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NA HUSNA NASORRO

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,Dkt.Samia Suluhu Hassan 
amefunga Mkutano wa Nishati 
Afrika kibabe kwa kuimbiwa 
wimbo wa kuzaliwa na Marais 23 
tukio ambalo halijawahi kufanyika 
kwa Mkuu wa nchi yoyote duniani.

Tukio la Rais Samia kuimbiwa wimbo 
lilitokea jana katika Ukumbi wa Kimataifa 
wa Mikutano wa Julius Nyerere wakati 
Rais wa Benki ya Maendeleo Afrika,(AfDB) 
Dk.Akinumwi Adesina,alipokua anahutubia 
ndipo alipowaomba Marais na washiriki wa 
mkutano huo kunyanyuka na kumuimbia 
wimbo wa siku ya kuzaliwa kwa Rais Samia 
ambaye Januari 27 alikuwa akisherehekea.

Kabla ya tukio hilo Rais huyo wa benki 
ya Afrika,alikua akitoa pongezi kwa Rais 
Samia kwa Tanzania kufikisha nishati ya 
umeme hadi ngazi ya vijiji hali inayoendelea 
kuchochea maendeleo na ustawi kwa 
wananchi vijijini.

Dkt.Akinumwi alisema,Tanzania ni mfano 
wa kuigwa na nchi nyingine za Afrika 
kwa kufanya vizuri katika uwekezaji wa 
miundombinu na miradi ya usambazaji 
iliyoiwezesha nchi hiyo kusambaza umeme 
katika vijiji vyote 12,318.

“Naomba nitumie fursa hii kumpongeza 
Rais wa Tanzania,Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwezesha wananchi wa Tanzania 
kufikiwa na nishati ya umeme katika vijiji 
vyote, jambo hili linastahili kupongezwa 
kutokana na umuhimu wa nishati hii katika 
maendeleo “

Akifunga mkutano huo Rais Samia, 
alisema,Mpango Mahsusi wa Kitaifa kuhusu 
Nishati unalenga kuiwezesha Tanzania 
kuunganisha umeme kwa kaya milioni 8.3 
zaidi ifikapo mwaka 2030.

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa mkutano 

huo uliohudhuriwa na Wakuu wa Nchi na 
Serikalikutoka Burundi, Botswana, Congo, 
Comoros, Djibouti, Ethiopia, Gabon, Ghana, 
GuineaBissau, Kenya, Lesotho, Liberia, Libya, 
Madagascar, Malawi, Mauritania, Nigeria, 
Sierra Leone, Somalia na Zambia.

Vile vile, mkutano huo umehudhuriwa 
pia na Wawakilishi wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali,Wakuu wa Mashirika ya Fedha ya 
Kimataifa, Mashirika ya Kimataifa, Sekta 
Binafsi na Asasi za Kiraia kwa lengo la 
kuongeza kasi ya usambazaji umeme barani 
Afrika ili kuwaunganisha watu milioni 300 
na umeme katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Rais Dkt. Samia alisema,kwa kutoa 
kipaumbele katika upatikanaji wa nishati ya

umeme, mkutano huo ulioandaliwa kwa 
ushirikiano na Benki ya Dunia na Benki ya

Maendeleo ya Afrika utawezesha kuleta 
mageuzi ya kiuchumi, kukua kwa viwanda,

kupunguza umaskini na kuimarisha 
ustawi wa watu.

Mkutano huo umefanikiwa kupata ahadi 
za ufadhili wa Dola za Marekani Bilioni 
40 kutoka Benki ya Dunia na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika kwa ajili ya kuwezesha 
usambazaji wa umeme barani Afrika.

 Aidha, jumla ya nchi za Afrika 12 zimeingia 
kwenye Mipango Mahsusi wa Kitaifa kuhusu 
Nishati.

Rais Samia alisema,kupitia Mpango 
M a h s u s i  k u h u s u  N i s h a t i , Ta n z a n i a 
inakusudia kuvutia mitaji na uwekezaji 
zaidi itakayowezesha kuongeza uzalishaji 
wa umeme nchini na kukukamilisha 
kuunganisha Mtandao wa Umeme wa 
Tanzania na nchi jirani ili kuwezesha biashara 
ya kuuza na kununua nishati hiyo.

Mpango huo utawezesha Serikal i 
kukamilisha usambazaji umeme katika 
Vitongoji vyote 64,359 nchini ifikapo 2030. 
Vilevile, Mpango huo utapandisha kiwango 
cha uunganishaji wa umeme kutoka 46% ya 

sasa hadi kufikia 75%.
Vilevile, Rais Samia ambaye amekuwa 

kinara wa matumizi ya nishati safi ya kupikia 
ameweka bayana kuwa Mpango huo wa 
Nishati pia utasaidia kuongeza upatikanaji 
wa nishati safi ya kupikia, ikiwemo gesi asilia 
na majiko banifu.

Tanzania ni moja ya Nchi 12 zitakazozindua 
mpango mahususi wa kitaifa kuhusu 
nishati, kupitia mpango wetu tunatarajia 
kuongeza kasi ya kuunganisha umeme 
nchini hadi kufikia 72% ifikapo mwaka 2030, 
ili kufanikisha azma hiyo ndani ya muda 
wa miaka mitano ijayo, tutahitaji uwekezaji 
wenye thamani ya dola za kimarekani bilioni 
13, ambapo dola bilioni 5 zitapatikana 
kutoka sekta binafsi hapa nchini.”

“Kupitia mpango huu tumepanga 
kuongeza uzalishaji wa umeme kutokana 
na nishati mchanganyiko, Tanzania ni 
kiungo muhimu katika kuunganisha 
umeme Afrika Mashariki na Kusini mwa 
Afrika na hivyo kuwezesha biashara ya 
umeme kutoka Afrika Kusini hadi Misri, 
tayari tumeunganisha miundombinu ya 
umeme na Nchi za Burundi, Kenya na 
Rwanda na sasa tunaendelea kuunganisha 
miundombinu ya umeme na Nchi ya Zambia 
na Uganda”

“Kuwepo kwa miundombinu hiyo 
kutawezesha biashara ya nishati kati ya 
Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
SADC, Tanzania inayo nafasi ya kuuza 
umeme ikizingatiwa kuwa hadi Novembar 
2024 mahitaji ya umeme Tanzania yalikuwa 
megawati 1888 wakati uzalishaji wetu ni 
megawati 3431”

“Muelekeo wetu ni kufikisha umeme 
katika vitongoji vyote 64359 baada ya 
kufanikiwa katika vijiji vyote vya Tanzania, 
hadi sasa tumevifikia vitongoji 32827 na 
kazi inaendelea katika vitongoji vilivyobakia 
, la nne ambalo mpango huu utafanya ni 
kusambaza nishati safi ya kupikia”Rais Samia

Rais Samia aweka rekodi ya kibabe
NA HUSNA NASORRO

KITUO cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC) kimekemea 
vikali kauli ilizozitaja kuwa za 
udhalilishaji na zinazotweza utu wa 
mwanamke zinazodaiwa kutolewa 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, wakati 
wa hafla ya hadhara iliyofanyika 
wilayani Temeke, Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo, i l ir ipotiwa 
kuwa Chalamila alimjibu mama 
a l i ye l a l a m i k i a  h u d u m a  d u n i 
hospitalini kwa maneno ya kejeli, 
akisema,

“Toka nje chukua bajaji, nenda 
zako nyumbani kamwambie mumeo 
achukue visu na mikasi akusaidie 
kujifungua.”

Katika hatua nyingine Baraza la 
Wanawake CHADEMA (BAWACHA) 
taifa limeeleza masikitiko yake 
makubwa juu ya kauli iliyotolewa 
na Chalamila, aliyesema kuwa, 
“Wajawazito wasiotaka kununua 
glavu wakajifungulie nyumbani.”

Kw a  m u j i b u  w a  t a a r i f a  y a 
BAWACHA, Sigrada Wilhem Mligo, 
Mratibu wa Uenezi BAWACHA Taifa, 
kauli ya Chalamila inaenda kinyume 
na Sera ya Afya ya Taifa na Mpango 
Mkakati wa Sekta ya Afya (HSSP-V) 
wa mwaka 2021-2026 unaolenga 

kuboresha huduma za afya ya uzazi.
“Kujifungulia nyumbani ni hatari 

kwa afya ya mama na mtoto, 
kwani kunaongeza uwezekano 
wa maambukizi ya vimelea vya 
magonjwa (sepsis)  na kukosa 
huduma ya dharura endapo matatizo 
yatatokea”, imesisitiza BAWACHA.

Baraza hilo limeeleza wasiwasi 
kwamba kauli ya Chalamila inaweza 
kufungua mianya ya  rushwa 
kwa watoa huduma wasiokuwa 
waaminifu,  ambao wanaweza 
kuwatak a wajawazito kul ipia 
huduma ambazo zinapaswa kuwa 
bure.

BAWACHA imesema, “Kauli hii 
inahamasisha vitendo vya rushwa 
na inaweza kuchochea ukosefu wa 
uwajibikaji miongoni mwa watoa 
huduma za afya.”

BAWACHA pia imetaka Wizara 
ya Afya kutoa ufafanuzi wa wazi 
juu ya huduma za afya ya mama 
na mtoto. Baraza hilo limesema 
k w a m b a  k u n a  m k a n g a ny i k o 
mkubwa kuhusu iwapo huduma hizi 
ni bure kama inavyodaiwa na sera, 
au kama zinahitaji gharama ambazo 
wananchi hawajui waziwazi.

Katika taarifa yake, BAWACHA 
imetoa wito kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, kuchukua hatua dhidi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam 
kwa kauli hiyo, ikisema, “Ni muhimu 

viongozi wa umma wawe na staha 
wanapozungumza na wananchi, 
hasa wanaposhughulikia masuala 
nyeti kama afya ya mama na mtoto.”

