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NA MWANDISHI WETU,

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa(UN)Amina Mohamed 
ameipongeza serikali ya Tanzania 
chini ya uongozi wa Rais Dkt.Samia 
Suluhu Hassan kwa mkakati wa 
kufanya utafiti wa kina wa kijiolojia 
na utafutaji madini nchini.

N a i b u  K at i b u  M k u u  Am i n a 
M ohamed ameyasema janao 
wakati wa mkutano wa pembeni wa 
Mkutano wa Nishati alipokutana na 
Waziri wa Madini Anthony Mavunde.

“Naipongeza Tanzania chini ya 
uongozi wa Rais Samia ambao 
umekuja na ubunifu mkubwa katika 
maeneo mbalimbali.Mpango wa 

kufanya utafiti wa kina kupitia 
Vision2030 ni mpango ambao 
tunauunga mkono kwa kuwa una 
lengo la kubaini madini ambayo 
mnayo na hivyo kujipanga vyema 
juu ya uvunaji wa madini hayo.

Dunia hivi sasa ina mahitaji 
makubwa ya madini mkakati,Tanzania 
imebarikiwa kuwa na madini hayo 
kwa uwingi hivyo suala la uongezaji 
thamani,utunzaji wa mazingira 
na kulinda jamii zinazoishi katika 
maeneo ya uchimbaji wa madini 
ni vyema yakazingatiwa wakati wa 
uandaaji wa mkakati maalum wa 
uvunaji wa madini ya kimkakati.

U m o j a  w a  M a t a i f a  k u p i t i a 
programu zake mbalimbali za 
utunzaji wa mazingira ipo tayari 

kuunga mkono jitihada hii kubwa ya 
serikali ya Tanzania“amesema Mhe. 
Mohamed.

Akizungumza katika mkutano 
huo,Waziri wa Madini,Anthony 
Mavunde,alisema, kipaumbele cha 
sekta ya Madini kwa hivi sasa ni 
kufanya utafiti wa kina ili kuiwezesha 
nchi kupata taarifa za kiwango na 
ubora wa madini iliyonayo.

Amongeza kwamba, utafiti wa kina 
utaleta matokeo chanya kwenye 
maeneo ya kijamii na kiuchumi 
na hivyo kusaidia kuchochea 
maendeleo ya Tanzania,kwakuwa 
pamoja na mafanikio yote ya kwenye 
sekta ya madini eneo ambalo 
limefanyiwa utafiti ni asilimia 16% 
ya eneo la nchi nzima.

Katibu wa UN ampongeza Rais Samia

DK.Biteko azindua 
mkutano wa nishati

Ded Mnasi azindua 
kitabu malezi ya watoto

NA MWANDISHI WETU,

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati,Dk.
Doto Biteko, amesema 
Afrika inapaswa kutumia 
fursa zote za nishati 
zinazopatikana ili 
kupunguza upungufu wa 
umeme unaoathiri takriban 
Waafrika milioni 571. 

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana,katika ufunguzi wa Mkutano 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu 
nishati, Dk.Biteko alibainisha kuwa 
bara hilo linahitaji mkakati wa 
pamoja kufikisha huduma ya 
umeme kwa Waafrika milioni 300 
ifikapo 2030. 

Alisema,Tanzania imepiga hatua 
kubwa,kutoka kuzalisha megawati 
21 za umeme mwaka 1960 hadi 
megawati 3,160 sasa huku asilimia 
61 ya nishati hiyo ikiwa safi.

Biteko alisema,mtandao wa 
umeme umeunganishwa na nchi 
jirani kama Kenya na Rwanda 
ambapo alisisitiza umuhimu wa 
uwekezaji wa kimkakati katika sekta 
ya nishati ili kuchochea maendeleo 

ya viwanda, madini, na huduma za 
hoteli barani Afrika.

Mkutano huu pia unaakisi juhudi 
za Rais Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ameonyesha dhamira 
thabiti katika kuimarisha upatikanaji 
wa nishati safi kwa Watanzania. 
Rais Samia amekuwa kinara wa 
kampeni za nishati safi ya kupikia, 
akihamasisha matumizi ya gesi 
asilia na teknolojia endelevu kwa 
lengo la kupunguza utegemezi wa 
kuni na mkaa, ambao umechangia 
uharibifu wa mazingira.

A i d h a  m k u t a n o  h u o  w a 
Nishati Afrika ni fursa kubwa kwa 
Tanzania kuonyesha nafasi yake 
kama mshirika wa maendeleo ya 
bara. Kwa dhamira ya Rais Samia 
Suluhu Hassan katika kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati safi, Tanzania 
inajipanga kuwa mfano wa kuigwa 
katika mapinduzi ya nishati Afrika.

Kwa kuwa mwenyeji wa mkutano 
huu, Tanzania inasimama si tu kama 
jukwaa la maamuzi ya kimkakati, 
bali pia kama mshirika wa kweli wa 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
kwa Bara la Afrika. Njia ya kuelekea 
Mission 300 inafunguliwa, na Dar 
es Salaam inakuwa kitovu cha 
mageuzi haya.

NA HUSNA NASSORO

MWANDISHI wa 
kitabu cha Elimu na 
Malezi kwa Watoto 
Katika Zama za 
Kidijitali ambaye 
pi ni Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha mkoani 
Kilimanjaro Dkt. Haji 
Mnasi amezindua 
kitabu hicho katika 
kijiji cha Kitangari 
Sokoni 
kilichopo 
wilayani 
Newala 
mkoani 
Mtwara.

Uzinduzi wa 
k i t a b u  h i c h o 
umefanya juzi 
katika Uwanja 
wa Mpira Shule 
y a  M s i n g i 
K i t a n g a r i 
B . D k t . M n a s i 
amemshukuru 
R a i s  w a  J a m h u r i  y a 
Muungano wa Tanzania Dkt. 

Samia Suluhu Hassan kwa 
kuendelea kumuamini huku 
akisema licha ya kuwa na 
majukumu mengi ya kiserikali 
ila aliwiwa kuandika kitabu 
hicho kutokana na kasi kubwa 
ya ukuaji wa utandawazi 
ambao umeelezwa kuaathiri 
mila na tamaduni za taifa.

“Kitabu hicho kinaenda 
kuwa suluhisho katikati zama 
hizi za utandawazi na ukuaji 
wa teknolojia”, alisema,Dkt. 
Haji Mnasi.

Hivyo Dkt.  Haji  Mnasi 
amewataka wazazi, walezi 

pamoja na jamii 
kupata nakala za 
k itabu hicho i l i 
kuwasaidia watoto 
k a t i k a  n a m n a 
bora ya kujifunza 
na kupata elimu 
pamoja na malezi 
y a l i y o  b o r a  i l i 
kukuza taifa lenye 
m a a d i l i  m e m a , 
uchapakazi kama 
ambavyo maono 
y a  R a i s  S a m i a 
Suluhu yamekuwa 
yakijik ita katika 

kusisitiza ujenzi wa jamii bora 
na kizazi salama cha kesho.

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais -TAMISEMI, Mohamed 
Mchengerwa, ameweka wazi 
kuwa Rais Samia Suluhu Hassan 
ameridhia Halmashauri ya Mji wa 
Kibaha kupandishwa hadhi na 
kuwa Manispaa.

Mchengerwa ameeleza kuwa 
taratibu za mwisho zinafanywa, na 
kutatangazwa rasmi kuwa Manispaa 
hivi karibuni.Ameeleza hayo katika 
mkutano wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoani Pwani uliofanyika 
Mailmoja, Kibaha.

Mkutano ulioandaliwa kupongeza 
na kuunga mkono azimio la 
mkutano Mkuu maalum wa CCM 
uliofanyika Dodoma, kumchagua 
Mwenyekiti CCM Taifa Dkt Samia 
Suluhu Hassan kugombea kiti cha 
Urais wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, katika 
uchaguzi Mkuu wa Oktoba mwaka 
huu.

Mchengerwa alisema,tangu Rais 
Samia aingie madarakani, tayari 
ameunganisha vitongoji kuwa vijiji 
na vijiji kuwa miji kulingana na 
vigezo na utaratibu ulio wazi.

“Kwa namna mji wa Kibaha 
ulivyokuwa, hakuna sababu mji 
huu usiwe Manispaa. Rais Samia 
kwa kushirikiana na viongozi wa 
mkoa, wilaya, na jimbo, ameleta 

maendeleo makubwa Kibaha 
na Mkoani Pwani, na hayo ni 
manufaa ya vizazi vijavyo,” alisema 
Mchengerwa.

Alifafanua zaidi kuwa hakuna 
anayekataa kwa macho kwamba Rais 
Samia amefanya kazi inayoonekana 
na ameacha alama katika sekta zote, 
huku wananchi wakiwa mashahidi 
wa maendeleo hayo.

Kwa mujibu wa Mchengerwa, 
ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo 
la Rufiji na Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya CCM Mkoa wa Pwani 
(MNEC), Mkoa huo ni miongoni 
mwa mikoa inayoongoza kwa 
kura, na tutaakikisha hakuna kura 
inayopotea wakati wa uchaguzi.

