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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amekutana na kuzungumza na Rais wa Taasisi ya Rockefeller 
Dkt. Rajiv Sha Ikulu Jijini Dar es Salaam jana tarehe 27 Januari, 2025.

NA MWANDISHI WETU

KKUFUATIA mabadi-
liko makubwa ka-
tika sekta ya Kili-
mo na hasa uwepo 

wa mkazo wa serikali ya 
Awa,mu ya Sita katika us-
ambazaji wa pembejeo za 
kilimo pamoja na kutoa 
mbolea ya ruzuku kumele-
ta matumaini makubwa 
kwa wakulima, katika mae-
neo mengi ya Tanzania.

Gazeti hili lililopiga kam-
bi katika Kijiji cha Amani 
Makolo, wilayani Mbinga 

>> Inaendelea Uk. 3

Wakulima
wafagilia
Ruzuku

ya pembejeo
ya Dkt Samia

DKT SAMIA ATAKA UMEME DKT SAMIA ATAKA UMEME 
KUFIKIA MEGAWATI 4000KUFIKIA MEGAWATI 4000
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>> Anataka Tanzania 
iwe mfano ifikapo 2025

>> Rais wa Benki ya Dunia 
akiri Afrika itawezekana
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DKT SAMIA ATAKA UMEME KUFIKIA MEGAWATI 4000

WAJUMBE MKUTANO WA NISHATI WAVUTIWA MAENDELEO TANZANIA
NA MWANDISHI WETU

MMIUNGONI mwa vion-
gozi mbalimbali walio-
wasili katika Jiji la Dar 
es Salaam kwa ajili ya 

kuhudhuria mkutano wa Nishati 
Afrika, wameeleza kuvutiwa na 
maandeleo ya nchi ya Tanzania ya-
nayozidi kuimarika kila siku.

Tanzania imepokea zaidi ya 
Marais 25 na Mawaziri 60, katika 
mkutano huo ulioanza jana ambao 
unatarajiwa kumalizika leo, huku 

ajenda ikiwa ni kushirikiana kwa 
pamoja ili kuimarisha juhudi za ku-
kabiliana na changamoto za nishati 
Barani Afrika.

Katika mkutano huo pia alihud-
huria Rais wa Nigeria Bola Ahmed 
Tinubu aliyewasili na kupokelewa 
na Waziri wa Mambo ya nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo.

Katika mazungumzo yao 
pamoja na mambo mengine alisi-
fu juhudi kubwa za maendeleo ya 
Tanzania katika kipindi hiki cha 
uongozi wa Awamu ya sita chini 

ya Dkt Samia Suluhu Hassan.
Kulingana na wajumbe wali-

ohudhuria mkutano huo mambo 
ya kuvutia yanayotajwa na wageni 
wengi ni kuwepo na utulivu na am-
ani, pia masuala ya utalii ambayo 
kwa sasa yamepiga hatua kubwa 
hapa nchini.

Kuna matarajio makubwa 
baada ya msafara huu kurejea 
katika nchi zao, Tanzania itaanza 
kupokea watalii wengi wataka-
opata taarifa njema kutoka kwa 
wageni hawa waliokuwepo nchini 
kwa siku mbili za mkutano huo.

Kwa upande mwingine Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk Doto Biteko amesema kuwa Tan-
zania inachukulia mkutano wa Ni-
shati wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
(Misheni 300) kuwa ni kichocheo 
cha utekelezaji wa Sera yake ya Taifa 
ya Nishati ya kuendeleza nishati na 
uhifadhi.

Dk Biteko aliwaambia wajumbe 
wa mkutano huo jana Januari 27, 
2025 wakati akifungua Mkutano 
huo unaofanyika Ukumbi wa Mwal-
imu Nyerere Jijini Dar es Salaam 
kwa siku mbili, kuanzia leo Januari 

27 hadi 28, 2025 ambapo majadil-
iano ya leo yamehusisha ngazi ya 
ukijumuisha Mawaziri na Wadau 
wa Nishati na Fedha na kesho mku-
tano huo utahusisha ngazi ya vion-
gozi wakuu wa nchi za Afrika.

Alisema maendeleo ya nishati 
tunayojivunia, bado nchi inahitaji 
uwekezaji zaidi katika sekta ya ni-
shati kwani matarajio yake ni kuku-
za shughuli za kiuchumi hususan 
katika sekta za viwanda, madini na 
huduma za ukarimu jambo ambalo 
linahitaji uwekezaji wa kimkakati 
zaidi katika sekta ya nishati.

NA MWANDISHI WETU

NNIA ya Rais wa Tan-
zania Dkt Samia 
Suluhu Hassan ni 
kuona nchi ina-

jitoshelaza kwa nishati ya 
umeme, ambapo dhamira 
yake ni kuhakikisha vyanzo 
vyote vilivopo nchini vin-
afikisha idadi ya Megawati 
4,000 mwaka 2025.

Hayo yamewekwa wazi na 
Naibu waziri Mkuu na wazi-
ri wa Nishati Dkt Doto Bite-
ko, alipoeleza mpango wa 
Tanzania kuimarisha muun-
ganiko wa Afrika kwa kuwa 
na Nishati safi ya kupikia.

Amesema kuwa, Rais wa 
Tanzania,  Samia Suluhu 
Hassan amekuwa mstari wa 
mbele katika kukuza upati-
kanaji wa suluhisho la nishati 
safi ya kupikia barani Afrika, 

jitihada ambazo zimeungwa 
mkono na mkakati wa kitaifa 
na kujumuishwa katika Azi-
mio litakalotiwa saini katika 
mkutano huu, huku akitoa 
wito wa ahadi na ushiriki-
ano zaidi katika kuboresha 
upatikanaji wa suluhisho la 
nishati safi ya kupikia barani 
mwetu.

Aidha, amesisitiza kuwa 
ifikapo mwisho wa mwaka 
2025, uwezo wa Tanzania ku-
zalisha umeme utaongezeka 
hadi megawati 4,000, nishati 
inayotoka kwenye vyanzo 
safi na mbadala inavyonu-
faisha wakazi wa vijijini na 
mijini, huku miundombinu 
ya umeme ikifikia vijiji vyote 
12,318 nchini.

Alisema Tanzania inaima-
risha muunganiko wa Afrika 
kwa kuwa na miundombinu 
ya umeme inayoungani-
sha nchi za Kenya, Burundi, 

Rwanda, na Uganda, huku 
miundombinu ya kuungani-
sha Zambia ikiwa inaende-
lea.

Pia alitaja miongoni mwa 
mambo mengine yatakay-
ofanyika katika mkutano huo 
kuwa ni kushirikishana uzoe-
fu; kupata ahadi muhimu za 
kisiasa; kutumia ushirikiano 
ili kufungua uwekezaji wa 
sekta binafsi; kuanzisha ush-
irikiano wa kufadhili miun-
dombinu ya nishati; na kuku-
baliana mfumo wa ufuatiliaji 
ikiwa ni pamoja na kuanzi-
sha Kiashiria cha Ufuatiliaji 
wa Maazimio ili kusimamia 
na kufuatilia utekelezaji wa 
ahadi zilizotolewa kwenye 
Mkutano huo.

Ametwataka viongozi 
walioshiriki mkutano huo 
kutumia fursa hiyo kuhitimi-
sha Maazimio yanayoendana 
na matarajio ya bara la Af-

rika ya nishati na kuimarisha 
ushirikiano unaohitajika ka-
tika kuyatekeleza.

“Ni matarajio yangu 
kwamba, mamlaka zinazo-
husika za nishati katika kila 
nchi ya majaribio zitajitahidi 
kuhakikisha maazimio ya ni-
shati yanafanikishwa kupi-
tia malengo na mipango ya 
hatua zinazolenga kuongeza 
kiwango cha upatikanaji wa 
umeme, matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia, nishati 
mbadala na mchango wa 
mtaji wa sekta binafsi ka-
tika kufanikisha upatikanaji 
wa nishati”, amemalizia Dk 
Biteko.

Kwa upande wake Rais wa 
Benki ya Dunia (WB),  Ajay 
Banga amesema kuwa Bara 
la Afrika linaweza kubadili-
sha sura ya Afrika kwa kuwa 
na juhudi za pamoja za ku-
unganisha rasilimali ziliz-

opo kuhakikisha nishati ya 
umeme inawafikia wananchi 
wengi zaidi Afrika ifikapo 
2030

Nae Rais wa Benki ya Af-
rika (AfDB), Dk Akinumwi 
Adesina ameipongeza nchi 
ya Tanzania kwa kuwa mfa-
no wa kuigwa kwa kufanya 
vizuri katika uwekezaji wa 
miundombinu ya umeme 
kwa kuwafikishia nishati ya 
umeme wananchi katika viji-
jini vyote 12,318.

Mkutano huo umewaku-
tanisha Mawaziri wa Ni-
shati, Viongozi wa Taasisi 
za Kimataifa za Kifedha, 
Wataalam na Wadau wa 
Mashirika ya Kiraia ambao 
watapata fursa ya kujadili 
na kukubaliana malengo, 
vipaumbele vya sera, su-
luhisho, na ahadi za jinsi 
ya kutekeleza Mpango wa 
Mission 300.
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NA MWANDISHI WETU

WWAZIRI mwenye 
dhama Afya, 
Mhe. Jenista 
Mhagama, jana 

alifanya ziara hospitali Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete (JKCI), Taasi-
si ya Tiba ya Mifupa Muhim-
bili (MOI), na Hospitali ya 
Agakhan ili kukagua uta-
yari wa kutoa huduma kwa 
Wakuu wa Nchi za Afrika 

kuhusu Mkutano wa Nishati 
unaoendelea Jijini Dar es Sa-
laam kuanzia jana tarehe 27 
hadi 28 Januari, 2025.

Mhe. Mhagama katika zi-
ara hiyo alieza kuridhishwa 
kwake na juhudi za hospitali 
hizo kwa kuwa tayari kutoa 
huduma za aina yoyote en-
dapo itatokea Kiongozi yoy-
ote atapata changamoto ita-
kayohitaji.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa MNH, Prof. Mohamed 
Janabi alisema kuwa hospitali 
hiyo imejipanga vizuri kupi-

tia Idara ya Tiba na Magonjwa 
ya Dharura ambayo ndiyo 
yenye watalaam wabobezi 
katika eneo hilo na kubwa 
kulizo zote nchini kuhakiki-
sha inatoa huduma kwani 
ndiyo itakuwa inapokea wa-
geni hao, kuwaimarisha na 
kisha kuwasambaza katika 
hospitali nyingine kulingana 
na shida aliyo nayo mgonjwa 
endapo itahitajika kufanya 
hivyo.

