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>> Juhudi zake kuleta maendeleo 
zawakuna viongozi wa Afrika

>> Mkutano kupaisha utalii 
wa Tanzania Afrika na duniani

BENKI YA ABENKI YA AffDB YASIFUDB YASIFU  
UONGOZI WA DKT SAMIAUONGOZI WA DKT SAMIA

Uk.2

Dkt. Samia atakaDkt. Samia ataka  
asilimia 80% Nishati asilimia 80% Nishati 
safi ya kupikiasafi ya kupikia

Lissu atamani 
mapokezi
Kama ya 
viongozi 
wa CCM 

Ilidaiwa kuwa Lisu 
alitakiwa kuripoti 
ofisini siku tatu 
baada ya uchaguzi 

ule, lakini bahati mbaya 
mbele yao kukawa na 
matukio makubwa ya 
CCM ukiwemo mkutano 
Mkuu uliofanyika Dodoma 
na kisha mapokezi ya 
Wassira Jijini Dar              
na Dk Mwinyi Zanzibar.

Sehemu ya Wakuu 
wa nchi 20 za Afrika 
wakionyesha Azimio 
la Dar es Salaam la 

kuwafikishia Umeme 
Waafrika Milioni 300 
ifikapo mwaka 2030 
katika Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi wa 

Afrika kuhusu Nishati 
uliofanyika kwa 

siku mbili kuanzia 
Januari 27 hadi 28, 
2025 katika Kituo 
cha Kimataifa cha 

Mikutano cha Julius 
Nyerere (JNICC), 

jijini Dar es Salaam.

Uk.2
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BENKI YA AFDB YASIFU UONGOZI WA DKT SAMIA

DKT SAMIA ATAKA ASILIMIA  80% NISHATI SAFI YA KUPIKIA
NA MWANDISHI WETU

BBAADA ya kufikia tamati 
kwa Mkutano Mkuu wa 
Nishati jana uliohusisha 
idadi kubwa ya viongozi 

wakuu wa nchi Marais, Mawa-
ziri wa Kisekta, Mawazi Wakuu, 
makamu wa rais na wadau mbal-
imbali wa maendeleo, Rais wa 
Tanzania ataendelea kuwa kinara 
katika utekelezaji wa mpango wa 
kuifikisha tanzania katika ndoto 
ya kuachana na nishati chafu na 

kukimbilia mabadiliko ya kutumia 
nishati safi.

Mpango hu wa matumaini upo 
kayika mkakati wa kitaifa wa Ni-
shati Safi ya Kupikia unaolenga 
kupandisha kiwango cha matumizi 
yake kutoka chini ya 10% hadi 80% 
ifikapo mwaka 2034.

Mpango Mahsusi utatusogeza 
karibu zaidi nia ya kufikia kufikia 
malengo hayo yatakayowawezesha 
akina mama na wasichana kuondo-
kana na tishio la kuathirika afya zao 
kutokana na matumizi ya kupikia 
nishati chafu, kama kuni na mkaa.

Kwa mujibu wa Naibu waziri 
Mkuu na waziri wa Nishati Doto 
Biteko, amesema kuwa, Rais wa 
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Has-
san amekuwa mstari wa mbele 
katika kukuza upatikanaji wa su-
luhisho la nishati safi ya kupikia 
barani Afrika, jitihada ambazo 
zimeungwa mkono na mkakati 
wa kitaifa na kujumuishwa katika 
Azimio litakalotiwa saini katika 
mkutano huu, huku akitoa wito 
wa ahadi na ushirikiano zaidi ka-
tika kuboresha upatikanaji wa su-
luhisho la nishati safi ya kupikia 

barani mwetu. Aidha, amesisitiza 
kuwa ifikapo mwisho wa mwaka 
2025, uwezo wa Tanzania kuzalisha 
umeme utaongezeka hadi megawa-
ti 4,000, nishati inayotoka kwenye 
vyanzo safi na mbadala inavyonu-
faisha wakazi wa vijijini na mijini, 
huku miundombinu ya umeme iki-
fikia vijiji vyote 12,318 nchini.

Pia, Tanzania inaimarisha 
muunganiko wa Afrika kwa kuwa 
na miundombinu ya umeme in-
ayounganisha nchi za Kenya, Bu-
rundi, Rwanda, na Uganda, huku 
miundombinu ya kuunganisha 

Zambia ikiwa inaendelea.
Ametaja miongoni mwa mambo 

mengine yatakayofanyika katika 
mkutano huo kuwa ni kushirikis-
hana uzoefu; kupata ahadi muhimu 
za kisiasa; kutumia ushirikiano ili 
kufungua uwekezaji wa sekta bi-
nafsi; kuanzisha ushirikiano wa 
kufadhili miundombinu ya nishati; 
na kukubaliana mfumo wa ufuatil-
iaji ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
Kiashiria cha Ufuatiliaji wa Maa-
zimio ili kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa ahadi zilizotolewa 
kwenye Mkutano huo.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), Dkt. Akin-
wumi Adesina, akiwa 

ni mmoja wa wajumbe wali-
ohudhuria Mkutano Mkuu 
wa Nishati uliofanyika kwa 
siku mbili mfululizo katika 
ukumbi wa mikutanoi wa 
Kimataifa Mwalimu Julius 
Nyerere Jijini Dar es salaam, 

alishindwa kuficha hisia zake 
na kumtamka wazi kwamba 
Tanzania ni nchi inaypiga hat-
ua za haraka za kimaendeleo 
na akausifu uongoizi wa rais 
wa Awamu ya Sita Dkr samia 
Suluhu Hassan.

Alimtaja kiongozi huyo 
kuwa ni mfano wa kiongozi 
anayeonekana akifanya kila 
juhudi kuhakikishga taifa 
analoliongoza linapiga hatua 
za haraka, ikiwemo miakati 
yake ya kusambaza umeme 

Vijijini ili kuwaondoa Wa-
tanzania katika unyonge na 
umasikini.

Katika mkutano huo uli-
hudhuriwa na Marais wa 
nchi 25, Mawaziri wa Kisekta 
pamoja washirika wa maen-
deleo kutoka duniani kote, 
Rais huyo (AfDB), nchi nyingi 
zimekuwa zikishuhudia idadi 
kuwa ya wananchi wake ha-
wapati nishati hiyo na juhudi 
zake zimekuwa za taratibu 
sana lakini Tanzania inaone-

kana inapiga kasi huku rais 
wake akisimamia kila eneo 
linalohitaji maendeleo.

Vilevile alimshukuru Rais 
Ghazouani wa Mauritania 
ambaye ndiye Mwenyekiti 
wa Umoja wa Afrika, kwa 
kushirikiana katika kufani-
kisha mkutano huo muhimu, 
akisisitiza kwamba ushiriki-
ano huo ulitokana na dhamira 
yake ya kuona waafrika wa-
nakuwa kitu kimoja hasa wa-
napojali masuala yanayohusu 

nchi zao. Mkuu huyo alisema 
mkutano huo ni muhimu kwa 
vile unajadili jambo muhimu 
kwa vile umeme unaopigiwa 
kelele kwa dunia ya sasa si 
anasa, bali ni maisha na ndiyo 
msingi wa maendeleo ya kiu-
chumi barani Afrika. inaende-
lea Uk 3

Alitoa mfano jinsi Afrika 
ilivyoweza kuingia hasara 
ikipoteza  Pato lake (GDP) Af-
rika kwa asilimia 2 hadi 4 kwa 
mwaka. Inaendelea Uk 3
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KKATIKA kuo-
nyesha kuwa 
Chama Cha 
D e m o k r a -

sia na Maendeleo 
(CHADEMA) kinata-
mani kujipima ubavu 
dhidi ya chama Tawala 
CCM, nao wameandaa 
mapokezi ya Mwe-
nyekiti wake mpya 
Tundu Lissu, ambaye 

anatarajia kupokewa 
rasmi katika ofisi zao 
zilizopo Mikocheni Ji-
jini Dar es Salaam.

Imeelezwa kuwa 
kuchelewa kwa 
kupokewa kwa kion-
gozi waao huyo ali-
yechaguliwa tangu 
Januari 21, 2025, 
akimbwaga mtangulizi 
wake Freeman Mbowe 
kulitokana na kupi-
sha shamra shamra za 
mapokezi ya viongozi 
wa CCM, akiwemo 

Makamu mwenyekiti 
Bara Mzee Steven Was-
sira na Dkt Hussein 
Mwinyi aliyepokewa 
mjini Zanzibar.

Awali ilidaiwa kuwa 
Lisu alitakiwa kuri-
poti ofisini siku tatu 
baada ya uchaguzi ule, 
lakini bahati mbaya 
mbele yao kukawa na 
matukio makubwa ya 
CCM ukiwemo mku-
tano Mkuu uliofanyi-
ka Dodoma na kisha 
mapokezi ya Wassira 

Jijini Dar na Dk Mwinyi 
Zanzibar.