MNEC huyo aliwataka madiwani, 
wabunge, na wanachama wa CCM 
kuendelea kukisemea chama kwa 
kueleza utekelezaji wa ilani na 
miradi iliyotekelezwa.

Naye Mbunge wa Jimbo la Kibaha 
Mjini, Silvestry Koka, alifurahi na 
kuishukuru Serikali kwa uamuzi 
huu baada ya maombi yao ya muda 
mrefu ya kuhakikisha mji wa Kibaha 
unakuwa Manispaa.

“Katika mji wetu, yaliyofanyika ni 
mengi kama maajabu, lakini Rais 
Samia anafanya maajabu zaidi. 
Mfano, mwaka 2010 wakati naingia 
madarakani, lami pekee ilikuwa 
kuanzia Tamco – Hospitali ya Tumbi 
hadi Pichandege. Leo hii, karibu 
kila kata ina barabara ya lami na 

ambazo hazijakamilika zinakwenda 
kutandazwa lami katika kata zote,” 
alibainisha Koka.

Koka alieleza kuwa kwa sasa 
Kibaha ina hospitali ya wilaya 
Lulanzi, vituo vya afya, umeme kila 
kona, miundombinu ya barabara, na 
ujio wa barabara sita katika barabara 
kuu ya Morogoro. Pia, nishati ya 
umeme, maboresho katika sekta 
ya elimu, na maji safi vimeendelea 
kutekelezwa, ambapo imebakia 
kata ya Pangani ambayo kuna mradi 
unaendelea, na ukikamilika kero 
hiyo itakuwa historia.

“Maendeleo haya yote ni matunda 
ya jitihada zilizofanywa na Serikali, 
madiwani, jimbo, na usimamizi wa 
CCM, na ndio sababu ya kupanda 
hadhi Halmashauri yetu kuwa 
Manispaa,” aliongeza Koka.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Pwani, Mwinshehe Mlao, alitoa 
tamko la Mkoa wa Pwani kuunga 
mkono Mkutano Mkuu maalum wa 
CCM kumchagua Mwenyekiti wa 
CCM Taifa kugombea nafasi ya Rais 
kwa tiketi ya CCM katika uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Pia, walimpongeza Emmanuel 
Nchimbi kwa kuteuliwa kuwa 
mgombea mwenza kupitia CCM 
katika uchaguzi huo.Kadhalika, 
Mlao amempongeza Rais wa 
Zanzibar, Hussein Mwinyi, kuwa 
mgombea wa nafasi ya Rais kupitia 
CCM Zanzib

Rais Samia aipandisha hadhi Kibaha

NA MWANDISHI WETU

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC) 
limetangaza kuongeza huduma 
za treni za mijini kati ya Stesheni 
ya Kamata na Pugu, jijini Dar es 
Salaam kwa siku kuanzia jana 
kutokana na kufungwa kwa 
baadhi ya barabara za kuingia 
katikati ya jiji kutokana na 
mkutano wa nishati wa wakuu wa 
nchi za Afrika.

Kwa mujibu Mkuu wa Kitengo 
cha Habari na Uhusiano, Fredy 
Mwanjala imezitaja treni hizo 
kuwa ni ya Stesheni ya Kamata 
na Pugu. Mwanjala amesema 
treni zilizoongezwa ni ya saa 
12.00 asubuhi kutoka Stesheni ya 
Kamata na treni ya saa 12.05 jioni 
kutoka Stesheni ya Pugu.

“Shirika la Reli Tanzania linapenda 
kuwatangazia kuwa kutokana na 
kufungwa kwa barabara za kuingia 

katikati ya Jiji la Dar es Salaam 
kufuatia mkutano wa nishati wa 
wakuu wa nchi za Afrika, shirika 
limeongeza treni mbili za mjini kati 
ya Stesheni ya Kamata na Pugu, 
Jijini Dar es Salaam kwa siku ya 
Januari 27 na 28, 2025,” imeeleza 
taarifa hiyo.

Hata hivyo, Mwanjala alisema 
pamoja na hatua hiyo ratiba 
za awali za treni zitabaki kama 
kawaida.

TRC yaongeza safari za Treni
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KUNA sababu mbalimbali 
zinazoweza kumfanya 
mwanamke asifike kileleni 
(orgasm) wakati wa tendo 
la ndoa au mahusiano ya 
kimapenzi. Sababu hizi 
zinaweza kuwa za kimwili, 
kisaikolojia, kihisia, au 
za mazingira. Hapa kuna 
baadhi ya sababu kuu:

1. Sababu za Kisaikolojia
Msongo wa mawazo: Wasiwasi 

wa maisha, kazi, au matatizo 
ya kifamilia yanaweza kuathiri 
hamu ya mapenzi na uwezo wa 
kufikia kilele.Hofu au aibu: Hofu 
ya kushindwa, kutokujiamini, 
au aibu kuhusu mwili wake 
inaweza kumzuia mwanamke 
kufurahia tendo kikamilifu.

Matatizo ya kihisia: Mfano 
ni unyanyasaji  wa k ihisia, 
matatizo ya uhusiano, au hisia za 
kutothaminiwa.Matukio mabaya 
ya zamani: Mfano ni historia ya 
unyanyasaji wa kijinsia au uzoefu 
mbaya wa awali.
2. Sababu za Kimwili

Kutokuwa na hisia za kutosha: 
Kukosa utangulizi (foreplay) 
wa kutosha huathir i  mwil i 
wa mwanamke na kumfanya 
asijisik ie tayari.Matatizo ya 
kiafya: Magonjwa kama kisukari, 
shinikizo la damu, au matatizo ya 
homoni yanaweza kuathiri uwezo 
wa kufikia kilele.

Matumizi ya dawa: Dawa fulani, 
kama za kuzuia msongo wa 
mawazo, dawa za usingizi, au 
baadhi ya vidonge vya uzazi, 
zinaweza kupunguza hamu ya 
mapenzi au uwezo wa kufikia 
k i le le.M aumivu wak at i  wa 

tendo: Ikiwa mwanamke anahisi 
maumivu, anaweza kushindwa 
kufurahia tendo kikamilifu.
3. Sababu za Kihisia

Ukosefu wa mawasiliano na 
mpenzi: Mawasiliano hafifu 
k u h u s u  m a p e n z i  a u  k i l e 
kinachomfurahisha mwanamke 
k i n a w e z a  k u s a b a b i s h a 
kutokufika kileleni.Mahusiano 
yenye matatizo: Kutoelewana, 
migogoro, au kutoaminiana 
katika mahusiano huathiri hamu 
ya mapenzi.

4. Sababu za Mazingira
Ukosefu wa faragha: Kukosa 

mazingira ya utulivu au kuhisi 
kuna watu karibu kunaweza 
kumfanya mwanamke ashindwe 
kuzingatia tendo.Uchovu: Uchovu 
wa mwili au akili huathiri hamu ya 
mapenzi.
Jinsi ya Kushughulikia Tatizo

1. Kuzungumza na mpenzi: 
K u w a s i l i a n a  w a z i  k u h u s u 
h i s i a ,  m a t a r a j i o ,  n a  k i l e 
kinachokufurahisha ni hatua 
muhimu.

2.Utangul iz i  wa kutosha: 
Hakikisha kuna muda wa kutosha 
wa kujenga hisia kabla ya tendo.
3.Kuwasiliana na 
daktari:Ikiwa kuna matatizo 
ya kiafya au matumizi ya 
dawa, ni vyema kumshirikisha 
daktari.
4. Usaidizi wa kisaikolojia: 
Kushirikiana na mshauri wa 
mahusiano au mtaalamu wa 
saikolojia inaweza kusaidia.
5. Mazoezi na afya bora: 
Mazoezi ya mwili na kula 
chakula bora yanaweza 
kuboresha mzunguko wa 
damu na afya ya mwili kwa 
ujumla.

MJI wa Goma ulio mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
umekuwa tena kitovu cha mzozo 
wa kikanda uliodumu kwa miongo 
kadhaa. Mapigano kati ya kundi 
lenye silaha linalojulikana kwa jina 
la M23 na Jeshi la Congo yamezidi 
katika eneo hilo, na kuwafukuza 
zaidi ya watu 400,000 kutoka 
makwao tangu mwanzoni mwa 
mwaka huu. Lakini kwanini Goma 
- mji mkuu wa mkoa huo - ni mji 
unaopiganiwa ?

M23 ni akina nani?
Kundi la M23 ni kundi lenye silaha 

ambalo lilijitenga na jeshi la Kongo 
miaka kumi iliyopita kwa madai ya 
kuwalinda Watutsi ambao kwa muda 
mrefu walikuwa wakilalamikia mateso 
na ubaguzi.

