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Kisima Cha Maarifa

Wasira amrarua Lissu

Rais Samia afanya uteuzi

 Amwambia akumbuke fadhila za Dk.Samia
 Asema maridhiano yalimfutia rundo la kesi zake
 Msukuma asema hakuna mpinzani wa kumtisha Samia

Mbowe aichunia Chadema
 >> Aingia mitini kumkabidhi ofisi Lissu,Mnyika afunguka



2 MJASIRIAMALI JANUARI 30, 2025 3MJASIRIAMALI JANUARI 30, 2025FIKRA PEVU FIKRA PEVU

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti 
wa CCM - Bara, Stephen 
Wasira,amemchana 
Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA)
Tundu Lissu,akisema ni mtu 
asiyekuwa na shukrani licha 
fadhila za kufutiwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kupitia 
falsafa ya 4R.

Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara uliofanyika katika Kata 
ya Kakubilo wilayani Geita Mkoani 
Geita,Wasira,alisema,Lissu alikuwa 
na kesi sita mahakamani ambazo 
aliwasilisha maombi kwa Dk.Samia 
afutiwe yeye na wanachama 
wengine wa chama hicho  na 
Dk.Samia akafanya hivyo kupitia 
mamlaka aliyonayo kikatiba lakini 
jambo la kushangaza ni kumuona 
Lissu anabeza siasa za maridhiano 
ambazo ndizo zilizomuokoa.

Alisema, CHADEMA na viongozi 
wake walipewa nafasi ya kukaa 
na kujadili mambo mbalimbali 
kuhusu mustakbali wa maridhiano.

“Chadema waliwasilisha hoja 
11,kwanza walitaka wanachama 
wao waliokimbia nje ya nchi 
warudi nchini akiwemo Tundu 
Lissu ambaye alirejea nchini,jambo 
lingine ni kuhusu wanachama wa 
chama hicho ambao walikuwa na 
kesi mbalimbali akiwemo Lissu na 
wengine walikuwa wamefungwa 
j e l a  a m b a p o  wa l i to k a  k wa 
msamaha wa Rais.

“Pia,  walitak a kuruhusiwa 

mikutano ikaruhusiwa na wakaja 
mpaka huku lakini hawakuwa 
n a  j a m b o .”J a m b o  a m b a l o 
lilishindikana ni kuwafukuza 
wabunge wa viti maalumu ambao 
jambo lao lilikua lipo mahakamani,” 
alisema.

Wasira alisema,jambo lingine 
ni kuhusu katiba mpya ambapo 
walitaka iandike kwa siri “sisi 
tukasema hatuwezi kufanya siri 
jambo la wananchi na hapo ndipo 
tulipoishia wakaamua kutoka tena 
kwa hiyari sasa waliingia kwa hiyari 
wametoka kwa hiyari.”

Aidha, Makamu Mwenyekiti wa 
CCM alitoa angalizo kwa viongozi 
wa CHADEMA) wanaotaka kutumia 
hoja ya umri wake kama mtaji wa 
kisiasa na kuwataka wajipange 
vyema.

Alisema CCM imejipanga kwa 
kila namna kuwaletea maendeleo 
wananchi na haitayumbishwa na 
hoja dhaifu.”Wako watu wanahoji 
na kusema tumekaa miaka mingi 
madarakani, hii ni hoja dhaifu 
kwani tulipokuwa tunapigannia 
uhuru tuliingia mkataba wa kukaa 
madarakani kwa muda gani.

“Natak a tuwaambie kuwa 
bado tutakaa sana madarakani, 
hatuna mpango wa kutoka kwa 
kuwa tunaongoza kwa ridhaa ya 
wananchi,” alisema.
HOJA YA UMRI

Alisema viongozi wa CHADEMA 
akiwemo mwenyekiti wake Tundu 
Lissu na Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho John Heche kwamba 
Wasira ni mzee, hiyo ni hoja dhaifu 
kwa kuwa ana uwezo mkubwa wa 
kiutendaji hususan katika siasa.

“Ukiona mtu anasema sema 
ujue sindano imemfikia,hatuwezi 
kubishana na kibaka, “Tunakwenda 
na Falsafa ya 4R ambazo muasisi 
wake ni Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan. Njooni tuzungumze 
hatuwezi kubishana,” alisema.

Al i s e m a  l i c h a  u m r i  wa k e 
mkubwa lakini na uwezo na 
kwamba umri mkubwa sio kigezo 
cha kushindwa kuwajibika.

“Wakaulize Wamarekani hivi 
karibuni walifanya uchaguzi na 
wakaamua kumchagua Trump 
ambaye ana umri kama wangu 
wakamuacha Camara ambaye ana 
miaka 60,” alisema.

A l i s e m a  ‘ w a o  w a n a d h a n i 
mawazo ni umri “mimi nina umri 
mkubwa lakini nina mawazo ya 
miaka 55 na gari ni injini siyo bodi, 
kama anataka ushahidi aende 
Muhimbili au India.

Katika Mkutano huo Mbunge 
wa Geita aliwaambia maelfu ya 
watu waliohudhuria kuwa katika 
uchaguzi Mkuu utakaofanyika 
O k t o b a  m w a k a  h u u  C C M 
haitakuwa na kazi kubwa ya 
k u m n a d i  m g o m b e a  w a k e 
Dk.Samia Suluhu Hassan kwani 
amefanya maendeleo makubwa 
kupitia miradi ya k imkakati 
ambayo inatosha kumpa ushindi 
wa kishindo.

Alisema,CCM haiwezi kutishwa 
na wanasiasa aina ya Lissu na Heche 
ambao hawana kitu cha kukinadi 
chama chao mbele ya wananchi 
kutokana na mendeleo makubwa 
ya kiuchumi yaliyofanywa na 
Dk.Samia.

Wasira amrarua Lissu
NA HUSNA NASSORO

KATIKA hali inayoashiria kwamba 
bado mambo hayako sawa ndani 
ya Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA),Mwenyekiti wa 
zamani wa Chama hicho Freeman Mbowe 
ameingia mitini baada ya jana kushindwa 
kutokea Makao Makuu ya Chama hicho 
Mikocheni jijini Dar es Salaam katika hafla 
ya kumkabidhi ofisi Mwenyekiti mpya wa 
Chama hicho Tundu Antiphas Lissu.

Itakumbukwa Mbowe na Lissu walikuwa 
kwenye mnyukano mkali wa uchaguzi Mkuu 
wa Chama uliofanyika Januari 21 mwaka huu 
ambao uliwaingiza katika kampeni za kurushiana 
vijembe,kashfa hatua ambayo ilikiingiza chama 
hicho kwenye mpasuko.

Kitendo cha Mbowe kushindwa kutokea katika 
makabidhiano hayo kinaelezwa na wachambuzi 
wa masuala ya siasa kuwa ni ishara ya maumivu 
aliyonayo moyoni baada ya kuangushwa na 
Lissu lakini makovu ya amkombora aliyokuwa 
akirushiwa n mpinzani wake huyo wakati wa 
kampeni za kutafuta Mwenyekiti wa chama hicho.

Itakumbukwa katika hotuba yake kufunga 
Mkutano wa Uchaguzi Mbowe licha kukubali 

matokeo lakino alisema, uchaguzi huo umeacha 
majera makubwa kwa wanachama wa chama 
hicho na hivyo kuwaomba viongozi walioingia 
madarakani kuunda Kamati ya maridhiano ili 
kuleta umoja ndani ya CHADEMA.

Akijibu hoja ya kwanini Mbowe hakutokea katika 
makabidhiano hayo, Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika,alisema,Mwenyekiti huyo habanwi na 
kanuni yoyote inayomtaka kufika kwani ofisi zote 
ziko chini yake yeye.

“Ofisi na mafaili ya Chama yako chini ya 
Katibu Mkuu na hivyo zoezi la kukaribishwa na 
kukabidhiwa ofisi kwa Mwenyekiti wetu Lissu liko 
chini yangu,hivyo Mbowe hakuwa na ulazima 
wa kuwepo na hakuna kanuni yoyote ya chama 
iliyovunjwa,”alisema Mnyika.

Katika hafla hiyo Lissu aliwasili Makao Makuu 
ya Chama hicho akiwa ameambatana na Makamu 
Mwenyekiti,Bara, John Heche na Naibu Katibu 
Mkuu Bara Amani Golugwa  kwa ajili ya kuanza 
rasmi majukumu yao mapya.

