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NA MWANDISHI WETU

KKITUO cha She-
ria na Haki za 
Binadamu nchini 
Tanzania (LHRC), 

kimetoa wito kwa Cha-
ma cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
kujiupanga ili kiweze 
kushiriki Uchaguzi Mkuu 
wa nchi licha ya kuwa na 
madai ya Katiba mpya na 
mabadiliko kwenye mfumo 
wa uchaguzi hayatofany-
iwa kazi na serikali.

Wito huo wa LHRC 
unafuatia msimamo ulio-
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DKT SAMIA AAHIDI SERIKALI KUKABILIANA NA MAAFA NCHINI

BENKI YA DUNIA YATOA MCHONGO AJIRA KWA VIJANA TANZANIA

CHADEMA WASHAURIWA KUTOSUSIA UCHAGUZI

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Benki 
ya Dunia (WB) 
Ajay Banga 
ametoa matu-

maini kwa vijana wa 
Kiafrika wakiwemo 
Watanzania, kujiandaa 
kuingia kasika soko la 
ajira ikiwa ni sehemu 
ya mipango inayoende-

lea kukamilika ya taasi-
si hiyo.

Alisema katika mu-
ongo ujao, Vijana mil-
ioni 360 wa Afrika wa-
takuwa tayari kuingia 
kwenye soko la ajira, 
kipindi ambacho pia 
mfumo wa Afrika unat-
arajiwa kutoa ajira kwa 
vijana milioni 250.

Banga aliyasema 
hayo hii leo Januari 28, 

2025 katika Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika ul-
ioingia katika siku 
yake ya pili jijini Dar 
es Salaam na kuongeza 
kuwa kipindi hicho 
pia kitawaacha vijana 
watatu kati ya watano, 
bila fursa ya kazi inay-
owapa kipato na hes-
hima.

Amesema ili Afrika 

ifaidike, sote tunahitaji 
kubadili mtazamo huu, 
kwa sababu makadirio 
si hatima. Tunaweza 
kubadili hali hii na ku-
wasaidia hao vijana 
watatu kati ya watano.

Rais huyo wa WB pia 
amesema safari za ma-
fanikio zinaendeshwa 
kwa matumaini, lakini 
uhalisia unatimizwa 
kwa vitendo.

NA MWANDISHI WETU

KKITUO cha She-
ria na Haki 
za Binadamu 
nchini Tanza-

nia (LHRC), kimetoa 
wito kwa Chama cha 
Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) 

kujiupanga ili kiweze 
kushiriki Uchaguzi 
Mkuu wa nchi licha 
ya kuwa na madai ya 
Katiba mpya na mab-
adiliko kwenye mfumo 
wa uchaguzi hayato-
fanyiwa kazi na serikali

Wito huo wa LHRC 
unafuatia msima-
mo uliotangazwa na 

mwenyekiti mpya wa 
CHADEMA Tundu An-
tipas Lissu kuwa cha-
ma hicho hakitoshiriki 
kwenye uchaguzi huo 
wa mwezi oktoba kama 
matakwa yao yatapuu-
zwa.

Hata hivyo licha ya 
kauli ya Mwenyekiti 
wa chama hicho Tun-

du Lissu lakini katika 
hutoba yake aliyoitoa 
juzi wakati akikari-
bishwa Makao makuu 
ya chama hicho, 
Mikocheni Jijini Dar es 
salaam alikaririwa aki-
wataka Wanachadema 
waliokuwa nje warejee 
ili kujipoanga vizuri 
kuelekea uchaguzi huo.

NA MWANDISHI WETU

RRAIS wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tan-
zania Mhe. Dkt. Sa-
mia Suluhu Hassan

amesema Serikali itaimari-
sha mifumo ya usimamizi wa 
maafa na kuhakikisha inaku-
wa na utayari wa kukabiliana 
na dharura wakati wote. Dkt. 

Samia aliyasema hayo jana 
katika hafla ya chakula cha 
mchana pamoja na washiriki 
wa zoezi la utafutaji na uoko-
zi wa ajali ya kuporomoka 
kwa jengo la ghorofa eneo la 
Kariakoo, ikiwa ni utekeleza-
ji wa ahadi aliyoitoa wakati 
alipotembelea eneo la ajali 
mwezi Novemba, 2024.

Aidha Rais Dkt. Samia am-
etumia hafla hiyo kuwashuk-

uru wote waliojitolea katika 
zoezi la utafutaji na uokozi 
na amerejea msisitizo wake 
kuwa taarifa ya Kamati ya

Uchunguzi wa ajali ya 
jengo kuporomoka Kariakoo, 
itakapokamilika itawekwa 
wazi.

Kwa upande mwingine, 
Rais Dkt. Samia ameridhia 
mwaliko wa Mwenyekiti 
wa Wafanyabiashara wa Ka-

riakoo kufanya ziara katika 
eneo hilo la biashara kwa 
lengo la kuzungumza na wa-
fanyabiashara wa eneo hilo.

Akijibu mwaliko kutembe-
lea Kariakoo, Rais Dkt. Samia 
alisema atatumia ziara hiyo 
pia kuzindua ukarabati wa 
jengo la Soko Kuu la Kariakoo 
huku akirejea azma ya Serika-
li kulifanya soko la Kariakoo 
kufanya biashara kwa saa 24.

NA MWANDISHI WETU, GEITA

ZZIARA ya Makamu 
Mwenyekiti wa CCM 
Mzee Steven Wassira 
mjini geita kwa kiasi 

kikubwa imebomoa ngome ya 
Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo Chadema, baada ya 
hotuba ya kiongozi huyo kufi-
chua mapungufu makubwa ka-
tika chama hicho cha siasa.

Mzee Wassira aliwasili 
mkoani Geita kwa ziara ya ki-
kazi ambapo pamoja na mambo 
mengine alizindua sherehe za 
maadhimisho ya miaka 48 ya 
kuzaliwa CCM kwa Mkoa wa 
Geita.

Baada ya kuwasili mkoani 
humo na kulakiwa na viongozi 
wa Chama wa mkoa huo pamo-
ja na serikali wakiongozwa na 
Mkuu aa Mkoa wa Geita, kisha 
kupokea taarifa ya Chama na 
utekelezaji wa Ilani ya CCM ka-
tika kikao kilichofanyika ofifisi 
za CCM za mkoa huo.

Baadaye alipata nafasi ya 
kuzungumza na mamia ya wa-
nanchi wa geita ambapo ali-
waeleza jinsi chama hicho cha 
upinzani kilivyojaa ‘Machawa’ 
hususan Makamu mwenyekiti 
wa chama hicho John Heche 
ambaye amemtaja kuwa hana 
hata siufa moja ya kuwa kion-
gozi wa chama cha siasa.

Aidha makamu huyo wa 
CCM amewataka Wananchi 
wa Geita kuendelea kumuunga 
mkono bila kusikiliza kelele za 
wapinzani kwa vile yeye bado 
ana uwezo wa kukiongoza cha-
ma licha ya umri wake mkubwa.

Awali Makamu mwenyekiti 
wa Chadema John alitoa ma-
neno ya kejeli akidai kuwa Ma-
zee wassira hawezi kushindana 
na Mwenyekiti wao Tundu 
Lisu kwa vile amefanya kazi 
zaidi ya miaka 60, kauli ambayo 
imejibiwa na Makamu huyo 
Mwenyekiti wa CCM akisema 
kwamba licha ya umri wake la-
kini abado ana mawazo ya kisa-
sa na anayetambua umuhimu 
wa CCM kuendelea kushika 
dola.

Katika mkutano huo wakazi 
wa geita walieleza matumaini 
yao makubwa kwa Mwenyekiti 
wa Chama hicho ambaye poia 
ni rais wa Tanzania Dkt samia 
Suluhu hassan kutokana na 
juhidi anazofanya kuboresha 
maisha ya wananchi.

Naye Mbunge wa Geita Mjini 
Joseph Msukuma alisema kuwa 
CCM katika uchaguzi ujao ita-
fanya kampeni zake kwa kuo-
nyesha maendeleo iliyopata 
ambayo mni kjuhidi kubwa za 
rais Dkt Samia pamoja na vion-
gozi waliotokana na Chama 
Cha Mapinduzi ambao wa-
meendelea kuteleza Ilani ya 
Chama na kuwaletea maende-
leo wananchi wake.

ASSIRA AISHIKA 
PABAYA CHADEMA
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NA. PETER HAULE, WF, 
DODOMA

SSERIKALI imesema kuwa 
inafanya jitihada ili Kituo 
cha Forodha cha Pamoja 
(OSBP) Kabanga, kina-

chotoa huduma kati ya Tanza-
nia na Burundi, kiweze kutoa 
huduma saa 24 ili kuongeza 
ufanisi.

Hayo yameelezwa bungeni 
jijini Dodoma na Naibu Waziri 
wa Fedha, Mhe. Hamad Hassan 
Chande (Mb), alipokuwa akiji-
bu swali la Mbunge wa Ngara, 
Mhe. Ndaisaba George Ruho-
ho, aliyetaka kujua mkakati 

wa Serikali wa kuwezesha Vi-
tuo vya Forodha vya Murus-
agamba na Kabanga, kufanya 
kazi saa 24.

Mhe. Chande alisema kuwa 
Kituo cha Forodha cha Kaban-
ga ni Kituo cha Pamoja (OSBP) 
cha kutoa huduma za forodha 
kati ya Tanzania na Burundi 
ambacho kina miundombinu 
wezeshi kama vile taa za ulinzi, 
vyombo vya ulinzi na usalama, 
na maeneo ya kukagulia bid-
haa, wasafiri na wafanyakazi, 
hivyo kuwa na uwezo wa ku-
fanya kazi saa 24 kwa upande 
wa Tanzania.

“Ili Kituo hicho kiweze kutoa 
huduma saa 24, upande wa Ko-

bero nchini Burundi unapaswa 
pia kuwa tayari kutoa hudu-
ma hizo saa 24”, alieleza Mhe. 
Chande.

Alisema kuwa kwa sasa 
Kituo cha OSBP Kobero kwa 
upande wa Burundi kinatoa 
huduma kwa saa 12 tu, hivyo 
jitihada mbalimbali zinaende-
lea kufanyika ili kuwezesha 
mazingira ya Kituo cha OSBP 
Kobero kufanya kazi saa 24, hu-
susan ulinzi na usalama.