Baraza hilo limewasihi watoa 
huduma wa sekta ya afya kuendelea 
kufanya kazi kwa kuzingatia maadili 
yao ya taaluma na utu, bila kujali 
changamoto zinazotokana na kauli 
au matendo ya baadhi ya wanasiasa

LHRC, Bawacha wamkemea RC Chalamila

NA MWANDISHI WETU

RAIS wa Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB), Dkt. Akinwumi 
Adesina, akiwa ni mmoja wa 
wajumbe waliohudhuria Mkutano 
Mkuu wa Nishati uliofanyika 
kwa siku mbili mfululizo katika 
ukumbi wa mikutano wa Kimataifa 
Mwalimu Julius Nyerere Jijini Dar 
es salaam, alishindwa kuficha hisia 
zake na kumtamka wazi kwamba 
Tanzania ni nchi inayopiga hatua 
za haraka za kimaendeleo na 
akausifu uongozi wa Rais wa 
Awamu ya Sita Dk.Samia Suluhu 
Hassan.

Alimtaja kiongozi huyo kuwa ni mfano 

wa kiongozi anayeonekana akifanya kila 
juhudi kuhakikisha taifa analoliongoza 
linapiga hatua za haraka, ikiwemo 
miakati yake ya kusambaza umeme 
Vijijini ili kuwaondoa Watanzania katika 
unyonge na umasikini.

Katika mkutano huo ulihudhuriwa na 
Marais wa nchi 25, Mawaziri wa Kisekta 
pamoja washirika wa maendeleo 
kutoka duniani kote, Rais huyo (AfDB), 
nchi nyingi zimekuwa zikishuhudia 
idadi kuwa ya wananchi wake hawapati 
nishati hiyo na juhudi zake zimekuwa 
za taratibu sana lakini Tanzania 
inaonekana inapiga kasi huku rais 
wake akisimamia kila eneo linalohitaji 
maendeleo.

Vilevile alimshukuru Rais Ghazouani 

w a  M a u r i t a n i a  a m b a y e  n d i y e 
Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, 
kwa kushirikiana katika kufanikisha 
mkutano huo muhimu, akisisitiza 
kwamba ushirikiano huo ulitokana 
na dhamira yake ya kuona waafrika 
wanakuwa kitu kimoja hasa wanapojali 
masuala yanayohusu nchi zao.

Mkuu huyo alisema,mkutano huo 
ni muhimu kwa vile unajadili jambo 
muhimu kwa vile umeme unaopigiwa 
kelele kwa dunia ya sasa si anasa, bali ni 
maisha na ndiyo msingi wa maendeleo 
ya kiuchumi barani Afrika. 

Alitoa mfano jinsi Afr ika ilivyoweza 
kuingia hasara ikipoteza  Pato lake 
(GDP) Afrika kwa asilimia 2 hadi 4 kwa 
mwaka.

Benki ya Dunia yasifu Uongozi wa Dkt Samia

NA MWANDISHI WETU

KATIKA kuonyesha kuwa Chama 
Cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kinatamani 
kujipima ubavu dhidi ya chama 
Tawala CCM, nao wameandaa 
mapokezi ya Mwenyekiti 
wake mpya Tundu Lissu, 
ambaye anatarajia kupokewa 
rasmi katika ofisi zao zilizopo 
Mikocheni Jijini Dar es Salaam.

Imeelezwa kuwa kuchelewa kwa 
kupokewa kwa kiongozi wao huyo 
aliyechaguliwa tangu Januari 21, 2025, 
akimbwaga mtangulizi wake Freeman 
Mbowe kulitokana na kupisha shamra 
shamra za mapokezi ya viongozi wa 
CCM, akiwemo Makamu Mwenyekiti 
Bara Mzee Steven Wassira na Dkt 
Hussein Mwinyi aliyepokewa mjini 
Zanzibar.

Awali ilidaiwa kuwa Lisu alitakiwa 
kuripoti ofisini siku tatu baada ya 
uchaguzi ule, lakini bahati mbaya mbele 

yao kukawa na matukio makubwa 
ya CCM ukiwemo mkutano Mkuu 
uliofanyika Dodoma na kisha mapokezi 
ya Wassira Jijini Dar na Dk Mwinyi 
Zanzibar.

Kuona hivyo Chadema wakaahirisha 
sherehe zao zote ili kupisha zile za CCM 
na leo ndiyo siku waliyoona inafaa 
kufanya tukio lao hilo, ambapo pia 
imezingatia kumalizika kwa Mkutano 
Mkuu wa Nishati uliofanyika juzi na 
jana Jijini Dar es Salaam na kushirikisha 
viongozi wakuu wa Afrika.

Mapokezi makubwa yamsubiri Lissu
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 NA MWANDISHI MAALUMU

DK.SAMIA Suluhu ndiye mgombea 
Urais wa CCM mwaka huu.Ni yeye 
baada ya Mkutano Mkuu wa CCM 
kumpitisha kupeperusha bendera 
ya chama hicho kwenye uchaguzi 
Mkuu wa Rais,Wabunge na Mdiwani 
utakaofanyika Oktoba mwaka huu.

Jahazi la CCM litaongozwa na yeye 
Dk.Samia kwa kusaidiana na Dk.Emmanuel 
Nchimbi.Kupitishwa kwa Dk.Samia ni 
ishara ya kukubalika kwake katika katika 
kutekeleza ilani ya CCM na kuiongoza 
vyema serikali yake katika kuwaletea 
maendeleo Watanzania.Hili halina ubishi.

Nani anasema anaweza kuthubutu 
kusema wanawake hawawezi?  Mimi 
ninasema wanawake wanaweza, tena 
wanaweza k i le ambacho wanaume 
wanaweza hata kuzidi.Kupitishwa kwa 
Dk.Samia ni salaam kubwa kwa watu wenye 
kuamini katika mfumo dume.

Ndiyo, Wanawake wamejaaliwa uwezo 
mkubwa katika kutekeleza majukumu 
mazito kabisa katika jamii. Mtazamo hasi 
wa jamii juu ya uwezo wa wanawake 
umewadunisha wanawake kwa karne 
nyingi na  hata kuonekana kuwa hawawezi.

Jamii hususani jamii ya kiafrika,kwa karne 
nyingi imeaminishwa kuwa wanawake ni 
wasaidizi tu tena ni wasadizi wa shughuli 
za nyumbani na kwenye nafasi ndogo 
ndogo za uongozi. Kama nilivyotanguliza 
hapo juu hali hiyo imetokana na mtazamo 
hasi wa jamii juu ya uwezo wa mwanamke 
katika nyanza za uchumi na uongozi.

 Mtazamo huo hasi ungalipo miongoni 
mwetu hata sasa. Namna nzuri ya kuondoa 
mtazamo huo hasi na kuachana na fikra 
hizo mgando, ni kuwatazama viongozi 
wanawake na namna walivyoweza 
kufanya makubwa yaliyoigusa jamii na 
kuiondoa katika kero ikiwemo umaskini 
wa kipato.

Tanzania tumepiga hatua kubwa katika 
kuthibitisha kuwa wanawake wanaweza 
tena wanaweza  sawa sawa na hata 
kuzidi wanaume. Tunao viongozi wengi 
wanawake ambao wanafanya vizuri 
katika sekta za uongozi na uchumi.

 Makala hii kipekee itaangazia utawala 
wa Rais wa awamu ya sita wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania,  Samia Suluhu 
Hassan, Mwanamama shupavu na namna 
alivyobadili mtazamo hasi wa  jamii juu 
ya kile jamii ilichokuwa inakiamini kuwa 
wanawake hawawezi.

Nafasi ya urais sio ya mchezo mchezo, 

ni nafasi kubwa ambayo kwa hapa nchini 
Rais ndiye Amiri jeshi Mkuu wa majeshi 
ya Ulinzi na usalama. Rais ni muhimili 
wa nchi na ndiye mwenye dhima kubwa 
ya kuhakikisha nchi inakuwa salama na 
wananchi si tu wanashiriki katika shughuli 
za ujenzi wa Taifa, bali shughuli hizo 
zinakuwa na tija na zinawainua watu hao 
kiuchumi na kuwaondoa kwenye lindi la 
umaskini.

Makala hii itaangazia mazuri aliyoyafanya 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kipindi 
cha miaka minne madarakani ambayo 
yanathibitisha uwezo mkubwa aliokuwa 
nao mwanamke katika nyanza za uongozi.

 Machi 19 mwaka huu, Rais wa Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan alitimiza miaka minne ashike 
hatamu  za  kuiongoza Tanzania. Hatamu 
hiyo ya uongozi aliyoichukua kutokana 
na kifo cha Rais wa awamu ya tano, John 
Pombe Magufuli, kilichotokea Machi 17, 
2021.

Samia alikuwa makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
muda wa miaka mitano ambapo alionesha 
uwezo mkubwa wa kiongozi.

Kutokana na umadhubuti na uthabiti 
wa utendaji wa Samia, akiwa makamu wa 
Rais,  Rais Magufuli alimpendekeza tena 
kuwa mgombea mwenza wake kwa nafasi 
ya Urais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 

2020 na hatimae kuwa makamu wa Rais 
mpaka pale Rais Magufuli alipofariki dunia.

Samia aliapishwa kuwa  Rais  wa Jamhuri 
ya Muungano akiwa ni mwanamke wa 
kwanza kushika wadhfa huo hapa nchini 
kwetu na katika ukanda huu wa Afrika 
Mashariki. Rais Samia  anaingia kwenye 
historia ya Tanzania kwa kuwa Makamu 
wa kwanza wa Rais mwanamke na Rais wa 
kwanza mwanamke.

 Ukweli ni kwamba Rais Samia  licha ya 
kuwa ni mwanamke, ameimudu vyema 
nafasi hiyo ambayo aliipokea katika kipindi 
ambacho hakuwa amefanya maandalizi ya 
kuchukua dhamana hiyo kubwa. Kipindi 
ambacho Taifa lilikuwa linabubujikwa 
na machozi na kutawaliwa  na hali ya 
sintofahamu iliyotokana na huzuni ya 
kuondokewa na Rais aliyekuwa madarakani.