Lissu na ujumbe wake walipokelewa na Mnyika 
pamoja na Watendaji wengine wa Makao Makuu 
ambapo alizungumza na Waandishi  wa Habari 
na kusema, kuelekea uchaguzi Mkuu CHADEMA 
haijasema itasusia uchaguzi kupitia kampeni yao 
‘No Reform No Election’.

Mbowe ‘amchunia’ Tundu Lissu

RAIS Donald Trump ametoa 
agizo la kusitisha utoaji wa 
mikopo na ruzuku zote za 
Serikali kuu ya Marekani 
hatua ambayo inatarajiwa 
kuathiri Sekta muhimu 
kama Elimu, Afya, Makazi 
na misaada ya maafa Nchini 
humo.

Hatua hii imeibua wasiwasi 
miongoni mwa Viongozi  wa 
Serikali za mitaa na Mashirika 
yasiyo ya kiserikali wakihofia 
athari za kiuchumi 
n a  k i j a m i i 
z itak azotok ana 
n a  k u s i t i s h w a 
kwa fedha hizo 
p i a  Wa k o s o a j i 
wanasema kuwa 
hatua hii inaweza 
k u s a b a b i s h a 
kusimama k wa 
huduma muhimu 
zinazotegemea 
ruzuku na mikopo 

ya Serikali kuu. 
K w a  u p a n d e  w a k e  I k u l u 

imetetea uamuzi huo kupitia Ofisi 
ya Usimamizi na Bajeti ikisema 
kuwa hatua hiyo inalenga kufanya 
mapitio ya kina ya matumizi ya 
fedha za Serikali na kuhakikisha 
kuwa zinaendana na vipaumbele 
vya utawala wa Rais Trump. 

Hata hivyo Mawakili Wakuu 
wa Serikali  kutoka majimbo 
kadhaa wametangaza mpango 
wa kufungua kesi kupinga hatua 
hiyo wakidai kuwa itaathiri vibaya 
maisha ya Wananchi wa kawaida 

hasa wale wanaotegemea 
h u d u m a  z a  k i j a m i i 
zinazofadhiliwa na Serikali 
kuu. 

W a k a t i  m j a d a l a 
ukiendelea Wadadisi wa 
masuala ya siasa wanasema 
kuwa hatua hii ni sehemu 
y a  j u h u d i  z a  u t a w a l a 
w a  Tr u m p  k u p u n g u z a 
matumizi ya Serikali na 
kuelekeza rasilimali kwenye 
vipaumbele vingine vya 
kiutawala.

Donald Trump hana kupoa

HUSNA NASORRO

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA), kimetoa 
mapendekezo matatu 
kwa serikali kufuatia 
uamuzi wa Rais wa 
Marekani,Donald Trump 
kusitisha misaada kwa 
sekta ya afya.

Kw a  m u j i b u  w a  t a a r i f a 

kwa umma iliyotolewa jana 
Mwenyekiti wa Kamati ya Afya 
na Maendeleo ya Jamii ya 
Bunge la Wananchi CHADEMA, 
Ashura Masoud, lazima hatua 
zichukuliwe kukabili mabadiliko 
hayo.

Chama hicho kimependekeza 
serikali kuandaa mkakati wa 
dharura wa kisera na kibajeti 
wa kuhakikisha inakuwa na 
fedha za kutosha kwenye 
Mfuko wa Kudhibiti UKIMWI 
na Mfuko wa Udhamini wa 

UKIMWI kwa kubana matumizi 
na kutenga vyanzo maalum 
na vya lazima katika bajeti ya 
taifa,ili kupunguza makali ya 
uhaba wa fedha za ARVs na 
UKIMWI.

Pia Bunge linaloendelea sasa 
kujadili ajenda ya dharura,serikali 
iwasilishe taarifa ya tathimini na 
mkakati wa kina wa namna ya 
kukabiliana na upungufu wa 
fedha katika sekta ya afya na 
nyingine za maendeleo,kisha 
litokea na azimio.

Chadema yaipa somo Serikali

Rais 
Samia 
afanya 
uteuzi
NA MWANDISHI WETU

RAIS wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
amefanya uteuzi wa 
viongozi mbalimbali. 
Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Katibu 
Mkuu Kiongozi Balozi 
Dkt. Moses Kusiluka, 
walioteuliwa ni kama 
ifuatavyo:

Jaji Mstaafu Beatrice 
R h o d a  M u t u n g i 
a m e t e u l i w a  k u w a 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Rufani za Kodi (TRAT). 
Jaji  Mstaafu Mutungi 
anachukua nafasi  ya 
Jaji Mstaafu Gad John 
M j e m m a s  a m b a y e 
amemaliza muda wake. 

Dkt.  Diwani  Bak ar i 
M s e m o  a m e t e u l i w a 
kuwa Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Saratani Ocean 
Road (ORCI). Dkt. Msemo 
ni Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Saratani, 
anachukua nafasi ya Dkt. 
Julius David Mwaiselage 
a m b aye  at a p a n gi wa 
majukumu mengine.

C PA  D a v i d  C a r o l 
Nchimbi ameteul iwa 
kuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Benki 
ya NMB Plc. CPA. Nchimbi 
anachukua nafasi ya Dkt. 
Edwin Mhede ambaye 
ni Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi.

TANAPA 
wapigwa 
msasa
Na. Edmund Salaho   
Ziwa Manyara

VIONGPZI wa Idara 
mbalimbali ndani ya 
Makao Makuu ya Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania 
*(TANAPA)wameanza 
mafunzo maalum ya siku 
tatu katika ukumbi wa 
mikutano wa Hifadhi 
ya Taifa Ziwa Manyara 
kuhusu Uhamasishaji wa 
Usimamizi wa Vihatarishi 
vinavyoweza kuathiri 
utendaji kazi wa TANAPA 
(Risk Management).

Akifungua mafunzo hayo 
Naibu Kamishna wa Uhifadhi 
na Maendeleo ya Biashara, 
Massana Mwishawa aliwataka 

viongozi hao kutoka Makao 
Makuu ya Shirika kutambua 
jukumu kubwa la kusimamia 
na kupunguza vihatarishi 
ili kutekeleza majukumu ya 
Shirika kwa ufanisi mkubwa.

   Le n g o  l a  m a f u n zo 
haya ni kuwapatia zana za 
vitendo, maarifa, na mikakati 
ambayo itatumika kuboresha 
usimamizi wa vihatarishi 
katika taasisi nzima,TANAPA 
tunatekeleza muongozo 
wa usimamizi wa viatarishi 
(Enterprise Risk Management 
Fr a m e wo r k  a n d  Po l i c y 
2024/2025 - 2028/2029). 

Aidha, Kamishna Mwishawa 
aliongeza kuwa vihatarishi ni 
jambo lisiloweza kuepukika. 
Hivyo, ni muhimu kila mmoja  
hasa wale walioko katika 
nafasi za uongozi kuwa na 
uelewa thabiti wa jinsi ya 
kushughulikia changamoto 
hizi kwa ufanisi .

Mafunzo haya ya siku tatu 
ya usimamizi wa vihatarishi 
yanaendeshwa na  Dkt .
Bernard Mnzava kutoka Chuo 
cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM).

Na Man Kay Anton

 Kitakachowagusa 
wananchi wa chini ni huduma 
bora tutakazotoa, tutoe 
huduma sawa kwa wananchi 
bila kuwa na matabaka kwa 
kufanya hivyo miundombinu 
iliyoboreshwa katika 
Hospitali hii ya Mji Mafinga 
iliyojengwa kwa fedha 
kutoka Serikali Kuu itafanya 
wananchi kupata huduma 
bora na kuisemea Serikali 
vizuri.

K a u l i  h i yo  i m e to l e wa 
n a  M k u u  w a  W i l a y a 
y a  M u f i n d i , D k t .  L i n d a 
Salekwa,alipokuwa akizindua 
zoezi la Upandaji wa Miti 
katika Halmashauri ya Mji 
Mafinga ( MTI WA MAMA) 
zoezi l i l i lofanyika Katika 
Hospitali ya Mji Mafinga 
kwa kushirikisha wadau wa 
PRESHDAS Company Limited 
ambao wametoa jumla ya 
miche 570.

Mufindi na kampeni 
ya mti wa mama
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BAADHI ya wakosoaji 
wa makala zangu 
zinazozungumzia hali 
ilivyokuwa enzi za utawala 
wa Awamu ya Kwanza 
chini ya Uongozi wa hayati 
Mwalimu Julisu Nyerere, 
wananibana katika hoja ya 
mafanikio.

Kwamba je? baada ya hayo 
yaliyokuwa yakiimbwa kila kona 
na kunadiwa katika maadiko na 
hata kukaririwa na wanafunzi 
wa ngazi tofauti, mafanikio yake 
yalikuwaje?