Akieleza kuhusu Kituo cha 
Murusagamba, Mhe. Chande 
alisema kuwa Kituo hicho ni ki-
dogo cha forodha kinachofanya 
kazi ya uzuiaji (Preventive of-
fice), ambapo hufanya kazi ya 

kuzuia magendo kwenye mae-
neo ambayo mwenendo wa 
bidhaa na watu ni mdogo.

Naibu Waziri Mhe. Chande 
alisema kuwa, kutokana na 
udogo wa mwenendo wa bid-
haa na watu katika Kituo cha 
Murusagamba uwezekano wa 
kituo hiki kufanya kazi saa 24 
kwa sasa haupo.

Akijibu maswali ya 
nyongeza kuhusu ufungaji 
wa kifaa cha ukaguzi (Scaner) 
eneo la Mtukula lililopo mpa-
ka wa Tanzania na Uganda na 
Kituo cha Horohoro Tanga kati 
ya Tanzania na Kenya, Mhe. 
Chande alisema kwa upande 
wa Mtukula, tayari Mkandarasi 

yupo eneo la mradi kwa ajili ya 
kufunga kifaa hicho na upande wa 
Horohoro, Serikali kupitia Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) 
inaangalia utekelezaji wake.

Kwa upande mwingine 
alisema mazungumzo yanaen-
delea kuhusu uwezekano wa 
Kituo cha Forodha cha Malindi 
kilichopo Zanzibar kiweze ku-
fanya kazi saa 24 kwa kuwa 
kwa sasa kinahudumia Kon-
tena 2,000 kwa mwezi licha ya 
kufanyakazi kwa saa 12.

Alisema kuwa wanaendelea 
na mazungumzo na upande 
wa Zanzibar, ambapo kukami-
lika kwa mazungumzo hayo 
kutawezesha huduma hiyo.

NA MWANDISHI WETU, GEITA

ZZIARA ya Makamu 
Mwenyekiti wa 
CCM Mzee Steven 
Wassira mjini geita 

kwa kiasi kikubwa imebo-

moa ngome ya Chama Cha 
Demokrasia na Maendeleo 
Chadema, baada ya hotuba 
ya kiongozi huyo kufichua 
mapungufu makubwa ka-
tika chama hicho cha siasa.

Mzee Wassira aliwasili 
mkoani Geita kwa ziara ya 

kikazi ambapo pamoja na 
mambo mengine alizindua 
sherehe za maadhimisho ya 
miaka 48 ya kuzaliwa CCM 
kwa Mkoa wa Geita.

Baada ya kuwasili mkoa-
ni humo na kulakiwa na 
viongozi wa Chama wa 

mkoa huo pamoja na seri-
kali wakiongozwa na Mkuu 
aa Mkoa wa Geita, kisha 
kupokea taarifa ya Chama 
na utekelezaji wa Ilani ya 
CCM katika kikao kilicho-
fanyika ofifisi za CCM za 
mkoa huo.

Baadaye alipata nafasi ya 
kuzungumza na mamia ya 
wananchi wa geita ambapo 
aliwaeleza jinsi chama hi-
cho cha upinzani kilivyojaa 
‘Machawa’ hususan Maka-
mu mwenyekiti wa chama 
hicho John Heche ambaye 
amemtaja kuwa hana hata 
siufa moja ya kuwa kiongo-
zi wa chama cha siasa.

Aidha Makamu huyo wa 
CCM amewataka Wananchi 
wa Geita kuendelea ku-
muunga mkono bila kusiki-
liza kelele za wapinzani kwa 
vile yeye bado ana uwezo wa 
kukiongoza chama licha ya 
umri wake mkubwa.

Awali Makamu mwe-
nyekiti wa Chadema John al-
itoa maneno ya kejeli akidai 
kuwa Mzee wassira hawezi 
kushindana na Mwenyekiti 
wao Tundu Lisu kwa vile 
amefanya kazi zaidi ya mia-
ka 60, kauli ambayo imejibi-
wa na Makamu huyo Mwe-
nyekiti wa CCM akisema 
kwamba licha ya umri wake 
lakini bado ana mawazo 
ya kisasa na anayetambua 
umuhimu wa CCM kuende-
lea kushika dola.

Katika mkutano huo 
wakazi wa geita walieleza 
matumaini yao makubwa 
kwa Mwenyekiti wa Chama 
hicho ambaye poia ni rais wa 
Tanzania Dkt samia Suluhu 
hassan kutokana na juhudi 
anazofanya kuboresha mai-
sha ya wananchi.

Naye Mbunge wa Gei-
ta Mjini Joseph Msukuma 
alisema,kuwa CCM katika 
uchaguzi ujao itafanya 
kampeni zake kwa kuonye-
sha maendeleo iliyopata 
ambayo ambayo ni kazi 
kubwa iliyofanywa na Rais 
Samia pamoja na viongozi 
waliotokana na Chama Cha 
Mapinduzi ambao wameen-
delea kuteleza Ilani ya Cha-
ma na kuwaletea maende-
leo wananchi wake.

KITUO CHA KIBANGA KUTOA HUDUMA SAA 24

 WASSIRA AISHIKA PABAYA CHADEMA
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NA MWANDISHI WETU

TTANGU ulipofanyi-
ka uchaguzi Mkuu 
wa Chama cha 
Siasa cha upinzani 

(Chadema), kumekuwa 
na mitazamo mingi inay-
ozungumzia hali illiyo na 
itakavyokuwa ndani ya 
chama lakini, wadadisi 
wengi wanaona mapun-
hgufu makubwa yaliyoji-
tokeza.

Chama hicho mpaka 
sasa ni kama vile kimes-
jhampoteza Mwanasia-
sa mashuhuri Freeman 
Mbowe ambaye licha 
ya kutamka hadharani 
kwamba ataendelea kuwa 
mtitifu na mshauri wa cha-
ma hicho lakini ni kama 
vile ameshajiuweka pem-
beni.

Hii inatokana na ukweli 
kwamba Mwenyekiti huyo 
aliyedumu kwa zaidi ya 
miongo miwili akikiongo-
za chama hicho tangu ali-
popokea kijiti kutoka kwa 
Mzee Bob Makani zaidi ya 
miaka 20 iliyopita, hawe-
zi kufanya kazi pamoja 
na Mwenyekikiti wa sasa 
Tundu Lissu amnbaye 
alijitokeza hadharani na 
kumkashifu kwa masuala 
mbalimbali ikiwemo tuhu-
ma za kukihujumu chama.

Kauli ya Mbowe kuo-
nyesha mshikamano hata 
baada ya kubwagwa il-
ionekana kama ni kauli 
za kisiasa tu kwa vile 
hata siku aliyotarajiwa 
kwenda kumkabishi ofisi 

Mwenyekiti huyo yeye 
hakuonekana katika shere-
he hizo zilizofanyika juzi 
Makao Makuu ya Chama 
hicho Mikocheze.

Ukiacha wadau mba-
li mbali wa kisiasa wa-
naoonyesha hofu yao juu 
ya usalama wa Chadema 
na hasa kujenga mshika-
mano kama wanaounadi 
ni pamoja na kiongozo wa 

Jumuia ya Wazazi ya CCM
Jumuiya ya Wazazi ya 

Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) imekibeza Cha-
ma cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
ikidai kuwa uchaguzi wa 
viongozi wake wa juu 
umewaachia vidonda, 
majereha na makovu yasi-
yoisha, hivyo haina shaka 
kuwa CCM itashinda kwa 

kishindo katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu.

Hivi karibuni, CHADE-
MA ilifanya uchaguzi 
wake wa ndani ambapo 
Tundu Lissu alichaguli-
wa kuwa Mwenyekiti wa 
chama hicho, akimshinda 
Freeman Mbowe, ambaye 
amekiongoza chama hicho 
kwa zaidi ya miaka 20.

Akizungumza Jijini Do-

doma, Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi wa CM, 
Fadhili Maganya, pamoja 
na Katibu Mkuu wake, 
Ally Hapi, wamesema 
CCM tayari imepata wag-
ombea wake na inaende-
lea kujiandaa na uchaguzi, 
tofauti na CHADEMA 
ambayo bado inatibu ma-
jeraha ya uchaguzi wake 
wa ndani.

“Tayari tumepata 
mgombea wetu, tumeji-
andaa na uchaguzi. Wao 
wamemaliza uchaguzi na 
sasa wanatibu vidonda na 
majereha. Hakuna sehemu 
imetulia kama CCM kwa 
sasa,” amesema Maganya.

Katika hatua nyingine, 
Maganya ametangaza 
kuwa Jumuiya ya Wa-
zazi itaandaa kongama-
no maalumu Februari 2, 
2025, kuelekea sherehe za 
miaka 48 ya CCM, zitaka-
zofanyika Februari 5 jijini 
Dodoma.

Amesema kongamano 
hilo litashirikisha wa-
dau mbalimbali, ambapo 
mada muhimu zitajadil-
iwa, zikiwemo mchango 
wa CCM katika maende-
leo ya taifa, nafasi ya Dk. 
Samia Suluhu Hassan ka-
tika ujenzi wa chama, na 
umuhimu wa vijana na 
elimu katika maendeleo.

Maganya amesisitiza 
kuwa kuelekea miaka 48 
ya CCM, chama hicho kina 
kila sababu ya kujivunia 
mafanikio yake, ikiwemo 
amani na maendeleo ya-
nayoonekana nchini.

Uchaguzi Chadema umeacha mpasuko mkubwa
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NA MWANDISHI WETU

WWIRARA ya Afya 
inaendelea kupiga 
hatua katika mas-
uala ya teknolojia, 

ukiwa ni mkakati wa serikali 
kuhakikisha Tanzania inapiha 
hatua katika kutoa tiba za kib-
ingwa na kuwa na uwezo wa 
kutosha kukabiliana na mara-
dhi ya aina yoyote na kuyapa-
tia ufumbuzi ndani ya nchi.

Hivi karibuni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Prof. Mo-
hamed Janabi, amesema hos-
pitali hiyo, inatarajia kuja na 
kifaa cha kisasa cha kupima 
ugonjwa wa kisukari kwa njia 
ya mate.