  Lakini kwa ushupavu mkubwa Rais 
Samia aliweza kulituliza Ta file:///C:/Users/
WANANCHI%20SPOTI/Desktop/16.jpeg 
ifa na kuondoa sintofahamu zote ambazo 
watanzania walikuwa nazo juu ya hatma ya 
uongozi wa nchi yao.

 Rais Samia ameonesha uwezo mkubwa 
wa kiuongozi unaojali misingi ya utu na 
usawa,uongozi usio na upendeleo wa 
kikanda wala wa kitabaka. Kubwa zaidi 
ameweza kulituliza Taifa na kulibakiza 
kwenye reli ya amani na utulivu ambazo 
ndizo tunu zetu za Taifa.

 Ukweli  ni  kwamba uongozi wa 
Rais Samia umetegua kitendawili cha 
mwanamke kutoka kwenye kuonekana 
kuwa hawezi na kuidhihirishia jamii 
kuwa mwanamke anaweza  sawasawa 
na mwanaume.

 Rais Samia amedhihirisha kuwa 
mwanamke anaweza kushika nafasi 
yoyote ya uongozi kwenye jamii na 
akakata kiu ya wanajamii hao, kiu ya 
maendeleo na pakawepo na amani na 
utulivu.

 Uongozi wa Rais Samia katika kipindi 
hiki cha miaka minne umeonesha 
umahiri mkubwa katika kuwahudumia 
watanzania  na kuwareshea  matumaini 
makubwa katika kutatua kero zilizokuwa 
zinawakabili. Kero kama vile  upatikanaji 
wa huduma bora za el imu,  afya, 
miundombinu, maji, siasa, na uongozi.

 Ni ukweli usiopingika kuwa Rais 
Samia kwa muda alikokaa madarakani  
amezigusa nyanza hizo kwa namna 
ambayo inawatia matumaini watanzania 
wa hali ya chini na kuona kuwa wamepata 
mkombozi wa kweli wa masahibu 
yaliyokuwa yakiwasibu kwa miaka nenda 
rudi.

BAWASIRI ni uvimbe 
wa mishipa iliyo 
ndani na karibu na 
sehemu ya kutolea 
haja kubwa au kwenye 
puru ya chini. Bawasiri 
huasiri mfumo wa 
mmeng’enyo hasa 
utumbo mkubwa chini 
mwishoni. Karibu 
asilimia 50 ya watu 
wazima hupata dalili za 
bawasiri na umri wa kawaida na hadi 
miaka 50 na zaidi.

 AINA KUU MBILI ZA BAWASIRI*
Bawasiri inaweza kuwa ya ndani au nje. 

Bawasiri za ndani hua ndani ya sehemu 
ya haja kubwa au puru. Bawasiri ya nje 
huendelea nje ya sehemu ya kutolea haja 
kubwa. Bawasiri pia hujulikana kama 
Marundo.

Bawasiri ya nje ni ya kawaida na yenye 
shida zaidi. Bawasiri husababisha maumivu, 
kuwasha hasa sehemu ya haja kubwa, 
na ugumu wa kukaa. Kwa bahati nzuri, 
zinatibika.
 CHANZO CHA UGONJWA WA BAWASIRI.

Bawasi r i  hutokea p indi  mishipa 
inayozunguka sehemu ya kutolea haja 
kubwa kwa ndani kwenye kuta zake kuumia 
au kukandamizwa kwa kushuka chini na 
kuvimba.

Bawasiri inaweza kukuza kutoka kwa 
shinikizo lililoongezeka kwenye puru ya 
chini kwa sababu ya:
1. Kuwa na Kinyesi kigumu 
(Constipation)
2. Kuketi kwa muda mrefu kwenye choo
3. Kuharisha (Kuhara) mara kwa mara
4. Kuvimbiwa
5. Kuwa mnene au mzito
6. Kuwa mjamzito
7. Kuingiliwa nyuma kimaumbile
8. Kutokula vyakula vyenye nyuzinyuzi
9. Kuinua/Kunyanyua vitu vizito mara 
kwa mara
10. Kunyoosha wakati wa haja kubwa.
 DALILI ZA UGONJWA WA BAWASIRI
Ishara na dalili za bawasiri kawaida 
hutegemea aina ya Bawasiri Kama ni ya 
nje ama ya ndani.
 BAWASIRI YA NJE
Hizi ziko chini na nje ya ngozi karibu na 
sehemu ya kutolea haja kubwa. Ishara 
na dalili zinaweza kujumuisha:
1. Kuwasha katika maeneo 
yaliyozunguka sehemu ya haja kubwa

2. Maumivu au 
usumbufu
3. Kuvimba 
kuzunguka 
sehemu ya kutolea 
haja kubwa
4. Mara nyingine 
yaweza 
Kuvujadamu au 
kama michubuko.
5. Kutokwa na 

kinyama baada ya 
kwenda haja.
BAWASIRI YA NDANI
Bawasiri ya ndani iko ndani ya sehemu 
ya kutolea haja. Kawaida huwezi 
kuziona au kuzihisi, na mara chache 
husababisha usumbufu. Lakini kukaza 
au kuwasha wakati wa kupitisha kinyesi 
kunaweza kusababisha:
1. Kutoa haja/kinyesi chenye damu 
na maumivu yasiyo makali. Unaweza 
kuona kiasi kidogo cha damu nyekundu 
kwenye haja yako.
2. Maumivu na muwasho sehemu ya 
haja.
 
HATARI/MATOKEA YANAYOTOKANA NA 
BAWASIRI
Shida za bawasiri ni nadra lakini ni 
pamoja na:

Upungufu wa damu. Mara chache, 
upotezaji wa damu sugu kutoka kwa 
bawasiri unaweza kusababisha upungufu 
wa damu, ambayo hauna seli nyekundu za 
kutosha za damu kubeba oksijeni kwenye 
seli zako.

Bawasiri sugu /iliyoshonwa. Ambayo 
inaweza kusababisha maumivu makali.

 JINSI YA KUEPUKANA NA UGONJWA 
WA BAWASIRI

Njia bora ya kuepuka/kuzuia bawasiri 
ni kuweka kinyesi chako laini, kwa hivyo 
hupita kwa urahisi. Ili kuzuia bawasiri na 
kupunguza dalili za bawasiri, fuata vidokezo 
hivi:
1. Kula vyakula Asilia kwa wingi. Kula 
matunda zaidi, mboga mboga na 
nafaka nzima(zisizokobolewa). Kufanya 
hivyo kunalainisha kinyesi na kuongeza 
wingi wake, ambayo itakusaidia 
kuepukana na shida inayoweza 
kusababisha bawasiri.
2. Kunywa maji mengi. Kunywa glasi 
sita hadi nane za maji (au lita 2~3) na 
vimiminika vingine kama chai au juisi 

za matunda halisi (sio pombe) kila siku 
kusaidia kuweka kinyesi laini.
3. Kula virutubisho vya nyuzi. Watu 
wengi hawapati kiwango cha nyuzi 
kilichopendekezwa – gramu 20 hadi 30 
kwa siku – katika lishe yao. Uchunguzi 
umeonyesha kuwa virutubisho 
vya nyuzinyuzi, kama vile psyllium 
(Metamucil) au methylcellulose 
(Citrucel), huboresha dalili za jumla na 
kutokwa na damu kutoka kwa bawasiri.
4. Vuta pumzi kisha shikilia pumzi yako 
wakati wa kujaribu kupitisha kinyesi 
kutengeneza shinikizo kubwa kwenye 
mishipa kwenye shimo la kutolea 
kinyesi puru ya chini.
5. Nenda haja mara tu unapohisi hamu. 
Ikiwa unasubiri na hamu inakwenda, 
kinyesi chako kinaweza kukauka na 
kuwa kigumu kupitisha.
6. Fanya mazoezi. Kua imara kunasaidia 
kuzuia kuvimbiwa na kupunguza 
shinikizo kwenye mishipa, ambayo 
inaweza kutokea kwa muda mrefu 
wa kusimama au kukaa. Mazoezi pia 
yanaweza kukusaidia kupoteza uzito 
kupita kiasi ambao unaweza kuchangia 
Bawasiri.
7. Epuka kukaa kwa muda mrefu. Kukaa 
muda mrefu sana, haswa kwenye choo, 
kunaweza kuongeza shinikizo kwenye 
mishipa kwenye sehemu ya haja 
kubwa.

 TIBA YA UGONJWA WA BAWASIRI
Ugonjwa wa Bawasiri unatibika vizuri 

ili mradi uwe unaweza kuzingatia, pia 
kufuatana na mda wa tatizo, ni Ugonjwa 
unao nyima raha kwa watu wengi japo 
mgonjwa anaendelea kufanya shuguli zake 
hii hufanya wengi kuto fanya uamzi wa 
haraka kutibu mapema.

 DAWA YA UGONJWA WA BAWASIRI
Nina dawa ya kutibu kabisa Ugonjwa wa 

Bawasiri ambayo ni ya asili isiyo na kemikali 
ambayo hufanya mtu kupona na kuimarika 
kabisa. Dawa hiyo hutibu kulingana na mda 
wa tatizo na ukubwa wa tatizo, ukianza 
kutumia baada ya wiki moja MTU huanza 
kupona na kuonesha mabadiliko makubwa 
kabisa lakini matibabu haya huendelea 
mpaka upone kabisa pasinashaka.

By Mr.Kisena
0717381820

Mafanikio ya Dk. Samia Suluhu ni 
uthibitisho wa uwezo wa mwanamke 

Ugonjwa wa Bawasiri 
chanzo, dalili na tiba yake 
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NA MWANDISHI WETU

KWA hali ilivyo ni wazi kuwa 
CHADEMA hawajajipanga.
Hizi kelele za ‘No Reform, 
No Election’ni kama 
wanaweweseka.Ni kama 
watu ambao hawajajipanga 
kushiriki uchaguzi Mkuu wa 
Rais,Wabunge na Madiwani 
utakaofanyika Oktoba 
mwaka huu.