K w a n g u  s i  m a s w a l i  y a 
msingi, maana yanakwenda 
kwenye masuala ya utekelezaji, 
mafanik io  au kushindwa, 
maeneo ambayo yapo nje ya 
hoja zangu.

Kiu ya Makala hii ni kuweke 
‘Jicho Kongwe’ katima vichwa 
Chipukizi vya vijana wa leo, 
ambao ndiyo asilimia kubwa ya 
Watanzania kwasasa, wapate 
ufahamu juu ya kule tulikotoka 
na huku twendako!

S i y o  m a n t i k i  y a n g u 
kuorodhesha yale yaliyofanikiwa 
katika utawala wowote wa nchi 
hii, iwe Awamu ya Kwanza hadi 
ya sita, Watakwimu mimi siyo 
miungoni mwao.

Japokuwa ukiniuliza mafanikio 
yasiyohitaji tathmini au kuingia 
kwenye ‘Vijaruba’ vya watunza 
kumbukumbu nitakujibu kuwa ni 
Uzalendo!, hata ukiniuliza mara 
tatu sitakuwa na jibu tofauti na 
lile la kuwa Mwalimu Nyerere 
alifanikiwa kuwajenga Watanzania, 
wakaipenda nchi yao, wakaihurumia 
kisha wakaondoa tofauti zao za 
Udini na Ukabila.

Huu mseto wa makabila mfano 

Mzanak i  kuzaa na M pemba, 
Mmakonde kupata mke katika 
familia ya Wanyiramba, haikuwa 
kazi nyepesi, juhudi hizi ndiyo 
mafanikio tunayoyanadi kuwa ni 
mafanikio ya Utawala wa Mwalimu 
Julius Nyerere.

Ukiacha eneo hilo pia tunaangalia 
jinsi Watanzania walivyoshiriki kwa 
nguvu zote kupigana vita dhidi ya 
maadui watatu wa Taifa, Ujinga, 
Umasikini na Maradhi.

M aadui  hawa watatu  hata 

kama waliisumbua jamii ya 
Watanzania toka nchi ilipopata 
Uhuru Tarehe 9 Desemba 1961 
hadi hhivi sasa, lakini enzi hizo 
kila Mtanzania mwenye akili 
timamu, alifahamu jukumu 
lake la kupambana na maadui 
hawa.

Hii ilitokana na Somo la 
Uzalendo jinsi lilivyowaiingia 
Watanzania na msingi wake 
u l i j e n g w a  k a t i k a  e l i m u 
iliyokuwa ikitolewa, tangu kwa 
wanafunzi wa masomo ya awali 
hadi vyuoni, swali la kuwajua 
M aadui  Watatu  wa Tai fa 
halikuhitaji mwanafunzi afike 
darasa fulani, hata anayesoma 
chekechea aliweza kuwataja 
bila ya kumeza mate.

Hii ilisaidia jamii ya kujifunza 
uzalendo na kukataa kuishi 
katika mambo yanayotajwa 
kama ni miiko ya Taifa, mfano 
Kutoa au Kupokea Rushwa, 
kutumia cheao kwa faida 
ya mtu binafsi, na mengine 
yaliyokuwa katika nukuu za 
Ahadi 10 za Mwana TANU, 
Watanzania waliyabeba kama 
mzigo wao.

Leo hii ukiukwaji mkubwa 
wa haki za Binadamu, ukosefu 
Maadili, kutochukia Rushwa na 
Ufisadi ni mazao ya vijana wetu 

walioamua kuyapa kisogo, masomo 
ya uzalendo.

Ni wale wanaopata vyeo na 
kutohisi kuwa Tanzania ni ya kila 
mwananchi na rasilimali hizi zipo 
kwa ajili ya kizazi hiki, kulingana na 
mahitaji ya kihistoria ya uzawa!

T u n a w e z a  k u k i r i  k u w a 
tumechelewa, lakini bado tuna 
nafasi ya kufika, kwani miguu yetu 
ingalipo safarini.
Ni Makala za Jimmy Chika

NA ANGELA KIBWANA

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Afya pamoja na wadau wa 
Sekta ya Afya wamepanga 
kuendelea kushirikiana katika 
kuboresha Sera ya Lishe na 
kutekeleza afya za lishe nchini 
ili kunusuru vifo kwa watoto 
na wamama wajawazito 
wakati wa kujifungua.

Lishe duni ndio sababu kubwa 
ya vifo vya watoto chini ya miaka 
mitano nchini Tanzania na inakadiriwa 
kugharimu serikali asilimia 2.6 ya pato 
la Taifa kila mwaka.Upotezaji huu wa 
mapato uko katika sekta ya kilimo na 
husababishwa na ukuaji duni wa akili 
na mwili unaotokana na utapiamlo.

Kuboresha lishe ni msingi katika 
k u f a n i k i s h a  m a l e n g o  y o t e  y a 
Maendeleo Endelevu, hivyo ili lishe iwe 
bora ni muhimu iwe na mchanganyiko 
wa vyakula mbalimbali kama vile 
protini, wanga, fati, mbogamboga, 
madini, matunda na maji kwa wingi.

Uwepo wa utapiamlo sugu au 
udumavu unadhoofisha maendeleo 
katika uhakika wa chakula, uboreshaji 
wa elimu, na afya bora ya mama na 
mtoto nchini Tanzania.Katika makala 
haya nitaangazia hasa umuhimu wa 
Lishe bora wakati wa ujauzito ambayo 
ni muhimu sana kwa sababu humpatia 
mama mjamzito virutubishi muhimu 
kulingana na hali yake.

Wakati wa ujauzito mama anahitaji 
virutubishi zaidi kwa ajili ya maendeleo 
y a k e  k i a f y a  p a m o j a  n a  m to to 
aliyetumboni mwake ili kuimarisha afya 
ya mama na humsaidia mtoto kukuwa 
vizuri kimwili na kiakili.Ukosefu wa 
lishe bora wakati wa ujauzito unaweza 
kusababisha matatizo mbalimbali ya 
kiafya.

Moja ya matatizo hayo ni pamoja 
na mama kutoongezeka uzito na 
hivyo kukosa nguvu, upungufu wa 
damu wakati wa ujauzito na baada 
y a  k u j i f u n g u a  a m b a o  h u we z a 
kusababisha hata kifo.Athari nyingine 

kuna uwezekano wa mimba kuharibika, 
au mtoto kufia tumboni, kuzaa mtoto 
mwenye uzito pungufu, kuzaa mtoto 
njiti au kuzaa mtoto mfu na kuongezeka 
kwa magonjwa kwa sababu ya mfumo 
wa kinga kuwa dhaifu.

Matatizo haya yanazuilika kwa 
kuzingatia kanuni za lishe bora kwa 
mama mjamzito katika kipindi chote 
cha ujauzito hadi kujifungua.

Kwa mujibu wa Mwahija Ramadhan 
Afisa Lishe kutoka ofisi ya Mkoa wa 
Morogoro, lishe ni mchakato mzima 
wa chakula kuanzia k inapoliwa, 
k i n a v y o m e n g ’e n y w a  m p a k a 
kinavyotoka katika mwili wa binadamu.
Anasema kuna umuhimu wa lishe 
bora kwa mama mjamzito kwa sababu 
l ishe ndio inayomjenga mtoto 
kuanzia mwaka 0 yaani tangu mimba 
inavyotungwa hadi mtoto anapofikisha 
miaka miwili.

“Tunazungumzia miaka 0 hadi siku 
1000 kwa sababu pale ndipo maisha 
ya mtoto yanapoanzia, lishe bora hapa 
ina msingi mkubwa sana kwa sababu 
unapokosea katika kumjenga mtoto 
wako basi unakuwa umemharibu 
kwa sababu upungufu wa l ishe 
unarekebishwa ndani ya miaka miwili”

Kuna umuhimu mkubwa kwa mama 
mjamzito kuzingatia lishe kipindi chote 
cha ujauzito ili aweze kupata mtoto 
ambaye hatokuwa na matatizo ya lishe 
baadaye mara baada ya kujifungua 
na wakati wa makuzi ya mtoto kwa 
ujumla.

Anasema kimsingi mwanamke 
kabla ya kubeba ujauzito anapaswa 
kuchunguza afya yake ambayo itasaidia 
mama mjamzito kujua wingi wake wa 
damu,kwa sababu kisayansi damu ndio 
inayosafirisha virutubishi vya mama 
pamoja na mtoto aliyopo tumboni.