Wataalamu wa Umoja wa Mataifa 
wanasema kuwa kundi hilo linaungwa 
mkono na nchi jirani ya Rwanda, 
ambayo pia inaongozwa na Watutsi, 
jambo ambalo serikali ya Rwanda 
imekuwa ikikanusha mara kwa mara.
Rwanda imesema hapo awali kwamba 
mamlaka nchini DR Congo inashirikiana 
na baadhi ya waliohusika na mauaji 
ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya 
Watutsi na Wahutu wenye msimamo 
wa wastani.

Mwaka 2012,waasi waliikalia Goma 
kwa siku 10 kabla ya kuiacha kufuatia 
shinikizo la kimataifa.Baada ya hayo, 
kundi la M23 lilipata pigo baada ya 
kushindwa vibaya na jeshi la Kongo 
likisaidiwa na Jeshi la kimataifa ambalo 
lilishuhudia kufurushwa kwao kutoka 
nchini humo.Wapiganaji wa M23 
kisha walikubali kushirikishwa tena 
katika jeshi kwa ahadi kwamba Watutsi 
watalindwa.Lakini,mwaka 2021,kundi 
hilo lilichukua tena silaha, likisema 
ahadi zilikuwa hazijatimizwa.

M23 tangu wakati huo wamechukua 
udhibiti wa maeneo mengi zaidi katika 

eneo la mashariki kuliko hapo awali.
Wataalamu wa Umoja wa Mataifa 
wanasema Rwanda ina hadi wanajeshi 
4,000 wanaofanya kazi pamoja na M23 
Mashariki mwa Kongo DR.
Eneo la Goma

Likiwa kwenye ufuo wa kaskazini 
mwa Ziwa Kivu kwenye mpaka wa 
Rwanda, Goma daima imekuwa kitovu 
muhimu cha kisiasa na kibiashara.Mji 
huo una watu zaidi ya milioni moja 
na kuufanya kuwa moja ya miji yenye 
watu wengi zaidi Kongo. Kutokana 
na udongo wake wa volkeno, wenye 
rutuba kihistoria mji huo umekuwa 
kituo cha biashara chenye shughuli 
nyingi na nchi jirani ya Rwanda.

Goma ni mojawapo ya miji mikuu ya 
uchimbaji madini inayosambaza madini 
yanayohitajika sana kimataifa kama vile 
dhahabu, bati, kobalti na koltani na ina 
barabara muhimu za kimkakati za usafiri 
wa barabarani na angani.Pia ina kambi 
kubwa ya walinda amani wa Umoja wa 
Mataifa suala ambalo limevutia biashara 
nyingi, mashirika ya kimataifa na balozi.

Utajiri wa Goma
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 

inakadiriwa kumiliki asilimia 70 ya 
madini ya cobalt duniani, madini 
muhimu katika kuwezesha betri za 
lithiamu-ion katika simu za mkononi, 
magari ya umeme na aina nyingi za 
sigara za kielektroniki.

Je,Goma ikitekwa?
Rais wa Kongo Félix Tshisekedi mwaka 

2023 anasema kuwa “Goma haitatekwa 
kamwe”.Ahadi zake za kuhakikisha 
kuwa mji huo hauna waasi zilikuwa juu 
kwenye orodha yake ya ahadi kwa watu 
wa Kongo,ikimaanisha kutekwa kwa 
Goma kungemuathiri kisiasa kiongozi 
huyo aliyechaguliwa tena.

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
imekata uhusiano wote na nchi jirani ya 
Rwanda, jambo ambalo limesababisha 
onyo kutoka kwa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa Antonio Guterres 
kwamba mzozo wa sasa unaweza 
kuhatarisha kuongezeka kwa vita 
vya kikanda.Kuongezeka kwa mzozo 
kunaweza pia kusababisha uhaba wa 
rasilimali za kibinadamu ambazo tayari 
zimepungua kutokana na machafuko 
mengine.

Wakati M23 inasonga mbele katika 
eneo la Mashariki,maelfu katika vijiji 
vidogo wanayahama makazi yao na 
kuelekea katika hospitali za karibu huko 
Goma, jambo ambalo linawalemea.

Shirika la kutetea haki za binadamu 
la Human Rights Watch limeonya juu ya 
kuongezeka kwa hatari kwa raia huku 
Jeshi la Kongo likipambana na waasi wa 
M23.Kundi la misaada ya kibinadamu 
linashutumu pande zote mbili kwa 
kutekeleza unyanyasaji mkubwa dhidi 
ya raia.

Unajua sababu zinazomfanya 
mwanamke asifike kileleni?

Kwanini Waasi wa M23 
wanautaka mji wa Goma?
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NA PHILOMENA MBIRIKA, TANGA

MAMLAKA ya Hifadhi 
ya eneo la Ngorongoro 
(NCAA)imezindua 
Kampeni ya kuhamasisha 
utalii wa ndani katika 
mapango ya Amboni 
Tanga kuelekea sikukuu 
ya wapendanao 
inayoadhimishwa  kila 
mwaka Februari 14.

Kampeni hiyo imezinduliwa 
Januari 26 mwaka huu na Mkuu 
wa Wilaya ya Tanga,Japhari 
Kubecha,ikiwa na kauli mbiu 
isemayo “Diko la Amboni: Furaha 
ya Asili,Utajiri wa Urithi,” ambapo 
pamoja na kuhamasisha utalii 
wa ndani kampeni hiyo inalenga 
kukuza uchumi wa wajasiriamali 
wadogo katika mkoa wa Tanga.

Kubecha anasema uongozi wa 
NCAA umefanya juhudi kubwa 
za kuhamasisha utalii wa ndani 
katika mapango hayo na kutoa rai 
kwa wananchi ndani na nje ya Mkoa 
wa Tanga kujenga utamaduni wa 
kutembelea vivutio vilivyopo ndani 
ya nchi.

“tunatambua juhudi za pekee 
zinazofanywa na Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro kuhakikisha kuwa 
utalii mambo kale na urithi wa 
utamaduni unaendelea kuwa kivutio 
bora cha watalii nchini, kutokana na 
hili naomba nitoe rai kwa wananchi 
wote ndani na nje ya mkoa wa 
Tanga kuhakikisha kuwa siku ya 
Wapendanao tunakutana hapa 
Amboni”. anasema Kubecha.

Kwa upande wake Kamishina 
Msaidizi Mwandamizi wa Uhifadhi, 
NCAA anayesimamia huduma za 
utalii na masoko, Mariam Kobelo 

anasema kwamba kuelekea siku 
hiyo NCAA itatoa nafasi kwa wakazi 
wa Tanga kushiriki kwenye shughuli 
mbalimbali zitakazofanyika hapo 
ili kuendelea kutoa hamasa  na 
kuongeza uwelewa wa shughuli 
mbalimbali za Uhifadhi zinazofanywa 
na Mamlaka hiyo.

“Shughuli hii ambayo tunaenda 
kuifanya msimu huu wa sikukuu za 
wapendanao itahusisha mashindano 
ya Upishi wa vyakula vya asili, 
ambayo yatafanyikia hapa amboni 
pamoja na kutembea ndani ya 
mapango na kupatiwa elimu juu ya 
kivutio hiki cha kipekee kilichopo 
katika nchi yetu” anaeleza Mariam

Aidha, Kobelo anasema,siku hiyo 
itakuwa nzuri na itawawezesha 
watanzania kushirik i,  ambapo 
Mamlaka imeshirikiana na Kampuni 
ya Utalii ya Smiles Safaris ambayo 

itatoa huduma za kuwaleta watalii 
amboni kutoka mikoa ya Dar es 
salaam, Arusha, Kilimanjaro na Tanga 
ambapo gharama za ushiriki kwa kila 
Mkoa zitatolewa na gharama hizo 
zitahusisha  Chakula, Malazi siku 
moja, viingilio pamoja na picha.

Mapango ya Amboni Tanga 
yanayosimamiwa na Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) 
tangu mwaka 2019 yapo umbali 
wa Km 9 tu kutoka katikati ya Jiji la 
Tanga.

Mapango hayo yamefanyiwa 
maboresho  mbalimbali ikiwemo 
ufungaji wa taa maalum kuwezesha 
mgeni kuona vivutio vilivyopo 
ndani ya Mapango sambamba na 
kuboresha njia za mapito katika eneo 
la ndani ya mapango hayo  ambapo 
kwa sasa eneo hilo linapokea wageni 
zaidi ya 30,000 kwa mwaka.

Kumekucha ‘Valentine 
Day’ mapango Amboni NA HUSNA NASORRO

MKUTANO wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika umeanza 
jana jijini Dar es Salaam 
kwenye Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere 
(JNICC) jijini Dar es Salaam huku 
mwenyeji wake Rais Dk.Samia 
Suluhu akiweka rekodi ya 
kipekee.

Tak wimu zinaonesha jumla 
ya Wakuu wa nchi 25 za Afrika 
wanahudhuria Mkutano huo hatua 
ambayo inamfanya Dk.Samia kuwa 
Rais wa kwanza aliyepokea idadi 
kubwa ya viongozi wa ngazi ya juu 
tangu ipate uhuru.