Mkutano wa Nishati Afrika 
una kauli mbiu ya Kuhariki-
sha Upatikanaji wa Nishati 

Afrika, umeandaliwa kwa 
pamoja na Serikali ya Tanza-
nia, Benki ya Dunia, Benki ya 
Afrika ambapo Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Marais wa Nchi za 
Afrika 24, wawakilishi wa 
Wakuu wa Nchi na Serikali za 
Afrika 21, Wakuu wa Taasisi 
za Kimataifa 6, Washirika 
wa Maendeleo 5 watashiriki 
mkutano huo ambapo pia 
washiriki wengine 2,600 nda-
ni na nje ya Tanzania wame-
jisajili kushiriki mkutano huo.

NA MWANDISHI WETU

NNAIBU Wazi-
ri wa Fedha, 
Mhe. Hamad 
Hassan Chande 

ametoa wito kwa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanza-
bar kujenga Mfumo wa 
Ununuzi wa Umma kwa 
kutumia  wataalam wa 

ndani ili kusimamia ki-
kamilifu fedha za Serikali 
zinazotumika katika un-
unuzi.

Alitoa wito huo jijini 
Dodoma alipokutana na 
kufanya mazungumzo 
na Kamati ya Bajeti ya 
Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar iliyotembelea 
Mamlaka ya Ununuzi wa 
Umma nchini (PPRA) 

kwa ajili ya kujifunza 
masuala ya ununuzi wa 
umma kwa ujumla.

Alisema Mfumo huo 
pia utasaidia kurahisisha 
mchakato wa ununuzi 
pamoja na kuongeza 
uwazi wa zabuni kwa 
kujua thamani halisi ya 
fedha.

Aidha Mhe. Chande 
aliipongeza Kamati hiyo 

kwa kufanya uamuzi wa 
kuja kujifunza PPRA ka-
tika kipindi hiki ili kwen-
da kuboresha Muswada 
wa Sheria ya Ununuzi 
ambao utajadiliwa katika 
Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar.

“Haya ni maamuzi sa-
hihi kwa sababu Taasisi 
za Umma ndio ambazo 
zinatumia bajeti kubwa 

katika ununzi wa umma 
kwa kuwa zaidi ya asilim-
ia 70 ya Bajeti zetu zinak-
wenda kwenye ununuzi, 
kwa hiyo tunapoenda 
kupitisha Mswada wetu 
tuhakikishe Sheria im-
ewekwa vizuri ili kuepu-
ka changamoto”, aliongeza 
Mhe. Chande.

Aliwakaribisha kutembel-
ea PPRA mara kwa mara kwa 
ajili ya kuendelea kujifunza 
zaidi na ikiwezekana waende 
jijini Arusha ambako kumesi-
mikwa Mfumo wa Ununuzi 
ili waone uhalisia uliopo.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bajeti 
ya Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, Mhe. Mwanaasha 
Khamis Juma alisema kwa 
sasa Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar inafanya ma-
boresho ya Sheria ya Ununu-
zi, hivyo kamati imeamua 
kuja kujifunza ili waweze 
kuishauri Serikali kikamilifu.

“Kama nilivyosema hapo 
awali, hii ni Kamati ya Bayeti 
na kazi yeke ni kupitisha Ba-
jeti ya Serikali ambayo ndani 
yake kuna miradi na kwenye 
miradi kuna ununuzi, kwa 
hiyo tumeamua tuje tuone 
wenzetu wanafanyaje, Sheria 
zao zikoje, ili tuone namna 
bora ya kuishauri Serikali”, 
aliongeza Mhe. Mwanaasha.

Naye Naibu Waziri wa 
Ofisi ya Raisi, Fedha na Mi-
pango, Zanzibar, Mhe. Juma 
Makungu Juma, alisema 
wamekuja kujifunza kwa 
sababu fedha nyingi za 
Taifa zinatumika ka-
tika ununuzi hivyo ni 
muhimu Serikali ihakik-
ishe fedha hizo zinatumi-
ka vizuri.

Alisema kuwa wame-
kuja kuchukua uzoefu 
wa taratibu mbalimbali 
za ununuzi pamja na 
mafanikio kwa sababu 
taratibu hizo za zinato-
fautiana kati ya Tanzania 
Bara na Zanzibar pamoja 
na kujadili mafanikio na 
changamoto zilizopo ka-
tika masuala ya ununuzi.

WIZARA YA AFYA YAJIPANGA KUHUDUMIA WAGENI MKUTANO WA NISHATI JIJINI DAR

ZANZIBAR YAPEWA MBINU UNUNUZI WA UMMA
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NA MWANDISHI WETU

SSERIKALI imeende-
lea kuboresha mifu-
mo ya Afya ikiwemo 
kujenga Hospitali, 

Vituo vya afya, Zahanati 
na pia kutoa vifaa tiba kwa 
katika maeneo mbalimbali 
ikiwa ni juhudi na msisiti-
zo wa Rais wa Awamu 
ya Sita Dkt Samia Suluhu 
Hassan, ambaye tangu al-
ipoingia madaraka aliweka 
msisitozo wa kuboresha 
maeneo hayo.

Kufuatia maboresho 
hayo wananchi wameen-
delea kufaidika na hudu-
ma hizo za tiba na kutoa 
shukurani kwa serikali am-
bayo kila uchao imekuwa 
ikisikiliza kero za wananchi 
na kujzitafutia ufumbuzi.

Hivi karibuni Waziri wa 
Afya Mhe. Jenista Mhaga-
ma amekabidhi vitendea 
kazi kwa wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii vyenye 
thamani ya Shilingi Mil-
ioni 674.3 kwa mikoa Saba 
ambayo ni Njombe, Pwani, 
Kigoma, Ruvuma, Songwe, 
Lindi pamoja na Kagera.

Waziri Mhagama ameka-
bidhi vitendea kazi hivyo 
leo Januari 3, 2025 akiwa 
mkoani Kagera, mkoa am-
bao umewakilisha mikoa 
mengine Sita itakayotoa 
huduma za afya kwa wa-
nanchi ikiwemo elimu juu 
ya magonjwa yasiyoam-
bukiza na magonjwa ya 
milipuko.

“Vitendea kazi vilivy-
okabidhiwa ni pamoja na 
viatu maalum vya kazi, 

miamvuli, mabegi pamoja 
na sare maalum zitaka-
zowatambulisha kuwa 
wao ni wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii wataka-
okuwa wawili katika kila 
kitongoji (mwanamke na 
mwanaume),” amesema 
Waziri Mhagama.

Waziri Mhagama alise-
ma, mpango huo wa wa-
hudumu wa afya ngazi ya 
jamii ni mpango wa Taifa 

unaoongozwa na Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, 
lengo likiwa ni kuhakiki-
sha hadi ifikapo mwaka 
2028 Tanzania inakuwa na 
wahudumu hao wapatao 
137,294 nchi nzima ili ku-
punguza magonjwa.

Aidha, Waziri Mhagama 
alisema katika kipindi ki-
fupi cha uongozi wa Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassa, 
Serikali imewezesha uwe-

po wa dawa pamoja na vi-
faa tiba ikiwemo vifaa vya 
uchunguzi ambavyo vina-
tumia tekinolojia ya hali ya 
juu.

“Sasa hivi kuna ongeze-
ko la mashine ya uchun-
guzi wa magonjwa MRI 14, 
CT-Scan 45, Digital X- Ray 
439, Ultrasound zaidi ya 
600 pamoja na Pet-Sacan 
1 mpya yenye thamani ya 
zaidi ya Shilingi Bilioni 18 

ambayo tumeifunga pale 
kwenye Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road kwa ajili 
ya wagonjwa wa kansa,” 
amesema Waziri Mhaga-
ma.

Waziri Mhagama alise-
ma vifaa hivyo vinahitaji 
wataalam wabobezi, hivyo 
Serikali chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan im-
etoa Shilingi Bilioni 30 
ili kusomesha wataalam 
bingwa na wabobezi katika 
masuala ya afya ikiwemo 
madaktari bingwa wa mi-
onzi na usingizi.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era Mhe. Hajat Fatma 
Mwasa ameishukuru Seri-
kali ya Rais Dkt. Samia Su-
luhu Hassan kupitia Sekta 
ya Afya kwa uendelea 
kuboresha miundombinu 
pamoja na upatikanaji wa 
dawa, vifaa na vifaa tiba 
ambavyo vimeweza kuwa-
hudumia wananchi wa 
mkoa huo katika masuala 
ya afya.

“Hospitali yetu ya Rufaa 
ya Bukoba inapokea wag-
onjwa zaidi ya 300 kwa siku 
kwakuwa tunao madaktari 
bigwa 12 wanaokidhi ka-
tika fani mbalimbali, tuna-
toa shukurani za dhati kwa 
Mhe. Rais Dkt. Samia kwa 
kuimarisha huduma za afya 
kwa wagonjwa ikiwemo 
wagonjwa mahututi, na kwa 
sasa hospitali yetu inatoa 
huduma kama zinazotolewa 
katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili,” amesema Mhe. 
Mwasa.

Waaipongeza seikali Awamu ya Sita kuboresha huduma za Afya
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NA MWANDISHI WETU

LLICHA ya Rais wa 
Tanzania Awamu ya 
Sita Dkt Samia Su-
luhu Hassan, kuen-

delea kupongezewa kuto-
kana na kusimamia vizuri 
maeneo mbalimba ya maen-
deleo ya Watanzania, safari 
hii akipata pongezi kutoka 
mkoani Kigoma.

Hiyo imetokana na ma-
fanikio makubwa yanay-
oendelea kupatikana tangu 
alipoingia madarakani, kiasi 
cha Tanzania kuonekana 
ni nchi inayopiga hatua ki-
maendeleo ya haraka kaika 
maeneo mengi.

Katika hatua ya hivi kar-
ibuni Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amepongezwa kwa 
kutoa fedha kiasi cha shilin-
gi milioni 603.8 zilizofani-
kisha ujenzi wa shule mpya 
ya sekondari ya Luhunga ili-
yopo Kijiji cha Mgombe Kata 
ya Nyakitonto Halmashauri 
ya Wilaya Kasulu.