Mama mjamzito akifanya uchunguzi 
wa awali kiafya atajua wingi wa 
damu,tatizo la minyoo,na magonjwa 
ya kuambukizwa ili kwamba mtoto 
anayekuja kupandwa katika mji wa 
uzazi awe kama bustani ambayo 
imeandaliwa inayoweza kuotesha 
mche ambao una rutuba nzuri uweze 
kukua bila shida.

Mama huyu mjamzito anatakiwa 

apate mlo kamili wenye makundi 
matano ya  chak ula ,ambayo ni 
chakula cha wanga, protin,chakula 
jamii ya matunda, mbogamboga, na 
vyakula jamii ya matunda na sukari ili 
kuujenga mwili wake kwa virutubishi 
vinavyotokana na makundi hayo ya 
chakula.

“Tunamshauri mama huyu mjamzito 
aweze kupata maji ya kutosha walau 
glasi 8 za maji kwa siku au lita moja na 
nusu ambayo itamsaidia mama pamoja 
na mtoto katika makuzi ya ujauzito 
wake hadi anapofikisha miezi tisa ya 
kujifungua”

Mbobezi huyu wa Lishe anasema 
mama mjamzito anapojifungua 
chakula cha kwanza anachopaswa 
kumpa mtoto ni maziwa ya mama 
ambayo anapaswa kumnyonyesha 
ndani ya nusu saa baada ya kujifungua 
ili mtoto aweze kupata maziwa ya 
mwanzo ambayo yana virutubishi na 
nishati lishe ya kutosha kwa ajili ya 
kujenga mwili wa mtoto.

ITAENDELEA TOLEO LIJALO.

Tulipigana vita na maadui 
watatu wa Taifa kila kona!

Lishe duni kwa mama mjamzito, 
chanzo cha udumavu wa mtoto
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KAMA huna taarifa unaweza 
kudhani pengine maendeleo 
katika Jiji la Dar es Salaam 
yameanza leo, hasa kwa 
kuona mabasi ya mwendo 
kasi na kuboreshwa kwa 
miundo mbinu.

Hapana! j i j i  hil i  l i l ikuwa 
likitupiwa jicho sana na kila 
mtawala aliyeiongoza nchi hii, 
hata ya awamu ya Kwanza ya 
hayati Julius Nyerere kulikuwa 
na maendeleo yake.

Waliokuwepo enzi hizo za 
miaka ya 1960, walishuhudia 
hata usafiri wa mabasi ya 
ghorofa kutoka katikati ya Jiji 
la Dar ambapo ni pale kwenye 
mnara wa askari, kando ya Jiji 
kama vile Ilala au Magomeni na 
sehemu nyingine.

Siku hizi ukiambiwa kuwa 
Magomeni palikuwa ni nje ya 
Jiji na mwanafunzi anaweza 
k utok a  Temeke ak aende 
kula likizo kijijini Magomeni 
ukaona ajabu, hii yote imetokana 
na maendeleo.

Sasa leo tutayakumbuka mabasi 
yaliyopata umaarufu mkubwa enzi 
hizo, yaliyojuliakana kama Ikarus 
yaliyoingizwa nchini na Shirika 
la Usafiri Dar es Salaam (UDA), 
yakitengenezwa kutoka nchini 
Hungary.

Ikarurusi ililetwa kwa minajili 
ya kupunguza adha ya usafiri 
enzi hizo, hii ilitokana na mabasi 
yaliyokuwepo enzi hizo kutokukidhi 
mahitahi ya wasafiri wa jiji hilo 
lenye idadi kubwa ya wakazi kuliko 
yote nchini.

Ikarusi ilifanana na haya mabasi 
ya siku hizi ya mwendo kasi, lakini 
tofauti yake tu haya yalitumia 
barabara zilezile zinazotumiwa na 

wasafiri wengine wa magari na 
vyombo mbalimbali vya usafiri.

Tofauti nyingine mabasi yale 
yalikuwa yameungwa katikati 
na kupata wastani wa mabasi 
mawili kwa moja, lakini  uungwaji 
ul iotumia kama mipira hivi , 
kulilifanya basi liegemee sana 
upande fulani wakati dereva 
anapopinda kona.

Hivyo abiria usipojishika vizuri 
haikuwa ajabu kujikuta umemlalia 
mwenzako, pia ndani ya Ikarusi 
karibu na mlango wa nyuma 
kulikuwa na chumba cha Kondakta 
aliyekuwa akipokea nauli na kutoa 
tiketi.

Kwa watoto wa mjini ndani 
ya Ikarus walikuwa makini sana 
kuhakikishwa hawabanwi na 
milango iliyokuwa ikifungwa na 

dereva. Ndani ya Ikarus kulikuwa 
na maeneo hatarishi kwa msafiri 
m a a n a  ya l i k u wa  n i  m a b a s i 
yanayojaza idadi kubwa ya wezi 
wa mifukoni, ambao ni wazoefu 
wanaoweza kuiba na kushuka 
popote licha ya milango ya mabasi 
hayo kufungwa na kufunguliwa na 
dereva.

Wezi wa mifukoni hawakuogopa 
hata kidogo kubanwa na milango 
walishajua jinsi ya kukabiliana 
nayo hasa pale  inapotokea 
wameshamzunguka abiria na 
kumuibia.

Hata hivyo kwa upande mwingine 
mabasi hayo yalilipendezesha Jiji la 
Dar es Salaam kwa muonekano 
wake na pia jinsi yalivyokuwa 
msaada kwa wasafiri wa ndani ya 
Jiji.

Unaikumbuka enzi ya Ikarus ya UDA?

NA VICTOR MAKINDA

KITABU cha Waziri Mkuu  
mstaafu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Edward Ngoyai Lowassa, 
kilifungwa rasmi mchana 
wa Februari 17,2024 kijijini 
Ngarashi, wilayani Monduli 
Mkoani Arusha.

Lowassa ametuachia kitabu chenye 
kurasa nyingi zilizojaa, furaha, tabu na 
mahangaiko. Zipo pia kurasa zinazotoa 
elimu, maarifa na ujuzi kwa msomaji.
Kitabu kilichofungwa cha Lowassa kina 
kurasa zilizosheheni, maanguko, furaha 
na mafanikio.Kitabu cha Lowassa 
kimefungwa kikiwa na simulizi tamu 
za kusisimua, zenye mafunzo mithili ya 
mafunzo ya jandoni.

 Kitabu hicho ukikisoma, unaweza 
pia kububujikwa na machozi, kutiwa 
moyo na hata kukata tamaa.  Jambo la 
kufurahisha zaidi kitabu cha Lowassa, 
kina kurasa ambazo zinafunza kinaga 
ubaga, na kutia ari ya kupambana, 
kusamehe kukusanya makundi ya watu wa 
rika na hadhi mbali mbali kutoka kwenye 
jamii na makabila tofauti tofauti.

Pamoja na mambo mengine, kitabu 
kinafundisha umuhimu wa bidii, uaminifu, 
juhudi na kujitoa kwa ajili ya wengine. 
Kitabu kinafundisha kutokuwa mchoyo, 
mlafi na mbinafsi. Kitabu cha Lowassa 
hakiachi kufundisha misimamo thabiti na 
kusimamia hoja zenye maslahi mapana 
kwa jamii kwa ajili ya ustawi wa jamii.

Ya p o  m e n g i ,  l a k i n i  p i a  k i t a b u 
kinafundisha umuhimu wa amani, umoja, 
mshikamano na uzalendo kwa Taifa 
kwa Taifa.Wengi wameandika mengi 
kuhusu mtu huyu aliyejizolea umaarufu 
mkubwa ndani na nje ya mipaka ya nchi 
kana kwamba alikuwa kiongozi wa Taifa. 
Ninamaanisha Rais wa Jamhuri.

 Lah hasha, Lowassa hajawahi kushika 
wadhifa huo mkubwa wa urais bali 
aliishia kwenye uwaziri mkuu tu na tena 

alihudumu kwa muda usiozidi miaka 
miwili.Aligombea urais kupitia chama 
cha upinzani lakini kura zake hazikutosha.
Toka wakati huo hajawahi kushiriki 
kwenye majukwaa ya siasa za moja 
kwa moja, akabaki kimya mpaka siku 
tulipotangaziwa kuwa amefariki dunia.

 Pamoja na ukimya wake kwenye 
majukwaa ya kisiasa lakini alibaki mioyoni 
mwa watanzania.

 K w a  n i n i  b a s i  k i t a b u  c h a k e 
kifungwe kwa maandamano, sherehe 
zilizohudhuriwa na umati mkubwa wa 
watu?