Mara ya mwisho Tanzania kupokea 
ugeni mkubwa wa wakuu wa nchi 
za Afrika ilikua mwaka 1999 wakati 
wa Kifo cha Baba wa Taifa,Hayati 
Julius Kambarage Nyerere lakini hivi 
karibuni ilikuwa mwaka 2019 wakati 
Wakuu wa Nchi 15 walipohudhuria

Mkutano wa Wakuu wa Nchi za 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC).

Nchi ambazo Wakuu wa Nchi zao 
wanashiriki Mkutano huo kutoka 
Algeria,Comoro, Liberia, Lesotho, 
Botswana, Kenya, Ghana, Gabon, 
Sierra Leone, Ethiopia, Sudan na 
Malawi.Nyingine ni Zambia, Somalia, 
Guine Bisau, Burundi, Mauritania, 
Kongo Brazzaville, Madagascar, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, 
Libya, Nigeria, Djibouti na Gabon.

Makamu wa Rais watakaoshiriki ni 
kutoka Gambia na Benin,Mawaziri 
Wakuu kutoka Cote d’Ivoire, Uganda, 
São Tomé and Príncipe na Equatorial 
Guinea na Naibu Mawaziri Wakuu ni 
kutoka Eswatine na Namibia.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
w a  N i s h a t i  n a  M a d i n i , D o t o 
Biteko,anasema,Tanzania imepata 
wenyeji wa Mkutano huo kutokana 
na juhudi za Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan kuifungua nchi katika 
masuala ya Diplomasia lakini kivutio 
kingine ni kuwa kisiwa cha amani.

Anasema,pia  waaandaj i  wa 

Mkutano huo Benki ya Dunia(WB)
wameichagua Tanzania kutokana na 
kuwa nchi ya Afrika iliyo mstari wa 
mbele katika mpango wa kupeleka 
umeme vijijini.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Mahmoud mkutano huo 
ni mwendelezo wa matunda ya 
diplomasia ya Tanzania ambapo 
Serikali imejipanga kuhakikisha 
k u w a  Ta n z a n i a  i n a e n d e l e a 
kutangazika barani Afrika na duniani 
kwa ujumla.

Tanzania inatarajia kuwa Mwenyeji 
wa Mkutano wa Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika kuhusu Nishati 
baada ya Dk.Samia kuridhia ombi 
la Benki ya Dunia (WB) na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Kamishna wa Umeme na Nishati 
J a d i d i f u  M h a n d i s i  I n n o c e n t 
Luoga,Mkutano huo utahusisha 
Wakuu wa Nchi 54 katika Bara la 
Afrika, MaRais wa WB, AfDB, Umoja 
wa Afrika, Mawaziri wa Fedha na 
Mawaziri wa Nishati.

Akielezea chimbuko la Mkutano 
huo, Mhandisi Luoga anasema 
takwimu zinaonesha kuwa, takribani 
Waafrika milioni 685 hawajafikiwa 
na huduma ya umeme hadi sasa kati 
ya Waafrika zaidi ya Bilioni 1.

Benki ya Dunia kwa kushirikiana 
na Benki ya Maendeleo Afrika 
wamekuja na Mpango Mahsusi 
ujulikanao kama Mission 300 ambao 
umelenga kuharakisha upatikanaji 
wa umeme kwa Waafrika Milioni 300 
ifikapo 2030.

Anaeleza kuwa, Mpango huo 
unahusisha nchi zote za Afrika 
ambapo nchi 14 zimechaguliwa 
kuanza utekelezaji wa Mpango 
wa Mission 300 na nchi nyingine 
zitafuata.Amezitaja nchi hizo 
kuwa ni Tanzania, Mali, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo, Ivory 
Coast, Bukina Faso, Chad, Liberia, 
Madagascar, Malawi, Mauritania, 
Msumbiki, Niger, Nigeria na Zambia.

Tanzania imeingiz wa katika 
Mpango huo kwa kuwa ni nchi 
mwenyeji  wa Mkutano kwani 

imeshapiga hatua kubwa katika 
u s a m b a z a j i  w a  u m e m e  k w a 
wananchi.

Anaeleza kuwa kupitia Mpango 
Mahsusi  wa Kitaifa wa M300 
unaofadhiliwa na WB, AfDB na 
Wadau wengine wa Maendeleo, 
Tanzania itaweza kuunganishia 
umeme watanzania milioni 13.5 
yaani karibu mara mbili ya uwezo 
wake katika kipindi hicho cha miaka 
mitano na hivyo kufanya ongezeko 
la wateja milioni 8.3.

Mwanadiplomasia namba Moja wa 
Tanzania na Rais Samia ameendelea 
kuonesha Nguvu yake ya ushawishi 
Duniani kwa kuwaleta viongozi wa 
Dunia kuja kushiriki. Ikumbukwe 
huu ni mkutano wa Wakuu wa Nchi 
za Afrika ila viongozi wa Dunia pia 
watakuja Kwa ushawishi wa Rais 
Samia chini ya ajenda yake kuu ya 
Nishati safi Kwa Wanawake.

Dk. Samia na rekodi ya kipekee
Mkutano wa Nishati Nchi za Afrika
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WARAKA WANGU KWA KATIBU MKUU WA CCM DK. EMMANUEL NCHIMBIWARAKA WANGU KWA KATIBU MKUU WA CCM DK. EMMANUEL NCHIMBI
 NA VICTOR MAKINDA

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi(CCM)Ndugu 
Emanuel Nchimbi,pokea 
salamu zangu za pongezi 
kwa kuteuliwa kwako kuwa 
mgombea mwenza katika 
kinyang'anyiro cha Urais 
kitakachofanyika Oktoba 
mwaka huu.Kwangu CCM 
imepiga bao la kisigo kwa 
uteuzi wako.

N i  m t u  s a h i h i  k a t i k a 
wakati sahihi unayekwenda 
kumsaidia Dk.Samia Suluhu 
kushinda kwa kishindo kiti cha 
Urais na wewe kuwa Makamu 
wake utakayemsaidia katika 
majukumu ya utekelezaji ilani 
ya Chama cha Mapinduzi.

Hii ni mara ya pili na najitokeza 
hadharani kukupongeza.Mara 
ya kwanza ilikua

ni pale ulipoteuliwa kushika 
nafasi ya Katibu Mkuu wa 
Chama cha Mapinduzi chini 
ya Mwenyekiti wako Imara 
Dk.Samia Suluhu Hassan.

Nikiwa Mtanzania Mzalendo, 
mwenye mapenzi makubwa 
kwa nchi yangu na chama 
k inachotawala,nimewiwa 
kuandikia waraka huu muhimu 
kwako na wenzako chamani 
ambao kwa pamoja sasa mna 
dhima kubwa ya kuendelea 
k u i i m a r i s h a , k u i k u z a  n a 
kuiendeleza CCM ili iendelee 
kushika dola. Naam, dhima 
kubwa ya chama cha siasa ni 
kushika dola.

Kabla ya kwenda mbali 
ningependa kwanza tuirejea 
kauli ya Mwenyekiti wa zamani 
wa TANU-CCM rais wa kwanza 
wa Tanganyika huru baadae 
Tanzania, Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere aliyosema 

“ Bila CCM imara nchi yetu 
itayumba.”

Dkt Nchimbi ninatambua 
kuwa ni hivi karibuni umepata 
uteuzi wa kuwa mgombea 
mwenza wa CCM huku ukiwa 
bado unaendelea kuitumikia 
nafasi yako ya Katibu Mkuu wa 
CCM mpaka utakapotuvusha 
k wenye uchaguzi  Mkuu.
Halikufanyika hili bila ya kuwa 
imani kubwa aliyonayo kwako 
Dk.Samia Suluhu Hassan.

Wadhifa huo muhimu wa 
uKatibu Mkuu wa chama 

kimsingi wewe ndiye Mtendaji 
Mkuu wa chama hiki kikongwe 
barani Afrika ambaye kwa sasa 
uimara wake unategemea 
sana uwezo wa utendaji wako.
Kuna kitu kikubwa umekifanya 
katika nafasi hiyo.

Tumeiona CCM chini ya 
Mtendaji wake Dk.Nchimbi na 
sasa tunaisubiri serikali chini 
ya Makamu wa Rais mwenye 
malezi bora ya chama.

Sina chembe ya shaka juu 
ya uwezo wako kiutendaji, 
kiwango chako cha uzalendo 

na kiu yako ya kuhakikisha 
Tanzania inasonga mbele 
kimaendeleo.Kwa muda 
mfupi wa utendaji wako 
t u m e o n a  n a m n a  CC M 
ilivyoongeza idadi kubwa 
y a  w a n a c h a m a  l a k i n i 
chama hicho kikishinda 
kwa kishindo uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Wengi wameeleza jinsi 
w a n a v yo k u f a h a m u  n a 
kukumwagia sifa nyingi. Sina 
shaka na sifa hizo, ninaamini 
ni sifa zako na ni za kweli.
Watanzania wanaijua vyema 
rekodi yako ya misimamo 
thabiti, kupinga vitendo vya 
rushwa na ufisadi, na nisema 
tu waumini wa vitendo hivyo 
viovu waliposikia kuwa 
umekamata usukani kwa 
nafasi hiyo ya Katibu Mkuu 
na sasa mgombea mwenza 
nadhani wamepatwa na 
kiwewe.