Amesema kutokana na 
kukua kwa matumzi ya vi-
faatiba vya kiteknolojia du-
niani, hospitali hiyo yenye ha-
dhi ya kitaifa na kimataifa ni 
matarajio kuwa na aina tofauti 
za utaalamu wa hali ya juu na 
kisasa.

Prof. Janabi, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki, muda 
mfupi baada ya MNH kuka-
bidhiwa vifaatiba mbalimbali, 
vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 125, ikiwamo maalumu 
kwa ajili ya kukuza uoni wa 
mishipa ya damu na fahamu 

wakati wa upasuaji.
Vifaa hivyo vilikabidhiwa 

na Balozi wa China nchini, 
Chen Mingjian, kwa Waziri 

wa Afya, Jenista Mhagama, 
hospitalini hapo, kwa niaba 
ya Serikali ya Watu wa China, 
jijini Dar es Salaam.

“Tutakapokuwa tayari tu-
tutaarifu umma kupitia ny-
inyi waandishi wa hbari. 
Tutakuwa na kifaa kipya cha 

kupima kisukari kwa njia ya 
mate,” alisema Prof. Janabi.

Kwa mujibu wa wataalamu 
wa afya, ugonjwa wa kisu-
kari ni ugonjwa sugu ambao 
mtu yeyote anaweza kuugua.
Inakadiriwa kuwa watu mil-
ioni 422 wanaishi na ugonjwa 
wa kisukari duniani kote, 
ikiwa ni mara nne zaidi ya 
miaka 40 iliyopita, kwa muji-
bu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO).

Ugonjwa wa kisukari 
hutokea wakati mwili hauwe-
zi kutumia sukari inayoten-
genezwa na mwili (glucose) 
yote katika damu.

Kwa kawaida glucose 
yenyewe si mbaya, kwani 
nimafuta ya seli zote katika 
mwili kwa baadhi ya tishu, 
kutumia glucose hiyo, zinahi-
taji hatua ya insulini, ambazo 
ni homoni zinazozalishwa na 
kongosho ambayo inaruhu-
su sukari hiyo kupenya kwa 
urahisi zaidi ndani ya seli na 
hivyo kubadilishwa kuwa ni-
shati.

Matatizo ya kisukari 
yanaweza kusababisha msh-
tuko wa moyo, kiharusi, up-
ofu, kushindwa kufanya kazi 
kwa figo na kukatwa kwa vi-
ungo vya mwili.

Licha ya hatari, watu wengi 
wenye ugonjwa wa kisukari 
hawajui kuwa wanao. Mab-
adiliko ya mtindo wa maisha 
yanaweza kuzuia mtu kuugua 
kisukari.

MAENDELEO MAKUBWA YA TEKNOLOJIA YANAKUJA MNH

Unatamani kukuza biashara yako kutoka hapo ilipo kuwa kubwa na yenye mantiki zaidi?
·      Unatamani kuongeza kipato, uelewa na upana wa shughuli zako za kila siku?
·      Je unataka kuwafikia wateja wako ndani na nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ili kukuza biashara na huduma yako?
·      Fahamu kwamba JAMVI LA HABARI na mitandao yake ya kijamii kama Youtube, Instagram, Facebook, 
Website na Twitter hutembelewa na maelfu ya wasomaji kila siku Duniani kote.
·      Hivi unafahamu kuwa JAMVILAHABARI kwa sasa ni moja kati ya Media chache zinazo ongoza kwa kutoa 
taarifa sahihi na kwa wakati zinazotokea nchini na Duniani kwa ujumla?
TANGAZA SASA NA JAMVI LA HABARI KWA PUNGUZO KUBWA LA BEI 
UPATE MATOKEO YA HARAKA.
Kwa matangazo yote kama vile minada, kupotelewa kwa vyeti vya shule, matangazo ya makampuni, nafasi za kazi, 
zabuni za kazi, maonyesho, dawa za asili, taasisi za elimu, taasisi za dini na mengine mbalimbali mbali mbali.

Ni rahisi sana, wasiliana nasi kupitia Whatsap namba +255659555744 au tupigie 
katika +255743777778 au +255659555744 GHARAMA ZETU NISAWA NA BUREE 
JAMVILAHABARI; TUMECHAGUA KUKUHUDUMIA www.jamvilahabari.co.tz
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MMAMLAKA  ya 
Hali ya Hewa 
T a n z a n i a 
(TMA) imese-

ma mvua za wastani hadi 
juu ya wastani zinataraji-
wa kunyesha katika mae-
neo mengi ya Nyanda za 
Juu Kaskazini Mashariki 
pamoja na Mashariki mwa 
mikoa ya Mara na Simiyu.

Mvua za Wastani hadi 
Chini ya Wastani ziki-
tarajiwa katika maeneo 
ya Pwani ya Kaskazini, 
Kaskazini mwa Mkoa wa 
Kigoma na Ukanda wa 
Ziwa Victoria.

Akizungumza Jijini 
Dar es Salaam wakati 
akitoa utabiri wa mwele-
keo wa mvua za masika 
2025 Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa TMA, na Maka-
mu Mwenyekiti wa Jopo 
la Kimataifa la Sayansi 
ya Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa na Tabianchi, Dkt. 

Ladislaus Chang’a amese-
ma kuwa  mvua hizo zi-
natarajiwa kuanza wiki ya 
Pili au ya tatu ya mwezi 
Machi mwaka huu.

Amesema mvua za 
Wastani hadi Chini ya 
Wastani zinatarajiwa ka-
tika maeneo ya Pwani 
ya Kaskazini, Kaskazini 
mwa Mkoa wa Kigoma na 
Ukanda wa Ziwa Victoria 
(Mikoa ya Kagera, Geita, 
Mwanza, Shinyanga na 
magharibi mwa mikoa ya 
Simiyu na Mara) katika 
kipindi cha Msimu wa 
Masika, 2025.

Amesema mwelekeo 
wa mvua za masika 2025 
kwa Kanda ya Ziwa Victo-
ria (Mikoa ya Kagera, Gei-
ta, Mwanza, Shinyanga, 
Simiyu na Mara) pamoja 
na kaskazini mwa mkoa 
wa Kigoma, mvua zina-
tarajiwa kuwa za wastani 
hadi chini ya wastani zi-
taanza wiki ya kwanza 
hadi ya pili ya mwezi 
Machi na kuisha wiki ya 

kwanza ya mwezi Mei.
Aidha mikoa ya Pwani 

ya Kaskazini (kaskazini 
mwa mkoa wa Moro-
goro, Pwani, Dar es Sa-
laam, Tanga na visiwa vya 
Unguja na Pemba) ina-
tarajiwa kuwa na mvua 
za wastani hadi chini ya 
wastani ambazo zitaanza 
wiki ya kwanza hadi ya 
pili ya mwezi Machi na 
kumalizika wiki ya tatu 
hadi ya nne ya mwezi Mei.

Pia Nyanda za Juu 
Kaskazini Mashariki 
(mikoa ya Arusha, Man-
yara na Kilimanjaro), ina-
tarajiwa kuwa na mvua 
za wastani hadi juu ya 
wastani ambapo zitaanza 
wiki ya pili hadi ya tatu 
ya mwezi Machi na ku-
malizika wiki ya kwanza 
mwezi Mei.

Ameongeza kuwa 
ongezeko la mvua hizo zi-
natarajiwa katika kipindi 
cha mwezi Aprili sam-
bamba na kutoa angalizo 
la matukio ya hali mbaya 

ya hewa ikiwemo vipindi 
vya mvua kubwa kuji-
tokeza hata katika mae-
neo yanayotarajiwa kupa-
ta mvua za Wastani hadi 
Chini ya Wastani.

Pia, Dkt. Chang’a am-
etaja athari zinazoweza 
kujitokeza katika Mvua 
za Wastani hadi Chini ya 
Wastani kuwa kupelekea 
upungufu wa upatikanaji 
wa maji katika baadhi ya 
maeneo hasa matumizi 
ya majumbani, kilimo na 
ufugaji.

“Vipindi vya unyevu 
wa kuzidi kiasi pamoja 
na mafuriko vinaweza 
kujitokeza na kuathiri 
ukuaji wa mazao katika 
maeneo yanayotarajiwa 
kupata mvua za Wastani 
hadi Juu ya Wastani, 
wadudu waharibifu na 
magonjwa ya mimea ya-
nayoendana na hali ya 
ongezeko la unyevu kama 
vile ukungu yanatarajiwa 
kuongezeka na kuathiri 
mazao kama ndizi, mahi-

ndi, mpunga, mihogo na 
maharage,”amesema.

Aidha amewashau-
ri wakulima kuandaa 
mashamba, kupanda, ku-
palilia na kutumia pem-
bejeo husika kwa kuz-
ingatia hali ya unyevu 
katika udongo, kutumia 
mbinu bora na teknolojia 
za kuzuia maji kutuama 
shambani, kuhifadhi maji 
shambani, kuzuia mmo-
monyoko na upotevu wa 
rutuba kutokana na kutu-
wamisha maji kwa muda 
mrefu au mafuriko.

“Wakulima wanashau-
riwa kutafuta taarifa sahihi 
kutoka kwa maafisa ugani 
kwa kuzingatia utabiri wa 
msimu wa wilaya husika 
katika kuchagua mbegu 
na zao sahihi.”amesisitiza.

Amewashauri wakuli-
ma na maafisa ugani kue-
ndelea kutumia utabiri wa 
kila siku na siku kumi ili 
kufuatilia kwa ukaribu 
mwenendo wa utabiri wa 
msimu.

MAMLAKA YA HALI NA UMAKINI KUTOA TAHADHALI
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SSIRI kubwa ya maandalizi 
ya CCM Kushinda uchagu-
zi Mkuu na kuendelea ku-
shika Doila, ni utekelezaji 

wa Ilani ya chama hicho ambayo 
viongozi, waliopewa nafasi wali-
ibeba na kuifanyia kazi kila eneo.

Hilo ndilo linaloweza kuwa-
fanya wagombea wa chama hi-
cho akiwemo mgombea nafasi 
ya Urais Dkt Samia Suluhu Has-
san pamoja na jopo la wviongozi 
wengine watakaopambania nafasi 
za Ubunge na Madiwani.

Tayari chama hicho kimefanya 
chaguzi za ndani kama vile ule 
uliohusisha Mkutano Mkuu wa 
CCM, ulimchagua Mzee Steven 
wassira kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho Bara.