Ni ngumu kuwaelewa.
Kauli ya Mwenyekiti wao 
Tundu Lissu kuwa bila 
m a b a d i l i k o  y a  s h e r i a 
hawataruhusu uchaguzi 
Mkuu kufanyika.Ni kauli 
yenye viashiria vya

u v u n j i f u  w a  a m a n i .
N i  k ama watu ambao 
mpumzi imekata kisiasa.
Muda uliosalia kabla ya 
uchaguzi kufanyika hauwatoshi 
kujipanga kukikabili Chama 
cha Mapinduzi(CCM).

Inaelezwa hali ya kiuchumi 
ya chama ni tete.Akaunti 
zimekauka fedha.Mwenyekiti 
aliyeondolewa madarakani 
F r e e m a n  M b o w e  n d i y e 
aliyekuwa mfadhili wa chama 
hicho katika nyakati tofauti.Kwa 
sasa yupo kando anatizama 
picha linaloendelea.

Chama kimeanza kutembeza 
bakuli kimyakimya kujaribu 
kujinusuru na mkwamo wa 
kiuchumi japo inaonekana ni 
ngumu kufanikisha azma hiyo.
Ni kichekesho sana na mwanzo 
wa kufeli kwa uongozi wa Lissu.

Unahimiza watu wanunue 
kadi za uanachama! Hivi wapi 
duniani kuna chama cha siasa 
kinaweza kujiendesha kwa 

kutegemea ada za wanachama? 
Ya a n i  M t a n z a n i a  g a n i 
anayeweza kujitoa ufahamu na 
kununua kadi ya uanachama 
kwa 500,000/= TZS.

Hili haliwezekani.Ni ngumu 
kumpata mtu wa namna hiyo 
kwa sababu katika nyakati za 
sasa kwani CHADEMA ni kama 
pumzi ya sera za ushawishi kwa 
wananchi imekata.

Huna hela huwezi kufanya 
s iasa  wala  k uongoza na 
k u e n d e s h a  c h a m a  n a 
kukiingiza kwenye uchaguzi.

Kauli ya Lissu kuwa “ No 
Reform No Election” ni kauli 
isiyokubalika.Mwanasiasa 
mwenye kujitambu hawezi 
kuruhusu kinywa chake kitoe 
kauli hatarishi namna hii.

H iv i  L i ssu  haju i  k ama 
kuna sheria za uchaguzi 
zilishabadilishwa na bunge 

likajadili kwa kina sana na 
zikapitishwa na sasa ni sheria 
ndiyo maana hata tume 
ya uchaguzi ilibadilishwa 
muundo wake na kadhalika. 
kwa hiyo mtu anaposema 
sijui sheria mpya itungwe ni 
ngumu kumuelewa.

Mwisho kabisa ni kuwa 
Tanzania ina vyama vya 
siasa vingi kufikia 18 na 
hivyo wengine wakisusa 
basi kuna vyama vitashiriki 
na uchaguzi utafanyika na 
v iongozi  watapat ik ana. 
Kwani 2019 Chadema si 
walisusia uchaguzi wa serikali 
za mitaa kwani kulitokea 
nini? Mambo si yaliendelea 
kama kawaida au? kwa hiyo 
wakisusa uchaguzi wa mwaka 
huu itaturahisishia sana kazi 
ya kumalizana nao kwenye 
uwanja wa kisiasa.

CHADEMA hawajajipanga njia pekee
kukwepa aibu ni kugomea uchaguzi

NA MWANDISHI WETU

TANZANIA tuna Kila sababu ya 
kushukuru kuwa mwenyeji wa 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika (Mission 
300 AFRICA ENERGY SUMMIT)
uliofikia kilele jana jijini Dar 
es Salaam katika Ukumbi wa 
Mikutano wa kimataifa wa Julius 
Nyerere.

Mkutano huu umekuja wakati 
muafaka ambao Tanzania ikiwa 
imepiga hatua kubwa katika Suala 
zima la Upatikanaji Wa nishati.Hii 
imechangiwa na Uongozi thabiti 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt, Samia Suluhu 
Hassan ambaye amekuwa kinara wa 
masuala haya.

Ni Rais ambaye ametekeleza 
kwa vitendo azma yake ya Kuona 
jitihada kubwa inawekwa kwenye 

Uzal ishaj i  na usambazaj i  wa 
umeme.Waswahili husema UKIONA 
KIVULI KIMENYOOKA BASI NA MTI 
UTAKUWA UMENYOOKA, Hapa 
tunazungumzia namna Shirika la 
umeme Tanzania (TANESCO) na 
wakala wa umeme Vijijini (REA) 
kwa pamoja wameishi maono 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya 
kuhakikisha Nchi inatoka kwenye 
Giza kupitia Kasi ya usambazaji 
umeme Vijijini.

 L icha ya  kuwa na v yanzo 
mbalimbali vya nishati, Kwa Sasa 
Tanzania inajivunia kukamilisha 
kwa Asilimia 99.6 Mradi wa Ujenzi 
wa Bwawa la kufua umeme la Julius 
Nyerere JNHPP, Bwawa la nne kwa 
ukubwa Afrika lenye uwezo wa 
kuzalisha Megawatt 2,115.

Bwawa hili linawezesha Nchi 
kuwa na Umeme wa kutosheleza 
Matumizi ya Ndani na pia kuuza 
umeme kwa Nchi jirani.Hata Ile 
kero ya kukatika katika kwa umeme 
au mgao Sasa imebaki historia, 
Wananchi wanafurahia Upatikanaji 

Wa umeme wa uhakika, hata Upande 
wa Viwanda kumeshuhudiwa 
ongezeko kubwa la wawekezaji 
nchini. 

Sio Umeme pekee, Tanzania 
pia imepiga hatua kubwa katika 
Suala Zima la Matumizi ya Nishati 
safi ya kupikia hususani matumizi 
y a  G a s . H a p a  t u m e s h u h u d i a 
mwamko mkubwa wa Wananchi 
kuanza kutumia nishati ya Gas 
kupikia majumbani na Maeneo ya 
biashara.Tumeshuhudia familia 
nyingi zikiachana na Matumizi ya 
Kuni ambayo yalikuwa chanzo 
cha uharibifu wa mazingira na pia 
kuathiri Afya za kinamama.

 K a m a  N c h i  t u m e j i p a n g a , 
tumejidhatiti na tutazidi kusimamia 
Ajenda ya kupeleka umeme kwa 
wananchi milioni 300 barani Afrika 
ifikapo 2030 kati ya watu milioni 
685 ambao bado hawana umeme.
Nasi kama Tanzania tunasema 
MABADILIKO ENDELEVU YA SEKTA 
YA NISHATI NI MUHIMU KWA 
MAENDELEO YA AFRIKA.

Matunda ya Rais Samia Suluhu
kupitia Africa Energy Summit
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Kuwasha Umeme kwa Waafrika Milioni 300 inawezekanaKuwasha Umeme kwa Waafrika Milioni 300 inawezekana
NA MWANDISHI WETU

KWANZA nimpongeze Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan kwakuwa mwenyeji 
wa Mkutano wa Nishati wa Afrika wa 
Mission 300,uliofanyika jijini Dar es 
Salaam kuanzia Januari 27 mwaka 
huu na jana kuhitimishwa.

Mkutano huu wa kihistoria, uliandaliwa 
na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa ushirikiano na Umoja wa 
Afrika, Benki ya Maendeleo ya Afrika, na 
Benki ya Dunia.

Lengo likiwa ni kuongeza upatikanaji 
wa nishati Afrika.Ni mkutano uliowaleta 
pamoja serikali, viongozi wa sekta binafsi, 
washirika wa maendeleo, na jamii ya kiraia 
ili kufanikisha lengo la kutoa huduma ya 
umeme kwa Waafrika milioni 300 ifikapo 
mwaka 2030

Ni mpango unaojulikana kama Mission 
300,ulioanzishwa na Benki ya Maendeleo 
ya Afrika na Benki ya Dunia mnamo Aprili 
2024.Kwa kuwa zaidi ya Waafrika milioni 
700 bado hawana umeme, mkutano huu 
ni jukwaa muhimu la kuunda mbinu 
bunifu, kushughulikia mahitaji ya fedha, 
na kutumia rasilimali za nishati za Afrika 
kwa ajili ya maendeleo endelevu.

Uongozi wa Tanzania katika kuandaa 
tukio hili unaonyesha nafasi yake muhimu 
katika kuunda mustakabali wa nishati 
Afrika.Umuhimu wa nishati ya jua Afrika 
ni wa kipekee, ikiwa na maeneo makubwa 
yenye mwanga wa jua ambayo yana 
uwezo wa kuzalisha umeme mwingi na 
kuchochea ukuaji wa uchumi.

Mashamba makubwa ya jua na mifumo 
ya umeme wa jua ya kidijitali ni muhimu 
ili kufikia maeneo ya vijijini na ya mbali. 
Tanzania imetekeleza hatua muhimu, 
ikiwa na miradi katika mikoa kama Singida 
na Dodoma inayotoa nishati safi na nafuu. 
Kuongeza uwekezaji katika miundombinu 
ya nishati ya jua kutaleta umeme kwa 
mamilioni ya watu, na kusaidia elimu, 
huduma za afya, na viwanda vya maeneo 
husika.

Nishati ya upepo ni rasilimali nyingine 
yenye uwezo wa mabadiliko, hasa kwa 
maeneo ya pwani na milima. Nchi kama 
Kenya na Morocco zimepata mafanikio 
makubwa kwa kutumia nishati ya upepo, 
na Tanzania inaendelea kwa kujenga 
mashamba ya upepo huko Makambako 
na Singida.

Kupanuwa miundombinu ya nishati 

ya upepo kutasaidia kuanzisha mifumo 
ya nishati mchanganyiko, kuimarisha 
mitandao ya umeme, na kufanya umeme 
upatikane kwa watu wa maeneo yasiyo na 
huduma za nishati.