Pongezi hizo zimetolewa 
hivi karibuni  na Mkuu wa 
Wilaya ya Kasulu, Kanali 
Isaac Mwakisu alipofanya 
ziara shuleni hapo na Kama-
ti ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya hiyo ambayo watoto 

wa kidato cha kwanza tayari 
wameshaanza masomo.

“Napenda kutoa shukrani 
kwa Mhe. Rais kwa kazi kub-

wa ya kuifungua Kigoma 
kwa kuiwezesha miundom-
binu mbalimbali lakini leo 
nitaongelea shule hii mpya  

ya Luhunga kupitia kiasi 
cha shilingi milioni 603.8 
alichotoa ,” ameeleza Kanali 
Mwakisu. Ameongeza : “ 

kilichonifurahisha madara-
sa tayari yameshakamilika 
na watoto tayari wapo dar-
asani tokea  Januari 13,2025 
mwanzo walifikia shule 
mama ya Nyakitonto na leo 
wapo hapa ikiwa miundom-
binu ya kuwawezesha kukaa 
na kusoma ikiwa tayari,” 
amesema.

Pia, Kanali Mwakisu ame-
wapongeza wasimamizi wa 
mradi huo kwa kushiriki-
ana na wahandisi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ka-
sulu kwa usimamizi mzuri 
walioufanya na kutoa wito 
wa utunzwaji wa miundom-
binu hiyo ili iweze kusaidia 
vizazi vingi.

Naye Mwenyekiti wa Kiji-
ji cha Mgombe, Zabron Kig-
we amesema kuwa uwepo 
wa shule hiyo  utapunguza 
adha ya watoto kutembea 
umbali mrefu pamoja na 
vishawishi wanavyokum-
bana navyo njiani hasa kwa 
watoto wa kike pamoja na 
kutoa ahadi ya kuhakikisha 
shule inakuwa bora ili wa-
nafunzi waweze kutimiza 
ndoto zao.

Baadhi ya wanafunzi wa 
shule hiyo walioongea na 
mwandishi wetu wamem-
shuru Mhe. Rais kwa kufan-
ikisha ujenzi wa shule hiyo 
kitu wanachoamini kitasaid-
ia kwakiasi kikubwa maen-
deleo ya Kijiji cha Mgombe 
siku za mbeleni.

Dkt Samia apongezwa kuifungua Kigoma Kielimu

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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KKUFUATIA mabadi-
liko makubwa ka-
tika sekta ya Kilimo 
na hasa uwepo wa 

mkazo wa serikali ya Awa,mu 
ya Sita katika usambazaji wa 
pembejeo za kilimo pamoja 
na kutoa mbolea ya ruzuku 
kumeleta matumaini makub-
wa kwa wakulima, katika 
maeneo mengi ya Tanzania.

Gazeti hili lililopiga kambi 
katika Kijiji cha Amani Ma-
kolo, wilayani Mbinga Son-
gea mkoani Ruvuma kimeku-
tana na idadi kubwa ya vijana 
walioacha shuguli nyingine 
na kuanza kuwajibika katika 
kilimo wakiitaja kuwa ndiyo 
kazi itakayowafanya waweze 
kufikia ndoto zao.

Mwamko huo ulishawishi 
hata wafanyabiashara ya usa-
firishaji Bodaboda kujiunga 
na shuguli za kilimo, unata-
jwa kuwa umechochewa na 
mpango wa Serikali Awamu 
ya Sita kutilia mkazo katika 

kilimo na kuondoa changa-
moto ndogondogo zilizoku-
wa zikikatisha tamaa wakuli-
ma.

Matumaini hayo yalianza 
kurejea mwaka jana wakati wa 
kikao cha Bunge ambapo wa-
ziri wa Kilimo Hussein Bashe 
alipeleka bungeni makadi-
rio yaliyorudisha matumaini 
kwao na hasa uwepo kwa 
mpangi mzuri wa usambazaji 
wa mbolea ya ruzuku.

Akiwasilisha makadirio 
hayo mwaka jana Waziri 
wa Kilimo Hussein Bashe 
ameeleza kuwa, uzalishaji wa 
mazao ya chakula kwa msimu 
wa kilimo wa 2022/2023 ul-
iongezeka na kufikia tani 
20,402,014 ikilinganishwa na 
tani 17,148,290 katika msimu 
wa kilimo wa 2021/2022.

Alisema, ongezeko hilo ni 
sawa na asilimia 19 katika 
kipindi tajwa ambapo uzal-
ishaji wa mazao ya nafaka uli-
kuwa ni tani 11,448,757 ikilin-
ganishwa na tani 9,233,298 
msimu wa kilimo 2021/2022 
sawa na ongezeko la asilimia 

23.9 na uzalishaji wa mazao 
yasiyo nafaka ulikuwa tani 
8,953,258 ikilinganishwa na 
tani 7,914,992 katika msimu 
wa kilimo 2021/2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 13.1.

Waziri Bashe alieleza hayo 
wakati akiwasilisha bungeni 
hotuba ya makadirio ya ma-
pato na matumizi ya fedha za 
wizara ya kilimo kwa mwaka 
2024/2025 mnamo tarehe 2 
Mei, 2024.

Alisema, uzalishaji wa 
chakula kwa msimu wa 
kilimo wa 2022/2023 uli-
tosheleza mahitaji ya chakula 
ya tani 16,390,404 kwa mwa-
ka 2023/2024 na kuwepo 
kwa ziada ya tani 4,011,611 
na hivyo, Taifa kujitosheleza 
kwa chakula kwa asilimia 124 
ikilinganishwa na utoshel-
evu wa asilimia 114 mwaka 
2022/2023.

Waziri Bashe alieleza kuwa 
pamoja na uwepo wa saba-
bu nyingine zilizopelekea 
ongezeko hilo ni upatikanaji 
wa mbolea inayotolewa kwa 
wakulima kwa ruzuku.

Alisema, hadi kufikia 
mwezi Aprili, 2024 upati-
kanaji wa mbolea umefikia 
tani 1,052,218.4 ikilingan-
ishwa na tani 819,442 mwaka 
2022/2023 sawa na asilimia 
123.95 ya makadirio ya mahi-
taji ya mbolea ya tani 848,884 
kwa mwaka.

Aidha, Waziri Bashe ali-
bainisha kuwa, tani 471,839.9 
zenye thamani ya ruzuku ya 
Shilingi 136,495,898,332 zime-
sambazwa kwa wakulima 
kupitia mpango wa ruzuku 
ambapo tani 92,134.65 zenye 
thamani ya Shilingi Bilioni 
13.7 zimetolewa kama ruzuku 
kwenye zao la tumbaku.

Ameongeza kuwa, ili 
kurahisisha usambazaji 
wa mbolea kwa wakulima 
nchini, Wizara ya Kilimo im-
eongeza idadi ya waingizaji 
wakubwa wa mbolea kutoka 
28 mwaka 2022/2023 hadi 31 
mwaka 2023/2024; mawaka-
la wadogo 3,265 mwaka 
2022/2023 hadi 3,500 mwaka 
2023/2024; na kusajili vyama 
vya ushirika 776 kwa ajili ya 

kuwa mawakala wa kusam-
baza mbolea za ruzuku kwa 
wakulima.

Vilevile Waziri Bashe 
alisema, ili kuwa na uhakika 
wa takwimu na taarifa za 
wakulima zitakazoiwezesha 
Serikali kuwa na mipango 
sahihi ya kuendeleza kilimo 
nchini; Wizara kupitia TFRA 
imepanga kuendelea na usaji-
li wa wakulima katika mfumo 
wa kidigiti; kutoa mafunzo ya 
ukaguzi wa ubora wa mbolea; 
kusajili aina mpya za mbolea 
na visaidizi vyake 85; na ku-
toa leseni 2,100 za biashara ya 
mbolea.

Alisema hadi Aprili, 2024 
wakulima 3,910,556 wame-
sajiliwa kwenye kanzidata 
https://ruzuku.tfra.go.tz na 
kueleza usajili huo utakami-
lika kwa kuchukua majira 
nukta (coordinates (GPS) za 
mashamba ya wakulima wa-
dogo na baadaye mkulima 
kupatiwa hati ya shamba 
lake.

Waziri Bashe alibainisha 
kuwa, kwa mwaka 2024/2025 
Wizara itaendelea kutoa ru-
zuku ya mbolea na viuatilifu 
kupitia mpango wa ruzuku 
kwa mazao yote na kubaini-
sha kuwa kupitia TFRA, Seri-
kali itaratibu uingizwaji wa 
tani 1,086,115 za mbolea na 
kuzisambaza kwa wakulima 
kwa mpango wa ruzuku 
utakaoendelea hadi mwaka 
2025/2026.

Pia alisema Wizara itaka-
milisha vigezo muhimu 
katika mfumo wa usajili 
wa wakulima huku ikisa-
jili wakulima, waagizaji na 
wasambazaji wa mbolea ka-
tika mfumo wa kielektroniki 
kwa lengo la kuimarisha us-
ambazaji wa mbolea nchini.

Akizungumza kuhusu 
Kampuni la Mbolea Tanzania 
(TFC) alisema itanunua tani 
100,000 za mbolea na kusam-
baza kwa wakulima kwa 
mpango wa ruzuku.

Pamoja na hayo, TFC kwa 
kushirikiana na Kampuni ya 
Serikali ya Morocco (OCP 
Group Africa) itajenga ki-
wanda cha kuchanganya 
mbolea (Bulk Blending Fa-
cilities) chenye uwezo wa ku-
changanya tani 120 za mbolea 
kwa saa kitakachochanganya 
mbolea kwa kuzingatia afya 
ya udongo ya eneo husika 
na hivyo wakulima kupata 
mbolea kuingana na mahitaji 
ya udongo.

Alisema, ili kuwezesha 
upatikanaji wa mbolea kwa 
wakulima karibu na mae-
neo yao na kwa wakati, kwa 
mwaka 2024/2025 Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika kwa 
kushirikiana na TFRA itaen-
delea kuhamasisha Vyama 
vya Ushirika kuwa Mawaka-
la wa kusambaza mbolea kwa 
mpango wa ruzuku.