Wassura aliyekuwa nje ya ma-
daraka ya kisiasa kwa muda mre-
fu kwa maneno yake mwenyewe 
alieleza kushangazwa na ushindi 
ule na akaahidi kuifanya kazi 
hiyo kwa uadilifu na unyenyek-
evu mkubwa, kama hatua ya kuli-
pa fadhjila na heshima ile kubwa.

Pia mkongwe huyo akatabiri 
ushindi wa kishindo utakaoki-
pata chama chake, mtaji mkubwa 

ukiwa ni utekelezaji wa Ilani na 
jinsi chama hicho kinavyoende-
sha siasa zake kwa njia ya uwazi 
na uwajibikaji.

Mkongwe huyo ameingia na 
Falsafa ya Umoja Maridhiano 
na Ushindi, kazi ambayo ame-
waahidi wajumbe waliomua-
mini kushika wadhifa huo kuwa 
ataifanya kwa bidii kubwa huku 
akiamini ni jukumu lenye baraka 
za Mungu.

Kwa tathmini nyepesi ya 
ushindi huu wa Wasira una 
maana kubwa kwa CCM kue-
kelea uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani utakao-
fanyika mwaka huu, mwezi Okt-
toba kwamba mtaji wake unaone-
kana umeongezeka

Ukichukulia kuwa CCM ndi-
cho chama kinachoongoza nchini 
kwa kuwa na wanachama na 
wapenzi wengi kinaweza ku-
tumia mtaji huo kumpa ushindi 
wa kishindo mgombea wake wa 
Urais na hata Wabunge na Madi-
wani.

CCM ina watu wengi hata 
isipohitaji kura ya wapinzani au 
watu wasiofungamana na siasa 
ya chama chochote bado wana 
uhakika wa kushinda hususa na-
fasi ya Urais pengine baadhi ya 

wabunge wachache wanaweza 
kupoteza viti kutokana na ku-
towafanyia vizuri wapiga kura 
wao katika kipindi kilichopita.

Mgombea wa CCM anasaidiwa 
na maendeleo yanayoonekana kila 
kona, atahitaji timu ya kawaida tu 
kumnadi na kuweza kumpa ushin-
di wa kimbunga kama huu alio-
anza kuonyesha dalili Mzee Wasira

Ushindi wa CCM mwaka huu 
unaonekana bila kuhitaji utafiti 
mkubwa, kwani hata ukiangalia 
upande wa upinzani bado un-
aonekana kama hakuna chama 
chenye nguvu kama ilivyokuwa 
katika chaguzi za awamu zi-
lizoipita tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi vya Siasa 
mwaka 1992

Licha ya CCM kujiandaa kama 
ilivyokuwa wakati wote inapoin-
gia katika uchaguzi, lakini mwa-
ka huu licha ya uwepo wa mari-
dhiano ya kisiasa, lakini upinzani 
unaonekana kupoteza nguvu ku-
liko miaka yote ya uchaguzi.

Ni mwaka tutakaoendelea 
kusikia vishindo vya CCM katika 
majimbo na makelele ya wapinza-
ni watakaoendeleza msamiati wa 
kuibiwa kura ili hali hawakuwa 
na maandalizi zaidi ya malum-
bano na kukashifiana.

Uahindi wa CCM unatokana 
na utekelezaji wa ilani yake

UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0762 178 678

Idara Ya Matangazo/Masoko -  0743 777 778,
                                                 -  0659 555 744

Idara Ya Usambazaji -  0676807684,
-  0787 288 160

Gazeti hili hutolewa na JAMVI MEDIA GROUP
S. L. P 78862, Dar es Salaam

Tel: +255 676 807684, 255 743 777778
Email:   jamvinews@gmail.com

   www.jamvilahabari.co.tz

TAHARIRITAHARIRI

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA), Mhandisi Victor Seff,  akikagua mradi wa barabara za Mtili – Ifwagi (Km. 
14) na Wenda – Mgama (Km. 19) ambazo zinagharimu Shilingi Bilioni 52 mkoani Iringa, jana.

JJANA Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,Dkt. Samia Suluhu Hassan aliwapa matu-
maini Watanzania akisema Serikali itaimarisha mi-
fumo ya usimamizi wa maafa na kuhakikisha inaku-

wa na utayari wa kukabiliana na dharura wakati wote.
Aliyazungumza hayo katika hafla ya chakula cha 

mchana pamoja na washiriki wa zoezi la utafutaji na 
uokozi wa ajali ya kuporomoka kwa jengo la ghorofa 
eneo la Kariakoo, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi aliyoitoa 
wakati alipotembelea eneo la

ajali mwezi Novemba, 2024.
Katika hafla hiyo pia Dkt aliyefuatana na waziri Mkuu 

majaliwa Kassim majali, ali washukuru wote waliojitolea 
katikazoezi la utafutaji na uokozi na amerejea msisitizo 
wake kuwa taarifa ya Kamati ya

Uchunguzi wa ajali ya jengo kuporomoka Kariakoo, 
itakapokamilika itawekwa wazi.

Sisi Jamvi la habari tunatoa pongezi wa Serikali hu-
susan Rais Dkt Samia kwa kuonyeshwa kuguswa kwake 
na tukio lile lililochukua uhai wa watanzania kadhaa na 
wengine kujeruhiwa.

Aidha tunapata faraja kufuatia mikakati ya serikali juu 
ya kuimarisha mifumo ya ukozi wa majanga kwa muda 
mfupi, tunaamini hili litasaidia kuoakoa hali na maloi za 
jamii endapo yataokea matukio mengine ya aina ile.

Pamoja na kushukuru juhudi hizo za seikali pia tuna-
washauri wananchi kuongeza umakini wanapotumia 
majengo hasa ya ghorofa kuhakikisha kuwa usalama 
unatamalaki, ili kuepuka na matukio yoyote ya hatari 
yanapotokea basi yasigharimu maisha ya watu wengi 
kama ilivyokuwa Kariakoo.

Tunaziomba pia mamlaka zinahusika na ukaguzi wa 
majengo kuhakikisha hawalali usiku na mchana kwa vile 
kasi inayoonekana hivi sasa katika miji mikuu, ina kila 
dalili ya kuhusisha wajenzi wasiokidhi vigezo ambao 
wanaweza kusababisha ajali za aina ile.

Hongera Dkt. 
Samia kwa
kuwafariji 

wahanga Kariakoo
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Ukatili wa kijinsia ukomeshwe kwa kila njia
NA OSCAR ASSENGA, 
TANGA

AASKOFU wa Jimbo 
Katoliki la Tanga 
Mhashamu Thom-
as Kiangio ametaka 

hatua kali zichukuliwe kwa 
wanaohusika na kufanya vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia 
kwa watoto ili kukomesha 
tabia hiyo kwenye jamii.

Aliyasema hayo  wakati 
wa Ufunguzi wa Jubilei Kuu 
2025 kwa waandishi wa 
Habari Jimbo Katoliki la Tan-
ga ambapo alisema kwamba  
vyombo vya habari hav-
ipaswi kukaa kimya badala 
yake wawe mstari wa mbele 
kuwafichua wanaofanya vi-
tendo hivyo.

Mhashamu Kiangio alise-
ma kwa sababu pale am-
bapo vyombo bua habari 
vinapokaa kimya uovu una-
potendeka watakuwa hawa-
na maana yoyote ya uwepo 
wao kutokana na kusambaza 
taarifa nzuri kuacha mabaya 
yatendeka.

“Ukiangalie leo hii watoto 
wadogo wanahujumiwa wa-
naingizwa kwenye mifuko 
ya rambo vyombo vipo wapi 
na je wanatoa taarifa watoto 
wanatendwa ukatili wanau-
wawa wasiokuwa na hatia 
“alisema

Hata hivyo alisema 
kwamba wakati mwengine 
unasikia watoto wamepa-
kiwa kwenye basi wana-
safirishwa kuelekea mahali 
fulani wengine wapo hai 
wengine wamekufa lakini 
hawaona hatua wanayoten-
da kwa watu hao hivyo kuna 
umuhimu hatua kuchuku-
liwa.

“Wakati mwengine wana-
habari wanatuletea taarifa za 
uchungu lakini hamtuambii 
aliyefanya hivyo ni nani na 
hatua gani zimechukuliwa 
kuweza kudhibiti vitendo 
vya namna hiyo kuendelea 
kwenye jamii”Alisema

Aidha alisema suala 
hilo lazima wao kama wa-
nahabari walitafakari hasa 
ikiwa ni hija ya wanahabari 
kwamba wale ambao wa-
nawatendea mabaya ya ku-
waua watu wasiokuwa na 
hatia wafichuliwa na watoa 
taarifa kamili na wasitoe 
nusu nusu ili kuwezesha ku-
komesha vitendo hivyo

“Wana habari mnakazi 
kubwa sana na ndio maana 
Baba Mtakatifu  akaifanya 
siku ya leo duniani ya wana 
habari kutokana na umuhimu 
wenu hivyo msiwe waongo 
mtoe taarifa watuhumiwa 
wajulikane”Alisema

Hata hivyo alisema katika 
suala la ukatili wa watoto Tan-
ga ni ya pili hivyo ni wakati wa 
wanahabari kubadilika na kua-
cha kuandika nzuri badaa yake 
mfichue kwa umakini jambo 
hilo ili lisiwepo kwenye jamii.

“Salini mkimuomba mwe-
nyezi Mungu awaongoze na 
kutafuta na kuona  maana nyie 
ni kioo cha jamii lakini tuzi-
ombee familia za wana habari 
wengi wamepoteza maisha 
kutokana na kuwa wakweli 
kwa ndio maana wengine 
wanajificha”Alisema

Dawa za Kulevya.
Askofu Mhashamu Kiangio 

alisema Tanga inakumbwa na 
vijana kuingia kwenye dawa 
za kulevya jambo ambalo lin-
achangia kupoteza nguvu kazi 
ya Taifa kutokana na kugeuka 
kuwa tegemezi kwenye familia 
zao .

“Unapotembea katika mae-
neo ya Bombo ukipita hapo 
vijana wenye afya na nguvu 
wameingia kwenye dawa za 
kulevya wanaenda kupata tiba 
hapo serikali inatambua la-
kini wale wanaowapa wafikie 

hivyo ni wakina nani? Alihoji 
Askofu Mhashamu Kiangio.