 Kwa nini sasa mara baada  ya kufumba 
macho, watu wote wa chama chake na 
wasio wa chama chake, wake kwa waume, 
vijana kwa wazee wote waoneshe 
kuguswa na kuumia mioyoni kila mmoja 
kwa namna yake na hata kumwagia sifa 
kemkem?Jibu ni rahisi mno. Lowassa 
kama walivyosema wengine alikuwa mtu 
wa watu aliyewafikia watu na kuruhusu 
watu wamfikie kirahisi na kwa namna 
ya pekee kabisa. Hakuwa mbaguzi, 

aliwapenda watu na alikuwa mwepesi 
wa kuwasamehe wote waliomkwaza.

 Imeandikwa kwenye vitabu vitakatifu 
kuwa usipokuwa mwepesi wa kusamehe 
utakua na maadui wengi sana. Lowassa, 
alikuwa mwepesi wa kusamehe. Sitaki 
kuamini kuwa hakuwahi kukwazwa, 
kuudhiwa na kuchukizwa na watu wote 
aliokuwa karibu nao.

 Siku ya kufunga k itabu chake 
inadhihirisha kuwa mtu huyu alikuwa 
mwepesi wa kusamehe ndio sababu 
hakuwa na maadui zaidi ya lundo la 
marafiki waliomwaga machozi huku 
wakiziimba sifa zake njema.

 Zawadi ya maisha ya Lowassa ni kwa 
waliobaki hai. Kila mmoja kwa nafasi yake 
anapaswa kutafakari kwa kina ni namna 
gani anaweza kuishi maisha ambayo 
Lowassa aliyaishi. Anapaswa kutafakari 
mafunzo ambayo yanapatikana katika 
kitabu cha Lowassa na kuyaishi.

 Lowasa katika maisha yake hapa 
Duniani, aliwahi kufanya kazi kwa 
ukaribu na watu wenye shari  na 
wapenda vurugu. Watu hao walifikia 
hata hatua ya kumshawishi atangaze 
maandamano ambayo nina hakika kuwa 
ikiwa yangelifanyika, nchi ingeingia 
katika hali ya sintofahamu na vurugu 
kubwa.

 Lakini kwa kuwa Lowassa alikuwa 
muumini wa amani, aliyechukia vurugu, 
hakufanya kama walivyotaka washirika 
wake, bali alitumia hekima ya hali ya 
juu, kuwatuliza wapenda vurugu hao na 
kuwatuliza wanachama kwa ujumla na 
hatimae kuiepusha nchi kuingia kwenye 
sintofahamu.

 Huyo ndiye Lowassa ambaye kitabu 
cha maisha ya uhai wake kinapaswa 
kusomwa na kila mzalendo wa nchi hii 
kwani kina mafunzo makubwa katika 
kulijenga Taifa la kistaarabu.

Kila mmoja ajiulize swali je ikiwa 
atakufa leo, atazikwa kama Lowassa 
alivyozikwa? Swali kubwa zaidi libaki 
kuwa, kwa kuwa maisha yetu ni hadithi, 
ni kitabu cha simulizi, je tutakao waacha 
baada ya sisi kutangulia wakisoma 
kuhusu maisha yetu watajifunza nini? 

Twendeni tukakisome 
kitabu cha Lowassa
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2025 ni mwaka wa Uchaguzi Mkuu 
nchini Tanzania,ambapo vyama vya 
Siasa vilivyosajiliwa vitaingia katika 
Uchaguzi huo kuwania nafasi za 
Udiwani, Ubunge na Rais.Kabla ya 
kuelekea katika kinyang’anyiro hicho, 
vyama hivyo huwa vina utaratibu wa 
kuwapata wagombea wao kwa nafasi 
hizo. 

Mwaka 2020 katika Uchaguzi 
uliopita wapo waliopita katika 
Mchujo Mgumu wa vyama vyao 
kumpata Mteule atakayewakilisha 
Chama katika Uchaguzi huo.  

K a t i k a  M a j i m b o  2 1 4  CC M 
wana jumla ya Wabunge 213 wa 
Chama Cha Mapinduzi waliopita  
kwenye Mchujo wa Chama Chao 
unaojulikana kama Kura za maoni.

 Mwaka 2025 Kura za Maoni za 
Chama Cha Mapinduzi kwa baadhi 
ya Majimbo kutakuwa na mchuano 
mkali kwa sababu mbalimbali 
zikiwemo mwendelezo wa kura za 
maoni zilizopita 2020.

Kura za maoni za mwaka 2020 
tulishuhudia baadhi ya Vigogo 
walishindwa kuvuka, tulishuhudia 
walioshinda lakini vigezo vya 
Chama havikuwateua lakini pia 
walikuwepo wagombea chipukizi 
waliojaribu kuwatisha vigogo.

 Tumefanikiwa kupita na kufanya 
tathimini ya Majimbo ambayo 
yatakuwa na mchuano  mkali 
ambayo kuna wanachama wa 
CCM  wametajwa kuonesha nia 
ya kugombea na Mitazamo ya 
Wanachama wa majimbo hayo 
wamesema  kutakuwa na mchuano 
mkali.  

Mchuano Mkali wa kwanza ni kwa 

MAJIMBO HAYA PATACHIMBIKA 2025MAJIMBO HAYA PATACHIMBIKA 2025
Majimbo yaliyokuwa na watu 
walioongoza  Kura za Maoni 
2020 lakini hawakuteuliwa, 
Mfano Jimbo la Mikumi 
Mbunge wa sasa ni Denis 
Londo ambaye   katika kura 
za maoni za mwaka 2020 
alikuwa nafasi ya pili na 
aliyeongoza alikuwa Jonas 
Nkya ambaye hakuteuliwa.

 Endapo  Jonas N k ya 
atagombea tena J imbo 
la Mikumi kutakuwa na 
mchuano mk al i ,  J imbo 
l ingine lenye Mazingira 
yanayofanana  na hayo ni 
Jimbo la Shinyanga Mjini 
ambapo aliyeongoza kura 
za maoni ni Stephen Masele 
lakini aliyeteuliwa ni Patrobas 
Katambi kutokana na Vigezo 
vya Chama Cha Mapinduzi 
hapa napo Patakuwa  na 
mchuano mkali  endapo 
Steven Massele atagombea 
tena. 

Jimbo lingine ni Muheza 
ambapo Mbunge  ni Hamis 
Mwinyijuma(Mwana FA) 
lakini aliyeongoza kura za 
maoni alikuwa Adadi Rajab 
hapo napo kuna mchuano 
mkali hasa kutokana na 
umaarufu wa hawa wote 
wawili. 

Kibaha Vijijini  aliyeongoza 
ni  Hamud Abuu Jumaa 
lakini aliyeteuliwa ni Michael 
Mwakamo hapa napo kuna 
mchuano mkali kwa sababu 
Hamoud Abuu  Jumaa ndiye 
alikuwa Mbunge kabla ya 
Kura za maoni 2020 endapo 

atagombea tena patakuwa 
hapatoshi.

M a j i m b o  m e n g i n e 
yatakayokuwa na ushindani 
mkubwa ni yale ambayo 
w a g o m b e a  w a  k i p i n d i 
kilichopita 2020 walikuwa 
w a t u  m a a r u f u  l a k i n i 
h a w a k u p a t a  n a f a s i  y a 
kuongoza kura za maoni.  
Wagombea hao endapo 
watagombea tutegemee 
m c h u a n o  m k a l i  k a t i k a 
majimbo hayo.

Mfano Jimbo la Kinondoni 
ambapo wagombea wake 
kipindi kilichopita walichuana 
vikali  ni watu maarufu.

 Mbunge aliyeongoza kura 
za maoni ni Tarimba Abas 
na aliyefuata  ni Iddi Azan, 
hapa napo wakigombea 
tena pata kuwa hapatoshi. 
Jimbo la Tanga Mjini ambapo 
Mbunge ni Ummy Mwalimu  
alichuana na Kijana maarufu 
Tanga Omary Ayoub, andapo 
watagombea tena 2025 
patakuwa na Mchuano Mkali. 

Hao ni  baadhi   tu  ya 
w a g o m b e a  w a  k i p i n d i 
kilichopita ingawa walikuwa 
wengi na tutegemee wengine 
kujitokeza katika Majimbo 
mbalimbali na kuzifanya 
kura za maoni CCM kuwa 
na ushindani  unaokuza 
Demokrasia. Aidha vyama 
vingine navyo vimeanza pilika 
za kujiandaa na Kura za Maoni 
za vyama vyao, tutawaletea 
Kadri tutakavyozipata.
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Na   Mwandishi Wetu

ILIKUWA ni nadra sana pale 
Baba wa Taifa Mwalimu Julis 
Nyerere alipohitimisha hotuba 
yake inayohusu elimu bila kutoa 
onyo juu ya urithi hatari wa 
Elimu ya Kikoloni kwa kizazi cha 
Watanzania.