Wakulima wafagilia Ruzuku ya pembejeo ya Dkt Samia
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MMK U T A N O 
Mkuu wa Ni-
shati unaende-
lea leo ukifikia 

siku ya pili tangu ulipoanza 
jana, huku ugeni mzito wa 
Marais wa matifa 25 iukitua 
katika ardhi ya Tanzania na 
kupokelewa na mwenyeji 
wao Rais wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu Hassan.

Licha ya viongozi hao wa 
nchi pia ugeni huo umeju-
muisha wakuu wa taasisi 
mbalimbali za Afrika pamo-
ja na mawaziri wa Kisekta 
pamoja na wadau wengine 
muhimu waliokuwemo ka-
tika itifaki za mkuytano huo.

Wengineo ambao pia ni 
watoa mada ni Makamu 
wa Rais wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB) 
anayeshughulikia masuala 
ya nishati na mabadiliko 
ya hali ya hewa, Dk Kevin 
Kariuki amesema zaidi ya 
marais 25 na mawaziri wa 
fedha na nishati 60 wa Afri-
ka watashiriki mkutano wa 
nishati utakaofanywa Dar 
es Salaam Januari 27 hadi 
28, mwaka huu.

Aidha, viongozi wengine 
wa kimataifa watashuhu-
dia wakuu wa nchi za Af-
rika wakikubaliana kusaini 
Mpango Mahususi wa Ni-
shati wa Afrika, awamu ya 
kwanza utakaozishirikisha 
nchi 14.

Nchi hizo ni Tanzania, 
Malawi, Chad, Nigeria, 
Burkina Faso, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Niger, Liberia, 
Msumbiji, Madagascar, 
Zambia, Mali, Ivory Coast 
na Mauritania.

Alisema hayo jana Dar 
es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi 
ya mkutano huo unad[1]
haminiwa na Benki ya Du-
nia, AfDB na washirika 
wengine wa maendeleo 
kuhakikisha watu milioni 
300 Afrika wanafikiwa na 
umeme ifikapo mwaka 
2030.

Dk Kariuki alisema mku-
tano huo ni muhimu kwani 
utakutanisha wakuu wa 
nchi na viongozi wengine 
ambao baada ya kujadili-
ana, watasaini Azimio la 
Dar es Salaam linaloweka 
makubaliano yaliyofikiwa 

kutekelezwa kuhusu mku-
tano huo muhimu.

“Hadi sasa marais zaidi 
ya 25 na mawaziri wa fed-
ha na nishati zaidi ya 60 wa 
Afrika wanaku[1]tana hapa 
na tutashuhudia viongozi 
hao wakikubaliana na kuin-
gia mkataba wa kuwezesha 
lengo la kusambaza umeme 
kwa watu milioni 300 kabla 
ya 2030 kufikiwa,” alisema 
Dk Kariuki.

Alisema Benki ya Du-
nia na AfDB, Aprili mwaka 
jana walikubaliana kuwa 
haiwezekani wananchi wa 
Afrika wakaendelea kui-
shi katika upungufu wa 
umeme hivyo wakaamua 
kuja na mpango huo wa 
kuziwezesha nchi hizo 
kusambaza umeme kwa 
takribani wananchi milioni 
300.

Alisema makubaliano 
hayo yanasimamiwa na 
nguzo kuu tano ambazo 
ni kuongeza uzalishaji na 
ku[1]wekeza katika miun-
dom[1]binu kwa kuzinga-
tia ush[1]indani, kuongeza 
miradi ya muunganiko 
wa mataifa ili kupunguza 
gharama za kusafirisha 
umeme.

Hizi ndiyo nchi zinazoshiriki Mkutano 
Nishati Afrika Jijini Dar es Salaam

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz
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Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb) (Kushoto), akisalimiana na Rais wa Benki ya Dunia, Bw. Ajay Banga, kando ya Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa nchi na Serikali wa Afrika, ulioanza tarehe 27 Januari 2025 katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Cha Julius Nyerere 
(JNICC), Jijini Dar es Salaam. Mkutano huo unaotarajiwa kutamatika tarehe 28 Januari 2025 utawakutanisha Wakuu wa Nchi za Afrika na wadau 
muhimu wa sekta ya nishati ili kujadili mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa nishati ya uhakika, nafuu, na endelevu kwa maendeleo ya Bara la Afrika.

JJANUARI 27, 2025, mkutano muhimu wa Nishati 
unaowakutanisha Mawaziri wa Nishati, Mawaziri 
wa Fedha, na wadau wa maendeleo ulianza ku-
fanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa Mwalimu 

Nyerere Jijini la Dar es Salaam, Tanzania.
Mkutano huu, unaojulikana kama “Mission 300”, un-

alenga kujadili mikakati ya kuhakikisha upatikanaji wa 
nishati kwa watu milioni 300 Barani Afrika.

Viongozi mbalimbali, wakiwemo Wakuu wa Nchi za 
Afrika, wanahudhuria mkutano huu.

Mawaziri wa  Nishati 60 wanashiriki katika mkutano 
huo ambao jana ulifunguliwa na Naibu Waziri Mkuu 
wa Tanzania na Waziri wa Nishati Dkt. Doto Biteko.

Aidha leo ni siku ya kupata kauli mbalimbali kutoka 
kwa wakuu wa nchi, Sisi Jamvi la Habari tunautakia 
kila la heri Mkutano huo.

Tunafahamu kwamba, kwa muda mrefu suala la 
Watanzania kubadilika na kuachana na matumizi ya 
Nishati chafu, limekuwa ni jambo lililomo moyoni kwa 
kiongozi wa nchi Dkt Samia, hivyo hii tunaona kama ni 
hatua ya mbele kuelekea katika ndoto yake ya kuona 
mabadiliko haya.

Kadhalika tunatoa pongezi kwa Serikali ya Tanza-
nia kwa kupata heshima kubwa ya kuwa mwenyeji wa 
mkutano huu, tunaamini kuwa amani iliyopo utulivu 
pamoja na mahusno mazuri na nchi jirani ndiyo ma-
tunda yake haya.

Ni wakati mzuri sasa wa kuhakikisha ile kauli ya 
mgeni njoo mwenyeji apone inatumika vizuri kwa ku-
tangaza mambo mazuri ambao wageni wanaeweza ku-
vutiwa nayo, ikiwemo masuala ya utalii ambayo kwa 
sasa nchi imepiga hatua.

Tunaungana na Watanzania wote hususan wakazi 
wa Jiji la Dar es salaam kuwakaribisha wageni wetu na 
pindi watakapoondoka tutawasindikiza kwa upendo ili 
waikumbuke nchi yetu ya amani, pindi watakapokuwa 
katika nchi zao.

Tuna imani kubwa kuwa ujio wa wageni hawa umetu-
letea mabalozi watakaoitangaza vizuri nchi yetu kwa yale 
mema waliyokutana nayo. Mungu Ibarikmi Tanzania.

Kila la kheri 
Mkutano wa 

Nishati Afrika
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TTOFAUTI na ilivyokuwa 
siku za kawaida, jana 
Jumatatu na leo Ju-
manne Jiji la Dar es sa-

laam unakofanyika Mkutano 
wa Nishati Afrika, kumekuwa 
kweupe huku msongamano wa 
watu na vyombo vya usafiri vi-
kionekana kupungua kwa asil-
imia kubwa.

Hali hiyo imetokana na agizo 
la Jeshi la Polisi kufunga baadhi 
ya Barabara 9 zilizopo katikati 
ya Jiji kwa ajili ya kurahisisha 
wageni kutoka mataifa mbal-
imbali kuweza kuingia katika 
maeneo yatakayofanyika mku-
tano huo.

Jiji la Dar es Salaam jana lil-
ianza kupokea takriban Marais 
25, kutoka Mataifa mbalimbali 
ya Afrika pamoja na Mawaziri 
wasiopungua 60 watakakuwe-
po nchini kwa siku mbili kush-
iriki mkutano huo.

Licha ya katazo hilo la Jeshi 
la Polisi kutumia Barabara hizo 
za katikati ya Jiji pia Serikali ya 
mkoa wa Dar es salaam  ulisiti-
sha shuguli za kikazi kwa wa-
fanyakazi wa serikali, ambao 
ulisababisha na wanafunzi pia 
kupumzika nyumbani kupisha 
ugeni huo.

Serikali iliwataka watumishi 
wa Umma kutulia majumbani 
na kufanyia kazi huko, isipoku-
wa wale ambao wanalazimika 
kuwepo katika vituo vya kazi.

Hali hiyo ilisababisha mji 
kuwa shwari, gazeti hili lilitem-
belea mitaa mbalimbali na ku-
kutana na ukimya usiokuwa 
wa kawaida hasa eneo la Karia-
koo ambako maduka machache 
yalifunguliwa huku Barabara 
zikiwa na purukushani chache 
sana tofauti na ilivyo siku za 
kawaida.

Kwa ujumla maeneo yote 
yaliyoainisha na Jeshi la Polisi 
wananchi wameitikia wito wa 
kutogusa na kufanyia shuguli 
zao maeneo ya pembeni ili kutii 
amri hiyo.

Mkutanoi huyo unatarajiwa 
kufunguliwa na Mwenyekiti 
wake Dkt samia Suluhu Has-
san Rais wa Tanzania, ambapo 
ajenda kuu ikkiwa ni Afrika ku-
tumia nishati safi.

Katika siku ya kwanza mku-
tano huo jana ulitanguliwa na 
mada zilizotolewa na Mawaziri 
wa Kisekta na kesho Wakuu wa 
nchi watatoa mada akiwemo 
Rais Dkt Samia.

Kwa Tanzania kuwa mgeni 
wa mkutano huo una faida 
kubwa katika sekta mbalimbali 
ikiwemo nishati na utalii.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe.Dkt.Doto Biteko 
amesema  Mkutano huo una 

lengo la kuharakisha upatikanaji 
umeme kwa Waafrika milioni 300 
ifikapo 2030 (Mission 300) utakao-
fanyika tarehe 27 na 28 Januari 
jijini Dar es Salaam yamefikia asil-
imia 95.

Dkt. Biteko amesema hayo tare-
he 15 Januari 2025 mara baada ya 
kukagua maandalizi ya Mkutano 
huo katika Kituo cha Kimataifa 
cha Mikutano cha Julius Nyerere 
(JNICC) Jijini Dar es Salaam ak-
iwa ameambatana na Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila.