Askofu huyo alisema kwa 
sababu wale wanaotumia dawa 
za kulevya ni ndugu ,kaka na 
dada zenu hivyo wanahitaji 
watetezi ambao watawatoa 
kwenye janga hilo.

Hata hivyo alisema kuna 
hatari Taifa likaangamia kwa 
kutokujali wale wanaongaika 
pale wazazi wao wanafanya 
nini au ni kuwaacha kupata 
dawa na kurudi na kumuomba 
mwenyezi mungu kukomesha 
matumzi ya dawa za kulevya .

“Fikiria kama ni kaka yako, 
baba yako, ndugu yako hawe-
zi kupendezwa na jambo hilo 
hivyo tuwaombee kwenye hija 
hii mtambua ya kweli msizush-
ie watu huongo”Alisema

Jubilee hii ya mwaka 2025 
ina beba ujumbe bila Uchumba 
Sugu inawezekana jubilee in-
asema watu wasiishi uchumba 
sugu ina mana yake kwa wale 
ambao hawajafunga ndoa.

Aliongeza kwamba katika 
Jubilei hii ya mwaka 2025 vipo 
viashiria ambavyo  ni msalaba 
ulipo mbele alama ya ukombo-
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“Fikiria kama ni kaka yako, 
baba yako, ndugu yako hawe-
zi kupendezwa na jambo hilo 
hivyo tuwaombee kwenye hija 
hii mtambua ya kweli msizush-
ie watu huongo”Alisema

Jubilee hii ya mwaka 2025 
ina beba ujumbe bila Uchumba 
Sugu inawezekana jubilee in-
asema watu wasiishi uchumba 
sugu ina mana yake kwa wale 
ambao hawajafunga ndoa.

Aliongeza kwamba katika 
Jubilei hii ya mwaka 2025 vipo 
viashiria ambavyo  ni msalaba 
ulipo mbele alama ya ukombo-

zi na kwa kipindi cha miaka 25 
ya Jubilee imeona mambo men-
gi yalitokea mambo makubwa 
kama vita ya dunia wengi wali-
poteza maisha.

Alisema pia magonjwa 
mbalimbali ya kila siku na mili-
puko na miaka ya karibuni ku-
litokea ugonjwa wa corona na 
watu wengi walipoteza maisha 
na hata sasa kumeweka moto 
huko Jimbo la Califonia Mare-
kani na katika mawimbi hayo 
ikaonekana inafaa na kumpen-
deza Mungu Jubilee ya 2025 ya 
mahujaji katika matumaini.

Fikiria kama ni 
kaka yako, baba 

yako, ndugu 
yako hawezi 

kupendezwa na 
jambo hilo hivyo 

tuwaombee 
kwenye hija hii 

mtambua ya 
kweli msizushie 

watu huongo”
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MMB U N G E 
wa Jimbo 
la Moro-
goro Kusi-

ni Mashariki (CCM) 
Mkoani Morogoro, 
Hamis Shabani Tale-
tale maarufu Babu Tale, 
amesema wenye nia ya 
kugombea jimbo hilo 
katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu, waanze 
kujindaa kisaikolojia

Amesema wajiandae 
kufiLisika, kwa kuwa 
yeye amejipanga vy-
ema kupambana nao 
kwa gharama yoyote na 
haogopi kutumia pesa, 
kwa ajili ya wananchi 
kupata maendeleo.

Babu Tale, amesema 
hayo wakati akiongea 
kwenye uzinduzi wa 
maadhimisho ya mia-
ka 48 ya kuzaliwa kwa 
Chama cha Mapinduzi 
(CCM) yaliyofanyika 
kimkoa katika Tarafa 
ya Ngerengere iliyopo 
Halmashauri ya wilaya 
ya Morogoro mkoni 
humo.

Amesema kuwa al-
ipochaguliwa kuwa 
mbunge wa jimbo hilo, 

alikuta halina maen-
deleo yoyote, ikiwamo 
ubovu wa miundom-
binu mbalimbali, kama 
vile barabara, kero sugu 
ya ukosefu wa maji na 
umeme, uhaba wa vituo 
vya afya na magari ya 
wagonjwa na upungufu 
wa shule za sekondari.

Amesema katika kip-
indi chake cha muda 
mfupi, ameweza ku-
pambana na kumshawi-
shi Rais Samia Suluhu 
Hassan, kutoa fedha 
za utekezaji wa miradi 
ikiwamo, ujenzi wa 
barabara ya kiwango 
cha lami Bigwa-Kisa-
ki, Ubena–Ngerengere 
pamoja na kufungua 
mitaa na vitongoji am-
bavyo vilikuwa havipi-
tiki.

“Lilikuwa jimbo la 
mwisho kimaendeleo 
nikaamua kupambana, 
ili kuleta maendeleo 
ikiwamo kutumia fed-
ha zangu za mfukoni na 
limepata maendeleo na 
kuna watu wanaumimi 
sana.

Sasa nasema wazi wa-
naokuja kugombea wa-
napaswa kujipanga ki-
kamilifu na watambue 
watafirisika kwa kuwa 

nimejipanga haswa na 
siogopi kutumia fedha, 
kwa ajili ya kusaidia 
wananchi waendelee 
kupata maendeleo,” 
amesema Babu Tale.

Ametaja changamoto 
nyingine aliyoitatua ni 
pamoja na kuchangia 
ujenzi wa zahanati kwe-
nye vijiji na vituo vya 
afya na kutoa magari 
matatu ya kubeba wag-
onjwa katika vituo vya 
Ngerengere, Mkuyuni 
na Mikese.

“Leo natamba hapa 
Ngerengere mbele ya 
wananchi kwa kuwa 
nimeleta barabara ya 
lami kutoka Ubena- 
Ngerengere, nimeleta 
mradi mkubwa wa 
maji wa kutatua kero 
ya maji ya vijiji vitano, 
nimeleta gari la wag-
onjwa na nimesaidia 
ujenzi wa shule za se-
kondari tatu,” amesema 
mbunge huyo.

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu Taifa 
(MNEC) wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM) 
kupitia Mkoa wa Moro-
goro, Jonas Nkya, am-
empongeza Babu Tale, 
kwa kulipambania jim-
bo hilo, kupata maen-

deleo kwa muda mfupi 
kwa kuwa wananchi 
wake walikuwa nyuma 
kimaendeleo.

“Mimi ni shahidi hili 
Jimbo la Morogoro Kusi-
ni Mashariki, lilikuwa 
gumu mno na nyuma 
kimaendeleo kwa kuwa 
mama yangu Dk, Lucy 
Nkya, alishawahi kuwa 
Mmbunge wa jimbo hili 
na hakuna kijiji wala 
kata nisiyoijua au kufi-
ka, kweli Mbunge Babu 
Tale ameleta maende-
leo,“ alisema Jonas.

Hata hivyo alitumia 
nafasi hiyo kuwataka 
wanachama wa CCM, 
kuachana na uhasa-
ma wa kisiasa ndani 
ya chama hicho, kwa 
kuwa wote wanajenga 
nyumba moja.

Akizindua maadhim-
isho hayo, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Mo-
rogoro, Mhandisi Jo-
sephat Masunga, ame-
onya watu walioanza 
harakati za kupita ka-
tika majimbo kabla ya 
kutangazwa kwa uch-
aguzi, akiagiza vion-
gozi kuwa imara kwa 
ajili ya kuwabaini, ili 
wachukuliwe hatua 
ndani ya chama hicho.

MBUNGE ASHITUKIA WANAONYEMELEA JIMBO LAKE

“Mimi ni shahidi 
hili Jimbo la 

Morogoro Kusini 
Mashariki, lilikuwa 

gumu mno na nyuma 
kimaendeleo kwa kuwa 
mama yangu Dk, Lucy 
Nkya, alishawahi kuwa 
Mmbunge wa jimbo 

hili na hakuna kijiji wala 
kata nisiyoijua au kufika, 
kweli Mbunge Babu Tale 
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NA MWANDISHI WETU

MMIKOA mbal-
i m b a l i , 
taasisi, vi-
kundi vya 

marafiki na wananchi 
mbalimbali juzi wal-
ishiriki kikamilifu kush-
erehea Siku ya kuzaliwa 
kwa Rais wa Tanzania 
Dkt Samia Suluhu Has-
san, huku Mkoa wa Kag-
era ukiyataja mafanikio 
makubwa yanayoende-
lea kupatikana katika 
utawala wa Awamu ya 
Sita chini ya rais huyo 
hayapaswi kupita bila 
kupongezwa

Ukiacha shere za aina 
tofauti zilizofanyika 

katika Jiji la dar es sa-
laam, lakini hata baadhi 
yao mikoa nayo imeri-
potiwa kufanya sherehe 
hizo za kumtakia mai-
sha marefu na yenye 
afya kiongozi huyo wa 
nchi.

Kauli ya upendo ny-
ingine imatokea mkoani 
Kagera kupitia Mkuu 
wake Fatma Mwassa 
ambaye alisema kuwa, 
Wakazi wa Mkoa Kag-
era kuwa hawana budi 
kumpongeza na ku-
muombea Sana Rais 
wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu Hassan 
kutokana na  shughuli 
nyingi za maendeleo zi-
lizofanyika katika Mkoa 

huo. Akizungumza 
wakati wa sherehe za 
kumpongeza Mhe. Rais 
Dkt. Samia kwa kutimi-
za Miaka 65 ya kuzali-
wa, zilizoandaliwa na 
Umoja wa Wanawake 
wa CCM Mkoa wa Kag-
era (UWT), Hajat Fatma 
Mwassa amesema men-
gi yanaonekana yaliyo-
fanywa na Dkt. Samia 
yakiwemo yanayohusu 
Elimu, Afya, Barabara, 
Maji, Bandari, huku 
mengine yakiwa yame-
kamilika na mengine 
yakiwa katika hatua za 
kukamilika na mengine 
yakianzishwa.