A l i o n y a  k w a  m a n e n o 
makali katika na kusisitiza 
kwamba, watoto wa Kitanzania 
wakiipenda Elimu ile kisha 
wakaamua kuacha msingi yao 
na kuifuata, basi itazalisha taifa 
lenye watu wavivu wasiopenda 
kufanya kazi hasa za mikono.

Nukuu yake moja juu ya 
Elimu hatari ya Kiloni alisema, 
Nanukuu “Ile Elimu tuyorithi 
k wa Wakoloni  s iyo nzur i , 
ilitutenga Elimu na kazi vikawa 
vitu mbalimbali.

Mwanafunzi alikuwa mahiri 
sana  k usoma K i ingereza , 
Mwandiko wake safi sana, 
Historia kwake ni mchezo, ila 
kufua nguo zake tu hawezi na 
kufagia nyumba pia hawezi, 
kulima hoi na kazi yoyote ya 
mikono kwake ni sumu” mwisho 
wa kunukuu.

Msisitizo enzi ya utawala wake 
wa Awamu ya Kwanza akiiongoza 
Ta n g a ny i k a  n a  h a t i m aye 
Tanzania  Huru,  M wal imu 
alisisitiza Elimu ya Kujitegemea 
n d i y o  i t a k a y o m w e z e s h a 
k i jana kuj i tegemea pindi 
atakapomaliza masomo yake.

Waliosoma nyuma ya miaka 
ya 1990 watakumbuka vizuri 

masomo kama EK (Elimu ya 
Kujitegemea) au hata kabla ya 
hapo lilijulikana kama Somo la 
Maarifa ya Nyumbani, pia Siasa 
ni Kilimo.

K at ik a  uboreshwaj i  wa 
El imu i le ya Kujitegemea 
shule mbalimbali za Msingi na 
Sekondari enzi hizo zilikuwa na 
madarasa yanayofundisha kazi 
za mikono kwa vitendo.

Wanafunzi walitumia nafasi 
hiyo kujifunza ufundi Seremala, 
Uashi, Kilimo Ufungaji,  Upishi 
na mengine kadhalika, ikiwa 
n d i y o  E l i m u  i n a y o w e z a 
kumlea mtoto wa Kitanzania 
ili atakaomaliza masomo yake 
apate maarifa ya kufanya kazi 
kazi alizojifunza shuleni.

M a s o m o  h a y a  n d i y o 
Chimbuko la  Watanzania 
wengi wa enzi hizo kujikita 
katika masuala ya ufundi, hili 
kwa kiasi kikubwa lilipunguza 

kilio cha kuwepo vijana wengi 
w a n a o s o t a  v i j i we n i  k w a 
kisingizio cha kutokuwa na kazi.

Walipyatumia masomo yale 
vizuri waliweza kujiaridi kisha 
nao wakaajiri wenzao na kuzidi 
kuzalisha mafundi walioijenga 
nchi kwa kiasi kikubwa.

Hata wakulima enzi zile 
walikuwa na utaratibu wa 
kutenga siku moja au mbili 
kati ya wiki na kwenda kulima 
mashamba ya Ushirika i l i 
kuwek a ak iba ya pamoja 
ambayo ingesaidia kusogeza 
maendeleo ya pamoja katika 
eneo lao.

Kwa kiasi kikubwa Elimu 
na Maarifa yale yal ikuwa 
y a k i ye y u k a  p o l e p o l e  n a 
hatimaye kubaki katika historia, 
endapo mtu atahitaji kusoma 
anaweza kuyakuta maandiko 
yaliyojaa katika maktaba zetu.

Na Sarah Mossi, Zanzibar

OFISA Mwandamizi wa Baraza 
la Habari Tanzania, Zanzibar, 
Shifaa Said Hassan, amefichua 
stori kumhusu Rais Dkt.Samia 
Suluhu,kuwa ndiye kiongozi wa 
kwanza Zanzibar aliyechukua 
uamuzi mgumu kuhakikisha 
sheria iliyokuwa ikimkandamiza 
mtoto wa kike inaondolewa.

Sheria hiyo ya kulinda “Wari 
na Wajane” ya mwaka 1985 
lengo lake kubwa ilikuwa ni 
kumlinda mtoto wa kike asipate 
ujauzito kabla ya ndoa lakini 
ililalamikiwa sana na watetezi 
wa haki za mtoto  kwa kile 
kilichodaiwa inapotokea mtoto 
huyo wa kike kupata ujauzito na 
kesi kufikishwa mahakamani, 
wanaume wanaruka ujauzito 
huo na hivyo mtoto huyo wa 
kike anahukumiwa kwenda 
Chuo cha Mafunzo( gerezani) 
kwa muda wa miaka mitano na 
hata ikitokea kujifungua akiwa 
gerezani husalia na mtoto hadi 
pale kifungo kitakapomalizika.

Kwa  m u j i b u  wa  s h e r i a 
hiyo, ikitokea mtoto wa kike 
amepewa ujauzito na kesi 
ikifikishwa mahakamani na 
kubainika ni kweli mtoto huyo 
wa kike amepewa ujauzito 
huo na kijana aliyesimama 
mahakamani, basi hukumu 
iliwataka wote  wawili kutumikia 
kifungo gerezani.

Akizungumza na gazeti hili 
katika kuelekea kuadhimisha 
miaka minne ya utawala wa 
Rais Samia Suluhu, Shifaa 
ambaye aliwahi pia kuhudumu 
kwenye Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake (TAMWA) 
Zanzibar, alisema kwa mujibu 
wa sheria hiyo, ilionekana vijana 

wa kiume wengi kukwepa 
ujauzito na hivyo kumfanya 
mtoto wa kike pekee kutumikia 
kifungo gerezani.

Shifaa anasema kwa mujibu 
wa utafiti uliofanywa na TAMWA 
Zanzibar uligundua vijana wa 
kike pekee 47 walitiwa hatiani 
na  k uhuk umiwa k i fungo 
gerezani tangu sheria hiyo 
itungwe kutokana na ushahidi 
wa kimazingira tu.

“Wakati ule hakukuwa na 
DNA hivyo ushahidi ulikuwa 
ni tumbo tu kwa mwanamke, 
hivyo ikawa rahisi wanaume 
kupiga dana dana, kwahiyo 
tukapiga kelele kwambe sheria 
hiyo inamdhalilisha mwanamke 
n a  m t o t o ,  k w a  s a b a b u 
mjamzito anapopelekwa jela na 
kujifungua akiwa jela mazingira 
ya mtoto pia yanakuwa sio 
rafiki” anasema Shifaa.

Shifaa anasema,baada ya 
TAMWA Zanzibar kuwek a 
advocacy yao na kupigia kelele 
sheria hiyo iondolewe Samia 
kwa kushirikiana na watu 
wake alisimamia kuondolewa 
kwa sheria hiyo hatimaye 
kuondolewa.Baada ya kufutwa 
sheria ya hiyo mwaka 1984 
ikaundwa sheria nyingine ya 
kumlinda mwanamke na mtoto 
ya mwaka 2005.

Kwa mujibu wa Shifaa, Samia  
pia alilisimamia vyema tatizo 
la talaka baada ya kuonekana 
wakati ule kulikuwapo na 
talaka za mama na watoto.
Al isema baada ya mama 
kupewa talaka ilionekana pia 
watoto hawapewi haki yao ya 
kupatiwa huduma zinastahili, 
hivyo Samia aliweka vuguvugu 
na kuwapatia ufahamu wazazi 
juu ya haki na malezi ya watoto.

“Ameacha alama nzuri ndani 
ya Wizara ya Wanawake na 
Watoto Zanzibar baada ya 
kuleta vuguvugu kubwa na 
kuhakikisha haki za mtoto na 
mwanamke zinasimamiwa,” 
alisema Shifaa.

Aidha Shifaa anasema jambo 
lingine kubwa alilofanya Samia 
ni kuwa karibu sana na vyombo 
vya habari na hivyo kurahisisha 
k w a  k i a s i  k i k u b w a  k a z i 
alizofanya ziweze kutambulika 
na wananchi.

Madaktari, Maprofesa, 
Mainjinia kujaa Bungeni!