Kuona hivyo Chade-
ma wakaahirisha 
sherehe zao zote ili 
kupisha zile za CCM 
na leo ndiyo siku wali-
yoona inafaa kufanya 
tukio lao hilo, ambapo 
pia imezingatia kumal-
izika kwa Mkutano 
Mkuu wa Nishati uli-
ofanyika juzi na jana 
Jijini Dar es Salaam na 
kushirikisha viongozi 
wakuu wa Afrika.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB), 
Dkt. Akinwumi Adesina, 
akiwa ni mmoja wa wa-

jumbe waliohudhuria Mkutano 
Mkuu wa Nishati uliofanyika 
kwa siku mbili mfululizo katika 
ukumbi wa mikutanoi wa Ki-
mataifa Mwalimu Julius Nyerere 
Jijini Dar es salaam, alishindwa 
kuficha hisia zake na kumtamka 
wazi kwamba Tanzania ni nchi 
inaypiga hatua za haraka za ki-
maendeleo na akausifu uongoizi 
wa rais wa Awamu ya Sita Dkr 

samia Suluhu Hassan. Alimtaja 
kiongozi huyo kuwa ni mfano 
wa kiongozi anayeonekana aki-
fanya kila juhudi kuhakikishga 
taifa analoliongoza linapiga hat-
ua za haraka, ikiwemo miakati 
yake ya kusambaza umeme Vi-
jijini ili kuwaondoa Watanzania 
katika unyonge na umasikini.

Katika mkutano huo ulihud-
huriwa na Marais wa nchi 25, 
Mawaziri wa Kisekta pamoja 
washirika wa maendeleo ku-
toka duniani kote, Rais huyo 
(AfDB), nchi nyingi zimekuwa 
zikishuhudia idadi kuwa ya wa-
nanchi wake hawapati nishati 
hiyo na juhudi zake zimekuwa 

za taratibu sana lakini Tanzania 
inaonekana inapiga kasi huku 
rais wake akisimamia kila eneo 
linalohitaji maendeleo.

Vilevile alimshukuru Rais 
Ghazouani wa Mauritania am-
baye ndiye Mwenyekiti wa 
Umoja wa Afrika, kwa kushiriki-
ana katika kufanikisha mkutano 
huo muhimu, akisisitiza kwam-
ba ushirikiano huo ulitokana na 
dhamira yake ya kuona waafrika 
wanakuwa kitu kimoja hasa wa-
napojali masuala yanayohusu 
nchi zao.

Mkuu huyo alisema mku-
tano huo ni muhimu kwa vile 
unajadili jambo muhimu kwa 

vile umeme unaopigiwa kelele 
kwa dunia ya sasa si anasa, bali 
ni maisha na ndiyo msingi wa 
maendeleo ya kiuchumi barani 
Afrika.

Alitoa mfano jinsi Afrika ilivy-
oweza kuingia hasara ikipoteza  
Pato lake (GDP) Afrika kwa asil-
imia 2 hadi 4 kwa mwaka.

Pamoja na hayo Rais huyo 
alieleza kutokata tamaa kwani 
ana matumaini makubwa tangu 
walipoasisi Mpango wa Nishati 
Mpya kwa Afrika, uliobuniwa 
na AfDB mwaka 2016, ambao 
ulileta tija na matarajio mapya.

Mpango huo uliweza 
kuongeza asilimia ya upati-

kanaji wa umeme barani Afrika 
na kuongezeka kutoka asilimia 
39 mwaka 2015 hadi asilimia 52 
mwaka 2024, na watu milioni 25 
walinufaika moja kwa moja.

 Dkt. Adesina alieleza kwam-
ba watu milioni 571 barani Af-
rika bado hawana umeme, wak-
iwa sehemu kubwa ya asilimia 
83 ya watu wasio na umeme du-
niani. hiyo ni zaidi ya watu bil-
ioni 1 wasiokuwa na suluhisho 
la nishati safi ya kupikia, jambo 
ambalo linaathiri vibaya afya ya 
wanawake na watoto.

Hali hii ilipelekea kuzinduli-
wa kwa mpango kabambe wa 
Mission 300, unaolenga kuwapa-
tia umeme watu milioni 300 ba-
rani Afrika ifikapo mwaka 2030. 
Mpango huu, uliozinduliwa kwa 
kushirikiana na Rais wa Benki ya 
Dunia, Ajay Banga, umeungwa 
mkono na wadau wakubwa wa 
maendeleo kama Tume ya Umoja 
wa Afrika na Rockefeller Foun-
dation.

Katika hali ya kuonesha mshi-
kamano wa kimataifa, washirika 
mbalimbali wa maendeleo wali-
tangaza ahadi zao za msaada 
kwa Mission 300. Dkt. Adesina 
aliainisha baadhi ya msaada huo, 
ikiwa ni pamoja na: Dola bilioni 
2.5 kutoka Benki ya Maende-
leo ya Kiislamu, Dola bilioni 1.5 
kutoka Benki ya Miundombinu 
ya Asia, Dola bilioni 2 kutoka 
Mfuko wa OPEC. Aidha, alisema 
serikali ya Ufaransa inatarajiwa 
kutoa tangazo kubwa la msaada.

Mpango mwingine muhimu 
ulioelezwa na Dkt. Adesina ni 
‘Desert to Power’, ambao utaen-
deleza megawati 10,000 za nishati 
ya jua katika nchi 11 za ukanda 
wa Sahel na kuwapatia umeme 
watu milioni 250. Alisisitiza kuwa 
kwa kushirikiana, Mission 300 
na Desert to Power zitawawez-
esha Waafrika milioni 550 kupata 
umeme ifikapo mwaka 2030.

 Alisisitiza umuhimu wa kush-
irikiana viongozi wote wa Af-
rika kufanikisha malengo haya, 
akisema,  juhudi hizi zitaacha 
rekodi katika mataifa ya Afrika, 
hata viongozi watakaokuja hapo 
baadaye hawataanza tena kuan-
galia hapa wanaposhikilia vion-
gozi wa Afrika ya leo.

CHADEMA WATAMANI MAPOKEZI KAMA YA VIONGOZI WA CCM

BENKI YA AFDB YASIFU UONGOZI WA DKT SAMIA



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMATANO JANUARI 29, 202544 HABARI

NA MWANDISHI WETU

HHATIMAYE Mku-
tano Wakuu wa 
Nchi za Afrika 
kuhusu Nishati, 

uliofanyika Januari 27 na 28, 
2025, umefikia tamati jana 
jioni huku wageni mbal-
imbali wakiwemo Marais, 
Mawaziri wa Kisekta pamo-
ja na wadau wa maendeleo 
wakieleza kuridhishwa na 
maandalizi pamoja na mada 
zilizotolewa na viongozi 
mbalimbali.

Mkutano huo ulifungwa 
na mwenyeji Rais wa Tan-
zania Dkt Samia Suluhu 
Hassan, ikiwa ni rekodi ya 
kipekee kwake katika Uta-
wala wa Awamu ya Sita 
kushuhudia wenyeji wa 
mkutani mkubwa kiasi hi-
cho uliohusisha zaidi ya 
nchi 25.

Mkutano huo ulihudhuri-
wa na Wakuu wa Nchi 25, 
Makamu wa Rais wawili, 
Mawaziri Wakuu wanne, 
na Naibu Mawaziri Wakuu 
wawili, na kufanikisha 
idadi ya viongozi wa ngazi 
za juu 35“ kwa Tanzania 
haijawahi kupokea idadi 
kubwa ya viongozi wa 
ngazi ya juu kama hawa 
katika tukio moja.

Katika historia Tanzania 
iliwahi kupokea Wakuu 
wa Nchi ilifikia idadi ya 
19 wakati wa kifo cha 
Baba wa Taifa, Hayati Ju-
lius Kambarage Nyerere 
mwaka 1999, na Wakuu wa 
Nchi 15 wakati wa Mkuta-
no wa SADC mwaka 2019. 

Mkutano huu unazidi kwa 
ukubwa,” alisema Balozi 
Kombo.

Nchi zilizoshiriki kwa 
namna moja au nyingine 
ni pamoja na Algeria, 
Kenya, Nigeria, Ghana, 
Ethiopia, Zambia, Sudan, 
Kenya, Nigeria, Libya, So-
malia, Burundi, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo, 
na nyinginezo. Makamu 

wa Rais kutoka Gambia na 
Benin pamoja na Mawa-
ziri Wakuu kutoka Cote 
d’Ivoire, Uganda, São Tomé 
and Príncipe na Equatorial 
Guinea watashiriki pia.

Balozi Kombo alibaini-
sha kuwa mkutano huu ni 
matokeo ya juhudi za di-
plomasia ya kimataifa zi-
nazotekelezwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

“Mwaliko wa Rais Samia 
katika Mkutano wa Nchi 
20 Tajiri zaidi duniani (G20) 
nchini Brazil Novemba 2024, 
na nafasi aliyopewa kuzun-
gumza kwa niaba ya Afrika 
kwenye Mkutano wa Jukwaa 
la Ushirikiano kati ya Afrika 
na China (FOCAC), ni ishara 
ya kuimarika kwa nafasi ya 

Tanzania duniani,” alisema.
Balozi Kombo pia alisisiti-

za kuwa mikutano ya ki-
mataifa kama huu ina faida 
kubwa kwa uchumi wa nda-
ni, hususan sekta ya utalii, 
hoteli, usafiri, na wajasiri-
amali wadogo kama mama 
lishe na boda boda, akisema 
kuwa inatoa fursa ya kip-
ekee ya kukuza mapato ya 
wananchi wa kawaida.