 “kwa uchache mmeo-
na Vituo vya Afya na 
Hospitali zimejengwa 

ni Kazi ya Mhe. Rais 
Dkt Samia, mmeona 
Shule nzuri na Watoto 
wetu wanasoma vizuri 
ni kazi ya Dkt Samia, 
Mmeona Bandari zetu 
za Bukoba na Kemon-
do kila moja zimeletwa 
Shilingi Bilioni 22   kazi 
inakamilika kufikia 
Mwezi Machi, Barabara 
Njia Nne zinajengwa 
ni Kazi ya Dkt. Samia, 
Maji, Barabara, Umeme 
mpaka Vitongojini ni 
mengine mengi ni kazi 
ya Mhe. Rais Samia..” 
amesema Hajat Mwas-
sa.

Aidha ameongeza 
kuwa ni muda sasa wa 
Akina Mama hao wa 
CCM kuendelea kukii-

marisha Chama Cha 
Mapinduzi kwa kump-
ambania Rais Dkt. Sa-
mia kuhakikisha anapa-
ta Ushindi wa kishindo 
katika Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba Mwaka huu, 
kwa kumtafutia Kura 
hadi chini ya Uvungu, 
na kuzilinda kura hizo, 
ili kumpa nafasi ya Mia-
ka Mitano mingine aka-
milishe Miradi mingine 
ya Maendeleo.

Sherehe hizo za kum-
pongeza Rais Dkt Sa-
mia zimefanyika Kata 
Kashai Bukoba Manis-
paa na Kuhudhuliwa na 
Viongozi pamoja na Wa-
nawake wa UWT kuto-
ka Wilaya zote za Mkoa 
Kagera.

MAFANIKIO YA AFYA, MAJI, BANDARI NA 
ELIMU YATAJWA ‘BIRTHDAY’ YA DKT SAMIA
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Kufuatia 
kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji 
cha Saadan 
kilichokuwa 
kikikumbana 
na matukio ya 
kuvamiwa na 
wanyama wakati 
na waharibifu 
kama vile Tembo 
na Simba sasa 
imepungua na 
kuwa sehemu 
salama toka kijiji 
hadi mmbuga 
yenyewe.

NA MWANDISHI WETU

VVIJIJI na vitongoji kad-
haa wilayani Bagam-
oyo mkoa wa Pwani 
vili vkuwa giza ku-

tokana na kutopata nishati ya 
umme, vingine tangu ulipo-
patikana uhuru wa nchi hii 
mwaka 1961, lakini sasa mae-
neo mengi wanatos shukurani 
kwa Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa kuwezesha kuondoa chan-
gamoto hiyo.

Mfano ni Kijiji cha Saadan 
kilichokuwa katikati ya Hifadhi 
hiyo ambacho awali iliyogubik-
wa na giza, umasikini uliocha-
gizwa ukosefu wa huduma za 
kijamii na kulifanya eneo hilo 
lisifikike kwa urahisiu kutokea 
katika miji mikubwa inayolizu-
nguka kama vile yalipo makao 
makuu ya wilaya, Bagamoyo 
na Jiji la Dar es salaam.

Nyuma ya miaka ya 1960 
hakukuwa na mwanga kati-
ka eneo hilo, wenyeji walioshi 
eneo hilo walijikita katika kazi 
ya uvuvi wakitumia nyenzo 
duni, pia kulikuwa na biashara 
nyingine kama vile ukataji wa 
ukindu, zao lililotumika sana 
kwa ajili ya ususi wa mikeka na 
vikapu, kadhalika ukataji miti 
ya Mikoko iliyokuwa ikisafiri-
sahwa kwa majahazi kwenda 
katika miji ya Zanzibar na hata 
nje ya nchi Mombasa na Visiwa 
vya Comoro.

Mwanga ulijitokeza mwa-
ka 1962 ilipoanzishwa Bustani 
ya wanyama, iliyojmumuisha 
wanyama wachache walio-
fungiwa katika Ng’enge (Zoo) 
kubwa na ndogo, zilizoanza 
kuvuta macho ya watalii kuan-
za kutembelea kijiji hicho kili-
chokuwa na wakazi wachache, 
wengi wao wakitokea maeneo 
mbalimbali ya nchi na kuafaua-
ta biashara ya uvuvi.

Enzi za Ukoloni Saadani ili-
wahi kukaliwa na Koloni la 
Waarabu walioendesha biasha-
ra ya utumwa, iliyotanabaish-
wa na kuwewpo mabaki ya 
magofu machache yaliyokuwa 
yakitumiwa katika biashara 
hiyo, pia gati kuu la kusafir-
ishia watumwa kutoka bandari 
ndogo ya Saadani kuelekea Un-
guja na nchi nyingine za jirani.

Kwa mujibu wa simulizi za 
wazee wa mji huo hata jina hili 
la Saadani, lilitokana na Mzee 
mmoja wa Kiarabu aliyeku-
wa akimiliki saa ya ukutani, 
hivyo alipochoshwa na mas-
wali ya kuulizwa muda “Saa 
ngapi? kila mara akawa anawa-
jibu “kama unataka saa nenda 
kaangalie ndani.

Kwa vile hakuweza kutam-
ka vizuri maneno ya Kiswahili 
ndipo alipokuwa akikatisha tu 
kwa kusema “Saadani” ndipo 
likazaliwa jina hili.

Ukuaji wa mbuga hiyo ya 
wanyama iliweza kuupa uma-
arufu mji huo mdogo ulipo 

kandoni mwa Bahari ya Hindi 
kwa kuanza kutembelewa na 
watalii pamoja na watu maaru-
fu, akiwemo Mwanasiasa ali-
yeshika nyadhifa mbalimbali 
serikalini Mzee Rashid Mfau-
me Kawawa, aliyefika Saadani 
Mwaka 1974 na kuweka jiwe 
la Msingi la kumbukumbu ya 
ujiuo wake na uzinduzi wa 
bustani hiyo ya wanyama.

Kwa bahati nzuri kijiji 
cha saadan kiliweza kuonja 
maendeleo mapema kwa kupa-
ta zahanati pamoja na Shule 
ya Msingi iliyoanza ikiwa na 
madarasa manne na baadaye 
ikaendelea na kukamilisha 
madarasa yote saba, pia kiliwa-
hi kununua gari aina ya Center 
kwa ajili ya shughuli za kijiji.

Kupitia uwepo wa bustani 
hiyi ya wanyama kijiji nhicho 
kilianza kupokea wafanyaka-
zi wengi wakati huo wakiju-
likana kama ‘Game Scout’ ku-
toka maeneo mbali mbali na 
baadhi waliajiriwa wananchi 
wakazi wa kijiji hicho na vile 
vinavyozunguka bustani hiyo 
kama Uvinje, Buyuni Kuu na 
Buyuni Kitopeni.

Kwa kuwa mazingira ya 
hifadhi ya Saadani ni Jangwa 
wafanyabiashara wenye asi-
li ya India chini ya Kampuni 
ya Albhai Panju and Sons 
walianzisha kilimo cha zao la 
chumvi na kuvuna maelfu ya 
tani waliyoisafisha kwenda 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Kampunu hiyo iliwe-
ka kiwanda chake maeneo 
ya Malumbi nje kidogo ya 
Bustani ya Wanyama ya 
Saadan, na baadaye serikali 
kupitia Shirika la Madini la 

Taifa (Stamico) iliweza kuan-
zisha kiwanda cha kisasa cha 
uzalishaji chumvi na kupele-
ka watalaamu wa madini na 
kuanzisha mradi huo ulioku-
wa mkubwa sana.

Lakini katika kipindi chote 
Hifadhi hii iliyopo chini ya 
TANAPA, iliyoanzishwa mwa-
ka 1962 ikiwa ni pori la akiba 
na Mwaka 2005, kupandishwa 
hadhi rasmi na kuwa hifadhi 
ya taifa, ikashuhudia ongeze-
ko la wahamiaji waliovutwa 
na upatikanaji wa Samaki aina 
ya Kamba ambao katika kijiji 
hicho hujulikana kama Makaji 
ambayo yalikuwa yakiuzwa 
kwa bei kubwa na kuwa na 
maslahi mazuri kwa wavuvi.

Makampuni binafsi kama 
vile Dar Ocean Product na 
hata Tafico walikivamia kijiji 
hicho kwa ajili ya kununua sa-
maki hao kutoka kwa wavuvi 
wenyewe moja kwa moja.

Lakini katika kipaindi chote 
hivyo huku zikipita awamu 
zote tano la utawala wa Seri-
kali ya jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wana kijiji wali-
kuwa na changamoto mbalim-
bali za maendelo kama vile 
ukosefu wa nishati ya umeme 
na maji.

Kadhalika miundombinu 
ya barabara inayotokea mwis-
honi mwa daraja la kisasa la 
Wami kuingia kulia katika Vi-
jiji vya Mandela na baadaye 
Miono, Zimbili, Mkange na 
kuingia Saadan ilikiuwa ipo 
katika hali mbaya.

Serikali ikaifanyia kazi 
changamoto hiyo baada ya 
kufanya ujenzi wa kisasa wa 
baraba inayotokea eneo la 

Makurunge Bagamoyo yali-
pokuwa mashamba ya mifugo 
ya Ranchi ya Zanzibar Bagam-
oyo (RAZABA) hadi kuingia 
Kijiji cha Saadani kupitia miji 
iliyokuwa kandoni mwa ba-
hari ya Hindi kama vile Mk-
waja na Buyuni.

Katika utawala huu wa 
awamu ya Sita chini ya uongo-
zi wa Rais Dkt Samia Suluhu 
Hassan, Mbunga ya Saadani 
inang’aa,baada ya kupatiwa 
umeme wa kutosha.

Kwa takriban mwaka sasa 
wakazi wa Saadani wanafaid-
ika na uwepo wa nishati ya 
umeme, waliyoikosa tangu 
nchi kupata uhuru.

Kufuatia kupatikana kwa 
nishati hiyo kijiji cha Saadan 
kilichokuwa kikikumbana 
na matukio ya kuvamiwa na 
wanyama wakati na wahari-
bifu kama vile Tembo na Sim-
ba sasa imepungua na kuwa 
sehemu salama toka kijiji hadi 
mmbuga yenyewe.

Hivi sasa mkazi wa Saadani 
atakayetafuta bughudha ya 
kukutana na wanyama ni yule 
atayekwenda misituni kwa ajili 
ya kufanya shuguli za kibinada-
mu kama vile kuzoa chumvi au 
kuvua katika maeno yasiyoku-
wa rasmi kwa shuguli hiyo.