Ukweli ni kwamba CCM 
p a m o j a  n a  u k o n g w e 
wake,chama hiki kingali 
k i n a k u b a l i k a  k w a 
watanzania walio wengi na 
kimekuwa chama mfano wa 
kuigwa na vyama vingine 
vya siasa katika nchi mbali 
mbali ndani na nje ya la 

Afrika.
Ndiyo!  CCM ina mengi 

mazuri  ya kuigwa moja ni 
hil i  la kutunza amani na 
kuhakikisha inatamalaki hapa 
nchini.Chini ya uongozi wa 
CCM iliyofanikiwa kujenga 
mfumo imara na madhubuti 
kuanzia kwenye mashina, 
vyama vingine katika mataifa 
vinapata mahali pa kujifunza 
na kuiga namna ya uendeshaji 
wa nchi na serikali.

Suala la viongozi wa nchi 
kupokezana madaraka kwa 

njia ya amani pindi mihula 
yao inapokwisha ni miongoni 
mwa mambo ambayo ni nadra 
sana mahali pengine barani 
Afrika lakini Tanzania chini ya 
uongozi wa CCM linafanikiwa  
pasipo shaka yoyote.

Mwaka jana nilitembelea 
pwani ya Kenya, moja ya maswali 
ambayo nilikuwa ninakutana 
nayo kutoka kwa Wakenya 
ni kwa nini Watanzania bado 
wanaichagua CCM?.

Swali hilo nilikuwa ninalijibu 
kwa kujiamini kabisa kuwa 
s a b a b u  p e k e e  a m b ayo 
Watanzania wanaendelea 
kuichagua CCM ni kwa kuwa 
chama hicho pamoja na 
mambo mengine mazuri 
a m b a y o  k i m e i t e n d e a 
Tanzania.Lakini uwezo wa 
CCM kuitunza misingi ya Utu, 
Umoja, mshikamano, amani 
na udugu ndio kiini hasa 
cha Watanzania kukichagua 
chama hicho.

I j a p o k u w a  n i l i k u w a 
nikiulizwa maswali kuhusu 
hali za maisha ya watu na 
umaskini unaokabili maeneo 
hasa ya vijijini, nilikuwa 
ninajibu swali  hi lo kwa 
kujiamini kabisa, nikisema 
kuwa ni heri ugali maharage 
unaokula ukiwa huru na 
amani kuliko wali nyama 
unaokula katika eneo ambalo 
huna hakika wa usalama 
wako hata sekunde moja 
ijayo.

Ndiyo, Tanzania ina amani, 
amani ya nchi hii ni miongoni 
mwa Tunu ambazo Mungu 
aliwajaaliwa viongozi waasisi 
wa nchi yetu. Mwalimu Julius 
K ambarage N yerere  na 
Mzee Abeid Aman Karume 
walifanya jitihada za kila 
namna kuirithisha tunu hiyo 

kwa vizazi vijavyo, hiyo ndiyo 
sababu tungali na tunu hizo 
hata sasa. Wajibu wetu mkuu 
ni kuzilinda tunu hizo ili nasi 
tuzirithishe kwa vizazi vijavyo.

 Nani wenye wajibu wa 
kulinda tunu za amani, Umoja, 
udugu na mshikamano wa 
Kitaifa? Jibu ni kwamba kila 
mmoja wetu anawajibu wa 
kuzilinda tunu hizo lakini 
kipekee kabisa CCM ndiyo 
yenye wajibu mkubwa wa 
kuzilinda tunu hizo kwa 
kuwa chama hicho ndicho 
kilichoaminiwa na wananchi 
wa Tanzania kuiongoza serikali 
ya Tanzania hivyo ina kila 
sababu ya kusimamia misingi 
ambayo haitateteresha tunu 
hizo.

 Nukuu  ya kauli ya Baba 
wa Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere, “Bila 
CCM imara nchi yetu itayumba 
inaonesha wazi jinsi Mwalimu 
Nyerere aliona mbali.

 Alitambua kwa dhahiri 
kuwa jinsi alivyopandikiza 
sera za TANU chama ambacho 
msingi wake mkuu ilikuwa 
ujamaa na kujitegemea na 
jinsi ambayo yeye Nyerere 
na Mzee mwenzie Karume 
wal iv yoipandik iza  CCM 
mioyoni mwa watanzania 
na kuwafanya watanzania 
waimani CCM  na kukifanya 
chama hicho kiwe chama 
mfumo, ni wazi kuwa bila 
uimara wa CCM, Tanzania 
haiwezi kuwa imara.

 Waasisi wa Taifa hili walifanya 
kila namna kuhakikisha kuwa 
CCM inafanya kazi muhimu 
ya kutunza amani, kuimarisha 
uchumi na kusimika misingi 
ya umoja na udugu miongoni 
mwa Watanzania.
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NA VICTOR MAKINDA,Morogoro

CHAMA Cha 
Mapinduzi(CCM) Wilaya ya 
Morogoro Mjini,Mkoani 
Morogoro, kimekitaka 
Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
kuachana na kampeni yake 
ya ‘No Reform No Election’na 
badala yake wajielekeze 
kwenye siasa za maridhiano.

Kauli mbiu hiyo ya CHADEMA 
chini ya Mwenyekiti wake Tundu 
Lissu ni kama imekaa katika sura ya 
kufanya maandamano yanayoweza 
kusababisha vurugu na uvunjifu wa 
amani badala ya kutumia majukwaa 
huru ya siasa kuwasilisha hoja zao.

K a t i b u  w a  C C M  w i l a y a 
y a  M o r o g o r o  M j i n i , T w a l i b 
Bellege,anasema,maandamano 
hayajawahi kuleta suluhu bali ni 
chanzo cha vurugu na uvunjifu wa 
amani hivyo chama hicho kinatakiwa 
kuhakikisha kuwa hakiwi chanzo cha 
uvunjifu wa amani bali kinatumia 
uhuru uliopo wa kufanya mikutano ya 
hadhara ya siasa kuwasilisha hoja  zao.

“ Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa CCM 
Taifa, ametoa wigo mpana kwa 
wanasiasa wa vyama vyote nchini, 
kufanya mikutano ya hadhara na 
shughuli nyingine za kisiasa kwa 
uhuru mkubwa. Ni vema vyama vya 
siasa vikatumia uhuru huru na sio 
kuandamana au kutoa kauli za vitisho 
vya kuzuia uchaguzi” anasema.

 Anasema,chama kinachochagua 
maandamano kama njia ya kufikisha 
ujumbe ni chama mufilisi nacho huwa 
kimefilisika kwa hoja hivyo kinalenga 
kujipatia umaarufu kwa njia ya mkato 
ilhali madhara yake ni makubwa.

NA MWANDISHI WETU

UKIANGALIA ratiba kwa 
sasa imeshakua ngumu.
Hoja ya CHADEMA kutaka 
mabadiliko ya Katiba kabla 
ya kufanyika kwa uchaguzi 
Mkuu wa Rais,Wabunge na 
Madiwani Oktoba mwaka 
huu ni kama haitekelezi.
Ni ngumu kabisa,uliosalia 
kabla ya kufanyika kwa 
uchaguzi Mkuu ni kama 
kufumba macho na 
kufumbua.

N i  m c h a k a t o  m k u b w a 
unaohusisha mpaka Bunge.
Bunge limebakiza takribani miezi 
sita tu kuvunjwa, hizo sheria na 
katiba nai atarekebisha.?Muda 
umebaki kidogo sana ni kama 
tumeshachelewa haiwezekani 
kabisa.Hili vuguvugu lilipaswa 
lianze tangu mwaka jana au 
mwaka juzi, kwa sasa ngoma ni 
ngumu.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa 
CHADEMA,Tundu Lissu,Kamati 
Kuu ya chama hicho

 iliazimia kwamba ‘No reform 
no election’ kuelekea uchaguzi 
Mkuu na kwa sasa wanapigania 
mabadiliko ya sheria na si 
vinginevyo.

Ni suala la CHADEMA kuingia 
kwenye maridhiano na vyama 
vingine ili kuruhusu uchaguzi 
ufanyike kwa amani na utulivu.
Hoja zao zinaweza kuwa zina 
mashiko lakini siyo kwa kuzuia 
uchaguzi.Ni jambo la kujipanga 
mwakani ndio vuguvugu lianze.
Kwa dhamira njema aliyonayo 
Dk.Samia Suluhu Hassan Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ni jambo linalowezana 
kufanyika.

CHADEMA waache visingizio 
vya kukataa kushiriki uchaguzi.
Slogan yao ya No reform no 

election haitekelezeki kwa 
muda huu uliobaki kuelekea 
uchaguzi mkuu wa Octoba.
Waache utoto na waanze 
kujiandaa na uchaguzi.