Amesema Wakuu wa Nchi 54 

kutoka Bara la Afrika wanatara-
jiwa kushiriki pamoja na viongozi 
wengine ambao ni Mawaziri wa 
Fedha na Nishati kutoka barani 
Afrika, Marais wa Benki ya Dunia 
(WB) na Benki ya Maendeleo Af-
rika (AfDB), pamoja viongozi ku-
toka Jumuiya ya Ulaya na Jumui-
ya ya Umoja wa Afrika ambapo 
kazi zinazoendelea kwa sasa ni 
pamoja na kukamilisha ukarabati 
wa ukumbi wa JNICC.

“Kazi nyingine zinazoendelea 
ni pamoja na usajili na uthibitisho 
wa wageni ambao watakuja kwa 
ajili ya ushiriki na ukarabati wa 

maeneo mengine yatakayotumika 
kwenye mkutano huu, nichukue 
nafasi hii kuupongeza uongozi 
wa Mkoa wa Dar es Salaam kwa 
hatua iliyofikiwa na kuliweka jiji 
kwenye mandhari ya kuvutia.” 
Amesema Dkt.Biteko

Ameongeza kuwa, Mkutano 
wa M300 umekuwa kivutio amba-
cho kimewashawishi Wakuu wa 
Taasisi nyingi za Kimataifa kuone-
sha nia ya kushiriki mkutano huo 
mkubwa katika Sekta ya Nishati.

Ameeleza kuwa, Tanzania 
kuwa mwenyeji wa mkutano 
huo kumetokana na Diplomasia 

nzuri ya Rais, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ambayo imezidi 
kuimarisha uhusiano wa Tanza-
nia kimataifa na kupelekea WB na 
AfDB kuichagua Tanzania kuwa 
mwenyeji wa Mkutano.

 Ametaja sababu nyingine ya 
Tanzania kuchaguliwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano huo 
muhimu ni mafanikio yaliyofiki-
wa katika sekta ya Nishati huku 
akitoa mfano wa mafanikio katika 
usambazaji wa nishati vijijini.

Amesema vijiji vyote nchini 
12,318 vimesambaziwa umeme 
na Vitongoji 34,000 kati ya 64,274 
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lugha, hisabati, sayaMkutano wa Nishati walikausha Jiji la Dar
faida nyingine zitakazoto-
kana na mkutano wa M300 
ni kuongezeka kwa fursa za 
uwekezaji, kuimarisha biasha-
ra na kuongeza heshima ya 
nchi katika Duru za kimataifa 
na Tanzania kuwa Taifa linalo-
pigiwa mfano kwenye nyanja 
mbalimbali.

Dkt. Biteko ametoa wito 
kwa Watanzania kuupokea 
kwa mikono miwili mkuta-
no huo ambao kwa kiasi ki-
kubwa unazidi kumheshim-
isha Rais, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na Watanza-
nia kwa ujumla.

Aidha, ametoa wito kwa 
wananchi kuendelea na hali 
ya amani na utulivu kuele-
kea katika mkutano huo wa 
kihistoria kutoka nchi ipige 
hatua kwenye Sekta ya Nishati 
kwani ni Mkutano Mkubwa 
wa kwanza kufanyika.

Vilevile ametoa wito kwa 
Waandishi wa Habari kuutan-
gaza Mkutano huo kwa Watan-
zania ili waufahamu kwa kina 
na kufahamu fursa zilizopo.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila amesema 
maandalizi ya kupokea ugeni 
huo yako katika hatua za 
mwisho.

Amesema ili kufanikisha 
mkutano huo, baadhi ya mi-
taa itafungwa ili kuwezesha 
maonesho na utalii wa ndani 
ikiwa ni pamoja na utalii.

nzuri ya Rais, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ambayo imezidi 
kuimarisha uhusiano wa Tanza-
nia kimataifa na kupelekea WB na 
AfDB kuichagua Tanzania kuwa 
mwenyeji wa Mkutano.

 Ametaja sababu nyingine ya 
Tanzania kuchaguliwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano huo 
muhimu ni mafanikio yaliyofiki-
wa katika sekta ya Nishati huku 
akitoa mfano wa mafanikio katika 
usambazaji wa nishati vijijini.

Amesema vijiji vyote nchini 
12,318 vimesambaziwa umeme 
na Vitongoji 34,000 kati ya 64,274 

vilivyopo nchini, tayari vimesam-
baziwa umeme.

Ametaja baadhi ya faida za 
mkutano huo kuwa ni pamoja na 
kuongezeka idadi ya Watanzania 
watakaounganishwa na umeme 
ifikapo mwaka 2030 hadi kufikia 
milioni 13.5 kutoka milioni 5.2 ya 
sasa.

Ameongeza kuwa, katika 
mkutano huo nchi zitasaini mi-
kakati ya kuharakisha kusambaza 
umeme kwa wananchi ambayo 
itaeleza kwa kina hatua gani zita-
chukuliwa chini ya mwavuli wa 
WB na AfDB. Ameongeza kuwa, 

Kwa upande 
wake Mkuu 

wa Mkoa 
wa Dar es 

Salaam, Albert 
Chalamila 
amesema 

maandalizi 
ya kupokea 

ugeni huo yako 
katika hatua 
za mwisho.
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NA MWANDISHI 
MAALUM

KKATIKA kipindi 
cha Miaka mi-
tatu ya Uon-
gozi wa Rais 

Dkt Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia, Sekta ya afya ime-
patiwa kiasi cha Shilingi 
Trilion 6.722 kwa ajili ya 
kutekeleza vipaumbele 
mbalimbali ili kuima-
risha huduma za afya 
nchini ambapo Wizara 
ya Afya imetekeleza kwa 
mafanikio makubwa 
majukumu yake, ikijikita 
katika maeneo Makuu 
mbalimbali.

Utekelezaji wa maju-
kumu haya unatokana 
na jitihada zinazofany-
wa na Rais Samia, ku-
tokana na maono yake, 
utu na mapenzi mema 
ya kutaka kuona wa-
nanchi wake wanakuwa 
na Afya njema.

Kwa mujibu wa to-
vuti ya Wizara ya Afya 
imeeleza kuwa, kutole-
wa kwa kiasi hicho cha 
fedha, Wizara ya Afya 
imeweza kutekeleza Mi-
radi kadhaa katika kip-

indi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Sa-
mia ambayo ni pamoja 
na Miundombinu ya ku-
tolea Huduma za Afya 
nchini, kuimarisha upa-
tikanaji wa dawa na bid-
haa nyingine za afya.

Upatikanaji wa hu-
duma za Ubingwa na 
Ubingwa Bobezi nchi-
ni, kuimarisha huduma 
za Uchunguzi wa ma-
gonjwa ikiwemo hudu-
ma za Mionzi na kuima-
risha Huduma za Afya 
ya Uzazi.

Huduma nyingine zi-
lizoimarishwa ni hudu-

ma ya Mama na Mtoto, 
kudhibiti maambukizi 
ya Ukimwi, Kifua Kikuu, 
Malaria na Magonjwa 
ya mlipuko, Ajira kwa 
Watumishi na Ufadhili 
wa Wanafunzi katika 
ngazi na fani mbalimbali 
pamoja na kupitishwa 
kwa Sheria ya Bima ya 
Afya kwa wote.

Mbali na mafani-
kio hayo ya Sekta ya 
Afya katika Uongozi 
wa Rais Dkt. Samia, 
pia utekelezaji wa mi-
radi hiyo uliwezesha 
kuongeza majengo ya 
Huduma za Dharura 

(EMD) kwa kukamilisha 
ujenzi wa majengo 23 ya 
kutoa huduma za dharu-
ra (EMD) katika Hospi-
tali Maalumu za Kanda 
na Mikoa na kuziwekea 
vifaa na vifaa tiba.

Aidha kwa upande wa 
ngazi ya msingi, ujenzi 
wa majengo ya dharura 
(EMD) majengo 82 ka-
tika ngaziza Halmashau-
ri unaendelea, ambapo 
EMD 66 zimekamilika na 
zinatoa huduma.

Jitihada za Rais Sa-
mia, zimewezesha ku-
patikana kwa huduma 
za kipimo cha CT Scan 
zimeweza kupatikana 
katika Hospitali 27 kati 
ya Hospitali 28 za Rufaa 
za Mikoa nchini ambapo 
kwa mwaka 2023, jum-
la ya wagonjwa 15,386 
walipatiwa huduma za 
kipimo cha CT Scan kati-
ka Hospitali za Rufaa za 
Mikoa, huduma amba-
zo hapo awali zilikuwa 
hazitolewi katika hospi-
tali za Rufaa za Mikoa.

Maboresho haya ka-
tika Sekta ya Afya, ya-
mewasaidia wananchi 
kupata huduma bora za 
tiba na vifaa tiba, kwa 
muda mfupi na hivyo 
kusaidia kuokoa maisha 

Miaka mitatu inayojibu uchapa kazi wa Dkt Samia

“Kwa upande 
wa ngazi ya 

msingi, ujenzi 
wa majengo 

ya dharura (EMD) 
majengo 82 

katika ngaziza 
Halmashauri 
unaendelea, 

ambapo EMD 66 
zimekamilika na 
zinatoa huduma.
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MMA M I L I O N I 
ya watu duni-
ani hupoteza 
maisha kwa 

sababu ya magonjwa ya 
moyo, saratani na uzee. 
Kwa ugonjwa wa saratani 
pekee, Shirika la afya du-
niani (WHO) linakadiria 
kuwa kufikia mwaka 2030 
utapoteza maisha ya watu 
zaidi ya 1.1milioni barani 
Afrika kama hautadhibiti-

wa. Lakini sasa huenda 
idadi ya vifo hivyo na vifo 
vitokanavyo na magonjwa 
ya moyo na uzee ikapun-
gua kwa matumizi ya mta-
ma hasa wa kahawia. Kit-
uo cha Utafiti wa kilimo, 
TARI-Ilonga, nchini Tan-
zania kimegundua mbegu 
za mtama ‘inayoweza ku-
punguza magonjwa kama 
ya saratani, kisukari, ma-
gonjwa ya moyo na ku-
punguza kasi ya uzee’.