Wakazi wa Saadani kwa sasa 
wanaliimba jina la Rais Samia 
kwamba ndiye aliyendi-
ka historia ya kuing’arisha 
Saadani, kizazi kipya kuto-
ka eneo hili sasa hakina tena 
histoiria ya enzi hizo ambazo 
wakazi walifuata taa aina ya 
Karabai iliyokuwa ikiwashwa 
na wafanyabiasha maarufu 
enzi hizo Mohamed Mwara-
bu al maarufu Mzee Ganda 
na Mfaume Akida Mimi  na 
Sheikh Said waliokuwa waki-
miliki maduka zama hizo.

Nishati ya umeme yaifungua Bagamoyo
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TRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSITRUMP AENDELEA KUINYIMA USINGIZI URUSI
NA MWANDISHI WETU

KKUREJEA madara-
kani kwa Donald 
Trump, ambaye 
hapo awali alia-

hidi kumaliza vita nchini 
Ukraine, kumeibua hali 
mpya ya wasiwasi mion-
goni mwa makampuni ya 
Magharibi ambayo bado ya-
naendelea kufanya shughuli 
zake nchini Urusi.

Hali hii inatokea wakati 
serikali ya Urusi ikiende-
lea kuimarisha sheria na 
masharti yanayoongeza 
gharama za kujiondoa kwe-
nye soko lake, pamoja na 
kutoa vivutio finyu kwa wa-
naotaka kuendelea kufanya 
biashara nchini humo.

Tangu Moscow ilipoi-
vamia Ukraine mnamo 
Februari 2022, makampuni 
makubwa kama Renault, 
McDonald’s na Heineken 
yaliondoka Urusi, yakiuza 
hisa na mali zao kwa hasara 
kubwa kufuatia sheria kali 
zilizowekwa.

Baadhi ya makampuni 
mengine, hususan yale ya 
vyakula na bidhaa za usafi 
kama PepsiCo, Procter & 
Gamble na Mondelez, bado 
yanaendelea kufanya shu-
ghuli zake nchini Urusi kwa 
kile wanachokiita “sababu 
za kibinadamu.”

Benki kadhaa za Ulaya 
kama Raiffeisen Bank Inter-
national na UniCredit nazo 
zinajikuta katika mtanziko 
huohuo, zikikabiliwa na 
ugumu wa kurejesha mali 

zao zilizozuiliwa nchini 
Urusi.

Tayari, serikali ya Mos-
cow inadai punguzo la an-
galau asilimia 60 wakati 
wa miamala ya kuondoka, 
sambamba na ‘mchango wa 
hiari’ wa asilimia 35 kwenye 
bajeti yake, ambao Marekani 
imeuita “kodi ya kuondo-
ka.”

Je, Trump atafanya nini?
Wadau mbalimbali 

wa kibiashara na kishe-
ria, akiwemo Ian Massey, 
mtaalam wa biashara, wa-
nasema ushindi wa Trump 
unaongeza sintofahamu kwa 
mashirika yenye mali au 
vitegauchumi nchini Urusi.

Kremlin inatarajiwa kue-
ndelea kuongeza gharama 
za kujiondoa ili kufidia 
hasara, huku Trump akita-
biriwa kupunguza gharama 
za uendeshaji kwa makam-
puni yanayopendelea ku-
wekeza au kurejea Mare-
kani.

“Inatarajiwa itachukua 
miezi kadhaa kuumaliza 
mzozo wa Urusi na Ukraine, 
hata kama Trump atain-
gilia kati,” anasema Mas-
sey. “Hivyo, makampuni 
yatakuwa yakitathmini 
mikakati yao kwa umakini 
zaidi.”

Baadhi ya wacham-
buzi wanaamini kurejea 
kwa Trump kunaweza ku-

wapa uwezekano mpya 
makampuni yanayotaka 
kuendelea na biashara zao 
Urusi, ikiwa vikwazo vya 
kimataifa vitaregezwa. Kwa 
upande mwingine, huenda 
yakatokea mazingira ya-
takayoharakisha makam-
puni mengine kukamilisha 
mpango wao wa kujiondoa 
kabisa.

Sheria za Moscow zina-
vyozidi kuwa kali

Kwa mujibu wa Alexei 
Yakovlev, mkurugenzi ka-
tika Wizara ya Fedha ya 
Urusi, mazungumzo ya mi-
kataba ya kuondoka kwa 
makampuni fulani bado ya-
naendelea.

Hata hivyo, hakufafanua 

ikiwa kurejea kwa Trump 
kunaweza kuzuia hatua za 
makampuni hayo au kusaid-
ia mengine kurejea nchini 
Urusi.

Serikali ya Urusi ime-
sisitiza kuwa mpango wow-
ote wa kujiondoa unaohu-
sisha dola milioni 488 au 
zaidi, lazima upitishwe na 
Rais Vladimir Putin.

Aidha, wanunuzi wa 
ndani wanaotaka kununua 
mali za makampuni ya nje, 
wanapaswa kuonyesha 
mkakati mahsusi, likiwemo 
jinsi gani kununua au kuto-
nunua biashara husika ku-
navyoweza kuathiri uchumi 
wa Urusi.

Mustakabali uliojaa sin-
tofahamu

Mengi yamebadilika 
tangu mwaka 2022, wakati 
makampuni mengi yalianzi-
sha mazungumzo ya kujion-
doa. Kwa sasa, mchakato 
huo ni mgumu zaidi kuto-
kana na:

Tathmini ya Thamani: 
Thamani ya makampuni 
inahitajika kuthibitishwa na 
wataalam huru wanaoteuli-
wa na Wizara ya Uchumi ya 
Urusi.

Minada ya Uwazi: Seri-
kali inaendesha minada ili 
kuwapa wanunuzi wote wa 
ndani fursa sawa, jambo lin-
alowapa makampuni ya Ma-
gharibi hofu ya kushindwa 
kupata bei nzuri.

Kurejea kwa Trump ma-
darakani kumebadili kabisa 
ramani ya kisiasa na kiuchu-
mi, na huenda kukabadilisha 
mwelekeo wa makampuni 
ya Magharibi yanayoyumba 
kati ya kuondoka au kuen-
delea kubaki Urusi.

Hata hivyo, mwelekeo 
huu unatabiriwa kuam-
batana na mifumo mipya 
ya kisheria inayodhibiti 
mtiririko wa rasilimali na 
fedha.

Bado hakuna uhakika 
juu ya lini vita vya Ukraine 
vitakoma, au jinsi Trump 
a t a k a v y o s h u g h u l i k i a 
mgogoro huo na vikwazo 
dhidi ya Urusi.

Wakati uamuzi wa 
mwisho ukisubiriwa, 
makampuni ya Magharibi 
yanajikuta kwenye maamu-
zi magumu zaidi kuliko 
wakati wowote ule.

Je, yatadumu Urusi, 
kuondoka sasa, au kusubiri 
kuona iwapo sera za Trump 
zitapunguza gharama zao 
za uendeshaji na athari za 
vikwazo?

Ni wazi kuwa mustakab-
ali wa uchumi wa kimataifa 
unazidi kugubikwa na hali 
ya kutokuwa na uhakika, 
huku macho ya wachumi 
na wafanyabiashara wengi 
yakielekezwa kwenye Ikulu 
ya Marekani na Kremlin.
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BBAADA ya kulaulimiwa kwa muda mrefu kuwa 
tatizo la Arsenal ni kudharau kufaya usajili hasa 
eneo la ufungaji, hatimaye klabu hiyo imesikia 
kilio hicho na sasa imeanza mawindo makali ili 

kutibu pengo lililopo, kufutia mkakati huyo klabu hiyo 
imeingia chimbo na kumnasa Straika makali Raia   Slove-
nia anayekipiga katika klabu ya RB Leipzig ya Ujerumani 

MMANCHESTER United huenda ikamsajili mshambuliaji 
wa Chelsea na Ufaransa Christopher Nkunku, 27, kwa 
mkopo ikiwa Muingereza Marcus Rashford, 27, ataondo-
ka katika klabu hiyo. (The Athletic – Usajili unahitajika)

MMANCHESTER Unit-
ed wameomba ku-
fahamishwa kuhu-
su mustakabali wa 

mshambuliaji wa Chelsea na 
Ufaransa Christopher Nkunku, 
27, huku winga wa Argentina Ale-
jandro Garnacho, 20, akihusishwa 
na uhamisho wa kwingineko. 

JJUVENTUS wameipa Chelsea 
ruksa ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Brazil Douglas Luiz, 
26, ambaye pia ananyatiwa na 

Manchester City na Arsenal, hii 
imetokana na mazungumzo mazuri 
kati ya klabu hizo na pia maslahi 
yaliyoridhiwa na pande hizi mbili.
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Michezo Kimataifa
RASHFORD RASHFORD 

ANAVYOPASUA ANAVYOPASUA 
VICHWA VYA VICHWA VYA 

FAMILIA YA SOKAFAMILIA YA SOKA
NA MWANDISHI WETU

KKOCHA wa Manchester 
United, Ruben Amorim 
amegonga vichwa vya 
habari aliposema, ni 

bora kumuweka kama mchezaji 
wa akiba kocha wake wa makipa 
mwenye umri wa miaka 63, ku-
liko Marcus Rashford, kwa saba-
bu hana juhudi.

Rashford hajacheza kwenye 
kikosi cha United kwa muda 
wa wiki sita. Amorim anasema 
mshambuliaji huyo wa Uingere-
za hafanyi vyema katika ma-
zoezi.

Mustakabali wake ndani ya 
Old Trafford haujulikani. Kuna 
klabu za Ulaya zinazohusishwa 
na kutaka kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
27, kabla ya tarehe ya mwisho 
ya uhamisho wa wachezaji wiki 
ijayo.

Sio mara ya kwanza kwa ko-
cha wa Ligi Kuu England kum-
kosoa hadharani mmoja wa wa-
chezaji wake.

Harry Redknapp na Darren 
Bent Harry Redknapp alidai 
kuwa mke wake angefunga, 
pale Darren Bent alipokosa bao 
dakika za lala salama. Siku Tot-
tenham ilipotoka sare ya 1-1 na 
Portsmouth Januari 2009.