Tuna zaidi ya vyama 19 kama 
CHADEMA hawako tayari kwa 
uchaguzi basi hilo si suala la 
vyama vyote na wasilete vurugu 
za kijinga.

Katibu wa Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa Chama cha 
M a p i n d u z i  ( CC M ) ,  A m o s 
Makalla anasema chama hicho 
kinaendelea kujipanga kwa 
uchaguzi ujao ambapo anabeza 
kauli ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
i n a y o s e m a  h a w a t o i n g i a 
kwenye uchaguzi pasipo kuwa 
na mabadiliko ya mifumo ya 
uchaguzi.

Makamu Mwenyekiti  wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Stephen Wasira,anasema 
kauli mbiu ya “No Reform, No 
Election” haina maana kwa 
sasa, akisisitiza kuwa muda 
wa kufanya mabadiliko ya 
kisheria umekwisha kutokana 
na uchaguzi mkuu kukaribia.

Wasira anasema badala ya 

kushikilia kauli hiyo,CHADEMA) 
wanapaswa kushiriki uchaguzi 
na kuhakikisha wanakubaliana 
na maridhiano yaliyopo.

“Kauli ya ‘No Reform, No 
Election’ haina nafasi kwa 
sasa,Rais Samia Suluhu Hassan 
na CCM wameonesha utayari 
wa mazungumzo, na bunge 
linakaribia kuvunjwa, hivyo 
hakuna muda wa kufanya 
m a b a d i l i k o  y a  k i s h e r i a 
yanayohitaji muda mrefu,” 
anasema Wasira.

Anaongeza kuwa uchaguzi 
m k u u  w a  m w a k a  h u u , 
unaotarajiwa kuchagua Rais, 
Wa b u n g e,  n a  M a d i w a n i , 
unapaswa kutoa nafasi kwa 
v yama v yote kushindana 
kwa hoja badala ya kutafuta 
visingizio.Wasira anawataka 
viongozi wa CHADEMA kutumia 
nafasi za mazungumzo zilizopo 
badala ya kusimamia misimamo 
isiyotekelezeka kwa wakati huu.

“ N i  m u h i m u  k u s h i r i k i 
uchaguzi na kuwa sehemu ya 
demokrasia badala ya kupoteza 
muda na kauli ambazo hazina 
tija kwa wananchi,” anasisitiza 
Wasira.

‘No reform no Election’ haina 
afya kwa ustawi amani

‘No Reform na Election’ haitekelezeki

 “ Niwashauri rafiki zangu, watani 
zangu wa Chadema kuachana 
na maandamano, kwani  kufanya 
hivyo hakuwezi kuwaacha salama 
kwa kuwa vyombo vyetu vya dola 
vipo imara na timamu na kamwe 
haviwezi kukubali  wachache 
wachafue umoja na amani yetu”.
anasema Belege

Anasema hatua ya chama hicho 
kutishia kuzuia uchaguzi Mkuu 
utakaofanyika Oktoba mwaka 
h u u  s a m b a m b a  n a  k u f a nya 
maandamano kama njia pekee ya 
kuwasilisha hoja zao inaonesha 
wazi kuwa chama hicho kimefirisika 
hoja zinazoweza kuwashawishi 
wananchi.

“ CCM chini ya Uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan, imefanikiwa 
kutekeleza ilani yake ya uchaguzi 
kwa asilimia kubwa, ambapo 
sasa  maisha  ya  Watanzania 
yameboreshwa vyama vya upinzani 
hususani Chadema wamefirisiwa 
hoja ndio sababu wanatak a 
kuzuia uchaguzi na kuamini katika 
maandamano”.anasema.

A k i z u n g u m z i a  u t e u z i  w a 
Mgombea Urais  wa CCM,Dk.
Samia Suluhu Hassan na Katibu 
Mkuu wake kuwa mgombea 
m w e n z a , B e l e g e , a n a s e m a 
anaupongeza Mkutano Mkuu 
Maalum wa chama hicho kwa 
kuwateua wagombea wawili hao 
kwani ni watu watakaoipa CCM 
ushindi wa kishindo.

A n a s e m a , C C M  i m e f a n y a 
chaguo sahihi kwa wakati sahihi 
kwa kumteua Dk. Nchimbi mtu 
ambaye utendaji wake uliotukuka 
katika nafasi ya Mtendaji Mkuu 
wa chama  umewafanya wajumbe 
wakiongozwa na Dk.Samia wawe 
na imani naye.

“ U t e u z i  w a  D k . S a m i a  n a 

D k . N c h i m b i  k u p e p e r u s h a 
bendera ya CCM katika uchaguzi 
Mkuu umepokelewa vizuri na 
Watanzania wote, sisi wana CCM 
wa wilaya ya Morogoro mjini 
tunaungana na watanzania 
wenzetu kumpongeza kwanza 
M we nye k i t i  n a  m g o m b e a 
mwenza wake anasema Belege.

 “ Sifa ya usikivu, ukomavu 
wa kisiasa, uanadiplomasia na 
uwepesi wake wa kuelewa na 
kujibu hoja kwa kutumia nguvu 
ya hoja na sio hoja ya nguvu 
ni sifa ambazo Dkt Nchimbi 
a m e j a a l i w a  n a z o  a m b a z o 
zinatutia matumaini makubwa 
wana CCM wa Morogoro na 
Tanzania kwa ujumla kuwa 
chama chetu kitazidi kuwa imara 
akiwa pembeni ya Dk.Samia 
kama Makamu wa Rais” anasema 
Belege.
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NA YUSUFU SABURA

CHAMA cha 
Mapinduzi(CCM)ni 
miongoni mwa vyama 
vya siasa vilivyopata 
bahati kubwa sana ya 
kuwa na tunu ya watu 
wenye uwezo na weledi 
mkubwa sana linapokuja 
suala la uongozi na 
utawala.Hii sio mara ya 
kwanza kwa jambo hili 
kuzungumzwa lakini, 
nitajaribu kuzungumza 
kwa kadri nionavyo mimi 
pamoja na uzoefu wangu 
katika kupekuapekua 
haya mambo ya 
kimedani.

A w a m u  y a  k w a n z a 
iliyoongozwa na muasisi wa 
taifa letu Hayati Mwalimu, Julius 
Nyerere ndio msingi wa mambo 
yote mazuri tunayoyaona leo, 
jitihada zake katika ujenzi wa 
taifa zimekuwa ni wimbo kwa 
wanasiasa wa leo karibia wote.

Umoja na mshikamano bila 
kujali dini, rangi, kabila wala 
kipato cha mtu vimekuwa 
chachu ya amani katika taifa 
letu kwa takribani miaka sitini 
na tatu sasa.Haina ubishi 
kwamba bila amani hakuna 
jambo lolote la kimaendeleo 
l inaweza kufanyik a,  ndio 
k u s e m a  k w a m b a ,  a m a n i 
tunayoifaidi leo ni,  zao la 
mawazo ya mwanaccm huyo 
kwani, kuunganisha makabila 
120 yawe k itu k imoja sio 
jambo la kuchukulia rahisi hata 
kidogo, wenzetu wanamakabila 
machache lakini wameshindwa.

Kwa kutambua mchango wa 

awamu zote tano zilizopita, 
moja kwa moja tuangazie hadi 
awamu ya sita chini ya Rais 
Samia,.

Rais Samia Hassan ni kiongozi 
wa aina yake tunaepaswa 
kujivunia kama taifa. Upole 
wa sura yake uliwadanganya 
m a a d u i  z a k e  w a  k i s i a s a 
wakidhani kwamba angekuwa 
mpole vilevile hata katika 
uwanja wa mapambano ya 
kisiasa, matokeo yake kumbe 
walitaka kucheza na chui jike 
kama alivyowahi kujiita hapo 
nyuma. Viwango anavyovitumia 
kuliongoza taifa ni viwango vya 
aina yake.

N i t a j a r i b u  k u e l e z e a  n i 
kwa namna gani Rais Samia 
amekuwa ni  rais  mwenye 
viwango vya aina yake katika 
upande wa siasa.

Kwanza ni uthubutu wake 

katika kuimarisha demokrasia 
ya Tanzania.

Hili alianza kulionesha mara 
tu alipoapishwa kuwa rais 
wa taifa letu, hakika kwa joto 
la siasa lililokuwepo wakati 
ule na uamuzi aliochukua, 
kila mtu alingoja kwa hamu 
kuona nini kinaendelea.

Ndio kusema kwamba, 
kufuatia maoni ya wadau wa 
demokrasia waliokutana jijini 
Dodoma kati ya tarehe 15-17 
desemba 2021, kiliundwa 
kikosi kazi kilichoongozwa 
na profesa Mukandala kutoka 
Chuo Kikuu Cha Dar Es Salaam, 
lengo l ik iwa ni  kwenda 
kuangazia pembe muhimu 
za kugusa i l i  kuboresha 
mazingira ya kisiasa nchini.