Tanzania yafunga historia mkutano wa nishati Afrika
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RRAIS wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan jana al-
iongoza Wakuu wa nchi 
za Afrika katika majadil-

iano ya pamoja kwenye Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika ‘Mission 300’.

Mijadala hiyo iliendelea kwa 
siku mbili za mkutano huo wa 
nishati unaofanyika Jijini Dar es 
Salaam nchini Tanzania.

Siku ya juzi mijadala ilihusi-
sha mawaziri wa mataifa mbal-
imbali, viongozi wa sekta binafsi, 
wadau wa masuala ya maende-
leo ya nishati na fedha na jana 
wakuu wa nchi walikuwa ni se-
hemu ya mkutano huo.

Baadhi ya Marais waliowasili 
ni pamoja na Rais wa Kenya, 
Sierra Leone, Malawi, Somalia, 
Zambia, Ethiopia, Djibout, Mad-
agascar, Libya, Mauritania, Gam-
bia, Burundi, Congo, Comoros, 
Ghana na Botswana.

Wakati viongozi hao wakien-
delea kuwasili katika jiji la Dar es 
Salaam, hali ya usalama imeen-
delea kuimarishwa katika mae-
neo mbalimbali ya jiji.

Kwa siku hizo mbili shughuli 
mbalimbali zilisitishwa ikiwemo 
elimu mashuleni na huduma ny-
ingine za kiserikali huku watum-
ishi wa umma wakitakiwa ku-

fanya kazi wakiwa majumbani.
Katika mjadala uliosisimua 

juzi ni Rais wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB), Dkt Aki-

numwi Adesina ambaye alisema, 
Lengo la kuwafikishia umeme 
watu milioni 300 Afrika linak-
wenda kufanikiwa, “Tunahitaji 

uwazi na uwajibikaji katika ku-
fikisha lengo hili.”

Pia Adesina alisema kuwa 
Tanzania imekua mfano wa 

kuigwa kwa kufanya vizuri ka-
tika uwekezaji wa miundombinu 
ya umeme kwa kuwafikishia ni-
shati ya umeme wananchi katika 
vijijini vyote 12,318.

Miungoni mwa nchi zinazota-
jwa kuwa na changamoto zaidi 
ya nishati hiyo ni Chad, Guinea, 
Niger, Mali, na nchi nyingine ny-
ingi za Afŕika Kusini mwa Jang-
wa la Sahaŕa ambazo zimekuwa 
zikikabiliwa na uhaba wa nishati 
kwa muda mrefu kidogo.

Kulingana na ripoti ya Wakala 
wa Kimataifa wa Nishati (IEA) 
iliyochapishwa Juni 2023, watu 
milioni 567, Afŕika Kusini mwa 
Jangwa la Sahaŕa hawakupata 
umeme mwaka 2021, ikiwa ni 
zaidi ya asilimia 80 ya watu wote 
duniani ambao hawakupata 
umeme.

Chad ambayo ina sera ya 
maji na umeme bila malipo kwa 
matumizi yasiyozidi kiwango 
cha kila mwezi cha kWh 300 
kwa umeme na mita za ujazo 15 
za maji, haijaeleza haswa juu ya 
sababu za shida ya umeme.

Lakini kulingana na Taasisi ya 
Thinking Africa, mzozo wa ni-
shati nchini Chad ni matokeo ya 
usimamizi mbovu wa kiufundi 
na kibiashara, na kusababisha 
tatizo kubwa la umeme.

Ingawa nchi hiyo ina uwezo 
mkubwa wa nishati kama vile 
jua, majani, upepo, Jotoardhi 
na hidrokaboni, vyanzo am-
bavyo vinaweza kuchangia 
maendeleo ya sekta hiyo, la-
kini bado hawajajitosheleza.

Tanzania mfano usambazaji umeme Vijijini

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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TTA N Z A N I A 
ni moja kati 
ya nchi 12 zi-
takazozindua 

Mpango Mahsusi wa 
Kitaifa kuhusu Ni-
shati (National Ener-
gy Compact). Kupitia 
Mpango wetu tunata-
rajia kuongeza kasi ya 
kuunganisha umeme 
nchini, hadi kufikia 
asilimia 75 ifikapo 
mwaka 2030. Ili ku-
fanikisha azma hiyo 
ndani ya muda wa 
miaka mitano ijayo tu-
tahitaji uwekezaji we-
nye thamani ya dola 
za Marekani bilioni 
13, ambapo dola bilio-
ni 5 zitapatikana kuto-
ka sekta binafsi hapa 
nchini. Kupitia Mpan-
go huu tumepanga 
kutekeleza mambo 
makubwa manne.

La kwanza ni 
kuongeza uzalishaji 
wa umeme, kutokana 
na nishati mchang-
anyiko, yaani energy 
mix. Hadi sasa Tanza-
nia ina uwezo wa ku-
zalisha MW 3,431.20, 
ambapo 58% ya hizo 
inatokana na vyanzo 
vya maji, 35% inato-
kana na gesi asilia na 
7% inatokana na vy-
anzo vingine. Shaba-
ha yetu ni kuongeza 
MW 2,463 za nishati 
kutokana na nishati 
ya jua, gesi asilia, up-
epo na jotoardhi na 
vyanzo vingine, ifika-
po 2030.

Jambo la pili, Ki-
jiografia Tanzania 
ni kiungo muhimu 
katika kuungani-
sha Mtandao wa 
Umeme kwa Nchi za 
Mashariki na Kusini 
mwa Afrika, Eastern 
Africa Power Pool 
na Southern Afri-

can Power Pool, na 
hivyo kuwezesha 
biashara ya umeme 
kutoka Afrika Kusi-
ni hadi Misri. Tayari 
tumekwishaungani-
sha miundombinu 
ya umeme na nchi za 
Burundi, Kenya na 
Rwanda. Kwa sasa tu-
naendelea kuungani-
sha miundombinu ya 
umeme na Zambia na 
Uganda.

Kuwepo kwa mi-
undombinu hiyo, 
itawezesha biashara 
ya nishati kati ya nchi 
za EAC na SADC, 
Tanzania inayo na-
fasi ya kuuza umeme 
ikizingatiwa kuwa 
hadi Mwezi Novem-
ba, 2024 mahitaji ya 
umeme nchini Tan-
zania yalikuwa MW 
1,888.72 wakati uzal-
ishaji wetu ni MW 
3,431.20.

Jambo la tatu ni ku-
fikisha umeme kwe-

nye vitongoji. Baada 
ya kufanikiwa kusam-
baza umeme katika 
vijiji vyote 12,318 vya 
Tanzania, mwelekeo 
wetu ni kuvifikia vi-
tongoji vyote 64,359. 
Hadi sasa, tumeshavi-
fikia vitongoji 32,827, 
na kazi inaendelea ka-
tika vitongoji 20,000. 
Hivyo, kupitia Mpan-
go huu tutaweza ku-
kamilisha vitongoji 
11,532 vilivyobakia.

Jambo la nne ambalo 
Mpango huu utafan-
ya ni kusaidia usam-
bazaji wa nishati safi 
ya kupikia. Inakadi-
riwa watu milioni 950 
barani Afrika wana-
kosa nishati safi ya 
kupikia. Hali hii in-
aligharimu sana bara 
letu, na inahusishwa 
na kuongezeka kwa 
umaskini, vitishio vya 
kiafya, uharibifu wa 
mazingira, kuongeze-
ka kwa uzalishaji wa 

kaboni, kupotea kwa 
bioanuwai, na kuko-
sekana kwa usawa wa 
kijinsia.

Nchini Tanzania 
utegemezi wa kuni 
na mkaa kwa ajili 
ya kupikia ni zaidi 
ya 90%. Hatuwezi 
kupuuza madhara 
na gharama kubwa 
ya kutumia kuni na 
mkaa, hasa kwa afya 
na ustawi wa wa-
nawake na wasicha-
na.

Katika kukabili-
ana na hili, Tanzania 
tumeweka Mkakati 
wa Kitaifa wa Nishati 
Safi ya Kupikia un-
aolenga kupandisha 
kiwango cha matumi-
zi ya nishati safi ya 
kupikia kutoka chini 
ya 10% hadi 80% ifi-
kapo mwaka 2034. 
Mpango Mahsusi tu-
naouzindua leo uta-
tusogeza karibu zaidi 
kufikia lengo hilo.

DKT SAMIA AAHIDI NISHATI SAFI YA KUPIKIA KUFIKA 80%
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Uahindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com
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Mkurugenzi wa Idara ya Msaada wa Kisheria wa Wizara ya Katiba na Sheria, Ester Msambazi akizungumza kwenye   mafunzo ya wataalamu wa 
sheria watakaotoa huduma kwa wananchi kwenye Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia (MSLAC) inayoanza leo mkoani Kilimanjaro.

HHATIMAYE Mkutano ulioshirikisha Wakuu wa 
Nchi za Afrika kuhusu Nishati, umefikia tamati 
jana jioni huku wageni mbalimbali wakiwemo 
Marais, Mawaziri wa Kisekta pamoja na wadau 

wa Maendeleo kurejea katika nchi zao.
Tunaipongeza Serikali ya Tanzania hususan Rais Dkt Samia 

kwa heshima aliyopewa ambayo imeifanya Tanzania kuwa nchi 
ya mfano Afrika, iliyoandaa tukio kubwa na la kihistoria. Sisi 
Jamzi la Habari tumeshuhudia wajumbe wakieleza wazi kuri-
dhishwa na maandalizi pamoja na mada zilizotolewa na viongozi 
mbalimbali, hatuna shaka yote haya yamefanikiwa chini ya ura-
tibu wa serikali ya Tanzania inayopiga hatua kila uchao katika 
kukuza masuala ya Diplomasia.