Redknapp alisema: “Huwezi 
kupata nafasi nzuri zaidi ya 
kushinda goli kuliko ile uliyoi-
pata. Hata mke wangu angeweza 
kufunga.”

Licha ya kauli hiyo, Bent ali-
baki kwenye safu ya wacheza-
ji wa Redknapp na alimaliza 
msimu wa 2008-09 kama mfun-
gaji bora wa Tottenham akiwa na 
mabao 17, kabla ya kujiunga na 
Sunderland majira ya kiangazi.

Redknapp alitumia miaka 
mingine mitatu na nusu akiwa 
White Hart Lane (Tottenham) aki-
wasaidia kufika robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa mwaka 2011, 
lakini alitimuliwa Juni 2012.

Harry Redknapp na Adel 
Taarabt Redknapp, wakati huo 
akiwa meneja wa QPR, hakusita 
kumkosoa Adel Taarabt alipo-
ulizwa kwa nini kiungo huyo 
ameachwa nje ya kikosi kwenye 
mchezo dhidi ya Liverpool,
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Jb atamani waigizaji wapyaJb atamani waigizaji wapya

NA EMMANUEL TAIRO

SSTAA wa RnB Bongo, 
Abednego Damian ‘Belle 
9’, ameweka wazi kuwa, 
katika utaratibu wake wa 

kufanya kazi haangalii wala ku-
chagua wa kufanya naye.

 Belle 9 ambaye aliwahi ku-
tamba na ngoma ya ‘Sumu ya 
Mapenzi “Najua watu huwa tu-
nasahau fadhila na mimi kiuk-
weli nisiwe mchoyo wa kutoa 
shukurani, ninamshukuru sana, 
Ben Pol kwa mambo aliyoweza 
kunifanyia mpaka hapa nili-
pofikia.

“Alikuwa mwalimu mzuri 
sana kwangu na alikuwa an-
apenda nitimize ndoto zangu, 
hakutaka nikate tamaa kabisa,” 
anasema Belle 9

Mwimbaji huyo ameliambia 
Gazeti la Jamvi la Habari  kuwa, 
msanii anayejiamini kwenye 
kazi zake haoni sababu ya kuan-
za kuchagua watu wa kufanya 
nao kazi, bali kuona wasanii 
wachanga wanafika mbali.

NA EMMANUEL TAIRO

MMKALI katika tasnia 
za filamu, Yusuf 
Mlela amesema 
kutokana na maba-

diliko yanayohitajika kwenye 
sanaa, haoni tatizo wasanii wa 
Bongo Fleva wakiingiza kwenye 
filamu na tamthiliya.

 Akizunguza na mwandishi 
wa gazeti hili, Mlela ambaye 
ukiachilia mbali na uigizaji pia 
ni muongozaji wa tamthilia, 
amesema kuwa sanaa kila siku 
inatakiwa ikue ndiyo maana 
wasanii wengi wa Bongo Fleva 
wameamua kufanya hivyo.

“Unajua sanaa inatakiwa ikue 
kila siku mambo yanatakiwa 
mapya, ukiangalia sisi wote ni 
wasanii na msanii lazima aweze 
kuonyesha uwezo wake katika 
sanaa, acha waingie ili kuleta 
vitu vya tofauti,” alisema Mlela.

Belle 9 ammwagia 
sifa Ben Pol

Mlela: Sanaa
inatakiwa ikue

NA ERYNE BANDA

MMSANII mkon-
gwe wa Bongo 
Movie, Jacob 
Steven ‘JB’, 

amesema sababu za mapro-
juza kurudia wasanii wale 
wale kwenye filamu na 
tamthilia ni kutokana na 
uwepo wa waigizaji wach-
ache wenye uwezo huo.

JB alisema atamani wapa-
te waigizaji wapya wenye 
uwezo mkubwa zaidi, ndiyo 
maana yuko bize kufanya 
usaili wa waigizi wapya ili 
kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji kwani mashabiki 
wamechoka kuona waigizaji 
ni wale wale hawabadiliki.

“Mashabiki wasitulau-
mu sana kwa maprojuza 
kurudia wasanii wale wale 
kwenye filamu na tamthilia. 

Sababu ni tasnia ya uigiza-
ji ina waigizaji wachache 
wenye uwezo wa kuigiza. 
Ndiyo sababu mashabiki 
wanaona hawabadiliki. 

Binafsi nimeligundua hilo 
na natamani nipate waigi-
zaji wapya wenye uwezo 
mkubwa zaidi, ndiyo maa-
na niko bize sasa hivi kufan-
ya usaili wa waigizi wapya 
ili kuleta sura mpya kwenye 
uigizaji,” alisema JB.

NA MWANDISHI WETU

BBENDI kongwe ya 
muziki wa dansi 
Msondo Ngoma 
wiki hii imemal-

iza mazoezi ya wimbo 
maalum waliouandaa kwa 
ajili ya kumpongeza Rais 
wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Dkt Samia 
Suluhu Hassan, wim-
bo huo ambao umeanza 
kupingwa katika maeneo 
mbalimbali inapofanya 
maonyesho yake ya wiki, 
umeanza kuwa kivutio 
kwa mashabiki.

Akizungumza na gaze-
ti hili Meneja wa bendi 
hiyo Saidi Kibiriti alisema, 
hao kama Tasisi wameona 
juhudi za makusudi zin-
azofanywa na kiongozi 
huyo na kuona ipo sababu 
ya kumpa maua yake.

Naye mkuu wa Jukwaa 
wa bendi hiyo Juma Ka-
tundu alisema kuwa kati-
ka wimbo huo wanazung-
umzia baadhi ya manufaa 
waliyopata Watanzania 
katika kipindi cha Utawa-
la wa awamu ya sita kama 
vile ujenzi wa reli ya kisasa 
pamoja na usafiri wa Treni 
ya umeme, pia miundom-
binu na ukuaji wa uchumi 
mambo ambayo kwa sasa 
yanaonekana hata kwa 
macho.

Alisema wimbo huo 
utakapokamilika wataure-

kodi na kisha kuusambaza 
katika vituo vya redio na 
Televisheni ili Watanzania 
waone kazi hiyo iliyolenga 
kutoa wasifu na kuzitam-
bua juhudi zinazofamny-
wa na viongozi katika mi-
kakati ya kuendeleza taifa 
la Tanzania.

Alisema huo ni mwanzo 
lakini bendi hiyo itakuwa 
ikitunga nyimbo kama 
hizo kwa ajili nya viongozi 
mbalimbali na hata watu 
wengine wanaojitolea ku-
saidia masuala ya kijamii 
katika nchi hii.

Msondo Ngoma wamwimbia Dkt SamiaMsondo Ngoma wamwimbia Dkt Samia
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NA MWANDISHI WETU

NNI kama vile mash-
abiki wa klabu ya 
Yanga hawajapa-
ta muda mzuri 

ya kumuangalia na kum-
fanyia tathmini winga wao 
mpya Jonathan Ikangalabo, 
aliyesajiliwa katika kipin-
di cha dirisha dogo, hivyo 
wanatamani Jumamosi if-
ike hata leo ili waweze ku-
muona nyota wao huyo.

Yanga itaumana na Kagera 
Sugar katika mchezo wa 
Ligi Kuu ya NBC Jumamo-
si katika uwanja wa KMC, 
ambapo taarifa zinadoke-

za kuwa kocha Mkuu wa 
Yanga Sead Ramovic  ame-
panga kutumia mchezo 
huo kumjaribu Ikangabo 
aliyesajiliwa kutoka As 
Vita ya nchini DRC.

Kabla hajajiunga na Yan-
ga winga huyo alikuwa 
tegemeo akiisaidia sana 
timu hiyo ya awali ambapo 
Yanga ilivutika naye baada 
ya kuona kiwango chake.

Inadaiwa Ikangalabo 
licha ya kucheza nafa-
si zote za pembeni laki-
ni ni mchezaji mwenye 
kasi kubwa na uwezo wa 
kupachika mabao kuto-
kea pembeni, pia ni mtaa-
lamu wa kujpiga kona.

Yanga macho yote kwa IkangalaboYanga macho yote kwa Ikangalabo

BURUDANI
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambayo inadhaminiwa na 

NBC inarejea kwa mara 
nyingine tena baada ya muda 

kidogo kusimama kutokana 
na ratiba ya Mapinduzi Cup 

na Fainali za Mataifa ya Afrika.

RATIBA YA LIGI KUU 
BARA BONGO HII HAPA

NA MWANDISHI WETU

TTIMU ya Ken Gold ya Jijini Mbeya 
inayoshiriki Ligi Kuu NBC, imean-
ika usajili wake iliyoufanya katika 
usajili wa dirisha dogo, huku sura 

za wachezaji waliowahi kuzichezea klabu 
kongwe za Simba na Yanga  zikitawala.

Lengo la timu hiyo iliyopanda da-
raja msimu uliopita ni kuimarisha ki-
kosi chake ili iweze kujinusuru katika 
janga la kushuka daraja, kutokana na 
matokeo mabaya iliyoiyapata tan-
gu ilipoanza michuano hiyo ambayo 
sasa inaelekea mzunguko wa pili.

Ken Gold inaburuza mkia katika msima-
mo wa ligi hiyo baada ya kucheza michezo 
16 lakini ikiambuilia ponti sita tu na kuen-
delea kuzibeba timu nyingine 15 juu yake.

Wachezaji waliotajwa kusajiliwa ka-
tika kipindi hiki ambao tayari wame-
shaanza kuonekana uwanjani ni pamoja 
na beki wa kati Zawadi Mauya na Benard 
Morrison waliowahi kukipiga katika ki-
kosi cha Yanga, pamoja na Obrey Chirwa 
ambaye naye alipoita kwa Wanajangwani 
hao na kisha kuchezea timu mbali mbali 
na sasa ametua katika kikosi hicho.

Mkongwe mwingine ambaye usajili 
wake umezusha minong’ono ni Kelvin 
Yondan mwenye umri wa miaka 40 
ambaye kwa kipindi cha muda mrefu 
hakuonekana uwanjani baada ya timu 
yake Geita Gold kushuka daraja na 
sasa amaibukia katika kikosi hicho.

KEN GOLD YAKUSANYA  WAKONGWE SIMBA, YANGAKEN GOLD YAKUSANYA  WAKONGWE SIMBA, YANGA
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