Samia alivunja mfupa mgumu Z’bar
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NENO hili  ni tamu na 
tukufu. Kueleza maana 
yake ni kugumu sana 
kwa sababu unaodhani 
au  wanaoj idhania  n i 
wazalendo, wanaweza 
k u o n e k a n a  b a a d a y e 
kidogo kuwa ni wahujumu 
na wazandiki.Kwa hiyo, 
njia nzuri  ya kueleza 
maana ya UZALENDO, ni 
kuorodhesha nini SIYO 
UZALENDO:

1.  UZALENDO si  kusif ia 
Viongozi kuliko unavyosifia 
n c h i . 2 .  U Z A L E N D O  s i 
kuwapenda Viongozi kuliko 
unavyoipenda nchi yako.3. 
U Z A L E N D O  s i  k u a m i n i 
k u w a  n c h i  n a  Vi o n g o z i 
havitenganishwi. Kimsingi 
waweza kuwachukia Viongozi 
ukaipenda nchi yako.

4.  UZALENDO si  kuishi 
ndani au nje ya nchi. Uzoefu 
unaonyesha kuwa wahujumu 
wengi wanaishi ndani kuliko 
nje.

5.  UZALENDO si  kuishi 
nje ya nchi tu. Mbwa mlinzi 
anaishi nje kuwalinda walio 
ndani lakini mwizi anaishi 
nje kuwadhuru walio ndani. 
Kumbuka kuna walio ndani 
lakini mawazo yao yako nje.

6 .  U Z A L E N D O  s i  k u wa 
na minofu mingi kwenye 
bakuli. Mwenye madaraka ni 

anayegawa, si anayehodhi. 
7. UZALENDO si kulindwa na 
walinzi wengi. Hata magaidi 
wanalindwa sana kwa silaha 
kali.

8. UZALENDO si kusifiwa. 
Marehemu anasifiwa sana 
lakini hasikii.9. UZALENDO si 
kulaumiwa na kukosolewa. 
K u n a  w a t u  h a w a n a  l a 
kukosolewa wala hawana 
la kulaumiwa kwa sababu 
si wema na si wabaya.10. 
UZALENDO si kutimiza madai 
na wajibu kwa Taifa. Mfungwa 
hutimiza madai lakini hapendi 
kifungo. Kuna watu hawavunji 
amri 10 lakini pia hawatendi 
lolote jema (they are good or 
nothing).

FUNDISHO:
Tusipinge kukosoana kwa 

kuwakosoa wanaokosoa. 
Tusiwateke, kuwatesa wala 
kuwaua wakosoaji. Tuteke 
f ik ra  zao.Viongozi  wetu 
wasiwasikilize wanaowashauri 
k u t o w a s i k i k i z a 
wanaowakosoa. Nawashauri 
Viongozi wetu muwasikilize 
mnaodhani hawawaheshimu 
k u l i k o  k u w a s i k i l i z a 
wanaowaheshimu ili washibe.

Ukimpenda anayekupenda 
unapata thawabu gani? Au 
ukimpenda anayekuheshimu 
unapata  thawabu gani? 
(Mathayo 5:46).Ameandika 
Askofu Kalikawe Bangoz

NA DENIS MPAGAZE

CHANGAMOTO ya kushika 
mimba ni kubwa katika 
jami i  yetu .Wanandoa 
w a s i p o p a t a  m t o t o 
lawama ni kwa mama.
Hata wanaopelekwa kwa 
waganga kwa sababu ya 
shida hii ni wanawake, 
si wanaume.Baada ya 
kusoma kitabu hiki cha 
Eating to Conceive na 
kukielewa nikasema ni 
vizuri nisambaze maarifa 
haya kwa watu wengi ili 
kumaliza tatizo la kushika 
mimba.

Mwandishi wa kitabu hiki *Lisa 
Olson* anasema hata yeye aliteseka 
sana,  amefanya vipimo vyote 
lakini hakuona tatizo, amekwenda 
kwa waganganga wote lak ini 
hola, akaja kugundua suluhisho 
liko kwenye lishe.Anasema lishe 
inaweza kuchangia kushika mimba 
au kutoshika mimba! Lishe inaharibu 
au kuboresha mbegu za uzazi.

L ishe inaweza kusababisha 
mwanaume akashindwa kuzalisha na 
mwanamke akashindwa kuzaa.Yeye 
alisota kwa miaka kibao, amekuja 
kupata watoto wake wawili akiwa 
na miaka zaidi ya 40.Kumbe alikua 
hajachelewa kama ilivyo kwako 
wewe msomaji wa makala hii.

Lisaa anasema hata kama una 
miaka 50 unaweza kushika mimba.
Maarifa yote ameyaweka vitabuni. 
Si mchoyo. Ameandika vitabu vitatu. 
Vyote sasa ninavyo.Kazi yangu sasa 
ni kukuletea yaliyomo kwa lugha 
nyepesi kabisa mpaka aliyeishia 
darasa la tatu aelewe. Katika 

utanguliza wa kitabu hiki Lisa 
anauliza, unategemea lini gari 
linalotumia petrol ukiliwekea 
dizeli.Kimsingi haliwezi kuwaka. 
Kama huamini jaribu uone 
kama hujashusha tenki lote.
Basi hata mwili wa binadamu 
ni hivyohivyo, ukiupa chakula 
tofauti na mahitaji yake hauwezi 
kufanya kazi vizuri.

Kazi zenyewe ndo kama hizi, 
kushika mimba au kushikisha 
mimba. Hapa ni kwa wote me 
na ke.Lisa anasema kuna vyakula 
ukila huwezi kushika mimba 
abadani na kuna vingine ukila 
unashika fasta.Utasikia huyu ana 
uzazi wa karibu. Siyo uzazi wa 
karibu, anakua kula.

Lisa anaendelea kusema, 
unapoandaa chakula tumia njia 
za asili kabisa kupika chakula 
chako, usitumie microwave 
hata kidogo.Acha kukarangiza 
vyakula vyako, gonga hivyohivyo.

Usipike chakula kikaiva kupitiliza, 
f a n y a  k a m a  k u c h e m s h a  t u . 
Virutubisho vingi viko katika ubichi.

Yaani jitahidi asilimia 70 ya vyakula 
unavyokula viwe katika hali ya ubichi; 
tafuna matunda, karanga mbichi, 
mihogo mibichi, hata ukiweza 
kutafuta mboga za majani mbichi 
tafuna tu, nyanya chungu gonga 
mbichi, bilinganya gonga mbichi, 
orodha ni ndefu, na ikitokea umepika 
basi chemsha kidogo tu kula.

Jitahidi kula vyakula natural 
kwa gharama yoyote, achana na 
vyukula vilivyosindikwa, vyakula 
vya kusindikwa vinatumia madawa 
mengi ambayo yakiingia mwili 
yanavuruga homoni zako, mbegu 
zako, mayai yako nk.

U n a p o a n z a  k u l a  e p u k a 
k u t a f u n a  k w a  h a r a k a  k a m a 
unakimbizwa,tafuna taratibu ili 

mmeng’enyo kufanyika vizuri,kula 
kwa utulivu, furahia chakula.Lisa 
anasema wakati wa kula ni kula 
na wakati wa kunywa ni kunywa, 
usinywe kinywaji chochote wakati 
unakula.Hakikisha unakula milo 
mitatu kwa siku bila kuacha.Lakini 
pia ulaji wako uzingatie kanuni 
alizoziandika kwenye kitabu hiki.

Z iko k anuni  16.  Tuanze na 
kanuni moja baada ya nyingine. 
Kumepambazuka.Kanuni ya Kwanza; 
Kula Vyakula Fresh, Organic na 
Vinavyopatikana kwa msimu husika.
Lisa anasema kuna utafiti ulifanyika 
Marekani kati ya watu wanaokula 
vyakula freshi,’organic’( vyakula 
visivyotumia madawa na mbolea za 
viwandani katika uzalishaji wake) 
na vinavyopatikana kwa msimu 
husika na wale wanaokula bila kujali, 
wakagundua wale wanaokula fresh 
food wana mbegu imara kula hao 
wengine.

UZALENDO si Nini? Unajua ufumbuzi wa tatizo 
la kutoshika mimba?
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JAJI wa Mahakama ya 
Wilaya ya Marekani, 
John Coughenour, 
ametoa agizo la muda 
la kusitisha utekelezaji 
wa amri ya Rais Donald 
Trump ya kufuta uraia 
wa kuzaliwa nchini 
Marekani.

Amri hiyo, i l iyolenga 
kuwanyima watoto wa 
wahamiaji wasio na nyaraka 
au walio na visa za muda 
haki ya uraia, ilipingwa 
vikali na majimbo manne 
ya Marekani: Washington, 
Arizona, Illinois, na Oregon.