Tunajua kwamba ugeni huu umeandika historia ya kip-
ekee ambayo pengine haijawahi kufanyika, hivyo kwetu sisi 
tunawaombea wageni wetu warudi salama lakini wakifika huko 
tunaamini mioyo yao itabaki katika taifa hili.

Kama nchi yetu ilivyo kinara katika kutangaza Utalii, tu-
naamini ugeni ule utatuletea idadi kubwa ya watalii, maana 
tumeshuhudia baadhi yao wakieleza wazi kuvutiwa na vivutio 
vilivyotapakaa katika nchi hii.

Tunarudia kumtia moyo Rais pamoja na wasaidizi wake 
waendelee kuitangaza nchi yetu kimataifa ili tuweze kushuhudia 
matukio makubwa kama haya, ambayo pia yana thamani kubwa 
kwa ustawi wa nchi yetu

Tunajua kuwa Mkutano huo uliohudhuriwa na Wakuu wa 
Nchi 25, Makamu wa Rais, Mawaziri Wakuu, na Naibu Mawa-
ziri Wakuu, na kufanikisha idadi ya viongozi wa ngazi za juu 35“ 
kwa Tanzania haijawahi kupokea idadi kubwa ya viongozi wa 
ngazi ya juu kama hawa katika tukio moja.

Tunashindwa kuzipongeza nchi moja moja zilizoshiriki lakini 
kwa uchache tunazitaja majirani kama Algeria, Kenya, Nigeria, 
Ghana, Ethiopia, Zambia, Sudan, Kenya, Nigeria, Libya, Somalia, 
Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, pamoja na vion-
gozi waliokuwemo kama Makamu wa Rais kutoka Gambia na 
Benin pamoja na Mawaziri Wakuu kutoka Cote d’Ivoire, Uganda, 
São Tomé and Príncipe na Equatorial Guinea na wengine wote 
waliopata bahati ya kuhudhuria mkutano huo wa kihistoria.

Tunamuombea Rais Dkt Samia afya njema ili aende-
leze dhamira yake ya kuiona nchi ya Tanzania ikipiga 
hatua kimaendeleo. Mungu ibariki Tanzania.

Karibuni 
tena 

Tanzania
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JJANUARI 27, 2025, 
Mkutano wa Nisha-
ti unaowakutanisha 
Marais, Mawaziri wa 

Nishati, Mawaziri wa Fed-
ha, na wadau wa maende-
leo uliandele kufanyika ka-
tika Ukumbi wa Mikutano 
wa Mwalimu Nyerere Jijini 
la Dar es Salaam, Tanzania.

Mkutano huu, unaoju-
likana kama “Mission 300”, 
unalenga kujadili mikakati 
ya kuhakikisha upatikanaji 
wa nishati kwa watu mil-
ioni 300 Barani Afrika.

Jana Jumanne Rais wa 
Tanzania Dkt Samia Su-
luhu Hassan, alipokea 
Marais wa mataifa mbal-
imbali waliohudhuria 
mkutano huo.

Wakati mkutano huo uk-
iendelea Tanzania imeanza 
kupiga hatua kubwa ikiji-
wekea malenhgo ya kufikia 
sehemu kubwa ya nchi 
kupata nishati ya umeme, 
hivi karibuni Serikali ili-
weka wazi kuwa imefani-
kiwa kufikisha umeme 
katika vijiji 12,278, sawa na 
asilimia 99.7 ya vijiji vyote 
nchini katika kipindi cha 
mwaka 2020 hadi mwaka 
jana 2024.

Pia katika kipindi hi-
chi vitongoji 32,827 vime-
fikiwa na umeme kati ya 
vitongoji 64,359, sawa na 
asilimia 51.

Imesema, hatua hiyo 
imeongeza fursa kwa wa-
nanchi kushiriki kikamili-
fu katika shughuli za kiu-
chumi na kuboresha sekta 
muhimu kama elimu, afya, 
biashara, na usafiri.

Hayo yamesemwa Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson 
Msigwa, leo Januari 5, 2025, 
katika ukumbi wa Makta-
ba, Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, akifungua semina 
ya wahariri na Waandishi 
wa habari kujirisha Mku-
tano wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika kuhusu Nishati 
utakaonyika Januari 27-28, 
2025, katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es Salaam.

Msigwa amesema kwa 
mujibu wa takwimu, zaidi 
ya taasisi 12,905 za afya 
na elimu zimeunganishwa 
na umeme, hatua ambayo 
imeimarisha utoaji wa hu-
duma kwa wananchi.

Amesema zaidi ya hayo 
Serikali imewekeza katika 

vyanzo mbadala vya nishati 
kama umeme jua, jotoardhi, 
na upepo, ambapo uzalishaji 
unatarajiwa kuongezeka kwa 
megawati 1,100.

“Hii inalenga kuvutia 
uwekezaji zaidi katika sekta 
ya viwanda, ambapo idadi 
ya viwanda vya uzalishaji wa 
vifaa vya nishati kama ngu-
zo na nyaya imeongezeka 
kutoka 23 mwaka 2020 hadi 
kufikia viwanda 78 mwaka 
2024.

Uzalishaji wa ndani wa vi-
faa hivi siyo tu unatoa ajira 

kwa Watanzania, bali pia 
unapunguza gharama za us-
ambazaji wa nishati vijijini 
na mijini”, alisema Msigwa.

Kuhusu Mkutano huo 
wa Wakuu wa Nchi za Af-
rika kuhusu Nishati Msig-
wa amesema ni matokeo ya 
juhudi kubwa za kidiploma-
sia za Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

“Rais Dk. Samia ameo-
nyesha uongozi wa mfano 
barani Afrika kwa kusima-
mia ajenda ya nishati safi 
ya kupikia, ambapo kupi-

tia Mkakati wa Kitaifa wa 
Matumizi ya Nishati Safi wa 
mwaka 2024-2034, Tanzania 
imelenga kufikia asilimia 80 
ya kaya kutumia nishati safi 
ifikapo mwaka 2034.

Hatua hii inalenga kubore-
sha afya za wananchi na 
kulinda mazingira dhidi ya 
uharibifu wa misitu unaoto-
kana na matumizi ya kuni na 
mkaa”, alisema Msigwa.

Msigwa alisisitiza, mku-
tano huo utaweka msingi 
wa kupatikana kwa umeme 
kwa Waafrika milioni 300, 

ambapo nchi 14 za Afrika zi-
tatia saini makubaliano hayo 
mbele ya marais zaidi ya 10 
wa Afrika.

Aidha, Msigwa amewa-
himiza waandishi wa habari 
kushirikiana kwa dhati na 
Serikali kufanikisha mku-
tano huo, huku akibainisha 
kwamba Tanzania inayo na-
fasi ya kipekee kuimarisha 
taswira yake kimataifa kupi-
tia tukio hili.

“Ndugu wahariri na 
waandishi wa habari, ninyi 
ni daraja muhimu kati ya 
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ambapo nchi 14 za Afrika zi-
tatia saini makubaliano hayo 
mbele ya marais zaidi ya 10 
wa Afrika.

Aidha, Msigwa amewa-
himiza waandishi wa habari 
kushirikiana kwa dhati na 
Serikali kufanikisha mku-
tano huo, huku akibainisha 
kwamba Tanzania inayo na-
fasi ya kipekee kuimarisha 
taswira yake kimataifa kupi-
tia tukio hili.

“Ndugu wahariri na 
waandishi wa habari, ninyi 
ni daraja muhimu kati ya 

Serikali na wananchi. Hakik-
isheni taarifa sahihi kuhusu 
juhudi za Serikali zinawafikia 
wananchi.

Kupitia mkutano huu, 
tunawataka kuelewa kwa un-
dani ajenda zake na kuelimi-
sha umma kuhusu umuhimu 
wake,” alisema Msigwa.

Msigwa alimalizia kwa ku-
toa mwito kwa Waandishi wa 
habari kuweka ajenda moja 
ya kuijenga taswira chanya 
ya Tanzania kimataifa, aki-
sisitiza kwamba “Tanzania 
Kwanza!”

ekezaji zaidi katika 
sekta ya viwanda, 

ambapo idadi 
ya viwanda vya 

uzalishaji wa vifaa 
vya nishati kama 
nguzo na nyaya 

imeongezeka 
kutoka 23 mwaka 
2020 hadi kufikia 

viwanda 78 
mwaka 2024.
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MMA E N D E -
LEO yanay-
o f a n y i k a 
i k i w e m o 

ujenzi wa Miundom-
binu ya Barabara, Reli 
ya kisasa, Hospitali, 
Zahanati na maboresho 
katika sekta ya elimu ni 
miungoni mwa mambo 
yanayowavutia hata wa-
nanchi wanaoshi katika 
nchi jirani na Tanzania.