Moja ya mapendekezo 
yaliyotolewa na kikosi kazi 
hicho tarehe 21 oktoba 

2022 , ni pamoja na kuruhusu 
mikutano ya  hadhara  na 
mikutano ya ndani ya vyama 
vya siasa, kikosi kazi kilisisitiza 
kuwa shughuli hizo za kisiasa 
zifanyike bila vikwazo vyovyote.
Ni tofauti na hali ilivyokuwa 
miaka michache nyuma kabla ya 
Rais Samia kuingia madarakani.

B a a d a  y a  h a p o  s o t e 
tumekuwa mashahidi kwamba 
wapinzani sasa wanafanya 
shughuli zao bila bughudha 
za kiutawala,tumeshuhudia 
maandamano ya amani na 
operesheni mbalilmbali za 
vyama vya siasa.Na wengine 
h a t a  k u j i s a h a u  k u t u m i a 
majukwaa hayo kumdhihaki 
yeye kama Samia na sio yeye 
kama Rais, hii yote ni furaha 
iliyoletwa na rais Samia kwa 
wanasiasa wa upinzani.

UTU wetu na thamani 
yetu, ilishuka miaka mingi, 
baada ya kuukumbatia 
ulemavu wa kusaidiwa.
Tukubaliane waafrica, 
kuna ujinga fulani 
tumeushikilia, tungekuwa 
watu wa kuendelea kupitia 
misaada, tungeshatoka 
hapa tulipo.

Ukweli ni kwamba, misaada 
mingi ya magharibi haijawasaidia 
walengwa wa misaada hiyo zaidi 
ya kuishia mifukoni mwa watu 
wachache.Nitamshangaa Prof.
Anna Tibaijuka, kuulizia Ukimwi 

ulianzia wapi?.Ukimwi 
ulianzia Marekani,Kama 
ulianzia huko, ni kwa nini 
Umeua na kuteketeza 
waafrica wengi zaidi??.

M o t i v e  y a 
kutengeneza,hivi virusi 
ilikuwa ni nini?.

Ukiisoma, na kuielewa 
S a y a n s i  y a  K i r u s i 
kinavyoingia,kuathiri 
Chembe hai ya kinga 
ambayo ni ( Commander 
in  chief ) ,  inayotoa 
amri ,  k wa chembei 
k i n g a  n y i n g i n e , 
L a z i m a  u k u b a l i a n e 
nami kuwa, maarifa ya 
binadamu ya “ Genetic 
engineering yalifanya 
kazi.Dunia ina mengi 
ya kushangaza, Ngoja 
tujadiri tutawasaidiaje 
ndugu zetu wanaohitaji 
dawa hizi.

1) Kwa waafrica wote 
hi i  n i  agenda yetu 
sote.a)  Tu mobil ise 
Resources,zetu tuwe 
na ushirika na wenye 
k u p e n d a  u s h i r i k a 

nasi, tujenge viwanda vyetu 
vya madawa,  hata ik ibidi 
kuwapeleka wana wa kiume 
na wa kike wa kitanzania, Kenya 
na nchi nyingine kupata maarifa 
ya juu zaidi ya kinga mwili( 
immunology).

b) Kila nchi inaweza kubeba 
jukumu moja moja, wakati 
Kenya wana tengeneza chanjo, 
sisi tujenge viwanda vya ARV.

2) Tuweke nguvu kwenye 
kukinga zaidi.a) Panaweza 
kuwa na vipimo vya kucheck 
kabla watu hawajaingiliana.b) 
Tutengeneze viwanda vya 

kuzalisha Condom nyingi.
C) Mtu anposhtuka kayatimba, 

basi guest zote ziwe na dawa za 
kuzuia kirusi hicho kusambaa( 
Post exposure prophylaxis).

d)  Ngono duniani  kote 
baadhi ya maeneo imekuwa 
ni  commodity,  basi  kuwe 
na Priority kwenye nchi za 
kusaidia makundi yaliyoathirika 
kiuchumi, wapewe mikopo 
nafuu( serving disadvantaged 
societies),Ili ku shift equilibrium 
ya biashara ya ngono, kuja 
kwenye biashara nyingine.

3) 1,2, hapo juu zinaweza ku 
apply kama long term plan, 
short term plan ni kama hizi.a) 
Tupunguze matumizi. 

Badala ya magari ya mil 600, 
tununue magari ya mil 60!, b) 
Tuwe na mfuko wa Taifa wa 
Ukimwi i) 10% ya mauzo ya kodi 
yaende kwenye mfuko huu.

ii)Tuhamasishe matumize 
ya Teleconference, badala ya 
kulazimisha watu kusafiri kwa 
kuchoma mafuta ya petrol 
kwa ma V8 ili tuwe na hela 
ya emergency kwa ajili  ya 
mfuko huu, badala ya kuitumia 
kununulia mafuta ya magari.

i i i )  7 %  y a  m a p a t o  y a 
mashindano yote kwenye 
mpira iende kwenye mfuko 
wa Taifa wa Ukimwi.Ninajaribu 
kuonyesha tu kuwa, hili tatizo 
liko ndani ya uwezo wetu!, 
Trump kutunyima misaada, ni 
NIA njema, ya kutaka tushtuke, 
tutumie raslimali zetu kwa faida 
ya watu wetu na si vikundi vya 
watu.

TUKATAE ULEMAVU WA 
KUSAIDIWA.
Isaya.

Viwango vya Rais Samia ni 
ishara ya ushindi wa kimbunga

Utawala wa Trump, uchukuliwe
kama fursa ya kujikomboa
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NA MWANDISHI WETU

THOMAS Sankara, 
mwanamapinduzi na 
rais wa Burkina Faso 
kati ya mwaka 1983 
na 1987, alikuwa 
zaidi ya kiongozi wa 
kawaida.Alikuwa sauti 
ya matumaini kwa 
Waafrika waliokuwa 
wakihangaika na 
mizigo ya ukoloni 
mamboleo na 
ubeberu wa mataifa 
ya Magharibi.

Sankara, ambaye mara 
nyingi huitwa “Che Guevara 
wa Afrika,” aliongoza nchi 
yake kwa miaka minne tu, 
lakini athari zake zimeendelea 
kuishi kwa vizazi hadi leo.
Katika kipindi kifupi cha 
uongozi  wake,  Sank ara 
aliwapa watu wa Burkina 
Faso maono ya nchi huru, 
inayojitegemea, na yenye 
ustawi.

Sankara aliamini kuwa elimu ni 
ufunguo wa maendeleo. Katika 
kipindi chake, aliweka juhudi 
kubwa kuhakikisha kuwa watoto wa 
Burkina Faso wanapata elimu bora.
Alifanikiwa kuongeza kiwango cha 
wanafunzi mashuleni kwa asilimia 
6, juhudi ambazo zilikuwa ngumu 
kwa nchi masikini yenye rasilimali 
chache.

H i l i  n i  moja  ya  mafanik io 
makubwa ya uongozi wake.Sankara 
alizindua kampeni kubwa ya chanjo, 
na kufanikisha kuwapatia watoto 
milioni 2.6 chanjo za kupambana 
na magonjwa kama pepopunda, 
surua, na homa ya ini. Kampeni 
hiyo iliwasaidia maelfu ya watoto 
kuepuka vifo vya mapema.

Kutokana na hali ya kijiografia 
ya Burkina Faso, ambayo iko katika 

ukanda wa Sahel na mara nyingi 
hukumbwa na ukame, Sankara 
alizindua kampeni ya upandaji miti.
Alifanikiwa kupanda miti milioni 
10, juhudi zilizolenga kupambana 
na jangwa na kuhifadhi mazingira.

Sankara aliongoza harakati za 
kuikomboa Burkina Faso kutoka 
kwenye utegemezi wa Kifaransa.
Alikataa misaada ya kifedha kutoka 
kwa nchi za Magharibi, akisisitiza 
kuwa misaada hiyo ilikuwa njia ya 
kudumisha utegemezi.

Alihamasisha wananchi kufanya 
kazi kwa bidii na kujitegemea.Katika 
jamii iliyokuwa imegubikwa na mila 
za kuwalazimisha mabinti kuolewa 
wakiwa wadogo, Sankara alianzisha 
kampeni kali ya kupinga ndoa za 
kulazimishwa.

Alitetea haki za wanawake, 
akiwataka kushiriki kikamilifu katika 
maendeleo ya nchi.Sankara alijenga 

reli, barabara, na shule nyingi 
nchini humo yote haya yalifanyika 
bila msaada wa nchi za nje.

Miradi yake ya maendeleo 
iliwafanya watu wa Burkina Faso 
kushikamana na kuamini kuwa 
nchi yao inaweza kufanikisha 
maendeleo bila msaada wa 
Magharibi.

Sankara alitofautiana sana 
n a  v i o n g o z i  w e n g i n e  w a 
Afr ik a  ambao mara nyingi 
walijipendelea na kujilimbikizia 
mali. Aliweka mfano wa uongozi 
wa unyenyekevu.