J a j i  C o u g h e n o u r 
amehitimisha kuwa amri 
hiyo ya Trump ni kinyume 
cha Katiba, haswa dhidi 
ya Marekebisho ya 14 
ya Katiba ya Marekani, 
a m b a y o  i n a t a m k a 
wazi kuwa “watu wote 
waliozaliwa au waliopata 
uraia ndani ya Marekani, 
na wanaoshughulikiwa na 
mamlaka yake, ni raia wa 
Marekani.”

Majimbo yaliyopinga 
amri hiyo yalieleza kuwa 
utekelezaji wake ungeathiri 
vibaya maelfu ya raia 
wa Marekani na familia 
zao. Kulikuwa na ripoti 
k w a m b a  u t a w a l a  w a 
Trump ulikuwa unapanga 
kudhibiti nyaraka muhimu, 

kama pasipoti, kutoka kwa 
watu waliodhaniwa kuwa 
hawastahili uraia.

Katika maamuzi yake, 
Jaji Coughenour alitoa 
agizo la muda la kusitisha 
utekelezaji wa amri hiyo 
kwa siku 14, akisema suala 
hilo linahitaji kusikilizwa 
zaidi. Mawakili wa serikali 
kuu, kwa upande wao, 
wameahidi kukata rufaa 
na wameeleza kuwa kesi 
hiyo huenda ikafikishwa 
mbele ya Mahakama Kuu 
ya Marekani.

Marekebisho ya 14 ya 
K a t i b a  y a  M a r e k a n i , 
yal iyopitishwa mwaka 
1868, yamekuwa msingi wa 

uraia wa kuzaliwa kwa wote 
waliyozaliwa kwenye ardhi 
ya Marekani. Marekebisho 
haya yamefasir iwa na 
mahakama kama kutoa 
haki ya uraia bila kujali 
hadhi ya kisheria ya wazazi 
wa mtoto.

Kwa mujibu wa takwimu 
z a  k i s h e r i a ,  z a i d i  y a 
watoto 255,000 walizaliwa 
nchini Marekani mnamo 
2022 na mama wasio na 
nyaraka. Trump alikusudia 
kubadilisha tafsiri ya sheria 
hii, lakini mabadiliko kama 
haya yanahitaji sheria mpya 
au uamuzi wa Mahakama 
Kuu, jambo ambalo ni 
gumu kisheria.

NA IBRAHIM SHAABAN

Tumechagua 
kuzungumzia 
viwango bora 
vya Cape Verde 
na Comoro na 
kwa miaka ya hivi 
karibuni kulinganisha 
na kiwango chetu 
Tanzania.Yes.
Tumechagua 
jambo jema.
Kama tumeamua 
kuzungumzia 
viwango vyao 
tuvizungumzie hadi 
mwisho, tusiishie juu 
juu,katikati.

C a p e  Ve r d e ,  C o m o r o 
t u m e s h a j i p i g i a  s a n a .
Tumejipigia kwao, tumejipigia 
kwetu.Hawa tumejipigia sana.

Hatujajipigia timu zao za 
taifa,tumewahi kujipigia hadi 
vilabu vyao.Baada ya vipigo 
mfululizo wenzetu wakajiuliza 
wanachopaswa kufanya 
watoke kuwa timu vibonde 
na kuwa timu shindani.

H a t u a  y a  k w a n z a 
waliyonufaika nayo ni Uraia 
Pacha. Hii ndiyo imekuja kupiga 
mstari wa kututenganisha 
baina yetu na wao.

Wametuacha hapa!Cape 
Verde,Comoro hawana ligi 
nzuri kuizidi ligi yetu ya ndani.

Wa n a  l i g i  y a  k a w a i d a 
ambayo hawaitegemei kuwapa 
wachezaji wa timu za taifa. 
Kuna njia moja ya kuifuata 
ili kuendana na mahitaji ya 
soka la kileo lililojaa ushindani 
mkubwa. Turuhusu Uraia Pacha. 

Hakuna namna.
S a m a t t a  a l i y e z a l i w a 

Mbagala, Mkude aliyezaliwa 
Kinondoni,Himid aliyezaliwa 
Magomeni, Ajib aliyezaliwa 
Ilala wanahitaji kujengwa 
kikwelikweli ili kushindana na 
vijana wa Kiafrika waliozaliwa 
Ufaransa, Ubelgiji,Uholanzi na 
mataifa mengine makubwa.

Kama hatuwezi kwenda 
huku ambako wenzetu wako, 
tutaendelea kuwashangaa 
h a w a  k i n a  C o m o r o  n a 

h a t u t a a c h a 
kumbembesha mzigo 
wa misumari Samatta.

Kuna rafiki zangu 
w e n g i  a m b a o  n i 
W a t a n z a n i a  n a 
wana watoto wao 
waliozaliwa nje.

Wazazi wanatamani 
kuona watoto wao 
w a n a i w a k i l i s h a 
Tanzania bila kuuacha 
u r a i a  w a  n c h i 
walizozaliwa.

Lakini wazazi hawa 
w a n a k u t a n a  n a 
kipengele cha mtoto 
kutakiwa kuukana 
uraia wa nchi aliyoko.
M w i s h o  w a  s i k u 
wanashindwa kuja 
kuichezea Stars.

R y a d  M a h r e z 
a m b a y e  n d i y o 
nahodha mkuu wa 
A l g e r i a .  M a h r e z 
hajazaliwa Algeria.

Haijui hata mitaa 
miwil i  ya Algeria. 
Amezaliwa Ufaransa, 
a m e k u l i a  h u k o . 
A m e j i f u n z a  s o k a 
Ufaransa.

A k i j a  A l g e r i a 
kuit imik ia t imu ya taifa 
anaishia hotelin. Anacheza 
mechi, ikiisha anarudi hotelin 
kujiandaa na safari ya kurudi 
Ulaya.

Mastaa wengi wa timu 
za wenzetu wanaishi hivi. 
Nimeisikia speech ya kwanza 
ya Waukae ambaye ndiyo 
Waziri wa Michezo akisema 
2026 tutaenda Kombe la 
Dunia. Ni matamanio mazuri, 
lakini tunaendaje?

Mahrez hajui mitaa hata miwili Algeria Marekani inavyotuonesha 
uhuru wa mahakama
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Manchester United huenda 
ikamsajili mshambuliaji wa 
Chelsea na Ufaransa Christopher 
Nkunku, 27, kwa mkopo ikiwa 
Muingereza Marcus Rashford, 
27, ataondoka katika klabu 
hiyo. (The Athletic   Usajili 
unahitajika)

Nkunku anasa rada za Man Utd
B a y e r  L e v e r k u s e n 
wamefanya mawasiliano 
na Manchester City kuhusu 
uhamisho wa mkopo wa 
kiungo wa kati wa England 
chini ya umri wa miaka 21 
James McAtee, 22. (Daily 
Mail).

Bayer yamtolea macho 
James Mcattee

Simba inawaza 
ubingwa tu!

 Jumatano Januari 30,  2025                        Tovuti: www.fikrapevu.
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NA MWANDISHI WETU

WAKATI Ligi Kuu 
ya Tanzania ndiyo 
kwanza inaingia 
katika mzunguko 
wa pili, Klabu ya 
Simba imejigamba 
kuwa itaendeleza 
ubabe na kutwaa 
ubingwa msimu 
huu iwe isiwe.

Simba inaongoza l igi  hiyo 
imesis itza kuwa msimu huu 
imejipanga kila idara ikiwemo 
kuwana wachezaji wenye viwango, 
benchi bora la ufundi pamoja 

na uongozi shupavu chini ya 
Mwekezaji Mohamed Dewji Mo.

M e n e j a  w a  h a b a r i  n a 
Mawasiliano wa Klabu hiyo Ahmed 
Ali aliwaambia wanachama na 
wapenzi wa Simba mjini Zanzibar 
kuwa machungu waliyokuwa nayo 
ya kupoteza ubingwa kwa mara 
ya tatu mfululizo, sasa yamefikia 
tamati na kinachokuja mbele yao 
ni furaha.

Simba inaendelea na kampeni ya 
kufungua matawi na kuhamasisha 
wanachama kulipia kadi zao ili 
kuendelea kuimarisha klabu hiyo 
kongwe Tanzania.

Simba ndiyo timu pekee katika 
Tanzania iliyobakia katika ushiriki 
wa michuano ya kimataifa, baada ya 
kufanikiwa kutinga hatua ya Robo 
Fainali ya Michuano ya Kombe la 
Shirikisho.