Wananchi wa Kenya 
wanapotembelea Tanza-
nia mara nyingi wame-
kuwa wakiweka wazi 
juu ya kuvutiwa kwao 
na maendeleo wanayo-
kutana nayo katika miji 
ya Tanzania, ambayo 
miaka ya nyuma wali-
kuwa wakiiona katika 
nchi yao.

Kwa sasa kinacho-
vutia Wakenya wengi 
ni uwepo wa Treni ya 
kisasa inayofanya safari 
zake katika miji ya Dar 
es Salaam, Morogoro na 
Dodoma ambayo kwao 
wanafananisha na ile in-
ayotumika katika nchi 
zilizoendelea hususan 
katika Bara la Ulaya na 
Marekani na nchi zi-

lizoendelea.
Baadhi ya Wakenya 

waliozungumza na 
gazeti hili, wanaweka 
wazi jisni gani maen-
deleo ya Tanzania wa-
navyoyaona yakilipita 
taifa lao, huku wakiji-
uliza nini kilichofanyika 
katika nchi hii jirani yao, 
ambacho kwao hak-
iwezei.

Ukiacha Wakenya 
hata mjirani wengine 
kutoka nchini Malawi 
nao wanayasifia maen-
deleo ya Tanzania, 
kwamba yanakuwa ni 
mfano wa kuigwa ka-
tika nchi za ukanda wa 
Maziwa Makuu, hasa 
kukua haraka kiuchumi 
na maendeleo mengine 
yanayoonekana wazi.

W a n a k u m b u s h a 
kwamba mnamo miaka 
ya 1990 Majiji ya Ma-
lawi kama vile Blantire, 
Lilongwe na hata Mzu-
zu yalikuwa ndiyo safi 
zaidi miungoni mwa 
nchi za jirani ikiwemo 
Tanzania.

Miji hiyo ndiyo ili-
yoanzisha mpango wa 
kusafishwa usiku kabla 
ya Dar es salaanm na 
Nairobi hayajaanza ku-
pata huduma hiyo, la-

kini matokeo yake hivi 
sasa wameachwa mbali 
kimaendeleo.

Katika mika hiyo 
Barabara ya Tanzania 
inayounganisha nchi ya 
Malawi ilikuwa hajaka-
milika kwa kiwango cha 
Lami, hivyo wasafiri 
wanaotoka nchini wa-
likuwa wakikutana na 
Barabara za Lami wan-
apoingia nchini Mala-
woi hususan katika miji 
ya mwanzoni kama 
Kalonga, Lumph, Ek-
wendeni na Mzuzu ki-
sha kuelekea katika Mji 
Mkuu wa Lilongwe.

Hata hivyo miji hiyo 
kwa sasa inakabiliwa 
na uchakavu wa miun-
dombinu huku Tanzania 
ikizidi kujenga barabara 
katika mikoa na wilaya 
ambazo awali zilikuwa 
zimejifunga kutoka eneo 
moja kwenda jingine.

Miradi ya kimkakati 
ya ujenzi ilianza kushi-
ka kasi tangu utawala 
wa Awamu ya Tano 
chini ya Rais Dkt hayati 
John Pombe Magufuli 
ambapo sasa ndiyo kasi 
imeongezeka katika uta-
wala wa awamu ya Sita 
chini ya Dkt Samia Su-
luhu Hassan.

Kufuatia maendeleo 
hayo Tanzania inaele-
kea pazuri na pengine 
kwa miaka michache 
ijayo, itakuwa ndiyo 
nchi kimbilio kwa wa-
nanchi mbalimbali ku-
toka mataifa mengine 
kama ilivyokuwa Afrika 
Kusini, nchi inayopokea 
wageni kila uchao kuto-
kana na kufunguka kwa 
fursa za kibiashara na 
maisha.

Hii inatokana na mi-
kakati ya Serikali Awa-
mu ya sita kupitia Ilan 
ya Chama tawala CCM, 
ambayo imekuwa ikira-
tibu maendeleo na kui-
fanya nchi kuonekana 
ikipiga maendeleo ya 
kasi.

Dkt Samia ambaye 
amekuwa akisimamia 
kwa makini masuala ya 
maendeleo, amekuwa 
mkali kwa wasaidizi 
wake akiwataka wasi-
fanye ajizi inapobidi 
kusimamia kazi za ku-
watumia Watanzania, 
ndiyo maana amekuwa 
mkali na asiyekuwa na 
subira pale anapogun-
dua uzembe unafanyika 
sehemu yoyote il ana-
fanya mabadiliko ya 
haraka.

TANZANIA YAZIDI KUVUTIWA KWA MAENDELEO

“Hii inatokana 
na mikakati 
ya Serikali 
Awamu ya 

sita kupitia Ilan 
ya Chama tawala 

CCM, ambayo 
imekuwa ikiratibu 

maendeleo na 
kuifanya nchi 

kuonekana ikipiga 
maendeleo ya kasi.



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATANO JANUARI 29, 2025 1111MAKALA

NA MWANDISHI WETU

MMIKOA mbal-
i m b a l i , 
taasisi, vi-
kundi vya 

marafiki na wananchi 
mbalimbali juzi wal-
ishiriki kikamilifu kush-
erehea Siku ya kuzaliwa 
kwa Rais wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu Has-
san, huku Mkoa wa Kag-
era ukiyataja mafanikio 
makubwa yanayoende-
lea kupatikana katika 
utawala wa Awamu ya 
Sita chini ya rais huyo 
hayapaswi kupita bila 
kupongezwa

Ukiacha shere za aina 
tofauti zilizofanyika 

katika Jiji la dar es sa-
laam, lakini hata baadhi 
yao mikoa nayo imeri-
potiwa kufanya sherehe 
hizo za kumtakia mai-
sha marefu na yenye 
afya kiongozi huyo wa 
nchi.

Kauli ya upendo ny-
ingine imatokea mkoani 
Kagera kupitia Mkuu 
wake Fatma Mwassa 
ambaye alisema kuwa, 
Wakazi wa Mkoa Kag-
era kuwa hawana budi 
kumpongeza na ku-
muombea Sana Rais 
wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu Hassan 
kutokana na  shughuli 
nyingi za maendeleo zi-
lizofanyika katika Mkoa 

huo. Akizungumza 
wakati wa sherehe za 
kumpongeza Mhe. Rais 
Dkt. Samia kwa kutimi-
za Miaka 65 ya kuzali-
wa, zilizoandaliwa na 
Umoja wa Wanawake 
wa CCM Mkoa wa Kag-
era (UWT), Hajat Fatma 
Mwassa amesema men-
gi yanaonekana yaliyo-
fanywa na Dkt. Samia 
yakiwemo yanayohusu 
Elimu, Afya, Barabara, 
Maji, Bandari, huku 
mengine yakiwa yame-
kamilika na mengine 
yakiwa katika hatua za 
kukamilika na mengine 
yakianzishwa.

 “kwa uchache mmeo-
na Vituo vya Afya na 
Hospitali zimejengwa 

ni Kazi ya Mhe. Rais 
Dkt Samia, mmeona 
Shule nzuri na Watoto 
wetu wanasoma vizuri 
ni kazi ya Dkt Samia, 
Mmeona Bandari zetu 
za Bukoba na Kemon-
do kila moja zimeletwa 
Shilingi Bilioni 22   kazi 
inakamilika kufikia 
Mwezi Machi, Barabara 
Njia Nne zinajengwa 
ni Kazi ya Dkt. Samia, 
Maji, Barabara, Umeme 
mpaka Vitongojini ni 
mengine mengi ni kazi 
ya Mhe. Rais Samia..” 
amesema Hajat Mwas-
sa.

Aidha ameongeza 
kuwa ni muda sasa wa 
Akina Mama hao wa 
CCM kuendelea kukii-

marisha Chama Cha 
Mapinduzi kwa kump-
ambania Rais Dkt. Sa-
mia kuhakikisha anapa-
ta Ushindi wa kishindo 
katika Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba Mwaka huu, 
kwa kumtafutia Kura 
hadi chini ya Uvungu, 
na kuzilinda kura hizo, 
ili kumpa nafasi ya Mia-
ka Mitano mingine aka-
milishe Miradi mingine 
ya Maendeleo.

Sherehe hizo za kum-
pongeza Rais Dkt Sa-
mia zimefanyika Kata 
Kashai Bukoba Manis-
paa na Kuhudhuliwa na 
Viongozi pamoja na Wa-
nawake wa UWT kuto-
ka Wilaya zote za Mkoa 
Kagera.

MAFANIKIO YA AFYA, MAJI, BANDARI NA 
ELIMU YATAJWA ‘BIRTHDAY’ YA DKT SAMIA
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Kufuatia 
kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji 
cha Saadan 
kilichokuwa 
kikikumbana 
na matukio ya 
kuvamiwa na 
wanyama wakati 
na waharibifu 
kama vile Tembo 
na Simba sasa 
imepungua na 
kuwa sehemu 
salama toka kijiji 
hadi mmbuga 
yenyewe.

NA MWANDISHI WETU

VVIJIJI na vitongoji kad-
haa wilayani Bagam-
oyo mkoa wa Pwani 
vili vkuwa giza ku-

tokana na kutopata nishati ya 
umme, vingine tangu ulipo-
patikana uhuru wa nchi hii 
mwaka 1961, lakini sasa mae-
neo mengi wanatos shukurani 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa kuwezesha kuondoa chan-
gamoto hiyo.