Nishati ya Umeme wa Maji imekuwa 
sehemu muhimu katika usanifu wa 
nishati ya Afrika. Mito mikubwa kama Nile, 
Congo, na Zambezi ina uwezo mkubwa 
wa kuzalisha umeme. Mradi wa Umeme 
wa Maji Julius Nyerere, pamoja na miradi 
midogo kama Kihansi na Pangani, ni 
ushahidi wa umuhimu wa umeme wa maji 
katika kuhamasisha viwanda na ukuaji wa 
uchumi. Miradi ya nishati ya maji inaweza 
kutoa nishati ya kuaminika huku ikizalisha 
ajira na kuchochea maendeleo katika 
maeneo ya jirani.

N ishat i  ya  Joto Ardhi ,  ambayo 
inapatikana kwa wingi katika Bonde la 
Ufa la Afrika Mashariki, inatoa chanzo cha 
nishati kilicho thabiti na endelevu. Nchi 
kama Kenya na Ethiopia zimeonyesha jinsi 
nishati ya Joto Ardhi inavyoweza kusaidia 
umeme wa kiwango kikubwa.

Tanzania inachunguza maeneo ya 
Jito Ardhi huko Mbeya, Songwe, na 
Ziwa Natron, na kujikita kama kiongozi 
katika kutumia rasilimali hii isiyotumika. 
Kuongeza kasi ya miradi ya Joto Ardhi 
kutaimarisha usalama wa nishati na 
kujenga uimara dhidi ya mabadiliko ya 
tabianchi.

Gesi asilia, ingawa si chanzo cha nishati 
kinachoweza kurejeshwa, inachukua 
nafasi muhimu kama chanzo cha nishati 
cha mpito. Hifadhi kubwa za gesi za 
Tanzania zimewezesha ujenzi wa vituo 
vya kuzalisha umeme kama Kinyerezi 
na Ubungo, ambavyo vinachangia 
kukidhi mahitaji ya nishati katika miji na 
kuimarisha gridi ya taifa.

Wakati wa kuelekea kwenye nishati 
endelevu, gesi ya asili itaendelea kuwa 
sehemu muhimu ya mchanganyiko wa 
nishati wa Afrika, kuhakikisha upatikanaji 
wa umeme wa kudumu.

Miradi ya biomasi na taka kuwa nishati 
inatoa suluhisho endelevu kwa maeneo 
ya vijijini na miji ya pembezoni. Mabaki 
ya kilimo na taka, kama vile bagase la 
miwa kutoka Kilombero na Mtibwa, 
wameonyesha jinsi rasilimali za hapa za 
ndani zinavyoweza kuzalisha umeme 
huku kupunguza athari kwa mazingira.

Kuongeza kasi ya miradi hii kutaleta 
fursa mpya za kiuchumi na kuboresha 
upatikanaji wa nishati katika maeneo 

yasiyo na huduma za umeme.Nishati 
ya baharini, ikiwa ni pamoja na nguvu 
za mawimbi na maporomoko ya maji, 
inawakilisha fursa isiyotumika kwa mataifa 
ya pwani.

Utafiti wa awali katika Zanzibar na 
Bagamoyo unaonyesha uwezo wa Tanzania 
kutumia fukwe zake kwa kuzalisha nishati 
endelevu. Kwa utafiti zaidi na uwekezaji, 
nishati ya baharini inaweza kuwa sehemu 
muhimu ya mchanganyiko wa nishati wa 
kitaifa.

Kuunganisha vyanzo hivi mbalimbali 
vya nishati na gridi ya taifa ni muhimu 
ili kufikia upatikanaji wa umeme kwa 
wote. Tanzania imetekeza uwekezaji 
mkubwa katika kupanua mitandao yake 
ya usambazaji wa umeme, kama vile Mradi 
wa Msingi wa Usambazaji Umeme.

Ushirikiano wa kikanda kupitia mipango 
kama ya Mshikamano wa Nishati ya Kusini 
mwa Afrika (SAPP) utasaidia kuimarisha 
usalama wa gridi, na kuruhusu nishati 
ziada kutoka nchi moja kusaidia nyingine, 
kuhakikisha usambazaji wa umeme wa 
haki kote bara.

Ili kufikia lengo la kutoa umeme kwa 
Waafrika milioni 300 ifikapo mwaka 2030, 
kupata fedha za kutosha ni muhimu. 
Ushirikiano wa umma na sekta binafsi 
(PPPs) utakuwa na jukumu muhimu katika 
kufungua rasilimali zinazohitajika.

Serikali zinaweza kushirikiana na 
washirika wa kimataifa wa maendeleo, 
taasisi za kifedha kama Benki ya Maendeleo 
ya Afrika, Benki ya Dunia, na wafadhili wa 
kimataifa ili kupata mikopo ya masharti 
nafuu, ruzuku, na msaada wa kiufundi.

 Aidha, kuunda sera na mifumo ya 
kanuni zinazovutia uwekezaji kutoka 
sekta binafsi katika miundombinu ya 
nishati kutasaidia kuvutia wawekezaji 
kwenye miradi ya nishati endelevu huku 
kuhakikisha upatikanaji wa umeme 
kwa wateja. Kuimarisha ushirikiano 
wa kikanda na kimataifa pia kutasaidia 
kuhamasisha fedha, hasa kwa miradi 
mikubwa ya miundombinu ya kuvuka 
mipaka.

Zaidi ya kupata fedha, ni muhimu 
kuhakikisha kuwa suluhisho za nishati 
zinazotekelezwa ni zinazoweza kupanuka 
na endelevu. Kuendeleza na kutekeleza 
mifumo ya nishati ya gharama nafuu, 
kama vile minigridi ya jua ya kidijitali 
na teknolojia za nje ya gridi, zitakuwa 
muhimu kwa kufikia jamii zilizozungukwa 
na kutokuwa na huduma za nishati.

Aidha, kuboresha ufanisi wa nishati 
kupitia gridi za kisasa, usimamizi wa 
mahitaji, na teknolojia za hifadhi ya 
nishati kutasaidia kuongeza matumizi ya 
rasilimali za nishati endelevu.

Tanzania ,  k wa mfano,  inaweza 
kuendelea kupanua miundombinu 
yake ya gridi kupitia miradi kama ya 
Uunganisho wa Umeme wa Tanzania–
Kenya, huku ikiendeleza mifumo midogo 
ya nishati ya kidijitali katika maeneo 
ya vijijini kuhakikisha kuwa hakuna 
atakayekosa.

Kuhakikisha kuwa suluhisho za nishati 
zinatengenezwa kulingana na mahitaji 
na muktadha wa kila jamii kutakuwa 
muhimu kwa ustawi wa muda mrefu.
Mwisho kabisa, mbinu inayojumuisha 
wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
serikali, sekta binafsi, taasisi za kifedha za 
kimataifa, na jamii za ndani, ni muhimu ili 
kufikia lengo hili.

Wadau hawa lazima washirikiane ili 
kuandaa mpango wa utekelezaji wa 
kina, ukiweka wazi majukumu, wajibu, 
na ratiba ya kufikia malengo ya umeme.

 Serikali zinaweza kutoa kipaumbele 
katika upatikanaji wa nishati kwa kuingiza 
mipango ya nishati katika mikakati ya 
maendeleo ya kitaifa na mipango ya 
hatua dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi, 
wakati sekta binafsi inaweza kuchangia 
kupitia mbinu bunifu za kifedha, kama 
vile hati za kijani, uwekezaji wa athari, na 
fedha zinazohusiana na matokeo.

Jamii za ndani zinapaswa kushirikishwa 
kikamilifu katika mchakato ili kuhakikisha 
miradi ya nishati inalingana na mahitaji 
yao, kuimarisha umiliki wa ndani, na 
kuunda ajira. Ni kwa kupitia hatua 
za pamoja na kujitolea tu ambapo 
tutafanikiwa kufikia upatikanaji wa 
umeme kwa wote barani Afrika ifikapo 
2030.

Mheshimiwa Rais, Mkutano wa Nishati 
wa Mission 300 Afrika ni zaidi ya mkutano 
ni wito wa hatua. Kwa kutumia kikamilifu 
rasilimali za nishati za Afrika, kukumbatia 
ubunifu, na kuhamasisha ushirikiano, 
tunaweza kuleta umeme kwa watu 
milioni 300, kubadilisha maisha na 
kuendesha maendeleo endelevu.

Uongozi wa Tanzania katika kuandaa 
mkutano huu unaonyesha dhamira yake 
ya kuangaza Afrika na kuweka njia kwa 
mustakabali angavu na unaounganisha 
kwa wote.

Wako katika ujenzi wa Taifa,
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NA MWANDISHI WETU

SHIRIKA la Hifadhi za 
Taifa Tanzania (TANAPA)
limeutumia Mkutano 
wa Nishati kwa Bara la 
Afrika uliomalizika jana 
jijini Dar es Salaam kwa 
mafanikio.Mkutano huo 
ulifunguliwa Januari 27 
mwaka huu na Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati,Dkt.Doto 
Biteko katika Ukumbi 
wa JNICC jijini Dar es 
Salaam.

TANAPA imetumia jukwaa 
la Mkutano huo wa siku mbili 
kunadi vivutio vyake vyenye 
sifa tofauti za kuvutia kwa 
ugeni mzito uliohudhuria 
ukiwakutanisha wakuu wa 
nchi zaidi ya 25 barani Afrika 
chini ya mwenyeji wao Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

M k u t a n o  u l i j i k i t a 
k ujadi l i  na  k uimar isha 
sekta ya nishati, hususan 
katika suala la kupanua 
upatikanaji  wa umeme, 
kuboresha miundombinu 
ya nishati ,  na kutafuta 
suluhu za changamoto 
zinazokwamisha maendeleo 
ya sekta hiyo. 