Alikataa picha yake kuwekwa 
k w e n y e  o f i s i  z a  s e r i k a l i .  
A l i p u n g u z a  m i s h a h a r a  y a 
viongozi wa serikali, ikiwemo 
wake mwenyewe.  Aliendesha gari 
ya kawaida badala ya magari ya 
kifahari.Alikataa kabisa matumizi 
ya ndege za kifahari kwa safari 
za nje.

K w a  m a f a n i k i o  y a k e 
yote, Sankara alikabiliana na 
changamoto kubwa uhasama 
kutoka kwa mataifa ya Magharibi 
na wasaliti wa ndani.Mnamo 
Oktoba 15, 1987, Thomas Sankara 

aliuawa katika mapinduzi ya kijeshi 
yaliyopangwa na rafiki yake wa 
karibu, Blaise Compaoré.

Compaoré,  al iyesaidiwa na 
Wafaransa, alichukua madaraka na 
kuiongoza Burkina Faso kwa miaka 
27.Uongozi wake ulijaa madai ya 
ufisadi na ukandamizaji, tofauti 
kabisa na maono ya Sankara ya nchi 
huru, yenye haki, na yenye ustawi.

Miaka mingi baada ya k ifo 
chake, Thomas Sankara bado 
anakumbukwa kama shujaa wa 
Afrika.Alikuwa kiongozi mwenye 
maono makubwa, aliyepigania 
heshima ya bara lake dhidi ya 
ubeberu wa Magharibi.Kupitia 
juhudi zake, alionyesha kuwa 
maendeleo yanawezekana hata 
kwa mataifa masikini ikiwa tu kuna 
uongozi wa kujituma, uwazi, na 
uzalendo.

Kabla ya Kepteni Ibrahim Traoré, 
alikuwepo Kepteni Thomas Sankara

ENYI mashabiki 
wa Simba mizimu 
imeniomba nije 
niwafikishie ujumbe 
wao kwenu na viongozi 
wa klabu yetu.Mizimu 
kutoka kwenye msitu 
wa kale wanalalamika 
na huu unafki ambao 
unaendelea na 
mashabiki wa klabu ya 
Simba wakiongozwa na 
kocha wao.

M izimu inasema i f ike 
mahala Simba waamue kuwa 
wakweli wasitangaze amani 
huku wamebeba mapanga hii 
imewachukiza na kuwakera 
sana mizimu kutoka huko 
uzimuni.

M a d a i  y a  m i z i m u  n i 
kuwa hii Simba sio timu 

tu inayojengwa ni timu ya 
ushindani ambayo inaweza 
kufanya chochote kwenye 
kila michuano inayoshiriki, 
miz imu imeenda mbal i 
zaidi na kuuliza ni timu gani 
inajengwa lakini inaongoza 
ligi na kuongoza kundi mbele 
ya timu ambazo hazijengwi?

Nilipotaka kuhoji juu ya 
hayo malalamiko ya mizimu 
nilikoswa kofi na mzimu wa 
makamo aliyeonyesha kuwa 
na ghadhabu kuliko wote 
walioleta hayo malalamiko 
nikiwa usingizini.

Mizimu inasema Simba 
waseme tu ukweli kuwa 
timu wanayo na wanatamba 
n a y o ,  w a n a u w e z o  w a 
kuchukua ubingwa wa ligi 
na wanauwezo wa kufika 

hatua ya nusu fainali kwenye 
m i c h u a n o  y a  K o m b e 
Shirikisho Barani Afrika.

Mzimu mkongwe kuliko 
wote ul iniambia nenda 
kawaambie Simba kuwa hii 
kauli ya wanajenga timu 
inatosha sasa ifike hatua 
nao watambulike kama timu 
tishio kwenye michuano yote 
ambayo wanashiriki, na huyu 
Fadlu Davids awekwe ndani 
kwa kosa la kuwadanganya 
watanzania karibia million 
60 kuwa haitaji lolote msimu 
huu zaidi ya kujenga timu tu.

Vip? Tukubaliane na mizimu 
kuwa Simba sasa wanataka 
ubingwa au Tukubaliane na 
Fadlu Davids kuwa anajenga 
timu? Imeandikwa na Hans 
Raphael.

Ni nyakati za kila shabiki 
Simba kutembea kifua mbele
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NA ELLY SARONGO

PONGEZI KWAKE! Simba 
imempongeza kocha wa 
timu hiyo, Fadlu Davids 
na kusema, alichofanya 
katika mchezo wa juzi 
dhidi ya Kilimanjaro 
Wonderers alifanya 
kitu kizuri zaidi kwa 
kuwaamini wachezaji 
wake.

Juz i ,  S imba i l ik utana na 
Kilimanjaro Wonderers katika 
mchezo wa Kombe la Shirikisho 
la TFF, uliopigwa katika Uwanja 
wa KMC, Mwenge, Dar es Salam 
ambapo iliondoka na ushindi wa 

mabao 6-0 na kufanikiwa kuingia 
Raundi ya 32 Bora.

Akizungumza 
mara baada ya 
m c h e d z o  h u o, 
Meneja  Habar i 
na Mawasiliano 
S imba,  Ahmed 
A l l y  a l i s e m a 
Fadlu amefanya 
k itu k izuri  kwa 
k u w a a m i n i 
wachezaji wake 
na kuwapa nafasi 
ya kucheza katika 
mchezo huo.

“ K w a n z a 
n a p e n d a 
k u m p o n g e z a 
F a d l u  k w a 

Simba wampa 5 Fadlu kuwaamini wachezaji wake wote na 
kuwapa nafasi katika mchezo huu, pia 
huu ulikuwa mchezo muhimu kwa 
mashabiki ambao walikuja kuwapa 
shukrani wachezaji wao.

“Unajua timu imecheza 
mechi tatu na mashabiki 
hawakupata fursa ya 
kuwaona wachezaji wao, 
tulicheza Tunisia, Angola 
tukaja mechi ya Dar es 
Salaam na mechi zote 
tatu hizi hatukuwaona 
wachezaji wetu.

“Tunisia hatukuwepo, 
Angola hatukuwepo na 
Dar es Salaam tulikuwa 
tumekula ubaya ubwela, 
hivyo mashabiki walikuja 
i l i  k u w a p o n g e z a 
wachezaji wao kwa kazi 
kubwa waliyofanya.”

NA MWANDISHI WETU

Hazungumzwi sana, 
lakini rekodi alizonazo 
ndani ya kikosi cha Yanga 
zinambeba, Clement 
Mzize aliyegeuka kuwa 
mshambuliaji hatari na 
muhimu wa kikosi hicho 
kilichopo chini ya kocha 
Sead Ramovic.

Mshambuliaji huyo mzawa licha 
ya kuletewa mastaa wengi wa kigeni 
ndani ya timu hiyo, bado ameonekana 
kuuwasha na kubeba rekodi nzuri 
kuliko mastaa hao anaocheza nao 
nafasi moja Jangwani.

A k i w a  n a 
m s i m u  w a 
t a t u  t a n g u 
alipopandishwa 
ak itokea t imu 
y a  v i j a n a , 
Mzize amezidi 
k u w a  m t a m u 
a k i m f u n i k a 
hadi  Kennedy 
M u s o n d a 
a n a y e l i n g a n a 
m u d a  w a 
kuitumikia timu 
h i y o ,  a k i p i t a 
mikononi mwa 
makocha Nasreddine Nabi na Miguel 
Gamondi kabla ya kuja kwa Sead 
Ramovic.

Katika misimu mitatu ya Ligi rekodi 

Huyu ndiye Clement 
Mzize usiyemjua

zinaonyesha Mzize amemkimbiza 
Musonda ambaye amekuwa 
akiimbwa kwenye kikosi hicho, 
kwani amehusika katika mabao 25 
(kabla ya mechi dhidi ya Fountain 
Gate FC), akifunga mabao 16 
na asisti tisa, wakati Musonda 
akifunga jumla ya mabao 11 na 
asisti mbili ndani ya misimu hiyo 
mitatu kwa Ligi Kuu.

Katika msimu wa Mzize wa 
kwanza wa 2022/23 alikuwa 
sehemu ya kikosi kilichoipa timu 
hiyo taji la Ligi Kuu akifunga mabao 

matano na kutoa pasi 
moja iliyozaa bao, hivyo 
alihusika kwenye mabao 
sita kati ya mabao 43 
yaliyofungwa na timu 
hiyo huku Fiston Mayele 
( Ya n g a )  n a  S a i d o o 
Ntibanzonkiza (Simba) 
wakiibuka wafungaji 
bora baada ya kupachika 
mabao 17 kila mmoja.

Kwa Musonda rekodi 
zinaonyesha msimu huo 
akiingia katika dirisha 
dogo, alifunga mabao 
manne bila ya asisti, 
ilihali katika msimu wao 
wa pili, Mzize alifunga 
mabao sita na kuasisti 
s a b a ,  a k i m u a c h a 
mbali Mzambia huyo 

aliyefunga mabao matano na asisti 
mbili.

Kwa msimu huu wakati Musonda 
ndio kwanza akianza kurejea 
tena kutoka kwenye majeraha 