Mfano ni Kijiji cha Saadan 
kilichokuwa katikati ya Hifadhi 
hiyo ambacho awali iliyogubik-
wa na giza, umasikini uliocha-
gizwa ukosefu wa huduma za 
kijamii na kulifanya eneo hilo 
lisifikike kwa urahisiu kutokea 
katika miji mikubwa inayolizu-
nguka kama vile yalipo makao 
makuu ya wilaya, Bagamoyo 
na Jiji la Dar es salaam.

Nyuma ya miaka ya 1960 
hakukuwa na mwanga kati-
ka eneo hilo, wenyeji walioshi 
eneo hilo walijikita katika kazi 
ya uvuvi wakitumia nyenzo 
duni, pia kulikuwa na biashara 
nyingine kama vile ukataji wa 
ukindu, zao lililotumika sana 
kwa ajili ya ususi wa mikeka na 
vikapu, kadhalika ukataji miti 
ya Mikoko iliyokuwa ikisafiri-
sahwa kwa majahazi kwenda 
katika miji ya Zanzibar na hata 
nje ya nchi Mombasa na Visiwa 
vya Comoro.

Mwanga ulijitokeza mwa-
ka 1962 ilipoanzishwa Bustani 
ya wanyama, iliyojmumuisha 
wanyama wachache walio-
fungiwa katika Ng’enge (Zoo) 
kubwa na ndogo, zilizoanza 
kuvuta macho ya watalii kuan-
za kutembelea kijiji hicho kili-
chokuwa na wakazi wachache, 
wengi wao wakitokea maeneo 
mbalimbali ya nchi na kuafaua-
ta biashara ya uvuvi.

Enzi za Ukoloni Saadani ili-
wahi kukaliwa na Koloni la 
Waarabu walioendesha biasha-
ra ya utumwa, iliyotanabaish-
wa na kuwewpo mabaki ya 
magofu machache yaliyokuwa 
yakitumiwa katika biashara 
hiyo, pia gati kuu la kusafir-
ishia watumwa kutoka bandari 
ndogo ya Saadani kuelekea Un-
guja na nchi nyingine za jirani.

Kwa mujibu wa simulizi za 
wazee wa mji huo hata jina hili 
la Saadani, lilitokana na Mzee 
mmoja wa Kiarabu aliyeku-
wa akimiliki saa ya ukutani, 
hivyo alipochoshwa na mas-
wali ya kuulizwa muda “Saa 
ngapi? kila mara akawa anawa-
jibu “kama unataka saa nenda 
kaangalie ndani.

Kwa vile hakuweza kutam-
ka vizuri maneno ya Kiswahili 
ndipo alipokuwa akikatisha tu 
kwa kusema “Saadani” ndipo 
likazaliwa jina hili.

Ukuaji wa mbuga hiyo ya 
wanyama iliweza kuupa uma-
arufu mji huo mdogo ulipo 

kandoni mwa Bahari ya Hindi 
kwa kuanza kutembelewa na 
watalii pamoja na watu maaru-
fu, akiwemo Mwanasiasa ali-
yeshika nyadhifa mbalimbali 
serikalini Mzee Rashid Mfau-
me Kawawa, aliyefika Saadani 
Mwaka 1974 na kuweka jiwe 
la Msingi la kumbukumbu ya 
ujiuo wake na uzinduzi wa 
bustani hiyo ya wanyama.

Kwa bahati nzuri kijiji 
cha saadan kiliweza kuonja 
maendeleo mapema kwa kupa-
ta zahanati pamoja na Shule 
ya Msingi iliyoanza ikiwa na 
madarasa manne na baadaye 
ikaendelea na kukamilisha 
madarasa yote saba, pia kiliwa-
hi kununua gari aina ya Center 
kwa ajili ya shughuli za kijiji.

Kupitia uwepo wa bustani 
hiyi ya wanyama kijiji nhicho 
kilianza kupokea wafanyaka-
zi wengi wakati huo wakiju-
likana kama ‘Game Scout’ ku-
toka maeneo mbali mbali na 
baadhi waliajiriwa wananchi 
wakazi wa kijiji hicho na vile 
vinavyozunguka bustani hiyo 
kama Uvinje, Buyuni Kuu na 
Buyuni Kitopeni.

Kwa kuwa mazingira ya 
hifadhi ya Saadani ni Jangwa 
wafanyabiashara wenye asi-
li ya India chini ya Kampuni 
ya Albhai Panju and Sons 
walianzisha kilimo cha zao la 
chumvi na kuvuna maelfu ya 
tani waliyoisafisha kwenda 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Kampunu hiyo iliwe-
ka kiwanda chake maeneo 
ya Malumbi nje kidogo ya 
Bustani ya Wanyama ya 
Saadan, na baadaye serikali 
kupitia Shirika la Madini la 

Taifa (Stamico) iliweza kuan-
zisha kiwanda cha kisasa cha 
uzalishaji chumvi na kupele-
ka watalaamu wa madini na 
kuanzisha mradi huo ulioku-
wa mkubwa sana.

Lakini katika kipindi chote 
Hifadhi hii iliyopo chini ya 
TANAPA, iliyoanzishwa mwa-
ka 1962 ikiwa ni pori la akiba 
na Mwaka 2005, kupandishwa 
hadhi rasmi na kuwa hifadhi 
ya taifa, ikashuhudia ongeze-
ko la wahamiaji waliovutwa 
na upatikanaji wa Samaki aina 
ya Kamba ambao katika kijiji 
hicho hujulikana kama Makaji 
ambayo yalikuwa yakiuzwa 
kwa bei kubwa na kuwa na 
maslahi mazuri kwa wavuvi.

Makampuni binafsi kama 
vile Dar Ocean Product na 
hata Tafico walikivamia kijiji 
hicho kwa ajili ya kununua sa-
maki hao kutoka kwa wavuvi 
wenyewe moja kwa moja.

Lakini katika kipaindi chote 
hivyo huku zikipita awamu 
zote tano la utawala wa Seri-
kali ya jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wana kijiji wali-
kuwa na changamoto mbalim-
bali za maendelo kama vile 
ukosefu wa nishati ya umeme 
na maji.

Kadhalika miundombinu 
ya barabara inayotokea mwis-
honi mwa daraja la kisasa la 
Wami kuingia kulia katika Vi-
jiji vya Mandela na baadaye 
Miono, Zimbili, Mkange na 
kuingia Saadan ilikiuwa ipo 
katika hali mbaya.

Serikali ikaifanyia kazi 
changamoto hiyo baada ya 
kufanya ujenzi wa kisasa wa 
baraba inayotokea eneo la 

Makurunge Bagamoyo yali-
pokuwa mashamba ya mifugo 
ya Ranchi ya Zanzibar Bagam-
oyo (RAZABA) hadi kuingia 
Kijiji cha Saadani kupitia miji 
iliyokuwa kandoni mwa ba-
hari ya Hindi kama vile Mk-
waja na Buyuni.

Katika utawala huu wa 
awamu ya Sita chini ya uongo-
zi wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan, Mbunga ya Saadani 
inang’aa,baada ya kupatiwa 
umeme wa kutosha.

Kwa takriban mwaka sasa 
wakazi wa Saadani wanafaid-
ika na uwepo wa nishati ya 
umeme, waliyoikosa tangu 
nchi kupata uhuru.

Kufuatia kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji cha Saadan 
kilichokuwa kikikumbana 
na matukio ya kuvamiwa na 
wanyama wakati na wahari-
bifu kama vile Tembo na Sim-
ba sasa imepungua na kuwa 
sehemu salama toka kijiji hadi 
mmbuga yenyewe.

Hivi sasa mkazi wa Saadani 
atakayetafuta bughudha ya 
kukutana na wanyama ni yule 
atayekwenda misituni kwa ajili 
ya kufanya shuguli za kibinada-
mu kama vile kuzoa chumvi au 
kuvua katika maeno yasiyoku-
wa rasmi kwa shuguli hiyo.

Wakazi wa Saadani kwa sasa 
wanaliimba jina la Rais Samia 
kwamba ndiye aliyendi-
ka historia ya kuing’arisha 
Saadani, kizazi kipya kuto-
ka eneo hili sasa hakina tena 
histoiria ya enzi hizo ambazo 
wakazi walifuata taa aina ya 
Karabai iliyokuwa ikiwashwa 
na wafanyabiasha maarufu 
enzi hizo Mohamed Mwara-
bu al maarufu Mzee Ganda 
na Mfaume Akida Mimi  na 
Sheikh Said waliokuwa waki-
miliki maduka zama hizo.

Nishati ya umeme yaifungua Bagamoyo



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATANO JANUARI 29, 2025 1313MAKALA

TRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSITRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSI
NA MWANDISHI WETU

KKUREJEA madara-
kani kwa Donald 
Trump, ambaye 
hapo awali alia-

hidi kumaliza vita nchini 
Ukraine, kumeibua hali 
mpya ya wasiwasi mion-
goni mwa makampuni ya 
Magharibi ambayo bado ya-
naendelea kufanya shughuli 
zake nchini Urusi.

Hali hii inatokea wakati 
serikali ya Urusi ikiende-
lea kuimarisha sheria na 
masharti yanayoongeza 
gharama za kujiondoa kwe-
nye soko lake, pamoja na 
kutoa vivutio finyu kwa wa-
naotaka kuendelea kufanya 
biashara nchini humo.