Aidha, Mkutano huo pia 
ulilenga kuvutia wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya 
nchi katika sekta ya nishati, 
vyanzo mbadala kama vile 

jua, upepo, na gesi asilia. 
Hivyo, jukwaa hilo ni fursa 
kwa wadau mbalimbali, 
wakiwemo serikali, sekta 
binafsi, na mashirika ya 
kimataifa, kubadilishana 
uzoefu na mik ak at i  ya 
kukuza matumizi ya nishati 
endelevu.

Ushiriki wa TANAPA katika 
mkutano huo ulilenga la 
kutangaza vivutio vya utalii 
v inavyopatik ana k atik a 
Hifadhi za Taifa,pamoja na 
fursa za uwekezaji katika 
sekta ya utalii na uhifadhi 

nchini.
TANAPA ilitumia jukwaa 

hilo kutoa mwaliko kwa 
J u m u i y a  z a  k i m a t a i f a 
zilizoshiriki katika mkutano 
huo kutembelea Hifadhi za 
Taifa,ili kujionea vivutio vya 
utalii vinavyopatikana nchini 
Tanzania kama Mlima mrefu 
zaidi barani Afrika (Mlima 
Kilimanjaro), Kivutio cha 
Nyumbu wahamao katika 
Hifadhi ya Taifa Serengeti 
n a  H i f a d h i  n y i n g i n e 
zilizotawanyika kote nchini.

TUNAPOZUNGUMZIA mifumo 
ya nishati ya kesho,ni wazi kuwa 
utofauti na ubunifu lazima viwe 
katikati ya juhudi zetu. Kupanua 
uwezo wa kuzalisha nishati ya jua 
na upepo, pamoja na kuunganisha 
vyanzo hivi katika gridi za taifa, ni 
muhimu katika kutumia rasilimali 
kubwa za nishati mbadala 
zinazopatikana Afrika.

 Grid hizi za taifa, zitakapojengwa 
vizuri, zina uwezo wa kutoa nishati 
safi na nafuu kwa maeneo ya mbali na 
ambayo hayana huduma za nishati, 
jambo ambalo ni muhimu katika 
kuwezesha jamii, kuboresha maisha, na 
kukuza uchumi endelevu kote barani 
Afrika.

Aidha, maendeleo ya magari ya 
umeme (EVs) na ujenzi wa miundombinu 
ya magari haya yatakuwa ya msingi 
katika kupunguza uzalishaji wa hewa 
chafu katika miji inayokua haraka 
Afrika.

Ili kusaidia mpito wa matumizi 
ya magari ya umeme, ni muhimu 
kuwekeza katika uchimbaji wa madini 
ya kutengeneza betri,  kama vile 
lithiamu, kobalti, na nikeli, pamoja na 
maendeleo ya teknolojia za kisasa za 
hifadhi ya nishati.

Afrika ina nafasi ya kipekee ya 
kuchangia katika sekta ya magari ya 
umeme duniani, kutokana na rasilimali 
zake za madini muhimu kama vile 
kobalti, lithiamu, na nikeli, ambayo ni 
muhimu kwa uzalishaji wa magari ya 
umeme. Kwa kuzingatia uchimbaji, 

usindikaji, na usafishaji wa madini haya, 
Afrika inaweza si tu kutatua mahitaji ya 
nishati na usafiri, bali pia kuwa kiongozi 
muhimu katika mabadiliko ya kimataifa 
ya magari ya umeme.

Hii itakuza ajira, kukuza uchumi, na 
kutoa fursa kubwa za ukuaji endelevu 
wa kiuchumi, hivyo kuiwezesha kuwa 
mchezaji mkuu katika mnyororo wa 
usambazaji wa magari ya umeme 
duniani.

Pia ni muhimu kuzingatia utafiti na 
maendeleo ya suluhisho za hifadhi 
ya nishati zinazozidi kuwa bora, ikiwa 
ni pamoja na betri za lithiamu-ion za 
kisasa na teknolojia mpya za solid-state, 
ili kuhakikisha kuwa nishati mbadala 
inahifadhiwa kwa usalama na kwa 
ufanisi kwa matumizi ya kudumu.

Mbali na juhudi hizi, kuchunguza 
uwezo wa matumizi ya hidrojeni kama 
nishati safi ni fursa inayovutia kwa 
Afrika kuwa kiongozi duniani katika 
uzalishaji wa hidrojeni ya kijani.

Kwa kutumia vyanzo vya nishati 
mbadala, Afrika inaweza kuzalisha 
hidrojeni inayoweza kutumika katika 
usafiri, viwanda vikubwa, na maeneo 
mengine. Hii  inaweza kufungua 
masoko mapya ya usafirishaji wa nishati 
kutoka Afrika na kuendana na juhudi 
za kimataifa za kupunguza uzalishaji 
wa gesi chafu, huku ikiipa Afrika fursa 
kubwa za ukuaji wa uchumi.

Eneo muhimu linalohitaji umakini 
wa haraka ni suluhisho ya nishati safi 
ya kupikia. Barani Afrika, mamilioni 
ya kaya bado zinategemea nishati ya 
kuni na mkaa, ambayo inachangia 

uharibifu wa misitu, uchafuzi wa hewa, 
na matatizo ya kiafya.

Ueneaji wa teknolojia za nishati 
safi za kupikia, hasa mifumo ya LPG 
(Liquefied Petroleum Gas) Pay-as-You-
Go, ni mbadala endelevu na wa bei 
nafuu kwa mazingira haya hatarishi.

Mfumo wa Pay-as-You-Go (Lipia Kadri 
Unavyotumia) unawawezesha kaya 
maskini kupata nishati safi ya kupikia 
bila ya kuhitaji uwekezaji mkubwa wa 
awali, na kufanya nishati safi ya kupikia 
kupatikana kwa mamilioni ya waafrika.

Hii si tu inaboresha afya na usalama 
wa kaya, bali pia inapunguza athari 
za kimazingira za mbinu za kupikia za 
jadi, na kuchangia malengo ya Afrika 
ya kufikia maendeleo endelevu na 
kupambana na mabadiliko ya tabia 
nchi.

Ili kuendeleza juhudi hizi, ushirikiano 
kati ya serikali, taasisi za utafiti, sekta 
binafsi, na jamii utaendelea kuwa 
muhimu.Kwa kushirikiana, tunaweza 
kufungua ufadhili wa kutosha ili 
kuongeza matumizi ya teknolojia hizi, 
kuhakikisha kuwa zinajumuisha watu 
wote, na kuharakisha utekelezaji wao 
kote Afrika.

Hii itahitaji juhudi za pamoja katika 
kukuza ubunifu, kushirikiana maarifa, na 
kuunda mifumo ya sera zitakazosaidia 
mpito kwenda mifumo ya nishati safi na 
endelevu.Nakutakia mafanikio katika 
kazi zako zote, na jitihada zako za kuleta 
maendeleo kwa taifa letu.

Wako katika ujenzi wa Taifa,
0687746471

Tanapa ilivyojinadi mkutano 
wa Nishati Afrika 2025

Afrika inaweza kutatua matatizo ya Nishati
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KATIKA vitu ambavyo 
vimeifanya CCM isurvive, au 
kupata ahueni ya kisiasa ni kwa 
sababu CHADEMA ya uongozi 
uliopita haikuchagua kuisagia 
kunguni CCM kisawasawa 
kwa wananchi juu ya kero 
zinazowasumbua wananchi.

Wao walibaki  kuongelea vitu 
secondary kama vile demokrasia 
n a  k u a c h a  m a m b o  y a  m a a n a 
yanayohusu uhai wao. Ninatambua 
kuwa Demokrasia ni muhimu lakini 
siyo kipaumbele kwa wananchi kama 
vile msosi mezani, maji etc.

Mimi naamini, kama CHADEMA 
itageuza KERO za WANANCHI kuwa 
ndiyo TALKING POINTS ZAO kila 
viongozi wao waongeapo na vyombo 
vya habari, na kila waongeapo na 
wananchi , basi uungwaji wao mkono 
utakuwa mkubwa sana. Kuna haya 
mambo lazima CHADEMA hususan 
Mwenyekiti wa sasa wa CHADEMA 
lazima ajikite kuyazungumzia.
1. MAJI

Amini usiamini shida ya Maji Dar 
es salaam ni kubwa mno. Tena miezi 
hii ya karibuni mpaka leo kuna mgao 
mkali mno na wa kutisha wa maji. Cha 
kushangaza hii hali hujitokeza kila 
mwaka lakini hakuna chama cha siasa 
kilichotokea na kuibeba hii kuwa ni 
Agenda ya kuitandikia CCM.

Ya a n i  k w a  j i n s i  w a n a n c h i 
wanavyoteseka, wanavyoumia,iwapo 
CHADEMA itawaonyesha wananchi 
kuwa inajua hilo tatizo, na kwamba 
CCM imefeli, na kwamba wananchi 
waiunge Mkono CHADEMA katika 
kudemand reforms za msingi il i 
huko mbeleni tuweze kupata serikali 
zilizo accountable kwa wananchi, 
basi wananchi wataiunga mkono 
CHADEMA kwa kasi na kwa wingi mno.
2. AJIRA KWA VIJANA

Leo vijana ambao wanamaliza 
vyuo na ngazi mbalimbali za elimu 
wanasaga lami, hali ya ajira ni mbaya 
mno.Haijakuwepo sauti ya kutosha ya 

CHADEMA kuwagonganisha vijana na 
CCM ili waichukie CCM.

CHADEMA inaweza kupata uungwaji 
mkono kutoka katika kundi la vijana 
iwapo viongozi wakuu wa CHADEMA 
watakuwa wanakosoa mara kwa 
mara kushindwa kwa serikali ya CCM 
kupunguza hilo tatizo then wao 
kuonyesha mbadala wa mikakati.
3. UFISADI NA UPIGAJI

Hii  ni  agenda mama, k amwe 
CHADEMA wasiitupe agenda hii.
Ni lazima kuirudiarudia agenda hii 
kwenye masikio ya wananchi. Kipindi 
cha uongozi wa CHADEMA uliopita, hii 
agenda waliitupa, wakaachana nayo.