Mtama ni zao muhimu 
la chakula lakini lisilope-

wa sana umuhimu katika 
nchi ya Tanzania, pengine 
kutokana na jamii yake 
nyingi kutokuwa na ma-
zoea ya kula vyakula vina-
vyotokana na zao hilo.

Ni zao hilo la mtama 
linaloonyesha kustamili 
ukame na linaloweza hata 
kustawi maeneo yenye 
ukame na kusaidia jamii 
kupata chakula lakini kili-
mo chake bado kimekuwa 
cha kawaida kisichooneka 
na kutiliwa mkazo kama 
mazao mengine ya chaku-

la na biashara.
Wakulima wengi wa 

Tanzania wanalitazama 
zao hili kama ni nyongeza 
ambapo mkulima 
anaweza kulima mazao 
mengine ndani ya shamba 
lake, kisha akatafuta eneo 
dogo kwa ajili ya kuote-
sha mtama ambao utatu-
mika kwa matumizi ma-
dogo kama vile utengezaji 
wa pombe na kutumiwa 
kwa kikasi kidogo kama 
chakula.

Unga wa mtama licha 

ya ubora wake na kuthibi-
tika kuwa ni tiba ya mara-
dhi mengi lakini hakuna 
jamii inayoonekana kutilia 
maanani, kilimo chake.

Kwa wanaotambua 
umuhimu wa zao hili hu-
litilia mkazo sana, kwani 
ni zao linaloanza kutu-
mika kabla ya kukomaa 
ukitoa chakula kizuri na 
chenye protini za kutosha 
ambao baadhi ya makabi-
la wanakiita Msima.

Msima ni mtama mbichi 
ambao bado hajakomaa 
ambao mara nyingi hu-
tumiwa kulowekwa kwe-
nye maji na kuwekwa vi-
ungo vichache na kuliwa 
ukiwa mbichi, ambapo 
hutoa aina ya tuwi kama 
maziwa ambalo kwa asili 
ni chakula muhimu na 
tiba.

Kizazi cha enzi hizo kili-
tumia aina hiyo ya chaku-
la kwa ajili ya kusaidia 
mmengenyo wa chakula 
tumboni, hasa kuondoa 
gesi na Tindikali iliyozi-
di tumboni ambayo hivi 
sasa umekuwa ni ugonjwa 
mkubwa unayoitesa jamii.

Msima unapotafunwa 
vizuri na kumeza tui lake 
haichukui hata dakika 
tano, tumbo huanza ku-
pata aina ya asidi in-
ayokimbiza ile iliyojaa 
kwenye maeneo ya tumbo 
na kumpa nafuu kubwa 
mwenye tatizo hilo.

Zao hilo pia limekuwa 
likisaidia kuzibua mirija 
hasa kwa akina mama wa-
naosumbuliwa na shida 
ya kuziba mirija ya kizazi, 
Msima ulitumiwa na ki-
zazi cha enzi hizo kutibu 
wasichana wanaoonekana 
kukosa kizazi au kupata 
mabadiliko ya hedhi yasi-
kuwa ya kawaida.

Kupitia zao hilo baadhi 
ya wazee waligundua fai-
da zake waliweza kupata 
umaarufu mkubwa kuto-
kana na kusaidia jamii ze-
nye matatizo mbali mbali, 
inaeelezwa kuwa ziliwahi 
kutokea mbinu za kufi-
cha ukweli kuhusu tiba ya 
Mtama ili waliogundua 
waendelee kujitengen-
ezaea sifa ya kutoa tiba.

Mfano mtaalamu ali-
yegundua tiba ya Mtama 
kupitia aina hiyo mbichi 
ya Msima, yeye aliibore-
sha kwa kuchanganya na 
mizizi mingine ili zao hilo 
lionekane kama kiungo tu 
ili kuficha utambuzi kwa 
mteja wake na hivyo kue-
ndelesa kujipatia sifa na 
faida.

Licha ya taasisi za utafiti 
kulitaja zao hilo na kue-
leza faida zake katika tiba 
lakini inaonyesha bado 
nao wamelidharau kwa 
kulifanyia namna bora zai-
di ya kulifanyia utafiti wa 
kina, vinginevyo wange-
gundua faida zaidi ya hizi 
maarufu zilizotangazwa.

MTAMA, ZAO LINALOTIBU MARADHI YA UZEE
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Kufuatia 
kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji 
cha Saadan 
kilichokuwa 
kikikumbana 
na matukio ya 
kuvamiwa na 
wanyama wakati 
na waharibifu 
kama vile Tembo 
na Simba sasa 
imepungua na 
kuwa sehemu 
salama toka kijiji 
hadi mmbuga 
yenyewe.

NA MWANDISHI WETU

VVIJIJI na vitongoji kad-
haa wilayani Bagam-
oyo mkoa wa Pwani 
vili vkuwa giza ku-

tokana na kutopata nishati ya 
umme, vingine tangu ulipo-
patikana uhuru wa nchi hii 
mwaka 1961, lakini sasa mae-
neo mengi wanatos shukurani 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa kuwezesha kuondoa chan-
gamoto hiyo.

Mfano ni Kijiji cha Saadan 
kilichokuwa katikati ya Hifadhi 
hiyo ambacho awali iliyogubik-
wa na giza, umasikini uliocha-
gizwa ukosefu wa huduma za 
kijamii na kulifanya eneo hilo 
lisifikike kwa urahisiu kutokea 
katika miji mikubwa inayolizu-
nguka kama vile yalipo makao 
makuu ya wilaya, Bagamoyo 
na Jiji la Dar es salaam.

Nyuma ya miaka ya 1960 
hakukuwa na mwanga kati-
ka eneo hilo, wenyeji walioshi 
eneo hilo walijikita katika kazi 
ya uvuvi wakitumia nyenzo 
duni, pia kulikuwa na biashara 
nyingine kama vile ukataji wa 
ukindu, zao lililotumika sana 
kwa ajili ya ususi wa mikeka na 
vikapu, kadhalika ukataji miti 
ya Mikoko iliyokuwa ikisafiri-
sahwa kwa majahazi kwenda 
katika miji ya Zanzibar na hata 
nje ya nchi Mombasa na Visiwa 
vya Comoro.

Mwanga ulijitokeza mwa-
ka 1962 ilipoanzishwa Bustani 
ya wanyama, iliyojmumuisha 
wanyama wachache walio-
fungiwa katika Ng’enge (Zoo) 
kubwa na ndogo, zilizoanza 
kuvuta macho ya watalii kuan-
za kutembelea kijiji hicho kili-
chokuwa na wakazi wachache, 
wengi wao wakitokea maeneo 
mbalimbali ya nchi na kuafaua-
ta biashara ya uvuvi.

Enzi za Ukoloni Saadani ili-
wahi kukaliwa na Koloni la 
Waarabu walioendesha biasha-
ra ya utumwa, iliyotanabaish-
wa na kuwewpo mabaki ya 
magofu machache yaliyokuwa 
yakitumiwa katika biashara 
hiyo, pia gati kuu la kusafir-
ishia watumwa kutoka bandari 
ndogo ya Saadani kuelekea Un-
guja na nchi nyingine za jirani.

Kwa mujibu wa simulizi za 
wazee wa mji huo hata jina hili 
la Saadani, lilitokana na Mzee 
mmoja wa Kiarabu aliyeku-
wa akimiliki saa ya ukutani, 
hivyo alipochoshwa na mas-
wali ya kuulizwa muda “Saa 
ngapi? kila mara akawa anawa-
jibu “kama unataka saa nenda 
kaangalie ndani.

Kwa vile hakuweza kutam-
ka vizuri maneno ya Kiswahili 
ndipo alipokuwa akikatisha tu 
kwa kusema “Saadani” ndipo 
likazaliwa jina hili.

Ukuaji wa mbuga hiyo ya 
wanyama iliweza kuupa uma-
arufu mji huo mdogo ulipo 

kandoni mwa Bahari ya Hindi 
kwa kuanza kutembelewa na 
watalii pamoja na watu maaru-
fu, akiwemo Mwanasiasa ali-
yeshika nyadhifa mbalimbali 
serikalini Mzee Rashid Mfau-
me Kawawa, aliyefika Saadani 
Mwaka 1974 na kuweka jiwe 
la Msingi la kumbukumbu ya 
ujiuo wake na uzinduzi wa 
bustani hiyo ya wanyama.

Kwa bahati nzuri kijiji 
cha saadan kiliweza kuonja 
maendeleo mapema kwa kupa-
ta zahanati pamoja na Shule 
ya Msingi iliyoanza ikiwa na 
madarasa manne na baadaye 
ikaendelea na kukamilisha 
madarasa yote saba, pia kiliwa-
hi kununua gari aina ya Center 
kwa ajili ya shughuli za kijiji.

Kupitia uwepo wa bustani 
hiyi ya wanyama kijiji nhicho 
kilianza kupokea wafanyaka-
zi wengi wakati huo wakiju-
likana kama ‘Game Scout’ ku-
toka maeneo mbali mbali na 
baadhi waliajiriwa wananchi 
wakazi wa kijiji hicho na vile 
vinavyozunguka bustani hiyo 
kama Uvinje, Buyuni Kuu na 
Buyuni Kitopeni.

Kwa kuwa mazingira ya 
hifadhi ya Saadani ni Jangwa 
wafanyabiashara wenye asi-
li ya India chini ya Kampuni 
ya Albhai Panju and Sons 
walianzisha kilimo cha zao la 
chumvi na kuvuna maelfu ya 
tani waliyoisafisha kwenda 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Kampunu hiyo iliwe-
ka kiwanda chake maeneo 
ya Malumbi nje kidogo ya 
Bustani ya Wanyama ya 
Saadan, na baadaye serikali 
kupitia Shirika la Madini la 

Taifa (Stamico) iliweza kuan-
zisha kiwanda cha kisasa cha 
uzalishaji chumvi na kupele-
ka watalaamu wa madini na 
kuanzisha mradi huo ulioku-
wa mkubwa sana.

Lakini katika kipindi chote 
Hifadhi hii iliyopo chini ya 
TANAPA, iliyoanzishwa mwa-
ka 1962 ikiwa ni pori la akiba 
na Mwaka 2005, kupandishwa 
hadhi rasmi na kuwa hifadhi 
ya taifa, ikashuhudia ongeze-
ko la wahamiaji waliovutwa 
na upatikanaji wa Samaki aina 
ya Kamba ambao katika kijiji 
hicho hujulikana kama Makaji 
ambayo yalikuwa yakiuzwa 
kwa bei kubwa na kuwa na 
maslahi mazuri kwa wavuvi.

