 
huu, pia huu ulikuwa 
mchezo muhimu kwa 
mashabiki ambao 
walikuja kuwapa shukrani 
wachezaji wao.

=“Unajua timu 
imecheza mechi tatu na 
mashabiki hawakupata 
fursa ya kuwaona 
wachezaji wao, tulicheza 
Tunisia, Angola tukaja 
mechi ya Dar es Salaam 
na mechi zote tatu hizi 
hatukuwaona wachezaji 
wetu.

“Tunisia hatukuwepo, 
Angola hatukuwepo 
na Dar es Salaam 
tulikuwa tumekula ubaya 
ubwela, hivyo mashabiki 
walikuja ili kuwapongeza 
wachezaji wao kwa kazi 
kubwa waliyofanya.”

4, Ijumaa Januari 17, 2025 Bei Tsh. 1,000/ Ksh 100

CCM YATAJA SABABU KUVUNA WAPINZANI WENGI

WENJE AWALIPUA 
TUNDU LISSU, LEMA

EZEKIA WENJE TUNDU LISSU GODBLESS LEMA

Kila kona 
Dodoma 
Dk. Samia 

MKutano huo 
unaotawajiwa 
kuanza kesho 
utakaokuwa chini 
ya Mwenyekiti..UK5 

MIRADI YA UMEME 
KUINUFAISHA WANANCHI

Haya pia 
yalidhihirishwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Judith 

Kapinga alipoongoza 
Menejimenti ya Wizara 
ya Nishati kuwasilisha 
taarifa utekelezaji wa 
bajeti ya wizara kwa 

mwaka 2024/2025...UK.3
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RAIS DK. SAMIA ATAJA
UWEPO VIRUS VYA MARBUG
ZPDB YAMKUNA DK.MWINYI

Kambi ya Lissu 
inaongozwa na kundi 

kubwa la vijana wenye 
nia ya mabadiliko 

wakiamini kwa sasa 
Mbowe hatoshi katika 
nafasi hiyo kutokana 
na siasa za ushindani 
zilizopo sasa nchini.
Kundi la Mbowe nalo 

linaamini bado mgombea 
huyo anayo nafasi ya 
kuendeleza mambo 

makubwa aliyokifanyia 
chama hicho tofauti 

na Lissu ambaye 
wanamuona hatoshi 

kukalia kiti hicho.
Mbowe anapambania 
kubaki madarakani 

akisema bado hajapitwa 
na wakati kukiongoza 
chama hicho na iwapo 

atashinda kiti hicho 
atakuwana jukumu zito 

la kuleta maridhiano 
na kambi ya Lissu ili 
kunurusu mpasuko 

unaoweza kujitokeza...
UK2

BURIANI DC MAHAWE

 HATIMA YA CHADEMA YAWEKWA REHANI

MBOWE, LISSU NANI  MBOWE, LISSU NANI  
ATAIBUKA MBABE?ATAIBUKA MBABE?