Hiyo ilikuwa ni mistake kubwa. 
Lazima CHADEMA hii ya sasa ya Lissu 
iendelee kuzodoa mifisadi, kusagia 
kunguni mbele ya umma. Yaani hakuna 
kuacha mafisadi wakapumua, na pia 
hakuna kuacha kuuzungumzia upigaji 
wa kutisha.
4. ISHU YA HUDUMA ZA 
AFYA NA GHARAMA ZAKE.

Kipindi  cha CHADEMA ya Dr 
Slaa, huyu mkuu wa mkoa wa Dar 
aliyewaambia wanawake wasio na hela 

wakazalie nyumbani isingeweza kupita 
hivihivi. Kwanza CCM ilikuwa ikiogopa 
kutoa kauli za hovyo namna hii.

Hata hivyo hoja yangu ni kwamba 
g h a r a m a  z a  h u d u m a  z a  a f y a 
zinaongezeka sana huku umasikini 
wa watu ukiendelea kuongezeka.
Hii Agenda, haswa huduma za akina 
mama wanaojifungua ktk mazingira 
magumu ktk hospitali za serikali, 
inapaswa kuzungumziwa pia mara 
kwa mara. Hii itawavutia wananchi 
na kujikuta wanasimama upande wa 
CHADEMA.
5. KUNA ISHU YA MAKATO 
KIBAO KUPITIA SIMU

Kuna hii kodi ya majengo kupitia 
malipo ya LUKU, yaani mpangaji 
analazimishwa kulipa kodi ya jengo 
linalomilikiwa na mwenye nyumba kila 
mwezi mpangaji anunuapo umeme.

Kuna kodi serikali inakata kwa mtu 
pindi amtumiapo let say bibi yake kodi 
kijijini. Huu ni wizi, hupaswi kukata 
kodi au ushuru kwenye hela ya mtu 
anayomtumia bibi yake akanunue 
dawa au vyovyote vile.CHADEMA 
waitumie hii  agenda kuwasagia 
kunguni kwa wananchi.

Ninatambua kuwa Sehemu kubwa 
ya Maongezi ya Viongozi wa CHADEMA 
yanahusu terms za kisiasa kama vile 
“Democracy”, “Katiba mpya”, “Uchaguzi 
huru na haki”, Nataka niwaeleze tu 
kuwa japo hayo mambo ni muhimu, 
Yataeleweka zaidi kwa wananchi iwapo 
yatafungamanishwa na vitu vya uhai 
wao kama vile maji safi na salama ya 
kunywa, kana vile ajira za vijana, kama 
vile upatikanaji dawa na huduma nzuri 
hospitalini etc.

Kwa hiyo nategemea sasa kumsikia 
Lissu na Heche na makada wa CHADEMA 
wafanye adjustment kwenye maongezi 
yao pindi waongeapo kuhusu mambo 
ya nchi na siasa zake, yaani pamoja na 
mademokrasia yao wayapiganiayo 
lazima wajustify hayo kwa kugusa na 
kuisagia kunguni CCM kwa kuefeli 
kwenye social na economic fronts.

BBC
“Tunaishi  kwa hofu,”Layla 
anasema kwa njia ya simu kwa 
sauti ya kunong’oneza ili mtu 
asimsikie .Alitoroka Sudan na 
mumewe na watoto sita mapema 
mwaka jana kutafuta usalama na 
sasa yuko Libya.

Kama ilivyo kwa wanawake wote wa 
Sudan ambao BBC ilizungumza nao 
kuhusu uzoefu wao wa kusafirishwa 
kwenda Libya, jina lake limebadilishwa 
ili kulinda utambulisho wake.

Kwa sauti ya kutetemeka anaelezea 
jinsi nyumba yake huko Omdurman 
ilivyovamiwa wakati wa vita vya 
wenyewe kwa wenyewe vya Sudan, 
ambavyo vilizuka mnamo 2023.

Familia hiyo ilikwenda Misri kwanza 
baada ya kuwalipa wasafirishaji dola 
350 (£338) kuwapeleka Libya, ambako 
waliambiwa maisha yatakuwa bora 
na wataweza kupata kazi za usafi na 
hoteli lakini mara baada ya kuvuka 
mpaka, Layla anasema wasafirishaji 
waliwashikilia mateka, kuwapiga na 
kudai pesa zaidi.

Lakini siku moja mume wake 
aliondoka kwenda kutafuta kazi na 

hakurudi tena. Kisha binti yake wa 
miaka 19 alibakwa na mwanamume 
anayejulikana kwa familia kupitia kazi 
ya Layla.

L a y l a  a n a s e m a  k w a  s a s a 
wamekwama nchini Libya: hawana 
pesa za kuwalipa wasafirishaji wa watu 
kuondoka na hawawezi kurudi katika 
Sudan iliyokumbwa na vita.

 Pande hizo mbili kwa pamoja 
zilifanya mapinduzi mwaka 2021, lakini 
mapambano ya kuwania madaraka kati 
ya makamanda wao yaliitumbukiza 
nchi hiyo katika vita vya wenyewe kwa 
wenyewe.

Z a i d i  y a  w a t u  m i l i o n i  1 2 
wamelazimika kuyakimbia makaazi 
yao, wakati njaa imesambaa katika 
maeneo matano, huku watu milioni 
24.6, ikiwa ni karibu nusu ya idadi ya 
watu - wanahitaji msaada wa haraka wa 
chakula, wataalamu wanasema.Shirika 
la Umoja wa Mataifa la kuhudumia 
wakimbizi UNHCR limesema zaidi ya 
wakimbizi 210,000 wa Sudan sasa 
wako nchini Libya.

BBC imezungumza na familia tano 
za Wasudan ambao awali walikwenda 
Misri, ambako walisema walikabiliwa 
na ubaguzi wa rangi na vurugu, kabla 

ya kuhamia Libya, wakiamini kuwa 
itakuwa salama na fursa bora za kazi. 
Tuliwasiliana nao kupitia mtafiti katika 
masuala ya uhamiaji na kutafuta 
hifadhi nchini Libya.

Salma ameiambia BBC kuwa tayari 
alikuwa akiishi mjini Cairo, Misri, 
akiwa na mume wake na watoto 
watatu wakati vita vya wenyewe kwa 
wenyewe vya Sudan vilipozuka, lakini 
wakati idadi kubwa ya wakimbizi 
walipoingia nchini humo, hali ya 
wahamiaji nchini humo ilizidi kuwa 
mbaya.

Waliamua kuhamia Libya, lakini 
kilichokuwa kinawasubiri kilikuwa ni 
“jahanamu halisi”, Salma anasema.
Anaelezea jinsi, mara tu walipovuka 
mpaka, walivyowekwa katika ghala 
linaloendeshwa na wasafirishaji wa 
binadamu. Wanaume hao walitaka 
pesa ambazo zilikuwa zimelipwa 
mapema kwa wasafirishaji wa bidhaa 
za magendo upande wa Misri wa 
mpaka, lakini hazikufika.

Familia yake ilikaa karibu miezi 
miwili katika ghala. Wakati mmoja, 
Salma alitenganishwa na mumewe 
na kupelekwa kwenye chumba cha 
wanawake na watoto. Hapa, anasema 
yeye na watoto wake wawili wakubwa 
walifanyiwa ukatili wa aina mbalimbali 
kwasababu walitaka pesa.

“Walinipeleka kwenye chumba 
to f a u t i ,  ‘c h u m b a  c h a  u b a k a j i ’ 
na wanaume tofauti kila wakati,” 
anasema. “Nimemzaa mtoto wa mmoja 
wao.”Hatimaye, alikusanya pesa kupitia 
rafiki yake huko Misri na wasafirishaji 
wakaiachilia familia yake.

Anasema daktari alimwambia kuwa 
alikuwa amechelewa sana kutoa 
mimba, na mumewe alipogundua 
kuwa alikuwa mjamzito alimuacha 
yeye na watoto, na kuwaacha wakila 
mabaki ya chakula kutoka kwenye 
mapipa ya takataka na kuombaomba 
mitaani.

Walipata hifadhi katika shamba la 
mbali kaskazini magharibi mwa Libya 
kwa muda, wakikaa siku nzima bila 
kupata chakula. Walikata kiu yao kwa 
kunywa maji machafu kutoka kwenye 
kisima kilicho karibu.

CHADEMA ya Lissu ijikite 
kuangazia kero za wananchi 

Wanawake wa Sudan wanavyokabiliwa
na ubakaji na unyanyasaji Libya
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Chimbuko 
la vita vya 
Mashariki 
mwa DRC 
ni nini?
MASHARIKI mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC) kumeshuhudiwa 
mzozo na ukosefu wa 
utulivu …Kwa muda 
usiokuwa chini ya miongo 
mitatu. Ila katika muongo 
mmoja uliopita, mapigano 
makali yamezuka mara 
kwa mara.

Japo eneo hilo linalojumuisha 
majimbo ya Ituri, Kivu kusini na 
Kivu Kaskazini yana jumla ya 
makundi ya wapiganaji zaidi 
ya 129, kundi la waasi la M23, 
ambalo ndilo kuu lililobuniwa 
baada ya makubaliano ya Machi 
23 ya kutafuta amani imekuwa 
na historia ya machafuko.

Pamoja na sababu za kihistoria, 
mashindano ya kikanda, na 
machafuko ya ndani, hali hiyo 
kwa mara nyingine tena inavuta 
hisia za kikanda na za kimataifa.

Kundi la M23 ni nini na lilianza 
vipi?Huwezi kuzungumzia 
M23 bila kuangazia historia ya 
jamii ya Watutsi katika eneo 
la mashairiki mwa Kongo, na 
ambao pia wako nchini Rwanda.