Tangu Moscow ilipoi-
vamia Ukraine mnamo 
Februari 2022, makampuni 
makubwa kama Renault, 
McDonald’s na Heineken 
yaliondoka Urusi, yakiuza 
hisa na mali zao kwa hasara 
kubwa kufuatia sheria kali 
zilizowekwa.

Baadhi ya makampuni 
mengine, hususan yale ya 
vyakula na bidhaa za usafi 
kama PepsiCo, Procter & 
Gamble na Mondelez, bado 
yanaendelea kufanya shu-
ghuli zake nchini Urusi kwa 
kile wanachokiita “sababu 
za kibinadamu.”

Benki kadhaa za Ulaya 
kama Raiffeisen Bank Inter-
national na UniCredit nazo 
zinajikuta katika mtanziko 
huohuo, zikikabiliwa na 
ugumu wa kurejesha mali 

zao zilizozuiliwa nchini 
Urusi.

Tayari, serikali ya Mos-
cow inadai punguzo la an-
galau asilimia 60 wakati 
wa miamala ya kuondoka, 
sambamba na ‘mchango wa 
hiari’ wa asilimia 35 kwenye 
bajeti yake, ambao Marekani 
imeuita “kodi ya kuondo-
ka.”

Je, Trump atafanya nini?
Wadau mbalimbali 

wa kibiashara na kishe-
ria, akiwemo Ian Massey, 
mtaalam wa biashara, wa-
nasema ushindi wa Trump 
unaongeza sintofahamu kwa 
mashirika yenye mali au 
vitegauchumi nchini Urusi.

Kremlin inatarajiwa kue-
ndelea kuongeza gharama 
za kujiondoa ili kufidia 
hasara, huku Trump akita-
biriwa kupunguza gharama 
za uendeshaji kwa makam-
puni yanayopendelea ku-
wekeza au kurejea Mare-
kani.

“Inatarajiwa itachukua 
miezi kadhaa kuumaliza 
mzozo wa Urusi na Ukraine, 
hata kama Trump atain-
gilia kati,” anasema Mas-
sey. “Hivyo, makampuni 
yatakuwa yakitathmini 
mikakati yao kwa umakini 
zaidi.”

Baadhi ya wacham-
buzi wanaamini kurejea 
kwa Trump kunaweza ku-

wapa uwezekano mpya 
makampuni yanayotaka 
kuendelea na biashara zao 
Urusi, ikiwa vikwazo vya 
kimataifa vitaregezwa. Kwa 
upande mwingine, huenda 
yakatokea mazingira ya-
takayoharakisha makam-
puni mengine kukamilisha 
mpango wao wa kujiondoa 
kabisa.

Sheria za Moscow zina-
vyozidi kuwa kali

Kwa mujibu wa Alexei 
Yakovlev, mkurugenzi ka-
tika Wizara ya Fedha ya 
Urusi, mazungumzo ya mi-
kataba ya kuondoka kwa 
makampuni fulani bado ya-
naendelea.

Hata hivyo, hakufafanua 

ikiwa kurejea kwa Trump 
kunaweza kuzuia hatua za 
makampuni hayo au kusaid-
ia mengine kurejea nchini 
Urusi.

Serikali ya Urusi ime-
sisitiza kuwa mpango wow-
ote wa kujiondoa unaohu-
sisha dola milioni 488 au 
zaidi, lazima upitishwe na 
Rais Vladimir Putin.

Aidha, wanunuzi wa 
ndani wanaotaka kununua 
mali za makampuni ya nje, 
wanapaswa kuonyesha 
mkakati mahsusi, likiwemo 
jinsi gani kununua au kuto-
nunua biashara husika ku-
navyoweza kuathiri uchumi 
wa Urusi.

Mustakabali uliojaa sin-
tofahamu

Mengi yamebadilika 
tangu mwaka 2022, wakati 
makampuni mengi yalianzi-
sha mazungumzo ya kujion-
doa. Kwa sasa, mchakato 
huo ni mgumu zaidi kuto-
kana na:

Tathmini ya Thamani: 
Thamani ya makampuni 
inahitajika kuthibitishwa na 
wataalam huru wanaoteuli-
wa na Wizara ya Uchumi ya 
Urusi.

Minada ya Uwazi: Seri-
kali inaendesha minada ili 
kuwapa wanunuzi wote wa 
ndani fursa sawa, jambo lin-
alowapa makampuni ya Ma-
gharibi hofu ya kushindwa 
kupata bei nzuri.

Kurejea kwa Trump ma-
darakani kumebadili kabisa 
ramani ya kisiasa na kiuchu-
mi, na huenda kukabadilisha 
mwelekeo wa makampuni 
ya Magharibi yanayoyumba 
kati ya kuondoka au kuen-
delea kubaki Urusi.

Hata hivyo, mwelekeo 
huu unatabiriwa kuam-
batana na mifumo mipya 
ya kisheria inayodhibiti 
mtiririko wa rasilimali na 
fedha.

Bado hakuna uhakika 
juu ya lini vita vya Ukraine 
vitakoma, au jinsi Trump 
a t a k a v y o s h u g h u l i k i a 
mgogoro huo na vikwazo 
dhidi ya Urusi.

Wakati uamuzi wa 
mwisho ukisubiriwa, 
makampuni ya Magharibi 
yanajikuta kwenye maamu-
zi magumu zaidi kuliko 
wakati wowote ule.

Je, yatadumu Urusi, 
kuondoka sasa, au kusubiri 
kuona iwapo sera za Trump 
zitapunguza gharama zao 
za uendeshaji na athari za 
vikwazo?

Ni wazi kuwa mustakab-
ali wa uchumi wa kimataifa 
unazidi kugubikwa na hali 
ya kutokuwa na uhakika, 
huku macho ya wachumi 
na wafanyabiashara wengi 
yakielekezwa kwenye Ikulu 
ya Marekani na Kremlin.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMANCHESTER United huenda ikamsajili mshambuliaji 
wa Chelsea na Ufaransa Christopher Nkunku, 27, kwa 
mkopo ikiwa Muingereza Marcus Rashford, 27, ataondo-
ka katika klabu hiyo. (The Athletic – Usajili unahitajika)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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Michezo Kimataifa
MasumbwiMasumbwi
ya Mamaya Mama

kurindima Darkurindima Dar
NA MWANDISHI WETU

WWANAMASUMBWI 
wa kike wa ngumi 
za kulipwa pamoja 
na wengine mbalim-

bali watashiriki katika mapam-
bano ya mchezo huo utakaofan-
yika hivi karibuni kulingana na 
habari zilizolifikia gazeti hili.

Hayo yatakuwa ni maadhi-
misho mapya ya ngumi ya Wa-
nawake yatakayojulikana kama  
Samia “SAMIA WOMEN BOX-
ING CHAMPIONSHIP 2025” 
ambayo yanatarajiwa kauanza 
Ijumaa 31-01-2025 mpaka 02-
02-2025 katika fukwe za Kawe 
Beach Club, Dar es salaam.

Mashindano hayo yaliyoa-
sisiwa na Shirikisho la Ngu-
mi Tanzania (BFT) yanalenga 
kuongeza hamasa kwa Wan-
awake katika mchezo wa ng-
umi nchini, pia yatatumika 
kuchagua wachezaji watakao 
jiunga na kikosi cha Timu ya 
Taifa itakayojiandaa kushiriki 
kwa mara ya pili k Mashinda-
no ya 14 ya Ubingwa wa Dun-
ia yatakayofanyika Nichini 
Serbia kuanzia Tarehe 06-03-
2025 mpaka 17-03-2025.

“Hii itakua ni mara ya pili 
kwa Taifa kushiriki mashindano 
ya Ubingwa wa Dunia, baada 
ya kufanya hivyo kwa mara ya 
kwanza kwanye mashindano 
ya 13 yalifanyika New Delhi, 
India mwezi wa tatu, 2023...
Maandalizi ya mashindano yetu 
yanaendelea vizuri, tunawaom-
ba wadau mjitokeze kwa wingi 
kutuunga mkono kwa hali na 
mali” Alinukuliwa Asha George 
Voniatis, Mwenyekiti wa kamati 
ya wanawake na wachezaji ya 
BFT na mjumbe wa kamati ya 
usawa kijinsia ya Afrika (AFBC).

Mashindano haya yatashirik-
isha wachezaji wanawake wa-
naocheza ngumi za ridhaa na za 
kulipwa kupitia kamisheni ya 
ngumi za kulipwa (TPBRC)

Pamoja na mashindano 
hayo, wachezaji wote watahud-
huria semina za kuwawezesha, 
kuwajengea maarifa ya maisha 
na Ujasiliamali kwa kushirikina 
na taasisi ya ARHN ya Mbezi 
Beach, Dar es salaam.
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Jb atamani waigizaji wapyaJb atamani waigizaji wapya

NA EMMANUEL TAIRO

SSTAA wa RnB Bongo, 
Abednego Damian ‘Belle 
9’, ameweka wazi kuwa, 
katika utaratibu wake wa 

kufanya kazi haangalii wala ku-
chagua wa kufanya naye.