Makampuni binafsi kama 
vile Dar Ocean Product na 
hata Tafico walikivamia kijiji 
hicho kwa ajili ya kununua sa-
maki hao kutoka kwa wavuvi 
wenyewe moja kwa moja.

Lakini katika kipaindi chote 
hivyo huku zikipita awamu 
zote tano la utawala wa Seri-
kali ya jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wana kijiji wali-
kuwa na changamoto mbalim-
bali za maendelo kama vile 
ukosefu wa nishati ya umeme 
na maji.

Kadhalika miundombinu 
ya barabara inayotokea mwis-
honi mwa daraja la kisasa la 
Wami kuingia kulia katika Vi-
jiji vya Mandela na baadaye 
Miono, Zimbili, Mkange na 
kuingia Saadan ilikiuwa ipo 
katika hali mbaya.

Serikali ikaifanyia kazi 
changamoto hiyo baada ya 
kufanya ujenzi wa kisasa wa 
baraba inayotokea eneo la 

Makurunge Bagamoyo yali-
pokuwa mashamba ya mifugo 
ya Ranchi ya Zanzibar Bagam-
oyo (RAZABA) hadi kuingia 
Kijiji cha Saadani kupitia miji 
iliyokuwa kandoni mwa ba-
hari ya Hindi kama vile Mk-
waja na Buyuni.

Katika utawala huu wa 
awamu ya Sita chini ya uongo-
zi wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan, Mbunga ya Saadani 
inang’aa,baada ya kupatiwa 
umeme wa kutosha.

Kwa takriban mwaka sasa 
wakazi wa Saadani wanafaid-
ika na uwepo wa nishati ya 
umeme, waliyoikosa tangu 
nchi kupata uhuru.

Kufuatia kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji cha Saadan 
kilichokuwa kikikumbana 
na matukio ya kuvamiwa na 
wanyama wakati na wahari-
bifu kama vile Tembo na Sim-
ba sasa imepungua na kuwa 
sehemu salama toka kijiji hadi 
mmbuga yenyewe.

Hivi sasa mkazi wa Saadani 
atakayetafuta bughudha ya 
kukutana na wanyama ni yule 
atayekwenda misituni kwa ajili 
ya kufanya shuguli za kibinada-
mu kama vile kuzoa chumvi au 
kuvua katika maeno yasiyoku-
wa rasmi kwa shuguli hiyo.

Wakazi wa Saadani kwa sasa 
wanaliimba jina la Rais Samia 
kwamba ndiye aliyendi-
ka historia ya kuing’arisha 
Saadani, kizazi kipya kuto-
ka eneo hili sasa hakina tena 
histoiria ya enzi hizo ambazo 
wakazi walifuata taa aina ya 
Karabai iliyokuwa ikiwashwa 
na wafanyabiasha maarufu 
enzi hizo Mohamed Mwara-
bu al maarufu Mzee Ganda 
na Mfaume Akida Mimi  na 
Sheikh Said waliokuwa waki-
miliki maduka zama hizo.

Nishati ya umeme yaifungua Bagamoyo
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TRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSITRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSI
NA MWANDISHI WETU

KKUREJEA madara-
kani kwa Donald 
Trump, ambaye 
hapo awali alia-

hidi kumaliza vita nchini 
Ukraine, kumeibua hali 
mpya ya wasiwasi mion-
goni mwa makampuni ya 
Magharibi ambayo bado ya-
naendelea kufanya shughuli 
zake nchini Urusi.

Hali hii inatokea wakati 
serikali ya Urusi ikiende-
lea kuimarisha sheria na 
masharti yanayoongeza 
gharama za kujiondoa kwe-
nye soko lake, pamoja na 
kutoa vivutio finyu kwa wa-
naotaka kuendelea kufanya 
biashara nchini humo.

Tangu Moscow ilipoi-
vamia Ukraine mnamo 
Februari 2022, makampuni 
makubwa kama Renault, 
McDonald’s na Heineken 
yaliondoka Urusi, yakiuza 
hisa na mali zao kwa hasara 
kubwa kufuatia sheria kali 
zilizowekwa.

Baadhi ya makampuni 
mengine, hususan yale ya 
vyakula na bidhaa za usafi 
kama PepsiCo, Procter & 
Gamble na Mondelez, bado 
yanaendelea kufanya shu-
ghuli zake nchini Urusi kwa 
kile wanachokiita “sababu 
za kibinadamu.”

Benki kadhaa za Ulaya 
kama Raiffeisen Bank Inter-
national na UniCredit nazo 
zinajikuta katika mtanziko 
huohuo, zikikabiliwa na 
ugumu wa kurejesha mali 

zao zilizozuiliwa nchini 
Urusi.

Tayari, serikali ya Mos-
cow inadai punguzo la an-
galau asilimia 60 wakati 
wa miamala ya kuondoka, 
sambamba na ‘mchango wa 
hiari’ wa asilimia 35 kwenye 
bajeti yake, ambao Marekani 
imeuita “kodi ya kuondo-
ka.”

Je, Trump atafanya nini?
Wadau mbalimbali 

wa kibiashara na kishe-
ria, akiwemo Ian Massey, 
mtaalam wa biashara, wa-
nasema ushindi wa Trump 
unaongeza sintofahamu kwa 
mashirika yenye mali au 
vitegauchumi nchini Urusi.

Kremlin inatarajiwa kue-
ndelea kuongeza gharama 
za kujiondoa ili kufidia 
hasara, huku Trump akita-
biriwa kupunguza gharama 
za uendeshaji kwa makam-
puni yanayopendelea ku-
wekeza au kurejea Mare-
kani.

“Inatarajiwa itachukua 
miezi kadhaa kuumaliza 
mzozo wa Urusi na Ukraine, 
hata kama Trump atain-
gilia kati,” anasema Mas-
sey. “Hivyo, makampuni 
yatakuwa yakitathmini 
mikakati yao kwa umakini 
zaidi.”

Baadhi ya wacham-
buzi wanaamini kurejea 
kwa Trump kunaweza ku-

wapa uwezekano mpya 
makampuni yanayotaka 
kuendelea na biashara zao 
Urusi, ikiwa vikwazo vya 
kimataifa vitaregezwa. Kwa 
upande mwingine, huenda 
yakatokea mazingira ya-
takayoharakisha makam-
puni mengine kukamilisha 
mpango wao wa kujiondoa 
kabisa.

Sheria za Moscow zina-
vyozidi kuwa kali

Kwa mujibu wa Alexei 
Yakovlev, mkurugenzi ka-
tika Wizara ya Fedha ya 
Urusi, mazungumzo ya mi-
kataba ya kuondoka kwa 
makampuni fulani bado ya-
naendelea.

Hata hivyo, hakufafanua 

ikiwa kurejea kwa Trump 
kunaweza kuzuia hatua za 
makampuni hayo au kusaid-
ia mengine kurejea nchini 
Urusi.

Serikali ya Urusi ime-
sisitiza kuwa mpango wow-
ote wa kujiondoa unaohu-
sisha dola milioni 488 au 
zaidi, lazima upitishwe na 
Rais Vladimir Putin.

Aidha, wanunuzi wa 
ndani wanaotaka kununua 
mali za makampuni ya nje, 
wanapaswa kuonyesha 
mkakati mahsusi, likiwemo 
jinsi gani kununua au kuto-
nunua biashara husika ku-
navyoweza kuathiri uchumi 
wa Urusi.

Mustakabali uliojaa sin-
tofahamu

Mengi yamebadilika 
tangu mwaka 2022, wakati 
makampuni mengi yalianzi-
sha mazungumzo ya kujion-
doa. Kwa sasa, mchakato 
huo ni mgumu zaidi kuto-
kana na:

Tathmini ya Thamani: 
Thamani ya makampuni 
inahitajika kuthibitishwa na 
wataalam huru wanaoteuli-
wa na Wizara ya Uchumi ya 
Urusi.

Minada ya Uwazi: Seri-
kali inaendesha minada ili 
kuwapa wanunuzi wote wa 
ndani fursa sawa, jambo lin-
alowapa makampuni ya Ma-
gharibi hofu ya kushindwa 
kupata bei nzuri.

Kurejea kwa Trump ma-
darakani kumebadili kabisa 
ramani ya kisiasa na kiuchu-
mi, na huenda kukabadilisha 
mwelekeo wa makampuni 
ya Magharibi yanayoyumba 
kati ya kuondoka au kuen-
delea kubaki Urusi.

Hata hivyo, mwelekeo 
huu unatabiriwa kuam-
batana na mifumo mipya 
ya kisheria inayodhibiti 
mtiririko wa rasilimali na 
fedha.

Bado hakuna uhakika 
juu ya lini vita vya Ukraine 
vitakoma, au jinsi Trump 
a t a k a v y o s h u g h u l i k i a 
mgogoro huo na vikwazo 
dhidi ya Urusi.

Wakati uamuzi wa 
mwisho ukisubiriwa, 
makampuni ya Magharibi 
yanajikuta kwenye maamu-
zi magumu zaidi kuliko 
wakati wowote ule.

Je, yatadumu Urusi, 
kuondoka sasa, au kusubiri 
kuona iwapo sera za Trump 
zitapunguza gharama zao 
za uendeshaji na athari za 
vikwazo?

Ni wazi kuwa mustakab-
ali wa uchumi wa kimataifa 
unazidi kugubikwa na hali 
ya kutokuwa na uhakika, 
huku macho ya wachumi 
na wafanyabiashara wengi 
yakielekezwa kwenye Ikulu 
ya Marekani na Kremlin.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMSHAMBULIZI wa Manchester United Marcus Rashford, 27, 
yuko tayari kupunguziwa mshahara katika jaribio la kuta-
ka kuhamia Barcelona mwezi Januari. (Daily Star Sunday)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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SIMBA SCSIMBA SC
NA MWANDISHI WETU

KKOCHA Mkuu wa 
Simba Fadlu Da-
vis ameendelea 
kuwapa mazoezi 

ya nguvu wachezaji wake 
huku akiongeza mbinu za 
kuunganisha kikosi ili ki-
cheze kitimu, tayari kwa 
ajili ya kushiriki michuano 
ya hatua ya Robo Fainali ya 
Kombe la Shirikisho pamo-
ja na Ligi Kuu ya Tanzania.