M a k u n d i  m b a l i m b a l i 
yalibuniwa ili kutetea maslahi ya 
jamii ya watutsi katika eneo hilo.
Mwaka 2006 CNDP (National 
Congress for the Defence of the 
People) iliundwa na viongozi wa 

Watutsi wa Congo mashariki. 
Ilikuja kutokana na kuongezeka 
kwa mvutano wa kikabila kati ya 
Watutsi na makundi mengine, 
hasa baada ya Mauaji ya Kimbari 
ya Rwanda na mgogoro wa 
wakimbizi nchini Kongo.

Kundi la waasi la RCD, ambalo 
lilikuwa limedhibiti eneo hilo, 
lilikatishwa tamaa na mchakato 
wa amani na serikali ya Kabila, 
wakihofia kupoteza mamlaka.

Wakiongozwa na Laurent 
N k u n d a ,  C N D P  i l i l e n g a 
kuwalinda raia wa Kitutsi dhidi 
ya mashambulizi ya makundi 
ya wanamgambo wa Kihutu 
na kupata uwakilishi bora wa 
kisiasa kwa Watutsi katika 
serikali ya Kongo.

Kuundwa kwa CNDP kwa 
kiasi kikubwa kulitokana na 
kushindwa kwa mchakato wa 
amani na kutozingatiwa kwa 
mahitaji na usalama wa jamii ya 
Watutsi.Vita vya Kwanza na vya 
Pili vya Kongo (1996-2003): Nchi 
jirani ziliingilia kati mzozo wa 
DRC, na kuunda mtandao tata 
wa ushirikiano na ushindani.

M a k u n d i  ye nye  S i l a h a : 
Makundi kama vi le CNDP 
(Congress of the National

Chimbuko la  M23CNDP, 
kikiongozwa na Laurent Nkunda, 
awali kiliundwa ili kulinda jamii 
za Watutsi lakini lilijulikana kwa 
ukiukwaji wa haki za binadamu 
na biashara haramu. Mnamo 
2009, makubaliano ya amani 
yalitaka kuunganisha vikosi 

vya CNDP katika 
j e s h i  l a  K o n g o, 
l a k i n i  m v u t a n o 
u l i e n d e l e a ,  n a 
k u s a b a b i s h a 
k u u n d w a  k w a 
M 2 3  m n a m o 
2012.Kundi  hi lo 
lilipewa jina baada 
ya makubal iano 
y a  a m a n i  y a 
M a c h i  2 3 ,  2 0 0 9 
ambayo yaliahidi 
k u u n g a n i s h w a 
kwa wapiganaji wa 

CNDP katika jeshi la Kongo na 
kutambua mrengo wao wa 
kisiasa.

Hata hivyo, kikundi cha CNDP 
kilidai kuwa makubaliano hayo 
hayakutekelezwa vyema na 
kuzaliwa kwa M23 ili kushinikiza 
m a d a i  y a o . M 2 3  i n a d a i 
kulinda jamii za Watutsi na 
wanaozungumza Kinyarwanda 
nchini DRC, ik itaja vitisho 
kutoka kwa wanamgambo 
wa Kihutu na kushindwa kwa 
serikali kulinda usalama wao.

Licha ya madai hayo, kundi 
hilo limekuwa likishutumiwa 
kwa uk iuk aj i  mkubwa wa 
haki za binadamu, ikiwemo 
mashambulizi dhidi ya raia.

Uwezo wa kijeshi wa M23
Kufikia Januari 2025, makadirio 

yanaonyesha kuwa vikosi vya 
M23 vina wapiganaji kati ya 
3,000 na 4,000. Zaidi ya hayo, 
ripoti kutoka Umoja wa mataifa 
zinaonyesha kuwa wanajeshi 
wa Rwanda wanaunga mkono 
operesheni za M23, ingawa 
Rwanda imekuwa ikikanusha 
vikali madai ya kuhusika kwake.

Aidhaa Rwanda imeendeleza 
m a d a i  k w a m b a  k u n d i  l a 
wapiganaji la FDRL ambalo 
lilitajwa kuhusika katika vita vya 
kimbari vya 1994, lilikimbilia 
DRC na linatumiwa na taifa hilo 
kuendeleza muaji ya kimbari 
ndani  ya  M ashar ik i  mwa 
DRC, jambo ambalo Kinshasa 
imekanusha vikali pia.

KAMA wewe ni 
mfuatiliaji wa muziki wa 
Rhumba hasa kutoka 
nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
bila shaka utakuwa 
umewahi kumsikia sana 
‘pedeshee’ Eric Mandala.

Lakini je, unamjua huyo 
Mandala ni  nani na ana 
ushawishi kiasi gani mpaka 
aimbwe na mastaa wa rhumba 
na dansi ndani na nje ya 
DRC?Pedeshee huyo ambaye 
jina lake kamili ni Eric Mandala 
Kinzenga, ni mfanyabiashara 
mkubwa mwenye asili ya DRC 
ambaye anamiliki mkwanja 
wa ‘kufa mtu’.

Sasa habari mpya ni kwamba 
mwamba amekamatwa akiwa 
na dawa za kulevya, Cocaine 
k i l o  2 0 0 !  K a m a  h e s a b u 
zinakupiga chenga, kilo 200 
ni sawa na uzito wa mifuko 
minne ya cement.

I l ikuwaje? Unaambiwa 
jamaa alikuwa anasafirisha 
mzigo huo kutoka Ecuador 
ambako mzigo ulipakiwa 
kwenye meli mpaka Bandari 
ya Algeciras nchini Hispania 
akiwa na lengo la kuuvusha 
m p a k a  M o r o c c o  l a k i n i 
k u m b e  ‘ wa ze e’ wa k awa 
wameshatonywa.

Mamlaka ya kuzuia dawa za 
kulevya nchini Hispania (DEA) 
kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Kuzuia Uhalifu Hispania 
(Udyco) wakamuwekea mtego 

uliofanikisha kumnasa akiwa 
ameubeba mzigo huo kwenye 
gari.

Pamoja naye, amekamatwa 
m w a n a m k e  m m o j a  w a 
Colombia waliyekuwa pamoja 
na walipopekuliwa, walikutwa 
na Cocaine kilo 200 pamoja 
na fedha taslimu dola 50,000 
za Marekani ambazo ni sawa 
na shilingi milioni 127 za 
Kibongo.

‘Pedeshee’Eric Mandala 
alivyonaswa na dawa za kulevya
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MABINGWA watetezi 
wa Afcon Ivory Coast 
wamewekwa katika 
kundi moja na Cameroon 
katika hatua ya makundi 
ya fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) 2025 nchini 
Morocco.Katika hafla 
iliyosheheni mbwembwe 
za kila aina mjini Rabat, 
Tembo walipangiwa Kundi F, 
ambapo pia watamenyana 
na timu ya Pierre-Emerick 
Aubameyang Gabon na 
Msumbiji.

Kinyang’anyiro hicho cha Afrika 
kitaaanza 21 Desemba na kuendelea 
hadi Januari 18 2026. Mechi ya ufunguzi 

itazikutanisha wenyeji Morocco dhidi ya 
Comoro.

Nigeria, ambayo ilishindwa na Ivory 
Coast katika fainali ya Afcon 2023, 
itakuwa Kundi C pamoja na Tunisia.

Katika kundi moja,  Uganda na 
Tanzania, wawili kati ya waandaji wenza 
wa Kombe la Mataifa ya Afrika 2027, 
watachuana.Katika mashindano mengine 
ya kikanda yenye mvuto, timu tatu za 
kusini mwa Afrika zitashiriki Kundi B, 
huku Afrika Kusini, Angola na Zimbabwe 
zikiwa zimepangwa pamoja na Misri ya 
Mohamed Salah.

Sudan, ambayo ilifuzu kwa Afcon 2025 
licha ya nchi hiyo kukumbwa na vita vya 
wenyewe kwa wenyewe, itamenyana na 
Algeria katika Kundi E.Gwiji wa Morocco 
Mustapha Hadji alikuwa miongoni 
mwa watu mashuhuri wa kandanda 
waliokuwepo kusaidia katika droo hiyo.

Tanzania, Uganda wapangwa
kundi moja Afcon 2025

Aziz K bado yupo sana Yanga
NA MWANDISHI WETU

KLABU ya Yanga 
imewataka mashabiki 
wake wapuuze taarifa 
zinazosambazwa na 
wabaya wao katika 
mitandao ya kijamii, 
zikidai kiungo wao 
mshambuliaji Aziz Ki, 
anatarajia kuiacha timu 
hiyo na kwenda kutafuta 
changamoto nyingine.

Taarifa hizo zimekuwa 
z i k i r u d i a  k u s a m b a z w a  k a t i k a 
mitandao tofauti, imeleta taharuki 

kwa mashabiki wa timu 
hiyo, kwa vile mchezaji 
huyo ni moja kati ya nyota 
wanaotumainiwa katika 
kikosi cha timu hiyo.

Katika taarifa hiyo 
inadaiwa kuwa, Aziz Ki 
hakupendezewa na timu 
yake Yanga, kutolewa 
katika michuano ya Ligi 
ya Mabingwa hatua ya 
16 Bora, hivyo anatamani 
kuondoka ili akaitumikie 
k l a b u  i t a k a y o c h e z a 
michuano mikubwa ya 

kimataifa.
Taarifa hizo zimekanusha vikali 

na klabu hiyo, ikisisitiza kuwa ni 
za kupuuzwa kwa vile zinalenga 
kuwasambaratisha mashabiki.

Hata hivyo kiongozi mmoja wa 
Yanga aliyeongea na gazeti hili kwa 
masharti ya kutotajwa jina lake 
alisema, wamechelewa kukanusha 
kupitia mitandao ya Jamii kutokana 
na kutokuwepo kwa Meneja wake 
wa Habari na Mawasiliano Ali Kamwe 
aliyekwenda nchini Morocco kushiriki 
Droo ya michuano ya Afcon.

Hata hivyo amewataka Wanayanga 
wawe watulivu katika kipindi hiki 
ambacho timu yao inakabiliwa na 
michuano mbalimbali ikiwemo Ligi 
Kuu Tanzania bara mzunguko wa pili.