 Belle 9 ambaye aliwahi ku-
tamba na ngoma ya ‘Sumu ya 
Mapenzi “Najua watu huwa tu-
nasahau fadhila na mimi kiuk-
weli nisiwe mchoyo wa kutoa 
shukurani, ninamshukuru sana, 
Ben Pol kwa mambo aliyoweza 
kunifanyia mpaka hapa nili-
pofikia.

“Alikuwa mwalimu mzuri 
sana kwangu na alikuwa an-
apenda nitimize ndoto zangu, 
hakutaka nikate tamaa kabisa,” 
anasema Belle 9

Mwimbaji huyo ameliambia 
Gazeti la Jamvi la Habari  kuwa, 
msanii anayejiamini kwenye 
kazi zake haoni sababu ya kuan-
za kuchagua watu wa kufanya 
nao kazi, bali kuona wasanii 
wachanga wanafika mbali.

NA EMMANUEL TAIRO

MMKALI katika tasnia 
za filamu, Yusuf 
Mlela amesema 
kutokana na maba-

diliko yanayohitajika kwenye 
sanaa, haoni tatizo wasanii wa 
Bongo Fleva wakiingiza kwenye 
filamu na tamthiliya.

 Akizunguza na mwandishi 
wa gazeti hili, Mlela ambaye 
ukiachilia mbali na uigizaji pia 
ni muongozaji wa tamthilia, 
amesema kuwa sanaa kila siku 
inatakiwa ikue ndiyo maana 
wasanii wengi wa Bongo Fleva 
wameamua kufanya hivyo.

“Unajua sanaa inatakiwa ikue 
kila siku mambo yanatakiwa 
mapya, ukiangalia sisi wote ni 
wasanii na msanii lazima aweze 
kuonyesha uwezo wake katika 
sanaa, acha waingie ili kuleta 
vitu vya tofauti,” alisema Mlela.

Belle 9 ammwagia 
sifa Ben Pol

Mlela: Sanaa
inatakiwa ikue

NA ERYNE BANDA

MMSANII mkon-
gwe wa Bongo 
Movie, Jacob 
Steven ‘JB’, 

amesema sababu za mapro-
juza kurudia wasanii wale 
wale kwenye filamu na 
tamthilia ni kutokana na 
uwepo wa waigizaji wach-
ache wenye uwezo huo.

JB alisema atamani wapa-
te waigizaji wapya wenye 
uwezo mkubwa zaidi, ndiyo 
maana yuko bize kufanya 
usaili wa waigizi wapya ili 
kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji kwani mashabiki 
wamechoka kuona waigizaji 
ni wale wale hawabadiliki.

“Mashabiki wasitulau-
mu sana kwa maprojuza 
kurudia wasanii wale wale 
kwenye filamu na tamthilia. 

Sababu ni tasnia ya uigiza-
ji ina waigizaji wachache 
wenye uwezo wa kuigiza. 
Ndiyo sababu mashabiki 
wanaona hawabadiliki. 

Binafsi nimeligundua hilo 
na natamani nipate waigi-
zaji wapya wenye uwezo 
mkubwa zaidi, ndiyo maa-
na niko bize sasa hivi kufan-
ya usaili wa waigizi wapya 
ili kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji,” alisema JB.

NA MWANDISHI WETU

BBENDI kongwe ya 
muziki wa dansi 
Msondo Ngoma 
wiki hii imemal-

iza mazoezi ya wimbo 
maalum waliouandaa kwa 
ajili ya kumpongeza Rais 
wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Dkt Samia 
Suluhu Hassan, wim-
bo huo ambao umeanza 
kupingwa katika maeneo 
mbalimbali inapofanya 
maonyesho yake ya wiki, 
umeanza kuwa kivutio 
kwa mashabiki.

Akizungumza na gaze-
ti hili Meneja wa bendi 
hiyo Saidi Kibiriti alisema, 
hao kama Tasisi wameona 
juhudi za makusudi zin-
azofanywa na kiongozi 
huyo na kuona ipo sababu 
ya kumpa maua yake.

Naye mkuu wa Jukwaa 
wa bendi hiyo Juma Ka-
tundu alisema kuwa kati-
ka wimbo huo wanazung-
umzia baadhi ya manufaa 
waliyopata Watanzania 
katika kipindi cha Utawa-
la wa awamu ya sita kama 
vile ujenzi wa reli ya kisasa 
pamoja na usafiri wa Treni 
ya umeme, pia miundom-
binu na ukuaji wa uchumi 
mambo ambayo kwa sasa 
yanaonekana hata kwa 
macho.

Alisema wimbo huo 
utakapokamilika wataure-

kodi na kisha kuusambaza 
katika vituo vya redio na 
Televisheni ili Watanzania 
waone kazi hiyo iliyolenga 
kutoa wasifu na kuzitam-
bua juhudi zinazofamny-
wa na viongozi katika mi-
kakati ya kuendeleza taifa 
la Tanzania.

Alisema huo ni mwanzo 
lakini bendi hiyo itakuwa 
ikitunga nyimbo kama 
hizo kwa ajili nya viongozi 
mbalimbali na hata watu 
wengine wanaojitolea ku-
saidia masuala ya kijamii 
katika nchi hii.

Msondo Ngoma wamwimbia Dkt SamiaMsondo Ngoma wamwimbia Dkt Samia



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMATANO JANUARI 29, 2025

JAMVI LA HABARI

SPOTI
ALHAMISI  JUNI  14, 2018

GAZETI HILI HUTOLEWA NA JAMVI MEDIA GROUP, S. L. P 78862, DAR ES SALAAM

NA MWANDISHI WETU

KKLABU  ya Simba imekiri 
kupiga hodi katika ofisi 
za Uhamiaji kwa ajili ya 
kuwaombea Uraia wa 

Tanzania wachezaji wake tisa wa 
kigeni, wanaoitumikia timu hiyo 
katika msimu huu wa Ligi Kuu.

Meneja wa Habari na 
Mawasiliano wa klabu hiyo 
Ahmed Ali alisema, ni kweli 
klabu yao imechukua hatua 
hiyo kutokana na maridhia-
no baina ya wachezaji hao na 
uongozi wa Simba.

Kanuni za Shirikisho la Soka 
Tanzania linaruhusu klabu kusaji-
li wachezaji 12 wa nje, hivyo enda-

po Simba itafanikiwa kuwapatia 
uraia wachezaji wake hao itaku-
wa na upungufu wa wachezaji 
9, hivyo itakuwa na uwezo wa 
kusajili tena idadi hiyo.

Hatua hii imekuja siku cha-
he baada ya klabu nyingine 
inayocheza Ligi Kuu Singida 
Big Stars, kuwapatia uraia wa-
chezaji wake watatu wa kigeni 
wanaoitumikia timu hiyo.

wafuatialiaji wa michezo 
waliozungumza na gazeti hili 
wamedai kuwa hatua hiyo ni 
nzuri kwa vile haitakuwa na 
faida kwa timu pepekee bali pia 
itaimarisha kikosi cha timu ya 
Taifa (Taisa Star) ambayo itashiri-
ki michuano ya Afcon Tanzania 
ikiwa miungoni mwa waandaaji.

Simba yakomalia uraia kwa wachezaji wakeSimba yakomalia uraia kwa wachezaji wake

WAANDAAJI
wa michuano ya Afcon mwaka 
2027, timu za Taifa za Tanzania 
(Taifa Stars) na Uganda (The 

Crane) zimejikuta zikipangwa 
katika kundi moja, katika 
michuano ya mwaka huu 

2025 itakayofanyika Morocco.

Waandaaji AFCON 2027 
Wapikwa chungu kimoja 

NA MWANDISHI WETU

KKLABU ya Yanga imewataka 
mashabiki wake wapuuze taar-
ifa zinazosambazwa na wabaya 
wao katika mitandao ya kijamii, 

zikidai kiungo wao mshambuliaji Aziz 
Ki, anatarajia kuaiacha timu hiyo na 
kwenda kutafuta changamoto nyingine.

Taarifa hizo zimekuwa zikirudia 
kusambazwa katika mitandao tofau-
ti, imeleta taharuki kwa mashabiki wa 
timu hiyo, kwa vile mchezaji huyo ni 
moja kati ya nyota wanaotumainiwa ka-
tika kikosi cha timu hiyo.

Katika taarifa hiyo inadaiwa kuwa, 
Aziz Ki hakupendezewa na timu yake 
Yanga, kutolewa katika michuano ya 
Ligi ya Mabingwa hatua ya 16 Bora, 
hivyo anatamani kuondoka ili akaitu-
mikie klabu itakayocheza michuano mi-
kubwa ya kimataifa.

Taarifa hizo zimekanusha vikali na 
klabu hiyo, ikisisitiza kuwa ni za ku-
puuzwa kwa vile zinalenga kuwasam-
baratisha mashabiki.

Hata hivyo kiongozi mmoja wa 
Yanga aliyeongea na gazeti hili kwa 
masharti ya kutotajwa jina lake alise-
ma, wamechelewa kukanusha kupi-
tia mitandao ya Jamii kutokana na 
kutokuwepo kwa Meneja wake wa 
Habari na Mawasiliano Ali Kamwe 
aliyekwenda nchini Morocco kushiri-
ki Droo ya michuano ya Afcon.

AZIZ KI NI YANGA DAMUAZIZ KI NI YANGA DAMU
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