Kocha huyo Raia wa Afri-
ka Kusini amesema anafanya 
hivyo kutokana na ukweli 
kwamba kikosi chake hakina 
mapungufu ya mchezaji wa 
eneo fulani, bali kinachotaki-
wa ni kuwafanya wacheze 
kitimu, hivyo ana kazi kub-
wa ya kutafuta muunganisho 
wa kikosi chake.

Hiyo imetokana na kile 
alichodai kwamba usajili 
wao ulizingatia kila eneo, 
huku Kamati iliyofanya kazi 
hiyo ikijaribu kupata wa-
chezaji wazuri kutoka timu 
mbalimbali, ambao walihitaji 
kuwaunganisha, zoezi amba-
lo linakwenda vizuri.

Katika mkakati huo Fadlu 
amewahakikishia mashabiki 
wa Simba kuwa kiungo wao 
hatari Elie Mpanzu katika me-
chi zijazo wataanza kumuona 
akianza kikosi cha kwanza 
kutokana na kuzoea na kupa-
ta pumzi ya kutosha tofauti 
na ilivyokuwa hapo awali.

Mpanzu alikuwa akitu-
miwa sana kucheza daki-
ka chache za mwanzoni au 
mwisho, ambapo sasa ata-
onekana akiongezewa muda 
wa kuitumikia timu yake 
hiyo aliyoijiunga nayo akito-
kea AS Cita ya nchini DRC.
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Jb atamani waigizaji wapyaJb atamani waigizaji wapya

NA EMMANUEL TAIRO

SSTAA wa RnB Bongo, 
Abednego Damian ‘Belle 
9’, ameweka wazi kuwa, 
katika utaratibu wake wa 

kufanya kazi haangalii wala ku-
chagua wa kufanya naye.

 Belle 9 ambaye aliwahi ku-
tamba na ngoma ya ‘Sumu ya 
Mapenzi “Najua watu huwa tu-
nasahau fadhila na mimi kiuk-
weli nisiwe mchoyo wa kutoa 
shukurani, ninamshukuru sana, 
Ben Pol kwa mambo aliyoweza 
kunifanyia mpaka hapa nili-
pofikia.

“Alikuwa mwalimu mzuri 
sana kwangu na alikuwa an-
apenda nitimize ndoto zangu, 
hakutaka nikate tamaa kabisa,” 
anasema Belle 9

Mwimbaji huyo ameliambia 
Gazeti la Jamvi la Habari  kuwa, 
msanii anayejiamini kwenye 
kazi zake haoni sababu ya kuan-
za kuchagua watu wa kufanya 
nao kazi, bali kuona wasanii 
wachanga wanafika mbali.

NA EMMANUEL TAIRO

MMKALI katika tasnia 
za filamu, Yusuf 
Mlela amesema 
kutokana na maba-

diliko yanayohitajika kwenye 
sanaa, haoni tatizo wasanii wa 
Bongo Fleva wakiingiza kwenye 
filamu na tamthiliya.

 Akizunguza na mwandishi 
wa gazeti hili, Mlela ambaye 
ukiachilia mbali na uigizaji pia 
ni muongozaji wa tamthilia, 
amesema kuwa sanaa kila siku 
inatakiwa ikue ndiyo maana 
wasanii wengi wa Bongo Fleva 
wameamua kufanya hivyo.

“Unajua sanaa inatakiwa ikue 
kila siku mambo yanatakiwa 
mapya, ukiangalia sisi wote ni 
wasanii na msanii lazima aweze 
kuonyesha uwezo wake katika 
sanaa, acha waingie ili kuleta 
vitu vya tofauti,” alisema Mlela.

Belle 9 ammwagia 
sifa Ben Pol

Mlela: Sanaa
inatakiwa ikue

NA ERYNE BANDA

MMSANII mkon-
gwe wa Bongo 
Movie, Jacob 
Steven ‘JB’, 

amesema sababu za mapro-
juza kurudia wasanii wale 
wale kwenye filamu na 
tamthilia ni kutokana na 
uwepo wa waigizaji wach-
ache wenye uwezo huo.

JB alisema atamani wapa-
te waigizaji wapya wenye 
uwezo mkubwa zaidi, ndiyo 
maana yuko bize kufanya 
usaili wa waigizi wapya ili 
kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji kwani mashabiki 
wamechoka kuona waigizaji 
ni wale wale hawabadiliki.

“Mashabiki wasitulau-
mu sana kwa maprojuza 
kurudia wasanii wale wale 
kwenye filamu na tamthilia. 

Sababu ni tasnia ya uigiza-
ji ina waigizaji wachache 
wenye uwezo wa kuigiza. 
Ndiyo sababu mashabiki 
wanaona hawabadiliki. 

Binafsi nimeligundua hilo 
na natamani nipate waigi-
zaji wapya wenye uwezo 
mkubwa zaidi, ndiyo maa-
na niko bize sasa hivi kufan-
ya usaili wa waigizi wapya 
ili kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji,” alisema JB.

NA MWANDISHI WETU

BBENDI kongwe ya 
muziki wa dansi 
Msondo Ngoma 
wiki hii imemal-

iza mazoezi ya wimbo 
maalum waliouandaa kwa 
ajili ya kumpongeza Rais 
wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Dkt Samia 
Suluhu Hassan, wim-
bo huo ambao umeanza 
kupingwa katika maeneo 
mbalimbali inapofanya 
maonyesho yake ya wiki, 
umeanza kuwa kivutio 
kwa mashabiki.

Akizungumza na gaze-
ti hili Meneja wa bendi 
hiyo Saidi Kibiriti alisema, 
hao kama Tasisi wameona 
juhudi za makusudi zin-
azofanywa na kiongozi 
huyo na kuona ipo sababu 
ya kumpa maua yake.

Naye mkuu wa Jukwaa 
wa bendi hiyo Juma Ka-
tundu alisema kuwa kati-
ka wimbo huo wanazung-
umzia baadhi ya manufaa 
waliyopata Watanzania 
katika kipindi cha Utawa-
la wa awamu ya sita kama 
vile ujenzi wa reli ya kisasa 
pamoja na usafiri wa Treni 
ya umeme, pia miundom-
binu na ukuaji wa uchumi 
mambo ambayo kwa sasa 
yanaonekana hata kwa 
macho.

Alisema wimbo huo 
utakapokamilika wataure-

kodi na kisha kuusambaza 
katika vituo vya redio na 
Televisheni ili Watanzania 
waone kazi hiyo iliyolenga 
kutoa wasifu na kuzitam-
bua juhudi zinazofamny-
wa na viongozi katika mi-
kakati ya kuendeleza taifa 
la Tanzania.

Alisema huo ni mwanzo 
lakini bendi hiyo itakuwa 
ikitunga nyimbo kama 
hizo kwa ajili nya viongozi 
mbalimbali na hata watu 
wengine wanaojitolea ku-
saidia masuala ya kijamii 
katika nchi hii.

Msondo Ngoma wamwimbia Dkt SamiaMsondo Ngoma wamwimbia Dkt Samia
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NA MWANDISHI WETU

KKLABU kongwe 
ya soka katika 
soka la Bongo 
Mtibwa Sugar, 

imezikumbusha klabu 
za Simba na Yanga kui-
kumbuka Klabu hiyo 
ya Turiani kwa vile ina 
mchango mkubwa Kwa 
maendeleo ya timu zao.

Hayo yamezungumz-
wa na Afisa Habari wa 
Klabu hiyo Thobias Ki-
faru alipokuwa akiele-
za mikakati ya timu 
hiyo kurejea Ligi Kuu, 
msimu ujao. Kifaru al-

isema Klabu ya Mtibwa 
tangu ilipoanzishwa na 
kuanza kuzalisha vipa-
ji imekuwa ndiyo kim-
bilio la Simba na Yanga 
kuvuna wachezaji, lak-
ini inapofanya vibaya 
Wala hawashituki.

Mtibwa iko katika 
nafasi nzuri ya kupan-
da daraja msimu ujao 
huku uongozi wake 
ukianza kurudisha 
wachezaji wa zamani 
katika benchi lake la 
ufundi.

“Muda huu tunai-
pambania timu irejee 
Ligi Kuu vigogo wa 
Simba na Yanga wako 
kimya, wanasubiri kuja 
kufumua kikosi kwa 
kuchukuwa wachezaji 
wetu” alisema.

Mtibwa yatoa neno kwa Simba, YangaMtibwa yatoa neno kwa Simba, Yanga

KIUNGO
mshambuliaji wa Yanga, Aziz Ki 
chaguo la kwanza la Kocha Mkuu, 
Sead Ramovic ujanja wake upo 

kwenye mguu wake wa kushoto 
ambao umekuwa na mashuti 

yenye nguvu kitaifa na kimataifa.

Aziz Ki ujanja 
wake upo hapa

NA MWANDISHI WETU

KKOCHA Mkuu wa Sim-
ba Fadlu Davis ame-
wapongeza wachezaji 
wake kwa kuongeze-

ka kiwango cha Stamina na 
kuonyesha ukakamavu muda 
wote wa mchezo.

Kocha huyo licha ya timu 
yake kuichakaza Kilimanjaro 
Stars kwa jumla ya mabao 6-0, 
lakini amesema yeye alikuwa 
na kazi ya kufanya tathmini ya 
kila mchezaji kuangalia uwezo 
wake wa kuhimili dakika 90.

Pia ameeleza kufurahish-
wa na ushindi huo mnono wa 
michuano ya ASFA na kudai 
ndiyo dhamira ya timu yake 
msimu huu.

Kwa upande wake kiungo 
mkongwe katika kikosi hicho 
Mzamiru Yassin, amewas-
ifu wachezaji wa Kilimanja-
ro akidai kuna baadhi ni wa-
chezaji wazuri.

“Kuna mchezaji alivaa jezi 
namba 30 alikuwa mzuri sana 
na wengine kama watatu hivi” 
alisema.

Katika mchezo wa juzi Sim-
ba ilichezesha nyota wake am-
bao huko nyuma hawakupata  
nafasi nyingu za kucheza.

FADLU AFAGILIA KASI YA SIMBAFADLU AFAGILIA KASI YA SIMBA
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wa Mr 

Pimbi adai 
kuwezeshwa 
na Geo Devi
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